เข้าสู่ระบบ

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รบกวนสอบถามเรื่องอัตตาครับ

Admax
12-22-2011, 09:41 PM
เรามีวิธีแก้ไขการถืออัตตาของคนเราหรือไม่ครับ คือในความคิดผมนั้น คนที่รั้น ไม่ฟังคนอื่น มองว่าคนอื่นผิด ไม่ถูกต้อง มองว่าตนเหนือกว่าคนอื่น มองว่าตนเองทำดี ทำถูก มันเป็นเพราะความหลง ไม่รู้ เกิดประกอบกับความพอใจยินดี เมื่อพอใจยินดีเช่นนี้มาก หรือ เมื่อตนเองคิดปรุงไปว่าตนเองทำอย่างนี้มันเห็นผลได้ มันให้ผลได้ ก็จะเริ่มเกิดเป็นความถือตัว หลง เริ่มถือเอามาเป็นที่ตั้ง ตั้งมั่นในใจตน จนถือเป็นความมีอยู่ เห็นอยู่ สัมผัสได้ จับต้องบังคับให้เป็นได้ แล้วก้อจะเริ่มมองถึงสิ่งที่ไม่ตรงกับความพอใจยินดีของตนว่าผิด ไม่ถูกทาง ผิด ต้องเป็นอย่างที่ตนเองคิดพอใจยินดี มันจึงถูก ซึ่งความจริงมันก็แค่อยากให้เป็นไปดังใจที่ตนเองต้องการ นี่คือความถืออัตตาตนใช่ไหมครับ

ผมคิดว่าทางแก้ทางออกที่จะทรมานเสียซึ่งอัตตาคน มีดังนี้ครับ

1. เราต้องมีเจริญใน พรหมวิหาร๔ ทาน ขันติ ความข่มจิต ความสำรวมจิต เป็นที่ตั้งแห่งใจก่อน
(เพื่อความมีสติระลึกรู้พิจารณาตนและความสำรวมวางเฉยด้วยเมตตาแห่งตน)
2. รับฟังสิ่งที่เขาได้เรียนรู้มา ปฏิบัติมาแล้วเอามาตั้งเป็นสิ่งยึดมั่น ยึดเหนี่ยว ถือมั่นอัตตาของตนว่าเป็นจริง เห็นได้จริง เป็นสิ่งที่ถูกต้องสำหรับเขา
(เราจะรู้ว่าเขานั้นถือสิ่งใดอยู่ ตั้งมั่นยึดมั่นถือมั่นสิ่งใดอยู่ พร้อมกันนั้นเราก้ควรลดความยึดมั่นของเราแล้วรับฟังข้อธรรมของเขาด้วย จะทำให้มานะ มานี ทิฐิ เราลดลงด้วย)
3. สอบถามถึงการแก้ปัญหาในแต่ละขั้น แต่ละตอน ลำดับเกิด ก่อน หลัง ปัจจัยที่ทำให้เกิดให้เป็น ตามแนวทาง ตามสิ่งที่เขายึดมั่นถือมั่น เชื่อว่าเป็นจริง ที่เขาอยากจะเผยแพร่แก่คนอื่น
(เพื่อรู้ในระดับ และ สิ่งที่เขารู้เห็นมา ว่าเป็นอย่างไร ถูก-ผิดมากน้อยแค่ไหน แล้วเทียบกับสิ่งที่ตนรู้เพื่อความตรึกตรองถี่ถ้วนว่าจริงแท้ไหม พร้อมกับสิ่งที่เรารู้พิสูจน์ให้เขาเห็นได้จริงไหม หรือด้วยวิธีใด)
4. ชี้หรือพูดกล่าว ถามตอบ เปรียบเทียบ ความเป็นจริง แสดงให้ผู้ถืออัตตาตนนั้นได้เห็นถึงความเป็นจริง สภาพจริง ที่มันพิสูจน์ได้ และ ให้ผลได้ กับสิ่งที่เรารู้ ที่เราเห็น เปรียบเทียบให้เขาเห็นถึงข้อจริงและข้อผิดของสิ่งที่เขารู้ **เหมือนดั่งพระมหากัสปะเถระ ได้สนทนาธรรมถามตอบแก้เจ้าลัทธิบูชาไฟผู้มีฌาณ๔ จนหันมาศรัทธาและเห็นจริงในพระพุทธศาสนา เข้าบวชพร้อมด้วยบริวารทั้งหลาย หรือ อย่างที่พระพุทธเจ้าได้ทรมานและแสดงให้ชฎิล 3 พี่น้อง ได้เห็นในธรรมจริงฉันนั้นแล

**แต่หากเมื่อเขาสามารถอธิบายได้ ให้มองเห็นได้ เราก็ควรน้อมมาพิจารณาตนเองแล้วปรับปรุงให้ตนดีขึ้น เราจะรู้ว่าเราถืออัตตาใดอยู่ด้วย

** สรุป การทำลายอัตตาผู้อื่นได้คือ ทำให้เขาเห็นจริง รู้จริง พิสูจน์ให้เขาเห็นได้ สามารถ ถาม ตอบ อธิบายให้เขาเห็นอย่างแจ่มแจ้งได้
สรุปการทำลายอัตตาตนเอง เริ่มจากการรับฟังแม้ฝืนๆในขั้นแรก แล้วค่อยๆน้อมรับพิจารณา ที่เรียกว่าโยนิโสมนสิการ ที่ไปถึงขั้นที่มีสติแยกแยะ ถูก ผิด ดี ชั่ว จริง ปลอม

**แต่โยนิโสมนสิการไม่ใช่ไปบอกให้คนที่เราอยากจะบอกเขาให้มาน้อมรับเรา รับฟังเรา เคารพเรา เรานั้นควรรับฟังเขา ให้เกียรติเขาก่อนแล้วค่อยกล่าวให้เขารู้จริงตาม
ที่ผมเข้าใจนี่ถูกมั้ย มันเป้นการลดอัตตาตนเอง พร้อมด้วยสามารถแก้อัตตาผิดๆของคนอื่นได้ จริงไหมครับ ผู้รู้ช่วยตอบและแนะนำทีครับ