PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เรียนถามอาจารย์เดฟครับ

phongprapha
03-03-2010, 09:35 AM
1.อาจารย์เดฟศึกษาธรรมะจากที่ไหนครับ
2.ผมรู้สึกหงุดหงิดกับน้องสาวเล็กน้อยแต่ผมเหมือนได้ยินคำที่ไม่ดีในสมองซึ่งกระทบต่อท่านที่ผมนับถืออย่างมาก ทั้งที่ผมไม่ได้โกรธท่านอะไรเลย ตอนแรกผมรู้สึกตกใจมากทำไมสมองเราคิดอะไรอย่างนั้น ผมไม่รู้เกิดสาเหตุอะไรครับ อาจารย์เดฟพอจะรู้ไหมครับ
3.ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ อกุศลจิตคืออารมณ์โกรธของคนทั่วไปแล้วเรารู้ตัวว่าเรากำลังโกรธนะแล้วหยุดแค่นั้นแบบนี้เรียกอกุศลจิต ส่วนถ้าเราโกรธมากเป็นเวลาจนเกิดการเคียดแค้นหรืออิจฉาริษยาเรียกว่ามโนกรรม

D E V
03-03-2010, 09:56 PM
2. แต่ละคนย่อมมีความรู้สึกนึกคิดเป็นไปต่างๆ
ตามอัธยาศัยที่สั่งสมให้น้อมไปที่จะคิดในทางใดอ่ะคับ
บ้างคิดดี มองโลกในแง่ดี...บ้างคิดร้าย มองโลกในแง่ร้าย
ซึ่งส่วนใหญ่เราทุกคนก็มีทั้งคิดดี คิดร้าย ผสมสลับกันไปแล้วแต่เหตุการณ์
ซึ่งก็ห้ามความคิดกันไม่ได้

หากแต่เมื่อรู้เท่าทันความคิด ว่ากำลังคิดดี หรือ คิดร้าย
ก็รู้ว่าขณะที่กำลังคิดร้ายนั้นเป็นอกุศลจิตที่ขุ่นมัว
นำมาซึ่งความเดือดร้อนเป็นทุกข์ใจ...มีแต่โทษภัย
เมื่อรู้เช่นนี้แล้ว ก็วางคลายความคิดนั้น
เกิดกุศลจิตที่ผ่องใสขึ้นแทนจะดีกว่า...ใช่มั้ยคับ

3. อกุศลจิต เป็นจิตที่ไม่ดีงาม มี 3 ประเภทใหญ่ๆ คือ

โลภมูลจิต คือจิตที่มีความติดข้องต้องการ ทะยานอยาก ใคร่ได้ ปรารถนา
เพลินใจ หลงใหลไปกับ สี เสียง กลิ่น รส สัมผัส และเรื่องราวต่างๆ ฯลฯ เป็นต้น

โทสมูลจิต คือจิตที่มีความขุ่นข้องเคืองใจ โกรธแค้น หยาบกระด้าง
เศร้าหมอง หดหู่ เสียใจ หงุดหงิด รำคาญใจ น้อยใจ ไม่สบายใจ ฯลฯ เป็นต้น

โมหมูลจิต คือจิตที่มีสภาพเลื่อนลอย หลงลืม ฟุ้งซ่านไปเรื่อยเปื่อยไม่มีจุดหมาย
ลังเลสงสัย ไม่รู้ความจริงในสภาพธรรมทั้งหลาย ฯลฯ เป็นต้น

ในชีวิตประจำวันของปุถุชนทุกคน ย่อมมีอกุศลจิตเกิดขึ้นเป็นประจำ
ซึ่งหากสติไม่เกิดระลึกได้ เราก็แล่นไหลไปกับอกุศลจิต สั่งสมพอกพูนไปเรื่อยๆ

อกุศลจิตที่เกิดขึ้นในชีวิตประจำวันนี้
เป็นกิเลสอย่างกลาง (ปริยุฏฐานกิเลส)
คือเป็นสภาพจิตที่ไม่ดีงาม เกิดขึ้นกลุ้มรุมให้ขุ่นมัวไม่ผ่องใส
แต่ยังไม่ถึงกับล่วงศีลหรือล่วงเป็นการกระทำอกุศลกรรมอันเป็นบาปที่จะให้ผลเป็นวิบาก
แต่ว่า...ก็สั่งสมเป็นอุปนิสัยให้น้อมไปที่จะคิดร้าย คิดไม่ดีต่างๆ นาๆ
เช่น ขณะที่นึกโกรธไม่พอใจใคร หมั่นไส้ ริษยาใครๆ
แต่ยังไม่ถึงกับคิดประทุษร้ายอาฆาต
หรือขณะที่กำลังหลงใหลเพลิดเพลินไปกับสิ่งต่างๆ
แต่ยังไม่ถึงกับกระทำทุจริตเพื่อให้ได้สิ่งนั้นมาเป็นของตน
ฯลฯ เป็นต้นน่ะคับ

และถ้าอกุศลจิตนั้นมีกำลังมากขึ้น
ก็จะเป็นกิเลสอย่างหยาบ (วีติกกมกิเลส)
คือถึงกับกระทำทุจริตกรรมต่างๆ อันล่วงศีล
ล่วงเป็นการกระทำอกุศลกรรมอันเป็นบาปที่จะให้ผลเป็นวิบาก

การกระทำอกุศลกรรมอันเป็นบาปที่มีกำลังให้ผลเป็นวิบากในกาลต่อไปนั้น
สามารถกระทำได้ทั้งทาง กาย วาจา และใจ เลยนะคับ
ทางกาย (กายกรรม) เป็นไปในการฆ่าทำลายชีวิต...ลักขโมย...ประพฤติผิดในกาม
ทางวาจา (วจีกรรม) เป็นไปในการพูดเท็จ...พูดคำหยาบ...พูดส่อเสียด...พูดเพ้อเจ้อไม่เป็นประโยชน์
ทางใจ (มโนกรรม) เป็นไปในการคิดละโมบในทรัพย์ของผู้อื่น...คิดพยายาทมุ่งร้ายผู้อื่น...ความเห็นผิดอย่างหยาบ

ดังนั้น ถ้าขณะที่โกรธเคืองไม่พอใจใคร
แต่ยังไม่ถึงกับคิดประทุษร้ายทำลายใคร
ก็เป็นความคิดจากอกุศลจิตที่ไม่ดีงาม...เป็นโทสมูลจิต
แต่ถ้าถึงขนาดคิดมุ่งร้ายทำลายผู้อื่น
แม้ว่าจะเป็นเพียงคิดยังไม่ลงมือกระทำจริงๆ ก็ตาม
โทสมูลจิตนั้นก็มีกำลังมากขึ้น ล่วงเป็นอกุศลกรรมที่กระทำทางใจ
ซึ่งมีกำลังให้ผลเป็นวิบากได้น่ะคับ

8) เดฟ

phongprapha
03-03-2010, 11:01 PM
ผมเห็นบางเว็บเขียนว่ามโนกรรมชนิดอกุศลจิต ผมจึงสับสนว่ามโนกรรมและอกุศลจิตมันเป็นตัวเดียวกันหรือคนละตัว ผมจึงขอความกรุณาอาจารย์เดฟช่วยแนะนำหนังสือหรือเนื้อหาธรรมะหน่อยครับ ขอขอบคุณครับ

D E V
03-04-2010, 02:59 PM
อกุศลจิต คือจิตที่ไม่ดีงาม
เช่น เวลาที่เราขุ่นเคืองใจ ไม่พอใจ หรือ ติดข้อง ใคร่ได้ ฯลฯ เป็นต้น
แต่ยังไม่ถึงขึ้นกระทำทุจริตกรรมอันเป็นไปในอกุศลกรรมบถ

แต่ถ้าอกุศลจิตนั้นมีกำลังขึ้น
ถึงขั้นนึกคิด พูด กระทำ อันเป็นไปในอกุศลกรรมบถ
ก็เป็นทุจริตกรรมที่กระทำทางกาย วาจา หรือใจ คือ กายทุจริต วจีทุจริต มโนทุจริต
ชื่อว่าเป็น กายกรรม (กายทุจริตกรรม)...วจีกรรม (วจีทุจริตกรรม)
และ มโนกรรม (มโนทุจริตกรรม) ซึ่งกระทำด้วยอกุศลจิตน่ะคับ

และในทางตรงข้าม
กุศลจิต คือจิตที่ดีงาม และถ้ากุศลจิตนั้นมีเจตนาตั้งขึ้นเป็นไปในกุศลกรรมบถ
ก็เป็น กายสุจริต วจีสุจริต มโนสุจริต
ชื่อว่าเป็น กายกรรม (กายสุจริตกรรม)...วจีกรรม (วจีสุจริตกรรม)
และ มโนกรรม (มโนสุจริตกรรม) ซึ่งกระทำด้วยกุศลจิตน่ะคับ

ดังนั้น กรรม หมายถึงการกระทำอันประกอบด้วยเจตนาในการกระทำสิ่งนั้นๆ
ซึ่งกระทำได้ทั้งทาง กาย วาจา และใจ
หากเป็นการกระทำที่ดี เป็นไปในกุศลกรรมบถ
ก็เป็น กายกรรม วจีกรรม มโนกรรม ซึ่งกระทำด้วยกุศลจิต
แต่หากเป็นการกระทำที่ไมดี เป็นไปในอกุศลกรรมบถ
ก็เป็น กายกรรม วจีกรรม มโนกรรม ซึ่งกระทำด้วยอกุศลจิตอ่ะคับ

อกุศลกรรม
http://www.buddhism-online.org/Section07A_02.htm

กุศลกรรม
http://www.buddhism-online.org/Section07A_03.htm

8) เดฟ

piangfan
03-04-2010, 07:27 PM
สาธุค่ะ อาจารย์เดฟ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ