PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : คิด ๆๆๆๆๆ

Butsaya
04-12-2010, 09:25 AM
จากการที่บุษได้สนทนาในห้องสนทนาธรรม บุษมีความสงสัยค่ะ
ว่าคนเราเริ่มต้นมีคิดตั้งแต่เมื่อไหร่ค่ะ แล้วคิดครั้งแรกของคนเรานั้นคิดอะไรค่ะ
แล้วคิดอย่างไง จิตทีคิดประกอบด้วยเจตสิกอะไรค่ะหรือว่าเขาประกอบด้วยจิตครบทุกตัวแล้วอะค่ะ
แบบว่าเอาตั้งแต่ปฏิสนธิเลยนะค่ะ

D E V
04-12-2010, 01:21 PM
ทันทีที่เกิด
คือมีปฏิสนธิจิตเกิดขึ้น (และดับไป)
ภวังคจิตก็เกิดสืบต่อกันหลายวาระ

จากนั้น วิถีจิตที่เกิดขึ้นเป็นครั้งแรกในภพชาติของทารกนั้น
เป็นวิถีจิตทางใจ (มโนทวารวิถี) มีการรู้สึกนึกคิดเป็นครั้งแรกน่ะคับ
แต่ยังไม่ได้คิดเป็นเรื่องราวอะไร
หากแต่เป็นความติดข้องในภพชาติ ในความมี ความเป็น
เพราะบุคคลที่ยังต้องเกิด ยังไม่ได้ดับภวตัณหา

และในมโนทวารวิถีที่เกิดขึ้นนั้น
ก็มีจิตเกิดดับสืบต่อกันไปหลายดวง
ซึ่งจิตแต่ละดวงก็มีเจตสิกประกอบร่วมด้วยมากบ้าง น้อยบ้าง ชนิดต่างๆ กันไป
แต่อย่างน้อยที่สุด จิตทุกดวงจะประกอบด้วยเจตสิกอย่างน้อย 7 ประเภท
คือ ผัสสเจตสิก เวทนาเจตสิก สัญญาเจตสิก เจตนาเจตสิก เอกักคตาเจตสิก มนสิการเจตสิก ชีวิตินทรียเจตสิก

ถ้าจะยกตัวอย่าง
ทันทีที่ได้เกิด...วิถีจิตแรก คือ มโนทวารวิถี
อันเป็นไปด้วยความติดข้องในภพชาติ ในความมี ความเป็น
ก็จะมีจิตเกิดดับสืบต่อกันไปหลายดวง
แต่จะขอยกเฉพาะส่วนที่เป็น ชวนวิถี
ซึ่งเป็นโลภชวนะ ขณะนั้นเป็นโลภมูลจิต

ตัวอย่าง โลภมูลจิต โสมนัสสสหคตัง ทิฏฐิคตวิปปยุตตัง อสังขาริกัง
มีเจตสิกประกอบร่วมด้วย คือ
ผัสสเจตสิก เวทนาเจตสิก สัญญาเจตสิก เจตนาเจตสิก เอกักคตาเจตสิก มนสิการเจตสิก ชีวิตินทรียเจตสิก
วิตกเจตสิก วิจารเจตสิก อธิโมกขเจตสิก วิริยเจตสิก ปีติเจตสิก ฉันทเจตสิก
โลภเจตสิก โมหเจตสิก อหิริกเจตสิก อโนตตัปปเจตสิก อุทธัจจเจตสิก
เป็นต้นคับ

8) เดฟ

ปล. ชื่อยากๆ ยาวๆ ทั้งนั้นเลยนะคับ อิอิ
ให้ศึกษาเพิ่มเติมเองนะคับ (เคยให้เว็บต่างๆ ไปแล้ว)
เพราะถ้าให้อธิบายขยายความโดยละเอียดทั้งหมด
ก็จะเหมือนกับเขียนตำราขึ้นมาเล่มนึงเลยอ่ะคับ
(ซึ่งไม่มีความจำเป็นถึงขนาดนั้น)

ถ้างง หรือ จำไม่ได้...ก็ให้ผ่านไปก่อนคับ
ยังไม่ต้องครุ่นคิดในสิ่งที่เกินกว่าจะเข้าใจได้ในขณะนี้อ่ะนะคับ

แต่สิ่งสำคัญและควรทำความเข้าใจ
ไม่ใช่เรื่องชื่อ คำ หรือย้อนไปถึงความคิดขณะแรกเกิด
แต่คือ...ความคิดในปัจจุบันนี้เองอ่ะคับ

ในชีวิตประจำวันทุกวัน....คิดด้วยกุศลจิต หรือ คิดด้วยอกุศลจิต
รู้ความต่างกันของแต่ละทวารเมื่อรับอารมณ์ต่างๆ หรือไม่
รู้หรือไม่ว่าขณะใดที่มีบัญญัติเป็นอารมณ์
แล้วมีปรมัตถธรรมเป็นอารมณ์บ้างหรือไม่
รู้หรือไม่ว่าขณะนี้ รูปใด นามใด กำลังปรากฏ จึงไม่ใช่ตัวตน สัตว์ บุคคล

ควรรู้สภาพธรรมตามความเป็นจริงในชีวิตประจำวันนี้เอง
ทำความเข้าใจสภาพธรรมที่เกิดขึ้นจากของจริง (ไม่ใช่เพียงชื่อ คำ ในตำรา)
จึงเกื้อกูลแก่การเจริญสติ เกื้อกูลแก่การประพฤติปฏิบัติธรรมอ่ะคับ

อนุโมทนาคับ

Ratchaneewan
04-12-2010, 04:49 PM
:)

*8q*
04-14-2010, 05:36 PM
[img][img] ;D

ANATTA_
04-14-2010, 06:15 PM
คิด คิด คิด เท่าไร คิดไม่ออกสักที

ความคิด คนเรา

ก่อนที่จะรู้จักสร้างภาษาพูด(ตัวอักษร) คนเราคิดเป็นภาษาภาพ ซึ่งเป็นภาษาดั้งเดิมที่สุดของจิต

ที่จะบันทึกติดอยู่ในจิตตามไปทุกภพชาติ

พอเราเริ่มมีภาษาพูด หัดอ่านเขียนตัวหนังสือ เราจึงเริ่มคิดเป็นคำพูด คิดเป็นตัวอักษร

ตอนเรานอนหลับแล้วฝัน นั่นแหละ จิตกำลังคิด แต่คิดเป็นภาพ

ใครที่ฝึกภาวนาดูอะไรก้อแล้วแต่ (กาย เวทนา จิต ธรรม) จนชำนาญระดับหนึ่ง

จะจับกระแสขณะหลับได้ว่า ความฝันที่เห็นเป็นภาพเรื่องราว ที่แท้นั้นคือ จิตกำลังคิด

จะฟุ้งซ่านหรือไม่ฟุ้งซ่าน ก็แล้วแต่คน

แล้วจิตเริ่มคิดเมื่อไหร่ ? ? ?

จิตคงติดในความคิด มา อะเนกะชาติ สังสารัง แล้วกระมัง ? ? ?

ตามวัฏฏะสังสาร ของจิต นั่นแหละ

( ปล. โปรดใช้วิจารณะญาณในการคิดตาม )

:)

kirddub
04-23-2010, 08:19 PM
สังเกตว่า ยังมีบางขณะที่ รู้สึก รู้ตัว มันจะทิ้งการนึกคิดได้เป็นขณะๆๆไป เมื่อมันไม่ได้คิด กลับมารู้สึกอยู่เนืองๆ จิตมันจะรวมตัว เห็นการเกิดดับอยู่เป็นภายใน...ทีนี้ก็ประคับประคองพอกพูนอาการที่เห็นการเกิดดับนั้นไปเนืองๆ มันจะเป็นไปเพื่อเข้าถึงมรรคผลนิพพานได้โดยตัวมันเอง...เรียกว่าหยั่งลงตรงเหตุอันถูกต้อง(มรรค) ผลย่อมเกิดสมควรแก่เหตุได้เอง โดยที่ท่านไม่ต้องตั้งเจตนาว่า เราจะให้ถึงขั้นนั้น

redrose
06-20-2010, 07:39 AM
[quote] คิดๆๆๆๆๆๆ อิอิ เมื่อวานพี่เดฟตอบคำถามพี่บุษและมีคำว่า คิดๆๆๆๆๆ โรสมาเจอกระทู้พอดี เพิ่งจะเข้าใจนี่ละคะ.. คิดๆๆๆๆๆๆ