PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ถ้าผมจำเป็นต้องยอมทำบาปเพื่อให้ตนเองอยู่รอด ขอคำปรึกษานิดนึงครับ

sisima
12-11-2008, 03:52 PM
ในอดีต ร้านเกมผมเปิดมาโดยใช้สโลแกนคำเดียวว่า "ร้านนี้ปราศจากเกมเถื่อนและโปรแกรมโกง" นั่นเพราะผมถือว่าพวกเกมเถื่อนและโปรแกงโกงเป็นบาปต่อสังคม รวมทั้งเซิร์ฟเวอร์เถื่อนที่คนที่ทำเซิร์ฟเถื่อนนั้นก็คือการแอบขโมยตัวเกมมาเปิดเป็นเซิร์ฟเวอร์ตัวเองโดยไม่ได้รับอนุญาติ ซึ่งก็คือการขโมยของเขามาดีๆนี่เอง

แรกๆร้านผมพยายามหากิจกรรมและโปรโมทต่างๆเพื่อให้เด็กๆเลิกของเถื่อนซะ ซึ่งหลังจากที่เซิร์ฟเวอร์เถื่อนโดนจับ ( http://www.asiasoft.co.th/newsPreview.asp?contID=7961 ) ก็ทำให้พวกที่เล่นเถื่อนเลิกสนใจไปสักระยะหนึ่ง

แต่ทว่า หลังจากเหตุการณ์นี้ พวกที่ทำเซิร์ฟเถื่อนกลับระวังตัวมากขึ้น รวมทั้งพวกเด็กพวกนี้กลับไม่สนใจใยดีกว่า "เล่นไปข้อมูลก็กลับเป็น 0 เหมือนเดิม" กลับไปเล่นเกมเซิร์ฟเวอร์เถื่อนอีกครั้งตามคำแนะนำของเจ้าของร้านที่แอบลง

เท่านั้นยังไม่พอ เกมเซิร์ฟจริงๆเด็กๆพวกนี้ก็ได้รับการสั่งสอนโดยการ โกงในเกม เพื่อแลกของในเกมที่ไม่มีอยู่จริงกับรหัสบัตรเติมเงินต่างๆ

ตัวผมเองก็พยายามสุดความสามารถ ทั้งติดต่อค่ายเกมในการซัพพอตของรางวัลในการจัดกิจกรรมต่างๆ และจนแล้วจนรอดก็ไม่สามารถเรียกพวกที่ไปเล่นเกมเซิร์ฟเวอร์เถื่อนกลับมาเล่นร้านผมได้

และล่าสุด เกมแข่งรถที่ร้านผมเด็กเล่นเยอะสุดก็ได้ขอของรางวัลในเกมเพื่อจัดกิจกรรมพยายามกระตุ้นให้เด็กรักคำว่า นักเล่นเกม ที่ดี ให้ได้ แต่ทว่า ทีมงานให้คำตอบมาว่า "ขอทราบจำนวนคนมาร่วมกิจกรรม"

พอผมถามเด็ก ก็ได้รับทราบว่า โดนแบนไปแล้ว (การลงโทษของค่ายเกมนั้นๆคือการ แบน คือระงับไอดีแอคเค้าไม่ให้เข้าเกมได้อีก ซึ่งเด็กพวกนี้มันก็โกงจนโดนแบนมาหลายรอบ และโกงรหัสบัตรประชาชนสมัครใหม่หลายครั้ง ผมก็ห้ามมันไม่ได้) มันเลยบอกว่า "พวกมันเบื่อโดนแบนแล้ว เลยหนีไปเล่นแรคเถื่อนหมด"

ผมก็สงสัย มิน่า ทำไมยอดลูกค้าตกลงๆ

ถูกที่ร้านผมอยู่ในซอยลึก ผมสามารถลงของผิดกฎหมายและศิลธรรมได้โดยที่ตำรวจไม่มากวน ไม่แม้กระทั่งขับรถผ่าน แต่เนื่องจากผมเป็นคนที่ ตรง เกินไปในเรื่องแบบนี้ ทำให้ลูกค้าหายไปเล่นของชั่วๆแทน

ตอนแรกๆผมคิดว่าแค่เดือนเดียวคงเบื่อของเถื่อนกัน แต่ทว่าพวกนี้กลับยิ่งติดไปอีก

เกมใหม่ไม่สามารถช่วยดึงลูกค้ากลับมาได้

รวมทั้งในสมาคมร้านเนตเองก็มีร้านเนตกว่าครึ่งแอบลงเถื่อน (ส่วนหนึ่งคือไม่เข้าใจศิลธรรมว่าพวกนี้คือผิดศิลข้อ 2 ในการลักขโมยดีๆนี่เอง) และถ้าไม่ลง คนก็ไม่มาร้าน ก็อยู่ไม่ได้

นี่ผมตั้งใจไว้แล้วว่าจะย้ายไปเปิดร้านที่อื่น สถานที่ที่มีเด็กดีๆและละแวกร้านแถวนั้นไม่มีใครแอบลงเซิร์ฟเกมเถื่อนหรือของผิดกฎหมาย แต่ปัจจุบันร้านผมจะเอาตัวไม่รอด นี่ถ้าผมเกิดเจ็บไข้ไม่สบายขึ้นมาทีนี่จบเลยนะครับ เพราะแม้แต่เงินสำลองฉุกเฉินค่ารักษาพยาบาลยังไม่มี

ผมเลยคิดที่จะแอบลงเซิร์ฟเถื่อน

ไม่ใช่เพราะอยากได้เงินหรือเรียกลูกค้ากลับมาเยอะๆ แต่ผมลงก็เพื่อความอยู่รอด

ทุกวันนี้เงินได้วันไม่ถึง 300 ค่าไฟเดือนนึงก็แทบไม่มีกำไรแล้ว

ตอนนี้ผมยังไม่ทำหรอกครับ เลยมาปรึกษาที่นี่ก่อน

ในสังคมอาชีพร้านเนต มีร้านน้อยมากที่ทำแบบผม นอกจากร้านที่เปิดด้วยกันไม่มีร้านไหนแอบลงเถื่อนเลย

ผมจะลองเปิดไปอีกสักพัก ระหว่างนี้ผมขอคำแนะนำจาก อ.เดฟ ทีครับว่าผมควรทำยังไงดี

ก่อนผมเปิดร้าน ผมตั้งใจว่าร้านผมจะไม่มีของชั่วๆพวกนี้ในร้าน เพราะผมต้องการปลูกจิตสำนึกเด็กๆให้เล่นเกมดีๆ อยู่ในสังคมดีๆ ไม่ต้องไปร้านเถื่อนที่เป็นสังคมเลวทรามข้างนอก แต่ทว่า เด็กมันก็สามารถหลบหนีผู้ปกครองไปเล่นได้ทุกเมื่อ รวมทั้งร้านผมเองก็เป็นจุดประกายให้เด็กมันหนีไปเล่นร้านที่ลงของเถื่อน เหตุผลคือ "ร้านนี้ไม่เห็นแม่งงมีเลย ไปเล่นร้านนั้นดีกว่า"

อ.เดฟ ครับว่าผมควรทำยังไงดี

D E V
12-11-2008, 10:08 PM
สวัสดีคับ คุณ sisima

ได้ติดตามข่าวคราวมาโดยตลอด
ต้องขออนุโมทนาอย่างยิ่งกับคุณ sisima นะคับ
ในเจตนาแน่วแน่ที่ระมัดระวังในการประกอบอาชีพ...ไม่ลงเกมส์เถื่อน
ซึ่งกิจการก็ไปได้ดีและเป็นที่ยอมรับเป็นอย่างดีจากลูกค้ามาระยะนึง
โดยไม่ต้องอาศัยเกมส์เถื่อนเลย...แต่อาศัยโปรโมชั่นต่างๆ ที่น่าสนใจ

ในสภาวะปัจจุบัน
แทบทุกวงการก็ล้วนได้รับผลกระทบทางเศรษฐกิจอย่างทั่วหน้า
เป็นที่น่าเห็นใจอย่างยิ่งในการประคับประคองให้อยู่รอดผ่านพ้นไปได้

คุณ sisima คงเคยได้ยินข่าว...แม่ทนเห็นลูกหิวไม่ได้
เลยต้องขโมยของกินในห้างร้าน...มาให้ลูกได้ประทังชีวิต
ซึ่งเป็นเรื่องที่น่าเห็นใจอย่างยิ่งใช่มั้ยคับ
แต่ถามว่าผิดศีลมั้ย...ย่อมผิด (ผิดกฎหมายด้วย)

ดังนั้นหากถามว่า ... เห็นด้วยมั้ยที่จะลงเกมส์เถื่อน
คำตอบคือ...ไม่เห็นด้วยอ่ะนะคับ

แต่...ไม่เห็นด้วยแล้วยังไง ?
หากเค้าไปไม่รอด จะรับผิดชอบเค้าได้มั้ย
หรือดีแต่ตอบว่า...อย่านะ ไม่ดีนะ อย่าทำนะ
แล้วก็ช่วยเหลืออะไรเค้าไม่ได้
เพราะคนตอบจะตอบยังไงก็ได้
แต่คนที่จะตาย...คือเจ้าของกิจการ

ดังนี้แล้ว หากคุณ sisima จะตัดสินใจอย่างไร
เดฟก็เข้าใจและเคารพในการตัดสินใจของคุณ sisima นะคับ
เพราะเดฟคงไม่แนะนำให้ลงเกมส์เถื่อน
ขณะเดียวกัน...เดฟก็ไม่อาจแนะนำให้คุณ sisima สละชีวิตเพื่อศีล
อย่างพระอริยะที่แม้ตายก็ไม่ยอมล่วงศีล

ดังนั้น หากมีวิธีอื่นที่พอจะประคับประคองไปได้
ก็อยากให้เลือกวิธีนั้น...ซึ่งทราบว่าคุณ sisima ก็ได้ใช้มาแล้วหลายวิธี
หากจะพยายามลองกันอีกสักตั้งก็คงจะดีไม่น้อยอ่ะนะคับ

ไม่ทราบว่า เคยลองเจรจากับเจ้าของลิขสิทธิ์เกมส์หรือคนขายเกมส์
ให้ช่วยเหลือลดค่าเกมส์ลงบ้างมั้ยคับ
แบบเปิดอกคุยกันตรงๆ กับเค้าเลยว่าถ้าไม่ช่วย เราก็อยู่ไม่ได้
ถ้าคุณช่วย..เราอยู่รอด...แม้คุณจะได้น้อยหน่อยแต่ก็ดีกว่าไม่ได้จากเราเลย

แต่หากคุณ sisima ตัดสินใจว่าจะต้องลงเกมส์เถื่อน
ก็ให้ทราบว่าเหมือนคนที่กำลังจะจมน้ำ
เมื่อมีขอนลอยมาก็ไขว่คว้าไว้เพื่อประคองตัวให้ถึงฝั่ง
แต่เผอิญขอนนั้นเป็นขอนเหล็กร้อนแดงๆ ...จับไปมือย่อมพองแน่ๆ
ถ้าไม่จับก็จมน้ำตาย แต่ถ้าจับ...จับน้อยที่สุด
ปล่อยเร็วที่สุดทันทีที่ลอยคออยู่ได้ด้วยตนเอง

ก่อนจะตัดสินใจอะไรลงไป
อยากให้คุณ sisima ปรึกษากับเพื่อนในวงการร้านเน็ตด้วยกันอีกครั้ง
ที่คุณ sisima บอกว่ามีบางร้านก็ไม่ได้ลงเกมส์เถื่อนน่ะคับ
ว่าเค้าบริหารจัดการอย่างไร เพื่อจะได้เป็นแนวทางนำมาปรับใช้ได้อ่ะคับ
(หรือปรึกษาแล้ว ไม่มีทางเลยหรอคับ?)

ขอคุณความดีที่คุณ sisima ได้ตั้งใจกระทำเพื่อผู้รับทั้งหลาย
ส่งให้คุณ sisima ตัดสินใจได้ในสิ่งที่ดีที่สุด
และผ่านพ้นวิกฤตินี้ไปได้
สามารถที่จะยืนหยัดมอบสิ่งดีๆ แก่ผู้รับทั้งหลายตลอดไปนะคับ

8) เดฟ

D E V
12-11-2008, 10:08 PM
มิลินทปัญหา
ตอนที่ 11 วรรคที่ 7

ปัญหาที่ 10 ถามถึงการทำบาปแห่งผู้รู้กับผู้ไม่รู้

“ ข้าแต่พระนาคเสน สมมุติว่ามีคน ๒ คน
คนหนึ่งรู้จักบาป อีกคนหนึ่งไม่รู้จัก แต่กระทำบาปด้วยกันทั้งสองคน
ข้างไหนจะได้บาปมากกว่ากัน ? ”

“ ขอถวายพระพร ข้างไม่รู้จักได้บาปมากกว่า ”

“ ข้าแต่พระนาคเสน ราชบุตรของโยมหรือราชมหาอำมาตย์คนใดรู้
แต่ทำผิดลงไป โยมลงโทษแก่ผู้นั้นเป็นทวีคูณ ”

“ ขอถวายพระพร มหาบพิตรจะเข้าพระทัยความข้อนี้อย่างไร...
คือสมมุติว่ามีคน ๒ คน จับก้อนเหล็กแดงเหมือนกัน
คนหนึ่งรู้ว่าเป็นก้อนเหล็กแดง อีกคนหนึ่งไม่รู้ คนไหนจะจับแรงกว่ากัน ? ”

“ ข้าแต่พระผู้เป็นเจ้า คนไม่รู้จับแรงกว่า ”

“ ข้อนี้ก็ฉันนั้นแหละ มหาบพิตร คือผู้ไม่รู้บาปได้บาปมากกว่า”

“ ชอบแล้ว พระนาคเสน ”

8) เดฟ

sisima
12-11-2008, 11:49 PM
ขอบคุณมากครับ อ.เดฟ

ยอมรับว่าช่วงนี้เองกิจการก็ไมได้เน้นเอาเงินมาก แต่ละเดือนก็เน้นแบบ แทบไม่เหลือเงินเก็บ อยู่ไปวันๆ ที่ทำก็เพื่อความสุขของเด็กๆนะครับ

ส่วนเรื่องการเจรจาค่ายเกมนั้น ตอนนี้ผมอธิบายให้ อ.เดฟฟังละกันครับ จะได้ทราบถึงโลกมืดของเกมออนไลน์

เกมออนไลน์สร้างขึ้นในต่างประเทศ และนำเข้าโดยบริษัท โดยมาแปลงเป็นภาษาไทยและมาเปิดให่บริการ

เกมออนไลน์จะมี 2 แบบ หลักๆคือ ต้องเติมเงินเหมือนเติมเวลามือถือ ถึงจะเข้าเกมได้ และอีกแบบคือ เล่นฟรี แต่จะมีระบบเติมเงินเพื่อซื้อของในเกมแบบพิเศษ เพื่อช่วยให้เล่นเกมสนุกขึ้น

ทีนี้กรณีของร้านเนต ตามกฎหมายคือ เกมออนไลน์ที่ทางบริษัทเปิดให้โหลดกับทางสาธราณะนั้น ไม่มีลิขสิทธิหากจะนำไปค้าขายต่อ

แต่ทีนี้มีบริษัทเดียวที่เก็บค่าบริการรายปี / เครื่อง นั่นคือเสียปีละหมื่นกว่าไม่ก็ถึงแสน ขึ้นอยู่กับจำนวนเครื่องในร้าน และบริษัทนี่ก็มีเกมมากที่สุดและใหญ่ที่สุด รวมทั้งมีอิทธิพลมากที่สุด

ปัญหาคือ เกมเถื่อนมาได้ยังไง

2 สาเหตุนะครับ คือ คนจากบริษัทต่างประเทศเอามาปล่อยและดัดแปลงโปรแกรม และคนจากในบริษัทค่ายเกมที่เอาเกมเข้ามาเอง โดยจะเปิดให้เล่นฟรีและแฝงในนาม บริจาด

เซิรืฟเถื่อนจะเล่นเกมง่ายกว่าเดิม เก่งไว เทพไวผิดปกติ ทำให้คนชอบ (ตามนิสัยคนไทย คือ ชอบอะไรที่งายๆ)

ถามว่าบริษัทเกมไม่มีมาตรการจัดการเลยเหรอ ? ยากนะครับ เพราะพวกนี้ไหวตัวทันมาก ต้องมีทั้งหมายจับอะไรด้วย

รวมทั้งบริษัทนี้เองก็มีเซิร์ฟเถื่อนเกมค่ายเขา และทางเราแจ้งไปยังไงก็ไม่ดำเนินการ

และร้านเนตเหล่านั้นก็ยัดเงินใต้โต๊ะตำรวจอีกด้วย

ทีนี้มาดูโทษของเกมกันครับ

ตอนประมาณ 4 ปีที่แล้ว อ.เดฟคงเคยดูข่าวนะครับ ที่มีการซื้อขายเงินในเกมแล้วทำร้านร่างกายกัน

เพราะว่าในเกมออนไลน์ก็คือสังคมๆหนึ่ง ซึ่งก็ต้องทำงาน หรือ ทำภารกิจ เพื่อหาเงินมาซือของ

ดังนั้น คนที่มีเงินในเกมมาก ก็จะมีของดีๆมาก

ดังนั้นจึงเกิดระบบการซื้อ - ขายเงินในเกมขึ้น แน่นอน ผิดกฎบริษัท

และคนที่ขายนั้นก็คือใช้โปรแกรมโกงช่วยนั่นเอง

รวมทั้งที่เด็กโกง โกงยังไง ? ก็คือ หลอกว่าจะซื้อขายของ พออีกฝ่ายแลกเงินหรือของในเกม (รวมทั้งรหัสบัตรเติมเงิน) ก็จะแกล้งชวนคุยจนอีกฝ่ายเผลอ แล้วก็จะกดรับของมาทันที แล้วออกจากเกม จากนั้นก็จะเปิดอีกรหัสหนึ่งที่มั่วบัตรประชาชนคนอื่นสมัครเอา แล้วก็โอนของไป

เพราะว่าหากโดนค่ายเกมลงโทษโดยการแบนแล้ว พวกนี้ก็สามารถสมัครใหม่เพือโกงได้เรื่อยๆ เนื่องจากเมืองไทยไม่มีระบบเชื่อมต่อฐานข้อมูลประชาชนเหมือนต่างประเทศครับ

ที่ผมไม่ชอบและเกลียดเซิรืฟเถื่อนนั้นก็คือ ผมเคยสร้างเกมมาก่อน เลยรู้ดีกว่าเกมกว่าจะสร้างได้มันลำบากขนาดไหน พวกนี้ขโมยกอปปี้ไป เสร็จละ หากินง่ายๆ

อย่างที่สองก็คือ มันสอนให้เด็กรู้จักการโกงไปในตัว

แล้วอนาคตหละ ? พวกเขาโตขึ้น จะเป็นผู้ใหญ่ที่ดีได้ยังไง

ผมเองก็ทำบาปมามากพอแล้ว ไม่อยากทำบาปมากกว่านี้อีก

นี่ก็เป็นเรื่องราวทั้งหมดนะครับ

D E V
12-12-2008, 08:52 AM
สวัสดีคับ คุณ sisima

ขอบคุณมากนะคับ
ที่ช่วยให้ความรู้เรื่องของวงการเกมส์
เดฟหัวช้าอาจตามไม่ค่อยทันพวกเล่ห์เหลี่ยมต่างๆ

ว่าแต่คุณ sisima ได้ลองปรึกษาเพื่อนๆ ในวงการ
ที่เค้าไม่ได้ลงเกมส์เถื่อนอีกบ้างป่าวคับ
เค้าพอจะมีคำแนะนำอะไรดีๆ มั่งป่าวอ่ะคับ

เมื่อคืนก็ลองคิดๆ
ว่านอกจากอาชีพร้านเกมส์แล้ว
ไม่รู้ว่าคุณ sisima ชอบอาชีพด้านไหนอีก
เผื่อจะเป็นทางเลือกอีกทางนึงอ่ะคับ
แต่อย่างว่า...สมัยนี้การเปลี่ยนอาชีพก็คงทำกันไม่ได้ง่ายๆ
ไหนจะทุนเดิมที่ลงไป...คืนทุนหรือยัง?
ไหนจะต้องเริ่มต้นนับหนึ่งกับอาชีพใหม่
ยิ่งวิกฤติเศรษฐกิจในปัจจุบัน...โอกาสเจ็บตัวมีสูง
ส่วนใหญ่จะชะลอการเริ่มต้นหรือขยายงานไว้ก่อนอ่ะคับ

ไงก็ หากยังพอมีเวลาก่อนตัดสินใจ
ก็ลองปรึกษาเพื่อนๆ ในหลายๆ วงการเพิ่มเติมนะคับ
จะได้มีข้อมูลเพื่อพิจารณาได้ถี่ถ้วนรอบด้านที่สุดอ่ะคับ
สู้ๆ นะคับ....คุณ sisima คนแกร่ง ;D

8) เดฟ

sisima
12-12-2008, 01:57 PM
ขอบคุณ อ. เดฟอีกครั้งครับ เพราะได้ อ.เดฟเนี่ยแหละ ที่ทำให้ผมกลับมาสำนึกไดในความตั้งใจครั้งแรกที่ผมเปิดได้ร้าน ไม่อย่างนั้นผมคงหลงไปในกิเลสและความโลภ ความเกลียด และโทสะแน่

อ้อ อ.เดฟครับ จะว่าอะไรไหมครับถ้าผมจะขออนุญาตินำข้อความนี้ไปเผยแพร่ต่อในเวบสมาคมร้านอินเตอร์เนต เพราะจะได้ส่งคำเตือนร้านเนตที่คิดจะลงเกมเถื่อนเหมือนกัน

*8q*
12-12-2008, 04:45 PM
สาธุๆๆๆ ;D

D E V
12-12-2008, 04:52 PM
อนุโมทนานะคับ
ไม่มีอะไรต้องว่าอ่ะคับ เพราะไม่ได้จดลิขสิทธิ์ไว้
รับรองว่าไม่เป็นการละเมิดลิขสิทธิ์ ฐานทำซ้ำ เผยแพร่ แน่นอนคับ อิอิ

8) เดฟ

tal
01-02-2009, 11:48 AM
อนุโมทนาค่ะ คุณsisima พี่เดฟ คุณ 8 คิว สำหรับความตั้งใจดี ๆ ที่ให้กับชาวโลกด้วยกัน
ด้วยจิตอันเป็นกุศล ขอให้ทุกท่านจงประสบแต่ความสุข สุขภาพแข็งแรงค่ะ

watchayun
01-03-2009, 02:50 PM
ผมก็เคยเป็น อีกคนหนึ่งที่เคยเปิดร้านเกมส์ ถ้ามองในมุมมองของผม เกมส์เถื่อนหรือไม่เถื่อน (ในมุมมองของผมเองนะ อย่าโกรธนะ) มันก็ผิดครับ เพราะเราทำมาหากินด้วยความไม่ชอบธรรมครับ ผมรู้สึกว่ามันเป็นการสร้างกรรมนะครับ ที่ทำให้เด็กๆเกิดความหลงครับ เขาหลงในเกมสื หลง ทำชั่ว ตามเกมส์ มีเกมส์ไหนบ้างที่ไม่ต้องการเอาชนะ เกมส์ส่วนมาก จะมีแต่ แข่งขัน แข่งเก็บเลเวล แข่ง กันฆ่า ยิงกันเพื่อให้ได้แต้ม ถ้ามองในแง่ ธรรมมะใจมันลุ่มหลงหากิเลสนะครับ ปัจจุบันนี้ ผม ขายคอมพิวเตอร์ทิ้งไปหมดแล้วครับ เลิกกิจการร้านเกมส์ มาเปิดเป็น ร้านซ่อมมือถือ กับ ซ่อมคอมพิวเตอร์ แทนแล้วครับ ถ้าท่านยังเสียดายยังไม่อยากขายคอมทิ้ง ท่าน ก็ต้องลอง หันมาทำร้านเนตแทนนะครับ ให้เด็กๆใช้คอมหาความรู้ ถ้าเป็นไปได้ก็ใช้ วินโดว์ลิขสิทธ์นะครับ หรือไม่ก็ ลีนุกส์ ครับ จะได้ไม่ผิด ศิล ข้อ อทินนาทาน นะครับ
ผมรับรองว่าท่านจะไม่ต้อง ทำบาป แบบนี้อีกเลยครับ

sisima
01-16-2009, 12:56 AM
อาฮะ แต่กรณีผมไม่ได้เปิดร้านอย่างเดียวอะครับ

ผมก็จัดกิจกรรมตลอด ซื้อขนมเลี้ยงเด็กๆตลอด ไม่ได้คิดไว้เลยว่าจะเรียกเด็กๆคนที่ผมเลี้ยงมาเล่นร้านผม ต้องการ้เลี้ยงเด๋กโดยเฉพาะ

เคยพาเด็กๆไปแข่งเกมด้วย แต่ก็เจอความสกปรกของคนที่ไปแข่งด้วยกันเอง + เด็กตื่นเวทีกับตื่นคน เลยตกรอบตามระเบียบ (แล้วก้พาเลี้ยงแฮมเบอร์เกอรปลอบใจ งานนี้ผมหมดเงินไปร่วม 400 กว่าบาท ออกค่าเดินทาง + ค่าอาหารให้)

นี่ล่าสุดงานเกมผมก็พาเด็กๆเที่ยว ปิดร้านไปครึ่งวันกลางวัน กำไรหดไปชัดๆ แต่พาเด้กๆไปเที่ยว ไปเปิดดูเปิดตาข้างนอก ค่าอาหารผมออกให้

สรุป เดียวนี้ผมได้ของเกมอะไรมา ผมแจกเด็กหมดเลย (ฮา) ให้เด้กๆเขาได้ของที่เขาอยากได้ไป

ตอนนี้ผมก็ช่วยเด็กเต็มที่ ถูกที่เกมมันคือความหลง แต่ผมคิดเสียว่า ที่เรามาเปิดร้าน คือเราเปิดสถานที่ที่ให้เด็กมีนไม่ต้องไปร้านเกมข้างนอก ร้านข้างนอกบางร้านมีนก็แหล่งมั่วสุมชัดๆ อันนี้ผมรู้ดี แล้วร้านผมก็ใกล้มือผู้ปกครอง

ปัจจุบันมีเด็กที่ทั้งดีๆมาเล่นเกมดีๆร้านผม และเด้กเลวที่แอบเอาเกมเถื่อนใส่ USB มาเสียบร้านผมเล่น ผมก็ โอเค อยากทำอะไรทำไป เพราะยังไงพอเด้กมันเลิกผมก็กดรีเครื่องซะ ข้อมูลมันก็ลับเป็นแบบเดิมเอง แต่ในฐานะที่เราเป็นครู และเด็กๆก็คือลูกศิษย์ ก็ต้องมีคนทั้งดีบ้างและคนทั้งเลวบ้าง ผมก็พร้อมช่วยเหลือเด็กและช่วยเหลือเด็กๆเหล่านี้ให้ได้มากที่สุด

ตอนนี้ร้านผมคงฐานะอยู่ได้แล้วครับ ขอบคุณ อ.เดฟอีกครั้งนะครับ

D E V
01-16-2009, 10:35 AM
ยินดีกับคุณ sisima ด้วยนะคับ
ที่ตอนนี้กิจการกลับมาดำเนินต่อไปได้ดีอีกครั้ง

แต่ก็อย่าพึ่งวางใจนักนะคับ
ยังไงก็อย่าลืมมองลู่ทางตางๆ เผื่อไว้บ้าง
และถ้าพอจะเจียดกำไรเก็บไว้เป็นทุนสำรองได้บ้าง
ก็ควรเก็บเอาไว้บ้างนะคับ
อย่าพึ่งเอาไปลงทุนหรือใช้ทำอะไรหมดในช่วงนี้
เพราะสภาวเศรษฐกิจช่วงนี้ก็ยังไม่น่าไว้วางใจ
วันข้างหน้าอะไรจะเกิดขึ้นไม่มีใครรู้
ไงก็เซฟๆ ตัวเองไว้บ้างนะคับ

ขอเป็นกำลังใจให้ยืนหยัดอยู่ได้
และเจริญรุ่งเรืองยิ่งๆ ขึ้นไปนะคับ

http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cool.gif เดฟ