PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : บาปไหม

whiterose
08-30-2009, 12:06 AM
อยากทราบว่าถ้าเราฝากลูกไว้ให้แม่เลี้ยงโดยส่งเสียค่าใช้จ่ายทั้งของลูกและแม่ โดยท่านจะเต็มใจหรือไม่เต็มใจรับเลี้ยงก็ตามจะเป็นบาปกับเราไหมคะ เพราะลูกดื้อคงทำให้ท่านเดือดร้อนใจไม่มากก็น้อยค่ะ เคยรู้มาว่าถ้าทำให้บุพการีเสียใจหรือเดือดร้อนเป็นบาปมากใช่ไหมคะ

lek
08-30-2009, 05:24 AM
ถ้าท่านแม่จิตใจดี...และรักหลาน
ก็จะไม่ทำให้เราบาปหรอกขอรับ อิอิ
เพราะอาม่าก็เลี้ยงหลานให้พี่ชายข้าน้อย
แม้จะลำบาก...แต่ท่านก็มีความสุขนะ
บางครั้ง...หลานไม่มา...ท่านกลับรู้สึกเหงา
และอยากให้หลานมาหาอ่ะนะ.....
แต่ก็บางครั้งก็มีบ้างที่หลานซน....
ก็เลยต้องหาวิธีกันไป...ในการเลี้ยงดู
เทคนิคใครเทคนิคมันอ่ะขอรับ อิอิ

บาปอยู่ที่ใจ อยู่ที่เจตนา ใช่ไหมขอรับ ต้องรอท่านผู้รู้นะขอรับ
ข้าน้อยแค่มาระบาย...เติมความคิดเห็นอ่ะขอรับ หุหุหุ

D E V
08-30-2009, 09:10 AM
สวัสดีคับ คุณ whiterose
อนุโมทนาคับ คุณ lek

ยังไม่ใช่บาปที่จะให้ผลเป็นวิบากหรอกคับ

การกระทำอันเป็นบาปที่จะมีกำลังให้ผลเป็นวิบาก
คือกระทำเป็นไปในอกุศลกรรมบถ
คือเจตนาที่ตั้งขึ้นอันเป็นไปใน......
ทางกาย (กายกรรม) - ฆ่าทำลายชีวิต...ลักขโมย...ประพฤติผิดในกาม
ทางวาจา (วจีกรรม) - พูดเท็จ...พูดคำหยาบ...พูดส่อเสียด...พูดเพ้อเจ้อ
ทางใจ (มโนกรรม) - คิดละโมบในทรัพย์ของผู้อื่น...คิดพยายาทมุ่งร้ายผู้อื่น...ความเห็นผิดอย่างหยาบ

อย่างไรก็ตาม
หากมีเวลาก็หมั่นไปเยี่ยมเยียนท่านบ้างนะคับ
คุณแม่ท่านก็คงจะดีใจที่ได้พบลูก
คุณลูกก็คงจะดีใจที่ได้พบแม่อ่ะคับ

http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cool.gif เดฟ

whiterose
09-01-2009, 02:33 AM
ขอบคุณที่ชี้แนะนะคะค่อยสบายใจขึ้นหน่อย