PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : วิจิกิจฉา แลความอิจฉา

chocobo
01-31-2010, 06:34 AM
กราบนมัสการพระคุณเจ้าทุกรูป สวัสดีมิตรธรรมทุกท่าน

คือช่วงนี้เกิดจิตประมาณว่า วิจิกิจฉา ทั้งๆที่จริงก็เราก็ทราบอยู่แล้ว ว่าอะไรเป็นอะไร และมีจิตศรัทธาน้อมไปในพระพุทธศาสนาอยู่แล้ว แต่พอไปอ่านอะไรจำพวกที่มีการบิดเบียนพระพุทธศาสนา บางครั้งก็เกิดจิตสงสัยแว้บขึ้นมา ว่า อ้อ บางที มันอาจจะเป็นอย่างนี้ก็ได้ คือ ไปอ่านเจอข้อความกล่าวอ้างว่าพระไตรปิฏกนั้นบิดเบียน หรือคำสอนปัจจุบันนั้นบิดเบียน เราก็เกิดสงสัยว่า อ้อ มันอาจจะเป็นอย่างนั้นจริงๆก็ด้ เพราะการบิดเบียนมันก็ทำได้ง่าย งั้นคำสอนปัจจุบัน ก็ไม่ใช่คำสอนที่แท้จริงของพระพุทธเจ้า อะไรประมาณนี้ เป็นแค่จิตชั่ววูบ แต่ก็มีผลให้หวั่นๆพอสมควร ต้องมาพิจารณาธรรมที่ศึกษาว่าธรรมที่พระพุทธองค์ทรงสอนไว้กับสิ่งที่ทรงตรัสไม่ได้เป็นอย่างนั้นมีข้อความกล่าวอ้าง ซึ่งจริงๆก็ยังคงศรัทธาในพระพุทธศาสนา อย่างนี้ถือเป็นวิจิกิจฉาหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่ จิตนั้นอาจเป็นจิตอะไรได้บ้างครับ

อีกข้อคือ เป็นมาค่อนข้างนานแล้ว ยังละไม่ได้เสียที ชอบรู้สึกอิจฉาผู้อื่น เวลาผู้ได้ได้ประกอบกุศลใหญ่ๆ ได้ทำบุญ ซึ่งบางครั้งก็เกิดจิตอนุโมทนา แต่บางทีก็เกิดอิจฉา ว่าเหตุไฉนเขาเหล่านั้นได้ประกอบกุศลใหญ่อย่างนี้ แล้วเหตุใดเราไม่ค่อยจะได้มีโอกาสทำบุญแบบนั้นบ้างเลย แล้วก็เกิดความรู้สึกว่า เขาทำบุญไปเยอะกว่าเรา ก็ต้องคอยน้อมจิตให้เป็นจิตอนุโมทนา ให้เกิดมุทิตา แต่มันก็ยังขุ่นๆอยู่ดี ควรจะทำอย่างไรดีครับ

สาธุ กับทุกคำตอบครับ

D E V
01-31-2010, 01:51 PM
วิจิกิจฉา เป็นอย่างไร
ลองดูในกระทู้ที่เคยตอบไว้ตามลิงค์ที่ให้นี้นะคับ
ตรงคำตอบที่ 2 http://www.watkoh.com/kratoo/forum_posts.asp?TID=2715

สำหรับพระไตรปิฎกที่สืบทอดกันมากว่าสองพันห้าร้อยกว่าปี
เชื่อถือได้หรือไม่ แนะนำให้ลองอ่านดูในหนังสือชื่อ...

พระไตรปิฎก สิ่งที่ชาวพุทธต้องรู้
The Pali Canon
What a Buddhist Must Know
พระพรหมคุณาภรณ์ (ป.อ. ปยุตฺโต)

ซึ่งจะกล่าวถึงการสืบทอดพระไตรปิฎก ตั้งแต่ต้นจนถึงปัจจุบัน
ว่ามีวิธีการอย่างไรอ่ะนะคับ

การที่เห็นผู้อื่นได้ทำบุญกุศล แล้วเกิดอิจฉา
แต่พอขณะนั้นสติเกิดระลึกรู้ได้
ก็เกิดกุศลจิตอนุโมทนาแทน
นี่ก็ถูกต้องแล้วน่ะคับ
เจริญสติบ่อยๆ เนืองๆ ก็จะเท่าทันจิตที่เป็นอกุศลยิ่งขึ้น
เกิดกุศลจิตแทนอกุศลจิตได้มากยิ่งขึ้นอ่ะคับ

อย่าลืมว่า ขณะที่เกิดกุศลจิตชื่นชมยินดี อนุโมทนาในความดีของผู้อื่น
นี่คือเราก็กำลังกระทำบุญกุศลประการหนึ่งเช่นกัน คือ ปัตตานุโมทนามัย ใช่มั้ยคับ

8) เดฟ

chocobo
02-02-2010, 07:10 PM
สาธุครับ

ขอบคุณครับท่านปู่เดฟ ;D