เข้าสู่ระบบ

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ด , ต , ถ , ท ,ธ ,น

หน้า : 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11

wmsw
01-11-2010, 09:28 PM
เวลาหาฤกษ์เปลี่ยนชื่อ ส่วนใหญ่เขาใช้ฤกษ์อะไรกันค่ะ
หมายถึงว่า ต้องเป็น เทวีฤกษ์ มหัธโนฤกษ์ ราชาฤกษ์ ใช่หรือเปล่าค่ะ แล้วต้องดูอย่างอื่นประกอบด้วยรึเปล่า
รบกวนตอบด้วยน่ะคะ กำลังจะหาฤกษ์ไปเปลี่ยนชื่ออยู่น่ะค่ะ

Nub
01-11-2010, 09:41 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพกรณ์
ดิฉัน อยากทราบหลักอายตนะกับการตั้งชื่อค่ะ ว่าเป็นยังไง ส่งผลต่อตัวเรามากน้อยแค่ใหน

ถ้าหากว่าชื่อและนามสกุลทักษาดี ผลรวมของทักษาก็ดี แต่เลขอายตนะไม่ดีจะเป็นอะไร มั้ยคะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

puipui
01-12-2010, 11:24 AM
สวัสดีครับ พอดีจะเปิดร้านครับ
เลยอยากทราบความหมายชื่อร้านที่ตั้งไว้หน่อยนะครับ "นวะชัยไลท์ติ้ง"

ขอบพระคุณมากครับ

noppakorn
01-12-2010, 01:27 PM
เวลาหาฤกษ์เปลี่ยนชื่อ ส่วนใหญ่เขาใช้ฤกษ์อะไรกันค่ะ
หมายถึงว่า ต้องเป็น เทวีฤกษ์ มหัธโนฤกษ์ ราชาฤกษ์ ใช่หรือเปล่าค่ะ แล้วต้องดูอย่างอื่นประกอบด้วยรึเปล่า
รบกวนตอบด้วยน่ะคะ กำลังจะหาฤกษ์ไปเปลี่ยนชื่ออยู่น่ะค่ะ

สวัสดีครับ

การเปลี่ยนชื่อส่วนใหญ่ก็ต้องฤกษ์สะดวกคือ เราว่าง เจ้าหน้าที่ปฏิบัติราชการ ไม่ใช่วันหยุดครับ
แต่ถ้าจะให้อุ่นใจ ผมใช้ฤกษ์วันธงไชย ซึ่งเป็นตำราจีน หาดูได้จากในปฏิทินสมัยปัจจุบันครับ
สำหรับฤกษ์ที่ถามมานั้น ใช้สำหรับประกอบพิธีการ ต่างๆ ครับ สมัยนี้เอาตามเวลาคงลำบาก
อย่างเช่นการคลอดลูกหรือผ่าตัดคลอดลูก แพทย์เป็นผู้กำหนดเวลา เราได้แต่เพียงกำหนดวันครับ
สำหรับฤกษ์ดีมีดังนี้ครับ

เดือนมกราคม วันที่ 20,23,27,30
เดือนกุมภาพันธ์ วันที่ 4,5,7,25 วันที่ 3 กุมภาฯห้ามทำการมงคล เพราะเป็นวันอุบาทว์

noppakorn
01-12-2010, 01:36 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพกรณ์
ดิฉัน อยากทราบหลักอายตนะกับการตั้งชื่อค่ะ ว่าเป็นยังไง ส่งผลต่อตัวเรามากน้อยแค่ใหน

ถ้าหากว่าชื่อและนามสกุลทักษาดี ผลรวมของทักษาก็ดี แต่เลขอายตนะไม่ดีจะเป็นอะไร มั้ยคะ

สวัสดีครับ

ปกติการตั้งชื่อแบ่งเป็น 2 อย่าง คือ อย่างแรก มีอักษรดี อย่างที่สอง มีทักษาดี
สำหรับอายตนะนั้น นิยมสำหรับผู้ที่ประกอบอาชีพ มาผนวกให้ดียิ่งขี้นครับ ลำพัง
แค่ชื่อดี ทักษาดี ก็เป็นมงคลยิ่งแล้ว อย่าไปวิตกเรื่องอายตนะมากนักครับ สิ่งที่ดี
ที่สุดของคนเราไม่ได้อยู่ที่ชื่อเสียทีเดียว คนชื่อไม่ดี ชีวิตดีมีถมไป สาเหตุที่สำคัญ
คือ เป็นคนกตัญญู เป็นคนดีมีเมตตา สิ่งเหล่านี้เกื้อหนุนฐานชะตาให้เราดีขึ้นไป
เองครับ คนเราเกิดมาฐานชะตาก็กำหนดมาแล้วว่าเป็นอย่างไร ชื่อนั้นเป็นเพียง
ส่วนใหญ่ที่สามารถเกื้อหนุนให้เรา ถ้าคิดเป็นเปอร์เซนต์ก็เพียง 30 เปอร์เซนต์
เท่านั้นครับ เรื่องอายตนะนั้น เหมาะสำหรับการตั้งตามอาชีพและสถานะความเป็น
อยู่การดำรงชีพของคน ส่วนหลักทักษา ชื่อคือระบุลักษณะนิสัยของคน นามสกุล
และผลรวมจึงระบุความเป็นอยู่ พื้นดวงของบุคคลเจ้าของชื่อ ทักษารวมนั้น บอก
ภาพรวมของชะตาชีวิตความเป็นอยู่ของบุคคลนั้นครับ

noppakorn
01-12-2010, 01:44 PM
สวัสดีครับ พอดีจะเปิดร้านครับ
เลยอยากทราบความหมายชื่อร้านที่ตั้งไว้หน่อยนะครับ "นวะชัยไลท์ติ้ง"

สวัสดีครับ

นวะชัยไลท์ติ้ง แปลว่า ผู้ให้แสงสว่างในชัยชนะอันใหม่

ทักษา 65 เป็นมงคลยิ่งครับ

piangfan
01-13-2010, 12:29 PM
แป่ว!! ได้เวลาเพียงฝันออกงานบ้างค่ะ อิอิ

สวัสดีค่ะ พี่นพ
สวัสดีทุกๆท่านค่ะ ยินดีต้อนรับทุกท่านค่ะ
ระหว่างรอพี่นพกลับมาเชิญทุกท่านดื่มน้ำเย็นๆค่ะ

http://elara.lunarservers.com/~ptv003/goong/cooking/data/upimages/bangbao5.jpg

ขอบคุณค่ะ

mommammon
01-15-2010, 08:38 AM
สวัสดีคะ
จะขอรบกวนเกี่ยวกับการตั้งชื่อนะคะ
เกิดจันทร์ที่ ๑๒ มีนาคม ๒๕๓๓ เวลา ๐๙.๕๙ น.
คือว่ามีคนมาทักให้แม่เปลี่ยนชื่อให้หนูบอกว่าวันจันทร์ชื่อห้ามใช้สระ
แม่เลยอยากจะให้หนูเปลี่ยนชื่อ เนื่องจากหนูไม่สบายบ่อย ต้องไปหาหมอทุกเดือน
ชื่อเดิม "จันทร์จิรา" นามสกุล "จูจันทร์"
ขอชื่อที่ขึ้นต้นด้วยตัว ธ หรือ น นะคะ
ขอบคุนคะ

PlaWhan
01-17-2010, 02:55 PM
"นนล" แปลว่าอะไรคะ
จะตั้งขื่อหลานที่เกิด วันจันทร์ที่ 21 กันยายน 2552 เวลา 17:37น. ใช้ชื่อนี้ได้มั้ยคะ

naphalak
01-18-2010, 12:18 PM
สวัสดีคะขอรบกวนด้วยคนคะ
ดิฉันเกิดวันจันทร์คะ อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ (นามสกุลได้เลขศาสตร์ 39 คะ)
หามาแล้ว ชื่อ นวลกนก ได้มั๊ย ถูกหลักมั๊ยแล้วแปลว่าอะไรคะ
รบกวนด้วยนะคะ

piangfan
01-18-2010, 10:13 PM
สวัสดีทุกๆท่านค่ะ ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพอีกแป๊บค่ะ ขอบคุณค่ะ

naraphing
01-18-2010, 11:09 PM
สวัสดีทุกๆท่านค่ะ ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพอีกแป๊บค่ะ ขอบคุณค่ะ

naraphing
01-18-2010, 11:22 PM
สวัสดีครับเด็กเกิดวันพุทธกลางคืนครับ (ลัคนา)มีดาวพุทธเป็นเกษตรและมหาอุจจ์ ให้ชื่อว่า นราพิง ได้กำลัง 24 รวมนามสกุลเป็น 54 ดาวเกตุก็เกาะลัคนาด้วยครับ อยากให้พี่ใจดีช่วยวิจารณ์ไห้ด้วยครับ แล้วช่วยแปล นราพิง ให้ด้วยนะครับ ไม่ทราบว่าถูกต้องหลักไวยากรณ์หรือป่าว ขอบพระคุณมากๆครับผม

syamm
01-19-2010, 01:45 PM
ดารินทร์
นพบุรินทร์
นวกานต์
นิชดา
นันทวัน
นาราสิริ
ดุสิตา

รบกวนด้วยค่ะ

ใกล้วัด
01-19-2010, 05:51 PM
สวัสดีค่ะ

อยากรบกวนถาม (อีกแล้วค่ะ) ว่า คู่ทักษาต่อไปนี้ ต่างกันรึไม่ อย่างไร

ระหว่าง 15 กับ 51
ระหว่าง 59 กับ 95

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

Thanthai
01-27-2010, 09:29 PM
สวัสดีค่ะ

รบกวนคุณนพกรณ์ตั้งชื่อ ผู้หญิงวันศุกร์ ที่มี ธัญ นำหน้าทักษา 41

ให้หน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
01-28-2010, 10:19 PM
b]สวัสดีครับญาติธรรมทุกๆท่าน[/b]

เนื่องจากเวประบบเสียไปหลายวัน เมื่อกู้เสร็จแล้ว ปรากฏว่า มีกระทู้ที่ได้ตอบไปแล้ว และยังไม่ได้ตอบได้หายไป ซึ่งผมไม่ได้เก็บข้อมูลไว้ ว่าได้ตอบ
ผู้ใดไปแล้วบ้าง เนื่องจากมีกระทู้ถามเข้ามาใหม่และที่ตกค้างจากผมการที่ผมเดินทาง ไม่ได้มาตอบ อีกหลายๆคำถาม หากจะย้อนตอบอีกครั้ง ก็จะทำ
การตอบและแปลชื่อให้ ญาติธรรมไม่ทัน และเนื่องจากอีกสองสัปดาห์ ผมก็จะเดินทางอีกแล้ว และวันเสาร์อาทิตย์ผมก็ไม่ค่อยมีเวลาตอบ เนื่องจากต้อง
เดินสายไปวัดวา และทำบุญ เหตุนี้จึงเกรงว่าจะตอบปัญหาญาติธรรมทุกท่านไม่ครบถ้วน อาจมีการตกหล่น ซึ่งจะทำให้เสียความรู้สึกกัน ฉะนั้นจะต้องขอ
อภัยมายังญาติธรรมทุกๆท่าน และขอเรียนแจ้งว่า ผมจะตอบกระทู้ให้แต่จะขอยกยอดโดยเริ่มนับตั้งแต่วันพุธที่ 27 มกราคมเป็นต้นไป

ญาติธรรมที่ได้ถามมาก่อนหน้าและยังไม่ได้รับคำตอบ ต้องขออภัยเป็นอย่างยิ่ง และช่วยกรุณาตั้งกระทู้ถามเข้ามาใหม่น่ะครับ ผมจะทะยอยตอบให้ในช่วง
บ่ายวันศุกร์ที่ 29 มกราคมเป็นต้นไป (วันเสาร์ต้องไปหล่อพระที่จ.สุพรรณบุรี หากกลับมาทันก็จะตอบคำถามต่อครับ)

ต้องขออภัยในความขัดข้องมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
ขอให้ทุกท่านมีความสุขกายสุขใจและเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ

ปัญหาของทุกๆท่านผมจะพยายามไม่ให้ตกหล่นครับนพกรณ์

mommammon
01-29-2010, 12:02 AM
สวัสดีคะ

จะขอรบกวนเกี่ยวกับการตั้งชื่อนะคะ

เกิดจันทร์ที่ ๑๒ มีนาคม ๒๕๓๓ เวลา ๐๙.๕๙ น.

คือว่ามีคนมาทักให้แม่เปลี่ยนชื่อให้หนูบอกว่าวันจันทร์ชื่อห้ามใช้สระ

แม่เลยอยากจะให้หนูเปลี่ยนชื่อ เนื่องจากหนูไม่สบายบ่อย ต้องไปหาหมอทุกเดือน

ชื่อเดิม "จันทร์จิรา" นามสกุล "จูจันทร์"

ขอชื่อที่ขึ้นต้นด้วยตัว ธ หรือ น นะคะ

มีชื่อที่เกี่ยวกับธรรมะ หรือปัญญารึเปล่าคะ

ขอบคุนคะ

bobow5
01-29-2010, 06:46 PM
ชื่อเก่าหนูชื่อ ดวงสิริ พรหมมานนท์ชัย เกิดวันอังคาร ที่ 1 พ.ย. 2531 ค่ะ
ไม่ทราบว่ามีชื่ออะไรบ้างค่ะที่เหมาะสมที่สุด ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
01-29-2010, 07:15 PM
สวัสดีคะ
ขอบคุนคะ

สวัสดีครับ

นามสกุล จูจันทร์ ทักษา 37 เจ้าของทักษานี้มักมีโรคภัยไข้เจ็บครับ ไม่ได้เกี่ยวข้องกับชื่อ
เท่าใดนัก เพราะถึงแม้ชื่อจะมีกาลกิณี แต่ก็ไม่ถึงกับทำให้เจ็บป่วยนอกจากมีเรื่องกลุ้มอก
กลุ้มใจบ้าง แต่ทักษาชื่อนั้นดีอยู่จึงยังประคองไปได้ หากแต่งานได้เปลี่ยนนามสกุลใหม่ชีวิต
เรื่องเจ็บไข้ได้ป่วยก็คงดีขึ้นเองครับ สำหรับชื่อที่เหมาะสมกับทักษานี้คือชื่อทักษา 63 เป็นดาว
ศุกร์และดาวอังคาร บอกถึงความสำเร็จ สุขสมหวังทั้งงานเงินและความรัก มีมิตรสหายมาก
หากเปลี่ยนชื่อ เรื่องเจ็บป่วยอาจจะดีขึ้นเพราะเมื่อชีวิตมีสุข ร่างกายก็ย่อมแข็งแรงตามมา หมั่น
ทำบุญสร้างทานบ่อยๆ ชีวิตนี้ก็จะดีขึ้นเรื่อย เรื่องป่วยไข้ก็จะค่อยหมดไปครับ

ชื่อทักษา 63 สำหรับหญิงวันจันทร์

ศรัณย์พัทธ์ แปลว่า ผู้เป็นที่ผูกพันและพึ่งพิง
ทัพพ์ธนนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในทรัพย์สมบัติ
ณัฏฐ์พัชร์ แปลว่า ผู้มีคุณค่านักปราชญ์
ยวิษฐอนันต์ แปลว่า ผู้มากมายความเยาว์วัย
ธนัตถ์นพนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในสิ่งใหม่ที่มีกำไรเป็นทรัพย์
ธวัลย์พัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความบริสุทธิ์
จรรย์วนันต์ แปลว่า ชายป่าแห่งความดีงาม

noppakorn
01-29-2010, 07:28 PM
"นนล" แปลว่าอะไรคะ
จะตั้งขื่อหลานที่เกิด วันจันทร์ที่ 21 กันยายน 2552 เวลา 17:37น. ใช้ชื่อนี้ได้มั้ยคะ

สวัสดีครับ

นนล ไม่มีคำแปลครับ (ชื่อลูกสาวสิเรียมกับบิลลี่ ชื่อ นนลนีย์ อ่านว่า นน ละ นี)

ณนล แปลว่า ผู้เปล่งแสงแห่งความรู้ ทักษา 16 ไม่ค่อยดีนักครับ

noppakorn
01-29-2010, 07:35 PM
สวัสดีคะขอรบกวนด้วยคนคะ
ดิฉันเกิดวันจันทร์คะ อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ (นามสกุลได้เลขศาสตร์ 39 คะ)
หามาแล้ว ชื่อ นวลกนก ได้มั๊ย ถูกหลักมั๊ยแล้วแปลว่าอะไรคะ
รบกวนด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

นวลกนก แปลว่า ทองคำที่งามผ่อง ทักษา 24

ชื่อนี้เหมาะสมกับนามสกุลคุณแล้วครับ ผลรวมได้ 63 หมายถึงความสำเร็จทั้งงาน เงินและความรัก

noppakorn
01-29-2010, 07:39 PM
สวัสดีครับเด็กเกิดวันพุทธกลางคืนครับ (ลัคนา)มีดาวพุทธเป็นเกษตรและมหาอุจจ์ ให้ชื่อว่า นราพิง ได้กำลัง 24 รวมนามสกุลเป็น 54 ดาวเกตุก็เกาะลัคนาด้วยครับ อยากให้พี่ใจดีช่วยวิจารณ์ไห้ด้วยครับ แล้วช่วยแปล นราพิง ให้ด้วยนะครับ ไม่ทราบว่าถูกต้องหลักไวยากรณ์หรือป่าว ขอบพระคุณมากๆครับผม

สวัสดีครับ

คนเกิดวันพุธกลางคืน อักษรที่เป็นกาลกิณีคือ บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม ชื่อนราพิง มี พ เป็นกาลกิณีครับ
สำหรับทักษา ทั้งชื่อ และผลรวมดี แต่มีข้อเสีย คือชื่อทักษารวมนี้ เป็นธาตุลม มักเป็นคนหูเบา จะ
ต้องหนักแน่นเข้าว่า และต้องระวังอุบัติเหตุ ครับ

noppakorn
01-29-2010, 07:44 PM
สวัสดีค่ะ

อยากรบกวนถาม (อีกแล้วค่ะ) ว่า คู่ทักษาต่อไปนี้ ต่างกันรึไม่ อย่างไร

ระหว่าง 15 กับ 51
ระหว่าง 59 กับ 95

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

15 ถึงแม้ดูเลขเหมือนแต่ความหมายต่างกันครับ 51 สำหรับ 59และ 95 ก็เช่นกันครับ
การตั้งชื่อต้องดูมูลประกอบหลายๆอย่างครับ ในตำราที่เขาเขียนกันนั้นเป็นเพียงข้อมูลหลัก
ให้เรียนรู้ศาสตร์เพียงเบื้องต้น ยังต้องวิเคราะห์และหมั่นฝึกฝน ดูคู่มิตร คู่ธาต์ คู่สมพลอีกครับ หากวิเคราะห์กันเองได้ง่ายๆ หมอดูคงหมดทางหากินแน่ๆครับ

noppakorn
01-29-2010, 08:05 PM
สวัสดีค่ะ

รบกวนคุณนพกรณ์ตั้งชื่อ ผู้หญิงวันศุกร์ ที่มี ธัญ นำหน้าทักษา 41

ให้หน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ
ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันศุกร์

ธัญญ์ธนิต แปลว่า ผู้มีเสียงเป็นโชค
ธัญญปัณณ์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นมงคล
ธัญอิฏฐา แปลว่า ผู้น่ารักและมีโชค
ธัญญ์มัทนา แปลว่า ผู้ทำลายความชั่วด้วยมงคล
ธัญกัญจน์ แปลว่า ทองแห่งมงคล

noppakorn
01-29-2010, 08:18 PM
ชื่อเก่าหนูชื่อ ดวงสิริ พรหมมานนท์ชัย เกิดวันอังคาร ที่ 1 พ.ย. 2531 ค่ะ
ไม่ทราบว่ามีชื่ออะไรบ้างค่ะที่เหมาะสมที่สุด ขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล พรหมมานนท์ชัย ทักษา 62 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 42 เป็นดาวพุธและดาวจันทร์
บอกถึงความฉลาด ช่างจดจำ เรียนรู้ง่าย จิตใจอ่อนโยน รู้จักเอาใจใส่ผู้อื่น กตัญญู มักมีโชค
มีผู้คอยช่วยเหลือ มิตรสหายมาก ผลรวมได้ทักษา 104 บอกถึงความสำเร็จอันดีเยี่ยม ฉลาด
รอบคอบ มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุน ทักษานี้ดีนัก

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันอังคาร

เนตรนิษฐา แปลว่า ผู้สามารถสำเร็จด้วยตา
ธิติพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้พากเพียร
ฉัตรธมนต์ แปลว่า ผู้ไร้มนธินที่ร่มเย็น
พิชญ์ชัญญา แปลว่า ผู้ประเสริฐในความเป็นนักปราชญ์
นิยาอุรวี แปลว่า แผ่นดินที่เป็นของตน
ทิพย์นิชา แปลว่า เกิดเป็นของเทวดานิรันดร
รยานันทน์ แปลว่า ผู้มีควายินดีในความรวดเร็ว
เปรมนิตย์ แปลว่า ตลดดเวลามีแต่ความชื่นใจ ,ผู้ชื่นใจตลอดเวลา
ณัฐวลัย แปลว่า กำไลนักปราชญ์
บุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ประเสริฐ
ปุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ประเสริฐ
สิรารมย์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่สุด

su
01-29-2010, 09:08 PM
สวัสดีค่ะ เพิ่งเข้ามาเป็นครั้งแรก
อยากทราบว่า ชื่อนัณชานันท์ แปลว่าอะไรคะ :) :)

noppakorn
01-29-2010, 09:57 PM
สวัสดีค่ะ เพิ่งเข้ามาเป็นครั้งแรก
อยากทราบว่า ชื่อนัณชานันท์ แปลว่าอะไรคะ :) :)

สวัสดีครับ

นัณชานันท์ คำว่า นัณ ไม่มีคำแปลครับ

mommammon
01-30-2010, 11:20 AM
สวัสดีคะ
ขอบคุนคะ

สวัสดีครับ

นามสกุล จูจันทร์ ทักษา 37 เจ้าของทักษานี้มักมีโรคภัยไข้เจ็บครับ ไม่ได้เกี่ยวข้องกับชื่อ
เท่าใดนัก เพราะถึงแม้ชื่อจะมีกาลกิณี แต่ก็ไม่ถึงกับทำให้เจ็บป่วยนอกจากมีเรื่องกลุ้มอก
กลุ้มใจบ้าง แต่ทักษาชื่อนั้นดีอยู่จึงยังประคองไปได้ หากแต่งานได้เปลี่ยนนามสกุลใหม่ชีวิต
เรื่องเจ็บไข้ได้ป่วยก็คงดีขึ้นเองครับ สำหรับชื่อที่เหมาะสมกับทักษานี้คือชื่อทักษา 63 เป็นดาว
ศุกร์และดาวอังคาร บอกถึงความสำเร็จ สุขสมหวังทั้งงานเงินและความรัก มีมิตรสหายมาก
หากเปลี่ยนชื่อ เรื่องเจ็บป่วยอาจจะดีขึ้นเพราะเมื่อชีวิตมีสุข ร่างกายก็ย่อมแข็งแรงตามมา หมั่น
ทำบุญสร้างทานบ่อยๆ ชีวิตนี้ก็จะดีขึ้นเรื่อย เรื่องป่วยไข้ก็จะค่อยหมดไปครับ

ชื่อทักษา 63 สำหรับหญิงวันจันทร์

ศรัณย์พัทธ์ แปลว่า ผู้เป็นที่ผูกพันและพึ่งพิง
ทัพพ์ธนนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในทรัพย์สมบัติ
ณัฏฐ์พัชร์ แปลว่า ผู้มีคุณค่านักปราชญ์
ยวิษฐอนันต์ แปลว่า ผู้มากมายความเยาว์วัย
ธนัตถ์นพนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในสิ่งใหม่ที่มีกำไรเป็นทรัพย์
ธวัลย์พัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความบริสุทธิ์
จรรย์วนันต์ แปลว่า ชายป่าแห่งความดีงาม

ขอบคุณนะคะ

nat17
01-30-2010, 01:11 PM
นัฏฐพัชร์ แปลว่าอะไรค่ะ

nat17
01-30-2010, 01:31 PM
นามสกุลได้ ทักษา 41 จะใช้ชื่อที่มีทักษา 24 หรือ 54 ดีกว่ากันคะ และมีชื่อแนะนำมั้ยค่ะ เกิดวันจันทร์ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

kook031
01-30-2010, 02:50 PM
สวัสดีค่ะคุณนพกรณ์ อยากทราบฤกษ์เปลี่ยนชื่อทางสุริยะคติ ช่วงเดือนกุมภาพันธ์ เกิดวันจันทร์ที่ 5 ตุลาคม 2535 เวลา 09.54 น.ค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

da-vangpa
01-30-2010, 05:41 PM
อยากทราบความหมายชื่อ " ธีระภัทร " ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

gambler31
01-30-2010, 08:33 PM
สวัสดีครับ

ถ้าเกิดชื่อ คำนวนค่าอายตนะออกมาแล้วไม่ดี
ถ้าเกิดเปลี่ยนได้ ควรจะเปลี่ยนไหมครับ

Oatnizuka
02-01-2010, 03:54 AM
สวัสดีครับ

ถ้าเกิดชื่อ คำนวนค่าอายตนะออกมาแล้วไม่ดี
ถ้าเกิดเปลี่ยนได้ ควรจะเปลี่ยนไหมครับ
ถ้าเปลี่ยนแล้วสบายใจก็เปลี่ยนเถอะครับ แต่ถ้าเปลี่ยนทั้งทีคุณก็ดูตามหลักทักษา เลขศาสตร์ อายตนะ6 และอื่นๆ
ผมเองก็เป็นคนนึงที่เปลี่ยนแล้วสบายใจครับ

peampeam
02-02-2010, 09:36 AM
ขอทราบความหมายชื่อ 1.นภัสฑสรณ์
2.นภัสฆสรณ์

ขอขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-04-2010, 12:32 AM
นามสกุลได้ ทักษา 41 จะใช้ชื่อที่มีทักษา 24 หรือ 54 ดีกว่ากันคะ และมีชื่อแนะนำมั้ยค่ะ เกิดวันจันทร์ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 41 ควรใช้ชื่อทักษา 24จะดีกว่าครับ เพราะเป็นดาวคู่มิตร ทำการใด
มีผู้ช่วยเหลือ ผลรวมเป็น 6 คือดาวศุกร์ เป็นดาวศุภโชค จะประสบความสำเร็จทั้ง
งาน เงินและความรัก ส่วนทักษา 54 เป็นดาวพฤหัสและดาวพุธ ผลรวมเป็น 9 คื่อ
ดาวเกตุ เป็นธาตุลม ถึงแม้ทักษาจะดี แต่ต้องระวังเรื่องหูเบา เชื่อฟังคนง่าย สายตา
อาจมีปัญหา และต้องระวังอุบัติเหตุครับ ทักษาชื่อ 24ดีกว่าครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

กชพรรณ แปลว่า ผิวพรรณงามดังดอกบัว
กมลพร แปลว่า ผู้มีจิตใจประเสริฐ
กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณงดงาม
กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างสิริมงคล
ธัญพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและมีโชค
ปัทมพร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังดอกบัว
วรฤทัย แปลว่า ผู้มีใจอันประเสริฐ
วรณัน แปลว่า ผู้ได้รับการสรรเสริญ

noppakorn
02-04-2010, 12:39 AM
สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

เรื่องการตั้งชื่อโดยทักษา และอายตนะ เป็นคนละตำรากันครับ แต่สามารถมารวมกันได้
แต่โดยหลักแล้ว หากดูตำราทักษา ก็ไม่ต้องดูค่าอายตนะ 6 แต่ถ้าอยากละเอียดมากๆก็
ดูทั้งสองอย่าง แต่ใช้เวลามากสักหน่อย ชื่อหากไม่ชอบ หรือตั้งแล้ว รู้สึกว่าไม่มีอะไรดีขึ้น
ก็ควรปรึกษาผู้รู้ เพราะบางครั้งก็ต้องดูที่ฐานชะตาด้วย
ค่าอายตนะไม่ดี หากไม่มีผลอะไรกับตนก็ไม่ต้องเปลี่ยน แต่หากรู้สึกว่าหน้าทีการงานมี
ปัญหา การดำรงชีวิตมีปัญหา ก็ค่อยมาพิจารณาหลายๆเรื่องครับ เพราะหากทักษาไม่ดี
อายตนะดี ก็มีปัญหาเช่นกันครับ ฉะนั้น ควรดูกันหลายๆด้านครับ ว่าเปลี่ยนดีหรือไม่

gambler31
02-04-2010, 09:11 PM
สวัสดีครับ

เรื่องการตั้งชื่อโดยทักษา และอายตนะ เป็นคนละตำรากันครับ แต่สามารถมารวมกันได้
แต่โดยหลักแล้ว หากดูตำราทักษา ก็ไม่ต้องดูค่าอายตนะ 6 แต่ถ้าอยากละเอียดมากๆก็
ดูทั้งสองอย่าง แต่ใช้เวลามากสักหน่อย ชื่อหากไม่ชอบ หรือตั้งแล้ว รู้สึกว่าไม่มีอะไรดีขึ้น
ก็ควรปรึกษาผู้รู้ เพราะบางครั้งก็ต้องดูที่ฐานชะตาด้วย
ค่าอายตนะไม่ดี หากไม่มีผลอะไรกับตนก็ไม่ต้องเปลี่ยน แต่หากรู้สึกว่าหน้าทีการงานมี
ปัญหา การดำรงชีวิตมีปัญหา ก็ค่อยมาพิจารณาหลายๆเรื่องครับ เพราะหากทักษาไม่ดี
อายตนะดี ก็มีปัญหาเช่นกันครับ ฉะนั้น ควรดูกันหลายๆด้านครับ ว่าเปลี่ยนดีหรือไม่

สวัสดีครับ

ตอนนี้ได้เลือกนามสกุลไว้แล้ว แต่ลองตรวจชื่อดู ค่าอายตนะออกมาไม่ดีครับ
จะเปลี่ยนทั้งที เลยอยากให้มันถูกหลักไปเลยนะครับ ไม่ต้องมาเปลี่ยนใหม่
นามสกุลที่ท่านตั้งให้ ผมเลือก ฐิติไววิทย์
ชื่อเลือก ธันย์ปวร ค่าอายตนะออกมาไม่ดี
ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่หน่อยครับ รบกวนให้ถูกหลักทั้งสองเลยนะครับ

ฐิติไววิทย์ มาจากคำอะไรผสมกันครับ

ตำราทั้งสองต่างกันมากไหมครับ ผมลองค้นหาดู ส่วนใหญ่จะใช้ตำราทักษาดูมากกว่า
ถูกต้องไหมครับ?

ขอบคุณครับ

fuse
02-04-2010, 09:53 PM
สวัสดีครับ คุณอุบาสกนพกรณ์

จะได้ลูกสาววันจันทร์ที่ 8 กุมภา 2553 นี้นะครับ เวลา ประมาน9โมงถึงเที่ยงครับ คุณหมอนัดผ่าคลอด

นามสกุล ชยาคันธนีรา ครับ ยังคิดไม่ออกว่าจะตั้งชื่อว่าอะไรดีที่มันเข้ากัน กรุณาช่วยตั้งชื่อลูกสาวให้ผมด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

PiZzY
02-05-2010, 01:57 PM
นวินตา แปลว่าอะไรค่ะ

noppakorn
02-05-2010, 04:27 PM
สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ตอนนี้ได้เลือกนามสกุลไว้แล้ว แต่ลองตรวจชื่อดู ค่าอายตนะออกมาไม่ดีครับ
จะเปลี่ยนทั้งที เลยอยากให้มันถูกหลักไปเลยนะครับ ไม่ต้องมาเปลี่ยนใหม่
นามสกุลที่ท่านตั้งให้ ผมเลือก ฐิติไววิทย์
ชื่อเลือก ธันย์ปวร ค่าอายตนะออกมาไม่ดี
ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่หน่อยครับ รบกวนให้ถูกหลักทั้งสองเลยนะครับ

ฐิติไววิทย์ มาจากคำอะไรผสมกันครับ

ตำราทั้งสองต่างกันมากไหมครับ ผมลองค้นหาดู ส่วนใหญ่จะใช้ตำราทักษาดูมากกว่า

ขอบคุณครับ

ตำราทั้งสองต่างกัน ทักษา เป็นเรื่องดวงดาว ค่าอายตนะเป็นเรื่องที่สมพลกับการดำรงชีวิต
สัมพันธ์กับ จมูก หู ลิ้น กาย ใจ ซึ่งผมว่าความแม่นยำสู้หลักทักษาไม่ได้ เพราะเป็นศาสตร์
ที่คิดขึ้นมาในภายหลัง ไม่เหมือนกับหลักทักษา ที่ใช้กันมาแต่โบราณกาล เป็นร้อยๆถึงพันปีครับ

ฐิติไววิทย์ มาจาก ฐิติ +ไว + วิทย์ แปลว่า ความรู้ที่รวดเร็วและมั่นคง ทักษา 63
ธันย์ปวร แปลว่า ความประเสริฐแห่งโชค ทักษา 42

ทักษาชื่อสกุล 105 เป็นมงคลยิ่งครับ

เรื่องค่าอายตนะต้องใช้เวลา ซึ่งผมงดที่จะใช้ เนื่องจากแค่นี้ก็ตอบไม่ทันแล้วครับ เพราะใช้เวลามากจริงๆครับ

ต้องขออภัยด้วยครับ

noppakorn
02-05-2010, 05:24 PM
สวัสดีครับ คุณอุบาสกนพกรณ์

จะได้ลูกสาววันจันทร์ที่ 8 กุมภา 2553 นี้นะครับ เวลา ประมาน9โมงถึงเที่ยงครับ คุณหมอนัดผ่าคลอด

นามสกุล ชยาคันธนีรา ครับ ยังคิดไม่ออกว่าจะตั้งชื่อว่าอะไรดีที่มันเข้ากัน กรุณาช่วยตั้งชื่อลูกสาวให้ผมด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

นามสกุล ชยาคันธนีรา ทักษา 45 ชื่อทีเป็นมงคลที่สุดคือทักษา 14 ผลรวมทักษาได้ 59
เป็นมงคลยิ่ง แต่เป็นชื่อสั้นๆไม่ทราบจะถูกใจหรือไม่
ทักษาชื่อ 14 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ เจ้าของทักษา เป็นคนอ่อนน้อม รู้จักเอาใจใส่ผู้อื่น
มีกตัญญู มิตรสหายมาก ปัญญาฉลาด เรียนรู้หรือฝึกฝนสิ่งใดๆ ก็สำเร็จโดยง่าย มักมีโชค
ทำการใดก็สำเร็จ ทั้งงาน เงิน และความรัก ผลรวม 59 เป็นเลิศทางด้านความสำเร็จ เชื่อ
มั่นสิ่งศักดิ์สิทธิ์และศาสนา รักความยุติธรรม หมั่นทำบุญสร้างทานไหว้พระเสริมชะตาดียิ่ง

ชื่อทักษาที่รองลงมา คือทักษา 45 ผลรวมคือ 90 ก็เป็นทักษาที่ดียิ่งเช่นกัน แต่ดูจะรอง
ลงมาเพียงสักเล็กน้อย ทักษา 45 เป็นดาวปัญญาและดาวโชค ผลรวมคือดาวแห่งความสำเร็จ
ปัญญาดี มีโชค ทำการใดก็สำเร็จ แต่ต้องทำตัวไม่เย่อหยิ่ง รับฟังผู้อื่น ชีวิตเป็นเลิศ ผลรวม
90 เป็นดาวเกตุและดาวมฤตยู บอกถึงความสำเร็จ ชีวิตมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์และสิ่งลี้ลับคุ้มครอง
ทำการใด ก็สำเร็จมีพลังเกื้อหนุน หมั่นไหว้พระกรวดน้ำทำบุญ ชีวิตดียิ่ง

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันจันทร์

รมณ แปลว่า ผู้มีความสุข (ระมน)
ฤทัย แปลว่า ดวงใจ
ธมน แปลว่า ผู้มีความสวย (ทะมน)
ญวรท แปลว่า ผู้ให้สิ่งประเสริฐและความรู้ (ยะ วะ รด มาจาก ญา + วรท)
ณภธร (นะพะทอน) แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งแสงสว่างแห่งความรู้ (นะ= ความรู้, พะ(ภา) = แสงสว่าง , ธร = ทรงไว้)
รตดล แปลว่า พื้นฐานแห่งความยินดี (ระ ตะ ดน) มาจาก รตา + ดล

3 ชื่อหลังน่าจะไม่เหมือนใคร เพราะคิดให้ใหม่ครับ

ทักษา 45 สำหรับหญิงวันจันทร์

ธวัลรัตน์ แปลว่า แก้วมีค่าที่บริสุทธิ์
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะหน้าตาดีมีราศรี
นันท์ชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้และยินดี
นพัตศรณ์ แปลว่า ผู้ให้พึ่งพิงที่มีความริเริ่ม
นัทธิพัชร์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าที่ผูกพัน
จันทรรัตน์ แปลว่า ไข่มุก (จัน ทระ รัด)
จันทรัสม์ แปลว่า เทียมเทียบดวงจันทร์ (จัน ทะ รัด)
ณัฐพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบของนักปราชญ์
ณัฐพัชร์ แปลว่า ผู้มีความรู้เหมือนเพชร
ฉัตรนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใต้ร่มเงา (ฉัด ตระ นัน)

ลองไปพิจารณาดูน่ะครับ ทักษาไหนก็ดีพอๆกัน ทักษา 45 แพ้เรื่องความหยิ่งทนง นิดเดียวครับ

nongpim
02-05-2010, 05:57 PM
อยากทราบควาหมายของ ...

ธนาปรัชญ์ (ทะ นา ปรัด)

ธนาวิชญ์ (ทะ นา วิด)

และ นนทประภาส (นน ทะ ประ พาด)

noocee
02-06-2010, 12:46 AM
ช่วยแปลความหมายชื่อ นิษฐ์ชภัคให้ด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ...

fuse
02-06-2010, 11:13 AM
ขอบคุณมากๆครับ คุณ อุบาสกนพกรณ์

warin
02-06-2010, 04:08 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายของคำว่า นวริญญ์ ถ้ารวมนามสกุล เลขกำลัง 15 แล้วดีไหมค่ะ
ลูกสาวชื่อ ภัทรวีร์ หมายความว่าอะไร นามสกุลเลข 15 ขอบคุณค่ะ ::)

noppakorn
02-06-2010, 04:22 PM
อยากทราบควาหมายของ ...

ธนาปรัชญ์ (ทะ นา ปรัด)

ธนาวิชญ์ (ทะ นา วิด)

และ นนทประภาส (นน ทะ ประ พาด)

สวัสดีครับ

ธนาปรัชญ์ (ทะ นา ปรัด) แปลว่า ผู้มีความรู้ทางทรัพย์เป็นอย่างมาก
ธนาวิชญ์ (ทะ นา วิด) แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์
นนทประภาส (นน ทะ ประ พาด) แปลว่า ผู้มีแสงสว่างอันเป็นที่ชื่นชอบของคนทั่วไป

noppakorn
02-06-2010, 04:23 PM
ช่วยแปลความหมายชื่อ นิษฐ์ชภัคให้ด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ...

สวัสดีครับ

นิษฐ์ชภัค แปลว่า ผู้มีโชคที่เกิดมามีความสำเร็จ

noppakorn
02-06-2010, 04:29 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายของคำว่า นวริญญ์ ถ้ารวมนามสกุล เลขกำลัง 15 แล้วดีไหมค่ะ
ลูกสาวชื่อ ภัทรวีร์ หมายความว่าอะไร นามสกุลเลข 15 ขอบคุณค่ะ ::)

สวัสดีครับ

นวริญญ์ มาจากคำว่า นว+วร+อิญญ กร่อนตัว ว ออกไปหนึ่งตัว เป็น นวริญญ

นวริญญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งใหม่ๆอันประเสริฐ
ภัทรวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญและดีงาม

noocee
02-06-2010, 09:42 PM

สวัสดีครับ

นิษฐ์ชภัค แปลว่า ผู้มีโชคที่เกิดมามีความสำเร็จ

ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือนกุมภาพันธ์ด้วยค่ะ..

OCA
02-07-2010, 04:34 PM
ชื่อ นิธิดล แปลว่าอไรครับ

gambler31
02-07-2010, 07:56 PM
สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ

ตำราทั้งสองต่างกัน ทักษา เป็นเรื่องดวงดาว ค่าอายตนะเป็นเรื่องที่สมพลกับการดำรงชีวิต
สัมพันธ์กับ จมูก หู ลิ้น กาย ใจ ซึ่งผมว่าความแม่นยำสู้หลักทักษาไม่ได้ เพราะเป็นศาสตร์
ที่คิดขึ้นมาในภายหลัง ไม่เหมือนกับหลักทักษา ที่ใช้กันมาแต่โบราณกาล เป็นร้อยๆถึงพันปีครับ

ฐิติไววิทย์ มาจาก ฐิติ +ไว + วิทย์ แปลว่า ความรู้ที่รวดเร็วและมั่นคง ทักษา 63
ธันย์ปวร แปลว่า ความประเสริฐแห่งโชค ทักษา 42

ทักษาชื่อสกุล 105 เป็นมงคลยิ่งครับ

เรื่องค่าอายตนะต้องใช้เวลา ซึ่งผมงดที่จะใช้ เนื่องจากแค่นี้ก็ตอบไม่ทันแล้วครับ เพราะใช้เวลามากจริงๆครับ

ต้องขออภัยด้วยครับ

ขอบคุณครับ

noppakorn
02-07-2010, 10:19 PM

สวัสดีครับ

ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อเดือนกุมภาพันธ์ด้วยค่ะ..

สวัสดีครับ

ฤกษ์เดือนกุมภาฯ เหลือวันเดียวครับ คือ วันที่ 25 เวลา 9-12.59 น .
ถ้าไม่ว่างก็ 1 มีนาฯ เวลา 11- 14.59 น. ครับ

noppakorn
02-07-2010, 10:22 PM
ชื่อ นิธิดล แปลว่าอไรครับ

สวัสดีครับ

นิธิดล แปลว่า ผู้มีพื้นฐานขุมทรัพย์

PiZzY
02-08-2010, 01:34 PM
อยากจะรบกวนขอความหมายของชื่อ นวินตา ว่าแปลว่าอะไรค่ะ

noppakorn
02-08-2010, 05:24 PM
อยากจะรบกวนขอความหมายของชื่อ นวินตา ว่าแปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

นวินตา,นวินดา แปลว่า ผู้มีความสุขสดชื่น

da-vangpa
02-10-2010, 11:48 AM
สวัสดีค่ะ

ช่วยแปลความหมายชื่อ " ธีระภัทร " ให้หน่อยค่ะ จะตั้งชื่อให้ลูกชายค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-10-2010, 01:36 PM
สวัสดีค่ะ

ช่วยแปลความหมายชื่อ " ธีระภัทร " ให้หน่อยค่ะ จะตั้งชื่อให้ลูกชายค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ธีระภัทร แปลว่า นักปราชญ์ผู้เจริญ , ผู้ดีงามด้วยความรอบรู้

filmmmy
02-10-2010, 05:45 PM
เด็กเกิดวันที่ 22 กพ.53 ชื่อ นพวรรธน์ ได้มั้ยคะ แล้วชื่อแปลว่าอะไรคะ นามสกุล วาสะศิริ ค่ะ

ถ้าไม่เหมาะสม รบกวนตั้งชื่อให้ด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

wcr_pong
02-11-2010, 11:48 AM
สวัสดีครับ

ความหมายของชื่อ นรัญจ์ ว่าแปลว่าอะไรครับ

ขอบคุณมากครับ

noppakorn
02-11-2010, 01:36 PM
สวัสดีครับ

ความหมายของชื่อ นรัญจ์ ว่าแปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

นรัญจ์ มาจาก นร + อัญจ์
นร แปลว่า คน
อัญจ์ ไม่มีคำศัพท์ครับ
อัญ แปลว่า ต่างไป,แปลกไป (การแปลชื่อ อนุโลมแปลว่า ความรู้)

นรัญ แปลว่า ผู้รู้เรื่องคน, ต่างไปจากคน

gambler31
02-11-2010, 08:38 PM
ถ้าต้องการที่จะให้ถูกหลักค่าอายตนะด้วย
คุณอุบาสกนพกรณ์ แนะนำให้ผมปรึกษาที่ไหนดีครับ

noppakorn
02-11-2010, 09:33 PM
ถ้าต้องการที่จะให้ถูกหลักค่าอายตนะด้วย
คุณอุบาสกนพกรณ์ แนะนำให้ผมปรึกษาที่ไหนดีครับ

สวัสดีครับ
เรื่องค่าอายตนะนั้น ผมก็ทราบแต่ไม่นิยมทำให้เพราะ ผมเชื่อเรื่องทักษามากกว่า
เพราะทักษานั้น จะต้องมีดี 5 อย่างคือ อักษรดี ชื่อดี สกุลดี ผลรวมดี และต้องทำดี
ส่วนอายตนะ 6 นั้น เป้นเรื่องของการสัมพันธ์กับ ลิ้น หูตา จมูก กายใจ คล้ายๆกับ
ดูฮวงจุ้ย ซึ่งเรื่องอายตนะ 6 นั้น เป็นตำราที่เกิดขึ้นภายหลัง ระบบทักษา ครับ สำหรับ
เรื่องดูที่ไหนดี มีเวปหนึ่ง ที่เพื่อนสมาชิกได้กรุณาบอกมา คือ ที่ " www.fortunename .com "
ลองแวะไปดูน่ะครับ มีแบบฟรีกับเสียสตางค์ พอดีผมสุขภาพไม่ค่อยดีนัก ประกอบมี
ญาติธรรมถามเข้ามามาก ตอบแทบไม่ทัน เลยไม่ค่อยมีเวลาดูอายตนะให้ใครครับ
แต่เวปนี้ คุณมีชื่อสกุล คุณคีย์เข้าไป เขาก็บอกค่าอายตนะออกมากครับ เป็นเวปดีเวปหนึ่งครับ

OCA
02-12-2010, 12:56 AM
ช่วยตั้งชื่อให้ลูกผมด้วยครับ
เกิดวันอังคารที่ 2 กุมภาพันธ์ 2553
เวลา 09.38 น. นามสกุล แก้วพิทักษ์
อยากได้วรรคเดชครับ
ถ้าได้ ธ ขึ้นหน้าก็ดีครับ
หาตั้งหลายวันยังไม่ได้เลยครับ รบกวนด้วยครับ
thank you very much

noppakorn
02-12-2010, 12:35 PM
ช่วยตั้งชื่อให้ลูกผมด้วยครับ
เกิดวันอังคารที่ 2 กุมภาพันธ์ 2553
เวลา 09.38 น. นามสกุล แก้วพิทักษ์
อยากได้วรรคเดชครับ
ถ้าได้ ธ ขึ้นหน้าก็ดีครับ
หาตั้งหลายวันยังไม่ได้เลยครับ รบกวนด้วยครับ
thank you very much

สวัสดีครับ

ด้วยความยินดีครับ

แก้วพิทักษ์ ทักษา 42 เป็นทักษามงคล เหมาะกับชื่อทักษา 14 เป็นทักษาที่เป็นมงคลที่สุด
สำหรับนามสกุลนี้ เป็นอาทิตย์และดาวพุธ ธาตุไฟกับธาตุดิน ที่ส่งเสริมหนุนกัน ทำให้ชีวิต
ประสบความสำเร็จ รักความก้าวหน้า ปัญญาดี เรียนรู้ง่าย ทำการใดก็สำเร็จ ตกที่นั่งราชา
ข้อเสีย คือขี้บ่นจู้จี้ ต้องลดตัวนี้ลงสักหน่อย ผลรวม ทักษาได้ 56 เป็นดาวพฤหัสและดาวศุกร์
ดาวมงคลคู่ ส่งเสริมให้ชีวิตนี้มีแต่ความสำเร็จ ทั้งงานเงินและความรัก แต่ต้องระวังอย่าไป
ลุ่มหลงเรื่องโลกียะ และเรื่องทรงเจ้าเข้าผี ชีวิตนี้เป็นเลิศครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันอังคาร

ธนเดช แปลว่า ผู้มีทรัพย์เป็นอำนาจ
ธนญา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นทรัพย์
ธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวย
ธราดร แปลว่า ผู้พ่วงความชำนาญ
ธัชบดี แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่เป็นธงชัย
ธรภณ (ทอนระพน) แปลว่า ผู้ชอบกล่าวที่ทรงไว้
ธมธฤต (ทำมะทริด) แปลว่า ผู้ตั้งมั่นคุณความดี

noppakorn
02-13-2010, 11:53 AM
งดแปลและตั้งชื่อ 1 อาทิตย์ เนื่องจากไปต่างประเทศครับ

noppamon
02-14-2010, 03:44 PM
สวัสดีค่ะ เพิ่งเข้ามาวันนี้ครั้งแรก สุขสันต์วันวาเลนไทน์ด้วยละกันนะคะ

คือ อยากรบกวนให้ดูชื่อให้หน่อยอ่ะค่ะ พอดีว่าเพิ่งไปเปลี่ยนชื่อมา

มีคนมาทักว่าชื่อเก่าไม่ดี ควรเปลี่ยน แล้วเค้าก็ตั้งชื่อใหม่ให้

แต่ดิฉันไม่มีเวลาดูชื่ออื่น ตอนไปเปลี่ยนที่อำเภอ ก็เลยใช้ชื่อที่เค้าตั้งให้ไม่ได้ลังเลอะไร

แต่พอค้นหาความหมายในเน็ตแล้วรู้สึกว่าความหมายไม่ค่อยดี

ลองดูให้หน่อยนะคะ

ชื่อ-สกุล เดิม น.ส.พัชรินทร์ สีเขียว
ชื่อ-สกุล ใหม่ น.ส.นพมล สีเขียว

วันเดือนปีเกิด 1 ตุลาคม 2527 วันจันทร์ เวลาคลอดเนี่ยมันค่อนข้างไม่แน่นอนค่ะ

เพราะว่าตอนคลอดเนี่ย น่าจะวันที่ 30 กันยายน 2527 ตอนประมาณห้าทุ่ม-เที่ยงคืน
แต่คุณพ่อไปแจ้งเกิดวันที่ 1 ตุลาคม 2527 ก็เลยเป็นวันจันทร์อ่ะคะ รบกวนดูให้หน่อยนะคะ

ขอขอบพระคุณมา ณ โอกาสนี้ด้วยค่ะ

piangfan
02-14-2010, 07:30 PM
สวัสดีค่ะ คุณnoppamon ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพกลับมาก่อนนะคะ เหลืออีกไม่กี่วันแล้วค่ะ
ขอบคุณค่ะ

TinGLieZ
02-14-2010, 09:58 PM
สวัสดีครับ พี่นพ และกัลยาณมิตร ทุกท่าน ผมขออนุญาติรบกวนนิดนึงครับ
ลูกสาวเกิด วันจันทร์ 28 เมษายน 2551 เวลา 17.38 น.
นามสกุลผมทักษา 42 พยายามหาชื่อเหมาะๆ ไม่ได้ซักที
ปัจจุบันนี้ผมตั้งให้ว่า ด.ญ. ธนภร
รบกวน พี่นพ แนะนำให้หน่อยครับ

ขอให้พี่นพ พบแต่สิ่งดีดี มีความสุข ความเจริญ คลาดแคล้วภยันตรายทั้งปวง... ขออนุโมทนาบุญ ด้วยครับ ขอบคุณครับ

opopbig2009
02-15-2010, 09:08 PM
ธนพัฒน์แปลว่าอะไรครับ

chivas13
02-16-2010, 12:07 AM
อยากเปลี่ยนชื่อลูกชาย คับ
ตอนนี้ชื่อวัชรนนท์
แต่อยากเปลี่ยนชื่อ ที่มี ตัว ธ นำหน้าคับ

ไม่ทราบว่ามีชื่ออะรัยแนะนำดีดีบ้าง

นามสกุล อุ่นพิชัย คับ

ขอมีไห้เลือกสัก 5-6 ชื่อก้อจะดีมากเลยคับ
เกิดวัน อังคาร ที่ 7 เดือน กรกฎาคม 2552 เวลา 00.45 ขึ้น 15 ค่ำ เดือน 8 ปีฉลู คับ
ขอขอบคุณล่วงหน้าคับผม

myuserseven
02-17-2010, 02:02 PM
รบกวนอาจารย์ค่ะ

ถ้าอาจารย์กลับมารบกวนแปลความหมายให้ด้วยนะคะ

คือเมื่อวานเป็นวันคล้ายวันเกิดมีโอกาสได้พบอาจารย์ท่านหนึ่ง อ.สุพรหมค่ะท่านให้ชื่อผ่านการนั่งสมาธิของเราเอง ว่า ทัศณีกร

จะไปเปลี่ยนชื่อค่ะเค้าให้แปลความหมายค่ะ

จึงต้องมารบกวนอาจารย์ค่ะ

เกิด 16 ก.พง2521 ขอบคุณค่ะ

Gyp5y
02-19-2010, 12:36 AM
นัชชา

แปลว่าอะไรค่ะ

(อีกชื่อให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่)

น หมวดนี้ถูกไหมค่ะ @ @?

gambler31
02-19-2010, 07:51 PM

สวัสดีครับ
เรื่องค่าอายตนะนั้น ผมก็ทราบแต่ไม่นิยมทำให้เพราะ ผมเชื่อเรื่องทักษามากกว่า
เพราะทักษานั้น จะต้องมีดี 5 อย่างคือ อักษรดี ชื่อดี สกุลดี ผลรวมดี และต้องทำดี
ส่วนอายตนะ 6 นั้น เป้นเรื่องของการสัมพันธ์กับ ลิ้น หูตา จมูก กายใจ คล้ายๆกับ
ดูฮวงจุ้ย ซึ่งเรื่องอายตนะ 6 นั้น เป็นตำราที่เกิดขึ้นภายหลัง ระบบทักษา ครับ สำหรับ
เรื่องดูที่ไหนดี มีเวปหนึ่ง ที่เพื่อนสมาชิกได้กรุณาบอกมา คือ ที่ " www.fortunename .com "
ลองแวะไปดูน่ะครับ มีแบบฟรีกับเสียสตางค์ พอดีผมสุขภาพไม่ค่อยดีนัก ประกอบมี
ญาติธรรมถามเข้ามามาก ตอบแทบไม่ทัน เลยไม่ค่อยมีเวลาดูอายตนะให้ใครครับ
แต่เวปนี้ คุณมีชื่อสกุล คุณคีย์เข้าไป เขาก็บอกค่าอายตนะออกมากครับ เป็นเวปดีเวปหนึ่งครับ

ลองให้เว็ปเขาคิดชื่อมาแล้วครับ ถูกหลักก็จริง แต่ชื่อเก่าไปสำหรับผม
ยังเสียดายเงินอยู่เลยครับ ผมก็เข้าใจนะครับ เรื่องพวกนี้ มันเป็นธุรกิจ

ถ้าท่านพอจะมีเวลาว่าง ก็ช่วยคิดค่าอายตนะให้ด้วยจะดีมากเลยละครับ
แค่อยากจะปรับชื่อ *ธันย์ปวร* ให้มันถูกหลักอายตนะ6 แต่ความหมายยังคงเหมือนเดิม

piangfan
02-19-2010, 07:53 PM
รอพี่นพ อีกแป๊บนะคะ
ขอบคุณค่ะ

nutjam24
09-02-2010, 04:55 PM
นัฐฐ์พรรษ์ มีความหมายว่าอย่างไร

noppakorn
09-02-2010, 08:46 PM
นัฐฐ์พรรษ์ มีความหมายว่าอย่างไร

สวัสดีครับ

นัฐฐ์พรรษ์ มาจากคำว่า นัฐ+ฐา+พรรษ ครับ
คำว่า"นัฐ" และ "นัฐฐ"ไม่ควรนำมาใช้ครับ เพราะแปลว่า ฉิบหายแล้ว

นัฐฐ์พรรษ์ แปลว่า ปีที่ฉิบหายแล้วแน่นอน

ควรใช้คำว่า "ณัฐฐ์ หรือ ณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ ดีกว่าครับ

piangfan
09-07-2010, 07:18 PM

เพียงฝันมีคำสงสัยค่ะ
ขอถามพี่นพเลยนะคะ

คำว่า ตี้ต่างว่า มีความหมายอย่างไรค่ะ
ขอบคุณพี่นพค่ะ

anchalee
09-07-2010, 08:17 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ
รบกวนช่วยหน่อยค่ะ

คือเกิดวันที่ 11มีนาคม 2527 วันอาทิตย์ เวลา 08:20 น.

จะเปลี่ยนชื่อจาก อัญชลี บุญกาวิน เป็น นวมลลิ์ บุญกาวิน
นวมลลิ์ แปลว่าอะไรค่ะ
และถ้าหากจะใช้ ณวมลลิ์ จะมีความหมายมั้ยค่ะ หรือว่าพี่มีชื่ออื่นแนะนำบ้างค่ะ

ขอบคุณค่ะ

อริสา
09-07-2010, 08:55 PM
รบกวนช่วยแปลชื่อ ดิสนีย์ หรือ ดิษณีย์ ให้หน่อยค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ

noppakorn
09-08-2010, 11:28 AM

คือเกิดวันที่ 11มีนาคม 2527 วันอาทิตย์ เวลา 08:20 น.

จะเปลี่ยนชื่อจาก อัญชลี บุญกาวิน เป็น นวมลลิ์ บุญกาวิน
และถ้าหากจะใช้ ณวมลลิ์ จะมีความหมายมั้ยค่ะ หรือว่าพี่มีชื่ออื่นแนะนำบ้างค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ณวมลลิ์ ใช้ไม่ได้ครับ ณว ไม่มีความหมายครับ

นวมลลิ์ คำว่า มลลิ์ มาจาก มัลลิษฏ์ กร่อน ษฏ์ ทิ้ง ครับ แต่เป็นการผิดหลักภาษาไทยครับ

นวมล แปลว่า ความหมองมัวใหม่
นวมลลิ์ แปลว่า ปราถนาความหมองมัวอันใหม่

นามสกุล บุญกาวิน ทักษา 24 ควรหาชื่อที่มีทักษา 36 ครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรัฐหญิง วันอาทิตย์

พรหมฤทัย แปลว่า ผู้เป็นที่รักของพรหม,ผู้เป็นหัวใจอันประเสริฐ
ปณิธิ์รตา แปลว่า ผู้ยินดีในความตั้งใจ (ปะ นิด ระ ตา)
จิตรยมล แปลว่า คู่ใจที่งดงามและปรานีต
ขวัญนลิน แปลว่า ดอกบัวที่เป็นขวัญมงคล
ฉัตรรุจยา แปลว่า ผู้น่ารักที่ร่มเย็นเป็นสุข
ณาลัลน์ แปลว่า สาวสวยที่มีความรู้
กมลนันท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ยินดีแห่งดวงใจ
กันต์ฤทัย แปลว่า ดวงใจอันเป็นที่รัก
ชวัลพัชร แปลว่า ผู้มีคุณค่าที่ทอแสงประกาย,เพชรที่ทอประกายแสง
วัชรธวัล แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดังเพชร
ธัญวลัย แปลว่า กำไลที่ดีเลิศ
วลัยพร แปลว่า กำไลที่งดงาม
วัชร์นล แปลว่า เพชรที่เปล่งแสง
อมลวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณบริสุทธิ์

ลองเลือกดูน่ะครับ เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญใส่บาตรอุทิศเจ้ากรรมนายเวรด้วยครับ

noppakorn
09-08-2010, 11:44 AM
รบกวนช่วยแปลชื่อ ดิสนีย์ หรือ ดิษณีย์ ให้หน่อยค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ

สวัสดีครับ

ดิสนีย์ แปลไม่ได้ครับ
ดิษณีย์ แปลว่า ความเป็นมงคล

anchalee
09-08-2010, 06:48 PM

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ณวมลลิ์ ใช้ไม่ได้ครับ ณว ไม่มีความหมายครับ

นวมลลิ์ คำว่า มลลิ์ มาจาก มัลลิษฏ์ กร่อน ษฏ์ ทิ้ง ครับ แต่เป็นการผิดหลักภาษาไทยครับ

นวมล แปลว่า ความหมองมัวใหม่
นวมลลิ์ แปลว่า ปราถนาความหมองมัวอันใหม่

นามสกุล บุญกาวิน ทักษา 24 ควรหาชื่อที่มีทักษา 36 ครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรัฐหญิง วันอาทิตย์

พรหมฤทัย แปลว่า ผู้เป็นที่รักของพรหม,ผู้เป็นหัวใจอันประเสริฐ
ปณิธิ์รตา แปลว่า ผู้ยินดีในความตั้งใจ (ปะ นิด ระ ตา)
จิตรยมล แปลว่า คู่ใจที่งดงามและปรานีต
ขวัญนลิน แปลว่า ดอกบัวที่เป็นขวัญมงคล
ฉัตรรุจยา แปลว่า ผู้น่ารักที่ร่มเย็นเป็นสุข
ณาลัลน์ แปลว่า สาวสวยที่มีความรู้
กมลนันท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ยินดีแห่งดวงใจ
กันต์ฤทัย แปลว่า ดวงใจอันเป็นที่รัก
ชวัลพัชร แปลว่า ผู้มีคุณค่าที่ทอแสงประกาย,เพชรที่ทอประกายแสง
วัชรธวัล แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดังเพชร
ธัญวลัย แปลว่า กำไลที่ดีเลิศ
วลัยพร แปลว่า กำไลที่งดงาม
วัชร์นล แปลว่า เพชรที่เปล่งแสง
อมลวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณบริสุทธิ์

ลองเลือกดูน่ะครับ เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญใส่บาตรอุทิศเจ้ากรรมนายเวรด้วยครับ

anchalee
09-08-2010, 06:52 PM
รบกวนช่วยอีกครั้งค่ะ

จะเปลี่ยนชื่อจาก อัญชลี บุญกาวิน ไปเป็นชื่ออื่นค่ะ
จากที่พี่แนะนำ จากนามสกุล บุญกาวิน ทักษา 24 ค่ะให้ใช้ทักษา 36 แต่ถ้าอยากได้อยากได้ชื่อที่มีทักษา 41 จะได้มั้ยค่ะ
ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-09-2010, 12:23 PM
รบกวนช่วยอีกครั้งค่ะ

จะเปลี่ยนชื่อจาก อัญชลี บุญกาวิน ไปเป็นชื่ออื่นค่ะ
จากที่พี่แนะนำ จากนามสกุล บุญกาวิน ทักษา 24 ค่ะให้ใช้ทักษา 36 แต่ถ้าอยากได้อยากได้ชื่อที่มีทักษา 41 จะได้มั้ยค่ะ
ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ที่กำหนดทักษา 36 เพราะเหมาะกับผู้ใหญ่ แต่ทักษา41 ถ้าเป็นเด็กจะดีมากเลย ทั้งสองทักษา
เหมาะกับนามสกุล 24 ครับ แต่ต้องหมั่นทำบุญมากๆ เรื่องความรักให้ระวังอย่าทุ่มเท ครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงเกิดวันอาทิตย์

พรปวีณ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐ
จันทร์ณิชา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่เป็นยอด
พัชชานันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในการพูด
พิชชานันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้
ยชญ์หทัย แปลว่า หัวใจที่บูชา
ชยินธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งชัยชนะ
ปัณณ์ธารี แปลว่า ผู้ทรงไว้ซี่งหนังสือ,ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้ความฉลาด
ปัณฑ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่รงปัญญา
วรินรำไพ แปลว่า ผู้งามและประเสริฐ
ยมลธรณ์ แปลว่า แผ่นดินคู่ดวงใจ
ปรียนลิน แปลว่า ดอกบัวอันเป็นที่รัก

ป๊อปแป๊ป
09-09-2010, 02:31 PM
ชื่อว่า " ธีรดานันท์" และ " ธีรภานันท์" แปลว่าอะไรคะอาจารย์นพ ( วิ่งตามจนเหนื่อย ) :o :D

noppakorn
09-09-2010, 03:21 PM
[/b][/size]

ชื่อว่า " ธีรดานันท์" และ " ธีรภานันท์" แปลว่าอะไรคะอาจารย์นพ ( วิ่งตามจนเหนื่อย ) :o :D

สวัสดีครับ

ธีรดานันท์ แปลว่า ผู้รื่นเริงและยินดีในความรู้
ธีรภานันท์ แปลว่า ผู้รื่นเริงในแสงสว่างแห่งความรู้

ป๊อปแป๊ป
09-09-2010, 03:36 PM
ขอบคุณอาจารย์นพมากๆค่ะที่ให้คำตอบ :o

mam7734
09-09-2010, 04:22 PM
ขอรบกวนอีกครั้งค่ะ
อยากได้ชื่อ ทักษา 15 หรือ 24 ของหญิงที่เกิดวันจันทร์ค่ะ

anchalee
09-09-2010, 05:55 PM
ถ้าเกิดวันอาทิตย์จะใช้ ณัฐพิมล ได้มั้ยค่ะ เกิด 11 มีนาคม 2527 นามสกุล บุญกาวิน

รบกวนอีกครั้งนะค่ะ

omwant
09-10-2010, 08:56 AM
อาจารย์ค่ะ ขอถามหน่อยนะค่ะว่าชื่อ นพฐนรรจ์ อ่านว่าอะไรและแปลว่าอะไรด้วยนะค่ะ
ขอขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

noppakorn
09-10-2010, 01:38 PM
ขอรบกวนอีกครั้งค่ะ
อยากได้ชื่อ ทักษา 15 หรือ 24 ของหญิงที่เกิดวันจันทร์ค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อหญิงทักษา 15 เกิดวันจันทร์

วฤณดา แปลว่า หญิงของเทวดา
วฤณภา แปลว่า ความรุ่งเรืองจากเทวดา
รภัทภร แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งอันประเสริฐ
จงกล แปลว่า บัว,บัวสาย
ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามด้วยความรู้
ทัดทอง แปลว่า ผู้ประดับทอง
ภรภัทร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
ภัทรภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ

ชื่อหญิง ทักษา 24 เกิดวันจันทร์

กมลพร แปลว่า ผู้มีใจอันประเสริฐ
กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรรณงาม
กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างสาวงาม
ชนุตร์ แปลว่า ผู้ดีกว่าคนทั้งหลาย
นงนภัส แปลว่า นางสวรรค์(นางฟ้า)
นัทธมน แปลว่า ผู้มีใจผูกพัน
อรชพร แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ยิ่ง (อะ ร ะชะ พน)
ณัชชวกร แปลว่า ผู้ปราดเปรื่องที่เกิดมาให้ความรู้ (นัด ชะ วะ กอน)
รตนลภน แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (ระ ตะ นะ ละ พน)
ธัญญชนก แปลว่า ผู้กำเนิดโชค,ผู้กำเนิดสิ่งอันประเสริฐ
ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค
ธัญปวร แปลว่า ผู้สูงส่งทางโชคดี
ธัญรตน แปลว่า ผู้รุ่งเรืองทางโชค,ดวงแก้วแห่งโชค
ธนัญกนก แปลว่า ผุ้มีความรู้เรื่องทองคำและทรัพย์สิน
ธนัญดล แปลว่า ผู้มีหลักฐานและความรู้ทางทรัพย์
ธนัชญภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนและสร้างทรัพย์
ธัญลภน แปลว่า ผู้มีลาภและโชค,ผู้ได้รับโชค
ณัชชวกร แปลว่า ผู้มีเชาว์และรอบรู้

MOoPui
09-10-2010, 02:12 PM
สวัสดีค่ะ

ตอนนี้กำลังเตรียมหาชื่อให้ลูกสาว เกิดวันจันทร์ นามสกุล รอดมณี ค่ะ รบกวนแนะนำด้วยนะคะ ที่มองไว้
ธมณ/ธมน
ณัฏฐ์วรทย์
ณัฏฐ์

ไม่แน่ใจว่าดีหรือยัง หรือว่ามีแนะนำชื่ออื่นๆมั้ยคะ

noppakorn
09-10-2010, 05:17 PM
สวัสดีค่ะ

ตอนนี้กำลังเตรียมหาชื่อให้ลูกสาว เกิดวันจันทร์ นามสกุล รอดมณี ค่ะ รบกวนแนะนำด้วยนะคะ ที่มองไว้
ธมณ/ธมน
ณัฏฐ์วรทย์
ณัฏฐ์

ไม่แน่ใจว่าดีหรือยัง หรือว่ามีแนะนำชื่ออื่นๆมั้ยคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลรอดมณี ทักษา 28 ควรใช้ชื่อทักษา 36 ครับ ในชื่อที่ถามมาใช้ได้ชื่อเดียวครับ

ณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ ทักษา 36 ดีมากแล้วครับ

MOoPui
09-10-2010, 06:55 PM
สวัสดีค่ะ

ธมณ/ธมน
ณัฏฐ์วรทย์
ณัฏฐ์

สวัสดีครับ

นามสกุลรอดมณี ทักษา 28 ควรใช้ชื่อทักษา 36 ครับ ในชื่อที่ถามมาใช้ได้ชื่อเดียวครับ

ณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ ทักษา 36 ดีมากแล้วครับ

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ :)

satam69
09-13-2010, 11:17 AM
อ้างจาก: oatzap ที่ 18 สิงหาคม, 2009, 08:58:31 pm

ตอนนี้ท้องใกล้คลอดแล้วคะ ได้ลูกชาย และเมื่อเร็วๆ นี้ฝันว่าได้ตั้งชื่อลูกว่า
"นนท์ณภัทร" เลยอยากรู้ความหมายว่ามีหรือเปล่าคะ ไม่รู้ว่าเอามาจากไหนเหมือนกันคะสะกดแบบนี้เลยคะ

สวัสดีครับ
นนท์ณภัทร์ แปลว่า ผู้ดีงามด้วยความรู้และมีความพอใจ

ชื่อนี้ได้ทักษาเลข 44 หมายถึงผู้มีวาทศิลป์ พูดจาเฉลียวฉลาด เป็นเลขมงคลครับ

อยากทราบว่า นนท์ณภัทร กับ นนท์ณภัทร์ ความหมายต่างกันไหมคะ อันไหนดีกว่ากัน

noppakorn
09-13-2010, 11:53 AM
อ้างจาก: oatzap ที่ 18 สิงหาคม, 2009, 08:58:31 pm

ตอนนี้ท้องใกล้คลอดแล้วคะ ได้ลูกชาย และเมื่อเร็วๆ นี้ฝันว่าได้ตั้งชื่อลูกว่า
"นนท์ณภัทร" เลยอยากรู้ความหมายว่ามีหรือเปล่าคะ ไม่รู้ว่าเอามาจากไหนเหมือนกันคะสะกดแบบนี้เลยคะ

สวัสดีครับ
นนท์ณภัทร์ แปลว่า ผู้ดีงามด้วยความรู้และมีความพอใจ

ชื่อนี้ได้ทักษาเลข 44 หมายถึงผู้มีวาทศิลป์ พูดจาเฉลียวฉลาด เป็นเลขมงคลครับ

อยากทราบว่า นนท์ณภัทร กับ นนท์ณภัทร์ ความหมายต่างกันไหมคะ อันไหนดีกว่ากัน

สวัสดีครับ

นนท์ณภัทร์ และ นนท์ณภัทร คำแปลเหมือนกันครับ แต่ต่างกันที่ทักษาครับ คือ นนท์ณภัทร์ ทักษา 44 นนท์ณภัทร ทักษา 35 ครับ
ชื่อ"นนท์ณภัทร์" ทักษาดีมีมงคล ครับ

yingmon
09-14-2010, 04:27 PM
ชื่อของลูกชาย ธนวัฒน์ ชารัตน์ เกิดวันอังคารที่ 22 มกราคม 2551 เวลา 9.39 (ผ่าตัดคลอด) รบกวนวิเคราะห์ให้หน่อยคะว่ามีผลเสียต่อตัวเค้ารึเปล่า...ขอบคุณมากคะ

joyjoy
09-15-2010, 12:46 AM
สวัสดีค่ะ
เพิ่งเข้ามาครั้งแรก รบกวนช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

ชื่อ ทิวาพร นามสกุล ถาวรทวีสิน
เกิด วันจันทร์ ที่ 20 สิงหาคม 2527 เวลาน่าจะช่วง 7 โมงเช้า

ชื่อนี้ดีไหมคะ ถ้าไม่ดีมีชื่อที่พอจะแนะนำไหมคะ อยากได้ที่มีความหมายเกี่ยวกับความสำเร็จก็จะดีมากเลยค่ะ

noppakorn
09-15-2010, 11:07 AM
ชื่อของลูกชาย ธนวัฒน์ ชารัตน์ เกิดวันอังคารที่ 22 มกราคม 2551 เวลา 9.39 (ผ่าตัดคลอด) รบกวนวิเคราะห์ให้หน่อยคะว่ามีผลเสียต่อตัวเค้ารึเปล่า...ขอบคุณมากคะ

สวัสดีครับ

ธนวัฒน์ ทักษา 36 มีมิตรมากทำการใดก็สำเร็จมีเพื่อนช่วยเหลือ มิตรสหายมาก มีเสน่ห์ ระวังเรื่องเจ้าชู้ มักมีโชค นามสกุล ชารัตน์ ทักษา 28 (ไม่วิเคราะห์นามสกุลเพราะว่าชือและผลรวม ชื่อสกุลรวมกันแล้วได้ดี) ชื่อสกุลรวมกันได้ 64 เป็นดาวมงคล บอกถึงความสำเร็จ ความมีเสน่ห์ สติปัญญาดี มีผู้สนับสนุนครับ
ชื่อดีมากแล้วครับ ด้อยที่ทักษานามสกุลเล็กน้อยเท่านั้นครับ

noppakorn
09-15-2010, 11:41 AM
สวัสดีค่ะ
เพิ่งเข้ามาครั้งแรก รบกวนช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

ชื่อ ทิวาพร นามสกุล ถาวรทวีสิน
เกิด วันจันทร์ ที่ 20 สิงหาคม 2527 เวลาน่าจะช่วง 7 โมงเช้า

ชื่อนี้ดีไหมคะ ถ้าไม่ดีมีชื่อที่พอจะแนะนำไหมคะ อยากได้ที่มีความหมายเกี่ยวกับความสำเร็จก็จะดีมากเลยค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อ ทิวาพร เกิดวันจันทร์ มีสระ อิ และสระ อา เป็นกาลกิณี ทักษา24 เป็นมงคลนาม เสียที่มีกาลกิณีในชื่อ
นามสกุล ถาวรทวีสิน ทักษา 42 เป็นดาวคู่มิตร บอกถึงมีผู้สนับสนุน มีมิตรสหาย เป็นมงคลทักษา
ผลรวมได้ 66 ไม่ดีครับ บอกถึงความฟุ้งเฟ้อ ความลุ่มหลง ถูกมอมเมาง่าย ไม่รอบคอบ ต้องระมัดระวังตัวและระวังใจตนเองสักหน่อยครับ
ควรเปลี่ยนชื่อที่มีทักษา 14 หรือ ทักษา 23 (ทักษานี้ดีเฉพาะสุภาพสตรี) รวมกับนามสกุลจะได้ทักษา 56 และ 65 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันจันทร์

รมณ แปลว่า ผู้มีความสุข (ระมน)
ธมน แปลว่า ผู้มีความสวย (ทะมน)
ปพร แปลว่า ผู้ประเสริฐยิ่ง (ปะพอน)
ชพร แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ(ชะพอน)

ชื่อทักษา 23 สำหรับหญิงวันจันทร์

นลพร แปลว่า ผู้ฉายแสงอันประเสริฐ (นน ละ พอน)
ปภพพร แปลว่า ผู้นำความประเสริฐ (ปะ พบ พอน)
วรทพร แปลว่า ผู้นำความประเสริฐยิ่ง (วะ รด พอน)
กฤตชญพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและกตัญญู (กริด ชะ ยะ พอน)
ปรณพร แปลว่า ผู้ยินดีในความประเสริฐ (ปะ รน พอน)
รตนพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและดีงาม (ระ ตะ นะ พอน)
ลภณพร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยลาภ (ละ พน พอน)
อรภพร แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประเสริฐ (อะ ระ พะ พอน)

joyjoy
09-15-2010, 11:53 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อ ทิวาพร เกิดวันจันทร์ มีสระ อิ และสระ อา เป็นกาลกิณี ทักษา24 เป็นมงคลนาม เสียที่มีกาลกิณีในชื่อ
นามสกุล ถาวรทวีสิน ทักษา 42 เป็นดาวคู่มิตร บอกถึงมีผู้สนับสนุน มีมิตรสหาย เป็นมงคลทักษา
ผลรวมได้ 66 ไม่ดีครับ บอกถึงความฟุ้งเฟ้อ ความลุ่มหลง ถูกมอมเมาง่าย ไม่รอบคอบ ต้องระมัดระวังตัวและระวังใจตนเองสักหน่อยครับ
ควรเปลี่ยนชื่อที่มีทักษา 14 หรือ ทักษา 23 (ทักษานี้ดีเฉพาะสุภาพสตรี) รวมกับนามสกุลจะได้ทักษา 56 และ 65 เป็นมงคลยิ่งครับ

ปพร แปลว่า ผู้ประเสริฐยิ่ง (ปะพอน)
ชพร แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ(ชะพอน)

ชื่อทักษา 23 สำหรับหญิงวันจันทร์

นลพร แปลว่า ผู้ฉายแสงอันประเสริฐ (นน ละ พอน)
ปภพพร แปลว่า ผู้นำความประเสริฐ (ปะ พบ พอน)
วรทพร แปลว่า ผู้นำความประเสริฐยิ่ง (วะ รด พอน)
กฤตชญพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและกตัญญู (กริด ชะ ยะ พอน)
ปรณพร แปลว่า ผู้ยินดีในความประเสริฐ (ปะ รน พอน)
รตนพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและดีงาม (ระ ตะ นะ พอน)
ลภณพร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยลาภ (ละ พน พอน)
อรภพร แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประเสริฐ (อะ ระ พะ พอน)

ชอบชื่อ กฤตชญพร ค่ะ (กริด ชะ ยะ พอน)

รบกวนถามอีกนิดค่ะว่าถ้าจะเปลี่ยนชื่อ
ต้องมีฤกษ์วันเปลี่ยนด้วยมั้ยคะ หรือแล้วแต่ความเชื่อส่วนตัวคะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-16-2010, 11:11 AM
สวัสดีครับ
ตามฤกษ์สะดวกดีกว่าครับหรือดูวันในปฏิทินที่ระบุวันธงไชยก็ได้ครับ

banditdas
09-19-2010, 04:00 PM
ดิศยนันท์ มีความหมายมั๊ยครับ แยกคำก็ได้ครับ

noppakorn
09-20-2010, 10:19 AM
ดิศยนันท์ มีความหมายมั๊ยครับ แยกคำก็ได้ครับ

สวัสดีครับ

ดิศยนันท์ แปลว่า ความสุขของผู้อยู่เหนือผู้อื่น,ความยินดีของผู้ยิ่งใหญ่,เจ้าแห่งความสุข

banditdas
09-20-2010, 09:16 PM
ดิศยนันท์ ทักษา 44 รวมกับ นามสกุล กันชนะ 21 รวมได้ 65 เข้าเกณฑ์ดีใหมครับ

noppakorn
09-21-2010, 12:48 PM
ดิศยนันท์ ทักษา 44 รวมกับ นามสกุล กันชนะ 21 รวมได้ 65 เข้าเกณฑ์ดีใหมครับ

สวัสดีครับ

ทักษา 44 เป็นเลขดี มีผู้สนับสนุน แต่ให้ระวังเรื่องการหลงมัวเมาในสิ่งไม่ดี (มีสติ) ทักษารวม 65 เป็นดาวศุภเคราะห์คู่ บอกถึงความสำเร็จมีโชค
ทำการใดก็สำเร็จ มีผู้ช่วยเหลือ มิตรสหายมาก เป็นเลขแห่งนักรัก ครับ ชื่อนี้ใช้ได้ ครับ

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างกุศลเสมอๆ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรด้วยครับ

Dylan
09-21-2010, 06:47 PM
สวัสดีครับชื่อ ธัญวุฒิกับนรวรรณแปลว่าอะไรครับ ขอบคุณครับ

deesuk
09-22-2010, 11:32 AM
สวัสดีค่ะ

ช่วยแปลความหมายชื่อนี้ด้วยค่ะ นิศฌาเนตร์

noppakorn
09-22-2010, 11:36 AM
สวัสดีครับชื่อ ธัญวุฒิกับนรวรรณแปลว่าอะไรครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ธัญวุฒิ แปลว่า ผู้มีความเจริญมั่งคั่ง
นรวรรณ แปลว่า ชนชั้นแห่งคน

bankmai
09-22-2010, 12:08 PM
สวัสดีครับ
ช่วยแนะนำชื่อเด็กชาย เกิดวันอังคาร ทักษา 24 นามสกุลรวมได้ 32 คับ
หรือหมายเลขทักษาอื่นก็ได้ครับช่วยแนะนำด้วยนะครับ

noppakorn
09-22-2010, 12:48 PM
สวัสดีครับ
ช่วยแนะนำชื่อเด็กชาย เกิดวันอังคาร ทักษา 24 นามสกุลรวมได้ 32 คับ
หรือหมายเลขทักษาอื่นก็ได้ครับช่วยแนะนำด้วยนะครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายเกิดวันอังคาร

ธามชนัต แปลว่า ผู้มีเกียรติจากฝูงชน
ธนัทธาม แปลว่า ผู้มีเกียรติและร่ำรวย
ธฤตอนณ แปลว่า ผู้ไม่มีหนี้ที่มั่นคง
ธมนญาน แปลว่า ผู้มีความรอบรู้ในการกำจัดความหมองมัว
หัสธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความร่าเริง,ผู้รักษาความสนุกสนาน
ศุภปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่มีความดีงาม
ภัทรพล แปลว่า ผู้มีกำลังอันดีงาม
ภวัตวร แปลว่า ผู้ประเสริฐและเจริญ
มนภวัต แปลว่า ผู้เจริญทางใจ
เหมภูมิ แปลว่า แผ่นดินทองคำ
พรปวร แปลว่า ผู้สุดประเสริฐ
รตนลภน (ระตะนะละพน) แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ
ภูมิมนู แปลว่า รักแผ่นดินดังดวงใจ

kami_a4
09-23-2010, 12:32 PM
สวัสดีคะ อาจารย์
ดิฉัน ได้ศึกษาชื่อจากเว็ปของอาจารย์แล้วนำไปตั้งให้กับลูกเพื่อนๆ ที่ทำงาน
เค้าชอบกันมากคะ ต้องขอขอบคุณอาจารย์มากๆ เลยที่นำสิ่งดีๆ มาให้กับคนทั้งหลาย
ดิฉัน ก็ไปเปลี่ยนชื่อมาเหมือนกันคะ เพิ่งไปเปลี่ยนเมื่อ 31 ส.ค.53 ที่ผ่าน
ชื่อ นัญชภัค คะ นามสกุลได้ 26 เกิดวันจันทร์ ไม่ทราบว่าแปลว่า ผู้ชนะที่โชคดีได้หรือเปล่าคะ
เพราะนำเอาคำ 2-3 คำมาผสมกัน
และชื่อเด็กผู้ชาย วันศุกร์ ธีธัชต อ่านว่า ที-ทัด-ชะ-ตะ นามสกุล ได้ 27 คะ
อีกคนเด็กผู้ชาย วันพุธกลางคืน โยธิญ นามสกุลได้ 39 คะ
รบกวนอาจารย์ช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยหากไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป
ขอบพระคุณมากๆ คะ ขอให้ท่านมีสุขภาพแข็งแรง

noppakorn
09-24-2010, 11:34 AM
สวัสดีคะ อาจารย์
ดิฉัน ได้ศึกษาชื่อจากเว็ปของอาจารย์แล้วนำไปตั้งให้กับลูกเพื่อนๆ ที่ทำงาน
เค้าชอบกันมากคะ ต้องขอขอบคุณอาจารย์มากๆ เลยที่นำสิ่งดีๆ มาให้กับคนทั้งหลาย
ดิฉัน ก็ไปเปลี่ยนชื่อมาเหมือนกันคะ เพิ่งไปเปลี่ยนเมื่อ 31 ส.ค.53 ที่ผ่าน
ชื่อ นัญชภัค คะ นามสกุลได้ 26 เกิดวันจันทร์ ไม่ทราบว่าแปลว่า ผู้ชนะที่โชคดีได้หรือเปล่าคะ
เพราะนำเอาคำ 2-3 คำมาผสมกัน
และชื่อเด็กผู้ชาย วันศุกร์ ธีธัชต อ่านว่า ที-ทัด-ชะ-ตะ นามสกุล ได้ 27 คะ
อีกคนเด็กผู้ชาย วันพุธกลางคืน โยธิญ นามสกุลได้ 39 คะ
รบกวนอาจารย์ช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยหากไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป
ขอบพระคุณมากๆ คะ ขอให้ท่านมีสุขภาพแข็งแรง

สวัสดีครับ

นัญชภัค ทักษา 24 มาจากคำว่า นะ(คำขึ้นต้นเช่น นะหน้าทอง)+อัญ(รอบรู้)+ชา(เกิด)+ภัค(โชคดี,เจริญ) แปลว่า ผู้โชคดี(ผู้เจริญ)ที่เกิดมามีความรอบรู้
โยธิญ ทักษา 24 รวมกับนามสกุล 39 ได้ 63 เป็นทักษามงคล คำนี้พออ้างอิงได้ว่ามาจากคำว่า โยธี +อาญา(กร่อนสระทิ้ง) แปลว่า ผู้มีอำนาจทางทหาร
ธีธัชต ทักษา 24 รวมกับนามสกุล 27 ได้ทักษา 51 เป็นทักษามงคล คำนี้พออ้างอิงได้ว่ามาจากคำว่า ธี+ธัช+ชาตะ แปลว่า ผู้เกิดมามีหลักชัยแห่งนักปราชญ์

ทั้งสามชื่อเป็นทักษามงคล หมั่นสร้างบุญสร้างกุศลมาเสริมชื่อและสกุลและฐานชะตา จะดียิ่ง เปลี่ยนชื่อทุกครั้งอย่าลืมทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรด้วยครับ

kami_a4
09-24-2010, 12:15 PM
ขอบพระคุณมากๆ เลยคะ

deesuk
09-24-2010, 12:34 PM
สวัสดีค่ะ

ช่วยแปลความหมายชื่อนี้ด้วยค่ะ นิศฌาเนตร์

สวัสดีค่ะ

ต้องขอโทษด้วยค่ะ ไม่ทราบว่าอาจารย์ข้ามของหนูไปหรือเปล่าคะ พอดีจะไปเปลี่ยนชื่อแต่ที่อำเภอปฏิเสธอ้างว่าไม่อยู่ในพจนานุกรมต้องขอรบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ

สุดท้ายที่ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ในสากลโลกช่วยปกป้องและคุ้มครองให้อาจารย์มีสุขภาพแข็งแรงค่ะ

noppakorn
09-24-2010, 01:39 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีค่ะ

ต้องขอโทษด้วยค่ะ ไม่ทราบว่าอาจารย์ข้ามของหนูไปหรือเปล่าคะ พอดีจะไปเปลี่ยนชื่อแต่ที่อำเภอปฏิเสธอ้างว่าไม่อยู่ในพจนานุกรมต้องขอรบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ

สุดท้ายที่ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ในสากลโลกช่วยปกป้องและคุ้มครองให้อาจารย์มีสุขภาพแข็งแรงค่ะ

สวัสดีครับ

คงจะข้ามไปครับเพราะดูจากเวลาใกล้เคียงกับที่ผมกำลังตอบอยู่ ทำให้เวลาตอบเสร็จคิดว่า ไม่มีผู้ถามแล้วก็เลยข้ามไป ต้องขออภัยด้วยครับ

นิศฌาเนตร์ ชื่อนี้ไม่ทราบว่านำมาจากที่ใดน่ะครับ แต่ถ้าจะอ้างอิงก็น่าจะพอไปไหวครับ
นิศฌาเนตร์ มาจาก นิศา(มาจาก"นิศากานต์ แปลว่า ดวงจันทร์)+ฌาน(กร่อน น ทิ้งเพราะคำว่าเนตรมี น อยู่แล้ว แปลว่า เพ่ง) +เนตร (แปลว่า ตา)
นิศฌาเนตร์ แปลว่า ผู้มีดวงตาพิจารณาดวงจันทร์ ,ผู้มีแสงแห่งการเพ่งพิศ

ลองไปอ้างแย้งกับเจ้าหน้าที่ดูน่ะครับ บอกว่าเป็นการสมาสและสนธิคำขึ้นครับจากความหมายข้างต้นครับ (จริงๆแล้ว ใช้คำว่า ฌานิศเนตร์ อธิบายง่ายกว่าเยอะครับ)

deesuk
09-26-2010, 11:50 AM
สวัสดีค่ะ

ขอบพระคุณอาจารย์มาก

เพื่อนของน้องเป็นคนตั้งชื่อให้ หนูเกิดวันเสาร์ ชื่อเก่ามีตัวกาลกิณีอยู่ก็เลยคิดเปลี่ยนชื่อ ถ้าอาจารย์คิดว่าฌานิศเนตร์ ง่ายกว่า หนูขออนุญาตใช้ชื่อนี้นะคะ

ขอให้พระค้มครองอาจารย์ค่ะ

deesuk

Dylan
09-26-2010, 11:51 AM
นุสราแปลว่าอะไรครับ

รบกวนขอชื่อที่เกี่ยวกับใจหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

bankmai
09-26-2010, 08:18 PM
สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายเกิดวันอังคาร

ธามชนัต แปลว่า ผู้มีเกียรติจากฝูงชน
ธนัทธาม แปลว่า ผู้มีเกียรติและร่ำรวย
ธฤตอนณ แปลว่า ผู้ไม่มีหนี้ที่มั่นคง
ธมนญาน แปลว่า ผู้มีความรอบรู้ในการกำจัดความหมองมัว
หัสธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความร่าเริง,ผู้รักษาความสนุกสนาน
ศุภปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่มีความดีงาม
ภัทรพล แปลว่า ผู้มีกำลังอันดีงาม
ภวัตวร แปลว่า ผู้ประเสริฐและเจริญ
มนภวัต แปลว่า ผู้เจริญทางใจ
เหมภูมิ แปลว่า แผ่นดินทองคำ
พรปวร แปลว่า ผู้สุดประเสริฐ
รตนลภน (ระตะนะละพน) แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ
ภูมิมนู แปลว่า รักแผ่นดินดังดวงใจ
ขอบคุณมากคับ ลูกคนแรกชื่อ ศุภฤกษ์ เกิดวันพฤหัสนะครับ
ส่วนคนที่สองอยากได้ชื่อขึ้นต้นด้วย เดช กำหนดคลอดวันอังคาร 28 กันยา

noppakorn
09-27-2010, 12:58 PM
สวัสดีค่ะ

ขอบพระคุณอาจารย์มาก
เพื่อนของน้องเป็นคนตั้งชื่อให้ หนูเกิดวันเสาร์ ชื่อเก่ามีตัวกาลกิณีอยู่ก็เลยคิดเปลี่ยนชื่อ ถ้าอาจารย์คิดว่าฌานิศเนตร์ ง่ายกว่า หนูขออนุญาตใช้ชื่อนี้นะคะ

ขอให้พระค้มครองอาจารย์ค่ะ

deesuk

สวัสดีครับ

ฌานิศเนตร์ แปลว่า ผู้มีดวงตาอันยิ่งใหญ่ของการเพ่งพิจารณา(ฌาน)

มาจาก ฌาน +อิศ +เนตร ครับ ค่าอายตน = 8 ดังเจ้าคนนายคน ครับ

deesuk
09-27-2010, 02:27 PM
สวัสดีค่ะ

หนูชอบชื่อนี้มาก ขอบพระคุณอาจารย์อย่างสูงค่ะ

ด้วยความนับถือ

deesuk

skooba
09-27-2010, 05:31 PM
สวัสดีครับ ผม ชื่อ ธวัชชัย แก้วศรีทอง เกิดวันอาทิตย์ 21 มกราคม 2533 20.00น.

ชื่อ นี้ดีหรือไม่ดียังไง รบกวนด้วยน่ะครับ ถ้าจะเปลี่ยนจะเปลี่ยนอะไร มั่งครับ

noppakorn
09-28-2010, 01:03 PM
สวัสดีครับ ผม ชื่อ ธวัชชัย แก้วศรีทอง เกิดวันอาทิตย์ 21 มกราคม 2533 20.00น.

ชื่อ นี้ดีหรือไม่ดียังไง รบกวนด้วยน่ะครับ ถ้าจะเปลี่ยนจะเปลี่ยนอะไร มั่งครับ

สวัสดีครับ

ชื่อ ธวัชชัย ทักษา 30 ไม่ดีครับ นามสกุล แก้วศรีทอง ทักษา 38 เป็นทักษาที่หาคู่สมพงษ์ลำบาก ชื่อทักษาที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้ที่สุดคือ ชื่อทักษา 51 เป็นดาวคู่มิตรผลรวมได้ทักษา 89 ไม่ดีเลิศนัก แต่ก็ดีที่สุดสำหรับทักษานามสกุลนี้ เจ้าของทักษารวมนี้จะเป็นคนหัวไว ปัญญาดี ความจำดี สังคมเก่ง ข้อเสียคือชอบตีกรอบตัวเอง และอาจมัวเมากับสิ่งเร้นลับ หากแก้ไขสองเรื่องนี้ได้ ชีวิตก็ดียิ่ง
ชื่อทักษา 51 สำหรับชายวันอาทิตย์

กฤตย์วรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งประเสริฐอันมีเกียรติ (กริด วะ รัด)
กฤตย์พัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองในการกระทำ (กริด พัด)
ธวัลชวินทร์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ที่ฉลาดและบริสุทธิ์
นนท์กรวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญในการทำงานที่คนชื่นชอบ
นนท์ธวัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยทรัพย์ทีมีผู้คนนับถือ
กันทร์วรัตถ์ แปลว่า ผู้มีความเจริญยิ่งทางน้ำ
ธันยาพัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและโชคดี

Dylan
09-28-2010, 07:05 PM
ไม่ทราบว่าข้ามไปหรือเปล่าครับ

รบกวนขอชื่อที่เกี่ยวกับใจหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
09-29-2010, 01:55 PM
ไม่ทราบว่าข้ามไปหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

นุสรา แปลว่า ผู้รำลึกถึง

zzsan
09-29-2010, 02:26 PM
สวัสดีครับ
รบกวนช่วยแนะนำชื่อ เด็กผู้หญิง เกิดวันจันทร์ 20 กันยา 2553 นามสกุล รุ่งดิลกโรจน์ ครับ
ไม่ทราบว่า นัฐภัสสร แปลความหมายว่าอะไรครับ

ขอบคุณครับ

noppakorn
09-29-2010, 02:56 PM
สวัสดีครับ
รบกวนช่วยแนะนำชื่อ เด็กผู้หญิง เกิดวันจันทร์ 20 กันยา 2553 นามสกุล รุ่งดิลกโรจน์ ครับ
ไม่ทราบว่า นัฐภัสสร แปลความหมายว่าอะไรครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

นัฐภัสสร แปลว่า แสงสว่างอันฉิบหายแล้ว (นัฐ แปลว่า ฉิบหายแล้ว)
ถูกต้องควรเป็น ณัฐภัสสร แปลว่า รัศมีนักปราชญ์

นามสกุล รุ่งดิลกโรจน์ ทักษา 48 ชื่อที่เหมาะสมที่สุดคือชื่อทักษา 15 ครับ ผลรวมได้ 63 ทักษารอง คือ 45 ผลรวม 90 ขอแนะนำทักษา 15 ครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันจันทร์

จงกล แปลว่า บัว,บัวสาย
ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามด้วยความรู้
ทัดทอง แปลว่า ผู้ประดับทอง
ภรภัทร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
ภัทรภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
ณณัท แปลว่า แหล่งผู้ซึ่งให้ความรู้ (อ่านว่า นะ นัด)
ญศร แปลว่า ผู้มีความเฉียบแหลมทางความรู้ (อ่านว่า ยะ สอน)
กชชนน แปลว่า เชื้อสายแห่งบัว (บัวถือเป็นของสูง) (อ่านว่า กด ชะ นน)
กชกมล แปลว่า ผู้มีใจดังดอกบัว

zzsan
09-29-2010, 03:39 PM
ขอบคุณครับ

ไม่ทราบว่าพอมีชื่อที่มีความหมายทางด้านปราชญ์ ด้วยหรือไม่ครับ

robottoto
09-29-2010, 07:13 PM
สวัสดีครับ ผม ชื่อ ธนพงศ์ แก้วกอง เกิดวันจันทร์ 8 สิงหาคม 2537

ชื่อ นี้ดีหรือไม่ดียังไง รบกวนด้วยน่ะครับ

noppakorn
09-30-2010, 01:08 PM
ขอบคุณครับ

ไม่ทราบว่าพอมีชื่อที่มีความหมายทางด้านปราชญ์ ด้วยหรือไม่ครับ

สวัสดีครับ
ในชื่อที่ให้เหล่านี้ มีความหมายคือนักปราชญ์อยู่แล้วครับ คือ
ณภัทร แปลว่า ดีงามด้วยความรู้,ดีดังนักปราชญ์
ณณัท แปลว่า แหล่งผู้ให้ความรู้ (หมายถึงผู้รู้ หรือ นักปราชญ์ครับ)
ญศร แปลว่า ผู้มีความรู้หลักแหลม (ก็คือนักปราชญ์ครับ)
สำหรับคำศัพท์คำอื่นที่เกี่ยวข้องความหมายว่านักปราชญ์นั้น ล้วนมีค่าอักษรสูงครับ เช่น ณัฏฐ์ เลยกร่อนเหลือเพียงตัว ณ
ญาน กร่อน เหลือเพียง ญ ครับ

noppakorn
09-30-2010, 01:38 PM
สวัสดีครับ ผม ชื่อ ธนพงศ์ แก้วกอง เกิดวันจันทร์ 8 สิงหาคม 2537

ชื่อ นี้ดีหรือไม่ดียังไง รบกวนด้วยน่ะครับ

สวัสดีครับ

ชื่อธนพงศ์ ตกทักษา 35 เป็นมงคลปานกลาง ไม่มีกาลกิณี หมายถึงความเป็นคนว่องไว มีผู้ใหญ่ให้การสนับสนุน ประสบความสำเร็จในบั้นปลาย แต่มีข้อเสียคืออาจต้องเสียของรักหรือสิ่งทีรัก เป็นคนเชื่อคนง่ายทำให้เกิดความเสียหายได้ นามสกุลทักษา 20 ผลรวมชื่อสกุล 55 เป็นมงคลยิ่ง บอกถึง ความสำเร็จ ความเที่ยงธรรม ความก้าวหน้า แต่สุดท้ายมักฝักใฝ่ศาสนาในบั้นปลาย
ชื่อคุณจะเปลี่ยนก็ได้ไม่เปลี่ยนก็ได้ ถ้าไม่เปลี่ยนก็อาจเสียของรัก ถึงจะประสบความสำเร็จ และต้องระวังอย่าเชื่อคนง่าย หมั่นทำบุญสร้างทานบ่อยๆ เพื่อช่วยหนุนตัวเองครับ

robottoto
09-30-2010, 07:47 PM

ผมอยากทราบความหมายชื่อ ธนพงศ์ ครับ

ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ

noppakorn
10-01-2010, 12:32 PM

ผมอยากทราบความหมายชื่อ ธนพงศ์ ครับ

ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ

สวัสดีครับ

ธนพงศ์ แปลว่า เชื้อสายหรือตระกูลที่มีทรัพย์สมบัติ

HAPPYnan
10-02-2010, 04:25 AM
นุกูลพงศ์ภัทร กับ นุกูลภัทรพงศ์
ความหมาย เหมือนกันมั๊นคะ ทั้งสองชื่อแปลว่า อะไร

(ชื่ออื่นกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

noppakorn
10-02-2010, 07:14 PM
นุกูลพงศ์ภัทร กับ นุกูลภัทรพงศ์
ความหมาย เหมือนกันมั๊นคะ ทั้งสองชื่อแปลว่า อะไร

(ชื่ออื่นกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

นุกูลพงศ์ภัทร แปลว่า ความดีงามแห่งตระกูลที่เกื้อกูล
นุกูลภัทรพงศ์ แปลว่า ตระกูล(เชื้อสาย)ที่มีการเกื้อกูลอันดีงาม

ความหมายแปลให้เหมือนกันก็ได้ครับ

nik
10-03-2010, 11:06 AM
สวัสดีครับ
ชื่อ นนธวัฒน์ แปลว่าอะไรครับ

janeny
10-03-2010, 10:42 PM
สวัสดีค่ะ
ขอทราบความหมายชื่อ และขอวิเคราะห์ว่าถูกหลักการใช้ภาษาหรือเปล่า ขอบคุณค่ะ
ธัญญ์ฉัตร
ธัญญฉัตร์

(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

annasui
10-04-2010, 01:11 PM
ขอความหมายชื่อ ธนัทกัญษ์ ด้วยค่ะ

luna69
10-04-2010, 01:33 PM
เกิด ตอนตี 04.28 น. เป็นเสาร์ไทย อาทิตย์สากล เพศหญิง
นามสกุลได้ ทักษา 29
รบกวนอาจารย์ หาชื่อ ที่ทักษา 36 ตามวันเวลาที่เกิดให้หน่อยค่ะ
คือไม่อยากให้มี กาลกิณีทั้งวันเสาร์ และอาทิตย์
ขออักษร ที่ขึ้นต้น ด้วย น,ธ ค่ะ

noppakorn
10-04-2010, 02:02 PM
สวัสดีครับ
ชื่อ นนธวัฒน์ แปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

นนธวัฒน์ คำว่า นน หรือ นนธ ไม่มีคำแปลครับ

noppakorn
10-04-2010, 02:05 PM
สวัสดีค่ะ
ขอทราบความหมายชื่อ และขอวิเคราะห์ว่าถูกหลักการใช้ภาษาหรือเปล่า ขอบคุณค่ะ
ธัญญ์ฉัตร
ธัญญฉัตร์

(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ
ธัญญ์ฉัตร ,ธัญญฉัตร แปลว่า ร่มเงาแห่งความรุ่งเรือง

ใช้ได้ถูกต้องแล้วครับ

noppakorn
10-04-2010, 02:05 PM
ขอความหมายชื่อ ธนัทกัญษ์ ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ธนัทกัญษ์ คำว่า กัญษ์ ไม่มีคำแปลครับ

noppakorn
10-04-2010, 02:22 PM
เกิด ตอนตี 04.28 น. เป็นเสาร์ไทย อาทิตย์สากล เพศหญิง
นามสกุลได้ ทักษา 29
รบกวนอาจารย์ หาชื่อ ที่ทักษา 36 ตามวันเวลาที่เกิดให้หน่อยค่ะ
คือไม่อยากให้มี กาลกิณีทั้งวันเสาร์ และอาทิตย์
ขออักษร ที่ขึ้นต้น ด้วย น,ธ ค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อหญิงทักษา 36 เสาร์อาทิตย์

ธิติพาณี แปลว่า ผู้มีวาจาที่อดทน
นนท์ภาณิน แปลว่า นักพูดที่เป็นที่ชื่นชอบของคนทั่วไป
ธมนธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความงามไร้มลทิน
ธีมากานต์ แปลว่า ผู้น่ารักและมีปัญญา
เนตรนพิน แปลว่า ผู้มีดวงตาสาวเสมอ

janeny
10-04-2010, 07:39 PM
สวัสดีค่ะ
ธัญญ์ฉัตร
ธัญญฉัตร์

สวัสดีครับ
ธัญญ์ฉัตร ,ธัญญฉัตร แปลว่า ร่มเงาแห่งความรุ่งเรือง

ใช้ได้ถูกต้องแล้วครับ

THITI
10-05-2010, 06:19 PM
รบกวนความหมายของชื่อ " ธิธาดา " ด้วยครับขอบคุณครับ

noppakorn
10-06-2010, 11:13 AM
รบกวนความหมายของชื่อ " ธิธาดา " ด้วยครับขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ธิธาดา มาจาก อธิธาดา แปลว่า ผู้สร้างความยิ่งใหญ่,ผู้ยิ่งใหญ่ในการสร้าง (กร่อน อ ทิ้ง)

nupink
10-06-2010, 04:25 PM
สวัสดีค่ะช่วยแปลความหมาย ชื่อนลัทพรพัทธ์ ให้หน่อยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าคะ

noppakorn
10-06-2010, 04:35 PM
สวัสดีค่ะช่วยแปลความหมาย ชื่อนลัทพรพัทธ์ ให้หน่อยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าคะ

สวัสดีครับ

นลัทพรพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันธ์ความประเสริฐของดอกไม้,ผู้เกี่ยวเนื่องกับดอกไม้อันประเสริฐ (นลัท = น้ำผึ้ง,ดอกไม้)

daring
10-06-2010, 04:48 PM
สวัสดีค่ะ
นิชจกาน แปลว่าอะไรคะ

Dylan
10-06-2010, 08:17 PM
นิดา แปลว่าอะไรครับ

ขอชื่อที่เกี่ยวกับหินหน่อย

ขอบคุณครับ

noppakorn
10-07-2010, 10:26 AM
สวัสดีค่ะ
นิชจกาน แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

นิชจกาน ปกติคำว่า จกานไม่มีคำศัพท์ครับ แต่ถ้าจะให้แปลจริงๆ พออนุเคราะห์ได้ว่า มาจา นิช+จะ+กาน

นิชจกาน แปลว่า การตัดที่จะเป็นของตนเอง,การตัดจะเป็นนิจนิรันดร์

noppakorn
10-07-2010, 10:43 AM
นิดา แปลว่าอะไรครับ

ขอชื่อที่เกี่ยวกับหินหน่อย

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

นิดา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดี (มาจาก นิตา)
ศิลา แปลว่า หิน
เศล (เส ละ) แปลว่า หินผา,ภูเขา
อัคนี แปลว่า ไฟ แต่บางท่าน แปลว่า หิน (หินอัคนี) ซึ่งผมคิดว่าไม่น่าจะถูกต้อง เพราะต้องนำคำว่า หินมาประกอบจึงจะถูก

Amorn
10-07-2010, 04:20 PM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อ "ทรัสม์ชกรณ์" ค่ะ

นามสกุล "มูลทรงเกียรติ" เกิดวันจันทร์ ไม่รู้ว่าสามารถใช้
ชื่อนี้ได้หรือเปล่าและดีไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ

daring
10-07-2010, 04:29 PM
นิชจกาน และ นิจชกาน แปลเหมือนกันไหมคะ

noppakorn
10-08-2010, 11:43 AM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อ "ทรัสม์ชกรณ์" ค่ะ

นามสกุล "มูลทรงเกียรติ" เกิดวันจันทร์ ไม่รู้ว่าสามารถใช้
ชื่อนี้ได้หรือเปล่าและดีไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ทรัสม์ชกรณ์ ทักษา 51 นามสกุล มูลทรงเกียรติ ทักษา 49 ผลรวมทักษา 100 เป็นทักษามงคลทั้งชื่อและผลรวม
แต่ไม่ทราบว่านำชื่อนี้มาจากไหนครับ ติดใจคำว่า "ทรัสม์"ครับ

noppakorn
10-08-2010, 11:49 AM
นิชจกาน และ นิจชกาน แปลเหมือนกันไหมคะ

สวัสดีครับ

นิชจกาน แปลไม่ได้ครับ (ถ้าแปลจะแปลว่า การตัดจะเป็นของตนเอง)
นิจชกาน แปลว่า การตัดเกิดเสมอ
ไม่เหมาะนำมาใช้เป็นชื่อครับ

kritsana
10-09-2010, 02:59 PM
หวัดค่ะอาจาร์......

คือหนุอยากทราบว่า นวตพน แปลว่าอะไรค่ะ

มันเป็นของน้องชายหนูอะค่ะ

noppakorn
10-09-2010, 11:47 PM
หวัดค่ะอาจาร์......

คือหนุอยากทราบว่า นวตพน แปลว่าอะไรค่ะ

มันเป็นของน้องชายหนูอะค่ะ

สวัสดีครับ

นวตพน มาจาก นวัต+พน(พนะ) แปลว่า ป่าไม้แห่งใหม่

Thanunthorn
10-10-2010, 01:17 PM
ธนันธร แปลว่าอะไรครับ ขอบคุณมากครับ

noppakorn
10-10-2010, 09:36 PM
ธนันธร แปลว่าอะไรครับ ขอบคุณมากครับ

สวัสดีครับ

ธนันธร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่มีทรัพย์

Amorn
10-11-2010, 09:45 AM
สวัสดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ทรัสม์ชกรณ์ ทักษา 51 นามสกุล มูลทรงเกียรติ ทักษา 49 ผลรวมทักษา 100 เป็นทักษามงคลทั้งชื่อและผลรวม
แต่ไม่ทราบว่านำชื่อนี้มาจากไหนครับ ติดใจคำว่า "ทรัสม์"ครับ

สวัสดีค่ะ

ทรัสม์ เอามาจากคำว่า "จันทรัสม์" แปลว่า แสงจันทร์

ทรัสม์ น่าจะอ่านว่า "ทะ-รัด" มากกว่าค่ะ ชื่อดิฉันตั้งอยากมาก
เลยเอาคำมาผสมกัน ก็เลยลำบากในการหาความหมายของชื่อค่ะ
รบกวนด้วยนะค่ะช่วยหาความหมายของชื่อด้วยค่ะ หรือมีคำแนะนำ
ชื่อใหม่ให้ก็ได้นะค่ะ ที่มีผลรวมได้ 51 และอักษรมนตรี และมูละ
ต้องมีแต่อ่านออกเสียงไม่ได้ค่ะ ดิฉันก็เลยซ่อนมันโดยการใช้คำว่า
"ทรัสม์"
ขอบคุณมากค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ

noppakorn
10-11-2010, 12:45 PM
สวัสดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

สวัสดีค่ะ

ทรัสม์ เอามาจากคำว่า "จันทรัสม์" แปลว่า แสงจันทร์

ทรัสม์ น่าจะอ่านว่า "ทะ-รัด" มากกว่าค่ะ ชื่อดิฉันตั้งอยากมาก
เลยเอาคำมาผสมกัน ก็เลยลำบากในการหาความหมายของชื่อค่ะ
รบกวนด้วยนะค่ะช่วยหาความหมายของชื่อด้วยค่ะ หรือมีคำแนะนำ
ชื่อใหม่ให้ก็ได้นะค่ะ ที่มีผลรวมได้ 51 และอักษรมนตรี และมูละ
ต้องมีแต่อ่านออกเสียงไม่ได้ค่ะ ดิฉันก็เลยซ่อนมันโดยการใช้คำว่า
"ทรัสม์"
ขอบคุณมากค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ

สวัสดีครับ
คำว่า"ทรัสม์"ที่ผมถาม ผมก็คาดว่าคุณน่าจะนำมาจากคำนี้ ซึ่งไม่ได้ครับ เพราะ ทร เป็นตัวตามตัวสะกดของคำว่า จันทร+สม จึงแปลว่า สมจันทร์ หรือเสมอดวงจันทร์ครับ่แต่เมื่อคุณนำคำว่า ทรัสม์ มานำหน้า คำศัพท์ก็จะเปลี่ยนไป คือจะเปลี่ยนเป็น ทร +อัสม (อัสโม) คือ ทร(ชั่ว)+อัสโม(อาศรม) ดังนั้น "ทรัสม์"ของคุณจึงแปลว่า ที่อยู่แห่งผู้ถือศีลชั่วครับ
ชื่อแนะนำครับ
ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันจันทร์มีมนตรีและมูละ

ศรัณย์ญมน แปลว่า ผู้มีหัวใจแห่งความรอบรู้อันเป็นที่พึ่ง (อายตนะ 9)
ศรัณย์ธมน แปลว่า ผู้มีความสวยงามเป็นที่พึ่ง (อายตนะ 2)
สรัญญ์ยมล แปลว่า ผู้มีคู่ใจเป็นความรู้อันกล้าหาญ (อายตนะ 2)
รัตยภัสสร์ แปลว่า ผู้มีแสงสว่างยามราตรี (อายตนะ8)
วรรณ์ภัสสร แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น (อายตนะ 9)
วรรณภัสสร์ แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น ผอายตนะ 9)สำหรับหญิงวันจันทร์ทักษา 51

ชื่อเหล่านี้คิดให้หม่ครับ มีมนตรี และมูลอยู่ในชื่อ

annasui
10-11-2010, 01:12 PM
แปลชื่อ ธัญชรักษ์ให้ด้วยค่ะ

noppakorn
10-11-2010, 01:58 PM
แปลชื่อ ธัญชรักษ์ให้ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ธัญชรักษ์ แปลว่า ผู้รักษาที่เกิดมาดีเลิศ

wutkamee
10-13-2010, 03:38 PM
ชื่อต่อไปนี้แปลว่าอะไรครับ
1.ตรัญเตชินท์
2.ทรงทรัพย์
3.ทิพคัมคุณ

primka
10-13-2010, 08:34 PM
อยากทราบความหมายนามสกุล " นวบุญยงค์ " ที่ถูกต้องแปลว่าอะไรคะ

Teeraween
10-14-2010, 11:10 AM
อยากทราบว่าชื่อ นิชานันท์ มีความหมายว่าอย่างไรคับ

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

noppakorn
10-15-2010, 11:21 AM
ชื่อต่อไปนี้แปลว่าอะไรครับ
1.ตรัญเตชินท์ 2.ทรงทรัพย์ 3.ทิพคัมคุณ

สวัสดีครับ

ตรัญเตชินท์ มาจากคำว่า ตร(ดร แปลว่า แพ)+อัญ+เตช+อินท์ แปลว่า ผู้มีอำนาจยิ่งใหญ่ที่รู้หนทางข้าม
ทรงทรัพย์ แปลว่า ผู้มีทรัพย์สมบัติ
ทิพคัมคุณ แปลว่า ผู้เกื้อกูลที่ไปยามกลางวัน (ทิพ = ทิวา, คัม =คม = ไป,คุณ = เกื้อกูล)

noppakorn
10-15-2010, 11:47 AM
อยากทราบความหมายนามสกุล " นวบุญยงค์ " ที่ถูกต้องแปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

นวบุญยงค์ แปลว่า บุญใหม่ที่มั่นคง,(ยงค์ คำนี้ไม่มีศัพท์เดี่ยวๆครับ สันนิษฐานว่าเป็นการเพิ่ม ค์ เข้าไปในคำว่า ยง ครับ)

noppakorn
10-15-2010, 11:50 AM
อยากทราบว่าชื่อ นิชานันท์ มีความหมายว่าอย่างไรคับ

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

นิชานันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่เกิดมานิรันดร์

oh
10-16-2010, 04:49 PM
นาตยา แปลว่าอะไรคะ แล้วดีไม๊คะ

pattricsia
10-16-2010, 07:41 PM
อยากทราบว่า ตินยาภรณ์ แปลว่าอะไรครับ

:D รบกวนที ขอบคุณครับ

noppakorn
10-16-2010, 10:06 PM
นาตยา แปลว่าอะไรคะ แล้วดีไม๊คะ

สวัสดีครับ

นาตยา ตกทักษา 18 ไม่เป็นมงคลครับ ชื่อนี้ไม่ดีครับ
นาตยา มาจากคำว่า นาฏยา แปลว่า ผู้รู้วิธีการฟ้อนรำ

noppakorn
10-16-2010, 10:22 PM
อยากทราบว่า ตินยาภรณ์ แปลว่าอะไรครับ

:D รบกวนที ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ตินยาภรณ์ คำว่า ตินย เป็นชื่อเฉพาะครับ ไม่มีคำศัพท์ครับ +อาภรณ์ หรืออาจจะแจกเป็น ติน+ยา+ภรณ์ เป็นตินยาภรณ์ แปลตรงตัวว่า ผู้ค้ำจุนยาและดิน (ถ้าเป็น ติณ แปลว่าหญ้า) ครับ

milk
10-17-2010, 11:14 AM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อ นาฏชนก ค่ะ ช่วยแปลให้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

grafield
10-17-2010, 11:16 AM
ธีรภัฏช์ แปลได้ความมายว่าอะไรครับ แล้วถ้าเกิดคืนวันอังคารประมาณตีสามยังถือเป็นวันอังคารไหม - ชื่อนี้ใช้ได้ไหม (ถ้าไม่รบกวนฝากตอบกลับทางเมล์ด้วยก็ดีนะครับ) ขอบพระคุณมากครับ :-[

pattarasiririn
10-17-2010, 05:33 PM
อยากจะเปลี่ยนชื่อและนามสกุลค่ะ ช่วยตั้งให้หน่อยนะคะ
นิวร อินทสร เกิดวันอังคารค่ะ
รบกวนด้วนนะคะ

noppakorn
10-18-2010, 12:40 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อ นาฏชนก ค่ะ ช่วยแปลให้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นาฏชนก แปลว่า ผู้ให้กำเนิดนักฟ้อนรำ,ผู้ให้กำเนิดความอ่อนช้อย

noppakorn
10-18-2010, 12:45 PM
ธีรภัฏช์ แปลได้ความมายว่าอะไรครับ แล้วถ้าเกิดคืนวันอังคารประมาณตีสามยังถือเป็นวันอังคารไหม - ชื่อนี้ใช้ได้ไหม (ถ้าไม่รบกวนฝากตอบกลับทางเมล์ด้วยก็ดีนะครับ) ขอบพระคุณมากครับ :-[

สวัสดีครับ

ธีรภัฏช์ มาจาก ธีรภัฏชา ตัดสระอา แล้วเติมการันต์ ซึ่งเป็นการเขียนที่ไม่ถูกรูปศัพท์ครับ
ธีรภัฏชา แปลว่า เกิดมาเป็นทหารของนักปราชญ์

ถ้าเป็นคืนวันอังคารคาบเกียววันพุธ ถือเป็นวันอังคารครับ

fasai2008
10-18-2010, 01:20 PM
เรียน คุณนพค่ะ
ช่วยตั้งชื่อ หญิงที่เกิดวันจันทร์ ที่มีเลขศาสตร์ 24 และ 40 ให้หน่อยได้มั้ยค่ะ ขออักษรนำหน้าเป็นศรี น่ะค่ะ

noppakorn
10-18-2010, 01:21 PM
อยากจะเปลี่ยนชื่อและนามสกุลค่ะ ช่วยตั้งให้หน่อยนะคะ
นิวร อินทสร เกิดวันอังคารค่ะ
รบกวนด้วนนะคะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันอังคาร

รมณ์ยุพา แปลว่า หนุ่มสาวที่รื่นเริง (อายตนะ 1 )
เพราพิลาส แปลว่า เยื้องกรายน่ามอง (อายตนะ 8 )
ญาณ์อรณี แปลว่า ผู้มีความรู้อันรุ่งเรืองดังอาทิตย์ (อายตนะ 9 )
ณัฏฐิฏา แปลว่า ปราชญ์ผู้ให้ (อายตนะ 8 )
รมัยปวีณ แปลว่า ผู้ฉลาดและมีเสน่ห์ (อายตนะ 7 )
พรรณพัชรภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันเป็นประกายของผิวพรรณ (อายตนะ 7 )
ภิญญาพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบแห่งปัญญา (อายตนะ 1)
พัชร์ภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญากว้างไกลและมีคุณค่า (อายตนะ 1)
แพรวพาณี แปลว่า ผู้มีวาจาแพรวพราย,ผู้มีวาจาปราดเปรื่อง (อายตนะ 7)

นามสกุลทักษา 59 สำหรับวันอังคาร

ปวีณวรพักตร์ แปลว่า ดวงหน้าอันสวยงามและฉลาด (อายตนะ8)
ปรีดีสวัสดิ์ แปลว่า ชื่นใจในความโชคดี (อายตนะ6)
จิณณะจารีย์ แปลว่า ประพฤติดีแล้วเป็นอย่างยิ่ง (อายตนะ8)
ธารีไววิทย์ แปลว่า ทรงไว้ซึ่งความเจริญ (อายตนะ2)
ธวัลธีรนันท์ แปลว่า ยินดีในความรู้อันบริสุทธิ์ (อายตนะ 2)

ชื่อทักษา 41 บอกถึงความสำเร็จ ปัญญาดี ว่องไว มีผู้อุปถัมภ์ ความเป็นผู้นำ นามสกุลทักษา 59 บอกถึงความสำเร็จ ความยุติธรรม ความศรัทธาในสิ่งศักดิ์สิทธิ์และศาสนา หมั่นทำบุญไหว้พระบ่อยๆ จะดีเลิศยิ่ง ผลรวม 100 บอกถึงความสูงสุดของตัวเลขแห่งดาว ความเป็นผู้นำ ความก้าวหน้า เพียงระวังทุกอย่างให้รอบคอบ อย่าทะเยอทะยานจนะขาดเหตุผล ชีวิตจะสมบูรณืเป็นยิ่ง

noppakorn
10-18-2010, 01:53 PM
ช่วยตั้งชื่อ หญิงที่เกิดวันจันทร์ ที่มีเลขศาสตร์ 24 และ 40 ให้หน่อยได้มั้ยค่ะ ขออักษรนำหน้าเป็นศรี น่ะค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์ (ศรีนำ)

ดลภคพร แปลว่า บันดาลให้มีโชคอันประเสริฐ
ธรนลัท แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความงามดังดอกไม้
ธัญกรดล แปลว่า ผู้มีแสงแห่งความโชคดี
นวรมณ แปลว่า ผู้มีความสุขใหม่

ชื่อทักษา 40 สำหรับหญิงวันจันทร์ (ศรีนำ)

นัทธ์อมล แปลว่า ผู้ผูกพันธ์ความบริสุทธิ์
ธัญธนภรณ์ แปลว่า ผู้รักษาทรัพย์ที่มีโชค
ธรณ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่ครอบครอง
ดลธนวันต์ แปลว่า ผู้บันดาลให้มีทรัพย์
นลนันทน์ แปลว่า ผู้เปล่งแสงแห่งความยินดี

grafield
10-19-2010, 01:06 AM

สวัสดีครับ

ธีรภัฏช์ มาจาก ธีรภัฏชา ตัดสระอา แล้วเติมการันต์ ซึ่งเป็นการเขียนที่ไม่ถูกรูปศัพท์ครับ
ธีรภัฏชา แปลว่า เกิดมาเป็นทหารของนักปราชญ์

ถ้าเป็นคืนวันอังคารคาบเกียววันพุธ ถือเป็นวันอังคารครับ

แบบนี้ควรเปลี่ยนให้ถูกรูปเป็น "ธีรภัฏชา" ดีไหมครับ ทักษารวมกันได้เท่าไหร่ครับ หรือว่าต้องบอกอะไรเพิ่มเติมด้วยไหมเผื่อว่าจะได้ช่วยแนะนำให้แต่ไม่อยากเปลี่ยนจากนี้ไปมาก ขอบคุณครับ ???

fasai2008
10-19-2010, 09:47 AM

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์ (ศรีนำ)

ดลภคพร แปลว่า บันดาลให้มีโชคอันประเสริฐ
ธรนลัท แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความงามดังดอกไม้
ธัญกรดล แปลว่า ผู้มีแสงแห่งความโชคดี
นวรมณ แปลว่า ผู้มีความสุขใหม่

ชื่อทักษา 40 สำหรับหญิงวันจันทร์ (ศรีนำ)

นัทธ์อมล แปลว่า ผู้ผูกพันธ์ความบริสุทธิ์
ธัญธนภรณ์ แปลว่า ผู้รักษาทรัพย์ที่มีโชค
ธรณ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่ครอบครอง
ดลธนวันต์ แปลว่า ผู้บันดาลให้มีทรัพย์
นลนันทน์ แปลว่า ผู้เปล่งแสงแห่งความยินดี

-ขอบคุณมากค่ะ แต่มีชื่ออื่นอีกมั้ยค่ะ เป็นตัวอักษรอะไรก็ได้ค่ะ ขอแบบเขียน และอ่านง่ายนิดนึงค่ะ

noppakorn
10-19-2010, 10:46 AM

สวัสดีครับ

แบบนี้ควรเปลี่ยนให้ถูกรูปเป็น "ธีรภัฏชา" ดีไหมครับ ทักษารวมกันได้เท่าไหร่ครับ หรือว่าต้องบอกอะไรเพิ่มเติมด้วยไหมเผื่อว่าจะได้ช่วยแนะนำให้แต่ไม่อยากเปลี่ยนจากนี้ไปมาก ขอบคุณครับ ???

สวัสดีครับ

ธีรภัฏชา ทักษา 32 ไม่ดีครับ คุณต้องแจ้งนามสกุลมาเพื่อหาทักษา และคู่ทักษาชื่อสมพงษ์ครับ และสำคัญคือวันเกิด(อาทิตย์-เสาร์)และเวลาเพื่อมาประกอบ จะได้ชื่อที่ดีและสมบูรณ์ครับ

10-19-2010, 08:12 PM
ขอบคุณค่ะที่ช่วยตั้งชื่อและนามสกุลให้
แต่ต้องขอโทษเป็นอย่างมากเพราะลืมบอกไปว่านิวร อินทสร เกิดวันอังคารเป็นผู้ชาย
อย่างไรรบกวนช่วยตั้งชื่อและนามสกุลให้อีกครั้งนะคะ
รบกวนตั้งนามสกุลให้ความหมายเจริญรุ่งเรือง มีแต่สิ่งดี ๆ นะคะ
ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
10-19-2010, 09:36 PM
ขอบคุณค่ะที่ช่วยตั้งชื่อและนามสกุลให้
แต่ต้องขอโทษเป็นอย่างมากเพราะลืมบอกไปว่านิวร อินทสร เกิดวันอังคารเป็นผู้ชาย
อย่างไรรบกวนช่วยตั้งชื่อและนามสกุลให้อีกครั้งนะคะ
รบกวนตั้งนามสกุลให้ความหมายเจริญรุ่งเรือง มีแต่สิ่งดี ๆ นะคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลก็ตามที่ได้ให้ไปครับ สำหรับชายก็ยังชื่อทักษา 41 ครับ
ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันอังคาร

หัตถ์นิวร แปลว่า ผู้ทำความประเสริฐนิรันดร (อายตนะ 9)
นิวรรักษ์ แปลว่า ผู้รักษาความประเสริฐนิรันดร์ (อายตนะ7)
รักษ์นิวร แปลว่า ผู้รักษาความประเสริฐนิรันดร์ (อายตนะ7)
นิวรธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความประเสริฐนิรันดร์(อายตนะ7)
ธรณ์นิวร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความประเสริฐนิรันดร์(อายตนะ7)
ณัชวิมุทร์ แปลว่า ผู้บานแล้วด้วยความบริสุทธิ์ (อายตนะ 9)
พิชญ์พชร แปลว่า ผู้มีคุณค่าดังเพชรที่มีความรอบรู้ (อายตนะแปด 8)
ทัพพ์ปภพ แปลว่า ผู้นำทรัพย์(อายตนะ6)

toy06
10-19-2010, 09:59 PM
รบกวนคิดชื่อคนเกิดวันจันทร์ กำลัง36 40 44 45 ด้วยค่ะ นามสกุล สารขัด เพราะตนเองมักเจ็บป่วยบ่อยมีคนแนะนำให้เปลี่ยนชื่อมาค่ะ ช่วยหน่อยน่ะค่ะขอบคุณอย่างยิ่งค่ะ

noppakorn
10-20-2010, 10:25 AM
รบกวนคิดชื่อคนเกิดวันจันทร์ กำลัง36 40 44 45 ด้วยค่ะ นามสกุล สารขัด เพราะตนเองมักเจ็บป่วยบ่อยมีคนแนะนำให้เปลี่ยนชื่อมาค่ะ ช่วยหน่อยน่ะค่ะขอบคุณอย่างยิ่งค่ะ

[สวัสดีครับ

เปลี่ยนชื่อดีที่สุดควรมีนามสกุลมาให้วิเคราะห์ร่วม เพื่อดูว่าท่านขาดอะไร ผู้ตั้งชื่อหากตั้งชื่อให้แล้ว เกิดไม่ดี จะเป็นเวรกรรมของผู้ตั้งชื่อครับ แล้วถามรวมๆหลายทักษานี้ไม่ใช่สิ่งถูกต้องครับ ตำราอ่านได้ แต่ไม่ลึกซึ้งครับ สำหรับอาการเจ็บป่วยบ่อย หากแจ้งชื่อมาด้วยจะได้วิเคราะห์หาสาเหตุได้ หากสามารถบอกชื่อเดิมมาได้จะดียิ่งครับ
ต่อไปท่านใดไม่ได้บอกนามสกุลหรือทักษาสกุลมา จะไม่หาชื่อให้ครับ เพราะขณะนี้ผู้ตั้งชื่อเจ็บป่วยบ่อยเนื่องจากกรรมเข้าตัว ครับ ดีที่สุดและเห็นผลคือบอกนามสกุลมาครับ หากไม่สะดวกกระซิบมาที่ข้อความส่วนตัวก็ได้ครับ

ต้องขออภัยคุณได้แจ้งนามสกุลมาแต่ผมเผลอไม่ได้อ่านโดยละเอียดครับ
นามสกุล สารขัด ความหมายไม่ค่อยดีนักครับ ทักษา 19 ดีปานกลาง ในนามสกุลขาดพยัญชนะอายุ เดช และ มูละ แถมมีกาลกิณีกับวันเกิด ชื่อทักษาที่เหมาะสมของนามสกุลนี้ควรใช้ทักษา 36 และเน้นพยัญชนะหมวดอายุ เข้าไปในชื่อ ให้มีอายุนำ ทั้งหน้าหลังด้วย

[color=blue]ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงเกิดวันจันทร์ มีอายุนำและในชื่อ

ชัญญธรณ์ (ชันยะทอน) แปลว่า ผู้ทรงปัญญาแต่เกิด (อายตนะ 9)
ฉัตรณภณ แปลว่า ผู้กล่าวด้วยความรู้ใต้ร่มฉัตร (อายตนะ 2)
ฉัตรรุจยา แปลว่า ผู้น่ารักที่ร่มเย็นเป็นสุข (อายตนะ2)
กันต์ชลัช แปลว่า ดอกบัวที่น่ารัก (อายตนะ9)
ชวนนภนต์ แปลว่า สุดขอบฟ้าที่ชักชวน (อายตนะ7)
ชวัลพัชร แปลว่า ประกายเพชรแพรวพราย (อายตนะ8)

10-21-2010, 02:58 PM
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-01-2010, 10:43 AM
สวัสดีค่ะ
ดิฉันชื่อดารณี เกิดวันพุธกลางคืน ทักษารวมของนามสกุลคือ 51 ต้องการเปลี่ยนชื่อใหม่ที่มีทักษา 14
มีชื่อที่ถูกใจคือ นิชดา แปลว่า เป็นตัวของตัวเอง แต่ชื่อนี้มีทักษา 13 หากดิฉันเติมสระอาเพื่อได้เลขทักษา 14
เป็น นิชาดา จะเป็นชื่อที่ใช้ได้และมีความหมายหรือไม่คะ หากชื่อนี้ไม่เหมาะกรุณาตั้งชื่อที่มีทักษา 14 ให้ด้วยค่ะ
อยากได้ชื่อที่อ่านง่ายและเขียนง่ายค่ะ

[/quote]
สวัสดีครับ

ชื่อนิชาดา ทักษา 14 นามสกุลทักษา 51 ผลรวมได้ 65 เป็นมงคลยิ่งครับ
นิชาดา แปลว่า หญิงผู้เกิดมาเป็นนิรันดร์ (นิ มาจาก นิร ,ชา แปลว่า เกิด, ดา แทนความหมายว่า หญิง)

ชื่อนี้ทักษา 14 ค่าอายตนะได้ 1 เป็นมงคลยิ่งครับ ในชื่อพร้อมด้วย เดชอำนาจ และมนตรี ความเป็นเจ้าคนนายคน มีมูละ ความมีรากฐาน ชื่อนี้ดียิ่งครับ

chokun
11-01-2010, 02:31 PM
สวัสดีค่ะ
ดิฉันชื่อดารณี เกิดวันพุธกลางคืน ทักษารวมของนามสกุลคือ 51 ต้องการเปลี่ยนชื่อใหม่ที่มีทักษา 14
มีชื่อที่ถูกใจคือ นิชดา แปลว่า เป็นตัวของตัวเอง แต่ชื่อนี้มีทักษา 13 หากดิฉันเติมสระอาเพื่อได้เลขทักษา 14
เป็น นิชาดา จะเป็นชื่อที่ใช้ได้และมีความหมายหรือไม่คะ หากชื่อนี้ไม่เหมาะกรุณาตั้งชื่อที่มีทักษา 14 ให้ด้วยค่ะ
อยากได้ชื่อที่อ่านง่ายและเขียนง่ายค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อนิชาดา ทักษา 14 นามสกุลทักษา 51 ผลรวมได้ 65 เป็นมงคลยิ่งครับ
นิชาดา แปลว่า หญิงผู้เกิดมาเป็นนิรันดร์ (นิ มาจาก นิร ,ชา แปลว่า เกิด, ดา แทนความหมายว่า หญิง)

ชื่อนี้ทักษา 14 ค่าอายตนะได้ 1 เป็นมงคลยิ่งครับ ในชื่อพร้อมด้วย เดชอำนาจ และมนตรี ความเป็นเจ้าคนนายคน มีมูละ ความมีรากฐาน ชื่อนี้ดียิ่งครับ
ขอบคุณมากค่ะ ตอบได้รวดเร็วมากเลยค่ะ ชื่อนี้เป็นชื่อที่ถูกใจ เมื่อได้รับคำยืนยันจากผู้รู้จริงเช่นคุณแล้ว ดิฉันจะเปลี่ยนเป็นชื่อนี้ค่ะ
ขอบคุณสำหรับความอนุเคราะห์ค่ะ

nu_kai
11-01-2010, 03:38 PM
สวัสดีค่ะ

จะรบกวนหน่อยค่ะ

ต้องการเปลี่ยนชื่อน่ะค่ะ ที่เหมาะกับนามสกุลค่ะ นามสกุล ชนะภัยค่ะ

เกิดวันจันทร์ ค่ะ

รบกวนด้วยน่ะค่ะ

iMnOoLi
11-01-2010, 05:40 PM
สวัสดีค่ะ

อยากจะรบกวนแนะนำชื่อให้ด้วยค่ะ
ชื่อ ตรีรัตน์ นามสกุล ไชยรบ
เกิดวันที่ 13 มกราคม 2529 วันจันทร์
เคยเข้าไปดูในเวปเกี่ยวชื่อมงคลน่ะค่ะ แล้วคำนวนออกมาได้
ชื่อคิดเป็นเลขศาสตร์ได้ค่า 39
นามสกุลคิดเป็นเลขศาสตร์ได้ค่า 25 เหมือนจะไม่ดีทั้งคู่ (แต่ผลรวมออกมาได้ 64 และเลขอาตยนะได้ 6)
ถ้าเป็นแบบนี้เปลี่ยนชื่อจะดีกว่ามั๊ยคะ หรือว่าไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้
และถ้าต้องเปลี่ยนรบกวนแนะนำชื่อที่ไม่ซ้ำ หรือไม่ค่อยมีคนใช้ให้ด้วยนะคะ

nonkungcup69
11-01-2010, 07:50 PM
สวัสดีครับผมพึ่งเป็นสมาชิกใหม่

ผมเกิดวันอังคาร ที่ 26 มกราคม 2536 เวลา 10.55น. ขอนแก่น

ผมต้องการเปลี่ยนชื่อและนามสกุลใหม่(สามารถบอกฤกษ์ยามเวลาเปลี่ยนชื่อได้ก็ดีครับ)

นามสกลุที่จะเปลี่ยนเป็นคือ สิริสมบัติ

ผมต้องการชื่อที่มีเลขศาสตร์ 51

เท่าที่ผมดูมาก่อนหน้านี้มีชื่อที่เว็บนี้ลงคือ นนท์ธวัฒน์ ชื่อนี้ผมชอบแต่ อยากได้ชื่อที่มี อายตนะ6 เท่ากับ9

รบกวนช่วยตั้งชื่อที่ไพเราะ ที่ได้อายตนะ6 เท่ากับ9ด้วยครับ ถ้าไม่ได้ผมก็จะใช้ นนท์ธวัฒน์ สิริสมบัติ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

noppakorn
11-02-2010, 10:22 AM
สวัสดีค่ะ

ต้องการเปลี่ยนชื่อน่ะค่ะ ที่เหมาะกับนามสกุลค่ะ นามสกุล ชนะภัยค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลชนะภัย ทักษา 24 เป็นทักษามงคล ชื่อสกุลนี้สามารถใช้ได้ 2 ทักษา คือทักษา 36 และ 41 แต่ทักษา 36 ต้องมีสติคอยคุมอารมย์ตนเองบ้าง และเนื่องจากเป็นหญิงจึงขอแนะนำทักษาที่เหมาะสมคือ ทักษา 41 เป็นดาวพุธ ดาวแห่งปัญญาและอาทิตย์คือดาวแห่งความเจริญรุ่งเรือง ผลรวมได้เลขศุภโชคคู่ คือทักษา 65 เป็นทักษาที่มีทรัพย์และมีโชค มีผู้ช่วยเหลือ ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันจันทร์

ณักษ์ลภัส แปลว่า ผู้มีลาภอันก้าวหน้า (ค่าอายตนะได้ 6)
ปัณฑ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่รงปัญญา (ค่าอายตนะได้ 2)
ยชญ์หทัย แปลว่า หัวใจที่บูชา (ค่าอายตนะได้ 8)
พัชชานันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในการพูด (อายตนะ8)
พัทธนันท์ แปลว่า ผู้ผูกพันความยินดี (อายตนะ6)
นภัสนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์ (อายตนะ8)
นันท์นภัส แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์ (อายตนะ8)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานหรือใส่บาตรอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร และผู้ตั้งชื่อด้วยครับ เพื่อหนุนชื่อและฐานชะตาและเทวดาประจำตัวจะได้ทราบ

noppakorn
11-02-2010, 10:30 AM
สวัสดีค่ะ

อยากจะรบกวนแนะนำชื่อให้ด้วยค่ะ
เกิดวันที่ 13 มกราคม 2529 วันจันทร์
เคยเข้าไปดูในเวปเกี่ยวชื่อมงคลน่ะค่ะ แล้วคำนวนออกมาได้
นามสกุลคิดเป็นเลขศาสตร์ได้ค่า 25 เหมือนจะไม่ดีทั้งคู่ (แต่ผลรวมออกมาได้ 64 และเลขอาตยนะได้ 6)
ถ้าเป็นแบบนี้เปลี่ยนชื่อจะดีกว่ามั๊ยคะ หรือว่าไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้
และถ้าต้องเปลี่ยนรบกวนแนะนำชื่อที่ไม่ซ้ำ หรือไม่ค่อยมีคนใช้ให้ด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 39 เป็นทักษาที่ต้องระมัดระวังไม่ประมาทในชีวิต ไม่หูเบาไม่เชื่อคนง่าย ต้องหัดมีเหตุผล ก็จะสามารถผ่านพ้นวิกฤตต่างๆได้ ชื่อสกุลทักษา 25 เป็นทักษาที่ต้องบุกบั่นและพากเพียร ได้มาก็ต้องเหนื่อยหน่อย ไม่ถึงกับไม่ดีนักครับ ผลรวม 64 เป็นทักษามงคล บอกถึงโชคและปัญญาดี ฉะนั้นทำอะไรก็ตาม ต้องมีสติ มีการพิจารณาไม่ประมาท และไม่หูเบา เป็นคนมีเหตุผลมีสัมมาคารวะ อ่อนน้อม ชีวิตนี้จะผ่านพ้นได้ดี
เปลี่ยนชื่อดีหรือไม่ หากช่วงชีวิตคุณนี้ยังไม่มีปัญหาใดๆ ที่ร้ายแรงจนท้อใจ และชีวิตกำลังดำเนินไปด้วยดี ขอแนะนำอย่าเพิ่งเปลี่ยนชื่อครับ เพราะชื่อทักษารวมคุ้มครองอยู่ และฐานชะตาเกิดคุณถ้าดี ชื่อสกุลก็ไม่มีผล เพียงแต่อาจมีเหตุให้ขุ่นข้องใจบ้างเท่านั้นครับ ชื่อสกุลเป็นเพียงส่วนหนึ่งที่เกื้อหนุนชีวิต การเปลี่ยนเหมือนตายแล้วเกิดใหม่ บุญกุศลกรรมเท่านั้นที่เราไม่สามารถหลบพ้น กรรมเก่าต้องใช้ กรรมใหม่สร้างให้ดี ชีวิตนี้ก็ดียิ่งแล้วครับ

noppakorn
11-02-2010, 10:40 AM
สวัสดีครับผมพึ่งเป็นสมาชิกใหม่

ผมเกิดวันอังคาร ที่ 26 มกราคม 2536 เวลา 10.55น. ขอนแก่น

ผมต้องการเปลี่ยนชื่อและนามสกุลใหม่(สามารถบอกฤกษ์ยามเวลาเปลี่ยนชื่อได้ก็ดีครับ)

นามสกลุที่จะเปลี่ยนเป็นคือ สิริสมบัติ

ผมต้องการชื่อที่มีเลขศาสตร์ 51

เท่าที่ผมดูมาก่อนหน้านี้มีชื่อที่เว็บนี้ลงคือ นนท์ธวัฒน์ ชื่อนี้ผมชอบแต่ อยากได้ชื่อที่มี อายตนะ6 เท่ากับ9

รบกวนช่วยตั้งชื่อที่ไพเราะ ที่ได้อายตนะ6 เท่ากับ9ด้วยครับ ถ้าไม่ได้ผมก็จะใช้ นนท์ธวัฒน์ สิริสมบัติ

สวัสดีครับ

นามสกุลสิริสมบัติ ทักษา 44 นนท์ธวัฒน์ ทักษา 51 ค่าอายตนะได้ 7 ที่นั่งปุโรหิต เป็นมงคลครับ

ชื่อที่แนะนำทักษา 51 สำหรับชายวันอังคาร

พงศ์ศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งของตระกูล (ค่าอายตนะได้ 6)
พงศ์สรณ์ แปลว่า ที่พึ่งของตระกูล (ค่าอายตนะได้ 6)
อัณณ์ธรณ์ แปลว่า แผ่นดินแห่งแม่น้ำ,ผู้ค้ำจุนแม่น้ำ (ค่าอายตนะได้ 7)
พรหมพัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและประเสริฐ (ค่าอายตนะได้ 9)
หัสต์ยุทธ์ แปลว่า ผู้มีฝีมือดีในการรบ (ค่าอายตนะได้ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานหรือใส่บาตรอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร และผู้ตั้งชื่อด้วยครับ เพื่อหนุนชื่อและฐานชะตาและเทวดาประจำตัวจะได้ทราบ

iMnOoLi
11-02-2010, 11:18 AM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 39 เป็นทักษาที่ต้องระมัดระวังไม่ประมาทในชีวิต ไม่หูเบาไม่เชื่อคนง่าย ต้องหัดมีเหตุผล ก็จะสามารถผ่านพ้นวิกฤตต่างๆได้ ชื่อสกุลทักษา 25 เป็นทักษาที่ต้องบุกบั่นและพากเพียร ได้มาก็ต้องเหนื่อยหน่อย ไม่ถึงกับไม่ดีนักครับ ผลรวม 64 เป็นทักษามงคล บอกถึงโชคและปัญญาดี ฉะนั้นทำอะไรก็ตาม ต้องมีสติ มีการพิจารณาไม่ประมาท และไม่หูเบา เป็นคนมีเหตุผลมีสัมมาคารวะ อ่อนน้อม ชีวิตนี้จะผ่านพ้นได้ดี
เปลี่ยนชื่อดีหรือไม่ หากช่วงชีวิตคุณนี้ยังไม่มีปัญหาใดๆ ที่ร้ายแรงจนท้อใจ และชีวิตกำลังดำเนินไปด้วยดี ขอแนะนำอย่าเพิ่งเปลี่ยนชื่อครับ เพราะชื่อทักษารวมคุ้มครองอยู่ และฐานชะตาเกิดคุณถ้าดี ชื่อสกุลก็ไม่มีผล เพียงแต่อาจมีเหตุให้ขุ่นข้องใจบ้างเท่านั้นครับ ชื่อสกุลเป็นเพียงส่วนหนึ่งที่เกื้อหนุนชีวิต การเปลี่ยนเหมือนตายแล้วเกิดใหม่ บุญกุศลกรรมเท่านั้นที่เราไม่สามารถหลบพ้น กรรมเก่าต้องใช้ กรรมใหม่สร้างให้ดี ชีวิตนี้ก็ดียิ่งแล้วครับ

ขอบคุณค่ะคุณอุบาสกนพกรณ์

เรื่องปัญหาร้ายแรงนี่ไม่มีนะคะ แต่เรื่องที่ทำให้ท้อใจช่วงนี้จะมีเข้ามาเยอะมากเลยค่ะ ใน 2 ปีนี้ยิ่งเยอะมาก
ไม่รู้ว่าเป็นเพราะเบญจเพสด้วยหรือเปล่าน่ะค่ะ ...... แบบนี้ควรจะรอก่อนหรือว่าควรจะเปลี่ยนชื่อดีคะ
และถ้าเปลี่ยนรบกวนแนะนำชื่อด้วยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งค่ะ

nu_kai
11-02-2010, 12:41 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลชนะภัย ทักษา 24 เป็นทักษามงคล ชื่อสกุลนี้สามารถใช้ได้ 2 ทักษา คือทักษา 36 และ 41 แต่ทักษา 36 ต้องมีสติคอยคุมอารมย์ตนเองบ้าง และเนื่องจากเป็นหญิงจึงขอแนะนำทักษาที่เหมาะสมคือ ทักษา 41 เป็นดาวพุธ ดาวแห่งปัญญาและอาทิตย์คือดาวแห่งความเจริญรุ่งเรือง ผลรวมได้เลขศุภโชคคู่ คือทักษา 65 เป็นทักษาที่มีทรัพย์และมีโชค มีผู้ช่วยเหลือ ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันจันทร์

ณักษ์ลภัส แปลว่า ผู้มีลาภอันก้าวหน้า (ค่าอายตนะได้ 6)
ปัณฑ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่รงปัญญา (ค่าอายตนะได้ 2)
ยชญ์หทัย แปลว่า หัวใจที่บูชา (ค่าอายตนะได้ 8)
พัชชานันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในการพูด (อายตนะ8)
พัทธนันท์ แปลว่า ผู้ผูกพันความยินดี (อายตนะ6)
นภัสนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์ (อายตนะ8)
นันท์นภัส แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์ (อายตนะ8)

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับชื่อ

noppakorn
11-02-2010, 01:07 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

เรื่องปัญหาร้ายแรงนี่ไม่มีนะคะ แต่เรื่องที่ทำให้ท้อใจช่วงนี้จะมีเข้ามาเยอะมากเลยค่ะ ใน 2 ปีนี้ยิ่งเยอะมาก
ไม่รู้ว่าเป็นเพราะเบญจเพสด้วยหรือเปล่าน่ะค่ะ ...... แบบนี้ควรจะรอก่อนหรือว่าควรจะเปลี่ยนชื่อดีคะ
และถ้าเปลี่ยนรบกวนแนะนำชื่อด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

ขอแนะนำว่าอย่าเพิ่งเปลี่ยนชื่อน่ะครับ ท้อใจควรแก้ที่ต้นเหตุ หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ไปทำบุญปล่อยสัตว์ บ้างให้จิตใจสบาย ใครเขาทำให้เราไม่สบายใจท้อใจ เวลาทำบุญก็อุทิศส่วนกุศลให้เขาไป ทั้งอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร เมื่อเขาได้รับผลบุญ จิตใจเขาก็ดีขึ้น ก็กระทำกับเราดีขึ้น เวลาปล่อยสัตว์ปล่อยปลา ก็อธิษฐานว่า ข้าพเจ้า....(ชื่อ สกุล) ได้มาทำบุญสร้างทาน....ปล่อย...(ชื่อสัตว์) ขอให้(ชื่อสัตว์)นำสิ่งที่...(ไม่ดี)ไปจากตัวเราเสียให้สิ้น เทอญ เสร็จแล้ว ขี้นไปล้างไม้ล้างมือ ขณะที่ล้างอยู่ก็อธิษฐานว่า ขอให้สิ่งที่ดีจงอยู่กับตัวเรา สิ่งที่ชั่วที่ไม่ดีขอให้ไหลไปกับน้ำด้วยเทอญ แล้วกรวดน้ำอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านเราและที่ทำงาน หากมีศัตรูหรือผู้ที่ทำให้ขุ่นใจ ก็อุทิศให้เขาโดยเอ่ยชื่อไปด้วยครับ

สวดมนต์ไหว้พระทุกครั้ง อย่าลืมอธิษฐานแผ่เมตตาทุกๆครั้งครับ

chumaggy
11-03-2010, 12:48 AM
สวัสดีครับ อยากทราบว่า
ผมชื่อ ชูเวท ปิยชนานนท์ อยากรู้ว่าชื่อนามสกุลนี้ดีหรือไม่ แปลว่าอะไรครับ
(ผมเกิดวันเสาร์ที่ 17 สิงหาคม 2528 เวลา 10.57 น.)

ตอนนี้กำลังจะเปลี่ยนชื่อ-นามสกุลใหม่เป็น นัตทวินร์ ศรันย์พัทร อยากทราบว่าแปลว่าอะไรคับ ดีกับผมหรือไม่

ปล.ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไป ผมอยากจะทราบฤกษ์ยามในการเปลี่ยนชื่อพร้อมทั้งวิธีมงคลที่เกี่ยวข้อง(เช่นการทำบุญ)ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

noppakorn
11-03-2010, 11:17 AM
ผมชื่อ ชูเวท ปิยชนานนท์ อยากรู้ว่าชื่อนามสกุลนี้ดีหรือไม่ แปลว่าอะไรครับ
(ผมเกิดวันเสาร์ที่ 17 สิงหาคม 2528 เวลา 10.57 น.)

ตอนนี้กำลังจะเปลี่ยนชื่อ-นามสกุลใหม่เป็น นัตทวินร์ ศรันย์พัทร อยากทราบว่าแปลว่าอะไรคับ ดีกับผมหรือไม่

ปล.ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไป ผมอยากจะทราบฤกษ์ยามในการเปลี่ยนชื่อพร้อมทั้งวิธีมงคลที่เกี่ยวข้อง(เช่นการทำบุญ)ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

สวัสดีครับ

ชื่อชูเวท ทักษา 13 ไม่ดีควรเปลี่ยน นามสกุลปิยชนานนท์ แปลว่า เป็นที่รักและยินดีในหมู่คน ทักษา 42 เป็นทักษามงคล ครับ
นัตทวินร์ ไม่มีคำศัพท์ครับ ศรันย์พัทร คำว่า ศรันย์ แปลว่า ที่พึ่งพิง ส่วนคำว่า พัทร ไม่มีคำศัพท์ครับ ทักษาชื่อ 41 ทักษาสกุล 54 ผลรวม 95 ดียิ่ง แต่ไม่มีคำแปลครับ

chumaggy
11-03-2010, 03:15 PM

สวัสดีครับ

ชื่อชูเวท ทักษา 13 ไม่ดีควรเปลี่ยน นามสกุลปิยชนานนท์ แปลว่า เป็นที่รักและยินดีในหมู่คน ทักษา 42 เป็นทักษามงคล ครับ
นัตทวินร์ ไม่มีคำศัพท์ครับ ศรันย์พัทร คำว่า ศรันย์ แปลว่า ที่พึ่งพิง ส่วนคำว่า พัทร ไม่มีคำศัพท์ครับ ทักษาชื่อ 41 ทักษาสกุล 54 ผลรวม 95 ดียิ่ง แต่ไม่มีคำแปลครับ

ขอรบกวนอีกชื่อคับ ถ้าใช้ชื่อ อรรถพันธ์ ศรันย์พัทร ล่ะครับ จะดีกว่าหรือไม่ แล้วแปลว่าอะไรครับ ขอบพระคุณมากครับ

pning
11-03-2010, 03:50 PM
พอดีได้ชื่อใหม่มาค่ะ ค่าศาสตร์ได้ 41 ชื่อ นรีธัญญ์ แต่พอคำนวณดูเหมือนมีตัวอักษรกาลกิณีอยู่ด้วยคือตัว ญ จะเป็นอะไรไหมค่ะ ชื่อที่ได้รับมามี 4 ชื่อ ได้แก่ จรินทรธร จิระนันท์ จิตรานันท์ และนรีธัญญ์

ดิฉันเกิดวันพุธที่ 16 ก.พ.2520 เวลา 18.00 น.(คนที่เปลี่ยนชื่อให้แจ้งว่าเป็นพุธกลางวัน) ถ้าเลือกชื่อ นรีธัญญ์ น่าจะเหมาะกับตัวเองมากกว่าชื่ออื่นไหมค่ะ

อยากขอให้ช่วยแนะนำชื่ออื่นเพิ่มเติมที่คำนวณค่าศาสตร์ได้ 41 กะ 42 ด้วยค่ะ ค่านามสกุลได้ 58 ค่ะ (อยากให้ชื่อที่สื่อออกมาเน้นส่งเสริมเรื่องหน้าที่การงาน ความรัก ด้วยค่ะ)

nonkungcup69
11-03-2010, 04:30 PM

สวัสดีครับ

นามสกุลสิริสมบัติ ทักษา 44 นนท์ธวัฒน์ ทักษา 51 ค่าอายตนะได้ 7 ที่นั่งปุโรหิต เป็นมงคลครับ

ชื่อที่แนะนำทักษา 51 สำหรับชายวันอังคาร

พงศ์ศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งของตระกูล (ค่าอายตนะได้ 6)
พงศ์สรณ์ แปลว่า ที่พึ่งของตระกูล (ค่าอายตนะได้ 6)
อัณณ์ธรณ์ แปลว่า แผ่นดินแห่งแม่น้ำ,ผู้ค้ำจุนแม่น้ำ (ค่าอายตนะได้ 7)
พรหมพัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและประเสริฐ (ค่าอายตนะได้ 9)
หัสต์ยุทธ์ แปลว่า ผู้มีฝีมือดีในการรบ (ค่าอายตนะได้ 9)

ถ้าใช้ นนท์ธวัฒน์ สิริสมบัติ แต่ติดเหล็กหลาวจะได้ไหมครับ เหล็กหลาว ก็ไม่เข้าใจหลอกครับว่าศาสตร์อะไรแต่เปิดเว็บเจอครับ

sarunporn
11-03-2010, 08:14 PM
อยากเปลี่ยนชื่อคะ เกิดวันศุกร์ตอน0.02คะ ดูบางตำราบอกเกิดวันศุกร์ บางตำราว่าเกิดวันเสาร์
ขอที่ใช้ได้ทั้งวันศุกร์และวันเสาร์คะ เลยนะคะ
นามสกุล สาตุ้ม
เคยเหนชื่อนี้แล้วชอบคะ ทิพคัมคุณ ใช้ได้ไหมคะ
มีชื่ออื่นแนะนำไหมคะ ชอบชื่อแปลกๆเก๋ๆคะ

MRT-Rex_2010
11-03-2010, 09:45 PM
รบกวนช่วยตรวจสอบ ชื่อให้ด้วยครับ ขอความหมายด้วยครับ

ธนวรรษ เกิดวันพุธ 20 ธันวาคม 2521

ขอบคุณครับ

banditdas
11-03-2010, 11:33 PM
ดิศธินันท์ แปรว่าอะไรครับ
รวมกับนามสกุล กันชนะ เลขดีใหมครับ ใช้กับคนเกิดวันใหนได้บ้างครับขอบคุณครับ

phat24steplove
11-04-2010, 12:39 AM
อยากถามว่า ชือ นพัชกร เพราะว่าได้ 24 แต่ไม่มีคำแปล แปลว่าอ่ะไรคัฟ

ผม อยากได้ ชื่อตกเลข 24 ผมเกิดวันเสาร์ เพราะนามสกุลผม 41รบกวนตอบด้วยนะคัฟ

noppakorn
11-04-2010, 10:24 AM

สวัสดีครับ

ขอรบกวนอีกชื่อคับ ถ้าใช้ชื่อ อรรถพันธ์ ศรันย์พัทร ล่ะครับ จะดีกว่าหรือไม่ แล้วแปลว่าอะไรครับ ขอบพระคุณมากครับ

สวัสดีครับ

อรรถพันธ์ ทักษา 45 ศรันย์พัทร ทักษา 54 ผลรวมทักษา 99 เป็นมงคลทั้งชื่อและสกุล

หากสำนักทะเบียนยอมจดนามสกุลให้ก็ไม่มีปัญหา(พัทร ไม่มีคำแปล)ครับ เป็นมงคลยิ่งครับ

noppakorn
11-04-2010, 10:38 AM
อยากเปลี่ยนชื่อคะ เกิดวันศุกร์ตอน0.02คะ ดูบางตำราบอกเกิดวันศุกร์ บางตำราว่าเกิดวันเสาร์
ขอที่ใช้ได้ทั้งวันศุกร์และวันเสาร์คะ เลยนะคะ
นามสกุล สาตุ้ม
เคยเหนชื่อนี้แล้วชอบคะ ทิพคัมคุณ ใช้ได้ไหมคะ
มีชื่ออื่นแนะนำไหมคะ ชอบชื่อแปลกๆเก๋ๆคะ

สวัสดีครับ

เวลาเกิดคุณคือคืนวันเสาร์หลังเที่ยงคืน แต่ยังไม่ถึงเวลา 6.00 น.ของเช้าวันเสาร์ ทางโหราศาสตร์ถือเป็นคนวันศุกร์ครับ เพราะอรุณยังไม่รุ่ง ยังไม่เช้าวันใหม่
นามสกุล"สาตุ้ม" ทักษา 19 เป็นมงคลนาม ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 36 41 และ 45 แต่ขอเลือกทักษา 45 ให้คุณ เพราะค่อนข้างไม่มีปัญหาในชีวิต ค่อนข้างเหมือนปูพรมเดินครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิง วันศุกร์และเสาร์

กันต์สินี แปลว่า สาวงามผู้น่ารัก (อายตนะ 6)
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้ (อายตนะ ๘)
นันท์พนิตา แปลว่า สาวงามผู้มีความสุข (อายตนะ 9)
ดังพจนินท์ แปลว่า เหมือนกับเจ้าแห่งการพูดดี (อายตนะ7)
ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย,คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด (อายตนะ9)
นนท์ชนุตม์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป (อายตนะ 2)

noppakorn
11-04-2010, 10:45 AM
รบกวนช่วยตรวจสอบ ชื่อให้ด้วยครับ ขอความหมายด้วยครับ

ธนวรรษ เกิดวันพุธ 20 ธันวาคม 2521

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ธนวรรษ แปลว่า ทรัพย์สมบัติมาก,ปีแห่งทรัพย์ ทักษา 27 ไม่เป็นมงคล

คุณไม่ได้บอกเวลาเกิดที่แน่นอน เพราะวันพุธแบ่งเป็น2 เวลา และนามสกุลไม่ได้แจ้งทำให้ไม่สามารถพิเคราะห์ทักษารวมได้
แต่ชือคุณตกทักษา 27 เป็นทักษาไม่เป็นมงคลครับ ชีวิตมักพบกับการกดดัน ทำอะไรมักได้อย่างเสียอย่าง เมื่อประสบความ
สำเร็จก็ต้องเสียของรักหรือสิ่งที่เป็นที่รักไป ระวังโรคภัยไข้เจ็บด้วยครับ
หากนามสกุลคุณเป็นมงคลและผลรวมเป็นมงคล ชื่อนั้นก็ยังส่งผลน้อยอยู่ แต่ก็ควรเปลี่ยนชื่อครับ

noppakorn
11-04-2010, 10:56 AM
ดิศธินันท์ แปรว่าอะไรครับ
รวมกับนามสกุล กันชนะ เลขดีใหมครับ ใช้กับคนเกิดวันใหนได้บ้างครับขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ดิศธินันท์ แปลว่า เจ้าผู้ยิ่งใหญ่ที่มีความสุข ทักษา 44 เป็นมงคล

ชื่อรวมกับนามสกุลได้ทักษา 65 ผลรวมเป็นมงคลครับ ชื่อนี้ มีกาลกิณีกับคนเกิดวันอาทิตย์ วันจันทร์ และวันพฤหัส ครับ

noppakorn
11-04-2010, 10:59 AM
อยากถามว่า ชือ นพัชกร เพราะว่าได้ 24 แต่ไม่มีคำแปล แปลว่าอ่ะไรคัฟ

ผม อยากได้ ชื่อตกเลข 24 ผมเกิดวันเสาร์ เพราะนามสกุลผม 41รบกวนตอบด้วยนะคัฟ

สวัสดีครับ

นพัชกร แปลว่า ผู้เกิดใหม่ที่มีแสงสว่าง (นพัช มาจาก นวัช เปลี่ยน ว เป็น พ ครับ) ทักษา 24

beauty4627
11-04-2010, 07:24 PM
สวัสดีค่ะ

คือว่าจะไปเปลี่ยนชื่อเร็วๆนี้แล้วค่ะ แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะใช้ชื่อไหนดี

เนื่องจากหนูเกิดวันจันทร์ จึงคิดชื่อยาก แล้วยังห้ามมีสระอีก เลยทำให้เสียงอ่านฟังดูห้วนๆ
( ปัจจุบัน หนูชื่อ พรรษชนก พิศุทธิ์เสถียร ) แต่ผลรวมชื่อ ไม่ค่อยดี ได้ 28 ส่วนนามสกุลได้ 67 เลยกะว่าจะไปเปลี่ยนนามสกุลเป็น พิศุทธ์เสถียร ตัดสระอิ ออก จะได้ผลรวมนามสกุล เท่ากับ 63 เป็นเลขมงคล เลยอยากได้ชื่อใหม่ ที่ ทักษา 36 41 42 มีตัวอักษร ศรี นำหน้า ]( หาก เป็นไปได้ หนูอยากให้มีคำว่า ธมน , ธรรม์ , ทรรศ , นรรย์ ด้วยจะดีมากค่ะ) [/color] ขอให้อาจารย์คิดให้หลายชื่อหน่อยก็ดีค่ะ จะเป็นพระคุณอย่างสูง

ปล. เนื่องจากคนเกิดวันจันทร์ ห้ามมีสระ ในชื่อ แต่หนูสงสัยว่า ทำไม ชื่อของดาราบางท่าน ถึงมีสระในชื่อได้ ยกตัวอย่างเช่น คุณ แอน ทองประสม เกิด วันที่ 1 พฤศจิกายน 2519 เป็นวันจันทร์ พอดี ดังนั้น หากหนู อยากใช้สระ ในชื่อจริงบ้าง เช่น ชื่อ นรรย์นารา , ธรรม์ธารา อะไรประมาณนี้จะได้หรือไม่คะ

ขอขอบพระคูณมากค่ะที่ช่วยชี้แนะ

tle
11-04-2010, 08:58 PM
สอบถามความหมายชื่อและนามสกุลครับ
นัทธบดินทร์ เธียรปัญญายิ่ง
ขอบคุณครับ

Thanthananan
11-04-2010, 10:54 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ธันย์ธนนัณฑ์ ค่ะ รบกวนด้วยนะคะ จำเป็นมากจิงๆ อาจารย์ถามความหมายแล้วตอบไม่ได้ รู้สึกแย่มากๆ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ^^

noppakorn
11-04-2010, 11:19 PM
สอบถามความหมายชื่อและนามสกุลครับ
นัทธบดินทร์ เธียรปัญญายิ่ง
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

นัทธบดินทร์ แปลว่า ผู้เกี่ยวข้องกับกษัตริย์
เธียรปัญญายิ่ง แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีปัญญาเป็นเลิศ

noppakorn
11-04-2010, 11:23 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ธันย์ธนนัณฑ์ ค่ะ รบกวนด้วยนะคะ จำเป็นมากจิงๆ อาจารย์ถามความหมายแล้วตอบไม่ได้ รู้สึกแย่มากๆ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ^^

สวัสดีครับ

ธันย์ธนนัณฑ์ มาจากคำว่า ธันย์(โชค)+ธนน(ผู้มีทรัพย์)+อัณฑ์ (ไข่) แปลว่า ผู้มีไข่เป็นทรัพย์สมบัติอันเป็นโชค

ธนน+อัณฑ์ เป็นธนนัณฑ์ ครับ

grafield
11-04-2010, 11:59 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ธีรภัฏชา ทักษา 32 ไม่ดีครับ คุณต้องแจ้งนามสกุลมาเพื่อหาทักษา และคู่ทักษาชื่อสมพงษ์ครับ และสำคัญคือวันเกิด(อาทิตย์-เสาร์)และเวลาเพื่อมาประกอบ จะได้ชื่อที่ดีและสมบูรณ์ครับ

คุณนพ

ข้อมูลตามนี้ครับ เกิดคืนวันอังคารประมาณ 03.25 (โดยประมาณ) นามสกุลปัจจุบัน "รื่นงาม" รบกวนด้วยครับ ถ้าขึ้นต้นคล้ายเดิมก็กีครับ พร้อมกันนี้รบกวนช่วยดูของน้องชายด้วยครับ คืนวันเสาร์ประมาณ 05.50 (โดยประมาณ) ชื่อปัจจุบัน "กิตติพงษ์" หลัง 24.00 ของวันอังคาร กับ 05.50 เช้าวันเสาร์ครับผม ขอบคุณมากครับ

beauty4627
11-05-2010, 11:10 AM
สวัสดีค่ะ

คือว่าจะไปเปลี่ยนชื่อเร็วๆนี้แล้วค่ะ แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะใช้ชื่อไหนดี

เนื่องจากหนูเกิดวันจันทร์ จึงคิดชื่อยาก แล้วยังห้ามมีสระอีก เลยทำให้เสียงอ่านฟังดูห้วนๆ
( ปัจจุบัน หนูชื่อ พรรษชนก พิศุทธิ์เสถียร ) แต่ผลรวมชื่อ ไม่ค่อยดี ได้ 28 ส่วนนามสกุลได้ 67 เลยกะว่าจะไปเปลี่ยนนามสกุลเป็น พิศุทธ์เสถียร ตัดสระอิ ออก จะได้ผลรวมนามสกุล เท่ากับ 63 เป็นเลขมงคล เลยอยากได้ชื่อใหม่ ที่ ทักษา 36 41 42 มีตัวอักษร ศรี นำหน้า ]( หาก เป็นไปได้ หนูอยากให้มีคำว่า ธมน , ธรรม์ , ทรรศ , นรรย์ ด้วยจะดีมากค่ะ) [/color] ขอให้อาจารย์คิดให้หลายชื่อหน่อยก็ดีค่ะ จะเป็นพระคุณอย่างสูง

ปล. เนื่องจากคนเกิดวันจันทร์ ห้ามมีสระ ในชื่อ แต่หนูสงสัยว่า ทำไม ชื่อของดาราบางท่าน ถึงมีสระในชื่อได้ ยกตัวอย่างเช่น คุณ แอน ทองประสม เกิด วันที่ 1 พฤศจิกายน 2519 เป็นวันจันทร์ พอดี ดังนั้น หากหนู อยากใช้สระ ในชื่อจริงบ้าง เช่น ชื่อ นรรย์นารา , ธรรม์ธารา อะไรประมาณนี้จะได้หรือไม่คะ

ขอขอบพระคุณมากค่ะที่ช่วยชี้แนะ

ดึกแล้วยกยอดตอบคำถามนี้ในวันพรุ่งนี้ครับ

ขอบคุณค่ะจะรอนะคะ

noppakorn
11-05-2010, 01:56 PM
สวัสดีค่ะ

ขอขอบพระคุณมากค่ะที่ช่วยชี้แนะ

[/quote]
สวัสดีครับ

นามสกุลเปลี่ยนเป็น พิศุทธ์เสถียร ทักษา 36 ขอแนะนำให้ใช้ชื่อทักษา 42 ดีกว่า เนื่องจากเป็นหญิง ชื่อนี้จะมีผู้ช่วยเหลือ ผู้อุปถัมป์ครับ ทักษา 36 อาจเป็นคนเจ้าอารมย์ ทักษา 41 เป็นผู้นำ อาจจะสร้างปัญหาย้อนมา และหากมีคู่ อาจจะทำให้คู่ครองดูด้อยไปครับ สำหรับการที่ดาราเขาเกิดวันจันทร์ มีสระในชื่อ ก็เนื่องจากเป็นชื่อที่บุพการีตั้งให้ครับ หากฐานชะตาดี ชื่อก็ไม่มีความหมายทำให้ผลเสียนัก เพียงแต่ทำให้เกิดผลบ้างเล็กๆน้อยครับ สมมุติตัวคุณเองก็เช่นกัน ชื่อเดิม และนามสกุลเดิมทักษาไม่ดี แต่ผลรวมดี ได้ทักษา 95 แล้วคุณเป็นคนดี หมั่นทำดีมีกตัญญูเสมอๆ ชือสกุลทำอะไรคุณไม่ได้ เพราะทักษารวมคุณดีอยู่ครับ เปลียนชื่อสกุลไปแล้ว หากคุณไม่อยู่ในศีลในธรรม ชื่อให้ดีอย่างไร ก็ยังคงไม่ได้ดีครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์
รัตย์ธมน แปลว่า ผู้สวยงามแม้กลางคืน (อายตนะ1)
ธมนรัตย์ แปลว่า ผู้กลางคืนสวยงาม (อายตนะ 1)
ทรรศรมย์ แปลว่า มองดูน่ารื่นรมย์ (อายตนะ๘)
ทรรศ์ธัญกร แปลว่ ผู้สร้างความมงคลด้วยการดู (อายตนะ1)
ทรรศ์อมล แปลว่า ผู้มองดูไร้ตำหนิ (อายตนะ2)
ธรรม์ญพร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้อันดีงาม (อายตนะ2)
ธรรม์ภัสร แปลว่า ผู้มีแสงสว่างแห่งความดีงาม (อายตนะ 6)

pning
11-05-2010, 02:47 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์

รบกวนสอบถามอาจาร์ยว่าเพิ่งได้ชื่อใหม่มาทั้งสิ้น 4 ชื่อค่ะ ค่าศาสตร์คำนวณได้ 41 ได้แก่ นรีธัญญ์ ชื่อนี้มีความหมายว่าอย่างไรค่ะ ค่าศาสตร์ 42 ได้แก่ จรินทรธร จิระนันท์ จิตรานันท์ ชื่อไหนที่อาจารย์พอจะให้คำแนะนำว่าเหมาะสมกับตัวดิฉันเองมากที่สุดค่ะ (ส่วนตัวชอบนรีธัญญ์ค่ะ)

ดิฉันเกิดวันพุธที่ 16 ก.พ.2520 เวลา 18.00 น.(อยากทราบว่าเวลาเกิดควรจะเป็นพุธกลางวัน หรือพุธกลางคืน ผู้ที่เปลี่ยนชื่อให้แจ้งว่าเป็นพุธกลางวันค่ะ บางตำราก็ว่าพุธกลางคืน)

อยากขอให้ช่วยแนะนำชื่ออื่นเพิ่มเติมที่คำนวณค่าศาสตร์ได้ 41 กะ 42 ด้วยค่ะ ค่านามสกุลได้ 58 ค่ะ (อยากให้ชื่อที่สื่อออกมาเน้นส่งเสริมเรื่องหน้าที่การงาน ดวงอุปถัมภ์ และความรัก ด้วยค่ะ)

noppakorn
11-05-2010, 03:22 PM

รบกวนสอบถามอาจาร์ยว่าเพิ่งได้ชื่อใหม่มาทั้งสิ้น 4 ชื่อค่ะ ค่าศาสตร์คำนวณได้ 41 ได้แก่ นรีธัญญ์ ชื่อนี้มีความหมายว่าอย่างไรค่ะ ค่าศาสตร์ 42 ได้แก่ จรินทรธร จิระนันท์ จิตรานันท์ ชื่อไหนที่อาจารย์พอจะให้คำแนะนำว่าเหมาะสมกับตัวดิฉันเองมากที่สุดค่ะ (ส่วนตัวชอบนรีธัญญ์ค่ะ)

ดิฉันเกิดวันพุธที่ 16 ก.พ.2520 เวลา 18.00 น.(อยากทราบว่าเวลาเกิดควรจะเป็นพุธกลางวัน หรือพุธกลางคืน ผู้ที่เปลี่ยนชื่อให้แจ้งว่าเป็นพุธกลางวันค่ะ บางตำราก็ว่าพุธกลางคืน)

อยากขอให้ช่วยแนะนำชื่ออื่นเพิ่มเติมที่คำนวณค่าศาสตร์ได้ 41 กะ 42 ด้วยค่ะ ค่านามสกุลได้ 58 ค่ะ (อยากให้ชื่อที่สื่อออกมาเน้นส่งเสริมเรื่องหน้าที่การงาน ดวงอุปถัมภ์ และความรัก ด้วยค่ะ)

สวัสดีครับ

นรีธัญญ์ แปลว่า หญิงผู้โชคดี
จรินทรธร แปลว่า ผู้ทรงเป็นยอดแห่งการเดินทาง,ผู้ทรงเป็นเจ้าแห่งการสัญจร
จิตรานันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขและงดงาม

เวลาเกิดวันพุธ เวลา 6.00 น.-17.59 น.เป็นวันพุธกลางวันครับ 18.00-05.59 น.เช้าวันพฤหัส เป็นพุธกลางคืนครับ แต่สำหรับทักษานามสกุล 58 นั้น เหมาะสมทั้งสองทักษา แต่ทักษา 42 จะสมบูรณ์กว่าครับ

beauty4627
11-05-2010, 10:22 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลเปลี่ยนเป็น พิศุทธ์เสถียร ทักษา 36 ขอแนะนำให้ใช้ชื่อทักษา 42 ดีกว่า เนื่องจากเป็นหญิง ชื่อนี้จะมีผู้ช่วยเหลือ ผู้อุปถัมป์ครับ ทักษา 36 อาจเป็นคนเจ้าอารมย์ ทักษา 41 เป็นผู้นำ อาจจะสร้างปัญหาย้อนมา และหากมีคู่ อาจจะทำให้คู่ครองดูด้อยไปครับ สำหรับการที่ดาราเขาเกิดวันจันทร์ มีสระในชื่อ ก็เนื่องจากเป็นชื่อที่บุพการีตั้งให้ครับ หากฐานชะตาดี ชื่อก็ไม่มีความหมายทำให้ผลเสียนัก เพียงแต่ทำให้เกิดผลบ้างเล็กๆน้อยครับ สมมุติตัวคุณเองก็เช่นกัน ชื่อเดิม และนามสกุลเดิมทักษาไม่ดี แต่ผลรวมดี ได้ทักษา 95 แล้วคุณเป็นคนดี หมั่นทำดีมีกตัญญูเสมอๆ ชือสกุลทำอะไรคุณไม่ได้ เพราะทักษารวมคุณดีอยู่ครับ เปลียนชื่อสกุลไปแล้ว หากคุณไม่อยู่ในศีลในธรรม ชื่อให้ดีอย่างไร ก็ยังคงไม่ได้ดีครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์
รัตย์ธมน แปลว่า ผู้สวยงามแม้กลางคืน (อายตนะ1)
ธมนรัตย์ แปลว่า ผู้กลางคืนสวยงาม (อายตนะ 1)
ทรรศรมย์ แปลว่า มองดูน่ารื่นรมย์ (อายตนะ๘)
ทรรศ์ธัญกร แปลว่ ผู้สร้างความมงคลด้วยการดู (อายตนะ1)
ทรรศ์อมล แปลว่า ผู้มองดูไร้ตำหนิ (อายตนะ2)
ธรรม์ญพร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้อันดีงาม (อายตนะ2)
ธรรม์ภัสร แปลว่า ผู้มีแสงสว่างแห่งความดีงาม (อายตนะ 6)
[/quote]

ขอบคุณมากค่ะ หนูชอบชื่อ ธมนรัตย์ ทรรศรมย์ ธรรม์ญพร ค่ะ ขอให้อาจารย์มีสุขภาพร่างกายแข็งแรงนะคะ หนูจะนำชื่อเหล่านี้ไปให้พ่อกับแม่ช่วยเลือกด้วยค่ะ

noppakorn
11-06-2010, 06:10 PM
หยุดเสาร์อาทิตย์ ไปงานกฐินครับ ทั้งอาทิตย์นี้และอาทิตย์หน้าครับ
วันจันทร์มาตอบใหม่ครับ

beauty4627
11-07-2010, 09:42 PM
สวัสดีค่ะ

ขอรบกวนอีกครั้งนะคะ คือว่าหนู อยากทราบความหมายของคำว่า ทัต , ธรรณ , ทัด , นรรณ , ทรรณ ขอรบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ :D :) :D

noppakorn
11-08-2010, 01:10 PM
สวัสดีค่ะ

ขอรบกวนอีกครั้งนะคะ คือว่าหนู อยากทราบความหมายของคำว่า ทัต , ธรรณ , ทัด , นรรณ , ทรรณ ขอรบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ :D :) :D

สวัสดีครับ

ทัต แปลว่า ให้แล้ว
ธรรณ แปลว่า ผู้ทรงไว้ มาจากคำว่า ธรณ์
ทัด แปลว่า เหน็บที่หู,เสมอกัน
นรรณ ไม่มีคำศัพท์
ทรรณ ไม่มีคำศัพท์ แต่มีผู้แปลผิด แปลว่า หนังสือ ซึ่งที่ถูกหนังสือ ต้องเป็น บรรณ ปรรณ ปัณณ์

pning
11-08-2010, 02:38 PM

สวัสดีครับ

จรินทรธร แปลว่า ผู้ทรงเป็นยอดแห่งการเดินทาง,ผู้ทรงเป็นเจ้าแห่งการสัญจร
จิตรานันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขและงดงาม

เวลาเกิดวันพุธ เวลา 6.00 น.-17.59 น.เป็นวันพุธกลางวันครับ 18.00-05.59 น.เช้าวันพฤหัส เป็นพุธกลางคืนครับ แต่สำหรับทักษานามสกุล 58 นั้น เหมาะสมทั้งสองทักษา แต่ทักษา 42 จะสมบูรณ์กว่าครับ

รบกวนอาจารย์อีกครั้งค่ะ

อยากสอบถามอาจารย์เพิ่มเติมค่ะว่า ถ้าตัดสินใจเปลี่ยนเป็นชื่อ นรีธัญญ์ ทักษาได้ 41 (ดิฉันเกิดวันพุธกลางวัน) ดังนั้นจะมีตัวอักษร ญ เป็นกาลกิณีใช่หรือปล่าวค่ะ (พอทราบว่าผู้เกิดวันพุธไม่ควรมีตัวอักษรจ ฉ ช ซ ฌ ญ อยู่ในชื่อ) นามสกุลทักษา 58 ค่ะ

อยากให้อาจารย์โปรดชี้แนะด้วย จักขอบคุณยิ่งค่ะ

iMnOoLi
11-08-2010, 05:43 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ขอแนะนำว่าอย่าเพิ่งเปลี่ยนชื่อน่ะครับ ท้อใจควรแก้ที่ต้นเหตุ หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ไปทำบุญปล่อยสัตว์ บ้างให้จิตใจสบาย ใครเขาทำให้เราไม่สบายใจท้อใจ เวลาทำบุญก็อุทิศส่วนกุศลให้เขาไป ทั้งอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร เมื่อเขาได้รับผลบุญ จิตใจเขาก็ดีขึ้น ก็กระทำกับเราดีขึ้น เวลาปล่อยสัตว์ปล่อยปลา ก็อธิษฐานว่า ข้าพเจ้า....(ชื่อ สกุล) ได้มาทำบุญสร้างทาน....ปล่อย...(ชื่อสัตว์) ขอให้(ชื่อสัตว์)นำสิ่งที่...(ไม่ดี)ไปจากตัวเราเสียให้สิ้น เทอญ เสร็จแล้ว ขี้นไปล้างไม้ล้างมือ ขณะที่ล้างอยู่ก็อธิษฐานว่า ขอให้สิ่งที่ดีจงอยู่กับตัวเรา สิ่งที่ชั่วที่ไม่ดีขอให้ไหลไปกับน้ำด้วยเทอญ แล้วกรวดน้ำอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านเราและที่ทำงาน หากมีศัตรูหรือผู้ที่ทำให้ขุ่นใจ ก็อุทิศให้เขาโดยเอ่ยชื่อไปด้วยครับ

สวดมนต์ไหว้พระทุกครั้ง อย่าลืมอธิษฐานแผ่เมตตาทุกๆครั้งครับ

ไม่ได้เข้ามาหลายวันมาก ... ก่อนอื่นเลยต้องขอบคุณคุณอุบาสกนพกรณ์มากนะคะ
จะทำตามที่แนะนำดูค่ะ จริงๆแล้วชอบชื่อ ตรีรัตน์ มากเหมือนกัน ความหมายก็ดี
แต่อาจจะเพราะว่ามีคนทักบ่อยไปนิด ว่ามีกาละกิณี ก็เลยรู้สึกว่าไม่ดี และช่วงนี้ก็มีอะไร
แย่ๆเข้ามาอีกน่ะค่ะ

ขอบคุณมากๆนะคะ สำหรับคำแนะนำ

beauty4627
11-08-2010, 05:53 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

ทัต แปลว่า ให้แล้ว
ธรรณ แปลว่า ผู้ทรงไว้ มาจากคำว่า ธรณ์
ทัด แปลว่า เหน็บที่หู,เสมอกัน
นรรณ ไม่มีคำศัพท์
ทรรณ ไม่มีคำศัพท์ แต่มีผู้แปลผิด แปลว่า หนังสือ ซึ่งที่ถูกหนังสือ ต้องเป็น บรรณ ปรรณ ปัณณ์

ขอบพระคุณมากค่ะที่ชี้แนะอีกครั้ง

batman
11-09-2010, 04:54 PM
รบกวนขอความหมายของชื่อ ธณกร, ธณภณ เกิดวันจันทร์
ถ้ารวมกับชื่อ-นามสกุล ธณกร ปรีชาญานันท์ จะดีไหมคะ หรือมีชื่อแนะนำชื่ออื่นที่ได้ 14 เป็นผู้ชาย
ขอบคุณค่ะ

venice
11-09-2010, 06:50 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพกรณ์.....

หนูอยากขอความกรุณาอาจารย์ช่วยแปลชื่อเหล่านี้ให้หนูด้วยนะคะ

นัดตวันน์
นัทตวันน์
ธัชตวันน์

แล้วนอกจากนี้ อยากจะรบกวนอาจารย์ช่วยกรุณาตั้งชื่อ สำหรับผู้หญิงที่เกิดวันจันทร์ ที่มีค่าเลข 23 ที่มี ศรี นำหน้าให้ด้วยค่ะ เนื่องจาก ตอนนี้ ค่านามสกุลของหนูได้ 67 อ่านเจอในเว็บๆนึงเค้าบอกว่าให้เปลี่ยนชื่อจริงให้ได้ค่าเลข 23 จะดีขึ้นน่ะค่ะ

ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยนะคะ

noppakorn
11-09-2010, 10:37 PM
สวัสดีครับ

รบกวนอาจารย์อีกครั้งค่ะ

อยากสอบถามอาจารย์เพิ่มเติมค่ะว่า ถ้าตัดสินใจเปลี่ยนเป็นชื่อ นรีธัญญ์ ทักษาได้ 41 (ดิฉันเกิดวันพุธกลางวัน) ดังนั้นจะมีตัวอักษร ญ เป็นกาลกิณีใช่หรือปล่าวค่ะ (พอทราบว่าผู้เกิดวันพุธไม่ควรมีตัวอักษรจ ฉ ช ซ ฌ ญ อยู่ในชื่อ) นามสกุลทักษา 58 ค่ะ

อยากให้อาจารย์โปรดชี้แนะด้วย จักขอบคุณยิ่งค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ

แสดงว่าคุณไม่ได้อ่านที่ผมวิเคราะห์ให้โดยละเอียด คุณเป็นคนพุธกลางคืนไม่ใช่กลางวัน จึงได้ให้ชื่อไปครับ

noppakorn
11-09-2010, 10:39 PM
รบกวนขอความหมายของชื่อ ธณกร, ธณภณ เกิดวันจันทร์
ถ้ารวมกับชื่อ-นามสกุล ธณกร ปรีชาญานันท์ จะดีไหมคะ หรือมีชื่อแนะนำชื่ออื่นที่ได้ 14 เป็นผู้ชาย
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ธณ ไม่มีคำศัพท์ ครับ

noppakorn
11-09-2010, 10:45 PM

หนูอยากขอความกรุณาอาจารย์ช่วยแปลชื่อเหล่านี้ให้หนูด้วยนะคะ

นัดตวันน์
นัทตวันน์
ธัชตวันน์

แล้วนอกจากนี้ อยากจะรบกวนอาจารย์ช่วยกรุณาตั้งชื่อ สำหรับผู้หญิงที่เกิดวันจันทร์ ที่มีค่าเลข 23 ที่มี ศรี นำหน้าให้ด้วยค่ะ เนื่องจาก ตอนนี้ ค่านามสกุลของหนูได้ 67 อ่านเจอในเว็บๆนึงเค้าบอกว่าให้เปลี่ยนชื่อจริงให้ได้ค่าเลข 23 จะดีขึ้นน่ะค่ะ

สวัสดีครับ

วันน์ ไม่มีคำศัพท์ ครับ

ทักษา 23 เป็นทักษาหญิงเสน่ห์แรง เหมาะกับผู้หญิงอาชีพที่ต้องติดต่อผู้คน โดยเฉพาะผู้ชาย ครับ ทักษา 67 ควรใช้ชื่อทักษา 24 ผลรวมได้ 91 จะดีกว่าครับ

nu_kai
11-10-2010, 01:55 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ นพกรณ์

จะขอรบกวนค่ะ ขอชื่อที่ ทักษา 41 สำหรับผู้หญิง เกิดวันจันทร์ แต่จะรบกวน ขอชื่อคล้ายผู้ชายได้ไหมค่ะ

รบกวนอาจารย์ด้วยน่ะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

nu_kai
11-10-2010, 02:00 PM

จะขอรบกวนค่ะ ขอชื่อที่ ทักษา 41 สำหรับผู้หญิง เกิดวันจันทร์ แต่จะรบกวน ขอชื่อคล้ายผู้ชายได้ไหมค่ะ

แล้วมีข้อสงสัยค่ะ ตัวสระสำหรับ วันจันทร์ไม่ดี แต่ชื่อที่ ดู ๆ มี ั และ ์ ด้วย ไม่เป็นกาลกินีหรอค่ะ

nong151102
11-10-2010, 02:28 PM
สวัสดีค่ะ ท่านอาจารย์
รบกวนถามชื่อดีนามมงคล
เกิดวันจันทร์ที่ 23 พฤศจิกายน 2513
เดิมชื่อ "ทูนธรรม" จะเปลี่ยนเป็น
"ธนพัฒน์สกรณ์" หรือ "ณัฐลภัสกรันย์"
ไม่ทราบว่าดีหรือไม่ค่ะ เพราะรวมแล้วตกเลขดี
แต่ก็ไม่ทราบความหมายรวมคำแปลว่าอะไรค่ะ

กราบขอบพระคุณท่านอาจารย์เป็นอย่างสูงค่ะ

noppakorn
11-10-2010, 03:05 PM

สวัสดีครับ
ลองดูน่ะครับ

ชื่อทักษา 41 (ชื่อใช้ได้ทั้งหญิงและชายครับ)

นีรศรณ์ (นีน ระ สอน) แปลว่า ที่พึ่งแห่งน้ำ
สรณ์นลัท (สอน นะ ลัด) แปลว่า ดอกไม้ที่เหนี่ยวรั้งใจ
ศนิศรณ์ (สะ นิ สอน) แปลว่า ดวงดาวอันเป็นที่พึ่ง
ณิชชานัทธิ์ แปลว่า ผู้เกิดมาผูกพันแน่นเหนียวกับความบริสุทธิ์
รัฐนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในประเทศ
ศุภณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญที่ประเสริฐ

Kawamura
11-10-2010, 03:40 PM
อยากจะเปลี่ยนชื่อเกิดวันพฤหัสบดี แต่ชื่อมี น ทำไงดีคะ

noppakorn
11-10-2010, 03:43 PM
อยากจะเปลี่ยนชื่อเกิดวันพฤหัสบดี แต่ชื่อมี น ทำไงดีคะ

ชื่อใหม่ก็อย่ามี น สิครับ

venice
11-10-2010, 08:58 PM

นัดตวันน์
นัทตวันน์
ธัชตวันน์

สวัสดีครับ

ทักษา 23 เป็นทักษาหญิงเสน่ห์แรง เหมาะกับผู้หญิงอาชีพที่ต้องติดต่อผู้คน โดยเฉพาะผู้ชาย ครับ ทักษา 67 ควรใช้ชื่อทักษา 24 ผลรวมได้ 91 จะดีกว่าครับ

ขอโทษค่ะอาจารย์ คือหนูลืมแยกคำให้อาจารย์ค่ะ คุณแม่บอกว่า ตวันน์ มาจาก ตวันนา น่ะค่ะ แต่คุณแม่ไม่รู้ความหมายเวลามารวมกับคำว่า นัด , นัท , ธัช จึงอยากรบกวนอาจารย์ช่วยแปลโดยรวมให้ด้วยน่ะค่ะ

นัด + ตวันน์

นัท + ตวันน์

ธัช + ตวันน์

หากคำว่า ตวันน์ ไม่มีความหมายก็ไม่เป็นไรค่ะ เนื่องจากคุณแม่มีคนรู้จัก ใช้ชื่อจริงว่า นัฏตวันน์ ฟังดู ไพเราะดี จึงอยากให้มีคำว่า ตวันน์ ในชื่อของหนูด้วยน่ะค่ะ

ขอขอบพระคุณมากค่ะ

MRT-Rex_2010
11-10-2010, 10:05 PM

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ธนวรรษ แปลว่า ทรัพย์สมบัติมาก,ปีแห่งทรัพย์ ทักษา 27 ไม่เป็นมงคล

คุณไม่ได้บอกเวลาเกิดที่แน่นอน เพราะวันพุธแบ่งเป็น2 เวลา และนามสกุลไม่ได้แจ้งทำให้ไม่สามารถพิเคราะห์ทักษารวมได้
แต่ชือคุณตกทักษา 27 เป็นทักษาไม่เป็นมงคลครับ ชีวิตมักพบกับการกดดัน ทำอะไรมักได้อย่างเสียอย่าง เมื่อประสบความ
สำเร็จก็ต้องเสียของรักหรือสิ่งที่เป็นที่รักไป ระวังโรคภัยไข้เจ็บด้วยครับ
หากนามสกุลคุณเป็นมงคลและผลรวมเป็นมงคล ชื่อนั้นก็ยังส่งผลน้อยอยู่ แต่ก็ควรเปลี่ยนชื่อครับ

รบกวนอีกรอบครับ
สำหรับข้อมูล
ธนวรรษ สาระรัตน์ เกิดวันพุธ(กลางคืน) 20 ธันวาคม 2521
และรบกวนขอชื่อที่เหมาะสมด้วยครับ

ขอบคุณครับ

soolin
11-11-2010, 08:58 AM
ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยครับ ลูกเกิด วันที่ 8 พย. 53 เวลา 4:22 ผู้ชายครับ
ขอบคุณครับ

JUNIKO
11-11-2010, 09:59 AM
สวัสดีค่ะคุณนพ รบกวนช่วยดูชื่อให้หน่อยค่ะ ลูกสาวเกิดวันอังคาร 22 มิถุนายน 2553 เวลา 13.58 ชื่อเดิม ธีรดา วัฒนกุล ป่วยบ่อยมากหาหมอทุกอาทิตย์ มีผู้ทรงศีลบอกว่าเค้าไม่ชอบชื่อนี้ ก็เลยจะเปลี่ยนชื่อให้ค่ะ

น้ำเพชร
อรษา
อลิสา
นราธิป
สรัญญา
นปภา
อัยรดา
สุภัทรฌา
ชญานันท์
ส่วนตัวแม่ชอบชื่อ น้ำเพชร มากกว่าทุกชื่อ แต่ก็ไม่แน่ใจว่าจะเหมาะกับวันเดือนปีเกิดของลูกหรือเปล่ารบกวนช่วยดูให้หน่อยนะคะ

noppakorn
11-11-2010, 01:23 PM
[]

นัดตวันน์
นัทตวันน์
ธัชตวันน์

[/quote]
สวัสดีครับ

[/quote]

ขอโทษค่ะอาจารย์ คือหนูลืมแยกคำให้อาจารย์ค่ะ คุณแม่บอกว่า ตวันน์ มาจาก ตวันนา น่ะค่ะ แต่คุณแม่ไม่รู้ความหมายเวลามารวมกับคำว่า นัด , นัท , ธัช จึงอยากรบกวนอาจารย์ช่วยแปลโดยรวมให้ด้วยน่ะค่ะ

นัด + ตวันน์
นัท + ตวันน์
ธัช + ตวันน์
หากคำว่า ตวันน์ ไม่มีความหมายก็ไม่เป็นไรค่ะ เนื่องจากคุณแม่มีคนรู้จัก ใช้ชื่อจริงว่า นัฏตวันน์ ฟังดู ไพเราะดี จึงอยากให้มีคำว่า ตวันน์ ในชื่อของหนูด้วยน่ะค่ะ
ขอขอบพระคุณมากค่ะ

[/quote]
สวัสดีครับ

ตวันน์ มาจากคะว่า ตะวันนา หรือ ตะวัน แปลว่า พระอาทิตย์ กร่อน สระ อา ทิ้ง เติมการันต์
นัดตวันน์ แปลว่า รอบของดวงอาทิตย์ (นัด แปลว่า ครั้ง รอบ เชิญ )
นัทตะวันน์ แปลว่า สายน้ำและดวงอาทิตย์ (นัท มาจาก นที แปลว่า น้ำ)
ธัชตวันน์ แปลว่า ธงแห่งอาทิตย์
ชื่อคุณไม่เหมาะกับทักษา 23 เพราะทักษานี้เหมาะสำหรับผู้หญิงอาชีพพิเศษ หรืออาชีพที่ต้องติดต่อกับเพศชาย จึงจะดียิ่ง เป็นทักษาที่หญิงมีเสน่ห์แรง มีผู้ใหญ่สนับสนุน ในเมื่อนามสกุลคุณยังมีทางเลือกที่ดีกว่านี้ ทำไม่เจาะจงชื่อทักษา 23 อ่านตำราเองใช่ว่าจะดี ควรต้องรู้จักวิเคราะห์ ตามดวงดาว และชีวิตความเป็นอยู่ด้วยจึงจะตั้งชื่อได้ อ่านตำราแล้วตั้งเองก็อาจจะดี หรือไม่ดีก็ได้ คุณควรให้ผู้ชำนาญเขาวิเคราะห์ให้จะดีกว่า พลาดนิดเดียว ชะตาคุณเสียหายครับ ผู้ตั้งก็ไม่กล้าให้ หากคุณได้ชื่อไปแล้วชีวิตไม่ดี ก็จะเป็นกรรมของผู้ให้ชื่อครับ สำหรับทักษา 23 นั้น จะให้ชื่อก้ต่อเมื่อไม่มีทางเลือกแล้วจริงๆ เพราะ เจ้าของนามสกุลเป็นทักษาบอด หาคู่งามสมพงศ์ไม่ได้ครับ ลองไปใคร่ครวญใหม่ แล้วถามมาใหม่น่ะครับ