เข้าสู่ระบบ

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ทำอย่างไรเมื่อสามีนอกใจ

apple
12-19-2008, 02:13 PM
อยากถามว่าผู้หญิงที่แต่งงานแล้ว ถ้าสามีนอกใจ ไปมีผู้หญิงคนใหม่ที่ดีกว่าเราในทุกด้าน มีคุณสมบัติที่ผู้ชายทุกคนต้องการและเป็นหญิงที่รักมากของสามีเสมือนเป็นลมหายใจ เราควรทำอย่างไรดีถ้าเราเองรัก ผูกพัน มั่นคง ต่อคู่ของเรามาก ไม่เคยคิดนอกใจทั้งในที่ลับและที่แจ้ง ไม่มีแม้แต่ใจที่โลเลหรือหวั่นไหวกับชายใด และสามีของเราก็ไม่สามารถเลิกรากับเราได้โดยให้เหตุผลว่าเขาก็ยังรักและผูกพันกับเราอยู่ ถึงแม้ความรู้สึกมันจะน้อยกว่าคนใหม่ก็ตาม สามีพยายามเอาใจใส่ในเรื่องเล็กน้อยที่ไม่เคยทำ คือหาซื้อของที่ถูกใจมาให้ รู้ว่าเราเคยชอบอะไรก็จะพยายามซื้อของ หรือขนม มาฝาก แต่ถึงจะพยายามเอาใจใส่เราอย่างไรก็ตาม เราก็รู้สึกว่าสามีทำอะไรให้กับเราด้วยความพยายามหรือฝืนทำ ไม่ได้ทำอะไรด้วยใจที่อยากจะทำจริง ๆ ดูได้จากปฏิกิริยาที่มากับของนั้น ของที่เราได้จากสามีมามันไม่ไอแห่งความรักความห่วงใย เอามาส่งให้แล้วก็ไปอย่างรวดเร็ว และเราไม่เชื่อว่าเหตุที่เขาเลิกกับเราไม่ได้เพราะเขายังรักเราอยู่ แต่เพราะสังคม ครอบครัว หน้าที่การงาน ที่เกี่ยวข้องกันอย่างมากนั้นต่างหาก เราขอเลิกกับเขา เขาก็ไม่ยอม แต่อยู่ด้วยกันเขาก็ไม่สามารถรักเราได้เหมือนเดิม แล้วเราจะตัดสินใจอย่างไรดี อยู่ก็ทุกข์แบบหนึ่ง จากไปก็ทุกข์แบบหนึ่ง เราเคยได้ยินมาว่าความรักเกิดขึ้นจากเหตุ 2 ประการ คือ 1.เคยอยู่ร่วมกันในกาลก่อน 2. เกื้อกูลกันในปัจจุบัน แล้วเหตุที่จะทำให้ความรักไปจากใจเราได้เราต้องทำเหตุอย่างไรจึงจะหักล้างกับเหตุ 2 ประการนั้นได้

D E V
12-19-2008, 08:52 PM
คือ ต้องถามใจตนเองดูให้แน่อ่ะคับ
ว่าจะเลือกทางเดินไหน
จะอยู่แบบนี้ต่อไป
หรือจะเปลี่ยนจากสภาพสามี ภรรยา (หลวง)
มาเป็นเพื่อนที่ดีต่อกันแทนน่ะคับ

ไม่ทราบว่าได้เคยคุยแบบเปิดอกกันมั้ยคับ
ว่าสาเหตุใด? เราขาดตกบกพร่องตรงไหน?
จะได้ปรับปรุงในสิ่งนั้นให้เป็นที่พอใจ
เพราะถ้ารักกันจนถึงขั้นแต่งงานกัน
ความผูกพันก็คงมีอยู่
เพียงหญิงอื่นที่ดีกว่าในทุกด้าน
(อื่มมม...ทุกด้านนี่กว้างมากเลยอ่ะคับ หน้าตา ฐานะ นิสัย คุณงามความดี ฯลฯ)
แม้อาจทำให้ไขว้เขวไปบ้าง
แต่ถ้าเราเองก็มีส่วนดีอยู่
มีความสัมพันธ์อันดีต่อกันมาโดยตลอด
เค้าก็คงกลับมาตายรังในที่สุด

แต่ถ้าเป็นที่นิสัยของสามีที่ไม่รู้จักพอ
ก็คงจะแก้ไขลำบากอ่ะคับ...เพราะเท่าไหร่ก็คงไม่พอ

ส่วนที่ว่า ขอเลิก แต่เค้าไม่ยอมเลิก
ก็คงต้องค่อยๆ พูดคุยกันดีๆ
เพื่อให้สามีเข้าใจและกลายมาเป็นเพื่อนที่ดีต่อกัน
ซึ่งอาจจะต้องใช้เวลา และความพยายาม
และจริงๆ แล้วในปัจจุบัน ภรรยามีสิทธิ์มีเสียง (ตามกฎหมาย) มากขึ้น
จึงมีวิธีหรือทางออกอีกมากเลยทีเดียวคับ
แต่ขอไม่ขยายความไปมากกว่านี้
เพราะเดี๋ยวจะกลายเป็นยุแยง
ชี้แนะให้สามีภรรยาเค้าต้องแตกแยกกันน่ะคับ

แต่หากเราก็อยู่แบบนี้ได้ ไม่เดือดร้อนอะไร
ต่างคนต่างอยู่ ทักทายดูแลกันตามควร ตามสถานะ
ก็อาจไม่จำเป็นต้องทำอะไร
เพียงแต่ ทำตัว ทำใจ ให้มีความสุขตามสถานะของเรา
ไม่ต้องไปทุกข์ร้อนกับความคาดหวังทั้งหลาย...แล้วต้องผิดหวัง
ไม่ต้องไปยื้อยุดหรือบังคับอะไรให้เป็นไปอย่างใจเราที่อยากให้เป็น
เพราะพอยื้อยุดไว้ไม่ได้ หรือสิ่งนั้นไม่เป็นไปอย่างที่ต้องการ
ตัวเราเองนั่นแหละที่จะต้องเป็นทุกข์เอง...ใช่มั้ยคับ

สุดท้ายแล้ว ไม่วันนี้หรือวันไหน
เราทุกคนก็ต้องจากกันไปอยู่ดี...ไม่จากเป็น...ก็จากตาย
สู้ใช้เวลาที่เหลือ กระทำดีต่อกัน (จะสถานะใดก็ตาม)
ประกอบกุศล คุณงามความดีต่อกันเข้าไว้
ดีกว่าที่ต้องจากกันด้วยอกุศลที่กระทำทิ้งไว้ต่อกันอ่ะคับ

ไม่ทราบว่ามีลูกด้วยกันหรือเปล่าคับ
ยิ่งถ้ามีลูกด้วยกัน
จะตัดสินใจอย่างไรก็อย่าลืมนึกถึงลูกด้วยนะคับ

ขอเป็นกำลังใจให้ดำเนินชีวิตอย่างมีความสุข
ลด ละ คลาย ความยึดมั่น และความทุกข์ที่เกาะกุม
ให้บรรเทาเบาบางลงนะคับ
สุข หรือ ทุกข์ ก็อยู่ที่ใจเรานี้เองอ่ะคับ

http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/3.gif เดฟ

*8q*
12-22-2008, 01:52 PM
สาธุ

Vipawee
12-25-2008, 08:56 AM
มันอยู่ที่ใจของเราอะคะ ว่าจะทำอย่างไร วี ก็เคยเจอค่ะ หนักมากถึงคิดฆ่าลูกและตัวเองให้จบไป แต่ก็นึกถึงผู้ให้กำเนิดนั้นคือพ่อแม่ของเรา และก็คิดใหม่ อกหักใช่มั๊ย บอกกะตัวเองว่า ไม่ตายหรอก และก็หันหน้าเข้าวัดปฏิธรรมะ ช่วยเหลือสังคม ทุกวันนี้ มีความสุข ค่ะ ลูกๆก็เป็นเด็กดี เรียนเก่ง

DAO
12-25-2008, 10:32 AM
มาให้กำลังใจเพื่อนทุกข์อีกท่านนึงคะ รักตนเองให้เป็นนะคะอาจจะยากนิดนึงสำหรับคนที่หลงคิดว่ารักคนอื่นมากกว่าตนเอง อย่าทำให้ตนเองต้องเสียใจและเดือดร้อนจากการที่เราหลงทางเสียเวลากับความรักที่เจือด้วยความหลงนะคะ และขอให้เปลี่ยนจากรักแบบนี้ที่มีแต่เสียใจนี้ มารักแบบเมตตาความเมตตาจะไม่ทำร้ายเราแบบนี้คะ ขอให้มีสติรักตนเองให้เป็นนะคะ การรักตนเองเป็นต้องไม่ทำให้ตนเองเดือดร้อนและไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อนด้วยนะคะ ขอมอบเพลงนี้ให้ฟังเผื่อได้แนวคิดดีๆมีสติรู้ตัวนะคะ

เพลง : ก้อนหินก้อนนั้น

ศิลปิน : โรส ศิรินทิพย์ หาญประดิษฐ์ (http://music.gigchat.com/thai/artist_%E2%C3%CA+%C8%D4%C3%D4%B9%B7%D4%BE%C2%EC+%CB%D2%AD%BB%C3%D0%B4%D4%C9%B0%EC_lyric.html)

เคยมีใครสักคนได้บอกฉันมา
ว่าเวลาใครมาทำกับเราให้เจ็บช้ำใจ
ลองไปเก็บก้อนหินขึ้นมาสักอัน
ถือมันอยู่อย่างนั้นและบีบมันไว้

บีบให้แรงจนสุดแรง ให้มือทั้งมือมันเริ่มสั่น
ใครคนนั้นยิ้มให้ฉัน ถามว่าเจ็บมือใช่ไหม

ไม่มีอะไรจะทำร้ายเธอ ได้เท่ากับเธอทำตัวของเธอเอง
ให้เธอคิดเอาเอง ว่าชีวิตของเธอเป็นของใคร
ไม่มีอะไรจะทำร้ายเธอ ถ้าเธอไม่รับมันมาใส่ใจ
ถูกเขาทำร้าย เพราะใจเธอแบกรับมันเอง

ใครมาทำกับเธอให้เจ็บหัวใจ
ก็แค่ให้ก้อนหินก้อนนั้นให้เธอรับมา
เพียงเธอจับมันโยนให้ไกลสายตา
หรือเธอปรารถนาจะเก็บมันไว้

หากยิ่งยอมยิ่งแบกไป หัวใจของเธอก็ต้องสั่น
หากยังทำตัวแบบนั้น ถามว่าปวดใจใช่ไหม

ไม่มีอะไรจะทำร้ายเธอ ได้เท่ากับเธอทำตัวของเธอเอง
ให้เธอคิดเอาเอง ว่าชีวิตของเธอเป็นของใคร
ไม่มีอะไรจะทำร้ายเธอ ถ้าเธอไม่รับมันมาใส่ใจ
ถูกเขาทำร้าย เพราะใจเธอแบกรับมันเอง

ถูกเขาทำร้าย เพราะใจเธอรับไว้เอง

ฟังเพลงได้ตามลิ้งนี้คะ http://www.carefor.org/content/view/1330/156/

apple
12-25-2008, 05:19 PM
ขอบคุณค่ะสำหรับทุก ๆ คำแนะนำ และทุก ๆ กำลังใจ ดิฉันผ่านช่วงภาวะรักสลายมาแล้ว คือช่วงนั้นกินไม่ได้ นอนไม่หลับ ร่างกายเหมือนอยู่ท่ามกองไฟที่แผดเผา ร่างกายมีอุณหภูมิสูงกว่าปกติตลอดเวลาเกือบ 4 เดือน ร่างกายผ่ายผอม เนื่องจากทานอาหารไม่ได้ เก็บตัวอยู่ตามลำพัง จมอยู่กับความทุกข์ที่สาหัสมาก แต่ตอนนี้ผ่านช่วงเวลานั้นมาแล้วด้วยความอดทนต่อความทุกข์ที่เกิดขึ้น สภาพจิตใจสามารถอดทนกับความทุกข์ได้ เพราะต้องอยู่ในสภาพแวดล้อมเดิมที่ยังไม่อาจเปลี่ยนแปลงแก้ไขหรือหลีกหนีได้ ภาพเดิม คนเดิม เพราะดิฉัน สามี และหญิงคนนั้น ทำงานอยู่ที่เดียวกัน การทำใจได้จึงเป็นสิ่งที่ยากลำบากมาก เพราะเต็มไปด้วยภาพ เสียง รวมถึงการนินทา หรือคำพูดต่าง ๆ ของคนรอบข้างที่คอยเสียดแทงจิตใจ ดิฉันยังไม่มีบุตรค่ะ อายุก็ใกล้ ๆ 30 แต่งงานกันมา 5 ปี ดิฉันอยู่กับความทุกข์ชนิดนี้มานานเกือบ 1 ปี และคงยังไม่มีเหตุการณ์ที่ดีขึ้นหรือว่าจะยุติไปในแนวทางใด ดิฉันยังไม่มั่นใจว่าตัวเองจะมีจิตใจที่เข้มแข็งพอจะเห็นภาพที่เปลี่ยนไปทั้งหมดได้ คือหญิงคนนั้นเข้ามาแทนที่ดิฉันในสถานที่ของฉันเอง อยากทราบว่าเราต้องใช้กำลังใจแบบใด ธรรมะข้อไหน ที่จะสู้กับภาวะเสียดแทงใจทุกวันได้เมื่อถึงวันที่เราเป็นฝ่ายพ่ายแพ้ในบ้านของเราเอง เราจะเรียกความมั่นใจคืนมาอย่างไร

ทั่นยาย
12-26-2008, 08:05 AM
เข้าใจความรู้สึกทุกข์ร้อนของคุณว่า เจ็บปวด เสียใจ ทุกข์ใจ กังวลใจมากมายก่ายกองเพียงใด แทบจะเรียกได้ว่า
ทุกลมหายใจก็ว่าได้ อยากให้ตัดหรือลดความคิดที่อยากให้เค้ารักเรา เหมือนเรารักเค้าลงบ้างค่ะ
อะไรก็ตามหากต้องเป็นการร้องขอจากผู้อื่น อย่าไปคาดหวังให้มากเกินไปค่ะ คงไม่มีอะไรได้ดังใจเราแน่นอน
อย่างความรักนี่จะให้ใครมารักเราดังที่เราต้องการคงเป็นไปไม่ได้ เหมือนเราเองก็ไม่สามารถรักทุกคนได้
ดังที่เค้าต้องการเช่นกันจริงมั้ยคะ ดังนั้นจึงต้องทำใจเผื่อไว้เลยว่า ไม่ว่าใครจะบอกว่ารักเรามากมายแค่ไหน
แต่คงไม่มากไปกว่ารักตัวเค้าเองหรอกค่ะ เพราะมนุษย์ทุกคนย่อมอยากให้ตนเองมีความสุขทั้งนั้น
พอตนเองมีความสุขแล้วจึงจะเผื่อแผ่ความสุขให้ผู้อื่นต่อไปได้ แต่หากเค้ายังไม่มีความสุขเค้าจะขวยขวายหามัน
ไปเรื่อยๆจนกว่าจะเจอค่ะ

อย่าน้อยใจว่าเค้าอยู่กันเราแล้วไม่มีความสุขหรือ เราไม่มีคุณค่าสำหรับเค้าเลยหรือ เค้าไม่รักเราเลยหรือ
อย่าไปมัวเพ่งที่คนอื่นอยู่ค่ะ ให้พิจารณาตนเองก่อน เรามีอะไรเป็นจุดบอดที่ไม่น่ารักบ้างหรือเปล่า
ไม่เข้าใจกันและกันในจุดไหนบ้างหรือป่าว เราเรียกร้องหรือคาดหวังอะไรจากเค้ามากไปหรือเปล่า
เรารักตัวเองมากว่าคนอื่นหรือเปล่า อยากให้คนอื่นทำเพื่อเราเองมากว่าที่เราทำเพื่อเค้าหรือเปล่า
นึกถึงความต้องการของตนเองแล้วคิดย้อน กลับด้วยค่ะว่า เราต้องการอะไรทุกคนก็ต้องการเช่นเราเหมือนกันค่ะ
และที่สำคัญเรามีคุณค่าพอที่ใครสักคนจะรักเราได้มั้ย เราเป็นเหมือนบ่อน้ำเย็นใส เป็นโอเอซิสในทะเลทราย
เป็นร่มไม้ที่ร่มรื่นให้เค้าสามารถพักพิงได้ทั้งกายและใจหรือยัง

นกน้อยทำรังที่ไหนแล้วคงไม่อยากย้ายรังหรอกหากสภาวะการณ์ไม่บีบบังคับให้จำเป็นต้องย้ายรัง
เพราะตราบใดที่นกน้อยอยู่ในรังแล้วรู้สึก อบอุ่น ปลอดภัย มีความสุขก็จะอยู่ที่นั่นตลอดไปไม่อยากย้ายรังไปไหนอีก
แต่หากนกน้อยรู้สึกถึงความไม่ปลอดภัย ไม่มีความสุข ในรังนั้นเมื่อใด นกน้อยก็จะหาที่ทำรังใหม่ทันที
โดยไม่คำนึงถึงความผูกพันธ์ที่ดีต่อกันมาก่อนกับรังและต้นไม้นั้นแม้แต่นิดเดียว นี่คือธรรมชาติที่ไม่ว่าคนหรือสัตว์
ย่อมต้องรักตนเอง ปกป้องตนเอง ทำเพื่อตนเองเพื่อให้ตนเองมีความสุขทั้งนั้น เราๆ ท่านๆ ต่างก็เป็นเช่นนี้ใช่มั้ยคะ
เรียนรู้และเข้าใจธรรมชาติได้เมื่อใดทุกข์จะน้อยลงเมื่อนั้นค่ะ และจะอยู่กับธรรมชาติ (ของคน) ได้อย่างมีความสุขค่ะ

หากพูดในทางธรรมก็ต้องบอกว่า ต่างก็มีกรรมเกี่ยวเนื่องกันมาแบบนี้ เคยทำร้ายความรู้สึกกันมาก่อนกระมังคะ
ดังนั้นชาตินี้หาก อโหสิได้ก็จงทำนะคะ ชาติหน้าเจอกันจะได้มีความรู้สึกดีๆต่อกันไงคะ อย่าคิดแต่จะเอาชนะอย่างเดียว
อย่าคิดว่าทำร้ายเค้าให้เค้าเจ็บแล้วเค้าจะสำนึก เราเองหากมีใครทำให้โกรธเราจะโกรธตอบมั้ย
ใครทำเราเจ็บเรายังอยากเอาคืนเลยจริงมั้ยคะ แต่หากเค้าทำดีกับเราเมื่อใด เราก้อจะใจอ่อนดีด้วยใช่มั้ยคะ
ให้คิดว่าถ้าเราอยากให้ทุกคนดีกับเราแค่ไหนก็จงดีกับทุกคนเท่านั้นด้วยค่ะ แล้วความสุขจะกลับคืนมาค่ะ

จะอย่างไรก็ขอเป็นกำลังใจเล็กๆอีกแรงหนึ่ง ที่ตั้งใจลุ้นให้คุณขึ้นจากบ่อแห่งความทุกข์ใจนี้ได้โดยเร็วค่ะ
เข้มแข็งไว้ มีสติตั้งมั่นไว้ค่ะ ที่พูดมาทั้งหมดนี้ เป็นคำปลอบใจที่คนเขียนเองก้อเขียนไม่ค่อยเก่ง
จึงอาจจะวกวนไปบ้างแต่ก้ออยากให้กำลังใจ อยากปลอบใจยามที่คุณเป็นทุกข์หน่ะค่ะ อ่านเล่นๆแก้เหงานะคะ

D E V
12-26-2008, 09:50 AM
อนุโมทนากับทุกๆ กำลังใจและคำแนะนำเลยนะคับ

คุณ apple ลองอ่านและพิจารณา
ที่เพื่อนๆ แนะนำอีกรอบนะคับ
คำแนะนำทั้งหลายมีอยู่ในนั้นแล้ว

อย่าคิดว่าเป็นเรื่องแพ้ชนะ
เพราะเมื่อคิดเช่นนั้น และเปรียบเราเป็นผู้แพ้
ก็เท่ากับเราเองที่ตอกย้ำตัวเองอยู่ทุกเมื่อเชื่อวัน

ความรักไม่ใช่เรื่องของการแพ้ชนะน่ะคับ
แต่เป็นเรื่องของใจใคร...ก็ใจใคร
แล้วแต่จะยึดมั่นติดข้องในบุคคลใด
แต่เมื่อเรามีความคาดหวังแล้วไม่เป็นไปดังที่หวัง
ก็เลยรู้สึกผิดหวังพ่ายแพ้
ซึ่งถ้าไม่คาดหวัง...ก็ไม่ผิดหวัง ไม่มีผู้แพ้ผู้ชนะ

ยิ่งรักมาก...ก็ยิ่งยึดมาก...ก็เลยยิ่งหวังมาก
ก็ยากที่จะปล่อยวางอ่ะคับ
ซึ่งธรรมะข้อใดก็ช่วยไม่ได้
หากเราไม่น้อมใจไปสู่ธรรมนั้นอย่างแท้จริง

ที่ว่าผ่านช่วงเวลานั้นมา...คือผ่านเฉพาะเหตุการณ์
แต่แท้จริงในใจกลับหวลไห้ คร่ำครวญ ไม่เคยปล่อยผ่านเลยน่ะคับ

หลวงพ่อชาท่านเคยกล่าวว่า
(จำคำพูดเป๊ะๆ ไม่ได้นะคับ แต่เนื้อหาประมาณนี้)

เห็นขี้อยู่กองนึง...เหม็น
ก็เอาไม้เขี่ยๆ ขี้กองนั้นทิ้งไปซะ
เขี่ยเสร็จแทนที่จะทิ้งไม้นั้นไปด้วย
แต่กลับเก็บเอาไม้นั้นมาดมอยู่ได้ทุกวี่ทุกวัน
ก็ทำไมไม่ทิ้งไม้เขี่ยขี้นั้นไปด้วยซะล่ะ
(จำผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยนะคับ)

ก็ลองพิจารณาดูตามที่ครูบาอาจารย์ท่านสอนไว้นะคับ...ว่าจริงมั้ย

เป็นกำลังใจให้คุณ apple นะคับ
แม้สภาพแวดล้อมเดิมๆ อาจรู้สึกเสียดแทง
แต่ถ้าคุณ apple พลิกความคิด พลิกมุมมองใหม่
พลิกใจตนเองให้กลับฟื้นเข้มแข็ง...ไม่ใช่ทั้งผู้แพ้หรือผู้ชนะ
แต่คือผู้ที่วางคลายได้ด้วยใจที่มั่นคงไม่หวั่นไหว
คิดดี พูดดี ทำดี มีความสุขอยู่กับปัจจุบัน

ทิ้งไม้เขี่ยขี้นั้นลงเถอะนะคับ
เราถือไว้เอง...เราก็ต้องทิ้งเอง
ถ้าเราไม่ยอมทิ้ง
ใครก็ทิ้งให้เราไม่ได้...จริงมั้ยคับ

http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cool.gif เดฟ

ปล. ลองดู วิสาขาสูตร ในกระทู้นี้เพิ่มเติมนะคับ
http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=1316.0

DAO
12-26-2008, 10:37 AM
http://www.watkoh.com/chat/uploaddir/03DSC_6302-2-w2_12302597614055.jpg

ขออนุโมทนากับคำตอบทุกๆท่านด้วยคะ

หากเบื่อนักก็หันไปหาอะไรที่ใหม่ๆทำบ้างนะคะ เช่นพาลูกไปทำบุญ ไปที่ที่คนเค้าลำบากกว่าเรา ไปบ้านพักคนชราที่ต้องการคนสนใจเพราะหลายๆท่านช่วยเหลือตนเองไม่ได้คะ เรายังช่วยตนได้อาจได้ข้อคิดที่ดีกลับมาคะ ไปบ้านเด็กกำพร้าพาลุกไปสร้างบุญต่อทุนกรรมดีทั้งตนเองและลูกดีกว่านะคะ อย่าไปจมปลักอยู่กับอดีตหรือเรื่องเดิมๆ ถือโอกาสหาสิ่งใหม่ๆทำตอนเรามีแฟนอยู่เรื่องอะไรที่ดีๆที่เราไม่ได้ทำ ก็ถือโอกาสใช้ช่วงเวลานี้พาลูกไปทำเถอะนะคะ หลวงพ่อจรัลเคยสอนว่า ลูกกับสามีถ้าให้เลือกควรเลือกลูกเพราะลูกยังเล็กนักต้องการความเอาใจใส่ต่อเราอยู่มากมายนัก ส่วนสามีนั้นเค้าโตแล้วช่วยเหลือตนเองได้แล้ว หากมีคนอยากได้สามีเราก็ยกสามีให้เค้าเป็นทานไปซะ มาสนใจลูกดีกว่า วันนี้คุณอาจจะทำได้ยากแล้ววันหนึ่งคุณจะเข้าใจว่าทำได้แล้วดีกับตนเองปานใดนะคะ ขออนุญาติเอารูปตัวอย่างคนที่ลำบากกว่าเรามาให้ดูนะคะ

http://www.watkoh.com/chat/uploaddir/25730_25072_12302619121274.jpg

http://gallery.luangpee.net/albums/userpics/10001/normal_93_10_09_08_12_59_47.jpg

http://gallery.luangpee.net/albums/userpics/10001/normal_93_10_09_08_12_59_29.jpg

http://gallery.luangpee.net/albums/userpics/10001/normal_93_10_09_08_12_58_27.jpg

http://gallery.luangpee.net/albums/userpics/10001/normal_93_10_09_08_12_57_30.jpg

http://gallery.luangpee.net/albums/userpics/10001/normal_93_10_09_08_12_57_49.jpg

http://gallery.luangpee.net/albums/userpics/10001/normal_93_10_09_08_12_58_07.jpg

http://gallery.luangpee.net/albums/userpics/10001/normal_93_10_09_08_1_00_32.jpg

http://gallery.luangpee.net/albums/userpics/10001/normal_93_10_09_08_1_00_52.jpg

http://gallery.luangpee.net/albums/userpics/10001/normal_93_10_09_08_1_01_27.jpg
โลกธรรม แปดประการ พระท่านว่า

เมื่อมีมา ก็มีไป ไม่มีเที่ยง

ประสงค์ สุข สงบแท้ แค่..พอเพียง

ทุกชีวิตไม่อาจเลี่ยง..."โลกธรรม"

ทั่นยาย
01-06-2009, 12:11 PM
Happy New Year 2009 ค่ะคุณ apple

สวัสดีปีใหม่ค่ะ ขอให้มีความสุขมากๆนะคะ ขอให้ได้ทุกสิ่งดังปรารถนา
ขอให้มีแต่สิ่งดีดีเข้ามาในชีวิตตลอดไปนะคะ

วันนี้หอบกำลังใจหอบโตโตเอามาให้ด้วยค่ะ ปีใหม่แล้วสิ่งใดผ่านมาแล้ว
ก้อให้ผ่านไป แต่หากยังจดจำได้ไม่ลืมเลือนก็ไม่เป็นไรก้อจำไว้เป็นบทเรียน
แล้วพลิกวิกฤตให้เป็นโอกาสให้ได้ค่ะ เอาความผิดพลาดนั้นมาดัดแปลง
ตัดแต่งเปลี่ยนรูปทรงให้มันเป็นสิ่งที่เป็นประโยชน์กับเราซะ เอาเวลาที่จ่อมจม
กับความเจ็บปวดมาคิดอะไรๆที่ทำให้เรามีความสุขมากขึ้น มีอะไรดีดีขึ้น
โดยไม่ต้องง้อใคร ดูสิว่าผู้หญิงตัวเล็กๆอย่างเราจะทำได้มั้ย แน่นอนคุณทำได้
อยู่แล้วค่ะ เพราะคุณเป็นคนที่เข้มแข็งคนหนึ่ง อยากให้คุณทำให้เค้าเห็นว่า
คุณค่าของคุณมีมากมายแค่ไหน เจียรนัยตนเองให้เป็นเพชรที่วูบวาบจนแสบตา
จนเค้าต้องหันมามองและมองอย่างแสนเสียดายให้ได้นะคะ สู้ สู้ ค่ะ

เลื่องระบือคือหญิงไทยใจกล้าแกร่ง เปลก็ไกวดาบก้อแกว่งแกร่งแค่ไหน
ใครหาญกล้ามาราวีย่ำยีใจ ไม่ยอมพ่ายให้เค้าบี้คอยบีฑา
ลุกขึ้นสู้ด้วยปัญญานะยอดหญิง ทำทุกสิ่งด้วยสตินี้เถิดหนา
แล้วจะรู้ว่าผู้ใดใช้ปัญญา แก้ปัญหาได้ง่ายดายไม่ยากเลย

ยิ้มสู้เข้าไว้นะคะแล้วทุกอย่างจะดีเองค่ะ

apple
01-14-2009, 06:03 PM
สวัสดีปีใหม่ค่ะ ขอบคุณท่านยายมาก ๆ เลยค่ะ สำหรับกำลังใจที่ให้มามันมีความหมายมากค่ะ สำหรับผู้หญิงคนหนึ่งที่ต้องทำหน้าที่ทุกอย่างให้สมบูรณ์ ในสภาพที่เปลี่ยนไป ต้องพยายามรักษาสถานภาพทุกอย่างไว้ให้คนรอบข้างรู้สึกว่าไม่ได้เกิดอะไรขึ้น เพื่อครอบครัว เพื่อหน้าที่การงานของสามีด้วยความเป็นห่วงเขามาก ไม่ต้องการให้สังคมลงโทษเขา (เพราะทุกวันนี้สังคมที่ทำงานลงโทษเขามาก ไม่มีใครอยากยุ่งเกี่ยวกับเขา และหญิงคนนั้น) ก้ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมต้องเป็นห่วงเขาขนาดนั้น และทำไมยังต้องรักเขาอยู่ ปีใหม่นี้สามีมีคำสั่งให้ย้ายไปปฏิบัติราชการคนละจังหวัด ดิฉันจึงแยกตัวออกมาเข้าพักในจังหวัดที่ตนเองรับราชการอยู่ ช่วงเวลาต่อไปนี้เป็นช่วงเวลาที่ดี ที่ดิฉันจะได้เข้าใจและจัดการกับจิตใจตนเองได้อย่างสมบูรณ์ โดยไม่มีสภาพสังคมที่บังคับอีก การตัดสินทุกอย่างจะเป็นการตัดสินใจด้วยสติ และปัญญาของตนล้วน ๆ ว่าจะยังใช้ชีวิตร่วมกับสามีอีกหรือไม่ ดิฉันได้พบพระผู้ปฏิบัติดีท่านหนึ่ง ท่านทราบความเป็นไปของดิฉันทุกอย่าง โดยที่ดิฉันไม่ได้เล่าอะไรให้ท่านฟังเลย ท่านบอกว่าให้ดิฉันอดทน เพราะเป็นคู่กัน เหตุที่เกิดเรื่องนี้ขึ้นเป็นเพราะดิฉันเคยทำกับสามีไว้ และเหตุที่สามีต้องไปหลงรักหญิงคนนั้น เป็นเพราะเคยทำไว้แบบนี้ ให้ทั้งสามีและดิฉันพยายามรักษาครอบครัวไว้จนกว่าจะหมดวิบากกรรม และครั้งนี้เป็นครั้งแรกแต่ไม่ใช่ครั้งสุดท้าย ท่านบอกว่าถ้าเลิกกันจะเป็นวิบากใหญ่ เพราะดิฉันมาด้วยความถูกต้อง แต่ถ้าสุดท้ายไม่ไหวจริง ๆ แล้วให้ดิฉันอโหสิกรรม และจากกันโดยไม่มีสิ่งติดค้างกัน ดิฉันได้พยายามทำทั้งสองทาง เมื่อทำทางแรกไม่สำเร็จ ก็ทำทางที่สอง แต่ยังทำไม่สำเร็จซักทาง สิ่งที่รู้ชัดคือการทำใจเป็นสิ่งที่ยากที่สุด แต่เป็นสิ่งที่ต้องทำให้ได้

Lucky
01-14-2009, 08:53 PM
คนหลายคน ต่างคนก้อต่างความคิด กี้ว่าพี่แอปเปิ้ล ทำตามสิ่งที่พี่อยากจะทำดีกว่า ถ้าทำใจว่าแยกจากเค้าไม่ได้ก้อต้องยอมรับ

ในสิ่งที่เค้าเปน แต่ถ้ารับไม่ได้ทั้งสองทางมันเปนไปไม่ได้หรอก เหมือนกับคำว่าได้อย่างก้อต้องเสียอย่าง บางครั้งเวลาที่เราเดิน

มาถึงทางแยกเราต้องเลือก ต้องตัดสินใจแล้ว แล้วจะเปนการดีที่สุดถ้าเราเลือกทางเดินที่ดีที่สุดแระถูกที่สุดสำหรับตัวเราเอง

ถ้าเปนกี้นะ กี้จะถามใจตัวเอง ว่าต้องการอะไรแระตัดสินใจทำแบบนั้นเลยโดยที่ไม่ลังเล แระไม่ฟังคนอื่น สุดท้ายแล้ว

ก่อนที่เราจะตัดสินใจทำอะไร เราก้อต้องเคารพผลที่จะเกิดขึ้นตามมาด้วยแระยอมรับมันโดยที่ไม่มีข้อแม้ใด ๆ คร้าบบบบบ

rain....
01-25-2009, 05:06 PM
เหงด้วยกะLuckyคร้าฟฟฟฟ.....

ถามผู้อื่นแล้วนำมาค่อยๆพิจารณา

แล้วถามใจตัวเองดู....

ว่าสิ่งที่เราต้องการคืออะไร????

ไม่มีใครให้คำตอบได้ดีเท่าตัวคุณเอง

ไม่ใช่แค่เราที่เป็น...เช่นนี้

ยังมีคนอีกมากมายที่เป็นยิ่งกว่านี้

เพียงแต่เรารู้ความต้องการของใจเรา

จะยอมรับมันให้ได้...หรือจะปล่อยให้ผ่านไป

ก็สุดแต่ใจ...จะไขว่คว้า

ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดีนะคะ

โดดเดี่ยว....แต่ไม่เคยเดียวดาย

ทั่นยาย
01-26-2009, 01:26 PM
สวัสดีปีใหม่จีนค่ะ คุณaaple

ปีใหม่จีนนี้ขอให้ร่ำรวยเงินทอง โชคลาภเนืองนอง มีแต่สิ่งดีด เฮงๆๆตลอดไปนะคะ
ดีใจกัยคุณ aaple ด้วยค่ะที่ได้พระคุณเจ้ามาชี้แนะทางสว่างให้แบบนี้
เพราะการจะตัดสินใจอะไรในขณะที่สภาวะจิตกำลังสับสนอยู่นั้นค่อนข้าง
เสี่ยงอยู่เหมือนกันค่ะ
เพราะเราไม่ทราบว่าเราตัดสินใจด้วยอารมร์หรือด้วยเหตุผล กันแน่
หากตัดสินใจผิดอาจทำให้สถานะการณ์แย่กว่าเดิมก็ได้ ใช่มั้ยคะ
เหมือนกับนักมวยบนเวที กำลังจะโดนน๊อคหากไม่มีโค้ชคอยชี้แนะ
ก็อาจโดนน๊อคไปเลยก็ได้ค่ะ แต่ถ้ามีโคช้คอยชี้แนะให้แก้ปัญหาให้ตรง
จุดก้ออาจพลิกสถานะการณ์ให้ดีขึ้นได้ จริงมั้ยคะ

กรณีของคุณapple นี้ถือว่าโชคดีมากๆค่ะที่พระคุณเจ้ามาชี้นำแนวทางเพื่อเป็นไกด์ไลน์
ในการตัดสินใจในทางที่ถูกต้องค่ะ สังเกตุว่าพระคุณเจ้าท่านบอกว่าคุณสองคนเป็นคู่กัน
นั่นหมายถึงคุณกับสามีไม่สามารถหนีกันพ้นหรอก คงต้องอดทนใช้วิบากกรรมให้หมดกันไป
แล้ววันหนึ่งครอบครัวจะได้เจอกับฟ้าหลังฝนที่สดใสอีกครั้ง ดีมั้ยคะ

แต่หากจะทนไม่ไหวจริงๆ จะหนีไปก็ย่อมทำได้ แต่ต้องระมัดระวังให้ดีอย่าไปเผลอไปต่อยอด
วิบากกรรมเพิ่มขึ้นดดยไม่รู้ตัวนะคะ เพราะจะทำให้ชดใช้กันไป ไม่รู้จักจบสิ้นค่ะ
เหมือนเราเป็นหนี้เค้าอยู่หากเราอดทนใช้หนี้ให้หมดก้อจบกันไป แต่หากเราทนไม่ไหว
หนีไปก่อนจะใช้หนี้หมด หนี้นั้นก็จะทบต้นทบต้นต่อไป ใช้เท่าไหร่ก็ไม่มีวันหมดเสียที

ไม่ทราบว่าพระคุณเจ้าแนะนำให้คุณ apple สวดมนต์ ทำบุญ มากๆแล้วใช่มั้ยคะ
เพราะนั่นจะเป็นวิธีที่ทำให้พ้นวิบากกรรมเร็วขึ้นค่ะ แล้วทุกอย่างจะดีขึ้นแน่นอนค่ะ
นับแต่นี้ต่อไปขอให้ชีวิตของคุณและครอบครัวจะมีแต่โชคดี มีแต่สิ่งดีดีเข้ามาในชีวิตเสมอ ตลอดไปนะคะ

ยังคงเป็นกำลังใจให้เสมอค่ะ