PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ปรารถนาไปนิพพาน

Butsaya
07-06-2010, 10:05 AM
บุษขอถามนิดนะค่ะ :D
ว่าเวลาที่เราทำบุญทำกุศลเรามักมีการอธิฐานจิต หรือตั้งความปรารถนา
ทีนี้หากการตั้งความปรารถนาว่าขอให้รวย ขอให้สวย ขอให้สุข และอื่น ๆ อีกมากมาย
การตั้งแบบนี้ก็ทำให้เกิดโลภมูลจิตแล้วใช่ปะค่ะ
แต่ที่นี้หากตั้งความปรารถนาขอให้ได้ไปนิพพาน
แบบนี้ทำให้จิตเจือด้วยโลภมูลจิตหรือเปล่าอะค่ะ แต่บางคนเขาว่า
การตั้งความปรารถแบบนี้แล้วไม่ใช่โลภมูลจิต แล้วทำมัยจึงเป็นเช่นนั้นล่ะค่ะ
ในเมื่อก็อยากได้ อยากมี อยากเป็น อยากไป อยู่ดีอะค่ะ

D E V
07-06-2010, 10:41 AM
อ่ะคับ ประเด็นนี้เคยกล่าวไว้ในกระทู้ตามลิงค์ที่ให้นี้คับ
ตามไปดู อิอิ...http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=2206.0

8) เดฟ

Butsaya
07-06-2010, 12:30 PM
อ้าวววว........ :o มีคนถามไปแล้วหรอค่ะ เนีย อิอิ.... :D
วู้..... บุษนี่เฉยยยจิง ๆ เลยเนาะ ;) ;)

ขอบคุณค่ะ พี่เดฟ :D

RooT
10-10-2010, 09:46 AM
ถ้าทราบความหมายของ พระนิพพาน ที่แท้จริงแล้ว ก็ไม่สงสัยเช่นนี้ครับ
ด้วยเหตุว่า...
ความปรารถนา ที่จะ ไม่มีความปรารถนา ...แบบนี้ยังจะเรียกว่า มีความปรารถนา ได้ไหมครับ

เมื่อการศึกษาธรรมะ เพื่อทราบหนทางไปสู่ การไม่มีความปรารถนา
ดังนั้น การอยากศึกษาธรรมะ นั้นจึงไม่เรียกว่า ความอยากพาไปศึกษาธรรมะ
เพราะว่า ถ้าความอยากพาไปทำ ต้องเป็นการที่ เมื่อทำแล้วเป็นการเพิ่มหรือพอกพูนความอยากให้มากขึ้น

อนึ่ง... การศึกษาเรื่องพระนิพพาน เพื่อให้รู้ลักษณะพระนิพพาน ผ่านบัญญัติ คือข้อความ ภาษา หรือ เสียง
ดังนั้น จึงยังไม่ใช่ เข้าใจหรือรู้จัก พระนิพพานจริงๆ ซึ่งเป็นนามธรรม
เพราะว่า การที่จะบอกว่า รู้จักพระนิพพานแล้ว นั่นคือ เคยประจักษ์พระนิพพานแล้ว เท่านั้นครับ
ไม่ใช่ว่า จำคำมา จำคำอธิบายมา เพราะอ่านมาเยอะ ฟังมาเยอะ แล้วบอกว่า รู้จักพระนิพพานแล้ว

คำตอบ โดยนัยอื่นๆ คุณบุษ หาอ่านเอาจากที่อื่นๆได้นะครับ
ที่นี่ผมตอบ อีกแนวนึง เพื่อความเข้าใจเพิ่มขึ้น ของผู้อ่านครับ

jamessino
10-10-2010, 03:29 PM
อนุโมทนาครับ

tappa
10-29-2010, 12:13 PM
มีวิธีทำบุญที่ให้ได้ผลมากเมื่อพุทธกาลคือทำบุญกัพระพุทธองค์ ทำบุญกับพระอรหันต์ แต่คงอยากสำหรับปัจจุบันนี้ แต่มีบุญที่ทำแล้วได้ผลไวคือการทำบุญกับพระโพธิสัตย์ ณ ปัจจุบันมีอยู่น่ะครับให้ทำบุญกับท่าน มีอีกอย่างคือทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม ได้ผลไวเช่นกัน

vini
11-12-2010, 04:50 PM
;Dสวัสดีครับคุณบุศ พี่เดฟ ไม่ใด้เข้านานแล้วยังคิดถึงทั้ง
คุณบุศและพี่เดฟอยู่เสมอ

D E V
11-12-2010, 06:46 PM
ซ้าๆๆๆๆทุ คับคุณ vini
ยินดีที่ยังไม่ลืมและแวะมาเยี่ยมเยียนอ่ะคับ
แวะมาบ่อยๆ นะคับ อิอิ

8) เดฟ

Butsaya
11-12-2010, 07:31 PM
อ้าว ..... คุณvini อุ๊ย....ตกใจหมดเลยค่ะ :o
ขอบคุณนะค่ะ ที่ยังคิดถึงกัน ;) :D แอบมาทักทายกันแบบนี้เอง อิอิ...
หากคิดถึงกันจิงก็แวะมาสนทนากันได้นะค่ะ อิอิ... ;)
อย่าหายหน้าหายตากันไปนาน ๆๆๆ นะค่ะ
เดียวไม่ได้อัฟเดทข่าวแบบอินเทรนๆๆ นะค่ะ :D

*8q*
11-12-2010, 07:59 PM
:'( ;D