PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เรียนถามอาจารย์เดฟ

phongprapha
12-04-2009, 01:42 PM
ปาณาติบาต มีองค์อยู่ 5
1. สัตว์นั้นมีชีวิต
2. รู้ว่าสัตว์นั้นมีชีวิต
3. มีเจตนาจะฆ่า
4. พยายามฆ่า
5. สัตว์นั้นตายเพราะเราฆ่า
1.ถ้าสมมุติตอนเด็กๆเป็นใจร้อนมากเอามีดมาขู่เฉยๆเพื่อให้น้องกลัวเมื่อทะเลาะกันรุนแรงแต่ไม่ฆ่าจะละเมิดข้อที่1,2ใช่ไหมครับอาจารย์
2.จากสนทนาที่ว่า
นาย ก : ผมมัวแต่ท่องคำว่าฆ่าพระศาสดาตลอดเวลาผมจะบาปไหมครับ(ถ้าพระศาสดาท่านนั้นได้สิ้นพระชนม์แล้ว) ตอนนั้น นายกรู้สึกกังวลมาก
นาย ข : ไม่บาปหรอก คนย่อมมีความคิดที่ไม่ดีแต่ถ้าเราไม่ทำมันก็ไม่บาป ลองคิดวิธีการฆ่าซิเพราะคิดอย่างเดียวมันก็ไม่บาปหรอกเพราะเราไม่ได้ทำและไม่มีวัตถุประสงค์ที่จะทำแค่ท่องเฉยๆ และยังถามว่าใครเป็นคนฆ่าล่ะ ไม่มีคนฆ่าใช่ไหมเพราะฉะนั้นมันก็แค่พูดลอยเฉยๆจึงไม่บาป(นาย ขต้องการให้นาย กสงบไม่เครียดจนเกินไป)
เรียนถามว่านาย กและนาย ข บาปหรือไม่ครับ(นาย ก ท่องคำไหนเฉยๆไม่มีอารมณ์อาฆาตแค้นอะไร)
3.จากบทสนทนา
นาย ก : เธอพายลมเหม็นเดี๋ยวท่านศาสดา(ศาสดาของศาสนาที่ไม่ได้นับถือ)เหม็นแย่เลย นายกจะบาปไหมครับ
4.การตัดเศียรพระพุทธรูปเป็นอนันตริยกรรมไหมครับ
5.ถ้าทำนิ้วของเจ้าแม่กวนอิมบาปไหมครับ

D E V
12-04-2009, 03:15 PM
1. ถ้าขณะนั้นไม่ได้มีเจตนาฆ่าจริงๆ
แม้จะมีข้อ 1 และข้อ 2 แต่หากขาดซึ่งข้อ 3 ซะแล้ว
ก็ไม่เข้าในปาณาติบาตน่ะคับ
แต่เป็นการกระทำอันเป็นไปด้วยอกุศลจิต

2,3. ลองพิจารณาเทียบเคียงกับกระทู้ที่เคยตอบไปอีกทีนะคับ
คุณ phongprapha คิดว่าบาปมั้ยคับ?

http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=2414.0

http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=2421.0

http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=2487.0

http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=2545.0

4. จริงอยู่...วัตถุก็เป็นเพียงวัตถุ
หากแต่วัตถุนั้นสร้างขึ้นด้วยเจตนาให้เมื่อเห็นแล้วเป็นเครื่องเตือนให้ระลึกเคารพ
ในพระคุณของพระอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้า
การที่มีเจตนาประทุษร้ายทำลายล้าง
แม้ไม่ใช่อนันตริยกรรมโดยตรง แต่ก็เป็นกรรมหนักน่ะคับ

5. ทำนิ้วของเจ้าแม่กวนอิม...หมายถึงยังไงคับ
สร้างนิ้วจำลองของเจ้าแม่กวนอิม หรือทำลายนิ้วรูปปั้นเจ้าแม่กวนอิมอ่ะคับ?

8) เดฟ

phongprapha
12-04-2009, 03:25 PM
2,3.เป็นอกุศลจิตแต่ถึงขั้นบาปใช่ไหมครับ

suwit02
12-05-2009, 07:21 AM
สาธุ

phongprapha
12-05-2009, 09:14 AM
ถ้าเด็กเล่นกันแล้วเผอิญไปโดนนิ้วเจ้าแม่กวนอิมหักมาจะถือว่าบาปไหมครับ

D E V
12-05-2009, 06:06 PM
อ่ะคับ...คุณ phongprapha คิดว่าบาปมั้ยคับ ?

8) เดฟ

chocobo
12-06-2009, 08:37 AM
มาช่วยท่านเดฟตอบขอรับ อิอิ

2.จากสนทนาที่ว่า
นาย ก : ผมมัวแต่ท่องคำว่าฆ่าพระศาสดาตลอดเวลาผมจะบาปไหมครับ(ถ้าพระศาสดาท่านนั้นได้สิ้นพระชนม์แล้ว) ตอนนั้น นายกรู้สึกกังวลมาก
นาย ข : ไม่บาปหรอก คนย่อมมีความคิดที่ไม่ดีแต่ถ้าเราไม่ทำมันก็ไม่บาป ลองคิดวิธีการฆ่าซิเพราะคิดอย่างเดียวมันก็ไม่บาปหรอกเพราะเราไม่ได้ทำและไม่มีวัตถุประสงค์ที่จะทำแค่ท่องเฉยๆ และยังถามว่าใครเป็นคนฆ่าล่ะ ไม่มีคนฆ่าใช่ไหมเพราะฉะนั้นมันก็แค่พูดลอยเฉยๆจึงไม่บาป(นาย ขต้องการให้นาย กสงบไม่เครียดจนเกินไป)
เรียนถามว่านาย กและนาย ข บาปหรือไม่ครับ(นาย ก ท่องคำไหนเฉยๆไม่มีอารมณ์อาฆาตแค้นอะไร)

ไม่บาปทั้งคู่ครับ พระศาสดาหรือคนธรรมดา สิ้นแล้วหรือตายแล้ว เราไมได้ฆ่า ก็ไม่บาปครับ แต่ขณะที่คิดนั้น เป็นอกุศลจิต เป็นอุททักจกุกกุจจะ หรือความฟุ้งซ่านแห่งจิตนั่นเอง ส่วนนาย ข กล่าวถูกต้อง ก็ไม่บาป

3.จากบทสนทนา
นาย ก : เธอพายลมเหม็นเดี๋ยวท่านศาสดา(ศาสดาของศาสนาที่ไม่ได้นับถือ)เหม็นแย่เลย นายกจะบาปไหมครับ

พระศาสดาเป็นออะไรอะครับ เป็นตัวยืนเป็นๆหรือเป็นรูปปั้น ถ้าเป็นรูปปั้น ท่านคงไม่เหม็นหรอกครับ รูปปั้นไม่มีอายตนะ รับกลิ่นไม่ได้อยู่แล้ว แต่ถ้าเป็นตัวเป็นๆ(ซึ่งเป็นไปไมได้อยู่แล้ว) ท่านได้กลิ่นถามว่าบาปไหม ไม่บาปครับ เราไมได้มีเจตนาจะทำให้ท่านเหม็นหรือหายใจไม่คล่อง แต่เป็นสิ่งอันไม่ควรน่ะครับ เพราะรู้ๆอยู่ว่ามีพระศาสดาอยู่ตรงหน้า แต่กก็ยังจะผายลมตรงที่นั้น

ส่วนที่ถามเรื่องนิ้วเจ้าแม่กวนอิม ขอถามว่านิ้วที่หัก เป็นของเจ้าแม่กวนอิม หรือเป็นของรูปปั้นครับ รูปปั้นไม่มีชีวิต ย่อมไม่มีบาป ทำหักก็ไม่บาป

phongprapha
12-11-2009, 12:00 AM
ถ้าเด็กซนนำดินสอไปขีดลงตัวพระเครื่องถือว่าบาปไหม

D E V
12-11-2009, 10:51 AM
อื่มม น่านจิ...บาปมั้ยน้าๆๆ
ตามความเห็นของคุณ phongprapha คิดว่าบาปมั้ยคับ
ถ้าบาป...เพราะเหตุไรจึงบาป?
ถ้าไม่บาป...เพราะเหตุไรจึงไม่บาป?

8) เดฟ

phongprapha
12-11-2009, 12:01 PM
ไม่น่าจะบาปนะครับตามความคิดเห็นส่วนตัวเนื่องจากเด็กมีความสร้างสรรค์พยายามจะวาดรูปตามบล็อกของตัวพระเครื่อง ไม่มีเจตนาลบหลู่พระพุทธองค์แต่อย่างไร แล้วเป็นธรรมชาติของเด็กด้วยที่ซุกซน บางครั้งทำไปอาจจะไม่รู้จริงๆขนาดตอนนี้ผมยังไม่รู้เลยว่าทำแบบนี้มันผิดไหมครับ

D E V
12-11-2009, 08:08 PM
เก่งจิงๆ
ซ๊าๆๆๆทุ๊คับ คุณ phongprapha

8) เดฟ

phongprapha
01-05-2010, 11:09 AM
1.ผมเคยคิดไม่ดีต่อพระอังคุลิมาลเพราะคิดว่าเป็นองค์เดียวกับพระเทวทัตจะถือว่าบาปไหม
2.ผมเคยคิดว่าคำตามหลังท่านพระอังคุลิมามีความหมายไม่ดีในบทสวดมนต์แต่จริงๆไม่ใช่เพราะตอนนั้นผมคิดว่าเป็นพระอังคุลิมาองค์เดียวกับพระเทวทัตจะถือบาปไหม
ตอบ เป็นอกุศลจิตไม่ใช่บาปทั้ง2ข้อ ถูกต้องไหมครับอาจารย์เดฟ

D E V
01-05-2010, 02:06 PM
ขอปรบมือให้กับคุณ phongprapha นะคับ ;)
ตามที่คุณ phongprapha เข้าใจเลยคับ

ขณะนั้นเป็นการนึกคิดด้วยอกุศลจิต
แต่ยังไม่ถึงขั้นเป็นบาปที่ล่วงอกุศลกรรมบถ
ยังไม่ใช่บาปที่จะให้ผลเป็นอกุศลวิบาก

ทีนี้ เรามาทำความเข้าใจคำว่า บาป ให้ละเอียดยิ่งขึ้นดีมั้ยคับ

บาป หมายถึง ความชั่ว, ความร้าย, ความชั่วร้าย,
กรรมชั่ว, กรรมลามก, อกุศลธรรมที่ส่งให้ถึงความเดือดร้อน,
สภาพที่ทำให้ถึงคติอันชั่ว, สิ่งที่ทำจิตให้ตกสู่ที่ชั่ว คือ ทำให้เลวลง ให้เสื่อมลง

ดังนั้น ความไม่ดีทั้งหลายก็เรียกว่า บาป ได้เหมือนกัน
แต่ที่เรามักเรียกง่ายๆ ว่า ยังไม่บาป
ก็จะหมายถึง ยังไม่ใช่บาปที่ล่วงอกุศลกรรมบถหรือล่วงศีล
ยังไม่ใช่บาปที่จะให้ผลเป็นวิบากในกาลต่อไป
แต่ขณะนั้นเป็นอกุศลจิตที่นึกคิดในสิ่งที่ไม่ดี

อกุศลจิต เป็นสภาพจิตที่เสีย ที่ไม่ดี
ก็เรียกว่าบาปโดยความหมายที่เป็นสภาพธรรมที่ไม่ดี
เพียงแต่ยังไม่มีกำลังถึงกับล่วงอกุศลกรรมบถ...ล่วงศีล
อันจะเป็นปัจจัยให้ผลให้ได้รับอกุศลวิบากอ่ะนะคับ
แต่กระนั้นก็จะเป็นการสั่งสมเป็นอุปนิสัยน่ะคับ

8) เดฟ