เข้าสู่ระบบ

แสดงเวอร์ชันเต็ม : อาการคนท้อง

Butsaya
06-18-2010, 06:31 PM
วันนี้บุษสงสัยจังค่ะ :D ว่าคนท้องแต่ละคนที่บุษเห็นทำมัยจึงมีอาการอยากอาหารที่ต่างกัน
และพฤติกรรมในการกินก็เปลี่ยนไปจากเดิม อย่างเช่น ตอนไม่ท้องกินส้มตำปลาร้าได้
แต่พอท้องปุ๊บกินแบบนั้นไม่ได้อะค่ะ หรือตอนไม่ท้องอะไรก็กินได้ แต่พอท้องปุ๊บกะกินไม่ได้แระ
นอกจากผลไม้หรือเลือกกินของอร่อย ๆ ไกลแค่ไหนกะต้องไปอะค่ะ อิอิ.... เคยเห็นกันใช่มัยอะค่ะ :D
ทีนี้เลยอยากทราบว่า อะไรที่เป็นปัจจัยส่งผลให้เป็นแบบนั้นอะค่ะ ;)

D E V
06-19-2010, 09:41 AM
การที่รูปธาตุต่างๆ ที่ประชุมรวมกันเป็นกายผันแปรไป
ก็สามารถที่จะเป็นปัจจัยให้เกิดความรู้สึกผันแปรไปต่างๆ
รวมทั้งความติดข้องในรส ที่แต่ละคนสั่งสมมา

ไม่เฉพาะคนท้องน่ะคับ
แม้แต่คนที่ไม่ท้อง แต่ถ้าขณะนั้นเป็นหวัด เจ็บคอ
จากที่เคยเป็นคนกินรสไม่จัด ก็อาจนึกอยากซดต้มยำรสแซ่บก็ได้
หรือบางคนที่เคยกินรสจัด ก็อาจนึกอยากซดน้ำแกงร้อนๆ ก็ได้ใช่มั้ยคับ

หรือ บางครั้งที่ร้อนอบอ้าวมากๆ ร่างกายอ่อนเพลีย เสียเหงื่อไปมาก
ก็อาจจนึกอยากกินไอติม หรือน้ำหวานเย็นๆ ชื่นใจ
ไอติมหรือน้ำหวานก็มีหลายรสตามแต่ละคนชอบ
บางคนก็อยากกินไอติมรสช็อกโกแลต หรือน้ำหวานรสนั้นรสนี้
แต่บางคนอยากกินไอติมรสสตรอเบอรี่ หรืออยากกินโค้ก
ในขณะที่บางคนอยากกินแค่น้ำเปล่าเย็นเจี๊ยบ ฯลฯ

หรือ บางคนไม่ท้อง แต่มีประจำเดือน
ก็อาจจจะอยากกินอะไรที่ปกติไม่ค่อยได้ทาน
บ้างอยากกินของเปรี้ยว บ้างอยากกินของหวาน
หรือบางคนชอบกินน้ำมะพร้าว แต่พอมีประจำเดือนก็งด
หาอะไรที่อุ่นๆ ท้องกินแทน ฯลฯ

ต่างๆ เหล่านี้เป็นต้น
ซึ่งก็เป็นเรื่องปกติธรรมดาน่ะคับ

8) เดฟ

ปล. แต่เดฟยังไม่ท้องนะคับ อิอิ

Butsaya
06-19-2010, 10:17 AM
การที่รูปธาตุต่างๆ ที่ประชุมรวมกันเป็นกายผันแปรไป
ก็สามารถที่จะเป็นปัจจัยให้เกิดความรู้สึกผันแปรไปต่างๆ

อะค่ะพี่เดฟ ถามต่ออีกนิดนะคะ แล้วปัจจัยที่ว่านี้ทางธรรมคืออะไรอะค่ะ :D

D E V
06-19-2010, 03:50 PM
อ่ะคับ เราศึกษาพระธรรมเพื่อเข้าใจและประพฤติปฏิบัติใช่มั้ยคับ
ถ้าไม่ใช่เพื่อท่องจำชื่อหรือคำ เพื่อเอาไปสอบ
ก็ตามตัวอย่างที่แสดงให้เห็นแล้วจากของจริงๆ ไงคับ
พิสูจน์ได้ด้วยตนเองขณะนี้...ว่าจริงมั้ยน่ะคับ

8) เดฟ

*8q*
06-19-2010, 06:49 PM
8) เดฟ

ปล. แต่เดฟยังไม่ท้องนะคับ อิอิ

[/quote]

แสดงว่าจารย์เดฟก็อยากท้อง ;D

ANATTA_
06-27-2010, 11:35 PM
วันนี้ท้องเดิน อยากกินลาบเป็ด

อีกวันท้องผูก อยากกินซุปหน่อไม้ vs ส้มตำ

ไปอีกวันเพราะส้มตำ เลยท้องเสีย ต้องกิน น้ำเกลือแร่

อาการคนท้อง นี่มันหลากหลายจริงๆ

;D