PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เรียนถามผู้รู้

twiwit
01-02-2010, 10:37 PM
คือว่าวันนี้ผมไม่สบายใจมากๆๆเลยครับ พอดีผมไปกินเลี้ยงปีใหม่มา แล้วเดินทางกลับ ปกติผมก็เป็นคนธรรมะธรรมโม อยู่แล้วนะครับ ขนาดยุงซักตัวแทบจะยังไม่ตบเลยคับ เหตุมันเกินขึ้นตอนผมขับรถกลับ ช่วงปีใหม่ผมก็คิกแล้วว่ารถมันต้องเยอะแน่ๆเลยขับรถ ไม่เกิน60-70 เองคับ อยู่ๆถึงที่มืดมากครับ มีแมวดำ2ตัววิ่งไล่กัน แล้ววิ่งตัดหน้ารถผมในระยะใกล้มาก ตัวแรกผ่านไปได้แต่ตัวหลังผมชนเต็มๆเลยครับ ผมคิดว่าคงตายคับ คืนนั้นผมนอนไม่หลับ รู้สึกผิดมากคับ แต่ผมไม่ได้ตั้งใจเลย เพราะว่ามันมืดแล้วเราไม่คาดคิดว่าจะชน พอตื่นเช้าผมก็ทำบุญตักบาตร อุทิศส่วนกุศลให้เค้าครับ แล้วผมต้องทำอะไรเพิ่มเติมไหมคับ เพราะผมไม่สบายใจมาก ตั้งแต่โต มาแทบจะยังไม่เคยฆ่าสัตวืใหญ่ขนาดนี้เลยครับ รู้สึกบาปมากๆเลยคับ พอจะมีวิธีไหนให้เค้าอโหสิกรรม ให้ผมไหมคับ

D E V
01-03-2010, 10:31 AM
อย่ากังวลใจไปเลยนะคับ
เพราะเราไม่ได้กระทำการอันประมาท
ไม่ใช่บาปกรรมที่เรากระทำ
แต่เค้าหมดอายุของเค้าตามวาระน่ะคับ

การที่ทำบุญอุทิศให้เค้าก็ถูกต้องแล้ว ดีแล้ว
ต้องขออนุโมทนาด้วยนะคับ

แต่การที่เราไม่สบายใจในสิ่งที่ผ่านมา
นี้เป็นอกุศลจิตที่บั่นทอนกุศลจิต
ดังนั้น วางใจให้เป็นกลาง เป็นอุเบกขา
แล้วทำบุญอุทิศให้เค้านี่แหละคับ...โอเคแล้วอ่ะคับ

8) เดฟ

twiwit
01-03-2010, 10:52 AM
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ สบายใจขึ้นเยอะเลยครับ ;D