PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ฎ , ฏ , ฐ , ฑ , ฒ , ณ

หน้า : 1 2 [3] 4 5 6 7 8

Ploiiz
01-08-2010, 04:17 PM
ขอถามต่ออีกหน่อยค่ะ ณัฏฐ์ฐาภรณ์ แปลว่าอะไรคะ

แล้วระหว่าง 1.ณัฏฐ์ฐาภรณ์ 2.ณัฏฐิราภรณ์ ใช้ชื่อไหนดีกว่ากันคะ (นามสกุลได้ 40 ค่ะ เกิดวันพุธกลางวัน 01/10/29)

และสุดท้าย การตั้งชื่อจำเป็นที่จะต้องผูกดวง วางลัคนาก่อนมั้ยคะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
01-08-2010, 04:58 PM
ขอถามต่ออีกหน่อยค่ะ ณัฏฐ์ฐาภรณ์ แปลว่าอะไรคะ

แล้วระหว่าง 1.ณัฏฐ์ฐาภรณ์ 2.ณัฏฐิราภรณ์ ใช้ชื่อไหนดีกว่ากันคะ (นามสกุลได้ 40 ค่ะ เกิดวันพุธกลางวัน 01/10/29)

และสุดท้าย การตั้งชื่อจำเป็นที่จะต้องผูกดวง วางลัคนาก่อนมั้ยคะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ณัฏฐ์ฐาภรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความมั่นคงในความรอบรู้ ทักษา 65
ณัฏฐิราภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับความตั้งมั่นในความเป็นปราชญ์ ทักษา 55

ทักษา 65 ดีกว่าครับ ไม่ค่อยมีปัญหาให้แก้ไขครับ การตั้งชื่อไม่ต้องผูกดวง
เพียงแต่เทียบธาตุและดวงดาวให้สมพงศ์วันเกิดครับ ไม่เกียวกับฐานชะตาครับ

nunut_pka
01-09-2010, 03:09 PM
ช่วยแปลความหมายชื่อนี้ให้ด้วยค่ะ
ณัฐชภัทร เป็นน้องผู้ชายค่ะ เกิดวันอังคาร

ขอบคุณมากๆ นะค่ะ

noppakorn
01-09-2010, 04:11 PM
ช่วยแปลความหมายชื่อนี้ให้ด้วยค่ะ
ณัฐชภัทร เป็นน้องผู้ชายค่ะ เกิดวันอังคาร

ขอบคุณมากๆ นะค่ะ

สวัสดีครับ

ณัฐชภัทร แปลว่า ผู้ดีงามที่เกิดมาเป็นนักปราชญ์

Primrose
01-09-2010, 04:15 PM
สวัสดีค่ะ ขอทราบชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ณ, ฐ เลขทักษา 24 เกิดวันศุกร์ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

(อีกคำถามหนึ่งกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

wala
01-09-2010, 08:36 PM
ขอทราบคำแปลของ ชื่อ ณภัสสรณ์ ด้วยค่ะ
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

สวัสดีครับ

นภัสสรณ์ (นภัส +สรณ์) แปลว่า ระลึกถึงท้องฟ้า

แล้ว ชื่อ ณภัสสรณ์ แปลว่าอะไรค่ะ

ถ้า ณภัส แปลว่า รัศมีความรู้ ,แสงแห่งปัญญา

aomaam88
01-09-2010, 10:19 PM
ขอรบกวนช่วยแปลชื่อ ณปภัช ค่ะอยากรู้จังว่าแปลว่าอะไร ขอบพระคุณอย่างสูงนะคะ

noppakorn
01-10-2010, 03:10 PM
ขอทราบคำแปลของ ชื่อ ณภัสสรณ์ ด้วยค่ะ
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

สวัสดีครับ

นภัสสรณ์ (นภัส +สรณ์) แปลว่า ระลึกถึงท้องฟ้า

แล้ว ชื่อ ณภัสสรณ์ แปลว่าอะไรค่ะ

ถ้า ณภัส แปลว่า รัศมีความรู้ ,แสงแห่งปัญญา

สวัสดีครับ

ณภัสสรณ์ แปลว่า รำลึกถึงแสงแห่งความรู้

noppakorn
01-10-2010, 03:21 PM
ขอรบกวนช่วยแปลชื่อ ณปภัช ค่ะอยากรู้จังว่าแปลว่าอะไร ขอบพระคุณอย่างสูงนะคะ

สวัสดีครับ
ณปภัช แปลว่า รู้จักจำแนกแยกแยะยิ่งในความรู้
ปภัช แปลว่า รู้จำแนกยิ่ง
ณ มาจาก ณัฐ แปลว่า ความรู้

noppakorn
01-13-2010, 12:06 PM
สวัสดีครับ

ขอหยุดพักการวิเคราะห์และแปลชื่อ 1 อาทิตย์ เนื่องจากต้องเดินทาง

[b]ตั้งแต่ 14-20 มกราคม 2553 จึงต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ[/b

peemchat
01-13-2010, 12:51 PM
สวัสดีครับ
รบกวนช่วยแปลชื่อ ณฤพัส ให้ทีครับ มาจากคำว่าอะไรบ้างครับขอบคุณมากครับ

goonggling
01-13-2010, 06:13 PM
1.รบกวนหาชื่อเปลี่ยนให้หน่อยนะค่ะ เกิดวันอาทิตย์ค่ะ เพศหญิง นามสกุลคำนวณได้ 43 (ไม่ดี) เลยหาเลขศาสตร์ในการตั้งชื่อยากมาก ถ้าขึ้นต้นด้วย ฏ ฎ ฐ ณ จะดีไหมค่ะ ตรงกับหลักการตั้งชื่อหรือป่าว
2.ถ้านามสกุลคำนวณได้ 43 แล้วชื่อควรมีเลขศาสตร์เท่าไรค่ะ
3.ถ้าเปลี่ยนชื่อว่า ณัชฌากานต์ ดีไหมค่ะ แล้วหมายความว่าไง

รบกวนตอบด้วยนะค่ะ ขอขอบคุณไว้ล่วงหน้าเรยค่ะ

kunpon
01-14-2010, 11:03 AM
สวัสดีค่ะ ไม่ได้เข้ามานานมาแล้ว ขอรบกวนนะคะ คือเพื่อนอยากเปลี่ยนชื่อและนามสกุลใหม่ค่ะ
เพื่อนเกิดวันที่ 20 พศจิกายน 2521 วันจันทร์ ปีม้าค่ะ
ทำอาชีพเป็น เภสัจ-ขายส่ง-ปลีกยาคะ ชีวิตต้องเดินทางตลอดเวลาไม่ค่อยได้อยู่เป็นที่
อยากได้ชื่อ-นามสกุลดี เป็นมงคล เพราะชื่อและนามสกุลเก่าเป็นเลขไม่ดี มากๆค่ะ ขอสักอย่าละ 2-3 ชื่อนะค่ะ
เผื่อขอเลือกค่ะ :P
ปีใหม่นี้(อวยพรย้อนหลังค่ะ ;D)ขอให้กุศลผลบุญที่ท่านได้กระทำมาแต่อดีต ดลบัลดาลให้ท่านมีแต่ความสุขกาย สุขใจอย่าป่วยอย่าไข้นะคะ
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ[/color][/size][/size][/size]

zatamppo
01-14-2010, 09:52 PM
สวัสดีค่ะ

อยากทราบความหมาย ของคำว่า ณัฎชารีย์ ค่ะ
หนูเกิดวันอาทิตย์ 21 พฤศจิกายน 2525
ใช้ชื่อนี้ได้ไหมคะ นามสกุล เพิ่มเยาว์ ค่ะ
ถ้า ณัฎชารีย์ หรือว่า ณัฐฐิชาพัฒน์ ใช้ไม่ได้ รบกวนแนะนำชื่อใหม่ให้ด้วยค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

piangfan
01-18-2010, 10:14 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ
สวัสดีทุกๆท่านค่ะ ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพอีกแป๊บค่ะ ขอบคุณค่ะ

dee#dao
01-18-2010, 10:47 PM
สวัสดีค่ะ เจ้าของกระทู้ ขอรบกวนถามไว้ก่อนนะคะ
1.อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ แล้วแต่จะกรุณาให้มา ขอแปลก ๆ เพราะๆ หน่อยนะคะ หนูใช้นามสกุล ฟองแก้ว คะ
2.หนูเกิดวันจันทร์ที่ 11พย. 2528
3.อยากให้ชื่อ มีตัวอักษรต่อไปนี้อย่างใดอย่างหนึ่งหรือทั้งหมดก็ได้ค่ะ ตัว ส , พ , ภ
4.อยากได้ ตัว ณ เป็นตัวนำคะ เพราะเป็นอักษรศรีใช่ไหมคะท่านผู้รู้

ถามเยอะไปหน่อย คงไม่ว่ากันใช่ไหมค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะคะ

syamm
01-19-2010, 01:47 PM
ณีรวัลย์

รบกวนด้วยค่ะ

ungyi
01-28-2010, 10:15 AM
คุณณพรบกวนช่วยแปลชื่อให้ด้วยค่ะ (อีกรอบ)
ณปภาณ
ณฐ
ณณปภา
ณราปภา

ขอบคุณอย่างยิ่งค่ะ

(ชื่ออื่นๆ ให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

NiiiM
01-28-2010, 11:26 AM
ณฐปกร ณฐปภร แปลว่าอะไรเหรอคะ
เกิดวันจันทร์ใช้ชื่อนี้ได้หรือป่าว
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ :)

noppakorn
01-28-2010, 10:21 PM
b]สวัสดีครับญาติธรรมทุกๆท่าน[/b]

เนื่องจากเวประบบเสียไปหลายวัน เมื่อกู้เสร็จแล้ว ปรากฏว่า มีกระทู้ที่ได้ตอบไปแล้ว และยังไม่ได้ตอบได้หายไป ซึ่งผมไม่ได้เก็บข้อมูลไว้ ว่าได้ตอบ
ผู้ใดไปแล้วบ้าง เนื่องจากมีกระทู้ถามเข้ามาใหม่และที่ตกค้างจากผมการที่ผมเดินทาง ไม่ได้มาตอบ อีกหลายๆคำถาม หากจะย้อนตอบอีกครั้ง ก็จะทำ
การตอบและแปลชื่อให้ ญาติธรรมไม่ทัน และเนื่องจากอีกสองสัปดาห์ ผมก็จะเดินทางอีกแล้ว และวันเสาร์อาทิตย์ผมก็ไม่ค่อยมีเวลาตอบ เนื่องจากต้อง
เดินสายไปวัดวา และทำบุญ เหตุนี้จึงเกรงว่าจะตอบปัญหาญาติธรรมทุกท่านไม่ครบถ้วน อาจมีการตกหล่น ซึ่งจะทำให้เสียความรู้สึกกัน ฉะนั้นจะต้องขอ
อภัยมายังญาติธรรมทุกๆท่าน และขอเรียนแจ้งว่า ผมจะตอบกระทู้ให้แต่จะขอยกยอดโดยเริ่มนับตั้งแต่วันพุธที่ 27 มกราคมเป็นต้นไป

ญาติธรรมที่ได้ถามมาก่อนหน้าและยังไม่ได้รับคำตอบ ต้องขออภัยเป็นอย่างยิ่ง และช่วยกรุณาตั้งกระทู้ถามเข้ามาใหม่น่ะครับ ผมจะทะยอยตอบให้ในช่วง
บ่ายวันศุกร์ที่ 29 มกราคมเป็นต้นไป (วันเสาร์ต้องไปหล่อพระที่จ.สุพรรณบุรี หากกลับมาทันก็จะตอบคำถามต่อครับ)

ต้องขออภัยในความขัดข้องมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
ขอให้ทุกท่านมีความสุขกายสุขใจและเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ

ปัญหาของทุกๆท่านผมจะพยายามไม่ให้ตกหล่นครับ
นพกรณ์

Jammy
01-29-2010, 04:45 PM
สวัสดีค่ะ

เพิ่งมีโอกาสได้เข้ามาที่ website นี้และได้สมัครเป็นสมาชิก ดิฉันมีเรื่องจะรบกวนค่ะคือหลานสาวเค้าเกิดวันอาทิตย์ดิฉันเป็นคนตั้งชื่อให้เค้าเองชื่อว่าณัฐชยา เห็นว่ามีความหมายดีและไม่มีตัวอักษรที่ไม่เป็นมงคลโดยตอนนั้นยังไม่รู้เรื่องเลขศาสตร์ ต่อมาลองตรวจสอบพบว่าชื่อรวมตัวเลขได้ไม่ดีเลยจึอยากจะเปลี่ยนชื่อให้ใหม่ โดยอยากได้ความหมายใกล้เคียงกับชื่อปัจจุบันมีคิดดูว่าหลายชื่อแต่ไม่รู้จะได้ความหมายเหมือนกันรึเเปล่ารบกวนช่วยดูชื่อ "ณัฐพัชร์" ให้หน่อยค่ะว่าจริงๆแล้วมีความหมายว่าอย่างไรเหมาะสำหรับเด็กผู้หญิงที่เกิดวันอาทิตย์หรือไม่

อ้อ ลืมบอกว่านามสกุลได้เลขศาสตร์ 14 นะคะอยากได้เลขของชื่อออกมาดี และรวมกับเลขนามสกุลแล้วออกมาดีด้วยค่ะ

หากมีชื่ออื่นแนะนำพร้อมความหมายก็จะขอบคุณมากค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ
ณพัฐธิกา

wala
01-29-2010, 09:57 PM
ช่วยกรุณาแปลชื่อ ณัชรพัชญ์ ด้วยค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้า มา ณ ที่นี้ค่ะ

da-vangpa
01-30-2010, 05:42 PM
อยากทราบความหมายชื่อ " ณัฐภูมิ " ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Oatnizuka
01-31-2010, 07:49 PM
ถ้าเป็นทักษาเดช ของชายเกิดวันจันทร์ ก็ ฎ ฏ ฐ ฑ ฒ ณ
อยากทราบว่า ฏรอง(ตรอง) มีความหมายไหมครับ
ชายเกิดวันจันทร์ ถ้าให้ถูกหลักทักษาจริงๆ ให้เดชนำหน้า แล้วดูแต่ละตัวสิ ถ้าอยากรู้ประวัติว่าทำไมถึงข้องใจ
ไปที่กระทู้นี้เลยครับ http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=51.780
(784,785) นะครับ

พระราชบัญญัติชื่อบุคคล พ.ศ. 2505 (ฉบับ Update ล่าสุด)
http://www.lawamendment.go.th/ow.asp?ID=1347&Read=

พระราชบัญญัติ ชื่อบุคคล (ฉบับที่ 2) พ.ศ. 2530 มาตราที่ 1-3
http://www.kodmhai.com/m4/m4-5/Nthailaw-4-5/N539.html

พระราชบัญญัติ ชื่อบุคคล (ฉบับที่3) พ.ศ. 2548
http://www.kodmhai.com/m4/m4-5/New2/N1.html#top

Oatnizuka
02-01-2010, 03:46 PM
สวัสดีค่ะ เจ้าของกระทู้ ขอรบกวนถามไว้ก่อนนะคะ
1.อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ แล้วแต่จะกรุณาให้มา ขอแปลก ๆ เพราะๆ หน่อยนะคะ หนูใช้นามสกุล ฟองแก้ว คะ
2.หนูเกิดวันจันทร์ที่ 11พย. 2528
3.อยากให้ชื่อ มีตัวอักษรต่อไปนี้อย่างใดอย่างหนึ่งหรือทั้งหมดก็ได้ค่ะ ตัว ส , พ , ภ
4.อยากได้ ตัว ณ เป็นตัวนำคะ เพราะเป็นอักษรศรีใช่ไหมคะท่านผู้รู้

ถามเยอะไปหน่อย คงไม่ว่ากันใช่ไหมค่ะ

ณ ไม่ใช่ศรีของวันจันทร์นะครับ อักษรศรีวันจันทร์ก็มี ด ต ถ ท ธ น

noppakorn
02-02-2010, 10:26 PM
สวัสดีค่ะ

เพิ่งมีโอกาสได้เข้ามาที่ website นี้และได้สมัครเป็นสมาชิก ดิฉันมีเรื่องจะรบกวนค่ะคือหลานสาวเค้าเกิดวันอาทิตย์ดิฉันเป็นคนตั้งชื่อให้เค้าเองชื่อว่าณัฐชยา เห็นว่ามีความหมายดีและไม่มีตัวอักษรที่ไม่เป็นมงคลโดยตอนนั้นยังไม่รู้เรื่องเลขศาสตร์ ต่อมาลองตรวจสอบพบว่าชื่อรวมตัวเลขได้ไม่ดีเลยจึอยากจะเปลี่ยนชื่อให้ใหม่ โดยอยากได้ความหมายใกล้เคียงกับชื่อปัจจุบันมีคิดดูว่าหลายชื่อแต่ไม่รู้จะได้ความหมายเหมือนกันรึเเปล่ารบกวนช่วยดูชื่อ "ณัฐพัชร์" ให้หน่อยค่ะว่าจริงๆแล้วมีความหมายว่าอย่างไรเหมาะสำหรับเด็กผู้หญิงที่เกิดวันอาทิตย์หรือไม่

อ้อ ลืมบอกว่านามสกุลได้เลขศาสตร์ 14 นะคะอยากได้เลขของชื่อออกมาดี และรวมกับเลขนามสกุลแล้วออกมาดีด้วยค่ะ

หากมีชื่ออื่นแนะนำพร้อมความหมายก็จะขอบคุณมากค่ะ

ณพัฐธิกา

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 14 เป็นมงคลยิ่ง ทักษาที่เหมาะสมคือทักษา 45 เป็นดาวพุธและดาวพฤหัส
บอกถึงความฉลาดเฉลียว ทำการใดก็สำเร็จ จิตใจเป็นผู้ใหญ่เกินตัว ทำให้ออกจะหยิ่งๆ สัก
หน่อย หากลดเรื่องนี้ลง รู้จักฟังความเห็นผู้อื่นบ้าง ชีวิตมีสุขเยี่ยม ชื่อรวมกับนามสกุล ได้
ทักษารวม 59 เป็นดาวพฤหัสและดาวเกตุ บอกถึงความสุขุม ความเลื่อมใสในศาสนา รักความ
ยุติธรรม จิตใจเที่ยงตรง ทำการใดก็สำเร็จดังใจหวัง เจ้าของทักษานี้ควรหมั่นทำบุญไหว้พระ
เสมอๆ เพราะทักษานี้มีพลังศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง
ชื่อ ณัฐพัชร แปลว่า ผู้มีคุณค่าและรอบรู้ ทักษา 45 ชื่อนี้ดีเยี่ยมแล้วครับ มี บริวาร เดช ศรี
อุตสาหะ และมนตรี อยู่ในชื่อ และชื่อนี้ ยังเปรียบดังพ่อบ้าน มีเมตตา และมีสิริใครเห็นใครรัก
ดีเยี่ยมแล้วครับ คงไม่ต้องหาชื่อใหม่แล้วครับ

noppakorn
02-03-2010, 10:26 AM
ช่วยกรุณาแปลชื่อ ณัชรพัชญ์ ด้วยค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้า มา ณ ที่นี้ค่ะ

สวัสดีครับ

ณัชรพัชญ์ มาจากคำว่า ณัช + ชร + พัชญ์ เป็น ณัชรพัชญ์ กร่อนพยัญชนะ ช ออกไปหนึ่งตัว

ณัชรพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบของสายน้ำแห่งการให้ความรู้

noppakorn
02-03-2010, 11:13 AM
อยากทราบความหมายชื่อ " ณัฐภูมิ " ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ณัฐภูมิ แปลว่า แผ่นดินแห่งนักปราชญ์,ผู้มีความรู้ดังนักปราชญ์,ผู้มีความสง่าดังนักปราชญ์
คำว่า ภูมิ มีคำแปลหลายอย่างครับ เช่น แผ่นดิน ความรู้ พื้นฐาน สง่า องอาจ เป็นต้น

noppakorn
02-03-2010, 11:52 AM

ณ ไม่ใช่ศรีของวันจันทร์นะครับ อักษรศรีวันจันทร์ก็มี ด ต ถ ท ธ น

สวัสดีครับ

ตอบคุณ Oatnizuka พร้อมกับกระทู้นี้ด้วยครับ

เรื่องพระราชบัญญัตินั้น ผมไม่ค่อยได้ศึกษาครับ แต่หากไม่สามารถแปลชื่อหรืออ้างอิงได้ ทราบ
มาว่า ทางเจ้าหน้าที่ทะเบียนเขาก็อาจจะไม่จดให้ อีกประการคือ หากใครก็คิดชื่อหรือตั้งชื่อ
ได้ตามใจโดยไม่สนใจว่าถูกต้องตามหลักภาษาหรือไม่ ไม่ช้าภาษาไทยคงต้องวิบัติ กันไปหม่
สำหรับผมนั้น ไม่สันทักเรื่องกฏหมายถึงจะจบด้านี้มา ก็ไม่ได้นำใช้ครับ คงถนัดแต่ตั้งชื่อและแปลชื่อ
เท่านั้น สำหรับตามหลักโบราณนั้น การตั้งชื่อมีหลายตำรา ซึ่งในหลักการก็นิยมตั้งชื่อ ชายขึ้นด้วย เดช
ส่วนหญิง ขึ้นต้นด้วยศรี แต่ในหลักโหราศาสตร์นั้น จะพิจารณาหลายๆอย่าง ไม่ได้เน้นว่าจะต้องนำ
หน้าด้วยศรี หรือเดช ยกเว้นเด็กที่เกิดใหม่ จึงนำหลักการนี้มาใช้ ซึ่งอยู่ในหลักเกณฑ์ของการ
ตั้งชื่อให้ได้อักษร นามมงคล ส่วนในหลักทักษา และอายตนะนั้น นอกจากหลักการที่ว่าแล้ว ยัง
ต้องอ้างอิงสภาพแวดล้อมของแต่ละคนด้วย โดยต้องพิจารณาหลายๆอย่าง ทั้งวันเวลาเกิดปีเกิด
ตามฐานชะตามาประกอบ ส่วนผู้ทีเปลี่ยนชื่อภายหลัง ก็ต้องพิจารณาไปในอีกหลักเกณฑ์หนึ่ง
ซึ่งตามแต่ละภูมิความรู้และตำรา ของครูแต่ละท่าน ครับ ไม่จำเป็นต้องว่า มีศรี หรือเดชนำ
ซึ่งอยู่ในหลักของเกณฑ์การพิเคราะห์ของนักโหราศาสตร์การตั้งชื่อสกุลของแต่ละท่านครับ

จึงอธิบายมาให้ทราบเพียงเบื้องต้นครับ

สำหรับคุณdee#doa นั้น ดังนี้ครับ:

สำหรับ ณ เป็นเดช ของผู้เกิดวันจันทร์ครับ

วิเคราะห์ : นามสกุล ฟองแก้ว ทักษาสกุล 27 ทักษาชื่อที่เหมาะสมคือทักษาชื่อ 24
เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ บอกถึงความนอบน้อม กตัญญู เอาใจใส่ผู้อื่น ปัญญาดี เรียน
รู้ง่าย มีมิตรคอยช่วยเหลือ มักมีโชค รวมกับทักษานามสกุลได้ทักษารวม 51 เป็นดาว
พฤหัสและอาทิตย์ ดาวคู่มิตรอีกคู่หนึ่ง บอกถึงความสำเร็จ มีโชค มีมิตร สมหวังดังใจ
ทำการใดก็เจริญก้าวหน้ารุ่งเรือง หมั่นทำบุญสร้างทานเสริมบารมีบ่อยๆ เพื่อหนุนให้
ชะตาเจริญยิ่งๆขึ้น

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์ มีศรีนำ

ธัญพร แปลว่า ผู้มีโชคอันประเสริฐ
นงนภัส แปลว่า หญิงผู้งามดุจนางฟ้า
ธนัชญภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนและสร้างทรัพย์
ธัญลภน แปลว่า ผู้มีลาภและโชค,ผู้ได้รับโชค
นภัสปภกร แปลว่า ผู้สร้างแสงสว่างบนฟ้า
ภัสพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นรัศมี (ไม่ใช่ศรีนำ)

noppakorn
02-03-2010, 12:36 PM
ณีรวัลย์

รบกวนด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ณีรวัลย์ แปลว่า เชื้อสายผู้บริสุทธิ์

noppakorn
02-03-2010, 12:45 PM
คุณณพรบกวนช่วยแปลชื่อให้ด้วยค่ะ (อีกรอบ)
ณปภาณ
ณฐ
ณณปภา
ณราปภา

ขอบคุณอย่างยิ่งค่ะ

(ชื่ออื่นๆ ให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

ณปภาณ แปลว่า ผู้พูดเก่งด้วยความรู้
ณฐ แปลว่า นักปราชญ์
ณณปภา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างแห่งความรู้
ณราปภา คำว่า ณรา ไม่มีคำศัพท์

noppakorn
02-03-2010, 12:49 PM
ณฐปกร ณฐปภร แปลว่าอะไรเหรอคะ
เกิดวันจันทร์ใช้ชื่อนี้ได้หรือป่าว
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ :)

สวัสดีครับ

ณฐปกร แปลว่า ผู้ให้ความรอบรู้ (ป เน้นความหมายของ คำว่า กร)
ณฐปภร แปลว่า ผู้ได้ค้ำจุนนักปราชญ์

Jammy
02-03-2010, 01:17 PM
สวัสดีค่ะ

ณพัฐธิกา

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 14 เป็นมงคลยิ่ง ทักษาที่เหมาะสมคือทักษา 45 เป็นดาวพุธและดาวพฤหัส
บอกถึงความฉลาดเฉลียว ทำการใดก็สำเร็จ จิตใจเป็นผู้ใหญ่เกินตัว ทำให้ออกจะหยิ่งๆ สัก
หน่อย หากลดเรื่องนี้ลง รู้จักฟังความเห็นผู้อื่นบ้าง ชีวิตมีสุขเยี่ยม ชื่อรวมกับนามสกุล ได้
ทักษารวม 59 เป็นดาวพฤหัสและดาวเกตุ บอกถึงความสุขุม ความเลื่อมใสในศาสนา รักความ
ยุติธรรม จิตใจเที่ยงตรง ทำการใดก็สำเร็จดังใจหวัง เจ้าของทักษานี้ควรหมั่นทำบุญไหว้พระ
เสมอๆ เพราะทักษานี้มีพลังศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง
ชื่อ ณัฐพัชร แปลว่า ผู้มีคุณค่าและรอบรู้ ทักษา 45 ชื่อนี้ดีเยี่ยมแล้วครับ มี บริวาร เดช ศรี
อุตสาหะ และมนตรี อยู่ในชื่อ และชื่อนี้ ยังเปรียบดังพ่อบ้าน มีเมตตา และมีสิริใครเห็นใครรัก
ดีเยี่ยมแล้วครับ คงไม่ต้องหาชื่อใหม่แล้วครับ

เรียน คุณนพกรณ์

ขอบคุณมากๆ นะคะ
อยากถามอีกนิดนึงค่ะ ว่ากำลังเลขชื่อกับนามสกุลรวมกัน ระหว่าง59 กับ 65 อะไรดีกว่ากัน
เพราะมีอีก 2 ชื่อเคยดูไว้ คือ "ณัฐฌาพัชร์" กับ "ณัฏฐ์พิชา" รู้สึกว่าจะมีกำลัง 51 รวมกับนามสกุลแล้วจะได้ 65
ดิฉันเป็นป้าชอบชื่อ "ณัฐพัชร"ที่เคยถามไปข้างต้น ส่วน2ชื่อที่ถามมานี้พ่อแม่เค้าอาจชอบมากกว่า
ถ้าหากดีเหมือนกันจะได้เป็นทางเลือกของเค้าค่ะ

รบกวนอีกครั้งค่ะ
ณพัฐธิกา

noppakorn
02-04-2010, 04:50 PM
[

อยากถามอีกนิดนึงค่ะ ว่ากำลังเลขชื่อกับนามสกุลรวมกัน ระหว่าง59 กับ 65 อะไรดีกว่ากัน
เพราะมีอีก 2 ชื่อเคยดูไว้ คือ "ณัฐฌาพัชร์" กับ "ณัฏฐ์พิชา" รู้สึกว่าจะมีกำลัง 51 รวมกับนามสกุลแล้วจะได้ 65
ดิฉันเป็นป้าชอบชื่อ "ณัฐพัชร"ที่เคยถามไปข้างต้น ส่วน2ชื่อที่ถามมานี้พ่อแม่เค้าอาจชอบมากกว่า
ถ้าหากดีเหมือนกันจะได้เป็นทางเลือกของเค้าค่ะ

ณพัฐธิกา
[/quote]
สวัสดีครับ

ผลรวม 59และ 65 ไม่ต่างกันนัก แต่ชื่อทักษา 45 ดีกว่าและสมพลกว่า ทักษาชื่อ 51 ครับ

การตั้งชื่อใช่ว่าจะตั้งตามตำราอย่างเดียว ต้องดูส่วนประกอบ คู่มิตร คู่สมพล และคู่ศัตรู ตลอดจน
สิ่งแวดล้อมต่างๆของเจ้าของชื่อที่จะเปลี่ยนด้วยครับ ถ้าง่ายๆตามตำรา หมอดูลำบากแน่ครับ อิอิ

Jammy
02-05-2010, 08:39 AM
[

ณพัฐธิกา

สวัสดีครับ

ผลรวม 59และ 65 ไม่ต่างกันนัก แต่ชื่อทักษา 45 ดีกว่าและสมพลกว่า ทักษาชื่อ 51 ครับ

การตั้งชื่อใช่ว่าจะตั้งตามตำราอย่างเดียว ต้องดูส่วนประกอบ คู่มิตร คู่สมพล และคู่ศัตรู ตลอดจน
สิ่งแวดล้อมต่างๆของเจ้าของชื่อที่จะเปลี่ยนด้วยครับ ถ้าง่ายๆตามตำรา หมอดูลำบากแน่ครับ อิอิ
[/quote]

ขอบคุณ คุณนพกรณ์มากค่ะ

nupink
02-08-2010, 05:16 PM
รบกวน เเปลชื่อ ให้หน่อยค๊า

ชื่อ ณภัทรสร เเปลว่าไรค๊า

อ่า นว่า นะ พัด ทะ ระ สร น๊าค๊า

ขอบคุรมากๆ ค๊า

noppakorn
02-08-2010, 08:15 PM

อ่า นว่า นะ พัด ทะ ระ สร น๊าค๊า

สวัสดีครับ

ณภัทรสร แปลว่า ผู้แกล้วกล้าที่ดีงามด้วยความรู้

อ่านว่า นะ พัด สอน ครับ

oil1979
02-09-2010, 05:41 AM
สวัสดีครับ
รบกวนถามความหมาย
ณัึิฐกฤตา อ่านว่า อะไรครับแล้วแปลว่าอะไรครับ

ขอบคุณครับ

nupink
02-09-2010, 08:27 AM

สวัสดีครับ

ณภัทรสร แปลว่า ผู้แกล้วกล้าที่ดีงามด้วยความรู้

ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ

goonggling
02-09-2010, 01:27 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวน หาชื่อของผู้หญิง วันอาทิตย์ มีศรีนำ ที่มีทักษา 56 ด้วยค่ะ ขอหลายๆๆชื่อเรยนะค่ะ
ขอขอบคุณไว้ล่วงหน้าเรยนะค่ะ ท่านผู้รู้

noppakorn
02-09-2010, 03:10 PM
สวัสดีครับ
รบกวนถามความหมาย
ณัึิฐกฤตา อ่านว่า อะไรครับแล้วแปลว่าอะไรครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ณัฐกฤตา แปลว่า ผู้มีการกระทำดังนักปราชญ์

noppakorn
02-09-2010, 03:38 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวน หาชื่อของผู้หญิง วันอาทิตย์ มีศรีนำ ที่มีทักษา 56 ด้วยค่ะ ขอหลายๆๆชื่อเรยนะค่ะ
ขอขอบคุณไว้ล่วงหน้าเรยนะค่ะ ท่านผู้รู้

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 56 สำหรับหญิงมีศรีนำ (ศรีนำชื่อมีน้อยครับ คิดให้ใหม่หมดครับ)

ฐิติ์ธยาน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาเพ่งพิจฯอันมั่นคง
ณัฏฐนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในความรอบรู้
ณัฏฐนังคณ์ (นัดทะนัง) แปลว่า ผู้ไม่มีมีกิเลสดังนักปราชญ์ (จาก ณัฏฐ+ อนังคณ์)
ฑัยห์วิชยา แปลว่า ผู้มีชัยชนะในการทำความดี
ฐิติปารณีย์ แปลว่า ผู้ทำให้สำเร็จด้วยความมั่นคง

thanakorn
02-10-2010, 08:11 PM
;D
สวัสดีครับ อาจารย์

รบกวนถามความหมาย ชื่อลูกชาย หน่อยครับ

ด.ช. ฐนกร

เกิด จันทร์ ที่ 8 กุมภาพันธ์ 2553 เวลา 22.08 น. ครับ

ขอบคุณครับ

noppakorn
02-11-2010, 01:21 PM
;D

รบกวนถามความหมาย ชื่อลูกชาย หน่อยครับ

ด.ช. ฐนกร

เกิด จันทร์ ที่ 8 กุมภาพันธ์ 2553 เวลา 22.08 น. ครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ฐนกร แปลว่า ผู้สร้างความมั่นคง

ทักษา 19 เป็นเลขที่ประสบความสำเร็จ
และเจริญก้าวหน้า เหมาะสำหรับผู้ชาย หากเป็นหญิงห้ามใช้ทักษานี้ครับ

jajaa
02-11-2010, 11:37 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์
รบกวนถามความหมายชื่อณัชชาภัทรหมายถึงอะไรคะ
แล้วเกิดวันอาทิตย์ นามสกุลรบชนะใช้ชื่อนี้ได้ไหมค่ะ
และชื่อ ปราณณิชา รบชนะ เกิดวันที่3 กุมภาพันธ์(วันอังคาร)ใช้ได้ไหมคะ
และหมายถึงอะไรคะ

noppakorn
02-12-2010, 11:20 AM
[quote=jajaa ]
สวัสดีค่ะ อาจารย์
รบกวนถามความหมายชื่อณัชชาภัทรหมายถึงอะไรคะ
แล้วเกิดวันอาทิตย์ นามสกุลรบชนะใช้ชื่อนี้ได้ไหมค่ะ
และชื่อ ปราณณิชา รบชนะ เกิดวันที่3 กุมภาพันธ์(วันอังคาร)ใช้ได้ไหมคะ
และหมายถึงอะไรคะ
[/quote
สวัสดีครับ

ณัชชาภัทร แปลว่า ผู้ดีงาม(ผู้เจริญ)ที่เกิดมามีความรู้,ผู้เจริญที่สร้างความรู้ ทักษา 24
ปราณณิชา แปลว่า ผู้มีลมหายใจบริสุทธิ์,ผู้บริสุทธิ์ทั้งลมหายใจ ทักษา 24
นามสกุล รบชนะ ทักษา 17 รวมกับทักษาชื่อ 24 ดาวจันทร์และดาวพุธ เป็นดาวคู่มิตร ผล
รวม ได้ทักษา 41 เป็นธาตุไฟ ส่งเสริมให้เจริญรุ่งเรือง และสร้างความสำเร็จ คนเกิดวันอัง
คาร ใช้ชื่อทั้งสองนี้ได้ เป็นมงคลยิ่งครับ ถึงแม้นามสกุลทักษาไม่ดี แต่ชื่อทักษาดี อักษรดี
ไม่มีกาลกิณี ผลรวมทักษาดี เพียงแต่คุณหมั่นสร้างคุณความดี ชีวิตนี้รุ่งเรืองมีสุขไม่สิ้นสุดแล้ว

jajaa
02-12-2010, 11:33 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์
ขอรบกวนอีกรอบนะคะ ชื่อณัชชาภัทร คนเกิดวันอาทิตย์ ที่ 5ธันวาคม 2525 ใช้ได้ไหมคะ
ถ้าใช้ได้ รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อได้ไหมคะ
ขอขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
02-12-2010, 01:29 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์
ขอรบกวนอีกรอบนะคะ ชื่อณัชชาภัทร คนเกิดวันอาทิตย์ ที่ 5ธันวาคม 2525 ใช้ได้ไหมคะ
ถ้าใช้ได้ รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อได้ไหมคะ

สวัสดีครับ

วันอาทิตย์ใช้ได้ครับ ไม่มีกาลกิณี ทักษาที่ดีของนามสกุลนี้ คือ ทักษา 24 และ 42 ครับ
การเลือกจะดูตามฐานชื่อเก่าว่าเหมาะสมกับทักษาใด ของแต่ละท่าน

ฤกษ์ดีเดือนนี้ คือ 25 กพ.เวลา 9.00-12.59 น. และเดือนมีค. วันที่ 1 เวลา 11.00-14.59 น.

thanakorn
02-12-2010, 02:02 PM
;D

ด.ช. ฐนกร

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ฐนกร แปลว่า ผู้สร้างความมั่นคง

ทักษา 19 เป็นเลขที่ประสบความสำเร็จ
และเจริญก้าวหน้า เหมาะสำหรับผู้ชาย หากเป็นหญิงห้ามใช้ทักษานี้ครับ

ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ

jajaa
02-12-2010, 02:24 PM
สวัสดีค่ะ
ขอรบกวนอีกรอบนึงนะคะ ค่าทักษานามสกุลได้17
ชื่อคนเกิดวันอาทิตย์ ใช้ค่าทักษา24ได้ไหมค่ะ
ถ้าได้ รบกวนหาชื่อที่ขึ้นต้นด้วยวรรค ศรี ตัวอักษร ณ ให้ด้วยนะคะ จักเป็นพระคุณอย่างสูง

noppakorn
02-12-2010, 02:47 PM
สวัสดีค่ะ
ขอรบกวนอีกรอบนึงนะคะ ค่าทักษานามสกุลได้17
ชื่อคนเกิดวันอาทิตย์ ใช้ค่าทักษา24ได้ไหมค่ะ
ถ้าได้ รบกวนหาชื่อที่ขึ้นต้นด้วยวรรค ศรี ตัวอักษร ณ ให้ด้วยนะคะ จักเป็นพระคุณอย่างสูง

สวัสดีครับ

อาทิตย์ใช้ได้ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ณัชชวกร แปลว่า ผู้ปราดเปรื่องที่เกิดมาให้ความรู้ (นัด ชะ วะ กอน)
ณัฐกฤตา แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป็นนักปราชญ์
ณิชนิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมมาอย่างบริสุทธิ์
ณกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักที่มีความรู้
ณนรมน แปลว่า ผู้เป็นที่รักของผู้มีความรู้
ณีรนุช แปลว่า หญิงสาวผู้บริสุทธิ์ผุดผ่อง

deedee
02-13-2010, 05:43 AM
สวัสดีคุณนพนะคะ :)

คือตอนนี้กำลังต้องการเปลี่ยนชื่อน่ะค่ะ เนื่องจากช่วงหลังๆมานี้มีปัญหาสุขภาพบ่อย และมักเป็นโรคที่แปลกๆด้วย

เลขทักษาของชื่อที่ใช้ตอนนี้ก็คือ 29 .... ส่วนนามสกุลนั้นได้ 64 ค่ะ

เลยขอรบกวนคุณนพ ช่วยแนะนำชื่อผู้หญิง เกิดวันอังคาร ทักษา 41 ให้ที

ด้วยความที่สุขภาพไม่ดี เลยอยากได้ วรรค อายุ ขึ้นต้นน่ะค่ะ

ถ้าเป็นไปได้ อยากขอเลี่ยงชื่อที่ขึ้นด้วย ณัฐ ส่วนตัวชอบประมาณ ณิ ณิช ณิชา ค่ะ

รบกวนหลายอย่าง... ยังไงขอความกรุณาด้วย

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

ปล. ชื่นชอบชื่อที่คุณนพแนะนำให้ทุกๆคนในนี้มาก เพราะมากๆ :D

noppakorn
02-13-2010, 11:33 AM
สวัสดีคุณนพนะคะ :)

คือตอนนี้กำลังต้องการเปลี่ยนชื่อน่ะค่ะ เนื่องจากช่วงหลังๆมานี้มีปัญหาสุขภาพบ่อย และมักเป็นโรคที่แปลกๆด้วย

เลขทักษาของชื่อที่ใช้ตอนนี้ก็คือ 29 .... ส่วนนามสกุลนั้นได้ 64 ค่ะ

เลยขอรบกวนคุณนพ ช่วยแนะนำชื่อผู้หญิง เกิดวันอังคาร ทักษา 41 ให้ที

ด้วยความที่สุขภาพไม่ดี เลยอยากได้ วรรค อายุ ขึ้นต้นน่ะค่ะ

ถ้าเป็นไปได้ อยากขอเลี่ยงชื่อที่ขึ้นด้วย ณัฐ ส่วนตัวชอบประมาณ ณิ ณิช ณิชา ค่ะ

รบกวนหลายอย่าง... ยังไงขอความกรุณาด้วย

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

ปล. ชื่นชอบชื่อที่คุณนพแนะนำให้ทุกๆคนในนี้มาก เพราะมากๆ :D

สวัสดีครับ

ยินดีครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันอังคาร มีอายุนำ

ณิชมนต์ธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความขลังอันบริสุทธิ์
ณิสาปารย์ แปลว่า ผู้เหมาะสมที่งามดังดวงจันทร์
ณฐาธยาน์ แปลว่า ผู้มีปัญญยาเพ่งพิจด้วยความมั่นคง
ณิศชเนตร์ แปลว่า แม่ผู้มีความรู้เป็นใหญ่
ณชลพินทุ์ แปลว่า หยาดน้ำแห่งความรู้
ณิชชานัทธิ์ แปลว่า ผู้เกิดมาผูกพันแน่นเหนียวกับความบริสุทธิ์

(ชื่อตั้งใหม่ทั้งหมด)

noppakorn
02-13-2010, 11:54 AM
งดแปลและตั้งชื่อ 1 อาทิตย์ เนื่องจากไปต่างประเทศครับ

Tha
02-13-2010, 08:12 PM
รบกวนช่วยวิเคราะห์ชื่อให้หน่อยนะคะ พอดีอยากเปลี่ยนชื่อใหม่เนื่องจากชื่อที่ใช้อยู่มี น และ ด เป็นกาลกินี ได้เลข

22 ส่วนนามสกุล มี น เป็นกาลกินี ได้เลข 22 เหมือนกัน เลยอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ ตอนนี้มีชื่อที่ชอบอยู่มี

ณฤชล ณัฐฐิฏา ณัฏฐณิชชา ณัชชาพัชร์ ค่ะ ไม่ทราบว่าควรเลือกชื่อไหนดี และขอทราบความหมายชื่อและฤกษ์วันเปลี่ยนชื่อด้วย

ค่ะ (เกิดวันพฤหัสบดีที่ 6 กรกฎาคม 2521 เวลา 17.09 น. ที่ จังหวัดนครปฐมค่ะ) :)

piangfan
02-14-2010, 07:45 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ
สวัสดีค่ะ คุณTha ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพกลับมาก่อนนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

civilcons28
02-17-2010, 10:20 AM
ผมเพิ่งเป็นสมาชิก web site นี้ครับ คือผมมีเรื่องจะรบกวนครับคือผมอยากจะเปลี่ยนชื่อครับ อยากได้ชื่อพยางค์เดียวครับและขึ้นต้นด้วย ณ หรือ ธ ครับ ชื่อเดิมผมชื่อ ปํญญา นามสกุล สุวรรณกลาง เกิดวันพุธ (เวลาประมาณ 00.30 น.ไม่แน่ใจว่าเขาเรียกวันพุธตอนกลางคืนหรือเปล่าครับ) คือผมมีชื่อที่ผมชอบคือ 1.ณชดล(แต่ไม่รู้ความหมายช่วยแปลให้ด้วยนะครับ) 2.ณิกษ์(แปลว่า จุมพิต ชื่อนี้ดีหรือเปล่าครับ) 3.ธีร์(แปลว่า นักปราชญ์ ชื่อนี้ดีหรือเปล่าครับ) แต่ถ้ามีชื่ออื่นแนะนำพร้อมความหมายก็ขอความกรุณาแนะนำด้วยนะครับ ขอขอบคุณอย่างยิ่งเลยครับ
รบกวนด้วยนะครับ
ปัญญา

PORRASITT
02-19-2010, 03:26 PM
ขอความหมาย ของชื่อ ณัฐฐาวรัตน์ ด้วยนะคับ

เกิดวันศุกร์ ชื่อนี้ เข้ากันได้มั้ยคับ

จะเปลี่ยนชื่อลูกสาวคับผม

ขอบคุณครับผม

ปล. รบกวนอีกหน่อยคับ ชื่อนี้ อ่านว่าอะไรเหรอคับ "ฐณส" แล้วแปลว่าอะไรคับ ชื่อแปลกดีคับ

piangfan
02-19-2010, 07:21 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ
สวัสดีทุกๆท่านค่ะ ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพ อีกแป๊บนะคะ
ขอบคุณค่ะ

Jikky
02-20-2010, 10:58 PM
อยากทราบว่า ชื่อ ฐิติฒ มีความหมายหรือไม่คะ?

noppakorn
02-22-2010, 03:58 PM
อยากทราบว่า ชื่อ ฐิติฒ มีความหมายหรือไม่คะ?

สวัสดีครับ

ฐิติฒ แปลไม่ได้ครับ

IIOUIISV
09-06-2010, 11:00 PM
สวัสดีครับ ผมอยากทราบชื่อว่า ณรรฐพล อะคร้บ แปลว่าอะไร ช่วยตอบหน่อยนะครับ :)

noppakorn
09-07-2010, 01:43 PM
สวัสดีครับ ผมอยากทราบชื่อว่า ณรรฐพล อะคร้บ แปลว่าอะไร ช่วยตอบหน่อยนะครับ :)

สวัสดีครับ

ณรรฐพล แปลว่า ผู้มีกำลังดังนักปราชญ์ (ณรรฐ เป็นการเขียนแบบโบราณ มาจากคำว่า ณัฐ ครับ)

blue_apple
09-08-2010, 08:01 AM
สวัสดีค่ะ คุณนพ
เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ขอรบกวนด้วยค่ะ ต้องการเปลี่ยนชื่อค่ะ
เลขนามสกุล 46 ค่ะ เกิดวันอาทิตย์ค่ะ ชื่อควรเป็นเลขไหนดีค่ะ และขอรบกวนหาชื่อให้ด้วยค่ะ

noppakorn
09-08-2010, 11:58 AM
เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ขอรบกวนด้วยค่ะ ต้องการเปลี่ยนชื่อค่ะ
เลขนามสกุล 46 ค่ะ เกิดวันอาทิตย์ค่ะ ชื่อควรเป็นเลขไหนดีค่ะ และขอรบกวนหาชื่อให้ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 46 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือ ทักษา 45 ผลรวมทักษาได้ 91 หรือ ชื่อทักษา 54 ผลรวม 100 ครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ธวัลรัตน์ แปลว่า แก้วมีค่าที่บริสุทธิ์
นันท์ชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้และยินดี
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้, ผู้มีความสุขในความรู้
ฉัตรนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใต้ร่มเงา (ฉัด ตระ นัน)
ชนันต์ญาต์ แปลว่า ผู้มีคนใกล้ชิดมาก
ณัฐปวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับความเป็นปราชญ์
ณัฐประพิณ แปลว่า ผู้ฉลาดดังนักปราชญ์
ณภัทร์พาณี แปลว่า ผู้มีวาจายิ่งใหญ่และดีงามด้วยความรู้
นัทธิ์ปภาณิน แปลว่า ผู้มีความจำจากการท่องอันแน่นเหนียว
นัทธิ์ปภานัน แปลว่า ผู้มีใบหน้าสวยงามอันแน่นอน
ภุมรินรัตน์ แปลว่า ผึ้งที่งดงาม
ภัททิยารัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าความเจริญ

ชื่อที่มีทักษา 54 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

พลัชอรนันท์ แปลว่า ผู้งดงามมีสุขที่เกิดจากพลังศักดิ์สิทธิ์
เจียมจิตร์ แปลว่า ผู้รู้ประมาณใจ
เพียงอัมพร แปลว่า เสมอฟ้า
พิมพ์อารยา แปลว่า ผู้เป็นแบบอย่างความประเสริฐ
พิชญ์วิชยา แปลว่า ชัยชนะของนักปราชญ์
พนิตพิมพ์ แปลว่า ผู้มีรูปร่างน่ารัก,ผู้มีรูปแบบน่ารัก
พันธ์อัมพา แปลว่า หญิงผู้มีเชื้อสายดี
พรหมพเยีย แปลว่า พวงดอกไม้อันประเสริฐ
นัทธ์นิพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันนิรันดร
คมน์พิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นที่ได้ดำเนินไป

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญใส่บาตรให้เจ้ากรรมนายเวรด้วยครับ

blue_apple
09-08-2010, 12:15 PM
สวัสดีค่ะ
ขอบคุณมากเลยค่ะ ;D

IIOUIISV
09-09-2010, 09:22 PM

สวัสดีครับ

ณรรฐพล แปลว่า ผู้มีกำลังดังนักปราชญ์ (ณรรฐ เป็นการเขียนแบบโบราณ มาจากคำว่า ณัฐ ครับ)

สวัสดีครับ ผมขอรบกวนอีกอย่างนะครับ พอดีตอนนี้ผมชื่อณัฐพล จะเปลี่ยนเป็น ณรรฐพล จะดีไหมครับ คือว่าผมเกิดวันจันทร์ที่ 7 กันยายน 2530ครับ ขอบคุณครับ

blue_apple
09-10-2010, 07:51 AM
สวัสดีค่ะ
ขอรบกวนอีกครั้งค่ะ อยากได้ชื่อทักษา 54 ที่ขึ้นต้นด้วย ณัฏฐ์ หรือลงท้ายก็ได้ค่ะ

noppakorn
09-10-2010, 01:33 PM
สวัสดีค่ะ
ขอรบกวนอีกครั้งค่ะ อยากได้ชื่อทักษา 54 ที่ขึ้นต้นด้วย ณัฏฐ์ หรือลงท้ายก็ได้ค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ณัฏฐ์ยุพา แปลว่า หญิงสาวผู้เป็นนักปราชญ์
มานีณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีมานะ
ปิยะณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นที่รัก
ณัฏฐ์นิยา แปลว่า ผู้พึ่งตนเองด้วยความรอบรู้
จิตราณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ปรานีต
ณัฏฐธยาน์(นัด ทะ ทะ ยา) แปลว่า ผู้มีปัญญาเพ่งพิจดังนักปราชญ์
ติณณาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ผ่านพ้น

Ptoy1975
09-10-2010, 08:18 PM
สวัสดีครับ ผมขอรบกวนช่วยตั้งชื่อลูกชายให้หน่อยครับ เกิดวันจันทร์ อยากได้ชื่อที่มีทักษา = 14 ครับ ขอบคุณครับ

blue_apple
09-10-2010, 09:20 PM
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ :D

noppakorn
09-11-2010, 03:41 PM
สวัสดีครับ ผมขอรบกวนช่วยตั้งชื่อลูกชายให้หน่อยครับ เกิดวันจันทร์ อยากได้ชื่อที่มีทักษา = 14 ครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ทักษาชื่อ 14 สำหรับชายวันจันทร์

ธรภณ (ทอนระพน) แปลว่า ผู้ชอบกล่าวที่ทรงไว้
ณธฤต แปลว่า ผู้รู้ตั้งมั่น
ธนกร แปลว่า ผู้สร้างทรัพย์
ธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวย
ปภังกร แปลว่า ผู้สร้างรัศมี,ผู้รุ่งเรือง
พชร แปลว่า เพชร,ผู้มีคุณค่า
สบกฤต แปลว่า ผู้กระทำตามโอกาศที่ดี
สกล แปลว่า ทั่วทุกสิ่งทุกอย่าง

clubploy
09-11-2010, 07:34 PM
สวัสดีค่ะ ไม่ทราบว่า
ฐีรปกรณ์ แปลว่าอะไรค่ะ
เกิดวัน อาทิตย์ 10โมงเช้า กว่าๆ ค่ะ เดิมชื่อ กีรติร์ ประดิษฐพงศ์
ไม่ทราบว่าชื่อ ฐีรปกรณ์ ดีมั๊ยค่ะ

Ptoy1975
09-12-2010, 05:42 PM
ขอบคุณมากครับ
ขอถามต่อครับ
อยากทราบความหมายของชื่อณภัทชา ครับ

satam69
09-13-2010, 10:58 AM
สวัสดีค่ะพี่นพ ฝากช่วยแก้ไขชื่อลูกชายหน่อยนะคะ
เดิมทีตั้งชื่อ ณภัทร เกิด วันพุธ ที่ 12 พ.ค 53 เวลา 18.27 น. พุธราหู แต่ชื่อตั้งเป็นพุธ
อยากตั้งชื่อว่า นนท์ณภัทร จะดีไหมคะ

noppakorn
09-13-2010, 11:42 AM
สวัสดีค่ะ ไม่ทราบว่า
ฐีรปกรณ์ แปลว่าอะไรค่ะ
เกิดวัน อาทิตย์ 10โมงเช้า กว่าๆ ค่ะ เดิมชื่อ กีรติร์ ประดิษฐพงศ์
ไม่ทราบว่าชื่อ ฐีรปกรณ์ ดีมั๊ยค่ะ

สวัสดีครับ

ฐีรปกรณ์ อ่านว่า ถี ระ ปะ กอน คำว่า ฐีร ไม่มีคำแปล สันนิษฐานว่า น่าจะเขียนเลียนเสียงคำว่า ถิร (ถิ ระ)
คนทั่วไปมักอ่านว่า ที ระ ซึ่งไม่ถูกต้องครับ "ฐีรปกรณ์" ทักษา 41 นามสกุล "ประดิษฐพงศ์" ทักษา 54 ผลรวมดีครับ
ฐีรปกรณ์ ไม่มีคำแปลครับ เป็นชื่อเฉพาะครับ

noppakorn
09-13-2010, 11:44 AM
อยากทราบความหมายของชื่อณภัทชา ครับ

สวัสดีครับ

ณภัทชา แปลว่า ผู้ให้กำเนิดความรู้

noppakorn
09-13-2010, 11:49 AM
สวัสดีค่ะพี่นพ ฝากช่วยแก้ไขชื่อลูกชายหน่อยนะคะ
เดิมทีตั้งชื่อ ณภัทร เกิด วันพุธ ที่ 12 พ.ค 53 เวลา 18.27 น. พุธราหู แต่ชื่อตั้งเป็นพุธ
อยากตั้งชื่อว่า นนท์ณภัทร จะดีไหมคะ

สวัสดีครับ

คุณณภัทร์ เกิดวันพุธ เวลา 18.27 นับเป็นคนเกิดวันพุธกลางคืนครับ พยัญชนะที่เป็นกาลกิณีคือ บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม
ชื่อ นนท์ณภัทร มี ภ เป็นกาลกิณี ครับ ไม่เหมาะครับ ควรหาชื่อใหม่ที่ไม่มีพยัญชนะกาลกิณีครับ ถ้ายังไงแจ้งนามสกุล
หรือทักษานามสกุลมาให้นะครับ จะได้หาชื่อที่เป็นมงคลได้ครับ

ts
09-13-2010, 09:16 PM
อยากทราบว่า ฐาปะณีย์ เขียนแบบนี้มีความหมายมั้ยคะ
ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
09-14-2010, 12:06 PM
อยากทราบว่า ฐาปะณีย์ เขียนแบบนี้มีความหมายมั้ยคะ

สวัสดีครับ

ฐาปะณีย์ เขียนให้ถูกต้องเป็น ฐาปนีย์ แต่ก็อนุโลมให้ ณ มาเป็น น กันเพราะมีผู้นำมาใช้ตั้งชื่อกัน

ฐาปะณีย์ แปลว่า ผู้สร้าง,ผู้สถาปนา

priim
09-14-2010, 02:27 PM
สวัสดีค่ะ ท่านอุบาสกนพภรณ์

อยากจะรบกวนถามท่านเกี่ยวกับเรื่องชื่อน่ะค่ะ
ถ้าชื่อปัจจุบันชื่อณัฐธร แต่เกิดวันเสาร์
ควรจะเปลี่ยนชื่อมั้ยคะ?

noppakorn
09-14-2010, 02:45 PM
สวัสดีค่ะ ท่านอุบาสกนพภรณ์

อยากจะรบกวนถามท่านเกี่ยวกับเรื่องชื่อน่ะค่ะ
ถ้าชื่อปัจจุบันชื่อณัฐธร แต่เกิดวันเสาร์
ควรจะเปลี่ยนชื่อมั้ยคะ?

สวัสดีครับ

ชื่อ ณัฐธร มี ณ และ ฐ เป็นกาลกิณีกับคนเกิดวันเสาร์ครับ ทักษา 26 เป็นทักษาไม่ดีครับ ถ้าช่วงนี้รู้สึกว่าชะตาชีวิตไม่ค่อยดีนักก็ควรเปลี่ยนครับ แต่ให้บอกนามสกุล หรือทักษานามสกุลมาด้วยครับ จะได้หาชื่อที่สมพงศ์ได้ครับ

nannapat
09-14-2010, 08:32 PM
สวัสดีค่ะอยากทราบความหมายของชื่อ "ณัฐชยพัทร์"

noppakorn
09-15-2010, 10:58 AM
สวัสดีค่ะอยากทราบความหมายของชื่อ "ณัฐชยพัทร์"

สวัสดีครับ

ณัฐชยพัทร์ แปลว่า ต้นพุทราแห่งชัยชนะของนักปราชญ์ (พัทร แปลว่า ต้นพุทรา)

satam69
09-15-2010, 02:29 PM
อ้างจาก: satam69 ที่ 13 กันยายน, 2010, 10:58:05 am

สวัสดีครับ

คุณณภัทร์ เกิดวันพุธ เวลา 18.27 นับเป็นคนเกิดวันพุธกลางคืนครับ พยัญชนะที่เป็นกาลกิณีคือ บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม
ชื่อ นนท์ณภัทร มี ภ เป็นกาลกิณี ครับ ไม่เหมาะครับ ควรหาชื่อใหม่ที่ไม่มีพยัญชนะกาลกิณีครับ ถ้ายังไงแจ้งนามสกุล
หรือทักษานามสกุลมาให้นะครับ จะได้หาชื่อที่เป็นมงคลได้ครับ

นามสกุลของน้องนะคะพี่นพ มอญเลิศ แจ้งเกิดตั้งเป็น ณภัทร มอญเลิศ และมีแฝดอีกคนชื่อ ณัฐดนัย มอญเลิศ ค่ะ
อยากตั้งชื่อให้คล้องจองกันและมีความหมายดีๆน่ะค่ะ

nannapat
09-15-2010, 08:18 PM
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-16-2010, 11:41 AM
อ้างจาก: satam69 ที่ 13 กันยายน, 2010, 10:58:05 am
สวัสดีครับ

นามสกุลของน้องนะคะพี่นพ มอญเลิศ แจ้งเกิดตั้งเป็น ณภัทร มอญเลิศ และมีแฝดอีกคนชื่อ ณัฐดนัย มอญเลิศ ค่ะ
อยากตั้งชื่อให้คล้องจองกันและมีความหมายดีๆน่ะค่ะ

สวัสดีครับ
ดูชื่อทักษาของเด็กทั้งสองเลยน่ะครับ เมื่อเป็นฝาแฝด ถ้าผ่าท้องก็ต้องเวลาเท่ากัน ใครพี่ใครน้องก็ต้องดูว่าคุณหมดอุ้มคนไหนออกมาก่อนกันหรือทีหลัง เกิดพุธราหูก็คือพุธกลางคืนครับ นามสกุล มอญเลิศ ทักษา 34 น้องคนแรกชื่อ ณภัทร ทักษา 15 เป็นทักษา มงคล ข้อเสียมี ภ เป็นพยัญชนะกาลกิณี ควรเปลี่ยน น้องอีกคนชื่อ ณัฐดนัย ทักษา 36 เป็นมงคลนาม แต่เมื่อนำมารวมกับนามสกุลแล้วได้ทักษา รวม 70 เป็นทักษาที่ไม่ดีอย่างยิ่ง ควรเปลี่ยนชื่อเช่นกันครับ ทักษาชื่อที่เหมาะสมสำหรับนามสกุล มอญเลิศ นั้นหาดีเลิศไม่ได้ครับ เพราะนามสกุลทักษา 34 เป็นทักษาเลขที่หาคู่สมพงษ์ที่ดีเลิศไม่ได้ครับ ควรจะแก้ไขนามสกุลมากกว่า ให้ได้ทักษาที่ดีและสามารถเลือกทักษาที่สมพงษ์ดีเลิศได้ครับ แต่หากไม่ประสงค์แก้ไขนามสกุลก็สามารถใช้ชื่อทักษา 45 มาตั้งเป็นชื่อได้ จะได้ทักษารวม 79 ซึ่งเป็นทักษาที่ดีปานกลางทำอะไรสำเร็จ ปัญญาดี ข้อเสียคือมีโรคภัยประจำตัวครับ

ลองไปพิจารณาดูก่อนน่ะครับ แล้วแจ้งมาอีกครั้งครับ ยินดีวิเคราะห์ให้เสมอครับ

huamengs
09-17-2010, 05:43 PM
สวัสดีค่ะ
อยากเปลี่ยนชื่อ เกิดวันจันทร์ อยากได้เลขศาสตร์ 24 นามสกุลมีเลขศาสตร์ 41 ค่ะ
เกิด 8 ธันวาคม 2523 อยากได้ชื่vที่มีความหมายดีดี และสะกดแปลกๆ

ขอบคุณค่ะ ;D

noppakorn
09-18-2010, 08:42 PM
สวัสดีค่ะ
อยากเปลี่ยนชื่อ เกิดวันจันทร์ อยากได้เลขศาสตร์ 24 นามสกุลมีเลขศาสตร์ 41 ค่ะ
เกิด 8 ธันวาคม 2523 อยากได้ชื่vที่มีความหมายดีดี และสะกดแปลกๆ

สวัสดีครับ

กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างสาวงาม
อรชพร แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ยิ่ง (อะ ร ะชะ พอน)
ณัชชวกร แปลว่า ผู้ปราดเปรื่องที่เกิดมาให้ความรู้ (นัด ชะ วะ กอน)
รตนลภน แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (ระ ตะ นะ ละ พน)
ธัญญชนก แปลว่า ผู้กำเนิดโชค,ผู้กำเนิดสิ่งอันประเสริฐ
ธนัชญภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนและสร้างทรัพย์
ธัญลภน แปลว่า ผู้มีลาภและโชค,ผู้ได้รับโชค
ณัชชวกร แปลว่า ผู้มีเชาว์และรอบรู้

Thunchanok
09-19-2010, 01:11 AM
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่า ณัฏฐ์วรัญช์ แปลว่าอะไรคะ

แล้วขอรบกวนอีกอย่างหนึ่งด้วยค่ะ คือจะเปลี่ยนชื่อค่ะ

รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะคะ ว่าชื่อไหนเหมาะสม

ณัฏฐ์วรัญช์ ศรันย์ภัทร์ ณัฏฐ์วรัชญ์ ณัฏฐนันทน์ ธัญชนก นภัสร์นันต์ พัชร์มนภรณ์ วรพัฐสรณ์
นามสกุล ผ่องมณี เกิดวันที่ 8 มีนาคม 2531 เวลา 05.40 ที่จันทบุรี (ต้องตั้งเป็นวันจันทร์ใช่ไหมคะ)

ปีนี้ปัญหาเข้ามาเยอะมากทั้งการงาน ความรัก และของหายด้วยค่ะ

รบกวนหน่อยนะคะขอบคุณล่วงหน้านะคะ

Thunchanok
09-19-2010, 01:30 AM

สวัสดีค่ะ อยากทราบว่า ณัฏฐ์วรัญช์ แปลว่าอะไรคะ

แล้วขอรบกวนอีกอย่างหนึ่งด้วยค่ะ คือจะเปลี่ยนชื่อค่ะ

รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะคะ ว่าชื่อไหนเหมาะสม

ณัฏฐ์วรัญช์ ศรันย์ภัทร์ ณัฏฐ์วรัชญ์ ณัฏฐนันทน์ ธัญชนก นภัสร์นันต์ พัชร์มนภรณ์ วรพัฐสรณ์
นามสกุล ผ่องมณี เกิดวันที่ 8 มีนาคม 2531 เวลา 05.40 ที่จันทบุรี (ต้องตั้งเป็นวันจันทร์ใช่ไหมคะ)

ปีนี้ปัญหาเข้ามาเยอะมากทั้งการงาน ความรัก และของหายด้วยค่ะ

รบกวนหน่อยนะคะขอบคุณล่วงหน้านะคะ
ลืมอีกอย่างหนึ่งค่ะ ไม่ทราบว่าเลขไหนถึงเหมาะหรือใช้ได้กับกับนามสกุล(ผ่องมณี)คะ

reeya
09-19-2010, 04:12 PM
สวัสดีค่ะ แม่น้องกรค่ะ
รบกวนด้วยนะคะ ลูกชายเกิดวันจันทร์ ที่ 21มีนาคม 2548 เวลา 09:58 นาทที ชื่อวงศกร ยุชัยสิทธิกุลค่ะ ดิฉันต้องการเปลี่ยนชื่อ เป็น ณธกร ค่ะ รบกวนถามความหมาย ว่าชื่อ ณธกร มีความหมายหรือเปล่าค่ะ แล้วเหมากับลูกชายหรือเปล่า รบกวนด้วยค่ะ
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง
แม่น้องกร

noppakorn
09-20-2010, 10:36 AM

ลืมอีกอย่างหนึ่งค่ะ ไม่ทราบว่าเลขไหนถึงเหมาะหรือใช้ได้กับกับนามสกุล(ผ่องมณี)คะ

สวัสดีครับ

เกิดก่อน 6.00 น.เป็นวันจันทร์ครับ
นามสกุลผ่องมณี ทักษา 34 เป็นทักษาบอด ตั้งชื่อให้ดีเลิศไม่ได้ ทักษาที่ดีที่สุดคือชื่อทักษา 65 ผลรวมได้ 99 ครับ ผลรวมนี้เจ้าของต้องหมั่นรักษาศีล เป็นคนดี สร้างบุญกุศลบ่อยๆ จะหนุนให้เจริญรุ่งเรือง อยู่ในภาวะไหนสามารถพลิกผันมาดีได้ เพราะมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุน
หมั่นทำบุญสร้างทานบ่อยๆ ชีวิตจะดีขึ้นอย่างแน่นอนครับ เรื่องความรักถ้าไม่ใช่คู่จริงแล้วมักแคล้วคลาดกันไปด้วยเหตุใดเหตุหนึ่งครับ

ณัฏฐ์วรัญช์ แปลว่า ความยินดีอันประเสริฐของนักปราชญ์ทักษา 65
ณัฏฐ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐดังนักปราชญ์ ทักษา 65

ศรันย์ภัทร์, ณัฏฐนันทน์, นภัสร์นันต์,พัชร์มนภรณ์ , วรพัฐสรณ์ ทักษา 56 ไม่เหมาะ
ธัญชนก ทักษา 20 ไม่เหมาะ

ใช้ได้สองชื่อเท่านั้นครับ

noppakorn
09-20-2010, 10:51 AM
สวัสดีค่ะ แม่น้องกรค่ะ
รบกวนด้วยนะคะ ลูกชายเกิดวันจันทร์ ที่ 21มีนาคม 2548 เวลา 09:58 นาทที ชื่อวงศกร ยุชัยสิทธิกุลค่ะ ดิฉันต้องการเปลี่ยนชื่อ เป็น ณธกร ค่ะ รบกวนถามความหมาย ว่าชื่อ ณธกร มีความหมายหรือเปล่าค่ะ แล้วเหมากับลูกชายหรือเปล่า รบกวนด้วยค่ะ
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง
แม่น้องกร

[color=red]สวัสดีครับ

นามสกุลยุชัยสิทธิกุล ทักษา 51 ใช้ชื่อทักษา 14 ดีเลิศเป็นอย่างยิ่ง เป็นทักษาเลขของผู้นำ ผลรวมได้ 65 บอกถึงความรุ่งเรืองความสำเร็จ และความรัก

ณธกร แปลว่า ผู้ทรงแสงสว่างแห่งความรู้ [color]

satam69
09-20-2010, 02:32 PM
สวัสดีครับ

สวัสดีครับ
ดูชื่อทักษาของเด็กทั้งสองเลยน่ะครับ เมื่อเป็นฝาแฝด ถ้าผ่าท้องก็ต้องเวลาเท่ากัน ใครพี่ใครน้องก็ต้องดูว่าคุณหมดอุ้มคนไหนออกมาก่อนกันหรือทีหลัง เกิดพุธราหูก็คือพุธกลางคืนครับ นามสกุล มอญเลิศ ทักษา 34 น้องคนแรกชื่อ ณภัทร ทักษา 15 เป็นทักษา มงคล ข้อเสียมี ภ เป็นพยัญชนะกาลกิณี ควรเปลี่ยน น้องอีกคนชื่อ ณัฐดนัย ทักษา 36 เป็นมงคลนาม แต่เมื่อนำมารวมกับนามสกุลแล้วได้ทักษา รวม 70 เป็นทักษาที่ไม่ดีอย่างยิ่ง ควรเปลี่ยนชื่อเช่นกันครับ ทักษาชื่อที่เหมาะสมสำหรับนามสกุล มอญเลิศ นั้นหาดีเลิศไม่ได้ครับ เพราะนามสกุลทักษา 34 เป็นทักษาเลขที่หาคู่สมพงษ์ที่ดีเลิศไม่ได้ครับ ควรจะแก้ไขนามสกุลมากกว่า ให้ได้ทักษาที่ดีและสามารถเลือกทักษาที่สมพงษ์ดีเลิศได้ครับ แต่หากไม่ประสงค์แก้ไขนามสกุลก็สามารถใช้ชื่อทักษา 45 มาตั้งเป็นชื่อได้ จะได้ทักษารวม 79 ซึ่งเป็นทักษาที่ดีปานกลางทำอะไรสำเร็จ ปัญญาดี ข้อเสียคือมีโรคภัยประจำตัวครับ

ลองไปพิจารณาดูก่อนน่ะครับ แล้วแจ้งมาอีกครั้งครับ ยินดีวิเคราะห์ให้เสมอครับ

จากที่พี่นพแนะนำมา ก็คงจะเปลี่ยนชื่อน่ะคะ ยังไงลองพี่นพแนะนำหน่อยนะคะ (คนแรกเกิด 18.27 คนที่สอง 18.29 ค่ะ)

Ptoy1975
09-20-2010, 09:45 PM

สวัสดีครับ

ณภัทชา แปลว่า ผู้ให้กำเนิดความรู้

ขอบคุณครับ :D

noppakorn
09-21-2010, 01:12 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ ฝากช่วยแก้ไขชื่อลูกชายหน่อยนะคะ เดิมทีตั้งชื่อ ณภัทร เกิด วันพุธ ที่ 12 พ.ค 53 เวลา 18.27 น. พุธราหู แต่ชื่อตั้งเป็นพุธอยากตั้งชื่อว่า นนท์ณภัทร จะดีไหมคะ
สวัสดีครับ
คุณณภัทร์ เกิดวันพุธ เวลา 18.27 นับเป็นคนเกิดวันพุธกลางคืนครับ พยัญชนะที่เป็นกาลกิณีคือ บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ มชื่อ นนท์ณภัทร มี ภ เป็นกาลกิณี ครับ ไม่เหมาะครับ ควรหาชื่อใหม่ที่ไม่มีพยัญชนะกาลกิณีครับ ถ้ายังไงแจ้งนามสกุลหรือทักษานามสกุลมาให้นะครับ จะได้หาชื่อที่เป็นมงคลได้ครับ
นามสกุลของน้องนะคะพี่นพ มอญเลิศ แจ้งเกิดตั้งเป็น ณภัทร มอญเลิศ และมีแฝดอีกคนชื่อ ณัฐดนัย มอญเลิศ ค่ะ อยากตั้งชื่อให้คล้องจองกันและมีความหมายดีๆน่ะค่ะ

สวัสดีครับ

จากที่พี่นพแนะนำมา ก็คงจะเปลี่ยนชื่อน่ะคะ ยังไงลองพี่นพแนะนำหน่อยนะคะ (คนแรกเกิด 18.27 คนที่สอง 18.29 ค่ะ)

สวัสดีครับ

ก็จะขอเปลี่ยนให้คล้ายชื่อเดิมที่สุดและชื่อคล้องจองกันครับ
ชื่อทักษา 45 สำหรับชายเกิดวันพุธกลางคืน

ธนันวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองและมีทรัพย์ (อายตนะ 6)
ณัฏฐดนัย แปลว่า บุตรของนักปราชญ์ (เพิ่ม ฐ ตัวเดียวครับ) (อายตนะ 2)

priim
09-21-2010, 01:17 PM
สวัสดีค่ะ

ชื่อณัฐธร
อ่านว่า นัด-ทอน หรือ นัด-ทะ-ทอน คะ??
เกิดวันเสาร์ ชื่อนี้ควรเปลี่ยนชื่อมั้ยคะ??เพราะเห็นว่ามีกาลกิณี

ขอบคุณมากมากค่ะ

noppakorn
09-22-2010, 11:20 AM
สวัสดีค่ะ

ชื่อณัฐธร
อ่านว่า นัด-ทอน หรือ นัด-ทะ-ทอน คะ??
เกิดวันเสาร์ ชื่อนี้ควรเปลี่ยนชื่อมั้ยคะ??เพราะเห็นว่ามีกาลกิณี

สวัสดีครับ

ณัฐธร อ่านว่า นัด- ทอน คนเกิดวันเสาร์ มี ฐ เป็นพยัญชนะกาลกิณี หากชีวิตไม่มีปัญหาใดๆก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนครับ
บางครั้งบางท่าน ในดวงชะตาอาจจะต้องมีตัวกาลกิณีมาตั้งไว้ในชื่อก็มีครับ อันนี้ต้องดูแล้วแต่ชะตาของแต่ละบุคคล ชื่อนั้น
หากชีวิตไม่มีปัญหาใดๆ ก็ไม่จำเป็นต้องไปแตะต้อง เพราะชะตาเกิดหากดีเลิศแล้ว ชื่อก็ไม่จำเป็นนักครับ

priim
09-22-2010, 02:58 PM
สวัสดีค่ะ

ชื่อณัฐธร

สวัสดีครับ

ณัฐธร อ่านว่า นัด- ทอน คนเกิดวันเสาร์ มี ฐ เป็นพยัญชนะกาลกิณี หากชีวิตไม่มีปัญหาใดๆก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนครับ
บางครั้งบางท่าน ในดวงชะตาอาจจะต้องมีตัวกาลกิณีมาตั้งไว้ในชื่อก็มีครับ อันนี้ต้องดูแล้วแต่ชะตาของแต่ละบุคคล ชื่อนั้น
หากชีวิตไม่มีปัญหาใดๆ ก็ไม่จำเป็นต้องไปแตะต้อง เพราะชะตาเกิดหากดีเลิศแล้ว ชื่อก็ไม่จำเป็นนักครับ

ถ้าต้องการเปลี่ยนชื่อควรเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรดีคะ ถึงจะสมพงษ์กับนามสกุล
นามสกุลทักษา56ค่ะ
รบกวนแนะนำชื่อใหม่ให้ด้วยได้มั้ยคะ
อยากได้แบบที่เพราะๆ เขียนแปลกๆ ไม่ซ้ำคนอื่น มีความหมายดีค่ะ

Thunchanok
09-23-2010, 03:16 AM

สวัสดีครับ

เกิดก่อน 6.00 น.เป็นวันจันทร์ครับ
นามสกุลผ่องมณี ทักษา 34 เป็นทักษาบอด ตั้งชื่อให้ดีเลิศไม่ได้ ทักษาที่ดีที่สุดคือชื่อทักษา 65 ผลรวมได้ 99 ครับ ผลรวมนี้เจ้าของต้องหมั่นรักษาศีล เป็นคนดี สร้างบุญกุศลบ่อยๆ จะหนุนให้เจริญรุ่งเรือง อยู่ในภาวะไหนสามารถพลิกผันมาดีได้ เพราะมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุน
หมั่นทำบุญสร้างทานบ่อยๆ ชีวิตจะดีขึ้นอย่างแน่นอนครับ เรื่องความรักถ้าไม่ใช่คู่จริงแล้วมักแคล้วคลาดกันไปด้วยเหตุใดเหตุหนึ่งครับ

ณัฏฐ์วรัญช์ แปลว่า ความยินดีอันประเสริฐของนักปราชญ์ทักษา 65
ณัฏฐ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐดังนักปราชญ์ ทักษา 65

ศรันย์ภัทร์, ณัฏฐนันทน์, นภัสร์นันต์,พัชร์มนภรณ์ , วรพัฐสรณ์ ทักษา 56 ไม่เหมาะ
ธัญชนก ทักษา 20 ไม่เหมาะ

ใช้ได้สองชื่อเท่านั้นครับ

ขอบคุณมากสำหรับคำตอบและคำแนะนำค่ะ
ขอรบกวนถามอีกหนึ่งคำถามนะคะ ไม่ทราบว่าถ้าใช้ชื่อ ณัฏฐ์นันทน์ ทักษา 65 สามารถใช้ได้ใช่ไหมคะ
แล้วถ้าอ่านว่า นัด-ตะ-นัน จะมีผลอะไรไหมคะ

noppakorn
09-23-2010, 05:24 PM
[/quote]

ขอบคุณมากสำหรับคำตอบและคำแนะนำค่ะ
ขอรบกวนถามอีกหนึ่งคำถามนะคะ ไม่ทราบว่าถ้าใช้ชื่อ ณัฏฐ์นันทน์ ทักษา 65 สามารถใช้ได้ใช่ไหมคะ
แล้วถ้าอ่านว่า นัด-ตะ-นัน จะมีผลอะไรไหมคะ
[/quote]
สวัสดีครับ

ณัฏฐ์นันทน์ (อ่านว่า นัด- นัน) แปลว่า ความสุขของนักปราชญ์ ใช้ได้ครับ

Mebius
09-25-2010, 08:54 PM
สวัสดีครับพี่นพ

ผมชื่อ ฐันญวัสส์ สงวนความดี ครับ เกิดวันจันทร์ ที่ 28 เมษายน 2529 ที่ กรุงเทพฯ เวลา 7.32 น. คือผมมีเรื่องอยากจะขอรบกวนให้พี่นพช่วยเหลือผมหน่อยน่ะครับ

ผมอยากทราบความหมายของชื่อ ฐันญวัสส์, ณธภัท, ณรงกลด และ ณัฐฏนันท์ น่ะครับ ว่ามีความหมายอย่างไรบ้าง
เพราะตอนนี้กำลังคิดว่าอยากจะเปลี่ยนชื่อครับ แต่ไม่รู้ความหมายของแต่ละชื่อเลย พอดีว่าผมอยากได้ชื่อที่มี เดช นำหน้าครับ เลยพยายามลองตั้งชื่อเอาเอง และก็อยากจะขอถามเพิ่มเติมนิดหนึ่งน่ะครับ ว่า ถ้าผมใช้ชื่อ ทรงกลด จะได้มั้ยครับ มี ท เป็น ศรีนำหน้าแล้วจะมีผลอย่างไรกับชีวิตบ้างครับ หรือถ้ายังไงผมก็ขอรบกวนวานพี่นพช่วยตั้งชื่อที่มีเดชนำหน้าแล้วรวมได้ผล 15 รวมกับนามสกุล 44 ของผมให้ได้ 59 หรือใกล้เคียงก็ได้ครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงมากครับ

noppakorn
09-27-2010, 12:10 PM
สวัสดีครับพี่นพ

ผมชื่อ ฐันญวัสส์ สงวนความดี ครับ เกิดวันจันทร์ ที่ 28 เมษายน 2529 ที่ กรุงเทพฯ เวลา 7.32 น. คือผมมีเรื่องอยากจะขอรบกวนให้พี่นพช่วยเหลือผมหน่อยน่ะครับ
ผมอยากทราบความหมายของชื่อ ฐันญวัสส์, ณธภัท, ณรงกลด และ ณัฐฏนันท์ น่ะครับ ว่ามีความหมายอย่างไรบ้าง
เพราะตอนนี้กำลังคิดว่าอยากจะเปลี่ยนชื่อครับ แต่ไม่รู้ความหมายของแต่ละชื่อเลย พอดีว่าผมอยากได้ชื่อที่มี เดช นำหน้าครับ เลยพยายามลองตั้งชื่อเอาเอง และก็อยากจะขอถามเพิ่มเติมนิดหนึ่งน่ะครับ ว่า ถ้าผมใช้ชื่อ ทรงกลด จะได้มั้ยครับ มี ท เป็น ศรีนำหน้าแล้วจะมีผลอย่างไรกับชีวิตบ้างครับ หรือถ้ายังไงผมก็ขอรบกวนวานพี่นพช่วยตั้งชื่อที่มีเดชนำหน้าแล้วรวมได้ผล 15 รวมกับนามสกุล 44 ของผมให้ได้ 59 หรือใกล้เคียงก็ได้ครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงมากครับ

สวัสดีครับ

ฐันญวัสส์ (ถัน ยะ วัด) แปลว่า ฝนความรู้อันมั่นคง
ณธภัท แปลว่า ความเจริญที่เธอ (ณ แปลว่า ที่,แห่ง- ธ แปลว่า เธอ - ภัท มาจาก ภัททะ ภัทร แปลว่า ดี งาม เจริญ)
ณรงกลด คำว่า ณรง ต้องเขียนเต็มเป็น ณรงค ห้ามตัดครับ)
ณัฐฏนันท์ ต้องเขียนเป็น "ณัฏฐนันท์" แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความสุข

ชื่อทักษา 15 สำหรับชายวันจันทร์

ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามด้วยความรู้
ทองทัด แปลว่า ผู้ประดับทอง
ภรภัทร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
ธนัช แปลว่า ผู้เกิดมามีทรัพย์
จักร แปลว่า ผู้หมุนเวียน,อาวุธ
ดลธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นเป็นพื้นฐาน
กฤศภน แปลว่า ผู้กล่าวน้อย
กฤตปณต แปลว่า ผู้มีความอ่อนน้ม
ก้องกฤช แปลว่า ผู้แหลมคมและโด่งดัง
จงดล แปลว่า ผู้มีพื้นฐานดีอันแน่นอน

Mebius
09-27-2010, 08:30 PM
สวัสดีครับพี่นพ ขอบคุณที่ช่วยตอบคำถามให้ผมนะครับ แต่ผมอยากขอรบกวนอีกสักหน่อยเพื่อเป็นความรู้เพิ่มเติมครับ เกี่ยวกับชื่อ ณภัทร น่ะครับ พอดีว่าผมตรวจสอบชื่อนี้ดูแล้วก็ได้ทักษา 15 รวมกับ นามสกุลของผมแล้วได้ทักษารวม 59 พอดี แต่ปัญหาอยู่ที่ เลขอายตนะน่ะสิครับ ออกมาได้ เลข 4

คำทำนายมีดังนี้ : มักจิตใจไม่สงบ ว้าวุ่น ลังเล ไม่มีความเชื่อมั่นในตัวเอง ชอบน้อยใจเสียใจ อยู่กับที่ไม่ค่อยได้หรือมักชอบเดินทางตลอดไป อมทุกข์ อมเศร้า ไม่ซื่อตรง มีมายามาก เก็บกด ผู้ใกล้ชิดมักไม่รักจริงตีตนออกห่าง ชีวิตไม่สดใส

ผมจึงอยากสอบถามว่าในส่วนเลขอายตนะเนี่ย จะมีผลมากน้อยแค่ไหนต่อชื่อเราครับ

แล้วอีกข้อหนึ่งก็คือว่า ในส่วนชื่อของผู้ชายถ้าไม่ได้ใช้เดชนำหน้าหรือไม่มีเดชในชื่อเลย จะเป็นอะไรมั้ยครับ หมายถึงว่าเกี่ยวกับเรื่อง ชีวิตการงานการเงินน่ะครับ

ขอบคุณที่สละเวลาอันมีค่าตอบคำถามให้ผมนะครับ

plapa
09-27-2010, 11:45 PM
ณัฎธพัชมนต์ แปลว่า

(ชื่ออื่นกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

annasui
09-28-2010, 09:49 AM
ขอความหมายชื่อ ณฤกันจน์ค่ะ

noppakorn
09-28-2010, 02:00 PM
สวัสดีครับพี่นพ ขอบคุณที่ช่วยตอบคำถามให้ผมนะครับ แต่ผมอยากขอรบกวนอีกสักหน่อยเพื่อเป็นความรู้เพิ่มเติมครับ เกี่ยวกับชื่อ ณภัทร น่ะครับ พอดีว่าผมตรวจสอบชื่อนี้ดูแล้วก็ได้ทักษา 15 รวมกับ นามสกุลของผมแล้วได้ทักษารวม 59 พอดี แต่ปัญหาอยู่ที่ เลขอายตนะน่ะสิครับ ออกมาได้ เลข 4

คำทำนายมีดังนี้ : มักจิตใจไม่สงบ ว้าวุ่น ลังเล ไม่มีความเชื่อมั่นในตัวเอง ชอบน้อยใจเสียใจ อยู่กับที่ไม่ค่อยได้หรือมักชอบเดินทางตลอดไป อมทุกข์ อมเศร้า ไม่ซื่อตรง มีมายามาก เก็บกด ผู้ใกล้ชิดมักไม่รักจริงตีตนออกห่าง ชีวิตไม่สดใส

ผมจึงอยากสอบถามว่าในส่วนเลขอายตนะเนี่ย จะมีผลมากน้อยแค่ไหนต่อชื่อเราครับ

แล้วอีกข้อหนึ่งก็คือว่า ในส่วนชื่อของผู้ชายถ้าไม่ได้ใช้เดชนำหน้าหรือไม่มีเดชในชื่อเลย จะเป็นอะไรมั้ยครับ หมายถึงว่าเกี่ยวกับเรื่อง ชีวิตการงานการเงินน่ะครับ

ขอบคุณที่สละเวลาอันมีค่าตอบคำถามให้ผมนะครับ

สวัสดีครับ

ได้เคยอธิบายแล้วว่า ค่าอายตนะ 6 เป็นตำราหนึ่ง ค่าทักษาปกรณ์ก็เป็นอีกตำราหนึ่งครับ ควรยึดเอาตำราใดตำราหนึ่งไปใช้วิเคราะห์ชื่อ โดยส่วนตัวผมยึดหลักทักษาปกรณ์มากกว่าค่าอายตนะ เพราะค่าอายตนะเกิดภายหลัง ส่วนทักษาปกรณ์ เป็นการอ่านตามหลักค่าของดวงดาวที่มีแต่โบราณครับ ส่วนจะมีเดชในชื่อจำเป็นหรือมีผลต่อการดำรงชีวิตหรือไม่นั้น ก็ต้องดูตามสถานะของแต่ละบุคคลไปครับ เช่นผู้ทำงานที่ต้องดูแลคนหมู่มาก ก็ควรมีเดชในชื่อ แต่หากไม่มีลูกน้องหรือบริวารมากก็ไม่จำเป็นครับ

ยินดีตอบเสมอครับ

noppakorn
09-28-2010, 02:05 PM
ณัฎธพัชมนต์ แปลว่า
(ชื่ออื่นกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

ณัฏธพัชมนต์ แปลว่า ความหลงใหลในความผิดที่ทรงไว้ซึ่งนักปราชญ์

noppakorn
09-28-2010, 02:07 PM
ขอความหมายชื่อ ณฤกันจน์ค่ะ

สวัสดีครับ

ณฤกันจน์ (ไม่ถูกหลักภาษาและไม่มีคำแปลครับ)

jajaa
09-28-2010, 03:30 PM
ขอชื่อผู้หญิงเกิดวันอาทิตย์ ที่ขี้นต้นด้วย ณ หน่อยค่ะ หรือถ้าหายาก ขอชื่อที่ขึ้นต้นด้วย เดช นัคะ
นามสกุล รบชนะค่ะ
ค่าทักษา 24 หรือ 42 ดีคะ รบกวนอาจารย์หน่อยค่ะ

noppakorn
09-29-2010, 01:19 PM
ขอชื่อผู้หญิงเกิดวันอาทิตย์ ที่ขี้นต้นด้วย ณ หน่อยค่ะ หรือถ้าหายาก ขอชื่อที่ขึ้นต้นด้วย เดช นัคะ
ค่าทักษา 24 หรือ 42 ดีคะ รบกวนอาจารย์หน่อยค่ะ

สวัสดีครับ

จำได้ว่าเพิ่งพิเคราะห์ให้ไปเมื่อสองวันนี้เอง ชื่อทักษา 24 และ 42 ดีพอกันครับ แต่ทักษา 42 ดีกว่าตรงผลรวมได้ 59 รวมกันอีก ก็ได้ 14 ครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิง วันอาทิตย์ มี ศรีและเดชนำ

ณัฐวลัย แปลว่า กำไลนักปราชญ์
ณอรพินท์ (นะ ออ ระ พิน) แปลว่า ผู้ที่งามดังดอกบัวแห่งความรู้
ณัชช์นลิน (นัด นะ ลิน) แปลว่า ดอกบัวที่เกิดมามีความรู้
ชยินพิชยา (ชะยินพิดชะยา) แปลว่า ผู้มีชัยชนะในชัยชนะ
ญานธนัฏฐา (ยานทะนัดถา) แปลว่า ผู้ดำรงอยู่ด้วยทรัพย์และความรอบรู้

jajaa
09-30-2010, 01:31 PM

สวัสดีครับ

จำได้ว่าเพิ่งพิเคราะห์ให้ไปเมื่อสองวันนี้เอง ชื่อทักษา 24 และ 42 ดีพอกันครับ แต่ทักษา 42 ดีกว่าตรงผลรวมได้ 59 รวมกันอีก ก็ได้ 14 ครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิง วันอาทิตย์ มี ศรีและเดชนำ

ณัฐวลัย แปลว่า กำไลนักปราชญ์
ณอรพินท์ (นะ ออ ระ พิน) แปลว่า ผู้ที่งามดังดอกบัวแห่งความรู้
ณัชช์นลิน (นัด นะ ลิน) แปลว่า ดอกบัวที่เกิดมามีความรู้
ชยินพิชยา (ชะยินพิดชะยา) แปลว่า ผู้มีชัยชนะในชัยชนะ
ญานธนัฏฐา (ยานทะนัดถา) แปลว่า ผู้ดำรงอยู่ด้วยทรัพย์และความรอบรู้

ขอบพระคุณมากค่ะ

dreammy
10-01-2010, 02:55 AM
ชอบชื่อนี้แต่ไม่ทราบความหมายคะ ณรินทร์ลดา

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

noppakorn
10-01-2010, 12:40 PM
ชอบชื่อนี้แต่ไม่ทราบความหมายคะ ณรินทร์ลดา

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

ณรินทร์ลดา แปลว่า ว่านเครือผู้เป็นใหญ่ทางความรู้

WIN88
10-03-2010, 01:18 AM
สวัสดีครับ

รบกวนสอบถามความหมายของ ฐานทัพย์ หน่อยครับ ว่ามีคำแปลหรือเปล่าครับ

ขอบพระคุณครับ

xxo
10-03-2010, 03:08 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนตั้งชื่อผู้หญิง เกิดวันศุกร์ ทักษา เลข 36 ได้มั้ยคะ

(ถ้าเป็นไปได้มีคำอ่าน
-นัด-, ณัช ณัฐ ณัฏ ณัฑ ณัศ ณัษ ....ฯ
-นิด-, ณิช นิช ณิฐ ณิศ ....ฯ
-นิก-, ณิกษ์ ....ฯ
อยู่ส่วนไหนของชื่อก็ได้ค่ะ)

เป็นพระคุณอย่างยิ่ง
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-03-2010, 10:38 AM
สวัสดีครับ

รบกวนสอบถามความหมายของ ฐานทัพย์ หน่อยครับ ว่ามีคำแปลหรือเปล่าครับ

ขอบพระคุณครับ

สวัสดีครับ

ฐานทัพย์ คำว่า ทัพย์ ไม่มีศัพท์ครับต้องเป็นคำว่า ฐานทัพพ์ แปลว่า ทรัพย์สมบัติที่มั่นคง

noppakorn
10-03-2010, 11:15 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนตั้งชื่อผู้หญิง เกิดวันศุกร์ ทักษา เลข 36 ได้มั้ยคะ

-นัด-, ณัช ณัฐ ณัฏ ณัฑ ณัศ ณัษ ....ฯ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันศุกร์

ณัชชนุตม์ แปลว่า ผู้อยู่เหนือหมู่คนผู้ให้ความรู้
ณัฐธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรอบรู้,นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์
ณัฏฐิญา แปลว่า ผู้มีความรอบรู้ดังนักปราชญ์
คณางค์ณิช แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์ที่เป็นองค์ประกอบของคณะ
นิชพัทนี แปลว่า ผู้ให้นิรันดร
กาณฑ์ณิศา แปลว่า เจ้าแห่งความรู้ที่เป็นขั้นตอน
ณิกษ์นิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมเรื่องการจุมพิต

xxo
10-03-2010, 12:32 PM
สวัสดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันศุกร์

ณัชชนุตม์ แปลว่า ผู้อยู่เหนือหมู่คนผู้ให้ความรู้
ณัฐธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรอบรู้,นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์
ณัฏฐิญา แปลว่า ผู้มีความรอบรู้ดังนักปราชญ์
คณางค์ณิช แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์ที่เป็นองค์ประกอบของคณะ
นิชพัทนี แปลว่า ผู้ให้นิรันดร
กาณฑ์ณิศา แปลว่า เจ้าแห่งความรู้ที่เป็นขั้นตอน
ณิกษ์นิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมเรื่องการจุมพิต

ขอบคุณมากๆค่ะ

nik
10-04-2010, 06:48 AM
สวัสดีครับ

นามสกุล เลขทักษา 49

หญิง ใช้ชื่อ เลขทักษา อะไรดี

ชาย ใช้ชื่อ เลขทักษา อะไรดี

ขอบคุณครับ

noppakorn
10-04-2010, 01:40 PM
สวัสดีครับ

นามสกุล เลขทักษา 49

หญิง ใช้ชื่อ เลขทักษา อะไรดี

ชาย ใช้ชื่อ เลขทักษา อะไรดี

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 49 ชื่อทักษาสมพงษ์ทั้งชายหญิงมีสองทักษา คือ 14 และ 41 ครับ ผลรวมได้ 63และ90 จึงเป็นมงคลครับ

mom2499
10-06-2010, 09:32 PM
สวัสดีครับ รบกวนแปลชื่อลูกสาว และคำอ่าน ให้หน่อยครับ
ด.ญ. ณัฐษณา แผลงศร เกิดวันพุธที่ 22 กันยายน 2553 เวลา 01:19 และช่วยวิเคราะห์ชื่อให้ด้วยนะครับว่าดีหรือไม่ดีอย่างไร
ขอบคุณร่วงหน้าครับ

noppakorn
10-07-2010, 11:06 AM
สวัสดีครับ รบกวนแปลชื่อลูกสาว และคำอ่าน ให้หน่อยครับ
ด.ญ. ณัฐษณา แผลงศร เกิดวันพุธที่ 22 กันยายน 2553 เวลา 01:19 และช่วยวิเคราะห์ชื่อให้ด้วยนะครับว่าดีหรือไม่ดีอย่างไร

สวัสดีครับ

ณัฐษณา คำว่า ณัฐ แปลว่า นักปราชญ แต่คำว่า ษณา นั้นไม่มีคำศัพท์ครับ เพราะคำว่า ษณา ต้องตามหลังคำอื่นจึงได้ใจความเช่น ภูษณา = เครื่องประดับ ธิษณา=หลักแหลม
ลักษณา = รูปร่าง เป็นต้นครับ

ณัฐษณา เป็นชื่อเฉพาะไม่มีคำแปลครับ

ชื่อณัฐษณา ตกทักษา 28 เป็นราหูอมจันทร์ ทำการใดมักถูกแย่งความดีไป มักอาภัพญาติ ต้องพลัดพรากจากที่อยู่ ไปต่างแดน ชื่อนี้ไม่ดีครับ
นามสกุล แผลงศร ทักษา 29 รวมกับชื่อแล้วได้ทักษารวม 57 เป็นดาวศุภโชคมาอยู่คู่กับดาวร้าย ทำให้เป็นคนที่มักขัดแย้งกับตนเอง เมื่อเล็กสุขภาพไม่ค่อยดีนัก ชีวิตไม่ค่อยมั่นคง การเรียนก็ลุ่มๆดอนๆ ต้องใช้ความพยายามเป็นอย่างมากจึงจะสำเร็จครับ นามสกุลนี้ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือชื่อทักษา 36 สำหรับน้อง ณัฐษณา เกิดวันพุธ เวลา 01.19 น. คงหน้าจะเป็นตีหนึ่งของคืนวันอังคาร และก่อนเช้าวันพุธ ตามหลักการตั้งชื่อ ต้องเป็นคนวันอังคารครับ หากต้องเปลี่ยนชื่อให้ลองนับเวลามาให้ถูกต้องว่า เป็นตีหนึ่งคืนวันอังคารหรือตี่หนึ่งคืนวันพุธน่ะครับ

mom2499
10-07-2010, 07:48 PM
ขอบคุณมากนะครับสำหรับคำตอบดีๆ เวลาที่น้องเกิดเป็นไปอย่างที่ คุณอุบาสกนพกรณ์ บอกถูกแล้วครับคือ เกิดวันพุธ เวลา 01.19 น. เป็นตีหนึ่งของคืนวันอังคาร และก่อนเช้าวันพุธ ครับคือผมเข้าใจผิดเองคิดว่าเป็นวันพุธ ถ้าอย่างนั้นรบกวนตั้งชื่อของน้องให้ได้ทักษา 36 หรือเป็นชื่ออื่นที่ไม่ได้ทักษา 36 ก็ได้ครับเอาที่เหมาะสม ถ้าเป็นไปได้ขอเป็นชื่อที่มีคนใช้ไม่เยอะนะครับ

noppakorn
10-08-2010, 01:11 PM
ขอบคุณมากนะครับสำหรับคำตอบดีๆ เวลาที่น้องเกิดเป็นไปอย่างที่ คุณอุบาสกนพกรณ์ บอกถูกแล้วครับคือ เกิดวันพุธ เวลา 01.19 น. เป็นตีหนึ่งของคืนวันอังคาร และก่อนเช้าวันพุธ ครับคือผมเข้าใจผิดเองคิดว่าเป็นวันพุธ ถ้าอย่างนั้นรบกวนตั้งชื่อของน้องให้ได้ทักษา 36 หรือเป็นชื่ออื่นที่ไม่ได้ทักษา 36 ก็ได้ครับเอาที่เหมาะสม ถ้าเป็นไปได้ขอเป็นชื่อที่มีคนใช้ไม่เยอะนะครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลแผลงศร ทักษา 29 คนวันอังคาร ขาดกลุ่ม บริวาร อายุ และเดช ควรหาชื่อที่มีอักษรกลุ่มนี้มาร่วมเกื้อหนุนอย่างน้อยสักตัวหนึ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอังคาร มีอักษร บริวาร อายุและเดช ตัวใดตัวหนึ่ง
ธรรศปวัน (ทัด ปะ วัน) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่เชื่อมั่นในตนเอง (ค่าอายตนะได้ 6)
จิตรยมล แปลว่า คู่ใจที่งดงามและปรานีต (ค่าอายตนะได้ 7)
ฉัตรรุจยา แปลว่า ผู้น่ารักที่ร่มเย็นเป็นสุข (ค่าอายตนะได้ 2)
อณณนนท์ แปลว่า ผู้มีความสุขดังแม่น้ำ (ค่าอายตนะได้ 7)
ดรัณญณัฐ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รู้การผ่านพ้น (ค่าอายตนะได้ 9)
ฐานัสสุดา แปลว่า ลูกสาวที่ว่องไว(ค่าอายตนะได้ 7)
ธารพิชญ์ แปลว่า ผู้ทรงความรู้ (อายตนะได้ 6)
พรมพิชญา แปลว่า ผู้รอบรู้ที่เต็มไปด้วยความสุข (ค่าอายตนะได้ 7)

annasui
10-11-2010, 03:30 PM
ขอความหมายชื่อ ณัททกัญศ์ค่ะ

noppakorn
10-11-2010, 09:18 PM
ขอความหมายชื่อ ณัททกัญศ์ค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อนี้แปลไม่ได้ครับ ไม่มีคำศัพท์ครับ ตั้งชื่อควรใช้พจนานุกรมช่วยแล้วนำมาสมาสน่ะครับ

kroopaw
10-12-2010, 12:26 PM
สวัสดีค่ะ ยินดีรู้จักทุกคนนะคะ

kroopaw
10-12-2010, 12:34 PM
สวัสดีค่ะ
ลูกของดิฉันกำลังจะเกิดในวันพุธที่ 20 ตุลาคม2553 เวลา 10.00 น.ค่ะ
แต่ยังไม่แน่ใจเรื่องเพศค่ะ
ชื่อ ณปภัช รัตนวงษ์ ชื่อเล่น บิวตี้(หญิง)
ณชรต รัตนวงษ์ ชื่อเล่น บิ๊ว
เป็นอย่างไรบ้างคะ รบกวนด้วยค่ะ

noppakorn
10-12-2010, 02:59 PM
สวัสดีค่ะ
ลูกของดิฉันกำลังจะเกิดในวันพุธที่ 20 ตุลาคม2553 เวลา 10.00 น.ค่ะแต่ยังไม่แน่ใจเรื่องเพศค่ะ
ชื่อ ณปภัช รัตนวงษ์ ชื่อเล่น บิวตี้(หญิง)
ณชรต รัตนวงษ์ ชื่อเล่น บิ๊ว
เป็นอย่างไรบ้างคะ รบกวนด้วยค่ะ

สวัสดีครับ
ใช้สีชมพู มองยากจังครับ คนแก่เพ่งจนตาลาย
ณปภัช (อายตนะ 9) ณชรต (อายตนะ 2) ค่าทักษา 14 เป็นมงคลยิ่งกับนามสกุล รัตนวงษ์ ทักษา 37 ผลรวมได้ 51 ครับ แต่
ในชื่อทั้งสองชื่อ มี พยัญชนะ "ช" เป็นกาลกิณีครับ ชื่อเล่นไม่เป็นไรครับ สำคัญที่ชื่อจริงครับ

vind
10-15-2010, 05:18 PM
หนูเกิดวันอาทิตย์ค่ะ
นามสกุลได้เลข 56
คิดว่าชื่อเลข 9 น่าจะมีผลเสียน้อยสุด
อยากเปลี่ยนชื่อเป็นวรรคศรีนำหน้าค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
10-16-2010, 06:29 PM
หนูเกิดวันอาทิตย์ค่ะ
นามสกุลได้เลข 56
คิดว่าชื่อเลข 9 น่าจะมีผลเสียน้อยสุด
อยากเปลี่ยนชื่อเป็นวรรคศรีนำหน้าค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ ศรีนำหน้าคงมีพยัญชนะตัวเดียวคือ ณ ครับ

ณฤชา แปลว่า ผู้รักษาขนบธรรมเนียมที่มีความรู้
ณปภา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างแห่งความรู้,ผู้เจริญรุ่งเรืองด้วยความรู้
ณชดา แปลว่า หญิงผู้มีความรู้,นักปราชญหญิง

Olio
11-01-2010, 05:22 PM
สวัสดีค่ะ :)

อยากทราบความหมายของชื่อ ฐิฑารีย์ ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ :D

noppakorn
11-02-2010, 09:48 AM
สวัสดีค่ะ :)

อยากทราบความหมายของชื่อ ฐิฑารีย์ ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ :D

สวัสดีครับ

ฐิฑารีย์ ไม่มีคำศัพท์ครับ คำว่าฑารีย์นั้น น่าจะนำมาจากคำว่า ปัณฑารีย์ มังครับ ปัณฑา แปลว่า ปัญญา + อารีย์ เป็นปัณฑารีย์ แปลว่า ผู้มีปัญญาประเสริฐ

Chew Chew
11-03-2010, 11:09 AM
สวัสดีค่ะคุณนพ

รบกวนอีกสักครั้งนะคะ
ช่วยตั้งชื่อทักษา 63 นามสกุลกำลังจะเปลี่ยนไปใช้ ไชยยศลาภ ทักษา 42 เพื่อผลรวมได้ 105
อยากได้อักษรขึ้นต้นด้วย ณ ให้มีความหมายความเจริญ ความสำเร็จ โชคลาภ ทรัพย์เพิ่มพูน ไร้โรคภัย (ป่วยบ่อยคะ..)
เคยถามมาครั้งก่อนและคุณนพให้ทักษา 14 บวกนามสกุล 42 ได้ 56 แต่ยังไม่ได้ตัดสินใจเลือกคะ
ครั้งนี้เลยขอชื่อใหม่เพื่อเป็นตัวช่วย หรือคุณนพมีความเห็นอย่างไรช่วยแนะนำหน่อยก็ดีนะคะ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้ามาก ๆ

noppakorn
11-03-2010, 11:47 AM

ช่วยตั้งชื่อทักษา 63 นามสกุลกำลังจะเปลี่ยนไปใช้ ไชยยศลาภ ทักษา 42 เพื่อผลรวมได้ 105
อยากได้อักษรขึ้นต้นด้วย ณ ให้มีความหมายความเจริญ ความสำเร็จ โชคลาภ ทรัพย์เพิ่มพูน ไร้โรคภัย (ป่วยบ่อยคะ..)
เคยถามมาครั้งก่อนและคุณนพให้ทักษา 14 บวกนามสกุล 42 ได้ 56 แต่ยังไม่ได้ตัดสินใจเลือกคะ
ครั้งนี้เลยขอชื่อใหม่เพื่อเป็นตัวช่วย หรือคุณนพมีความเห็นอย่างไรช่วยแนะนำหน่อยก็ดีนะคะ

สวัสดีครับ

ป่วยบ่อยควรใช้พยัญชนะหมวดอายุมาเสริมครับและชื่อควรมีการันต์เพื่อป้องกันครับ
ไม่ทราบคุณเกิดวันเวลาอะไรครับ ไม่ได้แจ้งมาด้วยครับ

Chew Chew
11-04-2010, 11:47 AM
[font=Verdana][font=Verdana]สวัสดีค่ะคุณนพ

สวัสดีครับ

ป่วยบ่อยควรใช้พยัญชนะหมวดอายุมาเสริมครับและชื่อควรมีการันต์เพื่อป้องกันครับ
ไม่ทราบคุณเกิดวันเวลาอะไรครับ ไม่ได้แจ้งมาด้วยครับ

สวัสดีคะ

ขอโทษด้วยนะคะที่ไม่ได้แจ้งชื่อ ศิริวรรณ ทักษา 38 ไชยยศลาภ 42 ผลรวม 80 เกิดวันพฤหัส 28 พ.ย. 00 เวลา 8-9 โมง ปีระกา
รบกวนตั้งชื่อที่เหมาะสมกับดวงด้วยนะคะ
และช่วยแปลชื่อ ณัฏฐ์พัชร์ พร้อมคำอ่านด้วยคะ

noppakorn
11-04-2010, 12:37 PM
[font=Verdana]สวัสดีค่ะคุณนพ

สวัสดีครับ
สวัสดีคะ
ขอโทษด้วยนะคะที่ไม่ได้แจ้งชื่อ ศิริวรรณ ทักษา 38 ไชยยศลาภ 42 ผลรวม 80 เกิดวันพฤหัส 28 พ.ย. 00 เวลา 8-9 โมง ปีระกา
รบกวนตั้งชื่อที่เหมาะสมกับดวงด้วยนะคะ
และช่วยแปลชื่อ ณัฏฐ์พัชร์ พร้อมคำอ่านด้วยคะ
[/quote]
[font=Verdana]สวัสดีครับ
ชื่อคุณตกทักษา38 เลยเจ็บป่วยบ่อย และต้องระวังโรคเกียวกับเนื้อร้าย ฝี โรคเลือด โรคหนอง สมควรเปลี่ยนชื่อครับ

ชื่อทักษา 63 สำหรับหญิงวันพฤหัส (ชื่อยาวๆหายากมากสำหรับคนเกิดวันนี้)

สิษฐ์วีริยา แปลว่า เศรษฐีผู้มีความเพียร (อายตนะ 2)
สรัญญ์วรัมพร แปลว่า ผู้งดงามดังท้องฟ้าที่มีความรู้และความกล้าหาญ (อายตนะ6)
สุรางค์จารีย์ แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีดังนางฟ้า (อายตนะ 2)
พิมพ์จิรัชยา แปลว่า ผู้เป็นแบบอย่างที่มีชัยชนะตลอดกาล (อายตนะ 7)
พรมศรีวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณงามและมีความสุข (อายตนะ 7)
พลัชพรหมพรรณ แปลว่า ผู้มีรูปพรรณอันประเสริฐน่าบูชา (อายตนะ ๘)
ปัณณ์ศิริวรรณ แปลว่า ผู้มีเชื่อสายอันเป็นมงคลและความรู้(อายตนะ7)

ชื่อสีแดงเพิ่งคิดให้ใหม่ครับ เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญใส่บาตร สร้างกุศล อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร เทวดาประจำตัว พระภูมิเจ้าที่ที่บ้านและทำงานและผู้ให้ชื่อครับ

armybiggun
11-05-2010, 10:59 AM
พี่ครับ ผมสมาชิกใหม่ ยังงัยรบกวนความหมายของ 3 คำนี้หน่อยนะครับ
1.ณัฐตรี
2.ณัฐตรีย์
3.ณัฐตตรีย์

noppakorn
11-05-2010, 12:39 PM
พี่ครับ ผมสมาชิกใหม่ ยังงัยรบกวนความหมายของ 3 คำนี้หน่อยนะครับ
1.ณัฐตรี
2.ณัฐตรีย์
3.ณัฐตตรีย์

สวัสดีครับ

ณัฐตรี แปลว่า สามนักปราชญ์,ผู้มีความรู้ทั้งสาม(หมายถึงสามโลก)
ณัฐตรีย์ (ตรีย์ มาจาก ตรัย) แปลว่า สามนักปราชญ์,ผู้มีความรู้ทั้งสาม(หมายถึงสามโลก)
ณัฐตตรีย์ คำนี้เพิ่ม ต มาทำให้แปลไม่ได้ครับ

NooNoeI
11-08-2010, 06:03 PM
รบกวนถามอาจารย์นะคะว่าชื่อ ณรกร แปลว่าอะไรคะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

littlepuy
11-08-2010, 06:17 PM
สวัสดีค่ะ
เป็นสมาชิกใหม่
รบกวนคุณพี่นพหาชื่อให้ทีค่ะ

ินามสกุล โพธิ์เงิน ทักษา 42 ค่ะ

เกิดวันอาทิตย์ที่ 26 มิถุนายน 2531 เวลา 6.01 น.

อยากได้ชื่อทีมีวรรคศรีนำหน้าค่ะ

รบกวนด้วยน่ะค่ะ

pangpons
11-08-2010, 10:15 PM
อยากได้ชื่อของคนเกิดวันอาทิตย์ ที่เป็นศรีหรือเดชค่ะ ที่มีทักษา63, 24 หรือ 23 ก็ได้ค่ะ
เพราะชื่อเก่า ชื่อ ศิริพร สุขวัฒนะ คือ ศ เป็นกาลกินีค่ะ เวลาทำอะไรก็ติดขัดๆ เรียนก็ได้ค่อยได้ดังใจค่ะ
เลยอยากเปลี่ยนชื่อใหม่ก่อนจะจบ แล้วออกไปทำงานค่ะ

pangpons
11-08-2010, 10:18 PM
ค่ะรบกวนอีกรอบนะค่ะ แล้วชื่อ
ณัฐฐิชาพัฒน์ กับ ชนันท์ธิพัฒน์ ชื่อไหนที่เหมาะกับหนูมากกว่ากันค่ะ นาสกุล สุขวัฒนะ ค่ะ

jaowyingg
11-09-2010, 01:01 AM
สวัสด๊ค่ะ ...
ขอโทษที่รบกวนอีกครั้งน่ค่ะ พอดีที่คุณนพให้ชื่อมาใหม่ชอบน่ค่ะ แต่แอบอ่านยากมากเลยค่ะ
แม่บอกว่ายากและยาวไป อยากรบกวนถามว่า จำเป็นต้องเป็น ทักษา 56 อย่างเดียวหรือเปล่าค่ะ เพราะนามสกุล 34 เกิดวันศุกร์
แต่ส่วนตัวชอบ ณ ช จ ก ขึ้นต้นอะค่ะ และอาตยนะ 6 . 9 รบกวนถามอีกนิดว่าจำเป็นต้องไม่มีสระด้วยหรือเปล่าค่ะ และจำเป็นต้องมีฤกษ์เวลาในการเปลี่ยนรึเปล่าค่ะ

ขอบคุณมากๆๆค่ะ

pretty007
11-09-2010, 03:32 PM
เรียนถามอาจารย์ ค่ะ
อยากจะเปลี่ยนชื่อลูกชายที่เกิดวันศุกร์ จาก ธนิก วิมุตตานนท์ เป็น ณัชช์ธนิก วิมุตตานนท์ จะเหมาะหรือไม่คะ และชื่อ นามสกุล แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
11-09-2010, 04:04 PM
รบกวนถามอาจารย์นะคะว่าชื่อ ณรกร แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

ณรกร คำว่า ณร ไม่มีคำศัพท์ครับ
นรกร แปลว่า แสงแห่งคน,ผู้สร้างคน

noppakorn
11-09-2010, 10:49 PM
สวัสดีค่ะ
เป็นสมาชิกใหม่
รบกวนคุณพี่นพหาชื่อให้ทีค่ะ

ินามสกุล โพธิ์เงิน ทักษา 42 ค่ะ

เกิดวันอาทิตย์ที่ 26 มิถุนายน 2531 เวลา 6.01 น.

อยากได้ชื่อทีมีวรรคศรีนำหน้าค่ะ

รบกวนด้วยน่ะค่ะ

สวัสดีครับ
จำได้ว่าตอบแล้วที่ http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=102.1230 คุณถามมาสองกระทู้ซ้ำกันครับ

noppakorn
11-09-2010, 11:11 PM
อยากได้ชื่อของคนเกิดวันอาทิตย์ ที่เป็นศรีหรือเดชค่ะ ที่มีทักษา63, 24 หรือ 23 ก็ได้ค่ะ
เพราะชื่อเก่า ชื่อ ศิริพร สุขวัฒนะ คือ ศ เป็นกาลกินีค่ะ เวลาทำอะไรก็ติดขัดๆ เรียนก็ได้ค่อยได้ดังใจค่ะ
เลยอยากเปลี่ยนชื่อใหม่ก่อนจะจบ แล้วออกไปทำงานค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล สุขวัฒนะ ทักษา 32 ใช้ชื่อทักษา 24 ดีกว่าครับ ก็ไม่ค่อยลิเกด้วย ชื่อทักษา 63 ค่อนข้างยาว ทักษา 23 ตกชายสูงอายุอุปถัมป์ ไม่ดีครับ ทักษา 24 ดีที่สุดครับ ทักษาผลรวม ก็ได้ผลเต็มร้อย ทักษา รวม 56 เป็นดาวศุภโชคสองดวง เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ มีศรีและเดชนำ

จิตภัทรา แปลว่า ผู้มีใจดีงาม (ค่าอายตนะ ๘)
จิณณปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประพฤติดีแล้ว (ค่าอายตนะ2)
จันตฤณ แปลว่า ต้นหญ้าบนดวงจันทร์ (ค่าอายตนะ 9)
ญาณ์ชุดา แปลว่า ความเรืองรองแห่งความรู้ (ค่าอายตนะ 7)
ณิชชณัช แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดมาบริสุทธิ์ (ค่าอายตนะ 1)
ชลฐิชา แปลว่า เกิดมาตั้งอยู่ในน้ำ (ค่าอายตนะ 3)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานหรือใส่บาตร อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ที่บ้านและผู้ให้ชื่อด้วยครับ

noppakorn
11-09-2010, 11:15 PM
ค่ะรบกวนอีกรอบนะค่ะ แล้วชื่อ
ณัฐฐิชาพัฒน์ กับ ชนันท์ธิพัฒน์ ชื่อไหนที่เหมาะกับหนูมากกว่ากันค่ะ นาสกุล สุขวัฒนะ ค่ะ

สวัสดีครับ

ณัฐฐิชาพัฒน์ ค่าอายตนะ 9 ดีกว่าครับ
ชนันท์ธิพัฒน์ ค่าอายตนะ 1 เป็นรองนิดนีงครับ

ถ้าไม่กลัวชื่อยาว ก็ใช้ได้ครับ ทักษา 95 เป็นมงคลเช่นกันครับ

noppakorn
11-09-2010, 11:22 PM
สวัสด๊ค่ะ ...
ขอโทษที่รบกวนอีกครั้งน่ค่ะ พอดีที่คุณนพให้ชื่อมาใหม่ชอบน่ค่ะ แต่แอบอ่านยากมากเลยค่ะ
แม่บอกว่ายากและยาวไป อยากรบกวนถามว่า จำเป็นต้องเป็น ทักษา 56 อย่างเดียวหรือเปล่าค่ะ เพราะนามสกุล 34 เกิดวันศุกร์
แต่ส่วนตัวชอบ ณ ช จ ก ขึ้นต้นอะค่ะ และอาตยนะ 6 . 9 รบกวนถามอีกนิดว่าจำเป็นต้องไม่มีสระด้วยหรือเปล่าค่ะ และจำเป็นต้องมีฤกษ์เวลาในการเปลี่ยนรึเปล่าค่ะ

ขอบคุณมากๆๆค่ะ

สวัสดีครับ
ทักษานี้ดีที่สุดแล้วครับ รองมาก็ทักษา 45 ผลรวมได้ 79 แต่มีข้อเสียคือจะมีโรคภัยไข้เจ็บบ่อยๆ ทั้งส่วนตัวและคนใกล้ชิดครับ เรื่องสระ มีก็ได้ไม่มีก็ได้ครับไม่มีปัญหาครับ

noppakorn
11-09-2010, 11:36 PM
เรียนถามอาจารย์ ค่ะ
อยากจะเปลี่ยนชื่อลูกชายที่เกิดวันศุกร์ จาก ธนิก วิมุตตานนท์ เป็น ณัชช์ธนิก วิมุตตานนท์ จะเหมาะหรือไม่คะ และชื่อ นามสกุล แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

ณัชช์ธนิก ทักษา 36 เป็นดาวคู่มิตร วิมุตตานนท์ ทักษา 43 ผลรวมทักษา 79 เป็นมงคลกว่าชื่อเดิม ซึ่งทักษา 14 (ดียิ่ง) แต่รวมกับนามสกุลแล้วได้ทักษารวม 57 เป็นทักษาที่เจ้าของมักจะเป็นคนดื้อดึง เอาแต่ใจตัว ทำอะไรไม่ค่อยสำเร็จ ชื่อใหม่ดีกว่าครับ แต่ต้องระวังเรื่องสุขภาพบ้างครับ เพราะทักษา สกุล เป็นทักษาบอดที่จับคู่ให้ดีเลิศที่สุดไม่ได้ครับ

วิมุตตานนท์ มาจากคำว่า วิมุตติ+อานนท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความหลุดพ้น(จากสิ่งที่ไม่ดี,จากกิเลส,จากการเวียนว่ายในวัฏฏะ)

pangpons
11-10-2010, 01:00 AM
ขอโทษนะค่ะแต่บังเอิญไปเจอเว็บหนึ่งค่ะมันมีเกี่ยวกับพลังเงาอะไรนิแหละค่ะ
มันจะมีผลอะไรกับชื่อ ณัฐฐิชาพัฒน์ มัยละค่ะ รบกวนอีกครั้งจะเป็นพระคุณมากค่ะ
พลังอายตนะ และพลังเงา ได้ผลดังนี้
ชื่อ ณัฐฐิชาพัฒน์ อายตนะ6 คือ เลข 9
เลขอายตนะ6 ได้แก่ เลข 9 เจ้าชะตาเปรียบดังพระราชา : เป็นที่รักใคร่ของคนทั่วไป มีอำนาจวาสนาบารมี มีคนยกย่อง มีเมตตาธรรม ผู้คนทั้งใกล้ไกล เคารพรัก และยำเกรง ชีวิตจะประสบความสำเร็จจิตใจผ่องแผ้ว ดั่งผู้มีบุญมาเกิด จะได้เป็นใหญ่เป็นโต ดีนักแล
พลังเงา ณัฐฐิชาพัฒน์ หมายเลข 117 ชีวิตที่ถูกกดดัน / เป็นดาวคู่ธาตุไฟ มีเรื่องความวุ่นวายบ่อยๆ ชีวิตที่เหน็ดเหนื่อย ต้องต่อสู้ แสวงหายศศักดิ์อำนาจ ให้มีชื่อเสียงและตำแหน่ง ถึงแม้มียศใหญ่โต แต่ก็ไม่สามารถใช้ได้เต็มที่ จะผิดหวังเรื่องความรักทุกรูปแบบ เช่นแต่งงานช้า ไม่ได้แต่ง หรือแต่งแล้วต้องเลิกกัน จะพลัดพรากจากกัน เป็นเมียน้อย หย่าร้าง รักสามเส้า เป็นหมายเลข ที่ยุ่งยากในชีวิตบ่อยๆ กดดัน กลั่นแกล้ง อิจฉาริษยา ถูกเอาเปรียบ ระวังโรคถุงน้ำดี โรคตับอักเสบ ไมเกรน เจ็บข้อกระดูก

pangpons
11-10-2010, 01:02 AM
ขอบพระคุณอีกครั้งนะ หนูจะทำบุญและเป็นคนดีของพ่อแม่ต่อไปค่ะ ขอบคุณค่ะ
และ ขอให้สุขภาพของคุณนพแข็งแรงมากนะค่ะ

pretty007
11-10-2010, 09:00 AM
เรียนถามอาจารย์อีกครั้งค่ะ

ณัชช์ธนิก มีความหมายว่าอะไรคะ

noppakorn
11-10-2010, 02:48 PM
เรียนถามอาจารย์อีกครั้งค่ะ

ณัชช์ธนิก มีความหมายว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

การตั้งชื่อใช้ พึงใช้เพียงตำราใดตำราหนึ่ง เพราะหลักการตั้งชื่อนั้นมีหลายตำราจริงๆ ครับ สำหรับผมใช้เพียงหลักทักษปกรณ์ ซึ่งพิสูจน์แล้วว่าสามารถทำนายได้ค่อนข้างแม่นยำกว่าตำราอื่น แต่ก็พยายามเอาใจหลายๆท่าน ด้วยการพยายามคำนวณชื่อหาค่าอายตนะให้ด้วย ซึ่งผมไม่ได้ให้ความสำคัญนัก แต่ผู้ตั้งกระทู้มักเกิดความสบายใจเมื่อได้ค่าอายตนะดี สำหรับเรื่องของพลังเงานั้นเป็นความเชื่อของนักโหราศาสตร์บางท่านที่คิดค้นขึ้นใหม่ ยังไม่เป็นที่ยอมรับ ไม่เหมือนเช่นหลักทักษาปกรณ์ ซึ่งมีมาแต่โบราณกาลแล้ว เป็นการเทียบค่าดวงดาวกับชื่อและชีวิตคน พลังเงาเป็นเพียงการอ้างนำฐานชะตามาประกอบเท่านั้นครับ ก็เช่นกันกับหลักทักษปกรณ์ ชื่อคุณดี อะไรดีหมด ฐานชะตาคือเวลาเกิดคุณไม่ดี ชื่อก็ช่วยได้เพียงเล็กน้อยเท่านั้น มิฉะนั้นคนชื่อดีอะไรดีทำไมยากจน บางคนติดคุก ปล้นเขากิน อันนี้นอกจากเรื่องชื่อแล้ว ยังเรื่องความประพฤติ อีกด้วย ชื่อดี นามสกุลดี ผลรวมดี หากคุณไม่ทำดี ไม่สร้างบุญทานมาเกื้อหนุน ดีแค่ไหนก็ไม่ได้ดีครับ ผม ตั้งชื่อแล้ว ก็มักสอนให้ไปทำบุญ สร้างทาน อุทิศให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์และแก้กรรมกับเจ้ากรรม ที่สามารถส่งผลถึงชีวิตเราได้ หากไม่เป็นคนดี ตั้งชื่อให้ดีเลิศยังไง ก็ไม่ดีครับ คนชื่อไม่ดีสกุลไม่ดีบางท่านร่ำรวยเป็นเศรษฐี ชีวิตสมบูรณ์ได้เพราะอะไร เพราะฐานชะตา และแรงบุญ แรงกรรมเก่าเขาทำไว้ครับ
หวังว่าคงทำความเข้าใจกับเรื่องชื่อได้บ้างน่ะครับ

ณัชช์ธนิก แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่เกิดมาให้ความรู้

pretty007
11-10-2010, 03:28 PM
[[/quote]
สวัสดีครับ

การตั้งชื่อใช้ พึงใช้เพียงตำราใดตำราหนึ่ง เพราะหลักการตั้งชื่อนั้นมีหลายตำราจริงๆ ครับ สำหรับผมใช้เพียงหลักทักษปกรณ์ ซึ่งพิสูจน์แล้วว่าสามารถทำนายได้ค่อนข้างแม่นยำกว่าตำราอื่น แต่ก็พยายามเอาใจหลายๆท่าน ด้วยการพยายามคำนวณชื่อหาค่าอายตนะให้ด้วย ซึ่งผมไม่ได้ให้ความสำคัญนัก แต่ผู้ตั้งกระทู้มักเกิดความสบายใจเมื่อได้ค่าอายตนะดี สำหรับเรื่องของพลังเงานั้นเป็นความเชื่อของนักโหราศาสตร์บางท่านที่คิดค้นขึ้นใหม่ ยังไม่เป็นที่ยอมรับ ไม่เหมือนเช่นหลักทักษาปกรณ์ ซึ่งมีมาแต่โบราณกาลแล้ว เป็นการเทียบค่าดวงดาวกับชื่อและชีวิตคน พลังเงาเป็นเพียงการอ้างนำฐานชะตามาประกอบเท่านั้นครับ ก็เช่นกันกับหลักทักษปกรณ์ ชื่อคุณดี อะไรดีหมด ฐานชะตาคือเวลาเกิดคุณไม่ดี ชื่อก็ช่วยได้เพียงเล็กน้อยเท่านั้น มิฉะนั้นคนชื่อดีอะไรดีทำไมยากจน บางคนติดคุก ปล้นเขากิน อันนี้นอกจากเรื่องชื่อแล้ว ยังเรื่องความประพฤติ อีกด้วย ชื่อดี นามสกุลดี ผลรวมดี หากคุณไม่ทำดี ไม่สร้างบุญทานมาเกื้อหนุน ดีแค่ไหนก็ไม่ได้ดีครับ ผม ตั้งชื่อแล้ว ก็มักสอนให้ไปทำบุญ สร้างทาน อุทิศให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์และแก้กรรมกับเจ้ากรรม ที่สามารถส่งผลถึงชีวิตเราได้ หากไม่เป็นคนดี ตั้งชื่อให้ดีเลิศยังไง ก็ไม่ดีครับ คนชื่อไม่ดีสกุลไม่ดีบางท่านร่ำรวยเป็นเศรษฐี ชีวิตสมบูรณ์ได้เพราะอะไร เพราะฐานชะตา และแรงบุญ แรงกรรมเก่าเขาทำไว้ครับ
หวังว่าคงทำความเข้าใจกับเรื่องชื่อได้บ้างน่ะครับ

ณัชช์ธนิก แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่เกิดมาให้ความรู้

[/quote]

ขอบคุณค่ะ ขอให้อาจารย์นพสุขภาพแข็งแรงนะคะ

NooNoeI
11-10-2010, 06:32 PM

สวัสดีครับ

ณรกร คำว่า ณร ไม่มีคำศัพท์ครับ
นรกร แปลว่า แสงแห่งคน,ผู้สร้างคน

ขอบพระคุณมากค่ะ

amutta
11-11-2010, 01:00 PM
ชื่อ ณชา แปลว่าอะไรครับ

noppakorn
11-11-2010, 01:49 PM
ชื่อ ณชา แปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

ณชา มาจาก ณัช แปลว่า เกิดมาให้ความรู้

rainny22
11-11-2010, 05:00 PM
ลูกสาวชื่อ ณิชาพัฒน์ ศรีสำราญ เกิดวันศุกร์ ที่18 กย 53 รบกวนช่วยดูชื่อใหม่และวิเคราะให้ด้วยคะ

noppakorn
11-11-2010, 08:45 PM
ลูกสาวชื่อ ณิชาพัฒน์ ศรีสำราญ เกิดวันศุกร์ ที่18 กย 53 รบกวนช่วยดูชื่อใหม่และวิเคราะให้ด้วยคะ

สวัสดีครับ

นามสกุล ศรีสำราญ ทักษา 35 เหมาะสมกับทักษาชื่อ 24 เป็นจันทร์และดาวพุธ ดาวคู่มิตร ทำการใดมีคนช่วยเหลือ มีคนรักใคร มีความสำเร็จทั้งความรักและการงาน ผลรวมได้ทักษา 59 เป็นดาวพฤหัส ดาวบุญและดาวเกตุ ดาวแห่งความสำเร็จและพลังศักดิ์สิทธิ์ ส่งเสริมให้ รักยุติธรรม มีลางสังหรณ์ดี เลื่อมใสในศาสนา รักยุติธรรม ทำการใดก็สำเร็จง่ายๆ เป็นทักษาที่ดีเลิศ (ชื่อเดิมและนามสกุลได้ทักษารวม 76 ตกครอบครัวแตกแยกและสูญเสียเงินทอง)

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์

นาถพิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นที่พึ่ง (อายตนะ1)
นันทชามา แปลว่า ลูกสาวผู้มีความสุข (อายตนะ6)
ภัคปพน แปลว่า ผู้มีโชคอันบริสุทธิ์(อายตนะ1)
ภูพาณี แปลว่า เจ้าแห่งวาจาในแผ่นดิน (อายตนะ1)
ปาณมณิภา แปลว่า ผู้มีชีวิตเป็นประกายดุจแก้ว (อายตนะ1)
ปัณฑสุดา แปลว่า หญิงสาวผู้มีปัญญา (อายตนะ6)
พรมญาดา แปลว่า ผู้รู้ที่ให้ความสุข (อายตนะ8)
พิชยดา แปลว่า หญิงผู้ได้รับชัยชนะ(อายตนะ 7)

pukky
11-16-2010, 10:23 AM
ชื่อ ณัฏฐ์ฎา มีความหมายว่าอะไรคะ อยากใช้ชื่อนี้มากเพราะ ลงท้ายด้วย ฎา เหมือนชื่อเดิมค่ะ
ขอบคุณค่ะ

pukky
11-16-2010, 11:02 AM
ชื่อมีความหมายว่าอะไรคะ

พิมพิชญาฎา
พิมพิชณฎา

noppakorn
11-16-2010, 01:41 PM
ชื่อ ณัฏฐ์ฎา มีความหมายว่าอะไรคะ อยากใช้ชื่อนี้มากเพราะ ลงท้ายด้วย ฎา เหมือนชื่อเดิมค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ณัฏฐ์ฎา คำว่า ฎา ไม่มีคำศัพท์ แต่จะไปจดชื่อ คงจะได้อยู่ครับ ณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์

noppakorn
11-16-2010, 01:44 PM
ชื่อมีความหมายว่าอะไรคะ

พิมพิชญาฎา
พิมพิชณฎา

สวัสดีครับ

พิมพิชญาฎา คำว่า ฎา ไม่มีคำศัพท์
พิมพิชณฎา แปลว่า ผู้รำที่มีความรู้เป็นแบบอย่าง พิมพิช มาจาก พิมพ์+พิช กร่อน พ์ ทิ้ง ณฎ มาจาก นาฎ

pukky
11-16-2010, 05:46 PM
ขอบคุณมากค่ะ คุณนพ แต่ยังมีชื่อที่อยากทราบความหมายอีกดังนี้ค่ะ

ณัฏฐ์ฎา อ่านว่า นัด - ดา หรือ นัด - ตะ - ดา

มีคนตั้งให้ว่า ชัญณิศชญ์ ค่ะ ไม่ทราบว่า ณิชศญ์ มีหมายความรึไม่ ถ้ามีแล้วเปลี่ยนเป็น

ณิศชญ์ณฎา จะยังมีความหมายรึไม่ อ่านว่า นิด - ชะ- นะ- ดา หรือ นิด - นะ - ดา

จะมีชื่อที่ได้เลข 42 ของคนวันศุกร์ และ ลงท้ายด้วย ฎา อีกบ้างไหมคะ

ขอบคุณ คุณนพ ที่เป็นที่พึ่งทุกคนที่นี่ค่ะ

noppakorn
11-16-2010, 09:18 PM
ขอบคุณมากค่ะ คุณนพ แต่ยังมีชื่อที่อยากทราบความหมายอีกดังนี้ค่ะ

ณัฏฐ์ฎา อ่านว่า นัด - ดา หรือ นัด - ตะ - ดา

มีคนตั้งให้ว่า ชัญณิศชญ์ ค่ะ ไม่ทราบว่า ณิชศญ์ มีหมายความรึไม่ ถ้ามีแล้วเปลี่ยนเป็น

ณิศชญ์ณฎา จะยังมีความหมายรึไม่ อ่านว่า นิด - ชะ- นะ- ดา หรือ นิด - นะ - ดา

จะมีชื่อที่ได้เลข 42 ของคนวันศุกร์ และ ลงท้ายด้วย ฎา อีกบ้างไหมคะ

ขอบคุณ คุณนพ ที่เป็นที่พึ่งทุกคนที่นี่ค่ะ

สวัสดีครับ

ณัฏฐ์ฎา อ่านว่า นัด-ดา ทีใส่การันต์ถือเป็นคำตายไม่ออกเสียงครับ
ชัญณิศชญ์ มาจากคำว่า ชา+ญา+ณิศ+ชญา การใส่การรันต์ที่ ชญ์ ทำให้ภาษาเสีย เพราะไม่ถูกหลัก คำนี้ห้ามใส่การันต์เนื่องจากไม่ใช่ตัวตาม เช่นเนตร ใส่การันต์ที่ เนตร์ ก็ยังมีความหมายครับ
ณิชศญ์ไม่มีคำศัพท์ ณิศชญ์ณฎา คำนี้ก็เช่นกันดังอธิบายข้างต้นครับ

pukky
11-17-2010, 12:29 PM
มารบกวนอีกค่ะ :-\ และคงต้องขอรบกวนจนกว่าจะหาชื่อใหม่ได้ค่ะ อย่าพึ่งเบื่อนะคะ ขอร้อง :'(
คือ พยายามมากที่จะหาชื่อที่มีชื่อเดิมลงท้ายค่ะ

ชื่อต่อไปนี้มีความหมายว่าอะไรคะ

ณิษฐ์ณฎา (*2)
ณิชณิฎาศ์ (8)
ณิณฐ์ษฎา (2)
ณิฎฐ์ษฎา (2)
ณิศศ์ษฎา (1)

noppakorn
11-17-2010, 11:06 PM
มารบกวนอีกค่ะ :-\ และคงต้องขอรบกวนจนกว่าจะหาชื่อใหม่ได้ค่ะ อย่าพึ่งเบื่อนะคะ ขอร้อง :'(
คือ พยายามมากที่จะหาชื่อที่มีชื่อเดิมลงท้ายค่ะ

ชื่อต่อไปนี้มีความหมายว่าอะไรคะ

ณิษฐ์ณฎา (*2)
ณิชณิฎาศ์ (8)
ณิณฐ์ษฎา (2)
ณิฎฐ์ษฎา (2)
ณิศศ์ษฎา (1)

สวัสดีครับ

ไม่เบื่อครับ แต่เชื่อที่ตั้งมาไม่มีศัพท์และไม่ถูกหลักภาษาครับ ถ้าอย่างไร แจ้งนามสกุลมา แล้วผมช่วยคิดชื่อมงคลให้ใกล้เคียงกับที่คุณต้องการที่สุดจะดีไหมครับ

pukky
11-18-2010, 12:23 AM
ดีใจ และ ขอบคุณมากๆเลยค่ะ
ชื่อ อภิษฎา ยุทธนารังสรรค์

พยามายคิดชื่อที่มีเงื่อนไข เพราะมีคนเช็ดดวงเกิดให้และแนะนำดังนี้ค่ะ
1..ห้ามอักษร ย ร ว ล เนื่องจากเป็นกาลกิณีวันเกิด
2..ห้ามอักษร ด ต ถ ท ธ น เพราะเป็นอักษรจากภพมรณะ
3..ห้ามอักษร ก ข ค ฆ ง เพราะเป็นอักษรจากภพวินาศ
4. ให้รวมเลขได้ 42
5. ลงท้ายด้วยคำว่า ฎา ค่ะ

ขอบคุณ ล่วงหน้าค่ะ รู้ว่าคงคิดยากมากๆ แต่ก็ยังหวังอยู่ลึกๆว่าจะหาได้
ขอให้บุญกุศลที่ คุณนพ ช่วยให้เพื่อนๆในนี้มีความพอใจและความสุข ส่งกลับไปหาคุณนพ ด้วยนะคะ สาธุ

Phach
11-18-2010, 09:29 AM
สวัสดีคะคุณนพ

รบกวนตั้งชื่อคนเกิดวันอาทิตย์ (หญิง)

เลขศาสตร์ 41 4 พยางค์ คะ

ขอบคุณคะ

noppakorn
11-18-2010, 12:20 PM
ดีใจ และ ขอบคุณมากๆเลยค่ะ
ชื่อ อภิษฎา ยุทธนารังสรรค์

พยามายคิดชื่อที่มีเงื่อนไข เพราะมีคนเช็ดดวงเกิดให้และแนะนำดังนี้ค่ะ
1..ห้ามอักษร ย ร ว ล เนื่องจากเป็นกาลกิณีวันเกิด
2..ห้ามอักษร ด ต ถ ท ธ น เพราะเป็นอักษรจากภพมรณะ
3..ห้ามอักษร ก ข ค ฆ ง เพราะเป็นอักษรจากภพวินาศ
4. ให้รวมเลขได้ 42
5. ลงท้ายด้วยคำว่า ฎา ค่ะ

ขอบคุณ ล่วงหน้าค่ะ รู้ว่าคงคิดยากมากๆ แต่ก็ยังหวังอยู่ลึกๆว่าจะหาได้
ขอให้บุญกุศลที่ คุณนพ ช่วยให้เพื่อนๆในนี้มีความพอใจและความสุข ส่งกลับไปหาคุณนพ ด้วยนะคะ สาธุ

สวัสดีครับ

เรื่องหมอดูอย่างมงายมากนักครับ ฟังไว้เชื่อไว้เพื่อความไม่ประมาทจะดีกว่าครับ พยัญชนะที่ห้ามไว้ 15 ตัวอักษร พยัญชนะไทยมีอยู่ 44 ตัว ใช้จริงมีอยู่ 43 ตัว เหลือใช้เพียง 28 ตัวเท่านั้น

ชื่อทักษา 42 ตามเงื่อนไขที่ต้องการ

ณัฏฐ์ญดา แปลว่า หญิงผู้มีความรู้ดังปราชญ์
มัญชุ์มณี แปลว่า แก้วงาม
มญชุ์พาณี แปลว่า เจ้าแห่งวาจางาม
กฤษณ์หฤษฎี แปลว่า ความยินดีแห่งพระกฤษณะ
พิมพ์ปภณ แปลว่า ผู้กล่าวที่เป็นแบบอย่างยิ่ง

pukky
11-18-2010, 01:04 PM
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ ครั้งที่ 4 แล้วอ่ะ
ขอถามอีกนะคะ เริ่มปลง แต่ไม่หมดซะทีเดียว :'(

ณิษฐ์ณฎา สามารถแปลเป็นอย่างนี้ได้ไหมคะ = ผู้รำที่มีความพึงพอใจ ณิษฐ์ มาจาก นิษฐ์ / ณฎ มาจาก นาฎ
หรือ ว่าควรจะตัดใจใช้ชื่อ พิมพิชณฎา ดีค่ะ (ไม่ค่อยชอบอ่ะค่ะ ยาวไป แต่ ตรงกับเงื่อนไขมากที่สุด)
พิมพิชณฎา แปลว่า ผู้รำที่มีความรู้เป็นแบบอย่าง พิมพิช มาจาก พิมพ์+พิช กร่อน พ์ ทิ้ง ณฎ มาจาก นาฎ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-18-2010, 01:09 PM
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ ครั้งที่ 4 แล้วอ่ะ
ขอถามอีกนะคะ เริ่มปลง แต่ไม่หมดซะทีเดียว :'(

ณิษฐ์ณฎา สามารถแปลเป็นอย่างนี้ได้ไหมคะ = ผู้รำที่มีความพึงพอใจ ณิษฐ์ มาจาก นิษฐ์ / ณฎ มาจาก นาฎ
หรือ ว่าควรจะตัดใจใช้ชื่อ พิมพิชณฎา ดีค่ะ (ไม่ค่อยชอบอ่ะค่ะ ยาวไป แต่ ตรงกับเงื่อนไขมากที่สุด)

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ
ได้ครับ ถ้าทางเขตยอมจดให้ แต่ก็ไม่ถูกหลักภาษาครับ คำว่า ณิษฐา ใช้ ณ มาแทน น ไม่ได้ครับ พิม ตัด พ์ ออก กลายเป็น ชื่อหอยพิม ครับ

pukky
11-18-2010, 01:17 PM
ขอบคุณค่ะ นั่งเฝ้าเวปอยู่ค่ะ ตกงาน เลยมีเวลา อิอิ
ดีใจที่คุณนพตอบเร็วทันใจมากๆเลยค่ะ
ทีนี้เห็นทีต้องปลงจริงๆ (รึเปล่า)

ขอลาไปคิดให้ปวดหมองอีกสัก วัน สองวัน ค่ะ
ไม่รู้จะพูดอย่างไรถูก แต่อยากขอบพระคุณด้วยใจ ขอให้คุณนพ สุขภาพแข็งแรง มีแต่สิ่งดีๆในชีวิต นะคะ

noppakorn
11-18-2010, 01:57 PM
ขอบคุณค่ะ นั่งเฝ้าเวปอยู่ค่ะ ตกงาน เลยมีเวลา อิอิ
ดีใจที่คุณนพตอบเร็วทันใจมากๆเลยค่ะ
ทีนี้เห็นทีต้องปลงจริงๆ (รึเปล่า)

ขอลาไปคิดให้ปวดหมองอีกสัก วัน สองวัน ค่ะ
ไม่รู้จะพูดอย่างไรถูก แต่อยากขอบพระคุณด้วยใจ ขอให้คุณนพ สุขภาพแข็งแรง มีแต่สิ่งดีๆในชีวิต นะคะ

สวัสดีครับ
ตกงานลองไปบนบานกับเจ้าพ่อหลักเมืองดูน่ะครับ ถวายผ้าแพร และไปปิดทองที่หลักเมืองจำลองดูครับ ขณะพันผ้าแพรให้อธิษฐานของานน่ะครับ

pukky
11-18-2010, 03:58 PM
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ จะรีบไปเลยค่ะ ค่อยยิ้มออกหน่อย ;D

คุณนพ เรายังไม่ละความพยายามค่ะ กรุณาช่วยต่อไปอีกหน่อยนะคะ
ข้างล่างนี่พอจะอ้อมแอ้มแปลความหมายได้รึเปล่า
ณณิชฐ์ชฎา
ปาณัสม์ชาฎา
พิชญ์ภิษฎา

ขอบคุณ และ ขอกราบงามๆด้วยความเคารพค่ะ :)

noppakorn
11-19-2010, 11:59 AM
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ จะรีบไปเลยค่ะ ค่อยยิ้มออกหน่อย ;D

คุณนพ เรายังไม่ละความพยายามค่ะ กรุณาช่วยต่อไปอีกหน่อยนะคะ
ข้างล่างนี่พอจะอ้อมแอ้มแปลความหมายได้รึเปล่า
ณณิชฐ์ชฎา
ปาณัสม์ชาฎา
พิชญ์ภิษฎา

ขอบคุณ และ ขอกราบงามๆด้วยความเคารพค่ะ :)

สวัสดีครับ

ณณิชฐ์ชฎา เอา ฐ มาเติมการันต์เฉย ไม่มีความหมายครับ
ปาณัสม์ชาฎา แปลว่า ยอดชีวิตดังภูเขา (ปาณัสม์ มีผู้แปลว่า รักเสมอชีวิต ที่จริงผมว่าไม่ถูก ปาณ แปลว่า ชีวิต, + อัสม์ แปลว่า หินผา,ภูเขา)
พิชญ์ภิษฎา แปลว่า น่าปราถนาในรัศมีแห่งปราชญ์

pukky
11-19-2010, 12:00 PM
ขอบคุณค่ะ คุณนพ

แล้วถ้าเป็น ณณิฐช์ชฎา ล่ะคะ แบบว่าชอบชื่อนี้อ่านง่ายดี
ว่าแต่คุณนพ ว่าชื่อไหนเพราะสุดคะ อิอิ ถามความเห็นอีกนิดใหล้ความจริงละ
ขอบคุณค่ะ

สงสัยชื่อนี้คงไม่ผ่าน คุณนพไม่ตอบแล้ว :-[
แต่อยากมาขอบคุณอีกครั้งค่ะ สำหรับการเสียเวลา และ วิชาความรู้ มาช่วยเหลือทุกคนที่นี่
ขอคุณพระคุ้มครองค่ะ

noppakorn
11-20-2010, 10:29 AM

แล้วถ้าเป็น ณณิฐช์ชฎา ล่ะคะ แบบว่าชอบชื่อนี้อ่านง่ายดี
ว่าแต่คุณนพ ว่าชื่อไหนเพราะสุดคะ อิอิ ถามความเห็นอีกนิดใหล้ความจริงละ
ขอบคุณค่ะ

สงสัยชื่อนี้คงไม่ผ่าน คุณนพไม่ตอบแล้ว :-[
แต่อยากมาขอบคุณอีกครั้งค่ะ สำหรับการเสียเวลา และ วิชาความรู้ มาช่วยเหลือทุกคนที่นี่

สวัสดีครับ
ขอบคุณสำหรับคำชมและคำพรครับ ขอให้พรนั้นย้อนคืนไปให้เป็นทวีครับ

ณณิฐช์ชฎา ถ้าไม่ใส่การันต์ เป็น ณณิฐชชฎา แปลว่า ยอดเศียร(ที่สวมบนหัว)ที่เกิดมาเป็นของนักปราชญ ์ผู้รอบรู้
มาจากคำว่า ณ ณิฐ ชา ชฎา กร่อนสระอา แต่พอเติมการันต์ ก็เท่ากับทำให้คำนั้นเป็นคำตายไปครับ ฉะนั้น ช์ จึงไม่มีความหมาย
แต่ถ้าจะถูไถไป ก็ควรแปลว่า หมวกยอดจากนักปราชญ์ ก็คงพอได้ ตัว ช์ ไม่แปลเสีย เพราะเป็นคำตายไปครับ

SUAE
11-20-2010, 03:38 PM
เรียนถามความหมายของชื่อนะครับ
เมื่อ 2 ปีก่อน เคยขอความหมายชื่อของลูกชาย จากอุบาสกนพ
แต่ตอนนี้มี ลูกสาว เกิดวันศุกร์ที่ 19 ช่วงเช้าที่ผ่านมา ประสงค์ตั้งชื่อว่า
ชื่อ ณปภาภัฎฐ์ อ่านว่า นะ-ปะ-พา-พัด หรือ นบ-พา-พัด
และมีความหมายว่าอย่างไรครับ เหมาะสมที่จะใช้เป็นชื่อของเพศหญิงหรือไม่ครับ เพราะไม่มีศรีนำ

หากมีชื่ออื่นๆ ที่ความหมายดีก็ต้องขอความอนุเคราะห์เพิ่มเติมด้วยครับ

LOVE GUNGRACE
11-20-2010, 05:15 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ดังนี้ค่ะ

ณัฐพัชร์
ฑีฆายุ
ณชญาดา

ถ้าถามมากไปหน่อยก็ขอโทษด้วยนะคะ

(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

pukky
11-21-2010, 02:53 PM

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ
ขอบคุณสำหรับคำชมและคำพรครับ ขอให้พรนั้นย้อนคืนไปให้เป็นทวีครับ

ณณิฐช์ชฎา ถ้าไม่ใส่การันต์ เป็น ณณิฐชชฎา แปลว่า ยอดเศียร(ที่สวมบนหัว)ที่เกิดมาเป็นของนักปราชญ ์ผู้รอบรู้
มาจากคำว่า ณ ณิฐ ชา ชฎา กร่อนสระอา แต่พอเติมการันต์ ก็เท่ากับทำให้คำนั้นเป็นคำตายไปครับ ฉะนั้น ช์ จึงไม่มีความหมาย
แต่ถ้าจะถูไถไป ก็ควรแปลว่า หมวกยอดจากนักปราชญ์ ก็คงพอได้ ตัว ช์ ไม่แปลเสีย เพราะเป็นคำตายไปครับ

noppakorn
11-22-2010, 11:42 AM
เรียนถามความหมายของชื่อนะครับ
เมื่อ 2 ปีก่อน เคยขอความหมายชื่อของลูกชาย จากอุบาสกนพ
แต่ตอนนี้มี ลูกสาว เกิดวันศุกร์ที่ 19 ช่วงเช้าที่ผ่านมา ประสงค์ตั้งชื่อว่า
ชื่อ ณปภาภัฎฐ์ อ่านว่า นะ-ปะ-พา-พัด หรือ นบ-พา-พัด
และมีความหมายว่าอย่างไรครับ เหมาะสมที่จะใช้เป็นชื่อของเพศหญิงหรือไม่ครับ เพราะไม่มีศรีนำ

หากมีชื่ออื่นๆ ที่ความหมายดีก็ต้องขอความอนุเคราะห์เพิ่มเติมด้วยครับ

สวัสดีครับ

ณปภาภัฎฐ์ แปลว่า ผู้เลี้ยงดูที่มีรัศมีแห่งความรู้ ทักษา 37 เป็นทักษาไม่ดีครับควรเปลี่ยน แก้ไขเป็น
ณปภภัฎฐ์ ความหมายเดียวกันครับ

ช่วยแจ้งนามสกุลมาวิเคราะห์หาชื่อมงคลด้วยครับ

noppakorn
11-22-2010, 11:46 AM
อยากทราบความหมายของชื่อ ดังนี้ค่ะ

ณัฐพัชร์
ฑีฆายุ
ณชญาดา

ถ้าถามมากไปหน่อยก็ขอโทษด้วยนะคะ
(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

ถามมากไม่เป็นไรครับ แต่ช่วงนี้สายตาเปลี่ยนแปลงอยู่หน้าคอมฯนานไม่ค่อยไหว ตาลายครับ

ณัฐพัชร์ แปลว่า ปราชญ์ผู้มีคุณค่าดังเพชร
ฑีฆายุ แปลว่า ผู้มีอายุยาวนา
ณชญาดา แปลว่า ปราชญ์หญิงผู้เกิดมาให้ความรู้

พ่อลูกห้า
11-22-2010, 05:01 PM
สวัสดีครับ

ลูกสาว 3 คน
คนที่สอง เกิดวันอาทิตย์ที่ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2541 เวลา 01.10 น.
เดิมชื่อ ณัฐชญา นามสกุล ศรีโรจนภิญโญ
จะเปลี่ยนชื่อเป็น ธันญ์จิรา ดีหรือไม่ครับ

คนที่สาม เกิดวันจันทร์ที่ 10 กรกฏาคม พ.ศ. 2543 เวลา 14.30 น.
เดิมชื่อ ณัฐชนน นามสกุล ศรีโรจนภิญโญ
จะเปลี่ยนชื่อเป็น กัลยวัญญ์ ดีหรือไม่ครับ

คนที่สี่ เกิดวันจันทร์ที่ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2543 เวลา 14.08 น.
เดิมชื่อ ณัฏฐพัชร นามสกุล ศรีโรจนภิญโญ
ดีหรือไม่ครับ

ถ้าไม่ดี อยากรบกวนเวลาให้ช่วยหาชื่อให้ลูกสาวทั้งสามหน่อยครับ

พ่อลูกห้า
11-22-2010, 05:04 PM
แก้ไข คนที่สี่ เกิดพ.ศ. 2548 ครับ

noppakorn
11-23-2010, 11:30 AM
สวัสดีครับ
ลูกสาว 3 คน
คนที่สอง เกิดวันอาทิตย์ที่ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2541 เวลา 01.10 น.
เดิมชื่อ ณัฐชญา นามสกุล ศรีโรจนภิญโญ
จะเปลี่ยนชื่อเป็น ธันญ์จิรา ดีหรือไม่ครับ
คนที่สาม เกิดวันจันทร์ที่ 10 กรกฏาคม พ.ศ. 2543 เวลา 14.30 น.
เดิมชื่อ ณัฐชนน นามสกุล ศรีโรจนภิญโญ
จะเปลี่ยนชื่อเป็น กัลยวัญญ์ ดีหรือไม่ครับ
คนที่สี่ เกิดวันจันทร์ที่ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2543 เวลา 14.08 น.
เดิมชื่อ ณัฏฐพัชร นามสกุล ศรีโรจนภิญโญ
ดีหรือไม่ครับ

ถ้าไม่ดี อยากรบกวนเวลาให้ช่วยหาชื่อให้ลูกสาวทั้งสามหน่อยครับ

สวัสดีครับ

ณัฐชญา ศรีโรจนภิญโญ ชื่อทักษา 25 นามสกุล ทักษา 54 ผลรวม 79 ชื่อทักษาบอกถึงเดี๋ยวดีเดี๋ยวสุข ผลรวม บอกถึงความเหนื่อยยาก กว่าจะได้มา ควรเปลี่ยนชื่อ
ธันญ์จิรา แปลว่า ผู้โชคดีตลอดกาล ตกทักษา 41 ค่าอายตนะ ได้ 6 เป็นมงคลยิ่ง ผลรวมได้ 95 ดียิ่งนัก หมั่นเข้าวัดทำบุญ สวดมนต์ภาวนาเสมอๆ ชีวิตจะเต็มร้อย ข้อสำคัญเป็นลูกเต้าต้องรู้กตัญญู ผลบุญทั้งหลายย่อมเกื้อหนุนให้ชีวิตมีสุขสมหวัง และมาเกื้อหนุนฐานชะตา

ณัฐชนน ศรีโรจนภิญโญ ชื่อทักษา 30นามสกุลทักษา 54 ผลรวมเป็น 84 ทักษาชื่อบอกถึงการทำสิ่งใดมักไม่สำเร็จทำคุณไม่ขึ้น ผลรวมบอกถึงความเดือดร้อนสูญเสีย ควรเปลี่ยนชื่อ
กัลยวัญญ์ แปลว่า หญิงสาวผู้รู้แจ้ง ทักษา 46 อายตนะ 4 ชื่อทักษาเป็นมงคล ผลรวมได้ 100 เป็นมงคลยิ่ง แต่ทักษานี้ เหมาะกับผู้ชายมากกว่า เพราะเป็นทักษาแห่งความเข้มแข็ง ประกอบกับชื่อนั้น ทักษา 46 มีข้อระวังคืออย่าหลงผิดหรือหูเบา เพราะจะทำให้สิ่งที่ดีๆมาเสียหายไปได้ในครั้งเดียว หากเป็นผู้ใหญ่ รู้จักระวังไม่ประมาท มีเหตุผลก็ใช้ได้ หากเด็กควรแก้ไขชื่อจะดีกว่าครับ ขอแก้ไขให้เป็นทักษา 51 ผลรวม ได้ 105 เป็นมงคลยิ่งครับ
แก้ไขเป็น
กัลยวัลลภ์ (กัน ยะ วัน) แปลว่า ยอดหญิงอันเป็นที่รักยิ่ง ทักษา 51 ครับ

ณัฏฐพัชร ศรีโรจนภิญโญ ชื่อทักษา 45 เป็นทักษามงคลยิ่ง อายตนะได้ 9 นามสกุล 54 ผลรวมได้ 99 ดียิ่งไม่ต้องเปลี่ยนชื่อ แต่คุณพ่อคุณแม่ควรสอนให้เข้าวัด หรือศาสนาอื่นก็เข้าโบสถ์บ่อยๆ เพื่อสร้างเสริมให้รักศาสนา เนื่องจากทักษานี้ มีพลังศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง มีซิคเซ้นส์ดียิ่ง ชีวิตมีแต่ความสำเร็จ ครับ

็ำHell Angles
11-23-2010, 04:25 PM
สอบถามครับ

พอดีลูกชายพึ่งคลอด ตั้งชื่อไปแล้ว อยากรู้ความหมาย และรบกวนช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ กำลังคิดจะเปลี่ยนให้ลูกใหม่ครับ

ณัชชานนท์ กางทอง เกิด 15 /11/2553

ขอบคุณครับ

noppakorn
11-23-2010, 08:16 PM
สอบถามครับ
พอดีลูกชายพึ่งคลอด ตั้งชื่อไปแล้ว อยากรู้ความหมาย และรบกวนช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ กำลังคิดจะเปลี่ยนให้ลูกใหม่ครับ
ณัชชานนท์ กางทอง เกิด 15 /11/2553

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

เกิด 15 พย. 2553 ตรงกับวันจันทร์ มีสระเป็นกาลกิณี ชื่อ ณัชชานนท์ แปลว่า ยินดีทีเกิดมามีความรู้ มีสระอา เป็นกาลกิณีครับ นามสกุลทักษา 13 ชื่อทักษาที่เหมาะสม คือทักษาที่เหมาะสมกับนามสกุลคือทักษา 41เป็นดาวพุธดาวแห่งปัญญา และอาทิตย์ดาวแห่งความรุ่งเรือง ผลรวมจะได้ 54 เป็นดาวพฤหัส ดาวแห่งศุภโชคและดาวพุธดาวแห่งปัญญา ครับ
ชื่อ ณัชชานนท์ ทักษา 34 บอกถึงความกระฉับกระเฉง ชอบความรวดเร็ว ปัญญาดี แต่ข้อสียคือผลรวมได้ 7 เป็นดาวเสาร์ ดาวบาปเคราะห์ ต้องระวังเรื่องเจ็บไข้ได้ป่วย เป็นคนไม่มีเหลี่ยม ทำการใดจึ่งมักถูกหลอกอยู่เสมอ ชีวิตไม่ค่อยประสบความสำเร็จ (อ่านตามค่าดาวครับ) ผลรวม ได้ 47 บอกถึงการถูกหักหลัง ถูกโกง ทำอะไรก็ลำบาก ครั้นสำเร็จก็ถูกผู้อื่นเก็บเกี่ยวไป

ชื่อนี้ควรเปลี่ยนครับ หากเปลี่ยนแก้ไขเป็น ณัชฌนนทน์ แปลว่า ความยินดีที่มีปัญญาพิจารณาและมีความรู้ ทักษา 41 ค่าอายตนะ 1

pukky
11-24-2010, 09:44 AM
ณิญญ์ หรือ ณัญญ์ ถูกหลักภาษา และ มีความหมายรึเปล่าคะ
ขอบคุณค่ะ

็ำHell Angles
11-24-2010, 10:47 AM
สอบถามครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

เกิด 15 พย. 2553 ตรงกับวันจันทร์ มีสระเป็นกาลกิณี ชื่อ ณัชชานนท์ แปลว่า ยินดีทีเกิดมามีความรู้ มีสระอา เป็นกาลกิณีครับ นามสกุลทักษา 13 ชื่อทักษาที่เหมาะสม คือทักษาที่เหมาะสมกับนามสกุลคือทักษา 41เป็นดาวพุธดาวแห่งปัญญา และอาทิตย์ดาวแห่งความรุ่งเรือง ผลรวมจะได้ 54 เป็นดาวพฤหัส ดาวแห่งศุภโชคและดาวพุธดาวแห่งปัญญา ครับ
ชื่อ ณัชชานนท์ ทักษา 34 บอกถึงความกระฉับกระเฉง ชอบความรวดเร็ว ปัญญาดี แต่ข้อสียคือผลรวมได้ 7 เป็นดาวเสาร์ ดาวบาปเคราะห์ ต้องระวังเรื่องเจ็บไข้ได้ป่วย เป็นคนไม่มีเหลี่ยม ทำการใดจึ่งมักถูกหลอกอยู่เสมอ ชีวิตไม่ค่อยประสบความสำเร็จ (อ่านตามค่าดาวครับ) ผลรวม ได้ 47 บอกถึงการถูกหักหลัง ถูกโกง ทำอะไรก็ลำบาก ครั้นสำเร็จก็ถูกผู้อื่นเก็บเกี่ยวไป

ชื่อนี้ควรเปลี่ยนครับ หากเปลี่ยนแก้ไขเป็น ณัชฌนนทน์ แปลว่า ความยินดีที่มีปัญญาพิจารณาและมีความรู้ ทักษา 41 ค่าอายตนะ 1

รบกวนเพิ่มเติมอีกนิดครับ ณัชฌนนทน์ อ่านว่ายังไงครับ ผมสะกดไม่ถูกครับ จะได้เปลี่ยนให้ลูกเลย ขอบคุณมากครับ

noppakorn
11-24-2010, 12:38 PM
ณิญญ์ หรือ ณัญญ์ ถูกหลักภาษา และ มีความหมายรึเปล่าคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ณิญญ์ ไม่ถูกครับ
ณัญญ์ แปลว่า ผู้รู้ความรู้

noppakorn
11-24-2010, 12:42 PM
สอบถามครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

รบกวนเพิ่มเติมอีกนิดครับ ณัชฌนนทน์ อ่านว่ายังไงครับ ผมสะกดไม่ถูกครับ จะได้เปลี่ยนให้ลูกเลย ขอบคุณมากครับ

สวัสดีครับ

ณัชฌนนทน์ แปลว่า ความยินดีที่มีปัญญาพิจารณาและมีความรู้,ผู้ยินดีและมีความอ่อนน้อมที่มีความรู้ (มาจาก ณ +อัชฌา+นนทน์ หรือ ณัช+ฌา+นนทน์)

อ่านว่า นัด - ชะ - นน

anocha18
11-24-2010, 02:53 PM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อ
ณภัตรวริณณ์ ณัทฐวลัญช์ ณัฏฐวริณ

Noo
11-24-2010, 05:07 PM
สวัสดีค่ะ
ชื่อนี้ใช้ได้ไหมคะ

ณัชชาณิฌญ์
ณัชชาณัฌญ์

noppakorn
11-24-2010, 09:20 PM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อ
ณภัตรวริณณ์ ณัทฐวลัญช์ ณัฏฐวริณ

สวัสดีครับ

ณภัตรวริณณ์ คำว่า วริณณ์ ขอค้นคว้าให้แน่ใจอีกครั้งครับ (ณภัตร แปลว่า อาหารความรู้,ภักดีความรู้)
ณัทฐวลัญช์ แปลว่า ความยินดีอันมั่นคงของผู้ให้ความรู้
ณัฏฐวริณ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีหนี้อันประเสริฐ

twin
11-24-2010, 10:59 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนสอบถามค่ะ กำลังหาชื่อให้ลูกแฝดหญิง วันจันทร์
นามสกุล เลข 32 ค่ะ ชอบชื่อสั้นๆค่ะ เด็กจะได้เขียนได้ง่าย
อย่าง ณชนก ณกมล ณฐอร แต่เหมือนจะทักษาไม่ดีหรือเปล่าคะ
แล้ว อ เป็นกาลกิณีด้วยใช่ไม๊คะ
ชื่อ ควรจะทักษาเป็นเท่าไรถึงจะดีคะ
หรือถ้ามีชื่อแนะนำ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-25-2010, 09:51 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนสอบถามค่ะ กำลังหาชื่อให้ลูกแฝดหญิง วันจันทร์
นามสกุล เลข 32 ค่ะ ชอบชื่อสั้นๆค่ะ เด็กจะได้เขียนได้ง่าย
อย่าง ณชนก ณกมล ณฐอร แต่เหมือนจะทักษาไม่ดีหรือเปล่าคะ
แล้ว อ เป็นกาลกิณีด้วยใช่ไม๊คะ
ชื่อ ควรจะทักษาเป็นเท่าไรถึงจะดีคะ
หรือถ้ามีชื่อแนะนำ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 32 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 ผลรวมได้ 56 เป็นมงคลยิ่ง บางตำราเขาจัด อ เป็นสระ ครับ ส่วนตำราผมไม่นับเป็นสระ เพราะเป็นพยัญชนะตัวหนึ่งครับ เพียงแต่ว่า อ เป็นตัวสกดเช่นกัน ผู้นับเป็นสระคงเห็นว่า ออกเสียง ออ เหมือนกับสระ จึงให้เป็นสระครับ อ ใช้ได้ครับ และ อ จัดเป็นพยัญชนะในกลุ่มมนตรี ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

ณฐอร แปลว่า หญิงงามที่เป็นนักปราชญ์
กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรรณงาม

กมลพร แปลว่า ผู้มีใจอันประเสริฐ
กรภัสส แปลว่า ผู้สร้างแสงสว่าง (กอน ระ พัด)

กมลภัส แปลว่า ผู้มีแสงสว่างในหัวใจ
ภัสกมล แปลว่า ผู้มีใจสว่าง

นงนภัส แปลว่า นางสวรรค์(นางฟ้า)
นัทธมน แปลว่า ผู้มีใจผูกพัน

ธัญญชนก แปลว่า ผู้กำเนิดโชค,ผู้กำเนิดสิ่งอันประเสริฐ

ธัญปวร แปลว่า ผู้สูงส่งทางโชคดี
ธัญรตน แปลว่า ผู้รุ่งเรืองทางโชค,ดวงแก้วแห่งโชค

ธนัญกนก แปลว่า ผุ้มีความรู้เรื่องทองคำและทรัพย์สิน
ธนัญดล แปลว่า ผู้มีหลักฐานและความรู้ทางทรัพย์

ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค

หาชื่อให้เป็นคู่ๆ ลองเลือกดูน่ะครับ

twin
11-25-2010, 10:01 AM
มีชื่อเพราะๆให้เลือกหลายชื่อเลย แถมตั้งให้มาเป็นคู่ด้วย ^^
ขอบคุณมากเลยนะคะสำหรับชื่อเจ้าแฝดน้อย

fairy
11-25-2010, 03:55 PM
ณัฏฐ์ฌา แปลว่า อะไรคะ

ขอบคุณค่ะ :)

noppakorn
11-25-2010, 04:06 PM
ณัฏฐ์ฌา แปลว่า อะไรคะ

ขอบคุณค่ะ :)

สวัสดีครับ

ณัฏฐ์ฌา แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีปัญญาในการเพ่งพิศ,นักปราชญ์ผู้ตั้งมั่น

fairy
11-25-2010, 04:27 PM
ณัฏฐ์ฌา อ่านว่า นัด-ชา ใช่ใหมคะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
11-25-2010, 04:35 PM
ณัฏฐ์ฌา อ่านว่า นัด-ชา ใช่ใหมคะ ขอบคุณมากค่ะ

ใช่ครับ

porba
11-25-2010, 07:28 PM
อยากทราบว่า ฐาพิมุกต์ แปลว่าอะไรคะ
จะเหมาะกับกับผู้หญิงที่เกิดวันศุกร์ไหม

noppakorn
11-25-2010, 08:06 PM
อยากทราบว่า ฐาพิมุกต์ แปลว่าอะไรคะ
จะเหมาะกับกับผู้หญิงที่เกิดวันศุกร์ไหม

สวัสดีครับ

ฐาพิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นอันมั่นคง ทักษา 40
ผู้หญิงใช้ได้ครับ แต่ต้องดูว่านามสกุลทักษาสมพงษ์ และวันเกิดมีกาลกิณีหรือไม่

Noo
11-26-2010, 09:04 AM
คุณอุบาสกนพกรณ์ ขา

รบกวนตอบหนูอีกนิดนะคะ
ชื่อ ณัชชาณิฌญ์ ใช้ได้ไหมคะ ไปหาใน google มาค่ะ ชอบมากแต่ไม่รู้ว่าถูกหลักภาษารึเปล่าค่ะ

รบกวน และ กราบขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-26-2010, 12:28 PM
คุณอุบาสกนพกรณ์ ขา

รบกวนตอบหนูอีกนิดนะคะ
ชื่อ ณัชชาณิฌญ์ ใช้ได้ไหมคะ ไปหาใน google มาค่ะ ชอบมากแต่ไม่รู้ว่าถูกหลักภาษารึเปล่าค่ะ

รบกวน และ กราบขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อนี้หากไปถามเจ้าของชื่อเขาก็ตอบคำแปลให้คุณไม่ได้แน่ๆครับเพราะ

ณัชชาณิฌญ์ ไม่มีคำศัพท์ แต่ก็สามารถนำไปจดชื่อได้ เพราะชื่อเป็นเพียงคำเฉพาะ ครับ
ณัชชาณิฌญ์ มาจาก ณัชชา +ณ+อิฌ+ญา ไม่มีคำศัพท์ทั้งไทยและบาลีครับ

หากอยากเปลี่ยนชื่อให้ถูกต้อง บอกความประสงค์และความต้องการ ผมจะช่วยคิดให้ถูกต้องดีมีคำแปล ดีหรือไม่ครับ

fairy
11-27-2010, 09:12 PM
รบกวน ขอชื่อเลขศาสตร์ 36 ของ ชาย เกิดวันอาทิตย์

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-27-2010, 11:55 PM
รบกวน ขอชื่อเลขศาสตร์ 36 ของ ชาย เกิดวันอาทิตย์

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันอาทิตย์มีเดชนำ

ชิชยนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของผู้คนที่ไม่เป็นหนี้
ชิรเวธน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาเฉียบแหลมว่องไว
ชิรพงศ์ แปลว่า ตระกูลที่เก่ง
ชิรพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความเก่ง
ชโยธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงชัยชนะ,แผ่นดินแห่งชัยชนะ
ชยพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันชัยชนะ

koi_pukan
11-29-2010, 06:39 PM
สวัสดีอีกครั้งค่ะคุณนพ อยากรบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อ หมวดนี้ สำหรับผู้หญิงวันพฤหัสค่ะ
ทักษา 14,15,24,36 ให้มีสระ(วรรคศรี) ก่อนตัวอักษร ฎ , ฏ , ฐ , ฑ , ฒ , ณ (วรรคมนตรี)

พอดีเคยให้ตั้งมาแล้วแต่เป็นหมวดอื่น อยากให้มีชื่อไปเลือกหลายๆ ชื่อ ก่อนเปลี่ยนนะค่ะ
ขอบคุณมากๆ ค่ะ^___^

noppakorn
11-30-2010, 04:47 PM
สวัสดีอีกครั้งค่ะคุณนพ อยากรบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อ หมวดนี้ สำหรับผู้หญิงวันพฤหัสค่ะ
ทักษา 14,15,24,36 ให้มีสระ(วรรคศรี) ก่อนตัวอักษร ฎ , ฏ , ฐ , ฑ , ฒ , ณ (วรรคมนตรี)

พอดีเคยให้ตั้งมาแล้วแต่เป็นหมวดอื่น อยากให้มีชื่อไปเลือกหลายๆ ชื่อ ก่อนเปลี่ยนนะค่ะ
ขอบคุณมากๆ ค่ะ^___^

ทักษาที่ให้มามากเกินไปน่ะครับ ทักษายิ่งน้อยยิ่งหาชื่อยาก ครับ นามสกุล ควรหาคู่สมพงษ์เพียงทักษาเดียว การตั้งชื่อ หากคิดว่าดูตำราเข้าใจ อาจผิดพลาดได้ ตัวอย่างเช่นการหาทักษามากๆ หากให้ชื่อไปแล้วคุณประสบสิ่งที่ไม่ดี จะเป็นกรรมต่อกันครับ ถ้าให้ดี ควรบอกนามสกุลแล้ว จะวิเคราะห์ทักษาและดวงดาวที่เหมาะสม การตั้งชื่อนั้น นอกจากทักษาดีแล้ว ดวงดาวต้องดีกับตัวคุณด้วย ระวัง ตั้งเองหากโชคไม่ดี จะไม่ได้ดีครับ (เห็นถามบ่อยๆครับ เลยไม่อยากให้ผิดพลาด และเป็นบาปต่อกันครับ)

koi_pukan
11-30-2010, 05:53 PM
ชื่อเดิม ปัทมา เมฆประดับ เกิดวันพฤหัสบดีค่ะ
ช่วยตั้งชื่อทักษา 24 อักษร ฎ , ฏ , ฐ , ฑ , ฒ , ณ ค่ะ

fairy
11-30-2010, 10:05 PM
ช่วย หาชื่อ ทักษา 24 ของหญิงเกิดพุธกลาง

ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อ เดือนธันวาคม หน่อยนะคะ มีฤกษ์ ช่วงบ่ายใหมคะ

fernfern18
11-30-2010, 11:08 PM
'ณัฐธยาน์' แปลว่าอะไรคะ?

noppakorn
12-02-2010, 12:15 PM
ชื่อเดิม ปัทมา เมฆประดับ เกิดวันพฤหัสบดีค่ะ
ช่วยตั้งชื่อทักษา 24 อักษร ฎ , ฏ , ฐ , ฑ , ฒ , ณ ค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัส

ณิชชณัช แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดมาบริสุทธิ์
ณัชชณัช แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดมาเป็นปราชญ์
ณสิริ แปลว่า มีความรู้เป็นมงคล,ที่เป็นมงคล
ณิชาพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและบริสุทธิ์
ฐาภูรี แปลว่า แผ่นดินที่มั่นคง
ฐากำพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐอันมั่นคง

noppakorn
12-02-2010, 12:22 PM
ช่วย หาชื่อ ทักษา 24 ของหญิงเกิดพุธกลาง

ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อ เดือนธันวาคม หน่อยนะคะ มีฤกษ์ ช่วงบ่ายใหมคะ

ชื่อที่มีทักษา 24 เหมาะกับหญิงวันพุธกลางวัน
ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค
ภครมตี แปลว่า กามเทพแห่งโชค
ธัญญรตา แปลว่า ผู้ยินดีในโชค
ภัคปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ทีมีโชค
แพรธารา แปลว่า หยาดน้ำที่งามระยิบระยับดังไหมแพร

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน
ศริญญา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นมงคลประเสริฐ
อนัญญา แปลว่า ผู้เป็นหนึ่งไม่มีสอง
นวิยา แปลว่า ผู้สดชื่นเสมอ
ชโนทัย แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง
เตโชทัย แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยอำนาจ
กนกรวี แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดังทองคำ
ดลรวี แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองเป็นพี้นฐาน

ฤกษ์ดีเดือน ธค.2553 จันทร์ที่ 6 เวลา11-12.59 น. วันอังคารที่ 7 เวลา 7.00 - 10.59 น. วันพุธที่ 8 เวลา 7.00 - 10.59 น.
พฤหัสที่ 9 เวลา 7.00 - 10.59 น. ศุกร์ที่ 17 เวลา 7.00 - 10.59 น. วันพุธที่ 29 เวลา 7.00 - 10.59 น.

noppakorn
12-02-2010, 12:24 PM
'ณัฐธยาน์' แปลว่าอะไรคะ?

ณัฐธยาน์ แปลว่า ปราชญ์ผู้มีปัญญาเพ่งพิจฯ

selfloves
12-06-2010, 11:29 AM
รบกวนตั้งชื่อ ลูกสาว ให้ด้วยครับ
เกิดเมื่อวาน (วันพ่อ) เลือกชื่อลำบากเหลือเกิน
เกิด 5 ธันวาคม 2553 เวลา 11.14.
อยากได้ชื่อไทยๆ ทั้งชื่อจริงและชื่อเล่นเลย
ปล.นามสกุล บุญรักษาครับ

noppakorn
12-06-2010, 02:36 PM
รบกวนตั้งชื่อ ลูกสาว ให้ด้วยครับ
เกิดเมื่อวาน (วันพ่อ) เลือกชื่อลำบากเหลือเกิน
เกิด 5 ธันวาคม 2553 เวลา 11.14.
อยากได้ชื่อไทยๆ ทั้งชื่อจริงและชื่อเล่นเลย

สวัสดีครับ

นามสกุล บุญรักษา ทักษา 21 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตร บอกความรักและปัญญา มีบุญ ผลรวมได้ 45 เป็นความสำเร็จ ดาวปัญญา คู่ดาวบุญ

ชื่อเล่นให้ใช้ชื่อ สิริ เพราะตรงกับวันที่เป็นมงคลยิ่งของชาวไทย ทักษา 19 (แต่ที่จริงชื่อเล่นไม่มีผลครับ) หากไม่ชอบให้ใช้คำลงท้ายของชื่อที่เลือกเป็นชื่อเล่นครับ

ทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ยลภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามอันน่ามอง (ค่าอายตนะ 2)
ยลธิดา แปลว่า ลูกสาวผู้น่ารักน่ามอง (ค่าอายตนะ 2)
ณพิชญา แปลว่า ผู้เป็นนักปราชญ์ (ค่าอายตนะ 1)
ณสิริ แปลว่า แห่งความเป็นมงคล (ค่าอายตนะ ๘)
กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณงดงาม (ค่าอายตนะ ๘)

selfloves
12-06-2010, 07:50 PM

สวัสดีครับ

นามสกุล บุญรักษา ทักษา 21 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตร บอกความรักและปัญญา มีบุญ ผลรวมได้ 45 เป็นความสำเร็จ ดาวปัญญา คู่ดาวบุญ

ชื่อเล่นให้ใช้ชื่อ สิริ เพราะตรงกับวันที่เป็นมงคลยิ่งของชาวไทย ทักษา 19 (แต่ที่จริงชื่อเล่นไม่มีผลครับ) หากไม่ชอบให้ใช้คำลงท้ายของชื่อที่เลือกเป็นชื่อเล่นครับ

ยลภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามอันน่ามอง (ค่าอายตนะ 2)
ยลธิดา แปลว่า ลูกสาวผู้น่ารักน่ามอง (ค่าอายตนะ 2)
ณพิชญา แปลว่า ผู้เป็นนักปราชญ์ (ค่าอายตนะ 1)
ณสิริ แปลว่า แห่งความเป็นมงคล (ค่าอายตนะ ๘)
กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณงดงาม (ค่าอายตนะ ๘)

สวัสดีครับ

พอดีไปดูชื่อที่อาจารย์เขียนใว้ สำหรับหญิงเกิดวันอาทิตย์ เลขทักษะ 24

ชื่อ ณัชชวกร บุญรักษา

ไม่ทราบว่าจะพอใช้ได้รึเปล่าครับ

ปล. กับชื่อเล่น ณัชชา จะดีรึเปล่าครับ

ขอบพระคุณมากครับ

noppakorn
12-06-2010, 11:36 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

พอดีไปดูชื่อที่อาจารย์เขียนใว้ สำหรับหญิงเกิดวันอาทิตย์ เลขทักษะ 24

ชื่อ ณัชชวกร บุญรักษา

ไม่ทราบว่าจะพอใช้ได้รึเปล่าครับ

ปล. กับชื่อเล่น ณัชชา จะดีรึเปล่าครับ

ขอบพระคุณมากครับ

สวัสดีครับ

ณัชชวกร ทักษา 24 ค่าอายตนะ 9 ดียิ่งครับ ในชื่อรวมกับนามสกุล ขาดมูละ ตัวเดียว ไม่ใช่เรื่องใหญ่ครับ เป็นคนดีก็สร้างเสริมได้

ชื่อ ณัชชา จะกลายเป็นคนสองชื่อ เพราะเป็นชื่อที่นิยมใช้เป็นชื่อจริง เรียกว่า น้องณัช จะดีกว่าครับ ฟังดูเป็นชื่อเล่น เพราะถ้าชื่อเล่นสองคำมักจะเป็นภาษาต่างประเทศครับ

jaowyingg
12-07-2010, 01:46 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนคุณนพนิดนึงนะคะ เกิดวันศุกร์ นามสกุลทักษา 34
อยากทราบว่า ณัฏฐ์ณิชฐ์ แปลว่าอะไรค่ะ (อยากได้ชื่อนี้ในทักษา 65 )
ฐิติ์ณัฏฐิญา ชื่อไหนเหมาะมากกว่าค่ะ

ขอโทษที่แวะวียนมาถามค่อนข้าบ่อยนะคะ
แต่ที่นี่อยากได้ 2 ชื่อนี้ค่ะ แต่ไม่ทราบความหมายและความเหมาะสม
ขอบคุณคะ

noppakorn
12-07-2010, 09:52 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนคุณนพนิดนึงนะคะ เกิดวันศุกร์ นามสกุลทักษา 34
อยากทราบว่า ณัฏฐ์ณิชฐ์ แปลว่าอะไรค่ะ (อยากได้ชื่อนี้ในทักษา 65 )
ฐิติ์ณัฏฐิญา ชื่อไหนเหมาะมากกว่าค่ะ

ขอโทษที่แวะวียนมาถามค่อนข้าบ่อยนะคะ
แต่ที่นี่อยากได้ 2 ชื่อนี้ค่ะ แต่ไม่ทราบความหมายและความเหมาะสม
ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

ณัฏฐ์ณิชฐ์ คำว่าณิชฐ์ แปลไม่ได้ครับ
ฐิติ์ณัฏฐิญา แปลว่า ผู้มีความรู้ดังปราชญ์เป็นที่ตั้ง ชื่อนี้ใช้ได้ครับ

blue_apple
12-08-2010, 08:47 AM

ขอรบกวนขอชื่อสำหรับคนเกิดวันอาทิตย์ ทักษา 59 ค่าอาตยะ 6,9 ด้วยค่ะ

watnee
12-08-2010, 12:27 PM
อยากสอบถามเพื่อเป็นความรู้ค่ะ คือ เวลาตั้งชื่อ เรารวมตัวเลขของชื่อแล้วดี แต่เมื่อรวมกับนามสกุลแล้วเลขไม่ดี หรือรวมตัวเลขของชื่อแล้วไม่ดี แต่เมื่อรวมกับนามสกุลแล้วกลับดี ควรยึดเอากรณีใดคะ (นามสกุลใช้ไปตลอดไม่เปลี่ยน)
และรบกวนช่วยแปลชื่อ ณณัฐ ,วัชญ์วรัตม์ ,ธนนณัฏฐ์ ให้หน่อยค่ะ รวมชื่อแล้วได้เลขอะไรคะ ถ้าใช้กับนามสกุล พันธ์พิพัฒไพบูลย์ จะดีไหมค่ะ ได้เลขอะไร เกิดวันจันทร์ค่ะ หากไม่ดีรบกวนช่วยแนะนำชื่อใหม่ให้หน่อยค่ะ เอาชื่อที่เป็นคนแข็งๆ หนักแน่น ไม่ใจอ่อน ปกติเป็นคนดีค่ะ แต่มักใจอ่อน ถูกหลอกง่าย ช่วยหน่อยนะคะ

deepplus
12-08-2010, 07:24 PM
ฐกฤต ตัวนี้รวมได้ 14 รึเปล่าครับ แล้วแปลว่าอะไรครับ

พี่มีชื่อที่รวมได้ 14 สำหรับชายเกิดวัน จันทร์ เพราะๆ ความหมายดีๆ ใหม่ๆ รึเปล่าครับ
เลขสกุลได้ 41 ครับ
พี่ว่ารวมแล้วได้ 55 หรือ 65 ดีกว่ากันอะครับ แต่ผมชอบ 65 นะครับ มีผู้ใหญ่หนุนเนี๊ย

แล้วคำว่า ณฐ บางที่ทำไมอ่านว่า นัด เหรอครับ มันน่าจะอ่านว่า นด รึเปล่าครับ

ขอข้อสุดท้ายครับ กฤชนนท์ อ่านว่าอะไรอะครับ กริด-นน หรือ กริด-ชะ-นน

noppakorn
12-09-2010, 03:16 PM

ขอรบกวนขอชื่อสำหรับคนเกิดวันอาทิตย์ ทักษา 59 ค่าอาตยะ 6,9 ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ค่าอายตนะ ผมไม่มีเวลาคำนวณน่ะครับ แต่จะพยายามหาเทียบเท่าที่ได้ครับ เพราะไม่ถนัดด้วยครับ หลักทักษาปกรณ์ ไม่เกียวกับอายตนะน่ะครับ คนละตำรากัน ประกอบกับค่าทักษาสูงมาก การคำนวณยิ่งลำบากครับ และผมไม่มีชื่อเฉพาะ ชื่อทุกชื่อคิดใหม่ครับ ต้องขออภัยที่จัดให้ไม่ได้น่ะครับ

ชื่อทักษา 59 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ธัญญ์ธัชนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขและยินดีในธงแห่งความเป็นมงคล (อายตนะ 2)
พิมพ์อนพัช (พิม อะ นะ พัด) แปลว่า ผู้มีรูปร่างหาที่ติไม่ได้ (อายตนะ 7)
พัฒน์พันธิน แปลว่า ผู้ผูกพันความเจริญ (อายตนะ 2)
พัทธ์ธนนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในทรัพย์ที่ผูกพัน (อายตนะ ๘)
พิมพ์วิไล แปลว่า ผู้งามด้วยรูปลักษณ์ (อายตนะ 9)
ดรณ์วีรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่กล้าหาญที่ก้าวพ้นความทุกข์ (อายตนะ ๘)
พิมพ์นรียา แปลว่า สตรีผู้เป็นแบบอย่าง (อายตนะ 1)
ธรรม์ธาวัลพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและบริสุทธิ์ด้วยความดี (อายตนะ 7)
นิรินธน์ธารี แปลว่า ผู้ทรงไว้ในความไม่มีกิเลส (อายตนะ ๘)
จิตรวรีรัตน์ แปลว่า ผู้เปรียบดังแก้วแห่งน้ำที่งามปราณีต (อายตนะ ๘)

noppakorn
12-09-2010, 04:09 PM
อยากสอบถามเพื่อเป็นความรู้ค่ะ คือ เวลาตั้งชื่อ เรารวมตัวเลขของชื่อแล้วดี แต่เมื่อรวมกับนามสกุลแล้วเลขไม่ดี หรือรวมตัวเลขของชื่อแล้วไม่ดี แต่เมื่อรวมกับนามสกุลแล้วกลับดี ควรยึดเอากรณีใดคะ (นามสกุลใช้ไปตลอดไม่เปลี่ยน)
และรบกวนช่วยแปลชื่อ ณณัฐ ,วัชญ์วรัตม์ ,ธนนณัฏฐ์ ให้หน่อยค่ะ รวมชื่อแล้วได้เลขอะไรคะ ถ้าใช้กับนามสกุล พันธ์พิพัฒไพบูลย์ จะดีไหมค่ะ ได้เลขอะไร เกิดวันจันทร์ค่ะ หากไม่ดีรบกวนช่วยแนะนำชื่อใหม่ให้หน่อยค่ะ เอาชื่อที่เป็นคนแข็งๆ หนักแน่น ไม่ใจอ่อน ปกติเป็นคนดีค่ะ แต่มักใจอ่อน ถูกหลอกง่าย ช่วยหน่อยนะคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลใช้หนุนชื่อ ชื่อจึงเป็นดาวประจำตัวครับ นามสกุลไม่ดี ชื่อดีแล้วได้ผลรวมดี ก็ใช้ได้ที่หรือคือไปทำความดีเสริมเอา นามสกุลดี ชื่อไม่ดี ต้องเปลี่ยนชื่อ เพราะสกุลเป็นส่วนรวมไม่ใช่ของเจ้าของชื่อคนเดียว แต่ชื่อจึงเป็นเหมือนตัวเหมือนหน้าบ้านตัวเองครับ ยกเว้นนามสกุลทักษาไม่ดีจริงๆ คือหาคู่ชื่อที่มาสมพงษ์กับนามสกุลไม่ได้ จึงควรจะเปลี่ยนครับ การตั้งชื่อสกุลไม่นิยมตั้งชื่อหรือสกุลให้เกินเลขทักษาสูงๆ เพราะจะไม่มีคู่สมพลมาร่วมครับ นามสกุลคุณได้ทักษา 101 ก็เช่นกัน หาชื่อดีมาสมพงษ์ไม่ได้ เช่น หากคุณเอาชื่อ ณณัฐ ทักษา 23 มาร่วม จะได้ทักษา 124 ดูเป็นดาวดีมาอยู่ร่วมกัน แต่ผลรวมทั้งหมดได้ 7 เป็นดาวบาป จึงไม่นิยมตั้งชื่อสกุลให้ผลรวมสูงๆครับ การตั้งชื่อใช้ 5 ดีเป็นหลักคือ ชื่อดี นามสกุลดี อักษรดี ผลรวมดี และทำดี จึงจะเป็นมงคลยิ่งครับ แต่คนเราอย่างน้อยให้ได้มากกว่า 3 ดีก็ถือว่าดีแล้วครับ

ณณัฐ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้ยิ่ง ทักษา 23
วัชญ์วรัตม์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐ ทักษา 56
ธนนณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์ ทักษา 50

ชื่อทั้งสามไม่เหมาะสมกับนามสกุลครับ นามสกุลคุณทักษา 101 ตกที่นั่งความล้มเหลว กรณีคุณควรปรับเปลียนนามสกุลให้ตัวเลขลดลงครับ

noppakorn
12-09-2010, 04:18 PM
ฐกฤต ตัวนี้รวมได้ 14 รึเปล่าครับ แล้วแปลว่าอะไรครับ

พี่มีชื่อที่รวมได้ 14 สำหรับชายเกิดวัน จันทร์ เพราะๆ ความหมายดีๆ ใหม่ๆ รึเปล่าครับ
เลขสกุลได้ 41 ครับ
พี่ว่ารวมแล้วได้ 55 หรือ 65 ดีกว่ากันอะครับ แต่ผมชอบ 65 นะครับ มีผู้ใหญ่หนุนเนี๊ย

แล้วคำว่า ณฐ บางที่ทำไมอ่านว่า นัด เหรอครับ มันน่าจะอ่านว่า นด รึเปล่าครับ
ขอข้อสุดท้ายครับ กฤชนนท์ อ่านว่าอะไรอะครับ กริด-นน หรือ กริด-ชะ-นน

สวัสดีครับ

ฐกฤต คำไม่เต็มครับ ฐ โดด ไม่เป็นคำศัพท์ได้ครับ ต้องเป็น ฐนกฤต อย่างนี้ได้อิงว่า ฐน มากจาก ฐาน ครับ
ทักษา 55 ชะตาชีวิตเดินไปอย่างเรียบง่ายแต่มั่นคง เพราะ เป็นดาวบุญคู่บุญ ผลรวมได้ 10 เป็นความรุ่งเรือง และมีพลังศักดิ์สิทธิ์ เป็นไฟกับไฟ
ทักษา 65 เป็นดาวบุญคู่เช่นกัน แต่ เป็นธาตุลมกับธาตุไฟ ลมพัดไฟให้ลุกโพลงตลอด ผลรวมได้ 11 เป็นความทะเยอทะยาน อยากได้ อยากใฝ่หา จะหวือหวากว่า 55 ครับ
จะทักษาใดดี ต้องดูเจ้าของชื่อและนามสกุลเป็นหลัก ว่าเหมาะสมไหมกับเจ้าชองชื่อครับ

ณฐ ไม่อ่านว่า นด ครับ คำเดิมคือ ณัฐ กร่อนไม้หันอากาศทิ้ง กลายเป็น นะถะ อ่านเร็วๆ ก็เป็น นัด ทะ ครับ
กฤชนนท์ อ่านว่า กริดชะนน แต่ถ้า กฤช โดดๆหรืออยู่หลังสุด อ่านว่า กริด ครับ

watnee
12-09-2010, 06:02 PM

สวัสดีครับ

นามสกุลใช้หนุนชื่อ ชื่อจึงเป็นดาวประจำตัวครับ นามสกุลไม่ดี ชื่อดีแล้วได้ผลรวมดี ก็ใช้ได้ที่หรือคือไปทำความดีเสริมเอา นามสกุลดี ชื่อไม่ดี ต้องเปลี่ยนชื่อ เพราะสกุลเป็นส่วนรวมไม่ใช่ของเจ้าของชื่อคนเดียว แต่ชื่อจึงเป็นเหมือนตัวเหมือนหน้าบ้านตัวเองครับ ยกเว้นนามสกุลทักษาไม่ดีจริงๆ คือหาคู่ชื่อที่มาสมพงษ์กับนามสกุลไม่ได้ จึงควรจะเปลี่ยนครับ การตั้งชื่อสกุลไม่นิยมตั้งชื่อหรือสกุลให้เกินเลขทักษาสูงๆ เพราะจะไม่มีคู่สมพลมาร่วมครับ นามสกุลคุณได้ทักษา 101 ก็เช่นกัน หาชื่อดีมาสมพงษ์ไม่ได้ เช่น หากคุณเอาชื่อ ณณัฐ ทักษา 23 มาร่วม จะได้ทักษา 124 ดูเป็นดาวดีมาอยู่ร่วมกัน แต่ผลรวมทั้งหมดได้ 7 เป็นดาวบาป จึงไม่นิยมตั้งชื่อสกุลให้ผลรวมสูงๆครับ การตั้งชื่อใช้ 5 ดีเป็นหลักคือ ชื่อดี นามสกุลดี อักษรดี ผลรวมดี และทำดี จึงจะเป็นมงคลยิ่งครับ แต่คนเราอย่างน้อยให้ได้มากกว่า 3 ดีก็ถือว่าดีแล้วครับ

ณณัฐ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้ยิ่ง ทักษา 23
วัชญ์วรัตม์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐ ทักษา 56
ธนนณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์ ทักษา 50

ชื่อทั้งสามไม่เหมาะสมกับนามสกุลครับ นามสกุลคุณทักษา 101 ตกที่นั่งความล้มเหลว กรณีคุณควรปรับเปลียนนามสกุลให้ตัวเลขลดลงครับ
ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำตอบ ปัญหาคือ นามสกุลเป็นของสามีค่ะ คงเปลี่ยนไม่ได้ ขอความกรุณาช่วยหาชื่อให้หน่อยได้มั้ยคะ ขอเป็นชื่อที่แข็งทั้งของสามีและตัวดิฉันค่ะ เราทั้งคู่เกิดวันจันทร์ค่ะ ชื่อเดิมมีสระทั้งสองคน ใจจริงไม่อยากเปลี่ยนค่ะเพราะบุพการีตั้งให้ แต่รู้สึกว่าชีวิตมีอุปสรรคค่ะ คือจะดีก็ดีไม่สุด ดีสะดุดน่ะค่ะ และเราทั้งคู่เป็นคนใจอ่อน ขี้สงสาร ขี้เกรงใจ ไม่ค่อยปฏิเสธ เลยเป็นจุดอ่อนด้วย มักโดนหลอกอยู่เรื่อยๆ ตอนนี้รับราชการ ทำเต็มที่แต่ก็มีอุปสรรคค่ะ เลยจะหาอาชีพเสริมเป็นค้าขายค่ะ อยากได้ชื่อที่เกื้อหนุนกัน และเหมาะกับนามสกุลเดิมที่ไม่สามารถเปลียนได้ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
12-10-2010, 03:50 PM

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำตอบ ปัญหาคือ นามสกุลเป็นของสามีค่ะ คงเปลี่ยนไม่ได้ ขอความกรุณาช่วยหาชื่อให้หน่อยได้มั้ยคะ ขอเป็นชื่อที่แข็งทั้งของสามีและตัวดิฉันค่ะ เราทั้งคู่เกิดวันจันทร์ค่ะ ชื่อเดิมมีสระทั้งสองคน ใจจริงไม่อยากเปลี่ยนค่ะเพราะบุพการีตั้งให้ แต่รู้สึกว่าชีวิตมีอุปสรรคค่ะ คือจะดีก็ดีไม่สุด ดีสะดุดน่ะค่ะ และเราทั้งคู่เป็นคนใจอ่อน ขี้สงสาร ขี้เกรงใจ ไม่ค่อยปฏิเสธ เลยเป็นจุดอ่อนด้วย มักโดนหลอกอยู่เรื่อยๆ ตอนนี้รับราชการ ทำเต็มที่แต่ก็มีอุปสรรคค่ะ เลยจะหาอาชีพเสริมเป็นค้าขายค่ะ อยากได้ชื่อที่เกื้อหนุนกัน และเหมาะกับนามสกุลเดิมที่ไม่สามารถเปลียนได้ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับคุณวัฒนี

นามสกุล ทักษา 101 นั้น ผมได้คำนวณให้กี่ครั้งกี่ครั้งก็ไม่สามารถให้ชื่อที่ดีได้ครับ เพราะผลที่ออกมา ไม่ตกเลข 7 ก็เลข 8 ซึ่งเป็นดาวบาปทั้งนั้น ไม่ทราบคิดเลขอะไรให้ถึงจะมีชื่อเหมาะสมครับ
หากให้ไป ชื่อดี อักษรดี นามสกุลไม่ดี ผลรวมไม่ดี คุณต้องทำดีให้มากๆ ผลที่ได้จากชือนี้มีเพียงสัก 60% เท่านั้นครับ ชื่อคือทักษา 24 รวมกับนามสกุลได้ 125 ผลรวมเป็น 8 ต้องหมั่นทำบุญบ่อยๆเสมอๆ และต้องรอบคอบอย่าประมาท ห้ามใจอ่อน จะหนี้เสียมาก อย่าเชื่อคนง่าย จะมีปัญหา ทำได้ก็มีสุขครับ
ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

ฉัตรชนก แปลว่า ผู้กำเนิดร่มเงา (ค่าอายตนะ 9)
รัตนชนก แปลว่า ผู้กำเนิดความมีคุณค่า,พ่อแก้ว (อายตนะ 2)
พรวฤณ แปลว่า พรจากเทวดา (อายตนะ ๘)
ปวรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภยิ่งใหญ่ (อายตนะ 1)
ยลปณต แปลว่า ผู้อ่อนน้อมที่น่ามอง (อายตนะ 7)
ปวรกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจอันล้ำเลิศ,ดอกบัวอันประเสริฐ (ค่าอายตนะ 8)
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (อายตนะ 7 )
ภณลภัส แปลว่า ผู้พูดแล้วมีลาภ (อายตนะ 7)
มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป (ค่าอายตนะ 6)
บงกชปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดุจดอกบัว (อายตนะ 8)
ภัคภัทรภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนลาภอันประเสริฐ (อายตนะ 7)
กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรรณงาม (อายตนะ 8)
กรภัสส แปลว่า ผู้สร้างแสงสว่าง (กอน ระ พัด) (อายตนะ 7)

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันจันทร์

ปัณณทัต แปลว่า ผู้ให้ความรู้ (ค่าอายตนะ 1)
ปวรกมล แปลว่า หัวใจอันประเสริฐ(อายตนะ8)
ภัทรพล แปลว่า ผู้มีกำลังอันดีงาม (ค่าอายตนะ 9)
วรภวัต แปลว่า ผู้ประเสริฐและเจริญ(ค่าอายตนะ 2)
มนภวัต แปลว่า ผู้เจริญทางใจ (ค่าอายตนะ 7)
นรอรรถ (นอ ระ อัด) แปลว่า คนที่มีประโยชน์ (ค่าอายตนะ ๘)
อัณณกฤช (อัน นะกริด แปลว่า ผู้มีความเฉียบแหลมดังแม่น้ำ (ค่าอายตนะ 9)
อรรคภณ (อัค คะ พน) แปลว่า ผู้มีวาจาเป็นเอก (ค่าอายตนะ 9)
อรรณกฤต (อัน กริด) แปลว่า ผู้สร้างน้ำ (ค่าอายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ พระภูมิเจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรมและประกาศให้เทวดาทราบครับ

watnee
12-10-2010, 05:26 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับคุณวัฒนี

นามสกุล ทักษา 101 นั้น ผมได้คำนวณให้กี่ครั้งกี่ครั้งก็ไม่สามารถให้ชื่อที่ดีได้ครับ เพราะผลที่ออกมา ไม่ตกเลข 7 ก็เลข 8 ซึ่งเป็นดาวบาปทั้งนั้น ไม่ทราบคิดเลขอะไรให้ถึงจะมีชื่อเหมาะสมครับ
หากให้ไป ชื่อดี อักษรดี นามสกุลไม่ดี ผลรวมไม่ดี คุณต้องทำดีให้มากๆ ผลที่ได้จากชือนี้มีเพียงสัก 60% เท่านั้นครับ ชื่อคือทักษา 24 รวมกับนามสกุลได้ 125 ผลรวมเป็น 8 ต้องหมั่นทำบุญบ่อยๆเสมอๆ และต้องรอบคอบอย่าประมาท ห้ามใจอ่อน จะหนี้เสียมาก อย่าเชื่อคนง่าย จะมีปัญหา ทำได้ก็มีสุขครับ

ฉัตรชนก แปลว่า ผู้กำเนิดร่มเงา (ค่าอายตนะ 9)
รัตนชนก แปลว่า ผู้กำเนิดความมีคุณค่า,พ่อแก้ว (อายตนะ 2)
พรวฤณ แปลว่า พรจากเทวดา (อายตนะ ๘)
ปวรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภยิ่งใหญ่ (อายตนะ 1)
ยลปณต แปลว่า ผู้อ่อนน้อมที่น่ามอง (อายตนะ 7)
ปวรกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจอันล้ำเลิศ,ดอกบัวอันประเสริฐ (ค่าอายตนะ 8)
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (อายตนะ 7 )
ภณลภัส แปลว่า ผู้พูดแล้วมีลาภ (อายตนะ 7)
มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป (ค่าอายตนะ 6)
บงกชปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดุจดอกบัว (อายตนะ 8)
ภัคภัทรภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนลาภอันประเสริฐ (อายตนะ 7)
กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรรณงาม (อายตนะ 8)
กรภัสส แปลว่า ผู้สร้างแสงสว่าง (กอน ระ พัด) (อายตนะ 7)

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันจันทร์

ปัณณทัต แปลว่า ผู้ให้ความรู้ (ค่าอายตนะ 1)
ปวรกมล แปลว่า หัวใจอันประเสริฐ(อายตนะ8)
ภัทรพล แปลว่า ผู้มีกำลังอันดีงาม (ค่าอายตนะ 9)
วรภวัต แปลว่า ผู้ประเสริฐและเจริญ(ค่าอายตนะ 2)
มนภวัต แปลว่า ผู้เจริญทางใจ (ค่าอายตนะ 7)
นรอรรถ (นอ ระ อัด) แปลว่า คนที่มีประโยชน์ (ค่าอายตนะ ๘)
อัณณกฤช (อัน นะกริด แปลว่า ผู้มีความเฉียบแหลมดังแม่น้ำ (ค่าอายตนะ 9)
อรรคภณ (อัค คะ พน) แปลว่า ผู้มีวาจาเป็นเอก (ค่าอายตนะ 9)
อรรณกฤต (อัน กริด) แปลว่า ผู้สร้างน้ำ (ค่าอายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ พระภูมิเจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรมและประกาศให้เทวดาทราบครับ

สวัสดีค่ะคุณณพ ขอบคุณมากค่ะสำหรับชื่อที่คุณแนะนำให้ แต่ฟังคำอธิบายของคุณแล้วค่อนข้างไม่สบายใจค่ะ เอ่อแล้วถ้าจำเป็นจะต้องเปลี่ยนนามสกุลและชื่อ คุณณพเห็นควรว่าชื่อและนามสกุลควรจะเลขอะไรถึงจะดีค่ะ หรือคุณณพตั้งทั้งชื่อและนามสกุลมาให้เลยก็ได้ค่ะ ดิฉันและสามีเกิดวันจันทร์ค่ะ และขอเผื่อลูกสาวที่เกิดวันอังคารด้วยนะคะ
ถึงจะนานก็จะรอค่ะ อีกคำถามขอทราบเป็นความรู้คือตัวเลขขอทั้งชื่อและนามสกุล เมื่อรวมสุดท้ายแล้วเลขควรตกที่เท่าไหร่ถึงจะดี เหมือนของดิฉันที่คุณณพบอกว่าผลรวมของตัวเลขทั้งหมดเป็น 7และ8 ซึ่งเป็นดาวบาป สรุปแล้วเลขอะไรดีค่ะ ดิฉันประสงค์ที่อยากจะเป็นคนดีที่สามารถเอาชีวิตรอดได้โดยไม่ให้ผู้อื่นมาเอาเปรียบ ตั้งใจอยู่ทุกขณะที่จะเป็นคนดี แต่เมื่อไม่ได้ดีอย่างหวัง(ไม่เกี่ยวกับผลตอบแทน)บางทีก็ท้อ แต่ไม่เคยคิดจะเลิกล้ม หากได้ชื่อที่ดีมาเสริมแล้วสามารถทำดีโดยไม่สะดุด ก็หวังอยากจะทำดีและทำกุศลไปตลอด เหมือนเช่นที่คุณณพได้สร้างบุญสร้างกุศลแก่ผู้อื่น ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

noppakorn
12-11-2010, 09:36 PM
[[/quote]สวัสดีค่ะคุณณพ ขอบคุณมากค่ะสำหรับชื่อที่คุณแนะนำให้ แต่ฟังคำอธิบายของคุณแล้วค่อนข้างไม่สบายใจค่ะ เอ่อแล้วถ้าจำเป็นจะต้องเปลี่ยนนามสกุลและชื่อ คุณณพเห็นควรว่าชื่อและนามสกุลควรจะเลขอะไรถึงจะดีค่ะ หรือคุณณพตั้งทั้งชื่อและนามสกุลมาให้เลยก็ได้ค่ะ ดิฉันและสามีเกิดวันจันทร์ค่ะ และขอเผื่อลูกสาวที่เกิดวันอังคารด้วยนะคะ
ถึงจะนานก็จะรอค่ะ อีกคำถามขอทราบเป็นความรู้คือตัวเลขขอทั้งชื่อและนามสกุล เมื่อรวมสุดท้ายแล้วเลขควรตกที่เท่าไหร่ถึงจะดี เหมือนของดิฉันที่คุณณพบอกว่าผลรวมของตัวเลขทั้งหมดเป็น 7และ8 ซึ่งเป็นดาวบาป สรุปแล้วเลขอะไรดีค่ะ ดิฉันประสงค์ที่อยากจะเป็นคนดีที่สามารถเอาชีวิตรอดได้โดยไม่ให้ผู้อื่นมาเอาเปรียบ ตั้งใจอยู่ทุกขณะที่จะเป็นคนดี แต่เมื่อไม่ได้ดีอย่างหวัง(ไม่เกี่ยวกับผลตอบแทน)บางทีก็ท้อ แต่ไม่เคยคิดจะเลิกล้ม หากได้ชื่อที่ดีมาเสริมแล้วสามารถทำดีโดยไม่สะดุด ก็หวังอยากจะทำดีและทำกุศลไปตลอด เหมือนเช่นที่คุณณพได้สร้างบุญสร้างกุศลแก่ผู้อื่น ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
[/quote]
สวัสดีครับ

เป็นเรื่องที่ไม่ค่อยสบายใจเลยครับ เรื่องการวิเคราะห์ดวงดาวนั้นค่อนข้างลึกซึ้งและอธิบายยากพอสมควร ชือที่คิดทักษาเลขออกมา หนึ่งตัวเลขคือหนึ่งดวงดาว ซึ่งนิยมจัดเป็นคู่ จะมีดาวสามดวงได้ก็เฉพาะดาวมฤตยู คือเลข 0 ที่สามารถมาแทรกในดาวแต่ละคู่ได้ครับ นามสกุลคุณทักษา 101 เป็นเลข 3หลัก โดยมี0 เป็นดาวมฤตยูอยู่ตรงกลาง ไม่ใช่ปัญหา แต่ปัญหาคือหากเป็นดาวอื่นจำนวน 3 ดวงมาคู่กัน เช่นทักษา 115 หรือ 145 เป็นต้น ก็ต้องเอาดาวทั้งสามดวงมาเรียงคู่กันเพื่อวิเคราะห์ แต่ดาวแต่ละดวงนั้นมีคู่ธาตุ คู่มิตร และคูศัตรูกัน เมือมีถึง3ดวง ทำให้ดาวมาข่มกันเองจึงเกิดปัญหากับเจ้าของชื่อขึ้นได้ ซึ่งอธิบายยากจัง ความรู้มันอยู่ในสมองจะอธิบายละเอียดก็ลำบากครับ

ชื่อที่ให้ไปนี้เป็นทักษา 24 รวมกับนามสกุลทักษา 101 ได้ 125 เป็นดาวอาทิตย์ ดาวจันทร์ และดาวพฤหัส ผลรวมได้ 8 เป็นราหูครับ มีผลดีกับคุณเพียง 60% เป็นอย่างมากครับ
เรื่องการเปลี่ยนนามสกุลไม่ใช่เรื่องยากครับ หากจะตั้งจะใช้นามสกุลเดิมเป็นหลักเพื่อหานามสกุลที่คล้ายๆได้ครับ
สำหรับเรื่องชือสกุลนั้น อย่าเก็บไปทุกข์ใจมากนัก เนื่องจากหากฐานชะตาเกิดเราดีแล้ว ชื่อสกุลไม่ดีอย่างไรก็ไม่เป็นผลมากนักครับ ชื่อนั้นเพียงมาเสริมฐานชะตาให้เต็มเท่านั้นครับ อย่าคิดมากไป สบายใจได้ครับ
หากยากเปลี่ยนจริงๆ ก็แจ้งมาอีกครั้งน่ะครับ พร้อมชื่อลูกสาวด้วยครับ คนดีตกน้ำไม่ไหลตกไฟไม่ไหม้ครับ ชีวิตต้องมีอุปสรรคมากบ้างน้อยบ้าง ตามดวงชะตาและกรรมเก่าครับ
ปรึกษากันดูอีกครั้งน่ะครับ หรือลองดูอาจารย์ท่านอื่นว่าเป็นอย่างไร ถ้าต้องเสียเงินก็มาที่นี่ ไม่คิดสตางค์ครับ

blue_apple
12-13-2010, 11:20 AM

สวัสดีครับ

ค่าอายตนะ ผมไม่มีเวลาคำนวณน่ะครับ แต่จะพยายามหาเทียบเท่าที่ได้ครับ เพราะไม่ถนัดด้วยครับ หลักทักษาปกรณ์ ไม่เกียวกับอายตนะน่ะครับ คนละตำรากัน ประกอบกับค่าทักษาสูงมาก การคำนวณยิ่งลำบากครับ และผมไม่มีชื่อเฉพาะ ชื่อทุกชื่อคิดใหม่ครับ ต้องขออภัยที่จัดให้ไม่ได้น่ะครับ

ชื่อทักษา 59 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ธัญญ์ธัชนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขและยินดีในธงแห่งความเป็นมงคล (อายตนะ 2)
พิมพ์อนพัช (พิม อะ นะ พัด) แปลว่า ผู้มีรูปร่างหาที่ติไม่ได้ (อายตนะ 7)
พัฒน์พันธิน แปลว่า ผู้ผูกพันความเจริญ (อายตนะ 2)
พัทธ์ธนนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในทรัพย์ที่ผูกพัน (อายตนะ ๘)
พิมพ์วิไล แปลว่า ผู้งามด้วยรูปลักษณ์ (อายตนะ 9)
ดรณ์วีรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่กล้าหาญที่ก้าวพ้นความทุกข์ (อายตนะ ๘)
พิมพ์นรียา แปลว่า สตรีผู้เป็นแบบอย่าง (อายตนะ 1)
ธรรม์ธาวัลพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและบริสุทธิ์ด้วยความดี (อายตนะ 7)
นิรินธน์ธารี แปลว่า ผู้ทรงไว้ในความไม่มีกิเลส (อายตนะ ๘)
จิตรวรีรัตน์ แปลว่า ผู้เปรียบดังแก้วแห่งน้ำที่งามปราณีต (อายตนะ ๘)

ขอบคุณค่ะ

MAEHONGSON
12-14-2010, 03:37 PM
สวัสดีค่ะ คุณอุบาสก รบกวนอีกครั้งนะจ๊ะ ถ้าต้องการจะเปลี่ยนเป็น ฐานพัฒทน์ พิทักษ์พลางกูร เกิด วันอาทิตย์ ไม่ทราบว่า จะใช้ได้หรือป่าว รบกวนจ้า

AmDad
12-14-2010, 05:56 PM
ณัชชานรินท์ แปลว่าอะไรครับ

ลูกสาวคนเล็กเกิดวันอังคาร ใช้ชื่อนี้ได้หรือไม่ อยากได้เลข 42 เนื่องจาก นามสกุล เลข 63
ไม่ทราบว่าดีหรือไม่

ส่วนลูกสาวคนโตเกิดวันพฤหัส อยากได้ชื่อความหมายแนวนี้ เลข 42 เหมือนกัน
โดยขอมี อายุ บริวาร อุตสาห เป็นหลัก

ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณ

noppakorn
12-15-2010, 10:54 AM
สวัสดีค่ะ คุณอุบาสก รบกวนอีกครั้งนะจ๊ะ ถ้าต้องการจะเปลี่ยนเป็น ฐานพัฒทน์ พิทักษ์พลางกูร เกิด วันอาทิตย์ ไม่ทราบว่า จะใช้ได้หรือป่าว รบกวนจ้า

สวัสดีครับ

ฐานพัฒทน์ ทักษา 45 นามสกุล พิทักษ์ พลางกูร ทักษา 55 ผลรวมได้ 100 เป็นมงคลยิ่งครับ

แต่ว่าชื่อ ฐานพัฒทน์ คำว่า พัฒทน์ เขียนแบบนี้ผิดครับ การเพิ่ม ท เข้าไปทำให้รูปศัพท์เสียไปครับ หากทางเขตยอมเปลี่ยนให้ก็ไม่มีปัญหาครับ

noppakorn
12-15-2010, 11:42 AM
ณัชชานรินท์ แปลว่าอะไรครับ

ลูกสาวคนเล็กเกิดวันอังคาร ใช้ชื่อนี้ได้หรือไม่ อยากได้เลข 42 เนื่องจาก นามสกุล เลข 63
ไม่ทราบว่าดีหรือไม่

ส่วนลูกสาวคนโตเกิดวันพฤหัส อยากได้ชื่อความหมายแนวนี้ เลข 42 เหมือนกัน
โดยขอมี อายุ บริวาร อุตสาห เป็นหลัก

ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณ

สวัสดีครับ

ณัชชานรินท์ แปลว่า ยอดคนที่เกิดมาให้ความรู้ ทักษา 42 (อายตนะ 6) คนเกิดวันอังคารใช้เป็นมงคลยิ่ง รวมกับนามสกุล ได้ 105 เป็นมงคลรวมครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพฤหัส มีอายุ บริวาร และอุตสาห์

พัณณพรรษ แปลว่า ผู้ได้รับการสรรเสริญตลอดปี (อายตนะ 9)
พิมลวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันงามไร้ที่ติ (อายตนะ 1)
ชัญญาพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบอันประเสริฐ (อายตนะ 2)
ยลวรัชช์ แปลว่า ผู้มีทรัพย์สมบัติอันประเสริฐที่น่ารักน่ามอง (อายตนะ 1)
วรรณวริยา แปลว่า ผู้เป็นชนชั้นที่ประเสริฐกว่าผู้อื่น (อายตนะ 2)
รมย์มณิภา แปลว่า ผู้มีประกายดวงมณีอันน่ารื่นรมย์(อายตนะ 2)
ปารย์ลภัส แปลว่า ผู้มีลาภอันเหมาะสม (อายตนะ 2)
ลักษณ์กมลา แปลว่า ผู้มีรูปร่างดังนางงาม (อายตนะ 9)

watnee
12-15-2010, 04:11 PM
[สวัสดีค่ะคุณณพ ขอบคุณมากค่ะสำหรับชื่อที่คุณแนะนำให้ แต่ฟังคำอธิบายของคุณแล้วค่อนข้างไม่สบายใจค่ะ เอ่อแล้วถ้าจำเป็นจะต้องเปลี่ยนนามสกุลและชื่อ คุณณพเห็นควรว่าชื่อและนามสกุลควรจะเลขอะไรถึงจะดีค่ะ หรือคุณณพตั้งทั้งชื่อและนามสกุลมาให้เลยก็ได้ค่ะ ดิฉันและสามีเกิดวันจันทร์ค่ะ และขอเผื่อลูกสาวที่เกิดวันอังคารด้วยนะคะ
[/quote]
สวัสดีครับ

เป็นเรื่องที่ไม่ค่อยสบายใจเลยครับ เรื่องการวิเคราะห์ดวงดาวนั้นค่อนข้างลึกซึ้งและอธิบายยากพอสมควร ชือที่คิดทักษาเลขออกมา หนึ่งตัวเลขคือหนึ่งดวงดาว ซึ่งนิยมจัดเป็นคู่ จะมีดาวสามดวงได้ก็เฉพาะดาวมฤตยู คือเลข 0 ที่สามารถมาแทรกในดาวแต่ละคู่ได้ครับ นามสกุลคุณทักษา 101 เป็นเลข 3หลัก โดยมี0 เป็นดาวมฤตยูอยู่ตรงกลาง ไม่ใช่ปัญหา แต่ปัญหาคือหากเป็นดาวอื่นจำนวน 3 ดวงมาคู่กัน เช่นทักษา 115 หรือ 145 เป็นต้น ก็ต้องเอาดาวทั้งสามดวงมาเรียงคู่กันเพื่อวิเคราะห์ แต่ดาวแต่ละดวงนั้นมีคู่ธาตุ คู่มิตร และคูศัตรูกัน เมือมีถึง3ดวง ทำให้ดาวมาข่มกันเองจึงเกิดปัญหากับเจ้าของชื่อขึ้นได้ ซึ่งอธิบายยากจัง ความรู้มันอยู่ในสมองจะอธิบายละเอียดก็ลำบากครับ

ชื่อที่ให้ไปนี้เป็นทักษา 24 รวมกับนามสกุลทักษา 101 ได้ 125 เป็นดาวอาทิตย์ ดาวจันทร์ และดาวพฤหัส ผลรวมได้ 8 เป็นราหูครับ มีผลดีกับคุณเพียง 60% เป็นอย่างมากครับ
เรื่องการเปลี่ยนนามสกุลไม่ใช่เรื่องยากครับ หากจะตั้งจะใช้นามสกุลเดิมเป็นหลักเพื่อหานามสกุลที่คล้ายๆได้ครับ
สำหรับเรื่องชือสกุลนั้น อย่าเก็บไปทุกข์ใจมากนัก เนื่องจากหากฐานชะตาเกิดเราดีแล้ว ชื่อสกุลไม่ดีอย่างไรก็ไม่เป็นผลมากนักครับ ชื่อนั้นเพียงมาเสริมฐานชะตาให้เต็มเท่านั้นครับ อย่าคิดมากไป สบายใจได้ครับ
หากยากเปลี่ยนจริงๆ ก็แจ้งมาอีกครั้งน่ะครับ พร้อมชื่อลูกสาวด้วยครับ คนดีตกน้ำไม่ไหลตกไฟไม่ไหม้ครับ ชีวิตต้องมีอุปสรรคมากบ้างน้อยบ้าง ตามดวงชะตาและกรรมเก่าครับ
ปรึกษากันดูอีกครั้งน่ะครับ หรือลองดูอาจารย์ท่านอื่นว่าเป็นอย่างไร ถ้าต้องเสียเงินก็มาที่นี่ ไม่คิดสตางค์ครับ
[/quote]
สวัสดีค่ะ คุณณพกรณ์ แจ้งการตัดสินใจค่ะ ตอนนี้เมื่อยังหาชื่อที่ยังลงตัวเหมาะกับนามสกุลไม่ได้ จึงตัดสินใจใช้ชื่อ-นามสกุลเดิมค่ะ เพราะไม่สามารถจะหักหาญน้ำใจสามีและญาติทางฝ่ายสามีได้ และดิฉันมีความอุ่นใจมากกว่าในการใช้ชื่อเดิม เพราะคุณพ่อบุญธรรมซึ่งเป็นผู้มีพระคุณตั้งให้ (แต่คุณพ่อจำวันเกิดผิด เข้าใจว่าดิฉันเกิดวันพุธเลยมีสระในชื่อ เช่นเดียวกับสามี ที่คุณพ่อและคุณแม่ตั้งชื่อให้ โดยไม่รู้ข้อมูลหลักในการตั้งชื่อ) เอาไว้ประสบปัญหามากๆ จนไม่สามารถทนได้ จะรบกวนคุณนพกรณ์อีกครั้งค่ะ อีกอย่างดิฉันและสามีก็ใช้ชื่อนี้มาเกือบสี่สิบปีแล้ว ก็จะยังใช้ต่อไป (ถึงแม้ช่วงหลังๆดิฉันจะสุขภาพไม่ดีและสามีมีปัญหาหลายๆด้าน)แต่เรายังอดทนกันได้ แต่หากคุณณพกรณ์มีชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลเดิม หรือ มีชื่อใหม่นามสกุลใหม่ที่ดีกว่า ดิฉันก็จะน้อมรับไว้ค่ะ ชื่อเดิมของดิฉันดิฉันเคยแจ้งให้คุณทราบแล้ว คือชื่อ
๑. วัฒณี พันธ์พิพัฒไพบูลย์ วันจันทร์
๒. พิพัฒน์ พันธ์พิพัฒไพบูลย์ วันจันทร์
๓. ด.ญ. สลีลัลน์ พันธ์พิพัฒไพบูลย์ วันอังคาร
ขอขอบคุณคุณณพกรณ์มากๆนะคะ ขอพระคุ้มครองคุณค่ะ

noppakorn
12-16-2010, 11:23 AM
สวัสดีค่ะ คุณณพกรณ์ แจ้งการตัดสินใจค่ะ ตอนนี้เมื่อยังหาชื่อที่ยังลงตัวเหมาะกับนามสกุลไม่ได้ จึงตัดสินใจใช้ชื่อ-นามสกุลเดิมค่ะ เพราะไม่สามารถจะหักหาญน้ำใจสามีและญาติทางฝ่ายสามีได้ และดิฉันมีความอุ่นใจมากกว่าในการใช้ชื่อเดิม เพราะคุณพ่อบุญธรรมซึ่งเป็นผู้มีพระคุณตั้งให้ (แต่คุณพ่อจำวันเกิดผิด เข้าใจว่าดิฉันเกิดวันพุธเลยมีสระในชื่อ เช่นเดียวกับสามี ที่คุณพ่อและคุณแม่ตั้งชื่อให้ โดยไม่รู้ข้อมูลหลักในการตั้งชื่อ) เอาไว้ประสบปัญหามากๆ จนไม่สามารถทนได้ จะรบกวนคุณนพกรณ์อีกครั้งค่ะ อีกอย่างดิฉันและสามีก็ใช้ชื่อนี้มาเกือบสี่สิบปีแล้ว ก็จะยังใช้ต่อไป (ถึงแม้ช่วงหลังๆดิฉันจะสุขภาพไม่ดีและสามีมีปัญหาหลายๆด้าน)แต่เรายังอดทนกันได้ แต่หากคุณณพกรณ์มีชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลเดิม หรือ มีชื่อใหม่นามสกุลใหม่ที่ดีกว่า ดิฉันก็จะน้อมรับไว้ค่ะ ชื่อเดิมของดิฉันดิฉันเคยแจ้งให้คุณทราบแล้ว คือชื่อ
๑. วัฒณี พันธ์พิพัฒไพบูลย์ วันจันทร์
๒. พิพัฒน์ พันธ์พิพัฒไพบูลย์ วันจันทร์
๓. ด.ญ. สลีลัลน์ พันธ์พิพัฒไพบูลย์ วันอังคาร
ขอขอบคุณคุณณพกรณ์มากๆนะคะ ขอพระคุ้มครองคุณค่ะ

สวัสดีครับ
สาธุๆๆ ชื่อไม่เปลี่ยนอย่าวิตกครับ ขอแนะนำทางออก คือจากชื่อคุณวัฒนี นั้นคุณเป็นคนที่ฉลาด อ่อนน้อม ทำการใดก็สำเร็จ แต่มักติดปัญหาตอนท้าย เพราะคุณเป็นคนชอบแบกปัญหา ไม่ว่าของใครๆ ก็มักนำมาไว้ที่ตัวเสียหมด ปล่อยวางบ้าง ปัญหาก็ทิ้งไปบ้าง แต่ละคนมีทางออกของตน ปัญหาทุกอันก็มีทางเดินของมัน อย่าเอามาคิดมาก ๆ ทำให้การงานไม่สำเร็จ สำหรับคุณพิพัฒน์ ต้องระวังถูกคนหักหลัง เพราะจิตใจดีเห็นใจผู้อื่น ควรทำการค้าคนเดียว ทำอะไรรอบคอบสักนิด อย่าใจอ่อน คิดอะไรสักหลายรอบหน่อย ไม่เข้าหุ้นกับใคร ชีวิตถูกหักหลัง
ทั้งสองท่านอย่าสนใจเรื่องทักษา ให้เปลี่ยนชื่อ ก็เพียงหาชื่อที่มีทักษาดี ไม่มีกาลกิณีในชื่อ แล้วหมั่นทำบุญสร้างทาน กตัญญู (คุณทำอยู่แล้ว ชีวิตไม่มีทางตัน) มีเมตตาต่อผู้อื่น แต่อย่าลืมเมตตาแล้วควรมีอุเบกขาบ้าง ชีวิตก็จะสุขสมบูรณ์ ได้เช่นกันครับ หมั่นไหว้พระบูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์น่ะครับ
สำหรับน้อง สลีลัลน์ ไม่ต้องเปลี่ยนชื่อครับ ดีแล้วครับ แต่หมั่นสวดมนต์บ่อยๆ ในชื่อมีพลังศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุนอยู่ เป็นเด็กเรียนดี ปัญญาดีครับ

ืnatthapoaradi
12-17-2010, 03:53 PM
lสวัสดีค่ะดิฉันชื่อ ณัฐปรดี จันทร์คล้าย ขอรบกวนคุณนพ ดิฉันต้องการเปลี่ยนชื่อค่ะ เกิดวันอาทิตย์ ที่ 1 มิถุนายน 2523

MAEHONGSON
12-17-2010, 07:57 PM
อีกแล้วครับท่าน
เรียนคุณอุบาสก
ถ้าเกิดว่า ฐานพัฒทน์ ไม่ถูกต้องตามหลักภาษา อยากรบกวนให้คุณอุบาสก ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่ เอาแบบเท่ห์ ๆ เลย ที่มีทักษา 45 , 50 ขอบคุณจ้า

12-19-2010, 01:58 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉัน ณัฐปรดี ค่ะ ก่อนอื่นต้องขอโทษค่ะ แต่ดิฉันได้ไปแก้ไขแล้วค่ะ( ชื่อน้องสาว หมวดอักษร ด ต ถ ท ธ น) และ รู้สึกดีใจค่ะ ที่พี่นพเข้ามาอ่าน และก่อน หน้านั้นดิฉันก็ต้องการที่จะเปลี่ยนชื่อเพราะรู้สึกว่าที่ผ่านมาอะไรหลายอย่างไม่น่าเกิดขึ้นและบางสิ่งบางอย่างที่อยู่ในมือแต่มันก็พลาดไป ดิฉันเกิดวันอาทิตย์ที่ 1 มิถุนายน 2523 หลังเที่ยงคืนไปแล้วแต่ไม่ถึง ตี 3 ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

noppakorn
12-19-2010, 10:21 PM
lสวัสดีค่ะดิฉันชื่อ ณัฐปรดี จันทร์คล้าย ขอรบกวนคุณนพ ดิฉันต้องการเปลี่ยนชื่อค่ะ เกิดวันอาทิตย์ ที่ 1 มิถุนายน 2523

สวัสดีครับ

นามสกุล จันทร์คล้าย ทักษา 50 เป็นมงคลยิ่งครับ ชื่อที่สมพงษ์คือทักษา 45 เป็นดาวพุธและดาวพฤหัส ผลรวมได้ 9 เป็นความสำเร็จ ชื่อสกุลรวมกันได้ 95 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ชนันต์ญาต์ แปลว่า ผู้มีคนใกล้ชิดมาก
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในความรู้
ณัฐปวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับความเป็นปราชญ์
ณัฐประพิณ แปลว่า ผู้ฉลาดดังนักปราชญ์
ณภัทร์พาณี แปลว่า ผู้มีวาจายิ่งใหญ่และดีงามด้วยความรู้
ชามาณัฏฐ์ แปลว่า ลูกสาวนักปราชญ์
ณัฏฐ์ธญา แปลว่า ผู้ทรงความรอบรู้ดังนักปราชญ์

noppakorn
12-19-2010, 10:38 PM
อีกแล้วครับท่าน
เรียนคุณอุบาสก
ถ้าเกิดว่า ฐานพัฒทน์ ไม่ถูกต้องตามหลักภาษา อยากรบกวนให้คุณอุบาสก ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่ เอาแบบเท่ห์ ๆ เลย ที่มีทักษา 45 , 50 ขอบคุณจ้า

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 50 สำหรับชายวันพฤหัส

ฐานวพัฒน์ (ถานะวะพัด) แปลว่า ผู้เจริญใหม่ที่มั่นคง
ฐานาพรรธน์ (ถานาพัด) แปลว่า ผู้เจริญที่มั่นคง
เธียรวิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์
ณัฐวรรธน์ แปลว่า ปราชญ์ผู้เจริญ
นิพพิชฌน์ แปลว่า ผู้มีปัญญา
ปกรณ์เกียรติ แปลว่า ผู้มีเกียรติยศและชื่อเสียง
วิริทธิ์พล แปลว่า ผู้มีทัศนะอันสงบ
ณัฏฐ์ภูรี แปลว่า นักปราชญ์แห่งแผ่นดิน , ผู้มีปัญญากว้างไกลดุจนักปราชญ์
ฉัตรวเรณย์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดใต้ร่มเงา

noppakorn
12-19-2010, 10:42 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉัน ณัฐปรดี ค่ะ ก่อนอื่นต้องขอโทษค่ะ แต่ดิฉันได้ไปแก้ไขแล้วค่ะ( ชื่อน้องสาว หมวดอักษร ด ต ถ ท ธ น) และ รู้สึกดีใจค่ะ ที่พี่นพเข้ามาอ่าน และก่อน หน้านั้นดิฉันก็ต้องการที่จะเปลี่ยนชื่อเพราะรู้สึกว่าที่ผ่านมาอะไรหลายอย่างไม่น่าเกิดขึ้นและบางสิ่งบางอย่างที่อยู่ในมือแต่มันก็พลาดไป ดิฉันเกิดวันอาทิตย์ที่ 1 มิถุนายน 2523 หลังเที่ยงคืนไปแล้วแต่ไม่ถึง ตี 3 ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

สวัสดีครับ
ชื่อได้ตอบไปแล้วครับ เวลาที่เกิดนับเป็นคนวันอาทิตย์ครับเพราะยังไม่ถึงเช้า 6.00 นวันจันทร์ครับ ความดี การทำดี มีกตัญญู เท่านั้นที่จะสามารถทำให้ชีวิตดีได้ ชือดีถ้าคนไม่ดี ก็ไม่มีมงคลครับ ชื่อไม่ดี ไม่ท้อใจ มีสติ ไม่ตื่นกลัว เร่งทำดี หากฐานชะตาไม่มีปัญหา ชีวิตก็สุขได้ครับ แก้กรรม แก้ตัวเอง ด้วยความมีสติ รอบคอบไม่ประมาท รู้จักปล่ยอวาง ชีวิตก็สุขยิ่งครับ

12-20-2010, 05:43 PM
สวัสดีค่ะ ณัฐปรดีค่ะ ขอบคุณค่ะสำหรับแง่คิดที่พี่เตือนสติ จะพยายามใจเย็นลงค่ะ ขอบคุณค่ะชื่อที่ตั้งให้แต่ขอรบกวนอีกสักนิดค่ะ ยังไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่ ถ้าพี่มีเวลา อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย วรรคศรี วรรคมนตรี หรือบริวารก็ได้เลขศาสตร์ 45 เคยมีพระบอกไม่ให้วรรคเดชนำหน้าชื่อ แต่ท่านมรณะภาพไปแล้ว ดิฉันรอได้ค่ะ ยังไงรบกวนด้วยนะค่ะ