เข้าสู่ระบบ

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ทำอย่างไรดี

missfay
11-24-2008, 12:50 PM
เราทำผิดใหญ่หลวง พลาดตั้งครรภ์กับแฟน แล้วไปทำแท้ง จะแก้กรรมอย่างไรดีคะ

D E V
11-24-2008, 02:00 PM
กรรม หมายถึงเจตนาในการกระทำต่างๆ
แก้กรรม ก็หมายถึง แก้ไขความประพฤติ
คือ ลด ละ เลิก การกระทำต่างๆ ที่ไม่ดี
แล้วหันมากระทำแต่สิ่งที่ดีๆ แทนน่ะคับ

ส่วนกรรมใด (การกระทำใด) ที่ได้กระทำล่วงไปแล้ว
จะย้อนกลับไปทำอะไรก็คงไม่ได้...ใช่มั้ยคับ
เหมือนว่าอาหารที่เรากินอิ่มแล้ว อาหารนั้นก็ย่อมหมดไปแล้ว
จะอร่อยหรือไม่อร่อย...จะสะอาดหรือสกปรก
เราก็ย้อนกลับไปเอาอาหารที่หมดแล้วนั้นมาปรุงใหม่ไม่ได้...จริงมั้ยคับ
แต่สิ่งที่เราทำได้คือ ปรุงอาหารใหม่ให้อร่อยขึ้น สะอาดขึ้น
เลือกรับประทานแต่อาหารที่ดีมีประโยชน์
และพยายามไม่รับประทานอาหารที่เป็นโทษต่อร่างกายเข้าไปอีกอ่ะคับ

ดังนั้น เมื่อเราทราบดีว่าได้กระทำผิดพลาดพลั้งไป (ไม่ว่าจะเรื่องใดๆ ก็ตาม)
ก็ให้เริ่มใหม่...ระมัดระวังไม่กระทำในสิ่งนั้นอีก
ลด ละ เลิก ในการกระทำที่ไม่ดีทั้งหลาย ทั้งทางกาย วาจา ใจ
และเริ่มต้นกระทำสิ่งที่ดีๆ กระทำความดีสั่งสมให้เจริญยิ่งๆ ขึ้น
ทาน ศีล ภาวนา (สมถภาวนา/สติปัฏฐาน-วิปัสสนาภาวนา)
บุญกิริยาวัตถุทั้ง 10 นี้ควรเจริญให้ยิ่งๆ ขึ้น ตามกำลังของตนอ่ะคับ

การกระทำบุญกุศลทั้งหลาย
หลังจากกระทำแล้ว ก็อุทิศบอกกล่าวให้ผู้อื่นล่วงรู้เพื่ออนุโมทนานะคับ

8) เดฟ

DAO
11-24-2008, 03:36 PM
เอาแบบเริ่มต้นก่อนก็ได้นะคะ เราเสียใจกับการกระทำของเรา เราก็แก้ไขตามที่คุณเดฟกล่าวไว้ในเบื้องต้นนะคะ และถ้ายังไม่สบายใจละก็ดาวขอออนุญาติขยายคำตอบออกมาอีกนิดนะคะ คือให้ไปใส่บาตร รักษาศีล เจริญภาวนาคือนั่งสมาธิแล้วแผ่เมตตาอุทิศส่วนบุญไปให้ลูกและขออโหสิกรรมต่อลูกที่เราทำแท้งเค้าไปแล้วนะคะ สิ่งใดที่เราทำไปแล้วก็อย่าไปคิดถึงกังลถึงให้ใจเราเสียและเวลาเราเสียไปกับการคิดถึงแต่เรื่องเก่าๆที่เราทำผิดไปแล้วนะคะ เรากลับแก้ไขอะไรในอดีตไม่ได้แล้วคะ เรามาเอาเวลามีค่าที่มีอยู่ในขณะนี้เดี๋ยวนี้ มาทำสิ่งที่ดีๆส่งไปให้เค้าดีกว่านะคะ เราทำแล้วเรานั่นแหละจะมีจิตใจที่ดีขึ้นสบายขึ้นไม่มีใครไม่เคยทำผิดพลาดคะ ความผิดพลาดคือครูเราสอนเราให้เราสำรวมระวังในการกระทำในทุกๆเรื่องในวันต่อๆไปนะคะ

http://picpost.meemodel.com/flower/watermark.php?picture=../images_picpost/id_07157_3.jpg

ขอให้วันใหม่ๆสดใสเหมือนดั่งดอกทานตะวันที่พร้อมจะรับแสงแห่งอรุณ และขอให้จิตใจเราพร้อมที่จะทำสิ่งดีๆใหม่ๆค่อยๆสั่งสมความดีความถูกต้องไปนะคะ ขอเป็นกำลังใจคะ