PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : อยากขอถามความคิดเห็นหน่อยคะ

chant
10-10-2009, 11:11 PM
อยากรู้ว่าจะบาปหรือไม่

ถ้าไม่ทำตามที่พ่อแม่อยากให้ทำ

คือถ้าพ่อแม่อยากให้แต่งงาน

แต่ตัวเองไม่อยากแต่งงาน

เพราะมีคนรักอยู่แล้ว จะบาปหรือไม่คะ

แล้วจะทำอย่างไรดี จะบอกกับพ่อแม่อย่างไรดี

หรือควรทำตามที่ท่านอยากให้ทำ

D E V
10-11-2009, 10:29 AM
การที่ไม่อยากแต่งงานกับคนที่คุณพ่อคุณแม่หามาให้
ยังไม่ใช่การผิดศีลหรือเป็นบาป
แต่หากการหลบเลี่ยงนั้นมีการโกหกหรือกล่าวคำไม่ดีกับท่าน
นั่นแหละคับจึงจะผิดศีล...เป็นบาป

การแต่งงานครองเรือนนั้น
เป็นเรื่องที่เราต้องใช้ชีวิตอยู่ร่วมกันไปตลอดชีวิต
หากเราเองมีคนรักอยู่แล้ว
ก็เป็นธรรมดาที่จะไม่อยากแต่งกับคนอื่น

อย่างไรก็ตาม
คุณพ่อคุณแม่ท่านย่อมหวังดีต่อลูกใช่มั้ยคับ
ย่อมอยากเห็นลูกได้คู่ครองที่ดี
ส่วนนึงท่านก็ผ่านโลกมามาก เห็นอะไรมามาก
ก็พอที่จะดูคนออกว่าอย่างไรจึงจะเหมาะสม
ที่ใครสักคนจะมาเป็นคู่ครองอยู่กินกับลูกที่ท่านรักและปรารถนาดี
เพราะบางทีเวลาที่เราตกอยู่ในความรัก
บางครั้งความรู้สึกมักอยู่เหนือเหตุผล
อย่างที่เค้าเรียกกันว่า...ความรักทำให้ตาบอด
คือมองข้ามสิ่งต่างๆ ที่เป็นปัจจัยในการครองคู่

แต่ก็ไม่แน่เสมอไปใช่มั้ยคับ
ว่าคนที่เราเลือกจะต้องผิด หรือคนที่ท่านเลือกจะต้องถูก
เพราะมีอีกมากมายที่คุณพ่อคุณแม่หลายท่าน
ให้อิสระแก่ลูกได้เลือกคู่ครองเอง...แล้วก็อยู่กินกันอย่างมีความสุข
และบางคู่...การอยู่กินกับคนที่ท่านเลือกให้ก็อาจไปกันไม่รอด
แต่ก็มีอีกหลายคู่ที่ไม่ได้รักกันมาก่อนกับคนที่ท่านเลือกให้
แต่พออยู่กินกันไป...ก็รักกันไปเอง

ก็เป็นเรื่องที่ต้องค่อยๆ พูดคุยทำความเข้าใจกันอ่ะคับ
คุณพ่อคุณแม่ท่านก็ผ่านร้อนผ่านหนาวมาก่อน
ผ่านการแต่งงานออกเหย้าออกเรือนมาก่อน
ย่อมเข้าใจความรู้สึกของลูกดี

ไม่ทราบว่าได้เคยเปิดใจคุยกับท่านตรงไปตรงมามั้ยคับ
ว่าท่านมีความเห็นอย่างไรกับคนที่เรารัก
และเรามีความเห็นอย่างไรกับคนที่ท่านเลือกให้
หรือตอนที่ท่านแต่งงาน ท่านเลือกเองหรือผู้ใหญ่เลือกให้
ท่านปฏิบัติต่อกันอย่างไร จึงครองคู่มีความสุขมาจนถึงวันนี้

เคยพาคนที่เรารักมาไหว้ท่าน...ให้ท่านได้รู้จักมักคุ้นมั้ยคับ
เค้าเคยมาคลุกคลีทำความสนิทสนมคุ้นเคยกับท่านมั้ย
ให้เค้าพยายามเอาชนะใจท่าน ด้วยการพิสูจน์ตัวเองให้เห็น
ว่ามีความรับผิดชอบ...มีความสามารถ...ที่จะดูแลเราได้
และเข้ากันได้กับญาติพี่น้องครอบครัวของเรา

และหากทำใจให้เป็นกลาง
เราเองได้เคยพิจารณาคนที่ท่านแนะนำมั้ยคับ
ที่ท่านเห็นว่าดี เห็นว่าเหมาะสมกับเรา...นั้นเป็นยังไง

ก็คงต้องค่อยๆ คุยกับท่านดูนะคับ
คุยกันอย่างนุ่มนวล อ่อนโยน...ไม่ใช่เกรี้ยวกราด ดึงดัน
ให้ท่านเข้าใจและเห็นใจ
ว่าหากเป็นท่าน...ถ้าท่านต้องอยู่กับคนที่ไม่ได้รัก...ท่านจะรู้สึกอย่างไร
ขณะเดียวกันก็เอาใจท่านมาใส่ใจเรา
ว่าหากเรามีลูก ก็ย่อมอยากให้ลูกได้คู่ครองที่ดี ที่เหมาะสม
ทั้งท่านและเราก็น่าจะได้ลองเปิดโอกาส
ให้คนที่จะเข้ามาร่วมเป็นทองแผ่นเดียวกัน
ได้พิสูจน์ตัวเค้าเองให้ท่านและเราได้เห็นอ่ะคับ

ยังไงก็ขอเอาใจช่วยนะคับ
ขอให้ได้คู่ครองที่รักและเหมาะสมลงตัว
เข้ากันได้ทั้งกับเราและคุณพ่อคุณแม่นะคับ

อ้อ...ได้ลองอ่านบทความในกระทู้ก่อนหน้านี้รึยังคับ
ลองดูนะคับ ตามกระทู้ที่ให้ลิงค์ไว้นี้
http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=2617.0 (http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=2617.0)
ตรงประมาณความเห็นที่ 7...จะเลือกคนที่ใช่...หรือคนที่ชอบ

http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cool.gif เดฟ

piangfan
10-11-2009, 08:09 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ คุณchant
และ ญาติธรรมทุกท่านค่ะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ คุณchant

โชดดีที่เพียงฝันโตไม่ทันแต่งงานค่ะกำลังตั้งไข่อยู่ค่ะ อิอิ

chant
10-11-2009, 09:31 PM
ขอบคุณ คุณเดฟมากคะ

คงต้องแล้วแต่เวรแต่กรรมแล้ว