เข้าสู่ระบบ

แสดงเวอร์ชันเต็ม : อาชีพที่อาจจะบาปได้เนาะ

Butsaya
05-17-2010, 03:34 PM
เวปวัดเกาะเข้าได้แล้วดีใจจัง ง้านขอถามนิดแล้วกันนะค่ะ อิอิ http://img198.imageshack.us/img198/3215/40924661.gif

อืม... บุษดูทีวี แล้วมีการโฆษณาผลิตภัณฑ์ชนิดหนึ่ง ซึ่งตั้งไว้เฉย ๆ
แล้วมีควัน ควันนั้นก็สามารถทำให้สัตว์เช่น ยุง มด แมลงสาบ ตายได้
คนที่เป็นคนโฆษณาแบบนี้เท่ากับเขาเชิญชวนให้ทำบาปเปล่าอะค่ะ
แล้วคนที่ซื้อไปใช้นี่ก็ทำบาปด้วยเช่นกันใช่ปะค่ะ น่ากลัวเนาะ อิอิ....
แต่อุปกรณ์นี้ก็ฆ่าสัตว์แบบอัตโนมัติ แต่ว่าคนไม่ได้เป็นคนฆ่าเนาะ
จะทำความเข้าใจอย่างไงดีอะค่ะ :D

D E V
05-17-2010, 04:00 PM
ทั้งคนซื้อ คนขาย คนเชิญชวน
ล้วนขึ้นกับเจตนา เจตนานั้นเป็นใหญ่
กรรมทั้งหลายย่อมตั้งขึ้นด้วยเจตนาคับ

ปาณาติบาตนั้นมีองค์ประกอบ ๕ คือ
สัตว์มีชีวิต ๑
ความรู้ว่าสัตว์มีชีวิต ๑
จิตคิดจะฆ่า ๑
ความพยายาม (ฆ่า) ๑
สัตว์ตายเพราะความพยายามนั้น ๑.

ประโยคแห่งการฆ่า มี ๖ คือ
สาหัตถิกประโยค (ฆ่าด้วยมือของตนเอง) ๑
อาณัตติกประโยค (ใช้ให้ผู้อื่นฆ่า) ๑
นิสสัคคิยประโยค (ฆ่าด้วยสาตราวุธที่พุ่งหรือปล่อยออกไป) ๑
ถาวรประโยค (ฆ่าด้วยเครื่องมือดักอยู่กับที่) ๑
วิชชามยประโยค (ฆ่าด้วยอำนาจวิชา) ๑
อิทธิมยประโยค (ฆ่าด้วยฤทธิ์) ๑.

คัดความบางตอนจาก อรรถกถา มัชฌิมนิกาย มูลปัณณาสก์ มูลปริยายวรรค (แก้ปาณาติบาต)

8) เดฟ

Butsaya
05-17-2010, 04:11 PM
พี่เดฟค่ะ http://img198.imageshack.us/img198/3215/40924661.gif
แต่ว่า คนที่โฆษณาเขาก็เจตนาอยากได้กะตังนะค่ะ เพราะเป็นอาชีพ
แต่ไม่ได้คิดไปไกลว่าบาปหรือไม่บาปนะค่ะ
ส่วนคนที่ซื้อมาก็คิดว่า เออ...ดีเนาะ เราไม่ได้ฆ่าเอง สักหน่อย
แต่ว่ามันเป็นอุปกรณ์อัตโนมัตินะค่ะ ซื้อมาตั้งแล้วมันก็ทำงานเองนะค่ะ
แบบนี้ก็ไม่มีเจตนาฆ่าแล้วนะค่ะ อิอิ
ส่วนคนขายก็คิดว่าขายแล้วก็มีรายได้เป็นอาชีพเนาะ แบบนี้อะค่ะ

D E V
05-17-2010, 04:52 PM
ที่ว่าเป็นอุปกรณ์อัตโนมัติ
ตรงนี้น่าจะเคลียร์นะคับ

ถาวรประโยค (ฆ่าด้วยเครื่องมือดักอยู่กับที่) ๑

คนซื้อ...ซื้อมาเพื่ออะไรคับ?
เพื่อมาตั้งไว้...ตั้งไว้ทำไม...ตั้งไว้เพื่อให้มันทำงาน
ทำงานเพื่ออะไร...ก็เพื่อให้แมลงตาย
เจตนานี้ชัดเจนเลยอ่ะคับ
ถ้าไม่ต้องการให้แมลงตาย
จะซื้อมาตั้งไว้ทำไม?

คนขาย คนเชิญชวน ไม่ได้ลงมือฆ่าเองเหมือนคนซื้อ
เพียงมุ่งกระทำการเพื่อเอากำไร...เจตนาก็อ่อนกว่าคนซื้อ
แต่เป็นเหมือนส่งเสริมสมรู้ร่วมคิด
เพราะรู้ใช่มั้ยคับว่าสิ่งที่ตนขายนั้น
ก็เพื่อเอาไปเป็นเครื่องมือฆ่าแมลง
ก็เป็นหนึ่งในมิจฉาวณิชชา
เป็นสัตถวณิชชา คือ ค้าอาวุธสำหรับประหัถประหาร

กรณีนี้ ต่างกับการขายมีดพร้า
เพราะมีดพร้านั้นเป็นเครื่องมือที่เอาไปใช้งานได้ต่างๆ อ่ะคับ

8) เดฟ

Butsaya
05-17-2010, 10:15 PM
อืมค่ะ พี่เดฟ เห็นชัดแล้วอะค่ะ อิอิ http://img198.imageshack.us/img198/3215/40924661.gif
ขอบคุณมาก ๆ นะค่ะ พี่เดฟ อืม.....
เดียวนี้บางอาชีพถ้าไม่พิจารณาดี ๆ
ก็อาจจะโดนเศษเสี้ยวของกรรมได้เหมือนกันเนาะ

noppakorn
05-18-2010, 10:33 AM
บังเอิญเอาเครื่องมาตั้ง บังเอิญเปิดเครื่อง บังเอิญยุงมันบินตกลงไป
เฮ้อ บังเอิญยุงมาเกาะขา แล้วก็ลยบังเอิญปัดแรงไปหน่อยปัดถูกยุงตาย
บังเอิญจริงๆน่ะ บังเอิญติดดิน..อิอิ

piangfan
05-19-2010, 05:54 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ พี่นพ คุณบุษ

อนุโมทนาสาธุค่ะ

เพียงฝันก็บังเอิญ ค่ะ
อะนะ ชิมิ ชิมิ

redrose
06-12-2010, 10:02 AM
โรสบังเอิญเหมือนกันคะ บังเอิญเจตนาโดยสุจริต คลานตามไปจนกว่าจะตบมันได้นะคะ เสร็จแล้วหายคันคะ อิอิ ;D

dayone
06-24-2010, 09:14 AM
การทำบาปนี่มันง่ายจริงๆเลยนะครับ

ANATTA_
06-27-2010, 11:23 PM
อาชีพใดใด ล้วนอาจบาปได้ทั้งนั้น

เปนหมอ เปนพยาบาล รักษาคนไข้ใช่ว่าจะได้บุญเสมอ หากขณะรักษาคนไข้ จิตประกอบไปด้วยกิเลส อกุศล

รักษาเพราะหวังลาภ ยศ สรรเสริญ รักษาแบบเสียไม่ได้ขอให้พ้นไปที รักษาด้วยจิตคิดอกุศลกับคนไข้

เปนพระสงฆ์องค์เจ้า ก็ยิ่งบาปได้ง่ายกว่า ลงนรกได้ง่ายกว่า

กินข้าวชาวบ้านแล้วไม่ประพฤติธรรมวินัย

สอนคนผิดทาง พากันลงนรก ทั้งคนสอนและคนถูกสอน

:)

Butsaya
07-11-2010, 12:46 PM
อืม.... :D ขอถามต่อจากนี้อีกหน่อยนะค่ะ การที่ทำการโฆษณาไป 1 ครั้ง
แต่ว่าการโฆษณานี้ มีผลยาวนานกับคนอื่น ๆ โดยทั่วไปเพราะมีการ
เผยแพร่ตลอด และยาวนาน ทีนี้คนที่ทำโฆษณาหรือแสดงในโฆษณานั้น

ถามว่าผลของบาปนี้ จะเป็นอย่างไงอะค่ะ สำหรับคนที่แสดงในโฆษณา
จะมองว่าเป็นการทำบาปครั้งเดียว หรือว่า หลายครั้ง อะค่ะ
เพราะเป็นการรับจ้างแสดงโฆษณาครั้งเดียว แต่ว่า การโฆษณานั้น
มีต่อเนื่องยาวนาน จนกว่าเจ้าของผลิตภัณฑ์จะพอใจหรือเปลี่ยนหรือ
ว่าเลิกผลิต แล้วผู้ชมทางบ้าน ก็อาจจะมีปริมาณเพิ่มมากขึ้นที่จะต้องการ
ใช้สินค้าประเภทนี้ แล้วบาปนี้จะสะสมมากขึ้นกับคนแสดงโฆษณาหรือเปล่าอะค่ะ

D E V
07-11-2010, 05:10 PM
ให้ไว้เป็นแนวทางเพื่อพิจารณาด้วยตนเองได้นะคับ
กรรรมของใคร...กระทำอย่างไร...ก็ส่วนนั้น

กรรมของผู้แสดงเชิญชวน...กระทำจบเมื่อไหร่?

กรรมของผู้เผยแพร่เชิญชวน...กระทำจบเมื่อไหร่?

แล้วจะได้คำตอบด้วยตนเองเลยคับ

8) เดฟ

Butsaya
07-11-2010, 05:27 PM
กรรรมของใคร...กระทำอย่างไร...ก็ส่วนนั้น

กรรมของคนแสดง กระทำโดยเชิญชวน ก็ครั้งเดียว แต่คนที่ชมโฆษณานี้ ก็อาจจะมีปริมาณเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ ตามระยะเวลา

กรรมของผู้แสดงเชิญชวน...กระทำจบเมื่อไหร่?

จบเมื่อแสดงในครั้งนั้น ๆ แล้ว

กรรมของผู้เผยแพร่เชิญชวน...กระทำจบเมื่อไหร่?
อันนี้น่าจะยาวนานหน่อยจนกว่าเขาจะเลิกเผยแพร่ (อันนี้คงบาปหลาย ๆ ครั้งตามจำนวนที่โฆษณาว่าง้านถูกปะค่ะ)

*8q*
07-12-2010, 09:14 PM
ลุงชีฟก็อาจบาป ;D

อย่าคิดมากเน๊อ

vini
08-07-2010, 09:22 PM
สวัสดีครับคุณบุศ ไม่ใด้เข้าเวปนานแล้ว ผมใช้งวงปาล์มจุดไล่ไม่รู้จะบาปหรือเปล่า

piangfan
08-08-2010, 07:08 PM
สวัสดีทุกๆท่านค่ะ

วันนี้บังเอิญเห็นสุนัข โดนตัดตกแต่งใบหู และโดนตัดหางซะ หางหายไปเลยค่ะ
ใบหูก็เหลือนิดเดียวค่ะ

ตัดตกแต่งใบหู และหางสุนัขจะบาปไหมคะ

ขอบคุณ ทุกท่านค่ะ
อนุโมทนาสาธุค่ะ

D E V
08-10-2010, 07:54 PM
สวัสดีคับ คุณ vini
งวงปาล์ม หมายถึงยากันยุงที่เป็นขดกลมๆ หรือเปล่าคับ
ก็ต้องดูว่าส่วนผสมนั้นมีฤทธิ์ฆ่าหรือไล่
ถ้ามีฤทธิ์แค่ไล่ ก็ยังไม่ถึงกับเป็นปานาติบาตน่ะคับ

สวัสดีคับ คุณลลลภณ
เคยได้ยินแต่ตัดขน...พึ่งเคยได้ยินว่ามีการตัดตกแต่งใบหูและหางด้วย
หากเป็นแบบนั้นจริงและสัตว์ต้องเจ็บปวดทรมานจากการกระทำนั้น
ก็เป็นการทรมานเบียดเบียนสัตว์ เป็นฉายาปานาติบาต
คือยังไม่ถึงขั้นฆ่าทำลายชีวิต แต่เป็นการทรมานสัตว์ให้เจ็บปวดน่ะคับ

8) เดฟ

leklinux
08-15-2010, 09:10 AM
ในเวปๆหนึ่ง มีผู้ตั้งกระทู้ยกย่องเด็กหญิงคนหนึ่ง (ซึ่งดูจากTV)
ว่าค้นคิดวิธีฆ่าแมลงสาปยกรังได้ด้วยสมุนไพรไทยๆ ราคาถูก

ป้าเล็ก..ก็เห็นว่าดีที่ส่งเสริมให้เด็กรู้จักคิด....แต่เห็นต่างออกไปว่า
เป็นการส่งเสริมให้เด็กขาดศีลธรรมนะ
จึงให้มุมมองที่ต่างออกไปว่า....น่าจะส่งเสริมให้ใช้สติปัญญาที่มีนั้นคิดค้นอย่างอื่นดีกว่ามั๊ย

555 คนที่ไม่เข้าใจคงคิดว่าเราเป็นคนขวางโลก/สวนกระแสอะไรทำนองนั้น
เฮ้อ!!! เบื่อสังคมปัจจุบันจัง หรือเราแก่เกินไปแล้วเนี่ย :-\ :-\ :-\

Tammada
08-15-2010, 08:42 PM
อนุโมทนาสาธุทั้งผู้ถามและผู้ตอบครับ :D

sisima
08-20-2010, 08:20 PM
ไม่รู้เกี่ยวไหมแต่อ่านแล้วขอบ่นนิด หุๆ

ช่วงนี้หน้าฝน เกลียดมาก เพราะมดมันหนีฝนเข้ามาในบ้าน ปัญหาคือมันเข้ามาทุกที่เลยอะ นี่อาทิตย์ก่อนเปิดตู้เสื้อผ้า โอ้ว แม่เจ้า มดเต็มตู้เลย จะหาเสื้อใส่ต้องตรวจดูมันทุกตัว และก็เจอทุกตัว

จนในที่สุดก็ต้องยอม ฆ่า ใช้ยาฆ่าแมลงฉีดกันทางเอาไว้ และรื้อเอาเสื้อทั้งตู้ไปซักใหม่หมดเพราะตัวเองก็โดนมดกัดเต็มตัวเลย (ผลที่ไม่ยอมฆ่า)

ไอ้ผมก็ไม่อยากฆ่ามัน แต่ถ้าไม่ฆ่า มันก็มาเดินเล่นในห้องตามใจชอบ ตรวจเสื้อตรวจกางเกงไม่ครบก็ต้องเจอมันกัด

ที่เกลียดเพราะมันต้องฆ่า และผมก็ไม่ชอบ ฆ่ามันตะละทีก็รู้สึกผิดมากพอแล้ว แต่นี่พอฉีดแล้วมันก็ไม่มาละ ก็หวังว่าคงไม่เจออีก

ได้แต่แผ่เมตตาให้ก่อนนอน แต่ยังไงก็ไม่สบายใจอยู่ดี =_=