PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ผมรู้สึกผิกมาก ช่วยรับฟังปัญหาผมหน่อยครับ

danger185
10-08-2009, 11:05 PM
เรื่องที่ผมจะเล่าต่อไปนี้มันเป็นเรื่องชีวิตมันเป็นความรู้สึกผิดบาปของผมเป็นปัญหาที่ผมไม่รู้จะแก้ไขยังไงดี มันเหมือนไฟสุมอกผมอยู่ตลอดเวลาโดยที่ผมหาทางออกในเรื่องนี้ไม่ได้เลย

ผมอายุ21ปีบริบูรณ์เรียนหนังสือยังไม่จบสายอาชีวะก็เกิดเบื่อเรียนและออกหางานทำที่ต่างจังหวัดโดยอาศัยอยู่ในบ้านที่ทำงานพี่(พี่มีกิจการเป็นของตัวเอง๗ในขณะที่ผมทำงานอยู่จังหวัดนั้นผมได้มีเพื่อนหลายๆคน ทั้งดีและเลวเมื่อผมอยู่กับพวกเขานานๆไปก็เริ่มจะเลียนแบบพฤติกรรมของเขา(ในทางที่ไม่ดี) เช่นดื่มเหล้าบ้าง สูบบุหรี่บ้างทั้งที่เมื่อก่อนไม่เคยลอง แต่สิ่งที่เปลี่ยนชีวิตผมทั้งชีวิตนั้นก็คือผมอยากลองเที่ยวผู้หญิงซักครั้ง (ไม่เคยเที่ยวเลย แฟนก็ไม่มี)ผมก็เลยตามเพื่อนไป เราไปกันที่บาร์แห่งหนึ่ง ผมได้ผู้หญิงบาร์มาคนหนึ่งหล่อนอายุ30ปี เป็นแม่ม่ายผัวทิ้งลูกติดหนึ่งคนผมพาเทอมาที่บ้านและมีอะไรกับเทอเทอเล่าว่าหลังจากผัวทิ้งไปประมาณ4ปีเเล้วเทอก็ทำงานเป็นผู้ช่วยพยาบาลมาตลอด เพิ่งมาทำงานสาวบาร์ได้ไม่ถึง 10วันและผมเป็นลูกค้าคนแรกโดยคนอื่นๆเทอปฎิเสทมาโดยตลอดและผมก็เป็นผู้ชายคนที่2ของเทอคงอ่านเข้าใจนะครับ(ใจผมตอนนั้นไม่ได้เชื่อหรอกคิดว่าคงเป็นมารยาหญิงกระมั้ง)

เทอบอกว่าเทอชอบผมมากเพราะผมเป็นคนสุภาพ อ่อนโยนและขอเบอร์ผมไว้ผมก็ให้ไปโดยไม่ได้คิดอะไร (แถมยังคิดแบบชั่วๆอีกว่าดีเหมือนกันเราต้องการเมื่อไหร่จะได้โทรตาม) หลังจากนั้นเทอก็โทรหาผมจิงๆและนัดเที่ยวตรงนู้นบ้างนี้บ้าง ผมก็คิดว่าไม่ได้เสียหายอะไรก็ตกลง

เวลากลางคืนเขาจะมาหาผมแทบทุกคืนหลังจากคืนแรกผมก็ไม่ต้องเสียตังค่าตัวอีกผมกำชับเทอเสมอว่าอย่ามาหาผมกลางวันเพราะพี่ผมเป็นคนดุมากๆอาจจะจับเราแยกกันได้(เพราะผมไม่อยากให้ใครรู้)ผมกับเทอคบกันได้ประมาณ20วันเทอบอกว่าเทอจะเลิกอาชีพนี้ไปทำงานที่สุตจริต
ผมก็ไม่ได้คิดไรมาก แต่เผอิญเทอเลิกจริงๆและไปทำงานเป็นพนักงานบริษัทหนึ่ง(เงินเดือนเยอะกว่าผมอีก

และที่สำคัญเทอมาเปิดเผยตัวกับพี่ผมตอนกลางวันในช่วงที่ผมไปทำงาน พี่ผมพอใจเทอมากแถมโทรบอกแม่ว่าผมมีเมียเเล้วอีกด้วย
เมื่อผมกลับมาพี่และแม่บอกว่าคบกับเขาเหอะพี่/แม่อณุญาติ

ผมเลยหมดทางออกจึงจำใจต้องคบกับเทอแบบเปิดเผย แต่ผมก็นึกไม่ชอบเทอเลยที่เข้าทางพี่ เข้าทางแม่

หลังจากนั้นเราคบกันประมาณเกือบปีเทอเริ่มเหิมเกริมไปใหญ่โดยเก็บผ้าผ่อนมาอยู่กับผมไม่ไปไหนเลย ตามติดผมมากผมมองสาวไหนก็ไม่ได้เป็นอันหึงแต่โดยรวมแล้วเทอรักผมมากทำให้ทุกอย่าง ซักผ้า รีดผ้า(ผมต้องการอะไรพยายามหาให้หมด) แต่ผมไม่ได้ชอบเทอเลยผมไม่ได้ชอบเทอตั้งแต่แรกแถมตอนนี้ผมยังเกลียดเทออีกที่ทำให้ชีวิตผมต้องมาได้เมียแก่ ความฝันของผมพังทลายหมดจะเรียนต่อก็ไม่ได้เรียน

หลายครั้งมากๆที่เทอต้องร้องไห้เพราะผม หลายครั้งที่ผมขอเลิกเทอก็ร้องไห้เทอเสียใจมากแต่ยังยืนกรานว่าจะไม่ยอมไปจากชีวิตผมแน่นอน หากผมไปจากเทอเทอจะไม่ขอมีชีวิตอยู่ ผมกลัวเทอจะคิดสั้นจริงๆและรู้สึกเห็นใจสงสารเทอมากด้วยเลยไม่กล้าหนีไปจากเทอก็เลยต้องจมปลักอยู่อย่างนี้ผมไม่รู้จะทำไงดี ผมไม่ได้รักเทอเลยซักนิดแต่ต้องทนอยู่กับเทอเพราะสงสารเทอเท่านั้น ผมไม่รู้จะทำอย่างไรดีก่อนผมจะพิมข้อความบทนี้ผมก็ทะเลาะกับเทอเรื่องขอเลิกกันเทอร้องไห้แล้วขับรถออกไปเดี๋ยวก็คงมาอีก

ผมไม่รู้จะทำอย่างไรอีกเเล้วถ้าผมทิ้งเทอ เทอต้องเสียใจอย่างที่สุดผมก็รู้สึกผิดมากๆเลยทำไม่ได้ แต่ถ้าปล่อยไว้อย่างนี้ผมมิต้องอยู่กับเทอไปตลอดชีวิตหรือมีหลายข้อที่ผมรับเทอไม่ได้เช่น
-เทออายุมากกว่าผมเกือบ10ปี แถมหน้าเทอแก่เหมือน34-35และไม่สวยด้วย ชนิดที่บางคนเข้าใจผิดคิดว่าเราแม่ลูกก็มีนะ
-เทอมีลูกติด1คนอายุราว8-9ขวบโดยให้พ่อของเทอเลี้ยงที่ต่างจังหวัด
-บางคนก็รู้ว่าก่อนว่าเทอเคยทำอาชีพอะไร ในคืนที่ผมพาเทอมานั้นลูกจ้างของพี่ที่อาศัยอยู่ระแวกนั้นก็รู้อยู่
-เทอมีนิสัยต่างกับผมมาก ชอบเข้าสังคมมากๆและทะเยอทะยานเป็นที่สุด

ตอนนี้ผมได้สำนึกผิดกลับตัวกลับใจเลิกเหล้าบุหรี่และพยายามรักษาศีลฟังธรรมะอ่านหนังสือธรรมมะแต่ก็ยังติดปัญหาตรงจุดนี้ไม่ทราบว่าจะหาทางออกเรื่องนี้ยังไงดีขอคำแนะนำหน่อยครับ โปรดอย่าซำเติมหรือด่าผมเลยนะครับ

Butsaya
10-08-2009, 11:43 PM
สวัสดีค่ะ คุณdanger185 ในเมื่อพยายามรักษาศีลฟังธรรมะอ่านหนังสือธรรมมะ อยู่แล้ว
ลองปรับมุมมองความคิด เพื่อปรับชีวิตให้มีความสุขกับครอบครัวมากขึ้นสิค่ะ
อะไรๆ มันอาจจะ ดีขึ้นก็ได้นะค่ะ

dino
10-08-2009, 11:55 PM
เรื่องอดีตที่ผ่านมาให้ละวาง และรักษากรรมดีดีๆๆ ที่่ปฏิบัติอยู่ให้มากยิ่งขึ้น
พวกเราจะเป็นกำลังใจให้นะค่ะ

D E V
10-09-2009, 12:23 AM
สวัสดีคับ คุณ danger185
ต้องขอชื่นชมในมนุษยธรรมและความเมตตาที่ไม่หักหาญน้ำใจทิ้งเธอไปนะคับ

ที่เราทุกคนได้มาสัมพันธ์กันในสถานะใดก็ตาม
ส่วนหนึ่งคือกรรมที่เคยกระทำร่วมกันมาในอดีต
และกรรมที่กระทำต่อกันในปัจจุบัน

การที่ได้มาเป็นคู่ครองกัน
หากมี ศรัทธา การสละ ศีล ปัญญา เสมอกัน...ก็เกื้อกูลส่งเสริมแก่กัน
แต่หากบกพร่องไม่เสมอกัน ก็อาจครองคู่ได้ไม่ราบรื่น

อย่างไรก็ตาม
การที่เราจะรักใครซักคน
ก็มักปรารถนาให้ได้ในสิ่งที่เราต้องการใช่มั้ยคับ
แต่บางครั้งการได้มาก็อาจไม่ตรงกับที่ต้องการนัก
เราก็เลยไม่มีความสุขสมดังใจ
เพราะเราเอาความต้องการของตัวเราเป็นโจทย์ตั้ง
จนบางทีอาจมองข้ามความรักและความดีที่เธอมอบให้
(ส่วนข้อเสียก็ย่อมมีอยู่ในทุกคน แม้แต่ตัวเราเองจริงมั้ยคับ)
ก็เข้าใจนะคับว่า ไม่รัก...ก็คือ...ไม่รัก
บางครั้งความดี กับ ความรัก ก็เหมือนอยู่กันคนละส่วน

ที่คุณ danger185 คิดจะเลิกกับเธอ
เพราะมีความหวังว่าจะได้พบกับคนที่ถูกใจกว่า...ดีกว่า หรือเปล่าคับ
หรือคิดว่าจะทำอย่างไรต่อไป...ติ๊ต่างว่าถ้าได้เลิกกันจริงอ่ะนะคับ
(ยังไม่มีลูกกับเธอใช่มั้ยคับ)

อีกอย่าง...เรื่องภายในครอบครัวเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อน
ไม่ทราบว่าได้เคยปรึกษากับทางบ้านมั้ยคับ
พี่ชายหรือคุณแม่ท่านว่าอย่างไรบ้าง?

ยังไงตอนนี้ก็ใจเย็นๆ ก่อนนะคับ
วางใจให้สบายๆ มองถึงความดีของเธอให้มาก
อะไรนิด อะไรหน่อย ก็มองข้ามๆ ไปก่อน อย่าไปเก็บมาใส่ใจซะทุกอย่าง
และอยากจะให้ได้ฟังความเห็นของพี่ชายและคุณแม่ก่อน
อย่าพึ่งวู่วามรีบร้อนตัดสินใจอะไร
รักษาศีล ฟังธรรม ปฏิบัติธรรม ดังที่ทำอยู่อย่างสม่ำเสมอ
ช่วงนี้ถ้าไม่สบายใจอะไรก็แวะมาที่นี่นะคับ

ฆราวาสธรรม อันได้แก่หลักธรรมสำหรับการครองเรือน คือ
1. สัจจะ...จริงใจ ซื่อสัตย์ต่อกัน
2. ทมะ...รู้จักฝึกฝนปรับปรุงตน
3. ขันติ...มีความอดทน
4. จาคะ...เสียสละ มีน้ำใจแก่กัน

ฝากไว้ให้คุณ danger185 ลองพิจารณาดูอีกที ก่อนจะตัดสินใจอย่างไรน่ะคับ
(เข้าใจนะคับว่าไม่มีใจแล้ว แต่อย่างน้อยเผื่อจะช่วยให้อะไรๆ ค่อยๆ ดีขึ้นได้บ้างอ่ะคับ)

http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cool.gif เดฟ

ปล. ขออนุโมทนากับเพื่อนๆ ที่มาร่วมให้กำลังใจด้วยนะคับ...ซ๊าๆๆๆๆทุ๊

thaimerits
10-09-2009, 12:48 AM
อนูโมทนาด้วยครับ ดีมากๆ

danger185
10-09-2009, 08:36 AM
ต้องขอชื่นชมในมนุษยธรรมและความเมตตาที่ไม่หักหาญน้ำใจทิ้งเธอไปนะคับ

ที่เราทุกคนได้มาสัมพันธ์กันในสถานะใดก็ตาม
ส่วนหนึ่งคือกรรมที่เคยกระทำร่วมกันมาในอดีต
และกรรมที่กระทำต่อกันในปัจจุบัน

การที่ได้มาเป็นคู่ครองกัน
หากมี ศรัทธา การสละ ศีล ปัญญา เสมอกัน...ก็เกื้อกูลส่งเสริมแก่กัน
แต่หากบกพร่องไม่เสมอกัน ก็อาจครองคู่ได้ไม่ราบรื่น

อย่างไรก็ตาม
การที่เราจะรักใครซักคน
ก็มักปรารถนาให้ได้ในสิ่งที่เราต้องการใช่มั้ยคับ
แต่บางครั้งการได้มาก็อาจไม่ตรงกับที่ต้องการนัก
เราก็เลยไม่มีความสุขสมดังใจ
เพราะเราเอาความต้องการของตัวเราเป็นโจทย์ตั้ง
จนบางทีอาจมองข้ามความรักและความดีที่เธอมอบให้
(ส่วนข้อเสียก็ย่อมมีอยู่ในทุกคน แม้แต่ตัวเราเองจริงมั้ยคับ)
ก็เข้าใจนะคับว่า ไม่รัก...ก็คือ...ไม่รัก
บางครั้งความดี กับ ความรัก ก็เหมือนอยู่กันคนละส่วน

ที่คุณ danger185 คิดจะเลิกกับเธอ
เพราะมีความหวังว่าจะได้พบกับคนที่ถูกใจกว่า...ดีกว่า หรือเปล่าคับ
หรือคิดว่าจะทำอย่างไรต่อไป...ติ๊ต่างว่าถ้าได้เลิกกันจริงอ่ะนะคับ
(ยังไม่มีลูกกับเธอใช่มั้ยคับ)

อีกอย่าง...เรื่องภายในครอบครัวเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อน
ไม่ทราบว่าได้เคยปรึกษากับทางบ้านมั้ยคับ
พี่ชายหรือคุณแม่ท่านว่าอย่างไรบ้าง?

ยังไงตอนนี้ก็ใจเย็นๆ ก่อนนะคับ
วางใจให้สบายๆ มองถึงความดีของเธอให้มาก
อะไรนิด อะไรหน่อย ก็มองข้ามๆ ไปก่อน อย่าไปเก็บมาใส่ใจซะทุกอย่าง
และอยากจะให้ได้ฟังความเห็นของพี่ชายและคุณแม่ก่อน
อย่าพึ่งวู่วามรีบร้อนตัดสินใจอะไร
รักษาศีล ฟังธรรม ปฏิบัติธรรม ดังที่ทำอยู่อย่างสม่ำเสมอ
ช่วงนี้ถ้าไม่สบายใจอะไรก็แวะมาที่นี่นะคับ

ฆราวาสธรรม อันได้แก่หลักธรรมสำหรับการครองเรือน คือ
1. สัจจะ...จริงใจ ซื่อสัตย์ต่อกัน
2. ทมะ...รู้จักฝึกฝนปรับปรุงตน
3. ขันติ...มีความอดทน
4. จาคะ...เสียสละ มีน้ำใจแก่กัน

ฝากไว้ให้คุณ danger185 ลองพิจารณาดูอีกที ก่อนจะตัดสินใจอย่างไรน่ะคับ
(เข้าใจนะคับว่าไม่มีใจแล้ว แต่อย่างน้อยเผื่อจะช่วยให้อะไรๆ ค่อยๆ ดีขึ้นได้บ้างอ่ะคับ)

http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cool.gif เดฟ

ปล. ขออนุโมทนากับเพื่อนๆ ที่มาร่วมให้กำลังใจด้วยนะคับ...ซ๊าๆๆๆๆทุ๊

เทอดีกับผมมากครับ คือยอมผมในทุกๆอย่าง ทำงานบ้านงานเรือนสารพัด ช่วงที่ผมตกงานเงินผมหมดผมก็ยังต้องใช้เงินเทออยู่บ้าง และเทอพยายามที่จะปรับตัวมาเข้ากับผมให้ได้ โดยที่เทอเป็นคนชอบเข้าสังคมเทอก็ค่อยๆซาลงมาเก็บตัวเงียบๆแบบผม ผมบอกอะไรปฏิบัติตามหมด
นั้นแหละที่ผมไม่สามารถทิ้งเทอได้ ผมไม่ได้รักเทอเลยก็จริงแต่ผม แพ้ความดีของเทอครับ และถ้าผมหักดิบเอามีโอกาสสูงที่เทอจะคิดสั้นน่ะครับ เพราะเทอเป็นคนอ่อนไหวมาก ตอนเราอยู่ด้วยกันถ้าผมดุอะไรหน่อยก็ร้องให้เเล้ว ผมถึงไม่รู้จะทำอย่างไรดี ก็ต้องจมอยู่กับเขาทั้งที่เราไม่ได้รัก

ส่วนพ่อแม่ พี่ เขายอมรับนะ เพราะผู้หญิงคนนี้เอาใจเก่งมาก ซื้อของฝากพ่อแม่พี่บ่อยๆ ผมคนเดียวนี่แหละที่ไม่ชอบเทอ

ส่วนที่ท่านถามว่าอยากเลิกกับเขาเพื่อหาคนที่ถูกใจกว่านั้น ผมขอยอมรับว่าใช่ ผมยังมีกิเลสหนาอยู่ ผมยังฝันอยากมีแฟนที่ตรงสเปคผมอยู่ พอผมกลับบ้านผมเห็นลูกพี่ลูกน้อง3-4คน(หมายถึงลูกของน้าของป้า)ในรุ่นเดียวกัน ได้เมียสวยๆรุ่นราวคราวเดียวกันเเล้วผมก็อดไม่ได้ที่จะเปรียบเทียบกับเมียผม มันยิ่งทำให้ผมเครียดเข้าไปอีกทำให้ผมคิดว่า เวรกรรมอะไรเราถึงต้องมาอยู่กับคนนี้ โดยที่เราไม่สามารถทำอะไรได้เลย

ทุกวันนี้ผมก็ยังอยู่กับเทอเหมือนปกติ โดยที่ผมไม่มีความสุขและเทอไม่มีความสุข(เทอรู้ตั้งแต่แรกๆเเล้ว)แต่เทอไม่ยอมที่จะไป ผมก็ต้องอยู่กับเทอไปอย่างนี้อ่ะครับ ทั้งๆที่คิดว่าอย่างไรก็อยู่กันไม่เกิน2เดือนแน่ แต่นี่ก็เกือบปีแล้วอ่ะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ไห้กำลังใจกระผม แนะให้คำแนะนำดีๆ ตอนผมไปปรึกษาเพื่อนพวกเขาหัวเราะเยาะว่าผมไก่อ่อนกันทั้งนั้น การมาตั้งกระทู้ในบอร์ดนี้อาจทำให้ผมได้แง่คิดใหม่ก็เป็นได้

D E V
10-09-2009, 09:04 AM

ยินดีด้วยนะคับที่รู้สึกผ่อนคลายลงได้บ้าง
และเริ่มเปิดใจกว้างให้กับเธอ...ยอมรับในคุณความดีของเธอมากขึ้น

พอดีได้อ่านเจอบทความนึง
เลยอยากคัดลอกมาให้คุณ danger185 ได้อ่านดูนะคับ

เพื่อนผม...เธอเป็นผู้หญิงธรรมดาๆ คนหนึ่ง เธอหน้าตาดี
เราเรียนจบมาในคณะเดียวกัน หลังจากเรียนจบมาได้ปีกว่าๆ
ผมก็ได้รับการ์ดเชิญไปงานแต่ง

วันแต่งงานของเธอ เธอดูสวยและสดใสเหมือนเดิม
ดูท่าแล้วเธอคงจะเจอเนื้อคู่ตามที่เธอใฝ่ฝันไว้แล้วจริงๆ
เพื่อนสาวในกลุ่มของเธอถึงกับตาร้อนผ่าว
อยากออกเหย้าออกเรือนเหมือนกับเธอบ้าง

ผ่านไปได้เกือบปีกว่าๆ ผมก็ได้ข่าวว่าเธอได้คลอดลูกแล้ว
พวกเพื่อนๆ รวมทั้งผมก็ได้ตามไปเยี่ยมเธอที่บ้าน
เธอคงเป็นคนโชคดีคนหนึ่งที่ผมเห็น
เพราะทั้งสามีและครอบครัวของเธอ ดูมีความสุขกันถ้วนหน้า
เพื่อนๆ ต่างล้อเธอว่าเธอเหมือนถูกล็อตเตอรี่รางวัลที่ 1 เพราะเธอได้สามีที่แสนดี
ผมเองก็รู้สึกเช่นนั้น เพราะมันช่างแตกต่างจากหลายๆ คู่ที่ผมเคยได้ยินมา

เวลาผ่านไปอีกปีกว่าๆ เช่นเคย ผมก็ได้รับข่าวว่าเธอคลอดลูกแล้วอีกคน
ชีวิตเธอทำเอาผมเริ่มรู้สึกอยากมีชีวิตคู่ขึ้นมาทันที
ผมไปเยี่ยมเธอเหมือนครั้งที่แล้ว แทบไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง
ดูเธอมีความสุขที่ได้แต่งงานกับผู้ชายคนนี้
เธอเองก็บอกกับผมเช่นนั้น ชีวิตครอบครัวของเธอลงตัวกันได้อย่างดี

สองปีผ่านไป เพื่อนในกลุ่มของเราแต่งงาน
ผมได้เจอเธออีกครั้งในงานแต่งนี้
หลังเลิกจากงาน ผมอาสาพาเธอไปส่งบ้าน
ตลอดเส้นทางเธอทำให้ทัศนคติของผมเปลี่ยนไปโดยสิ้นเชิง
เธอได้เอ่ยคุยถึงเรื่องครอบครัว ผมบอกว่าเธอโชคดีที่ได้สามีคนนี้
แล้วเธอก็บอกกับผมว่า ไม่มีใครดีที่สุด
ทุกคนย่อมมีข้อเสียและข้อดีแตกต่างกัน เขาก็มีข้อเสีย เราก็มีข้อเสีย
แต่เมื่อแต่งงานกันแล้วสิ่งหนึ่งที่ทำให้ชีวิตคู่อยู่ได้คือ การให้อภัย และ การปล่อยวาง

ไม่ใช่เธอไม่เคยเจอเรื่องที่ไม่พอใจ
เพียงแต่เธอไม่ทำให้เป็นเรื่องมากกว่า ผมก็แอบชื่นชมเธออยู่ในใจ
สักพักเธอก็พูดขึ้นมาว่า รู้ไหมแก...บางครั้งฉันยังแอบคิดถึงคนที่ฉันเคยแอบรักเขาอยู่เลย
ยังคงแอบคิดถึงอยู่เป็นประจำ แต่แกรู้ไหม...ฉันรู้ดีว่าคนที่ฉันรักมันไม่ใช่คนที่เราจะใช้ชีวิตอยู่ด้วย

ผมทำหน้างงๆ...เธอยิ้มแล้วพูดต่อ
ว่าคนที่เรารักบางครั้งอาจไม่เหมาะที่จะมาใช้ชีวิตอยู่คู่กับเรา
เขาเหมาะเพียงแค่ให้เราได้ แอบรัก แอบคิดถึง
แต่ในความเป็นจริงแล้วเรารู้ดีว่าคนที่จะอยู่กับเราได้นั้นต้องเป็นยังไง
ฉันเองก็เลือกถูกต้องแล้ว
ชีวิตคู่สมัยนี้คิดแต่จะเลือกเฉพาะคนที่เรารัก
แต่ไม่ได้มองว่าเขากับเราจะเข้ากันได้ไหม เขาเป็นคนยังไง
จนกระทั้งอยู่ด้วยกันจริงๆ เมื่อความรักหายไป ความเป็นตัวตนที่แท้จริงก็ออกมา
อะไรที่ทำแต่ก่อนไม่เคยสนใจ เดี๋ยวนี้นิดหน่อยก็ขัดหูขัดตา แล้วก็มาจบลงด้วยการหย่าร้าง
แกเชื่อเถอะว่า เมื่ออยู่ด้วยกันนานๆ แล้ว ความรักมักมาช้ากว่าอย่างอื่นเสมอๆ
หากเราจะเลือกใครเป็นคู่ชีวิตสักคน เราควรจะมองเขาให้มากกว่าความรัก

ผมขับรถมาถึงหน้าบ้านเธอพอดี
สามีเธอออกมารับ สองคนพากันเข้าบ้าน
ดูความรักของเธอและครอบครัวก็อบอุ่นดี
หลังจากผมขับรถกลับ ผมก็คิดได้ทันทีว่า
บ่อยครั้งคนที่อยู่เคียงข้างผมมักถามผมว่า เมื่อไหร่จะแต่งงานเสียที
แต่ผมกลับคิดถึงแต่ผู้หญิงคนหนึ่งที่ผมแอบหลงรัก
จนลืมความจริงไปว่าเราควรอยู่กับสิ่งที่ใช่ มากกว่าพยายามเรียกร้องหาสิ่งที่เป็นเพียงความว่างเปล่า
คำพูดของเธอทำให้ผมมองชีวิตคู่เปลี่ยนไป และเปิดใจรับกับการแต่งงานมากขึ้น
จนกระทั้งวันนี้ ผมมีลูกแล้วสองคนกับภรรยาที่ผมเลือกแล้วว่าเธอควรค่ากับการเป็นแม่ของลูกผม
แล้วคุณล่ะ จะเลือกคนที่ใช่ หรือว่า คนที่ชอบ!!