PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : หาความต่างของอายตนะกับทวาร

Butsaya
11-08-2009, 02:38 PM
;D ;D ;D ;D ;D ;D
อืม หาความต่างของอายตนะกับทวาร นี่ต่างกันไงอะค่ะ
บุษก็ว่ามันก็เหมือน ๆ กัน คือ ตา หู จมูก ลิ้น กาย และใจ อะค่ะ
ทำมัยต้องมี 2 คำนี้ด้วยอะค่ะ เอ.... มีใคร คาใจแบบบุษม่ะค่ะ อิอิ....
(บุษเมาเปล่าม่ะรู้ อิอิ ที่คิดว่า 2 คำนี้ก็เหมือน ๆ กันอะค่ะ)

D E V
11-08-2009, 03:38 PM
ทวาร หมายถึง ประตูหรือทางที่เปิดรับ เพื่อรับรู้สิ่งต่างๆ
ทางตา ก็เรียก จักขุทวาร
ทางหู ก็เรียก โสตทวาร
ทางจมูก ก็เรียก ฆานทวาร
ทางลิ้น ก็เรียก ชิวหาทวาร
ทางกาย ก็เรียก กายทวาร
ทางใจ ก็เรียก มโนทวาร

เมื่อมีทวารเป็นทางรับอารมณ์แล้ว
ก็ต้องมีอารมณ์มากระทบ (ผัสสะ) จึงจะเกิดการรับรู้ขึ้นได้
จึงเป็นเครื่องต่อ จุดเชื่อมต่อ เรียกว่า อายตนะ

เครื่องต่อภายใน ก็เรียกว่า อายตนะภายใน ได้แก่
ทางตา ก็เรียก จักขายตนะ
ทางหู ก็เรียก โสตายตนะ
ทางจมูก ก็เรียก ฆานายตนะ
ทางลิ้น ก็เรียก ชิวหายตนะ
ทางกาย ก็เรียก กายายตนะ
ทางใจ ก็เรียก มนายตนะ

สิ่งที่มากระทบ (ผัสสะ) อันเป็นเครื่องต่อภายนอก ก็เป็นอายตนะภายนอก ได้แก่
สี (รูป) ก็เรียก รูปายตนะ
เสียง ก็เรียก สัททายตนะ
กลิ่น ก็เรียก คันธายตนะ
รส ก็เรียก รสายตนะ
สิ่งสัมผัสอันได้แก่ เย็นร้อน อ่อนแข็ง ตึงไหว ก็เรียก โผฏฐัพพายตนะ
และสิ่งที่รู้ได้เฉพาะทางใจ ก็เรียก ธัมมายตนะ

เมื่ออายตนะภายในและภายนอกกระทบ (ผัสสะ) กัน
ก็เกิดการรับรู้ขึ้น ที่เรียกว่า เป็นการรับรู้ทางทวารต่างๆ นั่นเองคับ

8) เดฟ

Butsaya
11-08-2009, 08:15 PM
;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

อืม อย่างนี้ นี่เอง ขอบคุณมากค่ะ พี่เดฟ