PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ปุจฉา

chocobo
01-07-2010, 06:09 PM
ขออนุญาตปุจฉาไว้สัก 4 เรื่องครับ ;D

1.การจะบรรลุธรรมเป็นพระอริยบุคคลได้นั้น จิตขณะบรรลุจำเป็นต้องเข้าสู่องค์ฌาณอย่างน้อยปฐมฌาณใช่ไหม แล้วอย่างพระเถระที่บรรลุธรรมโดยการฟังธรรมเพียงครั้งเดียวนั้น จิตขณะบรรลุก็ต้องเป็นความสงบขั้นฌาณแม้ตอนนั้นจะไม่ได้ปฏิบัติสมถะด้วยใช่ไหม

2.การจะบรรลุธรรมเห้นแจ้งสภาพธรรม จำเป็นต้องปฏิบัติวิปัสสนาควบคู่กับสถมะเสมอไปหรือไม่ หรือมีเพียงวิปัสสนาแล้วจะบรรลุธรรมได้โดยไม่ต้องฝึกสมถะ

3.พระอรหันตบุคคลที่บรรลุธรรมโดยไมได้มีอภิญญาญาณ แม้จะไมได้ญาณอื่นๆ แต่ก็ต้องชื่อว่าได้อาสวักขยญาณแล้วใช่ไหม เพราะไม่อย่างนั้นก็ตัดกิเลสไม่ได้

4.ผู้ที่ได้อาสวักขยญาณนี้มีเพียงพระอรหันตบุคคลหรือพระอริยบุคคลทุกขั้นก็ได้

สาธุกับทุกคำวิสัชนาครับผม

D E V
01-08-2010, 09:02 AM
1. แม้บุคคลที่ไม่ได้เจริญ รูปฌาน-อรูปฌาน มาก่อนเลย
แต่ขณะที่เป็นมัคคจิต ก็ถึงซึ่งปฐมฌาน...เป็นลักขณูปนิชฌาน
มีอสังขตธรรมคือพระนิพพานเป็นอารมณ์คับ

2. ผู้ที่บรรลุธรรม มีทั้งที่เป็น ฌานลาภีบุคคล และ สุกขวิปัสสกบุคคลคับ

3. ใช่คับ

4. เฉพาะพระอรหันตบุคคล จึงจะได้ชื่อว่าถึงซึ่ง อาสวักขยญาณ คับ

8) เดฟ

Lucky
01-08-2010, 09:18 AM
โห ทวด นี่สุดยอดจิง ๆ

chocobo
01-08-2010, 07:29 PM
กราบอนุโมทนาคุณทวดด้วยค้าบ ;D