PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ฎ , ฏ , ฐ , ฑ , ฒ , ณ

หน้า : 1 2 3 [4] 5 6 7 8

shizila
12-21-2010, 02:14 AM
รบกวนสอบถามความหมายของชื่อและนามสกุลค่ะ
ชื่อ ณัชชา นามสกุล อัศวโชติการ อยากทราบว่าชื่อและนามสกุลแปลว่าอะไรคะ
แล้วเหมาะสมกับตัวหรือยังคะ เกิดวันพุธกลางคืน ที่ 28 มิถุนายน 2522 เวลา 3.20 น.ค่ะ ปีมะแม
รบกวนด้วยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
12-21-2010, 11:10 AM
สวัสดีค่ะ ณัฐปรดีค่ะ ขอบคุณค่ะสำหรับแง่คิดที่พี่เตือนสติ จะพยายามใจเย็นลงค่ะ ขอบคุณค่ะชื่อที่ตั้งให้แต่ขอรบกวนอีกสักนิดค่ะ ยังไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่ ถ้าพี่มีเวลา อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย วรรคศรี วรรคมนตรี หรือบริวารก็ได้เลขศาสตร์ 45 เคยมีพระบอกไม่ให้วรรคเดชนำหน้าชื่อ แต่ท่านมรณะภาพไปแล้ว ดิฉันรอได้ค่ะ ยังไงรบกวนด้วยนะค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 45 มี ศรี มนตรี และบริวาร สำหรับหญิงวันอาทิตย์
ณัฐพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบของนักปราชญ์
ณัฐพัชร์ แปลว่า ผู้มีความรู้เหมือนเพชร
ณพรวรรณ์ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันประเสริฐและมีความรู้
ณัฐปวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับความเป็นปราชญ์
ณัฐประพิณ แปลว่า ผู้ฉลาดดังนักปราชญ์
ณภัทร์พาณี แปลว่า ผู้มีวาจายิ่งใหญ่และดีงามด้วยความรู้
เบญญพรรณพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐทางผิวพรรณและปัญญา
เปรมณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความสุข
เปรมปรวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่มีความสุขประเสริฐ
ไปรยารมัย แปลว่า ผู้มีเสน่ห์อันเป็นที่รัก
แววพรรณวร แปลว่า ผู้มีแววเป็นหญิงผิวพรรณประเสริฐ
แววพรรณอร แปลว่า ผู้มีแววเป็นหญิงผิวพรรณงาม
ลัลน์ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามและน่ารัก
ลัลน์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่น่ารัก
วรัญญ์ภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญาที่กว้างไกลและความรอบรู้อันประเสริฐ
วรัชญ์ธารี แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้อันประเสริฐ

noppakorn
12-21-2010, 11:16 AM
รบกวนสอบถามความหมายของชื่อและนามสกุลค่ะ
ชื่อ ณัชชา นามสกุล อัศวโชติการ อยากทราบว่าชื่อและนามสกุลแปลว่าอะไรคะ
แล้วเหมาะสมกับตัวหรือยังคะ เกิดวันพุธกลางคืน ที่ 28 มิถุนายน 2522 เวลา 3.20 น.ค่ะ ปีมะแม

สวัสดีครับ

ณัชชา แปลว่า ผู้เกิดมามีความรู้ ทักษา 14 เป็นมงคลนาม
อัศวโชติการ แปลว่า การงานที่รุ่งเรืองเกี่ยวกับม้า (เดิมคงมาจาก แซ่เบ๊) ทักษา 42 เป็นมงคลสกุลนาม

ผลรวมได้ 56 เป็นดาวบุญคู่ ทำการใดก็สำเร็จ เป็นมงคลยิ่งครับ ชื่อคุณครบ 4 มงคล เหลือมงคลสำคัญคือ มงคลความดี ประพฤติตนเป็นคนดีมีเมตตา กตัญญู ชื่อสกุลจะเกื้อหนุนเต็มร้อยครับ ชื่อดีมากครับ

iRobot
12-21-2010, 03:13 PM
ชื่อ ณัฐวินทร์ แปลว่าอะไรอะครับ

อ่านว่า นัด-ถะ-วิน

ขอบคุณครับ

noppakorn
12-22-2010, 11:07 AM
ชื่อ ณัฐวินทร์ แปลว่าอะไรอะครับ

อ่านว่า นัด-ถะ-วิน

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ณัฐวินทร์ มาจาก ณัฐ+วิ+อินทร์ เป็น ณัฐวินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่สุดที่เป็นนักปราชญ์ (วิ มาเน้น ให้มากขึ้น สำคัญขึ้น)

iRobot
12-22-2010, 04:32 PM
ขอบคุณมากครับ

AmDad
12-23-2010, 02:20 PM
อาจารย์ครับ
ลูกสาวคนเล็กเกิดวันอังคาร โดยบุคลิกดูมั่นใจตนเอง รักสวยรักงาม มีจินตนาการและความคิดสร้างสรรค์
ผมเลือกชื่อให้เธอ 2 ชื่อ ดังนี้ 1. ณัชชานรินท์(นัด-ชา-นะ-ลิน) 2. นิษฐ์ชิน(นิด-ชิน) ขอคำแนะนำว่าชื่อไหนดีกับเธอ
ผมให้เธอดูทั้ง 2 ชื่อแล้ว เธออยากได้แนว “น่ารัก สวย และเก่ง” ไม่รู้จะตั้งอย่างไง เพราะแนวที่เธอบอก
ส่วนใหญ่ก็เป็นอักษรกาลกิณีหมด และผมอยากได้ทักษา 42 ด้วย เนื่องจากอายุตก 63 ฝากอาจารย์ช่วยแนะนำอีกข้อครับ

noppakorn
12-23-2010, 03:28 PM
อาจารย์ครับ
ลูกสาวคนเล็กเกิดวันอังคาร โดยบุคลิกดูมั่นใจตนเอง รักสวยรักงาม มีจินตนาการและความคิดสร้างสรรค์
ผมเลือกชื่อให้เธอ 2 ชื่อ ดังนี้ 1. ณัชชานรินท์(นัด-ชา-นะ-ลิน) 2. นิษฐ์ชิน(นิด-ชิน) ขอคำแนะนำว่าชื่อไหนดีกับเธอ
ผมให้เธอดูทั้ง 2 ชื่อแล้ว เธออยากได้แนว “น่ารัก สวย และเก่ง” ไม่รู้จะตั้งอย่างไง เพราะแนวที่เธอบอก
ส่วนใหญ่ก็เป็นอักษรกาลกิณีหมด และผมอยากได้ทักษา 42 ด้วย เนื่องจากอายุตก 63 ฝากอาจารย์ช่วยแนะนำอีกข้อครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 63 ใช้ทักษา 42 ดียิ่งนักผลรวมได้ 105 เป็นมงคลยิ่งครับ ชื่อณัชชานรินท์ มีอักษรมงคลมากกลุ่มกว่าครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันอังคาร

ลัลน์สรา แปลว่า ผู้แกล้วกล้าที่น่ารัก (อายตนะ 1)
มญชุ์ชญาน์ แปลว่า ผู้รอบรู้ที่เกิดมางดงาม (อายตนะ 1)
มญชุ์วีรตา แปลว่า ผู้เพลิดเพลินในความกล้าหาญและสวยงาม (อายตนะ 6)
ลัลนพาณี แปลว่า เจ้าแห่งวาจาที่น่ารัก (อายตนะ 1)

หากเลือกชื่อเหล่านี้ เปลี่ยนชื่อแล้ว ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ และผู้ให้ชื่อด้วย เพื่อแก้กรรม และให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์รับรู้

snowy
12-24-2010, 09:27 AM
สวัสดีค่ะ พอดีกำลังหาชื่อใหม่แล้วมาเจอชื่อ ณิชนิตา ที่แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมมาอย่างบริสุทธิ์
อยากทราบว่าอ่านว่า นิด-นิ-ตา หรือ นิด-ชะ-นิ-ตา

noppakorn
12-24-2010, 11:08 AM
สวัสดีค่ะ พอดีกำลังหาชื่อใหม่แล้วมาเจอชื่อ ณิชนิตา ที่แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมมาอย่างบริสุทธิ์
อยากทราบว่าอ่านว่า นิด-นิ-ตา หรือ นิด-ชะ-นิ-ตา

สวัสดีครับ

อ่านว่า นิด ชะ นิ ตา ครับ

birenzea
12-24-2010, 01:27 PM
ชื่อ - นามสกุล คุณ ณภัทร์วรัญญ์ ไชยวงค์ษา วันเกิด วันพุธที่ 9 พฤศจิกายน พ.ศ.2531
เวลาเกิด 04:25 น.

ณภัทร์วรัญญ์ แปลว่าไรค่ะ

noppakorn
12-24-2010, 02:26 PM
ชื่อ - นามสกุล คุณ ณภัทร์วรัญญ์ ไชยวงค์ษา วันเกิด วันพุธที่ 9 พฤศจิกายน พ.ศ.2531
เวลาเกิด 04:25 น.

สวัสดีครับเกิดวันพุธ เวลา 04.25 ของเช้าวันพฤหัส หรือเช้าวันพุธครับ ถ้าเช้าวันพุธ คุณเป็นคนวันอังคาร แต่ถ้าเช้าวันพฤหัส คุณเป็นคนวันพุธกลางคืนครับ ช่วยบอกมาอีกครั้งน่ะครับ
เพราะถ้าพุธกลางคืน ชื่อ ณภัทร์วรัญญ์ มี ภ เป็นกาลกิณีครับ แต่ถ้าวันอังคาร ก็ใช้ได้เป็นมงคลยิ่งครับ

ณภัทร์วรัญญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งประเสริฐที่เจริญด้วยความรู้,ผู้รู้สิ่งประเสริฐที่ดีงามด้วยความรู้

birenzea
12-24-2010, 03:00 PM
เวลาเกิด 04:25 น. เวลา 04.25 วันอังคาร ชื่อนี้ รวมกับนามสกุล แล้ว ดีไหมค่ะ

noppakorn
12-24-2010, 03:45 PM
เวลาเกิด 04:25 น. เวลา 04.25 วันอังคาร ชื่อนี้ รวมกับนามสกุล แล้ว ดีไหมค่ะ

วันอังคารเป็นมงคลยิ่งครับ คำตอบดูกระทู้ก่อนหน้าครับ

AmDad
12-25-2010, 02:57 PM
มญชุ์วีรตา แปลว่า ผู้เพลิดเพลินในความกล้าหาญและสวยงาม (อายตนะ 6)

ชอบชื่อนี้ที่อาจารย์ตั้งให้
ออกเสียงว่า มน-วี-ระ-ตา ใช่หรือไม่ครับ

noppakorn
12-25-2010, 04:27 PM

ชอบชื่อนี้ที่อาจารย์ตั้งให้
ออกเสียงว่า มน-วี-ระ-ตา ใช่หรือไม่ครับ

สวัสดีครับ

ถูกแล้วครับ มน วี ระ ตา ครับ เป็นชื่อตั้งใหม่ครับ

noppakorn
12-27-2010, 10:32 AM
สวัสดีครับญาติธรรมทุกๆท่าน
ผมขอหยุดตอบกระทู้ตั้งแต่วันที่ 28 ธค.2553 - วันที่ 12 มค.2554

เนื่องจากติดภาระกิจครับ

ปีใหม่นี้ขออวยพรเป็นกลอนศรี
มอบสิ่งดีให้ทุกท่านสำราญจิต
หวังสิ่งใดก็ให้ได้สมใจคิด
ให้ชีวิตมีแต่สุขไร้ทุกข์ภัย
ทำการค้ามีกำไรสมใจนึก
ที่ฝนฝึกศึกษาอยู่ดูสดใส
ทำข้อสอบได้เกรดสี่ดีดังใจ
ที่แก่วัยให้เป็นหนุ่มชุ่มกายา
ขอให้บุญเพิ่มพูนสุนทรศรี
ให้ความดีเกื้อหนุนเจือจุนหนา
ให้ทุกท่านสุขกายใจไร้โรคา
ทั้งน้องป้าพี่อาสมปรารถนาเทอญ.....

welcome
01-05-2011, 03:49 PM
รบกวนหน่อยคะ ชื่อ ฐากาศ มีความหมายว่าอะไรคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

lek00
01-05-2011, 04:20 PM
ณรัญรัตน์ แปลว่าอะไรค่ะ เกิดวันจันทร์ เวลา 06.00 น. นามสกุลรวมได้ 37 (ไม่ดีใช่ใหมค่ะ แต่ก้อไม่สามารถเปลี่ยนได้) ใช้ชื่อนี้จะดีไหมค่ะ
**ถ้าไม่ดี รบกวนขอตัวอย่างชื่อ 2-3 ชื่อค่ะ**

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

chuanget9
01-05-2011, 08:40 PM
สวัสดีปีใหม่ค่ะอาจารย์

รบกวนถามความหมายชื่อ "ณุกุล" ค่ะ (ถ้ามี)
และดิฉันเกิดวันพฤหัสที่ 27 มีนา ปี 18 เวลา 19.11
นามสกุลได้เลข 45 ไม่ทราบว่าใช้ชื่อนี้ดีหรือเปล่า

และรบกวนขอตัวอย่างชื่อเลข 14, 50, และ 59 ด้วยค่ะ
ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

และขออวยพรให้อาจารย์และครอบครัว ประสบความสุขสวัสดีตลอดปีใหม่นี้ และตลอดไปค่ะ

QK
01-06-2011, 11:27 AM

รบกวนถามความหมายชื่อ "ณสร" อีกชื่อด้วยค่ะ

ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ และขออวยพรให้อาจารย์และครอบครัว ประสบความสุขสวัสดีตลอดปีใหม่นี้ และตลอดไปค่ะ

nonggust53
01-09-2011, 11:08 PM
สวัสดีครับ อาจารย์
อยากรบกวนอาจารย์ครับผม
คือ 1.ลูกชายผมเกิดวันจันทร์ 6 ธันวาคม 2553 เวลา 14:04
2.ผมอยากได้ชื่อที่มีเดชนำหน้าครับผม
3.และอยากรบกวนให้มีอักษรทีเป็น อายุ,ศรี,มูละ,อุตสาหะ,มนตรีอยู่ในชื่อทั้งหมดด้วย (พร้อมความหมาย )
4.ลูกชายผมคนนี้เป็นลูกชายคนแรกครับผมหลังจากผมและภรรยารอมา 12 ปีครับผม
5.รบกวนอยากให้อาจารย์มีตัวเลือกให้ผมซัก 4-5 ชื่อครับผม(นามสกุลของผมบวกได้ 26 ครับผม
รบกวนอาจารย์เพียงแค่นี้ครับผม ขอขอบพระคุณมากครับ

jetaime
01-12-2011, 04:15 AM
อยากทราบความหมายของชื่อ

ณปกรณ์ ค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ

pken
01-12-2011, 06:50 AM
สวัสดีปีใหม่ครับ อาจารย์

ขอรบกวนอาจารย์ถามความหมายของชื่อ " ณพสร " มีความหมายว่าอะไรครับ
เกิดวันจันทร์ 6:00 น. นามสกุล " มะลิใหม่ " ชื่อกับนามสกุลรวมแล้วดีหรือไม่ครับ ขอบคุณมากครับ

ranwarath
01-12-2011, 07:09 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนคุณอุบาสกนพกรณ์ตั้งชื่อให้หน่อยนะคะ
เกิดวันจันทร์ เพศหญิง นามสกุลได้เลข 45 อยากได้ชื่อที่มีเดชรวมอยู่ในชื่อด้วยค่ะ

noppakorn
01-13-2011, 03:03 PM
รบกวนหน่อยคะ ชื่อ ฐากาศ มีความหมายว่าอะไรคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

สวัสดีครับ

ฐากาศ มาจาก ฐ + อากาศ คำว่า ฐ โดดๆ ไม่มีคำแปลครับ

noppakorn
01-13-2011, 03:15 PM
ณรัญรัตน์ แปลว่าอะไรค่ะ เกิดวันจันทร์ เวลา 06.00 น. นามสกุลรวมได้ 37 (ไม่ดีใช่ใหมค่ะ แต่ก้อไม่สามารถเปลี่ยนได้) ใช้ชื่อนี้จะดีไหมค่ะ
**ถ้าไม่ดี รบกวนขอตัวอย่างชื่อ 2-3 ชื่อค่ะ**

สวัสดีครับ

ณรัญรัตน์ คำว่า ณรัญ เขียนผิดครับ แก้ไขเป็น นรัญรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าดังแก้วที่มีความรู้เรื่องคน ทักษา 42
ผลรวมกับนามสกุล 37 ได้ทักษารวม 79 ดีปานกลางครับ ชื่อทักษาที่ดีที่สุดคือชื่อทักษา 14 ผลรวมได้ 51 เป็นมงคลครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันจันทร์

รมณ แปลว่า ผู้มีความสุข (ระมน)
ฤทัย แปลว่า ดวงใจ
ธมน แปลว่า ผู้มีความสวย (ทะมน)
ปพร แปลว่า ผู้ประเสริฐยิ่ง (ปะพอน)
ชพร แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ(ชะพอน)
กชกมล แปลว่า ผู้มีใจบริสุทธิ์ดังดอกบัว
ณภัทร แปลว่า ผู้ฉลาดและดีงาม

เปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืมทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ พระภูมิเจ้าที่ และผู้ให้ชื่อครับ เพื่อแก้กรรมและให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์รับรู้

noppakorn
01-13-2011, 03:23 PM

รบกวนถามความหมายชื่อ "ณุกุล" ค่ะ (ถ้ามี)
และดิฉันเกิดวันพฤหัสที่ 27 มีนา ปี 18 เวลา 19.11
นามสกุลได้เลข 45 ไม่ทราบว่าใช้ชื่อนี้ดีหรือเปล่า

และรบกวนขอตัวอย่างชื่อเลข 14, 50, และ 59 ด้วยค่ะ

และขออวยพรให้อาจารย์และครอบครัว ประสบความสุขสวัสดีตลอดปีใหม่นี้ และตลอดไปค่ะ

สวัสดีครับ

ณุกุล คำว่า ณุ ไม่มีคำศัพท์ครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันพฤหัส

ศภากร แปลว่า แสงอันสวยงาม (ศภา มาจาก โศภา กร่อนสระโอทิ้ง) (อายตนะได้ 1)
อาภากร แปลว่า พระอาทิตย์ (อายตนะได้ 1)
ภณสา แปลว่า ผู้พอใจในคำพูด (อายตนะได้ 9)
กาณฑปภา แปลว่า ผู้เจริญตามขั้นตอนแห่งความรู้(อายตนะ9)
ณปาล แปลว่า ผู้รักษาความรู้ (อายตนะ 9)

ชื่อทักษา 50 สำหรับหญิงวันพฤหัส
รมณ์อัยยา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่มีความสุข
พัชร์พัชยา แปลว่า ผู้มีคำพูดประดุจเพชร
มัญชุ์สรัล แปลว่า ผู้งามแท้
ปารณ์จิณณ์ แปลว่า ผู้ประพฤติดีเป็นที่น่าพอใจ
กรณ์กรวีร์ แปลว่า ผู้มีความกล้าหาญในการกระทำ

ชื่อทักษา 59 สำหรับหญิงวันพฤหัส

ญาณาวิสิฎฐ์ แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้
พิมพ์วิไล แปลว่า ผู้งามด้วยรูปลักษณ์
สิริลาวัลย์ แปลว่า ผู้สวยงามมีมงคล
สิริอุษณีย์ แปลว่า ผู้เป็นมงกุฎมงคล
เขมนิจจารีย์ แปลว่า ผู้ประเสริฐและมีความสุขเสมอ

noppakorn
01-13-2011, 03:25 PM

รบกวนถามความหมายชื่อ "ณสร" อีกชื่อด้วยค่ะ

ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ และขออวยพรให้อาจารย์และครอบครัว ประสบความสุขสวัสดีตลอดปีใหม่นี้ และตลอดไปค่ะ

สวัสดีครับ

ณสร แปลว่า ผู้อยู่ในความกล้า,ผู้อยู่ในความเป็นทิพย์

noppakorn
01-13-2011, 03:43 PM
สวัสดีครับ อาจารย์
อยากรบกวนอาจารย์ครับผม
คือ 1.ลูกชายผมเกิดวันจันทร์ 6 ธันวาคม 2553 เวลา 14:04
2.ผมอยากได้ชื่อที่มีเดชนำหน้าครับผม
3.และอยากรบกวนให้มีอักษรทีเป็น อายุ,ศรี,มูละ,อุตสาหะ,มนตรีอยู่ในชื่อทั้งหมดด้วย (พร้อมความหมาย )
4.ลูกชายผมคนนี้เป็นลูกชายคนแรกครับผมหลังจากผมและภรรยารอมา 12 ปีครับผม
5.รบกวนอยากให้อาจารย์มีตัวเลือกให้ผมซัก 4-5 ชื่อครับผม(นามสกุลของผมบวกได้ 26 ครับผม
รบกวนอาจารย์เพียงแค่นี้ครับผม ขอขอบพระคุณมากครับ

สวัสดีครับ

ยินดีด้วยครับ

นามสกุลคุณทักษา 26 ชื่อที่ดียิ่งและเป็นมงคลคือทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ เป็นดาวความรักคู่กับดาวปัญญา ส่งผลให้เป็นคนมีความกตัญญู มีเพื่อนพ้อง มีผู้เกื้อหนุน เป็นคนมีปัญญาดี ผลรวมได้ 50 เป็นดาวพฤหัส ดาวแห่งศุภโชค และดาวมฤตยู ดาวที่มีพลังศํกดิ์สิทธิ์ ทำให้เจ้าของชื่อนี้จะเป็นคนมีเพื่อนต่างชาติ ติดต่อต่างชาติ ศึกษาต่างประเทศ เหมาะกับอาชีพค้าขาย อาชีพธุรกิจที่ติดต่อกับผู้คน ประชาสัมพันธ์ ส่วนชื่อนั้นให้มีครบตัวคงยากน่ะครับ เพราะทักษานี้เป็นทักษา 24 ชื่อไม่ยาวนักและอักษรค่าเลขไม่สูงครับ ชื่อบางครั้งตั้งให้ดีเลิศเกินไปก็จะดีเกินตัว กลับจะส่งผลเสียให้แก่เจ้าของชื่อครับ เพราะแรงบุญไม่ถึง ประกอบกับนามสกุลคุณไม่ทราบว่ามีพยัญชนะอะไรบ้าง อยู่ในกลุ่มไหน ทำให้ไม่สามารถตั้งชื่อให้สมดุลย์กับนามสกุลได้ครับ (ชื่อไม่จำเป็นต้องครบครับ) แต่อาจไปรวมกับนามสกุลทำให้เกิ้อหนุนจนครบครับ
ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันจันทร์ (กลุ่มที่คุณต้องการมีมากที่สุด แต่อาจไม่ครบครับ)

ธนปพน (ทะ นะ ปะ พน) แปลว่า ทรัพย์อันบริสุทธิ์
กฤตธรรศ (กริด ทัด) แปลว่า ผู้กระทำด้วยความมั่นใจ
ภวปวัน (พะ วะ ปะ วัน) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ของโลก
พรมดล (พรม ดน) แปลว่า ผู้มีพื้นฐานอันเต็มไปด้วยความสุข,ผู้ประทานความสุข
คณยศ (คะ นะ ยด) แปลว่า ผู้มีตำแหน่งหน้าที่ในหมู่คน
คณปพน (คะ นะ ปะ พน) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ในหมู่คน
ดลธนัญ (ดน ทะ นัน ) แปลว่า ผู้มีความรู้เรื่องการเงินเป็นพื้นฐาน
จักร์จรัส แปลว่า ผู้มีวงจรความรุ่งเรือง
จรรย์ธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีกริยาเพรียบพร้อม
ลัทธมนต์ธร แปลว่า ผู้ทรงมนต์แห่งความงาม
ลักษณ์พลช แปลว่า ผู้มีรูปร่างที่เกิดจากพลังศักดิ์สิทธิ์
วัชรพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองดังสายฟ้า
กฤตัชญ์ (กริด ตัด) แปลว่า ผู้รู้คุณคน,ผู้กตัญญู
กฤชนพัต แปลว่า การริเริ่มใหม่ด้วยความเฉียบแหลม
กฤชนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบเพราะความฉลาดเฉียบแหลม

noppakorn
01-13-2011, 03:47 PM

ณปกรณ์ ค่ะ

สวัสดีครับ

ณปกรณ์ แปลว่า ผู้อยู่ในความรู้ ,ผู้อยู่ในคัมภีร์

noppakorn
01-13-2011, 03:53 PM
สวัสดีปีใหม่ครับ อาจารย์

ขอรบกวนอาจารย์ถามความหมายของชื่อ " ณพสร " มีความหมายว่าอะไรครับ
เกิดวันจันทร์ 6:00 น. นามสกุล " มะลิใหม่ " ชื่อกับนามสกุลรวมแล้วดีหรือไม่ครับ ขอบคุณมากครับ

สวัสดีครับ

ณพสร คำว่า ณพ ไม่มีคำศัพท์ครับ ควรใช้ นพสร แปลว่า ผู้กล้าใหม่,เป็นทิพย์ใหม่

ชื่อทักษา 24 นามสกุล 36 รวมกันได้ 60 เป็นมงยิ่งทั้งชื่อสกุลและผลรวมครับ

welcome
01-13-2011, 03:56 PM

สวัสดีครับ

ฐากาศ มาจาก ฐ + อากาศ คำว่า ฐ โดดๆ ไม่มีคำแปลครับ

ขอบคุณคะ
แล้ว ฐนกาศ แปลว่าอะไรคะ
ถ้าไม่มีคำแปลแล้วพอจะเติมตัวอะไรลงไปได้บ้างคะ
คือว่าสามีดิฉันชื่อ ฉกาจ กันทะเกตุ เกิดวันที่ 10 เมษายน 2517 วันพุธกลางวัน มีตัวกาลกิณีถึง 2 ตัวเขาอยากเปลี่ยนชื่อแต่ไม่อยากให้แตกต่างจากเดิมมากนัก รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำหน่อยนะคะว่าควรจะเติมตัวอักษรหรือว่าสระอะไรลงไปได้บ้าง ขอบคุณคะ

noppakorn
01-13-2011, 03:59 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนคุณอุบาสกนพกรณ์ตั้งชื่อให้หน่อยนะคะ
เกิดวันจันทร์ เพศหญิง นามสกุลได้เลข 45 อยากได้ชื่อที่มีเดชรวมอยู่ในชื่อด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 45 ชื่อที่เหมาะสมและเป็นมงคลคือทักษา 45 ผลรวมได้ 90 เป็นความสำเร็จและพลังศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุน หมั่นทำบุญไหว้พระบ่อยๆครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันจันทร์ มีเดชในชื่อ

ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี
ณัฐพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบของนักปราชญ์
ณัฐพัชร์ แปลว่า ผู้มีความรู้เหมือนเพชร
ศรณ์นพัต แปลว่า ผู้ริเริ่มเป็นที่พึ่งพิง
นพตชนธรณ์ (นะพะตะชนนะทอน) แปลว่า ผู้เป็นคนใหม่ของแผ่นดิน,ผู้ทรงเป็นคนริเริ่ม
ภัสสรมณฑ์ แปลว่า เครื่องประดับที่มีรัศมีความเรืองรอง (พัด สอ ระ มน)
ลัลน์ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามและน่ารัก

เปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืมทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ และผู้ให้ชื่อครับ เพื่อแก้กรรมและให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์รับรู้

s-zo
01-13-2011, 06:27 PM
สวัสดีครับอาจารย์นพ
ผมเปลี่ยนชื่อจากณรงค์กรเป็นณรงค์กรพ์เพื่อให้เลขทักษาได้แล้ว
แต่กรพ์ไม่มีความหมายจะดีไหมครับเพราะเปลี่ยนแล้ว
สุดท้ายนี้ขอให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรง

nangfana
01-13-2011, 10:14 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์
ขอความกรุณาอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ
ผู้ชาย เกิดวันพฤหัส เดือนตุลา ปีวอก เพื่อใช้กับนาสกุล สีกะสัง น่ะค่ะ
(เอเมื่อวานก็พิมพ์เเล้วข้อความมันหายไปไหนนะ)

DEKWAT
01-14-2011, 08:14 AM
อ้างจาก: nangfana ที่ 17 ธันวาคม, 2010, 04:07:49 pm
รบกวนช่วยตั้งชื่อ ผู้ชายที่เกิดวันพฤหัส ที่บวกกับนามสกุล สีกะสัง เเล้วได้เลขดีด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

นามสกุล สีกระสัง ทักษา 32 ชื่อทักษาสมพงศ์คือทักษา 24 ผลรวมได้ 56 เป็นดาวบุญคู่ เป็นมงคลยิ่งครับ
ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพฤหัส

ญาณภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญาและความรู้อันกว้างไกล (อายตนะ 2)
ญาณพล แปลว่า ผู้มีกำลังและความรอบรู้ (อายตนะ ๘)
ชัชปุริม แปลว่า หัวหน้านักรบ (อายตนะ 6)
ชิรปวิช แปลว่า ผู้สร้างความเก่ง (อายตนะ ๘)
ชาญภวิล แปลว่า ผู้ชำนาญอยู่ตลอดกาล (อายตนะ ๘)
จิรเวช แปลว่า ผู้มีความรู้ที่ยั่งยืน (อายตนะ 7)
อรรคภณ แปลว่า ผู้พูดจาเป็นเลิศ (ค่าอายตนะได้ 9)
หฤษฏิ์ แปลว่า ผู้ที่น่าชื่นชมยินดี (อายตนะ 2)
อิษฏา แปลว่า น่าปรารถนา (อายตนะ 2)
พรปวร แปลว่า ผู้สุดประเสริฐ (อายตนะ 2)
เปลี่ยนชื่อสกุลแล้ว ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อสกุลด้วยครับ เพื่อแก้กรรม และให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์รับรู้ครับ

http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=52.msg25246#msg25246

nonggust53
01-14-2011, 08:48 AM
ขอขอบพระคุณอาจารย์มากครับผมที่ได้ตั้งชื่อให้กับลูกชายคนแรกของผมครับ
ขอให้อาจารย์มีความสุขความเจริญตลอดปีและตลอดไปครับผม
(ลืมบอกอาจารย์ครับผมนามสกุล เสแสวง ครับผม)
แล้วชื่อที่อาจารย์ตั้งมาให้สมดุลย์กับนามสกุลของผมไหมครับรบกวนอาจารย์อีกทีครับผม
ขอบพระคุณมากครับผม

Teeraween
01-14-2011, 05:08 PM
สวัสดีคับ รบกวนถามชื่อ ณภัชนันท์ มีความหมายว่าอย่างไรคับ
ม่ะวานก็ถามไป แต่ RE มานไม่ขึ้นดูไม่ได้เลยคับ ขอบคุณคับ

blues
01-15-2011, 03:01 AM
สวัสดีครับอาจารย์

ผมขอรบกวนอาจารย์ตั้งชื่อ ลูกสาว เกิดวันศุกร์ 4 กันยายน 2552 9.30 น.

ขอคำขึ้นต้นด้วย ณัฐ หรือ ณัฏ และพยางค์ต่อไปขอเป็น วรรคศุกร์ ครับ

ขอบคุณครับ

AmDad
01-17-2011, 08:35 AM
ดื่มน้ำอุ่นบ่อยๆ พักผ่อนมากๆ อย่านอนดึก
ขอให้หายไวๆนะครับ

im
01-18-2011, 01:25 AM
พอดีจะตั้งชื่อหลานน่ะค่ะ
หลานเกิดวันที่ 14 มกราคม 2554 วันศุกร์

อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ณ นามสกุลศรีเมือง พอจะช่วยแนะนำชื่อที่เหมาะกับคนเกิดวันนี้ได้มั้ยคะ

ถ้าชื่อ ณัฏฐณิชา
ณัฏฐ์ณิชา
ณัฐกฤตา

จะดีหรือเปล่าคะแล้วชื่อไหนดีกว่ากันคะ หรือแนะนำชื่อที่ดีกว่าชื่อนี้ก็ได้ค่ะ

tomochan
01-18-2011, 03:45 PM
หนูเกิดวันจันทร์นะคะ เปลี่ยนชื่อเมื่อเดือนตุลาคมที่ผ่านมา
ชื่อ "ณปภัส" แต่ไม่รู้ความหมายเลยค่ะ ที่ใช้ชื่อนี้เพราะบวกกับนามสกุลได้เลขดี ก็เลยเปลี่ยนค่ะ
นามสกุล "สุขใจ" ขอรบกวนอาจารย์ช่วยหาความหมายหรือตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยนะคะถ้าชื่อนี้ไม่ดี

เกิดวันจันทร์ที่ 8 กุมภาพันธ์ 2525 เวลา 01.35 น. ที่จังหวัดลำปางค่ะ

nangfana
01-18-2011, 08:43 PM
ขอให้อาจารย์นพ หายเร็วๆนะคะ

AUMB
01-19-2011, 11:31 PM
สวัสดีค่ะคุณอุบาสกนพกรณ์
พอดิฉันเพิ่งได้ลงทะเบียนสมัครเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ดิฉันอยากจะรบกวนคุณอุบาสกนพกรณ์ ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้หลานด้วยค่ะ (เราพยายามตั้งและหากันอยู่นานแต่ก็ไม่สำเร็จจนมาเจอเว็ปไซค์ดีๆนี้) เพราะชื่อเดิมเลขทักษา 26 ออกมาไม่ดีเลยค่ะ พอดูความหมายแล้วค่อนข้างตรงกับปัญหาในชีวิตจริงของหลานสาว แต่นามสกุลเป็นเลขทักษา 41 ความหมายดีค่ะ แต่ผลรวมออกมาไม่ดีเลย หลานอยากได้ชื่อใหม่เป็นเลขทักษา 24 ตัวอักษรนำเป็นศรี อาตยนะ 6 หรือ 9 ก็ได้ค่ะ (ถ้ามากไปต้องขอโทษด้วยนะค่ะเพราะหลานตั้งใจจะเปลี่ยนจริงๆ)
หลานชื่อ ฐิติมา นามสกุล ชื่นพิชัย เกิดวันอาทิตย์ 2 ตุลาคม 2526 ปีกุน เวลา 12.45 น.ค่ะ

ขอขอบคุณล่วงหน้ามากๆค่ะ คุณอุบาสกนพกรณ์ (ให้คุณหายป่วยก่อนก็ได้นะค่ะ) :)

memay
01-20-2011, 01:13 AM
สวัสดีค่ะ

ดิชั้นต้องการจะเปลี่ยนชื่อค่ะ เนื่องจากชื่อเก่ามีกาลกิณี
ตอนนี้ที่เลือกไว้มีสองชื่อ
คือ ณปภัช กับ ชิชาพัช ค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อทั้งสองค่ะ

ดิชั้นเกิดวันศุกร์ เดือนกุมภา ค่ะ
นามสกุล ลิขิตกาญจนชาต
น่าจะเหมาะกับชื่อไหนมากกว่าค่ะ
ถ้ามีชื่อที่ดีกว่านี้ รบกวนอาจาร์ยช่วยเเนะนำด้วยค่ะ

ปล.รบกวนขอฤกษ์ดีในเดือนกุมภา-มีนาคมด้วย ได้ไหมค่ะ
ขอบคุณมากๆค่ะ

ขอให้อาจาร์ยหายป่วยเร็วๆนะคะ

noppakorn
01-20-2011, 11:08 AM

สวัสดีครับ

ขอบคุณคะ
แล้ว ฐนกาศ แปลว่าอะไรคะ
ถ้าไม่มีคำแปลแล้วพอจะเติมตัวอะไรลงไปได้บ้างคะ
คือว่าสามีดิฉันชื่อ ฉกาจ กันทะเกตุ เกิดวันที่ 10 เมษายน 2517 วันพุธกลางวัน มีตัวกาลกิณีถึง 2 ตัวเขาอยากเปลี่ยนชื่อแต่ไม่อยากให้แตกต่างจากเดิมมากนัก รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำหน่อยนะคะว่าควรจะเติมตัวอักษรหรือว่าสระอะไรลงไปได้บ้าง ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

เนื่องจากไม่ทราบนามสกุลว่าทักษาเท่าไหร่ จึงไม่สามารถหาชื่อทักษา ที่สมพงศ์กับสกุลได้ แต่สามารถใช้คำว่าอากาศมาสมาสเป็นคำใหม่ให้ได้ชื่อใหม่ได้ครับเช่น

นภากาศ แปลว่า ท้องฟ้า
ฐนากาศ แปลว่า อากาศที่มั่นคง
ธนากาศ แปลว่า มีทรัพย์เท่าฟ้า
วนากาศ แปลว่า อากาศในป่า
ชวากาศ แปลว่า มีไหวพริบดุจท้องฟ้า
นรากาศ แปลว่า อากาศของคน
วรากาศ แปลว่า ฟ้าอันประเสริฐ

ลองเลือกดูตามอัธยาศัยครับ

noppakorn
01-20-2011, 11:15 AM
สวัสดีครับอาจารย์นพ
ผมเปลี่ยนชื่อจากณรงค์กรเป็นณรงค์กรพ์เพื่อให้เลขทักษาได้แล้ว
แต่กรพ์ไม่มีความหมายจะดีไหมครับเพราะเปลี่ยนแล้ว
สุดท้ายนี้ขอให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรง

สวัสดีครับ

เรื่องความหมายนั้นต้องดูว่าพยัญชนะนั้นอยู่ในกลุ่มใดของวันเกิดครับ และต้องดูหลายๆอย่าง บางครั้งเติมแล้วก็ให้โทษ การใส่การันต์ก็เช่นกัน ไม่ใช่คิดว่าจะใส่ก็ใส่เข้าไป การันต์เราเรียกว่าตัวทันฑฆาต แปลว่า โทษที่ต้องฆ่า หรือทำลายตามโทษ ฉะนั้น การใส่การันต์เป็นสัญญลักษณ์ที่ให้คุณให้โทษในหลักการตั้งชื่อด้วยครับ เพราะใส่ผิดฝาผิดที่กลับเป็นผลร้ายแก่เจ้าของชื่อครับ เรื่องความหมายไม่ใช่สำคัญ เพียงแต่ทำให้ภาษาไทยวิบัติมากขึ้นเท่านั้นครับ มีทางออกอย่างอื่นควรเลี่ยงเสียหรือปรึกษาผู้รู้จะดีกว่าครับ

noppakorn
01-20-2011, 11:22 AM
ขอขอบพระคุณอาจารย์มากครับผมที่ได้ตั้งชื่อให้กับลูกชายคนแรกของผมครับ
ขอให้อาจารย์มีความสุขความเจริญตลอดปีและตลอดไปครับผม
(ลืมบอกอาจารย์ครับผมนามสกุล เสแสวง ครับผม)
แล้วชื่อที่อาจารย์ตั้งมาให้สมดุลย์กับนามสกุลของผมไหมครับรบกวนอาจารย์อีกทีครับผม
ขอบพระคุณมากครับผม

สวัสดีครับ
นามสกุล เสแสวง ทักษา 26 ชื่อทักษา 24 ผลรวมได้ 50 เป็นทักษามงคล เหมาะกับผู้ติดต่อกับต่างประเทศ คนค้าขาย ทำธุรกิจ งานติดต่อกับคนแปลกหน้า เป็นต้น

เหมาะสมดีแล้วครับ

noppakorn
01-20-2011, 11:28 AM
สวัสดีคับ รบกวนถามชื่อ ณภัชนันท์ มีความหมายว่าอย่างไรคับ
ม่ะวานก็ถามไป แต่ RE มานไม่ขึ้นดูไม่ได้เลยคับ ขอบคุณคับ

สวัสดีครับ

ณภัชนันท์ มาจาก ณ +ภัช +นันท์ แปลว่า ความยินดีในการจำแนกแยกแยะ

noppakorn
01-20-2011, 11:48 AM

ผมขอรบกวนอาจารย์ตั้งชื่อ ลูกสาว เกิดวันศุกร์ 4 กันยายน 2552 9.30 น.

ขอคำขึ้นต้นด้วย ณัฐ หรือ ณัฏ และพยางค์ต่อไปขอเป็น วรรคศุกร์ ครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ท่านไม่ได้แจ้งนามสกุลมา ฉะนั้นขอให้เชื่อที่เป็นพยัญชนะมงคลน่ะครับ

ณัฐสินี แปลว่า หญิงงามที่รอบรู้
ณัฏฐ์ศกุน แปลว่า ผู้บินได้ดังนกและมีความรู้ยิ่ง
ณฐสุดา แปลว่า หญิงงามผู้เป็นนักปราชญ์
ณัฏฐ์ษมา แปลวว่า นักปราชญ์ผู้อ่อนน้อม,ผู้น้อมไหว้ที่ทรงคุณความรู้ยิ่ง

noppakorn
01-20-2011, 12:06 PM
พอดีจะตั้งชื่อหลานน่ะค่ะ
หลานเกิดวันที่ 14 มกราคม 2554 วันศุกร์

อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ณ นามสกุลศรีเมือง พอจะช่วยแนะนำชื่อที่เหมาะกับคนเกิดวันนี้ได้มั้ยคะ

ถ้าชื่อ ณัฏฐณิชา
ณัฏฐ์ณิชา
ณัฐกฤตา

จะดีหรือเปล่าคะแล้วชื่อไหนดีกว่ากันคะ หรือแนะนำชื่อที่ดีกว่าชื่อนี้ก็ได้ค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลศรีเมืองทักษา 40 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 ครับ ผลรวมได้ทักษา 64 เป็นโชคทางการเงิน

ชื่อที่ให้มานั้น ณัฏฐณิชา ทักษา 39 และ ณัฏฐ์ณิชา ทักษา 48 ไม่เป็นมงคลนามครับ ชื่อ ณัฐกฤตา ทักษา 24 ค่าอายตนะ 2 เป็นมงคลและไพเราะยิ่งครับ ชื่อนี้สามารถใช้ได้ดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์

ณิชนิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีและบริสุทธิ์
เกษมณี แปลว่า ดวงแก้วที่มีคุณค่าอันสวยงาม
ธัญธิตา แปลว่า ลูกสาวผู้โชคดี
จินตปภาดา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยความคิด
จินตญดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความไตร่ตรอง
จิณณปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประพฤติดีแล้ว
จินตนา แปลว่า ผู้มีความคิด
มนสิชา แปลว่า ผู้เกิดมาดีงามด้วยดวงใจ,ความรัก
เจนนิชา แปลว่า ความชำนาญที่เป็นของต้นเอง
ณิชนิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีและบริสุทธิ์
ฐาปนี แปลว่า ผู้มีความตั้งมั่น,ผู้สร้าง
ณฐสุดา แปลว่า บุตรสาวนักปราชญ์
ณพิชญา แปลว่า ผู้เป็นนักปราชญ์
ณพัชญา แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบแห่งตน

noppakorn
01-20-2011, 12:13 PM
หนูเกิดวันจันทร์นะคะ เปลี่ยนชื่อเมื่อเดือนตุลาคมที่ผ่านมา
ชื่อ "ณปภัส" แต่ไม่รู้ความหมายเลยค่ะ ที่ใช้ชื่อนี้เพราะบวกกับนามสกุลได้เลขดี ก็เลยเปลี่ยนค่ะ
นามสกุล "สุขใจ" ขอรบกวนอาจารย์ช่วยหาความหมายหรือตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยนะคะถ้าชื่อนี้ไม่ดี

เกิดวันจันทร์ที่ 8 กุมภาพันธ์ 2525 เวลา 01.35 น. ที่จังหวัดลำปางค่ะ

สวัสดีครับ

คุณเพิ่งเปลี่ยนชื่อใหม่ยังไม่ทันไร จะเปลี่ยนอีกแล้ว การเปลี่ยนบ่อยๆ ยิ่งทำให้ดวงคุณมีปัญหาได้น่ะครับ ห้ามเปลี่ยนบ่อยๆครับ ต้องผูกดวงด้วยครับ

ณปภัส แปลว่า ผู้มีแสงสว่าง,ผู้มีแสงแห่งความรู้ ทักษา 19 ทักษานี้ไม่เหมาะกับสตรี

จะเปลี่ยนชื่อหลังเดือนเมษาฯล่วงไปแล้วค่อยมาถามใหม่น่ะครับ ช่วงนี้ยังไม่สมควรครับ

noppakorn
01-20-2011, 12:22 PM
สวัสดีค่ะคุณอุบาสกนพกรณ์
พอดิฉันเพิ่งได้ลงทะเบียนสมัครเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ดิฉันอยากจะรบกวนคุณอุบาสกนพกรณ์ ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้หลานด้วยค่ะ (เราพยายามตั้งและหากันอยู่นานแต่ก็ไม่สำเร็จจนมาเจอเว็ปไซค์ดีๆนี้) เพราะชื่อเดิมเลขทักษา 26 ออกมาไม่ดีเลยค่ะ พอดูความหมายแล้วค่อนข้างตรงกับปัญหาในชีวิตจริงของหลานสาว แต่นามสกุลเป็นเลขทักษา 41 ความหมายดีค่ะ แต่ผลรวมออกมาไม่ดีเลย หลานอยากได้ชื่อใหม่เป็นเลขทักษา 24 ตัวอักษรนำเป็นศรี อาตยนะ 6 หรือ 9 ก็ได้ค่ะ (ถ้ามากไปต้องขอโทษด้วยนะค่ะเพราะหลานตั้งใจจะเปลี่ยนจริงๆ)
หลานชื่อ ฐิติมา นามสกุล ชื่นพิชัย เกิดวันอาทิตย์ 2 ตุลาคม 2526 ปีกุน เวลา 12.45 น.ค่ะ

ขอขอบคุณล่วงหน้ามากๆค่ะ คุณอุบาสกนพกรณ์ (ให้คุณหายป่วยก่อนก็ได้นะค่ะ) :)

สวัสดีครับ

นามสกุล ชื่นพิชัย ทักษา 41 เป็นมงคลครับ ชื่อทักษาสมพงศ์ ใช้ทักษา 24 ดียิ่งแล้วครับ เหมาะกับสตรีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์มีศรีนำ

ณัชชวกร แปลว่า ผู้ปราดเปรื่องที่เกิดมาให้ความรู้ (นัด ชะ วะ กอน)
ณัฐกฤตา แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป็นนักปราชญ์
ณิชนิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมมาอย่างบริสุทธิ์
ณกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักที่มีความรู้
ณนรมน แปลว่า ผู้เป็นที่รักของผู้มีความรู้
ณีรนุช แปลว่า หญิงสาวผู้บริสุทธิ์ผุดผ่อง
ฐิติปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันมั่นคงยิ่ง

เปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืมไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมครับ

noppakorn
01-20-2011, 12:33 PM
สวัสดีค่ะ

ดิชั้นต้องการจะเปลี่ยนชื่อค่ะ เนื่องจากชื่อเก่ามีกาลกิณี
ตอนนี้ที่เลือกไว้มีสองชื่อ
คือ ณปภัช กับ ชิชาพัช ค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อทั้งสองค่ะ

ดิชั้นเกิดวันศุกร์ เดือนกุมภา ค่ะ
นามสกุล ลิขิตกาญจนชาต
น่าจะเหมาะกับชื่อไหนมากกว่าค่ะ
ถ้ามีชื่อที่ดีกว่านี้ รบกวนอาจาร์ยช่วยเเนะนำด้วยค่ะ

ปล.รบกวนขอฤกษ์ดีในเดือนกุมภา-มีนาคมด้วย ได้ไหมค่ะ

ขอให้อาจาร์ยหายป่วยเร็วๆนะคะ

สวัสดีครับ

ณปภัช แปลว่า ผู้จำแยกแยะความรู้ยิ่ง
ชิชาพัช จำได้ว่าเคยตอบคุณไปแล้วครั้งหนึ่ง ครับเมื่อไม่กี่เดือนมานี้เอง ชื่อนี้ไม่น่าใช้น่ะครับ พัช แปลว่า โทษ ละทิ้ง
นามสกุล ลิขิตกาญจนชาต ทักษา 42 ชื่อทักษาสมพงษ์คือทักษา 14 ผลรวม 56 เป็นมงคลยิ่งครับ
ชื่อ ณปภัช ใช้ได้ครับ ค่าอายตนะได้ 9

ชื่อแนะนำทักษา 14 สำหรับหญิงวันศุกร์

ณัชปภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองในการให้ความรู้ (ค่าอายตนะ 6)
สุทธภา แปลว่า ผู้มีรัศมีบริสุทธิ์ (อายตนะ9)
ณชสา แปลว่า ยอดปราชญ์ (อายตนะ 7)
ณิกษา แปลว่า จุมพิต (อายตนะ 2)
ณิชตา แปลว่า หญิงผู้บริสุทธิ์ (อายตนะ 2)

ฤกษ์ดีเดือนกุมภาพันธ์ 2554 :- วันอังคาร (ม้า) 8 กพ. เวลา 01-4.59 น. เวลา 05-10.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 19-22.59 น.
วันเสาร์ (จอ) 12 กพ. เวลา 01-02.59 น. เวลา 05-06.59 น. เวลา 09-10.59 น. เวลา 11-14.59 น. เวลา 19-24.59 น.
วันอาทิตย์ (ม้า) 20 กพ. เวลา 01-6.59 น. เวลา 09-12.59 น เวลา 13-14.59 น. เวลา 19-22.59 น.
วันจันทร์ (แพะ) 21 กพ. เวลา 03-4.59 น. เวลา 7-8.59 น. เวลา 09-14.59 น. เวลา 19-2059 น. เวลา 21-2259 น. เวลา 23-24.59 น.

ton123
01-20-2011, 04:52 PM
สวัสดีครับ
อยากทราบความหมายและคำอ่าน ของคำว่า ณภัสร์นันท์ แล้วชื่อนี้ สามารถใช้กับผู้หญิงวันพุธ ได้มั้ยครับ

memay
01-20-2011, 08:23 PM
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ
ขอให้หายป่วยเร็วๆนะค่ะ

jetaime
01-21-2011, 01:32 PM

ณปกรณ์ ค่ะ

สวัสดีครับ

ณปกรณ์ แปลว่า ผู้อยู่ในความรู้ ,ผู้อยู่ในคัมภีร์

น้องเกิด วันเสาร์ ที่ 15 มกรา ที่ผ่านมา (ผู้ชาย) ตอน ตี 5.45 ค่ะ
ให้ชื่อนี้ได้หรือเปล่าค่ะ เป็นมงคลไหมคะ

ขอบคุณมากๆนะคะ

jetaime
01-21-2011, 01:34 PM

ณปกรณ์ ค่ะ

สวัสดีครับ

น้องเกิด วันเสาร์ ที่ 15 มกรา ที่ผ่านมา (ผู้ชาย) ตอน ตี 5.45 ค่ะ
ให้ชื่อนี้ได้หรือเปล่าค่ะ เป็นมงคลไหมคะ

น้องนามสกุล เกลียวประเสริฐ ค่ะ

ขอบคุณมากๆอีกรอบนะคะ

noppakorn
01-21-2011, 02:35 PM
สวัสดีครับ
อยากทราบความหมายและคำอ่าน ของคำว่า ณภัสร์นันท์ แล้วชื่อนี้ สามารถใช้กับผู้หญิงวันพุธ ได้มั้ยครับ

สวัสดีครับ

ณภัสร์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีที่อยู่ในแสงสว่าง, ผู้มีความยินดีในแสงสว่างแห่งความรู้

วันพุธใช้ได้ครับ ไม่มีกาลกิณีทั้งสองวันครับ

noppakorn
01-21-2011, 02:42 PM

ณปกรณ์ ค่ะ

สวัสดีครับ

น้องนามสกุล เกลียวประเสริฐ ค่ะ

ขอบคุณมากๆอีกรอบนะคะ

สวัสดีครับ

เกิดวันเสาร์ ชื่อ ณปกรณ์ มี ณ เป็นกาลกิณี 2 ตัวครับ ชื่อนี้ใช้ไม่ได้ครับ ทักษา 26 ตกราหูไม่ดียิ่ง
นามสกุล เกลียวประเสริฐ ทักษา 66 ชื่อที่เป็นมงคลนามคือชื่อทักษา 24 ผลรวมได้ 90 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันเสาร์

กฤชนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบเพราะความฉลาดเฉียบแหลม (อายตนะ๘)
เกริกชนน แปลว่า ผู้มีเชื้อสายที่เลื่องลือ (อายตนะ 1)
สกลฤทธิ แปลว่า ผู้มีวาสนาในทุกสิ่งทุกอย่าง,ผู้มีอำนาจในทุกสิ่งทุกอย่าง (อายตนะ 2)
กวินธร แปลว่า ผู้ทรงความดีงาม (อายตนะ 2)
ธารธนัช แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความร่ำรวย (อายตนะ 2)
ภัทรพล แปลว่า ผู้มีกำลังอันดีงาม (อายตนะ 9)
ภวัตวร แปลว่า ผู้ประเสริฐและเจริญ (อายตนะ 2)
มนภวัต แปลว่า ผู้เจริญทางใจ (อายตนะ 7)

ลองเลือกสักชื่อน่ะครับ

pumpui
01-22-2011, 06:32 PM
สวัสดีค่ะ
ดิฉันพึ่งจะสมัครสมาชิกใหม่ค่ะ มีเรื่องรบกวนค่ะ คือดิฉันอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ
ดิฉันเกิดวันอาทิตย์ ที่ 2 มิ.ย.2528 ค่ะ อยากจะมีชื่อที่มี ศรี นำหน้าค่ะ
ดิฉันนามสกุล ทองเพชร ค่ะ
อยากจะเปลี่ยนเป็น ณัชชวกร ทองเพชร ได้หรือป่าวจะดีไมค่ะ โปรดช่วยแนะนำ และตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ

รบกวนด้วยนะค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

YooYo
01-22-2011, 11:36 PM
สวัสดีค่ะ วันนี้อยากมีเรื่องรบกวนให้คุณนพช่วยตั้งชื่อให้น้องสาวหน่อยค่ะ เกิดวันอังคาร อยากได้ชื่อที่นำหน้าอะไรก็ได้ค่ะ ศรีก็ได้ แต่อยากให้มีอักษร อายุอยู่ในชื่อด้วย เพราะเค้าป่วยบ่อยมาก ผ่าตัดหลายครั้ง มีแต่โรคค่ะ เดิมทีเค้าใช้นามสกุล เลข 49 เป็นนามสกุลคุณพ่อเค้าค่ะ แต่ตอนนี้คุณแม่เค้าจะให้เปลี่ยนมาเป็นนามสกุลคุณแม่แทน เลข 51 รบกวนคุณนพช่วยหน่อยนะคะ
น้องเค้าป่วยทุกเดือนเลย ป่วยหนักๆก็ต้องหยุดเรียน สงสารเค้าค่ะ เผื่อเปลี่ยนชื่อแล้ว อาจจะช่วยเค้าได้บ้าง ขอบพระคุณมากค่ะ

nana25
01-23-2011, 02:59 PM
สวัสดีคะคุณนพ ดิฉันเป็นสมาชิกใหม่คะ
พอดีมีเรื่องอยากรบกวนคะ
อยากทราบว่าถ้าเราตั้งชื่อโดยที่เราไม่ทราบความหมายจะมีผลอะไรมั้ยคะ
และชื่อ ณิทกร มีความหมายรึเปล่าคะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

noppakorn
01-24-2011, 12:36 PM
สวัสดีค่ะ
ดิฉันพึ่งจะสมัครสมาชิกใหม่ค่ะ มีเรื่องรบกวนค่ะ คือดิฉันอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ
ดิฉันเกิดวันอาทิตย์ ที่ 2 มิ.ย.2528 ค่ะ อยากจะมีชื่อที่มี ศรี นำหน้าค่ะ
ดิฉันนามสกุล ทองเพชร ค่ะ
อยากจะเปลี่ยนเป็น ณัชชวกร ทองเพชร ได้หรือป่าวจะดีไมค่ะ โปรดช่วยแนะนำ และตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ

รบกวนด้วยนะค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทองเพชร ทักษา 25 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 40 ผลรวมได้ 65 ตกที่นั่งโชคทางการเงิน ชื่อณัชชวกร ทักษา 24 เป็นมงคล ผลรวมทักษา 49 เป็นทักษาไม่ดี ตกตำแหน่งทุกข์ครับ ควรใช้ชื่อทักษา 40 ครับ

ชื่อทักษา 40 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ธรณ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่ครอบครอง (อายตนะ 6)
นลนันทน์ แปลว่า ผู้เปล่งแสงแห่งความยินดี (อายตนะ ๘)
ชนัญญ์ชนิภา แปลว่า แม่ผู้มีรัศมีความรู้ในหมู่คน (อายตนะ2)
ชัญญ์ฐิตา แปลว่า ผู้ดำรงมั่นคงในสิ่งประเสริฐ,ผู้ดำรงมั่นในความรอบรู้ (อายตนะ 9)
จิณณ์ปณตา แปลว่า ผู้อ่อนน้อมที่ประพฤติดีแล้ว (อายตนะ 1)
ญาณ์ณัฐชา แปลว่า ผู้เกิดจากปราชญ์ผู้รอบรู้ (อายตนะ 7)
ชนันต์ปานตา แปลว่า ผู้เปรียบเสมือนแก้วตาที่เหนือผู้อื่น (อายตนะ ๘)

เปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืมไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก่กรรมด้วยครับ

noppakorn
01-24-2011, 12:46 PM
สวัสดีค่ะ วันนี้อยากมีเรื่องรบกวนให้คุณนพช่วยตั้งชื่อให้น้องสาวหน่อยค่ะ เกิดวันอังคาร อยากได้ชื่อที่นำหน้าอะไรก็ได้ค่ะ ศรีก็ได้ แต่อยากให้มีอักษร อายุอยู่ในชื่อด้วย เพราะเค้าป่วยบ่อยมาก ผ่าตัดหลายครั้ง มีแต่โรคค่ะ เดิมทีเค้าใช้นามสกุล เลข 49 เป็นนามสกุลคุณพ่อเค้าค่ะ แต่ตอนนี้คุณแม่เค้าจะให้เปลี่ยนมาเป็นนามสกุลคุณแม่แทน เลข 51 รบกวนคุณนพช่วยหน่อยนะคะ
น้องเค้าป่วยทุกเดือนเลย ป่วยหนักๆก็ต้องหยุดเรียน สงสารเค้าค่ะ เผื่อเปลี่ยนชื่อแล้ว อาจจะช่วยเค้าได้บ้าง ขอบพระคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 51 ควรใช้ชื่อทักษา 54 ผลรวมได้ 105 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อวันอังคารทักษา 54 สำหรับหญิ (มีอายุในชื่อ)

ณัฏฐธยาน์(นัด ทะ ทะ ยา) แปลว่า ผู้มีปัญญาเพ่งพิจดังนักปราชญ์
ฐนิย์ชลธี(ทะ นิ ชน ละ ที) แปลว่า สายน้ำที่ตั้งมั่น,ทะเลที่ตั้งมั่น
ฑัยห์นรียา แปลว่า สตรีผู้ชอบทำความดี
ณัฏฐ์ปุลิน แปลว่า ผู้มากมายความรู้
พรรณวรินทร์ แปลว่า ประเสริฐและยิ่งใหญ๋ด้วยผิวพรรณ
ฐิติยารัตน์ แปลว่า คุณค่าของหญิงผู้มีฐานะมั่นคง
ณัฏฐ์ณริน แปลว่า ไหลมาดังความรู้ของนักปราชญ์
ณัฏฐรินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งนักปราชญ์
ณัฐชาวรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่เกิดมารอบรู้
ณัฐชานรีย์ แปลว่า สตรีที่เกิดมารอบรู้

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปปล่อยเต่าสักหนึ่งตัว ปล่อยปลา 9 ตัว อธิษฐานว่าข้าพเจ้าขอปล่อยชีวิตท่าน ให้ท่านไปใช้ชีวิตตามบุญของท่านทั้งหลาย ขอให้ท่านทั้งหลายช่วยนำสิ่งที่ไม่ดี รวมทั้งโรคภัยทั้งหลายในกายข้าพเจ้าไปด้วย นับแต่นี้ขอให้มีสิ่งที่ดีงามมาสู่ข้าพเจ้าด้วยเทอญ แล้วอุทิศกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่อยู่อาศัย และผู้ให้ชื่อด้วยครับ

noppakorn
01-24-2011, 12:48 PM
สวัสดีคะคุณนพ ดิฉันเป็นสมาชิกใหม่คะ
พอดีมีเรื่องอยากรบกวนคะ
อยากทราบว่าถ้าเราตั้งชื่อโดยที่เราไม่ทราบความหมายจะมีผลอะไรมั้ยคะ
และชื่อ ณิทกร มีความหมายรึเปล่าคะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

สวัสดีครับ

ไม่มีความหมายก็ไม่มีผล จะมีก็เพียงแต่ใครถามว่าชื่อแปลว่าอะไร เราก็ตอบไม่ได้ครับ (ภาษาไทยก็จะวิบัติครับ)

ณิทกร ไม่มีคำแปลครับ

bankdv
01-24-2011, 10:25 PM
ช่วยตั้งชื่อที่มีคำว่า ณัฎ ณัฐ หรือ ณ เณร ก็ได้ครับ

สกุล "ปัญญาไว"
29 พย 2533
01:16

ชื่อ+สกุล ได้65ก็ดีครับ ;D

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

nana25
01-25-2011, 05:35 PM
รบกวนคุณนพหน่อยนะคะ
ขอชื่อคนเกิดวันอาทิตย์ ทักษา 15,42,51 (ขอเพิ่มจากที่เคยโพสไว้แล้วบ้างนะคะ)นามสกุลทักษา 48 คะ มีศรีหรือเดชนำหน้า มีอายุและมูละอยู่ด้วยคะ

ขอบคุณคะ

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

wutkamee
01-26-2011, 11:28 AM
ณตะวันฉาย แปลว่าอะไรครับ เลขทักษา เลข อายตนะ6 เท่าไรครับ

noppakorn
01-27-2011, 02:37 PM
ช่วยตั้งชื่อที่มีคำว่า ณัฎ ณัฐ หรือ ณ เณร ก็ได้ครับ

สกุล "ปัญญาไว"
29 พย 2533
01:16

ชื่อ+สกุล ได้65ก็ดีครับ ;D

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

สวัสดีครับ

นามสกุล ปัญญาไว ทักษา 30 หากชื่อสกุลรวมได้ 65 ก็ต้องตั้งชื่อทักษา 35 ไม่เป็นมงคลครับ ชื่อที่เหมาะสมควรเป็นทักษา 24 ผลรวมได้ 54 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ ให้ชื่อแล้วไม่ได้ดี เป็นบาปกรรมกับผู้ให้ชื่อครับ คงให้ตามต้องการไม่ได้ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพฤหัส

ณัฐภณ แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์
ณัฐภกร แปลว่า ปราชญ์ผู้สร้างแสงสว่าง
ณัชชวกร แปลว่า ผู้ปราดเปรื่องที่เกิดมาให้ความรู้ (นัด ชะ วะ กอน)
ณัชวิภู แปลว่า ผุ้เป็นเจ้าที่ให้ความรู้
ณกรณ์ แปลว่า ผู้อยู่ในการริเริ่ม
ณสิริ แปลว่า ผู้อยู่ในความเป็นมงคล

เปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืมไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก่กรรมด้วยครับ

noppakorn
01-27-2011, 02:46 PM
รบกวนคุณนพหน่อยนะคะ
ขอชื่อคนเกิดวันอาทิตย์ ทักษา 15,42,51 (ขอเพิ่มจากที่เคยโพสไว้แล้วบ้างนะคะ)นามสกุลทักษา 48 คะ มีศรีหรือเดชนำหน้า มีอายุและมูละอยู่ด้วยคะ

ขอบคุณคะ

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

ผมจำไม่ได้ว่าอันไหนเคยลงหรือไม่เคยลงน่ะครับ คุณไม่ได้ให้ข้อมูลมากนักให้แค่ทักษา ผมจะวิเคราะห์ให้ชื่อมงคลใหม่ก็ไม่ได้ คงต้องให้เท่าที่มีครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

กิรณา แปลว่า ผู้มีรัศมีเรืองรอง
ปาลิกา แปลว่า ผู้คุ้มครอง
เขมรดา แปลว่า ผู้ยินดีแล้วในความสุข
กนกรตา แปลว่า ผู้ยินดีในทองคำ
กวิตา แปลว่า นักกาพย์กลอน
ญาธิป แปลว่า ผู้เป็นใหญ่เพราะความรู้
ญาณัท แปลว่า ผู้ให้ความรู้
กชกมล แปลว่า ผู้มีใจบริสุทธิ์ดังดอกบัว
เบญญาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยปัญญา

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ณัฐวลัย แปลว่า กำไลนักปราชญ์
บุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ประเสริฐ
ปุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ประเสริฐ
มณีมัญชุ์ แปลว่า ผู้มีหีบมุกมณี
มณฑ์รุจยา แปลว่า ผู้น่ารักและงาม
มาลีวริยา แปลว่า ดอกไม้ที่ประเสริฐกว่าคนอื่น , ดอกไม่ที่ควรเลือก
มัณยายมล แปลว่า คู่มณี,คู่แก้วคู่ใจ
มาลย์มธุชา แปลว่า ผู้เกิดมาหอมหวานดังดอกไม้
มณย์อุบล แปลว่า ดอกบัวมณี
ชัญญาพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบอันประเสริฐ
ยลวรัชช์ แปลว่า ผู้มีทรัพย์สมบัติอันประเสริฐที่น่ารักน่ามอง
วรรณวริยา แปลว่า ผู้เป็นชนชั้นที่ประเสริฐกว่าผู้อื่น
รมย์มณิภา แปลว่า ผู้มีประกายดวงมณีอันน่ารื่นรมย์

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

จันทร์ทีปต์ แปลว่า ความรุ่งเรืองของดวงจันทร์
ฉัตรจารีย์ แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีในร่มเงา
ณัฏฐอุรวี แปลว่า แผ่นดินนักปราชญ์
พิมพ์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นแบบอย่าง
พัฒน์พรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐและเจริญ
ชนิตร์นันท์ แปลว่า แหล่งกำเนิดความยินดี
ณัฏฐนันท์ แปลว่า ความยินดีของนักปราชญ์
พิมพ์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้ป็นแบบอย่าง
ณัฏฐ์ทยิดา แปลว่า ผู้เป็นที่รักของนักปราชญ์
ณัฏฐ์มธุรา แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีเสน่ห์
ชัญญาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐ

noppakorn
01-27-2011, 02:47 PM
ณตะวันฉาย แปลว่าอะไรครับ เลขทักษา เลข อายตนะ6 เท่าไรครับ

สวัสดีครับ

ณตะวันฉาย แปลว่า ในที่พระอาทิตย์ส่องถึง ทักษา 41 ค่าอายตนะ 9

nonggust53
01-27-2011, 05:56 PM
สวัสดีครับรบกวนด้วยครับ
1. ณชปกรและ2. ณชกรต์ความหมายว่าอะไรครับผมดีไหมครับ
เพราะว่าบวก กณชปกร=14 กับ ณชกรต์=24 บวกกับ นามสกุล เสแสวง= 26(น้องเกิดวันจันทร์)
รบกวนอีกครั้งครับผม

noppakorn
01-28-2011, 02:41 PM
สวัสดีครับรบกวนด้วยครับ
1. ณชปกรและ2. ณชกรต์ความหมายว่าอะไรครับผมดีไหมครับ
เพราะว่าบวก กณชปกร=14 กับ ณชกรต์=24 บวกกับ นามสกุล เสแสวง= 26(น้องเกิดวันจันทร์)
รบกวนอีกครั้งครับผม

สวัสดีครับ

ณชปกร แปลว่า ผู้สร้างที่ให้ความรู้ยิ่ง ทักษา 14
ณชกรต์ คำว่า กรต์ ไม่มีคำศัพท์ ทักษา 24

นามสกุล เสแสวง ทักษา 26 ควรใช้ทักษา 24 ผลรวมได้ 50 เป็นมงคลยิ่งครับ ทักษา 14 ผลรวมดีปานกลางครับ

ชื่อเพิ่มเติม ทักษา 24
ณชปวัน แปลว่า ผู้เกิดมาเพื่อความรู้อันบริสุทธิ์
ณชอมล แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้อันไม่มีมลทิน

kami_a4
02-01-2011, 12:51 PM
รบกวนอาจารย์
ช่วยแปลชื่อ ณัฏฐ์ธณกฤศ์ ใจมั่น เกิด วันศุกร์ ว่าดีหรือเปล่าคะ
ขอบคุณมาก

noppakorn
02-01-2011, 03:05 PM
รบกวนอาจารย์
ช่วยแปลชื่อ ณัฏฐ์ธณกฤศ์ ใจมั่น เกิด วันศุกร์ ว่าดีหรือเปล่าคะ
ขอบคุณมาก

สวัสดีครับ

ณัฏฐ์ธณกฤศ์ คำว่า ธณ ไม่มีคำศัพท์ครับ ควรเปลี่ยนเป็น ธน ครับ ค่าทักษาไม่เปลี่ยนครับ และคำว่า กฤศ ใส่การันต์แล้วอ่านว่า กริ ครับ ศ์ เป็นคำตายไม่ออกเสียงครับ

artgassi
02-01-2011, 06:12 PM
รบกวนสอบถามอาจารย์ครับ

ชื่อ ณยศ มีความหมายว่าอะไรครับ
แล้วผมเกิดวันพุธ 4 สิงหาคม 2525 เวลา 1.51 น. แบบนี้ถือว่าเกิดวันอังคาร หรือว่า วันพุธครับ
แล้วสามารถใช้ชื่อ ณยศ ได้หรือป่าวครับ นามสกุลผม นับได้ค่า 34 ครับ
อาจารย์มีชื่ออื่นที่เหมาะสมแนะนำไหมครับ ขอบคุณครับ

ปล. มีเลือกๆไว้อีกสองชื่อคือ ธาวิน กับ ธีภพ ไม่ทราบว่าสามารถใช้ได้หรือป่าวคับ รบกวนอาจารย์ด้วยครับ

noppakorn
02-02-2011, 09:52 PM
รบกวนสอบถามอาจารย์ครับ

ชื่อ ณยศ มีความหมายว่าอะไรครับ
แล้วผมเกิดวันพุธ 4 สิงหาคม 2525 เวลา 1.51 น. แบบนี้ถือว่าเกิดวันอังคาร หรือว่า วันพุธครับ
แล้วสามารถใช้ชื่อ ณยศ ได้หรือป่าวครับ นามสกุลผม นับได้ค่า 34 ครับ
อาจารย์มีชื่ออื่นที่เหมาะสมแนะนำไหมครับ ขอบคุณครับ

ปล. มีเลือกๆไว้อีกสองชื่อคือ ธาวิน กับ ธีภพ ไม่ทราบว่าสามารถใช้ได้หรือป่าวคับ รบกวนอาจารย์ด้วยครับ

สวัสดีครับ

ณยศ แปลว่า ผู้อยู่ในเกียรติตำแหน่งหน้าที่ ทักษา 20

นามสกุลทักษา 34 วันอังคาร ใช้ชื่อนี้ได้ครับ แต่ต้องระวังใจตนให้ดี ทำการใดควรมีที่ปรึกษา หรือมีเจ้านายดี ประกอบธุรกิจส่วนตัวควรมีหุ้นส่วน และฟังคำปรึกษาของผู้อื่น เพราะทักษา 20 นี้ทำอะไรคนเดียวมักไม่สำเร็จ เป็นทักษาดีแต่ต้องปฏิบัติตามคำแนะนำครับ ชื่อทักษาดีที่สุด ของนามสกุลนี้คือทักษา 65 แต่เป็นชื่อค่อนข้างยาวครับ หากใช้ชื่อนี้ ให้หมั่นทำบุญสร้างทานเสมอ สวดมนต์ไหว้พระบ่อย เพื่อให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุนครับ

ชื่อธาวิน และ ธีภพ ทักษา 20 ไม่มีกาลกิณีใช้ได้กับวันอังคารครับ

Natda
02-03-2011, 02:18 AM
อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ เผื่อว่าชีวิตจะดีขึ้นค่ะ
เกิดวันพุธกลางวัน ที่ 7 มีนาคม นามสกุลได้ค่า 25 ค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อ ณัฏฐณิดา , ณรินดา และ ณินทร์ลดา
และควรใช้ชื่อไหนดีคะ
ถ้าไม่ได้อาจารย์มีชื่อแนะนำไหมคะ
อยากได้ชื่อขึ้นต้นด้วย ณ และลงท้ายว่า ดา ค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ
ขอให้อาจารย์มีความสุขมาก ๆ ค่ะ

BoboZa
02-04-2011, 05:03 PM
สวัสดีค่ะ..
รบกวนช่วยหาความหมายของคำว่า ฐศิตา
ว่าแปลว่าอะไร ใช้เป็นชื่อจะดีไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ

sundaynaka
02-06-2011, 11:58 AM
รบกวนเรียนถามชื่อที่จำไปตั้งเป็นนามปากกาค่ะ
เกิดวันอาทิตย์ คิดว่าเลขทักษาควรเป็น 14,24,41หรือ 42
หากใช้นามปากกา ฑริกา จะเหมาะไหมคะ ชื่อนี้เลขทักษาตก 14 ใช่ไหมคะ

noppakorn
02-07-2011, 03:13 PM
อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ เผื่อว่าชีวิตจะดีขึ้นค่ะ
เกิดวันพุธกลางวัน ที่ 7 มีนาคม นามสกุลได้ค่า 25 ค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อ ณัฏฐณิดา , ณรินดา และ ณินทร์ลดา
และควรใช้ชื่อไหนดีคะ
ถ้าไม่ได้อาจารย์มีชื่อแนะนำไหมคะ
อยากได้ชื่อขึ้นต้นด้วย ณ และลงท้ายว่า ดา ค่ะ

ขอให้อาจารย์มีความสุขมาก ๆ ค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อที่ถามมา ไม่เหมาะสมครับ สองชื่อหลังไม่มีคำศัพท์ นามสกุลทักษา 25 ควรใช้ชื่อทักษา 15 ครับ ผลรวมได้ 40 จึงเป็นมงคลครับ
ตัวเลขต่ำ ไม่สามารถตั้งชื่อตามต้องการได้ครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ณภัทร แปลว่า ผู้ฉลาดและดีงาม
ดาริน แปลว่า ดวงดาว ทักษา
รุ่งนภา แปลว่า ฟ้าวันใหม่ ทักษา
สุทธภา แปลว่า ผู้มีรัศมีบริสุทธิ์
ณิกษา แปลว่า จุมพิต
ปณิตา แปลว่า ผู้ได้รับการสรรเสริญ
ปุณณภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเต็ม,ผู้มีรัศมีบุญ
กฤติมา แปลว่า นักปราชญ์
เขมิกา แปลว่า ผู้มีความสุขสำราญ

noppakorn
02-07-2011, 03:17 PM
สวัสดีค่ะ..
รบกวนช่วยหาความหมายของคำว่า ฐศิตา
ว่าแปลว่าอะไร ใช้เป็นชื่อจะดีไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ฐศิตา ฐ ตัวเดียวแปลไม่ได้ครับ ต้องเติมสระอา จึงได้ครับ ตัวนี้ไม่สามารถกร่อนสระอาได้ครับ

noppakorn
02-07-2011, 03:20 PM
รบกวนเรียนถามชื่อที่จำไปตั้งเป็นนามปากกาค่ะ
เกิดวันอาทิตย์ คิดว่าเลขทักษาควรเป็น 14,24,41หรือ 42
หากใช้นามปากกา ฑริกา จะเหมาะไหมคะ ชื่อนี้เลขทักษาตก 14 ใช่ไหมคะ

สวัสดีครับ

ควรใช้ทักษา 14 และ 41 ครับ เพราะเป็นดาวอาทิตย์ อันหมายถึงความรุ่งเรือง และดาวพุธหมายถึงปัญญาความคิด ครับ
24 และ 42 เป็น ปัญญาและความรัก เหมาะกับอาชีพอื่นครับ

ชื่อ ฑริกา ใช้ได้ครับ

siriwattt
02-07-2011, 03:55 PM
รบกวนแปลความหมายชื่อให้หน่อยนะคะ

9 ณฐฏ์ณธร ณฐฏ์ฌธร
2 ณัฐณธรณ์ ณัฐธธรณ์ ณัฐฌธรณ์ กัญณัฏฐ์ ณัฏฐ์กัญ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ ขอให้ผลบุญคุ้มครองและส่งให้เจริญยิ่งๆขึ้นไปค่ะ ;)

noppakorn
02-10-2011, 10:16 AM
รบกวนแปลความหมายชื่อให้หน่อยนะคะ

9 ณฐฏ์ณธร ณฐฏ์ฌธร
2 ณัฐณธรณ์ ณัฐธธรณ์ ณัฐฌธรณ์ กัญณัฏฐ์ ณัฏฐ์กัญ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ ขอให้ผลบุญคุ้มครองและส่งให้เจริญยิ่งๆขึ้นไปค่ะ ;)

สวัสดีครับ

ณฐฏ์ณธร ต้องแก้เป็น ณฏฐ์ณธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ในความเป็นปราชญ์
ณฐฏ์ฌธร ต้องแก้เป็น ณฏฐ์ฌาธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ในความเพ่งพิศความรู้ยิ่ง(ห้ามกร่อนสระอา เพราะกร่อน น ไปแล้วจากคำว่า ฌาน)
ณัฐณธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ในความเป็นนักปราชญ์
ณัฐธธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งนักปราชญ์
ณัฐฌธรณ์ ปัญหาเช่นเดียวกับ ณฐฏ์ฌธร
ณัฏฐ์กัญ คำว่ากัญ ตามหลังห้ามกร่อน ญ ออก (มาจาก กัญญ์)

noppakorn
02-10-2011, 10:22 AM
ขอทราบความหมายค่ะ
ตั้งนามสกุลเองค่ะ ไม่ทราบว่าดีหรือไม่
สำหรับคนเกิดวันจันทร์และอังคาร ใช้ด้วยกันพ่อกับลูกค่ะ
ณวัจนสถิต 41
อิสรปรเมศ 41
วณิชยปณชัย 46
วรปรีชานนท์ 46
ณภมรบดินทร์ 41
โรจน์วาณิช 46
ปัณยวานนท์ 46
วัชรปาณมณี 41
วณิชยานนท์ 46
วรสิริวณิช 46
บุรณวณิชย์ 46

ไม่ทราบว่าซ้ำกับใครหรือเปล่า เราจะเช็คได้อย่างไรค่ะ ถ้าซ้ำกับคนอื่น

ชื่อของพ่อ ชื่อกฤตนัน ควรใช้นามสกุลไหนดีค่ะ เกิดวันจันทร์ค่ะ
แต่ลูกเกิดวันอังคาร จะตั้งชื่อให้ใหม่ควรให้เลขศาสตร์เท่าไรดี 14 หรือ 24 ต้องดูนามสกุลก่อนใช่หรือเปล่าค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ ช่วยตอบด้วยนะค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อกฤตนัน ควรใช้นามสกุลทักษา 41 หรือ 45 จึงเป็นมงคลยิ่งครับนามสกุลต้องตรวจกับกรมการปกครอง หรือตอนไปจดทะเบียนก็ต้องเลือกไปหลายชื่อสกุล ถ้าซ้ำเขาจะบอกครับ เช็คเองลำบากครับ การตั้งนามสกุล ถ้าไม่ตั้งจากชื่อเดิมก็ต้องเปลี่ยนทั้งชื่อและสกุลครับ หรือต้องหานามสกุลที่เข้าได้กับทุกทักษาชื่อที่มีในบ้านครับ

ammtree
02-10-2011, 01:47 PM
เรียน คุณนพค่ะ

ขอรบกวนสอบถามให้สามีค่ะ ชื่อประวิทย์ นามสกุลตรีไพบูลย์ เกิดวันศุกร์ที่ 25 พฤศจิกายน 2521 เคยตรวจสอบชื่อและนามสกุลไม่ดีเลยน่ะค่ะ หากต้องการจะเปลี่ยนชื่อเป็น ณัฏฐกิตติ์ ได้ไหมคะ หากไม่ได้ช่วยแนะนำชื่อที่เหมาะสมให้ด้วยค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
02-10-2011, 02:50 PM
เรียน คุณนพค่ะ

ขอรบกวนสอบถามให้สามีค่ะ ชื่อประวิทย์ นามสกุลตรีไพบูลย์ เกิดวันศุกร์ที่ 25 พฤศจิกายน 2521 เคยตรวจสอบชื่อและนามสกุลไม่ดีเลยน่ะค่ะ หากต้องการจะเปลี่ยนชื่อเป็น ณัฏฐกิตติ์ ได้ไหมคะ หากไม่ได้ช่วยแนะนำชื่อที่เหมาะสมให้ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ประวิทย์ คนเกิดวันศุกร์ มี ร ว ย เป็นกาลกิณีครับ ไม่ต้องดูทักษาก็ต้องเปลี่ยนครับ นามสกุล ตรีไพบูลย์ ทักษา 58 ควรใช้ชื่อทักษา 42 จึงสมพงษ์ ผลรวมได้ 100 ดียิ่งสำหรับบุรุษ ชื่อ ณัฏฐกิตติ์ ทักษา 51 เป็นเลขมงคล แต่ผลรวมได้ 109 เพียงดีปานกลาง อาจมีอุบัติเหตุหรือโรคภัย ควรใช้ชื่อทักษา 42 จะดีกว่ามากครับ

ให้แก้ชื่อ ณัฏฐกิตติ์ เปลี่ยนเป็น ณัฐกิตติ์ ความหมายดังเดิม แต่ทักษาได้ 42 เป็นมงคลยิ่งครับ

noppakorn
02-10-2011, 03:13 PM
ตอบ # 838 อาจารย์ยังไม่แปลความหมายให้เลยค่ะ

แต่ถ้าชื่อ 19 นามสกุล 45 รวมแล้วได้ 64
64 ข้อเสียคือ ไม่ชอบหยุดนิ่งอยุ่กับที่ และขี้โอ่ สุรุยสุร่าย
คือว่าคุณกฤตนัน โสภา เป็นคนนิสัยแบบนี้ (ชื่อเดิม 19 นามสกุล 13 รวมได้ 32)
ความหมายรวม คือหายนะเรื่องผู้หญิง ก็ตรงมากๆ หลงผู้หญิงจนผิดผู้ผิดคนไปเลยค่ะ
เกรงว่าถ้า เอานามสกุล 45 จะเป็นคนขี้โอ่ สุรุยสุร่าย
ณวัจนสถิต
เดชาวิชยสกุล
เลิศรมยกร

รบกวนอีกเรื่องค่ะ คือลูกชื่อ ด.ญ.สิตานัน โสภา เกิดวันอังคาร
ถอดแล้วเลขศาสตร์ไม่ดีเท่าไหร่
เปลี่ยนชื่อเป็น ปุณญิสา 24 มีคำแปลหรือไม่ค่ะ หมายถึง ผู้มีบุญยิ่งใหญ่ เหมือนคำว่าปุญญิสา23 หรือเปล่า
อยากให้ชื่อถอดได้ 24 จึงเปลี่ยนจาก ญ เป็น ณ ค่ะ
ขอขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ผมไม่ทราบคุณเอาคำทำนายมาจากไหนครับ ฟังแล้ว เหลวไหลจริงๆครับ ทักษา 64 เป็นดาวศุกร์ธาตุลม (ดาวโชค)กับดาวพุธ (ปัญญา)ธาตุไฟ ทำให้ไฟติดดี ไม่เห็นเกียวกับเรื่องสุรุ่ยสุร่ายตรงไหน เรื่องผู้หญิงก็ไม่เกี่ยว อยู่ที่จิตใจครับ ทักษา 32 เป็นอังคารกับจันทร์ เป็นคนที่เจ้าโทสะ ทำอะไรเร็ว จิตใจอารี มีความรัก กตัญญู เพียงแต่ตกดาวธาตุศัตรูเท่านั้นจึงไม่ดีครับ แต่ถ้าคุณจะใช้ทักษา 41 ผลรวม 60 ก็ได้เช่นกันครับ ยังดีกว่าอย่างแรกที่คุณเลือกครับ

ณวัจนสถิต แปลว่า ผู้ตั้งอยู่ในคำพูด
เดชาวิชยสกุล แปลว่า ตระกูล(เชื้อสาย)ผู้มีวิชาเป็นอำนาจ
เลิศรมยกร แปลว่า ผู้สร้างความสุขเป็นเลิศ

ชื่อ ปุณญิสา ทักษา 24 นามสกุลโสภา ทักษา 13 ผลรวมได้ ทักษา 37 ตกที่นั่งสูญสิ้น ไม่เป็นมงคลยิ่งครับควรเปลี่ยนชื่อใหม่ครับ แต่ถ้าใช้ ปุญญิสา กับจะดีกว่า แต่ก็ไม่แนะนำเพราะ ทักษา 23 ตกหญิงเจ้าชู้ครับ

lovejinks
02-10-2011, 03:18 PM
ขอขอบคุณอาจารย์มากนะค่ะ
อาจารย์ตอบคำถามเร็วมาก
ขอขอบคุณอย่างสูงนะค่ะ

ได้รับความกระจ่างจากอาจารย์ ขอให้อาจารย์ประสบแต่ความสุขค่ะ
ขอให้มีแต่ความเจริญค่ะ

noppakorn
02-10-2011, 03:23 PM
ขอขอบคุณอาจารย์มากนะค่ะ
อาจารย์ตอบคำถามเร็วมาก
ขอขอบคุณอย่างสูงนะค่ะ

ได้รับความกระจ่างจากอาจารย์ ขอให้อาจารย์ประสบแต่ความสุขค่ะ
ขอให้มีแต่ความเจริญค่ะ

ยินดีครับ ที่ติติงไปเพราะกลัวว่าจะมีปัญหาในชีวิตภายหลัง การเปลี่ยนชื่อเหมือนการเกิดเป็นคนใหม่ ถึงจะหนีกรรมไม่ได้ แต่ก็เลี่ยงลิขิตได้บ้าง ฉะนั้นต้องระวัง และบุคคลไม่ควรเปลี่ยนชื่อเกิน 3 ครั้งในชีวิต เพราะจะยิ่งทอนผลบุญตัวเองลงไปครับ
สุขกายสุขใจครับ

noppakorn
02-10-2011, 03:26 PM
สรุป ถ้า เป็น กฤตนัน เลิศรมยกร เกิดวันจันทร์
และ ลูก ปุณญิสา เลิศรมยกรเกิดวันอังคาร จะดีทั้งคู่ใช่หรือไม่ค่ะ

ตั้งนามสกุลนี่ ยากจริงๆนะค่ะ

สวัสดีอีกครั้งครับ

ชื่อแรกทักษารวม 60 ได้ทรัพย์โดยไม่คาดหมาย หมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ เพื่อมาหนุนเสริม เพราะเลข 0 คือดาวมฤตยู เกียวเนื่องสิ่งศักดิ์สิทธิ์
ชื่อสอง ทักษา 65 ตกดาวศุภโชคคู่ ก็ต้องหมั่นทำบุญ สวดมนต์บ่อยๆเช่นกันเป็นเลขโชคเช่นกันครับ

VRZA
02-11-2011, 02:17 PM
รบกวนคุณนพดูฤกษ์คลอดบุตรสาวให้หน่อยคะ

คุณหมอบอกว่าน่าจะคลอดได้ประมาณสัปดาห์สุดท้ายของเดือนมีนาคม ถึง สัปดาห์ที่2 ของเดือนเมษายน
ที่ดูๆไว้คือ วันพฤหัสบดีที่ 31 มีนาคม 2554 และวันศุกร์ที่ 1 เมษายน 2554 คะ
หรืออีกสัปดาห์คือ วันพฤหัสบดีที่ 7 เมษายน 2554 หรือวันศุกร์ที่ 8 เมษายน 2554 คะ

ชื่อที่ตั้งไว้เลขศาสตร์ 14 ขึ้นต้นด้วย =ณ=
นามสกุลเลขศาสตร์ 36 อายตนะได้ 2 เท่ากับแม่

ไม่ทราบว่าดีรึยังคะ ขอความกรุณาคุณนพช่วยดูให้ด้วยคะ

sunisa_k
02-11-2011, 04:54 PM
สวัสดีค่ะ
ดิฉันมีเรื่องรบกวน และ ขอความช่วยเหลือค่ะ
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่าอะไรแน่ค่ะ เด็กผู้หญิงสามารถใช้ได้ไหมค่ะ และ ถ้าจะเติม (ท์)
เป็น ณัฏฐ์ธนันท์ แบบนี้ ยังจะแปลได้เหมือนกันอยู่หรือเปล่าค่ะ รบกวนด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-11-2011, 05:11 PM
รบกวนคุณนพดูฤกษ์คลอดบุตรสาวให้หน่อยคะ

คุณหมอบอกว่าน่าจะคลอดได้ประมาณสัปดาห์สุดท้ายของเดือนมีนาคม ถึง สัปดาห์ที่2 ของเดือนเมษายน
ที่ดูๆไว้คือ วันพฤหัสบดีที่ 31 มีนาคม 2554 และวันศุกร์ที่ 1 เมษายน 2554 คะ
หรืออีกสัปดาห์คือ วันพฤหัสบดีที่ 7 เมษายน 2554 หรือวันศุกร์ที่ 8 เมษายน 2554 คะ

ชื่อที่ตั้งไว้เลขศาสตร์ 14 ขึ้นต้นด้วย =ณ=
นามสกุลเลขศาสตร์ 36 อายตนะได้ 2 เท่ากับแม่

ไม่ทราบว่าดีรึยังคะ ขอความกรุณาคุณนพช่วยดูให้ด้วยคะ

สวัสดีครับ

สำหรับเด็กเกิดปีเถาะ เดือนเถาะ ช่วงเวลาเดือนมีนาคม ปลายเดือนมีวันที่สมพงศ์คือวันอังคารที่ 29 มีนาคม.2554 เวลา 9.99-12.59 และ เวลา 15.00-16.59 น. ครับ ส่วนในเดือนเมษายน 2554 ก็มีวันเสาร์ ที่ 2 เมษายน 2554 เวลา 03.00-04.59 น. และเวลา 19.00 - 22.59 น. และวันอังคารที่ 5 เมษายน 2554 เวลา 03.00-8.59 น.และเวลา 11.00-12.59 น. ส่วนวันที่ 7 เมย. เด็กเกิดวันนี้ จะลำบาก และเหนื่อยยากในการฟันฝ่า วันที่ 8 ไม่สมพงศ์กับปีเกิดเด็กครับ

ชื่อขึ้นต้นด้วย ณ ไม่เหมาะกับคนเกิดวันเสาร์ ทักษา ที่ถามมา เป็นมงคลยิ่ง 14+36 ผลรวม 60 เป็น 3 มงคล หาอักษรมงคลมาเพิ่ม ประพฤติปฏิบัติดี ก็สมบูรณ์เป็นเลิศครับ

noppakorn
02-11-2011, 05:14 PM
สวัสดีค่ะ
ดิฉันมีเรื่องรบกวน และ ขอความช่วยเหลือค่ะ
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่าอะไรแน่ค่ะ เด็กผู้หญิงสามารถใช้ได้ไหมค่ะ และ ถ้าจะเติม (ท์)
เป็น ณัฏฐ์ธนันท์ แบบนี้ ยังจะแปลได้เหมือนกันอยู่หรือเปล่าค่ะ รบกวนด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์
ณัฏฐ์ธนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีที่ทรงไว้ความเป็นปราชญ์,ผู้ยินดีในทรัพย์ของนักปราชญ์ (ณัฏฐ์ +ธ+นันท์)

Jinatsu
02-13-2011, 08:13 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่า ณัฏฐวิชญ์ และ ณัฐปวิชญ์ มีคำแปลรึเปล่าคะ

แล้วถ้ารวมกับนามสกุลเลข 55 จะดีรึเปล่าคะ

noppakorn
02-14-2011, 11:45 AM
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่า ณัฏฐวิชญ์ และ ณัฐปวิชญ์ มีคำแปลรึเปล่าคะ

แล้วถ้ารวมกับนามสกุลเลข 55 จะดีรึเปล่าคะ

สวัสดีครับ

ณัฏฐวิชญ์ แปลว่า ผู้มีวิชาดังนักปราชญ์ ทักษา 52 ไม่เป็นมงคลครับ
ณัฐปวิชญ์ แปลว่า ผู้มีวิชายิ่งดังนักปราชญ์ ทักษา 45 ชื่อนี้เป็นมงคลนาม

ณัฐปวิชญ์ ทักษา 45 รวมกับนามสกุลได้ทักษา 99 เป็นมงคลนาม แต่ต้องดูว่ามีพยัญชนะกาลกิณีกับวันเกิดหรือไม่ครับ

VRZA
02-14-2011, 01:55 PM

สวัสดีครับ

สำหรับเด็กเกิดปีเถาะ เดือนเถาะ ช่วงเวลาเดือนมีนาคม ปลายเดือนมีวันที่สมพงศ์คือวันอังคารที่ 29 มีนาคม.2554 เวลา 9.99-12.59 และ เวลา 15.00-16.59 น. ครับ ส่วนในเดือนเมษายน 2554 ก็มีวันเสาร์ ที่ 2 เมษายน 2554 เวลา 03.00-04.59 น. และเวลา 19.00 - 22.59 น. และวันอังคารที่ 5 เมษายน 2554 เวลา 03.00-8.59 น.และเวลา 11.00-12.59 น. ส่วนวันที่ 7 เมย. เด็กเกิดวันนี้ จะลำบาก และเหนื่อยยากในการฟันฝ่า วันที่ 8 ไม่สมพงศ์กับปีเกิดเด็กครับ

ชื่อขึ้นต้นด้วย ณ ไม่เหมาะกับคนเกิดวันเสาร์ ทักษา ที่ถามมา เป็นมงคลยิ่ง 14+36 ผลรวม 60 เป็น 3
มงคล หาอักษรมงคลมาเพิ่ม ประพฤติปฏิบัติดี ก็สมบูรณ์เป็นเลิศครับ

ขอบคุณคุณนพมากคะ สำหรับคำตอบ แต่ที่คุยกะคุณหมอไว้จะประมาณวันพฤหัสบดีที่ 31 มีนาคม 2554และวันศุกร์ที่ 1 เมษายน 2554 คะ ไม่ทราบว่าพอจะได้ไหมคะ 2 วันนี้ ถ้าได้จะประมาณเวลาไหนคะ อีกเรื่องคือ 14+36 ได้ 50ค่ะ ไม่ทราบว่าผลรวมได้ 50 กับ60 อันไหนดีกว่ากันคะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะคะ

noppakorn
02-15-2011, 01:40 PM

สวัสดีครับ

ชื่อขึ้นต้นด้วย ณ ไม่เหมาะกับคนเกิดวันเสาร์ ทักษา ที่ถามมา เป็นมงคลยิ่ง 14+36 ผลรวม 60 เป็น 3
มงคล หาอักษรมงคลมาเพิ่ม ประพฤติปฏิบัติดี ก็สมบูรณ์เป็นเลิศครับ

ขอบคุณคุณนพมากคะ สำหรับคำตอบ แต่ที่คุยกะคุณหมอไว้จะประมาณวันพฤหัสบดีที่ 31 มีนาคม 2554และวันศุกร์ที่ 1 เมษายน 2554 คะ ไม่ทราบว่าพอจะได้ไหมคะ 2 วันนี้ ถ้าได้จะประมาณเวลาไหนคะ อีกเรื่องคือ 14+36 ได้ 50ค่ะ ไม่ทราบว่าผลรวมได้ 50 กับ60 อันไหนดีกว่ากันคะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะคะ

สวัสดีครับ

ถ้าเช่นนั้นให้เลือก วันศุกร์ที่ 1 เมษายน น่ะครับ เด็กเกิดวันนี้เป็นพ่อค้า มีทรัพย์สิน ใจบุญสุนทาน ครับ เวลา 03.00-05.59 น.และ 19.00-22.59 น. เวลารองคือ 11.00-14.59 น.
ใช้ทักษา 24 + 36 ได้ 60 จะดีกว่าครับ เพราะมีมิ่งมิตร ส่วน 14 เป็นคู่ธาตุศัตรู ดีได้สัก 80 ครับ

Jinatsu
02-16-2011, 05:38 PM

สวัสดีครับ

ณัฏฐวิชญ์ แปลว่า ผู้มีวิชาดังนักปราชญ์ ทักษา 52 ไม่เป็นมงคลครับ
ณัฐปวิชญ์ แปลว่า ผู้มีวิชายิ่งดังนักปราชญ์ ทักษา 45 ชื่อนี้เป็นมงคลนาม

ณัฐปวิชญ์ ทักษา 45 รวมกับนามสกุลได้ทักษา 99 เป็นมงคลนาม แต่ต้องดูว่ามีพยัญชนะกาลกิณีกับวันเกิดหรือไม่ครับ

ขอบพระคุณมากนะคะสำหรับคำตอบ เดี๋ยวต้องดูว่าเกิดวันไหนอีกทีค่ะ (กำหนดคลอดก็ปลายๆเดือนนี้ค่ะ) แต่ใจจริงก็อยากได้ชื่อนี้

ถ้าชื่อดีหรือไม่ยังไง เดี๋ยวมารบกวนคุณนพอีกครั้งนะคะ :D

Thapanee
02-21-2011, 02:24 PM
สวัสดีค่ะ คือว่าตอนนี้กำลังมีน้องอยู่น่ะค่ะ ขอความกรุณาตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ ยังไม่ทราบว่าผู้หญิงหรือผู้ชาย นามสกุล "มณีนิล" ขอแบบ "ฐ" นำหน้าเหมือนชื่อแม่ค่ะ ขอความกรุณาด้วยนะคะ

noppakorn
02-22-2011, 03:07 PM
สวัสดีค่ะ คือว่าตอนนี้กำลังมีน้องอยู่น่ะค่ะ ขอความกรุณาตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ ยังไม่ทราบว่าผู้หญิงหรือผู้ชาย นามสกุล "มณีนิล" ขอแบบ "ฐ" นำหน้าเหมือนชื่อแม่ค่ะ ขอความกรุณาด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

เนื่องจากต้องตอบกระทู้มาก และการวิเคราะห์แต่ละคำถามใช้เวลาพอสมควร ไม่สามารถคิดวิเคราะหให้ได้ทั้ง 7 วัน ครับ ถ้าหากว่ามีรายละเอียด กำหนดวันคลอด วันผ่าคลอด และเพศแล้ว ถามมาอีกครั้ง จะตอบให้ด่วนครับ ส่วนที่ถามมานั้น สามารถดูชื่อที่คิดไว้แล้วที่ " http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=3623.0 " ให้เลือกดูที่ทักษา 24 น่ะครับ เพราะนามสกุล มณีนิล ทักษา 32 ชื่อมงคลคือทักษา 24 ผลรวมได้ 56 เป็นมงคลยิ่งครับ

เลือกชื่อดูไว้ก่อน แล้วมีกำหนดแน่นอน ถามมาอีกครั้งครับ ผมยินดีตอบเสมอ (หากไม่ติดวันเดินทาง)

ืnatthapoaradi
02-22-2011, 04:17 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉันณัฐปรดีค่ะ เข้ามาทักทายและต้องการความช่วยเหลือจากพี่นพอีกครั้งค่ะ ญาติของดิฉันเกิดวันพุธกลางวัน ต้องการจะเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะเผื่อชีวิตจะเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้นเพิ่งเลิกกับสามี เค้าเกิดพุธกลางวัน นามสกุล จันทร์คล้าย ค่ะ จะเป็นชื่อที่ตั้งใหม่ก็ได้ค่ะ ถ้าไม่รบกวนจนเกินไปขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ ไม่ทราบว่าต้องใช้วันเดือนปีเกิดด้วยหรือเปล่าค่ะ พอดี ดิฉันไม่ได้ถามนะค่ะ และขอรบกวนอีกนิดนะค่ะ (ถ้าชื่อของเรา ประกอบไปด้วยตัว มนตรีขึ้นต้น และมี มูละ อุตสาหะ และศรี แต่ขาดกลุ่มบริวาร ทำอาชีพรับราชการจะดีไหมค่ะ) และชื่อที่มีทักษาเยอะ จะตั้งยากไหมค่ะ ขอทราบเป็นความรู้สักหน่อย

noppakorn
02-23-2011, 01:13 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉันณัฐปรดีค่ะ เข้ามาทักทายและต้องการความช่วยเหลือจากพี่นพอีกครั้งค่ะ ญาติของดิฉันเกิดวันพุธกลางวัน ต้องการจะเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะเผื่อชีวิตจะเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้นเพิ่งเลิกกับสามี เค้าเกิดพุธกลางวัน นามสกุล จันทร์คล้าย ค่ะ จะเป็นชื่อที่ตั้งใหม่ก็ได้ค่ะ ถ้าไม่รบกวนจนเกินไปขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ ไม่ทราบว่าต้องใช้วันเดือนปีเกิดด้วยหรือเปล่าค่ะ พอดี ดิฉันไม่ได้ถามนะค่ะ และขอรบกวนอีกนิดนะค่ะ (ถ้าชื่อของเรา ประกอบไปด้วยตัว มนตรีขึ้นต้น และมี มูละ อุตสาหะ และศรี แต่ขาดกลุ่มบริวาร ทำอาชีพรับราชการจะดีไหมค่ะ) และชื่อที่มีทักษาเยอะ จะตั้งยากไหมค่ะ ขอทราบเป็นความรู้สักหน่อย

สวัสดีครับ

ชื่อมีมนตรี มีมูละ มีอุตสาหะ มีศรี ขาดบริวาร นับว่าเป็นชื่อที่ดียิ่ง การขาดบริวารไม่ใช่ปัญหา เพราะมีมนตรีคืออำนาจ ความเพียร รากฐาน และความรัก สิ่งอื่นก็ยอมตามมาครับ

นามสกุล จันทร์คล้าย ทักษา 50 เป็นทักษามงคล เกิดพุธกลางวัน มี จ เป็นกาลกิณี แต่มีผลเพียงน้อยนิดกับชีวิตโดยรวม คนเราย่อมมีคนรักและมีคนชังเป็นธรรมดา หมั่นสวดมนต์สร้างทานใส่บาตรเสมอๆ ก็เสริมช่วยได้ สำคัญที่ชื่ออย่ามีกาลกิณีก็ใช้ได้ครับ ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือชื่อทักษา 45 ผลรวมได้ 95 เป็นความสำเร็จและศุภโชครุ่งเรืองครับ

ชื่อทักษา 45 หญิงวันพุธกลางวัน

อนลนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยไฟ,ผู้มีไฟแห่งความสำเร็จ
อิศรนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความเป็นใหญ่
อารียกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักที่มีใจเอื้อเฟื้อ
กนิษฐ์นิตา แปลว่า น้องผู้ได้รับการอบรมอย่างดี
กันต์สินี แปลว่า หญิงงามผู้น่ารัก
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี
ศรัณย์ธร แปลว่า ผู้ทรงความเป็นที่พึ่ง
เรืองปารย์ แปลว่า ผู้เหมาะสมที่แตกฉาน,ผู้เหมาะสมที่สุกสว่าง
แวววรัมพร แปลว่า ผู้มีเค้าเหมือนฟ้าอันประเสริฐ
พลอยนภัส แปลว่า ผู้ทำตามสวรรค์, ฟ้างามดังแก้วสี

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านและที่ทำงานและผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล

Thapanee
02-24-2011, 05:34 PM
อ้างจาก: Thapanee ที่ 21 กุมภาพันธ์, 2011, 02:24:35 pm

สวัสดีครับ

เนื่องจากต้องตอบกระทู้มาก และการวิเคราะห์แต่ละคำถามใช้เวลาพอสมควร ไม่สามารถคิดวิเคราะหให้ได้ทั้ง 7 วัน ครับ ถ้าหากว่ามีรายละเอียด กำหนดวันคลอด วันผ่าคลอด และเพศแล้ว ถามมาอีกครั้ง จะตอบให้ด่วนครับ ส่วนที่ถามมานั้น สามารถดูชื่อที่คิดไว้แล้วที่ " http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=3623.0 " ให้เลือกดูที่ทักษา 24 น่ะครับ เพราะนามสกุล มณีนิล ทักษา 32 ชื่อมงคลคือทักษา 24 ผลรวมได้ 56 เป็นมงคลยิ่งครับ

ขอบคุณมากค่ะ ถ้ากำหนดวันที่แน่นอนแล้ว จะขอรบกวนอีกครั้งค่ะ

NN168
02-25-2011, 04:41 PM
กราบเรียนคุณนพค่ะ

ชื่อ "ณิชนิตา" อ่านอย่างไรคะ ระหว่าง (นิด-นิ-ตา) หรือ (นิด-ชะ-นิ-ตา) หรือ (นิ-ชะ-นิ-ตา)

ชื่อ "ณฐมน" อ่านอย่างไร และ แปลว่าอะไรคะ เหมาะกับเด็กหญิงเกิดวันอาทิตย์หรือเปล่าคะ
นามสกุล "สุขรุ่งเรือง" ค่ะ

กราบขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
NN168

kanachan
02-26-2011, 02:30 AM
จะเปลี่ยนชื่อค่ะ เกิดวันอังคาร

ณรัศฌา แปลได้ไหมคะ หรือควรจะเป็น ณรัชฌา

noppakorn
02-28-2011, 10:15 AM
กราบเรียนคุณนพค่ะ

ชื่อ "ณิชนิตา" อ่านอย่างไรคะ ระหว่าง (นิด-นิ-ตา) หรือ (นิด-ชะ-นิ-ตา) หรือ (นิ-ชะ-นิ-ตา)

ชื่อ "ณฐมน" อ่านอย่างไร และ แปลว่าอะไรคะ เหมาะกับเด็กหญิงเกิดวันอาทิตย์หรือเปล่าคะ
นามสกุล "สุขรุ่งเรือง" ค่ะ

กราบขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
NN168

สวัสดีครับ

ณิชนิตา อ่านว่า นิด นิ ตา แต่ถ้าคุณจะอ่านว่า นิด ชะ นิ ตา ก็ไม่แปลก ถือว่าเป็นคำอ่านตามประชานิยม ไม่ได้ตามหลักภาษาเท่านั้น

ณฐมน แปลว่า หัวใจของนักปราชญ์ ,ผู้มีใจอันรอบรู้ ทักษา 24 นามสกุล สุขรุ่งเรือง ทักษา 39 ผลรวมได้ 63 เป็นมงคลยิ่งครับ วันอาทิตย์ใช้ได้ครับ

noppakorn
02-28-2011, 10:16 AM
จะเปลี่ยนชื่อค่ะ เกิดวันอังคาร

ณรัศฌา แปลได้ไหมคะ หรือควรจะเป็น ณรัชฌา

สวัสดีครับ

ณรัศฌา คำว่า รัศไม่มีศัพท์ครับ
ณรัชฌา แปลว่า ผู้เพ่งพิจารณาในทรัพย์สมบัติ

NN168
02-28-2011, 01:38 PM
:) อ้างถึงกระทู้ 860 :)

กราบขอบพระคุณมากค่ะ
NN168

zaieiew
03-01-2011, 10:23 PM
สวัสดีค่ะ คุณณพ

รบกวนช่วยดูให้หน่อยได้มั๊ยคะว่า ชื่อเหล่านี้มีความหมายตามหลักภาษาหรือเปล่า เพราะชื่อเหล่านี้เกิดจากการประสมคำของหนูเอง ซึ่งคำหลักส่วนใหญ่ก็เก็บเล็กผสมน้อยมาจากกระทู้ที่คุณนพตอบค่ะ

ณณัฐณิศชา
ณัญญ์ณิศชา
ณัฏฐ์ณิศชา
ณิศาชม
ณิศาชญา
ณัฏฐสิชา
ณัฏฐ์สิชา
ณัฏฐาสิชา
ณัฏฐ์สุชญา

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
03-01-2011, 11:37 PM
สวัสดีค่ะ คุณณพ

รบกวนช่วยดูให้หน่อยได้มั๊ยคะว่า ชื่อเหล่านี้มีความหมายตามหลักภาษาหรือเปล่า เพราะชื่อเหล่านี้เกิดจากการประสมคำของหนูเอง ซึ่งคำหลักส่วนใหญ่ก็เก็บเล็กผสมน้อยมาจากกระทู้ที่คุณนพตอบค่ะ

ณณัฐณิศชา
ณัญญ์ณิศชา
ณัฏฐ์ณิศชา
ณิศาชม
ณิศาชญา
ณัฏฐสิชา
ณัฏฐ์สิชา
ณัฏฐาสิชา
ณัฏฐ์สุชญา

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ณณัฐณิศชา แปลว่า เกิดมาเป็นใหญ่ทางความรู้ในนักปราชญ์ (ศัพท์ซ้ำศัพท์ ทำให้แปลไม่ไพเราะ)
ณัญญ์ณิศชา แปลว่า เกิดมาเป็นใหญ่ทางความรู้ในสิ่งที่รู้
ณัฏฐ์ณิศชา แปลว่า เกิดมาเป็นใหญ่ทางความรู้ดังนักปราชญ์
ณิศาชม แปลว่า มองผู้เป็นใหญ่ทางความรู้
ณิศาชญา แปลว่า รอบรู้ดังผู้เป็นใหญ่ทางความรู้
ณัฏฐสิชา แปลว่า เกิดมาดีดังนักปราชญ์
ณัฏฐ์สิชา แปลว่า เกิดมาดีดังนักปราชญ์
ณัฏฐาสิชา แปลว่า เกิดมาดีดังนักปราชญ์
ณัฏฐ์สุชญา แปลว่า นักปราชญ์ที่ดีดังนักปราชญ์ (ศัพท์ซ้ำศัพท์)

zaieiew
03-02-2011, 08:13 AM
ขอบพระคุณค่ะ คุณนพ

ศัพท์ซ้ำศัพท์มีแค่ชื่อแรกกับชื่อสุดท้ายใช่มั๊ยคะ จะได้ตัดทิ้ง

รบกวนขอถามเรื่องเลขนะคะ โดยส่วนตัวคุณนพมัีกจะเลือกเลขใดเหรอคะ?

noppakorn
03-02-2011, 11:44 AM
ขอบพระคุณค่ะ คุณนพ

ศัพท์ซ้ำศัพท์มีแค่ชื่อแรกกับชื่อสุดท้ายใช่มั๊ยคะ จะได้ตัดทิ้ง

รบกวนขอถามเรื่องเลขนะคะ โดยส่วนตัวคุณนพมัีกจะเลือกเลขใดเหรอคะ?

สวัสดีครับ

การตั้งชื่อต้องดูทักษาสกุลเป็นหลักด้วยครับเมื่อได้ทักษาสกุลแล้ว ก็ต้องมาวิเคราะห์นามสกุลทั้งอักษร ทั้งทักษา ว่าควรใช้หลักทักษาใดมาเป็นคู่สมพงศ์ และโดยละเอียดก็ต้องดูว่า ผู้เปลี่ยนชื่อมีสิ่งแวดล้อมอะไร จึงจัดพยัญชนะมงคลให้ได้ตามพื้นฐานของแต่ละคน

ใจชอบไม่ได้แต่ต้องดูตามทักษา ส่วนชื่อได้ชื่อแล้ว ค่อยดูว่าชอบชื่อไหนครับ

tomochan
03-02-2011, 12:04 PM
สวัสดีค่ะ อ.นพ วันนี้มีเรื่องรบกวนอีกแล้วค่ะ

ตอนนี้ตั้งครรภ์ได้ 7 เดือนแล้วค่ะ กำหนดคลอดวันจันทร์ที่ 9 พ.ค. 54 อุลตราซาวด์แล้วได้ลูกสาวค่ะ
อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ณ หรือ ป ค่ะ ( นามสกุล "สุขใจ" ) ถ้าจะขอเป็นชื่อของเด็กที่เกิดตั้งแต่วันจันทร์ถึงอาทิตย์เลยจะได้มั้ยคะ
เพราะไม่รู้ว่าจะคลอดตรงกำหนดรึเปล่า ไม่รู้ว่ารบกวนมากเกินไปรึเปล่าคะ

noppakorn
03-02-2011, 12:22 PM
สวัสดีค่ะ อ.นพ วันนี้มีเรื่องรบกวนอีกแล้วค่ะ

ตอนนี้ตั้งครรภ์ได้ 7 เดือนแล้วค่ะ กำหนดคลอดวันจันทร์ที่ 9 พ.ค. 54 อุลตราซาวด์แล้วได้ลูกสาวค่ะ
อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ณ หรือ ป ค่ะ ( นามสกุล "สุขใจ" ) ถ้าจะขอเป็นชื่อของเด็กที่เกิดตั้งแต่วันจันทร์ถึงอาทิตย์เลยจะได้มั้ยคะ
เพราะไม่รู้ว่าจะคลอดตรงกำหนดรึเปล่า ไม่รู้ว่ารบกวนมากเกินไปรึเปล่าคะ

สวัสดีครับ

ชื่อเด็ก ตลอดอาทิตย์ให้ดูได้ที่หน้ากระทู้แรก วิธีตั้งชื่อที่เป็นมงคล ตามหลักโหราศาสตร์ ในนั้นมีชื่อทุกวันครับ แล้วได้วันคลอดที่แน่นอน (ไม่ใช่ตามที่คาดมา) ค่อยมาปรึกษาอีกครั้งน่ะครับ สำหรับนามสกุลสุขใจ ทักษา 22 ให้เลือกดูชื่อที่ หมวดทักษา 14 หรือทักษา 41 เป็นทักษาสมพงษ์ครับ บอกชื่อทุกวันไป สิ้นเปลืองเนื้อที่ของเวปมากครับ ขออภัยด้วย

ยินดีตอบให้ตลอดหากไม่ติดภาระครับ

pakum
03-02-2011, 04:42 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ
รบกวนอาจารย์ช่วยดูชื่อให้น้องในที่ทำงานหน่อยค่ะ น้องเค้าชื่อเดิม อัฐภิญญา นามสกุล สารธิยากุล เกิด วันอังคาร ที่ 9 เดือนมีนาคม 2519 ตอนนี้ไม่ค่อยสบาย กำลังจะผ่าตัด เค้าอยากเปลี่ยนชื่อใหม่เป็น ณิชาภา ไม่ทราบว่าดีหรือไม่คะ และควรเปลี่ยนวันไหนดี

noppakorn
03-02-2011, 08:42 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ
รบกวนอาจารย์ช่วยดูชื่อให้น้องในที่ทำงานหน่อยค่ะ น้องเค้าชื่อเดิม อัฐภิญญา นามสกุล สารธิยากุล เกิด วันอังคาร ที่ 9 เดือนมีนาคม 2519 ตอนนี้ไม่ค่อยสบาย กำลังจะผ่าตัด เค้าอยากเปลี่ยนชื่อใหม่เป็น ณิชาภา ไม่ทราบว่าดีหรือไม่คะ และควรเปลี่ยนวันไหนดี

สวัสดีครับ

ชื่อณิชาภา ทักษา 14 เป็นมงคลยิ่งครับ นามสกุลทักษา 37 ผลรวมได้ 51 ให้รีบไปเปลี่ยนชื่อเสียทันที ฤกษ์ดีคือ วันศุกร์ที่ 4 มีค. เวลา 9.00-14.59 น วันพุธที่ 9 มีค. เวลา 11.00-12.59 น. และ เวลา 15.00-16.59 น เป็นวันธงไชย
เปลี่ยนชื่อแล้ว ในวันนั้นให้รีบไปปล่อยเต่า 1 ตัว ปล่อยปลาอีก 9 ตัว เป็นปลาอะไรก็ได้ อธิษฐานว่า

"ข้าพเจ้า(ชื่อใหม่)ได้เป็นบุคคลใหม่แล้ว ขอสิ่งที่ไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลายที่เคยติดตัวข้าฯ ขอให้เต่า และปลา..(ชื่อปลา)ช่วยนำไปด้วย ให้สิ่งทีไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลาย ไหลไปกับสายน้ำ และขอให้ชีวิตของเต่าและปลา...ให้ไปเวียนว่ายตามกรรมของท่านทั้งหลายเทอญ ขอให้นับแต่นี้มีแต่สิ่งที่ดีงามบังเกิดขึ้นในตัวข้าฯ กระทำการใดๆ ขอให้สำเร็จ ๆๆ ทุกประการเทอญ " เสร็จแล้วให้ล้างมือล้างเท้า อธิษฐานว่า "สิ่งที่ดีให้ติดตัวข้า สิ่งชั่วช้าให้ลอยตามน้ำไป" กลับบ้านก็กรวดน้ำอธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า (ชื่อใหม่) วันนี้ได้ทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิต...(ชื่อสัตว์) ให้รอดพ้นไปเวียนว่ายตามกรรม ด้วยกุศลผลบุญนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของข้าพเจ้า พระเคราะห์ทุกๆพระองค์ พระภูมิเทวา เจ้าที่เจ้าทางที่ดูแลบ้านข้าพเจ้า ที่ทำงานของข้าพเจ้า และ..(ชื่อผู้ให้นามใหม่).ขอให้ท่านทั้งหลายได้โปรดรับและร่วมอนุโมทนากุศลผลบุญนี้ของข้าพเจ้าด้วยเทอญ"

zaieiew
03-03-2011, 08:45 AM
ขอบคุณค่ะ คุณนพ

คือ ที่จริงตั้งใจจะเปลี่ยนทั้งชื่อและนามสกุลเลยค่ะ

นามสกุลได้ทักษา 63 แต่ถ้าตัดการันต์ก็จะเป็นทักษา 54 (ตั้งนามสกุลเองค่ะ)

ส่วนชื่อที่คิดไว้ก็ตามที่เคยถามคุณนพนะคะ

ณัญญ์ณิศชา 45 (1)
ณัฏฐ์ณิศชา 55 (1)
ณิศาชม 24 (5)
ณิศาชญา 24 (9)
ณัฏฐสิชา 41 (2)
ณัฏฐ์สิชา 50 (2)
ณัฏฐาสิชา 42 (8 )

ทำให้ยังตัดสินใจไม่ได้ค่ะ ว่าควรจะใช้ทักษาใดดี ขอบคุณค่ะ่

noppakorn
03-03-2011, 02:34 PM
ขอบคุณค่ะ คุณนพ

คือ ที่จริงตั้งใจจะเปลี่ยนทั้งชื่อและนามสกุลเลยค่ะ

นามสกุลได้ทักษา 63 แต่ถ้าตัดการันต์ก็จะเป็นทักษา 54 (ตั้งนามสกุลเองค่ะ)

ส่วนชื่อที่คิดไว้ก็ตามที่เคยถามคุณนพนะคะ

ณัญญ์ณิศชา 45 (1)
ณัฏฐ์ณิศชา 55 (1)
ณิศาชม 24 (5)
ณิศาชญา 24 (9)
ณัฏฐสิชา 41 (2)
ณัฏฐ์สิชา 50 (2)
ณัฏฐาสิชา 42 (8 )

ทำให้ยังตัดสินใจไม่ได้ค่ะ ว่าควรจะใช้ทักษาใดดี ขอบคุณค่ะ่

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 63 ควรใช้ชื่อทักษา 41 หรือ 42 ผลรวมได้ทักษา 104และ105 แต่ถ้านามสกุลทักษา 54 ควรใช้ชื่ทักษา 41 ผลรวม 95 จะดีที่สุดครับ

zaieiew
03-03-2011, 02:49 PM
ขอบคุณมากค่ะ คุณนพ

porpuii
03-08-2011, 04:31 PM
อาจารย์นพค่ะ
อยากสอบถามว่า
ชื่อ ณัฐนิภารัตน (ไม่มีการันต์) แปลว่าอะไรค่ะ
ขอบคุณค่ะ

porpuii
03-08-2011, 04:57 PM
ณัชิญารัตน์ แปลว่าอะไรค่ะ
ขอบคุณมากน่ะค่ะ

vitamin
03-09-2011, 08:57 AM
สวัสดีค่ะ คุณนพ

ดิฉัน ขอรบกวนให้คุณนพช่วยเลือกชื่อที่เหมาะตามหลัก สำหรับคนเกิดวันอาทิตย์ ทักษานามสกุลเลข 46
ให้ด้วยค่ะ คือ ณัฏฐ์ณริน , วรัญช์รัตน์ , พิมพ์พนิต

ขอบคุณค่ะ วัน

noppakorn
03-09-2011, 12:59 PM
ชื่อ ณัฐนิภารัตน (ไม่มีการันต์) แปลว่าอะไรค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ณัฐนิภารัตน์ แปลว่า ดวงแก้วอันสุขสว่างและรอบรู้
ณัชิญารัตน์ คำว่า ณัชิ ไม่แน่ใจว่าผิดรูปศัพท์หรือไม่ ถ้าไม่ แปลว่า ดวงแก้วความรู้ที่ให้ความรู้

noppakorn
03-09-2011, 01:08 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ

ดิฉัน ขอรบกวนให้คุณนพช่วยเลือกชื่อที่เหมาะตามหลัก สำหรับคนเกิดวันอาทิตย์ ทักษานามสกุลเลข 46
ให้ด้วยค่ะ คือ ณัฏฐ์ณริน , วรัญช์รัตน์ , พิมพ์พนิต

ขอบคุณค่ะ วัน

สวัสดีครับ

ณั่ฏฐ์ณริน แปลว่า เล็กน้อยๆในความเป็นนักปราชญ์
วรัญช์รัตน์ แปลว่า คุณค่าการเกิดมาในการรู้สิ่งประเสริฐ
พิมพ์พนิต แปลว่า สาวงามผู้เป็นแบบอย่าง

ดีทั้งสามชื่อทั้งทักษา และค่าอายตนะ เลือกเอาตามใจชอบน่ะครับ หรือถามคุณพ่อคุณแม่เอาน่ะครับถ้าไม่รู้จะชอบชื่อไหน

porpuii
03-09-2011, 01:48 PM
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ณัฐนิภารัตน์ แปลว่า ดวงแก้วอันสุขสว่างและรอบรู้
ณัชิญารัตน์ คำว่า ณัชิ ไม่แน่ใจว่าผิดรูปศัพท์หรือไม่ ถ้าไม่ แปลว่า ดวงแก้วความรู้ที่ให้ความรู้

ขอบพระคุณอาจารย์นพมากน่ะค่ะ ขอให้อาจารย์นพสุขภาพแข็งแรงน่ะค่ะ

0820263713
03-10-2011, 08:37 PM
ช่วยแปลชื่อ ณภัทร์ศราภรณ์ ด้วยนะคะอาจารย์
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
03-10-2011, 09:47 PM
ช่วยแปลชื่อ ณภัทร์ศราภรณ์ ด้วยนะคะอาจารย์
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ณภัทร์ศราภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยมงคลในความดีงาม

nakharada
03-11-2011, 12:53 PM
ณัฐนามโชติ์ แปลว่าอะไรค่ะ

noppakorn
03-11-2011, 03:35 PM
ณัฐนามโชติ์ แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

ณัฐนามโชติ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีชื่อเสียงรุ่งเรือง

0820263713
03-11-2011, 04:40 PM
ฃอบคุณค่ะ

SKoiiZz
03-12-2011, 09:17 AM
รบกวนแปลชื่อ ฑัณสิร์ฏา ให้หน่อยค่ะ

อ่านว่า ทัน-สิ-ตา หรือเปล่าคะ

แล้วแปลว่าอะไร ฑ ใช้เป็นอักษรนำชื่อได้ไหมคะ เกิดวันพฤหัสบดีค่ะ นามสกุลได้ 45

noppakorn
03-12-2011, 05:21 PM
รบกวนแปลชื่อ ฑัณสิร์ฏา ให้หน่อยค่ะ

อ่านว่า ทัน-สิ-ตา หรือเปล่าคะ

แล้วแปลว่าอะไร ฑ ใช้เป็นอักษรนำชื่อได้ไหมคะ เกิดวันพฤหัสบดีค่ะ นามสกุลได้ 45

สวัสดีครับ

ฑัณสิร์ฏา คำว่า สิร์ฏา ไม่มีคำศัพท์ครับ คำว่า ฑัณ มาจาก ฑัณท์ แปลว่า โทษ

คำว่า สิรฏา นั้นมีผู้นำมาตั้งชื่อ แต่ไม่มีคำศัพท์ เพราะนำมาจากคำว่า ศิรดา ที่แปลว่า เป็นยอด มาแปลงรูปแต่อ่านออกเสียงเหมือน คือ สิ ระ ดา

memay
03-12-2011, 06:25 PM
สวัสดีค่ะพี่หมอณพ
รบกวนขอชื่อมงคลพี่หมอด้วยค่ะ
ดิชั้นเกิดวันศุกร์ค่ะ นามสกุลมีค่า 42
อยากได้ชื่อวรรคศรีนำหน้าค่ะ ขอบคุณพี่หมอล่วงหน้านะคะ

garygiggs
03-12-2011, 08:48 PM
สวัสดีครับ
ผมชื่อ สุภกิจ เกิดวันศุกร์ อยากเปลี่ยนชื่อเป็น
ณัฐกิจจ์ มีความหมายว่าอย่างไรครับ...ขอบคุณครับ

ปล. นามสกุลผม ได้เลข 56 ครับ รวมกับชื่อใหม่ได้ 100 พอดี

noppakorn
03-12-2011, 10:09 PM
สวัสดีครับ
ผมชื่อ สุภกิจ เกิดวันศุกร์ อยากเปลี่ยนชื่อเป็น
ณัฐกิจจ์ มีความหมายว่าอย่างไรครับ...ขอบคุณครับ

ปล. นามสกุลผม ได้เลข 56 ครับ รวมกับชื่อใหม่ได้ 100 พอดี

สวัสดีครับ

ณัฐกิจจ์ แปลว่า เรื่องราวของนักปราชญ์ ทักษา 44 (อายตนะ ๘)

นามสกุลทักษา 56 ใช้ชื่อทักษา 44 ผลรวมได้ 100 เป็นเลขมงคล ส่วนทักษา 44 บอกว่าจะได้ดีเพราะฝีปาก ปัญญาดี แต่ใจอ่อนลุ่มหลงสิ่งใดๆง่ายและถึงขั้นงมงาย ผู้ได้ชื่อนี้ต้องเตือนตนเสมอๆ ทำการใดต้องรอบคอบ ระวังติดอบายมุข ผ่านพ้นเรื่องนี้ได้ชีวิตดียิ่งครับ นามสกุลทักษา 56 เป็นมงคลแต่หาคู่ดีงามยากครับได้เพียงดีปานกลาง

noppakorn
03-12-2011, 10:29 PM
สวัสดีค่ะพี่หมอณพ
รบกวนขอชื่อมงคลพี่หมอด้วยค่ะ
ดิชั้นเกิดวันศุกร์ค่ะ นามสกุลมีค่า 42
อยากได้ชื่อวรรคศรีนำหน้าค่ะ ขอบคุณพี่หมอล่วงหน้านะคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 42 ชื่อมงคลที่สมพงษ์ที่สุดคือทักษา 14 เป็นความรุ่งเรืองและปัญญา ไฟกับลมส่งเสริมให้ดียิ่ง ผลรวมได้ 56 เป็นศุภโชคคู่

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันศุกร์มีศรีนำ

จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก (อายตนะ 1)
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด (อายตนะ ๘)
ชัญปภา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างแห่งผู้รู้ (อายตนะ 6)
ชิตาปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชัยชนะ (อายตนะ 2)
ชาณิช แปลว่า ผู้บริสุทธิ์แต่กำเนิด (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชตา

pingkeano
03-14-2011, 12:47 PM
สวัสดีครับ
ชื่อ ฐิตินันทน์
ฐิตินันท์
แปลว่าอะไรครับ ขอบคุณครับ

noppakorn
03-14-2011, 01:28 PM
สวัสดีครับ
ชื่อ ฐิตินันทน์
ฐิตินันท์
แปลว่าอะไรครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ฐิตินันทน์ แปลว่า ความยินดีที่มั่นคง
ฐิตินันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความมั่นคง

pingkeano
03-14-2011, 02:02 PM
ฐิตินันทน์ แปลว่า ความยินดีที่มั่นคง
ฐิตินันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความมั่นคง

ชื่อทั้งสองนี้สามารถใช้ในคนที่เกิดวันพุธกลางคืนได้รึป่าวครับ
ขอบคุณครับ

parinda
03-14-2011, 05:39 PM
รบกวนถามนะคะ กำลังจะเปลี่ยนชื่อ

ณดาพัณ แปลว่าอะไรคะ อยากทราบความหมายค่ะ

ถ้าเปลี่ยนจากนามสกุลเดิม คือ บุญรอด มาเป็น ณดาพัณ ยศวีร์ จะดีไหมคะ เกิดวันอาทิตย์ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
03-15-2011, 12:11 PM

ชื่อทั้งสองนี้สามารถใช้ในคนที่เกิดวันพุธกลางคืนได้รึป่าวครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทั้งสองไม่มีกาลกิณีสำหรับคนเกิดวันพุธกลางคืนครับ ใช้ได้ครับ (แต่ควรสมพงศ์ทักษากับนามสกุลจึงจะดียิ่งครับ)

noppakorn
03-15-2011, 12:13 PM
รบกวนถามนะคะ กำลังจะเปลี่ยนชื่อ

ณดาพัณ แปลว่าอะไรคะ อยากทราบความหมายค่ะ

ถ้าเปลี่ยนจากนามสกุลเดิม คือ บุญรอด มาเป็น ณดาพัณ ยศวีร์ จะดีไหมคะ เกิดวันอาทิตย์ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ณดาพัณ (ณ+ดา+พัณ(พรรณ) แปลว่า ผู้มีผิวพรรณที่หลากหลาย

joyab
03-18-2011, 01:14 PM
[ชื่อ ณัฏฐิยากรณ์ แปลว่าอะไรค่ะ และดีหรือไม่อย่างไรค่ะ

AmDad
03-18-2011, 09:43 PM
ลูกสาวเกิดวันพฤหัส ขอชื่อที่ขึ้นต้นด้วย "ณ" ทักษา 41 หรือ 42 ก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

noppakorn
03-19-2011, 01:47 PM
[ชื่อ ณัฏฐิยากรณ์ แปลว่าอะไรค่ะ และดีหรือไม่อย่างไรค่ะ

สวัสดีครับ

ณัฏฐิยากรณ์ แปลว่า ผู้ฉลาดดังนักปราชญ์หญิง

noppakorn
03-19-2011, 02:29 PM
ลูกสาวเกิดวันพฤหัส ขอชื่อที่ขึ้นต้นด้วย "ณ" ทักษา 41 หรือ 42 ก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันพฤหัสฯ

ณัฏฐิฏา แปลว่า ปราชญ์ผู้ให้
ณประวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่มีความรู้
ณฐารมย์ แปลว่า ผู้มีความสุขอันมั่นคง
ณัฏฐภูรี แปลว่า ปราชญ์ของแผ่นดิน
ณัฏฐยล แปลว่า ปราชญ์ผู้น่ามอง

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพฤหัสฯ

ณัฐฌญาณ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ฌานความรู้
ณัฐวลัย แปลว่า กำไลนักปราชญ์
ณวิรัญจ์ แปลว่า ในความเป็นพรหม,ผู้ซึ่งประเสริฐยิ่ง
ณัฏฐิชยา แปลว่า ผู้บูชานักปราชญ์

amblasdor
03-20-2011, 02:17 AM
ขอทราบความหมายชื่อ ณภัชร ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

araikun
03-20-2011, 11:46 AM
ช่วยหาชื่อให้ลูกสาวทีคะ
ลูกสาวเกิดวัน ศุกร์ที่ 18 กันยายน 2552 เวลา 12.27
(ชื่อ-นามสกุลเดิม) ด.ญ ณิชฌาพัฒน์ (ศรีสำราญ) ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้นามสกุล อยู่เผือก ณิชฌาพัฒน์ อยู่เผือก
เคยถามเข้ามาในเว็บ ชื่อสกุล ณิชฌาพัฒน์ ศรีสำราญ ไม่ดี จึงอยากเปลี่ยนชื่อให้น้อง
แต่น้องใช้ชื่อเล่นว่า "ณิชา" อยากได้ที่ใหม่ที่ยังมีคำว่าณิชา อยู่ด้วยจะมีมั้ยคะ

tattoopalm
03-20-2011, 12:24 PM
สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ ขอรบกวนสอบถาม ... ผมอยากจะเปลี่ยนชื่อน่ะครับ
ตัวผมเอง เกิดวันที่ 31 ม.ค. 2533 เวลา 01.45 น. ชื่อเดิมผมคือ ... ณัฐกรานต์ ... นามสกุล ... จตุศรีพิทักษ์ ...
อยากได้ เดชนำหน้า ครับ ขอบพระคุณมากครับ

noppakorn
03-21-2011, 09:34 AM
ขอทราบความหมายชื่อ ณภัชร ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ณภัชร คำว่า ภัชร ไม่มีคำศัพท์ครับ เป็นการเลี่ยงพยัญชนะจากคำว่า พัชร ที่แปลว่า เพชร ให้ได้เลขทักษาตามต้องการ คำใกล้เคียงคือ ภัชช แปลว่า จำแนก แจกจ่าย

noppakorn
03-21-2011, 09:45 AM
ช่วยหาชื่อให้ลูกสาวทีคะ
ลูกสาวเกิดวัน ศุกร์ที่ 18 กันยายน 2552 เวลา 12.27
(ชื่อ-นามสกุลเดิม) ด.ญ ณิชฌาพัฒน์ (ศรีสำราญ) ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้นามสกุล อยู่เผือก ณิชฌาพัฒน์ อยู่เผือก
เคยถามเข้ามาในเว็บ ชื่อสกุล ณิชฌาพัฒน์ ศรีสำราญ ไม่ดี จึงอยากเปลี่ยนชื่อให้น้อง
แต่น้องใช้ชื่อเล่นว่า "ณิชา" อยากได้ที่ใหม่ที่ยังมีคำว่าณิชา อยู่ด้วยจะมีมั้ยคะ

สวัสดีครับ

นิตณิชา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่ได้รับการอบรมอย่างดี (ทักษา 24 อายตนะ 9 )
ชนนณิชา แปลว่า เชื้อสายผู้บริสุทธิ์ (ทักษา 24 อายตนะ 2)

รวมกับนามสกุลอยู่เผือก ทักษา 41ได้ทักษารวม 65 เป็นมงคลยิ่งครับ

noppakorn
03-21-2011, 10:11 AM
สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ ขอรบกวนสอบถาม ... ผมอยากจะเปลี่ยนชื่อน่ะครับ
ตัวผมเอง เกิดวันที่ 31 ม.ค. 2533 เวลา 01.45 น. ชื่อเดิมผมคือ ... ณัฐกรานต์ ... นามสกุล ... จตุศรีพิทักษ์ ...
อยากได้ เดชนำหน้า ครับ ขอบพระคุณมากครับ

สวัสดีครับ

เกิด 31มค.2533 เวลา 01.45 น.นับเป็นพุธกลางคืน ชื่อเดิม ณัฐกรานต์ ทักษา 41 นามสกุล จตุศรีพิทักษ์ ทักษา 59 ผลรวม 100 เป็นมงคลยิ่งแล้วน่ะครับ หากชีวิตไม่มีปัญหาก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน เพราะพิจารณาชื่อและเวลาเกิดแล้ว เป็นมงคลกับตัว ชื่อหลังคือกรานต์ มีสระ อา เป็นเดช อยู่ระหว่าง ร อักษรบริวาร และ น อักษรมนตรี นับว่าดียิ่งแล้วน่ะครับ อย่างไรก็ตามจะให้ชื่อไว้เผื่อว่าต้องการเปลี่ยนจริงๆ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันพุธกลางคืนมีเดชนำ

เศรษฐยศ แปลว่า ผู้มีเกียรติและฐานาร่ำรวย
เกียรติกำจร แปลว่า ผู้มีชื่อเสียงเลื่องลือ
ไชยรักษ์ แปลว่า ผู้รักษาสิ่งที่ดีกว่า
เตชน์ธาวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และว่องไวยิ่ง
เตชน์ธาวิน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และว่องไวยิ่ง

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานเพื่อเสริมชะตาและแก้กรรม อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและผู้ให้ชื่อ

noppakorn
03-21-2011, 01:39 PM
ขอเชิญสมาชิกและญาติธรรมผู้มีจิตศรัทธาร่วมบุญในการบรรพชาสามเณรภาคฤดูร้อน

ในวันที่ 2-20 เมษายน พศ. 2554 ทางวัดเกาะวาลุการาม (เจ้าของเวปนี้) จะทำการบรรพชา สามเณรจำนวน 50 รูป

ญาติธรรมท่านใดศรัทธาประสงค์จะร่วมบุญขอเชิญเข้าไปดูที่ http://www.watkoh.com/too/novice/index.htm

tattoopalm
03-21-2011, 11:32 PM

สวัสดีครับ

เกิด 31มค.2533 เวลา 01.45 น.นับเป็นพุธกลางคืน ชื่อเดิม ณัฐกรานต์ ทักษา 41 นามสกุล จตุศรีพิทักษ์ ทักษา 59 ผลรวม 100 เป็นมงคลยิ่งแล้วน่ะครับ หากชีวิตไม่มีปัญหาก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน เพราะพิจารณาชื่อและเวลาเกิดแล้ว เป็นมงคลกับตัว ชื่อหลังคือกรานต์ มีสระ อา เป็นเดช อยู่ระหว่าง ร อักษรบริวาร และ น อักษรมนตรี นับว่าดียิ่งแล้วน่ะครับ อย่างไรก็ตามจะให้ชื่อไว้เผื่อว่าต้องการเปลี่ยนจริงๆ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันพุธกลางคืนมีเดชนำ

เศรษฐยศ แปลว่า ผู้มีเกียรติและฐานาร่ำรวย
เกียรติกำจร แปลว่า ผู้มีชื่อเสียงเลื่องลือ
ไชยรักษ์ แปลว่า ผู้รักษาสิ่งที่ดีกว่า
เตชน์ธาวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และว่องไวยิ่ง
เตชน์ธาวิน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และว่องไวยิ่ง

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานเพื่อเสริมชะตาและแก้กรรม อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและผู้ให้ชื่อ

... เวลาผมไปเช็ควิเคราะห์ชื่อสกุลน่ะครับ ... วันเกิดผม จะเปนวันอังคาร พ่อของผม ที่ตั้งชื่อให้ก็มาบอกว่า ผมเกิดวันอังคารตามหลักแล้วน่ะครับ
พ่อจึงมาบอกผมว่า น่าจะเปลี่ยนชื่อครับ ... ผมก็ไม่เข้าใจว่า ตามจริงแล้ว จะเป็นวันอังคารหรือพุธกลางคืน ...

noppakorn
03-22-2011, 01:28 PM

สวัสดีครับ

... เวลาผมไปเช็ควิเคราะห์ชื่อสกุลน่ะครับ ... วันเกิดผม จะเปนวันอังคาร พ่อของผม ที่ตั้งชื่อให้ก็มาบอกว่า ผมเกิดวันอังคารตามหลักแล้วน่ะครับ
พ่อจึงมาบอกผมว่า น่าจะเปลี่ยนชื่อครับ ... ผมก็ไม่เข้าใจว่า ตามจริงแล้ว จะเป็นวันอังคารหรือพุธกลางคืน ...

สวัสดีครับ

เวลาเกิดคุณ 01.25 ถ้าเป็นคืนวันอังคารต่อเนื่องวันพุธ ให้นับเป็นวันอังคาร แต่ถ้าเป็นคืนวันพุธต่อเนื่องเช้าวันพฤหัส ให้นับเป็นวันพุธกลางคืนครับ(เป็นการนับตามโหราศาสตร์) ตกลงคุณเกิดช่วงไหนครับ ลองแจ้งมาอีกครั้ง จะได้ปรับเปลี่ยนชื่อให้ถูกวันครับ

Looktal
03-22-2011, 01:44 PM
สวัสดีค่ะ...หนูชื่อลูกตาลค่ะ ชื่อจริง นางสาว รณิดา วิชาดี ค่ะ
ขอบคุณสำหรับคำตอบที่แล้วนะคะ..
หนูอยากทราบความหมายของชื่อ "กัญญาภัทร " และ "ณิชภัตรา(นิด-ชะ-พัด-ตา)" หมายความว่าอย่างไรค่ะ
หนูเกิดวันจันทร์ที่ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2533 ค่ะแต่เวลา 00.24 น.
[b]และใช้อักษรวรรคใดนำหน้าดีค่ะ ระหว่าง มูละ กับ อุตสาหะค่ะ ช่วยตอบหน่อยค่ะ
แช่วยบอกความหมายหน่อยนะค่ะ..ขอบพระคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงค่ะ
:) ;) :D ;D :P

noppakorn
03-22-2011, 02:56 PM
สวัสดีค่ะ หนูชื่อลูกตาลค่ะ ชื่อจริง นางสาว รณิดา วิชาดี ค่ะ
เกิดวันจันทร์ที่ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2533 ค่ะแต่เวลา 00.24 น. (ต้องตั้งชื่อวันอาทิตย์ใช่มั้ยค่ะ)
หนูอยากทราบความหมายของชื่อแต่ละชื่อค่ะ เพราะว่าจะเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ ให้ได้เลข 24 ค่ะเพราะนามสกุลหนูได้เลข 21
รวมกันแล้วมันได้เลข 45 ค่ะ ที่บ้านหนูใช้เลข 45 กันหมดค่ะ คุณย่าหนูเลยบอกให้เปลี่ยนชื่อให้ได้เลย 24 ค่ะ
เพราะต้องการให้ชื่อมี เดช กับ อุตาสาหะ ด้วยค่ะ ตอนนี้ชื่อหนูไม่มีและอยากได้เลข 24 ด้วยค่ะคุณย่าเลยอยากให้เปลี่ยนชื่อค่ะ
ช่วยบอกความหมายหน่อยนะค่ะ..ขอบพระคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงค่ะ(หนูขอรวมอักขระเลยนะคะจะได้ไม่ต้องตอบหลายกระทู้ค่ะ)
1.ณิรภัตชา (นิ-ระ-พัด-ชา)
2.ณิรภัชตา (นิ-ระ-พัด-ตา)
3.ณิรดาภัญ (นิ-ระ-ดา-พัน)
4.รณิดาภัญ (ระ-นิ-ดา-พัน)
5.จิตรราภา (จิด-รา-พา)
6.ญิตาพร (ยิ-ตา-พอน)
7.รัตชนิภา (รัด-ชะ-นิ-พา)
8.ธิชยาภร (ทิด-ชะ-ยา-พอน)
9.ธิชดาพร (ทิด-ชะ-ดา-พอน)
10.ธนิชญภร (ทะ-นิด-ยะ-พอน)
11.ปัญชริตา (ปัน-ชะ-ริ-ตา)
12.ปัญลิตา (ปัน-ลิ-ตา)
13.ปัญวิตา (ปัน-วิ-ตา)
14.ปุณยนุช ปัญวิตา (ปุน-ยะ-นุด)
15.มินญาภร (มิน-ยา-พอน)
และใช้อักษรวรรคใดนำหน้าดีค่ะช่วยตอบหน่อยค่ะและ ช่วยบอกความหมายหน่อยนะค่ะ..ขอบพระคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงค่ะ
(หนูขอรวมอักขระเลยนะคะจะได้ไม่ต้องตอบหลายกระทู้ค่ะ) :) ;) :D ;D :P

สวัสดีครับ

ศัพท์ที่ถามมาเป็นส่วนใหญ่ ผิดรูปผิดเสียง หรือคิดเองจนไม่รู้จะไปเอาคำศัพท์ที่ไหนมาแปลครับ ช่วยกันรักษาภาษาไทยไว้น่ะครับ ระวังภาษาวิบัติ ลูกหลานจะไม่รู้ภาษาไทยที่แท้จริงครับ ขอตอบเฉพาะที่มีคำศัพท์หรือพอจะแปลได้ อนุโลมได้น่ะครับ

1-3 ณ เป็น สันสกฤต นำมาแทน น ไม่ได้ และส่วนใหญ่ ณ เป็นตัวสะกดครับ
4.รณิดาภัญ (ระ-นิ-ดา-พัน) แปลว่า คำสวดที่น่ายินดีแล้ว
5.จิตรราภา (จิด-รา-พา) คำถูกต้องเป็น จิตราภา แปลว่า รัศมีอันงาม
8.ธิชยาภร (ทิด-ชะ-ยา-พอน) แปลว่า ผู้ค้ำจุนชัยชนะอันฉลาด
9.ธิชดาพร (ทิด-ชะ-ดา-พอน) แปลว่า หญิงผู้เกิดมาฉลาดและประเสริฐ
10.ธนิชญภร (ทะ-นิด-ยะ-พอน) แปลว่า ผู้ค้ำจุนความรู้ที่บูชาทรัพย์ (ธน+อิชย+ญา+พร)
11.ปัญชริตา (ปัน-ชะ-ริ-ตา) แปลว่า หญิงผู้ว่องไวดุจใบไม้
14.ปุณยนุช ปัญวิตา (ปุน-ยะ-นุด) แปลว่า หญิงผู้มีบุญ,หญิงสาวผู้เต็มเปี่ยม

คำถามที่หายไปคือไม่มีคำศัพท์ และไม่ถูกหลักภาษาไทยครับ

tattoopalm
03-23-2011, 02:16 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

เวลาเกิดคุณ 01.25 ถ้าเป็นคืนวันอังคารต่อเนื่องวันพุธ ให้นับเป็นวันอังคาร แต่ถ้าเป็นคืนวันพุธต่อเนื่องเช้าวันพฤหัส ให้นับเป็นวันพุธกลางคืนครับ(เป็นการนับตามโหราศาสตร์) ตกลงคุณเกิดช่วงไหนครับ ลองแจ้งมาอีกครั้ง จะได้ปรับเปลี่ยนชื่อให้ถูกวันครับ

"ตามหลักโหราศาสตร์ ผมเกิดวันอังคารครับ เป็นคืนวันอังคารต่อเนื่องวันพุธ ครับผม "

noppakorn
03-24-2011, 11:03 AM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

"ตามหลักโหราศาสตร์ ผมเกิดวันอังคารครับ เป็นคืนวันอังคารต่อเนื่องวันพุธ ครับผม "

สวัสดีครับ

บางทีรายละเอียดไม่ชัดเลยทำให้เข้าใจผิด ขออภัย

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันอังคาร มีเดชนำ

ทัพพ์ปภพ แปลว่า ผู้นำทรัพย์ (อายตนะ 6)
ธิติพงศ์ แปลว่า เชื้อสายที่มั่นคง,เชื้อสายผู้มีปัญญา (อายตนะ 6)
ติณณ์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่ข้ามพ้นความชั่วแล้ว (อายตนะ ๘)
นนท์นิมิต แปลว่า ผู้มีความสุขดังใจคิด (อายตนะ 9)
ธิติ์ภวิล แปลว่า ผู้ดำรงอยู่อย่างมั่นคงตลอดกาล (อายตนะ 9)

DifferRain
03-24-2011, 12:15 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพฯ
ก่อนอื่นขอชื่นชมมากๆเลยค่ะ กระทู้ของท่านเป็นประโยชน์ต่อหลายๆคนเป็นอย่างมาก ขอให้เจริญๆนะคะ คือหนูต้องการเปลี่ยนชื่อค่ะ และเท่าที่ลองหาๆก็ได้ชื่อนี้มา เนื่องจากนามสกุลได้เลขไม่ค่อยดีทำให้ตั้งชื่อยากมาก อยากถามว่า

ถ้าใช้ชื่อ ณัฐกาญ เดชแสง จะดีไหมคะ หนูต้องการให้หน้าที่การงานรุ่งเรือง มีเงินทองใช้มากขึ้น และมีความรักที่ดีค่ะ
หนูเกิดวัน พฤหัสบดี ค่ะ เวลาเกิดตอน 19.20 น.
รบกวนแปลความหมายชื่อให้หน่อยค่ะ และคุณนพฯมีชื่ออื่นที่ดีกว่านี้แนะนำไหมคะ

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ ;D

noppakorn
03-24-2011, 01:16 PM
ก่อนอื่นขอชื่นชมมากๆเลยค่ะ กระทู้ของท่านเป็นประโยชน์ต่อหลายๆคนเป็นอย่างมาก ขอให้เจริญๆนะคะ คือหนูต้องการเปลี่ยนชื่อค่ะ และเท่าที่ลองหาๆก็ได้ชื่อนี้มา เนื่องจากนามสกุลได้เลขไม่ค่อยดีทำให้ตั้งชื่อยากมาก อยากถามว่า

ถ้าใช้ชื่อ ณัฐกาญ เดชแสง จะดีไหมคะ หนูต้องการให้หน้าที่การงานรุ่งเรือง มีเงินทองใช้มากขึ้น และมีความรักที่ดีค่ะ
หนูเกิดวัน พฤหัสบดี ค่ะ เวลาเกิดตอน 19.20 น.
รบกวนแปลความหมายชื่อให้หน่อยค่ะ และคุณนพฯมีชื่ออื่นที่ดีกว่านี้แนะนำไหมคะ

สวัสดีครับ

นามสกุล เดชแสง ทักษา 16 ทักษา 24 ผลรวม 40 จัดว่าเป็นทักษาที่ดีที่สุดแล้ว ครับ ชื่อที่ถามมาใช้ได้ครับ ชื่อทักษานี้ ต้องหมั่นทำบุญสร้างเสริม และกตัญญูมากๆ ชีวิตจะสมบูรณ์ครับ

ณัฐกาญ แปลว่า มีความรู้และร่ำรวย

ชื่ออื่นๆ ทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

พิชยดา (พิดชะยะดา) แปลว่า หญิงผู้มีความรู้ (ค่าอายตนะ 7)
อภิชชยา (อะพิดชะยา) แปลว่า ชัยชนะที่เกิดมายิ่งใหญ่ (ค่าอายตนะ 2)
ภูรีรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติเป็นปัญญาอันกว้างไกล (อายตนะ 9)
อรภูรี แปลว่า นางงามผู้มีปัญญากว้างไกล (อายตนะ 7)
อุรวี แปลว่า แผ่นดิน (อายตนะ 6)
อลีน แปลว่า ผู้ว่องไว (อายตนะ 7)
อรารยา แปลว่า นางงามผู้ประเสริฐ (อายตนะ 9)
อภิรยา แปลว่า ผู้มีความเร็วอันยิ่งใหญ่ (อายตนะ 7)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานเพื่อเสริมชะตาและแก้กรรม อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล

tattoopalm
03-24-2011, 02:22 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

บางทีรายละเอียดไม่ชัดเลยทำให้เข้าใจผิด ขออภัย

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันอังคาร มีเดชนำ

ทัพพ์ปภพ แปลว่า ผู้นำทรัพย์ (อายตนะ 6)
ธิติพงศ์ แปลว่า เชื้อสายที่มั่นคง,เชื้อสายผู้มีปัญญา (อายตนะ 6)
ติณณ์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่ข้ามพ้นความชั่วแล้ว (อายตนะ ๘)
นนท์นิมิต แปลว่า ผู้มีความสุขดังใจคิด (อายตนะ 9)
ธิติ์ภวิล แปลว่า ผู้ดำรงอยู่อย่างมั่นคงตลอดกาล (อายตนะ 9)

... ขอบพระคุณมากครับผม ... ^/\^

DifferRain
03-24-2011, 07:45 PM

สวัสดีครับ

นามสกุล เดชแสง ทักษา 16 ทักษา 24 ผลรวม 40 จัดว่าเป็นทักษาที่ดีที่สุดแล้ว ครับ ชื่อที่ถามมาใช้ได้ครับ ชื่อทักษานี้ ต้องหมั่นทำบุญสร้างเสริม และกตัญญูมากๆ ชีวิตจะสมบูรณ์ครับ

ณัฐกาญ แปลว่า มีความรู้และร่ำรวย

ชื่ออื่นๆ ทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

พิชยดา (พิดชะยะดา) แปลว่า หญิงผู้มีความรู้ (ค่าอายตนะ 7)
อภิชชยา (อะพิดชะยา) แปลว่า ชัยชนะที่เกิดมายิ่งใหญ่ (ค่าอายตนะ 2)
ภูรีรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติเป็นปัญญาอันกว้างไกล (อายตนะ 9)
อรภูรี แปลว่า นางงามผู้มีปัญญากว้างไกล (อายตนะ 7)
อุรวี แปลว่า แผ่นดิน (อายตนะ 6)
อลีน แปลว่า ผู้ว่องไว (อายตนะ 7)
อรารยา แปลว่า นางงามผู้ประเสริฐ (อายตนะ 9)
อภิรยา แปลว่า ผู้มีความเร็วอันยิ่งใหญ่ (อายตนะ 7)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานเพื่อเสริมชะตาและแก้กรรม อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล

ขอบพระคุณมากๆเลยนะคะ ^^

kritpong
03-24-2011, 11:00 PM
ผมเกิดวันจันทร์ ครับ อยากได้ชื่อที่รวมเลขแล้วได้ 45 อะครับ ควรจะใช้ชื่ออะไร

แล้วถ้าชื่อ
- ณัษฐ์ธนน
- ณรรฐวรรฐ

**ทั้งสองชื่อนี้มีความหมายอย่างไร
**แล้วผมสามารถใช้ได้มั้ยครับ ช่วยแนะนำหรือตั้งชื่อที่รวมแล้วได้ 45 ให้ผมทีนะครับ

noppakorn
03-25-2011, 10:46 AM
ผมเกิดวันจันทร์ ครับ อยากได้ชื่อที่รวมเลขแล้วได้ 45 อะครับ ควรจะใช้ชื่ออะไร

แล้วถ้าชื่อ
- ณัษฐ์ธนน
- ณรรฐวรรฐ

**ทั้งสองชื่อนี้มีความหมายอย่างไร
**แล้วผมสามารถใช้ได้มั้ยครับ ช่วยแนะนำหรือตั้งชื่อที่รวมแล้วได้ 45 ให้ผมทีนะครับ

สวัสดีครับ

ณัษฐ์ธนน คำว่า ณัษฐ์ ไม่มีคำศัพท์ เป็นคำที่คนเต้องการตั้งชื่อให้ได้จำนวนเลขครับ ธนน แปลว่า มีทรัพย์
ณรรฐวรรฐ สามารถอ้างว่ามาจาก ณัฐวัฐ คำว่า วัฐ วรรฐ ยกเว้นคุณจะอ่านว่า นัด ทะ วอ ระ รด ถ้าอ่านดังนี้จะแปลว่า ประเทศอันประเสริฐที่มีนักปราชญ์
คำว่า วรรฐ อ่านว่า วัด ไม่มีคำศัพท์ แต่มีผู้แปลคำว่า พัฐ (หาคำศัพท์ไม่พบ) ว่า สามารถและอำนาจ ครับ การเขียน ณรรฐวรรฐ เป็นการเขียนเลียนแบบไทยโบราณ ไม่น่านำมาใช้ในปัจจุบันครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันจันทร์

ณณัฐรัชต์ แปลว่า ในความเป็นนักปราชญ์ผู้มีสมบัติ (อายตนะ 9)
กรัณย์พล แปลว่า ผู้มีพลังในหน้าที่การงาน (อายตนะ 6)
กฤษณ์วรงค์ แปลว่า ส่วนที่ประเสริฐสุดของพระศิวะ (อายตนะ ๘)
ณัฐวัฒน์ แปลว่า ความเจริญของนักปราชญ์ (อายตนะ 1)
ธรรศพงศ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีความเชื่อมันในตัวเอง (อายตนะ 2)
ชยันต์พล แปลว่า ผู้มีกำลังในชัยชนะ (อายตนะ ๘)
ชัยชยันต์ แปลว่า ผู้ชนะในชัยชนะ (อายตนะ 6)
ปัณณ์กฤษณ์ แปลว่า หนังสือของพระกฤษณะ (อายตนะ 7)
ลักษม์พลช(ลัก พะ ลด) แปลว่า ผู้มีลักษณะที่เกิดจากพลังศักดิ์สิทธิ์ (อายตนะ 7)

หากเลือกชื่อตามนี้ เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล

AmDad
03-25-2011, 01:15 PM
ขอคำแปลชื่อด้วยครับ

ณัชชาพัชญ์
ณัชชาพัชร์
ณิชาณีย์

ขอบคุณครับ

noppakorn
03-26-2011, 11:57 AM
ขอคำแปลชื่อด้วยครับ

ณัชชาพัชญ์
ณัชชาพัชร์
ณิชาณีย์

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ณัชชาพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบที่เกิดมาให้ความรู้
ณัชชาพัชร์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าดุจเพชรที่เกิดมาให้ความรู้
ณิชาณีย์ แปลว่า งามและบริสุทธิ์

warakorn
03-26-2011, 01:32 PM
ขอโทษด้วยค่ะลืมไป ถามใหม่แล้วกัน ฐานิทชาแปลว่าอะไรขอบคุณค่ะ

tangkwa5
03-26-2011, 03:34 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนหาความหมาย ชื่อ ณันณภัส แปลว่าอะไร ขอบคุณค่ะ

noppakorn
03-26-2011, 09:30 PM
ขอโทษด้วยค่ะลืมไป ถามใหม่แล้วกัน ฐานิทชาแปลว่าอะไรขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ฐานิทชา ไม่มีคำศัพท์ครับ ฐานิชา แปลว่า เกิดมามั่นคง,เกิดมามีสิ่งรองรับ

noppakorn
03-26-2011, 09:32 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนหาความหมาย ชื่อ ณันณภัส แปลว่าอะไร ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ณันณภัส ไม่มีคำศัพท์ครับ ณ นำหน้าไม่ได้ครับ

noona_na
03-30-2011, 03:20 PM
รบกวนขอความหมายชื่อหน่อยนะคะ
ณัฒญาภรณ์
ขอบคุณนะคะ

oh_hades
04-01-2011, 12:30 AM
สวัสดีครับ คุณอุบาสกนพกรณ์
ผมต้องการเปลี่ยนชื่อครับ ผมเกิดวันศุกร์ ชื่อ พีรณัฐ วงศ์เจริญ เกิดวันศุกร์
ต้องการชื่อที่ขึ้นต้นด้วยหมวดตัวอักษร นี้ครับผม ขอบพระคุณมากครับ

Duponk
04-21-2011, 04:29 PM
ขอบคุณนะค่ะที่มีบอร์ดดีๆแบบนี้มาให้พวกเราได้ศึกษาหาประโยชน์กัน
และอยากรบกวนสอบถามคุณนพนะค่ะว่า
ชื่อณัฐกานต์ อุทยารัตน์ เกิดวันอาทิตย์ วันที่ 12 พ.ย. 2521 ค่ะ
ไม่ทราบว่าชื่อนี้เหมาะกับดิฉันแล้วหรือยังค่ะ..คือเป็นชื่อที่เปลี่ยนใาใหม่นะค่ะ
แต่พอมาใช้ระยะหลังรู้สึกว่าทำอะไรไม่สำเร็จเลยแถมยังโมโหง่าย โกรธง่าย ฉุนเฉียวด้วยค่ะ
อยากรบกวนให้คุณนพช่วยตั้งชื่อที่มีทักษา 63 (ถ้าได้อายตนะ6 = 9 ด้วยจะเป็นพระคุณมากค่ะ)
เพราะนามสกุลมีทักษา 42 แล้วค่ะ..อยากให้ผลรวมได้ 105 เพราะเห็นคุณนพบอกไว้ว่าดีมากๆ

ขออนุโมทนากับบุญกุศลที่คุณนพและ Staff ได้ช่วยไขข้อข้องใจให้กับผู้ที่มีปัญหา และขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Looktal
04-22-2011, 12:48 PM
ขอบคุณสำหรับคำตอบที่แล้ว..หนูขอถามอีกนิกนะคะ
หนูรบกวนขอสอบถามเรื่องความหมายชื่อที่จะเปลี่ยนหน่อยค่ะ
หนูชื่อรณิดา วิชาดี เกิดวันจันทร์ที่ 12 กุมภาพันธ์ 2533 (ตั้งชื่อวันอาทิตย์)ค่ะ

ชื่อ "ณิชาภัตร" แปลว่า ข้าวหรืออาหารบริสุทธิ์ [b](ความหมายถูกต้องไหมค่ะ)

และชื่อภาษาอังกฤษจำเป็นต้องวิเคราะห์เลขทักษาด้วยมั้ยค่ะ
และความหมายของชื่อเป็นตัวการหลักของดวงชะตาชีวิตด้วยไหมค่ะ

ช่วยตอบให้หน่อยนะคะ...ขอบพระคุณล่วงเป็นอย่างยิ่งค่ะ
**ขอให้บุญกุศลที่ช่วยเหลือกันไม่มีวันหมดสิ้นนะคะ**

่ิีjbua
04-22-2011, 10:29 PM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบว่า ณิชรัตน์ มีความหมายว่าอะไรค่ะ
รบกวนแปลให้ด้วยค่ะ

warakorn
04-25-2011, 12:44 PM
กลับมารบกวนอีกครั้งค่ะดิฉันขอรบกวนฤกษ์ในการเปลี่ยนชื่อหน่อยค่ะ ณัฏฐิญา ใจบุญ เกิดวันที่ 19 ธันวาคม 2515 ปีชวด เวลาไม่ทราบแน่ชัดแต่แม่บอกว่ากลางคืน อยู่จังหวัดพะเยาค่ะ แต่เกิดที่ระยอง ทำอาชีพตู้สติ๊กเกอร์ค่ะ ยาวไปใหมขอบคุณล่วงหน้านะคะ

apple1599
04-25-2011, 01:46 PM
อยากทราบความหมาย ของคำว่า...ณิกา

ถ้าตั้งชื่อลูกคนที่สอง(ผู้หญิง) ว่า...เปรมณิกา จะแปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

ลูกเกิดวันพฤหัส นามสกุลคือ เทาลิ้ม ตกเลข 21 ค่ะ

กำลังตัดสินใจ ระหว่าง เขมจิรา กับ เปรมณิกา ค่ะ อยากให้คล้องกับคนโตผู้ชายที่ชื่อ...เปรมณัช ค่ะ

ต้องการชื่อเด็กหญิง ที่เลขรวมได้ 24 หรือ 42 ค่ะ และเกิดวันพฤหัสตอนเช้าค่ะ

ขอความกรุณาด่วนด้วยค่ะ

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

noppakorn
04-27-2011, 09:46 AM
รบกวนขอความหมายชื่อหน่อยนะคะ
ณัฒญาภรณ์
ขอบคุณนะคะ

สวัสดีครับ

ณัฒญาภรณ์ คำว่า ณัฒ ไม่มีคำศัพท์ครับ เป็นคำที่คนตั้งชื่อต้องการให้พ้องเสียง มาจากคำว่า ณัฐ แต่ ฐ จำนวนเลขสูง เลยเปลี่ยนเป็น ฒ เพื่อให้ได้ทักษาเลขตามต้องการ

noppakorn
04-27-2011, 10:04 AM
สวัสดีครับ คุณอุบาสกนพกรณ์
ผมต้องการเปลี่ยนชื่อครับ ผมเกิดวันศุกร์ ชื่อ พีรณัฐ วงศ์เจริญ เกิดวันศุกร์
ต้องการชื่อที่ขึ้นต้นด้วยหมวดตัวอักษร นี้ครับผม ขอบพระคุณมากครับ

สวัสดีครับ

ตอบช้าหน่อยครับ ติดธุระเยอะมากครับ
ชื่อพีรณัฐ มี ร เป็นกาลกิณีกับคนเกิดวันศุกร์ ทั้งทักษาไม่ดี สมควรเปลี่ยนครับ นามสกุลวงศ์เจริญ ทักษา 44 เป็นทักษามงคล ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 15 เป็นอาทิตย์กับพฤหัส ดาวคู่มิตร เหมาะสำหรับผู้นำ ผู้บริหาร แต่ต้องระมัดระวังอย่าใจอ่อน อย่าเชื่อคนง่าย อย่าหูเบา ต้องหนักแน่นและพิสูจน์ให้ท่องแท้ ชีวิตจะรุ่งเรือง ผลรวมได้ 59 เป็นทักษาดียิ่ง หมายถึงโชค ปัญญา ความรุ่งเรืองและความสำเร็จ

ชื่อทักษา 15 สำหรับชายวันศุกร์

ณณัท แปลว่า แหล่งผู้ซึ่งให้ความรู้ (อ่านว่า นะ นัด)
ฐภณ แปลว่า ผู้มีคำกล่าวที่หนักแน่น,ผู้พูดเป็นหลักฐาน (อ่านว่า ทะ พน)
ณัชกฤช แปลว่า ผู้มีความเฉียบแหลมในการให้ความรู้ (อ่านว่า นัด ชะ กริด)
ณชธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในความรู้ (ณะชะทริด)
ฐากฤต แปลว่า ผู้สร้างความมั่นคง
ณธาม แปลว่า ผู้อยู่ในยศศักดิ์
ณปณต แปลว่า ผู้อยู่ในความอ่อนน้อม (นะปะนด)
ณปธร แปลว่า ผู้ซึ่งรุ่งเรืองยิ่ง (นะปะทอน)

หากเลือกชื่อตามนี้ เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล

noppakorn
04-27-2011, 10:30 AM
ขอบคุณนะค่ะที่มีบอร์ดดีๆแบบนี้มาให้พวกเราได้ศึกษาหาประโยชน์กัน
และอยากรบกวนสอบถามคุณนพนะค่ะว่า
ชื่อณัฐกานต์ อุทยารัตน์ เกิดวันอาทิตย์ วันที่ 12 พ.ย. 2521 ค่ะ
ไม่ทราบว่าชื่อนี้เหมาะกับดิฉันแล้วหรือยังค่ะ..คือเป็นชื่อที่เปลี่ยนใาใหม่นะค่ะ
แต่พอมาใช้ระยะหลังรู้สึกว่าทำอะไรไม่สำเร็จเลยแถมยังโมโหง่าย โกรธง่าย ฉุนเฉียวด้วยค่ะ
อยากรบกวนให้คุณนพช่วยตั้งชื่อที่มีทักษา 63 (ถ้าได้อายตนะ6 = 9 ด้วยจะเป็นพระคุณมากค่ะ)
เพราะนามสกุลมีทักษา 42 แล้วค่ะ..อยากให้ผลรวมได้ 105 เพราะเห็นคุณนพบอกไว้ว่าดีมากๆ

ขออนุโมทนากับบุญกุศลที่คุณนพและ Staff ได้ช่วยไขข้อข้องใจให้กับผู้ที่มีปัญหา และขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

ขอบคุณสำหรับคำชมครับ แวะมาชมเรื่องชื่ออย่าลืมแวะดูและศึกษากระทู้ธรรมด้วยน่ะครับ เป็นสิ่งที่ดียิ่งครับ
1. ทักษา 105 เป็นทักษาดีครับ แต่ก็ต้องดูความเหมาะสมเป็นรายๆไป ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับสภาวะแวดล้อมที่เกียวข้อง ทั้งทักษานามสกุล ทั้งการดำรงชีวิต ทั้งภาวะที่ผู้เปลี่ยนชื่อประสบอยู่ครับ หากว่าพอเห็นว่าทักษานี้ดีแล้ว ทุกคนก็ตั้งเองได้ ประดาอาจารย์ตั้งชื่อคงหมดทางหากินครับ บางครั้งการตั้งทักษาชื่อ จำนวนสูงกว่านามสกุล หรือการตั้งชื่อ แล้ว ดวงดาวของชื่อและสกุลเป็นศัตรูกัน ไม่สมพงศ์กัน ก็เป็นสิ่งที่ไม่เป็นมงคลครับ ต้องระมัดระวัง ควรให้ผู้รู้วิเคราะห์ให้น่ะครับ
2. ชื่อคุณณัฐกานต์ ตกทักษา 37เป็นดาวอังคารกับดาวเสาร์ ดาวร้ายพบดาวร้าย นับเป็นทักษาอุปสรรค ล้มเหลว ควรเปลี่ยนเป็นอย่างยิ่ง ประกอบกับดาวอังคารเป็นดาวที่ทำอะไรรวดเร็ว ทำให้อารมย์คุณไม่ต้องใจเอาง่ายๆ อารมย์นั้นนอกจากชื่อแล้วก็ขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมคุณ โชคดีที่คุณมีนามสกุลทักษา 42 เป็นทักษามงค้ำจุนอยู่ จึงมักมีผู้คอยปรึกษาและช่วยเหลืออยู่เสมอ ชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้คือ ทักษา 14 เป็นความรุ่งเรืองและปัญญา ผลรวมได้ 56 เป็นดาวบุญคู่ศุภโชค บอกถึงความมีโชค ความสำเร็จ ความรักที่สมหวัง แต่ต้องมีพื้นฐานจิตใจที่หนักแน่นอย่าลุ่มหลงอะไรง่ายๆ โดยเฉพาะเรื่องอบายมุข โลกิยะ และแสงสี หากทำได้ชีวิตสำเร็จเจริญรุ่งเรืองยิ่ง
3. ทักษา 63 ที่คุณเลือกมานั้น ไม่ขอแนะนะเพราะว่ามีดาวจันทร์และอังคารที่ไม่ต้องกันอยู่ แต่หากชื่อสกุลคุณทักษา 63 จึงจะแนะนำให้ใช้ชื่อทักษา 41 หรือ 42 จึงต้องกันครับ เพราะน้ำนิ่งอยู่หน้าน้ำเชี่ยว ทำให้น้ำไหลอ่อนลง แต่หากน้ำเชียวอยู่หน้า ย่อมพัดน้ำนิ่งให้ไหลแรงตามครับ (ต้องดูประกอบหลายๆอย่างน่ะครับ ยกเว้นว่าชือสกุลคุณไม่มีทางออกจริงๆ จึงจำเป็นต้องใช้แล้วแก้ไขด้วยวิธีอื่นครับ)

ชื่อทักษา 14 สำหรับคนเกิดวันอาทิตย์

ภาวนา แปลว่า ธรรมที่ควรทำให้เจริญขึ้น (อายตนะ ๘)
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว (อายตนะ 7)
จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก (อายตนะ 1)
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด (อายตนะ ๘)
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและบริสุทธิ์ (อายตนะ 1)
กนกชุตา แปลว่า เรืองรองดังทองคำ (อายตนะ 7)
ณิชาภา แปลว่า ผู้มีรัศมีบริสุทธิ์ (อายตนะ ๘)
ภาพร แปลว่า ผู้มีรัศมีประเสริฐ (อายตนะ 2)
ชัญปภา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างแห่งผู้รู้ (อายตนะ 6)
ปภาชิตา แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชัยชนะ (อายตนะ 2)
ณิชชา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์แต่กำเนิด (อายตนะ 9)
กาณฑปภา แปลว่า ผู้เจริญตามขั้นตอนแห่งความรู้(อายตนะ9)
ณปาล แปลว่า ผู้รักษาความรู้ (อายตนะ 9)

noppakorn
04-27-2011, 10:38 AM
ใช่ค่ะ หนูเห็นด้วยกับคุณ Duponk

[color=green]หนูรบกวนขอสอบถามเรื่องชื่อที่จะเปลี่ยนหน่อยค่ะว่าชื่อไหนดีและเหมาะสมกับหนูค่ะ
หนูชื่อรณิดา วิชาดี เกิดวันจันทร์ที่ 12 กุมภาพันธ์ 2533 (ตั้งชื่อวันอาทิตย์)ค่ะ
อยากทราบว่าดวงลัคนาของหนูจะเข้ากับชื่อไหนดีกว่ากันคะ
1. ชื่อณิชาภัตร แปลว่า ข้าวหรืออาหารบริสุทธิ์
2. ชื่อณัชชาภัทร แปลว่า ผู้ดีงาม(ผู้เจริญ)ที่เกิดมามีความรู้,ผู้เจริญที่สร้างความรู้(ดูจากในเว็บนี้ละคะ)

[b]ช่วยพิจารณาให้หน่อยนะคะ...ขอบพระคุณล่วงเป็นอย่างยิ่งค่ะ
**ขอให้บุญกุศลที่ช่วยเหลือกันไม่มีวันหมดสิ้นนะคะ**

สวัสดีครับ

ชื่อณิชาภัตร และ ณัชชาภัทร ทักษา 24 เช่นกัน นามสกุลคุณ วิชาดี ทักษา 21 ผลรวมได้ 45 เป็นมงคลยิ่ง ทั้งสองชื่อนั้น มีดวงดาวเท่ากันครับ จะเลือกชื่อไหนก็ไม่แตกต่างกันครับ และมีบริวารอยู่หน้าอุตสาหะทั้งคู่ เช่นกัน ขาดพยัญชนะอายุเช่นกัน ฉะนั้นคุณเลือกชื่อไหนก็มีคุณค่าดีเท่ากัน แต่ทั้งสองชื่อให้ขยันออกกำลังกายเสมอๆ ระวังดูแลสุขภาพ ทำร่างกายให้แข็งแรงเสมอๆ ทำได้ก็ดีเลิศแครับ

ดีเท่ากันครับ

noppakorn
04-27-2011, 10:39 AM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบว่า ณิชรัตน์ มีความหมายว่าอะไรค่ะ
รบกวนแปลให้ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ณิชรัตน์ แปลว่า แก้วอันบริสุทธิ์ ,ผู้มีคุณค่าอันบริสุทธิ์

noppakorn
04-27-2011, 11:26 AM
กลับมารบกวนอีกครั้งค่ะดิฉันขอรบกวนฤกษ์ในการเปลี่ยนชื่อหน่อยค่ะ ณัฏฐิญา ใจบุญ เกิดวันที่ 19 ธันวาคม 2515 ปีชวด เวลาไม่ทราบแน่ชัดแต่แม่บอกว่ากลางคืน อยู่จังหวัดพะเยาค่ะ แต่เกิดที่ระยอง ทำอาชีพตู้สติ๊กเกอร์ค่ะ ยาวไปใหมขอบคุณล่วงหน้านะคะ

ฤกษ์ดีเดือนเมษายน 2554 :- วันศุกร์ที่ 29 เมย. เวลา 7.00 – 10.59 น และเวลา 13.00 – 14.59 น.
ฤกษ์ดีเดือนพฤษภาคม 2554 :- วันอังคารที่ 3 พค. เวลา 9.00 – 16.59 น. วันเสาร์ที่ 7 พค.เวลา 9.00-10.59 และ เวลา 13.00-14.59 น. วันพฤหัสที่ 12 พค. เวลา 11.00-14.59 น. วันอาทิตย์ที่ 15 เวลา 11.00-16.59 น. วันจันทร์ที่ 16 เวลา 9.00-16.59 น. วันอาทิตย์ที่ 22 เวลา 9.00 – 12.59 น. วันอังคารที่ 24 พค. เวลา 11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 27 พค.เวลา 9.00 – 14.59 น.(1.00-6.59 น.) วันเสาร์ที่ 28 เวลา 3.00-12.59 น.

noppakorn
04-27-2011, 11:44 AM
อยากทราบความหมาย ของคำว่า...ณิกา

ถ้าตั้งชื่อลูกคนที่สอง(ผู้หญิง) ว่า...เปรมณิกา จะแปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

ลูกเกิดวันพฤหัส นามสกุลคือ เทาลิ้ม ตกเลข 21 ค่ะ

กำลังตัดสินใจ ระหว่าง เขมจิรา กับ เปรมณิกา ค่ะ อยากให้คล้องกับคนโตผู้ชายที่ชื่อ...เปรมณัช ค่ะ

ต้องการชื่อเด็กหญิง ที่เลขรวมได้ 24 หรือ 42 ค่ะ และเกิดวันพฤหัสตอนเช้าค่ะ

ขอความกรุณาด่วนด้วยค่ะ

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

สวัสดีครับ

เปรมณิกา คำว่า ณิกา ไม่มีคำศัพท์ครับ เปลี่ยนเป็น เปรมณิภา แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งความสุข
เปรมกุลชา แปลว่า ผู้เกิดมามีสกุลดีและมีความสุข

ส่วนชื่อเขมจิรา เป็นมงคลยิ่งครับ ใช้ชื่อทักษา 24 สมพงษ์ยิ่งครับ ผลรวมได้ 45 เป็นโชคปัญญาและความสำเร็จ ครับ ทักษา 24 เป็นความรัก ความกตัญญูนำหน้าปัญญา ดีแล้วครับ ชื่อที่ถามมาดีแล้วครับ ยกเว้น เปรมณิกา ไม่มีคำแปลครับ

withayaben
04-27-2011, 12:21 PM
สวัสดีครับ
จะรบกวนสอบถาม ณชวัส หรือ ณชวัต มีความหมายว่าอะไรครับ เกิดวันอังคารได้หรือเปล่า

snowcreepers
04-28-2011, 10:18 PM
รบกวนคุณอุบาสกนพกรณ์ นิดนึงนะค่ะ

ณัฏฐิญามณ
ณัฐญาณริน
ณัฏฐพิชญา

nayupin2510
04-29-2011, 05:31 PM
สวัสดีค่ะ คุณอุบาสกนพกรณ์
ดิฉันขอให้ช่วยแปลชื่อเกิดวันศุกร์ "ฐิชาพัฒน์" ด้วยนะคะ
และชื่อ อธิปไตย์ ที่ถามและอาจารย์ตอบให้แล้วแต่สงสัยอีกนิดค่ะ
ที่อาจารย์ตอบกลับและแปลให้แล้วคือ "อธิป์ไตย" จะใช้ตัวใหน
ถึงจะถูกคะ เพราะชื่อที่อยู่ในสูติบัตรคือ "อธิปไตย์" ถ้าเป็นตาม
ที่อาจารย์บอกถูกต้องก็จะได้ไปเปลี่ยนนะค่ะขอรบกวนเท่านี้ค่ะ
ขอบพระคุณมาก

่ิีjbua
04-29-2011, 10:52 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนถามหน่อยค่ะ ชื่อ จุฑากาญจน์ บัวมาก เกิดวันอาทิตย์ที่ 15 พฤษภาคม 2520
เวลาประมาณ 22 - 23.00 ถ้าเปลี่ยนชื่อเป็น ณิชรัตน์ ดีใหม่ค่ะ ตอนนี้ทำงานราชการอยู่ค่ะ

Tink2011
04-30-2011, 07:18 PM
สวัสดีครับ
อยากทราบว่า ฐิติก์พัสตร์ แปลว่าอะไรครับ
ขอบคุณมากๆครับ

pattie patt
04-30-2011, 08:04 PM
สวัสดีค่ะ
ขอรบกวนเรียนถามว่า เกิดวันอาทิตย์ ที่17 พฤษภาคม 2524 ค่ะ ชื่อเดิม ภัคจีรา เจนไชยวัฒน์ อยากเปลี่ยนชื่อ เป็น ณัทณลัลน์ ไม่ทราบว่ามีความหมายมั้ยค่ะ

และถ้าเปลี่ยนจะดีมั้ย นามสกุลทักษาได้ 59 เลยอยากได้ชื่อ ที่ทักษา 45 ค่ะ และรบกวนขอฤกษ์ในการเปลี่ยนชื่อหน่อยค่ะ ภายในเดือน พฤษภาคม ค่ะ

Looktal
04-30-2011, 08:10 PM
ขอบคุณสำหรับคำตอบที่แล้ว..หนูขอถามอีกนิกนะคะ
หนูรบกวนขอสอบถามเรื่องความหมายชื่อที่จะเปลี่ยนหน่อยค่ะ

ชื่อ "ณิชาภัตร" แปลว่า ข้าวหรืออาหารบริสุทธิ์ (ความหมายถูกต้องไหมค่ะ)

และชื่อภาษาอังกฤษจำเป็นต้องวิเคราะห์เลขทักษาด้วยมั้ยค่ะ

และความหมายของชื่อเป็นตัวการหลักของดวงชะตาชีวิตด้วยไหมค่ะ

ช่วยตอบให้หน่อยนะคะ...ขอบพระคุณล่วงเป็นอย่างยิ่งค่ะ

noppakorn
04-30-2011, 08:25 PM
สวัสดีครับ
จะรบกวนสอบถาม ณชวัส หรือ ณชวัต มีความหมายว่าอะไรครับ เกิดวันอังคารได้หรือเปล่า

สวัสดีครับ

ณชวัส แปลว่า ปีแห่งการเกิดมาให้ความรู้
ณชวัต แปลว่า ผู้ประพฤติตนเกิดมาให้ความรู้

วันจันทร์และอังคารใช้ได้ครับ

noppakorn
04-30-2011, 08:28 PM
รบกวนคุณอุบาสกนพกรณ์ นิดนึงนะค่ะ

ณัฏฐิญามณ
ณัฐญาณริน
ณัฏฐพิชญา

สวัสดีครับ

ณัฏฐิญามณ คำว่า มณ ไม่มีความหมายครับ
ณัฐญาณริน แปลว่า ปราชญ์ผู้รอบรู้ทีละน้อย
ณัฏฐพิชญา แปลว่า ปราชญ์ผู้มีความรู้ยิ่ง

noppakorn
04-30-2011, 08:35 PM
ดิฉันขอให้ช่วยแปลชื่อเกิดวันศุกร์ "ฐิชาพัฒน์" ด้วยนะคะ
และชื่อ อธิปไตย์ ที่ถามและอาจารย์ตอบให้แล้วแต่สงสัยอีกนิดค่ะ
ที่อาจารย์ตอบกลับและแปลให้แล้วคือ "อธิป์ไตย" จะใช้ตัวใหน
ถึงจะถูกคะ เพราะชื่อที่อยู่ในสูติบัตรคือ "อธิปไตย์" ถ้าเป็นตาม
ที่อาจารย์บอกถูกต้องก็จะได้ไปเปลี่ยนนะค่ะขอรบกวนเท่านี้ค่ะ

สวัสดีครับ

ฐิชาพัฒน์ แปลว่า ผู้เกิดมาตั้งอยู่บนความเจริญ

ในข้อความส่วนตัว คุณพิมพ์ถามผมมาว่า อธิป์ไตย ครับ ซึ่งผมได้ตอบไปในข้อความส่วนตัว คุณลองดูย้อนไปใหม่ คำว่า อธิป์ไตย ก็ใช้ได้ อธิปไตย์ ก็ได้ครับ ตามสะดวกครับ เพราะเพียงแต่อ่านไม่เหมือนกัน อธิป์ไตย อ่านว่า อะทิตัย (คุณพิมพ์มาอย่างนี้ในคำถามครั้งแรกครับ) ผมได้บันทึกเอาไว้ลองย้อนไปดูน่ะครับ อธิปไตย์ อ่านว่า อะทิบปะตัย อ่านแล้ว คำนี้ฟังดูดีกว่าครับ

noppakorn
04-30-2011, 08:39 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนถามหน่อยค่ะ ชื่อ จุฑากาญจน์ บัวมาก เกิดวันอาทิตย์ที่ 15 พฤษภาคม 2520
เวลาประมาณ 22 - 23.00 ถ้าเปลี่ยนชื่อเป็น ณิชรัตน์ ดีใหม่ค่ะ ตอนนี้ทำงานราชการอยู่ค่ะ

สวัสดีครับ

ณิชรัตน์ ทักษา 36 เป็นมงคลยิ่ง นามสกุล บัวงาม ทักษา 19 ชื่อและนามกุลรวมกันได้ 55 บอกถึงความเจริญก้าวหน้า ความรุ่งเรือง เป็นสุข หมั่นทำบุญสร้างทานมากๆ ประพฤติตนอยู่ในศีลในธรรม มีจิตเมตตากตัญญู ชีวิตนี้ไม่ตกต่ำแน่นอนครับ

noppakorn
04-30-2011, 08:44 PM
สวัสดีครับ
อยากทราบว่า ฐิติก์พัสตร์ แปลว่าอะไรครับ
ขอบคุณมากๆครับ

สวัสดีครับ

ฐิติก์พัสตร์ แปลว่า ผู้ครอบคลุมความตั้งหมั่น,ผู้นุ่งห่มความตั้งมั่น ,ผู้ทรงความตั้งมั่นอยู่

noppakorn
04-30-2011, 08:50 PM
สวัสดีค่ะ
ขอรบกวนเรียนถามว่า เกิดวันอาทิตย์ ที่17 พฤษภาคม 2524 ค่ะ ชื่อเดิม ภัคจีรา เจนไชยวัฒน์ อยากเปลี่ยนชื่อ เป็น ณัทณลัลน์ ไม่ทราบว่ามีความหมายมั้ยค่ะ

และถ้าเปลี่ยนจะดีมั้ย นามสกุลทักษาได้ 59 เลยอยากได้ชื่อ ที่ทักษา 45 ค่ะ และรบกวนขอฤกษ์ในการเปลี่ยนชื่อหน่อยค่ะ ภายในเดือน พฤษภาคม ค่ะ

สวัสดีครับ

ณัทณลัลน์ แปลว่า ผู้มีความงามน่ารักที่ซึ่งให้ความรู้ ทักษา 45 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อสกุลรวมกันได้ 104 เป็นมงคลยิ่ง แต่ต้องหมั่นเสริมบุญเสริมความดีเสมอ เพราะมีเลข 0 ดาวศักดิ์สิทธิ์อยู่ร่วม

ฤกษ์ดีเดือนพฤษภาคม 2554 :- วันพฤหัสที่ 12 พค. เวลา 11.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 16 เวลา 9.00-16.59 น. วันอังคารที่ 24 พค. เวลา 11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 27 พค.เวลา 9.00 – 14.59 น.(1.00-6.59 น.)

เปลี่ยนวันพฤหัสที่ 12 ดีที่สุดครับสำหรับชื่อคุณ

noppakorn
04-30-2011, 08:54 PM

ชื่อ "ณิชาภัตร" แปลว่า ข้าวหรืออาหารบริสุทธิ์ (ความหมายถูกต้องไหมค่ะ)

สวัสดีครับ

ณิชาภัตร แปลว่า ข้าวหรืออาหารอันบริสุทธิ์ ถูกต้องแล้วครับ ส่วนภาษาอังกฤษไม่ต้องวิเคราะห์ ครับ ทักษาภาษาอังกฤษเป็นการตั้งขึ้นคิดขึ้นทีหลังไม่นานนี้เอง ยังไม่มีข้อพิศูจน์ความแม่นยำและถูกต้อง เพราะเป็นการตั้งตามเรียงอักษรเท่านั้น ครับ ชื่อไทยเป็นหลักน่ะครับ

Dylan
05-01-2011, 06:15 PM
สวัสดีครับ

ณัฐเวทย์ แปลว่าอะไรครับ

noppakorn
05-01-2011, 06:43 PM
สวัสดีครับ

ณัฐเวทย์ แปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

ณัฐเวทย์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ควรรู้

pattie
05-01-2011, 07:15 PM
วันที่ 2 สิงหาคม 2532 ตรงกับวันพุธครับ ต้องขอเวลาเกิดครับ เพราะมีกลางวันกับกลางคืน // เกิด 03.21 น. ค่ะ หนูชื่อ ฐิภาภรณ์ คำจิตร ค่ะอยากรู้ว่าดีหรือเปล่า ถ้าไม่ดีอย่างไรหนูขอให้อาจารย์เปลี่ยนใหม่ได้ไหมคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
05-01-2011, 08:41 PM
วันที่ 2 สิงหาคม 2532 ตรงกับวันพุธครับ ต้องขอเวลาเกิดครับ เพราะมีกลางวันกับกลางคืน // เกิด 03.21 น. ค่ะ หนูชื่อ ฐิภาภรณ์ คำจิตร ค่ะอยากรู้ว่าดีหรือเปล่า ถ้าไม่ดีอย่างไรหนูขอให้อาจารย์เปลี่ยนใหม่ได้ไหมคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

คุณเกิดวันพุธเวลา 03.21 น. ตามหลักโหราศาสตร์ยังเป็นคืนวันอังคารครับ ไม่นับเป็นวันพุธตามปีปฏิทิน ชื่อ ฐิภาภรณ์ ทักษา 34 ควรเปลี่ยนใหม่ครับ ทักษาไม่ดีครับ นามสกุล คำจิตร ทักษา 22 ชื่อที่เป็นมงคลควรใช้ทักษา 41 ผลรวมได้ 63 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันอังคาร

นัทธิ์ณิชชา แปลว่า ผู้เกิดมาผูกพันแน่นเหนียวกับความบริสุทธิ์
ศุภณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญที่ประเสริฐ
ธารณ์ลออ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความงามผุดผ่อง
ลัลน์ภัทรา แปลว่า ผู้ดีงามและน่ารัก
ณัฏฐิฏา แปลว่า ปราชญ์ผู้ให้
ณประวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่มีความรู้
ณฐารมย์ แปลว่า ผู้มีความสุขอันมั่นคง
ณัฏฐภูรี แปลว่า ปราชญ์ของแผ่นดิน

(หากวันเกิดผิดพลาดช่วยแจ้งมาใหม่น่ะครับ หากว่าคุณเกิดคืนวันพุธต่อเนื่องวันพฤหัส ต้องตั้งชื่อให้ใหม่ ถ้าไม่ใช่ก็ถูกต้องแล้วครับ)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

withayaben
05-02-2011, 12:17 AM
สัวสดีครับ
รบกวนจะสอบถามเพิ่มเติม เนื่องจากดูตัวเลขแล้วดีมาก จึงสอบถามว่า ณชวช เขียนแบบนี้มีความหมายหรือเปล่า และควรสะกดว่ายังไงครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
05-02-2011, 12:54 AM
สัวสดีครับ
รบกวนจะสอบถามเพิ่มเติม เนื่องจากดูตัวเลขแล้วดีมาก จึงสอบถามว่า ณชวช เขียนแบบนี้มีความหมายหรือเปล่า และควรสะกดว่ายังไงครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ณชวช มาจาก ณัชวัช แปลว่า สิ่งที่ควรละทิ้งในการให้ความรู้
ณชวช อ่านว่า นะชะวะชะ (อ่านแล้วแปลกดีเหมือนกัน) นายนะชะวะชะ

pattie
05-02-2011, 09:24 AM
ขอบพระคุณค่ะอาจารย์ ถูกต้องค่ะเป็นวันอังคารค่ะ ดิฉันชอบชื่อ ธารณ์ลออ มากเลยค่ะ :) คือขอรบกวนถามอีกนิดน่ะคะ คือคุณพ่อชื่อว่า วิชาญ คำจิตร เกิด 25 มกราคม 2506 ดูแล้วไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ดิฉันเลยเปลี่ยนให้เป็น อาชาญ คำจิตร ดีไหมค่ะ แต่ไม่รู้ความหมาย ^^! แล้วถ้าจะเปลี่ยนต้องทำอย่างไรบ้างคะ (ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา) ขอบคุณค่ะ

noppakorn
05-02-2011, 09:50 AM
ขอบพระคุณค่ะอาจารย์ ถูกต้องค่ะเป็นวันอังคารค่ะ ดิฉันชอบชื่อ ธารณ์ลออ มากเลยค่ะ :) คือขอรบกวนถามอีกนิดน่ะคะ คือคุณพ่อชื่อว่า วิชาญ คำจิตร เกิด 25 มกราคม 2506 ดูแล้วไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ดิฉันเลยเปลี่ยนให้เป็น อาชาญ คำจิตร ดีไหมค่ะ แต่ไม่รู้ความหมาย ^^! แล้วถ้าจะเปลี่ยนต้องทำอย่างไรบ้างคะ (ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา) ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

คุณพ่อเกิด 25 มค.06 ตรงกับวันศุกร์ ชื่ออาชาญ ใช้ได้ครับ อา แปลว่า น้องของพ่อ อาชาญ แปลว่า อาผู้ชำนาญ หาวันไปเปลี่ยนชื่อ เสร็จแล้วก็ทำบุญตามที่วงเล็บไว้ ไม่ต้องอุทิศให้ผู้ให้ชื่อคือผม เพราะผมไม่ได้ตั้งชื่อให้ (การอุทิศนั้น เพื่อลบล้างคุณากรรมต่อกัน เสมือนเป็นการทำบุญชดใช้การแก้ไขกรรมให้ เพื่อจะได้ไม่ต้องมาชดใช้ในชาติหน้า)

pattie
05-02-2011, 10:09 AM
ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ สำหรับชื่อดีๆและคำแนะนำ คุณพ่อจะไปเปลี่ยนวันนี้เลยค่ะ :D

Looktal
05-02-2011, 10:29 AM
ขอบพระคุณสำหรับคำตอบที่แล้วอีกครั้งนะคะ..หนูขอถามอีกนิดนะคะ
หนูรบกวนขอฤกษ์ดีที่จะใช้เปลี่ยนชื่อหน่อยค่ะ

หนูชื่อรณิดา วิชาดี เกิดวันจันทร์ที่ 12 กุมภาพันธ์ 2533 เวลา 00.24 น. ที่กรุงเทพฯ ค่ะ
จะเปลี่ยนเป็นชื่อ "ณิชาภัตร" แปลว่า ข้าวหรืออาหารอันบริสุทธิ์

ภายในเดือน พ.ค. นี้ได้ไหมคะ ถ้าจะเปลี่ยนวันอังคารที่ 3 พ.ค.นี้ หรือไม่ก็วันพุธที่ 11 พ.ค.นี้ได้ไหมคะ
หรือวันไหนดี วันไหนเหมาะกับ วันเดือนปีเกิดหนูช่วยบอกทีนะคะ
หนูจะเปลี่ยนก่อนเปิดเทอมนี้คะ

noppakorn
05-02-2011, 09:50 PM
ขอบพระคุณสำหรับคำตอบที่แล้วอีกครั้งนะคะ..หนูขอถามอีกนิดนะคะ
หนูรบกวนขอฤกษ์ดีที่จะใช้เปลี่ยนชื่อหน่อยค่ะ

หนูชื่อรณิดา วิชาดี เกิดวันจันทร์ที่ 12 กุมภาพันธ์ 2533 เวลา 00.24 น. ที่กรุงเทพฯ ค่ะ
จะเปลี่ยนเป็นชื่อ "ณิชาภัตร" แปลว่า ข้าวหรืออาหารอันบริสุทธิ์

ภายในเดือน พ.ค. นี้ได้ไหมคะ ถ้าจะเปลี่ยนวันอังคารที่ 3 พ.ค.นี้ หรือไม่ก็วันพุธที่ 11 พ.ค.นี้ได้ไหมคะ
หรือวันไหนดี วันไหนเหมาะกับ วันเดือนปีเกิดหนูช่วยบอกทีนะคะ
หนูจะเปลี่ยนก่อนเปิดเทอมนี้คะ

สวัสดีครับ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญเสริมชะตาน่ะครับ

ฤกษ์ดีเดือนพฤษภาคม 2554 :- วันอังคารที่ 3 พค. เวลา 9.00 – 16.59 น. วันพฤหัสที่ 12 พค. เวลา 11.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 16 เวลา 9.00-16.59 น. วันอังคารที่ 24 พค. เวลา 11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 27 พค.เวลา 9.00 – 14.59 น.(1.00-6.59 น.)

nayupin2510
05-03-2011, 12:09 PM

สวัสดีครับ

ฐิชาพัฒน์ แปลว่า ผู้เกิดมาตั้งอยู่บนความเจริญ

ในข้อความส่วนตัว คุณพิมพ์ถามผมมาว่า อธิป์ไตย ครับ ซึ่งผมได้ตอบไปในข้อความส่วนตัว คุณลองดูย้อนไปใหม่ คำว่า อธิป์ไตย ก็ใช้ได้ อธิปไตย์ ก็ได้ครับ ตามสะดวกครับ เพราะเพียงแต่อ่านไม่เหมือนกัน อธิป์ไตย อ่านว่า อะทิตัย (คุณพิมพ์มาอย่างนี้ในคำถามครั้งแรกครับ) ผมได้บันทึกเอาไว้ลองย้อนไปดูน่ะครับ อธิปไตย์ อ่านว่า อะทิบปะตัย อ่านแล้ว คำนี้ฟังดูดีกว่าครับ

สวัสดีค่ะ อาจารย์อุบาสกนพกรณ์
ขอบพระคุณมากค่ะตกลงดิฉันจะใช้ชื่อ "อธิปไตย์" ค่ะ

mama_nokky
05-03-2011, 07:46 PM
สวัสดีคุณนพ

ดิฉันอยากจะรบกวนขอชื่อให้กับลูกสาวหน่อยคะ อยากได้ชื่อที่ขึ้นด้วยศรีนะคะ
ได้ฤกษ์ผ่าคลอดมาวันที่ 8 พค นี้ นามสกุลกำลังได้เลข 34 นะคะ

รบกวนคุณนพด้วยนะคะ
ขอบคุณมากคะ

noppakorn
05-03-2011, 11:13 PM
สวัสดีคุณนพ

ดิฉันอยากจะรบกวนขอชื่อให้กับลูกสาวหน่อยคะ อยากได้ชื่อที่ขึ้นด้วยศรีนะคะ
ได้ฤกษ์ผ่าคลอดมาวันที่ 8 พค นี้ นามสกุลกำลังได้เลข 34 นะคะ

รบกวนคุณนพด้วยนะคะ
ขอบคุณมากคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 34 เป็นนามสกุลที่ตกทักษาไม่ค่อยดีจริงๆครับ เพราะได้ชื่อดี แต่ผลรวมได้ดีเพียงปานกลางครับ ชื่อที่ดีที่สุดสำหรับทักษานี้มีทักษาเดียวคือ 45 (55 ไม่เหมาะ) ผลรวมได้ 79 เป็นทักษาปานกลาง แก้ไขให้ดีขึ้นได้ ด้วยการหมั่นรักษาสุขภาพ ทำบุญสร้างทานให้มากๆไว้ รู้คุณกตัญญู ชีวิตจะดีตกน้ำไม่ไหลครับ(เติบใหญ่แต่งงานก็เปลี่ยนนามสกุลเอง)

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ชนันต์ญาต์ แปลว่า ผู้มีคนใกล้ชิดมาก
ชนัญญ์ฐิตา แปลว่า ผู้ดำรงมั่นในความรู้ของหมู่ชน
เรืองปารย์ แปลว่า ผู้เหมาะสมที่แตกฉาน,ผู้เหมาะสมที่สุกสว่าง
แวววรัมพร แปลว่า ผู้มีเค้าเหมือนฟ้าอันประเสริฐ
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในความรู้
ณัฐประพิณ แปลว่า ผู้ฉลาดดังนักปราชญ์
ณภัทร์พาณี แปลว่า ผู้มีวาจายิ่งใหญ่และดีงามด้วยความรู้
กันตาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้น่ารัก
ชามาณัฏฐ์ แปลว่า ลูกสาวนักปราชญ์
ณัฏฐ์ธญา แปลว่า ผู้ทรงความรอบรู้ดังนักปราชญ์
ถิรณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มั่นคง
ณัฏฐ์อาภา แปลว่า รัศมีแห่งนักปราชญ์
วรัญญ์ภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญาที่กว้างไกลและความรอบรู้อันประเสริฐ
วรัชญ์ธารี แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้อันประเสริฐ

melonsoda
05-04-2011, 03:47 PM
รบกวนท่านผู้รู้แปลชื่อของผมให้หน่อยครับว่าชื่อ ณัฏฐ์ณธกฤศ์ แปลว่าอะไรครับ ผมอยากทราบคำแปลมากๆ
ผมแล้วเกิด วัน พฤหัสบดีที่ 22 มกราคม 2530 ปีขาล เวลา 11.30น. ครับ ไม่ทราบว่าชื่อนี้เหมาะกับผมหรือไม่ครับ ถ้าปรับได้จะปรับในส่วนไหนครับ
รบกวนท่านด้วยนะครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งครับ

ขอมูลเพิ่มเติมครับ ผมพอค้นคว้ามาบ้างแล้วได้มาแค่นี้เองครับ

ณัฐ, ณัฏฐ์

คำนี้ไม่มีในพจนานุกรม เนื่องจากส่วนมากนิยมใช้ตั้งเป็นชื่อคนเสียมากกว่า โดยอาจเป็นคำเดียวโดด ๆ หรือมีคำอื่นตามเช่น ณัฐวุฒิ, ณัฐวิทย์, ณัฐพล

เรื่องคำว่า “ณัฐ” หรือเขียนให้เต็มรูปว่า “ณัฏฐ์” นี้ เป็นคำที่พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงสนพระราชหฤทัยมาก ถึงกับได้ทรงมีพระราชหัตถเลขาไปกราบทูลถามสมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาวชิรญาณวโรรส ตั้งแต่ พ.ศ. ๒๔๔๘ (ร.ศ. ๑๒๔) แล้ว พร้อมกันนั้นก็ทรงส่งคำอธิบายที่มาแห่งณัฏฐศัพท์ ของหลวงประเสริฐอักษรนิติ (แพ ตาลลักษมณ เปรียญ) ไปถวายด้วย แล้วสมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาวชิรญาณวโรรส ได้ทรงเรียบเรียงความเห็นถวายพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ซึ่งพอสรุปได้ว่า

คำว่า “ณัฏฐ์” หรือ “ณัฐ” นี้ แปลว่า “นักปราชญ์” ตัว ณ มาจากตัวท้ายของคำว่า “ญาณ” ซึ่งแปลว่า “ความรู้” ตัว ฐ มาจากคำว่า ฐา ธาตุ ในความว่า “ตั้งอยู่” เมื่อรวมกันแล้วก็แปลว่า “ผู้ตั้งอยู่ในญาณคือความรู้” อันได้แก่บัณฑิตหรือนักปราชญ์นั่นเอง และขั้นสูงสุด ก็หมายถึง “พระพุทธเจ้า” ดังบาลีว่า “ณฏฺโ วุจฺจเต พุทฺโธ” แปลว่า “บุคคลผู้รู้ นักปราชญ์ เรียกว่า ณัฏฐ” ต่อมาท่านตัด ฏ ออก ในปัจจุบันจึงนิยมเขียนว่า “ณัฐ”

ที่มา....http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=penchompoo-kiwi&group=1&month=02-2007&date=27

noppakorn
05-04-2011, 04:19 PM
รบกวนท่านผู้รู้แปลชื่อของผมให้หน่อยครับว่าชื่อ ณัฏฐ์ณธกฤศ์ แปลว่าอะไรครับ ผมอยากทราบคำแปลมากๆ
ผมแล้วเกิด วัน พฤหัสบดีที่ 22 มกราคม 2530 ปีขาล เวลา 11.30น. ครับ ไม่ทราบว่าชื่อนี้เหมาะกับผมหรือไม่ครับ ถ้าปรับได้จะปรับในส่วนไหนครับ

ขอมูลเพิ่มเติมครับ ผมพอค้นคว้ามาบ้างแล้วได้มาแค่นี้เองครับ

ณัฐ, ณัฏฐ์

คำนี้ไม่มีในพจนานุกรม เนื่องจากส่วนมากนิยมใช้ตั้งเป็นชื่อคนเสียมากกว่า โดยอาจเป็นคำเดียวโดด ๆ หรือมีคำอื่นตามเช่น ณัฐวุฒิ, ณัฐวิทย์, ณัฐพล

เรื่องคำว่า “ณัฐ” หรือเขียนให้เต็มรูปว่า “ณัฏฐ์” นี้ เป็นคำที่พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงสนพระราชหฤทัยมาก ถึงกับได้ทรงมีพระราชหัตถเลขาไปกราบทูลถามสมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาวชิรญาณวโรรส ตั้งแต่ พ.ศ. ๒๔๔๘ (ร.ศ. ๑๒๔) แล้ว พร้อมกันนั้นก็ทรงส่งคำอธิบายที่มาแห่งณัฏฐศัพท์ ของหลวงประเสริฐอักษรนิติ (แพ ตาลลักษมณ เปรียญ) ไปถวายด้วย แล้วสมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาวชิรญาณวโรรส ได้ทรงเรียบเรียงความเห็นถวายพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ซึ่งพอสรุปได้ว่า

คำว่า “ณัฏฐ์” หรือ “ณัฐ” นี้ แปลว่า “นักปราชญ์” ตัว ณ มาจากตัวท้ายของคำว่า “ญาณ” ซึ่งแปลว่า “ความรู้” ตัว ฐ มาจากคำว่า ฐา ธาตุ ในความว่า “ตั้งอยู่” เมื่อรวมกันแล้วก็แปลว่า “ผู้ตั้งอยู่ในญาณคือความรู้” อันได้แก่บัณฑิตหรือนักปราชญ์นั่นเอง และขั้นสูงสุด ก็หมายถึง “พระพุทธเจ้า” ดังบาลีว่า “ณฏฺโ วุจฺจเต พุทฺโธ” แปลว่า “บุคคลผู้รู้ นักปราชญ์ เรียกว่า ณัฏฐ” ต่อมาท่านตัด ฏ ออก ในปัจจุบันจึงนิยมเขียนว่า “ณัฐ”

ที่มา....http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=penchompoo-kiwi&group=1&month=02-2007&date=27

สวัสดีครับ

ณัฏฐ์ณธกฤศ์ มาจาก ณัฏฐ์ +ณ+ธ+กฤศ
ณัฏฐ์ แปลว่า ปราญ์,ผู้มีความรู้
ณ แปลว่า ที่ ซึ่ง แห่ง
ธ แปลว่า เธอ ท่าน ทรง
กฤศ แปลว่า บาง,เล็ก,น้อย
ณัฏฐ์กฤศ์ แปลว่า ส่วนน้อยของเธอผู้ซึ่งเป็นนักปราชญ์, ทักษา 63 เป็นทักษามงคล

คุณไม่ได้บอกนามสกุลมาเลยไม่ทราบว่าชื่อเหมาะสมหรือไม่ครับ

melonsoda
05-04-2011, 04:37 PM

ณัฐ, ณัฏฐ์

สวัสดีครับ

ณัฏฐ์ณธกฤศ์ มาจาก ณัฏฐ์ +ณ+ธ+กฤศ
ณัฏฐ์ แปลว่า ปราญ์,ผู้มีความรู้
ณัฏฐ์กฤศ์ แปลว่า ส่วนน้อยของเธอผู้ซึ่งเป็นนักปราชญ์, ทักษา 63 เป็นทักษามงคล

คุณไม่ได้บอกนามสกุลมาเลยไม่ทราบว่าชื่อเหมาะสมหรือไม่ครับ

ผมนามสกุล เผ่าภูรี ครับ
รบกวนตรวจสอบด้วยนะคัรบ

noppakorn
05-04-2011, 09:24 PM
สวัสดีครับ

[/quote]
สวัสดีครับ

นามสกุล เผ่าภูรี ทักษา 26 ผลรวมเป็นราหู ธาตุลม ไม่ควรใช้ชื่อทักษา 63 เพราะเป็นธาตุลม พบธาตุลมครับ ถึงแม้ผลรวมได้ 89 เป็นทักษาดีปานกลาง แต่หากหลงผิดไปคบคนพาลจะกู่ไม่กลับ ถอนตัวไม่ได้ครับ ประกอบกับคุณเกิดวันพฤหัส อักษา ด ต ถ ท ธ น เป็นกาลกิณีกับวันเกิด ชื่อ ณัฏฐ์ณธกฤศ์ มีพยัญชนะ ธ อยู่ เป็นกาลกิณีกับวันเกิดคุณครับ ชื่อที่เหมาะสมควรใช้ชื่อทักษา 24 ผลรวมทักษาได้ 50 เป็นมงคลยิ่ง บอกถึงความสำเร็จ ในชีวิต การติดต่อต่างประเทศดียิ่ง ติดต่อคนแปลกหน้าดียิ่ง ชีวิตรุ่งเรือง หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ทำบุญสร้างทานมากๆ ชีวิตจะเจริญยิ่งครับ

pattie patt
05-05-2011, 04:44 AM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

ณัทณลัลน์ แปลว่า ผู้มีความงามน่ารักที่ซึ่งให้ความรู้ ทักษา 45 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อสกุลรวมกันได้ 104 เป็นมงคลยิ่ง แต่ต้องหมั่นเสริมบุญเสริมความดีเสมอ เพราะมีเลข 0 ดาวศักดิ์สิทธิ์อยู่ร่วม

ฤกษ์ดีเดือนพฤษภาคม 2554 :- วันพฤหัสที่ 12 พค. เวลา 11.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 16 เวลา 9.00-16.59 น. วันอังคารที่ 24 พค. เวลา 11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 27 พค.เวลา 9.00 – 14.59 น.(1.00-6.59 น.)

เปลี่ยนวันพฤหัสที่ 12 ดีที่สุดครับสำหรับชื่อคุณ

ขอบพระคุณมากนะคะ แต่ขอรบกวนถามอีกหน่อยว่า เลขอายตนะที่ดีที่สุด คือ เลข 9 ใช่มั้ยคะ แล้วถ้า เป็น ผู้หญิงตกเลข 9 จะดีมั้ย หรือควรจะเป็น เลข 6 ค่ะ หรือไม่เกี่ยวว่าจะเป็นหญิงหรือชาย

ขอบพระคุณอีกครั้งนะคะ

melonsoda
05-05-2011, 08:13 AM
สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

นามสกุล เผ่าภูรี ทักษา 26 ผลรวมเป็นราหู ธาตุลม ไม่ควรใช้ชื่อทักษา 63 เพราะเป็นธาตุลม พบธาตุลมครับ ถึงแม้ผลรวมได้ 89 เป็นทักษาดีปานกลาง แต่หากหลงผิดไปคบคนพาลจะกู่ไม่กลับ ถอนตัวไม่ได้ครับ ประกอบกับคุณเกิดวันพฤหัส อักษา ด ต ถ ท ธ น เป็นกาลกิณีกับวันเกิด ชื่อ ณัฏฐ์ณธกฤศ์ มีพยัญชนะ ธ อยู่ เป็นกาลกิณีกับวันเกิดคุณครับ ชื่อที่เหมาะสมควรใช้ชื่อทักษา 24 ผลรวมทักษาได้ 50 เป็นมงคลยิ่ง บอกถึงความสำเร็จ ในชีวิต การติดต่อต่างประเทศดียิ่ง ติดต่อคนแปลกหน้าดียิ่ง ชีวิตรุ่งเรือง หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ทำบุญสร้างทานมากๆ ชีวิตจะเจริญยิ่งครับ
[/quote]

ถ้าหากว่าผมต้องการจะเปลี่ยนชื่อใหม่ หรือต้องการใช้ชื่อเดิม ควรจะทำอย่างไรครับ
พอที่จะมี ชื่อใหม่โดยให้ขึ้นต้น คำว่า ณัฏฐ์ พอมีชื่อไหนบ้างครับ รบกวนท่านอีกครั้งครับ

ขอบพระคุณครับ

noppakorn
05-05-2011, 10:54 AM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

ขอบพระคุณมากนะคะ แต่ขอรบกวนถามอีกหน่อยว่า เลขอายตนะที่ดีที่สุด คือ เลข 9 ใช่มั้ยคะ แล้วถ้า เป็น ผู้หญิงตกเลข 9 จะดีมั้ย หรือควรจะเป็น เลข 6 ค่ะ หรือไม่เกี่ยวว่าจะเป็นหญิงหรือชาย

ขอบพระคุณอีกครั้งนะคะ

สวัสดีครับ

ถ้าคุณใช้ค่าทักษาปกรณ์ในการตั้งชื่อ ก็ไม่ต้องไปคำนึงถึงค่าอายตนะ เพราะคนละตำรากัน ส่วนเรื่องค่าอายตนะนั้น เป็นการใช้ค่าอายตนะประกับกับทวารสัมผัสทั้ง 6 คือตามสภาวะแวดล้อมเป็นหลักครับ ขึ้นอยู่กับว่าคุณต้องการไปใช้ประโยชน์ด้านใด ส่วนทักษาปกรณ์นั้น เกียวเนื่องกับฐานชะตาชีวิตด้วยการอิงค่าดวงดาวและชตาเกิดครับ อายตนะจะว่าใช้อันไหนดีไม่สามารถระบุได้ ขึ้นอยู่กับคนและความต้องการใช้ครับ

noppakorn
05-05-2011, 11:07 AM
ถ้าหากว่าผมต้องการจะเปลี่ยนชื่อใหม่ หรือต้องการใช้ชื่อเดิม ควรจะทำอย่างไรครับ
พอที่จะมี ชื่อใหม่โดยให้ขึ้นต้น คำว่า ณัฏฐ์ พอมีชื่อไหนบ้างครับ รบกวนท่านอีกครั้งครับ

สวัสดีครับ

ชื่อ ณัฏฐ์ ทักษา รวม 36 แต่ชื่อทักษาทีเหมาะสมของคุณคือ ทักษา 24 ดังนั้นต้องตัดพยัญชนะออกไปตัวหนึ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพฤหัสฯ

ณัฐภณ แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์
ณัฐภกร แปลว่า ปราชญ์ผู้สร้างแสงสว่าง
ณัชวิภู แปลว่า ผุ้เป็นเจ้าที่ให้ความรู้
ณฐญาณ แปลว่า ผู้หยั่งรู้ด้วยความรู้ยิ่ง

ลองดูว่าชอบหรือไม่น่ะครับ
เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาในชื่อใหม่ครับ

melonsoda
05-05-2011, 11:42 AM

สวัสดีครับ

ชื่อ ณัฏฐ์ ทักษา รวม 36 แต่ชื่อทักษาทีเหมาะสมของคุณคือ ทักษา 24 ดังนั้นต้องตัดพยัญชนะออกไปตัวหนึ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพฤหัสฯ

ณฐญาณ แปลว่า ผู้หยั่งรู้ด้วยความรู้ยิ่ง

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาในชื่อใหม่ครับ

ขอพระคุณมากครับ ผมจะลองดูครับ เพราะว่าคุณแม่ท่านไม่อยากให้เอาคำว่า ณัฏฐ์ ออกไปครับผมจะทำยังไงดีครับ รบกวนสอบถามอีกครั้งได้มไหมครับ
เหตุที่ไม่ให้เอาออกเพราะว่า คุณพ่อก้อใช้คำนี้เหมือนกันครับ ส่วนน้องชายผม ชื่อ ศิระภาศกร เผ่าภูรี รบกวนตรวจสอบด้วยนะครับ เกิดวัน พฤหัส เหมือนกัน ครับ เดือน มกราคม ผมขอรบกวนท่านผู้รู้อีกครั้งครับ

ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

noppakorn
05-05-2011, 11:50 AM

สวัสดีครับ

ขอพระคุณมากครับ ผมจะลองดูครับ เพราะว่าคุณแม่ท่านไม่อยากให้เอาคำว่า ณัฏฐ์ ออกไปครับผมจะทำยังไงดีครับ รบกวนสอบถามอีกครั้งได้มไหมครับ
เหตุที่ไม่ให้เอาออกเพราะว่า คุณพ่อก้อใช้คำนี้เหมือนกันครับ ส่วนน้องชายผม ชื่อ ศิระภาศกร เผ่าภูรี รบกวนตรวจสอบด้วยนะครับ เกิดวัน พฤหัส เหมือนกัน ครับ เดือน มกราคม ผมขอรบกวนท่านผู้รู้อีกครั้งครับ

สวัสดีครับ

นามสกุล เผ่าภูรี มีเพียงสองทักษาที่เหมาะสม คือทักษา 15 และทักษา 24 ครับ ชื่อ ศิระภาศกร นั้น ทักษา 33 เป็นดาวอังคารคู่ บอกนิสัยว่า เป็นคนอารมย์ร้อน ขี้โมโห ระวังมีเรื่องอื้อฉาวเกียวกับชู้สาว และอุบัติเหตุรุนแรง ทักษารวมได้ 59 เป็นทักษามงคล จึงช่วยทำให้ผ่อนหนักเป็นเบาได้ สิ่งที่จะรุนแรงก็เบาบางลง ให้ดีควรเปลี่ยนชื่อครับ

melonsoda
05-05-2011, 11:52 AM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

นามสกุล เผ่าภูรี มีเพียงสองทักษาที่เหมาะสม คือทักษา 15 และทักษา 24 ครับ ชื่อ ศิระภาศกร นั้น ทักษา 33 เป็นดาวอังคารคู่ บอกนิสัยว่า เป็นคนอารมย์ร้อน ขี้โมโห ระวังมีเรื่องอื้อฉาวเกียวกับชู้สาว และอุบัติเหตุรุนแรง ทักษารวมได้ 59 เป็นทักษามงคล จึงช่วยทำให้ผ่อนหนักเป็นเบาได้ สิ่งที่จะรุนแรงก็เบาบางลง ให้ดีควรเปลี่ยนชื่อครับ

ส่วนเรื่องที่ชื่อผม ไม่เอา ครำว่า ณัฏฐ์ ออก พอจะมีหนทางมั้ยครับ

noppakorn
05-05-2011, 04:19 PM

สวัสดีครับ

[/quote]

ส่วนเรื่องที่ชื่อผม ไม่เอา ครำว่า ณัฏฐ์ ออก พอจะมีหนทางมั้ยครับ
[/quote]
สวัสดีครับ

ถ้าไม่เอาคำว่า ณัฏฐ์ ออก คงไม่ได้ เพราะ ณัฏฐ์ ทักษา 36 นามสกุลต้องการเพียงทักษา 24 ครับ ผมจึงเพียงตัดเอา "ฏ" ออกไปเพียงตัวเดียว ความหมายก็ยังคงเดิมคือเป็นว่า นักปราชญ์เช่นกันครับ แต่หากคุณต้องการทักษาใหม่จริง ก็สามารถแนะนำให้ใช้ชื่อทักษา 64 แต่มีข้อแม้ว่า คุณได้ชื่อนี้ไปคุณต้องทำบุญเสมอๆ และสวดมนต์ทุกเช้า เพราะว่าชื่อนี้ทักษานี้ ค่อนข้างใหญ่เกินนามสกุล หากไม่ระวังอาจส่งผลให้เจ็บป่วยได้หรือมีอะไรเกิดขึ้นได้ครับ แต่ว่าทักษา 64 เป็นทักษาที่ดีตกที่นั่ง เทพรักษา บอกถึงการมีความสำเร็จทางด้านการเงิน เนื่องจากนามสกุลคุณได้ทักษา 26 ตกราหูธาตุครับ ผลรวมกับชื่อสกุลจะได้ 90 เป็นความสำเร็จและมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง หากคุณสวดมนต์เช้าเย็นได้ และหมั่นทำบุญเสมอ ปฏิบัติดังนี้ได้ ก็ใช้ทักษามงคลนี้ได้ครับ สวดมนต์เช้า สวดนะโม 3 หน้าหิ้งพระ และไตรณ์สรณะคม กับบูชารัตนตรัย สั้นๆดังนี้ก็พอแล้วครับ ตอนเย็นก็แล้วแต่เห็นสมควร ไม่มีเวลาก็สวดตามตอนเช้า มีเวลาก็สวดมากหน่อยสร้างสมบุญบารมีไว้

ชื่อทักษา 64 สำหรับชายวันพฤหัสฯ

ณัฏฐ์ชรัณญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รู้เรื่องน้ำ (อายตนะ 6)
ณัฏฐ์ปวีร์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้กล้าหาญยิ่ง (อายตนะ 1)
ณัฏฐ์ปวีณ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ชำนาญ (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อใหม่ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา (และทำตามคำแนะนำ ชีวิตนี้ดียิ่งครับ)

melonsoda
05-05-2011, 05:23 PM

สวัสดีครับ

[/quote]
สวัสดีครับ

ถ้าไม่เอาคำว่า ณัฏฐ์ ออก คงไม่ได้ เพราะ ณัฏฐ์ ทักษา 36 นามสกุลต้องการเพียงทักษา 24 ครับ ผมจึงเพียงตัดเอา "ฏ" ออกไปเพียงตัวเดียว ความหมายก็ยังคงเดิมคือเป็นว่า นักปราชญ์เช่นกันครับ แต่หากคุณต้องการทักษาใหม่จริง ก็สามารถแนะนำให้ใช้ชื่อทักษา 64 แต่มีข้อแม้ว่า คุณได้ชื่อนี้ไปคุณต้องทำบุญเสมอๆ และสวดมนต์ทุกเช้า เพราะว่าชื่อนี้ทักษานี้ ค่อนข้างใหญ่เกินนามสกุล หากไม่ระวังอาจส่งผลให้เจ็บป่วยได้หรือมีอะไรเกิดขึ้นได้ครับ แต่ว่าทักษา 64 เป็นทักษาที่ดีตกที่นั่ง เทพรักษา บอกถึงการมีความสำเร็จทางด้านการเงิน เนื่องจากนามสกุลคุณได้ทักษา 26 ตกราหูธาตุครับ ผลรวมกับชื่อสกุลจะได้ 90 เป็นความสำเร็จและมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง หากคุณสวดมนต์เช้าเย็นได้ และหมั่นทำบุญเสมอ ปฏิบัติดังนี้ได้ ก็ใช้ทักษามงคลนี้ได้ครับ สวดมนต์เช้า สวดนะโม 3 หน้าหิ้งพระ และไตรณ์สรณะคม กับบูชารัตนตรัย สั้นๆดังนี้ก็พอแล้วครับ ตอนเย็นก็แล้วแต่เห็นสมควร ไม่มีเวลาก็สวดตามตอนเช้า มีเวลาก็สวดมากหน่อยสร้างสมบุญบารมีไว้

ชื่อทักษา 64 สำหรับชายวันพฤหัสฯ

ณัฏฐ์ชรัณญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รู้เรื่องน้ำ (อายตนะ 6)
ณัฏฐ์ปวีร์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้กล้าหาญยิ่ง (อายตนะ 1)
ณัฏฐ์ปวีณ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ชำนาญ (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อใหม่ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา (และทำตามคำแนะนำ ชีวิตนี้ดียิ่งครับ)

[/quote]

dearkalon
05-07-2011, 02:32 PM
สวัสดีค่ะ...อยากรบกวนปรึกษาอาจารย์ค่ะ เกิดวันพุธกลางวันค่ะ นามสกุล รวมแล้วได้25 จะต้องใช้ชื่อทักษาเท่าไหร่คะถึงจะรวมกับนามสกุลแล้วดีค่ะ อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้น ด้วย ฐ ณ ศ

noppakorn
05-07-2011, 02:58 PM
สวัสดีค่ะ...อยากรบกวนปรึกษาอาจารย์ค่ะ เกิดวันพุธกลางวันค่ะ นามสกุล รวมแล้วได้25 จะต้องใช้ชื่อทักษาเท่าไหร่คะถึงจะรวมกับนามสกุลแล้วดีค่ะ อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้น ด้วย ฐ ณ ศ

สวัสดีครับ

ชื่อสกุลทักษา 25 อยากให้บอกอาชีพมาด้วยครับ จะได้วิเคราะห์ให้ได้ดีครับ เพราะทักษา 25 เป็นหนึ่งในทักษาที่หาคู่ดีที่สุดยาก มักได้อย่างเสียอย่าง ถามเข้ามาใหม่น่ะครับ บอกอาชีพด้วย จะดียิ่ง เช่น ค้าขาย ประชาสัมพันธ ต้องเดินทาง หรือทำงานออฟฟิศ หรือโรงงาน ประมาณนี้ครับ

wintre_pk
05-08-2011, 12:53 PM
อาจารย์ครับ รบกวนดูชื่อใหม่ให้ผมอีกครั้งนะครับ เพราะ อยากได้ชื่อที่มี ณ, ฐ ขึ้นหน้านะครับ เกิดวันอังคาร
นามสกุล ทักษา 50 นามสกุล จันทร์วงษ์ อยากได้ชื่อ ทักษา 45 ขอบคุณครับ อยากเอาความหมายอักษรที่เกี่ยวกับอายุขึ้นหน้า

momayami
05-08-2011, 03:36 PM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อ ณภัสร์ชนก (นะ-พัด-ชะ-นก)ค่ะ

noppakorn
05-09-2011, 02:16 PM
อาจารย์ครับ รบกวนดูชื่อใหม่ให้ผมอีกครั้งนะครับ เพราะ อยากได้ชื่อที่มี ณ, ฐ ขึ้นหน้านะครับ เกิดวันอังคาร
นามสกุล ทักษา 50 นามสกุล จันทร์วงษ์ อยากได้ชื่อ ทักษา 45 ขอบคุณครับ อยากเอาความหมายอักษรที่เกี่ยวกับอายุขึ้นหน้า

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันอังคาร

ณัฐวัฒน์ แปลว่า ความเจริญของนักปราชญ์
ณัฐปวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับความเป็นปราชญ์
ฐนัสนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของหมู่คนอย่างรวดเร็ว
ฐิติ์ธวัช แปลว่า ธงแห่งความมั่นคง
ณณัฏฐวี แปลว่า ผู้ซึ่งมีความฉลาด
ณฐานันตร์ แปลว่า ผู้อยู่ในตำแหน่ง
เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานด้วยครับ (อธิษฐานใช้ชื่อที่เปลี่ยนใหม่แล้ว)

noppakorn
05-09-2011, 02:21 PM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อ ณภัสร์ชนก (นะ-พัด-ชะ-นก)ค่ะ

สวัสดีครับ

ณภัสร์ชนก แปลว่า ผู้ให้กำเนิดความรุ่งเรืองทางความรู้

Natha
05-10-2011, 08:41 PM
สวัสดีครับ

ผมรบกวนอาจารย์ช่วยสะกดคำอ่าน และความหมายของชื่อให้ผมด้วยครับ (จะตั้งชื่อให้ลูกชายครับ)

ฐรรฑณสร อ่านว่า ทัน-ทะ-นะ-สอน หรือ ทัน-นะ-สอน ครับ
และมีความหมายว่าอะไรครับ...ผมพยายามหาแล้วแต่หาไม่เจอครับ

ขอขอบพระคุณมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

SweetMafia
05-10-2011, 10:02 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ

ดิฉันติดตามอ่านผลงานการแปลความหมายชื่อของคุณนพมาได้ระยะหนึ่ง และพยายามตั้งเองแต่ไม่สำเร็จเพราะกลัวผิดหลักภาษาและไม่มีความหมาย จึงอยากรบกวนคณนพช่วยตั้งชื่อของคนเกิดวันศุกร์ นามสกุลมีทักษา 24 โดยชื่อขอให้มีมูละนำหน้าตามด้วยมนตรีหรือมีในชื่อก็ได้ ชื่อมีทักษาอะไรก็ได้ตามที่คุณนพว่าเหมาะสม พร้อมค่าเลขอายตะนะที่ดี
และอีกประการหนึ่งที่อยากทราบคือ คุณนพมีหลักในการตั้งชื่ออย่างไรให้ถูกต้องตามหลักภาษาไม่ผิดเพี้ยน และมีความหมายที่ดี
ขออารธณาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ปกปักรักษาคุณนพด้วย ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

noppakorn
05-11-2011, 10:25 AM
สวัสดีครับ

ผมรบกวนอาจารย์ช่วยสะกดคำอ่าน และความหมายของชื่อให้ผมด้วยครับ (จะตั้งชื่อให้ลูกชายครับ)

ฐรรฑณสร อ่านว่า ทัน-ทะ-นะ-สอน หรือ ทัน-นะ-สอน ครับ
และมีความหมายว่าอะไรครับ...ผมพยายามหาแล้วแต่หาไม่เจอครับ

ขอขอบพระคุณมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

สวัสดีครับ

ฐรรฑณสร คำว่า ฐรรฑ พยายามแยกศัพท์ หาศัพท์แล้ว เช่น ฐัฑ ฐาฑ ฐัน แล้วไม่มีคำศัพท์ครับ ไม่สามารถแปลได้ แต่ถ้าชอบก็แจ้งว่าเป็นชื่อเฉพาะ คงจะได้ครับ

สำหรับคำอ่านนั้น เนื่องจากเป็นคำสร้างใหม่ จะอ่านว่า ถัน ทะ นะ สอน หรือ ถัด นะ สอน (ฐ ออกเสียง ถ ครับ ไม่ใช่ ท )ก็ได้ครับ แต่อ่านว่า ทัน ทะ นะ สอน และ ทัน นะสอน เป็นการออกเสียงผิดครับ เช่น ฐานะ อ่านว่า ถา นะ อ่าน ทา นะ ไม่ได้ครับ

Natha
05-11-2011, 10:35 AM
สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ฐรรฑณสร คำว่า ฐรรฑ พยายามแยกศัพท์ หาศัพท์แล้ว เช่น ฐัฑ ฐาฑ ฐัน แล้วไม่มีคำศัพท์ครับ ไม่สามารถแปลได้ แต่ถ้าชอบก็แจ้งว่าเป็นชื่อเฉพาะ คงจะได้ครับ

ขอบพระคุณมากครับ....

noppakorn
05-11-2011, 11:16 AM
สวัสดีค่ะคุณนพ

ดิฉันติดตามอ่านผลงานการแปลความหมายชื่อของคุณนพมาได้ระยะหนึ่ง และพยายามตั้งเองแต่ไม่สำเร็จเพราะกลัวผิดหลักภาษาและไม่มีความหมาย จึงอยากรบกวนคณนพช่วยตั้งชื่อของคนเกิดวันศุกร์ นามสกุลมีทักษา 24 โดยชื่อขอให้มีมูละนำหน้าตามด้วยมนตรีหรือมีในชื่อก็ได้ ชื่อมีทักษาอะไรก็ได้ตามที่คุณนพว่าเหมาะสม พร้อมค่าเลขอายตะนะที่ดี
และอีกประการหนึ่งที่อยากทราบคือ คุณนพมีหลักในการตั้งชื่ออย่างไรให้ถูกต้องตามหลักภาษาไม่ผิดเพี้ยน และมีความหมายที่ดี
ขออารธณาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ปกปักรักษาคุณนพด้วย ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

สวัสดีครับ

หลักการการตั้งชื่อ คือ ต้องถูกต้องตามหลักไวยากรณ์ หรือถ้าไม่ใช่ภาษาไทย ก็ต้องถูกต้องตามบาลี หรือสันสกฤต ครับ คำสมาส หรือคำสนธิ ต้องสามารถอ้างอิงได้ หรือบางคำก็ใช้ตามความนิยมซึ่งเป็นที่ยอมรับกันมาแล้ว ว่ามีคำแปลมีคำศัพท์ครับ

นามสกุลทักษา 24 ควรใช้ทักษาชื่อ 41 เป็นดาวพุธดาวแห่งปัญญา และดาวอาทิตย์ดาวแห่งความรุ่งเรือง ผลรวมได้ 65 บอกถึงความสำเร็จ ความมีผู้สนับสนุน ความมีโชคทางการเงิน แต่เจ้าของทักษามักมีสองอารมย์คือ เวลาร้อนก็ร้อนดังไฟ เวลาเย็นก็เย็นเสียน่าตกใจ (อ่านอารมย์ยากสักหน่อยครับ)

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันศุกร์มีมูละนำ(มีมนตรีร่วมด้วย)

ฐิติมญชุ์ แปลว่า ผู้งามอย่างมั่นคง (อายตนะ ๘)
ณิชชานัทธิ์ แปลว่า ผู้เกิดมาผูกพันแน่นเหนียวกับความบริสุทธิ์ (อายตนะ 9)
ณัชญามัญชุ์ แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันวิเศษ (อายตนะ ๘)
ฐานพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความมั่นคง (อายตนะ 9)
ฐิตพัทนี แปลว่า ผู้ให้ความมั่นคง (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อใหม่ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

SweetMafia
05-11-2011, 11:16 PM
ขอบคุณ คุณนพมากค่ะ

SweetMafia
05-12-2011, 09:39 AM
แอบสงสัยว่า การตั้งชื่อสามารถเป็นคำประสมได้หรือเปล่าค่ะ เช่น กนก+มนัส

wintre_pk
05-12-2011, 12:37 PM

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันอังคาร

ณัฐวัฒน์ แปลว่า ความเจริญของนักปราชญ์
ฐนัสนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของหมู่คนอย่างรวดเร็ว
ฐิติ์ธวัช แปลว่า ธงแห่งความมั่นคง
ณณัฏฐวี แปลว่า ผู้ซึ่งมีความฉลาด
ณฐานันตร์ แปลว่า ผู้อยู่ในตำแหน่ง
เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานด้วยครับ (อธิษฐานใช้ชื่อที่เปลี่ยนใหม่แล้ว)

อาจารย์ครับ รบกวน ชื่อวันอังคาร ทักษา 55 และ 54 ด้วยนะครับ ผลรวมจะได้ 104-105 ความหมายผลรวมดีนะครับ

Natha
05-12-2011, 01:49 PM
สวัสดีอาจารย์

ผมรบกวนอาจารย์ช่วยหาชื่อให้หน่อยนะครับ ลูกชาย เกิดวันจันทร์
โดยมีรายละเอียดดังนี้ครับ
1.ถอดรหัสนามสกุลมีผลรวมเท่ากับ 23
2.อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วยอักษร เดช
3.ให้ถอดรหัสชื่อเป็นเลข 36 เมื่อรวมกับสนามสกุลแล้วจะได้ค่า 59 (ผมเข้าใจว่าดีที่สุด)
4.อายตนะของชื่อขอเป็นเลข 9 ครับ
5.ผมได้ลองค้นชื่อทางอินเตอร์มาได้ 2 ชื่อคือ
5.1 ฐรรฑณสร ซึ่งอาจารย์บอกว่าหาความหมายไม่มี
5.2 ณภัคมนต์ อ่านว่า นะ-พัก-คะ-โมน ไม่รู้ถูกต้องหรือไม่ และไม่รู้ว่าหมายถึงอะไร แต่ชื่อเหมือนผู้หญิง

ผมรบกวนอาจารย์หาชื่อให้ด้วยนะครับ ผมขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

noppakorn
05-12-2011, 02:50 PM
แอบสงสัยว่า การตั้งชื่อสามารถเป็นคำประสมได้หรือเปล่าค่ะ เช่น กนก+มนัส

สวัสดีครับ

ปกติชื่อก็เกิดจากการสมาสหรือการประสมสร้างคำอยู่แล้วครับ คำเฉพาะมีน้อยครับ กนก+มนัส เป็น กนกมนัส ใช้ได้ครับ

noppakorn
05-12-2011, 03:18 PM
อาจารย์ครับ รบกวน ชื่อวันอังคาร ทักษา 55 และ 54 ด้วยนะครับ ผลรวมจะได้ 104-105 ความหมายผลรวมดีนะครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 54 ชายวันอังคาร

ณัฏฐ์ธนิน แปลว่า ปราชญ์ผู้มีทรัพย์(อายตนะ6)
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้ (อายตนะ9)
ณัฏฐานันต์ แปลว่า ผู้มีความรู้มากมาย (อายตนะ 6)
ณพรหมพฤทธิ์ แปลว่า ความเจริญอันประเสริฐด้วยความรู้ (อายตนะ 7)

ชื่อทักษา 55 ชายวันอังคาร

ณัฏฐปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่มีความรอบรู้ (อายตนะ1)
ณัฏฐ์ชยิน แปลว่า ชัยชนะของนักปราชญ์ (อายตนะ 6)
ฐานีย์สธน แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่พึงตั้งมั่น (อายตนะ 2)
ฐานันตร์ณภัทร แปลว่า ผู้มีฐานะที่เจริญ (อายตนะ 6)

noppakorn
05-12-2011, 04:02 PM

ผมรบกวนอาจารย์ช่วยหาชื่อให้หน่อยนะครับ ลูกชาย เกิดวันจันทร์
1.ถอดรหัสนามสกุลมีผลรวมเท่ากับ 23
2.อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วยอักษร เดช
3.ให้ถอดรหัสชื่อเป็นเลข 36 เมื่อรวมกับสนามสกุลแล้วจะได้ค่า 59 (ผมเข้าใจว่าดีที่สุด)
4.อายตนะของชื่อขอเป็นเลข 9 ครับ
5.ผมได้ลองค้นชื่อทางอินเตอร์มาได้ 2 ชื่อคือ
5.1 ฐรรฑณสร ซึ่งอาจารย์บอกว่าหาความหมายไม่มี
[s
ze=10pt] 5.2 ณภัคมนต์ อ่านว่า นะ-พัก-คะ-โมน ไม่รู้ถูกต้องหรือไม่ และไม่รู้ว่าหมายถึงอะไร แต่ชื่อเหมือนผู้หญิง[/size]

ผมรบกวนอาจารย์หาชื่อให้ด้วยนะครับ ผมขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

สวัสดีครับ

ทักษาที่คุณเลือกเป็นทักษาที่ดีที่สุดสำหรับนามสกุลทักษา 23 ครับ แต่เรื่องค่าอายตนะนั้น ขออย่ามุ่งหวังว่าจะได้อายตนะ 9 ดังใจน่ะครับ เนื่องจากตำราทักษาปกรณ์และค่าอายตนะ 6 คนละตำรากันครับ ถ้าต้องการทักษาปกรณ์ดี ค่าอายตนะอาจไม่ดีก็ได้ครับ ไม่แน่นอนครับ เพราะทักษา เน้นที่พยัญชนะตามกลุ่มดาวเพื่อเสริมกับโชคชะตา ส่วนอายตนะนั้น เน้นเพื่อการสัมพันธ์กับผู้อื่น ซึ่งในดวงดาวทักษามีอยู่แล้ว และค่าอายตนะนั้นเป็นการเกิดภายหลังค่าทักษาครับ ดังนั้นจะได้อายตนะสมใจคุณหรือไม่ ไม่รับรองครับ อนึ่งการตั้งชื่อดีเกินไป ใหญ่เกินตัว หากดวงชะตาไม่ถึง ก็ไม่ได้ให้คุณกับเจ้าของชือ แต่กับจะเป็นโทษเสียอีก ต้องระมัดระวัง ซึ่งเกิดบ่อยมากกับผู้ศึกษาด้วยตนเอง การตั้งชื่อไม่ได้สักแต่ดูที่ค่าทักษาครับ ต้องมีประกอบหลายๆอย่าง ซึ่งอธิบายวันหนึ่งก็ไม่จบครับ

ณภัคมนต์ แปลว่า ความหลงใหลในโชคและความรู้ (เป็นชื่อผู้หญิงครับ)

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันจันทร์

ณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ (อายตนะ 6)
ณัฏฐกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย (อายตนะ 6)
ณัฐธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และมีความรู้ยิ่ง (อายตนะ 1)
ณฐปนนท์ แปลว่า มีความพอใจที่ตั้งมั่นในความรู้ (อายตนะ 2)
ณวรัตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้ (อายตนะ 7)
ณชนนกรณ์ แปลว่า ผู้ชำนาญจากเชื้อสายที่มีความรู้ (อายตนะ๘)
ณฐธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงความรู้ (อายตนะ 1)
ณฐพรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้ยิ่ง (อายตนะ 6)
ณฐชนนท์ แปลว่า ผู้ยินดีที่เกิ้ดมามีความรู้ (อายตนะ 9)
ณฐทศพล แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีกำลัง 10 ประการ (อายตนะ 6)

ชื่ออายตนะ 9 คิดได้แค่ชื่อเดียวครับ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อใหม่ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

Natha
05-12-2011, 07:36 PM

[s
ze=10pt] 5.2 ณภัคมนต์ อ่านว่า นะ-พัก-คะ-โมน ไม่รู้ถูกต้องหรือไม่ และไม่รู้ว่าหมายถึงอะไร แต่ชื่อเหมือนผู้หญิง[/size]

สวัสดีครับ

ทักษาที่คุณเลือกเป็นทักษาที่ดีที่สุดสำหรับนามสกุลทักษา 23 ครับ แต่เรื่องค่าอายตนะนั้น ขออย่ามุ่งหวังว่าจะได้อายตนะ 9 ดังใจน่ะครับ เนื่องจากตำราทักษาปกรณ์และค่าอายตนะ 6 คนละตำรากันครับ ถ้าต้องการทักษาปกรณ์ดี ค่าอายตนะอาจไม่ดีก็ได้ครับ ไม่แน่นอนครับ เพราะทักษา เน้นที่พยัญชนะตามกลุ่มดาวเพื่อเสริมกับโชคชะตา ส่วนอายตนะนั้น เน้นเพื่อการสัมพันธ์กับผู้อื่น ซึ่งในดวงดาวทักษามีอยู่แล้ว และค่าอายตนะนั้นเป็นการเกิดภายหลังค่าทักษาครับ ดังนั้นจะได้อายตนะสมใจคุณหรือไม่ ไม่รับรองครับ อนึ่งการตั้งชื่อดีเกินไป ใหญ่เกินตัว หากดวงชะตาไม่ถึง ก็ไม่ได้ให้คุณกับเจ้าของชือ แต่กับจะเป็นโทษเสียอีก ต้องระมัดระวัง ซึ่งเกิดบ่อยมากกับผู้ศึกษาด้วยตนเอง การตั้งชื่อไม่ได้สักแต่ดูที่ค่าทักษาครับ ต้องมีประกอบหลายๆอย่าง ซึ่งอธิบายวันหนึ่งก็ไม่จบครับ

ณภัคมนต์ แปลว่า ความหลงใหลในโชคและความรู้ (เป็นชื่อผู้หญิงครับ)

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันจันทร์

ณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ (อายตนะ 6)
ณัฏฐกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย (อายตนะ 6)
ณัฐธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และมีความรู้ยิ่ง (อายตนะ 1)
ณฐปนนท์ แปลว่า มีความพอใจที่ตั้งมั่นในความรู้ (อายตนะ 2)
ณวรัตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้ (อายตนะ 7)
ณชนนกรณ์ แปลว่า ผู้ชำนาญจากเชื้อสายที่มีความรู้ (อายตนะ๘)
ณฐธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงความรู้ (อายตนะ 1)
ณฐพรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้ยิ่ง (อายตนะ 6)
ณฐชนนท์ แปลว่า ผู้ยินดีที่เกิ้ดมามีความรู้ (อายตนะ 9)
ณฐทศพล แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีกำลัง 10 ประการ (อายตนะ 6)

ชื่ออายตนะ 9 คิดได้แค่ชื่อเดียวครับ

ขอขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงครับ
ขอให้คุณพระรัตนตรัยคุ้มครองอาจารย์ และเจริญในธรรมครับ