เข้าสู่ระบบ

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เรียนถามอาจารย์เดฟครับ

phongprapha
01-09-2010, 11:02 AM
นาย ก ใส่ร้ายศาสนาที่ตนนับถือว่าการกระทำไม่ดีเป็นบุญอาทิเช่นฆ่าคนให้นาย ข ฟัง แล้วนาย ข บอกนาย ก ถ้าสอนแบบนี้ก็แย่ซิ(นายขไม่ได้นับถือศาสนาที่นาย ก นับถือ) แล้วหลังจากสักครู่หนึ่งนาย ข ก็คิดได้ว่าทุกศาสนาสอนให้เป็นคนดีอยู่แล้วจึงคิดว่านาย ก น่าจะใส่ร้ายศาสนาตนเอง ผมเรียนถามว่านาย ข จะบาปไหมครับ

**wan**
01-09-2010, 02:48 PM
บาปคืออะไร

phongprapha
01-10-2010, 12:24 PM
"ผมรู้สึกโกรธคนหนึ่ง ด้วยความฟุ้งซ่านจึงพาผมไปโกรธท่านพระศาสดา แต่เพียงไม่กี่วินาที ผมก็สามารถดับความโกรธ โดยไม่ได้แสดงอารมณ์โกรธออกมา "(มันเร็วจนไม่แน่ใจว่ามันเป็นความโกรธหรือไม่) อาจารย์เดฟคิดว่ากระทำดังกล่าวเป็นแค่อกุศลจิตใช่หรือไม่

phongprapha
01-10-2010, 11:59 PM
ผมมาพิจารณาวิธีปฏิบัติธรรมของแต่ละท่านที่สอนผมมาหรือจากการอ่านหนังสือในสมอง วิธีใดดีสำหรับตัวผม ผมสามารถกระทำพฤติกรรมดังกล่าวได้หรือไม่ครับ(ผมเผลอคิดว่าวิธีบางท่านไม่เหมาะสมหรือไม่ดีสำหรับตัวผม ) ผมจะบาปไหมครับ

D E V
01-11-2010, 07:34 PM
1. ยังไม่ค่อยเข้าใจคำถามน่ะคับ ที่ว่า นาย ก ใส่ร้ายศาสนาที่ตนนับถือ
ไม่น่าจะเรียกกว่าการใส่ร้ายอ่ะนะคับ แต่อาจจะเป็นการเข้าใจผิดหรือเปล่าคับ

2. เป็นอกุศลจิต...โทสมูลจิต คับ

3. เราย่อมทราบด้วยตนเองน่ะคับ ว่าแบบไหนที่เหมาะกับตน
เราก็น้อมนำมาประพฤติปฏิบัติอ่ะนะคับ
แต่ไม่ว่าแบบไหนๆ ก็หนีไม่พ้นการที่ต้องมีสติในขณะนั้นด้วยอ่ะคับ

8) เดฟ

phongprapha
01-11-2010, 09:04 PM
ข้อ 2 เป็นอกุศลจิตยังไม่ถึงขั้นบาปใช่ไหมครับ
ข้อ 3 เราทำแบบนี้ถือว่าบาปไหมหรือเป็นอกุศลจิต

D E V
01-12-2010, 07:56 AM
อื่มม น่านจิคับ
คุณ phongprapha มีความเห็นว่าอย่างไรคับ

8) เดฟ

phongprapha
01-12-2010, 11:55 AM
2.เป็นอกุศลจิตไม่ถึงขั้นบาป
3.ไม่แน่ใจว่าเป็นอกุศลจิตหรือป่ะ

D E V
01-12-2010, 02:47 PM
ขณะนั้นเป็นการนึกคิดด้วยอกุศลจิต
แต่ยังไม่ถึงขั้นเป็นบาปที่ล่วงอกุศลกรรมบถหรือล่วงศีล

แต่ทว่า...จะเรียกว่าบาปก็ได้โดยความหมายของสภาพที่ไม่ดีงาม

ลองทำความเข้าใจคำว่า บาป ให้ละเอียดยิ่งขึ้นดีมั้ยคับ
บาป หมายถึง ความชั่ว, ความร้าย, ความชั่วร้าย,
กรรมชั่ว, กรรมลามก, อกุศลธรรมที่ส่งให้ถึงความเดือดร้อน,
สภาพที่ทำให้ถึงคติอันชั่ว, สิ่งที่ทำจิตให้ตกสู่ที่ชั่ว คือ ทำให้เลวลง ให้เสื่อมลง

ดังนั้น ความไม่ดีทั้งหลายก็เรียกว่า บาป ได้เหมือนกัน
แต่ที่เรามักเรียกง่ายๆ ว่า ยังไม่บาป
ก็จะหมายถึง ยังไม่ใช่บาปที่ถึงกับล่วงอกุศลกรรมบถหรือล่วงศีล
ยังไม่ใช่บาปที่จะมีกำลังให้ผลเป็นอกุศลวิบากในกาลต่อไป
แต่ขณะนั้นเป็นอกุศลจิตที่นึกคิดในสิ่งที่ไม่ดี
อกุศลจิต นั้นเป็นสภาพจิตที่เสีย ที่ไม่ดี
ก็เรียกว่าบาปโดยความหมายที่เป็นสภาพธรรมที่ไม่ดีน่ะคับ
และอกุศลจิตที่เป็นสภาพธรรมที่ไม่ดีนี้ เมื่อเกิดขึ้นบ่อยๆ ก็จะสั่งสมเป็นอุปนิสัย
และเมื่อมากเข้าๆ ก็อาจถึงขั้นกระทำบาปอันล่วงอกุศลกรรมบถหรือล่วงศีลได้ในที่สุดอ่ะคับ

8) เดฟ