PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เกี่ยวกับหลักธรรม

KNeS
05-29-2009, 08:00 PM
คือผมมีงาน งานหนึ่งนะครับ
อยากให้ใครก็ได้ช่วยที

คือคุณครูให้เอาเพลง มาเพลงนึง ซึ่งผมจับฉลากได้เพลงเกาหลี (เอาละสิ!!++)
คุณครูให้ทำประมาณว่าเนื้อเพลงนี้มีความหมายตรงกับ คำสอนของพระพุทธศาสนา ประการใด เช่น ขันติ ศีล5
ประมาณนี้นะครับ และขัดกับคำสอนของพระพุทธศาสนา ในเรื่องใด

ผมไม่รู้จะไปพึ่งใครแล้ว ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้ในด้านนี้นะครับ

ขอความช่วยเหลือหน่อยนะครับ

นี่ความหมายที่แปลมาเป็นภาษาไทยนะครับ
เพลงที่1

>>> เทอจากปายแล้ว....
ชั่ย...นัยที่สุดชั้นก็ได้รู้ว่า...เมื่อขาดเทอชั้นก้ไม่เหลืออะไร
ผิดไปแล้วจิงๆยกโทดให้ชั้นเถอะนะ

หัวใจที่แตกสลายเหมือนกับระลอกคลื่น
หัวใจที่สั่นไหลนั้นก้เหมือนกับสายลม
ความรักที่อันตรายราวกับหมอกควัน
ทว่ากลับยิ่งฝั่งรอยลึก ไม่อาจลบเลือนได้เหมือนรอยสัก
ทอดถอนใจราวกับพื้นดินของโลกทั้งใบนั้น..กำลังจะทรุดตัวลง
ทว่ามีเพียงฝุ่นผงเท่านั้นที่ทับถมอยู่เหนือจิตใจ...ลาก่อน

ชั่ย...ชั้นคิดว่าชั้นคงไม่สามารถทนอยู่ต่อไปได้
ถ้าหากวันใดต้องขาดเทอ
แต่ถึงอย่างนี้ ชั้นกลับมีชีวิตอยู่ได้นานกว่าที่คิด
แม้จะร้องไห้คร่ำครวญ ร้องไห้คิดถึงเทอเพียงใด
กระนั้น เทอก้ไม่เคยตอบอะไรกลับมาแม้สักครั้ง
ชั้นคาดหวังในสิ่งที่ไม่ควรคาดหวัง
และตอนนี้ทุกอย่างไร้ประโยชน์

เกิดอะไรขึ้นกับเทอ!!
เทอร้องไห้เพราะคนที่อยุ่ข้างๆเทอคนนั้นใช่มั๊ย?
ได้โปรดเถอะ
ลืมเรื่องทุกอย่างที่ผ่านมาไปซะ แล้วหันมามองชั้นได้มั๊ย?
ต้องกระวนกระวายเป็นห่วงเทอ นั่นเพราะชั้นไม่สามารถอยู่ใกล้เทอได้
ปล่อยให้ค่ำคืนที่แสนยาวนานนั้นผ่านไป
ในขณะที่บังคับใจให้ลบเรื่องราวของเทอเป็นพันครั้ง

เดินจากชั้นไป ได้โปรดอย่าหันหลังกลับมามองอีก
อย่าตามหาชั้น เทอต้องก้าวไปข้างหน้า เดินจากไป
เพราะว่าชั้นไม่เคยเสียดายเลยที่ได้รักเทอ
มันคือความทรงจำอันมีค่าเพียงหนึ่งเดียวที่ชั้นมี
ไม่ว่าจะอย่างไรก้อดทนต่อไป
ไม่ว่าจะวิธีไหนก้ต้องยืนหยัดให้ได้
เทอจะต้องมีความสุข ถ้าเทอเลือกทำแบบนั้น
ส่วนชั้นจะกลายเป็นคนที่มืดมนลงทุกวัน
เทอที่รัก..ชั้นได้แต่ร้องไห้...ร้องไห้
เทอคือทุกสิ่งทุกอย่างที่ชั้นมี...ลาก่อน

ถ้าเราเดินผ่านกันไปโดยไม่สนใจซึ่งกันและกัน
ทำเหมือนเทอมองไม่เห็นชั้นและเดินจากไปในทางของเทอ
ถ้าเทอยังเก็บรักษาความทรงจำเกี่ยวกับเราเอาไว้
ชั้นอาจจะแอบมองเทอต่อไปอย่างเงียบๆโดยที่เทอไม่ทันได้รู้

แม้ว่าเทอจะมีความสุขกับเค้าคนนั้น ชั้นก้จะไม่มีวันเปลี่ยนใจจากเทอ
แม้ว่าจะรู้สึกเสียดายเล็กๆ แต่ก็อยากจะให้เทอมีชีวิตที่ดีจนทำให้ชั้นต้องอิจฉา

เทอควรจะเป็นอย่างท้องฟ้าที่สดใส เป็นอย่างปุยเมฆอ่อนนุ่มสีขาว
ใช่...เทอควรจะได้ยิ้มต่อไป เหมือนกับไม่เคยมีอะไรเกิดขึ้นกับเทอ

เดินจากชั้นไป ได้โปรดอย่าหันหลังกลับมามองอีก
อย่าตามหาชั้น เทอต้องก้าวไปข้างหน้า เดินจากไป
เพราะว่าชั้นไม่เคยเสียดายเลยที่ได้รักเทอ
มันคือความทรงจำอันมีค่าเพียงหนึ่งเดียวที่ชั้นมี
ไม่ว่าจะวิธีไหนก้ต้องยืนหยัดให้ได้
เทอจะต้องมีความสุข ถ้าเทอเลือกทำแบบนั้น
ส่วนชั้นจะกลายเป็นคนที่มืดมนลงทุกวัน

หวังเพียงแค่เห็นเทอเบาใจ
ได้โปรดลืมเรื่องของชั้นแล้วก้าวเดินต่อไปข้างน่า
น้ามตาพวกนั้นไม่นานก็จะเหือดแห้ง เมื่อวันเวลาผ่านไป

คงจะเจ็บน้อยลงกว่านี้ ถ้าหากเราไม่ได้จบกันตั้งแต่แรก
ปรารถนาให้เทอฝังคำสัญญาระหว่างเราเอาไว้ตลอดไป ที่รัก
ชั้นอธิษฐานเพื่อเทอ

ส่วนชั้นจะกลายเป็นคนที่มืดมนลงทุกวัน....

เธอที่รัก...ฉันได้แต่ร้องไห้...ร้องไห้
เธอคือทุกสิ่งทุกอย่างที่ฉันมี...ลาก่อน
เธอที่รัก...ได้โปรดอย่าโกหก...โกหก
เธอคือหัวใจทั้งหมดที่ฉันมี ...ลาก่อน

คือเพลง Haru Haru ของ Bigbang
เอา MV ไปดูประกอบด้วยก็ดีนะครับ

http://www.youtube.com/watch?v=fO8F7lDhbAM&feature=related

KNeS
05-29-2009, 08:02 PM
ส่วนนี่เพลงที่ 2
It's You ของ SuperJunior

คือคุณ คือคุณ คือคุณ แค่เพียงคุณ คือคุณ <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:office:office" /><o:p></o:p>
ผมไม่ต้องการใครอื่น เพียงแค่คุณคนเดียว <o:p></o:p>
แม้จะถามผมอีกครั้ง ผมก็ยังต้องการแค่คุณ <o:p></o:p>
แม้ว่าตอนนี้ คุณจะมีรักอื่นแล้ว <o:p></o:p>
ผมไม่สามารถลืมคุณได้ ไม่สามารถกลับไปได้อีก <o:p></o:p>
ในทุกเวลา ตาของผมเหมือนกำลังไหม้ <o:p></o:p>
ในตอนนั้น ใจของผมเต้นแรง <o:p></o:p>
ผมไม่มีวันเสียใจ ผมเลือกเพียงคุณ <o:p></o:p>
ใช่ ผมเลือกคุณ <o:p></o:p>
ไม่ว่าใคร ไม่ว่าใครจะพูดยังไง ผมก็ไม่สนใจ <o:p></o:p>
ไม่ว่าใคร ไม่ว่าใครจะว่าผมยังไง ผมก็จะมองแค่คุณ <o:p></o:p>
แม้ผมจะเกิดใหม่อีกครั้ง ผมก็จะยังเลือกคุณ <o:p></o:p>
แม้ว่าเวลาจะผ่านล่วงเลยไป <o:p></o:p>
ผมบอกว่ารักคุณ บอกเป็นพันครั้ง ล้านครั้ง <o:p></o:p>
แม้ว่าใจของผมจะมอดไหม้ จนริมฝีปากของผมแห้งผาก <o:p></o:p>
แม้ผมจะเกิดใหม่อีกครั้ง ผมก็จะยังเลือกคุณ <o:p></o:p>
แม้ว่าเวลาจะผ่านล่วงเลยไป <o:p></o:p>
ผมไม่ต้องการคำพูดใดๆ ผมต้องการเพียงแค่คุณ <o:p></o:p>
ผมรู้ว่าตอนนี้มันสายไปแล้ว แต่สำหรับผมก็ยังมีเพียงแค่คุณ <o:p></o:p>
ผมรู้ว่าความรักของเรามันผิด <o:p></o:p>
แต่ผมยอมไม่ได้ ผมปล่อยคุณไปไม่ได้

<o:p></o:p>
ผมเศร้าเสียใจ ริมฝีปากของผมเย็นเฉียบ <o:p></o:p>
ผมเรียกหา เรียกหาความอบอุ่นจากคุณ <o:p></o:p>
ผมเรียกหา แม้ว่าผมจะเรียกหาคุณแล้วคุณไม่ตอบกลับมา <o:p></o:p>
แต่ผมก็ยังรอคุณ <o:p></o:p>
ไม่ว่าใคร ไม่ว่าใครจะพูดยังไง ผมก็ไม่สนใจ <o:p></o:p>
ไม่ว่าใคร ไม่ว่าใครจะว่าผมยังไง ผมก็จะมองแค่คุณ <o:p></o:p>
ผมบอกว่ารักคุณ บอกเป็นพันครั้ง ล้านครั้ง <o:p></o:p>
แม้ว่าใจของผมจะมอดไหม้ จนริมฝีปากของผมแห้งผาก <o:p></o:p>
สำหรับผม คือคุณ คือคุณเท่านั้น (ทำไมคุณไม่รู้ ทำไมคุณไม่รู้เลย) <o:p></o:p>
สำหรับผม คือคุณ คือคุณเท่านั้น <o:p></o:p>
(ผมไม่สนใจ) <o:p></o:p>
(มองแค่คุณ) <o:p></o:p>
(จนริมฝีปากของผมแห้งผาก) <o:p></o:p>
คือคุณ คือคุณ คือคุณ แค่เพียงคุณ คือคุณ<o:p></o:p>
<o:p> </o:p>

นี่แหละครับ
เอา MV เพลง It&#39;sYou ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=kQKMQloY6rM&feature=related (http://www.youtube.com/watch?v=kQKMQloY6rM&feature=related)

ยังไงก็ขอบคุณนะครับ
สำหรับผู้ที่มาให้คำตอบ
ถือว่าช่วยนักเรียน คนหนึ่งนะครับ

ยังไงก็ขอบคุณจริงๆ ครับ ^^

KNeS
05-29-2009, 08:05 PM
เพลงที่สองตรงเนื้อเพลง ที่มี <o:p> อะไรนั่น

ไม่เกี่ยวกับเนื้อเพลงนะครับ
ต้องขออภัย มา ณ ที่นี้ ด้วย

ขอบคุณนะครับ

D E V
05-30-2009, 03:57 PM
โห๋ การบ้านทันสมัยมากเลยคับ 5555

ทั้งสองเพลงเหมือนฝ่ายชายที่สูญเสียคนรัก
กำลังคร่ำครวญถึงฝ่ายหญิงด้วยความอาลัยอย่างยิ่งใช่มั้ยคับ

จากตัวอย่างที่ยกมาเช่นเกี่ยวกับ ขันติ หรือ ผิดศีลมั้ย?
ขันติ หมายถึงความอดทน อดกลั้นได้
ซึ่งในทางธรรม หมายถึง สภาพจิตใจที่ไม่ขุ่นมัวหรือไม่ขุ่นเคืองไปกับสิ่งต่างๆ
เพราะมีขันติ อดทน อดกลั้นได้ จึงไม่ขุ่นมัว ไม่โกรธเคือง

แต่ในความหมายทั่วไปที่เราเข้าใจและใช้ๆ กัน
มักหมายถึงเช่น ถ้าโกรธใครแล้วไม่แสดงออกมา
ก็จะบอกว่าอดทนอดกลั้นได้ มีขันติ เป็นต้น
แต่จริงๆ ขณะนั้นขุ่นมัวแล้ว ขุ่นเคืองโกรธแล้ว
เพียงแต่ความขุ่นเคืองนั้นยังไม่มีกำลังพอที่จะแสดงออกมาทางกาย ทางวาจา
แต่ใจนั้นโกรธไปแล้ว กำลังเดือดปุดๆๆๆ

และกรณีที่ว่าผิดศีลมั้ย ก็คงตอบไม่ได้น่ะคับ
เพราะไม่ทราบความสัมพันธ์ว่าลึกซึ้งแค่ไหน
ใครถือครองใคร หรือ ใครกิ๊กกับใคร
ทราบแต่ว่ารักผูกพันกันมากและต้องสูญเสียคนรักไป
ก็เลยมาตัดพ้อคร่ำครวญด้วยความอาลัย

สำหรับศีลนั้นครอบคลุมที่กาย วาจา
หากยังไม่ได้มีความสัมพันธ์ล่วงล้ำทางกาย (สำหรับศีลข้อกาเมสุมิจฉาจาร)
ก็ยังไม่ถือว่าล่วงศีล
หรือถ้าแค่ถูกเนื้อต้องตัวด้วยความสเน่หาในผู้ที่ไม่ใช่คู่ครองตน
ก็ศีลด่างพร้อย
และมีการกล่าวคำโกหกด้วยหรือไม่ (สำหรับศีลข้อมุสาวาท)
ถ้าแค่คำตัดพ้อต่อว่าด้วยความเสียอกเสียใจ...ก็ยังไม่ล่วงศีล

หากจะกล่าวเฉพาะข้อธรรมใด
ก็แล้วแต่จะเทียบเคียงโดยนัยยะใด
ซึ่งแยกย่อยละเอียดออกไปมากมายเกินกว่าจะกล่าวครอบคลุมได้หมดอ่ะคับ

แต่หากจะกล่าวโดยสรุปรวมๆ
ที่แน่ๆ ทั้งสองเพลงนั้นแสดงถึง โลภะ โทสะ โมหะ อย่างแรงกล้าน่ะคับ
ทั้ง 3 อย่างนี้ เป็นอกุศลมูลคือกิเลสใหญ่ๆ 3 กอง
ซึ่งไม่ว่าโดยข้อธรรมใดก็ไม่พ้นไปจากกิเลสอันเป็นหัวหน้า 3 กองนี้เลย

โลภะ ได้แก่ความติดข้อง ใคร่ได้ ปรารถนา (จะเรียกว่าตัณหาหรือราคะก็ได้)

โทสะ ได้แก่ความขุ่นเคือง ไม่พอใจ เศร้า เสียใจ โหยไห้

โมหะ ได้แก่ความหลง (ไม่ใช่หลงใหล...ถ้าหลงใหล คือ โลภะ)
แต่เป็นการหลงไปเหมือนคนหลงทาง หลงป่า
คือหลงผิดไปด้วยความไม่รู้สภาพธรรมตามความเป็นจริง

เพราะโมหะคือหลงไปด้วยความไม่รู้ในสภาพธรรมทั้งหลายตามความเป็นจริง
จึงยึดมั่นติดข้องคาดหวังทุกอย่างให้เป็นดังใจ ไม่อาจคลายวางได้ (โลภะ)
และพอไม่ได้ดังใจ ก็ขุ่นเคือง โกรธแค้น เศร้าโศก โหยไห้ คร่ำครวญ (โทสะ)

และอีกประการหนึ่ง
ไม่ทราบว่าชายคนนั้นยังมีคุณแม่ที่มีชีวิตอยู่หรือไม่
หากมี...แทนที่จะเอาเวลามาคร่ำครวญโหยไห้แบบนี้
ก็เอาเวลาไปดูแลเอาใจใส่คุณแม่จะเป็นประโยชน์กว่าอ่ะคับ
ไม่ทราบว่าชายคนนั้นจะเห็นความสำคัญของคุณแม่
เท่ากับเห็นความสำคัญของหญิงที่ตนกำลังโหยไห้อยู่หรือเปล่า?

อ่ะคับ ก็คงให้ความเห็นได้เพียงบางส่วนน่ะคับ
เพื่อนๆ ท่านใดมีความเห็นอย่างไรก็ช่วยๆ กันนะคับ
หรืออาจจะเทียบเคียงโดยข้อธรรมต่างๆ เพิ่มเติมให้หลากหลายยิ่งขึ้น
เพื่อเป็นประโยชน์แก่คุณ KNeS น่ะคับ
แล้วถ้าทำข้อสอบได้แล้ว อย่าลืมแบ่งคะแนนให้เพื่อนๆ ด้วยนะคับ 555

http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cool.gif เดฟ

D E V
05-30-2009, 04:00 PM
คัดความบางตอนจาก
พระไตรปิฎก เล่มที่ ๒๕
พระสุตตันตปิฎก เล่มที่ ๑๗
ขุททกนิกาย
ขุททกปาฐะ-ธรรมบท-อุทาน-อิติวุตตกะ-สุตตนิบาต
๘. วิสาขาสูตร

ดูกรนางวิสาขา
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๑๐๐ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๑๐๐
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๙๐ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๙๐
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๘๐ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๘๐
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๗๐ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๗๐
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๖๐ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๖๐
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๕๐ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๕๐
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๔๐ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๔๐
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๓๐ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๓๐
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๒๐ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๒๐
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๑๐ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๑๐
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๙ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๙
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๘ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๘
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๗ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๗
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๖ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๖
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๕ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๕
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๔ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๔
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๓ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๓
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๒ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๒
ผู้ใดมีสิ่งที่รัก ๑ ผู้นั้นก็มีทุกข์ ๑
ผู้ใดไม่มีสิ่งที่รัก ผู้นั้นก็ไม่มีทุกข์
เรากล่าวว่า ผู้นั้นไม่มีความโศก ปราศจากกิเลสดุจธุลี ไม่มีอุปายาส ฯ

ลำดับนั้นแล พระผู้มีพระภาคทรงทราบเนื้อความนี้แล้ว
ได้ทรงเปล่งอุทานนี้ในเวลานั้นว่า
ความโศกก็ดี ความร่ำไรก็ดี ความทุกข์ก็ดี มากมายหลายอย่างนี้มีอยู่ในโลก
เพราะอาศัยสัตว์หรือสังขารอันเป็นที่รัก
เมื่อไม่มีสัตว์หรือสังขารอันเป็นที่รัก
ความโศก ความร่ำไร และความทุกข์เหล่านี้ย่อมไม่มี

เพราะเหตุนั้นแล ผู้ใดไม่มีสัตว์หรือสังขารอันเป็นที่รักในโลกไหนๆ
ผู้นั้นเป็นผู้มีความสุข ปราศจากความโศก
เพราะเหตุนั้น ผู้ปรารถนาความไม่โศก อันปราศจากกิเลสดุจธุลี
ไม่พึงทำสัตว์หรือสังขารให้เป็นที่รัก ในโลกไหนๆ ฯ

http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cool.gif เดฟ

KNeS
05-30-2009, 04:45 PM
ขอบคุณคุณ D E V ครับ
ขอบคุณครับ ^^~

KNeS
05-30-2009, 05:00 PM
แต่ถ้าเป็นไปได้ ผมก็อยากทราบข้อดีของเพลงครับ

ว่ามีอะไรบ้าง เพราะที่มีตอนนี้เท่าที่อ่านดู มีแต่ข้อเสียของผู้ชายคนนั้นครับ

แต่ว่าผมอยากทราบข้อดีครับ 55+
^^

ไม่จำเป็นต้องเป็น ขันติ หรือ ศีล ก็ได้ครับ อย่างอื่นก็ได้ครับ

ยังไงก็ขอขอบคุณอีกทีนะครับ คุณ D E V

ขอบคุณครับ