PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เรียนถามครับ เรื่องศีลข้อ 1

chocobo
09-10-2009, 02:07 AM
กราบนมัสการพระคุรเจ้า สวัสดีมิตรธรรมทุกท่าน

คือวันนี้ จากที่บางท่านได้ทราบแล้วว่าสุนัขผมคลอดลูก ซึ่งโทรไปหาหมอแล้วหมอเขาแนะนำให้ไปหา ก็เลยพาไป แล้วทีนี้คือ แม่มันเบ่งไม่ไหว เบ่งไม่ได้ ทำยังไงมันก็เบ่งไม่ออก สาเหตุเหมือนลูกตัวแรก(มีทั้งหมด 3 ตัว) มันไม่ขยับ มันเลยเบ่งไม่ออก หมอเขาก็เลยเอาคีมคีบ เพื่อจะเอาลูกหมาออก แล้วให้ผมช่วย ซึ่งเอาคีบเข้าไปคีบอยู่นานมาก แต่คีบแล้วหลุด คีบแล้วหลุด หมอเขาเลยให้ผมช่วย ด้วยการให้ผมจับกรรไกรแล้วคีบแทนหมอ แล้วหมอเขาเอามือไปดันท้องแม่หมาให้ตัวลูกหมาให้มันมาอยู่ในคีมคีบ แล้วให้ผมคีบ ผมก็คีบ แต่เบาๆมือไว้ หมอเขาบอกให้คีบให้สุด ให้มิดกรรไกรเลย ผมก็ไม่ได้เอะใจ ก็คีบตามนั้นไป พอคีบเสร็จ หมอเขาก็ดึงออกจากท้องแม่หมาไป ซึ่ง มันตายแล้ว

แล้วผมเป็นคนที่คีบมันเอง หมอบอกว่ามันตายอยู่แล้ว และจะเอาออกเพื่อให้ตัวน้องๆอีก 2 ตัวรอด แต่ถ้ามันไมได้ตายอยู่ก่อนแล้ว ก็แสดงว่าผมฆ่าลูกหมา ตอนนี้จิตใจฟุ้งซ่านมาก กลัวว่าตัวเองจะเป็นคนฆ่า ผมไม่อยากทำร้ายลูกหมาเลยสักนิด ไม่อยากให้มันตายเพราะผม

แล้วก็ การที่เราพามันไปหาหมอ แล้วให้แม่หมาทนเจ็บอยู่นานหลายชั่วโมง เพราะไปตั้งแต่ 4 ทุ่ม เสร็จตอน ตี 1 ครึ่งเลยครับ (เพิ่งกลับมา) แล้วความจริงหมอเขาบอกว่า มันยังอยู่ได้อีก 1 ชั่วโมง แต่เราใจร้อน เพราะถุงน้ำคล่ำมันออกมาแล้ว แล้วแม่หมาไม่ยอมเบ่ง เลยรีบพามันไปหาหมอ แต่ถ้าเราปล่อยมันไว้อีกสัก 1 ชั่วโมง แม่หมาอาจจะคลอดเองได้ก็ได้ ก็คงไม่ต้องทนทรมานขนาดนี้ ลูกหมาก็อาจจะไม่ตาย อย่างนี้ ผมบาปไหมครับ ที่พาแม่หมาไปทรมาน ไหนจะฆ่าลูกหมา 1 ตัวด้วยมือตัวเองแบบนี้

เพิ่มเติม แม่หมาตัวนี้ ออกลูกมา ถ้าได้ตัวเมีย จะต้องมีเหตุให้ตายตลอด ตัวเมียตัวแรก โดนพ่อผมทำให้ตายโดยไมได้ตั้งใจ(แขวนเชือกไว้กับเก้าอี้เพื่อแปรงขน แล้วลืมมันไว้ มันเลยตกลงมาโดนเชือกรัดคอ) คอกที่ 2 ออกมาแล้วตายเอง คอกที่ 3 แม่เดินเหยียบหัวมันตาย เพราะมันมาวิ่งอยู่ใกล้ๆเท้าแม่ แต่คอกที่ 4 ขายให้คนอื่นไป เลยรอด คอกที่ 5 คอกนี้ ก็กลายเป็นผมเป็นคนคีบหัวมันเอง มันเป็นกรรมอะไร ทำให้ทั้งครอบครัวผมต้องเป็นคนฆ่าลูกหมาตายกันหมด ยิ่งคิดแล้วน่ากลัวอ่ะครับ มันยิ่งทำให้ฟุ้งซ่านโน่นนี่ ผมควรทำอย่างไรดีครับ

ขอมิตรธรรมชี้แนะด้วย

D E V
09-10-2009, 09:13 AM
สวัสดีคับ คุณโจ๋

ต้องขออนุโมทนากับคุณโจ๋
ที่ได้พยายามอย่างเต็มที่ ที่จะช่วยชีวิตสุนัขไว้นะคับ
นี่ไงคับคือเจตนาของคุณโจ๋...มีเจตนาช่วยให้เค้ารอด...ไม่ใช่เจตนาฆ่า

จากที่เล่ามา
คุณโจ๋ก็ได้โทรปรึกษาหมอแล้ว หมอก็แนะนำให้พามา
และเราก็ได้ช่วยทำคลอดอย่างเต็มความสามารถตามคำแนะนำของหมอ
ซึ่งหมอเองก็บอกว่าเค้าตายตั้งแต่อยู่ในท้องแล้ว...ก่อนที่เราจะคีบออกมา
และถึงแม้ว่าตอนหลังหมอจะบอกว่าถ้ารออีก 1 ชั่วโมงเค้าอาจคลอดเองได้
อันนี้เราเองก็ไม่สามารถจะไปรู้ได้หรอกคับ
ในเมื่อหมอบอกให้พามา เราก็พามา
เมื่อถึงมือหมอแล้ว ก็ขึ้นอยู่กับการวินิจฉัยของหมออ่ะคับ

ดังนั้น อย่ากังวลใจไปเลยนะคับ
การที่เค้าตายก็เพราะถึงวาระของเค้า
แม้เราจะช่วยอย่างเต็มที่แล้ว
ก็ไม่มีใครจะหยุดยั้งความตายได้
แม้แต่ตัวเราเองวันนึงก็ต้องตาย...ไม่มีใครหยุดยั้งได้
อย่ากังวลใจให้เป็นอกุศลจิตไปเลยนะคับ
แต่ควรเกิดกุศลจิตทำบุญอุทิศให้เค้าดีกว่าอ่ะคับ

ไม่แน่น๊า
เค้าอาจจะไปเกิดในภพภูมิที่ดีกว่านี้ก็ได้...ใครจะไปรู้
จริงมั้ยคับ

องค์ประกอบของอกุศลกรรมอันเป็น ปานาติบาต
ประกอบด้วย 5 ประการ คือ

1. สัตว์นั้นมีชีวิต
2. รู้ว่าสัตว์นั้นมีชีวิต
3. มีจิตคิดจะฆ่า คือ มีเจตนาที่จะฆ่า
4. พยายามฆ่า กระทำการฆ่า
5. สัตว์ตายลงตามเจตนาที่กระทำ

http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cool.gif เดฟ

chocobo
09-10-2009, 03:12 PM
ครับท่านเดฟ

แต่กระนั้นผมก็วางไม่ลงเลยอ่ะครับ ในจิตมันคิดว่าเราเป็นคนฆ่าไปแล้ว แล้วไหนตอนนี้แม่ท่านก็เป็นห่วงสงสารแม่หมาด้วย เพราะว่าวันนี้เอาไปผ่าคลอด แล้วปรากฏลูกหมาอีก 2 ตัวก็ตายทั้งคู่อ่ะครับ เหมือนกับว่าเราทำให้มันเจ็บ เพราะเอามันไปผสมพันธุ์ แล้วสุดท้ายก็ให้มันทรมานโดนหมอคว้านท้องเพื่อจะคีบลูกหลายชั่วโมง มันก็คงเจ็บสาหัสเลยอ่ะครับ รวมแล้วก็บาปกับทั้งแม่หมาและลูกหมาหรือเปล่าครับ

จะว่าไป การที่เราเอาหมาไปผสมโดยที่มันไม่อยากผสม นี่ถือผิดศีลข้อไหนครับ แล้วเป็นบาปใช่ไหมครับ แล้วการขายสุนัขให้คนอื่นนี่ถือเป็นบาปไหมครับ(ลืมไปแล้ว)

ตอนนี้หดหู่กันหมดเลยครับ สงสารทั้งแม่หมาลูกหมา

D E V
09-10-2009, 04:59 PM
อ่ะคับ วางไม่ลง ก็เลยเป็นทุกข์เดือดร้อนใจ
ทั้งๆ ที่การตายของเค้านั้นเป็นไปตามกรรมของเค้า
ไม่ใช่เพราะการกระทำอันเป็นเจตนาของเรา

สติปัฏฐานระลึกรู้ถึงสภาพอุทธัจจะ-กุกกุจจะ
อันเป็นความฟุ้งซ่านเดือดร้อนใจมั้ยคับ
ว่าขณะนี้เป็นอกุศลจิตที่กำลังเกิดขึ้นเป็นไป
เราห่วงกังวลในสิ่งที่ล่วงไปแล้ว
โดยลืมปัจจุบันขณะที่เป็นอกุศลจิตใช่มั้ยคับ

พรหมวิหาร 4 คือ เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา
เมื่อเกิดจิตเมตตา ปราราถนาดีต่อเค้า
มีจิตกรุณา ช่วยเหลือสงเคราะห์เค้า
กระทำอย่างเต็มที่ดีที่สุดแล้ว
ก็อย่าลืม อุเบกขา คือจิตที่เป็นกลาง วางใจลงได้
ไม่หวั่นไหวเป็นไปด้วยอกุศลจิตนะคับ

ส่วนการที่โจ๋ขายสุนัขให้คนอื่นไปเลี้ยง
หากเป็นเจตนาให้เค้าไปอยู่กับคนเลี้ยงที่รักเอ็นดูสุนัข
ได้อยู่ในที่สุขสบาย ไม่แออัด ได้รับการดูแลอย่างดีตามควรแก่เค้า
ก็ไม่เป็นอกุศลกรรมนะคับ (จริงๆ ไม่ต้องขายแต่ยกให้คงจะดี)
แต่หากเป็นไปด้วยเจตนาเบียดเบียนทำร้าย
ก็ล่วงเข้าในอกุศลกรรมคับ

สำหรับ มังสวณิชชา อันเป็นข้อนึงใน มิจฉาวณิชชา
คือ ค้าขายสัตว์ เช่น ค้าสัตว์เพื่อฆ่าเป็นอาหาร
หรือเป็นไปเพื่อส่งเสริมการฆ่า เป็นไปเพื่อความเบียดเบียน
เป็นอาชีพที่ไม่ควรกระทำคับ

http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cool.gif เดฟ

chocobo
09-10-2009, 05:53 PM
สาธุครับท่านเดฟ

ตอนนี้เริ่มวางได้บ้างแล้วครับ แต่เป็นห่วงแม่อยู่บ้าง เพราะท่านยังคงเสียใจอยู่ แต่ก็ดีขึ้นแล้ว

กะว่าเดี๋ยวเสาร์อาทิตย์นี้จะไปทำบุญ ถวายสังฆทาน แล้วเดี๋ยวจะเอาบุญมาฝากมิตรธรรมทุกท่านนะครับ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif

Butsaya
09-10-2009, 05:59 PM

อนุโมทนาสาธุค่ะ พี่เดฟ และคุณโจ๋

ขอให้ความรู้สึกกลับมาดีเหมือนเดิมไว ๆ นะค่ะ

โลกเราก็เป็นเช่นนี้เองอะค่ะ อิอิ ..... (แวะมาแซวอะค่ะ)