PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : .......หมายความว่าอย่างไร

*8q*
06-03-2009, 07:55 PM
...."แม้ว่าไข่นั้นจะสมบูรณ์ผสมเชื้อไว้แล้ว พ่อและแม่ไม่เป็นหมันพร้อมที่จะทำให้กำเนิดแก่ลูกได้ก็ตาม แต่ตราบใดที่วิญญาณไม่เข้ามาปฏิสนธิ ไข่นั้นจะเจริญขึ้นมาเป็นคนไม่ได้เป็นอันขาด" จากคำกล่าวดังกล่าวหมายความว่าอย่างไรครับ

มีคนฝากมารบกวนจารย์เดฟด้วยครับผมสาธุครับ

D E V
06-03-2009, 08:17 PM
เพราะองค์ประกอบของการเกิด (กรณีเกิดในครรภ์)
ต้องประกอบด้วย

1. มีการอยู่ร่วมกันของบิดาและมารดา
2. มารดาอยู่ในวัยมีระดู (คือวัยที่ยังมีไข่ตก)
3. มีปฏิสนธิวิญญาณ ประกอบร่วมด้วย

หากไม่ครบองค์ประกอบ ก็ไม่มีการปฏิสนธิน่ะคับ

แม้แต่การผสมเทียมก็ต้องครบองค์ประกอบนะคับ
คือต้องนำไข่ของมารดามาผสมกับอสุจิของบิดา (ข้อ 1+ข้อ 2)
และต้องมีข้อ 3 จึงจะผสมเทียมสำเร็จ
หากขาดข้อ 3 ก็ผสมเทียมไม่สำเร็จอ่ะคับ

และการที่จะมีข้อ 3 ได้นั้น
สัตว์ที่จะมาเกิดในครรภ์ต้องมีกรรมนำเกิด (ชนกกรรม)
เป็นปัจจัยนำให้เกิดตามกรรมนั้นๆ
ซึ่งจะเกิดในครรภ์ของใคร
ก็แล้วแต่กรรมที่ได้กระทำสั่งสมมา...ผันให้มาสัมพันธ์กันคับ

และทันทีที่เกิด คือ องค์ประกอบทั้ง 3 ครบหมด
ชีวิตได้ถือกำเนิดขึ้นแล้ว เป็นหยดน้ำใสเล็กๆ ที่ยังมองไม่เห็นเรียกว่า กลละ
ซึ่งมีทั้งปฏิสนธิจิต และรูป 3 กลาปเล็กๆ ประกอบร่วมกันในขณะนั้น
คือ หทยวัตถุรูป กายปสาทรูป ภาวรูป
และก็จะค่อยๆ เจริญเติบโตต่อไป
มีจิตและรูปอื่นๆ ทยอยเกิดดับสืบต่อกันไป...จนกว่าจะตายน่ะคับ

http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cool.gif เดฟhttp://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/icons/modify_inline.gif

piangfan
06-04-2009, 08:51 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ พี่แปดคิว
และญาติธรรมทุกท่านเจ้าค่ะ

สาธุ เจ้าค่ะ

DodE
06-09-2009, 08:30 PM
ดีครับท่านแปดคิว พี่เดฟ น้องเพียงฝัน
ท่านแปดคิว มาแอบหล่อหลบมุม อยู่ตรงนี้หน่ะเอง มะได้เข้านาน
เกือบมะทันได้เห็น อิอิ

น้องเพียงฝัน สะบายดีปะครับ มะเจอกันนานเลยน่ะ
ระลึกถึงอยู่จ้า รักษาสุขภาพน่ะ

เจริญธรรม ขอรับ

piangfan
06-09-2009, 09:24 PM
สวัสดีค่ะ พี่โดด อาจารย์เดฟ ท่านพี่แปดคิว

ขอบคุณพี่โดดมากๆค่ะ
เพียงฝันสบายดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ อาจารย์เดฟ

ขอบคุณค่ะ ท่านพี่แปดคิว
ท่านที่ต้องการลาออกจากสมาชิกหาใช่เพียงฝันค่ะ
คือพี่พญามารค่ะ จนป่านนี้ยังเข้ามาสมัครเปงสมาชิกใหม่ไม่ได้ค่ะ อิอิ

ขอบคุณทุกท่านที่เป็นห่วงค่ะ

pppp
07-19-2009, 02:22 PM
เรื่องการตั้งครรภ์นี่ ผมเคยดูรายการ "จ้อจี้" มีหญิงคนหนึ่งส่งเรื่องของตัวเองมาในทำนองว่า อยู่ๆก็ตั้งครรภ์ ทั้งๆ ที่ยังไม่มีสามี และก็ไม่ได้ร่วมหลับนอนกับใครเลย ก้อยังสงสัยอยู่ ถึงทุกวันนี้ ว่า จะเป็นไปได้ยังไง ในเมื่อไม่มีการร่วมหลับนอนระหว่าง ชาย หญิง แต่ ฝ่ายหญิง ตั้งครรภ์ได้ มานก้อเลย งง ๆ

vini
08-22-2009, 04:59 PM
สวัสดีครับท่าน8qกระทู้โพสใด้แล้วครับ