เข้าสู่ระบบ

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ด่วนช่วยหลวงปู่พยุง ญาณสิโรอายุ 87 ปี 67 พรรษาอาพาธหนัก

glassbuddha2009
09-09-2010, 05:07 PM
หลวงปู่พยุง ญาณสิโร ( พระครูญาณประภัศร์ ญาณสิโร ) อายุ 87 ปี 67 พรรษา บวชตั้งแต่เป็นเณรอายุ 16 ปี เจ้าอาวาสวัดท่านา หมู่ 4 ต. ไผ่ล้อม อ. บางกระทุ่ม จ. พิษณุโลก เป็นพระที่ไม่มีชื่อเสียงอะไร หลวงปู่อาพาธหนักด้วยโรคติดเชื้อในปอด ติดเชื้อหัวใจ ( เครื่องกระตุ้นไฟฟ้าหัวใจ ) และโรคกระเพาะอาหารกำเริบ ตั้งแต่วันที่ 23 ส.ค. 2553 ได้เข้าพักรักษา I.C.U. ที่ รพ. อินเตอร์เวชการ และย้ายออกไปพักรักษาที่ รพ. พุทธชินราชเมื่อวันที่ 30 ส.ค. 2553 เมื่อวันที่ 5 ก.ย. 53 ทาง รพ. พุทธชินราชให้กลับวัดได้ แต่อาการของหลวงปู่ยังคงทรง ๆ ยังคงลุกนั่ง ลุกยืน ไม่ได้ ต้องมีคนอุ้มขึ้น มีแพทย์แนะนำให้นำหลวงปู่เข้ารักษาใน รพ. เอกชน แต่ทางวัดไม่มีเงิน

ผมทราบข่าวและได้แต่บอกบุญช่วยหลวงปู่ โดยเมื่อได้ปัจจัยจะได้โอนให้พระอาจารย์วนินทายซึ่งอยู่ที่พิษณุโลกเพื่อนำไปมอบให้หลวงปู่เพื่อนำไปรักษาองค์

ขณะนี้ผมขอใช้เบอร์บัญชีของผมไปก่อน เพราะยังหาเบอร์ผู้อื่นไม่ได้ เมื่อมีค่าใช้จ่าย คุณลุงมนัสจะทำบัญชีและส่งเอกสารบิลใบเสร็จรับเงินมาให้ผม หากมีปัจจัยส่วนที่เหลือเมื่อจะน้อมถวายหลวงปู่ ก็จะมีการถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐานอีกส่วนหนึ่งด้วย

ธ. กสิกรไทย สาขา โลตัส วังหิน
ชื่อบัญชี " สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล "
เลขบัญชีออมทรัพย์ 640-2-06324-4

คุณลุงมนัส ( อุปัฏฐาก ) 081-9721402

09-12-2010, 06:37 PM
เมื่อสักครู่นี้อาตมาภาพ และ พระอาจารย์ มุกดา ( เจ้าอาวาสวัดบึงช้าง) ได้นำปัจจัยค่ารักษาพยาบาลที่ทุกๆท่านได้ร่วมกันเป็นเจ้าภาพ เป็นยอดจำนวน ๑๔,๐๐๐ บาทถ้วน ไปถวายหลวงปู่ พยุง
จึงนำภาพมาให้ชม และร่วมอนุโมทนาบุญใหญ่ร่วมกันในครั้งนี้
พระ บารมี
นักบวช

หลวงปู่ท่านให้พรยาวเลย ที่จำได้ คือ ขอให้ทุกๆท่านมีสุขภาพแข็งแรง อายุยืน ให้มีความสำเร็จในชีวิตทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จๆ ทุกๆประการ ฯลฯ

09-12-2010, 06:38 PM
กราบขอบพระคุณพระอาจารย์บารมีและพระอาจารย์มุกดา ยังแถมร่วมบุญอีกด้วย พระอาจารย์บารมีโทรบอกผมให้ได้ยินเสียงหลวงปู่พยุง ท่านพูดอู้อี้มาก เสียงเหมือนเสมหะมาก แต่พระอาจารย์บารมีบอกว่า เกี่ยวกับคอหรืออะไรนี่น่ะครับ หลังจากนั้น พระอาจารย์บารมีได้ให้เบอร์พระอุปัฏฐากแก่ผม ผมได้โทรคุยกับพระอุปัฏฐากแล้ว ผมได้บอกว่า มีแพทย์ปริญญาที่มีความรู้จริง ๆ ไม่ใช่หมอชาวบ้าน เขาเตือนว่า คนไข้ที่อายุเกิน 80 ปี อาพาธ นอนนิ่งไม่ลุกยืน ไม่เดินนานกว่า 15 วัน หากไม่รีบฟื้นฟู ก็อาจจะยืนไม่ได้อีกเลย ( แต่ก็มีที่ยืนได้ก็มี ) พระอุปัฏฐากบอกว่า หลวงปู่พยุงขณะนี้นับเป็นวันที่ 20 แล้วที่อาพาธและแทบไม่ได้ยืนเลย มีคุณหมอแพทย์ปริญญาท่านหนึ่งเคยมาเตือนเหล่าลูกศิษย์แล้ว พระอุปัฏฐากจึงขอพิจารณาว่า วันจันทร์เช้านี้ เมื่อพบแพทย์จะได้ถามให้รู้เรื่องว่า ตกลงต้องทำกายภาพบำบัดเลยทันทีหรือไม่ ? หากต้อง จะรักษาที่ไหนอย่างไร

ผมได้กราบเรียนพระอุปัฏฐากไปว่า ค่าใช้จ่ายตรงนี้ไม่ต้องเป็นห่วง เพราะว่า พวกเราต่างเป็นห่วงหลวงปู่พยุงว่า หากไม่รีบยืน ไม่รีบเดิน ผ่านไปอีกไม่นาน กล้ามเนื้อจะยืนเดินไม่ได้ กลัวว่าจะเป็นเช่นนั้น ( เห็นมามากรายแล้ว ทำไมเป็นอย่างนี้ไม่ทราบ ถ้าอายุเกิน 80 ปี ป่วยไม่ขยับเลยเกิน 15 วัน มักยืนไม่ได้อีกเลย )

ผมหวังว่าพวกเราคงได้ช่วยหลวงปู่กันนะครับ ช่วยกันบริจาคให้หลวงปู่ เป็นการทำบุญสังฆทานกับพระอาพาธครับ เพราะหลวงปู่ไม่มีปัจจัย ลูกศิษย์ก็ไม่มีปัจจัย คงเป็นบุญของพวกเราครับที่จะได้ร่วมบุญใหญ่กันครั้งนี้

09-12-2010, 06:39 PM
ตกลงว่า เรายังรับบริจาคร่วมสังฆทานเพื่อพระอาพาธแด่หลวงปู่พยุงต่อไปนะครับ เพราะคาดว่า เมื่อมีปัจจัยเข้ามา หลวงปู่พยุงจะรับนิมนต์เข้ารับรักษาองค์ใน รพ. ถึงแม้ว่า การติดเชื้อในปอดจะเริ่มดีขึ้นเรื่อย ๆ แล้ว การนั่งโดยไม่ต้องประคอง การใช้มือในการหยิบจับสิ่งของเริ่มทำได้แล้ว หากแต่การยืนด้วยตนเองยังทำไม่ได้ครับ

ยังคงใช้เบอร์บัญชีเดิมอยู่นะครับ

ธ. กสิกรไทย สาขา โลตัส วังหิน
ชื่อบัญชี " สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล "
เลขบัญชีออมทรัพย์ 640-2-06324-4