PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : อยากทราบเรื่องทำบุญ

iamwis
01-23-2009, 01:52 PM
ถ้าเราทำบุญกับพระที่ไม่ปฏิบัติอยู่ในศีลในธรรมครบถ้วน กับทำบุญกับพระที่อยู่ในศีลในธรรมครบถ้วน ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ จะได้บุญต่างกันหรือไม่อย่างไร?

D E V
01-23-2009, 03:06 PM
เหตุปัจจัยที่สมบูรณ์มากน้อยต่างกัน
ก็ย่อมให้ผลที่สมบูรณ์มากน้อยต่างกันอ่ะคับ

แต่...เหตุปัจจัยนั้นก็มีหลายอย่าง
ไม่ได้มีเพียงอย่างใดเพียงอย่างเดียว อาทิเช่น

ผู้ให้บริสุทธิ์ วัตถุที่ให้บริสุทธิ์ ผู้รับบริสุทธิ์
ผลที่ได้ก็บริสุทธิ์สมบูรณ์

เจตนาก่อนให้บริสุทธิ์ เจตนาขณะให้บริสุทธิ์ เจตนาหลังให้บริสุทธิ์
ผลที่ได้ก็บริสุทธิ์สมบูรณ์

ดังนั้น ตัวแปรของความบริสุทธิ์สมบูรณ์จึงมีมากมาย
หากตัวแปรใดบกพร่องลดหลั่นกันไปแม้เพียงนิดเดียว...ก็เป็นปัจจัยแก่ผลนั้น

แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่าใครบริสุทธิ์...ไม่บริสุทธิ์?
เพราะแม้แต่ตัวเราเอง...เรามั่นใจได้แค่ไหนว่าบริสุทธิ์...ใช่มั้ยคับ

ดังนี้แล้ว เวลาที่กระทำบุญกุศลต่างๆ
ไม่ต้องถึงกับเอาอานิสงส์มาชั่งตวงวัด
หากแต่ควรคำนึงถึงประโยชน์ของผู้รับเป็นที่ตั้งน่ะคับ
เกิดกุศลจิตและกุศลเจตนาที่จะช่วยเหลือแก่บุคคลนั้น (จะเป็นใครก็ได้)
ตามความจำเป็น ตามเหตุปัจจัย ตามวาระโอกาส ตามกำลัง

ชื่อว่ากระทำบุญกุศลแล้ว...ผลย่อมเป็นกุศลวิบาก
ย่อมเป็นอานิสงส์ตามเหตุปัจจัยของเค้าเอง
โดยที่ไม่เกี่ยงงอนว่าบุญมาก บุญน้อย
เพราะประโยชน์สูงสุดของบุญกุศล
คือเครื่องชำระขัดเกลากิเลสของผู้ที่กระทำ...จะกระทำกับใครก็ตาม
ควรเป็นไปเพื่อชำระขัดเกลากิเลสของตนเองอ่ะคับ

http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cool.gif เดฟ

ปล. ไม่เจอคุณ iamwis ซะนานเลย สบายดีนะคับ

iamwis
01-23-2009, 11:36 PM
ขอบคุณอาจารย์เดฟเหมือนกันครับ หายไปซะนานเลย มัวหลงเพลินอยู่กับกิเลสมัวเมาอ่ะครับ