PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ปรึกษาทีครับ อ.เดฟ

sisima
06-11-2009, 01:16 PM
สวัสดีครับ อ.เดฟ คือผมมีปัญหาอยากจะมาปรึกษาครับ

คืองี้ครับ ตามที่อ.เดฟ ทราบแล้วว่าผมเปิดร้านเนต (และเห็นแล้วว่า เกมมันทำให้เด็กเปลี่ยนไป จึงไม่คิดจะขยายสาขา 2) ในปัจจุบันผมก็เป็นคนคอยหาข่าวสารเกมไปบอกกับสมาคมร้านเนตด้วยครับ

ทีนี้ช่วงนี้ผมติดงานทำเวบส่วนตัว เลยเหนื่อย มึน และล้าพอสมควร ปรากฎว่าในเวบของสมาคมร้านเนตมีคนโพสเกมขึ้นมาเกมนึง เป็นเกมที่มีเนื้อหาของตัวเอกที่เป็นเหยื่อทดลองอาวุธชีวะ โดยหลบหนีออกมาจากศูนย์วิจัย รัฐบาลเลยสั่งให้ทหารตามล่า แต่ด้วยความที่เขาเป็นมนุษย์กลายพันธุ์ เลยมีการฆ่าอย่างโหดเหี้ยม ฆ๋าได้แม้กระทั่งผู้บริสุทธิหรือประชาชนในเกมที่ไม่เกี่ยวข้อง

แน่นอนว่าเกมนี้ออกวางจำหน่ายแล้ว แต่ยังไม่มีค่ายไทยเอามาเปิด และอาจไม่ผ่านอนุญาต กท. ด้วย เพราะเนื้อหาของเกมโหดมาก ปรากฎว่าพอมีคนตั้งกระทู้นี้ปั้บ ก็มีคนบอกว่า "โหลดไปเล่นสิ"

เนื่องจากผมเป็นคนที่แอนตี้โปรแกรมเถื่อนหรือพวกโหลดบิตมาก ถึงตอนนี้ผมยังใช้โปรแกรมเถื่อนอยู่ก็ตาม แต่ผมถือคติว่า "ในเมือ่เราทำความผิดอยู่แล้ว เราก็ไม่ควรทำความผิดเพิ่ม" แต่ตอนนั้นผมใจร้อนและค่อนข้างโมโหที่ดันมีคนมาบอกว่า โหลดไปเล่นได้ คิดดูคัรบ อ.เดฟ ว่าถ้าเกิดมีเจ้าของร้านจิตใจสกปรก มาเห็นเข้าแล้วโหลดเกมไปลงให้เด็กเล่น เด็กเล่นแล้วควบคุมตัวเองไมได้ ไปก่อเรื่องแล้วดันเป็นข่าว หรือ บังเอิญมีนักข่าวเข้ามาในร้านแล้วมาเห็น อะไรจะเกิดขึน ผลกระทบแน่นอนว่าร้านเนตทั้วประเทศตกเป็นแพะรับบาปอีกครัง

ผมเลยไปถามเจ้าของร้านด้วยกันว่า ผมเคยไปพิมพบอกดีไหม พอเขาบอกว่าเราก็พิมพ์บอกได้ ผมก็ใจร้อนพิมพ์ไปว่า "เว็บนี้ไม่สนับสนุนการละเมิดลิขสิทธิ์ และเกมที่ไม่มี กท." ลงไป แล้วพอเอาไปให้คนอื่น ๆ ดูว่า ผมโพสแบบนี้ โอเคไหม พวกเขาก็เงียบ ผมก็นึกว่าโอเคแล้ว ก็เลยกลับไปทำงานต่อ

จนกระทั่งผ่านไป 2 ชม. ก็มีคนมาโวยผมว่า ทีเกมออนไลน์ต่างประเทศยังไม่ผ่าน กท. อะไรเลยยังโหลดมาเล่นได้ อะไรประมาณนี้ ผมเลยไปอธิบายเพิ่มเติมว่าเหตุใดผมถึงต้องบอกไปแบบนั้น และผมไม่แก้ไขข้อความนั้นเพราะว่าผมยอมรับว่าผมทำผิดจริง จึงไม่ขอลบข้อความหนี

ทีนี้วันต่อมา ก็คือวันนี้ คนดูแลเว็บตัวจริงได้มาลบข้อความผม และบอกว่า

ประเด็นไม่มีอะไรเลยครับ แค่ดันมีคนใจร้อนทำตัวไม่มีวุฒิภาวะ แทนที่จะตอบในเชิงสร้างสรรค์ว่า กลับมาทิ้งบอมบ์ลูกเบ้อเริ่มว่า "เว็บนี้ไม่สนับสนุนการละเมิดลิขสิทธิ์ และเกมที่ไม่มี กท." ทำไมไม่เริ่มที่ว่า

"เกมนี้มีตัวแทนจำหน่ายในไทยหรือยัง ถ้ายังคิดว่าบริษัทไหนจะนำเข้า"
"เนื้อหาของเกมเป็นอย่างไร รุนแรงไปไหม ใครเคยลองเล่นแล้วบ้าง"
"ผมได้ลองเล่นแล้ว แต่ผมว่าเกมมันรุนแรงไปนะครับ คนอื่นคิดว่าไง"
"เกมมี กท. แล้วหรือยัง ถ้ายังไม่มีใครรับอาสาเอาไปส่งตรวจได้บ้าง"

คิดจะทำงานเพื่อสังคมก็ต้องรู้จักวางตัวให้เหมาะสม เอาอารมณ์ส่วนตัวเป็นที่ตั้งแบบนี้ทำงานร่วมกับคนอื่ นยากครับ

(อย่าหาว่าผมสอนกันเลยนะครับ)

กับสมาชิกท่านอื่นๆ ผมว่าไม่มีอะไรแล้วครับ อย่าให้แค่คำพูดคำเดียวมาปั่นหัวให้พวกเราทะเลาะกันเ ลย (มองที่ต้นเหตุของปัญหาแล้วจะเข้าใจ)

ปล. ขออนุญาตแก้ไขเนื้อหาบางส่วนภายในกระทู้นี้นะครับ

ยอมรับว่าในสถานการณ์นี้ผมทำตัวผิดเพระความเหนื่อยล้าและความใจร้อน และในเมื่อเป็นเหตุการณ์นี้แน่นอนว่าต้องมีคนเอาจุดผิดพลาดของผมจุดนี้และมองว่าผมเป็นคนไม่ดียังไงแน่นอน เพราะแค่กระดาษ 1 แผ่น มีจุดเล็กๆกระจุกนึง คนยังมองที่กระจุกเล๋ก ๆ เลย กระดาษแผ่นใหม่ไม่ได้มอง

ดังนั้นครับ อ.เดฟ คิดว่าหลังจากนี้ผมควรทำตัวยังไงดี

1. ปล่อยให้เหตุการณ์ครั้งนี้เป็นบทเรียน แต่ก็ทำตัวตามปกติ ไม่ต้องไปโพสหรือบอกอะไร ผมก็หาข่าวเกมมาลง ไปพูดคุยตามปกติ
2. ไปบอกขอโทษกับกระทู้นั้นว่าเป็นเพราะอะไร ซึ่งข้อนี้ผมยังลังเลใจอยู่ว่าจะไปบอกดีไหม เพราะตอนนี้คนทั้งหมดก็มองผมเป็นคนไม่ดีไปเรียบร้อยแล้ว
3. ลาจาก จากเว็บนั้นซะ ไม่ก็เปลี่ยนชื่อใหม่ แต่ไม่ต้องทำตัวไปหาข่าวอะไรมาบอกกล่าวอีก พูดง่ายๆคือ หลบหนีหน้าไปเลย

D E V
06-11-2009, 05:58 PM
อนุโมทนากับการทำงานเพื่อสาธารณประโยชน์
ให้กับสมาคมร้านเน็ตนะคับ

เป็นธรรมดาที่อาจจะเกิดการผิดพลาดกันได้น่ะคับ
การทำงานที่เกี่ยวข้องกับคนหมู่มากก็ยิ่งต้องระมัดระวัง
ไม่ใช่ความรู้สึกส่วนตัวอยู่เหนือเหตุผลที่ควรจะเป็น (ตามนโยบายหรือกติกาในที่นั้นๆ)
และไม่ง่ายที่จะทำให้ถูกใจใครไปซะทั้งหมด

ทั้งนี้ ต้องขอชื่นชมคุณ sisima เป็นอย่างยิ่งนะคับ
ที่ยอมรับว่าตนเองพลาดไปด้วยความใจร้อนไปหน่อย
โดยไม่คิดที่จะเฉไฉแก้ตัวให้เป็นอื่น

ก็ไม่ต้องกังวลอะไรนะคับ สิ่งที่เราควรทำก็คือ
ปรับปรุงแก้ไขและระมัดระวังขึ้นเท่านั้นเองอ่ะคับ

จาก 3 ตัวเลือกที่ให้มา
เลือกเป็นข้อ 1+2 ดีมั้ยคับ
คือให้เหตุการณ์นี้เป็นบทเรียน...เพิ่มความระมัดระวังขึ้น
เราก็ทำงานของเราต่อไป หาข่าว พูดคุย เหมือนอย่างที่เคยทำ
ส่วนประเด็นที่เกิดขึ้น เราก็เข้าไปโพสท์ขอบคุณผู้ที่ให้คำแนะนำ
ที่ได้ยกตัวอย่างคำตอบในเชิงสร้างสรรค์ไว้ให้ได้ศึกษาเรียนรู้
ซึ่งจริงๆ เราเองก็คิดแบบนั้น ตั้งใจอยากจะบอกแบบนั้น
แต่ด้วยความที่อาจจะเลือกใช้คำพูดพลาดไป
และไม่ได้ไตร่ตรองถี่ถ้วนถึงผลกระทบที่อาจเกิดขึ้น
เลยทำให้สื่อความหมายออกมาดูรุนแรง ก่อให้เกิดผลในทางลบตามมา
โดยที่เราไม่ได้ตั้งใจจะให้เป็นแบบนั้น...ต้องขอโทษด้วยเป็นอย่างยิ่ง
และขอขอบคุณในคำชี้แนะ
ซึ่งเราจะได้นำมาเป็นแนวทางในการทำงานต่อๆ ไปด้วยความระมัดระวังยิ่งขึ้น

ไม่ทราบว่าคุณ sisima เห็นด้วยมั้ยคับ
เพราะคนเราผิดพลาดกันได้เป็นธรรมดา
เมื่อเรายอมรับและพร้อมที่จะปรับปรุง
เพื่อนๆ ก็คงให้โอกาส
คงไม่ถึงกับมานั่งจับผิดคิดเล็กคิดน้อยกันไปตลอดหรอกคับ

http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cool.gif เดฟ