PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เรียนถามอาจารย์เดฟหน่อยครับ

phongprapha
12-04-2009, 08:27 PM
1.ปฏิทินที่มีรูปพระพุทธรูป และหนังสือพิมพ์ที่มีรูปพระพุทธรูปถ้ามีมาก สามารถนำไปในการรีไซเคิลได้ไหมครับหรือนำไปทิ้งประมาณนั้นจะบาปไหมครับและนำไปฉีกเป็นกระดาษทดได้หรือไม่จะถือว่าบาปไหม ถ้าไม่ได้ลบหลู่ท่านแต่อย่างไร

D E V
12-05-2009, 06:37 PM
กรณีปฏิทินที่เป็นรูปพระ หรือหนังสือที่มีรูปพระพุทธรูปโดยเฉพาะ
ถ้าไปทิ้งรวมกับขยะของเสีย ก็อาจจะดูไม่เหมาะสมทำให้ไม่สบายใจ
ทำให้เกิดอกุศลจิตซะเปล่าๆ อ่ะคับ

ทางที่ดีควรจัดแยกกอง อาจจะผูกมัดไว้ให้เรียบร้อยก่อน
แล้วอาจจะมอบให้กับซาเล้งที่รับซื้อของเก่า
หรืออาจจะลองสอบถามดูว่าใครที่เค้าสะสมรูปพระบ้าง
ก็ยกให้เค้าไปดีกว่าอ่ะคับ
หรือถ้าไม่สามารถจะให้ใครได้
บางคนก็ใช้วิธีเผาเสีย
เพื่อไม่ให้ไปตกอยู่ในที่ไม่เหมาะสมแล้วไม่สบายใจน่ะคับ

ถ้าจะนำไปฉีกใช้เป็นกระดาษทด
จะใช้ทดได้หรอคับ มีแต่รูปและตัวหนังสือเต็มไปหมดอ่ะคับ
หรือถ้าใช้ได้ ก็ต้องถามตัวเราเองว่าการที่เขียนทดอะไรต่างๆ ลงไปบนรูปพระในกระดาษนั้น
ใช้แล้วเราสบายใจมั้ยอ่ะคับ?
ก็อาจจะตะขิดตะขวงใจ ยิ่งไม่สบายใจไปซะเปล่าๆ น่ะคับ

8) เดฟ