PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ถ้าเห็นสิ่งที่น่ากลัวพอจะนิยามได้ว่าเป็นยมทูต ถือว่าใกล้ตายแล้วรึเปล่าครับ ?

sisima
07-22-2012, 01:10 PM
พอดีว่าเมื่อคืน โรคประจำตัวของผมกำเริบออกมา แต่ครั้งล่าสุดคือมันเกิดขึ้นรุนแรงกว่าทุกครั้ง ในช่วงเวลานั้น ผมมองเห็นร่างสีดำ นัยน์ตาสีแดง กำลังจ้องมองมาทางผมอยู่ข้างๆ แววตานั้นเหมือนกับว่ากำลังมองว่า นี่คือผลในสิ่งที่ผมได้กระทำลงไป พอกระพริบตา ภาพนั้นก็หายไป

ส่วนตัวผมก็ไม่รู้นะครับว่าคิดไปเองรึเปล่า แต่ภาพร่างสีดำนัยน์ตาสีแดงที่จ้องมองผมในช่วงเวลานั้นผมไม่เคยเห็นมาก่อน แล้วก็เป็นภาพที่ไม่สามารถลืมเลือนได้ด้วย

เลยอยากรู้นะครับว่า โดยปกติถ้าได้มองเห็นสิ่งนี้ ซึ่งผมนิยามว่า "ยมทูต" หรือ "เทวทูต" แสดงว่าใกล้จะได้เวลาที่ผมต้องไปแล้วรึเปล่า ? เพราะตำราหลายเล่ม สื่อหลายสื่อก็มักจะบอกว่าคนใกล้ตายจะต้องเห็นยมทูตหรือเทวทูต ไม่งั้นก็คือเห็นนิมิตก่อนตาย

แต่ส่วนตัวผม ผมไม่ได้รู้สึกอะไรเลยนะครับ ไม่ว่าจะเป็นภาพนิมิตบาปกรรมที่ตนเองทำมา หรือ นิมิตผลกรรมดีที่ตนเองทำมา เอาง่ายๆ ก็คือ ยังไม่รู้สึกอะไร รู้สึกในสิ่งที่เป็นปัจจุบันอยู่ นั่นก็คือ งานที่ต้องทำ ชีวิตประจำวันที่ต้องทำ หรือแม้แต่อาการเจ็บปวดที่ตนเองได้รับ (อาจเป็นไปได้ว่าผมยึดติดกับวัตถุทางโลกจนชินไปแล้วก็ได้ - - ")

sisima
07-22-2012, 01:18 PM
เพิ่มเติม เมื่อ 10 ปีก่อน ก่อนที่ผมจะเข้ารับการผ่าตัดรักษาโรคประจำตัว ผมได้นอนที่โรงพยาบาลช่วงเวลาก่อนผ่าตัดและฝันเห็นเปลวเพลิงนรกด้วย มันเป็นแนวเดียวกับนิมิตที่เห็นในช่วงก่อนเวลาความเป็นกับความตายรึเปล่าครับ ?

D E V
07-23-2012, 11:25 AM
.
สวัสดีคับ คุณ sisima
ไม่ได้เจอกันนานเลย
เปลี่ยนเว็บบอร์ดใหม่ นึกว่าจะเข้ามาไม่ได้ซะแล้ว
ยินดีที่แวะมานะคับ

เทวทูต หมายถึง สิ่งที่เตือนหรือสื่อให้รู้
เพื่อตระหนักในความเป็นไปของชีวิต ตั้งอยู่บนความไม่ประมาท
เช่น คนเกิด คนแก่ คนเจ็บ คนตาย ฯลฯ ที่เราได้เห็น
ก็เป็นเครื่องเตือนให้ตระหนักถึงธรรมดาของชีวิต
ในอีกนัยหนึ่งหมายถึงผู้ที่มาบอกหรือมาเตือน
เช่น เทวดามาเตือนให้รู้ถึงวาระของชีวิต

และเวลาที่เราทุกคนใกล้ตาย หรือจวนเจียนจะตาย
จะมีอารมณ์อย่างใดอย่างนึงปรากฏแก่ผู้นั้นน่ะคับ ได้แก่

1. กรรมอารมณ์ ได้แก่ กรรมดีใดๆ หรือกรรมชั่วใดๆ ที่ได้เคยกระทำ
เป็นอารมณ์ให้นึกคิดถึงอีก เช่น เคยใส่บาตรอยู่เสมอๆ ก็นึกถึงการใส่บาตร
หรือคนที่ชอบฆ่าสัตว์เสมอๆ ก็นึกถึงการฆ่าสัตว์ ฯลฯ เป็นต้นน่ะคับ

2. กรรมนิมิตอารมณ์ ได้แก่ สิ่งใดสิ่งนึงเช่น ข้าวของ เครื่องมือเครื่องใช้ต่างๆ
ที่ใช้ในการกระทำกุศลกรรมหรืออกุศลกรรม ปรากฎเป็นอารมณ์ให้รู้
เช่น เห็นโบสถ์ที่เคยทำบุญร่วมสร้าง เห็นดอกไม้ธูปเทียนที่เคยนำไปไหว้พระ
เห็นข้าวของเครื่องใช้ที่เคยถวายสังฆทาน หรือ เห็นเบ็ด แห อวน ที่เคยจับปลา
เห็นปืนผาหน้าไม้ที่เคยใช้เข่นฆ่า ฯลฯ เป็นต้น

3. คตินิมิตอารมณ์ ได้แก่ มีที่จะไปเกิด ปรากฏเป็นอารมณ์
เช่น เห็นวิมาน เห็นราชรถมารับ เห็นครรภ์มารดา
หรือเห็นเปลวไฟ เห็นหุบเหว เห็นป่าทุ่ง ฯลฯ ต่างๆ เหล่านี้เป็นต้นน่ะคับ

และทันทีที่ตาย ก็เกิดทันที
ถ้ากรรมดีนำเกิด ก็เกิดในสุคติ
ถ้ากรรมชั่วนำเกิด ก็เกิดในทุคติ

สำหรับผู้ที่ต้องไปเกิดในนรก
ถ้าบาปที่กระทำนั้นเล็กน้อยอยู่ ไม่ชัดแจ้ง
ก็จะพบกับยมทูตซึ่งไต่ถามให้พิจารณาถึงกรรมที่ได้กระทำมา
โดยกล่าวถึงเทวทูตที่เตือนให้ระลึกด้วยความไม่ประมาท
เมื่อระลึกได้ถึงบุญกุศล ก็พ้นจากนรกภูมิ

ตามที่คุณ sisima เล่ามานั้น...จะเรียกว่าอะไรก็ตามแต่
จะเป็นเครื่องหมายที่สื่อให้ระลึก หรือเป็นเพียงความนึกคิดขึ้นเองก็ตาม
เราก็ถือโอกาสใช้สิ่งนี้เป็นเครื่องเตือนให้ตั้งตนไม่ประมาท
ใช้โอกาสนี้ระลึกถึงคุณความดี และหมั่นสร้างบุญกุศล
เพราะทุกคนต้องจากโลกนี้ไปอย่างแน่นอนในวันใดวันหนึ่ง
เราเตือนตัวเราเองไว้เสมอๆ แบบนี้...ดีมั้ยคับ

ขอให้หายป่วยและแข็งแรงไวๆ
มาเจริญกุศลธรรมสั่งสมร่วมกันไปนะคับ...ซ้าทุคับ

:cool: เดฟ