PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : อย่างไหนดีกว่า

chocobo
10-19-2008, 07:02 PM
กราบนมัสการพระคุณเจ้าทุกรูป กราบสวัสดีมิตรธรรมทุกท่านครับ

คือคุณแม่ผมท่านชอบพูดบ่อยๆว่า ถ้าท่านเป็นอะไรร้ายแรงแล้วต้องเป็นเจ้าหญิงนิทราในโรงพยาบาล ให้แพทย์ปล่อยให้ท่านเสียจะดีกว่า อย่ายืดท่านไว้ จะเป็นภาระต่อคนอื่นเปล่าๆและตัวท่านเองก็ทรมาน

ตรงนี้ คุณหมอจะทำได้ก็ต่อเมื่อญาติๆยอมรับไม่ให้ยืดชีวิตคนไข้ต่อเท่านั้น หมอจะทำเองไม่ได้ ถ้าทำอย่างนี้ ลูกก็ถือเป็นการทำอนันตริยกรรม เพราะเป็นคนสั่งให้หมอฆ่าบุพการีตนเองหรือเปล่า เพราะท่านก็ยังมีหวังที่จะฟื้นได้ ไม่ได้สิ้นภพชาตินี้แล้วเสียทีเดียว

พอคิดๆดู ผมก็เลยนึกอีกว่า ถ้าอย่างนั้น มด แมลงทั้งหลาย ถ้าเราเกิดไปทำมันบาดเจ็บสาหัสโดยไม่ได้มีเจตนาจะฆ่า จนไม่สามารถจะอยู่รอดได้แล้ว หรือก็คือ มันต้องตายแล้วแน่ๆ ยังไงซะ ปล่อยเอาไว้มันก็ต้องตายในไม่ช้า สู้ฆ่ามันให้มันตายไปเลยจะไม่ดีกว่าเหรอ มันจะได้ไม่ต้องทรมานต่อ ถึงแม้จะไม่รู้ว่าชาติต่อไปของมันจะไปปฏิสนธิอยู่ไหนภูมิไหนก็ตาม

ขอท่านผู้รู้ชี้แจ้งด้วยครับ สาธุ

ขอทุกท่านจงเร่งความเพียรเพื่อบรรลุนิพพานโดยเร็ว เทอญ

D E V
10-20-2008, 09:30 AM
เพราะท่านก็ยังมีหวังที่จะฟื้นได้

หากหมอวินิจฉัยแล้วว่ายังมีโอกาสที่จะฟื้นได้
ก็ควรที่จะได้ดูแลท่านเป็นอย่างดีต่อไปคับ
ไม่ควรที่จะไปกระทำการตัดรอนให้ท่านต้องสิ้นไป

ส่วนกรณีที่ห่วงว่าคนที่เป็นเจ้าชายหรือเจ้าหญิงนิทราจะทรมาน
ให้ทราบว่าขณะที่สลบไปไม่รู้สึกตัวใดๆ นั้น
ขณะนั้นเป็นภวังคจิตที่เกิดดับสืบต่อกันไปเรื่อยๆ
จึงมีสภาพเหมือนเวลาที่เรานอนหลับสนิทนั่นเองคับ
ไม่นึกคิด ไม่เจ็บปวด ไม่มีความรู้สึกใดๆ ทั้งสิ้น

แต่ถ้ามีการรู้สึกตัวแม้นิดเดียว
ซึ่งแม้จะยังขยับร่างกายไม่ได้
แต่มีการรับรู้ มีความรู้สึกนึกคิดเกิดขึ้นแล้ว
ก็เป็นวิถีจิตที่เกิดขึ้นแล้วทางมโนทวาร
และขณะใดที่รู้สึกตัวทางกายแม้นิดหน่อย
เช่น กระดิกนิ้วได้ กระพริบตาได้ ฯลฯ
เกิดการรับรู้สัมผัสทางกายในขณะนั้น
ก็เป็นวิถีจิตที่เกิดขึ้นทางกายทวาร
หรือถ้าขยับเขยื้อนร่างกายไม่ได้
แต่ได้ยินเสียงแว่วๆ ของญาติที่มาเยี่ยมได้
ก็เป็นวิถีจิตที่เกิดขึ้นทางโสตทวาร ฯลฯ เป็นต้นน่ะคับ

ดังนั้นขณะที่สลบสนิท ก็เหมือนคนหลับสนิท
ไม่มีความเจ็บปวดทุกข์ร้อนใดๆ เลย
ต่อเมื่อรู้สึกตัวขณะใด
ก็เหมือนคนที่ตื่นขึ้นรับรู้อารมณ์ต่างๆ
เป็นสุข เป็นทุกข์ เป็นไปต่างๆ นั่นเองอ่ะคับ

ส่วนเรื่องที่สัตว์ต่างๆ เช่น มด แมลง ต้องเจ็บปวดทรมาน
แล้วเราก็เลยคิดว่าไม่อยากให้เค้าต้องทรมารอย่างนั้น
ก็เลยสงเคราะห์ด้วยการทำลายเค้าให้ตายไปซะเร็วๆ
เป็นสิ่งที่ไม่ควรกระทำอย่างยิ่งอ่ะคับ
เพราะขณะใดที่ฆ่า...ย่อมเป็นปานาติบาต

ความปราราถนาดีที่ไม่อยากให้เค้าต้องทรมานนั้นก็ส่วนนึง...เป็นกุศลเจตนา
แต่ขณะใดที่ลงมือฆ่า...ขณะนั้นเป็นอกุศลกรรมแล้วคับ
ดังนั้น หากปรารถนาดี ไม่อยากให้เค้าต้องทรมาน
หากมีทางใดที่จะช่วยบรรเทาเยียวยาได้ ก็กระทำเท่าที่จะทำได้
แต่หากช่วยเหลือเต็มที่แล้ว หรือหมดหนทางที่จะช่วยเหลือแล้ว...ก็ควรเกิดอุเบกขา
เข้าใจในกรรมที่แต่ละคนย่อมต้องเป็นไปตามกรรมของตน
ให้เค้าได้หมดกรรมด้วยตัวเค้าเอง
ไม่ต้องไปหวังดีช่วยให้เค้าหมดกรรมเร็วขึ้นโดยการไปตัดรอนทำลายเค้าอ่ะนะคับ

8) เดฟ

piangfan
10-20-2008, 05:55 PM
โมทนาสาธุ เจ้าค่ะ

........................
ตะวันส่องแสงธรรมนำ
มิตรภาพไร้พรมแดน

plyfha
10-21-2008, 06:24 PM
ขอบคุณค่ะคุณเดฟ :D :D

noppakorn
10-21-2008, 07:59 PM
;D สาธุ ๆ ๆ ครับท่านเดฟ

ปัจจุบันคนป่วยมีสิทธิเสรีภาพของตนแล้วครับ คือคนป่วยสามารถเขียนหนังสือระบุไว้เลยว่า
หากตนเองเจ็บป่วยถึงขนาดหัวใจหยุดเต้น ห้ามแพทย์ปั้มช่วยชีวิตได้ หรือหากกรณีที่แพทย์วินิจฉัยว่า ช่วย
แล้ว คนไข้จะเป็นเจ้าหญิงนิทรา คนป่วยสามารถเขียนระบุไว้ว่าไม่ให้ทางแพทย์ช่วยได้ครับ หรือกรณีที่ว่ารักษา
ไม่ได้แล้วเช่น ป่วยเป็นมะเร็งระยะสุดท้ายอย่างไรก็ต้องตาย คนไข้สามารถเลือกไม่ให้หมอรักษาต่อได้ครับ

เพิ่มเติมนอกจากธรรมะที่ท่านเดฟอธิบายไว้ครับ

chocobo
10-22-2008, 05:15 PM
ขอบพระคุณขอรับท่านเดฟ

อนุโมทนาสาธุขอรับท่านเดฟ

;D

*8q*
10-27-2008, 08:03 PM
สาธุครับ

Vipawee
02-28-2009, 06:03 PM
สาธุค่ะ