PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ถ้าเราพยายามช่วยเหลือสิ่งมีชีวิต แต่เขากลับตาย แบบนี้เราบาปไหม ?

sisima
11-14-2009, 01:20 PM
คาใจมาตั้งนานแล้วครับ

คือ มีแมวตัวหนึ่งที่ชอบมาป้วนเปี้ยนขอข้าวบ้านผมกินท้องแล้วก็ออกลูก

ปรากฎว่าแม่มันไม่เลี้ยง ปล่อยลูกอยู่บนพื้นปูนและข้างนอกฝนก็ชอบตก ลูกนี่ร้องกันเงี้ยวๆๆๆ ตาก็ยังไม่ลืม

ทั้งบ้านลงความเห็นว่าแม่มันไม่เลี้ยง ลูกก็ตาย ทำอะไรไม่ได้ ก็เลยรอให้แม่มันมา แต่แม่มันก็ไม่มา

ลูกแมวตายไปตัว

ในที่สุดผมทนไม่ไหว เปิดเนตหาวิธีการเลี้ยงแมวแรกเกิดแล้วลงทุนไปซื้อขวดนมและนมผงสำหรับเลี้ยงแมวมา

แต่เมื่อกลับมา อีกตัวก็ตาย เหลือตัวสุดท้าย

ผมพยายามป้อนนมและช่วยเหลือมันจนคนทั้งบ้านตัดสินใจที่จะยอมรับเลี้ยงมัน (เลยมานั่งคิดว่าถ้าผมไม่เริ่มนี่ คนทั้งบ้านคงไม่ช่วยอะไรกันแล้วมั้ง)

ทั้งบ้านเลยช่วยกันผลัดเวรกันป้อนนม โดยผมที่ทำงานตอนกลางวันจึงรับอาสาป้อนนมตอนกลางคืนแทน

คืนแรกนี่ต้องลุกขึ้นจากที่นอนไปป้อนให้ 4 - 5 รอบ (เข้าใจหัวอกคนเป็นแม่คนก็งานนี้แหละ )

แต่วันที่ 2 เนื่องจากผมเป็นหวัด อยากให้หวัดหายไวๆเลยกะว่าจะให้นอนเอาเหงื่อออกรีดไข้ให่เยอะที่สุด

ตี 2 กว่า ผมสะดุ้งตื่นเพราะรู้สึกได้ยินเสียงลูกแมวร้อง

ผมนอนชั้น 2 ลูกแมวอยู่ชั้นล่าง ปิดประตูด้วย จึงเป็นไปไม่ได้ว่าเสียงจะดังขึ้นมา

แต่ด้วยความที่ผมเพลียและอยากนอนรีดไข้ตนเองต่อ จึงนอนต่อโดยไม่ลงไปดู

วันต่อมา วันตาย

ไม่รู้ว่าพวกเราเลี้ยงผิดวิธีหรือมันตายเพราะผมไมได้ลงมาให้นมกันแน่ ทีรู้ๆ งานนี้ผมรู้สึกผิดเต็มๆ

ไข้ผมหาย แต่ลูกแมวตัวนี้ ตาก็ยังไม่ลืม กลับตายแทน

แบบนี้ถือว่าเราได้ฆ่าชีวิตไปรึเปล่าครับ ?

D E V
11-14-2009, 03:53 PM
แบบนี้ถือว่าเราได้ฆ่าชีวิตไปรึเปล่าครับ ?

ไม่ใช่การฆ่าคับ
เพราะขณะนั้นปราศจากเจตนาในการฆ่าอย่างสิ้นเชิง

ลองดูเพิ่มเติมในกระทู้ตามลิงค์นี้นะคับ
http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=2668.0

ทั้งนี้ ต้องขออนุโมทนากับคุณ sisima เป็นอย่างยิ่งเลยนะคับ
ที่ได้ช่วยเหลือขวนขวายในการเลี้ยงดูลูกแมว

ไม่ทราบว่าแม่แมวที่คลอดลูกครอกนี้
ใช้แม่แมวที่คุณ sisima เคยช่วยไว้เมื่อครั้งก่อนตอนโน้นป่าวคับ

ซ๊าๆๆๆทุ๊ ในกุศลจิตที่ได้เมตตา กรุณา สงเคราะห์ช่วยเหลือนะคับ

8) เดฟ

suwit02
11-14-2009, 07:57 PM
สาธุ

sisima
11-15-2009, 01:35 PM
อา ตัวนั้นมันตัวผู้ ตอนนี้หายไปแล้วอะครับ ตั้งแต่ลูกมันตายอะครับ

ยังไงก็ยังเสียใจอยู่ดีที่ผมไม่สามารถช่วยชีวิตได้อะครับ

D E V
11-15-2009, 08:08 PM
อ้อคับ...ก็อย่าเศร้าไปเลยนะคับ เราทำดีที่สุดเต็มความสามารถแล้ว
สัตว์โลกทั้งหลายย่อมเป็นไปตามกรรมและผลของกรรม รวมทั้งตัวเราเองด้วยน่ะคับ
วางใจให้เป็นกลาง...เวลาทำบุญกุศลก็อย่าลืมอุทิศด้วยละกันนะคับ

8) เดฟ

rain....
12-13-2009, 04:26 PM
เราก็ได้มา 2 ตัว แม่แมวทิ้งไว้แค่ 2 ตัวทั้งที่คลอดตั้ง 5 ตัว เลี้ยงให้นมตั้งแต่เค้าอายุ 3 วันเอง สงสาร ไม่สบายบ่อยมาก เพราะไม่ได้กินนมแม่เลยไม่มีภูมิต้านทาน(หมอบอก) พาไปหาหมอให้น้ำเกลือ3 -4ครั้งแน่ะ จนอายุได้2เดือน โดนแมวใหญ่ฟัดมา เราไม่รู้ ว่าโดนกัดแล้วมีแผลอักเสบจนไข้ขึ้น เดินโซเซออกไปอึนอกบ้าน ขากลับเข้าบ้านโดนรถเหยียบ เพราะไม่มีแรงเดิน เหลืออีกตัว กำลังไข้ขึ้นนอนไม่ยอมลุก เรามาเห็นพอดี พาไปรักษาทันเวลา เพราะแผลที่หน้าอกกำลังจะเน่า ได้คว้านให้เป็นแผลสด เพื่อทำการรักษา แต่นึกเสียใจ ตลอดมาว่า ทำไมไม่ดูอีกตัวให้ดีๆ ถ้าดูแลมันให้ดีกว่านี้ คงเอาตัวไปรักษาได้ทันเวลา เป็นบาปในใจตลอดเวลาที่ผ่านมา ว่าเป็นเพราะเราดูแลเค้าไม่ดีพอ