เข้าสู่ระบบ

แสดงเวอร์ชันเต็ม : กายกับใจ

vimutti
03-15-2011, 09:31 PM
การเจริญสติโดยการระลึกรู้กายกับใจ เช่น กายเรากำลังทำอะไร ก็ให้ใจเป็นคนดู แล้วในสิ่งที่กายเรากำลังทำอยู่นั้นอะไรเป็นตัวที่สั่งให้กายเราทำคะ งงกับคำำถามป่าวคะ ช่วยไขข้อข้องใจทีคะ (เพื่อนฝากถามมาคะ )

D E V
03-16-2011, 09:20 AM
สวัสดีคับ คุณ vimutti

คนตายมีแต่รูปร่างกาย...ไม่มีจิตใจ
คนตายจึงนึกคิดไม่ได้ รับรู้สิ่งต่างๆ ไม่ได้
พูดจาก็ไม่ได้ ขยับเขยื้อนเคลื่อนไหวใดๆ ก็ไม่ได้เลย
เป็นแต่เพียงซากกายที่ค่อยๆ เน่าเปื่อยผุพังไป

ส่วนคนเป็น...มีทั้งกายและจิตประกอบร่วมกัน
จึงนึกคิดได้ รับรู้สิ่งต่างๆ ได้ พูดจาได้ ขยับเขยื้อนเคลื่อนไหวได้
นั่ง นอน ยืน เดิน กระโดด หัน หยิบจับ ฯลฯ เป็นอิริยาบถต่างๆ

ดังนั้นที่ว่า...
กายเรากำลังทำอะไร ก็ให้ใจเป็นคนดู แล้วในสิ่งที่กายเรากำลังทำอยู่นั้นอะไรเป็นตัวที่สั่งให้กายเราทำคะ

ก็คือจิต หรือที่เราเรียกว่า จิตใจ นั่นเองคับ
ที่เป็นปัจจัยให้กายขยับเขยื้อนเคลื่อนไหวไปได้อ่ะคับ

อย่างเช่น คนตายไม่ปวดไม่เมื่อยเพราะคนตายไม่มีจิต
แต่คนเป็นรู้สึกปวดเมื่อยได้ ก็เพราะมีจิตนั่นเองที่เป็นสภาพรับรู้ เกิดความรู้สึกต่างๆ ขึ้น
และจิตอีกนั่นแหละที่เป็นปัจจัยให้แขนขาขยับ สะบัดหรือบิดตัว
เปลี่ยนท่าทางอิริยาบถเพื่อให้รู้สึกสบาย คลายความปวดเมื่อย เป็นต้นน่ะคับ

จิต เป็นนามธาตุชนิดนึงที่สามารถรับรู้ นึกคิด
และยังเป็นปัจจัยให้กายขยับเขยื้อนเคลื่อนไหวไปตามสภาวะของจิตในขณะนั้นน่ะคับ

ลองดูเพิ่มเติมในลิงค์ที่ให้ประกอบกันนะคับ

ทำไมเวลามีอารมณ์ต่างๆ จะต้องเกิดปฏิกริยาขึ้นที่กาย
http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=1477.0

กระพริบตากับการเต้นของหัวใจเป็นโลภะหรือเปล่าค่ะ
http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=4435.0

8) เดฟ

vimutti
03-19-2011, 10:45 PM
ขอบพระคุณอย่างสูงคะ เป็นทางการไปป่ะคะ ถามอีกนิดนะคะ
ถ้าเราอยากที่จะเรียนรู้เรื่องกายกับใจ เราควรจะเรื่มต้นยังไงคะ ที่ไหน อย่างไร ถามเยอะป่ะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าคะท่านเดฟ

D E V
03-20-2011, 01:30 PM
อนุโมทนากับคุณ vimutti ด้วยนะคับ
ที่สนใจใครศึกษาปฏิบัติในธรรม

ที่เราเรียกว่า กาย กับ ใจ เพียงสองคำสั้นๆ
แต่สัจจธรรมที่พระพุทธองค์ทรงแสดงนั้นละเอียดลึกซึ้งอย่างยิ่ง
อยู่ที่เราจะทำความเข้าใจในระดับใดน่ะคับ

กาย กับ ใจ
หรืออีกนัยหนึ่งก็คือ ขันธ์ 5 นั่นเอง
หรือจำแนกอีกนัยนึงก็คือ รูป จิต เจตสิก
หรือที่เรียกว่า รูปธรรม (รูปธาตุ)...นามธรรม (นามธาตุ) นั่นเองคับ

อื่มมม งั้นลองดูอันนี้ละกันนะคับ
สำหรับผู้เริ่มทำความเข้าใจ
มีอธิบายไว้ทั้งอย่างคร่าวๆ และอย่างละเอียดในระดับนึง
ลองเลือกดูละกันคับ ถ้าส่วนละเอียดยากไปก็ดูส่วนคร่าวๆ ก่อนก็ได้
เมื่อเราเข้าใจได้ถูกต้องว่า กายและใจ คืออะไร?
ก็จะเกื้อกูลแก่การประพฤติปฏิบัติเวลาที่สติปัฏฐานเกิดน่ะคับ
http://www.buddhism-online.org/Index1.htm

8) เดฟ

vimutti
03-23-2011, 09:49 AM
ลองอ่านดูแล้วรู้สึกว่าอยากจะศึกษาเรื่องกายกับใจของเรามากกว่านี้
ท่านเดฟพอจะมี อะไรแนะนำเพิ่มเติมจากนี้หรือป่าวคะ น่าจะมีนะคะ หวังว่า :P

D E V
03-23-2011, 11:03 AM
อ่ะคับ ถ้างั้นลองยกตัวอย่างได้มั้ยคับ
ที่ว่าอยากศึกษามากกว่านี้...เช่น อะไรบ้างคับ?

8) เดฟ

vimutti
03-23-2011, 04:28 PM
อ้าว! นึกว่ามีอีกคะ อิอิ ล้อเล่นน่ะคะ แค่ที่ท่านเดฟให้มานี่ไม่รู้ว่าจะอีกนานแค่ไหนกว่าจะเข้าใจอย่างถ่องแท้
แต่จะเพียรพยายามให้ได้คะ เกิดมาเป็นคนท้างที และได้มาอยู่ใต้ร่มพระพุทธศาสนาแล้ว ถ้ามีอะไรติดขัด ไม่เข้าใจ
จะสอบถามมาเรื่อยๆ นะคะ อาจจะบ่อยหน่อย เพราะเพิ่งเริ่มต้นอ่ะคะ

ขอบพระคุณท่านเดฟ อย่างสูง คะ