PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขอโทษด้วยนะครับ อ.เดฟ

sisima
12-14-2008, 08:18 PM
คือในกรณีของกระทู้เรื่องเกมเถื่อนที่ผมขออนุญาติ อ.เดฟ ไปโพสบอกต่อนะครับ

ตอนนี้กระทู้นั้นคนที่ไม่เห็นด้วยมีเยอะกว่าคนที่เห็นด้วยเสียอีก เหตุผลง่ายๆ 2 อย่างคือ

1. ลงๆไปเถอะ ขออย่างเดียวให้เราอยู่รอด หรือ เครื่องไม่พัง
2. ทีวินโดหรือโปรแกรมยังใช้ของเถื่อนเลย อย่ามาว่าเกมเถือนหน่อยเลย

ทั้งๆที่ความตั้งใจของผมที่ให้อ่านคือ ไม่ได้ต้องการให้ทำชั่วมากกว่านี้ ถูกที่วินโดหรือโปรแกรมอาจเป็นของกอป แต่มาพิจราณาดีๆ วินโดแผ่นนีงก็ 4 - 5 พันบาทต่อเครื่อง ถึงจะลดราคาเฉพาะร้านเนตเหลือ 1,750 บาทก็จริง แต่เขาก็บังคับให้ซื้อก่อนวันที่ 10 ธ.ค. ซึ่งมันก็ผ่านมาแล้ว หากทำแบบนั้นก็ต้องไปรูดบัตร ติดหนี้สิน อีก

ที่ผมตั้งใจไปบอกก็คือ อยู่แบบพอเพียง ไม่ใช่ทำชั่วเพิ่มมากขึ้น เอาง่ายๆ เกมเถื่อนยังไงมันก็สอนให้คนรู้จักการโกงและอะไรที่มันง่ายๆ ไม่มีความพยายาม และสอนเรื่องความรุนแรงและความลามก (เกมที่ถูกก็มีความรุนแรงและลามกเหมือนกัน แต่ก็น้อยกว่า) เผมต้องการให้ร้านทีมาอ่านไม่กลับไปเพิ่มความชั่วเพื่อเงินในกระเป๋าตนเองเท่าน้น พวกเขากลับด่ามาถึง อ.เดฟด้วย ถึงจะไม่พูดชื่อตรงๆก็เถอะ

ผมต้องขอโทษ อ.เดฟ ด้วยนะครับ ผมคงไม่ไปพูดอธิบายหรอก เพราะจิตใจคนเราเดี๋ยวนี้ก็เห็นุณค่าของเงินและวัตถุมากกว่าศีลธรรมเสียแล้ว ต้องการไม่ให้ทำชั่วมากขึ้น หรือ ไม่ให้เด็กมีนิสัยเลวขึ้น กลับกลายเป็นแบบนี้

ปล. ที่ร้านยังใช้วินโดแผ่นปลอมอยู่เหมือนกัน เพราะว่างบประมาณที่ 3 - 4 หมื่นมันก็เกินกำลังผมเหมือนกัน ผมขออยู่แบบพอเพียงดีกว่า ค่อยๆเก็บเงินและไปซื้อของแท้ถูกลิขสิทธิมาลงทีหลีงก็ไม่เสียหาย

ขอโทษ อ.เดฟ อีกครั้งนะครับ

D E V
12-15-2008, 08:33 AM
สวัสดีคับ คุณ sisima

ไม่จำเป็นต้องขอโทษอะไรเลยคับ
คุณ sisima ไม่ได้ทำอะไรผิดนี่คับ

ส่วนเรื่องใครจะว่าอะไร ก็ช่างเค้าเถอะคับ
เค้ามีความเห็นอย่างไร ก็สุดแล้วแต่เค้าจะพิจารณา
อย่าไปถกเถียงอะไรเลยอ่ะคับ

ตอนนี้ปัญหาสำคัญคือทำยังไงให้อยู่รอด
เราเอาเวลามาหาทางแก้ไขตรงนี้ดีกว่า
เรื่องอื่น เรื่องใครว่ายังไง....อย่าไปสนใจเลยอ่ะคับ

ขอให้คุณ sisima เจริญยิ่งๆ ขึ้น
และพบทางออกในการแก้ไขในเร็ววันนะคับ

8) เดฟ

piangfan
12-15-2008, 07:57 PM
สวัสดีค่ะ
โมทนาสาธุค่ะ อาจารย์เดฟ
ขอบคุณค่ะ

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน

เพียงฝัน