เข้าสู่ระบบ

แสดงเวอร์ชันเต็ม : nothing - a

Admax
04-12-2011, 06:22 PM
ไม่มีธรรม ใดในโลก นี้แจ่มแจ้ง
ไม่มีธรรม ใดแสดง ให้ซึ้งใจ
ไม่มีธรรม ใดจะแก้ ทุกเงื่อนไข
ไม่มีธรรม ใดเข้าใจ ฤทัยกัน
ไม่มีธรรม ใดในโลก เข้าซึมซาบ
ไม่มีธรรม ใดจะปราบ ซึ่งทุกข์นั้น
ไม่มีธรรม ใดจะมา ลบล้างมัน
หากว่าใจ ของเรานั้น ไม่น้อมธรรม(รับด้วยใจ)

Admax
04-13-2011, 10:39 AM
ไม่มีธรรม ใดทำให้ คลายทุกข์ใจ
ไม่มีธรรม ใดทำให้ คลายโศกสันต์
ไม่มีธรรม ใดทำให้ ใจหลุดพัน
ไม่มีธรรม ใดฟาดฟัน ทุกข์ในใจ
ไม่มีธรรม ใดไหนเลย เคยกั้นได้
ไม่มีธรรม ใดมะลาย คลายความใคร่
ไม่มีธรรม ใดช่วยหยุด อุดคลั่งไคล้
ไม่มีธรรม ใดสื่อไป ถึงใจจร
ไม่มีธรรม ใดปลุกปั่น คาดคั้นให้
ไม่มีธรรม ใดปลุกใจ ไกลของร้อน
ไม่มีธรรม พระสูตรใด ดับสั่นคลอน
หากไม่ถอน ให้ใจปลง ตรงตามธรรม

Admax
04-13-2011, 11:09 AM
เชิญทุกท่านมาต่อกลอน ด้วยคำว่า "ไม่มี" กันครับ

Admax
04-13-2011, 02:34 PM
กาพย์ยานี 11

ไม่มี.. ธรรมไหนที่ คอยบ่งชี้.. ทางให้คน
หากใจ.. ยังใคร่วน ยืนอยู่บน.. ทางแกว่งไกว
ไม่มี.. ธรรมไหนที่ แสดงนี้.. แผ่คุณให้
ถ้าชน.. ไม่สนใจ น้อมรับใน.. ฤทัยยล
ไม่มี.. ธรรมไหนที่ ช่วยหลีกลี้.. กรรมของตน
สุดท้าย.. ตนเตือนตน คอยหมั่นบน.. ทางแห่งธรรม

*8q*
04-13-2011, 09:13 PM
ไม่มีหายังไงก็ไม่มี ;D

lek
04-14-2011, 11:25 AM
มีสิมี...มีความอยาก...ร่วมแจมด้วย
รีบมาช่วย...สร้างสีสรรค์...มันหรรษา
แต่งไม่มี...ให้มันมี...ด้วยอัตตา
มีแล้วพา...ไปไม่มี...ด้วยเข้าใจ

ไม่มีทำ...ทำไม่เกิด...เหตุผลจบ
ไม่มีพบ...ไม่มีจาก...ไม่มีเห็น
ไม่มีเกิด...ไม่มีตาย...ไม่ต้องเป็น
ไม่มีเช่น...ดังนี้แล้ว...จบดีกว่า :D

Admax
04-14-2011, 01:56 PM
ไม่มีหายังไงก็ไม่มี ;D

คืดได้ไงนี่พี่ชายผม 5555

Admax
04-14-2011, 03:27 PM
มีสิมี...มีความอยาก...ร่วมแจมด้วย
รีบมาช่วย...สร้างสีสรรค์...มันหรรษา
แต่งไม่มี...ให้มันมี...ด้วยอัตตา
มีแล้วพา...ไปไม่มี...ด้วยเข้าใจ

ไม่มีทำ...ทำไม่เกิด...เหตุผลจบ
ไม่มีพบ...ไม่มีจาก...ไม่มีเห็น
ไม่มีเกิด...ไม่มีตาย...ไม่ต้องเป็น
ไม่มีเช่น...ดังนี้แล้ว...จบดีกว่า :D

55555

ไม่มีธรรม คำใดดอก บอกมิเกิด
ไม่มีธรรม คำไหนเลิศ เกิดไม่ตาย
ไม่มีธรรม คำใดใด ให้ความหมาย
ว่าไม่เกิด ว่าไม่ตาย ไม่ต้องเป็น
ไม่มีธรรม คำใดเห็น เป็นเช่นนั้น
ไม่มีธรรม ใดบอกฉัน หวั่นใจเว้น
ไม่มีธรรม ใดที่ปิด จิตคิดเป็น
จะมีเห็น เป็นให้ดู รู้ต้องตาย

** ดำน้ำเหมือนกันครับ อิอิอ เพราะคำว่าไม่มีแล้วทำให้มีนี่ยาก อิอิอิ

*8q*
04-14-2011, 07:49 PM
หาก่อนเจอแล้ว

เมื่อมั่งมีหมู่มิตรหมายมามอง

เมื่อมัวหมองมิตรเมินเหมือนหมูหมา

เมื่อไม่มีหมู่มิตรไม่มองมา

เมื่อมอดม้วดแม้หมูหมาไม่มามอง

คนละเรื่องเดียวกัน ;D

Admax
04-14-2011, 08:52 PM
หาก่อนเจอแล้ว

เมื่อมั่งมีหมู่มิตรหมายมามอง

เมื่อมัวหมองมิตรเมินเหมือนหมูหมา

เมื่อไม่มีหมู่มิตรไม่มองมา

เมื่อมอดม้วดแม้หมูหมาไม่มามอง

คนละเรื่องเดียวกัน ;D

อิอิอิ ต่อไม่ได้เลยนะนี่กลอนแบบนี้ ข้าน้อยยอมแพ้ๆ 5555

Admax
04-14-2011, 09:09 PM
บายๆครับพี่ๆขอบคุณมากๆครับที่ยังช่วยมาต่อกลอนกันครับ ผมคงไม่เข้ามาอีกซักพัก
แต่ถ้าอดใจไม่ไหวอาจจะมาโพสท์ถามตอบกับคนที่เขาทุกข์ใจต้องการความช่วยเหลือ
ผมอาจจะรู้น้อยหรือไม่รู้เลยแต่อยากจะใช้สมองอันเล็กน้อยให้ข้อคิดกับคนที่เขาทุกข์ใจ และ ไม่อยากให้ใครมาทุกข์ใจเพราะผมอีก

ขอขอบคุณทุกคนมากนะครับ

lek
04-15-2011, 05:33 AM
ไม่มีใคร...ทุกข์ใจ...เพราะมีเรา
ไม่มีเขา...เป็นทุกข์...ติดสงสาร
ไม่มีเรา...ไม่ทุกข์...ไม่อยู่นาน
ไม่มีมาร...ไม่พานพบ...เกิดปัญญา

ไม่มีใคร...ทำให้ใคร...เป็นทุกข์ได้
ไม่มีใคร...ทำตนให้...เป็นทุกข์หนา
ไม่มีใคร...ทำใครได้...ทันรู้นา
ไม่มีใคร...สร้างปัญหา...ตนสร้างเอง

ไม่มีใคร...เพราะไม่มี...ให้ต้องมี
ไม่มีหนี...ไม่มีถอย...ไร้ข่มเหง
ไม่มีเรา...ไม่ต้องทุกข์...ไม่วังเวง
ไม่มีแล้ว...ทุกข์ไม่เกรง...ไม่ต้องกลัว

*8q*
04-15-2011, 08:01 PM
บายๆครับพี่ๆขอบคุณมากๆครับที่ยังช่วยมาต่อกลอนกันครับ ผมคงไม่เข้ามาอีกซักพัก
แต่ถ้าอดใจไม่ไหวอาจจะมาโพสท์ถามตอบกับคนที่เขาทุกข์ใจต้องการความช่วยเหลือ
ผมอาจจะรู้น้อยหรือไม่รู้เลยแต่อยากจะใช้สมองอันเล็กน้อยให้ข้อคิดกับคนที่เขาทุกข์ใจ และ ไม่อยากให้ใครมาทุกข์ใจเพราะผมอีก

ขอขอบคุณทุกคนมากนะครับ

ไปไหนหนอ

lek
04-16-2011, 05:07 AM
ไม่ไปไหน...ยังอยู่...ตรงที่นี่
ไม่ต้องมี...อะไร...ให้ห่วงหา
ไม่ต้องมา...ให้ต้อง...เอ่ยคำลา
ไม่ต้องถ้า...เมื่อไม่มี...ไม่มีเลย

ปีศาจ
04-17-2011, 01:48 PM
แม้"ไม่มี" มันก็ยังไม่มี
แล้ว"มี" จะไปมีได้อย่างไร

"น้ำค้างบนยอดฝุ่น"

อนุโมทนากับทุกท่านครับ