PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ยังจะได้บุญไหม

chocobo
03-05-2010, 10:22 AM
อยากทราบว่า สมมติเราโดนโกงเงิน หรือโดนขโมยของ แล้วเราก็ถือไม่เอาโทษ ขณะนั้นก็เป็นอภัยทานใช่ไหมครับ แล้วถ้าเราบอกว่า ถือว่าทำบุญแล้วกัน อย่างนี้จะถือเป็นทานมัยไหมครับ เพราะเราไม่ได้มีจิตคิดจะให้ ไม่ได้มีจิตคิดจะให้ทาน แต่พอโดนโกงไปก็เลยถือเอาว่าให้ทานเขาไปแล้วกัน

สาธุ ครับ

D E V
03-05-2010, 02:29 PM
สวัสดีคับ คุณโจ๋

ใช่คับ เป็นอภัยทาน
คือให้ความไม่เป็นภัย ไม่โกรธเคืองแค้น ไม่ถือโทษเอาความกัน

ส่วนการที่มาคิดภายหลังว่า...ถือว่าทำบุญก็แล้วกัน
ไม่แน่ใจว่าจะเป็นการตกกระไดพลอยโจนหรือเปล่าคับ
คือไม่ให้ก็ต้องให้ล่ะนะคับ อิอิ

ก็ต้องถามใจเราเองจริงๆ อ่ะคับว่า
เป็นการคิดเพื่อปลอบใจเราเองให้สบายใจหรือเปล่า
ถ้าไม่โดนโกงหรือโดนขโมย...เราจะให้ทรัพย์นั้นมั้ย ?

หรือตอนนี้เราคิดว่าถือว่าทำบุญก็แล้วกัน
แล้วติ๊ต่างว่า...ถ้าขโมยเกิดกลับใจ สำนึกผิด
เลยเอาทรัพย์นั้นมาคืนให้ภายหลัง
เราจะรับเอาทรัพย์นั้นคืนมั้ย ?

คือเราอาจจะคิดปลอบใจตนเองอย่างไรก็ได้
แต่ไม่สามารถปกปิดเจตนาที่แท้จริงที่เกิดขึ้นได้
จึงต้องเป็นผู้ที่ตรงต่อจิตใจตนเองจริงๆ
ตรงต่อสภาพธรรม คือ เจตนาที่แท้จริงที่เกิดขึ้นอ่ะคับ

ดังนั้น ต้องตอบตัวเราเองตรงนี้ให้ได้ก่อนน่ะคับ
เพราะทั้งหลายทั้งปวงนั้นขึ้นกับเจตนา...คือกรรม

8) เดฟ