PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร จ , ฉ , ช , ฌ , ญ

หน้า : 1 2 3 4 5 [6] 7 8

jantrapan
07-08-2011, 01:25 PM
สวัสดีคะอาจารย์
ดิฉันขออนุญาตรบกวนถามอาจารย์ด้วยค่ะว่า "ญุตา" หมายความว่ายังไงคะ
ขอบคุณคะ

noppakorn
07-08-2011, 03:47 PM
ดิฉันขออนุญาตรบกวนถามอาจารย์ด้วยค่ะว่า "ญุตา" หมายความว่ายังไงคะ
ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

ญุตา ไม่มีคำศัพท์ครับ เป็นคำที่ต่อจากตัวสะกดที่ลงท้ายด้วย ญ เพิ่มคำว่า ตา เข้าไปเพื่อเน้นถึงความมี ความเป็น ของคำศัพท์นั้นๆครับ
ยุต,ยุตา แปลว่า ประกอบด้วย

charassri
07-09-2011, 08:41 AM
สวัสดีค่ะ คุณ อุบาสกนพกรณ์

อยากจะขอรบกวนช่วยแนะนำชื่อให้หน่อยนะคะ นามสกุลเลขศาสตร์ได้ค่า 42 หนูอยากเปลี่ยนชื่อคะ เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 1 กันยายน 2526 เวลา ประมาณ10.00 โมงเช้า

ขอบคุณมากนะคะ

charassri

noppakorn
07-09-2011, 10:41 AM
สวัสดีค่ะ คุณ อุบาสกนพกรณ์

อยากจะขอรบกวนช่วยแนะนำชื่อให้หน่อยนะคะ นามสกุลเลขศาสตร์ได้ค่า 42 หนูอยากเปลี่ยนชื่อคะ เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 1 กันยายน 2526 เวลา ประมาณ10.00 โมงเช้า

charassri

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 42 ชื่อทักษาเหมาะสมต้องทักษา 14 ผลรวมได้ทักษา 56 เป็นโชคลาภทางการเงินและความสำเร็จ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

อุรชา แปลว่า ลูกสาว
เรณุกา แปลว่า เป็นชื่อเฉพาะ มารดาของปรสุราม
อรฤชา แปลว่า นางงามอันเลื่องลือ
วรปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประเสริฐ
สุรภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเป็นทิพย์
อาภากร แปลว่า พระอาทิตย์
ภูรี แปลว่า แผ่นดิน ผู้มีปัญญากว้างไกล
ภารุจา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองยิ่ง
ภาวิกา แปลว่า ผู้มีความเจริญ
ภูริชา แปลว่า แผ่นดิน
ภาพร แปลว่า แสงอันประเสริฐ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่บ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตา

ํYATHA
07-10-2011, 07:50 PM
สวัสดีคะ ขอถามชื่อ ญาธณัฏฐ์ แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
07-11-2011, 02:24 PM
สวัสดีคะ ขอถามชื่อ ญาธณัฏฐ์ แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

ญาธณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ซึ่งมีความรู้

Jennis
07-12-2011, 10:22 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนถามอาจารย์นะค่ะ
ขอความกรุณาช่วยตั้งชื่อให้ลูกชายหน่อยค่ะ

- เกิดวันศุกร์ 5 สิงหาคม 2554.

- อยากให้ได้ชื่อตัวอักษรนำเป็น " จ " ค่ากำลัง 19, 36, 42นามสกุล: พานทอง ค่ากำลัง 23

noppakorn
07-13-2011, 12:58 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนถามอาจารย์นะค่ะ
ขอความกรุณาช่วยตั้งชื่อให้ลูกชายหน่อยค่ะ

- เกิดวันศุกร์ 5 สิงหาคม 2554.

- อยากให้ได้ชื่อตัวอักษรนำเป็น " จ " ค่ากำลัง 19, 36, 42นามสกุล: พานทอง ค่ากำลัง 23

สวัสดีครับ

นามสกุลพานทอง ทักษา 23 ควรใช้ชื่อทักษา 42 ผลรวมได้ 65 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ เพราะทักษา 19 ต้องระวังเรื่องการทำงานใหญ่ ทักษา 36 ผลรวมเหมาะกับสตรีหรือผู้ถือศีล หรือผู้นิยมเรื่องโบราณ

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันศุกร์

จิตตธนัตถ์ แปลว่า ผู้มีกำไรเป็นทรัพย์จากความคิด (อายตนะ 2)
จตุอนันต์ แปลว่า ผู้มีสี่อย่างที่ไม่สิ้นสุด (อายตนะ 6)
จิตติกาจน์ แปลว่า ผู้มีปราการแห่งความคิด (อายตนะ 7)
จิตต์ศีต (จิด สี ตะ) แปลว่า ผู้มีจิตใจเยือกเย็น (อายตนะ ๘)
จิตต์ศุทธิ แปลว่า ผู้มีจิตใจอันบริสุทธิ์ (อายตนะ 6)
จงธัชนันท์ แปลว่า ผู้ต้องมีความยินดีเป็นหลักชัย (อายตนะ ๘)
จินต์ธนัช แปลว่า ผู้มีความร่ำรวยดังคิด (อายตนะ ๘)
จินต์ปพน แปลว่า ผู้มีความคิดอันบริสุทธิ์ (อายตนะ 1)

ขออภัยเป็นอย่างยิ่งครับ ชื่อจิตต์อนล และจงธนวินท์ วันศุกร์ใช้ไม่ได้ครับ พลาดไปครับ ขออภัยจริงๆ กับความผิดพลาดครับ

Jennis
07-13-2011, 11:22 PM
ขอบคุณมากนะค่ สำหรับชื่อที่ตั้งให้ครอบครัวพานทองนะค่ะ

kajeab
07-20-2011, 10:54 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ
หนูชื่อ ชนิสรา สูงเรือง เกิด ปีมะแม 2522 ค่ะ พอดีว่าหนูจะคลอดลูก วันที่ 12 ส.ค. 54 เวลา 09.09 น. ค่ะ อยากจะรบกวนอาจารย์ให้ช่วยตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ เป็นเด็กผู้หญิง นะคะ อาจารย์ นามสกุลรวมตัวเลขแล้วได้ 32 ค่ะ หนูอยากได้ความหมายเกี่ยวกับความเจริญรุ่งเรืองค่ะ หรือถ้าไม่ได้ก็ขอเป็นความหมายอะไรก็ได้ค่ะ ที่อาจารย์ว่าดีค่ะ
ขอบพระคุณอารย์ล่วงหน้าด้วยค่ะ

noppakorn
07-20-2011, 12:27 PM
หนูชื่อ ชนิสรา สูงเรือง เกิด ปีมะแม 2522 ค่ะ พอดีว่าหนูจะคลอดลูก วันที่ 12 ส.ค. 54 เวลา 09.09 น. ค่ะ อยากจะรบกวนอาจารย์ให้ช่วยตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ เป็นเด็กผู้หญิง นะคะ อาจารย์ นามสกุลรวมตัวเลขแล้วได้ 32 ค่ะ หนูอยากได้ความหมายเกี่ยวกับความเจริญรุ่งเรืองค่ะ หรือถ้าไม่ได้ก็ขอเป็นความหมายอะไรก็ได้ค่ะ ที่อาจารย์ว่าดีค่ะ
ขอบพระคุณอารย์ล่วงหน้าด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ยินดีด้วยครับ นามสกุล สูงเรือง ทักษา 32 เป็นทักษามีเสน่ห์ ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 เป็นดาวจันทร์คือความรัก ความกตัญญู มิตรไมตรี ดาวพุธคือปัญญา และความรุ่งเรืองผลรวมได้ ทักษา 56 บอกถึงความสำเร็จ ความมีโชคทางการเงิน ความรัก ครับ วันที่ 12 สค.เป็นวันศุกร์ เป็นวันดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์ (มีศรีนำ)

ชนมน (ชะนะมน) แปลว่า ผู้เป็นดวงใจของคนทั้งหลาย (นำชื่อหน้าคุณแม่มาตั้งนำ)
ชนัญธญา (ชะนันทะยา) แปลว่า ผู้มีโชคดีและมีความรู้ในหมู่คน (นำชื่อหน้าคุณแม่มาตั้งนำ)
ชุติกันตา แปลว่ ผู้สวยงามและรุ่งเรือง
โชติณิช แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และรุ่งเรือง
ชญธนัน (ชะยะทะนัน) แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีความรู้
ชัญญณัท (ชัน ยะ นัด) แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันประเสริฐ
ญาณัณญา (ยา นัน ยา) แปลว่า ผู้รู้ที่มีความรอบรู้ยิ่ง
ญาณิศชา (ยา นิด ชา) แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นใหญ่ด้วยความรู้

odine
07-20-2011, 01:13 PM
สวัสดีครับอาจารย์นพ พอดีผมอยากเปลี่ยนชื่อครับเขาว่าชื่อผมเป็นกาลกิณี เพราะมี ส
ผมจึงอยากขอให้ช่วยหน่อยครับ แต่ใช้นามสกุลเดิมนะ
ขอชื่อแบบสมบูรณ์และดีที่สุดเลยนะครับ ไหนๆจะเปลี่ยนทั้งทีแล้ว
ว่าจะเปลี่ยนพร้อมวันเกิด
ชื่อ มนัส จิตหาญ
เกิด อาทิตย์ 22 สิงหาคม 2525 ปีจอ
เวลาเกิด 02.00 น.
เหตุผลที่อยากเปลี่ยนชื่อ ทำงานอะไรไม่ค่อยประสบความสำเร็จเลยช่วงนี้ทำอะไรก็ติดขัดเหมือมีปัญหามารุมเร้า
ทักษานามสกุล 23
อยากได้รวมทักษาชื่อกับนามสกุลรวมกันได้ 45,50,63,65,99,100
ถ้า 99,100 หาได้ก็ขอบคุณมากนะครับ
ขอความช่วยเหลือหน่อยนะครับ
ขอบคุณมากครับ
odine_bi25@hotmail.com

noppakorn
07-20-2011, 01:36 PM
สวัสดีครับอาจารย์นพ พอดีผมอยากเปลี่ยนชื่อครับเขาว่าชื่อผมเป็นกาลกิณี เพราะมี ส
ผมจึงอยากขอให้ช่วยหน่อยครับ แต่ใช้นามสกุลเดิมนะ
ขอชื่อแบบสมบูรณ์และดีที่สุดเลยนะครับ ไหนๆจะเปลี่ยนทั้งทีแล้ว
เกิด อาทิตย์ 22 สิงหาคม 2525 ปีจอ
เหตุผลที่อยากเปลี่ยนชื่อ ทำงานอะไรไม่ค่อยประสบความสำเร็จเลยช่วงนี้ทำอะไรก็ติดขัดเหมือมีปัญหามารุมเร้า
อยากได้รวมทักษาชื่อกับนามสกุลรวมกันได้ 45,50,63,65,99,100
ถ้า 99,100 หาได้ก็ขอบคุณมากนะครับ

สวัสดีครับ

นามสกุล จิตหาญ ทักษา 23 ชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้มีเพียง 3 ทักษาคือ ทักษา 19 ผลรวมได้ 42 ชื่อทักษา 36 ผลรวมได้ทักษา 59 และชื่อที่เหมาะสมกับปัญหาของคุณที่สุดคือชื่อทักษา 42 ผลรวม ได้ทักษา 65 ตกที่นั่งความสำเร็จ ความโชคดีทางความรักและการเงิน มีผู้ช่วยเหลือ (ส่วนผลรวมตัวอื่นที่คุณอยากได้ ล้วนเป็นทักษาชื่อไม่เป็นมงคลครับ จึงจะรวมกับนามสกุลได้ดังที่คุณต้องการ)

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันอาทิตย์

จิรกีรติ์ แปลว่า ผู้มีชื่อสียงยั่งยืนนาน
จิรัฏฐ์ แปลว่า ผู้ดำรงมั่น
ฉันทวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยความใฝ่ดี
ชัยโรจน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองในชัยชนะ
ปรานต์ณัฐ แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นที่สุด
ปารย์จรัญ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองอันเหมาะสม
ณัชชวินทร์ (นัดชะวิน) แปลว่า ผู้เกิดมามีความรู้และมีไหวพริบอันยิ่งใหญ่

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่บ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตา

odine
07-20-2011, 02:13 PM

สวัสดีครับ

นามสกุล จิตหาญ ทักษา 23 ชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้มีเพียง 3 ทักษาคือ ทักษา 19 ผลรวมได้ 42 ชื่อทักษา 36 ผลรวมได้ทักษา 59 และชื่อที่เหมาะสมกับปัญหาของคุณที่สุดคือชื่อทักษา 42 ผลรวม ได้ทักษา 65 ตกที่นั่งความสำเร็จ ความโชคดีทางความรักและการเงิน มีผู้ช่วยเหลือ (ส่วนผลรวมตัวอื่นที่คุณอยากได้ ล้วนเป็นทักษาชื่อไม่เป็นมงคลครับ จึงจะรวมกับนามสกุลได้ดังที่คุณต้องการ)

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันอาทิตย์

จิรกีรติ์ แปลว่า ผู้มีชื่อสียงยั่งยืนนาน
ฉันทวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยความใฝ่ดี
ชัยโรจน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองในชัยชนะ
ปรานต์ณัฐ แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นที่สุด
ปารย์จรัญ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองอันเหมาะสม
ณัชชวินทร์ (นัดชะวิน) แปลว่า ผู้เกิดมามีความรู้และมีไหวพริบอันยิ่งใหญ่

อาจารย์นพครับ
ชื่อทักษา42 ที่เหมาะกับผมมีชื่ออื่นอีกไหมครับท่านอาจารย์อยากเลือกดูหลายชื่อครับ

jantrapan
07-20-2011, 02:22 PM
ขอบคุณอาจารย์มากนะคะที่คราวก่อนช่วยตั้งชื่อลูกชายฝาแฝดให้ ดิฉันกับสามีชอบมากเลยคะ แต่ครั้งนี้ดิฉันจะขออนุญาตรบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ อยากรบกวนให้อาจารย์ตั้งชื่อให้ตัวดิฉันด้วยคะ ดิฉันชื่อ "จันทรา" คะ เกิดวันจันทร์ ที่ 17 พ.ค. อยากได้ชื่อที่มีทักษาเท่ากับ 24 คะ ในชื่อขอให้มี อายุ กับ มนตรี ด้วยนะคะ
ขอบพระคุณมากคะ
ปล.เห็นอาจารย์บอกว่าจะตั้งชื่อให้ไม่เกินครอบครัวละ 3 คนใช่ไหมคะ แสดงว่านี่เป็นครังสุดท้ายของครอบครัวของดิฉันใช่ไหมคะ เพราะลูกแฝดของดิฉันก็ 2 รวมดิฉันด้วยก็ 3 คน พอดี แต่ไม่เป็นไรคะยังไงก็ขอบคุณอาจารย์ด้วยนะคะที่กรุณาดิฉันกับลูก ก่อนนอนดิฉันจะสวดมนต์ขอให้ลูกและอาจารย์มีสุขภาพแข็งแรงคะ

kajeab
07-20-2011, 03:50 PM
ขอบพระคุณมากค่ะอาจารย์ ที่ช่วยตั้งชื่อลูกสาวให้ ชอบทุกชื่อเลยค่ะ ก็เลยยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะใช้ชื่อไหน
หนูขอให้อาจารย์มีแต่ความสุขความเจริญยิ่งๆ ขึ้นไปนะคะ
ขอบพระคุณค่ะ
ชนิสรา

rachan
07-20-2011, 04:15 PM
สวัสดีครับอาจารย์นพ

ขอเรียนปรึกษาเรื่องเปลี่ยนชื่อครับ เนื่องจากทำงานอะไรไม่ค่อยประสบความสำเร็จ มีเรื่องติดขัดตลอดเวลาครับ
ผมเกิด : อาทิตย์ 11 ธันวาคม 2520 เวลา 03:37 น. ปีมะเส็ง ( เคยอ่านที่อาจารย์เขียนไว้ให้นับเป็นวันเสาร์ใช่หรือไม่ครับ? )นามสกุล : ชุ่มชื่น ( นามสกุลถอดเลขค่าได้ทักษา 24 )

อยากได้ชื่อทักษา 41 เพื่อรวมทักษานามสกุลได้ 65 ครับ

ผมย้อนไปดูที่อาจารย์เคยกรุณาให้ชื่อทักษา41 ถอดเลขอายรนะได้ 9 ท่านอื่นไว้ มีชอบๆอยู่ 3 ชื่อ
1. ชินทัพพ์ : ผู้ชนะที่มีทรัพย์สมบัติ ( รบกวนขอการออกเสียงด้วยครับ ? )
2. สรวีย์ (สอ-ระ-วี) : ผู้เหมาะแก่กิจการทั้งปวง
3. ยศพัทธ์ (ยด-สะ-พัด) : เกี่ยวข้องด้วยยศ
ตามวันเวลาเกิด ผมสามารถใช้ได้หรือไม่ครับ และชื่อไหนเหมาะกว่า ?
หรือถ้าอาจารย์จะกรุณาให้เพิ่มเติม ก็ขอรบกวนด้วยครับ

ขอบพระคุณครับ

hornywinniepooh@hotmail.com

odine
07-20-2011, 07:39 PM
[quote=odine ]

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา42 ที่เหมาะกับผมมีชื่ออื่นอีกไหมครับท่านอาจารย์อยากเลือกดูหลายชื่อครับ

อาจารย์ครับขอชื่อเพิ่มหน่อยครับ
จิรัฏฐ์ แปลว่า ผู้ดำรงมั่น ทักษา 45
อยากมีตัวเลือกอีกอ่ะครับ

airin14
07-21-2011, 12:03 AM
สวัสดีค่ะท่านอาจารย์อยากทราบความหมายชื่อ ชริญากาญจน์ ค่ะ นามสกุล รุ่งรัตน์ธวัชชัย (เกิดเสาร์ที่ 22 พฤษภาคม 2508
เวลา 10.15 ปีมะเส็ง) ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
07-21-2011, 11:07 AM
ขอบคุณอาจารย์มากนะคะที่คราวก่อนช่วยตั้งชื่อลูกชายฝาแฝดให้ ดิฉันกับสามีชอบมากเลยคะ แต่ครั้งนี้ดิฉันจะขออนุญาตรบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ อยากรบกวนให้อาจารย์ตั้งชื่อให้ตัวดิฉันด้วยคะ ดิฉันชื่อ "จันทรา" คะ เกิดวันจันทร์ ที่ 17 พ.ค. อยากได้ชื่อที่มีทักษาเท่ากับ 24 คะ ในชื่อขอให้มี อายุ กับ มนตรี ด้วยนะคะ
ขอบพระคุณมากคะ
ปล.เห็นอาจารย์บอกว่าจะตั้งชื่อให้ไม่เกินครอบครัวละ 3 คนใช่ไหมคะ แสดงว่านี่เป็นครังสุดท้ายของครอบครัวของดิฉันใช่ไหมคะ เพราะลูกแฝดของดิฉันก็ 2 รวมดิฉันด้วยก็ 3 คน พอดี แต่ไม่เป็นไรคะยังไงก็ขอบคุณอาจารย์ด้วยนะคะที่กรุณาดิฉันกับลูก ก่อนนอนดิฉันจะสวดมนต์ขอให้ลูกและอาจารย์มีสุขภาพแข็งแรงคะ

สวัสดีครับ

ที่ตั้งชื่อไม่เกินครอบครัวละ 3 คนหมายถึงต่อครั้งและต่อวันครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

จันทธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในความงาม (จัน ทะ ทริด)
จันตฤณ แปลว่า ต้นหญ้าบนดวงจันทร์
ธรรศภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่มีความเชื่อมั่นในตนเอง
ยมลภร แปลว่า ผู้มีคู่เลี้ยงดู,ผู้มีคู่ค้ำจุน
กัลยภร แปลว่า หญิงงามผู้ค้ำจุน
กฤตภรณ์ แปลว่า ผู้ได้ทำการค้ำจุนแล้ว
ภัสสภร แปลว่า ผู้เป็นแสงสว่างในการเลี้ยงดู
ลลพร แปลว่า ประเสริฐและน่ารัก
ชรลภัส แปลว่า มีสมบัติดังน้ำ

หลังเปลี่ยนชื่อแล้ว ได้ชื่อใหม่ ให้ไปกราบพระขอพรที่บ้านหรือที่โบสถ์ เสร็จแล้วให้ไปทำบุญ จะถวายสังฆทาน หรือปล่อยสิ่งมีชีวิตก็ได้ หลังจากนั้นก็สร้างทานด้วยการให้ จะเป็นให้เงินคนยากไร้ หรือให้ทานอาหารสัตว์เช่นปลา นก ก็ได้ครับ หลังจากนั้นก็กรวดน้ำอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์(อาทิตย์ถึงเสาร์ ราหู พระเกตุ มฤตยู) เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทพยาดาประจำกาย และผู้ที่วิเคราะห์และหาชื่อใหม่ให้(อันนี้เป็นการแก้กรรม ไม่ต้องติดค้างชดใช้กันในภพใหม่) และเป็นการสร้างบุญเสริมชะตาในชื่อใหม่

noppakorn
07-21-2011, 11:16 AM

ขอเรียนปรึกษาเรื่องเปลี่ยนชื่อครับ เนื่องจากทำงานอะไรไม่ค่อยประสบความสำเร็จ มีเรื่องติดขัดตลอดเวลาครับ
ผมเกิด : อาทิตย์ 11 ธันวาคม 2520 เวลา 03:37 น. ปีมะเส็ง ( เคยอ่านที่อาจารย์เขียนไว้ให้นับเป็นวันเสาร์ใช่หรือไม่ครับ? )นามสกุล : ชุ่มชื่น ( นามสกุลถอดเลขค่าได้ทักษา 24 )

อยากได้ชื่อทักษา 41 เพื่อรวมทักษานามสกุลได้ 65 ครับ

ผมย้อนไปดูที่อาจารย์เคยกรุณาให้ชื่อทักษา41 ถอดเลขอายรนะได้ 9 ท่านอื่นไว้ มีชอบๆอยู่ 3 ชื่อ
1. ชินทัพพ์ : ผู้ชนะที่มีทรัพย์สมบัติ ( รบกวนขอการออกเสียงด้วยครับ ? )
2. สรวีย์ (สอ-ระ-วี) : ผู้เหมาะแก่กิจการทั้งปวง
3. ยศพัทธ์ (ยด-สะ-พัด) : เกี่ยวข้องด้วยยศ
ตามวันเวลาเกิด ผมสามารถใช้ได้หรือไม่ครับ และชื่อไหนเหมาะกว่า ?
หรือถ้าอาจารย์จะกรุณาให้เพิ่มเติม ก็ขอรบกวนด้วยครับ

สวัสดีครับ

ชินทัพพ์ (ชิน นะ ทับ) ค่าอายตนะ 9
สรวีย์ (สอ ระ วี) ค่าอายตนะ 9
ยศพัทธ์ (ยด สะ พัด) แปลว่า ผู้ผูกพันด้วยเกียรติ์,เกียวข้องด้วยยศ ค่าอายตนะ 9

ทั้ง 3 ชื่อนี้ดีมากครับ แต่ให้เลือกระหว่าง ชินทัพพ์ และยศพัทธ์ครับ เพราะสองชื่อนี้ดีกว่า สรวีย์ครับ

noppakorn
07-21-2011, 11:23 AM

อาจารย์ครับขอชื่อเพิ่มหน่อยครับ
จิรัฏฐ์ แปลว่า ผู้ดำรงมั่น ทักษา 45

[/quote]
สวัสดีครับ

ขออภัยด้วยครับที่ให้ชื่อ จิรัฏฐ์ไป ครับ ทักษาผิดพลาดครับ ชื่อนี้ทักษา 45 ใช้ไม่ได้ครับ ขออภัยอีกครั้งครับ

ณนพนันท์ แปลว่า ผู้เพลิดเพลินในความรู้ใหม่
ทัพพ์ชนาญ แปลว่า ผู้เชี่ยวชายในทรัพย์
กิตติ์ธนิน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และชื่อเสียง
กฤตาณัฏฐ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้สร้าง,ผู้สร้างความรู้
นาทย์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่น่ายินดี
ณัฐนาทย์ แปลว่า ผู้อิ่มเอิบในความรู้
นนท์ธรณ์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของคนในแผ่นดิน
ธันย์ปวร แปลว่า ผู้ประเสริฐและมีโชค
ธรรมรัตน์ แปลว่า ผู้ล้ำเลิศทางคุณความดี

noppakorn
07-21-2011, 11:32 AM
สวัสดีค่ะท่านอาจารย์อยากทราบความหมายชื่อ ชริญากาญจน์ ค่ะ นามสกุล รุ่งรัตน์ธวัชชัย (เกิดเสาร์ที่ 22 พฤษภาคม 2508
เวลา 10.15 ปีมะเส็ง) ขอบพระคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ชริญากาญจน์ มาจาก ชร+อิญา+กาญจน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าดุจทองคำที่ประกอบด้วยความรู้ (ชร แปลว่า น้ำ ระบาย ลายประกอบริม)
รุ่งรัตน์ธวัชชัย แปลว่า ธงชัยดังแก้วอันรุ่งเรือง

ชื่อทักษา 41 นามสกุลทักษา 63 ผลรวมได้ทักษา 104 เป็นมงคลยิ่ง หมั่นทำบุญสร้างเสริมเติมชีวิตให้เต็มร้อยครับ

odine
07-21-2011, 12:23 PM

สวัสดีครับ

ขออภัยด้วยครับที่ให้ชื่อ จิรัฏฐ์ไป ครับ ทักษาผิดพลาดครับ ชื่อนี้ทักษา 45 ใช้ไม่ได้ครับ ขออภัยอีกครั้งครับ

ณนพนันท์ แปลว่า ผู้เพลิดเพลินในความรู้ใหม่
ทัพพ์ชนาญ แปลว่า ผู้เชี่ยวชายในทรัพย์
กิตติ์ธนิน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และชื่อเสียง
กฤตาณัฏฐ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้สร้าง,ผู้สร้างความรู้
นาทย์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่น่ายินดี
ณัฐนาทย์ แปลว่า ผู้อิ่มเอิบในความรู้
นนท์ธรณ์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของคนในแผ่นดิน
ธันย์ปวร แปลว่า ผู้ประเสริฐและมีโชค
ธรรมรัตน์ แปลว่า ผู้ล้ำเลิศทางคุณความดี

[/quote]

ชื่อที่นำหน้าด้วยเดชไม่มีเหรอครับสำหรับคนเกิดวันอาทิตย์
เขาบอกว่าผู้ชายให้นำหน้าด้วยเดชอ่ะ
อาทิตย์ 22 สิงหาคม 2525 ปีจอ เวลา 02.00 น.

noppakorn
07-21-2011, 12:43 PM

ชื่อที่นำหน้าด้วยเดชไม่มีเหรอครับสำหรับคนเกิดวันอาทิตย์
เขาบอกว่าผู้ชายให้นำหน้าด้วยเดชอ่ะ
อาทิตย์ 22 สิงหาคม 2525 ปีจอ เวลา 02.00 น.

สวัสดีครับ

นามสกุลคุณมีเดชนำอยู่แล้ว ดังนั้นจึงไม่ได้ให้ชื่อที่มีเดชนำเพิ่มเติมไป สมัยสุโขทัย บ้านเมืองสงบ นิยมให้ชายมี ศรีนำ พออยุธยา บ้านเมืองมีสงคราม ก็เลยใช้เดชนำ ฉะนั้นการมีอะไรนำ อยู่ที่ความเหมาะสม หากคุณเป็นเจ้าคนนายคน เป็นข้าราชการตำแหน่งใหญ่โต สมควรมีเดชนำ หรือมนตรีนำ แต่หากคุณค้าขาย ก็เอาศรีนำ ขี้โรคก็เอาอายุนำ ครับ

odine
07-21-2011, 01:22 PM

สวัสดีครับ

นามสกุลคุณมีเดชนำอยู่แล้ว ดังนั้นจึงไม่ได้ให้ชื่อที่มีเดชนำเพิ่มเติมไป สมัยสุโขทัย บ้านเมืองสงบ นิยมให้ชายมี ศรีนำ พออยุธยา บ้านเมืองมีสงคราม ก็เลยใช้เดชนำ ฉะนั้นการมีอะไรนำ อยู่ที่ความเหมาะสม หากคุณเป็นเจ้าคนนายคน เป็นข้าราชการตำแหน่งใหญ่โต สมควรมีเดชนำ หรือมนตรีนำ แต่หากคุณค้าขาย ก็เอาศรีนำ ขี้โรคก็เอาอายุนำ ครับ

ขอบคุณครับ
อย่างงั้นผมก็ใช้ชื่ออะไรก็ใช่ป่าวครับขอให้ทักษา 42

noppakorn
07-21-2011, 02:40 PM

สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ
อย่างงั้นผมก็ใช้ชื่ออะไรก็ใช่ป่าวครับขอให้ทักษา 42

สวัสดีครับ

ชื่อที่ให้ไปนั้น ทุกชื่อเป็นมงคลสำหรับคุณครับ

rachan
07-21-2011, 03:24 PM

สวัสดีครับ

ชินทัพพ์ (ชิน นะ ทับ) ค่าอายตนะ 9
ยศพัทธ์ (ยด สะ พัด) แปลว่า ผู้ผูกพันด้วยเกียรติ์,เกียวข้องด้วยยศ ค่าอายตนะ 9

ทั้ง 3 ชื่อนี้ดีมากครับ แต่ให้เลือกระหว่าง ชินทัพพ์ และยศพัทธ์ครับ เพราะสองชื่อนี้ดีกว่า สรวีย์ครับ

ขอบพระคุณครับที่ช่วยกรองให้อีกที ;D

NASNARAK
07-23-2011, 09:48 PM
สวัสดีคะ รบกวนตั้งชื่อให้ด้วยคะ เกิดวันเสาร์ที่ 30 พ.ค. 2524 เวลา 01.30 น.(วันศุกร์) ปีระกา อยากได้ชื่อที่มีทักษาเป็น 42 เพราะนามสกุลเป็น 56(นามสกุลแฟน)กำลังจะไปจดทะเบียนสมรส จะได้เปลี่ยนชื่อทีเดียวเลยคะ อยากได้ชื่อขึ้นต้นด้วยกลุ่มอักษร จ ฉ ช ซ ฌ ญ ลงท้ายด้วย บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม หรือลงท้ายด้วยกลุ่ม ฎ ฏ ฐ ฑ ฒ ณ ก็ได้คะ ขอบคุณมากคะ

lek132
07-24-2011, 06:13 PM
ขอ อ. ตั้งชื่อให้หน่อยครับ
ชื่อ (หญิง) จินดา สัสสินทร เกิดวันศุกร์ที่ 21 กันยายน 2505
ขอ ญ นำหน้าครับ อย่างอื่นแล้วแต่ อ. จะกรุณาครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
07-25-2011, 12:56 PM
สวัสดีคะ รบกวนตั้งชื่อให้ด้วยคะ เกิดวันเสาร์ที่ 30 พ.ค. 2524 เวลา 01.30 น.(วันศุกร์) ปีระกา อยากได้ชื่อที่มีทักษาเป็น 42 เพราะนามสกุลเป็น 56(นามสกุลแฟน)กำลังจะไปจดทะเบียนสมรส จะได้เปลี่ยนชื่อทีเดียวเลยคะ อยากได้ชื่อขึ้นต้นด้วยกลุ่มอักษร จ ฉ ช ซ ฌ ญ ลงท้ายด้วย บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม หรือลงท้ายด้วยกลุ่ม ฎ ฏ ฐ ฑ ฒ ณ ก็ได้คะ ขอบคุณมากคะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับคนวันศุกร์

ชัญญนิฏฐา แปลว่า ผู้มีความรู้ความสำเร็จ
จันทน์ธมน แปลว่า ผู้สวยดุจต้นจันทน์หอม
ชญณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญผู้มีความรู้ (ชะ ยะ นัด)
ชัญญาพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบอันประเสริฐ
จิตต์พิชชา แปลว่า ผู้มีใจแห่งความรู้

odine
07-25-2011, 01:09 PM
[quote=อุบาสกนพกรณ์ ]

สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชื่อที่ให้ไปนั้น ทุกชื่อเป็นมงคลสำหรับคุณครับ

ผมจะเปลี่ยนชื่อพรุ่งนี้ ฤกษ์ดีป่าวครับ

กฤตาณัฏฐ์ จิตหาญ

ช่วยแสดงความคิดเห็นด้วยครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
07-25-2011, 01:12 PM
ขอ อ. ตั้งชื่อให้หน่อยครับ
ชื่อ (หญิง) จินดา สัสสินทร เกิดวันศุกร์ที่ 21 กันยายน 2505
ขอ ญ นำหน้าครับ อย่างอื่นแล้วแต่ อ. จะกรุณาครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลได้ทักษา 39 ชื่อที่เป็นมงคลคือทักษา 24 ผลรวมได้ 63 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์

ญาณาจิต แปลว่า ผู้มีความารู้ที่สะสมไว้แล้ว (อายตนะ 7)
ญาดาฐิตา แปลว่า ปราชญ์หญิงผู้ดำรงมั่น (อายตนะ 6)
ญาวีณา แปลว่า ผู้แนะนำความรู้อันดี (อายตนะ 1)
ญาณชิสา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ในการเกิดความรู้ (อายตนะ 9)
ญาณัณญา (ยา นัน ยา) แปลว่า ผู้รู้ที่มีความรอบรู้ยิ่ง (อายตนะ ๘)
ญาณิศชา (ยา นิด ชา) แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นใหญ่ด้วยความรู้ (อายตนะ 9)
ญาณณิษา แปลว่า ผู้ประพรมความรู้,ผู้ให้ความรู้ (อายตนะ 9)

เปลี่ยน ชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่บ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตา

noppakorn
07-25-2011, 09:58 PM
สวัสดีครับ

นาม สกุลคุณมีเดชนำอยู่แล้ว ดังนั้นจึงไม่ได้ให้ชื่อที่มีเดชนำเพิ่มเติมไป สมัยสุโขทัย บ้านเมืองสงบ นิยมให้ชายมี ศรีนำ พออยุธยา บ้านเมืองมีสงคราม ก็เลยใช้เดชนำ ฉะนั้นการมีอะไรนำ อยู่ที่ความเหมาะสม หากคุณเป็นเจ้าคนนายคน เป็นข้าราชการตำแหน่งใหญ่โต สมควรมีเดชนำ หรือมนตรีนำ แต่หากคุณค้าขาย ก็เอาศรีนำ ขี้โรคก็เอาอายุนำ ครับ

ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

ผมจะเปลี่ยนชื่อพรุ่งนี้ ฤกษ์ดีป่าวครับ

กฤตาณัฏฐ์ จิตหาญ

ช่วยแสดงความคิดเห็นด้วยครับ
ขอบคุณครับ
ฤกษ์ดีเดือนกรกฏาคม 2554:- วันอังคาร(ม้า) 26 กค..เวลา 09-10.59 น. เวลา 13—14.59 น. วันพฤหัสฯ(วอก) 28 กค. เวลา 07-10.59 น. เวลา 15-16.59 น. .

NASNARAK
07-26-2011, 02:45 AM

สวัสดีครับ

ชัญญนิฏฐา แปลว่า ผู้มีความรู้ความสำเร็จ
จันทน์ธมน แปลว่า ผู้สวยดุจต้นจันทน์หอม
ชญณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญผู้มีความรู้ (ชะ ยะ นัด)
ชัญญาพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบอันประเสริฐ
จิตต์พิชชา แปลว่า ผู้มีใจแห่งความรู้

ขอบคุณมากๆเลยคะ แต่มีเรื่องอยากถามว่า ชื่อ "ชัญญนิฏฐา" ถ้าเปลี่ยนจาก น.หนู เป็น ณ.เณรได้มั๊ยคะ แล้วยังคงไว้ซึ่งความหมายเดิมหรือเปล่าคะ
แล้วถ้าหนูผสมชื่อใหม่เป็น "ชัญญณัฏฐา" จะได้หรือเปล่าคะ เพราะเลขทักษายังเท่าเดิม และเลข อายตนะเป็น 6 ด้วย แต่ถ้าความหมายเปลี่ยน รบกวนขอความหมายใหม่ด้วยะคะ ขอบคุณมากๆจิงๆ

noppakorn
07-26-2011, 03:03 PM

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากๆเลยคะ แต่มีเรื่องอยากถามว่า ชื่อ "ชัญญนิฏฐา" ถ้าเปลี่ยนจาก น.หนู เป็น ณ.เณรได้มั๊ยคะ แล้วยังคงไว้ซึ่งความหมายเดิมหรือเปล่าคะ
แล้วถ้าหนูผสมชื่อใหม่เป็น "ชัญญณัฏฐา" จะได้หรือเปล่าคะ เพราะเลขทักษายังเท่าเดิม และเลข อายตนะเป็น 6 ด้วย แต่ถ้าความหมายเปลี่ยน รบกวนขอความหมายใหม่ด้วยะคะ ขอบคุณมากๆจิงๆ

สวัสดีครับ

ชัญญณิฏฐา แปลว่า ปราชญ์ผู้มีความรู้ยิ่ง

ใช้ได้ครับ

kajeab
07-26-2011, 10:45 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ
หนูมีเรื่องรบกวนอาจารย์อีกแล้วค่ะ พอดีว่าเมื่อสัปดาห์ที่แล้วหนูขอให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อลูกให้ค่ะที่บอกว่าจะคลอดวันที่ 12 สิงหา 54 แต่พอดีว่าเกิดเหตุฉุกเฉินต้องคลอดก่อนกำหนดค่ะ เลยอยากจะรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ค่ะ
เด็กเกิด วันจันทร์ที่ 25 ก.ค. 54 เวลา 20.29 น. ค่ะ
พ่อชื่อ อนุชา สูงเรือง เกิด วันศุกร์ ที่ 6 ก.ค. 22
แม่ชื่อ ชนิสรา สูงเรือง เกิด วันพุธกลางคืน ที่ 1 พ.ย. 22 ค่ะ
ค่านามสกุลรวมแล้วได้ 32 ค่ะ
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชือให้ด้วยนะคะ ถ้าเป้นไปได้อยากได้พรุ่งนี้เลยค่ะอาจารย์

NASNARAK
07-27-2011, 02:43 AM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ชัญญณิฏฐา แปลว่า ปราชญ์ผู้มีความรู้ยิ่ง

ใช้ได้ครับ
ขอรบกวนอีกครั้งนะคะว่าชื่อ "ชัญญณัฏฐา" มีความหมายมั๊ยคะ ถ้ามีแปลว่าอะไรคะ พอดีว่าชื่อเล่นชื่อ "นัส" มันพ้องเสียงกันพอดี เลยชอบชื่อนี้คะ ขอขอบคุณอีกครั้งคะ

unjung
07-28-2011, 10:56 AM
_/\_ สวัสดีค่ะอาจารย์ อยากจะสอบถามความหมายของชื่อค่ะ

ชญานิศา กับ ชญาณิศา แปลว่าอะไรคะ แล้วความหมายเหมือนกันหรือเปล่าคะ

ชานิภา กับ ชาณิภา แปลว่าอะไรคะ แล้วความหมายเหมือนกันหรือเปล่าคะ

ชุดาภัค แปลว่า
ชุติปภา แปลว่า
ชาภัคดา แปลว่า
ชภัคชา แปลว่า

ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับความหมายชื่อคะ _/\_

noppakorn
07-28-2011, 04:00 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ
หนูมีเรื่องรบกวนอาจารย์อีกแล้วค่ะ พอดีว่าเมื่อสัปดาห์ที่แล้วหนูขอให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อลูกให้ค่ะที่บอกว่าจะคลอดวันที่ 12 สิงหา 54 แต่พอดีว่าเกิดเหตุฉุกเฉินต้องคลอดก่อนกำหนดค่ะ เลยอยากจะรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ค่ะ
เด็กเกิด วันจันทร์ที่ 25 ก.ค. 54 เวลา 20.29 น. ค่ะ
พ่อชื่อ อนุชา สูงเรือง เกิด วันศุกร์ ที่ 6 ก.ค. 22
แม่ชื่อ ชนิสรา สูงเรือง เกิด วันพุธกลางคืน ที่ 1 พ.ย. 22 ค่ะ
ค่านามสกุลรวมแล้วได้ 32 ค่ะ
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชือให้ด้วยนะคะ ถ้าเป้นไปได้อยากได้พรุ่งนี้เลยค่ะอาจารย์

สวัสดีครับ

นามสกุล สูงเรือง ทักษา 32 ควรใช้ชื่อทักษา 24 เป็นชื่อมงคล ผลรวมได้ทักษา 56 ตกโชคลาภความสำเร็จทางการเงินและความเจริญรุ่งเรือง

ชื่อทักษา 24 สำหรับเด็กวันจันทร์

ชวณสร (ชะวะนะสอน) แปลว่า ผู้กล้าที่มีความคิดว่องไว (อายตนะ 7) (ชื่อนี้คิดให้ใหม่ครับ)
ณชรัฐ แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้แก่ประเทศ (อายตนะ 9)
ณฐรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติของนักปราชญ์ (อายตนะ 9)
นพณัช แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้ใหม่ (อายตนะ 9)
นพนล แปลว่า ผู้เปล่งแสงใหม่ (อายตนะ 6)

ขอให้เด็กมีสุขภาพดี ว่านอนสอนง่าย และปัญญาดี ครับ

noppakorn
07-28-2011, 04:01 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ใช้ได้ครับ
ขอรบกวนอีกครั้งนะคะว่าชื่อ "ชัญญณัฏฐา" มีความหมายมั๊ยคะ ถ้ามีแปลว่าอะไรคะ พอดีว่าชื่อเล่นชื่อ "นัส" มันพ้องเสียงกันพอดี เลยชอบชื่อนี้คะ ขอขอบคุณอีกครั้งคะ

ใช้ได้ครับ ความหมายเดียวกับ ชัญญณิฏฐา ครับ

noppakorn
07-28-2011, 04:10 PM
_/\_ สวัสดีค่ะอาจารย์ อยากจะสอบถามความหมายของชื่อค่ะ

ชญานิศา กับ ชญาณิศา แปลว่าอะไรคะ แล้วความหมายเหมือนกันหรือเปล่าคะ

ชานิภา กับ ชาณิภา แปลว่าอะไรคะ แล้วความหมายเหมือนกันหรือเปล่าคะ

ชุดาภัค แปลว่า
ชุติปภา แปลว่า
ชาภัคดา แปลว่า
ชภัคชา แปลว่า

ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับความหมายชื่อคะ _/\_

สวัสดีครับ

ชญานิศา แปลว่า คืนแห่งความรู้,ผู้ยิ่งใหญ่แห่งปราชญ์
ชญาณิศา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่แห่งปราชญ์
ชานิภา แปลว่า ผู้เกิดแสงสว่าง
ชาณิภา คำว่า ณิภา ไม่มีคำศัพท์
ชุดาภัค แปลว่า ผู้มีโชคอันรุ่งเรือง
ชุติปภา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างอันรุ่งเรือง
ชาภัคดา แปลว่า หญิงมีโชคที่เกิดมา
ชภัคชา แปลว่า เกิดมาเกิดโชค

unjung
07-28-2011, 05:31 PM
[color=red]สวัสดีครับ

_/\_ ขอบพระคุณอาจารย์มากเลยค่ะ สำหรับคำตอบความหมายของชื่อ

iNOTE
07-29-2011, 01:00 PM
เรียนคุณ นพกรณ์

ขอรบกวนแนะนำ นามสกุลทักษา 59 สำหรับชื่อทักษา 45 สำหรับผู้ชายวันพฤหัส และผู้หญิงวันอาทิตย์ให้ด้วยค่ะ

ขอขอบคุณอย่างสูงล่วงหน้าค่ะ
ชามาณัฏฐ์

noppakorn
07-29-2011, 03:48 PM

ขอรบกวนแนะนำ นามสกุลทักษา 59 สำหรับชื่อทักษา 45 สำหรับผู้ชายวันพฤหัส และผู้หญิงวันอาทิตย์ให้ด้วยค่ะ

ชามาณัฏฐ์

สวัสดีครับ

ขออาชีพและนามสกุลเก่า(หากสะดวก) ด้วยครับ (อาชีพต้องทราบครับ)

iNOTE
07-29-2011, 05:09 PM

ชามาณัฏฐ์

สวัสดีครับ

ขออาชีพและนามสกุลเก่า(หากสะดวก) ด้วยครับ (อาชีพต้องทราบครับ)

ผู้ชายเกิดวันพฤหัส ชื่อเดิม ชัยวัฒน์ แจ่มใจ เกิดพฤหัสบดีที่ 13 กรกฏาคม 2521 อาชีพเซลค่ะ ต้องการเปลี่ยนชื่อด้วย ดูจากในเวปนี้ เลือกชื่อ วิภูสรัญญ์ ทักษา 45 ให้แฟน

ส่วนตัวเอง เพิ่งเปลี่ยนชื่อและนามสกุลค่ะ ชื่อชามาณัฏฐ์ ....แต่ว่า จะแต่งงานกัน อาจจะเป็นปลายปีนี้หรือต้นปีหน้าค่ะ ก็เลย จะหานามสกุลให้เข้ากับทั้งสองคน อาชีพ ก็เป็นเซลเหมือนกันค่ะ แต่กำลังดูงานใหม่ เป็นงานเซล ประชาสัมพันธ์ การตลาด ค่ะ เกิด 23 มิถุนายน 2523 เวลาประมาณ ตีห้ากว่า ๆ ตอนนั้นคุณนพกรณ์บอกว่าเป็นวันอาทิตย์นะคะ ก็เลือกชื่อที่คุณนพกรณ์ได้แนะนำมาให้ค่ะ

noppakorn
07-29-2011, 11:15 PM

ชามาณัฏฐ์

สวัสดีครับ

ผู้ชายเกิดวันพฤหัส ชื่อเดิม ชัยวัฒน์ แจ่มใจ เกิดพฤหัสบดีที่ 13 กรกฏาคม 2521 อาชีพเซลค่ะ ต้องการเปลี่ยนชื่อด้วย ดูจากในเวปนี้ เลือกชื่อ วิภูสรัญญ์ ทักษา 45 ให้แฟน
ส่วนตัวเอง เพิ่งเปลี่ยนชื่อและนามสกุลค่ะ ชื่อชามาณัฏฐ์ ....แต่ว่า จะแต่งงานกัน อาจจะเป็นปลายปีนี้หรือต้นปีหน้าค่ะ ก็เลย จะหานามสกุลให้เข้ากับทั้งสองคน อาชีพ ก็เป็นเซลเหมือนกันค่ะ แต่กำลังดูงานใหม่ เป็นงานเซล ประชาสัมพันธ์ การตลาด ค่ะ เกิด 23 มิถุนายน 2523 เวลาประมาณ ตีห้ากว่า ๆ ตอนนั้นคุณนพกรณ์บอกว่าเป็นวันอาทิตย์นะคะ ก็เลือกชื่อที่คุณนพกรณ์ได้แนะนำมาให้ค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 59 สำหรับชายวันพฤหัสฯมีอุตสาหะและเดชนำ

จีรณาประวีร์ แปลว่า มานะและกล้าหาญยิ่ง
จิรัสย์ปภาวี แปลว่า มีกำลังอำนาจตลอดกาล
สิริลาวัลย์ แปลว่า สวยงามมีมงคล
สิริอุษณีย์ แปลว่า มงกุฎอันเป็นมงคล

natale
07-30-2011, 06:54 AM
คลอดบุตรชายเมื่อวันอาทิตย์ที่ 17 ก.ค เวลา 14.01 ตั้งชื่อลูกว่า ด.ช.จิรพัชร์ ดีรักษา รบกวนอาจารย์ช่วยตรวจสอบความหมายและความเหมาะสมของทักษา อายตนะ ของชื่อด้วยค่ะ

noppakorn
07-30-2011, 03:13 PM
คลอดบุตรชายเมื่อวันอาทิตย์ที่ 17 ก.ค เวลา 14.01 ตั้งชื่อลูกว่า ด.ช.จิรพัชร์ ดีรักษา รบกวนอาจารย์ช่วยตรวจสอบความหมายและความเหมาะสมของทักษา อายตนะ ของชื่อด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อจิรพัชร์ ทักษา 41 (อายตนะ 2)เป็นปัญญาและความเจริญ นามสกุล ดีรักษา ทักษา 22 ทักษาไม่ดีแต่ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นดาวคู่มิตร บอกถึงความรัก ความสำเร็จทางงานและเงิน ความสุข นามสกุลไม่ดี หมั่นทำบุญสร้างทานมาเสริมก็ดีได้ครับ ชื่อนี้ดีมีมงคลยิ่งครับ

น้ำเพชร
08-01-2011, 11:34 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวน อ.นพ ตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ
เกิดวันศุกร์ที่ 09 เมษายน 2536 เวลาประมาณ 07.00 น.
ชื่อ ศิริพร อินทรโชติ ตอนที่กำลังศึกษาอยู่
ถ้าชื่อ ชนัญชิดา
ชญานิศ
ได้หรือเปล่าค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-01-2011, 01:31 PM
สวัสดีค่ะ
เกิดวันศุกร์ที่ 09 เมษายน 2536 เวลาประมาณ 07.00 น.
ชื่อ ศิริพร อินทรโชติ ตอนที่กำลังศึกษาอยู่
ถ้าชื่อ ชนัญชิดา ชญานิศ

สวัสดีครับ

หนูจะเปลี่ยนชื่อ จะต้องขออนุญาตพ่อแม่เสียก่อน จึงจะเป็นมงคลยิ่งครับ
นามสกุลหนูตกทักษา 33 หาคู่ดีแทบไม่ได้เลยครับ หากชอบชื่อสั้นๆ ควรใช้ชื่อทักษา 9 ผลรวมได้ 42 จะเป็นมงคลนาม แต่หากไม่ชอบ ก็สามารถใช้ชื่อที่หนูถามมาได้ทั้งสองชื่อครับ เพราะเป็นทักษา 23 ทักษาดีสำหรับผู้หญิง ผลรวมได้ 65 เป็นโชคลาภความสำเร็จทางการเงิน แต่มีข้อเตือนไว้นิดสำหรับผู้ได้ทักษานี้ จะต้องระมัดระวังเรื่องความรัก คู่ครอง ต้องรอบคอบ รักใครชอบใคร ดูหน้าดูหลังให้ดีว่าเขามีพันธะกับใครหรือไม่ มีปัญหาความรักควรปรึกษาพ่อแม่ครับ เรื่องอื่นดียิ่งครับ

ชื่อเดิมไม่ดีควรเปลี่ยนครับ

น้ำเพชร
08-01-2011, 02:54 PM
สวัสดีค่ะ
ถ้าชื่อ ชนัญชิดา ชญานิศ

สวัสดีครับ

หนูจะเปลี่ยนชื่อ จะต้องขออนุญาตพ่อแม่เสียก่อน จึงจะเป็นมงคลยิ่งครับ
นามสกุลหนูตกทักษา 33 หาคู่ดีแทบไม่ได้เลยครับ หากชอบชื่อสั้นๆ ควรใช้ชื่อทักษา 9 ผลรวมได้ 42 จะเป็นมงคลนาม แต่หากไม่ชอบ ก็สามารถใช้ชื่อที่หนูถามมาได้ทั้งสองชื่อครับ เพราะเป็นทักษา 23 ทักษาดีสำหรับผู้หญิง ผลรวมได้ 65 เป็นโชคลาภความสำเร็จทางการเงิน แต่มีข้อเตือนไว้นิดสำหรับผู้ได้ทักษานี้ จะต้องระมัดระวังเรื่องความรัก คู่ครอง ต้องรอบคอบ รักใครชอบใคร ดูหน้าดูหลังให้ดีว่าเขามีพันธะกับใครหรือไม่ มีปัญหาความรักควรปรึกษาพ่อแม่ครับ เรื่องอื่นดียิ่งครับ

ชื่อเดิมไม่ดีควรเปลี่ยนครับ

รบกวนถามเพิ่มหน่อยค่ะ
นอกจากสองชื่อนี้แล้วยังมีชื่ออื่นอีกมั้ยค่ะ

น้ำเพชร
08-01-2011, 02:59 PM
รบกวนอีกครั้งนะค่ะ
มีชื่ออื่นที่นอกจากสองชื่อนี้หรือเปล่าค่ะ
ขอรบกวนอีกครั้งค่ะ

rachan
08-01-2011, 04:11 PM

สวัสดีครับ

ขอบพระคุณครับที่ช่วยกรองให้อีกที ;D

อาจารย์นพครับ รบกวนถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือนนี้ครับ
ถ้าผมจะใช้วันจันทร์ที่ 15 สค.ช่วงเช้าเลยได้มั้ยครับ หรือมีฤกษ์วันไหนที่ดีกว่าครับ ?

cupid
08-02-2011, 02:58 AM
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่าชื่อ ชัญญาณัฏฐ์ กับ ณัฏฐ์ชัญญา ความหมายเหมือนกันรึป่าวคะ

Justdoit
08-02-2011, 08:45 AM
รบกวนท่านอาจารย์ อยากได้ชื่อผู้หญิงที่มีเลขทักษา 24 ที่เป็นตัวอักษร จ,ช,ฌ,ญ นำ

เกิดวันศุกร์ที่ 17 พย. 2521 เวลา 12:36 น.

แล้วชื่อ จิติญาดา แปลว่าอะไรครับ จะเข้ากับเจ้าของชื่อที่เกิดวันนี้หรือเปล่า

pevid
08-02-2011, 08:43 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ชุติมันต์ ค่ะ ฝากด้วยนะค่ะ

noppakorn
08-03-2011, 12:39 PM
ตอบกระทู้ คุณน้ำเพชร

ชื่อทักษา 23 สำหรับหญิงวันศุกร์

กานต์ฤชา แปลว่า ผุ้รักษาธรรมเนียมอันเป็นที่รัก(อายตนะ1)
กัญญธิดา แปลว่า หญิงผู้เป็นลูกสาวที่น่ารัก (อายตนะ9)
จิตษมา แปลว่า ผู้อ่อนน้อมด้วยใจ (อายตนะ 7 )
อัจฉชา (อัด ชะ ชา) แปลว่า ผู้เกิดมาหมดจดงดงาม (อายตนะ9)
อัญทัชชา แปลว่า ผู้ให้ความรู้ (อายตนะ 1)
อัญญณา แปลว่า ผู้รอบรู้ที่รู้ยิ่ง (อายตนะ 9)
อัญษมา แปลว่า ผู้อ่อนน้อมที่มีความรู้ (อายตนะ 6)
อัญชนาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและรอบรู้ (อายตนะ 9)

noppakorn
08-03-2011, 12:53 PM

อาจารย์นพครับ รบกวนถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือนนี้ครับ
ถ้าผมจะใช้วันจันทร์ที่ 15 สค.ช่วงเช้าเลยได้มั้ยครับ หรือมีฤกษ์วันไหนที่ดีกว่าครับ ?
[/quote]
สวัสดีครับ

วันจันทร์ที่ 15 เป็นวันดีวันหนึ่งครับ เวลาดีตั้งแต่บ่ายโมงถึงบ่ายสามโมงครับ

ฤกษ์ดีเดือนสิงหาคม 2554 :- วันจันทร์ (ชวด) 1 สค.เวลา 05-10.59 น. เวลา 15-16.59 น. วันพฤหัส (เถาะ) 4 สค. เวลา 03-06.59 น. เวลา 09-12.59 น. เวลา 19-20.59 น. วันพฤหัส(จอ) 11 สค.เวลา 05-06.59 น. เวลา 11-16.59 น. เวลา 01-02.59 น. วันเสาร์(ชวด) 13 สค.เวลา 01-02.59 น. เวลา 13—16.59 น. วันอังคาร (เถาะ) 16 สค.เวลา 05-06.59 น. เวลา 19-20.59 น.เวลา 23-24.59 น. วันศุกร์ (ม้า) 19 สค.เวลา 09-12.59 น. เวลา 15-16.59 น. เวลา 19-22.59 น. วันอาทิตย์(เถาะ) 25 สค.เวลา 05-06.59 น. เวลา 13—16.59 น. เวลา 19-22.59 น. วันจันทร์ (มะโรง) 29 สค. เวลา 9.00 -10.59 น. เวลา 15-16.59 น. เวลา 21-22.59 น. วันพุธ(ม้า) เวลา 05-06.59 น. เวลา 09-10.59 น. เวลา 13-16.59 น.

noppakorn
08-03-2011, 12:56 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่าชื่อ ชัญญาณัฏฐ์ กับ ณัฏฐ์ชัญญา ความหมายเหมือนกันรึป่าวคะ

สวัสดีครับ

ชัญญาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐ(ผู้รู้)
ณัฏฐ์ชัญญา แปลว่า ผู้รู้(ผู้ประเสริฐ)ดังนักปราชญ์

noppakorn
08-03-2011, 01:05 PM
รบกวนท่านอาจารย์ อยากได้ชื่อผู้หญิงที่มีเลขทักษา 24 ที่เป็นตัวอักษร จ,ช,ฌ,ญ นำ

เกิดวันศุกร์ที่ 17 พย. 2521 เวลา 12:36 น.

แล้วชื่อ จิติญาดา แปลว่าอะไรครับ จะเข้ากับเจ้าของชื่อที่เกิดวันนี้หรือเปล่า

สวัสดีครับ

จิติญาดา แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้ฉลาด

คุณไม่ได้บอกนามสกุลมาและวันเกิดมา เลยไม่ทราบว่าเข้ากับเจ้าของชื่อหรือไม่ แต่หากคุณต้องการทักษา 24 ชื่อนี้ทักษา 24 ครับ

ชื่อทักษา 24 ไม่ทราบวันเกิด

จิตษมา แปลว่า ผู้อ่อนน้อมด้วยใจ
จินตญดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความไตร่ตรอง
จิณณปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประพฤติดีแล้ว
จินตนา แปลว่า ผู้มีความคิด
ชนฐิตา แปลว่า ผู้ดำรงมั่นในหมู่ชน
ญาณ์ชุดา แปลว่า ความเรืองรองแห่งความรู้
ชญธนัน (ชะยะทะนัน) แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีความรู้ (
ชัญญณัท (ชัน ยะ นัด) แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันประเสริฐ
ญาณัณญา (ยา นัน ยา) แปลว่า ผู้รู้ที่มีความรอบรู้ยิ่ง
ญาณิศชา (ยา นิด ชา) แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นใหญ่ด้วยความรู้
ญาณาจิต แปลว่า ผู้มีความารู้ที่สะสมไว้แล้ว
ญาดาฐิตา แปลว่า ปราชญ์หญิงผู้ดำรงมั่น
ญาวีณา แปลว่า ผู้แนะนำความรู้อันดี
ญาณชิสา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ในการเกิดความรู้

noppakorn
08-03-2011, 01:06 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ชุติมันต์ ค่ะ ฝากด้วยนะค่ะ

สวัสดีครับ

ชุติมันต์ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง,ผู้มีความรุ่งโรจน์

cupid
08-03-2011, 03:44 PM

สวัสดีครับ

ชัญญาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐ(ผู้รู้)
ณัฏฐ์ชัญญา แปลว่า ผู้รู้(ผู้ประเสริฐ)ดังนักปราชญ์

ขอบคุณมากค่ะ

x-it
08-03-2011, 05:23 PM
อยากรบกวน อ.นพ วิเคราะห์ชื่อ นามสกุลให้หน่อยครับ ผมเกิดวันที่ 23 กพ. 2518 วันอาทิตย์ เกิดเวลา 20.15 น.ผมชื่อ จตุรภัทร ทักษา 24 อายตนะ 5 นามสกุล ราชสุภา ทักษา 17 อายตนะ 6 รวม ชื่อ+นามสกุลได้ทักษา 41 ผมทำอาชีพธุรกิจส่วนตัวเป็นร้านอินเตอร์เน็ต มีขายของหน้าร้านด้วย(ยังมีความคิดจะทำอย่างอื่นๆอีกถ้ามีกำลังทรัพย์และแรงกาย) อยากทำถาม อ.นพว่า ถ้าผมจะเปลี่ยนชื่อเป็น จิระนันท์ ทักษา 42 อายตนะ 8 +กับนามสกุลได้ 59 กับชื่อ ณัชชวินทร์ ทักษา 42 อายตนะ 2 +กับนามสกุลได้ 59 หรือมีชื่ออื่นที่ อ.นพ จะแนะนำเพิ่มเติมไหมครับ
ปล. ชอบชื่อ จิระนันท์ เพราะค่อนข้างจะเขียนลายเซ็นต์ง่ายหน่อย ส่วนชื่อ ณัชชวินทร์ ก็ชอบเพราะมี เดช ศรี มูละ และมีใช้เป็นชื่อเล่น วิน ได้อีก win = ชัยชนะ ผมคงจะเปลี่ยน เร็วๆนี้ครับ ส่วนฤกษ์ คงดูจากที่ อ.นพโพสไว้ของเดือน สค. ขอบคุณ อ.นพล่วงหน้าครับ
สาธุ สาธุ สาธุ

noppakorn
08-04-2011, 09:59 AM
อยากรบกวน อ.นพ วิเคราะห์ชื่อ นามสกุลให้หน่อยครับ ผมเกิดวันที่ 23 กพ. 2518 วันอาทิตย์ เกิดเวลา 20.15 น.ผมชื่อ จตุรภัทร ทักษา 24 อายตนะ 5 นามสกุล ราชสุภา ทักษา 17 อายตนะ 6 รวม ชื่อ+นามสกุลได้ทักษา 41 ผมทำอาชีพธุรกิจส่วนตัวเป็นร้านอินเตอร์เน็ต มีขายของหน้าร้านด้วย(ยังมีความคิดจะทำอย่างอื่นๆอีกถ้ามีกำลังทรัพย์และแรงกาย) อยากทำถาม อ.นพว่า ถ้าผมจะเปลี่ยนชื่อเป็น จิระนันท์ ทักษา 42 อายตนะ 8 +กับนามสกุลได้ 59 กับชื่อ ณัชชวินทร์ ทักษา 42 อายตนะ 2 +กับนามสกุลได้ 59 หรือมีชื่ออื่นที่ อ.นพ จะแนะนำเพิ่มเติมไหมครับ
ปล. ชอบชื่อ จิระนันท์ เพราะค่อนข้างจะเขียนลายเซ็นต์ง่ายหน่อย ส่วนชื่อ ณัชชวินทร์ ก็ชอบเพราะมี เดช ศรี มูละ และมีใช้เป็นชื่อเล่น วิน ได้อีก win = ชัยชนะ ผมคงจะเปลี่ยน เร็วๆนี้ครับ ส่วนฤกษ์ คงดูจากที่ อ.นพโพสไว้ของเดือน สค. ขอบคุณ อ.นพล่วงหน้าครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลคุณทักษา 17 ชื่อเดิมทักษา 24 เป็นชื่อมงคล ผลรวมได้ทักษา 41 เป็นธาตุลมกับธาตุไฟ ซึ่งเหมาะกับผู้ติดต่อกับต่างประเทศ ผู้ทำงานที่ไม่อยู่กับที่กับทาง เช่นงานด้านการค้าขายที่ต้องเดินทางไปต่างจังหวัด ไปหาลูกค้าตามที่ต่างๆ แต่คุณประกอบอาชีพด้านบริการ หากเปลี่ยนเป็นชื่อทักษา 42 เป็นดาวคู่มิตร เป็นโชคลาภความสำเร็จและมิตรภาพ ผลรวมได้ 59 เป็นโชคและความสำเร็จ ความมั่นคงทางธุรกิจ นับว่าเป็นเลขที่เหมาะสมครับ ชื่อ จิระนันท์ ทักษา 42 มีมูละมากแต่ขาดพยัญชนะกลุ่มศรี และชื่อออกจะเป็นหญิงไปหน่อย ส่วนชื่อ ณัชชวินทร์ ทักษา 42 เช่นกัน แต่เมื่อรวมกับนามสกุลแล้วมีพยัญชนะเกือบครบทุกกลุ่ม ขาดกลุ่มอายุเท่านั้น ซึ่งเป็นการถูกต้องตามหลักตั้งชื่อว่าต้องเว้นอักษรไว้สักกลุ่มเป็นอย่างน้อย นับว่าชื่อนี้เหมาะสมยิ่งครับ

tatty
08-04-2011, 10:47 AM
รบกวนถามค่ะ
"ชนุตม์กาญณ์" มีความหมายมั้ย และแปลว่าอะำไรค่ะ

ขอบคุณค่ะ ;)

x-it
08-04-2011, 01:39 PM

สวัสดีครับ
นามสกุลคุณทักษา 17 ชื่อเดิมทักษา 24 เป็นชื่อมงคล ผลรวมได้ทักษา 41 เป็นธาตุลมกับธาตุไฟ ซึ่งเหมาะกับผู้ติดต่อกับต่างประเทศ ผู้ทำงานที่ไม่อยู่กับที่กับทาง เช่นงานด้านการค้าขายที่ต้องเดินทางไปต่างจังหวัด ไปหาลูกค้าตามที่ต่างๆ แต่คุณประกอบอาชีพด้านบริการ หากเปลี่ยนเป็นชื่อทักษา 42 เป็นดาวคู่มิตร เป็นโชคลาภความสำเร็จและมิตรภาพ ผลรวมได้ 59 เป็นโชคและความสำเร็จ ความมั่นคงทางธุรกิจ นับว่าเป็นเลขที่เหมาะสมครับ ชื่อ จิระนันท์ ทักษา 42 มีมูละมากแต่ขาดพยัญชนะกลุ่มศรี และชื่อออกจะเป็นหญิงไปหน่อย ส่วนชื่อ ณัชชวินทร์ ทักษา 42 เช่นกัน แต่เมื่อรวมกับนามสกุลแล้วมีพยัญชนะเกือบครบทุกกลุ่ม ขาดกลุ่มอายุเท่านั้น ซึ่งเป็นการถูกต้องตามหลักตั้งชื่อว่าต้องเว้นอักษรไว้สักกลุ่มเป็นอย่างน้อย นับว่าชื่อนี้เหมาะสมยิ่งครับ

ขอบคุณ อ.นพ เป็นอย่างสูงครับที่แนะนำ อีกอย่างครับชื่อ ณัชชวินทร์ ไม่มีเดช นำหน้าไม่เป็นอะไรใช่ไหมครับ

ZoMM-O
08-04-2011, 03:28 PM
สวัสดีค่ะ อ.อุบาสกนพกรณ์ ..

เป็นสมาชิกใหม่นะคะ ดิฉันอยากจะเปลี่ยนชื่อ แต่ไม่รู้ว่าชื่อไหนจะเหมาะและดีกับดิฉัน ยังไงดิฉัน รบกวนอาจารย์ช่วยตรวจดูให้ทีนะคะ

ดิฉันเกิด วันจันทร์ที่ 20 ก.ค 2530 (ไม่ทราบเวลา) ปีเถาะ อายุ 24 ปี

ชื่อเดิมตั้งแต่เกิด คือ ธมลวรรณ เชื้อประทุม

ปี2549 เปลี่ยนชื่อ เป็น ภควรรณ และใช้มาถึงปัจจุบัน (ตั้งแต่นั้นมาดิฉัน เจอแต่เรื่อง แต่ปัญหาแย่ๆ หลายๆอย่าง เข้ามาในชีวิต อยู่เรื่อยๆ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับชื่อ หรือเกี่ยวกับอะไร)

และชื่อใหม่ที่อยากจะเปลี่ยนคือ

ธนัตถ์นพนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในสิ่งใหม่ที่มีกำไรเป็นทรัพย์

ปภัสสร์รันย์ แปลว่า ผู้มีโชคอันผ่องใส

พรวฤณ แปลว่า พรจากเทวดา

ดังอัณณ์ แปลว่า เสมือนแม่น้ำ

ชนัตม์ชญานันท์ (ไม่รู้คำแปล)

(ขอชื่อที่ดีที่สุด และกฤษ์วันเปลี่ยนชื่อด้วยนะคะ)

ขอบพระคุณอย่างสูง หากอาจารย์จะกรุณานะคะ

และหากผิดพลาดประการใด ดิฉันก็ขออภัยไว้ณ.ที่นี้ด้วย

ขอบคุณคะ

Thidarat
08-05-2011, 11:25 AM

รบกวนขอชื่อทักษา 24 สำหรับผู้หญิงวันอังคาร อาชีพทำอู่ซ่อมรถ และขายประกันรถค่ะ ที่ขึ้นต้นด้วย จ, ช, ญ ที่เป็นชื่อใหม่ ๆ ซัก 5-6 ชื่อนะคะ

noppakorn
08-05-2011, 04:02 PM
รบกวนถามค่ะ
"ชนุตม์กาญณ์" มีความหมายมั้ย และแปลว่าอะำไรค่ะ

ขอบคุณค่ะ ;)

สวัสดีครับ

ชนุตม์กาญณ์ คำว่า กาญณ์ มาจาก กาญ เติม ณ์ เป็นการสร้างคำใหม่ ไม่มีคำศัพท์ ถึงแม้จะใส่การันต์ให้เป็นคำตายก็ตาม ชนุตม์ แปลว่า คนที่อยู่สูงสุด

noppakorn
08-05-2011, 04:04 PM

สวัสดีครับ

ขอบคุณ อ.นพ เป็นอย่างสูงครับที่แนะนำ อีกอย่างครับชื่อ ณัชชวินทร์ ไม่มีเดช นำหน้าไม่เป็นอะไรใช่ไหมครับ

สวัสดีครับ

ไม่เป็นไรครับ ในชื่อ ณัชชวินทร์ มี ช เป็นเดชอยู่สองตัวแล้วครับ

noppakorn
08-05-2011, 04:20 PM

เป็นสมาชิกใหม่นะคะ ดิฉันอยากจะเปลี่ยนชื่อ แต่ไม่รู้ว่าชื่อไหนจะเหมาะและดีกับดิฉัน ยังไงดิฉัน รบกวนอาจารย์ช่วยตรวจดูให้ทีนะคะ
ดิฉันเกิด วันจันทร์ที่ 20 ก.ค 2530 (ไม่ทราบเวลา) ปีเถาะ อายุ 24 ปี

ชื่อเดิมตั้งแต่เกิด คือ ธมลวรรณ เชื้อประทุม
ปี2549 เปลี่ยนชื่อ เป็น ภควรรณ และใช้มาถึงปัจจุบัน (ตั้งแต่นั้นมาดิฉัน เจอแต่เรื่อง แต่ปัญหาแย่ๆ หลายๆอย่าง เข้ามาในชีวิต อยู่เรื่อยๆ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับชื่อ หรือเกี่ยวกับอะไร)
และชื่อใหม่ที่อยากจะเปลี่ยนคือ

ธนัตถ์นพนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในสิ่งใหม่ที่มีกำไรเป็นทรัพย์ ทักษา 63
ปภัสสร์รันย์ แปลว่า ผู้มีโชคอันผ่องใส ทักษา 64
พรวฤณ แปลว่า พรจากเทวดา ทักษา 24
ดังอัณณ์ แปลว่า เสมือนแม่น้ำ ทักษา 36
ชนัตม์ชญานันท์ (ไม่รู้คำแปล) แปลว่า ผู้มีความยินดีในความรู้ในหมู่คนของตนเอง ทักษา 59

(ขอชื่อที่ดีที่สุด และกฤษ์วันเปลี่ยนชื่อด้วยนะคะ)
ขอบพระคุณอย่างสูง หากอาจารย์จะกรุณานะคะ
และหากผิดพลาดประการใด ดิฉันก็ขออภัยไว้ณ.ที่นี้ด้วย

ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

ชื่อคุณภควรรณ ทักษา 24 นามสกุล เชื้อประทุม ทักษา 36 เป็นชื่อทักษามงคลแล้วครับ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน อายุยังน้อยอยู่ ไม่เหมาะสมที่จะเปลี่ยนชื่อใหม่อีกครับ เพราะคุณเปลี่ยนมาแล้ว หากเปลี่ยนอีกจะยิ่งมีปัญหามากกว่าเดิม ให้ตรวจฐานชะตา ประกอบกับอายุคุณเพิ่ง 24 เป็นอายุที่เพิ่งเรียนรู้ในการก้าวย่างสู่สถานะผู้ใหญ่ และเป็นเบื้องต้นของชีวิต การที่จะมีปัญหาใดๆนั้น ไม่ใช่ปัญหาของชีวิต ถ้าจะมีก็เรื่องความรักหนุ่มสาว กับครอบครัวของตน ส่วนการงานเพียงเป็นประสบการณ์เบื้องต้น ที่จะต้องพิจารณากรรมของตน คือดูตัวเอง พิจารณาแล้วแก้ไขครับ

ชื่อคุณไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนครับ ควรเร่งทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน กตัญญูต่อพ่อแม่ ด้วยการประพฤติ ไม่ใช้ใจใช้ปาก ชีวิตคุณจะดีแน่นอนครับ อย่าเอาอุปสรรคในขณะนี้มาเป็นทุกข์ยังไม่ถึงวัย ทักษานี้เป็นทักษารวยด้วยบุญญาครับ สร้างทานทำดีไว้มากๆครับ

ชื่อที่คุณถามมา ทักษาใหญ่เกินชะตาและทักษาเหมือนเดิมครับ ใช้แก้กรรมด้วยการกระทำดีน่ะครับ

noppakorn
08-05-2011, 04:21 PM

รบกวนขอชื่อทักษา 24 สำหรับผู้หญิงวันอังคาร อาชีพทำอู่ซ่อมรถ และขายประกันรถค่ะ ที่ขึ้นต้นด้วย จ, ช, ญ ที่เป็นชื่อใหม่ ๆ ซัก 5-6 ชื่อนะคะ

สวัสดีครับ

ไม่มีนามสกุลวิเคราะห์ให้เหมาะกับอาชีพไม่ได้ครับ

x-it
08-05-2011, 04:56 PM
ขอบคุณ อ.นพมากเลยครับ
สาธุ

ZoMM-O
08-05-2011, 07:03 PM

ธนัตถ์นพนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในสิ่งใหม่ที่มีกำไรเป็นทรัพย์ ทักษา 63

ปภัสสร์รันย์ แปลว่า ผู้มีโชคอันผ่องใส ทักษา 64
พรวฤณ แปลว่า พรจากเทวดา ทักษา 24
ดังอัณณ์ แปลว่า เสมือนแม่น้ำ ทักษา 36
ชนัตม์ชญานันท์ (ไม่รู้คำแปล) แปลว่า ผู้มีความยินดีในความรู้ในหมู่คนของตนเอง ทักษา 59

ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

ชื่อคุณภควรรณ ทักษา 24 นามสกุล เชื้อประทุม ทักษา 36 เป็นชื่อทักษามงคลแล้วครับ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน อายุยังน้อยอยู่ ไม่เหมาะสมที่จะเปลี่ยนชื่อใหม่อีกครับ เพราะคุณเปลี่ยนมาแล้ว หากเปลี่ยนอีกจะยิ่งมีปัญหามากกว่าเดิม ให้ตรวจฐานชะตา ประกอบกับอายุคุณเพิ่ง 24 เป็นอายุที่เพิ่งเรียนรู้ในการก้าวย่างสู่สถานะผู้ใหญ่ และเป็นเบื้องต้นของชีวิต การที่จะมีปัญหาใดๆนั้น ไม่ใช่ปัญหาของชีวิต ถ้าจะมีก็เรื่องความรักหนุ่มสาว กับครอบครัวของตน ส่วนการงานเพียงเป็นประสบการณ์เบื้องต้น ที่จะต้องพิจารณากรรมของตน คือดูตัวเอง พิจารณาแล้วแก้ไขครับ

ชื่อคุณไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนครับ ควรเร่งทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน กตัญญูต่อพ่อแม่ ด้วยการประพฤติ ไม่ใช้ใจใช้ปาก ชีวิตคุณจะดีแน่นอนครับ อย่าเอาอุปสรรคในขณะนี้มาเป็นทุกข์ยังไม่ถึงวัย ทักษานี้เป็นทักษารวยด้วยบุญญาครับ สร้างทานทำดีไว้มากๆครับ

ชื่อที่คุณถามมา ทักษาใหญ่เกินชะตาและทักษาเหมือนเดิมครับ ใช้แก้กรรมด้วยการกระทำดีน่ะครับ

ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

ขอบพระคุณ อาจารย์มากๆนะคะที่แน่นำ แต่ดิฉันขอถามอิกอย่้างไ้ด้ไหมคะ ถ้า ชื่อ ภควรรณ ขึ้นต้นด้วยบริวาร ไม่เป็นไรใช่ไหมค่ะ หรือผลรวม ของชื่อดีแล้ว (ขอบคุณคะ)

unjung
08-05-2011, 07:25 PM
_/\_ สวัสดีค่ะอาจารย์ที่เคารพ อยากทราบความหมายของชื่อคะ

จุฬาชรัตน์ แปลว่าอะไรค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

Thidarat
08-06-2011, 09:18 AM

สวัสดีครับ

ไม่มีนามสกุลวิเคราะห์ให้เหมาะกับอาชีพไม่ได้ครับ

เรียน อาจารย์นพ

นามสกุล ทักษา 41 ค่ะ

noppakorn
08-06-2011, 12:09 PM
[
สวัสดีครับ

ขอบพระคุณ อาจารย์มากๆนะคะที่แน่นำ แต่ดิฉันขอถามอิกอย่้างไ้ด้ไหมคะ ถ้า ชื่อ ภควรรณ ขึ้นต้นด้วยบริวาร ไม่เป็นไรใช่ไหมค่ะ หรือผลรวม ของชื่อดีแล้ว (ขอบคุณคะ)
[/quote]
สวัสดีครับ

ชื่อมีมูละนำ หมายถึงความสำเร็จ ความมีหลักฐาน นำครับ ในชื่อคุณมีเดช บริวาร และอุตสาหะ อยู่ครับ ชื่อนี้เป็นมงคลนามครับ

noppakorn
08-06-2011, 12:13 PM
_/\_ สวัสดีค่ะอาจารย์ที่เคารพ อยากทราบความหมายของชื่อคะ

จุฬาชรัตน์ แปลว่าอะไรค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

จุฬาชรัตน์ แปลว่า แก้วที่เกิดเป็นมงกุฎ, แก้วที่เกิดมาล้ำเลิศ (ทักษา 40 ดีปานกลาง)

noppakorn
08-06-2011, 12:25 PM

สวัสดีครับ

นามสกุล ทักษา 41 ค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 41 ใช้ชื่อทักษา 24 ถูกต้องแล้วครับ ผลรวมได้ 65 เป็นทักษาที่โชคดีมีทรัพย์ เจริญรุ่งเรืองดี

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอังคาร มีศรีนำ

http://พชรภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังเพชร (อายตนะ ๘)
พริมาภา(มาจาก พร +อิม+อาภา) แปลว่า แสงสว่างอันประเสริฐ,รัศมีความงามอันประเสริฐ (อายตนะ 6)
พรมญาดา แปลว่า ผู้รู้ที่ให้ความสุข (อายตนะ8)
พิชชานาถ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่มีความรู้ (อายตนะ1)
ปัณณรตา แปลว่า ผู้มียินดีในหนังสือ,ผู้ยินดีในความรู้ (อายตนะ 9)
ภัทรฤทัย แปลว่า เจ้าหัวใจอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
ภัสสภร แปลว่า ผู้เป็นแสงสว่างในการเลี้ยงดู (อายตนะ 2)
ภัทรฤทัย แปลว่า เจ้าหัวใจอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป (ค่าอายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่บ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตา

Boonnara
08-06-2011, 12:35 PM
สวัสดีอีกครั้งค่ะ รบกวนถามว่า ชินโชติ อ่านว่ายังงัยคะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-06-2011, 12:43 PM
สวัสดีอีกครั้งค่ะ รบกวนถามว่า ชินโชติ อ่านว่ายังงัยคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชินโชติ อ่านว่า ชิน นะ โชด ครับ

Boonnara
08-06-2011, 12:48 PM
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชินโชติ อ่านว่า ชิน นะ โชด ครับ

ขอบคุณค่า... ;D

noofino
08-09-2011, 01:43 PM
ค่ะ ส้มเป็นสมาชิกใหม่เว็ปไซต์นี้ค่ะ คืออยากจะสอบถามนิดนึงค่ะ
ลูกชายเกิด วันเสาร์ที่ 5 มีนาคม 2554 เวลา 05.35 น. อย่างนี้ถือว่าเกิดวันศุกร์หรือวันเสาร์คะ
ให้ชื่อลูกว่า "ชนะการณ์" นามสกุล "กรชนะ" สิ่งที่อยากถาม????

1. แปลว่าอะไรคะ
2. ชื่อนี้เป็นมงคลมั้ยคะ
3. แล้วลูกชายถือว่าเกิดเป็นวันอะไรคะ สำหรับการวิเคราะห์ชื่อ
4. แนะนำชื่อที่เป็นมงคลได้มั้ยคะ

noppakorn
08-10-2011, 10:03 AM
ค่ะ ส้มเป็นสมาชิกใหม่เว็ปไซต์นี้ค่ะ คืออยากจะสอบถามนิดนึงค่ะ
ลูกชายเกิด วันเสาร์ที่ 5 มีนาคม 2554 เวลา 05.35 น. อย่างนี้ถือว่าเกิดวันศุกร์หรือวันเสาร์คะ
ให้ชื่อลูกว่า "ชนะการณ์" นามสกุล "กรชนะ" สิ่งที่อยากถาม????

1. แปลว่าอะไรคะ
2. ชื่อนี้เป็นมงคลมั้ยคะ
3. แล้วลูกชายถือว่าเกิดเป็นวันอะไรคะ สำหรับการวิเคราะห์ชื่อ
4. แนะนำชื่อที่เป็นมงคลได้มั้ยคะ

สวัสดีครับ

เกิดตามวันเวลาปฏิทินสากลเมื่อ วันเสาร์ที่ 5 มีนาคม 2554 เวลา 05.35 น ตามสากลนับเป็นคนวันเสาร์ แต่ตามโหราศาสตร์นั้น เป็นคนเกิดวันศุกร์ครับ เพราะยังไม่ถึงเวลา 6.00 น. (ซึ่งถือว่าเป็นช่วงเห็นตะวันแล้ว) การตั้งชื่อจะให้ดีแล้ว ควรเลี่ยงกาลกิณีทั้งวันศุกร์และวันเสาร์ครับ

ชื่อ ชนะการณ์ แปลว่า เหตุแห่งชัยชนะ ตกทักษา 31 เป็นอังคารและอาทิตย์ ตกที่นั่งความทุกข์ครับ ชื่อมี ร เป็นกาลกิณีกับคนเกิดวันศุกร์ และมี ณ เป็นกาลกิณีกับคนเกิดวันเสาร์ ครับ
นามสกุล กรชนะ ทักษา 16 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 ผลรวมได้ 40 เป็นทักษาดีปานกลาง แต่จะดียิ่งสำหรับคนชอบเดินทาง นามสกุลนี้เป็นทักษาบอดซึ่งหาคู่ดีแล้วได้ผลรวมดีไม่ได้เลยครับ ได้ชื่อนี้ดีที่สุดและผลรวมดีที่สุดแล้วครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันศุกร์และวันเสาร์

เมธนัญ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้เรื่องทรัพย์
มนภวัต แปลว่า ผู้เจริญทางใจ
ณัฐภณ แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์
อัณณกฤช (อัน นะกริด) แปลว่า ผู้มีความเฉียบแหลมดังแม่น้ำ
ภูธีธัช แปลว่า ผู้มีปัญญาเป็นธงชัยแห่งแผ่นดิน
ษมปพน แปลว่า ผู้น้อมไหว้ที่บริสุทธิ์
ศุภธนัช แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่ประเสริฐ

pandadang
08-10-2011, 10:11 AM
สวัสดีค่ะอ.นพ
พอดีจะเปลี่ยนชื่อค่ะแต่อยากทราบ
ถ้าเกิดวันอาทิตย์และวันพุธกลางคืนจะเปลี่ยนชื่อวันไหนได้บ้างค่ะ
ขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้า

noppakorn
08-10-2011, 11:13 AM
สวัสดีค่ะอ.นพ
พอดีจะเปลี่ยนชื่อค่ะแต่อยากทราบ
ถ้าเกิดวันอาทิตย์และวันพุธกลางคืนจะเปลี่ยนชื่อวันไหนได้บ้างค่ะ
ขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้า

สวัสดีครับ

เกิดวันอาทิตย์ เปลี่ยนชื่อวันอังคารและพฤหัสบดี จะเป็นมงคล
เกิดวันพุธ เปลี่ยนชื่อวันจันทร์ และศุกร์ จะเป็นมงคล

หรือดูฤกษ์เวลาวันธงไชย จะเป็นมงคลยิ่งครับ

Netisda
08-29-2011, 03:36 PM
อยากได้ฤกษ์ผ่าคลอดลูกสาว ในเดือนตุลาคมช่วงวันที่8-16ค่ะ

พร้อมขอชื่อ ลูกสาว ด้วยนะคะ ขอเลขทักษา 24 เพราะนามสกุลทักษา 41 ค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ

vanida
08-29-2011, 05:57 PM
สวัสดีค่ะ
หลานเกิดวันที่ 6 พฤษภาคม 2554 เวลา 03.03 น.
ชื่อ ญาณุมาศ อนุกูล
ชื่อมีความหมายหรือเปล่าค่ะ และชื่อนี้ดีหรือเปล่าค่ะ

noppakorn
08-30-2011, 11:24 AM
อยากได้ฤกษ์ผ่าคลอดลูกสาว ในเดือนตุลาคมช่วงวันที่8-16ค่ะ

พร้อมขอชื่อ ลูกสาว ด้วยนะคะ ขอเลขทักษา 24 เพราะนามสกุลทักษา 41 ค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ

สวัสดีครับ

เดือนตุลาคมเดือนนี้เป็นเดือนในราศีจอ สมพงศ์กับผู้เกิดปีเถาะครับ สำหรับวันกำหนดคลอดที่ดีที่สุดช่วงวันที่ 8-16 ตค.คือวันเสาร์ที่ 15 ตค.(เถาะ) เวลา (ขาล+เถาะ) 03.00-06.59 น. เวลา (จอ) 19.00-20.59 น. (เวลาจอดีที่สุดครับ)ส่วนเวลาอื่นเป็นสมพงศ์รองลงมา ถึงไม่ดีเลิศเท่าจอซึ่งเป็นสมพงศ์ที่ 1 แต่ก็เป็นสมพงศ์ลักษณะที่ 2 ครับ

วันดีอื่นๆ ช่วงระยะนี้ แต่วันไม่สมพงศ์ แต่เวลาสมพงศ์คือ

วันเสาร์(วอก) ที่ 8 ตค.เวลา(มะแม) 13.00-14.59 น. เวลาดีที่สุด(จอ+กุน) 17.00-22.59 น . วันพฤหัสฯที่ 13 ตค. (ฉลู) เวลา (ขาล+เถาะ) 03.00-06.59 น. เวลา(มะเมีย) 10.00-12.59 น. เวลา (กุน) 21.00-22.59 น.

เลือกวันเกิดได้แล้วค่อยมาแจ้งน่ะครับ จะจัดตั้งชื่อมงคลให้ครับ

vanida
08-30-2011, 11:47 AM
สวัสดีค่ะ
หลานเกิดวันที่ 6 พฤษภาคม 2554 เวลา 03.03 น.
ชื่อมีความหมายหรือเปล่าค่ะ และชื่อนี้ดีหรือเปล่าค่ะ

สวัสดีครับ

ญาณุมาศ แปลว่า ผู้มีความรู้ดุจทองคำ ทักษา 45 เป็นมงคลนาม

ญาณุมาศทักษา 45 นามสกุลอนุกูล ทักษา 21 ผลรวมได้ 66 ไม่เป็นมงคลครับ ตกแสงสี การค้าขาดทุน ลุ่มหลงเชื่อคนง่าย ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 42 ผลรวมได้ 63 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

อาจารย์ค่ะ
ญาณุมาศ ไม่ใช่ทักษา 24 เหรอค่ะ

Netisda
08-30-2011, 12:41 PM
สรุปเลือกคลอด 15 ตุลาเวลาจอ ค่ะ

แล้วรบกวนสอบถามอีกนิดนะคะพอดีคุณแม่ท่านดูตำรา ดูเองค่ะ บอกว่าวันศุกร์ที่ 14 ดีไม่ทราบดีจริงหรือเปล่า จะได้เอาไปแย้งท่านได้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

เดือนตุลาคมเดือนนี้เป็นเดือนในราศีจอ สมพงศ์กับผู้เกิดปีเถาะครับ สำหรับวันกำหนดคลอดที่ดีที่สุดช่วงวันที่ 8-16 ตค.คือวันเสาร์ที่ 15 ตค.(เถาะ) เวลา (ขาล+เถาะ) 03.00-06.59 น. เวลา (จอ) 19.00-20.59 น. (เวลาจอดีที่สุดครับ)ส่วนเวลาอื่นเป็นสมพงศ์รองลงมา ถึงไม่ดีเลิศเท่าจอซึ่งเป็นสมพงศ์ที่ 1 แต่ก็เป็นสมพงศ์ลักษณะที่ 2 ครับ

วันดีอื่นๆ ช่วงระยะนี้ แต่วันไม่สมพงศ์ แต่เวลาสมพงศ์คือ

วันเสาร์(วอก) ที่ 8 ตค.เวลา(มะแม) 13.00-14.59 น. เวลาดีที่สุด(จอ+กุน) 17.00-22.59 น . วันพฤหัสฯที่ 13 ตค. (ฉลู) เวลา (ขาล+เถาะ) 03.00-06.59 น. เวลา(มะเมีย) 10.00-12.59 น. เวลา (กุน) 21.00-22.59 น.

เลือกวันเกิดได้แล้วค่อยมาแจ้งน่ะครับ จะจัดตั้งชื่อมงคลให้ครับ

noppakorn
08-30-2011, 12:56 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

ญาณุมาศ แปลว่า ผู้มีความรู้ดุจทองคำ ทักษา 45 เป็นมงคลนาม

ญาณุมาศทักษา 45 นามสกุลอนุกูล ทักษา 21 ผลรวมได้ 66 ไม่เป็นมงคลครับ ตกแสงสี การค้าขาดทุน ลุ่มหลงเชื่อคนง่าย ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 42 ผลรวมได้ 63 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

อาจารย์ค่ะ
ญาณุมาศ ไม่ใช่ทักษา 24 เหรอค่ะ

สวัสดีครับ

ขออภัยครับ ระบบคอมไม่ยอมตัดนามสกุลออก ครับ เลยทำให้ชือและสกุลรวมกัน เป็น 45 ขออภัยด้วยครับ ชือทักษา 24 นามสกุล 21 เป็นมงคลนามตกที่นั่ง ความสำเร็จ และความเจริญครับ

noppakorn
08-30-2011, 01:05 PM
สรุปเลือกคลอด 15 ตุลาเวลาจอ ค่ะ

แล้วรบกวนสอบถามอีกนิดนะคะพอดีคุณแม่ท่านดูตำรา ดูเองค่ะ บอกว่าวันศุกร์ที่ 14 ดีไม่ทราบดีจริงหรือเปล่า จะได้เอาไปแย้งท่านได้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

วันที่ 14 เป็นวันดีสำหรับคนบางดวงชะตาครับไม่ได้ดีทุกคน แต่เด็กเกิดวันนี้กตัญญูเป็นที่พึ่งของวงศาคณาญาต (เหนื่อยหน่อยครับ) เป็นวันขาล สมพงศ์กับปีเกิดแต่ไม่ดีเท่าวันที่ 15 เพราะวันที่ 15 เป็นวันเถาะ ครับ เถาะกับเถาะ สมพงศ์กันครับเลือกเวลาจอ เป็นสมพงศ์ที่หนึ่งดีกว่าเกิดวันนี้สติปัญญาดี คล่องแคล่ว ว่องไว ทำการใดเจริญรุ่งเรือง ครับ ถ้าเลือกวันที่ 14 เลือกวันที่ 13 จะดีกว่าครับ เพียงแต่วันไม่สมพงศ์กับปีเกิดครับ

Netisda
08-30-2011, 01:59 PM
ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ จะเอาไปบอกคุณแม่นะคะ.

ดิฉันคงเลือกคลอดวันที่ 15 เวลาจอ ตามคำแนะนำของอาจารย์ค่ะ ลืมบอกว่าดิฉันเกิดวันพุธกลางคืนที่ 3 ตุลาคม 2522 ปีมะแม ฤกษ์นี้ใช้ได้ใช่ไหมคะ

รบกวนขอชื่อลูกสาวด้วยค่ะ นามสกุลทักษา 41 ค่ะ อยากได้ที่ขึ้นต้นด้วยศรีค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

วันที่ 14 เป็นวันดีสำหรับคนบางดวงชะตาครับไม่ได้ดีทุกคน แต่เด็กเกิดวันนี้กตัญญูเป็นที่พึ่งของวงศาคณาญาต (เหนื่อยหน่อยครับ) เป็นวันขาล สมพงศ์กับปีเกิดแต่ไม่ดีเท่าวันที่ 15 เพราะวันที่ 15 เป็นวันเถาะ ครับ เถาะกับเถาะ สมพงศ์กันครับเลือกเวลาจอ เป็นสมพงศ์ที่หนึ่งดีกว่าเกิดวันนี้สติปัญญาดี คล่องแคล่ว ว่องไว ทำการใดเจริญรุ่งเรือง ครับ ถ้าเลือกวันที่ 14 เลือกวันที่ 13 จะดีกว่าครับ เพียงแต่วันไม่สมพงศ์กับปีเกิดครับ

vanida
08-30-2011, 05:49 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

อาจารย์ค่ะ

สวัสดีครับ

ขออภัยครับ ระบบคอมไม่ยอมตัดนามสกุลออก ครับ เลยทำให้ชือและสกุลรวมกัน เป็น 45 ขออภัยด้วยครับ ชือทักษา 24 นามสกุล 21 เป็นมงคลนามตกที่นั่ง ความสำเร็จ และความเจริญครับ

สรุปว่าชื่อนี้และนามสกุลรวมกัน แล้วดีแล้วใช่มั๊ยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

tortaro id
08-31-2011, 01:41 AM
สวัสดีค่ะ
อยากให้ท่านตั้งชื่อให้ใหม่ค่ะ ชื่อเดิม ศิริลักษณ์ นามสกุล เจริญสุทธิกุล เกิดวันอาทิตย์ ปีวอก วันที่ 1/02/2524 ชื่อมีกาลกิณีอยู่จึงอยากเปลี่ยน ไปดูหมอมาเค้าให้ชื่อมา
1. ชนารดี. ยังไม่ชอบเท่าไหร่ค่ะ ชื่อมันดูโบราณไปนิดนึง
2. ญาณภัทร เกือบชอบคะ แต่พ่อกับแม่บอกไม่เพราะ
**อยากให้ตั้งชื่อให้ใหม่คะ แต่อยากได้เดชนำ ด้วยบุคลิกของตัวเราเองที่ไม่ค่อยจะเป็นหญิงสักเท่าไหร่ และอยากได้เรื่องการงานการเงินเด่น
และอยากทราบว่า 2 ชื่อที่ตั้งมาดีหรือป่าวค่ะ

nGexxxx
08-31-2011, 09:18 AM
สวัสดีค่ะ

เดิมดิฉันชื่อ จุฑามาส อดิเรกทรัพย์ ซึ่งรวมผลแล้วออกมาไม่ดีเลยค่ะ ได้ไปดูหมอมาเค้าแนะนำให้เปลี่ยนชื่อที่ตกด้วยเลขทักษาที่24เหมือนเดิม เพราะว่าเลขเดิมดีเรื่องการงาน การเงิน ซึ่งตอนนี้งานขายที่ทำอยู่ก็ดีอยู่จริงๆ แต่เรื่องความรักไม่ดี พบเจอแต่ปัญหาบ่อยครั้ง เสียเงินเสียทอง เป็นหนี้เพราะคนรัก และชื่อเก่าได้มีกรกีณี เพราะดิฉันเกิดวันจันทร์ ที่ 4 มกราคม 2531 จึงอยากรบกวนให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ดิฉัน ที่ตกด้วยเลขที่ทักษาที่ 24 เหมือนเดิม แต่ไม่มีสระ และดิฉันจะเปลี่ยนไปใช้นามสกุลแม่ เป็น วินวรนาท ด้วยค่ะ

** ถ้าเป็นไปได้อยากได้ชื่อประมาณว่า "มณฑ" "มัณฑ" รวมเลขทักษาได้ 24 อ่ะค่ะ **

Chattha
08-31-2011, 09:43 AM
สวัสดีค่ะ..
เพิ่งเคยเข้ามาครั้งแรก เลยอยากจะสอบถามเรื่องชื่อน่ะค่ะเพราะกำลังสองจิตสองใจว่าจะเปลี่ยนดีรึเปล่า เพราะชื่อที่คุณพ่อคุณแม่ตั้งให้ถือว่าดีที่สุดแล้ว
แต่ที่อยากเปลี่ยนเพราะรู้สึกไม่ดีกับชื่อมาตั้งแต่เด็กๆ(บางทีอาจจะเป็นแค่ความรู้สึกก็ได้แต่เป็นมานานแล้วล่ะค่ะ)
และชื่อแรกเหมือนพ่อค่ะ เวลาเ็ซ็นลายเซ็นจะคล้ายกันมาก อีกอย่างตัวเลขในชื่อก็แปลออกมาไม่ค่อยดีด้วยช่วยรบกวนด้วยนะคะ

ชื่อ ฉัตรทิพย์ ทนุดำรงค์ เกิดวันพฤหัส ราศีพฤษภ ค่ะ
- จริงๆชอบคำว่าฉัตร แต่อยากเปลี่ยนเป็น ฉัฐเคยลองให้เพื่อนเอาชื่อไปให้หมอดูวิเคราะห์ชื่อแล้วลองเปลื่ยนโดยใช้ชื่อเดิมความหมายโดยรวมแย่มากๆ
- ถ้าเป็น ปาณฉัตร ความหมายของชื่อแปลว่าอะไรค่ะ แล้วดีรึเปล่า
- อยากให้ช่วยแนะนำชื่อขึ้นต้นหรือลงท้ายด้วย ฉัฐ ที่เหมาะสมให้หน่อยน่ะค่ะ

ขอความกรุณา รบกวนแนะนำด้วยนะคะ
ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
08-31-2011, 03:11 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

อาจารย์ค่ะ

สวัสดีครับ

สรุปว่าชื่อนี้และนามสกุลรวมกัน แล้วดีแล้วใช่มั๊ยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ครับ ดียิ่งครับ

noppakorn
08-31-2011, 03:26 PM
สวัสดีค่ะ
อยากให้ท่านตั้งชื่อให้ใหม่ค่ะ ชื่อเดิม ศิริลักษณ์ นามสกุล เจริญสุทธิกุล เกิดวันอาทิตย์ ปีวอก วันที่ 1/02/2524 ชื่อมีกาลกิณีอยู่จึงอยากเปลี่ยน ไปดูหมอมาเค้าให้ชื่อมา
1. ชนารดี. ยังไม่ชอบเท่าไหร่ค่ะ ชื่อมันดูโบราณไปนิดนึง
2. ญาณภัทร เกือบชอบคะ แต่พ่อกับแม่บอกไม่เพราะ
**อยากให้ตั้งชื่อให้ใหม่คะ แต่อยากได้เดชนำ ด้วยบุคลิกของตัวเราเองที่ไม่ค่อยจะเป็นหญิงสักเท่าไหร่ และอยากได้เรื่องการงานการเงินเด่น
และอยากทราบว่า 2 ชื่อที่ตั้งมาดีหรือป่าวค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 45 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 45 หมายถึงความสำเร็จทั้งการงานและการเงิน ผลรวมได้ 90 หมายถึงความสำเร็จอันไม่คาดฝัน มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง หมั่นทำบุญไหว้พระเสมอๆ จึงเป็นมงคลยิ่งครับ ชื่อที่พระท่านให้มา ชนารดี และญาณภัทร ทักษา 20 ไม่เป็นมงคลนามครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงเกิดวันอาทิตย์

ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้
ชนันต์ญาต์ แปลว่า ผู้มีคนใกล้ชิดมาก
ชามาณัฏฐ์ แปลว่า ลูกสาวนักปราชญ์
ฉัตรนันทน์ แปลว่า ผู้มีความสุขใต้ร่มเงา
จันทรรัตน์ แปลว่า ไข่มุก (จัน ทระ รัด)
จันทรัสม์ แปลว่า เทียมเทียบดวงจันทร์ (จัน ทะ รัด)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

noppakorn
08-31-2011, 03:52 PM
สวัสดีค่ะ

เดิมดิฉันชื่อ จุฑามาส อดิเรกทรัพย์ ซึ่งรวมผลแล้วออกมาไม่ดีเลยค่ะ ได้ไปดูหมอมาเค้าแนะนำให้เปลี่ยนชื่อที่ตกด้วยเลขทักษาที่24เหมือนเดิม เพราะว่าเลขเดิมดีเรื่องการงาน การเงิน ซึ่งตอนนี้งานขายที่ทำอยู่ก็ดีอยู่จริงๆ แต่เรื่องความรักไม่ดี พบเจอแต่ปัญหาบ่อยครั้ง เสียเงินเสียทอง เป็นหนี้เพราะคนรัก และชื่อเก่าได้มีกรกีณี เพราะดิฉันเกิดวันจันทร์ ที่ 4 มกราคม 2531 จึงอยากรบกวนให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ดิฉัน ที่ตกด้วยเลขที่ทักษาที่ 24 เหมือนเดิม แต่ไม่มีสระ และดิฉันจะเปลี่ยนไปใช้นามสกุลแม่ เป็น วินวรนาท ด้วยค่ะ

** ถ้าเป็นไปได้อยากได้ชื่อประมาณว่า "มณฑ" "มัณฑ" รวมเลขทักษาได้ 24 อ่ะค่ะ **

สวัสดีครับ

นามสกุล วินวรนาท ทักษา 32 เป็นทักษามีเสน่ห์ คงไม่พลาดเรื่องความรักแล้ว ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 ผลรวมได้ 56 ตกโชคลาภทางการเงินและงาน

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

มณฑณัช แปลว่า ผู้มีความรู้ประดับตน
มนชลัช แปลว่า ดอกบัวใจ,ใจงามดุจดอกบัว
พชรมน แปลว่า ใจเพชร
มนธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวยด้วยใจ
ยลมน แปลว่า ผู้มีใจที่ดูสวยงาม

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

nGexxxx
08-31-2011, 04:04 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล วินวรนาท ทักษา 32 เป็นทักษามีเสน่ห์ คงไม่พลาดเรื่องความรักแล้ว ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 ผลรวมได้ 56 ตกโชคลาภทางการเงินและงาน

มณฑณัช แปลว่า ผู้มีความรู้ประดับตน
มนชลัช แปลว่า ดอกบัวใจ,ใจงามดุจดอกบัว
พชรมน แปลว่า ใจเพชร
มนธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวยด้วยใจ
ยลมน แปลว่า ผู้มีใจที่ดูสวยงาม

ชอบชื่อที่อาจารย์ตั้งให้มากเลยค่ะ ขอบคุณมากๆนะค่ะ ตั้งเพราะกว่าที่ไปเสียเงินค่าตั้งมาอีกอ่ะ่คะ ;) :) :D

noppakorn
08-31-2011, 04:12 PM
สวัสดีค่ะ..
เพิ่งเคยเข้ามาครั้งแรก เลยอยากจะสอบถามเรื่องชื่อน่ะค่ะเพราะกำลังสองจิตสองใจว่าจะเปลี่ยนดีรึเปล่า เพราะชื่อที่คุณพ่อคุณแม่ตั้งให้ถือว่าดีที่สุดแล้ว
แต่ที่อยากเปลี่ยนเพราะรู้สึกไม่ดีกับชื่อมาตั้งแต่เด็กๆ(บางทีอาจจะเป็นแค่ความรู้สึกก็ได้แต่เป็นมานานแล้วล่ะค่ะ)
และชื่อแรกเหมือนพ่อค่ะ เวลาเ็ซ็นลายเซ็นจะคล้ายกันมาก อีกอย่างตัวเลขในชื่อก็แปลออกมาไม่ค่อยดีด้วยช่วยรบกวนด้วยนะคะ

ชื่อ ฉัตรทิพย์ ทนุดำรงค์ เกิดวันพฤหัส ราศีพฤษภ ค่ะ
- จริงๆชอบคำว่าฉัตร แต่อยากเปลี่ยนเป็น ฉัฐเคยลองให้เพื่อนเอาชื่อไปให้หมอดูวิเคราะห์ชื่อแล้วลองเปลื่ยนโดยใช้ชื่อเดิมความหมายโดยรวมแย่มากๆ
- ถ้าเป็น ปาณฉัตร ความหมายของชื่อแปลว่าอะไรค่ะ แล้วดีรึเปล่า
- อยากให้ช่วยแนะนำชื่อขึ้นต้นหรือลงท้ายด้วย ฉัฐ ที่เหมาะสมให้หน่อยน่ะค่ะ

ขอความกรุณา รบกวนแนะนำด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

คุณเกิดวันพฤหัสฯ มี ดตถธทน เป็นกาลกิณีครับ ชื่อ ฉัตรทิพย์ มี ต และ ท เป็นกาลกิณีครับ ปาณฉัตร แปลว่า ร่มเงาชีวิต มี ต เป็นกาลกิณีเช่นกันครับ ส่วนคำว่า ฉัฐ แปลว่า ที่ 6 ใช้ได้กับคนเกิดวันนี้ครับ
นามสกุล ทนุดำรงค์ทักษา 28 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือ ทักษา 36 ผลรวมได้ 64 เป็นโชคทางความรักและการงาน ปัญญา ดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันพฤหัสฯ

ณัฐฉัฐ แปลว่า นักปราชญ์คนที่ 6
ชวัลฉัฐ แปลว่า รุ่งเรืองเป็นลำดับ 6
ฉัฐิรา แปลว่า โลกลำดับที่ 6 (ฉัฐ+อิรา)

rainy2534
09-01-2011, 05:11 AM
จะคลอดลูกเดือนกันยานี้ค่ะฤกษ์วันจันทร์ที่ 19 ดีไหมคะ พ่อเกิด 7 กรกฎา 2533 แม่เกิด 12 พฤษภา 2534

ถ้าไม่ดีขอฤกและเวลาเกิด ช่วงวันที่ 12-19 ค่ะ

่ช่วยตั้งชื่อลูกให้หน่อยค่ะลูกสาวฝาแฝด นามสกุลไชยปิง

poppop
09-01-2011, 08:54 AM
สวัสดีค่ะ..
เพิ่งเคยเข้ามาครั้งแรก เลยอยากจะสอบถามเรื่องชื่อน่ะค่ะเพราะว่าจะเปลี่ยนชื่อที่คุณพ่อตั้งให้ แต่ที่อยากเปลี่ยนเพราะรู้สึกว่าชื่อนี้ตัวเลขออกมาไม่ค่อยดีเก็บเงินไม่ค่อยอยู่และสุขภาพไม่ค่อยแข็งแรงค่ะช่วยรบกวนด้วยนะค่ะ

ชื่อ จุรี แซ่ลี้ เกิดจันทร์ ราศีกรฎ ค่ะ
รบกวน
-ขอตัวสะกดและความหมายของชื่อด้วยค่ะ
-ขอวันที่ดีในการเปลี่ยนชื่อค่ะ
(ปล.จะมีการเปลี่ยนนามสกุล นามสกุลใหม่ทักษา 63ค่ะ เลยอยากได้ชื่อที่รวมกันแล้วได้ 41 หรือ 42 ค่ะ)

noppakorn
09-01-2011, 10:58 AM
จะคลอดลูกเดือนกันยานี้ค่ะฤกษ์วันจันทร์ที่ 19 ดีไหมคะ พ่อเกิด 7 กรกฎา 2533 แม่เกิด 12 พฤษภา 2534

ถ้าไม่ดีขอฤกและเวลาเกิด ช่วงวันที่ 12-19 ค่ะ

่ช่วยตั้งชื่อลูกให้หน่อยค่ะลูกสาวฝาแฝด นามสกุลไชยปิง

สวัสดีครับ

วันที่ 19 กย. เป็นวันดีปานกลางครับ
ฤกษ์ดีเดือนกันยายน 2554 :- วันอาทิตย์ที่ 11 (มะเส็ง) เวลา 03.00 -04.59 น. เวลา11.00-14.59 น.วันอังคารที่ 13 (วันดีสมพงศ์กับราศีปี) (วันมะแม) เวลา 11.00-12.59 น.(13.00-14.59 ปานกลาง) เวลา 03.00-04.59 น. วันเสาร์ (กุน) 17 กค. เวลา 03.00-04.59 น. เวลา 13.00-14.59 น. วันอาทิตย์ (ชวด) 18 กย. เวลา 19.00—22.59 น.
เลือกสักวันน่ะครับ วันดีที่สุดในฤกษ์ที่ให้คือวันที่ 13 และ17 กย. นอกนั้นดีรองลงมา แต่เป็นวันดีทุกวันครับ

นามสกุล ไชยปิง ทักษา 27 ชื่อที่สมพงศ์คือทักษา 36 เป็นดาวอังคารและดาวศุกร์ ดาวคู่มิตร ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นความสำเร็จ ความรัก ความเจริญ ครับ

เลือกวันแล้วแจ้งมาอีกครั้งน่ะครับ จะได้คิดชื่อให้ถูกวันครับ

noppakorn
09-01-2011, 11:07 AM
สวัสดีค่ะ..
เพิ่งเคยเข้ามาครั้งแรก เลยอยากจะสอบถามเรื่องชื่อน่ะค่ะเพราะว่าจะเปลี่ยนชื่อที่คุณพ่อตั้งให้ แต่ที่อยากเปลี่ยนเพราะรู้สึกว่าชื่อนี้ตัวเลขออกมาไม่ค่อยดีเก็บเงินไม่ค่อยอยู่และสุขภาพไม่ค่อยแข็งแรงค่ะช่วยรบกวนด้วยนะค่ะ

ชื่อ จุรี แซ่ลี้ เกิดจันทร์ ราศีกรฎ ค่ะ
รบกวน
-ขอตัวสะกดและความหมายของชื่อด้วยค่ะ
-ขอวันที่ดีในการเปลี่ยนชื่อค่ะ
(ปล.จะมีการเปลี่ยนนามสกุล นามสกุลใหม่ทักษา 63ค่ะ เลยอยากได้ชื่อที่รวมกันแล้วได้ 41 หรือ 42 ค่ะ)

สวัสดีครับ

เนื่องจากยังใช้แซ่ลี้อยู่ จึงขอแนะนำให้ใช้ชื่อทักษา 42 ผลรวมได้ 97 เป็นมงคลปานกลาง แต่เมื่อเปลี่ยนนามสกุลทักษา 63 แล้ว จะได้ทักษารวม 105 จึงเป็นมงคลยิ่ง และเหมาะกับสุภาพสตรี (บุรุษใช้ทักษา 41 ผลรวม 104 )

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์

รัตย์ธมน (รัดทะมน) แปลว่า ผู้สวยงามแม้กลางคืน (อายตนะ1) (เปลี่ยนเป็น ธมนรัตย์ ก็ได้)
ธรรม์ญพร (ทันยะพอน) แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้อันดีงาม (อายตนะ2)
ธรรม์ภัสร (ทันพัดสอน) แปลว่า ผู้มีแสงสว่างแห่งความดีงาม (อายตนะ 6)
นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่ (อายตนะ 6)
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี (อายตนะ 9)
อมลรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าอันปราศจากมลทิน,แก้วที่ไม่มีมลทิน (อายตนะ 6)
ปัณณพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความรู้ (อายตนะ 2)
ปวันรัตน์ แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดุจดวงแก้ว (อายตนะ 1)
ยลปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่น่ามอง (อายตนะ 1)

poppop
09-01-2011, 12:13 PM
สวัสดีค่ะ..

รบกวน

สวัสดีครับ

เนื่องจากยังใช้แซ่ลี้อยู่ จึงขอแนะนำให้ใช้ชื่อทักษา 42 ผลรวมได้ 97 เป็นมงคลปานกลาง แต่เมื่อเปลี่ยนนามสกุลทักษา 63 แล้ว จะได้ทักษารวม 105 จึงเป็นมงคลยิ่ง และเหมาะกับสุภาพสตรี (บุรุษใช้ทักษา 41 ผลรวม 104 )

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์

รัตย์ธมน (รัดทะมน) แปลว่า ผู้สวยงามแม้กลางคืน (อายตนะ1) (เปลี่ยนเป็น ธมนรัตย์ ก็ได้)
ธรรม์ญพร (ทันยะพอน) แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้อันดีงาม (อายตนะ2)
ธรรม์ภัสร (ทันพัดสอน) แปลว่า ผู้มีแสงสว่างแห่งความดีงาม (อายตนะ 6)
นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่ (อายตนะ 6)
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี (อายตนะ 9)
อมลรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าอันปราศจากมลทิน,แก้วที่ไม่มีมลทิน (อายตนะ 6)
ปัณณพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความรู้ (อายตนะ 2)
ปวันรัตน์ แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดุจดวงแก้ว (อายตนะ 1)
ยลปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่น่ามอง (อายตนะ 1)

ขอบพระคุณมากค่ะ สำหรับแนะนำ

****จะรบกวนขอชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ธ อีกได้ไหมค่ะ และขอวันที่ดีในการเปลี่ยนชื่อค่ะ** วันจันทร์ถึงศุกร์ ว่าวันไหนดีค่ะ ขอบคุณพระคุณอีกครั้งค่ะ

49324508
09-01-2011, 01:33 PM
สวัสดีค่ะ...
อยากให้ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ค่ะ คือว่าเปลี่ยนชื่อมารอบ 1 แล้วค่ะ เผอิญไปดูหมอมาแระเค้าทักให้เปลี่ยน แต่ที่ที่เปลี่ยนมาแล้วกลับมีตัวกาลกิณีอยู่ค่ะ จากชื่อเดิม น.ส.จุฑามาศ แก้วพิรุณ ตัวนี้ตถ้ารวมทักษาขอชื่อถือว่าดีมากใช่ไหมค่ะ แต่พอมารวมกับนามสกุลแระมันแย่มากๆเลยค่ะ กะเลยไปเปลี่ยนเป็น น.ส. นุชจรี แก้วพิรุณ (ยิ่งแย่ไปมากกว่าเดิมอีกค่ะ) เลยอยากให้ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่อ่ะค่ะ อยากให้ได้มีศรีอยู่ในชื่อด้วยอ่ะค่ะ เกิดปีฉลู วันศุกร์ ที่ 17 พฤษภาคม 2528 ค่ะ หามานานมากแล้วค่ะ...รบกวนด้วยนะค่ะ
ขอขอบพระคุณมากๆ เลยค่ะ

rainy2534
09-01-2011, 07:24 PM

สวัสดีครับ

วันที่ 19 กย. เป็นวันดีปานกลางครับ
ฤกษ์ดีเดือนกันยายน 2554 :- วันอาทิตย์ที่ 11 (มะเส็ง) เวลา 03.00 -04.59 น. เวลา11.00-14.59 น.วันอังคารที่ 13 (วันดีสมพงศ์กับราศีปี) (วันมะแม) เวลา 11.00-12.59 น.(13.00-14.59 ปานกลาง) เวลา 03.00-04.59 น. วันเสาร์ (กุน) 17 กค. เวลา 03.00-04.59 น. เวลา 13.00-14.59 น. วันอาทิตย์ (ชวด) 18 กย. เวลา 19.00—22.59 น.
เลือกสักวันน่ะครับ วันดีที่สุดในฤกษ์ที่ให้คือวันที่ 13 และ17 กย. นอกนั้นดีรองลงมา แต่เป็นวันดีทุกวันครับ

นามสกุล ไชยปิง ทักษา 27 ชื่อที่สมพงศ์คือทักษา 36 เป็นดาวอังคารและดาวศุกร์ ดาวคู่มิตร ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นความสำเร็จ ความรัก ความเจริญ ครับ

เลือกวันแล้วแจ้งมาอีกครั้งน่ะครับ จะได้คิดชื่อให้ถูกวันครับ

ถ้าเลือกวันเสาร์ดวงจะไม่ถูกกับวันศุกร์(พ่อเกิดวันศุกร์)รึเปล่าคะถ้าไม่เป็นไรเลือกวันเสาร์ที่17 ค่ะ

ununch
09-01-2011, 10:50 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อ ชิษณุชา ชีววุฒิพงศ์ ค่ะ เกิดวันศุกร์ที่ 5 ตุลาคม ค่ะ อยากทราบว่า ชื่อที่ใช้อยู่นี้ดีหรือไม่คะ เคยเปลี่ยนมาแล้วครั้งนึงค่ะ แต่มีหมอดูทักว่าชื่อนี้ไม่เหมาะกับผู้หญิง จริงหรือไม่คะ รบกวนด้วยนะคะ ถ้าจำเป็นจะต้องเปลี่ยนรบกวนช่วยตั้งชื่อแปลกๆแต่ความหมายดีๆให้ด้วยได้มั๊ยคะ ที่สำคัญอยากได้ชื่อที่นำหน้าด้วย ช ค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ :D

rainy2534
09-01-2011, 11:12 PM

สวัสดีครับ

ถ้าเลือกวันเสาร์ดวงจะไม่ถูกกับวันศุกร์(พ่อเกิดวันศุกร์)รึเปล่าคะถ้าไม่เป็นไรเลือกวันเสาร์ที่17 ค่ะ

ขอเปลี่ยนเป็นวันจันทร์เหมือนเดิมดีกว่าคะ ขอเวลาเกิดด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-02-2011, 12:17 PM

****จะรบกวนขอชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ธ อีกได้ไหมค่ะ และขอวันที่ดีในการเปลี่ยนชื่อค่ะ** วันจันทร์ถึงศุกร์ ว่าวันไหนดีค่ะ ขอบคุณพระคุณอีกครั้งค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ

ธัญญ์อมล แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่มีโชค,ผู้มีโชคอันบริสุทธิ์
ธัญญพัทธ์ แปลว่า ผู้มีโชคผูกพัน
ธัชนันท์ธร แปลว่า ผู้ทรงความยินดีเป็นธงชัย
ธนพรพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันประเสริฐและมีทรัพย์

ฤกษ์ดีเดือนกันยายน 2554 :- วันพฤหัสฯที่ 8 กย.(ขาล) เวลา11.00 -12.59 น. วันเสาร์ (กุน) 17 กค. เวลา 01-04.59 น. เวลา 13-14.59 น.เวลา 23.00-24.59 น. วันอังคาร(ขาล)20 กย. เวลา 01.00-02.59 น. เวลา 07.00-10.59 น. เวลา 11.00-14.59 น. วันศุกร์ (มะเส็ง) 23 กย. เวลา 01.00 -04.59 น. เวลา 09.00-14.59 น. เวลา 19.00-20.59 น. วันศุกร์(มะเมีย)ที่ 24 เวลา (ขาล) 03.00-04.59 น. เวลา (มะแม) 13.00-14.59 น. เวลา (กุน)เวลา 21.00-22.59 น

noppakorn
09-02-2011, 12:19 PM

สวัสดีครับ

ดวงพ่อกับดวงแม่ ถึงแม้จะไม่ต้องกัน แต่ก็เพียงแต่ทำให้เด็กเลี้ยงยากเท่านั้นครับ ไม่มีผลกับพ่อแม่ครับ อย่าได้ห่วงเลยครับ ให้ลูกดี คุณพ่อคุณแม่ก็ปลื้มใจแล้วครับ

poppop
09-02-2011, 12:26 PM

สวัสดีครับ

ธัญญ์อมล แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่มีโชค,ผู้มีโชคอันบริสุทธิ์
ธัญญพัทธ์ แปลว่า ผู้มีโชคผูกพัน
ธัชนันท์ธร แปลว่า ผู้ทรงความยินดีเป็นธงชัย
ธนพรพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันประเสริฐและมีทรัพย์

ฤกษ์ดีเดือนกันยายน 2554 :- วันพฤหัสฯที่ 8 กย.(ขาล) เวลา11.00 -12.59 น. วันเสาร์ (กุน) 17 กค. เวลา 01-04.59 น. เวลา 13-14.59 น.เวลา 23.00-24.59 น. วันอังคาร(ขาล)20 กย. เวลา 01.00-02.59 น. เวลา 07.00-10.59 น. เวลา 11.00-14.59 น. วันศุกร์ (มะเส็ง) 23 กย. เวลา 01.00 -04.59 น. เวลา 09.00-14.59 น. เวลา 19.00-20.59 น. วันศุกร์(มะเมีย)ที่ 24 เวลา (ขาล) 03.00-04.59 น. เวลา (มะแม) 13.00-14.59 น. เวลา (กุน)เวลา 21.00-22.59 น
[/quote]

ขอขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

poppop
09-02-2011, 01:36 PM

สวัสดีครับ

[/quote]

*****รบกวนสอบถามเรื่องเวลาค่ะ อย่างวันที่ 8 ก.ย (ขาล) หมายความว่าอย่างไรค่ะ พอดีไม่เข้าใจค่ะ เพราะว่าเกิดปีวอก ไม่รู้ว่าถ้าไปเปลี่ยนจะดีหรือเปล่าค่ะ********

noppakorn
09-02-2011, 02:00 PM

สวัสดีครับ

*****รบกวนสอบถามเรื่องเวลาค่ะ อย่างวันที่ 8 ก.ย (ขาล) หมายความว่าอย่างไรค่ะ พอดีไม่เข้าใจค่ะ เพราะว่าเกิดปีวอก ไม่รู้ว่าถ้าไปเปลี่ยนจะดีหรือเปล่าค่ะ********
[/quote]
สวัสดีครับ

ระบุไว้เป็นฤกษ์ผ่าคลอดครับ

rainy2534
09-02-2011, 09:10 PM

สวัสดีครับ

ดวงพ่อกับดวงแม่ ถึงแม้จะไม่ต้องกัน แต่ก็เพียงแต่ทำให้เด็กเลี้ยงยากเท่านั้นครับ ไม่มีผลกับพ่อแม่ครับ อย่าได้ห่วงเลยครับ ให้ลูกดี คุณพ่อคุณแม่ก็ปลื้มใจแล้วครับ

ขอวันจันทร์ดีกว่าค่ะพอดีไปอ่านเจอเวป http://www.yantip.com/index.php/component/content/article/48-qq-/214--481317222631-

วันจันทร์ก็ดีอยุ่ใช่มั้ยคะ

poppop
09-02-2011, 09:36 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ระบุไว้เป็นฤกษ์ผ่าคลอดครับ
[/quote]

สวัสดีค่ะอาจารย์

****รบกวนสอบถามค่ะ ตอนนี้กำลังสองจิตสองใจระหว่าง ชื่อค่ะว่าจะขึ้นต้นด้วย ธ หรือ น เพราะเกิดวันจันทร์ มันเป็น ศรีทั้งคู่ค่ะ เลยอยากขอชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ธ และ น เพิ่มเติมค่ะ
และเรื่องวันที่เปลี่ยนชื่อค่ะ ถ้าเปลี่ยนวันที่ 8 ก.ย. จะดีไหมค่ะ รบกวนสอบถามแค่นี้ก่อนค่ะ ขอขอบพระคุณอย่างสูง ****

noppakorn
09-03-2011, 04:53 PM
ฤกษ์ดีเดือนกันยายน 2554 :- วันพฤหัสฯที่ 8 กย.(ขาล) เวลา11.00 -12.59 น. วันเสาร์ (กุน) 17 กค. เวลา 01-04.59 น. เวลา 13-14.59 น.เวลา 23.00-24.59 น. วันอังคาร(ขาล)20 กย. เวลา 01.00-02.59 น. เวลา 07.00-10.59 น. เวลา 11.00-14.59 น. วันศุกร์ (มะเส็ง) 23 กย. เวลา 01.00 -04.59 น. เวลา 09.00-14.59 น. เวลา 19.00-20.59 น. วันศุกร์(มะเมีย)ที่ 24 เวลา (ขาล) 03.00-04.59 น. เวลา (มะแม) 13.00-14.59 น. เวลา (กุน)เวลา 21.00-22.59 น[/color][/font][/b]
[/quote]

****รบกวนสอบถามค่ะ ตอนนี้กำลังสองจิตสองใจระหว่าง ชื่อค่ะว่าจะขึ้นต้นด้วย ธ หรือ น เพราะเกิดวันจันทร์ มันเป็น ศรีทั้งคู่ค่ะ เลยอยากขอชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ธ และ น เพิ่มเติมค่ะ
และเรื่องวันที่เปลี่ยนชื่อค่ะ ถ้าเปลี่ยนวันที่ 8 ก.ย. จะดีไหมค่ะ รบกวนสอบถามแค่นี้ก่อนค่ะ ขอขอบพระคุณอย่างสูง ****
[/quote]
สวัสดีครับ

วันที่ให้ไปดีทุกวันครับ

ชื่อเพิ่มเติมสำหรับวันจันทร์

นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี
นันทนธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยินดี
นวพรรณภัทร แปลว่า ผุ้มีความดีงามด้วยผิวพรรณใหม่

poppop
09-04-2011, 01:11 PM
ฤกษ์ดีเดือนกันยายน 2554 :- วันพฤหัสฯที่ 8 กย.(ขาล) เวลา11.00 -12.59 น. วันเสาร์ (กุน) 17 กค. เวลา 01-04.59 น. เวลา 13-14.59 น.เวลา 23.00-24.59 น. วันอังคาร(ขาล)20 กย. เวลา 01.00-02.59 น. เวลา 07.00-10.59 น. เวลา 11.00-14.59 น. วันศุกร์ (มะเส็ง) 23 กย. เวลา 01.00 -04.59 น. เวลา 09.00-14.59 น. เวลา 19.00-20.59 น. วันศุกร์(มะเมีย)ที่ 24 เวลา (ขาล) 03.00-04.59 น. เวลา (มะแม) 13.00-14.59 น. เวลา (กุน)เวลา 21.00-22.59 น[/color][/font][/b]

[/quote]
สวัสดีครับ

นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี
นันทนธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยินดี
นวพรรณภัทร แปลว่า ผุ้มีความดีงามด้วยผิวพรรณใหม่

[/quote]

มีเรื่องจะสอบถามค่ะ มีคำอื่นที่แปลว่า ฤดู อีกไหมค่ะ แล้วคำว่า นันทนธรณ์ อ่าน ว่า นัน-ทอน หรือเปล่าค่ะ***ขอบพระคุณมากค่ะ***

noppakorn
09-05-2011, 09:33 AM
สวัสดีครับ

[/quote]

มีเรื่องจะสอบถามค่ะ มีคำอื่นที่แปลว่า ฤดู อีกไหมค่ะ แล้วคำว่า นันทนธรณ์ อ่าน ว่า นัน-ทอน หรือเปล่าค่ะ***ขอบพระคุณมากค่ะ***
[/quote]
สวัสดีครับ

นันทนธรณ์ อ่านว่า นันทะนะทอน

คำที่แปลว่า ฤดู ไม่มี เพราะ ฤดู เป็นศัพท์เฉพาะ แต่คำเรียกฤดูมีดังนี้

1. เหมันตฤดู (เห-มัน-ตะ-รึ-ดู) คือ ฤดูหนาว บาลีว่า เหมนฺต (ตั้งชือได้ว่า เหมันตา)
2. สิสิรฤดู (สิ-สิ-ระ-รึ-ดู) คือ ฤดูหมอกหรือฤดูน้ำค้าง บาลีว่า สิสิร (ตั้งชื่อได้ว่า สิสิรา)
3. วสันตฤดู (วะ-สัน-ตะ-รึ-ดู) คือ ฤดูใบไม้ผลิ บาลีว่า วสนฺต (ตั้งชื่อได้ว่า วสันตา)
4. คิมหันตฤดู (คิม-หัน-ตะ-รึ-ดู) คือ ฤดูร้อน บาลีว่า คิมฺหาน (ตั้งได้ว่า คิมหันต์)
5. วัสสานฤดู (วัด-สา-นะ-รึ-ดู) คือ ฤดูฝน (วัสสาฤดู,พรรษา วรรสสา วัสสานะ) บาลีว่า วสฺสาน (ตั้งชื่อได้ว่า วัสสานา)
6. สารทฤดู (สา-ระ-ทะ-รึ-ดู) คือ ฤดูใบไม้ร่วง บาลีว่า สรท (ตั้งชื่อได้ว่า สารทา)

poppop
09-05-2011, 12:16 PM
สวัสดีครับ

[/quote]
สวัสดีครับ

คำที่แปลว่า ฤดู ไม่มี เพราะ ฤดู เป็นศัพท์เฉพาะ แต่คำเรียกฤดูมีดังนี้

1. เหมันตฤดู (เห-มัน-ตะ-รึ-ดู) คือ ฤดูหนาว บาลีว่า เหมนฺต (ตั้งชือได้ว่า เหมันตา)
2. สิสิรฤดู (สิ-สิ-ระ-รึ-ดู) คือ ฤดูหมอกหรือฤดูน้ำค้าง บาลีว่า สิสิร (ตั้งชื่อได้ว่า สิสิรา)
3. วสันตฤดู (วะ-สัน-ตะ-รึ-ดู) คือ ฤดูใบไม้ผลิ บาลีว่า วสนฺต (ตั้งชื่อได้ว่า วสันตา)
4. คิมหันตฤดู (คิม-หัน-ตะ-รึ-ดู) คือ ฤดูร้อน บาลีว่า คิมฺหาน (ตั้งได้ว่า คิมหันต์)
5. วัสสานฤดู (วัด-สา-นะ-รึ-ดู) คือ ฤดูฝน (วัสสาฤดู,พรรษา วรรสสา วัสสานะ) บาลีว่า วสฺสาน (ตั้งชื่อได้ว่า วัสสานา)
6. สารทฤดู (สา-ระ-ทะ-รึ-ดู) คือ ฤดูใบไม้ร่วง บาลีว่า สรท (ตั้งชื่อได้ว่า สารทา)
[/quote]

สวัสดีค่ะ
มีเรื่องรบกวนค่ะ พอดีดูชื่อที่อาจารย์ให้มา นพนันทน์ คำนี้ความหมายดีค่ะ แต่จะออกแนวชื่อผู้ชายมากกว่าผู้หญิง หรือเปล่าค่ะ
พอดีกำลังจะตัดสินใจเลือกชื่อที่อาจารย์ส่งมาให้ค่ะ เลยอาจจะมีคำถามเยอะไปหน่อย ถ้าเป็นการรบกวนก็ต้องขออภัยด้วยค่ะ แต่อยากเปลี่ยนชื่อที่ดี ครั้งเดียวเลยค่ะ (ที่อาจารย์ส่งมาให้ความหมายดีทุกชื่อ แต่บางชื่อยังไม่ถูกใจค่ะ เลยอยากได้ชื่อออกแนวผู้หญิงหน่อยค่ะ)
ขอขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
09-05-2011, 01:46 PM
สวัสดีครับ

[/quote]

สวัสดีค่ะ
มีเรื่องรบกวนค่ะ พอดีดูชื่อที่อาจารย์ให้มา นพนันทน์ คำนี้ความหมายดีค่ะ แต่จะออกแนวชื่อผู้ชายมากกว่าผู้หญิง หรือเปล่าค่ะ
พอดีกำลังจะตัดสินใจเลือกชื่อที่อาจารย์ส่งมาให้ค่ะ เลยอาจจะมีคำถามเยอะไปหน่อย ถ้าเป็นการรบกวนก็ต้องขออภัยด้วยค่ะ แต่อยากเปลี่ยนชื่อที่ดี ครั้งเดียวเลยค่ะ (ที่อาจารย์ส่งมาให้ความหมายดีทุกชื่อ แต่บางชื่อยังไม่ถูกใจค่ะ เลยอยากได้ชื่อออกแนวผู้หญิงหน่อยค่ะ)
[/quote]
นพนันทน์ เป็นชื่อผู้หญิงแน่นอนครับ นพใช้ได้ทั้งชายหญิง ส่วนนันทน์ ผู้ชายไม่นิยมครับ

poppop
09-05-2011, 02:03 PM
สวัสดีครับ

สวัสดีค่ะ
[/quote]
นพนันทน์ เป็นชื่อผู้หญิงแน่นอนครับ นพใช้ได้ทั้งชายหญิง ส่วนนันทน์ ผู้ชายไม่นิยมครับ
[/quote]

*****ขอบพระคุณมากนะค่ะ สำหรับเรื่องชื่อ ขอถามเรื่องวันที่ค่ะ ถ้าวันที่8 ต้องเปลี่ยนเฉพาะเวลาที่อาจารย์ให้ไว้หรือว่าดีทั้งวันค่ะ*****

noppakorn
09-06-2011, 03:08 PM

*****ขอบพระคุณมากนะค่ะ สำหรับเรื่องชื่อ ขอถามเรื่องวันที่ค่ะ ถ้าวันที่8 ต้องเปลี่ยนเฉพาะเวลาที่อาจารย์ให้ไว้หรือว่าดีทั้งวันค่ะ*****
[/quote]
สวัสดีครับ

วันเวลาที่ให้ไปนั้น สมพงศ์กับปีเถาะปีนี้ครับ และเป็นเวลาที่ดีที่สุดของวันครับ

Momymon
09-06-2011, 05:31 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนอยากขอฤกษ์ผ่าคลอดลูกสาวค่ะ
คุณหมอให้ผ่าคลอดระหว่าง9-17กันยา54ค่ะ
แม่เกิดพฤหัส 30 สิงหาคม 2522(8.04น)
พ่อเกิดอาทิตย์ 16กันยายน2516 (11.05น)
ถ้าจะให้เกิดศุกร์ที่16 กันยายนเหมือนคุณพ่อจะดีรึป่าวคะ กี่โมงดีคะ
รบกวนตั้งชื่อให้ด้วยนะคะ นามสกุลได้ทักษา 39ค่ะ
ตอนนี้ร้อนใจเพราะใกล้คลอดแล้วยังเลือกวันไม่ได้เลยค่ะ
ขอบคุณอีกครั้งนะคะ

kohuajuckka
09-06-2011, 06:30 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนอาจารย์แปลความหมายชื่อให้ด้วยนะคะ
ชื่อ ตวงรัตน์ รุ่งรังษี เกิดวันจันทร์ 1 เมษายน 2528 (เวลา 08.08 น.) ปีฉลู
อาชีพ นักศึกษา เพิ่งจบ กำลังหาอาชีพค้าขาย เหตุผลของการเปลี่ยนชื่อใหม่ ตอนแรกชื่อ กมลชนก แต่มา ระยะ 2 ปีหลัง ที่เปลี่ยนมา เป็น ตวงรัตน์
รู้สึกแย่ในทุกๆเรื่อง การเรียน ค้าขาย เจรจา ทำอะไรก็ไม่ค่อยขึ้นเหมือน กมลชนก
อยากทราบความหมายชื่อที่หามาคะ

ชยสหกัญญ์ แปลว่าอะไคะ......
ชัญญสหกัล แปลว่าอะไรคะ......
ชญรัชหงส์ แปลว่าอะไรคะ.....

กราบขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้านะคะ.....
ชีวิตตอนนี้แย่มากๆคะ เปลี่ยนชื่อมาหลายครั้ง
ครั้งนี้ก็อยากเปลี่ยนชื่อที่ดีคะ

Chattha
09-07-2011, 07:11 AM
สวัสดีค่ะ..

สวัสดีครับ

คุณเกิดวันพฤหัสฯ มี ดตถธทน เป็นกาลกิณีครับ ชื่อ ฉัตรทิพย์ มี ต และ ท เป็นกาลกิณีครับ ปาณฉัตร แปลว่า ร่มเงาชีวิต มี ต เป็นกาลกิณีเช่นกันครับ ส่วนคำว่า ฉัฐ แปลว่า ที่ 6 ใช้ได้กับคนเกิดวันนี้ครับ
นามสกุล ทนุดำรงค์ทักษา 28 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือ ทักษา 36 ผลรวมได้ 64 เป็นโชคทางความรักและการงาน ปัญญา ดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันพฤหัสฯ

ณัฐฉัฐ แปลว่า นักปราชญ์คนที่ 6
ชวัลฉัฐ แปลว่า รุ่งเรืองเป็นลำดับ 6
ฉัฐิรา แปลว่า โลกลำดับที่ 6 (ฉัฐ+อิรา)

ขอบพระคุณมากๆค่ะ

แต่ขอรบกวนอีกนิดนะคะอยากขอให้ตั้งชื่อที่เหมาะสมให้อีกน่ะค่ะ ชื่ออื่นที่ไม่มีคำว่าฉัฐก็ได้

noppakorn
09-07-2011, 12:09 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนอยากขอฤกษ์ผ่าคลอดลูกสาวค่ะ
คุณหมอให้ผ่าคลอดระหว่าง9-17กันยา54ค่ะ
แม่เกิดพฤหัส 30 สิงหาคม 2522(8.04น)
พ่อเกิดอาทิตย์ 16กันยายน2516 (11.05น)
ถ้าจะให้เกิดศุกร์ที่16 กันยายนเหมือนคุณพ่อจะดีรึป่าวคะ กี่โมงดีคะ
รบกวนตั้งชื่อให้ด้วยนะคะ นามสกุลได้ทักษา 39ค่ะ
ตอนนี้ร้อนใจเพราะใกล้คลอดแล้วยังเลือกวันไม่ได้เลยค่ะ

สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีระยะที่คุณบอกมามีอยู่ 2 วันที่เป็นวันธงไชยเท่านั้น ครับคือ

ฤกษ์ดีเดือนกันยายน 2554 :- วันอาทิตย์ที่ 11 (มะเส็ง) เวลา 03.00 -04.59 น. เวลา11.00-16.59 น. วันเสาร์ (กุน) 17 กค. เวลา 03.00-04.59 น. เวลา 13-14.59 น.

ฤกษ์เวลาสำหรับเด็กเกิดปีเถาะ ในช่วงวันที่ถามมามีเพียงเท่านี้ครับ วันเสาร์ที่ 17 กย.ดีกว่า 11 กย.น่ะครับ ถ้าทนไหววันนี้สมพงศ์มากที่สุดครับ

นามสกุลทักษา 39 ควรใช้ชื่อทักษา 24 เป็นชื่อมงคล ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นดาวคู่มิตร ความสำเร็จ โชค การงานและความรักสมหมายครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันเสาร์

ยมลภร แปลว่า ผู้มีคู่เลี้ยงดู,ผู้มีคู่ค้ำจุน (อายตนะ 2)
ลลพร แปลว่า ประเสริฐและน่ารัก (อายตนะ 1)
ชรลภัส แปลว่า มีสมบัติดังน้ำ (อายตนะ 9)
ศรีญดา แปลว่า นักปราชญหญิงผู้เป็นคนดี (ค่าอายตนะ 9)
กฤตศิริ แปลว่า ผู้สร้างมิ่งขวัญ (ค่าอายตนะ 7)
ศรีญภา แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งความรู้อันเป็นมงคล (ค่าอายตนะ 9)
กฤศรัมภา แปลว่า นางฟ้าน้อย (อายตนะ 2)

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ปวรกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจอันล้ำเลิศ,ดอกบัวอันประเสริฐ (ค่าอายตนะ ๘)
มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป (ค่าอายตนะ 6)
บงกชปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดุจดอกบัว (อายตนะ ๘)
พชรภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังเพชร (อายตนะ ๘)
ธมนภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐและสวยงาม (อายตนะ ๘)
รมณภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความสุข (อายตนะ ๘)
รัชญาธาร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้ของแผ่นดิน (อายตนะ ๘)
ชัญญณัท (ชัน ยะ นัด) แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันประเสริฐ (อายตนะ 6)
ญาณัณญา (ยา นัน ยา) แปลว่า ผู้รู้ที่มีความรอบรู้ยิ่ง (อายตนะ ๘)

Momymon
09-07-2011, 02:37 PM

สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีระยะที่คุณบอกมามีอยู่ 2 วันที่เป็นวันธงไชยเท่านั้น ครับคือ

ฤกษ์ดีเดือนกันยายน 2554 :- วันอาทิตย์ที่ 11 (มะเส็ง) เวลา 03.00 -04.59 น. เวลา11.00-16.59 น. วันเสาร์ (กุน) 17 กค. เวลา 03.00-04.59 น. เวลา 13-14.59 น.[/color
[color=blue]
ฤกษ์เวลาสำหรับเด็กเกิดปีเถาะ ในช่วงวันที่ถามมามีเพียงเท่านี้ครับ วันเสาร์ที่ 17 กย.ดีกว่า 11 กย.น่ะครับ ถ้าทนไหววันนี้สมพงศ์มากที่สุดครับ

นามสกุลทักษา 39 ควรใช้ชื่อทักษา 24 เป็นชื่อมงคล ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นดาวคู่มิตร ความสำเร็จ โชค การงานและความรักสมหมายครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันเสาร์

ยมลภร แปลว่า ผู้มีคู่เลี้ยงดู,ผู้มีคู่ค้ำจุน (อายตนะ 2)
ลลพร แปลว่า ประเสริฐและน่ารัก (อายตนะ 1).
ชรลภัส แปลว่า มีสมบัติดังน้ำ (อายตนะ 9)
ศรีญดา แปลว่า นักปราชญหญิงผู้เป็นคนดี (ค่าอายตนะ 9)
กฤตศิริ แปลว่า ผู้สร้างมิ่งขวัญ (ค่าอายตนะ 7)
ศรีญภา แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งความรู้อันเป็นมงคล (ค่าอายตนะ 9).
กฤศรัมภา แปลว่า นางฟ้าน้อย (อายตนะ 2).

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ปวรกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจอันล้ำเลิศ,ดอกบัวอันประเสริฐ (ค่าอายตนะ ๘)
บงกชปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดุจดอกบัว (อายตนะ ๘)
พชรภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังเพชร (อายตนะ ๘)
ธมนภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐและสวยงาม (อายตนะ ๘
รมณภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความสุข (อายตนะ ๘)
รัชญาธาร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้ของแผ่นดิน (อายตนะ ๘)
ชัญญณัท (ชัน ยะ นัด) แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันประเสริฐ (อายตนะ 6)

กราบขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ ชื่อที่ให้มาเพราะมากค่ะ
แต่คุณแม่หนูบอกว่าเด็กปีเถาะให้เกิดวันศุกร์เป็นวันอธิปบดีวันดีค่ะ
คุณแม่เลยอยากให้หลานคลอดศุกร์ที่9รึ16กันยาค่ะหนูเลยรบกวนถามอาจารย์เพิ่มดังนี้นะคะ
1.ฤกษ์คลอดดูวันดีโดยดูปีเกิดเด็กอย่างเดียว ไม่ต้องดูปีเกิดพ่อแม่รึป่าวคะ(แม่เกิดมะแม,พ่อเกิดฉลูค่ะ)
ถ้าวันที่อาจารย์ให้มา(11,17กันยา)ดีกว่าศุกร์ หนูจะกลับไปคุยกับครอบครัวอีกทีค่ะ
2.ถ้าต้องเกิดวันศุกร์ รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อทักษา24วันศุกร์ให้ลูกสาวด้วยนะคะ
3.ตัวหนูเองเกิดพฤหัส ชื่อทักษา 15ค่ะ นามสกุลทักษา39ต้องเปลี่ยนเป็นทักษา24จะดีกว่ารึป่าวคะ
กราบขอบพระคุณอาจารย์ที่กรุณาสละเวลาตอบคำถามนะคะ

noppakorn
09-07-2011, 04:13 PM
กราบขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ ชื่อที่ให้มาเพราะมากค่ะ
แต่คุณแม่หนูบอกว่าเด็กปีเถาะให้เกิดวันศุกร์เป็นวันอธิปบดีวันดีค่ะ
คุณแม่เลยอยากให้หลานคลอดศุกร์ที่9รึ16กันยาค่ะหนูเลยรบกวนถามอาจารย์เพิ่มดังนี้นะคะ
1.ฤกษ์คลอดดูวันดีโดยดูปีเกิดเด็กอย่างเดียว ไม่ต้องดูปีเกิดพ่อแม่รึป่าวคะ(แม่เกิดมะแม,พ่อเกิดฉลูค่ะ)
ถ้าวันที่อาจารย์ให้มา(11,17กันยา)ดีกว่าศุกร์ หนูจะกลับไปคุยกับครอบครัวอีกทีค่ะ
2.ถ้าต้องเกิดวันศุกร์ รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อทักษา24วันศุกร์ให้ลูกสาวด้วยนะคะ
3.ตัวหนูเองเกิดพฤหัส ชื่อทักษา 15ค่ะ นามสกุลทักษา39ต้องเปลี่ยนเป็นทักษา24จะดีกว่ารึป่าวคะ
กราบขอบพระคุณอาจารย์ที่กรุณาสละเวลาตอบคำถามนะคะ

สวัสดีครับ

1. ฤกษ์ที่ให้ไปเป็นวันธงไชยครับ วันศุกร์ที่ 9 เป็นวันสมพงษ์ และวันที่ 16 ก็เป็นวันสมพงศ์ลักษณะ 2 แต่ทั้งสองวันเป็นวันที่ค่อนข้าสามัญครับ ไม่ใช่วันดีเลิศ การให้วันธงไชยนั้น หมายถึงทำการใดก็ดีเลิศทุกประการครับ
2. ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์

จิตตานาถ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งแห่งใจ,เจ้าหัวใจ
ฐาปณี แปลว่า ผู้ดำรงมั่น
ณัฐกฤตา แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป็นนักปราชญ์
ธัญธิตา แปลว่า บุตรสาวผู้โชคดี
นัทธมน แปลว่า ผู้มีใจผูกพัน
มธุกันตา แปลว่า ผู้งามและอ่อนหวาน
มธุภาณี แปลว่า ผู้พูดจาอ่อนหวาน

3. ชื่อทักษา 15 นามสกุล 39 ผลรวม ได้ 54 เป็นมงคลยิ่ง หากไม่มีพยัญชนะกาลกิณี ชื่อนี้ดีมีมงคล ไม่ต้องเปลี่ยนชื่อครับ หมั่นทำบุญสวดมนต์ไหว้พระทำดีมากๆ บุญจะช่วยหนุนเสริมครับ

Thidarat
09-09-2011, 11:17 AM

ญาณาทิพ แปลาว่าอะไรคะ

noppakorn
09-09-2011, 12:35 PM

ญาณาทิพ แปลาว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

ญาณาทิพ แปลว่า สวรรค์ที่หยั่งรู้

Chincobra
09-09-2011, 01:16 PM
สวัสดีครับ อาจารย์ ผมชื่อ ชินพันธ์ รบกวนขอทราบความหมายของ ชื่อ ชินพันธ์ กับ ชินพันธุ์ หน่อยครับ ว่าแปลว่าอะไร ครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
09-09-2011, 01:41 PM
สวัสดีครับ อาจารย์ ผมชื่อ ชินพันธ์ รบกวนขอทราบความหมายของ ชื่อ ชินพันธ์ กับ ชินพันธุ์ หน่อยครับ ว่าแปลว่าอะไร ครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชินพันธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันในชัยชนะ
ชินพันธุ์ แปลว่า เชื้อสายผู้ชนะ
ชิน แปลว่า ผู้ชนะ
พันธ์ แปลว่า ผูกพัน เกี่ยวเนื่อง
พันธุ์ แปลว่า เชื้อสาย,เผ่าพงศ์

kohuajuckka
09-09-2011, 05:09 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนอาจารย์แปลความหมายชื่อให้ด้วยนะคะ....หนูเคยตั้งกระทู้ถามไปครั้งหนึ่งแล้วคะ....หนูไม่รู้จะรบกวนอาจารย์อีกรอบหนึ่งหรือเปล่าแต่ก็ไม่รู้จะถามผู้รู้ได้ที่ไหน...ก็เลยถามอาจารย์อีกคะ....รบกวนด้วยนะคะ
ชื่อ ตวงรัตน์ รุ่งรังษี เกิดวันจันทร์ 1 เมษายน 2528 (เวลา 08.08 น.) ปีฉลู
อาชีพ นักศึกษา เพิ่งจบ กำลังหาอาชีพค้าขาย เหตุผลของการเปลี่ยนชื่อใหม่ ตอนแรกชื่อ กมลชนก แต่มา ระยะ 2 ปีหลัง ที่เปลี่ยนมา เป็น ตวงรัตน์
รู้สึกแย่ในทุกๆเรื่อง การเรียน ค้าขาย เจรจา ทำอะไรก็ไม่ค่อยขึ้นเหมือน กมลชนก

กราบขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้านะคะ.....
ชีวิตตอนนี้แย่มากๆคะ เปลี่ยนชื่อมาหลายครั้ง
ครั้งนี้ก็อยากเปลี่ยนชื่อที่ดีคะ

Thidarat
09-10-2011, 11:57 AM

ชื่อ ญาณิภัทร แปลว่าอะไรคะ

maemai
09-10-2011, 12:04 PM
คุณหมอให้ผ่าคลอดระหว่าง12-28 ธันวาคม 54ค่ะ
แม่เกิด ปีวอก ศุกร์ 26 กันยายน 2523 ประมาณเที่ยง
พ่อเกิด ปีมะเมีย เสาร์ 7 ตุลาคม 2521 ประมาณ3ทุ่ม
พี่ชาย ปีระกา ศุกร์ 1 กรกฏาคม 2548 เวลา 23.29 น.

รบกวนด้วยนะค่ะ
ขอบคุณอีกครั้งคะ

nayupin2510
09-10-2011, 12:35 PM
สวัสดีค่ะ อ.จ.นพฯ ดิฉันขอปรึกษานิดนะคะ คือว่าเมือเดือนก่อนขอให้อ.จ.ตั้งชื่อให้ลูกชายดิฉันคือ ด.ช.อุทัยวรัตม์ อัยย์วรรณ ไปเปลี่ยนมาเมื่อวันศุกร์ที่ 2 ก.ย. 54 พอเปลี่ยนแล้ว วันอาทิตย์พาไปทำสังฆทานปล่อยปลาอุทิศส่วนกุศลตามที่อ.จ.บอกเรียบร้อย วันจันทร์พาไปทำงานด้วย ให้พี่เลี้ยงดูเผลอแป๊ปเดียว หล่นจากโต๊ะลงมาปากแตกบวมเป็นครุฑเลยค่ะ...เมื่อวันพฤหัสฯ ก็กัดแก้วน้ำเป็นเลือดอีก...เมื่อวันศุกร์เล่นเตะบอลหกล้มหน้าถลอกเลือดซิบๆ คือด้วยความกังวลนะค่ะอยากให้อ.จ.ตรวจดวงให้หน่อยนะค่ะว่า ชื่อและวันที่เปลี่ยนชื่อไปนั้นดีหรือปล่าวนะค่ะ เกิดวันพุธ(09.45น.)มกราคม 2553(ใช่ปีขาล หรือปล่าวค่ะ) แต่ถ้าอ.จ.จะเปลี่ยนชื่อให้ใหม่ก็ขอให้ขึ้นต้นด้วย ศ,ส,หรือ อ นะคะ แต่ถ้าชื่อ อุทัยวรัตม์ ดีแล้วก็ไม่ต้องหาใหม่ค่ะขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
อ.จ.นพฯ ช่วยแปลชื่อ

noppakorn
09-10-2011, 01:25 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนอาจารย์แปลความหมายชื่อให้ด้วยนะคะ....หนูเคยตั้งกระทู้ถามไปครั้งหนึ่งแล้วคะ....หนูไม่รู้จะรบกวนอาจารย์อีกรอบหนึ่งหรือเปล่าแต่ก็ไม่รู้จะถามผู้รู้ได้ที่ไหน...ก็เลยถามอาจารย์อีกคะ....รบกวนด้วยนะคะ

กราบขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้านะคะ..... ชีวิตตอนนี้แย่มากๆคะ เปลี่ยนชื่อมาหลายครั้งครั้งนี้ก็อยากเปลี่ยนชื่อที่ดีคะ

สวัสดีครับ

ชีวิตคนเราเอาแน่ไม่ได้ครับ ต้องเป็นตามลิขิต จะหลีกเลี่ยงได้ก็ไม่มากมายนับ ดังนั้นคนเราเมื่อเกิดมาตามเพรงกรรมเก่า เมื่อเกิดมาแล้ว ก็ควรประพฤติปฏิบัติตนให้เป็นคนดี มีศีลธรรม สร้างสมบุญไว้ให้มากๆ เพราะเราไม่รู้ว่าชาติก่อนเราทำกรรมอะไรไว้ ชาตินี้เลือกได้ จึงควรสร้างแต่กรรมดี กรรมดีนี้ก็จะมาสร้างเสริมและหนุนชะตาชีวิตให้ดีได้ ชื่อดีนั้นจะดีเพียงใด หากคนไม่มีศีลมีธรรม ไม่เป็นคนดีมีกตัญญู ชื่อดีแค่ไหนก็ช่วยบุคคคลนั้นไม่ได้ครับ

ชื่อตวงรัตน์ ทักษา 36 เป็นทักษามงคลครับ ในชื่อมีศรีอยู่หลายตัว บอกว่าเจ้าของชื่อมีเสน่ห์ในตัว แต่คนๆนั้นจะต้องมีใจเมตตาประกอบ มีมนุษย์สัมพันธ์ที่ดี รับรองว่าชื่อช่วยให้มีเพื่อนมีผู้ช่วยมีลูกค้ามาอุดหนุนมากแน่ๆ นามสกุลทักษา 29 เป็นน้ำกับลม จึงกระเพื่อมตลอดเวลา ต้องเป็นคนที่มีการเคลื่อนไหวไม่อยู่กับที่ จึงดี ผลรวมได้ 65 ตกโชคลาภทางการเงิน เป็นเลขดีครับ ชื่อนี้ไม่ควรเปลี่ยนแปลง แต่ต้องแก้กรรมคือการกระทำของเราครับ ชือคนเปรียบเหมือนฮวงจุ้ย ถ้าคนดีชือก็เกื้อหนุน ลองพิจารณาการกระทำของตนก่อนครับ ว่า เมื่อก่อนเราค้าขาย เราทำอย่างไร ลูกค้าชอบหรือเปล่า สินค้าที่เราขายมีปัญหาหรือไม่ คำพูดเราแข็งกระด้างหรือไม่ มนุษย์สัมพันธ์เป็นอย่างไร ลองพิจารณาตัวเรากายเราด้วยความเป็นกลางแล้วแก้ไขดูน่ะครับ การเปลี่ยนชื่อบ่อยๆ เขาห้ามไว้ครับไม่เป็นผลดีกับตน เปลี่ยนชื่อคือเปลี่ยนดาว คุณเปลี่ยนมาเท่าที่ทราบ 2 ครั้งแล้ว ถ้าเกิน 3 ครั้งชื่อไม่มีผลแล้วครับ ไม่ช่วยอะไรครับ คนเรา แม้ชื่อไม่ดี แต่หากมีกรรมดี ดวงชะตาก็ช่วยเกื้อหนุนครับ การเปลี่ยนชื่อหลังเปลี่ยนชื่อแล้ว ไม่ได้ไปทำบุญสร้างทาน จึงทำให้ชีวิตแย่ลง เพราะคุณไม่ได้แก้กรรมกับเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย และไม่ได้บอกกล่าวกับเจ้าที่เจ้าทางครับจึงมีผลทำให้คุณรู้สึกแย่ลงครับ ลองไปพิจารณาดู แล้วมาคุยกันน่ะครับ ว่าที่ว่าไปถูกหรือเปล่า

ชยสหกัญญ์ แปลว่า หญิงผู้ร่วมชัยชนะ
ชัญญสหกัล คำว่า กัล ไม่มีคำแปลครับ (ผิดรูปศัพท์)
ชญรัชหงส์ แปลว่า หงส์อันเป็นสมบัติของผู้รู้

noppakorn
09-10-2011, 01:26 PM

ชื่อ ญาณิภัทร แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

ญาณิภัทร แปลว่า ผู้เจริญด้วยความเป็นผู้รู้

noppakorn
09-10-2011, 01:36 PM
คุณหมอให้ผ่าคลอดระหว่าง12-28 ธันวาคม 54ค่ะ แม่เกิด ปีวอก ศุกร์ 26 กันยายน 2523 ประมาณเที่ยง
พ่อเกิด ปีมะเมีย เสาร์ 7 ตุลาคม 2521 ประมาณ3ทุ่ม พี่ชาย ปีระกา ศุกร์ 1 กรกฏาคม 2548 เวลา 23.29 น.

สวัสดีครับ

ปีนี้ปีเถาะ ราศีที่สมพงศ์ปีเถาะ คือปีของตัวเองและ อันดับแรก จอ อันดับสองคือ มะแม,กุน อันดับสามคือ ขาล,มะเมีย เด็กเกิดปีนี้สมพงศ์กับพ่อครับ พ่อจะรักและจะติดพ่อ เพราะพ่อปีมะเมีย ส่วนแม่อย่าเคือง เพราะราศีชงกันนิดหน่อย แต่ไม่ใช่ปัญหา เพราะเพียงแต่เด็กจะโยเยกับแม่มากสักหน่อยครับ เฉพาะช่วงเล็กๆเท่านั้นครับ ลองดูวันธงไชย และเลือกเวลาดีเองตามชอบน่ะครับ เลือกเวลาสมพงศ์กับเด็กตามที่บอกไว้ข้างต้นครับ ดวงเกิดดีไม่ได้เป็นของเด็ก ผู้ใหญ่ไม่เกียวครับ

ฤกษ์ดีเดือนธันวาคม 2554 :- วันอังคาร(ขาล)ที่ 13 ธค. เวลา 13.00-14.59 น. เวลา 19.00-20.59 น.03.00-06.59 น. วันพุธ (เถาะ) 14 ธค. เวลา 19.00-20.59 น. เวลา 03.00-06.59 น. วันอาทิตย์(มะแม)18 ธค. เวลา 13.00 -14.59 น.หรือเวลา 21.00 – 22.59 น. วันอาทิตย์ (ขาล)ที่ 25 ธค.2554 เวลา 03.00-04.59 น. เวลา 13.00-14.59 น. ดีทีสุด เวลา 19.00-20.59 น. วันจันทร์ (เถาะ) ที่ 26 ธค.2554 เวลา 03.00-04.59 น. เวลา 13.00-14.59 น.เวลา 21.00-22.59 เวลาดีที่สุด 19.00-20.59 น. วันศุกร์ (มะแม)

noppakorn
09-10-2011, 01:46 PM
สวัสดีค่ะ อ.จ.นพฯ ดิฉันขอปรึกษานิดนะคะ คือว่าเมือเดือนก่อนขอให้อ.จ.ตั้งชื่อให้ลูกชายดิฉันคือ ด.ช.อุทัยวรัตม์ อัยย์วรรณ ไปเปลี่ยนมาเมื่อวันศุกร์ที่ 2 ก.ย. 54 พอเปลี่ยนแล้ว วันอาทิตย์พาไปทำสังฆทานปล่อยปลาอุทิศส่วนกุศลตามที่อ.จ.บอกเรียบร้อย วันจันทร์พาไปทำงานด้วย ให้พี่เลี้ยงดูเผลอแป๊ปเดียว หล่นจากโต๊ะลงมาปากแตกบวมเป็นครุฑเลยค่ะ...เมื่อวันพฤหัสฯ ก็กัดแก้วน้ำเป็นเลือดอีก...เมื่อวันศุกร์เล่นเตะบอลหกล้มหน้าถลอกเลือดซิบๆ คือด้วยความกังวลนะค่ะอยากให้อ.จ.ตรวจดวงให้หน่อยนะค่ะว่า ชื่อและวันที่เปลี่ยนชื่อไปนั้นดีหรือปล่าวนะค่ะ เกิดวันพุธ(09.45น.)มกราคม 2553(ใช่ปีขาล หรือปล่าวค่ะ) แต่ถ้าอ.จ.จะเปลี่ยนชื่อให้ใหม่ก็ขอให้ขึ้นต้นด้วย ศ,ส,หรือ อ นะคะ แต่ถ้าชื่อ อุทัยวรัตม์ ดีแล้วก็ไม่ต้องหาใหม่ค่ะขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

วันเปลี่ยนชื่อเป็นวันสามัญ วันนี้เป็นวันวอก เด็กเปลี่ยนวันนี้ซุกซนครับ ปีเกิดเด็กนับทางจีนจะเป็นปีฉลู ทางโหราศาสตร์เรียกว่าคนสองปีเกิด คือฉลูกับขาล ครับ ดูจากวันเวลาเกิดแล้ว เด็กเกิดวันนี้ซุกซน ดื้อ แต่อดทนและปัญญาดีครับ เป็นคนคุยเก่ง ขี้ประจบคน มีเสน่ห์ในตนเอง มีความซื่อสัตย์ ครับ อย่าห่วงเลยครับและไม่ต้องเปลี่ยนชื่ออีกแล้วครับ เด็กคนนี้อนาคตดีและรุ่งเรืองทางด้านธุรกิจเอกชน แต่งานราชการจะธรรมดา ครับ

อย่าไปกังวลใจ เด็กปัญญาดีมักจะซุกซนครับ เนื่องจากไปเปลี่ยนชื่อวันวอก ให้หาสัญลักษณ์รูปม้ามาแขวน หรือประดับห้องนอนเด็กครับ

49324508
09-10-2011, 03:32 PM
อยากให้ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ค่ะ คือว่าเปลี่ยนชื่อมารอบ 1 แล้วค่ะ เผอิญไปดูหมอมาแระเค้าทักให้เปลี่ยน แต่ที่ที่เปลี่ยนมาแล้วกลับมีตัวกาลกิณีอยู่ค่ะ จากชื่อเดิม น.ส.จุฑามาศ แก้วพิรุณ ตัวนี้ตถ้ารวมทักษาขอชื่อถือว่าดีมากใช่ไหมค่ะ แต่พอมารวมกับนามสกุลแระมันแย่มากๆเลยค่ะ กะเลยไปเปลี่ยนเป็น น.ส. นุชจรี แก้วพิรุณ (ยิ่งแย่ไปมากกว่าเดิมอีกค่ะ) เลยอยากให้ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่อ่ะค่ะ อยากให้ได้มีศรีอยู่ในชื่อด้วยอ่ะค่ะ เกิดปีฉลู วันศุกร์ ที่ 17 พฤษภาคม 2528 ค่ะ หามานานมากแล้วค่ะ...รบกวนด้วยนะค่ะ
ขอขอบพระคุณมากๆ เลยค่ะ...รบกวนอีกทีนะคะ อยากได้ชื่อที่มีทักษารวม 56 น่ะค่ะ(ถ้าเป็นไปได้)
***รบกวนทีค่ะ หนูถามมาเมื่อวันที่1 แล้วค่ะยังไม่ได้รับคำตอบเลยค่ะ**

nayupin2510
09-10-2011, 04:53 PM

สวัสดีครับ

วันเปลี่ยนชื่อเป็นวันสามัญ วันนี้เป็นวันวอก เด็กเปลี่ยนวันนี้ซุกซนครับ ปีเกิดเด็กนับทางจีนจะเป็นปีฉลู ทางโหราศาสตร์เรียกว่าคนสองปีเกิด คือฉลูกับขาล ครับ ดูจากวันเวลาเกิดแล้ว เด็กเกิดวันนี้ซุกซน ดื้อ แต่อดทนและปัญญาดีครับ เป็นคนคุยเก่ง ขี้ประจบคน มีเสน่ห์ในตนเอง มีความซื่อสัตย์ ครับ อย่าห่วงเลยครับและไม่ต้องเปลี่ยนชื่ออีกแล้วครับ เด็กคนนี้อนาคตดีและรุ่งเรืองทางด้านธุรกิจเอกชน แต่งานราชการจะธรรมดา ครับ

อย่าไปกังวลใจ เด็กปัญญาดีมักจะซุกซนครับ เนื่องจากไปเปลี่ยนชื่อวันวอก ให้หาสัญลักษณ์รูปม้ามาแขวน หรือประดับห้องนอนเด็กครับ

ขอบคุณมากค่ะ ได้อ่านคำตอบแล้วรู้สึกใจดีขึ้นสบายใจขึ้นมากค่ะ ต้องขอขอบพระคุณอ.จ.นพฯอย่างสูงค่ะ
อีกนิดค่ะถามชื่อมาอ.จ.นพฯคงจะมองไม่เห็น ช่วยแปลให้หน่อยค่ะ ญูรัณย์ญา แปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-10-2011, 09:42 PM

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากค่ะ ได้อ่านคำตอบแล้วรู้สึกใจดีขึ้นสบายใจขึ้นมากค่ะ ต้องขอขอบพระคุณอ.จ.นพฯอย่างสูงค่ะ
อีกนิดค่ะถามชื่อมาอ.จ.นพฯคงจะมองไม่เห็น ช่วยแปลให้หน่อยค่ะ ญูรัณย์ญา แปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ญูรัณย์ญา ไม่มีคำศัพท์ครับ (คำว่า ญู และ รัณย์)

noppakorn
09-10-2011, 10:08 PM
ขอขอบพระคุณมากๆ เลยค่ะ...รบกวนอีกทีนะคะ อยากได้ชื่อที่มีทักษารวม 56 น่ะค่ะ(ถ้าเป็นไปได้)
***รบกวนทีค่ะ หนูถามมาเมื่อวันที่1 แล้วค่ะยังไม่ได้รับคำตอบเลยค่ะ**

สวัสดีครับ

นามสกุล แก้วพิรุณ ทักษา 33 เป็นทักษาไม่ดีเลยครับ ชื่อที่เหมาะสม มีเพียงสองทักษาคือ ทักษา 9 สำหรับชาย และทักษา 23 สำหรับหญิง ซึ่งทักษา 23 นั้นเป็นทักษามงคลสำหรับหญิง แต่ผู้ได้ทักษานี้ ควรมีศีลมีธรรม ตั้งอยู่ในความไม่ประมาท ต้องระวังใจตนเองในเรื่องรักๆใคร่ๆ เพราะตกที่นั่งหญิงเจ้าเสน่ห์ มักมีผู้ใหญ่อุปถัมภ์ ทำการใดถ้าอยู่ในศีลธรรม จะเจริญรุ่งเรืองดีครับ ผลรวมได้ ทักษา 56 เป็นโชคลาภทางการเงินและการงานครับ
คุณบอกว่าอยากได้ชื่อทักษา 56 ผมไม่สามารถให้ได้ เพราะมันเป็นเลขหนักเกินทักษาสกุล ผลรวมจะได้ 89 เป็นเลขดีเพียงปานกลางน่ะครับ ให้แล้วไม่ดีผมจะไม่ให้ชื่อครับ ไม่อยากมีกรรมครับ

ชื่อทักษา 23 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีศรีนำ(ชื่อคิดให้ใหม่)

ชัญนิชดา แปลว่า ผู้เป็นตัวของตัวเองดุจนักปราชญ์
ชัญชนิกา แปลว่า ผู้กำเนิดความรู้
ญาธนัน แปลว่า ผู้ร่ำรวยและมีความรู้
ญาณัชชญา แปลว่า ปราชญ์ผู้เกิดมาให้ความรู้

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าทีๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

kateyada
09-11-2011, 12:13 AM
สวัสดีค่ะ อยากจะรบกวนช่วยตั้งชื่อหลานสาวให้หน่อยค่ะ
เกิดวันเสาร์ ที่10 เดือน กันยายน 2554 เวลา 16.35น
นามสกุล จันทร์แดง

**ขอบคุณค่ะมากๆๆค่ะ ^^

kohuajuckka
09-11-2011, 04:02 AM

กราบขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้านะคะ..... ชีวิตตอนนี้แย่มากๆคะ เปลี่ยนชื่อมาหลายครั้งครั้งนี้ก็อยากเปลี่ยนชื่อที่ดีคะ

สวัสดีครับ

ชีวิตคนเราเอาแน่ไม่ได้ครับ ต้องเป็นตามลิขิต จะหลีกเลี่ยงได้ก็ไม่มากมายนับ ดังนั้นคนเราเมื่อเกิดมาตามเพรงกรรมเก่า เมื่อเกิดมาแล้ว ก็ควรประพฤติปฏิบัติตนให้เป็นคนดี มีศีลธรรม สร้างสมบุญไว้ให้มากๆ เพราะเราไม่รู้ว่าชาติก่อนเราทำกรรมอะไรไว้ ชาตินี้เลือกได้ จึงควรสร้างแต่กรรมดี กรรมดีนี้ก็จะมาสร้างเสริมและหนุนชะตาชีวิตให้ดีได้ ชื่อดีนั้นจะดีเพียงใด หากคนไม่มีศีลมีธรรม ไม่เป็นคนดีมีกตัญญู ชื่อดีแค่ไหนก็ช่วยบุคคคลนั้นไม่ได้ครับ

ชื่อตวงรัตน์ ทักษา 36 เป็นทักษามงคลครับ ในชื่อมีศรีอยู่หลายตัว บอกว่าเจ้าของชื่อมีเสน่ห์ในตัว แต่คนๆนั้นจะต้องมีใจเมตตาประกอบ มีมนุษย์สัมพันธ์ที่ดี รับรองว่าชื่อช่วยให้มีเพื่อนมีผู้ช่วยมีลูกค้ามาอุดหนุนมากแน่ๆ นามสกุลทักษา 29 เป็นน้ำกับลม จึงกระเพื่อมตลอดเวลา ต้องเป็นคนที่มีการเคลื่อนไหวไม่อยู่กับที่ จึงดี ผลรวมได้ 65 ตกโชคลาภทางการเงิน เป็นเลขดีครับ ชื่อนี้ไม่ควรเปลี่ยนแปลง แต่ต้องแก้กรรมคือการกระทำของเราครับ ชือคนเปรียบเหมือนฮวงจุ้ย ถ้าคนดีชือก็เกื้อหนุน ลองพิจารณาการกระทำของตนก่อนครับ ว่า เมื่อก่อนเราค้าขาย เราทำอย่างไร ลูกค้าชอบหรือเปล่า สินค้าที่เราขายมีปัญหาหรือไม่ คำพูดเราแข็งกระด้างหรือไม่ มนุษย์สัมพันธ์เป็นอย่างไร ลองพิจารณาตัวเรากายเราด้วยความเป็นกลางแล้วแก้ไขดูน่ะครับ การเปลี่ยนชื่อบ่อยๆ เขาห้ามไว้ครับไม่เป็นผลดีกับตน เปลี่ยนชื่อคือเปลี่ยนดาว คุณเปลี่ยนมาเท่าที่ทราบ 2 ครั้งแล้ว ถ้าเกิน 3 ครั้งชื่อไม่มีผลแล้วครับ ไม่ช่วยอะไรครับ คนเรา แม้ชื่อไม่ดี แต่หากมีกรรมดี ดวงชะตาก็ช่วยเกื้อหนุนครับ การเปลี่ยนชื่อหลังเปลี่ยนชื่อแล้ว ไม่ได้ไปทำบุญสร้างทาน จึงทำให้ชีวิตแย่ลง เพราะคุณไม่ได้แก้กรรมกับเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย และไม่ได้บอกกล่าวกับเจ้าที่เจ้าทางครับจึงมีผลทำให้คุณรู้สึกแย่ลงครับ ลองไปพิจารณาดู แล้วมาคุยกันน่ะครับ ว่าที่ว่าไปถูกหรือเปล่า

ชยสหกัญญ์ แปลว่า หญิงผู้ร่วมชัยชนะ
ชัญญสหกัล คำว่า กัล ไม่มีคำแปลครับ (ผิดรูปศัพท์)
ชญรัชหงส์ แปลว่า หงส์อันเป็นสมบัติของผู้รู้

ขอบคุณค่ะ อาจารย์ หนูจะนำข้อชี้แนะของอาจารย์นำไปปฎิบัติค่ะ ไม่ว่าจะเป็นการเริ่มค้าขาย การใช้ชีวิตอยู่ในศีลธรรม ทำแต่กรรมดีคะ
ชอบชื่อ ชญรัชหงส์ ค่ะ ขอบคุณอาจารย์นะคะ

noppakorn
09-11-2011, 02:42 PM
สวัสดีค่ะ อยากจะรบกวนช่วยตั้งชื่อหลานสาวให้หน่อยค่ะ
เกิดวันเสาร์ ที่10 เดือน กันยายน 2554 เวลา 16.35น
นามสกุล จันทร์แดง

**ขอบคุณค่ะมากๆๆค่ะ ^^

สวัสดีครับ

นามสกุลจันทร์แดง ทักษา 34 เป็นทักษาบอด หาคู่สมพงศ์แล้วได้ผลรวมดีปานกลางครับ และมีทักษาเดียวคือชื่อทักษา 45 ผลรวมได้ทักษา 79 จึงเป็นมงคลที่สุดสำหรับสกุลนี้ครับ ต้องหาทักษาพยัญชนะมาเสริมให้ครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันเสาร์ มีศรีนำ

สรัญพรน์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐในการพูด (ค่าอายตนะ 1)
สินีรักษ์ แปลว่า ผู้รักษาความงาม (ค่าอายตนะ 1)
สรัญญนนต์ แปลว่า ผู้มีมากมายในความรู้และความแกล้วกล้า (อายตนะ7)
สรัญญ์นิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีให้มีความรู้และความกล้า (ค่าอายตนะ 9)
ษมสุรีย์ แปลว่า พระอาทิตย์ผู้อ่อนน้อม (ค่าอายตนะ 7)
ศศิอารียา แปลว่า ผู้ประเสริฐดังดวงจันทร์ (ค่าอายตนะ 6)
ศิรินทร์ธชา แปลว่า ธงชัยผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐ (ค่าอายตนะ 2) (ชื่อตั้งให้ใหม่)
ศิรินทร์ชญา แปลว่า ปราชญ์ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐ (ค่าอายตน 9)(ชื่อตั้งให้ใหม่)

ขอให้แม่หนูเจริญวัยสุขภาพแข็งแรงเลี้ยงดูง่ายครับ

maemai
09-12-2011, 09:40 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์ :D
1. เหมือนจะยังพิมพ์ไม่ครบ (หรือป่าวค่ะ) เพราะเห็นสิ้นสุดที่คำว่า วันศุกร์ (มะแม) ..... แต่ไม่มีรายละเอียดต่อ
2. ขอเรียนถามเพิ่มเติมอีก เห็นว่าปีนี้ วันศุกร์เป็นวันดีมาก แต่ทำไมอาจารย์ถึงไม่มีวันศุกร์ให้เลือกเลย หรือยังไงค่ะ รบกวนอธิบายให้ฟังหน่อย
3. แล้วดวงของพี่ชาย เข้ากับพ่อแม่ และน้องได้ ไม่มีปัญหาใช่หรือไม่ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ ;D

คุณหมอให้ผ่าคลอดระหว่าง12-28 ธันวาคม 54ค่ะ แม่เกิด ปีวอก ศุกร์ 26 กันยายน 2523 ประมาณเที่ยง
พ่อเกิด ปีมะเมีย เสาร์ 7 ตุลาคม 2521 ประมาณ3ทุ่ม พี่ชาย ปีระกา ศุกร์ 1 กรกฏาคม 2548 เวลา 23.29 น.

สวัสดีครับ

ปีนี้ปีเถาะ ราศีที่สมพงศ์ปีเถาะ คือปีของตัวเองและ อันดับแรก จอ อันดับสองคือ มะแม,กุน อันดับสามคือ ขาล,มะเมีย เด็กเกิดปีนี้สมพงศ์กับพ่อครับ พ่อจะรักและจะติดพ่อ เพราะพ่อปีมะเมีย ส่วนแม่อย่าเคือง เพราะราศีชงกันนิดหน่อย แต่ไม่ใช่ปัญหา เพราะเพียงแต่เด็กจะโยเยกับแม่มากสักหน่อยครับ เฉพาะช่วงเล็กๆเท่านั้นครับ ลองดูวันธงไชย และเลือกเวลาดีเองตามชอบน่ะครับ เลือกเวลาสมพงศ์กับเด็กตามที่บอกไว้ข้างต้นครับ ดวงเกิดดีไม่ได้เป็นของเด็ก ผู้ใหญ่ไม่เกียวครับ

ฤกษ์ดีเดือนธันวาคม 2554 :- วันอังคาร(ขาล)ที่ 13 ธค. เวลา 13.00-14.59 น. เวลา 19.00-20.59 น.03.00-06.59 น. วันพุธ (เถาะ) 14 ธค. เวลา 19.00-20.59 น. เวลา 03.00-06.59 น. วันอาทิตย์(มะแม)18 ธค. เวลา 13.00 -14.59 น.หรือเวลา 21.00 – 22.59 น. วันอาทิตย์ (ขาล)ที่ 25 ธค.2554 เวลา 03.00-04.59 น. เวลา 13.00-14.59 น. ดีทีสุด เวลา 19.00-20.59 น. วันจันทร์ (เถาะ) ที่ 26 ธค.2554 เวลา 03.00-04.59 น. เวลา 13.00-14.59 น.เวลา 21.00-22.59 เวลาดีที่สุด 19.00-20.59 น. วันศุกร์ (มะแม)

noppakorn
09-12-2011, 11:57 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์ :D
1. เหมือนจะยังพิมพ์ไม่ครบ (หรือป่าวค่ะ) เพราะเห็นสิ้นสุดที่คำว่า วันศุกร์ (มะแม) ..... แต่ไม่มีรายละเอียดต่อ
2. ขอเรียนถามเพิ่มเติมอีก เห็นว่าปีนี้ วันศุกร์เป็นวันดีมาก แต่ทำไมอาจารย์ถึงไม่มีวันศุกร์ให้เลือกเลย หรือยังไงค่ะ รบกวนอธิบายให้ฟังหน่อย
3. แล้วดวงของพี่ชาย เข้ากับพ่อแม่ และน้องได้ ไม่มีปัญหาใช่หรือไม่ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ ;D

[quote=maemai ]

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

1.วันศุกร์ มะแม ที่ค้างไว้ พอดีเป็นวันที่ 30 ธค.ครับ ไม่ทันลบออกหมด
2.ที่ไม่มีวันศุกร์ เพราะราศีไม่สมพงศ์กับปีเกิดคือปีเถาะครับ วันที่เลือกให้ทั้งหมดตลอดจนเวลาเกิด ล้วนสมพงศ์กับปีเกิดของเด็กครับ วันเวลาเกิดจะได้ดีครับ หากเอาตามใจพ่อแม่ วันเวลาก็ไม่ดีกับเด็กครับ วันที่ให้ไปนั้นนอกจากสมพงศ์แล้ว ยังเป็นวันธงไชย ครับ และวันศุกร์ก็ไม่ได้ดีไปทุกวันครับ
3.เรื่องดวงเกิดจะชงหรือสมพงศ์ไม่ใช่ปัญหา มันเป็นเรื่องของแต่ละบุคคลครับ เด็กเกิดมาไม่สมพงศ์กับใคร แต่ที่สำคัญเด็กเจริญรุ่งเรืองดีกว่าครับ เพราะเลือกไม่ได้ เนื่องจากปีเกิด แต่ปีเกิดปีนี้เด็กสมพงษ์กับพ่อแม่ แต่กับพี่จะไม่สมพงศ์ แต่ไม่ปะทะกันตรงๆครับ (กับแม่เองก็ไม่สมพงศ์แต่ก็เกี่ยวเนื่องไปทางดี เพราะแม่สมพงศ์พ่ออยู่ เด็กสมพงษ์กับพ่อ แม่ก็ย่อมดีด้วย ส่วนพี่ปีระกา ไม่มีผลอะไร ครับ)

nayupin2510
09-12-2011, 06:34 PM
สวัสดีค่ะอจ.นพฯ อยากให้ตั้งชื่อให้หลานอีกสักคนนะค่ะ เป็นผู้หญิงเกิดวันพุธ(กลางคืน)
1. อยากได้อักษร จ, ช,ฌ,ญ ขึ้นต้นค่ะ (จะใช้กับนามสกุล อัยย์วรรณ ค่ะ)
2. ค่าตัวเลข ชื่อ 41 / ค่าอายตนะ6 = 6 / อ่านออกเสียงสองพยางค์
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

kohuajuckka
09-13-2011, 02:25 AM

สวัสดีครับ

ขอบคุณค่ะ อาจารย์ หนูจะนำข้อชี้แนะของอาจารย์นำไปปฎิบัติค่ะ ไม่ว่าจะเป็นการเริ่มค้าขาย การใช้ชีวิตอยู่ในศีลธรรม ทำแต่กรรมดีคะ
ชอบชื่อ ชญรัชหงส์ ค่ะ ขอบคุณอาจารย์นะคะ

สวัสดีคะอาจารย์ หนูขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ หนูเกิดวันจันท์ 1 เมษายน 2528 เวลา 08.08 น.
อยากทราบว่าถ้าจะเปลี่ยนชื่อต้องเปลี่ยนชื่อต้องเปลี่ยนวันอะไรคะ เวลากี่โมงคะ ขอบพระคุณอาจารย์คะ

noppakorn
09-13-2011, 03:25 PM
สวัสดีค่ะอจ.นพฯ อยากให้ตั้งชื่อให้หลานอีกสักคนนะค่ะ เป็นผู้หญิงเกิดวันพุธ(กลางคืน)
1. อยากได้อักษร จ, ช,ฌ,ญ ขึ้นต้นค่ะ (จะใช้กับนามสกุล อัยย์วรรณ ค่ะ)
2. ค่าตัวเลข ชื่อ 41 / ค่าอายตนะ6 = 6 / อ่านออกเสียงสองพยางค์

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน (ค่าอายตนะกับทักษาคนละตำราครับ คงไม่สามารถกำหนดให้ได้ตามต้องการครับ )

จิณณ์นิชา แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วนิรันดร์ (อายตนะ6)
จินต์ธมน แปลว่า ผู้ไร้มลทินดังคิด(อายตนะ 1)
ชัญญ์ธนัน แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีความรู้ยิ่ง (อายตนะ 9)
จิตนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยใจ (อายตนะ8)

noppakorn
09-13-2011, 03:29 PM
สวัสดีคะอาจารย์ หนูขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ หนูเกิดวันจันท์ 1 เมษายน 2528 เวลา 08.08 น.
อยากทราบว่าถ้าจะเปลี่ยนชื่อต้องเปลี่ยนชื่อต้องเปลี่ยนวันอะไรคะ เวลากี่โมงคะ ขอบพระคุณอาจารย์คะ

สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีสำหรับเดือนกันยายน 2554 วันอังคาร20 กย. เวลา 01.00-02.59 น. เวลา 07.00-10.59 น. เวลา 11.00-14.59 น. วันศุกร์ 23 กย. เวลา 01.00 -04.59 น. เวลา 09.00-14.59 น. เวลา 19.00-20.59 น. วันศุกร์ที่ 24 เวลา 03.00-04.59 น. เวลา 13.00-14.59 น. เวลา 21.00-22.59 น.

jojo213
09-15-2011, 09:04 AM
เรียน คุณนพ ที่เคารพ

ผมขอรบกวนตั้งชื่อให้ใหม่หน่อยครับ พอดีชื่อที่ใช้อยู่มีค่าเลขอายตนะ6 ไม่ดีอ่ะครับ ขอรบกวน 2 วันนะครับ วันอาทิตย์ กับวันเสาร์ ครับขอชื่อที่มีเลขศาสตร 41 ครับเพราะนามสกุล 24 ถ้าได้ค่าอายตนะ 9 ด้วยจักขอบพระคุณยิ่ง
ชื่อเดิมผมครับเกิดวันอาทิตย์ ชัยวัฒน์ เมฆฉาย รับราชการทหารครับ
ส่วนลูกครับเกิดวันเสาร์ พสิษธ์ เมฆฉาย
ทั้ง 2 คนค่าเลขอายตนะ ตกค่าไม่เรยครับ
ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

noppakorn
09-15-2011, 12:55 PM

ผมขอรบกวนตั้งชื่อให้ใหม่หน่อยครับ พอดีชื่อที่ใช้อยู่มีค่าเลขอายตนะ6 ไม่ดีอ่ะครับ ขอรบกวน 2 วันนะครับ วันอาทิตย์ กับวันเสาร์ ครับขอชื่อที่มีเลขศาสตร 41 ครับเพราะนามสกุล 24 ถ้าได้ค่าอายตนะ 9 ด้วยจักขอบพระคุณยิ่ง
ชื่อเดิมผมครับเกิดวันอาทิตย์ ชัยวัฒน์ เมฆฉาย รับราชการทหารครับ
ส่วนลูกครับเกิดวันเสาร์ พสิษธ์ เมฆฉาย
ทั้ง 2 คนค่าเลขอายตนะ ตกค่าไม่เรยครับ

สวัสดีครับ

อยากอธิบายให้ทราบเรื่องค่าอายตนะ 6 และค่าทักษาปกรณ์ ว่า มันเป็นคนละตำราครับ ไม่ควรนำมาเกียวข้องกัน สำหรับทักษาปกรณ์นั้นครอบคลุมเรื่องดวงชะตาชีวิตไว้ครับ ส่วนอายตนะ 6 ใช้กับการเข้าสังคม การใช้ชีวิตประจำวัน เกียวเนื่องกับการสัมผัสกับสิ่งที่เกียวข้องในการดำเนินชีวิต ซึ่งในทุกประการนั้น ในหลักทักษามีครอบคลุมไว้หมดแล้ว และตำราทักษาปกรณ์นั้นมีมานับพันปีแล้ว ค่าอายตนะ 6 มาเกิดภายหลังนี่เองครับ ฉะนั้นค่าทักษาปกรณ์ดีแล้ว ค่าอายตนะ จะไม่ดีก็ไม่เกียวข้องครับ เพราะทุกตัวอักษรนั้น เกื้อหนุนเจ้าของนาม อยู่ในตัวอยู่แล้วเช่นกับอายตนะ 6 ครับ ที่ผมเขียนให้บางชื่อเพราะเพื่อจะสนองความต้องการให้ท่านผู้ถามมีความรู้สึกดีเท่านั้นครับ
ส่วนที่คุณต้องการค่าทักษา 41 เพื่อรวมกับนามสกุลทักษา 24 ถูกต้องแล้วครับ ส่วนอาชีพราชการนั้น ก็ควรใช้เดช นำหากมีตำแหน่งสูง หรือมนตรีนำ เพื่อให้เจ้านายเกื้อหนุนครับ (ชื่อเดิมคุณมีเดชนำ และเป็นทักษาดีอยู่แล้วที่จริงไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนแล้วครับ เรื่องค่าอายตนะไม่เกียวครับ)
ชื่อลูกชาย พสิษธ์ ทักษา 36 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ ทักษา 60 เป็นทักษามงคล ชีวิตดี มีความเรียบง่าย รักสมถะ แต่ไม่เหมาะกับการรับราชการ เป็นคหบดีจะดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันเสาร์ มีเดชนำ (ลูกชาย)

รัตนฉัตร์ แปลว่า ใต้ร่มเงาอันมีคุณค่า,ฉัตรแก้ว (รัด ตะ นะ ฉัด) (อายตนะ ๘)
รักษ์นรธิป แปลว่า ผู้เป็นใหญ่และคุ้มครองหมู่คน (รัก นอ ระ ทิบ) (อายตนะ ๖)
ยศพงศ์ แปลว่า ผู้มีเกียรติของตระกูล(อายตนะ 7 )
วัธน์อรุช แปลว่า ผู้ไม่โกรธที่เจริญ (อายตนะ 1)
ยชญ์สุทิน แปลว่า ผู้ชอบให้ที่น่าบูชา (อายตนะ 9 )

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันอาทิตย์ มีเดชนำ

ฉัตรรัตน์ แปลว่า ใต้ร่มเงาอันมีคุณค่า,ฉัตรแก้ว (อายตนะ ๘)
ฉัตรนฤรงค์ แปลว่า ฉัตรอันเป็นที่รักของคน (อายตนะ 1)
ชยินทร์ธร แปลว่า ผู้ทรงความเป็นเจ้าแห่งชัยชนะ (อายตนะ ๘)
ชิตธารินทร์ แปลว่า ผู้เป็นเจ้าแห่งชัยชนะ (อายตนะ 9)
ญานชวินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งความว่องไวในความรู้ (อายตนะ 1)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าทีๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

jojo213
09-16-2011, 10:41 AM

สวัสดีครับ

อยากอธิบายให้ทราบเรื่องค่าอายตนะ 6 และค่าทักษาปกรณ์ ว่า มันเป็นคนละตำราครับ ไม่ควรนำมาเกียวข้องกัน สำหรับทักษาปกรณ์นั้นครอบคลุมเรื่องดวงชะตาชีวิตไว้ครับ ส่วนอายตนะ 6 ใช้กับการเข้าสังคม การใช้ชีวิตประจำวัน เกียวเนื่องกับการสัมผัสกับสิ่งที่เกียวข้องในการดำเนินชีวิต ซึ่งในทุกประการนั้น ในหลักทักษามีครอบคลุมไว้หมดแล้ว และตำราทักษาปกรณ์นั้นมีมานับพันปีแล้ว ค่าอายตนะ 6 มาเกิดภายหลังนี่เองครับ ฉะนั้นค่าทักษาปกรณ์ดีแล้ว ค่าอายตนะ จะไม่ดีก็ไม่เกียวข้องครับ เพราะทุกตัวอักษรนั้น เกื้อหนุนเจ้าของนาม อยู่ในตัวอยู่แล้วเช่นกับอายตนะ 6 ครับ ที่ผมเขียนให้บางชื่อเพราะเพื่อจะสนองความต้องการให้ท่านผู้ถามมีความรู้สึกดีเท่านั้นครับ
ส่วนที่คุณต้องการค่าทักษา 41 เพื่อรวมกับนามสกุลทักษา 24 ถูกต้องแล้วครับ ส่วนอาชีพราชการนั้น ก็ควรใช้เดช นำหากมีตำแหน่งสูง หรือมนตรีนำ เพื่อให้เจ้านายเกื้อหนุนครับ (ชื่อเดิมคุณมีเดชนำ และเป็นทักษาดีอยู่แล้วที่จริงไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนแล้วครับ เรื่องค่าอายตนะไม่เกียวครับ)
ชื่อลูกชาย พสิษธ์ ทักษา 36 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ ทักษา 60 เป็นทักษามงคล ชีวิตดี มีความเรียบง่าย รักสมถะ แต่ไม่เหมาะกับการรับราชการ เป็นคหบดีจะดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันเสาร์ มีเดชนำ (ลูกชาย)

รัตนฉัตร์ แปลว่า ใต้ร่มเงาอันมีคุณค่า,ฉัตรแก้ว (รัด ตะ นะ ฉัด) (อายตนะ ๘)
รักษ์นรธิป แปลว่า ผู้เป็นใหญ่และคุ้มครองหมู่คน (รัก นอ ระ ทิบ) (อายตนะ ๖)
ยศพงศ์ แปลว่า ผู้มีเกียรติของตระกูล(อายตนะ 7 )
วัธน์อรุช แปลว่า ผู้ไม่โกรธที่เจริญ (อายตนะ 1)
ยชญ์สุทิน แปลว่า ผู้ชอบให้ที่น่าบูชา (อายตนะ 9 )

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันอาทิตย์ มีเดชนำ

ฉัตรรัตน์ แปลว่า ใต้ร่มเงาอันมีคุณค่า,ฉัตรแก้ว (อายตนะ ๘)
ฉัตรนฤรงค์ แปลว่า ฉัตรอันเป็นที่รักของคน (อายตนะ 1)
ชยินทร์ธร แปลว่า ผู้ทรงความเป็นเจ้าแห่งชัยชนะ (อายตนะ ๘)
ชิตธารินทร์ แปลว่า ผู้เป็นเจ้าแห่งชัยชนะ (อายตนะ 9)
ญานชวินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งความว่องไวในความรู้ (อายตนะ 1)

ขอบพระคุณมากครับ

odengya
09-16-2011, 02:32 PM
รบกวนแปลความหมาย ชื่อ "ชนพ" ค่ะ
ขอบคุณอาจารย์มากๆค่ะ

noppakorn
09-16-2011, 09:31 PM
รบกวนแปลความหมาย ชื่อ "ชนพ" ค่ะ
ขอบคุณอาจารย์มากๆค่ะ

สวัสดีครับ

ชนพ สามารถอธิบายได้ว่า มาจากคำว่า ชานพ (กร่อนสระอาทิ้ง) แปลว่า คนใหม่มาเกิด (เกิดใหม่)

maemai
09-17-2011, 02:42 PM

สวัสดีครับ

maemai
09-17-2011, 02:54 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์
รบกวนสอบถามอีกหน่อยค่ะ พอดีเห็นว่าปีนี้วันดี คือ วันศุกร์เป็นทั้งวันธงชัยและวันอธิบดี ใช่หรือไม่ค่ะ เลยสงสัยว่าทำไมฤกษ์ที่อาจารย์ให้มาถึงไม่มีวันศุกร์เลย (ไม่ใช่ว่าต้องการให้เป็นวันศุกร์หรอกนะค่ะ แต่สงสัย) ซึ่งตอนแรกดิฉันกะไว้คร่าวๆเองว่าจะผ่าวันพฤหัสที่ 22 หรือวันอาทิตย์ที่ 25 ธันวาคม รบกวนอาจารย์ด้วยนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-17-2011, 03:20 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์
รบกวนสอบถามอีกหน่อยค่ะ พอดีเห็นว่าปีนี้วันดี คือ วันศุกร์เป็นทั้งวันธงชัยและวันอธิบดี ใช่หรือไม่ค่ะ เลยสงสัยว่าทำไมฤกษ์ที่อาจารย์ให้มาถึงไม่มีวันศุกร์เลย (ไม่ใช่ว่าต้องการให้เป็นวันศุกร์หรอกนะค่ะ แต่สงสัย) ซึ่งตอนแรกดิฉันกะไว้คร่าวๆเองว่าจะผ่าวันพฤหัสที่ 22 หรือวันอาทิตย์ที่ 25 ธันวาคม รบกวนอาจารย์ด้วยนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ
คนละตำรากันครับ วันธงชัย และวันอธิบดี เป็นวันเรียกรวมๆเท่านั้นสำหรับผู้ไม่ดูฤกษ์เวลาครับ บางวันวันดีแต่เวลาไม่ดีก็ไม่นับว่าฤกษ์ดีครับ และบังเอิญตำราโหราศาสตร์นั้นไม่ค่อยตรงกันครับ มีทั้งทางจันทรคติ และทางสุริยคติครับ จึงแตกต่างกันไปครับ

noppakorn
09-20-2011, 08:36 PM
ต้องขออภัยญาติธรรมทุกท่านด้วยครับ ที่ไม่ได้เข้ามาตอบเสียหลายเดือนครับ ทั้งกระทู้ที่ถามมา เนื่องจากช่วงนั้นป่วยเข้าโรงพยาบาล เมื่อหาย ก็ติดธุระส่วนตัวที่จำเป็นอีก ขณะนี้เบาบางลงแล้ว สามารถพอมีเวลาที่จะเข้ามาตอบได้แล้วครับ ตอนนี้เชิญได้แล้วครับ

guysguys
01-09-2012, 09:32 PM
ช่วยแปลความหมายของชื่อให้ทีค่ะ

ชื่อ ชาวิกา เกิดวันพุธกลางคืนค่ะ

noppakorn
01-09-2012, 10:43 PM
ช่วยแปลความหมายของชื่อให้ทีค่ะ

ชื่อ ชาวิกา เกิดวันพุธกลางคืนค่ะ

สวัสดีครับ

ชาวิกา คำว่า วิกา ไม่มีคำศัพท์ครับ

nana3832
01-10-2012, 04:31 PM
สวัสดีค่ะ

พอดีคิดอยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ ช่วยคิดชื่อที่แปลก ไม่ซ้ำใครให้หน่อยได้ไหมค่ะ
เกิดวันพฤหัสบดีที่ 3 สิงหาคม 2532 เวลา 23.05 น.
ชื่อเดิม จิราพร โพธิวัฒน์ อยากให้ช่วยชื่อ ให้ได้ทักษะสัก 45 48 50 หน่อยนะค่ะ
ชื่อต้นขอเป็น "จ" นะค่ะ

noppakorn
01-10-2012, 09:07 PM
สวัสดีค่ะ

พอดีคิดอยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ ช่วยคิดชื่อที่แปลก ไม่ซ้ำใครให้หน่อยได้ไหมค่ะ
เกิดวันพฤหัสบดีที่ 3 สิงหาคม 2532 เวลา 23.05 น.
ชื่อเดิม จิราพร โพธิวัฒน์ อยากให้ช่วยชื่อ ให้ได้ทักษะสัก 45 48 50 หน่อยนะค่ะ
ชื่อต้นขอเป็น "จ" นะค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อที่คุณต้องการตามทักษาที่บอกมา เป็นทักษาไม่เป็นมงคลครับ นามสกุล"โพธิวัฒน์" ทักษา 47 เป็นทักษาตกเลขไม่ดีครับ ชื่อที่เหมาะสมกับทักษานี้คือชื่อทักษา 42 เป็นทักษาคู่มิตรส่งเสริมให้ผู้เป็นเจ้าของชื่อมีโชคลาภ มีความสำเร็จ มีมิตรภาพและความรัก ผลรวมได้ทักษา 89 เป็นทักษาดีปานกลาง (นามสกุลนี้หาชื่อทักษาเหมาะสมและดีที่สุดได้เลขนี้เลขเดียว) การดำรงชีวิตต้องอย่าหวาดระแวงตัวเอง กลัวว่าตัวเองทำอะไรไม่ได้ ควรสร้างความมั่นใจให้ตนไว้ ผูกมิตรคนให้มากไว้ ทำได้ชีวิตดีแน่นอน เพราะทักษานี้เจ้าของทักษาเป็นคนฉลาด มีความรอบรู้ดีครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี สำหรับคุณคือ

จิรัญญ์ชญา แปลว่า ผู้รอบรู้เป็นนิตย์ (อายตนะ 1)
จิไรยชยา แปลว่า ผู้มีชัยชนะอันยิ่งใหญ่ยั่งยืน (อายตนะ 7)
จิณณ์รยา แปลว่า ผู้มีความเร็วในการกระทำ (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานให้แก่ผู้ให้ชื่อและเจ้ากรรมนายเวร เพื่อเกื้อหนุนดวงชะตาด้วยครับ

ธนชัย
01-11-2012, 12:10 PM
สวัสดีครับพี่นพ

ผมขอรบกวนตั้งชื่อให้ใหม่หน่อยครับ เกิดวันอาทิตย์ 30 สิงหาคม 2552 (เวลา 11.30 น.)นามสกุล ถาวร
ชื่อเดิมครับเกิดวันอาทิตย์ จิรภัทร ถาวร

noppakorn
01-11-2012, 01:14 PM
สวัสดีครับพี่นพ

ผมขอรบกวนตั้งชื่อให้ใหม่หน่อยครับ เกิดวันอาทิตย์ 30 สิงหาคม 2552 (เวลา 11.30 น.)นามสกุล ถาวร
ชื่อเดิมครับเกิดวันอาทิตย์ จิรภัทร ถาวร

สวัสดีครับ

นามสกุล ถาวร ทักษา 12 ตกน้ำกับไฟ ชีวิตมักเปลี่ยนแปลงตลอดเวลา ชือเดิม จิรภัทร์ ทักษา 24 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ 36 ทักษามงคล ตกความรักความสำเร็จ เป็นชื่อมงคลอยู่แล้วไม่ทราบว่ามีอะไรถึงต้องการเปลี่ยนครับ ส่วนตัวผมว่าน่าจะไม่ต้องเปลี่ยนแล้ว เพียงแต่ว่า นามสกุลคุณที่หนุนชื่ออยู่นั้น หากชีวิตคุณมีการเปลี่ยนแปลงบ่อยๆ ก็จะดีขึ้นเรื่อยๆ ครับ เช่น เปลี่ยนที่นอน เปลี่ยนเสื้อผ้า เปลี่ยนการงาน ยิ่งเปลี่ยนชีวิตก็ยิ่งดีครับ

คงไม่ต้องเปลี่ยนน่ะครับ ชื่อไม่มีกาลกิณี และดีมีมงคลอยู่แล้วครับ

chinnawat
01-14-2012, 08:10 PM
ชื่อ ชินนกรณ์ ดีอย่างไงบ้างครับความหมายดีใหมครับ

noppakorn
01-15-2012, 10:25 AM
ชื่อ ชินนกรณ์ ดีอย่างไงบ้างครับความหมายดีใหมครับ

สวัสดีครับ

ชินนกรณ์ ตกทักษา 35 เป็นคนเด็ดเดี่ยว มั่นคง มีเป้าหมายในชีวิต แต่มักมีปัญหาและรับความเสียหายจากผู้คนที่แวดล้อม ทั้งญาติและมิตรสหาย เนื่องจากผลรวมได้ 8 เป็นดาวราหู ครับ ทักษาไม่ค่อยดีครับ

ชินนกรณ์ แปลว่า ผู้สร้างชัยชนะแล้ว (น เพิ่มมาหนึ่งตัว ไม่มีความหมายอะไรครับ)

chinnawat
01-15-2012, 12:06 PM
กระผมขอตั้งชื่อให้ลูกครับ กำลังคลอดในเดือนเมษายน 55 ครับ ผมชื่อ ชินวัตร์ และ แม่ชื่อ ไตรวรรณ ครับ ท่านสามารถตั้งชื่อให้ลูกว่าอย่างไงบ้างครับ แต่สำหรับผม กระผมถามท่านไปแล้วว่า ( ชินนกรณ์ ) ชื่อนี่ไม่ดี แล้วเลยมาคิดใหม่ แต่กระผมคิดไม่ออกครับ ท่านสามารถตั้งชื่อให้ลูกกระผมได้ใหมครับ

noppakorn
01-16-2012, 09:01 AM
กระผมขอตั้งชื่อให้ลูกครับ กำลังคลอดในเดือนเมษายน 55 ครับ ผมชื่อ ชินวัตร์ และ แม่ชื่อ ไตรวรรณ ครับ ท่านสามารถตั้งชื่อให้ลูกว่าอย่างไงบ้างครับ แต่สำหรับผม กระผมถามท่านไปแล้วว่า ( ชินนกรณ์ ) ชื่อนี่ไม่ดี แล้วเลยมาคิดใหม่ แต่กระผมคิดไม่ออกครับ ท่านสามารถตั้งชื่อให้ลูกกระผมได้ใหมครับ

สวัสดีครับ

ดูจากที่ตั้งคงเป็นลูกชายมังครับ สำหรับชื่อนั้น ควรตั้งให้ได้ตามวันเกิดครับ เพราะแต่ละวันเกิดนั้นจะมีพยัญชนะกาลกิณีแตกต่างกันครับ หากสามารถทราบวันเกิดหรือกำหนดผ่าคลอด หากไม่ได้คลอดแบบธรรมชาติ ก็แจ้งวันกำหนดผ่าคลอดมาจะได้ตั้งชื่อมงคลครับ การตั้งชื่อทั้งอาทิตย์นั้น สามารถดูได้จากกระทู้แรกที่มีวิธีการตั้งชื่อให้ศึกษาครับ และอีกประการ การตั้งชื่อตามหลักทักษานั้น ต้องมีนามสกุลมาวิเคราะห์หาชื่อมงคลที่ประกอบกันแล้วเป็นมงคลนามครับ

ชื่อบิดาและมารดา สามารถนำมารวมกันได้ เช่น ไตรวัตร์ ทักษา 42 เป็นทักษามงคล แต่ต้องดูนามสกุลว่าได้ทักษาเท่าใด นำมารวมกันแล้วได้ทักษาดีหรือไม่ครับ และชื่อนี้ห้ามคนวันจันทร์ พฤหัสฯ และวันศุกร์ใช้ เพราะมีพยัญชนะกาลกิณีอยู่ครับ สำหรับชื่อที่ขึ้นด้วยคำว่า "ชิน" ห้ามคนวันจันทร์ วันพุธกลางวัน และวันพฤหัสบดี ใช้ครับ

หากทราบวันเกิด ให้นำนามสกุลมาประกอบด้วยน่ะครับ

nuipum
01-18-2012, 02:44 PM
ชื่อ ชญาน์นัทช์ แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
01-19-2012, 09:17 AM
ชื่อ ชญาน์นัทช์ แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

ชญาน์นัทช์ คำว่า นัทช์ ไม่มีคำศัพท์ครับ เป็นคำคิดขึ้นเอง ชญาน์ แปลว่า ผู้รู้ยิ่ง นักปราชญ์

sirichan
01-19-2012, 11:41 AM
สวัสดีค่ะ

พอดีจะเปลี่ยนชื่อ ระหว่าง ณิกฤชา และ ชัชรดา อยากทราบว่า 2 ชื่อนี้ดีรึปล่าว และควรใช้ชื่อไหนถึงจะดี

นามสกุล ประพฤติกิจกุล เกิดวันอาทิตย์ที่ 26 มี.ค. 21 ประมาณ 9.50 น.

noppakorn
01-19-2012, 08:17 PM
สวัสดีค่ะ

พอดีจะเปลี่ยนชื่อ ระหว่าง ณิกฤชา และ ชัชรดา อยากทราบว่า 2 ชื่อนี้ดีรึปล่าว และควรใช้ชื่อไหนถึงจะดี

นามสกุล ประพฤติกิจกุล เกิดวันอาทิตย์ที่ 26 มี.ค. 21 ประมาณ 9.50 น.

สวัสดีครับ

ณิกฤชา ไม่มีคำแปลครับ ทักษา 14 เป็นชื่อเฉพาะ
ชัชรดา แปลว่า นักรบที่รื่นเริง ทักษา 14

นามสกุลคุณ ทักษา 45 รวมกับชื่อ ชัชรดา ทักษา 14 ผลรวมทักษา 59 เป็นมงคลยิ่งครับ ชื่อนี้ใช้ได้ครับ

sirichan
01-20-2012, 05:02 PM
หากจะใช้ชื่อ ณิกฤชา จะได้มั้ยคะ มันจะแย่มากรึปล่าว

และชื่อทั้ง 2 ชื่อ เหมาะกับการทำธุรกิจ หรือค้าขายรึปล่าว

noppakorn
01-21-2012, 11:02 AM
หากจะใช้ชื่อ ณิกฤชา จะได้มั้ยคะ มันจะแย่มากรึปล่าว

และชื่อทั้ง 2 ชื่อ เหมาะกับการทำธุรกิจ หรือค้าขายรึปล่าว

สวัสดีครับ

ใช้ได้ทั้ง 2 ชื่อครับ เพียงแต่ ณิกฤชา จะตอบคำถามเจ้าหน้าที่ว่าแปลว่าอะไรไม่ได้ แต่ถ้าต้องการจริงๆ ก็เลี่ยงว่า มาจากคำว่า ณิช(บริสุทธิ์)+กฤชา(แหลมคม,อาวุธ)

ทักษา 14 เป็นความรุ่งเรืองและปัญญา เหมาะสมกับทุกอาชีพครับ

noppakorn
01-21-2012, 11:07 AM
ขออภัยครับ

ขอหยุดตอบคำถาม
ช่วงวันที่ 12 กพ. - 17 กพ. 2555

เนื่องจากมีธุระต้องเดินทางครับ

ถ้าไม่รีบก็ฝากคำถามไว้ก่อนได้ครับ กลับมาจะตอบให้ครับ

noppakorn
01-30-2012, 10:40 AM
เปิดตอบคำถามถึงวันที่ 11 กพ.ครับ เชิญได้ครับ

k28
02-02-2012, 01:59 PM
คำว่า
-ชิศ
-ฌิษ
มีคำแปลไหม...หมายถึงอะไร

noppakorn
02-02-2012, 03:38 PM
คำว่า
-ชิศ
-ฌิษ
มีคำแปลไหม...หมายถึงอะไร

สวัสดีครับ

ชิศ มาจาก ชา+อิศ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่แต่เกิด
ฌิษ ไม่มีในศัพท์ เป็นคำที่นึกแต่งเอง

turquoise
02-04-2012, 01:50 PM
สวัสดีค่ะ อยากจะทราบว่า ชื่อ ชญานิภัสส์ , ชณานิภัสส์ มีความหมายว่าอะไรคะ ?
แล้ว ลลิทภัทร เหมาะกับเด็กผู้หญิง ที่เกิดวันพุธ 14.18 วันที่ 28/07/53 ไหมคะ ?

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-05-2012, 07:11 AM
สวัสดีค่ะ อยากจะทราบว่า ชื่อ ชญานิภัสส์ , ชณานิภัสส์ มีความหมายว่าอะไรคะ ?
แล้ว ลลิทภัทร เหมาะกับเด็กผู้หญิง ที่เกิดวันพุธ 14.18 วันที่ 28/07/53 ไหมคะ ?

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชญานิภัสส์ แปลว่า ผู้มีแสงสว่างในปัญญาอันไม่สิ้นสุดครับ
ชณานิภัสส์ ำคำว่า ชณา ไม่มีคำศัพท์

ลลิทภัทร คำว่า ลลิท ไม่มีคำศัพท์ ทักษาไม่เป็นมงคล ใช้กับคนวันพุธกลางคืนไม่ได้ครับ
จะตั้งชื่อต้องทราบเวลาเกิด และนามสกุลหรือทักษาสกุลก่อนครับ

White Kid
02-05-2012, 01:38 PM
สวัสดีค่ะ
นามสกุลเดิม ทักษาเลข 79 เป็นทักษาบอด ลงมติแล้วว่าควรเปลี่ยน

ช่วยกันคิดได้มาดังต่อไปนี้ 1 ชิตวัฒนอารี 2 ชิตวรรธนาอารี 3 จิตวัฒนาอารี

4 จิตวรรธนอารี 5 จิตวรรธนาอารี 6 จิตร์วรรธนาอารี

ช่วยแนะนำนามสกุลใหม่ว่า นามสกุลไหนดีที่สุดค่ะ อาชีพรับราชการ และค้าขาย

noppakorn
02-06-2012, 11:00 AM
สวัสดีค่ะ
นามสกุลเดิม ทักษาเลข 79 เป็นทักษาบอด ลงมติแล้วว่าควรเปลี่ยน

ช่วยกันคิดได้มาดังต่อไปนี้ 1 ชิตวัฒนอารี 2 ชิตวรรธนาอารี 3 จิตวัฒนาอารี

4 จิตวรรธนอารี 5 จิตวรรธนาอารี 6 จิตร์วรรธนาอารี

ช่วยแนะนำนามสกุลใหม่ว่า นามสกุลไหนดีที่สุดค่ะ อาชีพรับราชการ และค้าขาย

สวัสดีครับ

นามสกุลไหนดีอย่างไร เหมาะสมอย่างไรนั้น ต้องขึ้นกับชื่อของผู้ใช้นามสกุลด้วยว่า จะสมพงศ์และเหมาะสมและเป็นนามมงคลหรือไม่ครับ หากชื่อทักษาไม่ดีผลรวมไม่ดี นามสกุลดีก็ไม่ได้สร้างผลดีเท่านที่ควรครับ

นามสกุล ที่คุณหามามีดังนี้ (จะวิเคราะห์ให้ในแต่ละทักษาทีได้ครับ)
1 ชิตวัฒนอารี ทักษา 45 เป็นทักษามงคลหมายถึงปัญญา โชคลาภ ความสำเร็จ ใช้กับชื่อทักษา 14,15,19,45,54
2 ชิตวรรธนาอารี ทักษา 51 เป็นดาวคู่มิตร มีผู้อุปถัมภ์ มีคนรัก มีโชค ใช้กับชื่อทักษา 14 ,54
3 จิตวัฒนาอารี ทักษา 50 เป็นดาวศุภโชคคู่ดาวมฤตยู หมั่นทำกุศล จะร่ำรวย ใช้กับทักษาชื่อ 14,15,45
4 จิตวรรธนอารี ทักษา 54 เป็นโชคลาภ ปัญญา ความสำเร็จ ใช้กับทักษาชื่อ 36,41,45,5
5 จิตวรรธนาอารี ทักษา 68 ไม่เป็นมงคลนาม
6 จิตร์วรรธนาอารี ทักษา 55 เป็นดาวศุภโชคคู่ ชีวิตเจริญรุ่งเรืองดี ใช้กับทักษาชื่อ 45,50 ครับ
นามสกุล 1-4 ตกศุภนามมงคล เลือกใช้ได้ครับ แต่ต้องดูว่าชื่อจะตรงกับทักษาที่ผมบอกไว้ในแต่ละนามสกุลหรือไม่ครับ

White Kid
02-06-2012, 10:37 PM
จะนำผลวิเคราะห์ของคุณอุบาสกนพกรณ์ ไปช่วยกันเลือกนะคะ
มีหลายคนที่ชื่อทักษาเลข 45 หากใช้นามสกุล 50 หรือ 55 จะต้องระวัง
ในเรื่องใดเป็นพิเศษบ้างหรือเปล่าคะ

rose_ks
02-07-2012, 10:37 AM
สวัสดีค่ะ คุณนพ
วันนี้มาขอความกรุณาคุณนพช่วยแปลความหมายให้ค่ะ
1. โชตสิรีแสน
2. โชตศิลาแสน
3. โชตสิวาแสน

noppakorn
02-07-2012, 11:00 AM
จะนำผลวิเคราะห์ของคุณอุบาสกนพกรณ์ ไปช่วยกันเลือกนะคะ
มีหลายคนที่ชื่อทักษาเลข 45 หากใช้นามสกุล 50 หรือ 55 จะต้องระวัง
ในเรื่องใดเป็นพิเศษบ้างหรือเปล่าคะ

สวัสดีครับ

ทักษามงคล จะดีได้ขึ้นอยู่กับ ฐานชะตาเกิดดี เป็นคนดี หมั่นทำบุญสร้างกุศลมาหนุนเสมอ สำคัญที่สุด คือต้องกตัญญู อย่าทำให้พ่อแม่เสียน้ำตาเป็นอันขาด ครับ

noppakorn
02-07-2012, 11:06 AM
สวัสดีค่ะ คุณนพ
วันนี้มาขอความกรุณาคุณนพช่วยแปลความหมายให้ค่ะ
1. โชตสิรีแสน
2. โชตศิลาแสน
3. โชตสิวาแสน

สวัสดีครับ

โชตสิรีแสน แปลว่า ความเป็นมงคลยิ่งอันรุ่งเรือง
โชตศิลาแสน แปลว่า ยิ่งกว่าความแข็งแกร่งของหินผาอันรุ่งเรือง
โชตสิวาแสน คำว่า สิวา ไม่ค่อยพบนักในการเขียนและไม่นิยม พอประเมินได้ว่ามาจากคำว่า ศิว แปลว่า พระอินทร์ แปลว่า พระอิศวรอันรุ่งเรืองยิ่ง

turquoise
02-09-2012, 12:06 AM

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชญานิภัสส์ แปลว่า ผู้มีแสงสว่างในปัญญาอันไม่สิ้นสุดครับ
ชณานิภัสส์ ำคำว่า ชณา ไม่มีคำศัพท์

ลลิทภัทร คำว่า ลลิท ไม่มีคำศัพท์ ทักษาไม่เป็นมงคล ใช้กับคนวันพุธกลางคืนไม่ได้ครับ
จะตั้งชื่อต้องทราบเวลาเกิด และนามสกุลหรือทักษาสกุลก่อนครับ

จริง ๆ แล้วตอนนี้ชื่อ เด็กหญิง ต้นข้าว ตั้งภัทรวงศ์ เกิด พุธกลางวัน 14.18 วันที่ 28/07/2553
อยากได้ชื่อนำหน้าเป็น ศรี ค่ะ ช่วยแนะนำชื่อด้วยนะคะ แต่อยากให้ลงท้ายเป็น พัด ประมาณนี้ค่ะ

ส่วนหนูจริง ๆ ชื่อ นางสาว นนทิชา สวัสดิ์ศุภผล เกิด ศุกร์ 01/12/2532 เวลา 19.13
อยากได้ชื่อที่เป็น ศรี นำหน้าเช่นกัน แต่อยากให้ลงท้ายเป็น ปัด / พัด / นัด ประมาณนี้ค่ะ แต่นามสกุลหนูไม่ดี หากช่วยเปลี่ยนได้ก็ยินดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-09-2012, 10:15 AM

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

จริง ๆ แล้วตอนนี้ชื่อ เด็กหญิง ต้นข้าว ตั้งภัทรวงศ์ เกิด พุธกลางวัน 14.18 วันที่ 28/07/2553
อยากได้ชื่อนำหน้าเป็น ศรี ค่ะ ช่วยแนะนำชื่อด้วยนะคะ แต่อยากให้ลงท้ายเป็น พัด ประมาณนี้ค่ะ

ส่วนหนูจริง ๆ ชื่อ นางสาว นนทิชา สวัสดิ์ศุภผล เกิด ศุกร์ 01/12/2532 เวลา 19.13
อยากได้ชื่อที่เป็น ศรี นำหน้าเช่นกัน แต่อยากให้ลงท้ายเป็น ปัด / พัด / นัด ประมาณนี้ค่ะ แต่นามสกุลหนูไม่ดี หากช่วยเปลี่ยนได้ก็ยินดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ต้นข้าว เกิดวันพุธกลางวัน ห้ามใช้พยัญชนะ จฉชซฌญ ครับ นามสกุล ตั้งภัทรวงศ์ ได้ทักษา 45 ชื่อที่เหมาะสมกับสตรีคือทักษา 14 และ 15 ครับ ในที่นี้ขอแนะนำชื่อทักษา 14 ผลรวมได้ 59 เป็นทักษายอดปรารถนาครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ภาวนา แปลว่า ธรรมที่ควรทำให้เจริญขึ้น
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
ภาวิดา แปลว่า ผู้ฝึกฝนมาดีแล้ว
ดลนภา แปลว่า ชั้นฟ้า
ศภากร แปลว่า แสงอันสวยงาม (ศภา มาจาก โศภา กร่อนสระโอทิ้ง)
อาภากร แปลว่า พระอาทิตย์
ภณสา แปลว่า ผู้พอใจในคำพูด
กาณฑปภา แปลว่า ผู้เจริญตามขั้นตอนแห่งความรู้
ณปาล แปลว่า ผู้รักษาความรู้

นนทิชา ชื่อทักษา 18 เป็นทักษา ราหูอมอาทิตย์ ส่วนนามสกุล สวัสดิ์ศุภผล ทักษา 61 เป็นทักษาที่หาคู่ได้ดีเพียงปานกลาง แต่นามสกุลเป็นของบรรบุรุษ ต้องนับว่าดีทุกนามสกุล หากจะเปลี่ยนต้องขอนุญาตบุพการีเสียก่อนหากท่านยังอยู่น่ะครับ ในที่นี้ขอแนะนำชื่อทักษา 36 เป็นทักษามงคลนาม หมายถึงความสำเร็จ รุ่งเรือง โชคลาภ ผลรวมได้ 97 เป็นทักษามงคลปานกลาง หมั่นแก้ไขด้วยการทำบุญสร้างทาน ส่วนกรรมคือหมั่นออกกำลังกายรักษาสุขภาพเสมอๆ ชีวิตก็ดีได้ครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันศุกร์

ปุณณนัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันบุญ,ผู้ผูกพันเต็มเปี่ยม
ชนม์ญานัท แปลว่า ผู้ให้ความรู้จากชีวิต
ฐิญาณัฏ แปลว่า ผู้เป็นนักปราชญ์ที่มีความรู้มั่นคง
คณางค์ณัช แปลว่า ผู้ให้ความรู้ที่เป็นองค์ประกอบของคณะ
ชามาพัชญ์ แปลว่า ลูกสาวผู้อยู่ในกรอบ
ณัญญาณัฐ แปลว่า ปราชญ์ผู้มีความรู้ยิ่ง

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา (เด็กใส่บาตรพระ 1 รูป)

turquoise
02-09-2012, 01:49 PM
ขอบคุณค่ะ แต่ขอถามนิดนึงค่ะ ว่า ผู้หญิงจำเป็นที่จะต้องใช้อักษร ศรี นำหน้าหรือปล่าวคะ ?
แต่ว่าถ้าเป็นไปได้อยากให้ช่วยแนะนำชื่อที่เป็นอักษร ศรี นำหน้า ของน้อง ต้นข้าวน่ะค่ะ

noppakorn
02-10-2012, 11:21 AM
ขอบคุณค่ะ แต่ขอถามนิดนึงค่ะ ว่า ผู้หญิงจำเป็นที่จะต้องใช้อักษร ศรี นำหน้าหรือปล่าวคะ ?
แต่ว่าถ้าเป็นไปได้อยากให้ช่วยแนะนำชื่อที่เป็นอักษร ศรี นำหน้า ของน้อง ต้นข้าวน่ะค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

รมณ แปลว่า ผู้มีความสุข (ระมน)
วิภาดา แปลว่า ผู้รู้
ลลดา แปลว่า หญิงผู้น่ารัก
วรปภา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างอันประเสริฐ
วรภาดา แปลว่า หญิงผู้มีรัศมีอันประเสริฐ

noppakorn
02-10-2012, 11:54 AM
???

turquoise
02-11-2012, 12:45 PM

สวัสดีครับ

รมณ แปลว่า ผู้มีความสุข (ระมน)
วิภาดา แปลว่า ผู้รู้
ลลดา แปลว่า หญิงผู้น่ารัก
วรปภา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างอันประเสริฐ
วรภาดา แปลว่า หญิงผู้มีรัศมีอันประเสริฐ

noppakorn
02-11-2012, 02:58 PM
ขออภัยครับ

วันที่ 12 -16 กพ. 2555 ผมต้องเดินทาง

งดตอบคำถาม มีคำถามให้ตั้งกระทู้รอไว้ได้ครับ กลับมาจะตอบให้ครับ

suchat
02-22-2012, 11:12 AM
มีคนตั้งคำถามใน watkoh social --> http://www.watkoh.org/fb/index.php?do=/profile-17/ว่า.. ชื่อ ชนมษลักษณ์ มีความหมายดีหรือเปล่าครับ ควรเลือกชื่อไหนดีครับ

noppakorn
02-23-2012, 11:43 AM
มีคนตั้งคำถามใน watkoh social --> http://www.watkoh.org/fb/index.php?do=/profile-17/ว่า.. ชื่อ ชนมษลักษณ์ มีความหมายดีหรือเปล่าครับ ควรเลือกชื่อไหนดีครับ

กราบนมัสการหลวงโยที่เคารพครับ

คำถามที่ไปดูมีดังนี้ :- ตั้งชื่อลูกสาว ชนมญลักษณ์,ชนมษลักษณ์ มีความหมายดีหรือเปล่าครับ ควรเลือกชื่อไหนดีครับ"

ชนมญลักษณ์ มาจาก ชน+มญ+ลักษณ์ คำว่าชน คือ คนทั้งหลาย, คำว่า มญ ไม่มีในคำศัพท์ คำที่ใกล้เคียงคือ มญจ (มัญจ) แปลว่า เตียงนอน ,มญชุ(มัญชุ) แปลว่า สวยงาม, คำว่า มญญา(มัญญา) แปลว่า ประมาณ ส่วนคำว่า ลักษณ์ นั้นเป็นลักษณะนาม หมายถึง รูปร่าง ,คุณสมบัติของสรรพสิ่ง ครับ ชื่อนี้ ควรเป็นชื่อเฉพาะเจาะจง เนื่องมาจากคำว่า มญ นั้น ไม่มีคำศัพท์ครบรูปครับ

ชนมษลักษณ์ มาจาก ชน+มษ+ลักษณ์ คำว่า มษ เป็นคำที่คิดขึ้นเองไม่มีคำในพจนานุกรมครับ แต่ถ้าเปลี่ยนเป็น "ชนษมลักษณ์" มาจาก ชน +ษม+ลักษณ์ ก็สามารถแปลได้ครับ เพราะ ษม มาจาก ษมา แปลว่า อดกลั้น ขอโทษ ดังนั้น ชนษมลักษณ์ แปลได้ว่า ผู้มีกริยาอ่อนน้อมในหมู่คน,ผู้มีความอดกลั้นในหมู่คน ครับ

กราบนมัสการมาด้วยความเคารพยิ่งครับ

noppakorn
03-02-2012, 09:39 AM
สวัสดีครับ

ขออภัยครับ วันที่ 3-9 มีค.ต้องเดินทาง

โปรดฝากคำถามทิ้งไว้ กลับมาจะตอบให้โดยเร็วครับ

thawanchay
03-18-2012, 03:43 PM
เรียน คุณนพ
ขอความกรุณาแปลความหมาย "ชานสิริแสน" ให้ด้วยค่ะ

noppakorn
03-18-2012, 08:39 PM
เรียน คุณนพ
ขอความกรุณาแปลความหมาย "ชานสิริแสน" ให้ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ชานสิริแสน มาจาก ชาน+สิริ+แสน
ชาน แปลว่า กากหมาก กากอ้อย ที่เหลือ แต่ในที่นี้มาจากคำบาลี แปลว่า รู้ เช่น อภิชาน แปลว่า รู้ยิ่ง
สิริ แปลว่า มิ่งขวัญ มงคล
แสน แปลว่า สิบหมื่น ,มาก
ชานสิริแสน แปลว่า ผู้มากด้วยมงคลในความรู้

thawanchay
03-19-2012, 12:37 PM
เรียน คุณนพ

สวัสดีครับ

ชานสิริแสน มาจาก ชาน+สิริ+แสน
ชาน แปลว่า กากหมาก กากอ้อย ที่เหลือ แต่ในที่นี้มาจากคำบาลี แปลว่า รู้ เช่น อภิชาน แปลว่า รู้ยิ่ง
สิริ แปลว่า มิ่งขวัญ มงคล
แสน แปลว่า สิบหมื่น ,มาก
ชานสิริแสน แปลว่า ผู้มากด้วยมงคลในความรู้

้hlan
04-24-2012, 02:56 PM
สวัสดีคะ อาจารย์
คำแนะนำที่อาจารย์ให้มาแม่ชอบมากเลยคะ แต่อยากจะรบกวนตั้งชื่อเพิ่มให้แม่หน่อยนะคะพอดียังไม่ชอบคะ
เกิดวันศุกร์ นามสกุล 72 อยากได้อักษรนำ ช สัก 2 ชื่อคะ นอกนั้นอะไรก้อได้คะ

noppakorn
04-25-2012, 02:32 PM
คำแนะนำที่อาจารย์ให้มาแม่ชอบมากเลยคะ แต่อยากจะรบกวนตั้งชื่อเพิ่มให้แม่หน่อยนะคะพอดียังไม่ชอบคะ
เกิดวันศุกร์ นามสกุล 72 อยากได้อักษรนำ ช สัก 2 ชื่อคะ นอกนั้นอะไรก้อได้คะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์

ชุดาญาณ์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันรุ่งเรือง
ชญามณี แปลว่า ดวงแก้วแห่งความรอบรู้
ชินนิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมมาจนได้ชัยชนะ
ชัญนิษา แปลว่า ผู้มอบความรู้
ณพัชญา แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบแห่งตน
พัทธิชา (พัดทิชา) แปลว่า ผู้เกิดมาผูกพัน
พัธนชา(พัดทะนะชา) แปลว่า ผู้เกิดมาแล้วเจริญรุ่งเรือง
พัศญา(พัดสะยา) แปลว่า ผู้มีความรู้และอำนาจ
พัชญิดา (พัดชะยิดา) แปลว่า หญิงผู้อยู่ในกรอบ

I want the new name
04-25-2012, 04:43 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ :)
ดิฉันชื่อ จิระนันทร์ โต่งจันทร์ ค่ะ อายุ 20 เกิดวันจันทร์ที่ 26 สิงหาคม 2534 (เวลาเกิด 18:56 น.) อาชีพ นักศึกษา
อยากจะไม่มีอุปสรรคในการทำสิ่งต่างๆค่ะ โดยเฉพาะเรื่องเรียน อยากเรียนจบเร็วๆแล้วทำงาน (เพราะมีคนรอพึ่งอยู่เยอะค่ะ อยากจะให้ชีวิตสุขสบาย มีความสุข และอยากให้ครอบครัวรวมถึงญาติมีความสุขด้วยค่ะ และอยากเป็นผู้หญิงที่มีโชคดี มีความสุขในชีวิตและความรัก อิ่มเอิบสมบูรณ์ในทรัพย์)
อยากจะขอให้คุณนพช่วยตัดสินเลือกชื่อให้ด้วยค่ะ จากที่ได้รวบรวมในหน้าต่างๆของกระทู้ว่าชื่อไหนจะเหมาะกับดิฉันจริงๆ (ถ้าชื่อไหนไม่เหมาะ รบกวนลบทิ้งไปเลยนะคะ)
อนงภัทร์
ธัญญรัศม์
ฉัตรนันทน์
ลัลน์ณภัทร
นัทธ์ชลันทร
ภัสวรัญชญ์
ภัสสรมณฑ์
ศรณ์นพัต
ณกานต์ (สระ อา ไม่เป็นกาลกิณีหรอคะ?)
ธัญญวรัศม์
ธัญญ์ชนันท์
ภัสสรวรรณ
พัชญฐนันท์
ศรัณย์ญมน
รัตยภัสสร์
ที่บ้านทำธุรกิจค้าขายค่ะ ถ้าเลือกชื่อได้แล้ว จะมาให้รบกวน ตั้งนามสกุลอีกครั้งนะคะ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ คุณนพ

04-25-2012, 04:46 PM
แก้กระทู้ข้างบนนะคะ
จิระนันท์*** ค่ะ

noppakorn
04-25-2012, 08:01 PM
แก้กระทู้ข้างบนนะคะ
จิระนันท์*** ค่ะ

สวัสดีครับ

การเปลี่ยนชื่อนั้นต้องใช้นามสกุลเป็นหลักเพื่อจับคู่หาทักษาที่ดีมาเป็นคู่ รวมกันแล้วได้ทักษาที่ดีจึงจะสมบูรณ์ การที่ให้หาชื่อให้นั้นจึงต้องมีนามสกุลก่อนเป็นตัวฐานครับ จึงจะวิเคราะห์หาชื่อที่ดีได้ การให้ชื่อมาให้เลือก แล้วจะเปลี่ยนนามสกุลอีกครั้ง มันกลายเป็นสองขั้นตอนที่ทำได้แต่จะไม่ได้ผลดี หากใช้นามสกุลขณะนี้คือ โต่งจันทร์ ได้ทักษา 39 ชื่อที่เหมาะสมของคุณในนามสกุลนี้ต้องเป็นทักษา 24 ผลรวมได้ 63 จึงเป็นมงคลยิ่ง ครับ

การให้ชื่อมานั้นจึงไม่สามารถดำเนินการเลือกให้ได้เพราะคุณนำไปใช้ก็ไม่ได้ผลดีใดครับ หากจะเปลี่ยนนามสกุล ควรจะเปลี่ยนพร้อมกัน แต่คุณต้องขออนุญาตพ่อแม่เสียก่อนเนื่องจากยังไม่ออกเรือน และเป็นการแสดงความกตัญญูต่อบุพการี

ส่วนการที่ชีวิตจะประสบความสำเร็จ ความสุขสบายนั้น ชื่อเป็นเพียงส่วนประกอบ ไม่สามารถที่จะช่วยได้ทั้งหมด ทั้งนี้ชื่อดี สกุลดี ผลรวมดี จะดีได้ต้อง
1. ฐานชะตาเกิดดี 2. เป็นคนกตัญญู 3. เป็นคนดีมีศีลธรรม 4. บุญเก่าดี 5. หมั่นสวดมนต์ไหว้พระและสร้างทานเสมอๆ ครับ

ชื่อทำให้ดีได้เพียง 30 เปอร์เซนต์เท่านั้นครับ

04-25-2012, 08:47 PM
ขอบคุณมากค่ะ คือจะเปลี่ยนนามสกุลอยู่แล้วค่ะ(*และอยากให้คุณนพตั้งนามสกุลให้) แต่แค่อยากได้ชื่อที่ถูกใจก่อนเพื่อจะได้หาเลขศาสตร์ที่เหมาะสม

รบกวนตั้งนามสกุลได้รวมแล้วได้ 54 ที่เหมาะกับชื่อ ศรัณย์ญมน
และตั้งนามสกุลรวมแล้วได้ 59 ที่เหมาะกับชื่อ นัทธ์ชลันทร และ ภัสวรัญชญ์ (เพื่อเป็นตัวเลือก)

ถ้าความตั้งใจเป็นเช่นนี้ จะเปลี่ยนได้ไหมคะ?

noppakorn
04-26-2012, 09:54 AM
เรียนญาติธรรมทุกท่าน

้hlan
05-05-2012, 03:37 PM
อาจารย์ให้ชื่อมาผิดรึเปล่าคะ เพราะว่าเห็นบอกว่าให้ใช้ทักษา 42 แต่อาจารย์ตั้งมาให้เป็น 24 อะคะ
ถ้าไงรบกวนตั้งชื่อให้แม่ใหม่อีกทีนะคะ เกิดวันศุกร์ นามสกุล 72 อยากได้อักษรนำ ช สัก 2 ชื่อคะ
นอกนั้นอะไรก้อได้คะ และขอให้มีมนตรีอยู่ในชื่อด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

noppakorn
05-07-2012, 08:43 AM
สวัสดีครับ

ต้องขออภัยที่สับสนครับ และขออภัยที่ตอบช้า พักนี้พอดีสุขภาพไม่ดีครับ จนเกิดอุบัติเหตุบาดเจ็บที่แขนขวา บาดแผลกำลังตกสะเก็ด เลยมาตอบช้าครับ ขออภัยจริงๆครับ ชื่อใหม่น่ะครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันศุกร์

ชัญญาพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบแห่งความรอบรู้
ชญณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รอบรู้
พิชญนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้
พิมพ์ชนก แปลว่า ผู้เหมือนพ่อ
ญาณ์นภนต์ แปลว่า ผู้รอบรู้สุดขอบฟ้า

matha
05-09-2012, 02:14 PM
สวัสดีค่ะ
หนูจะใช้นามสกุลแม่ ปรีชากุลภิญโญ ตกเลข 41
จะเปลี่ยนชื่อใหม่ ตกเลข 24 เกิดวันศุกร์ 6/10/32
เพิ่งเรียนจบมาค่ะ ตอนนี้ทำงานด้านการโรงแรมค่ะ
ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยค่ะ สัก 6 ชื่อ ขึ้นต้นด้วย ช หรือ ตัวอักษรอื่นก็ได้ค่ะ
ลืมไปค่ะ หนูว่างวันที่18เดือนนี้ ไปเปลื่ยนได้ไหมค่ะ

matha
05-10-2012, 09:38 AM
สวัสดีค่ะ
หนูจะใช้นามสกุลแม่ ปรีชากุลภิญโญ ตกเลข 41
จะเปลี่ยนชื่อใหม่ ตกเลข 24 เกิดวันศุกร์ 6/10/32
เพิ่งเรียนจบมาค่ะ ตอนนี้ทำงานด้านการโรงแรมค่ะ
ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยค่ะ สัก 6 ชื่อ ขึ้นต้นด้วย ช หรือ ตัวอักษรอื่นก็ได้ค่ะ
ลืมไปค่ะ หนูว่างวันที่18เดือนนี้ ไปเปลื่ยนได้ไหมค่ะ
หนูรอคำตอบอยู่ค่ะ ขอชื่อ ทักษา 24 ที่เข้ากับนามสกุลทักษา 41
ชื่อขึ้นต้น ช หรือ อักษรตัวอื่นก็ได้ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
05-10-2012, 01:11 PM
สวัสดีครับคุณ matha

ชญินทิตา แปลว่า หญิงผู้ยิ่งใหญ่ในความรอบรู้
ชนัญพา แปลว่า ผู้น้ำความรู้สู่หมู่ชน
ชนนภัส แปลว่า ผู้งามจากเชื้อสาย
ชญาฐิตา แปลว่า ปราชญ์ผู้คงมั่น
ชินทณิชา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่ยิ่งใหญ่ด้วยชัยชนะ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปใส่บาตรพระ 1 รูปอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาต เพื่อเสริมมงคลครับ

matha
05-10-2012, 01:38 PM
ขอบคุณมากค่ะ ชื่อเพราะมาก ขอให้สุขภาพแข็งแรงๆค่ะ

noppakorn
05-11-2012, 02:07 PM
ปปป

prinZcalo
05-16-2012, 08:29 PM
รบกวนสอบถาม ความหมายของชื่อ จงวิโรฒ คะ

ขอบคุณคะ

noppakorn
05-17-2012, 12:01 PM
รบกวนสอบถาม ความหมายของชื่อ จงวิโรฒ คะ

ขอบคุณคะ
สวัสดีครับ

จงวิโรฒ แปลว่า ต้องงอกงาม ,ต้องมีความเจริญรุ่งเรือง (คำว่า วิโรฒ หาอ่านยากครับ ไม่ค่อยมีคนนำมาใช้ คำนี้ แปลว่า งอกงาม ทำให้เจริญรุ่งเรืองครับ)

prinZcalo
05-17-2012, 08:03 PM
สวัสดีครับ

จงวิโรฒ แปลว่า ต้องงอกงาม ,ต้องมีความเจริญรุ่งเรือง (คำว่า วิโรฒ หาอ่านยากครับ ไม่ค่อยมีคนนำมาใช้ คำนี้ แปลว่า งอกงาม ทำให้เจริญรุ่งเรืองครับ)

ขอบคุณมากคะ

Jennis
05-18-2012, 10:29 PM
สวัสดีคะอาจารย์นพ
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อหน่อยค่ะ อยากหาชื่อที่เป็นมงคลกับชีวิตให้ลูกสาวนะค่ะ นามสกุลไชยพิจิตร ถอดค่ากำลังได้ 48 ค่ากำลังชื่อควรให้ได้หมายเลข 15 หรือ 42 ใช่ไหมค่ะ พยายามลองหาศึกษาเองเพิ่มเติมนะคะ ยังไงรบกวนอาจารย์พิจารณาให้ด้วยนะค่ะ
ขอชื่อสำหรับ ลูกสาว เกิดวันพฤหัสบดี หรือ วันเสาร์นะค่ะ จะคลอดประมาณสิ้นเดือนส.ค. หรือว่า ต้นกันยายน พ่อเกิดวันเสาร์ แม่เกิดวันอังคารนะค่ะ

noppakorn
05-21-2012, 10:49 AM
สวัสดีคะอาจารย์นพ
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อหน่อยค่ะ อยากหาชื่อที่เป็นมงคลกับชีวิตให้ลูกสาวนะค่ะ นามสกุลไชยพิจิตร ถอดค่ากำลังได้ 48 ค่ากำลังชื่อควรให้ได้หมายเลข 15 หรือ 42 ใช่ไหมค่ะ พยายามลองหาศึกษาเองเพิ่มเติมนะคะ ยังไงรบกวนอาจารย์พิจารณาให้ด้วยนะค่ะ
ขอชื่อสำหรับ ลูกสาว เกิดวันพฤหัสบดี หรือ วันเสาร์นะค่ะ จะคลอดประมาณสิ้นเดือนส.ค. หรือว่า ต้นกันยายน พ่อเกิดวันเสาร์ แม่เกิดวันอังคารนะค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล "ไชยพิจิตร"ทักษา 48 สำหรับสตรีควรใช้ชื่อทักษา 15 ครับ ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นความสำเร็จและมิตรไมตรี ทำการใดมีผู้ช่วยเหลือ มีโชคและรุ่งเรือง ครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

เขมิกา แปลว่า ผู้มีความสุขสำราญ
เกสรา แปลว่า เกสรดอกไม้
เบญญาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองด้วยปัญญา
เปมิกา แปลว่า ผู้เป็นที่รัก
อุรุชา แปลว่า ผู้เกิดมายิ่งใหญ่
แสงแข แปลว่า แสงจันทร์
ณัชปภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองในการให้ความรู้
ณัชปภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองในการให้ความรู้
ณชสา แปลว่า ยอดปราชญ์

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันเสาร์

มนดร แปลว่า ผู้มีใจถึงฝั่ง
มธุรา แปลว่า ผู้มีเสน่ห์
มรุญา แปลว่า ผู้รู้เหมือนเทวดา
มณฑภา แปลว่า ผู้ประดับด้วยรัศมี
เมธาชา แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นปราชญ์
ภัทรญา (พัดทระยา) แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐ
ภัทรชุดา แปลว่า เรืองรองด้วยความดีงาม
ธฤตชญา แปลว่า ผู้มีปัญญาตั้งมั่น

Jennis
05-21-2012, 11:21 PM
ขอบคุณมากค่ะ สำหรับชื่อที่ตั้งให้ ถ้าหากอยากหาเพิ่มเจิมดูจากหน้าเว็ปเก่าๆได้ไหมค่ะ แล้วถ้าเด็กผู้หญิงเกิดปีมังกร ราศีสิงห์ เลือกผ่าคลอดวันเสาร์จะดูแข็งไปไหมค่ะ
อยากจะร่วมทำบุญกับทางเว็ปวัดเกาะ พอจะแนะนำได้ไหมค่ะ ว่าจะต้องไปดูจากหน้าเว็ปไหนนะค่ ขอบคุณอีกครั้งนะค่ะ

noppakorn
05-22-2012, 09:46 AM
ขอบคุณมากค่ะ สำหรับชื่อที่ตั้งให้ ถ้าหากอยากหาเพิ่มเจิมดูจากหน้าเว็ปเก่าๆได้ไหมค่ะ แล้วถ้าเด็กผู้หญิงเกิดปีมังกร ราศีสิงห์ เลือกผ่าคลอดวันเสาร์จะดูแข็งไปไหมค่ะ
อยากจะร่วมทำบุญกับทางเว็ปวัดเกาะ พอจะแนะนำได้ไหมค่ะ ว่าจะต้องไปดูจากหน้าเว็ปไหนนะค่ ขอบคุณอีกครั้งนะค่ะ

สวัสดีครับ

ดูได้จากกระทู้เก่าครับ search หาจาก google ได้ครับ ว่า "ชื่อคนเกิดวัน.... วัดเกาะ .." ก็คงเจอครับสำหรับคนเกิดวันเสาร์ จะแข็งไปไหม ไม่เกี่ยวครับ ขึ้นอยู่กับเวลาเกิดและวันที่เกิดดวงดาวอยู่ราศีอะไรด้วยครับ หาวันดี ที่สมพงศ์กับเดือนหรือปีเกิด คนเกิดเดือนสิงหาคมปีนี้ เป็นคนคล่องแคล่ว ว่องไว ทำมาหากินเก่ง เลือกวันเวลามงคล มาเสริมชะตาปีเกิดด้วยจะดียิ่งครับ

noppakorn
05-23-2012, 04:48 PM
ตั้งแต่ 25 - 31 พค.2555 ผมต้องเดินทาง งดตอบกระทู้ครับ

ฝากกระทู้ไว้ก่อน กลับมาจะตอบให้ครับ

h4n0n6
06-03-2012, 12:02 PM
สวัสดีครับ อาจารย์ นพ
รบกวนหาชื่อเด็กให้หน่อยครับ
เด็กเกิดวันเสาร์ 2 มิถุนายน 2555 ผู้ชาย 14:30น
นามสกุล เตชะโพธิวรคุณ

อยากได้ชื่อขึ้นต้นด้วย ช ครับ
ขอบคุุณครับ

noppakorn
06-03-2012, 08:55 PM
สวัสดีครับ อาจารย์ นพ
รบกวนหาชื่อเด็กให้หน่อยครับ
เด็กเกิดวันเสาร์ 2 มิถุนายน 2555 ผู้ชาย 14:30น
นามสกุล เตชะโพธิวรคุณ

อยากได้ชื่อขึ้นต้นด้วย ช ครับ
ขอบคุุณครับ

สวัสดีครับ

เด็กเกิดวันเสาร์ ห้าม ฏฎฐฑฒณ นามสกุล เตชะโพธิวรคุณ ทักษา 51 เป็นทักษามงคล ชื่อทักษามงคลคือทักษา 54 เป็นดาวพฤหัสและดาวพุธ คือดาวศุภโชคร่วมปัญญา เป็นความสำเร็จสมหวัง ผลรวมได้ทักษา 105 เป็นความมั่งคั่งทั้งการเงินความรักมิตรภาพและความสำเร็จครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันเสาร์

ชลัญญ์สิทธ์ แปลว่า ผู้มีอำนาจและความรู้เรื่องน้ำ
ชนัญญ์สุทธิ์ แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ด้วยความรู้ในหมู่ชน
ชลินทร์ยุทธ์ แปลว่า นักรบผู้เป็นเจ้าแห่งน้ำ
ชยันต์ยุทธ์ แปลว่า นักรบผู้ชนะ

ยินดีด้วยครับ

noppakorn
06-28-2012, 07:39 PM
วันที่ 29 มิย.-3กค. ต้องเดินทางงดตอบกระทู้ครับ

ขออภัยด้วยครับ

notty
07-09-2012, 06:36 PM
สวัสดีครับอาจาย์นพ ผมรบกวนอยากได้ชื่อใหม่ครับ ตอนนี้นามสกุลผมมีเลขทักษาอยู่ที่45 ผมอยากได้ชื่อที่มีเลขทักษา55 ผมเกิดวันอาทิตย์ครับ ต้องคุมคนเยอะแต่ไม่ค่อยอยู่และเดินทางไปต่างประเทศบ่อยๆเพื่อติดต่อธุรกิจจึงขอชื่อที่ใช้เดชขึ้นต้นได้ยิ่งดีครับและรบกวนบอกเลขอายตนะด้วยนะครับ ขอพระคุณมากครับ

noppakorn
07-11-2012, 11:48 AM
สวัสดีครับอาจาย์นพ ผมรบกวนอยากได้ชื่อใหม่ครับ ตอนนี้นามสกุลผมมีเลขทักษาอยู่ที่45 ผมอยากได้ชื่อที่มีเลขทักษา55 ผมเกิดวันอาทิตย์ครับ ต้องคุมคนเยอะแต่ไม่ค่อยอยู่และเดินทางไปต่างประเทศบ่อยๆเพื่อติดต่อธุรกิจจึงขอชื่อที่ใช้เดชขึ้นต้นได้ยิ่งดีครับและรบกวนบอกเลขอายตนะด้วยนะครับ ขอพระคุณมากครับ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 55 สำหรับชายวันอาทิตย์ มีเดชนำ

จิณณ์ภวินท์ (จินพะวิน) แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ในภพที่ได้กระทำแล้ว อายตนะ 6
จิณณพัทธ์ (จินพัด) แปลว่า ผู้ผูกพันในความประพฤติ (มีความรับผิดชอบ) อายตนะ 6
จิตติ์ติณณ์ (จิดติน) แปลว่า ผู้ข้ามพ้นด้วยสติปัญญา (อายตนะ 9)
จิตติ์ธนัตถ์ (จิดทะนัด) แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยทรัพย์และสติปัญญา (อายตนะ 8)
ชัญญ์วริทธิ์ (ชันวะริด) แปลว่า ผู้มีความสำเร็จอันประเสริฐยิ่ง (อายตนะ 8)
ชัยพิพัฒน์ (ชัยพิพัด) แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองยิ่งด้วยชัยชนะ (อายตนะ 1)

notty
07-11-2012, 05:51 PM
ขอบพระคุณมากๆเลยครับ คุณนพ ผมถูกใจทุกชื่อเลยครับ

puengnaka
07-15-2012, 09:30 PM
ชื่อ จิรวุฒิ แปลว่าอะไรค่ะ แปลให้หน่อยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
07-16-2012, 11:22 AM
ชื่อ จิรวุฒิ แปลว่าอะไรค่ะ แปลให้หน่อยนะคะ
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

จิรวุฒิ แปลว่า ผู้มีความเจริญอันยั่งยืน,ผู้มีภูมิความรู้อันมั่นคง

pond
07-18-2012, 09:49 PM
รบกวนอาจารย์คิดชื่อเด็กวันจันทร์ผู้ชายเลข59 สักหน่อยคะ
เกิด19มีนาปี44คะ ใบเกิดแจ้งมะเส็ง แต่ยายบอกว่าเกิดมะโรงปลายๆคะอาจารย์
เลยรบกวนอาจารย์แนะนำชื่อเพราะๆสักกะหน่อยคะ
เอาทักษาบริวารหรืออายุนำหรือจบท้ายก็ได้คะ(หากเป็นไปได้)
ส่วนทักษาอื่นแล้วแต่อาจารย์เห็นเหมาะสมคะ
ขอบคุณมากๆคะ

pond
07-18-2012, 10:12 PM
รบกวนอาจารย์คิดชื่อเด็กวันจันทร์ผู้ชายเลข59 สักหน่อยคะ
เกิด19มีนาปี44คะ ใบเกิดแจ้งมะเส็ง แต่ยายบอกว่าเกิดมะโรงปลายๆคะอาจารย์
เลยรบกวนอาจารย์แนะนำชื่อเพราะๆสักกะหน่อยคะ
เอาทักษาบริวารหรืออายุนำหรือจบท้ายก็ได้คะ(หากเป็นไปได้)
ส่วนทักษาอื่นแล้วแต่อาจารย์เห็นเหมาะสมคะ
ขอบคุณมากๆคะ
ลืมบอกอาจารย์ว่านามสกุลใช้____ภูสังข์ฉาย____คะอาจารย์:D

noppakorn
07-19-2012, 01:18 PM
ลืมบอกอาจารย์ว่านามสกุลใช้____ภูสังข์ฉาย____คะอาจารย์:D
สวัสดีครับ

วันเกิด เป็นปีมะเส็งตามปฏิทินสากลครับ ยายคงใช้ปีใหม่เป็นเดือนเมษายนน่ะครับ
นามสกุล ภูสังข์ฉาย ทักษา 41 เป็นทักษา มงคล เด็กผู้ชายน่าจะใช้ทักษา 24 น่ะครับ ผลรวมได้ 65 จะส่งผลดีเต็มร้อย และหากเด็กใจบุญสุนทาน สวดมนต์ไหว้พระเสมอๆ ดวงดาวก็จะเคลื่อนไหวให้จำเริญเร็วขึ้นครับ ส่วนทักษา 59 นั้น เหมาะกับอาชีพครูบาอาจารย์ ผู้เดินทางธรรมะ และผู้ทำงานที่เรียบง่าย ผลรวมได้ 100 เป็นดาวอาทิตย์ และดาวมฤตยู เป็นมงคลยิ่ง แต่จะส่งผลดีเพียง 80 % ครับ

ชื่อทักษา 59 สำหรับชายวันจันทร์

ศรัณย์รักษ์ แปลว่า ผู้คุ้มครองและพึ่งพิง
ศรัณย์ธรณ์ แปลว่า แผ่นดินอันเป็นที่พึ่งพิง
ณัฏฐ์นภนต์ แปลว่า นักปราชญ์แห่งขอบฟ้า
กันต์ชลัยย์ แปลว่า เจ้าแห่งน้ำแห่งความน่ารัก
วัฒน์วนันต์ แปลว่า ชายป่าแห่งความเจริญ
วัฒน์วรัทย์ แปลว่า ผู้มีกริยาอันประเสริฐและรุ่งเรือง

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันจันทร์มีเดชนำ

ฐนปณต (ทะนะปะนด) แปลว่า ผู้มีความอ่อนน้อมเป็นพื้นฐาน
ฐนรัช (ทะนะรัด) แปลว่า ผู้มีสมบัติรับรอง
ณัชนพ (นัดชะนบป แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้ใหม่ ๆ
ณชปวัน (นะชะปะวัน) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่เกิดมาให้ความรู้
ณัฐนภ (นัดทะนบ) แปลว่า ปราชญ์แห่งฟ้า

pond
07-19-2012, 02:14 PM
สวัสดีครับ

วันเกิด เป็นปีมะเส็งตามปฏิทินสากลครับ ยายคงใช้ปีใหม่เป็นเดือนเมษายนน่ะครับ
นามสกุล ภูสังข์ฉาย ทักษา 41 เป็นทักษา มงคล เด็กผู้ชายน่าจะใช้ทักษา 24 น่ะครับ ผลรวมได้ 65 จะส่งผลดีเต็มร้อย และหากเด็กใจบุญสุนทาน สวดมนต์ไหว้พระเสมอๆ ดวงดาวก็จะเคลื่อนไหวให้จำเริญเร็วขึ้นครับ ส่วนทักษา 59 นั้น เหมาะกับอาชีพครูบาอาจารย์ ผู้เดินทางธรรมะ และผู้ทำงานที่เรียบง่าย ผลรวมได้ 100 เป็นดาวอาทิตย์ และดาวมฤตยู เป็นมงคลยิ่ง แต่จะส่งผลดีเพียง 80 % ครับ

ชื่อทักษา 59 สำหรับชายวันจันทร์

ศรัณย์รักษ์ แปลว่า ผู้คุ้มครองและพึ่งพิง
ศรัณย์ธรณ์ แปลว่า แผ่นดินอันเป็นที่พึ่งพิง
ณัฏฐ์นภนต์ แปลว่า นักปราชญ์แห่งขอบฟ้า
กันต์ชลัยย์ แปลว่า เจ้าแห่งน้ำแห่งความน่ารัก
วัฒน์วนันต์ แปลว่า ชายป่าแห่งความเจริญ
วัฒน์วรัทย์ แปลว่า ผู้มีกริยาอันประเสริฐและรุ่งเรือง

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันจันทร์มีเดชนำ

ฐนปณต (ทะนะปะนด) แปลว่า ผู้มีความอ่อนน้อมเป็นพื้นฐาน
ฐนรัช (ทะนะรัด) แปลว่า ผู้มีสมบัติรับรอง
ณัชนพ (นัดชะนบป แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้ใหม่ ๆ
ณชปวัน (นะชะปะวัน) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่เกิดมาให้ความรู้
ณัฐนภ (นัดทะนบ) แปลว่า ปราชญ์แห่งฟ้า
ดังนั้นสรุปว่านามสกุล 41 ควรใช้ชื่อ24 จึงเหมาะสมที่สุดแล้วใช่ไมค่ะทั้งหญิงและชาย
เคยถามขอชื่อหญิงวันอังคารเลข 54 กับ15วันจันทร์ ไปนั้นไม่สมควรใช้ไช่ไหมคะอาจารย์
ชื่อชายวันจันทร์หากเอาบริวารหรืออายุนำจะได้หรือไม่และรบกวนอาจารย์อีกเปล่า อยากได้ชื่อคมๆ ฉลาดเอาตัวรอดเก่ง
ขอบคุณล่วงหน้าคะ

noppakorn
07-20-2012, 11:33 AM
ดังนั้นสรุปว่านามสกุล 41 ควรใช้ชื่อ24 จึงเหมาะสมที่สุดแล้วใช่ไมค่ะทั้งหญิงและชาย
เคยถามขอชื่อหญิงวันอังคารเลข 54 กับ15วันจันทร์ ไปนั้นไม่สมควรใช้ไช่ไหมคะอาจารย์
ชื่อชายวันจันทร์หากเอาบริวารหรืออายุนำจะได้หรือไม่และรบกวนอาจารย์อีกเปล่า อยากได้ชื่อคมๆ ฉลาดเอาตัวรอดเก่ง
ขอบคุณล่วงหน้าคะ
สวัสดีครับ

ทักษา 15 ใช้ได้ครับ แต่ชื่อคนเกิดวันจันทร์จะมีน้อยกว่าครับ เป็นดาวคู่มิตรเช่นเดียวกับทักษา 24 แต่อาศัยดาวคนละดวงครับ เป็นความรุ่งเรืองด้วยโชคลาภ แต่ทักษา 24 เป็นความรักความสัมพันธ์และปัญญา ครับ ดีเช่นเดียวกัน แต่ความเหมาะสม ถ้าเป็นหญิง 15 จะนุ่มนวลกว่า ส่วน 24 จะปราดเปรียวว่องไวกว่าเหมาะสำหรับชายครับ ไ้ด้ทั้งสองทักษาครับ

pond
07-20-2012, 12:34 PM
สวัสดีครับ

ทักษา 15 ใช้ได้ครับ แต่ชื่อคนเกิดวันจันทร์จะมีน้อยกว่าครับ เป็นดาวคู่มิตรเช่นเดียวกับทักษา 24 แต่อาศัยดาวคนละดวงครับ เป็นความรุ่งเรืองด้วยโชคลาภ แต่ทักษา 24 เป็นความรักความสัมพันธ์และปัญญา ครับ ดีเช่นเดียวกัน แต่ความเหมาะสม ถ้าเป็นหญิง 15 จะนุ่มนวลกว่า ส่วน 24 จะปราดเปรียวว่องไวกว่าเหมาะสำหรับชายครับ ไ้ด้ทั้งสองทักษาครับ
แสดงว่าที่เหมาะคือ15 กับ24
ชีแจงความสับสน
ตอนแรกจะใช้ชื่อ50,54,59 ,63สรุปไม่สมควรทั้งชายหญิงใช่ไหมคะ(ตอนแรกเคยถามเห็นอาจารย์บอกว่า 50 ,54,63เหมาะกับชายและ54เหมาะกับหญิง
ที่ไม่ขอ15,24เพราะชื่อสั้นฟังชื่อเพราะไม่ค่อยมี
ตอนนี้เลยสับสนอาจารย์เคลียร์หน่อยคะตอนนี้ตึบๆมาก
อาจารย์คิดชื่อให้สักหน่อยคะ ชื่อที่กล่าวไปพอได้ไหมแต่ต้องการชื่อที่อาจารย์แนะนำใหม่ยินดีมาก(เอาปัญญาแหลมคมอายุยืนเอาตัวรอดเก่ง)
เด็กชายวันจันทร์เอาหมวดก ข ค จ ช ญ ขึ้นหรือจบ
ญพศกร หมายถึง
กฤชชญสกล หมายถึง
ชญกฤศ หมายถึง
กัลป์ชัยกฤตฏ์. ชื่อนี้ไม่ควรใช้ใช่ไหมคะ
หญิงวันจันทร์
ปญลภัส. คืดได้ชื่อเดียวดีไหม
หญิงวันพุธใช้ชื่อวันอังคารตั้ง เอาศศิ ขึ้นพอได้ไหม
ขอบคุณละรบกวนอีกแล้ว
อาจารย์ให้ฤกษ์เปลียน 27 กค กับ 1 สค

noppakorn
07-20-2012, 11:21 PM
แสดงว่าที่เหมาะคือ15 กับ24
ชีแจงความสับสน
ตอนแรกจะใช้ชื่อ50,54,59 ,63สรุปไม่สมควรทั้งชายหญิงใช่ไหมคะ(ตอนแรกเคยถามเห็นอาจารย์บอกว่า 50 ,54,63เหมาะกับชายและ54เหมาะกับหญิง
ที่ไม่ขอ15,24เพราะชื่อสั้นฟังชื่อเพราะไม่ค่อยมี
ตอนนี้เลยสับสนอาจารย์เคลียร์หน่อยคะตอนนี้ตึบๆมาก
อาจารย์คิดชื่อให้สักหน่อยคะ ชื่อที่กล่าวไปพอได้ไหมแต่ต้องการชื่อที่อาจารย์แนะนำใหม่ยินดีมาก(เอาปัญญาแหลมคมอายุยืนเอาตัวรอดเก่ง)
เด็กชายวันจันทร์เอาหมวดก ข ค จ ช ญ ขึ้นหรือจบ
ญพศกร หมายถึง
กฤชชญสกล หมายถึง
ชญกฤศ หมายถึง
กัลป์ชัยกฤตฏ์. ชื่อนี้ไม่ควรใช้ใช่ไหมคะ
หญิงวันจันทร์
ปญลภัส. คืดได้ชื่อเดียวดีไหม
หญิงวันพุธใช้ชื่อวันอังคารตั้ง เอาศศิ ขึ้นพอได้ไหม
ขอบคุณละรบกวนอีกแล้ว
อาจารย์ให้ฤกษ์เปลียน 27 กค กับ 1 สค
สวัสดีครับ

ญพศกร คำว่า ญ ตัดสั้นไปไม่เต็มรูปครับ
กฤชชญสกล แปลว่า บริบูรณ์ไปด้วยปัญญาอันเฉียบแหลม
ชญกฤศ แปลว่า น้อยด้วยความรู้
กัลป์ชัยกฤตฎ์ เติม ฏ์ ทำให้เสียรูปศัพท์ แปลไม่ได้ครับ
ปญลภัส คำว่า ปญไม่ครบรูปศัพท์ครับ

เอาเป็นว่าผมแนะนำชื่อไปเลือกดูน่ะครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันจันทร์

กฤตธรรศ (กริด ทัด) แปลว่า ผู้กระทำด้วยความมั่นใจ
กฤชนพัต (กริด นะ พัด) แปลว่า การริเริ่มใหม่ด้วยความเฉียบแหลม
กฤชนนท์ (กริด ชะ นน) แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบเพราะความฉลาดเฉียบแหลม
กรภณัฐ (กอน พะ นัด) แปลว่า ปราชญ์ผู้มีรัสมีแห่งแสงสว่าง
กรณ์กฤต (กอน กริด) แปลว่า ผู้ได้กระทำแล้วในการสร้าง
กฤตกรณ์ (กริด ตะ กอน) แปลว่า ผู้มีการกระทำที่ได้กระทำแล้ว
คณยศ (คะ นะ ยด) แปลว่า ผู้มีตำแหน่งหน้าที่ในหมู่คน
คณปพน (คะ นะ ปะ พน) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ในหมู่คน

กชพรรณ แปลว่า ผิวพรรณงามดังดอกบัว
กมลพร แปลว่า ผู้มีจิตใจประเสริฐ
กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณงดงาม(อายตนะ ๘)
กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างสิริมงคล
ธัญพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและมีโชค
ปัทมพร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังดอกบัว
วรฤทัย แปลว่า ผู้มีใจอันประเสริฐ
วรณัน แปลว่า ผู้ได้รับการสรรเสริญ
พัชญภณ แปลว่า ผู้มีวาจาในกรอบ
ลลนดล แปลว่า ผู้บันดาลความงาม
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ
ลภณพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นลาภ
กัญญณัช แปลว่า หญิงสาวผู้ให้ความรู้
นลชณัช แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้อันเจิดจ้า
นนทพน แปลว่า ป่าอันน่ายินดี
ณัชชนล แปลว่า ผู้เปล่งแสงที่เกิดมาให้ความรู้

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอังคาร

บุณยนุช แปลว่า หญิงสาวผู้มีบุญวาสนา
ปิยมน แปลว่า ผู้มีใจอันเป็นที่รัก
ภัณฑิลา แปลว่า ผู้มีลาภ,ผู้มีความสุข
ภัทรวดี แปลว่า ผู้มีความเจริญและดีงาม
มธุภาณี แปลว่า ผู้พูดจาไพเราะอ่อนหวาน
รัชญาธาร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้ของแผ่นดิน
อรภูรี แปลว่า หญิงงามผู้มีปัญญากว้างไกล
ณชารีญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เอื้อเฟื้อด้วยการเกิดมาให้ความรู้
อรรมณ แปลว่า หญิงงามผู้มีความสุข
มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป
ยลภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่สวยงามน่าดูน่ามอง
ปัณฑสุดา แปลว่า หญิงสาวผู้มีปัญญา
อนัญญา แปลว่า ผู้เป็นหนึ่งไม่มีสอง

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน(ใน7 วัน) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่บ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เืพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา (หมั่นสวดมนต์ไหว้พระทำบุญเสมอ ดวงดาวจะได้เดินไม่หยุดนิ่งครับ)

Welcome_Baby
07-22-2012, 09:21 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ
ขอใช้ล็อคอินของสามีมารบกวนถามหน่อยค่ะ
สำหรับนามสกุลที่ได้ค่าทักษา 55
ชื่อค่าใดที่ดีที่สุดสำหรับนามสกุลค่านี้คะ ระหว่าง 45, 50 และ 54 ค่ะ
ผลรวมของชื่อและนามสกุล ค่าจะได้ 100, 105 และ 109 ซึ่งพออ่านความหมายแล้วก็เหมือนจะดีทุกค่าเลยค่ะ
หรือว่าทั้งสามค่าดีพอๆ กันคะ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
07-23-2012, 06:50 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ
ขอใช้ล็อคอินของสามีมารบกวนถามหน่อยค่ะ
สำหรับนามสกุลที่ได้ค่าทักษา 55
ชื่อค่าใดที่ดีที่สุดสำหรับนามสกุลค่านี้คะ ระหว่าง 45, 50 และ 54 ค่ะ
ผลรวมของชื่อและนามสกุล ค่าจะได้ 100, 105 และ 109 ซึ่งพออ่านความหมายแล้วก็เหมือนจะดีทุกค่าเลยค่ะ
หรือว่าทั้งสามค่าดีพอๆ กันคะ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ทักษา แต่ละทักษาเหมาะสมหรือดีอย่างไร ต้องขึ้นเกียวกับสิ่งแวดล้อมและสภาวะของแต่ละท่าน จะบอกว่าทักษาไหนดีกว่ากันนั้นบอกไม่ได้ครับ
ทักษา 109 ผู้หญิงห้ามใช้ เป็นทักษา ของผู้ชายครับ

noppakorn
07-24-2012, 12:12 PM
ต้องขออภัยทุกท่านครับ

ตั้งแต่ 28 กค.- 4 สค.2555 ผมต้องเดินทาง ไม่สามารถเข้ามาตอบครับ

ฝากคำถามไว้น่ะครับ กลับมาจะตอบให้ครับ (ช่วงนี้งานบุญเยอะมาก)

Koontanan
07-30-2012, 07:57 PM
รบกวนสอบถามด้วยนะคะ

ชื่อ จณิญญา แปลว่าอะไรค่ะ

noppakorn
08-05-2012, 11:09 PM
รบกวนสอบถามด้วยนะคะ

ชื่อ จณิญญา แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

จณิญญา มาจาก จณ+อิัญญา(อัญญา) คำว่า จณ ค้นไม่พบคำศัพท์ครับ ถึงแม้จะมีผู้อ้างอิงว่า แปลว่า ให้ บางท่านแปลว่า ชื่อเสียง แต่ไม่มีหลักฐานอ้างอิง และในบาลีสันสกฤต ก็ไม่พบศัพท์นี้ครับ
จึงไม่สามารถแปลให้ได้ครับ ค้นพบจะแปลให้อีกครั้งน่ะครับ