PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : นั่งสมาธิโดยกำหนดจิตที่หน้าผาก

note2530
05-08-2010, 01:29 PM
:) ดีครับพี่น้องชาวธรรมะ ทุกท่านครับ
ผมมีเรื่องจะเรียนถามขอรับ คือ เวลาที่ผมสวดมนต์เรียบร้อยละครับก็นั้งสมาธิเหมือนประจำทุกวันและมันมีสิ่งหนึ่งที่รู้สึกขึ้นกับตัวผมครับ
แรกๆผมกำหนดจุดรู้ที่ปลายจมูกพอกำหนดได้สักพักก็มีความรู้สึกที่หน้าผาก แล้วค่อยๆไหลมารู้สึกที่หว่างคิ้ว และที่ดั่งจมูกเป็นแบบนี่ต่อเนื่องหลายวันละครับเวลาจะนั่งสมาธิก็มีความรู้สึกตรงนั้นขึ้นมา ถ้าอยู่เฉยๆอยากมีความรู้สึกตรงนั้นก็มีได้ครับ
แบบนี้เรียกว่าสมาธิไหมเพราะว่าเวลามีความรู้สึกที่หว่างคิ้วใจไม่คิดไรแต่มันก็มีเรื่องนิดๆเพราะสมองมันไปเองบ้างงะครับ
จะเกิดไรกับผมไหมหรือผมต้องปฎิบัติยังไงต่อไปขอรับ
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงขอรับ

D E V
05-08-2010, 10:13 PM
อ่ะคับ ก็เป็นสมาธิที่ตั้งมั่นอยู่กับสิ่งที่รู้
ขณะนั้นก็เริ่มที่จะสงบลง แต่อาจจะยังซัดส่ายไปอารมณ์อื่นอยู่บ้างก็เป็นปกติธรรมดา

หากจะเจริญสมาธิให้ยิ่งขึ้นไป
ก็ประคองสมาธิให้ตั้งมั่นคงยิ่งขึ้นเรื่อยๆ ทีละเล็กละน้อย
การซัดส่ายไปอารมณ์อื่นๆ ก็จะค่อยๆ ลดลงน่ะคับ
แต่ต้องระวังอย่าให้เป็นการบังคับเพ่งจ้องจนเกินไปนะคับ
ให้เป็นไปตามธรรมชาติ สบายๆ คับ

แต่หากจะเจริญสติระลึกรู้สภาพธรรมที่ปรากฏตามความเป็นจริง
ก็สามารถกระทำได้เช่นกันคับ

ลองทำความเข้าใจ สติ สมาธิ สัมปชัญญะ นะคับ
http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=1905.0

8) เดฟ