PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : พระบูชาที่ทำด้วยหลังคาโบสถ์

pppp
10-05-2009, 10:44 AM
พระบูชาที่ทำด้วยหลังคาโบสถ์นั้น บางคนได้บอกให้ฟังว่า ไม่ควรบูชาไว้ที่บ้าน เห็นวัดหลายๆ วัด ได้ทำออกมาให้บูชากันมาก ที่ดังๆ ก้อ วัดหลวงพ่อพุทธโสธร จึงขอถามผู้รู้ทั้งหลายนะครับว่า สมควรหรือไม่ที่เอาพระบูชาที่ทำด้วยหลังคาโบสถ์มาบูชาไว้ ที่บ้าน ขอบคุณ ครับ

D E V
10-05-2009, 12:48 PM
พระพุทธรูป ที่สร้างขึ้นด้วยวัสดุต่างๆ เช่น ทองเหลือง ปูนปั้น ฯลฯ
หรือไม่ว่าจะสร้างด้วยวัสดุใดๆ ก็ตาม
(อย่างเช่นหลังคาโบสถ์ดังที่คุณมังกรฟ้าพ่ายรักยกตัวอย่าง)
วัตถุประสงค์ก็เพื่อให้เห็นแล้วเป็นเครื่องเตือนให้ระลึกนึกถึงพระพุทธคุณน่ะคับ

ดังนั้น การที่ห้ามนำมาบูชาไว้ที่บ้าน
เหตุผลที่เค้าห้ามคืออะไรอ่ะคับ?

เราอาจจะต้องถามผู้ที่ห้ามว่าเพราะอะไรถึงห้าม
ซึ่งต้องเป็นเหตุเป็นผลที่ตรงตามพระธรรม
ไม่ใช่เพียงคำเล่าลือหรือความเชื่อสืบๆ กันมาน่ะคับ

http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cool.gif เดฟ

were
10-05-2009, 01:03 PM
สวัสดีครับ คุณเจ้าของกระทู้ ขอร่วมสนทนาด้วยนะครับ

ขออนุโมทนากับคำตอบของคุณเดฟนะครับ

ตามที่เห็นส่วนใหญ่ในงานพุทธาภิเษกพระเครื่องต่างๆให้มีความศักดิ์สิทธิ์ ก็ย่อมที่จะนำมวลสารจากวัตถุมงคลต่างๆ

เช่น ขี้เถ้าธูป ดินตามสถานที่สำคัญต่างๆ หรือแม้กระทั่ง กระเบื้องอย่างที่คุณว่า แต่กระเบื้องที่คุณว่าส่วนใหญ่น่าจะเป็นเศษ

กระเบื้องเก่าที่แตกหรือชำรุดเสียหายแล้ว แล้วนำมาบดเป็นมวลสารผสมเข้ากับพระเครื่องต่างๆ ซึ่งก่อนที่จะนำมาก็ต้อง

มีการขออนุญาตทางวัดก่อน ซึ่งโดยส่วนมากเจ้าพิธีฝ่ายสงฆ์ก็จะเป็นเจ้าอาวาสวัดซึ่งท่านก็จะรับทราบและอนุญาตอยู่แล้ว

มองในแง่มุมที่ดีก็คือกระเบื้องเก่าๆ แทนที่จะนำไปทิ้งก็สามารถนำมาบดเป็นผงแล้วนำมาสร้างเป็นพระเครื่องซึ่งย่อม

เกิดประโยชน์ดีกว่านำไปทิ้งเป็นแน่ครับ เพราะคนที่บูชาไปก็สามารถเกิดการระลึกถึงคุณพระรัตนตรัยอย่างที่คุณเดฟว่าครับ

ดังนั้นจึงไม่มีข้อแม้หรือข้อห้ามที่จะบูชาพระเครื่องนั้นแต่อย่างใดครับ

วี