เข้าสู่ระบบ

แสดงเวอร์ชันเต็ม : คำสอนลุงใจดี ในการไปปฏิบัติธรรม

plarm
07-04-2010, 10:41 PM
นะโมตัสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ
นะโมตัสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ

ขอนอบน้อมเเด่องค์สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้า ขอนมัสการพระธรรม ขอเเสดงความเคารพเเด่พระอริยสงฆ์เเละพระสมมุติสงฆ์
ขอกราบเเทบเท้ามายังพระเดชพระคุณ ผู้เป็นอาจารย์ ผู้ประสิทธิ์ประสาทวิชาความรู้มาให้

วันนี้เป็นวันพระเป็นวันดีที่เราจะได้พูดถึงการเดินตามรอยพระพุทธองค์
หากพูดถึงการจะปฏิบัติเเล้ว วันนี้ผมมีคำสอนของ ท่านลุงใจดีมาบอกกล่าวเเก่ทุก ๆท่าน

ท่านจะสอนว่าหากเราจะไปปฏิบัติที่ไหนควรจะยึดหลัก 3 ข้อนี้นะครับ

1. ไปเเบบคนปกติ

2.อยู่อย่างคนไม่มีอาลัย

3.เวลากลับให้เหมือนคนที่ได้ไปผักผ่อนมา

หากทุกท่านได้อ่านเเล้วคงจะมีความเข้าใจกันโดยทันที ว่าเหตุใดหลัก 3 ข้อนี้จึงเป็นหลักที่ลุงสอน
ก็หวังว่าทุกท่านจะนำหลัก 3 ข้อนี้นำไปใช้ในการปฏิบัติธรรมกันนะครับ

ไหนวันนี้ก็วันดีเป็นวันพระผมขอ+ของเเถมสำหรับคนให้ได้เข้าใจทางโลกกับทางธรรมกันหน่อย

ทางโลก คือ การเเสวงหาความสุขเเล้วไปเจอทุกข์ เหมือนกับปลาที่ฮุบไส้เดือนเเล้วไปเจอเงี่ยงเบ็ด

ทางธรรม คือ การกำหนดหยั่งรู้ทุกข์ เเล้วปล่อยวางความสุข เหมือนกับการสละไส้เดือนเพราะเห็นโทษเเห่งการติดเบ็ด

ขอพูดคร่าวซักเล็กน้อยเเล้วคราวหลังมีโอกาสจะนำทางโลกเเละทางธรรมเเบบครบชุดมาให้ครับ

ตายทั้งเป็น

คนเหล่าใดเป็นผู้ประมาทเเล้วคนเหล่านั้นก็เหมือนคนตายเเล้ว
คนตายเเล้วลุกขึ้นมาทำความดีไม่ได้เพราะไม่มีจิตวิญญาน
ส่วนคนเป็นมีจิตวิญญานแต่ไม่ทำความดีก็เหมือนคนตายทั้งเป็น