PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ด , ต , ถ , ท ,ธ ,น

หน้า : 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11

benzine
04-28-2011, 02:09 PM
สวัสดีครับ ช่วยตั้งนามสกุลให้หน่อยเถอะครับ ตอนนี้ที่ใช้อยู่ทักษา 62 ไม่ค่อยดีครับ ชีวิตเหนื่อยครับ อุปสรรคเยอะ ไม่ค่อยมีความสุขเลยครับ ทีบ้านมีแต่ปัญหาที่มาจากคนในบ้านเองทั้งนั้น

ชื่อ พิสิฐ (เปลี่ยนเป็น พิสิทธิ์ ดีไหมครับมีคนทักว่า ฐ จะเป็นฐานให้คนอื่น) ผมเกิดวันอาทิตย์ที่ 4 พฤษภา 2523 ตีสองครึ่งครับ

ส่วนแฟนชื่อ นิภาพร (กำลังจะมีเจ้าตัวเล็ก คาดว่าจะคลอดเดือนมิถุนานี้ด้วยครับ เป็นลูกชายครับ) ช่วยหาชื่อให้เข้ากับนามสกุลใหม่ด้วยนะครับ (ขอคุณหมอไว้ว่าจะให้เกิดวันจันทร์หรือไม่ก็วันศุกร์น่ะครับ)
แฟน เกิดวันเสาร์ 16 พฤษภา 2524 เวลาประมาณตอนเช้าครับ ไม่ทราบเวลาที่แน่นอนครับ

(ขอมีศรีและเดชนำด้วยนะครับ)

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

nu_kai
04-28-2011, 03:42 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพกรณ์
มีน้องสาว ต้องการเปลี่ยนชื่อค่ะ (เห็นน้องชายเปลี่ยนแล้วอยากเปลี่ยนบ้าง)

เกิดวันอังคารค่ะ นามสกุล ทักษา 64

รบกวนด้วยน่ะค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ

Nonglak Sangjun
04-28-2011, 11:03 PM
สวัสดีอีกครั้งค่ะ คุณนพกรณ์
หลังจากที่ได้รับคำแนะนำเรื่องชื่อเป็นที่เรีบบร้อยแล้ว จึงได้ตัดสินใจที่จะทำการเปลี่ยนชื่อ เป็น รักษวรา ค่ะ แต่อยากสอบถามเพิ่มเติมค่ะว่า ควรไปเปลี่ยนชื่อวันไหนถึงจะดี มีคนแนะนำค่ะว่าควรเลือกวันที่เป็นข้างขึ้น และวันศุกร์ถือว่าเป็นวันที่ดีกว่าวันอื่นๆ จริงหรือเปล่าค่ะ

ขอขอบพระคุณเป็นการล่วงหน้าค่ะ
นงลักษณ์ แสงจันทร์

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

somma
04-30-2011, 01:49 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์ ดิฉันขอรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อบุตรชายจะมีกำหนดผ่าคลอดในวันอังคารที่ 10พฤษภาคม54 (นามสกุล เจือแก้ว)ค่ะ ต้องขออภัยด้วยค่ะถ้าโพสถามผิดระเบียบหรือผิดหัวข้อ อ่านอยู่นานแต่ไม่แน่ใจว่าปฏิบัติถูกต้องรึเปล่า ไม่เก่งคอมค่ะ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ :D

สวัสดีครับ

นามสกุลเจือแก้ว ทักษา 32 ชื่อที่เป็นมงคลและสมพงศ์ คือทักษาชื่อ 24 เป็นดาวคู่มิตรบอกถึงความกตัญญูความรัก ความสำเร็จ ผลรวมได้ 56 เป็นความสำเร็จและโชคทางการเงิน

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันอังคาร

ภูมิศรา (พูมสะรา) แปลว่า ผู้มีปัญญาหลักแหลมและกว้างไกล (อายตนะ 8)
พรสรา แปลว่า ผู้กล้าหาญและประเสริฐ (อายตนะ 7)
นรอรรถ (นอ ระ อัด) แปลว่า คนที่มีประโยชน์ (ค่าอายตนะ ๘)
อรรคภณ (อัค คะ พน) แปลว่า ผู้มีวาจาเป็นเอก (ค่าอายตนะ 9)
ธารธนัช แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความร่ำรวย (อายตนะ 2)
ณัชทยุต แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้อันสว่างไสว (อายตนะ9)

ขอให้หลานชายมีสุขภาพแข็งแรง ฉลาดเฉลียว ว่านอนสอนง่ายครับ

ขอบพระคุณมากค่ะ รบกวนสอบถามเพิ่มเติมค่ะ ตัว ค.ควายเป็นกาลกิณีมีผลรึเปล่าคะ(อรรคภณ)
รบกวนสอบถามเพิ่มเติมค่ะ เนื่องจากได้ย้อนดูหน้าเก่าๆพบว่ามีชื่อที่ตกทักษา 65ที่อาจารย์เคยให้ไว้กับท่านอื่นถ้ารวมกับนามสกุล (เจือแก้ว)ทักษา 32(ผลรวมได้97)จะแตกต่างจากผลรวม56(ชื่อทักษา24)มากน้อยเพียงไรคะ

ขอรบกวนเพิ่มค่ะลูกชายคนที่2ชื่อปริยากรพอจะมีชื่อที่คล้องจองกันมั้ยคะ(ขออภัยค่ะที่ไม่ได้แจ้งตั้งแต่ครั้งก่อน)รบกวนอีกครั้งนะคะ
ขอขอบพระคุณมากค่ะสำหรับคำอวยพรที่เป็นมงคลยิ่ง ขอให้อาจารย์ประสพแต่ความสุข ความเจริญยิ่งๆขึ้นไปค่ะ :D

04-30-2011, 06:13 PM
ชื่อ ดารณี เภตรนนท์ เกิดวันอาทิตย์ ที่ 10 กันยายน 2521 ชื่อนี้แปลว่าอะไรค่ะ ดีมั้ยถ้าไม่ดีควรเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรดีค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
04-30-2011, 09:00 PM
รบกวนตั้งชื่อ เกิดวันอังคาร นามสกุล ได้ทักษา 50 อยากได้ชื่อที่มีทักษา 45 หรือ 54 จะรวมได้ 95 กับ 104 นะครับ
ชื่อเดิม ตรีชวินทร์ จันทร์วงษ์ ขอบพระคุณมากครับ

สวัสดีครับ

ชื่อ ตรีชวินทร์ ทักษา 45 เป็นมงคลยิ่ง มีเดชนำเหมาะนัก นามสกุลทักษา 50 เป็นนามสกุลมงคล ผลรวมได้ 95 เป็นมงคลยิ่ง

ไม่ทราบว่ามีปัญหาอะไรหรือครับจึงต้องเปลี่ยนชื่อ หากไม่ได้เดือดร้อนอะไร ผมคงเปลี่ยนให้ไม่ได้ เพราะว่าจะเป็นกรรมต่อผู้เปลี่ยนให้อย่างยิ่ง จากการวิเคราะห์ชื่อและสกุล ผู้ตั้งให้คุณ จัดอยู่ในเกณฑ์ผู้รู้ หากเจ้าของชื่อหมั่นสร้างเสริมบารมีด้วยการสร้างทาน สวดมนต์ภาวนาเสมอๆ ชีวิตนี้รุ่งเรืองยิ่งครับ

ต้องขออภัยที่ต้องงดให้ชื่อน่ะครับ เพราะชื่อดีอยู่แล้วครับ

มีปัญหาเรื่องสุขภาพครับ เกี่ยวกับปลายประสาทอักเสบที่ขา นะครับ

สวัสดีครับ

ในชื่อวิเคราะห์โดยละเอียดแล้วครับ ไม่มีพยัญชนะอะไรหรือการันต์ไปทับให้เป็นโรคภัยครับ ชื่อไม่เกี่ยวกับโรคภัยครับ เกี่ยวกับสุขภาพของตนแน่นอนน่ะครับ ไปพบแพทย์น่ะครับ ผมเองก็หมอนรองกระดูกเคลื่อน มีอาการปวดเสียวที่ขาเช่นกัน ต้องไปนวดจับเส้นเดือนละครั้ง แล้วหมั่นออกกำลังกาย อาการก็ดีขึ้นครับ ปวดมากก็ทานยาเอาครับ ชื่อคุณดีมากแล้วครับ ไม่น่าเปลี่ยนน่ะครับ

noppakorn
04-30-2011, 09:12 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อ ธนัตว์สุดา นะค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อค่ะ
เพราะชื่อนี้พระอาจารย์ที่นับถือได้ตั้งชื่อให้ใหม่ค่ะ ท่านว่าชื่อเดิมไม่ค่อยดีนักค่ะ
แต่ลองถามความหมายแล้วท่านไม่ตอบ
ท่านบอกให้ไปหาความหมายเอาเอง
แต่หามาเกือบปีแล้วแต่ไม่เจอค่ะ มีแต่คำว่า ธนัต ธนัท ธนัตถ์
ยังไงก็ช่วยหน่อยนะค่ะ

สวัสดีครับ

ธนัตว์สุดา มาจาก ธน+อัต+วสุ+ดา สมาสเป็น ธนัตวสุดา แต่ไปใส่ทันฑฆาต(การันต์) ที่ ว เลยกลายเป็นคำตาย ว์สุ เลยผิดคำผิดหลักภาษาไป ว จึงออกเสียงไม่ได้
ธนัตว์สุดา แปลว่า หญิงซึ่งมีทรัพย์และเงินทองเป็นของตน
ธน แปลว่า เงิน
อัต แปลว่า ตน
วสุ แปลว่า ทรัพย์
ดา หมายถึงสตรี

noppakorn
04-30-2011, 09:16 PM
สวัสดีครับ ช่วยตั้งนามสกุลให้หน่อยเถอะครับ ตอนนี้ที่ใช้อยู่ทักษา 62 ไม่ค่อยดีครับ ชีวิตเหนื่อยครับ อุปสรรคเยอะ ไม่ค่อยมีความสุขเลยครับ ทีบ้านมีแต่ปัญหาที่มาจากคนในบ้านเองทั้งนั้น

ชื่อ พิสิฐ (เปลี่ยนเป็น พิสิทธิ์ ดีไหมครับมีคนทักว่า ฐ จะเป็นฐานให้คนอื่น) ผมเกิดวันอาทิตย์ที่ 4 พฤษภา 2523 ตีสองครึ่งครับ

ส่วนแฟนชื่อ นิภาพร (กำลังจะมีเจ้าตัวเล็ก คาดว่าจะคลอดเดือนมิถุนานี้ด้วยครับ เป็นลูกชายครับ) ช่วยหาชื่อให้เข้ากับนามสกุลใหม่ด้วยนะครับ (ขอคุณหมอไว้ว่าจะให้เกิดวันจันทร์หรือไม่ก็วันศุกร์น่ะครับ)
แฟน เกิดวันเสาร์ 16 พฤษภา 2524 เวลาประมาณตอนเช้าครับ ไม่ทราบเวลาที่แน่นอนครับ

(ขอมีศรีและเดชนำด้วยนะครับ)

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

สวัสดีครับ

ขอนามสกุลเดิมด้วยครับ ลูกชายรอวันคลอดที่แน่นอนก่อนน่ะครับ ไม่ยากครับ ส่วนที่จะเปลี่ยนชื่อนั้น คือภรรยาและตัวคุณใช่หรือไม่ และจะตั้งนามสกุลใหม่ด้วยใช่ไหมครับ ขอนามสกุลมาเพื่อตั้งให้คล้ายหรือมีพื้นสกุลเก่าน่ะครับ และคุณเกิดวันอาทิตย์ ตี่สอง ต่อเนื่องเช้าวันจันทร์ หรือจากวันเสาร์ ภรรยาถ้าเช้าหลัง หกโมงหรือเปล่าครับ
ช่วยแจ้งมาใหม่ครับ

noppakorn
04-30-2011, 09:23 PM
มีน้องสาว ต้องการเปลี่ยนชื่อค่ะ (เห็นน้องชายเปลี่ยนแล้วอยากเปลี่ยนบ้าง)

เกิดวันอังคารค่ะ นามสกุล ทักษา 64

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 64 ให้ใช้ชื่อทักษา 41 ผลรวม 105 เป็นมงคลยิ่งครับ (หมั่นทำบุญสร้างทานเสมอ เพื่อสิ่งศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุน)

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันอังคาร

ปัณณรัตน์ แปลว่า ผู้เป็นดวงแก้วของหนังสือ
รสสุคนธ์ แปลว่า ชื่อดอกไม้ที่มีกลิ่นหอม
วรินรำไพ แปลว่า ผู้งามและประเสริฐ
ยมลธรณ์ แปลว่า แผ่นดินคู่ดวงใจ
นีรศรณ์ (นีน ระ สอน) แปลว่า ที่พึ่งแห่งน้ำ
ปัณณ์ธารี แปลว่า ผู้ทรงไว้ซี่งหนังสือ,ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้ความฉลาด
ปัณฑ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่รงปัญญา
พัชราธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ด้วความมีคุณค่าดังเพชร
พัชญาธรณ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบ
ชยินธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งชัยชนะ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
04-30-2011, 09:26 PM
สวัสดีอีกครั้งค่ะ คุณนพกรณ์
หลังจากที่ได้รับคำแนะนำเรื่องชื่อเป็นที่เรีบบร้อยแล้ว จึงได้ตัดสินใจที่จะทำการเปลี่ยนชื่อ เป็น รักษวรา ค่ะ แต่อยากสอบถามเพิ่มเติมค่ะว่า ควรไปเปลี่ยนชื่อวันไหนถึงจะดี มีคนแนะนำค่ะว่าควรเลือกวันที่เป็นข้างขึ้น และวันศุกร์ถือว่าเป็นวันที่ดีกว่าวันอื่นๆ จริงหรือเปล่าค่ะ

ขอขอบพระคุณเป็นการล่วงหน้าค่ะ
นงลักษณ์ แสงจันทร์

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

ได้ตอบคุณในกระทู้ข้อความส่วนตัวแต่เมื่อวานแล้วครับ

ฤกษ์ดีเดือนพฤษภาคม 2554 :- วันอังคารที่ 3 พค. เวลา 9.00 – 16.59 น. วันเสาร์ที่ 7 พค.เวลา 9.00-10.59 และ เวลา 13.00-14.59 น. วันพฤหัสที่ 12 พค. เวลา 11.00-14.59 น. วันอาทิตย์ที่ 15 เวลา 11.00-16.59 น. วันจันทร์ที่ 16 เวลา 9.00-16.59 น. วันอาทิตย์ที่ 22 เวลา 9.00 – 12.59 น. วันอังคารที่ 24 พค. เวลา 11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 27 พค.เวลา 9.00 – 14.59 น.(1.00-6.59 น.) วันเสาร์ที่ 28 เวลา 3.00-12.59 น.

noppakorn
04-30-2011, 09:44 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ ดิฉันขอรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อบุตรชายจะมีกำหนดผ่าคลอดในวันอังคารที่ 10พฤษภาคม54 (นามสกุล เจือแก้ว)ค่ะ ต้องขออภัยด้วยค่ะถ้าโพสถามผิดระเบียบหรือผิดหัวข้อ อ่านอยู่นานแต่ไม่แน่ใจว่าปฏิบัติถูกต้องรึเปล่า ไม่เก่งคอมค่ะ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ :D

สวัสดีครับ

นามสกุลเจือแก้ว ทักษา 32 ชื่อที่เป็นมงคลและสมพงศ์ คือทักษาชื่อ 24 เป็นดาวคู่มิตรบอกถึงความกตัญญูความรัก ความสำเร็จ ผลรวมได้ 56 เป็นความสำเร็จและโชคทางการเงิน

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันอังคาร

ภูมิศรา (พูมสะรา) แปลว่า ผู้มีปัญญาหลักแหลมและกว้างไกล (อายตนะ 8)
พรสรา แปลว่า ผู้กล้าหาญและประเสริฐ (อายตนะ 7)
นรอรรถ (นอ ระ อัด) แปลว่า คนที่มีประโยชน์ (ค่าอายตนะ ๘)
อรรคภณ (อัค คะ พน) แปลว่า ผู้มีวาจาเป็นเอก (ค่าอายตนะ 9)
ธารธนัช แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความร่ำรวย (อายตนะ 2)
ณัชทยุต แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้อันสว่างไสว (อายตนะ9)

ขอให้หลานชายมีสุขภาพแข็งแรง ฉลาดเฉลียว ว่านอนสอนง่ายครับ

ขอบพระคุณมากค่ะ รบกวนสอบถามเพิ่มเติมค่ะ ตัว ค.ควายเป็นกาลกิณีมีผลรึเปล่าคะ(อรรคภณ)
รบกวนสอบถามเพิ่มเติมค่ะ เนื่องจากได้ย้อนดูหน้าเก่าๆพบว่ามีชื่อที่ตกทักษา 65ที่อาจารย์เคยให้ไว้กับท่านอื่นถ้ารวมกับนามสกุล (เจือแก้ว)ทักษา 32(ผลรวมได้97)จะแตกต่างจากผลรวม56(ชื่อทักษา24)มากน้อยเพียงไรคะ

ขอรบกวนเพิ่มค่ะลูกชายคนที่2ชื่อปริยากรพอจะมีชื่อที่คล้องจองกันมั้ยคะ(ขออภัยค่ะที่ไม่ได้แจ้งตั้งแต่ครั้งก่อน)รบกวนอีกครั้งนะคะ
ขอขอบพระคุณมากค่ะสำหรับคำอวยพรที่เป็นมงคลยิ่ง ขอให้อาจารย์ประสพแต่ความสุข ความเจริญยิ่งๆขึ้นไปค่ะ :D

สวัสดีครับ

ขออภัยครับ ขอแก้ไข อรรคภณ เป็น อรรญภณ แปลว่า ผู้กล่าววาจาด้วยความรู้ (ค่าอายตนะ 2) มี ค ไม่ได้ครับเป็นกาลกิณี (อรรญภณ ชื่อนี้ไม่ซ้ำใครครับ อรรญ มาจาก อัญ เป็นการเขียนแบบโบราณครับ) ทักษา 97 เป็นทักษาปานกลาง ไม่จำเป็นหรือทักษาบังคับจะไม่ให้ญาติธรรมครับ เพราะทักษานี้ ประสบความสำเร็จได้ก็ต้องผ่านทุกข์ยากมาครับ ไม่มีทางเลี่ยงจริงๆ จึงจะให้ครับ ไม่เหมาะครับ ทักษา 24 ที่ให้คุณสมพงศ์ที่สุดแล้วครับ ปริยากร ทักษา 24 ดียิ่งถ้าไม่มีกาลกิณีกับวันเกิดน่ะครับ

ชื่อแนะนำใกล้เคียงปรียากร ทักษา 24
ปรียาทร แปลว่า ผู้อารีอันเป็นที่รัก
ปรียภณ (ปรี ยะ พน) แปลว่า ผู้มีวาจาอันเป็นที่รัก

somma
04-30-2011, 09:45 PM
lสวัสดีค่ะอาจารย์ ต้องกราบขออภัยด้วยค่ะถ้าทำให้เกิดความยุ่งยากในการตั้งชื่อเพิ่ม จะเข้ามาติดตามเรื่อยๆนะคะ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ :)

somma
04-30-2011, 09:51 PM
ขอขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ ตั้งใจว่าสัปดห์หน้าดิฉันจะถวายสังฆทาน ขอพรให้อาจารย์ประสพแต่ความสุขความเจริญยิ่งๆขึ้นไปค่ะ :)

noppakorn
04-30-2011, 10:01 PM
ชื่อ ดารณี เภตรนนท์ เกิดวันอาทิตย์ ที่ 10 กันยายน 2521 ชื่อนี้แปลว่าอะไรค่ะ ดีมั้ยถ้าไม่ดีควรเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรดีค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ดารณี แปลว่า เรือ ทักษา 18 ไม่ดีครับ
เภตรนนท์ แปลว่า เรือสำเภาที่มีความสุข ทักษา 30

ผลรวมชื่อสกุลได้ 48 ตกที่นั่งไม่มีลาภ ดื้อดึง หลงผิดได้ง่าย มีอุบัติเหตุและเจ็บป่วย ต้องระวังครับ ชื่อทักษาที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้คือชื่อทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมได้ 54 เป็นความสำเร็จและปัญญา เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ยลภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามอันน่ามอง
ยลธิดา แปลว่า ลูกสาวผู้น่ารักน่ามอง
ลัลนชา แปลว่า ผู้เกิดมางดงาม
พชิรญา แปลว่า ผู้มีความรู้กล้าดังเพชร
ณิชนิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีและบริสุทธิ์
ธัญธิตา แปลว่า ลูกสาวผู้โชคดี

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
04-30-2011, 10:02 PM
lสวัสดีค่ะอาจารย์ ต้องกราบขออภัยด้วยค่ะถ้าทำให้เกิดความยุ่งยากในการตั้งชื่อเพิ่ม จะเข้ามาติดตามเรื่อยๆนะคะ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ :)

สวัสดีครับ

ไม่เป็นไรครับ พอดีช่วงนี้กระทู้เยอะมาก บางครั้งตอบไปไม่ได้ทบทวนเลยมีข้อผิดพลาด ขออภัยด้วยครับ

noppakorn
04-30-2011, 10:03 PM
ขอขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ ตั้งใจว่าสัปดห์หน้าดิฉันจะถวายสังฆทาน ขอพรให้อาจารย์ประสพแต่ความสุขความเจริญยิ่งๆขึ้นไปค่ะ :)

สาธุๆๆ อนุโมทามิ

somma
04-30-2011, 10:11 PM
กราบสวัสดีอาจารย์อีกครั้งค่ะ
ลูกสาวคนโตชื่อ อรณิชา ลูกชายคนที่สอง ชื่อปริยากร ส่วนชื่อที่อาจารย์ตั้งให้สามีชอบชื่อปรียาทรมากค่ะ แต่เลขทักษาเป็น 27รึเปล่าคะ ดิฉันจึงขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งค่ะพอลองใช้เป็นปริยาทร (มิทราบว่าความหมายเดียวกันหรือไม่)ได้ทักษา24 เลขอานาตยะ ตก5(ยักษ์)เลขต้องขอรบกวนปรีกษาอาจารย์อีกครั้งค่ะจะขึ้นต้นด้วยอักษรเดิมหรือคล้องจองกับปริยากร สุดแท้แต่อาจารย์สะดวกค่ะ ขอกราบขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

noppakorn
04-30-2011, 11:09 PM
[[/b]

กราบสวัสดีอาจารย์อีกครั้งค่ะ
ลูกสาวคนโตชื่อ อรณิชา ลูกชายคนที่สอง ชื่อปริยากร ส่วนชื่อที่อาจารย์ตั้งให้สามีชอบชื่อปรียาทรมากค่ะ แต่เลขทักษาเป็น 27รึเปล่าคะ ดิฉันจึงขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งค่ะพอลองใช้เป็นปริยาทร (มิทราบว่าความหมายเดียวกันหรือไม่)ได้ทักษา24 เลขอานาตยะ ตก5(ยักษ์)เลขต้องขอรบกวนปรีกษาอาจารย์อีกครั้งค่ะจะขึ้นต้นด้วยอักษรเดิมหรือคล้องจองกับปริยากร สุดแท้แต่อาจารย์สะดวกค่ะ ขอกราบขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

สวัสดีครับ

ที่จริงผมตั้งชื่อ ปริยาทร ให้ครับ อายตนะ 1 ครับ ความหมาย แปลว่า ผู้อารีอันเป็นที่รัก ครับ ขออภัยด้วย ตอบกระทู้มากเวลาพิมพ์เลยไม่ได้ทบทวนให้ถูกต้อง ถ้าใช้ได้คงไม่ต้องตั้งใหม่น่ะครับ ชื่อนี้มงคลนามครับ

ชื่อคล้องจอง

พรสรา แปลว่า ผู้กล้าหาญและประเสริฐ
บวรลภน แปลว่า ลาภอันล้ำเลิศ

somma
04-30-2011, 11:43 PM
กราบสวัสดีอีกครั้งค่ะ
เนื่องจากมีความรู้ไม่ลึกซึ้งดิฉันลองเทียบเคียง ชื่อ ปริยาทร ตกอานาตยะเลข5 (ดิฉันรบกวนอาจารย์ช่วยตรวจสอบค่ะ ถ้าเข้าใจผิดดิฉันขออภัยเป็นอย่างสูงค่ะ) ขอรบกวนอาจารย์ช่วยห
ปรับชื่อหรือตั้งชื่อที่เหมาะสม (เป็นบุตรชายค่ะ) ต้องขออภัยและขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ รบกวนขอคำอ่านชื่อด้วยค่ะบางครั้งไม่แน่ใจว่าอ่านอย่างไร :)

somma
05-01-2011, 11:22 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์
ก่อนอื่นต้องขออภัยที่ต้องรบกวนอาจารย์ซ้ำๆหลายครั้งเนื่องจากอยากได้ชื่อมงคลสำหรับบุตรชายที่กำลังจะเกิด เมื่อคืน พบชื่อ
ปัณณธร ซึ่งเพราะมากเกือบเทียบเท่าชื่อที่อาจารย์ตั้งให้ ทักษา 24 ตกเลขอายตนะที่3 จึงขอเรียนปรึกษาอาจารย์ ว่าสามารถเปลี่ยนตัวอักษรเพื่อให้ตกเลขทักษา 24และเลขอายตนะที่ดีกว่านี้ได้หรือไม่ค่ะ กราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ(หรืออาจารย์จะช่วยกรุณาตั้งชื่อที่เป็นมงคลให้กับหลานก็จะเป็นพระคุณยิ่งค่ะ)

noppakorn
05-01-2011, 06:49 PM
กราบสวัสดีอีกครั้งค่ะ
เนื่องจากมีความรู้ไม่ลึกซึ้งดิฉันลองเทียบเคียง ชื่อ ปริยาทร ตกอานาตยะเลข5 (ดิฉันรบกวนอาจารย์ช่วยตรวจสอบค่ะ ถ้าเข้าใจผิดดิฉันขออภัยเป็นอย่างสูงค่ะ) ขอรบกวนอาจารย์ช่วยห
ปรับชื่อหรือตั้งชื่อที่เหมาะสม (เป็นบุตรชายค่ะ) ต้องขออภัยและขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ รบกวนขอคำอ่านชื่อด้วยค่ะบางครั้งไม่แน่ใจว่าอ่านอย่างไร :)

สวัสดีครับ

ปริยาทร ทักษา 24 เป็นมงคลยิ่ง เรื่องค่าอายตนะนั้น คนละตำรากันครับ อย่าไปห่วงเรื่องนี้เลย เพราะตำรานี้เกิดขึ้นภายหลังไม่นานนี้เอง ส่วนทักษาปกรณ์ นั้นเป็นตำราโบราณล่วงมาเป็นพันปีแล้ว ซึ่งอ้างอิงค่าดวงดาวกับชะตาชีวิต เรื่องค่าอายตนะนั้น อย่าไปสนใจเลยครับ ความแม่นยำสู้ทักษาปกรณ์ไม่ได้หรอกครับ

ไม่ต้องเปลี่ยนครับ ชื่อดี พยัญชนะดี ผลรวมดี ให้ทำความดี ชีวิตย่อมดียิ่งครับ

noppakorn
05-01-2011, 06:59 PM
ก่อนอื่นต้องขออภัยที่ต้องรบกวนอาจารย์ซ้ำๆหลายครั้งเนื่องจากอยากได้ชื่อมงคลสำหรับบุตรชายที่กำลังจะเกิด เมื่อคืน พบชื่อ
ปัณณธร ซึ่งเพราะมากเกือบเทียบเท่าชื่อที่อาจารย์ตั้งให้ ทักษา 24 ตกเลขอายตนะที่3 จึงขอเรียนปรึกษาอาจารย์ ว่าสามารถเปลี่ยนตัวอักษรเพื่อให้ตกเลขทักษา 24และเลขอายตนะที่ดีกว่านี้ได้หรือไม่ค่ะ กราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ(หรืออาจารย์จะช่วยกรุณาตั้งชื่อที่เป็นมงคลให้กับหลานก็จะเป็นพระคุณยิ่งค่ะ)

สวัสดีครับ

ปัณณธร แปลงไม่ได้ครับ เพราะคำว่า ปัณณ แปลว่า หนังสือ คำใกล้เคียงมี ปัญญ ปัณฑ ซึ่งไม่ได้ทักษาเลขพอเพียง
ปัญญธร แปลว่า ผู้ทรงปัญญา ทักษา 24 เป็นมงคลครับ

หากใช้ทักษาปกรณ์ อย่าสนใจค่าอายตนะ แต่หากบังเอิญได้ค่าอายตนะดีก็ไม่ต้องดีใจ เพราะคนละตำรา ถ้าจะเอาค่าอายตนะดี ทักษาก็อย่าไปสนใจว่าดีหรือไม่ ผมไม่ได้ใช้หลักอายตนะครับ ใช้หลักทักษาปกรณ์ครับ เพียงแต่ที่ใส่ค่าอายตนะให้นั้น เพราะบางท่านชอบเหลือเกินเรื่องค่าอายตนะ ทั้งที่เป็นการคิดขึ้นจากนักตั้งชื่อในภายหลังไม่นานนี้เองครับ

somma
05-01-2011, 07:52 PM
สวัสดียามเย็นค่ะ
ขอขอบพระคุณมากค่ะ ที่สละเวลาตอบคำถามให้หลายครั้ง ขอบคุณจากใจจริงค่ะ :)

wintre_pk
05-02-2011, 12:21 PM
รบกวนตั้งชื่อ เกิดวันอังคาร นามสกุล ได้ทักษา 50 อยากได้ชื่อที่มีทักษา 45 หรือ 54 จะรวมได้ 95 กับ 104 นะครับ
ชื่อเดิม ตรีชวินทร์ จันทร์วงษ์ ขอบพระคุณมากครับ

สวัสดีครับ

ชื่อ ตรีชวินทร์ ทักษา 45 เป็นมงคลยิ่ง มีเดชนำเหมาะนัก นามสกุลทักษา 50 เป็นนามสกุลมงคล ผลรวมได้ 95 เป็นมงคลยิ่ง

ไม่ทราบว่ามีปัญหาอะไรหรือครับจึงต้องเปลี่ยนชื่อ หากไม่ได้เดือดร้อนอะไร ผมคงเปลี่ยนให้ไม่ได้ เพราะว่าจะเป็นกรรมต่อผู้เปลี่ยนให้อย่างยิ่ง จากการวิเคราะห์ชื่อและสกุล ผู้ตั้งให้คุณ จัดอยู่ในเกณฑ์ผู้รู้ หากเจ้าของชื่อหมั่นสร้างเสริมบารมีด้วยการสร้างทาน สวดมนต์ภาวนาเสมอๆ ชีวิตนี้รุ่งเรืองยิ่งครับ

ต้องขออภัยที่ต้องงดให้ชื่อน่ะครับ เพราะชื่อดีอยู่แล้วครับ

มีปัญหาเรื่องสุขภาพครับ เกี่ยวกับปลายประสาทอักเสบที่ขา นะครับ

สวัสดีครับ

ในชื่อวิเคราะห์โดยละเอียดแล้วครับ ไม่มีพยัญชนะอะไรหรือการันต์ไปทับให้เป็นโรคภัยครับ ชื่อไม่เกี่ยวกับโรคภัยครับ เกี่ยวกับสุขภาพของตนแน่นอนน่ะครับ ไปพบแพทย์น่ะครับ ผมเองก็หมอนรองกระดูกเคลื่อน มีอาการปวดเสียวที่ขาเช่นกัน ต้องไปนวดจับเส้นเดือนละครั้ง แล้วหมั่นออกกำลังกาย อาการก็ดีขึ้นครับ ปวดมากก็ทานยาเอาครับ ชื่อคุณดีมากแล้วครับ ไม่น่าเปลี่ยนน่ะครับ

ขอบคุณอาจารย์มาก ๆ ครับ

nu_kai
05-02-2011, 02:04 PM

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 64 ให้ใช้ชื่อทักษา 41 ผลรวม 105 เป็นมงคลยิ่งครับ (หมั่นทำบุญสร้างทานเสมอ เพื่อสิ่งศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุน)

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันอังคาร

ปัณณรัตน์ แปลว่า ผู้เป็นดวงแก้วของหนังสือ
รสสุคนธ์ แปลว่า ชื่อดอกไม้ที่มีกลิ่นหอม
วรินรำไพ แปลว่า ผู้งามและประเสริฐ
ยมลธรณ์ แปลว่า แผ่นดินคู่ดวงใจ
นีรศรณ์ (นีน ระ สอน) แปลว่า ที่พึ่งแห่งน้ำ
ปัณณ์ธารี แปลว่า ผู้ทรงไว้ซี่งหนังสือ,ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้ความฉลาด
ปัณฑ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่รงปัญญา
พัชราธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ด้วความมีคุณค่าดังเพชร
พัชญาธรณ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบ
ชยินธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งชัยชนะ

ขอบคุณค่ะ

menamean
05-03-2011, 09:55 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนอีกครั้งนะคะ
อยากทราบความหมายของ ธชนกมล ค่ะ
ขอบคุณมากๆค่ะ

noppakorn
05-03-2011, 11:01 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนอีกครั้งนะคะ
อยากทราบความหมายของ ธชนกมล ค่ะ

สวัสดีครับ

ธชนกมล มาจาก ธ+ชน+กมล แปลว่า ดวงใจในหมู่คนของเธอ,เธอเป็นคนในดวงใจ

OliveOILZa
05-05-2011, 07:06 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อและนามสกุลได้เลขไม่ดีค่ะเลยอยากจะเป็นใหม่ค่ะ
ชื่อ นภัสพร ยังประโยชน์ ค่ะ เกิดวันเสาร์ ที่ 5 เมษายน 2529(ปีขาล) ค่ะ
ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบพระคุณค่ะ

thunyaphat
05-05-2011, 10:43 PM
สวัสดีคะอาจารย์

ธัญภัส มีความหมายว่าอะไรคะ

noppakorn
05-06-2011, 12:52 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อและนามสกุลได้เลขไม่ดีค่ะเลยอยากจะเป็นใหม่ค่ะ
ชื่อ นภัสพร ยังประโยชน์ ค่ะ เกิดวันเสาร์ ที่ 5 เมษายน 2529(ปีขาล) ค่ะ
ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นภัสพร ทักษา 29 เป็นทักษาไม่ดีครับ นามสกุล ยังประโยชน์ ทักษา 52 เป็นทักษาไม่ดีเช่นกัน หาจับคู่แล้วผลรวมได้ดีเพียงปานกลางครับ ชื่อทักษาที่เหมาะสมที่สุดคือทักษา 45 เป็นปัญญา ความสำเร็จ และโชคลาภ ผลรวมได้ 97 เป็นทักษา ต้นร้ายปลายดี ต้องระวังศัตรูลับ ชื่อทักษา 45 มาช่วยเกื้อหนุนผลรวมอยู่ทำให้ความเสียหายเบาบาง ทำอะไรต้องรอบคอบ ชีวิตจึงจะเดินไปได้ด้วยดี หมั่นออกกำลังกายเสมอ เพราะ นามสกุลกับผลรวมบอกเรื่องมีโรคภัย ป้องกันด้วยการรักษาสุขภาพให้แข็งแรง

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันเสาร์

กันต์สินี แปลว่า สาวงามผู้น่ารัก (อายตนะ 6)
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้ (อายตนะ ๘)
นันท์พนิตา แปลว่า สาวงามผู้มีความสุข (อายตนะ 9)
ดังพจนินท์ แปลว่า เหมือนกับเจ้าแห่งการพูดดี (อายตนะ7)
ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย,คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด (อายตนะ9)
นนท์ชนุตม์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป (อายตนะ 2)
ชนุตม์นนท์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป (อายตนะ 2)

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันเสาร์มีศรีนำ
สรัญพรน์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐในการพูด (ค่าอายตนะ 1)
สินีรักษ์ แปลว่า ผู้รักษาความงาม (ค่าอายตนะ 1)
สรัญญนนต์ แปลว่า ผู้มีมากมายในความรู้และความแกล้วกล้า (อายตนะ7)
สรัญญ์นิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีให้มีความรู้และความกล้า (ค่าอายตนะ 9)
ษมสุรีย์ แปลว่า พระอาทิตย์ผู้อ่อนน้อม (ค่าอายตนะ 7)
ศศิอารียา แปลว่า ผู้ประเสริฐดังดวงจันทร์ (ค่าอายตนะ 6)

noppakorn
05-06-2011, 01:03 PM
สวัสดีคะอาจารย์

ธัญภัส มีความหมายว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

ธัญภัส แปลว่า รัศมีแห่งโชค (ให้ระวังคำว่า ภัส อาจจะแปลได้ว่า โชคที่ไร้ประโยชน์ (หากอ้างจาะ ภัส คำนี้มาจาก ภัสสะแปลว่า พูดจาไร้สาระ)

noppakorn
05-07-2011, 12:51 PM
สวัสดีคะคุณนพ เกิดวันจันทร์ ชื่อ ชมจันทร์ และ ทอจันทร์ แปลว่าอะไรค่ะ นามสกุล69 ค่ะ ชื่อดีมั้ยค่ะ แล้วชื่อไหนดีค่ะ (ขอบคุณอีกครั้งค่ะ)

สวัสดีครับ

ชมจันทร์ แปลว่า ดูความงามของพระจันทร์
ทอจันทร์ แปลว่า ผู้สร้างความงามดังดวงจันทร์

ชื่อทอจันทร์ ได้ค่าอายตนะดีกว่า ชมจันทร์ครับ

ขอบคุณมากๆๆนะคะ คุณนพ ขอเรียนถามอีกคำถามนึงค่ะ ถ้าชื่อเล่นสะกดว่า ชมจันท์ ดีกว่า ชมจันทร์ แบบนี้ดีมั้ยค่ะ เพราะว่าชมจันทร์ อายตนะไม่ค่อยดีเลยค่ะ แล้วถ้า ชมจันท์ สะกดแบบนี้ ได้ทักษา32 อายตนะ1 แล้วอายตนะมีความสำคัญแค่ไหนค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ ขอให้บุญหนุนนำนะคะคุณนพ ^^

สวัสดีครับ

ต้องการทักษาดี ค่าอายตนะ 6 อย่าไปสนใจ เพราะคนละตำรา ชมจันทร์ ทักษาดวงดาวได้ 36 เป็นมงคลยิ่งแล้วครับ ผลรวมนามสกุล 69 ได้ทักษาดวงดาวรวม 105 เป็นมงคลยิ่ง ชมจันท์ ทักษา 32 ตกที่นั่งหญิงเสนห์แรง ผลรวม 101 เปรียบดังผู้เทน้ำลงในบ่อทราย ทำอะไรไม่รุ่งเรือง ครับ

ค่าอายตนะ6 ได้บอกกับหลายๆท่านแล้วว่า คนละตำรากับหลักทักษาปกรณ์ ความแม่นยำทักษาปกรณ์ดีกว่าครับ ให้ยึดตำราใดตำราหนึ่งครับ

OliveOILZa
05-07-2011, 02:01 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ ไม่ทราบว่าดิฉัน จะใช้ชื่อนี้ได้หรือไม่คะ ไม่ใช่ไม่ชอบชื่อที่อาจารย์หามาให้นะคะ
แต่บังเอิญไปถูกใจสองชื่อนี้มาค่ะ ได้เลข 45 ตามที่อาจารย์เคยบอกเหมือนกัน มีสองชื่อค่ะ
1. ชื่อ สิร์ดาภัทร์
2. ชื่อ พัธนิสร์ (โดยส่วนตัวชอบชื่อนี้ค่ะ)

ขอบพระคุณในความกรุณานะคะ ;D

noppakorn
05-07-2011, 02:12 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ ไม่ทราบว่าดิฉัน จะใช้ชื่อนี้ได้หรือไม่คะ ไม่ใช่ไม่ชอบชื่อที่อาจารย์หามาให้นะคะ
แต่บังเอิญไปถูกใจสองชื่อนี้มาค่ะ ได้เลข 45 ตามที่อาจารย์เคยบอกเหมือนกัน มีสองชื่อค่ะ
1. ชื่อ สิร์ดาภัทร์
2. ชื่อ พัธนิสร์ (โดยส่วนตัวชอบชื่อนี้ค่ะ)

ขอบพระคุณในความกรุณานะคะ ;D

สวัสดีครับ

สิร์ดาภัทร์ แปลว่า เจริญเป็นยอด ทักษา 45 (อายตนะ 6)
พัธนิสร์ แปลว่า เจ้าแห่งความเจริญ ทักษา 45 (อายตนะ 6)

ใช้ได้ทั้งสองชื่อครับ

gypzy_ok
05-07-2011, 07:16 PM
ชื่อ นลินนา หรือ นรินนา แปลว่าอะไรคะ
และชื่อ นรินทร์วุฒิ หมายถึงอะไรคะ ???

monjanjjr
05-07-2011, 10:46 PM
รบกวนหน่อยคะว่าชื่อ ธิติธวัฒน์, มนต์จันทร์ และ ธิติพันธ์ แปลว่าอะไรคะ แล้วทั้งหมดเนื้ยจะเปลี่ยนนามสกุลเป็น พรวรชิตพงษ์ ดีไหมคะ

noppakorn
05-07-2011, 11:55 PM
ชื่อ นลินนา หรือ นรินนา แปลว่าอะไรคะ
และชื่อ นรินทร์วุฒิ หมายถึงอะไรคะ ???

สวัสดีครับ

นลินนา แปลว่า นาบัว
นรินนา ไม่มีคำศัพท์ครับ
นรินทร์วุฒิ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่ทรงความรู้,ราชาผู้มีความรู้

noppakorn
05-08-2011, 12:06 AM
รบกวนหน่อยคะว่าชื่อ ธิติธวัฒน์, มนต์จันทร์ และ ธิติพันธ์ แปลว่าอะไรคะ แล้วทั้งหมดเนื้ยจะเปลี่ยนนามสกุลเป็น พรวรชิตพงษ์ ดีไหมคะ

สวัสดีครับ

ธิติธวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยปัญญา ทักษา 46
มนต์จันทร์ แปลว่า งามดังจันทร์ที่น่าหลงใหล, หลงใหลความงามของดวงจันทร์ ทักษา 51
ธิติพันธ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีปัญญา ทักษา 45

นามสกุล พรวริชิตพงษ์ ทักษา 54 รวมชื่อทักษา 46 ผลรวม 100 เป็นมงคลยิ่ง รวมชื่อทักษา 51 ผลรวม 105 เป็นมงคลยิ่ง รวมชื่อทักษา 45 ผลรวม 99 เป็นมงคลยิ่ง แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องดูว่าคุณเกิดวันอะไรครับ ถ้าไม่มีกาลกิณี ก็ใช้ได้ทุกชื่อครับ

DEARIIZ
05-08-2011, 10:02 PM
รบกวนหน่อยนะคะ อยากทราบความหมายของชื่อต่อไปนี้อ่ะค่ะ ว่ามีความหมายรึป่าว
1.กฤตมน (กริด-ตะ-มน)
2.นฏมน (นะ-ตะ-มน)
หนูเกิดวันจันทร์ จะใช้2ชื่อนี้ได้มั้ยค่ะ
ขอบคุณมากๆๆเรยค่ะ

noppakorn
05-10-2011, 02:58 PM
รบกวนหน่อยนะคะ อยากทราบความหมายของชื่อต่อไปนี้อ่ะค่ะ ว่ามีความหมายรึป่าว
1.กฤตมน (กริด-ตะ-มน)
2.นฏมน (นะ-ตะ-มน)
หนูเกิดวันจันทร์ จะใช้2ชื่อนี้ได้มั้ยค่ะ
ขอบคุณมากๆๆเรยค่ะ

สวัสดีครับ

กฤตมน แปลว่า ผู้มีใจกระทำ ทักษา 15
นฏมน แปลว่า ผู้มีใจร่ายรำ ทักษา 24

เกิดวันจันทร์ใช้ได้ครับ ดูว่ารวมกับนามสกุลแล้วได้เลขดีหรือไม่ครับ ถ้ารวมแล้ว ได้เลขทักษาดีครับ

noppakorn
05-10-2011, 03:06 PM
สวัสดีค่ะ พอดีว่าพระท่านทักมาว่าชื่อไม่ค่อยดี ให้เปลี่ยนชื่อเป็นหมวด ด ต ถ ท ธ น นี้อ่ะคะ เลยอยากให้ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

ดิฉันชื่อ เสาวณีย์ มูลสม เกิดวันเสาร์ ที่ 19 มีนาคม 2531 ปีมะโรง ค่ะ รบกวนช่วยแนะนำชื่อให้ด้วยนะคะ

ขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่ง ค่ะ :)

สวัสดีครับ

นามสกุล มูลสม ทักษา 25 เป็นทักษาหาคู่จับยากครับ ชื่อที่ดีที่ดคือทักษา 40 เป็นทักษาดีปานกลาง ผลรวมได้ 65 เป็นโชคลาภเงินทอง มีมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 40 สำหรับหญิงวันเสาร์

กันต์หทัย แปลว่า ดวงใจอันเป็นที่รัก,ที่รักดังดวงใจ
กัลย์กมล แปลว่า ผู้มีหัวใจที่สามารถ,ดวงใจที่เป็นสุข
นันทรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่สวยงาม
ภัควลัญช์ แปลว่า ผู้เป็นทางแห่งโชคลาภ,ผู้เป็นเครื่องหมายแห่งโชค
อมรรัตน์ แปลว่า เพชร,แก้วสวรรค์
พรพีรยา แปลว่า ผู้มีความเพียรอันประเสริฐ
พรหมยุพา แปลว่า หญิงสาวอัน

tippawan
05-10-2011, 04:06 PM
ดิฉันชื่อ "ทิพย์วรรณ" นามสกุล "ปิ่นแก้ว" เกิดวันอาทิตย์ ปีวอก คุณแม่บอกว่าเกิดประมาณ 5.45 น. สรุปว่าเกิดวันเสาร์ หรือ อาทิตย์ เพราะถ้ายังไม่ถึง 6.00 น. เขานับเป็นวันเสาร์กันใช่ไหมค่ะ หลายคนก็บอกว่างั้นให้หลบตัวกาลกิณีทั้งวันเสาร์และวันอาทิตย์ไปเลยจะดีที่สุด และถ้านับเป็นวันเสาร์ ชื่อจะมีตัว " ณ " เป็นกาลกิณีค่ะ จึงต้องการเปลี่ยนชื่อโดยมีคำว่า "ทิพย์" นำหน้าเหมือนเดิมค่ะ เพราะเพื่อน ๆ หลายคนเรียกชื่อเล่นว่าทิพย์ค่ะ ใช้ชื่ออะไรได้บ้างค่ะ "ทิพย์วรดา" ได้หรือเปล่าคะ เพราะสวยดีชอบชื่อนี้ค่ะจึงขอท่านอาจารย์ช่วยแปลชื่อนี้ และวิเคราะห์ว่าดีหรือไม่ ถ้ายังไม่ดีขอเป็นชื่ออื่นก็ได้ค่ะ
ขอบพระคุณอย่างสูงล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
05-10-2011, 05:30 PM
ดิฉันชื่อ "ทิพย์วรรณ" นามสกุล "ปิ่นแก้ว" เกิดวันอาทิตย์ ปีวอก คุณแม่บอกว่าเกิดประมาณ 5.45 น. สรุปว่าเกิดวันเสาร์ หรือ อาทิตย์ เพราะถ้ายังไม่ถึง 6.00 น. เขานับเป็นวันเสาร์กันใช่ไหมค่ะ หลายคนก็บอกว่างั้นให้หลบตัวกาลกิณีทั้งวันเสาร์และวันอาทิตย์ไปเลยจะดีที่สุด และถ้านับเป็นวันเสาร์ ชื่อจะมีตัว " ณ " เป็นกาลกิณีค่ะ จึงต้องการเปลี่ยนชื่อโดยมีคำว่า "ทิพย์" นำหน้าเหมือนเดิมค่ะ เพราะเพื่อน ๆ หลายคนเรียกชื่อเล่นว่าทิพย์ค่ะ ใช้ชื่ออะไรได้บ้างค่ะ "ทิพย์วรดา" ได้หรือเปล่าคะ เพราะสวยดีชอบชื่อนี้ค่ะจึงขอท่านอาจารย์ช่วยแปลชื่อนี้ และวิเคราะห์ว่าดีหรือไม่ ถ้ายังไม่ดีขอเป็นชื่ออื่นก็ได้ค่ะ
ขอบพระคุณอย่างสูงล่วงหน้าค่ะ

ได้ตอบกระทู้นี้ไปแล้วครับ ลองย้อนไปดูว่าถามไว้ตรงไหนน่ะครับ

OliveOILZa
05-10-2011, 08:44 PM
อยากทราบว่า ชื่อ นนทวิชญ์ มีความหมายว่าอะไรคะ ดิฉันทราบแค่ว่าได้เลขทักษา 36 ค่ะ แต่ไม่ทราบความหมายค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยแปลด้วยนะคะ
ขอขอบพระคุณในความกรุณาค่ะ ;D

noppakorn
05-11-2011, 09:33 AM
อยากทราบว่า ชื่อ นนทวิชญ์ มีความหมายว่าอะไรคะ ดิฉันทราบแค่ว่าได้เลขทักษา 36 ค่ะ แต่ไม่ทราบความหมายค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยแปลด้วยนะคะ
ขอขอบพระคุณในความกรุณาค่ะ ;D

สวัสดีครับ

นนทวิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความยินดี

OliveOILZa
05-11-2011, 09:28 PM
ดิฉันอยากทราบว่า นันท์ปภัทร์ แปลว่าอะไรคะ รบกวนอาจารย์ช่วยแปลให้หน่อยนะคะ
ขอขอบพระคุณในความกรุณาค่ะ

noppakorn
05-12-2011, 02:05 PM
ดิฉันอยากทราบว่า นันท์ปภัทร์ แปลว่าอะไรคะ รบกวนอาจารย์ช่วยแปลให้หน่อยนะคะ

สวัสดีครับ

นันท์ปภัทร์ แปลว่า ผู้เจริญยิ่ง(ประเสริฐยิ่ง)ด้วยความยินดี

noppakorn
05-12-2011, 04:16 PM
ขอรบกวนอาจารย์ช่วยแปลอีกสักชื่อนะคะ นภัสร์รดา แปลว่าอะไรคะ คือลองตั้งชื่อเองน่ะค่ะ เอาคำว่า นภัสร+รดา เลยออกมาเป็น นภัสร์รดา ค่ะ แต่ไม่ทราบว่าจะแปลว่าอะไรค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยแปลด้วยนะคะ

และขอรบกวนอีกเรื่องนึงค่ะ อาจารย์ช่วยตั้งชื่อสำหรับคนเกิดวันพุธกลางวัน ทั้ง ญ ช ให้หน่อยนะคะ นามสกุล ภูษิตธนะวรรธน์ ได้เลขศาสตร์ 59 ค่ะ

สวัสดีครับ

นภัสร์รดา แปลว่า ผู้ยินดีแล้วด้วยแสงสว่างบนท้องฟ้า

นามสกุลทักษา 59 ชื่อที่เหมาะสม ชายทักษา 36 หญิงทักษา 45 ผลรวมได้ 95 และ 104 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

วรพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ
ญานทัศน์ แปลว่า ผู้เห็นได้ด้วยปัญญา
ถิรวัฒน์ แปลว่า ผุ้เจริญอย่างมั่นคง
นนท์ธนิต แปลว่า เสียงอันเป็นที่ชื่นชมของคนทั่วไป
กรัณย์กร แปลว่า ผู้สร้างการงาน
ยศวริศ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ด้วยยศ
ปุณณนัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความสมบูรณ์,ผู้มีแต่ความบริสุทธิ์
ภามพัฒน์ แปลว่า ผู้มีอำนาจอันเจริญ
ธฤตอนนต์ แปลว่า ผู้ไม่สิ้นสุดความมั่นคง
ธานิษฐ์ แปลว่า ผู้ทรงความสำเร็จ,ผู้มีความสมบูรณ์
กฤษติพงษ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีหน้าทีอันพึงกระทำ
กัณฑ์อเนก แปลว่า ผู้มีทรัพย์นับไม่ถ้วน
ณัฏฐกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย
ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ธารณ์ธันยา แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งโชคดี,ผู้ทรงไว้ซึ่งบุญญา(มีบุญ,มีโชค)
สุทธิ์สิริ แปลว่า ผู้ประเสริฐและบริสุทธิ์
วรรณอมลิน แปลว่า ผู้มีผิวพรรณบริสุทธิ์
กนิษฐ์นิตา แปลว่า น้องผู้ได้รับการอบรมอย่างดี
กันต์สินี แปลว่า หญิงงามผู้น่ารัก
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี
อริยาธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความประเสริฐ
กันต์อริยา แปลว่า ผู้น่ารักอันประเสริฐ
อนลนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยไฟ,ผู้มีไฟแห่งความสำเร็จ
อิศรนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความเป็นใหญ่
อารียกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักที่มีใจเอื้อเฟื้อ

OliveOILZa
05-13-2011, 03:19 PM
ดิฉันอยากจะทราบว่า ถ้าผู้หญิงจะใช้ชื่อ ที่มีทักษา 36 รวมกับ นามสกุลทักษา 59 จะได้ไหมคะ หรือต้องใช้เฉพาะทักษา 45 เท่านั้น
ช่วยอธิบายให้หายสงสัยด้วยนะคะ ???

ธนชัย
05-13-2011, 06:27 PM
สวัสดีครับอาจารย์
ผมเคยถามอาจารย์ไปแล้วครั้งหนึ่งครับตั้งชื่อลูกสาว อาจารย์แนะนำ ชื่อทักษา 15 ครับ ผมอยากอาจารย์ช่วยตั้งให้ลูกสาวผมด้วย
ขอชื่อทักษานำ เดชหรือศรี และอายตนะ 6 หรือ 9 แฟนผมจะคลอดวันที่ 17 พ.ค. 54 นี่ครับ ชื่อผม ธนชัย พิสุทธิ์เจริญพงศ์ ส่วนแฟนผมชื่อ เขมฐากร ขอบคุณล่วงหน้ามากๆครับอาจารย์นพ

นพณัฐ
05-13-2011, 09:46 PM
สวัสดีครับ ผมอยากทราบความหมายชื่อ 2 ชื่อนี้ครับ
ดิฐพงษ์ และ
ธณัฏฐ์ ครับ ขอบคุณครับ

noppakorn
05-14-2011, 09:28 AM
ดิฉันอยากจะทราบว่า ถ้าผู้หญิงจะใช้ชื่อ ที่มีทักษา 36 รวมกับ นามสกุลทักษา 59 จะได้ไหมคะ หรือต้องใช้เฉพาะทักษา 45 เท่านั้น
ช่วยอธิบายให้หายสงสัยด้วยนะคะ ???

สวัสดีครับ

ที่ให้ผู้หญิงใช้ทักษา 36 เพราะทักษานี้เป็นธาตน้ำไหลแรงและธาตุลม ทำอะไรต้องว่องไว ออกจะแมนๆหน่อย ส่วนให้ผู้หญิงทักษา 45 เพราะเป็นการใช้ปัญญาและความเอื้ออารีครับ แต่ถ้าจะใช้ทักษา36 ก็ได้เช่นกันครับ ดีและเป็นมงคลทั้งคู่ครับ

noppakorn
05-14-2011, 10:18 AM
ผมเคยถามอาจารย์ไปแล้วครั้งหนึ่งครับตั้งชื่อลูกสาว อาจารย์แนะนำ ชื่อทักษา 15 ครับ ผมอยากอาจารย์ช่วยตั้งให้ลูกสาวผมด้วย
ขอชื่อทักษานำ เดชหรือศรี และอายตนะ 6 หรือ 9 แฟนผมจะคลอดวันที่ 17 พ.ค. 54 นี่ครับ ชื่อผม ธนชัย พิสุทธิ์เจริญพงศ์ ส่วนแฟนผมชื่อ เขมฐากร ขอบคุณล่วงหน้ามากๆครับอาจารย์นพ

สวัสดีครับ

นามสกุลคุณทักษา 84 ต้องใช้ทักษา 15 เท่านั้นครับผลรวมได้ 99 เป็นทักษามงคล 17พค.ตรงกับวันอังคารครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันอังคารศรีนำ (พยัญชนะกลุ่มนี้หาค่าอายตนะดียากครับ อย่าไปสนใจกับค่าอายตนะเลยครับ คนละตำรากัน ทักษาแน่นอนกว่าครับ)

ปณิตา แปลว่า ผู้ได้รับการสรรเสริญ
ปุณณภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเต็ม,ผู้มีรัศมีบุญ
ภูริตา แปลว่า หญิงเจ้าปัญญา
ภูวิดา แปลว่า หญิงแห่งแผ่นดิน
ภวิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมแล้ว (อายตนะ ๘)
มธุรา แปลว่า ผู้มีความหวาน,ผู้มีเสน่ห์ (อายตนะ ๘)
ปาลิดา แปลว่า ผู้ได้รับการคุ้มครอง
ปาณนาถ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของชีวิต,เจ้าชีวิต

noppakorn
05-14-2011, 10:20 AM
สวัสดีครับ ผมอยากทราบความหมายชื่อ 2 ชื่อนี้ครับ
ดิฐพงษ์ และ
ธณัฏฐ์ ครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ดิฐพงษ์ แปลว่า วงศ์ตระกูลที่ตั้งมั่นอยู่
ธณัฎฐ์ แปลว่ ผู้ทรงความรู้,ท่านผู้เป็นนักปราชญ์

ธนชัย
05-14-2011, 10:55 AM
ขอบคุณครับอาจารย์นพ

พอดีแฟนผมไปถามหมอที่ทำคลอดวันที่ 17 พ.ค. ทีมงานทำคลอดไม่ว่างเลยครับ
เลยเลื่อนเป็นวันที่ 24 พ.ค. ไม่ทราบว่ายังใช้ชื่อที่ อาจารย์นพ ให้มาใช้ได้หรือเปล่าครับ

OliveOILZa
05-14-2011, 02:29 PM

สวัสดีครับ

ที่ให้ผู้หญิงใช้ทักษา 36 เพราะทักษานี้เป็นธาตน้ำไหลแรงและธาตุลม ทำอะไรต้องว่องไว ออกจะแมนๆหน่อย ส่วนให้ผู้หญิงทักษา 45 เพราะเป็นการใช้ปัญญาและความเอื้ออารีครับ แต่ถ้าจะใช้ทักษา36 ก็ได้เช่นกันครับ ดีและเป็นมงคลทั้งคู่ครับ

เข้าใจแล้วค่ะถ้าทักษา 36 จะเหมาะกับผู้หญิงที่มีบุคลิกลุยๆหน่อยใช่ไหมคะ ส่วนทักษา 45 ก็จะเหมาะกับผู้หญิงที่มีบุคลิกเรียบร้อย ประมาณนี้ใช่ไหมคะท่านอาจารย์
ขอบคุณนะคะท่านอาจารย์ ;D

dynamic
05-14-2011, 05:00 PM
สวัสดีครับ
ผมมีเรื่องเรียนปรึกษาเรื่องการตั้งชื่อครับ
ผมเกิดวันอังคาร อยากเปลี่ยนชื่อที่มี ธ นำหน้า หรืออักษรเดชก็ได้ครับ และมีความหมายเกี่ยวกับนักปราชญ์นะครับ
ขอบพระคุณที่กรุณาครับครับ

dynamic
05-14-2011, 05:06 PM
อ้อลืมไปครับ ผมอยาทราบความหมายของคำว่า ธีระณัฐ ด้วยนะครับ (ไม่ทราบว่าเขาเขียนกันหรือเปล่านะครับ) ขอบคุณครับ

OliveOILZa
05-14-2011, 06:49 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยแปลสามชื่อนี้ด้วยนะคะ
นภัสร์ชริษา นิวัฒน์

whatever
05-15-2011, 02:10 PM
ดิฉันเกิดวันจันทร์ ชื่อธนาพร นามสกุลทักษา 57

ต้องการเปลี่ยนชื่อ(ขึ้นด้วย ด ต ถ ท ธ น) ขอให้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

อยากได้ความหมายเกี่ยวกับป่าไม้ ขอบคุณค่ะ

ปล. ชื่อเหล่านี้ พอใช้ได้ไหมคะ นนท์วนัส นพัตวนัส นวัตวนัส นวัตกรรม

DEARIIZ
05-16-2011, 06:16 PM
ขอรบกวนอีกครั้งนะคะ
พอดีว่าหนูอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่
อยากจะรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งให้หน่อยค่ะ
อยากได้ชื่อที่ไม่มีสระเลยค่ะ
ชื่อเดิมชื่อ ธันยพร ค่ะ
นามสกุลได้ 35
เกิดวันจันทร์ที่ 19 ธันวาคม 2531 13.33น.

ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
05-17-2011, 04:08 PM
ขอบคุณครับอาจารย์นพ

พอดีแฟนผมไปถามหมอที่ทำคลอดวันที่ 17 พ.ค. ทีมงานทำคลอดไม่ว่างเลยครับ
เลยเลื่อนเป็นวันที่ 24 พ.ค. ไม่ทราบว่ายังใช้ชื่อที่ อาจารย์นพ ให้มาใช้ได้หรือเปล่าครับ

สวัสดีครับ

วันที่ 24 พ.ค. เป็นวันอังคารเหมือนกัน ใช้ได้ครับ เพราะเป็นชื่อคนวันอังคารครับ

noppakorn
05-17-2011, 04:10 PM

สวัสดีครับ

เข้าใจแล้วค่ะถ้าทักษา 36 จะเหมาะกับผู้หญิงที่มีบุคลิกลุยๆหน่อยใช่ไหมคะ ส่วนทักษา 45 ก็จะเหมาะกับผู้หญิงที่มีบุคลิกเรียบร้อย ประมาณนี้ใช่ไหมคะท่านอาจารย์
ขอบคุณนะคะท่านอาจารย์ ;D

สวัสดีครับ

ลักษณะดังที่เข้าใจครับ คือคล่องแคล่วว่องไว กับกุลสตรี ครับ

noppakorn
05-17-2011, 04:12 PM
สวัสดีครับ
ผมมีเรื่องเรียนปรึกษาเรื่องการตั้งชื่อครับ
ผมเกิดวันอังคาร อยากเปลี่ยนชื่อที่มี ธ นำหน้า หรืออักษรเดชก็ได้ครับ และมีความหมายเกี่ยวกับนักปราชญ์นะครับ
ขอบพระคุณที่กรุณาครับครับ

สวัสดีครับ

ขอนามสกุลหรือทักษามาด้วยครับ จะได้วิเคราะห์หาทักษาให้ถูกต้องและเป็นมงคลให้ครับ

noppakorn
05-17-2011, 04:15 PM
อ้อลืมไปครับ ผมอยาทราบความหมายของคำว่า ธีระณัฐ ด้วยนะครับ (ไม่ทราบว่าเขาเขียนกันหรือเปล่านะครับ) ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ธีระณัฐ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้ยิ่ง ทักษา 37 เป็นทักษาไม่ดีครับ

noppakorn
05-17-2011, 04:19 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยแปลสามชื่อนี้ด้วยนะคะ
นภัสร์ชริษา นิวัฒน์

สวัสดีครับ

นภัสร์ แปลว่า แสงสว่างบนท้องฟ้า
ชริษา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่แห่งน้ำ
นิวัฒน์ แปลว่า เจริญรุ่งเรืองตลอดไป

noppakorn
05-17-2011, 04:52 PM
ดิฉันเกิดวันจันทร์ ชื่อธนาพร นามสกุลทักษา 57

ต้องการเปลี่ยนชื่อ(ขึ้นด้วย ด ต ถ ท ธ น) ขอให้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

อยากได้ความหมายเกี่ยวกับป่าไม้ ขอบคุณค่ะ

ปล. ชื่อเหล่านี้ พอใช้ได้ไหมคะ นนท์วนัส นพัตวนัส นวัตวนัส นวัตกรรม

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 57 ชื่อทีเหมาะสมคือทักษา 42 ผลรวมได้ 99 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อที่คุณถามมา
นนท์วนัส แปลว่า ป่าที่น่ายินดี ทักษา 42 (อายตนะ 1)
นพัตวนัส แปลว่า ป่าใหม่ ทักษา 42 (อายตนะ 1)
นวัตวนัส แปลว่า ป่าใหม่ ทักษา 40 (อายตนะ 3) ไม่สมพงศ์ครับ
นวัตกรรม แปลว่า การสร้างสิ่งใหม่ ทักษา 32 ไม่เป็นมงคลครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์

นัทธ์วนัญ แปลว่า ผู้มีรู้เรื่องป่าและผูกพัน (อายตนะ 6)
ธันวนัทธ์ แปลว่า กาลเวลาแห่งป่าอันโชคดี (อายตนะ ๘)
เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
05-17-2011, 05:12 PM
พอดีว่าหนูอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่
อยากจะรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งให้หน่อยค่ะ
เกิดวันจันทร์ที่ 19 ธันวาคม 2531 13.33น.

สวัสดีคร้บ

นามสกุลทักษา 35 ชื่อที่สมพงศ์คือทักษา 24 ผลรวมได้ 59 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับคนวันจันทร์

วรรมณ (วอระระมน) แปลว่า ผู้มีความยินดีอันประเสริฐ (อายตนะ9)
ปวรกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจอันล้ำเลิศ,ดอกบัวอันประเสริฐ (ค่าอายตนะ 8)
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (อายตนะ 7 )
กชพรรณ แปลว่า ผิวพรรณงามดังดอกบัว (อายตนะ 2)
นพศร แปลว่า ผู้มีอาวุธใหม่ (อายตนะ ๘)
นพนล แปลว่า ผู้เปล่งแสงใหม่ (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกองค์เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

whatever
05-17-2011, 06:34 PM

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 57 ชื่อทีเหมาะสมคือทักษา 42 ผลรวมได้ 99 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อที่คุณถามมา
นนท์วนัส แปลว่า ป่าที่น่ายินดี ทักษา 42 (อายตนะ 1)
นพัตวนัส แปลว่า ป่าใหม่ ทักษา 42 (อายตนะ 1)
นวัตวนัส แปลว่า ป่าใหม่ ทักษา 40 (อายตนะ 3) ไม่สมพงศ์ครับ
นวัตกรรม แปลว่า การสร้างสิ่งใหม่ ทักษา 32 ไม่เป็นมงคลครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์

นัทธ์วนัญ แปลว่า ผู้มีรู้เรื่องป่าและผูกพัน (อายตนะ 6)
ธันวนัทธ์ แปลว่า กาลเวลาแห่งป่าอันโชคดี (อายตนะ ๘)
เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ขอขอบพระคุณมากๆนะคะ จะนำไปปฏิบัติตามค่ะ

Satany
05-17-2011, 11:02 PM
สวัสดีค่ะ...อ.นพ
รบกวนสอบถามชื่อของคุณพ่อ และน้องสาว นะค่ะว่าดีหรือไม่...และหากไม่ดีควรปลี่ยนเป็นชื่ออะไรค่ะ

1. ชื่อ ทองดี พยัคมะเริง เกิดวันศุกร์ ที่ 07 กุมภาพันธ์ 2507
2. ชื่อ นัฏฐา พยัคมะเริง เกิดวันอังคารที่ 19 กันยายน 2538

ขอบพระคุณ...อ.นพ..ล่วงหน้าค่ะ

dynamic
05-17-2011, 11:37 PM
สวัสดีอีกครั้งครับ
ผมเกิดวันอังคารที่ 17 พ.ค. 26 ครับ นามสกุลทักษา 28 ครับ
อยากได้อักษรเดช หรือ ธ นำหน้า ความหมายประมาณนักปราชญ์ครับ
ขอบพระคุณมากครับ

memay
05-18-2011, 10:53 AM
อยากทราบว่า ธิชาชา มีความหมายว่าอย่างไรค่ะ ได้ค่าอาตยนะเท่าใด รบกวนด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

mai_jeejy
05-18-2011, 03:21 PM
สวัสดีค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ สำหรับ นรรฐษมณ

รบกวนอีกครั้งนะคะ คืออยากเปลี่ยนชื่อมากค่ะ แล้วถ้าเป็น นรรษฐมณ ล่ะคะดีไหม ถ้าไม่ดีรบกวนอาจารย์ตั้งใหม่ให้หน่อยนะคะ นามสกุล ไหมทอง ค่ากำลัง 28 อยากได้ ชื่อ ที่มีกำลัง 36 และขอค่าอายตนะดีดีนะคะ และก้อไม่มีสระนะคะ ขอบคุณมากค่ะ :)

DEARIIZ
05-18-2011, 04:01 PM

สวัสดีคร้บ

นามสกุลทักษา 35 ชื่อที่สมพงศ์คือทักษา 24 ผลรวมได้ 59 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับคนวันจันทร์

วรรมณ (วอระระมน) แปลว่า ผู้มีความยินดีอันประเสริฐ (อายตนะ9)
ปวรกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจอันล้ำเลิศ,ดอกบัวอันประเสริฐ (ค่าอายตนะ 8)
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (อายตนะ 7 )
กชพรรณ แปลว่า ผิวพรรณงามดังดอกบัว (อายตนะ 2)
นพศร แปลว่า ผู้มีอาวุธใหม่ (อายตนะ ๘)
นพนล แปลว่า ผู้เปล่งแสงใหม่ (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกองค์เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ขอบพระคุณมากๆๆเลยนะคะ อาจารย์

Aukkarawin
05-19-2011, 05:24 AM
กราบเรียนอาจารย์ครับ ผมอยากเปลี่ยนชื่อใหม่ครับ
รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำชื่อให้ผมด้วยนะครับ
ผมเกิดวันอาทิตย์ 5 มีนาคม 2532 เวลา 07.45 น. ปีมะโรง

ชื่อ อัครวินท์ (ทักษา=43)
นามสกุล ยศมาดี (ทักษา=29)

อยากให้ชื่อใหม่ได้ให้ชีวิตใหม่ เปลี่ยนแปลงชีวิตใหม่ไปในทางที่ดีขึ้น เอาสิ่งที่เป็นสิริมงคลเข้ามาในชีวิตด้วยอ่าครับ

ปล. ชื่อ ธวัชฐิติ(แปลว่า ความมั่นคงเป็นธงที่เชิดชู) ใช้ได้ไหมครับ ชอบชื่อและความหมาย รวมถึงทักษาของชื่อนี้ด้วยครับ แต่ไม่แน่ใจว่าจะมาใช้กับผมได้หรือเปล่าอ่าครับ

ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงและอนุโมทนาบุญล่วงหน้าด้วยครับ

wantana8
05-19-2011, 09:19 AM
สวัสดีค่ะ อยากให้อาจารย์ช่วยแปลความหมายของชื่อ ธรรพรรษ ให้หน่อยนะค่ะ อ่านว่า ทะ-รัน-พัด นะค่ะ
หนูเองหาความหมายไม่ได้เลยนะค่ะ เป็นชื่อของหลานสาวนะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

noppakorn
05-20-2011, 09:39 AM
สวัสดีค่ะ...อ.นพ
รบกวนสอบถามชื่อของคุณพ่อ และน้องสาว นะค่ะว่าดีหรือไม่...และหากไม่ดีควรปลี่ยนเป็นชื่ออะไรค่ะ

1. ชื่อ ทองดี พยัคมะเริง เกิดวันศุกร์ ที่ 07 กุมภาพันธ์ 2507
2. ชื่อ นัฏฐา พยัคมะเริง เกิดวันอังคารที่ 19 กันยายน 2538

ขอบพระคุณ...อ.นพ..ล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

ทองดี ทักษาชือ 17 ชื่อนี้มักมีอาการเจ็บป่วยภายใน ปวดศรีษะเสมอ ระวังโรคตับ และถุงน้ำดี นามสกุลทักษา 45 เป็นนามสกุลมงคล ผลรวมได้ 62 ตกที่นั่งทำดีไม่ได้ดี ผลงานมักถูกผู้อื่นอ้างไป เป็นคนมีมิตรสหายมาก แต่ลุ่มหลงมัวเมาอะไรง่ายๆ ชื่อนี้ควรเปลี่ยนครับ

นัฏฐา ชื่อนี้คำแปลไม่เป็นมงคล แปลว่า ผู้ฉิบหายแล้ว ทักษา 28 บอกว่า เป็นคนเชื่อมั่นในตนเองสูง แต่ทำการใดมักติดขัดมีปัญหาเสมอๆ มักผิดหวังในความรัก หากมีคู่ก็เป็นคู่มีตำหนิครับ ผลรวมนามสกุลได้ทักษา 73 ตกดาวบาปพบดาวร้าย ทำการใดมักเสียหาย ชีวิตมักหักเห ชื่อนี้ควรเปลี่ยนอย่างยิ่งครับ

นามสกุลทักษา 45 ชื่อทักษาที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้คือชายให้ใช้ทักษา 14 หญิงให้ใช้ทักษา 45 ผลรวมคือทักษา 60 และ 90 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันศุกร์

ณปภาณ แปลว่า ผู้พูดเก่งและมีความรู้ (อายตนะได้ 6)
ณตฤณ แปลว่า หญ้าแห่งความรู้ (อายตนะได้ 8)
ปภูมิ แปลว่า แผ่นดินกว้าง (อายตนะได้ 6)
สบกฤต แปลว่า ผู้กระทำตามโอกาศที่ดี
ปภูธน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ในแผ่นดินมากยิ่ง,ยิ่งกว่าราชา
ณตฤณ แปลว่า หญ้าแห่งความรู้ (อายตนะได้ ๘)
สุขฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมทีมีความสุข (อายตนะ 2)
อทิชา แปลว่า ผู้ไม่ได้เกิดสองครั้ง (อายตนะ 9)

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอังคาร

พลอยนภัส แปลว่า ผู้ทำตามสวรรค์, ฟ้างามดังแก้วสี (อายตนะ 9)
พัฒธาวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับการทรงไว้ซึ่งความเจริญ (อายตนะ 9)
ภูรีพิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นที่มีปัญญากว้างไกล (อายตนะ 1)
พิชญ์วรัญ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รู้สิ่งประเสริฐ (อายตนะ 1)
พิชยพัชยา แปลว่า ผู้กล่าวคำพูดแล้วมีชัยชนะ (อายตนะ 9)
ธีร์ชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดเป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 6)
กันต์สินี แปลว่า หญิงงามผู้น่ารัก (อายตนะ 6)
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี (อายตนะ 1)
ณัฐชโพยม แปลว่า ท้องฟ้าที่กำเนิดนักปราชญ์ (อายตนะ 8)
ฉัตรนันทน์ แปลว่า ผู้มีความสุขใต้ร่มเงา (อายตน 7)

noppakorn
05-20-2011, 10:04 AM
สวัสดีอีกครั้งครับ
ผมเกิดวันอังคารที่ 17 พ.ค. 26 ครับ นามสกุลทักษา 28 ครับ
อยากได้อักษรเดช หรือ ธ นำหน้า ความหมายประมาณนักปราชญ์ครับ
ขอบพระคุณมากครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 28 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 36 ผลรวมคือ 64 เป็นโชคและความรุ่งเรือง

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันอังคาร

ธีรธัชช์ แปลว่า ธงแห่งความดีงามของนักปราชญ์
ธีรัตม์ แปลว่า ผู้ฉลาดยิ่ง
ทยุตชัญญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันสว่างไสว
ธีร์ชนน แปลว่า ผู้มีเชื้อสายนักปราชญ์
นลเธียร แปลว่า นักปราชญ์ผู้เปล่งแสง
ธีร์ลภน แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีลาภ
ธีร์ภูมิ แปลว่า นักปราชญของแผ่นดิน

noppakorn
05-20-2011, 10:09 AM
อยากทราบว่า ธิชาชา มีความหมายว่าอย่างไรค่ะ ได้ค่าอาตยนะเท่าใด รบกวนด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ธิชาชา คำว่า ธิชา แปลว่า เกิดจาก คำว่า ชา แปลว่า เกิด ชื่อพืชชนิดหนึ่งใบน้ำมาต้มดื่ม
ธิชาชา แปลว่า ผู้เกิดจากการเกิด,ผู้เกิดจากต้นชา

noppakorn
05-20-2011, 10:16 AM
สวัสดีค่ะ

รบกวนอีกครั้งนะคะ คืออยากเปลี่ยนชื่อมากค่ะ แล้วถ้าเป็น นรรษฐมณ ล่ะคะดีไหม ถ้าไม่ดีรบกวนอาจารย์ตั้งใหม่ให้หน่อยนะคะ นามสกุล ไหมทอง ค่ากำลัง 28 อยากได้ ชื่อ ที่มีกำลัง 36 และขอค่าอายตนะดีดีนะคะ และก้อไม่มีสระนะคะ ขอบคุณมากค่ะ :)

สวัสดีครับ

ผมไม่ทราบว่าคุณเกิดวันอะไรครับ คุณไม่ได้แจ้งมา แต่ชื่อนี้ค่าทักษาดี ผลรวมก็เป็นมงคลครับ แต่คำว่า มณ ไม่มีในคำศัพท์ ครับ ยกเว้น ว่า มน ครับ
จะตั้งชื่อใหม่ แจ้งวันเกิดมาด้วยครับ เพราะผมไม่สามารถจำกระทู้เก่าคุณได้ครับ ต้องอ้างอิงหรือบอกใหม่มาครับ (นรรษฐ อ้างอิงว่า มาจาก นิษฐา แปลว่า สมบูรณ์ สำเร็จ)

mai_jeejy
05-20-2011, 03:05 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

ผมไม่ทราบว่าคุณเกิดวันอะไรครับ คุณไม่ได้แจ้งมา แต่ชื่อนี้ค่าทักษาดี ผลรวมก็เป็นมงคลครับ แต่คำว่า มณ ไม่มีในคำศัพท์ ครับ ยกเว้น ว่า มน ครับ
จะตั้งชื่อใหม่ แจ้งวันเกิดมาด้วยครับ เพราะผมไม่สามารถจำกระทู้เก่าคุณได้ครับ ต้องอ้างอิงหรือบอกใหม่มาครับ (นรรษฐ อ้างอิงว่า มาจาก นิษฐา แปลว่า สมบูรณ์ สำเร็จ)

สวัสดีค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

เกิดวันจันทร์ ค่ะ 15 มิถุนายน 2530 เกิดข้างแรมค่ะ 5 ค่ำ ตอนห้าทุ่มค่ะ รบกวนด้วยนะคะ
1

noppakorn
05-20-2011, 08:48 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

เกิดวันจันทร์ ค่ะ 15 มิถุนายน 2530 เกิดข้างแรมค่ะ 5 ค่ำ ตอนห้าทุ่มค่ะ รบกวนด้วยนะคะ
1

สวัสดีครับ

คุณเกิดวันจันทร์ ปีเกิดเป็นธาตุไฟ ครับ ชื่อทักษา 36 มีดาวอังคารช่วยหนุนเสริม มีศุกร์เป็นทรัพย์และโชคลาภ ชื่อ นรรษฐมน (เปลี่ยน ณ เป็น น) แปลว่า ผู้มีใจอันสำเร็จ,ผู้สมบูรณ์ด้วยใจ ทักษา 36 ผลรวม 64 เป็นมงคลยิ่งครับ คงไม่ต้องใช้ชื่อใหม่แล้วครับ (ชื่อ นรรษฐมน มีค่าอายตนะ 9)

netthida
05-20-2011, 11:26 PM
ขอรบกวนด้วยนะค่ะ

คือกำลังจะทำบัตรประชาชนรอบสาม 555 อยากให้อาจารย์ช่วยดูชื่อให้หน่อยค่ะ ว่าดีสำหรับตัวเองแล้วหรือยังค่ะ
เพราะเคยมีคนทัก กับเข้าไปดูในเวบมา ว่าไม่ค่อยจะดี แต่ก็ไม่ได้เปลี่ยนเพราะชื่อนี้เป็นชื่อที่พ่อแม่ตั้งให้นะค่ะ
ถ้ามันไม่ดีจริงๆ ก็รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำชื่อที่มีความหมายใกล้เคียงกับที่พ่อแม่ตั้งให้ด้วยได้มั้ยค่ะ

ชื่อ เนตรธิดา นามสกุล วันหะรับ เกิดวันพฤหัส เวลาประมาณ ตีหนึ่งนิดๆค่ะ (จำไม่ค่อยได้ ไม่รู้จะเรียกพุธกลางคืนมั้ยค่ัะ)

ปล . แอบอ่านไปหลายหน้า ชอบชื่อ ศศิอารียา ค่ะ เพราะชื่อคล้ายพี่สาว ศศิธร แต่ดิชั้นเองก็ไม่แน่ใจว่าจะเหมาะกับตัวเองมั้ย

noppakorn
05-21-2011, 10:07 AM

คือกำลังจะทำบัตรประชาชนรอบสาม 555 อยากให้อาจารย์ช่วยดูชื่อให้หน่อยค่ะ ว่าดีสำหรับตัวเองแล้วหรือยังค่ะ
เพราะเคยมีคนทัก กับเข้าไปดูในเวบมา ว่าไม่ค่อยจะดี แต่ก็ไม่ได้เปลี่ยนเพราะชื่อนี้เป็นชื่อที่พ่อแม่ตั้งให้นะค่ะ
ถ้ามันไม่ดีจริงๆ ก็รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำชื่อที่มีความหมายใกล้เคียงกับที่พ่อแม่ตั้งให้ด้วยได้มั้ยค่ะ

ชื่อ เนตรธิดา นามสกุล วันหะรับ เกิดวันพฤหัส เวลาประมาณ ตีหนึ่งนิดๆค่ะ (จำไม่ค่อยได้ ไม่รู้จะเรียกพุธกลางคืนมั้ยค่ัะ)

ปล . แอบอ่านไปหลายหน้า ชอบชื่อ ศศิอารียา ค่ะ เพราะชื่อคล้ายพี่สาว ศศิธร แต่ดิชั้นเองก็ไม่แน่ใจว่าจะเหมาะกับตัวเองมั้ย

สวัสดีครับ

เนตรธิดา ทักษา 24 เป็นมงคลยิ่ง นามสกุล วันหะรับ ทักษา 34 เป็นทักษาบอด หาคู่ที่จับคู่แล้วไม่ได้ดีที่สุด ต้องแก้กรรมเพิ่มด้วยการทำความดี สวดมนต์ไหว้พระทำบุญ เสมอๆ เพื่อมาหนุนดวงดาวของชื่อ ชื่อที่ดีที่สุดเพื่อให้ได้ผลรวมดีที่สุดคือชื่อทักษา 56 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ 90 เป็นความสำเร็จและพลังศักดิ์สิทธิ์ ต้องหมั่นทำบุญสุนทานสวดมนต์ไหว้พระ และเป็นคนดีมีกตัญญู ชีวิตจะดีเยี่ยมครับ ชื่อ ศศิอารียา ทักษา 45 เป็นทักษามงคล แต่ผลรวมยังไม่ดีที่สุดครับ

ชื่อทักษา 56 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

เนตร์วรินทร์ แปลว่า ดวงตาของผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐ
เนตร์ชนวีร์ แปลว่า ดวงตาของชนผู้กล้าหาญ
ณัฏฐ์นลิน แปลว่า ปราชญ์ผู้งามดังดอกบัว
ณัฏฐนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในความรอบรู้
ณัฐธนารีย์ แปลว่า ปราชญ์ผู้มีทรัพย์อันประเสริฐ
กานต์ศรันย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่น่ารัก
อารย์ณัฏฐา แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐ

Aukkarawin
05-21-2011, 12:19 PM
ตอนนี้ผมจะเปลี่ยนชื่อใหม่ครับ
อยากให้อาจารย์ช่วยแนะนำชื่อให้ผมด้วยครับ
ผมเกิดวันอาทิตย์ ที่ 5 มีนาคม 2532 เวลา 07.45 น. ปีมะโรง

ชื่อ อัครวินท์ (ทักษา 43) นามสกุล ยศมาดี (ทักษา 29)

ปล. ชื่อ ธวัชฐิติ ใช้ได้ไหมครับ

OliveOILZa
05-21-2011, 12:35 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ธนะพิพัธน์ ค่ะ และอยากทราบว่าคนเกิดวันพุธกลางวันใช้ได้หรือไม่คะ

noppakorn
05-21-2011, 01:26 PM
ตอนนี้ผมจะเปลี่ยนชื่อใหม่ครับ
อยากให้อาจารย์ช่วยแนะนำชื่อให้ผมด้วยครับ
ผมเกิดวันอาทิตย์ ที่ 5 มีนาคม 2532 เวลา 07.45 น. ปีมะโรง

ชื่อ อัครวินท์ (ทักษา 43) นามสกุล ยศมาดี (ทักษา 29)

ปล. ชื่อ ธวัชฐิติ ใช้ได้ไหมครับ

สวัสดีครับ

นามสกุล ยศมาดี ทักษา 29 ทักษาชื่อที่เหมาะสมคือ ทักษา 36 ผลรวมได้ทักษา 65 จึงเป็นมงคลยิ่ง

ชื่อ ธวัชฐิติ ทักษา 36 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันอาทิตย์

ณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ (อายตนะ 6)
ณัฐธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และมีความรู้ยิ่ง (อายตนะ 1)
ณฐพรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความรู้ยิ่ง (อายตนะ 6)
ณฐชนนท์ แปลว่า ผู้ยินดีที่เกิ้ดมามีความรู้ (อายตนะ 9)
กรัณย์กร แปลว่า ผู้สร้างการงาน (อายตนะ 2)
ธัชธรรม์ แปลว่า ผู้เป็นดังธงแห่งความดี (อายตนะ 8)
ชวัลพัชร แปลว่า ผู้เข้มแข็งและรุ่งเอง,ผู้มีคุณค่าดังเพชรอันรุ่งเรือง (อายตนะ 8)
วัชรนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชมดังเพชร (อายตนะ ๘)
พัชรธนัน แปลว่า ผู้ร่ำรวยเพชร (อายตนะ 6)
พชรธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงเพชร ((อายตนะ 6)

noppakorn
05-21-2011, 01:31 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ธนะพิพัธน์ ค่ะ และอยากทราบว่าคนเกิดวันพุธกลางวันใช้ได้หรือไม่คะ

สวัสดีครับ

ธนะพิพัธน์ แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่เจริญรุ่งเรืองยิ่ง ทักษา 55 (อายตนะ 9)

คนเกิดวันพุธกลางวันใช้ได้ครับ ไม่มีกาลกิณีในชื่อ (จ ฉ ช ซ ฌ ญ)

ball6681
05-21-2011, 06:25 PM
นนทวัฒน์ แปลว่าอะไรครับ

noppakorn
05-21-2011, 10:12 PM
นนทวัฒน์ แปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

นนทวัฒน์ แปลว่า เจริญรุ่งเรืองด้วยความยินดี

netthida
05-22-2011, 02:56 AM

ขอบพระคุณมากค่ะ ที่ให้คำแนะนำดีดี พร้อมกับชื่อมงคล แล้วจะนำไปปฏิบัติืตามค่ะ ^^

nongaon
05-22-2011, 12:07 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ "ดอยสะเก็ดวิทยาคม" ค่ะ <<ชื่อโรงเรียน>> แล้วก้ออยากทราบว่าชื่อนี้มาจากภาษาอะไรด้วยค่ะ
รบกวนตอบกลับด้วยน่ะค่ะ

noppakorn
05-22-2011, 03:28 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ "ดอยสะเก็ดวิทยาคม" ค่ะ <<ชื่อโรงเรียน>> แล้วก้ออยากทราบว่าชื่อนี้มาจากภาษาอะไรด้วยค่ะ
รบกวนตอบกลับด้วยน่ะค่ะ

สวัสดีครับ

จากการหาข้อมูลของจังหวัดเชียงใหม่ เขาว่าที่มาของดอยสะเก็ดดังนี้ครับ

ดอยสะเก็ด

ความเป็นมา
ดอยสะเก็ดตั้งขึ้นเมื่อ พ.ศ.2445 ที่บ้านเชิงดอย หมู่ที่ 3 ตำบล เชิงดอย คำว่า "ดอยสะเก็ด” สันนิษฐานว่าเป็นคำที่เพี้ยนมาจากคำว่า “ดอยเส้นเกศ” ซึ่งเป็นสถานที่เก็บเส้นพระเกศาของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าบริเวณใกล้กับตัวอำเภอ
ความเป็นมาของชื่อ "ดอยสะเก็ด" มีคำบอกเล่าต่อกันมาว่าสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้เสด็จฯ มาที่ดอยเก้ง อำเภอฮอดแล้วเสด็จฯ ผ่านพระบาททุ่งตุม และยางวิด ประทับ ณ ที่ดอยพระบาทตีนนก ขณะที่ประทับอยู่นั้นได้ทอดพระเนตรไปทางทิศใต้ พบหนองบัวอันกว้างใหญ่อยู่ เชิงเขาลูกเดียว เป็นที่อาศัยของพญานาคสองสามีภรรยา พระพุทธเจ้าได้เสด็จฯ ประทับอยู่บนเขาลูกนั้น และเปล่งฉพรรณรังษีให้พญานาค สองสามีภรรยาที่กำลังหากินอยู่บริเวณนั้นเห็นเป็นอัศจรรย์ พญานาคเกิดความเลื่อมใส จึงจำแลงกายเป็นมนุษย์เก็บดอกบัวไปถวายเป็นพุทธบูชา แล้วทูลขอเส้นพระเกษาธาตุจากพระพุทธเจ้า แล้วสร้างเป็นพระเจดีย์รวมไว้เป็นที่บูชาบนเขาลูกนี้จึงเรียกว่า "ดอยเส้นเกศ" ภาษาพื้นเมืองเรียก "ภูเขา" ว่า "ดอย" ต่อมาสันนิษฐานว่า "ดอยเส้นเกศ" ได้เพี้ยนกลายมาเป็น "ดอยสะเก็ด" จนถึงปัจจุบัน

ส่วนคำว่า "สะเก็ด" แปลว่า เศษจากไม้ท่อนใหญ่ ครับ

เพิ่มเติมครับ เมื่อปีที่แล้วผมได้ไปทำบุญที่วัดพระธาตุทุ่งตูม ที่อำเภอสันป่าตอง วัดนี้เป็นวัดที่ถูกลืม และไม่เป็นที่รู้จักของพุทธศาสนิกชน ซึ่งปัจจุบันกำลังเริ่มบูรณะ (วัดนี้มีคำทำนายเกียวกับความเจริญของวัด และที่มาของพระธาตุ) ส่วนรอยพระบาทยั้งหวีด นั้น อยู่ใกล้กันกับวัดพระธาตุทุ่งตูม วัดพระบาทยั้งหวีดสำคัญคือ องค์พระสัมมาพุทธเจ้าได้มาประทับรอยพระบาทไว้ และที่หน้าวัดยังมีหลุมถ่ายพระบังคน ขององค์พระสัมมาพุทธเจ้า คนทั่วไปไม่ค่อยรู้จักครับ ใครไปน่าแวะไปมากครับ

สองวัดนี้สัมพันธ์กับดอยสะเก็ดครับ

mai_jeejy
05-23-2011, 08:31 AM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากค่ะ

ขอให้พระคุ้

1

สวัสดีครับ

คุณเกิดวันจันทร์ ปีเกิดเป็นธาตุไฟ ครับ ชื่อทักษา 36 มีดาวอังคารช่วยหนุนเสริม มีศุกร์เป็นทรัพย์และโชคลาภ ชื่อ นรรษฐมน (เปลี่ยน ณ เป็น น) แปลว่า ผู้มีใจอันสำเร็จ,ผู้สมบูรณ์ด้วยใจ ทักษา 36 ผลรวม 64 เป็นมงคลยิ่งครับ คงไม่ต้องใช้ชื่อใหม่แล้วครับ (ชื่อ นรรษฐมน มีค่าอายตนะ 9)

ขอบคุณค่ะ พระคุ้มครองอาจารย์ค่ะ

nimsang
05-23-2011, 06:27 PM
อยากทราบชื่อ เนติพงศ์ คำบาล แปลว่าอะไรครับ

patcharapa
05-24-2011, 10:38 AM
เรียน คุณนพ ??? ??? ??? ???

ดิฉันอยากเปลี่ยนชื่อค่ะเพราะชื่อปัจจุบันของดิฉันมีกาลกิณี 2 ตัวส่วนของลูกชายชื่อดีแต่เมื่อรวมกับนามสกุลแล้วแย่ค่ะ จึงอยากรบกวนคุณนพช่วยหาชื่อให้หน่อยค่ะ

ดิฉันเกิดวันจันทร์ เดือนตุลาคม พ.ศ.2525 ส่วนลูกชาย เกิดวันศุกร์ เดือนกุมภาพันธ์ พ.ศ. 2545
ปล. นามสกุลของเรา 2 คน มีกำลัง เท่ากับ 32ค่ะ

noppakorn
05-24-2011, 01:32 PM
อยากทราบชื่อ เนติพงศ์ คำบาล แปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

เนติพงศ์ แปลว่า ตระกูลที่มีขนบธรรมเนียม
คำบาล แปลว่า ผู้รักษาถ้อยคำ,ผู้คุ้มครองทองคำ (คำ แปลว่า ทองคำ คำพูด ถ้อยคำ/ บาล แปลว่า รักษา,คุ้มครอง)

noppakorn
05-24-2011, 01:55 PM

ดิฉันอยากเปลี่ยนชื่อค่ะเพราะชื่อปัจจุบันของดิฉันมีกาลกิณี 2 ตัวส่วนของลูกชายชื่อดีแต่เมื่อรวมกับนามสกุลแล้วแย่ค่ะ จึงอยากรบกวนคุณนพช่วยหาชื่อให้หน่อยค่ะ

ดิฉันเกิดวันจันทร์ เดือนตุลาคม พ.ศ.2525 ส่วนลูกชาย เกิดวันศุกร์ เดือนกุมภาพันธ์ พ.ศ. 2545
ปล. นามสกุลของเรา 2 คน มีกำลัง เท่ากับ 32ค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 32 ชื่อทักษา 24 เป็นดาวจันทร์กับดาวพุธ คือความรักและปัญญา ผลรวมคือทักษา 56 เป็นโชคทางการเงิน และเจริญรุ่งเรือง

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

ปวรกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจอันล้ำเลิศ,ดอกบัวอันประเสริฐ (ค่าอายตนะ ๘)
มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป (ค่าอายตนะ 6)
บงกชปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดุจดอกบัว (อายตนะ ๘)
ยลภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่สวยงามน่าดูน่ามอง (อายตนะ 2)
พชรภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังเพชร (อายตนะ ๘)
ธมนภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐและสวยงาม (อายตนะ ๘)
ภัทรฤทัย แปลว่า เจ้าหัวใจอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
รมณภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความสุข (อายตนะ ๘)
ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค (อายตนะ 1)
ภัคปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ทีมีโชค (อายตนะ 1)

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันศุกร์

ษมปพน แปลว่า ผู้น้อมไหว้ที่บริสุทธิ์ (อายตนะ 7)
ศุภธนัช แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่ประเสริฐ (อายตนะ 2)
สมภูมิ แปลว่า ผู้เหมาะกับแผ่นดิน (อายตนะ 9)
สัมธฤต แปลว่า ผู้เหมาะสมในการตั้งมั่น (อายตนะ 6)
ณัฐภณ แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์ (อายตนะ 7)
ฐนณัท แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันมั่นคง (อายตนะ 9)
ชินโชติ แปลว่า ความรุ่งเรืองของผู้ชนะ (อายตนะ 9)
ญานธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวยด้วยความรู้ (อายตนะ 9)
สุขภคิน แปลว่า ผู้มีสุขสิริมงคล (อายตนะ 2)
สุขธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีความสุข (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

nari
05-24-2011, 03:08 PM
สวัสดีคะอาจารย์ อยากจะขอรบกวนอาจารย์หน่อยคะ

คือ ชื่อ ธันวรา อยากทราบว่าความหมายคืออะไรคะ แล้ว ดิฉันเกิดวันอาทิตย์ที่ 24 ธันวาคม 2532 เวลา 12.16 คะ อยากทราบว่าชื่อนี้เหมาะสมมั้ยคะ รบกวนด้วยคะ

ขอบคุณคะ

nari
05-24-2011, 03:19 PM
ขอรบกวนอีกครั้งคะ

จากกระทู้ข้างบน คือ ดิฉันอยากเปลี่ยนชื่อคะ ขอรบกวนอาจารย์หน่อยคะ

เกิด วันอาทิตย์ที่ 24 ธันวาคม 2532 (มะเส็ง) เวลา 12.16 นาทีคะ นามสกุลได้ทักษา 28 คะ

ขอรบกวนด้วยนะคะ

ขอบคุณมากๆคะ

apbank111
05-24-2011, 08:27 PM
พี่คับ ทนงวิทย์ หมายถึง อะไรหรอคับ

OliveOILZa
05-24-2011, 09:48 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ นภัสนันทน์ นภัสร์สรา นลินภัสร์ แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
05-25-2011, 12:21 PM
สวัสดีคะอาจารย์ อยากจะขอรบกวนอาจารย์หน่อยคะ

คือ ชื่อ ธันวรา อยากทราบว่าความหมายคืออะไรคะ แล้ว ดิฉันเกิดวันอาทิตย์ที่ 24 ธันวาคม 2532 เวลา 12.16 คะ อยากทราบว่าชื่อนี้เหมาะสมมั้ยคะ รบกวนด้วยคะ

ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

ธันวรา แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยโชค ,ผู้มีธนูอันประเสริฐ (ทักษา 24 )

เป็นชื่อมงคลครับ วันอาทิตย์ใช้ได้ ไม่มีกาลกิณี แต่นามสกุลคุณทักษา 28 ผลรวมได้ 52 ไม่สมพงศ์ครับ ชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลคือทักษา 36 ผลรวมได้ 64 เป็นโชคทางการเงินและความสำเร็จ เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ชุติมันต์ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง (อายตนะ 6)
จีรวรรณ แปลวว่า ผู้มีผิวพรรณสวยงาม (อายตนะ 7)
ชวัลพัชร แปลว่า เพชรที่มีประกายเรืองรอง (อายตนะ ๘)
ฉัตรรุจยา แปลว่า ผู้น่ารักที่ร่มเย็นเป็นสุข (อายตนะ 2)
ณัฏฐยา แปลว่า นักปราชญ์หญิง (อายตนะ 6)
ชัชนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จเป็นนักรบ (อายตนะ 9)
ญาน์ฐิตา แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในความรู้ (อายตนะ 7)
ญาณัชฌาน์ แปลว่า ผู้มีฌานที่เกิดมาเพื่อความรู้ (อายตนะ 9)
กัญจน์ชุตา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างดุจทอง (อายตนะ ๘)
ชนม์ญานัท แปลว่า ผู้ให้ความรู้จากชีวิต (อายตนะ ๘)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
05-25-2011, 12:33 PM
พี่คับ ทนงวิทย์ หมายถึง อะไรหรอคับ

สวัสดีครับ

ทนงวิทย์ แปลว่า ผู้มีวิชาความรู้ให้ถือดี

noppakorn
05-25-2011, 12:36 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ นภัสนันทน์ นภัสร์สรา นลินภัสร์ แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

นภัสนันทน์ แปลว่า ผู้มีความสุขดุจสวรรค์
นภัสร์สรา แปลว่า ผู้แกล้วกล้าที่มีรัศมีบนท้องฟ้า
นลินภัสร์ แปลว่า ผู้มีรัศมีงามดังดอกบัว

nari
05-25-2011, 12:48 PM

ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

ธันวรา แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยโชค ,ผู้มีธนูอันประเสริฐ (ทักษา 24 )

เป็นชื่อมงคลครับ วันอาทิตย์ใช้ได้ ไม่มีกาลกิณี แต่นามสกุลคุณทักษา 28 ผลรวมได้ 52 ไม่สมพงศ์ครับ ชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลคือทักษา 36 ผลรวมได้ 64 เป็นโชคทางการเงินและความสำเร็จ เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ชุติมันต์ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง (อายตนะ 6)
จีรวรรณ แปลวว่า ผู้มีผิวพรรณสวยงาม (อายตนะ 7)
ชวัลพัชร แปลว่า เพชรที่มีประกายเรืองรอง (อายตนะ ๘)
ฉัตรรุจยา แปลว่า ผู้น่ารักที่ร่มเย็นเป็นสุข (อายตนะ 2)
ณัฏฐยา แปลว่า นักปราชญ์หญิง (อายตนะ 6)
ชัชนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จเป็นนักรบ (อายตนะ 9)
ญาน์ฐิตา แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในความรู้ (อายตนะ 7)
ญาณัชฌาน์ แปลว่า ผู้มีฌานที่เกิดมาเพื่อความรู้ (อายตนะ 9)
กัญจน์ชุตา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างดุจทอง (อายตนะ ๘)
ชนม์ญานัท แปลว่า ผู้ให้ความรู้จากชีวิต (อายตนะ ๘)

]

ขอบพระคุณมากคะ

noppakorn
05-25-2011, 12:55 PM
ขอบพระคุณมากค่ะ สำหรับชื่อผู้หญิงวันจันทร์เลขทักษา 24 แต่จะขอรบกวนว่า พอจะมีชื่ออื่นๆอีกบ้างหรือเปล่าคะที่เหมาะกับวันจันทร์เลขทักษา 24 และเลขอาตยนะที่ดี
คิดมาก มากๆเรื่องชื่อ อยากจะเลือกให้ถูกใจที่สุดค่ะ ขอรบกวนด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ^^

สวัสดีครับ

ชื่อคิดให้ใหม่ครับ วันจันทร์ ทักษา 24

พัชญภณ แปลว่า ผู้มีวาจาในกรอบ
ลลนดล แปลว่า ผู้บันดาลความงาม
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ
ลภณพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นลาภ
กัญญณัช แปลว่า หญิงสาวผู้ให้ความรู้

สวัสดีค่ะ ขอรบกวนอีกครั้งนะคะ คือดิฉันเกิดวันจันทร์ ที่ 9 กรกฎาคม 2533ค่ะ ดิฉันไปถูกใจชื่อ วรรมณ(ตามที่ไปแอบอ่านจากกระทู้ต่างๆที่อาจารย์ตอบ^^) นามสกุลคือ จันเอียด จะได้หรือเปล่าค่ะคือไม่สามารถเปลี่ยนนามสกุลได้เพราะคุณพ่อไม่อยากเปลี่ยนค่ะ แต่คำนวณดูก็ลงเลขที่ดีแต่อยากถามพื่อความมั่นใจค่ะ(มารบกวนเป็นรอบที่3แล้ว คิดมากจริงๆ) และไม่ทราบว่าอาจารย์พอจะมีชื่อที่เป็นคำไทยแท้ เช่น ปอง,ขวัญ,จอม อะไรประมาณนี้บ้างหรือเปล่าคะที่ลงด้วยเลข24 แต่ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรค่ะ ถ้าชื่อที่กล่าวไว้ในข้างต้นดีแล้วดิฉันจะไปเปลี่ยนค่ะ ฤกษ์ดีในการเปลี่ยนชื่อค่ะไม่ทราบช่วงอาทิตย์นี้และต้นเดือนมิถุนา คือวันศุกร์ที่27พฤษภา และ 3 มิถุนาใช่ไม๊ค่ะ ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ

สวัสดีครับ

มีไกด์ไลน์มาให้ตั้งชื่อไม่ยากครับ พยายามตั้งให้ไพเราะ เพราะไม่ทราบวัตถุประสงค์ถ้ามีวัตถุประสงค์ก็ง่ายในการตั้งชื่อครับ เรื่องนามสกุลทักษาไม่ดีไม่ต้องเปลี่ยนครับ ยกเว้นหนักหนาจริงๆจึงจะแนะนำครับ เพียงแต่คุณทำความดีให้มาก ใจมีเมตตา ทำบุญสุนทานเสมอๆ ผลบุญก็จะมาหนุนเสริมให้ได้ดียิ่งครับ

วรรมณ (วอระระมน) ทักษา 24 (อายตนะ 9) รวมกับนามสกุลจันเอียด ได้ทักษา 63 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

ปองยล แปลว่า ผู้เป็นที่น่ามองน่าปรารถนา
ปองรมณ แปลว่า ผู้มีความสุขอันน่าปรารถนา
ขวัญธร แปลว่า ผู้ทรงมิ่งขวัญ
ขวัญกชกร แปลว่า พนมมือเป็นมิ่งขวัญ
จอมดล แปลว่า ผู้บันดาลอันสูงสุด,ผู้บันดาลความยิ่งใหญ่
จอมกนก แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่แห่งทองคำ

patcharapa
05-25-2011, 02:10 PM

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 32 ชื่อทักษา 24 เป็นดาวจันทร์กับดาวพุธ คือความรักและปัญญา ผลรวมคือทักษา 56 เป็นโชคทางการเงิน และเจริญรุ่งเรือง

ปวรกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจอันล้ำเลิศ,ดอกบัวอันประเสริฐ (ค่าอายตนะ ๘)
มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป (ค่าอายตนะ 6)
บงกชปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดุจดอกบัว (อายตนะ ๘)
ยลภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่สวยงามน่าดูน่ามอง (อายตนะ 2)
พชรภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังเพชร (อายตนะ ๘)
ธมนภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐและสวยงาม (อายตนะ ๘)
ภัทรฤทัย แปลว่า เจ้าหัวใจอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
รมณภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความสุข (อายตนะ ๘)
ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค (อายตนะ 1)
ภัคปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ทีมีโชค (อายตนะ 1)

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันศุกร์

ษมปพน แปลว่า ผู้น้อมไหว้ที่บริสุทธิ์ (อายตนะ 7)
ศุภธนัช แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่ประเสริฐ (อายตนะ 2)
สมภูมิ แปลว่า ผู้เหมาะกับแผ่นดิน (อายตนะ 9)
สัมธฤต แปลว่า ผู้เหมาะสมในการตั้งมั่น (อายตนะ 6)
ณัฐภณ แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์ (อายตนะ 7)
ฐนณัท แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันมั่นคง (อายตนะ 9)
ชินโชติ แปลว่า ความรุ่งเรืองของผู้ชนะ (อายตนะ 9)
ญานธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวยด้วยความรู้ (อายตนะ 9)
สุขภคิน แปลว่า ผู้มีสุขสิริมงคล (อายตนะ 2)
สุขธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีความสุข (อายตนะ 9)

เรียน คุณนพ
ขอบพระคุณมากน่ะค่ะ สำหรับชื่อที่ช่วยหามาให้เลือก แต่ดิฉันอยากทราบว่าฤกษ์ในการเปลี่ยนชื่อต้องเอาไปให้พระดูหรือคุณนพสามารถแนะนำได้ค่ะ
ขอรบกวนอีกครั้งค่ะ

dongdang
05-25-2011, 02:30 PM
ขอบพระคุณมากค่ะ สำหรับชื่อผู้หญิงวันจันทร์เลขทักษา 24 แต่จะขอรบกวนว่า พอจะมีชื่ออื่นๆอีกบ้างหรือเปล่าคะที่เหมาะกับวันจันทร์เลขทักษา 24 และเลขอาตยนะที่ดี
คิดมาก มากๆเรื่องชื่อ อยากจะเลือกให้ถูกใจที่สุดค่ะ ขอรบกวนด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ^^

สวัสดีครับ

ชื่อคิดให้ใหม่ครับ วันจันทร์ ทักษา 24

พัชญภณ แปลว่า ผู้มีวาจาในกรอบ
ลลนดล แปลว่า ผู้บันดาลความงาม
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ
ลภณพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นลาภ
กัญญณัช แปลว่า หญิงสาวผู้ให้ความรู้

สวัสดีค่ะ ขอรบกวนอีกครั้งนะคะ คือดิฉันเกิดวันจันทร์ ที่ 9 กรกฎาคม 2533ค่ะ ดิฉันไปถูกใจชื่อ วรรมณ(ตามที่ไปแอบอ่านจากกระทู้ต่างๆที่อาจารย์ตอบ^^) นามสกุลคือ จันเอียด จะได้หรือเปล่าค่ะคือไม่สามารถเปลี่ยนนามสกุลได้เพราะคุณพ่อไม่อยากเปลี่ยนค่ะ แต่คำนวณดูก็ลงเลขที่ดีแต่อยากถามพื่อความมั่นใจค่ะ(มารบกวนเป็นรอบที่3แล้ว คิดมากจริงๆ) และไม่ทราบว่าอาจารย์พอจะมีชื่อที่เป็นคำไทยแท้ เช่น ปอง,ขวัญ,จอม อะไรประมาณนี้บ้างหรือเปล่าคะที่ลงด้วยเลข24 แต่ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรค่ะ ถ้าชื่อที่กล่าวไว้ในข้างต้นดีแล้วดิฉันจะไปเปลี่ยนค่ะ ฤกษ์ดีในการเปลี่ยนชื่อค่ะไม่ทราบช่วงอาทิตย์นี้และต้นเดือนมิถุนา คือวันศุกร์ที่27พฤษภา และ 3 มิถุนาใช่ไม๊ค่ะ ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ

สวัสดีครับ

มีไกด์ไลน์มาให้ตั้งชื่อไม่ยากครับ พยายามตั้งให้ไพเราะ เพราะไม่ทราบวัตถุประสงค์ถ้ามีวัตถุประสงค์ก็ง่ายในการตั้งชื่อครับ เรื่องนามสกุลทักษาไม่ดีไม่ต้องเปลี่ยนครับ ยกเว้นหนักหนาจริงๆจึงจะแนะนำครับ เพียงแต่คุณทำความดีให้มาก ใจมีเมตตา ทำบุญสุนทานเสมอๆ ผลบุญก็จะมาหนุนเสริมให้ได้ดียิ่งครับ

วรรมณ (วอระระมน) ทักษา 24 (อายตนะ 9) รวมกับนามสกุลจันเอียด ได้ทักษา 63 เป็นมงคลยิ่งครับ

ปองยล แปลว่า ผู้เป็นที่น่ามองน่าปรารถนา
ปองรมณ แปลว่า ผู้มีความสุขอันน่าปรารถนา
ขวัญกชกร แปลว่า พนมมือเป็นมิ่งขวัญ
จอมดล แปลว่า ผู้บันดาลอันสูงสุด,ผู้บันดาลความยิ่งใหญ่
จอมกนก แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่แห่งทองคำ

ขอบพระคุณมากค่ะสำหรับชื่อ แล้วอาจารย์มีชื่อที่มี ประมาณสองพยางค์หรือเปล่าค่ะที่ลงเลขทักษานี้ รบกวนอีกแล้ว^^ ไปเห็นชื่อที่ดู เก๋ๆ เท่ๆแล้วก็สนใจอีกค่ะเผื่อจะมีที่ถูกใจอีก(คิดมากเหลือเกิน) รบกวนอีกแล้วนะคะ ถ้าไม่ศุกร์นี้ก็ศุกร์หน้า ดิฉันคิดว่าจะไปเปลี่ยน แล้วจะทำบุญสร้างทานตามที่อาจารย์บอก ขอบพระคุณอาจารย์มากๆๆค่ะ^^

noppakorn
05-25-2011, 03:23 PM

เรียน คุณนพ
ขอบพระคุณมากน่ะค่ะ สำหรับชื่อที่ช่วยหามาให้เลือก แต่ดิฉันอยากทราบว่าฤกษ์ในการเปลี่ยนชื่อต้องเอาไปให้พระดูหรือคุณนพสามารถแนะนำได้ค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีเดือนมิถุนายน 2554 :- วันศุกร์ที่ 3 มิย.เวลา 9.00-10.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันพุธที่ 8 มิย. เวลา 13.00-14.59 น.(1.00-4.59 น.) วันศุกร์ที่ 10 มิย.เวลา 9.00-10.59 น. เวลา 13.00-16.59 น. วันอาทิตย์ที่ 12 เวลา 11.00 – 16.59 น. วันพฤหัสที่ 16 มิย. เวลา 13.00-14.59 น.(1.00 – 6.59 น.) วันจันทร์ที่ 20 มิย. เวลา 9.00-12.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันศุกร์ที่ 24 มิย.เวลา 11.00-16.59 น. (1.00-2.59 น.) วันอังคารที่ 28 มิย.เวลา 7.00-8.59 น เวลา 13.00-14.59 น. ( 3.00-4.59 และ 19-20.59 น.) วันพฤหัสฯที่ 30 มิย.เวลา 9.00 -10.59 น. เวลา 15.00 -16.59 น.(21.00-22.59 น.)

noppakorn
05-25-2011, 03:32 PM

จอมกนก แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่แห่งทองคำ[/font][/b]

ขอบพระคุณมากค่ะสำหรับชื่อ แล้วอาจารย์มีชื่อที่มี ประมาณสองพยางค์หรือเปล่าค่ะที่ลงเลขทักษานี้ รบกวนอีกแล้ว^^ ไปเห็นชื่อที่ดู เก๋ๆ เท่ๆแล้วก็สนใจอีกค่ะเผื่อจะมีที่ถูกใจอีก(คิดมากเหลือเกิน) รบกวนอีกแล้วนะคะ ถ้าไม่ศุกร์นี้ก็ศุกร์หน้า ดิฉันคิดว่าจะไปเปลี่ยน แล้วจะทำบุญสร้างทานตามที่อาจารย์บอก ขอบพระคุณอาจารย์มากๆๆค่ะ^^
[/quote]
สวัสดีครับ

ชื่อคงต้องใช้เวลาคิดน่ะครับ ให้มากชื่อบางครั้งไม่มีเวลาจริงๆครับ เพราะว่ามีกระทู้และยังมีธุรกิจส่วนตัวต้องทำน่ะครับ

อรฤทัย แปลว่า หญิงงามผู้เป็นเจ้าหัวใจ
ธัญพร แปลว่า ผู้มีโชคอันประเสริฐ
วรณัน แปลว่า ผู้สรรเสริญ
สมพร แปลว่า ผู้ประเสริฐอันเหมาะสม

dongdang
05-25-2011, 06:47 PM
ขอบพระคุณอาจารย์มากๆค่ะสำหรับชื่อเพราะๆ และต้องขอโทษอาจารย์ที่รบกวนมาหลายครั้งนะคะ ดิฉันดีใจที่ได้เจอเว็บนี้และได้ขอคำแนะนำจากอาจารย์ค่ะ^^

pongkingza14
05-26-2011, 08:12 AM
แล้ว ธีรยุทธิ์ หละ คับ ช่วยบอกหน่อย คับ

noppakorn
05-26-2011, 12:30 PM
แล้ว ธีรยุทธิ์ หละ คับ ช่วยบอกหน่อย คับ

สวัสดีครับ

ธีรยุทธิ์ แปลว่า ปราชญ์สงคราม,การรบด้วยความรอบรู้

ิbigfishjack
05-26-2011, 04:06 PM
สวัสดีครับ คือว่าผมจะไปเปลี่ยนชื่อ ชื่อใหม่คือ ธสณตณลนนน์ อ่านว่า ทด-สะ-นด-นน-ละ-นน แต่ที่อำเภอเขาให้หาความหมายของชื่อมา จะเป็นคำๆแล้วค่อยผสมกันก็ได้ เลยอยากจะรบกวนช่วยหาความหมายให้หน่อยครับ อย่างที่ผมคิดคือ คำว่า ธส อ่านว่า ทด ผ้องเสียงกับคำว่า ทศ ซึ่งแปลว่า 10 แต่คำอื่นไม่ทราบว่าจะมีการเทียบเสียงหรือความหมายอย่างไรได้บ้าง ขอบคุณล่วงหน้าครับ :-\ :'( :'( :'( ผมเกิดวันจันทร์ นามสกุล ทิพชลอวรรณ ได้ค่า 46 แล้วชื่อที่ผมตั้งด้านบน ได้ค่า 54 รวมแล้วได้100 แล้วชื่อด้านบนก็ได้ค่า อายตนะ 9 ด้วย เลยอยากทราบว่าพอจะหาคำแปลได้ไหมครับ หรือมีชื่อที่ให้ค่า 54 และ อายตนะ 9 ไหมครับ ขอบคุณครับ

noppakorn
05-27-2011, 12:22 PM
สวัสดีครับ คือว่าผมจะไปเปลี่ยนชื่อ ชื่อใหม่คือ ธสณตณลนนน์ อ่านว่า ทด-สะ-นด-นน-ละ-นน แต่ที่อำเภอเขาให้หาความหมายของชื่อมา จะเป็นคำๆแล้วค่อยผสมกันก็ได้ เลยอยากจะรบกวนช่วยหาความหมายให้หน่อยครับ อย่างที่ผมคิดคือ คำว่า ธส อ่านว่า ทด ผ้องเสียงกับคำว่า ทศ ซึ่งแปลว่า 10 แต่คำอื่นไม่ทราบว่าจะมีการเทียบเสียงหรือความหมายอย่างไรได้บ้าง ขอบคุณล่วงหน้าครับ :-\ :'( :'( :'( ผมเกิดวันจันทร์ นามสกุล ทิพชลอวรรณ ได้ค่า 46 แล้วชื่อที่ผมตั้งด้านบน ได้ค่า 54 รวมแล้วได้100 แล้วชื่อด้านบนก็ได้ค่า อายตนะ 9 ด้วย เลยอยากทราบว่าพอจะหาคำแปลได้ไหมครับ หรือมีชื่อที่ให้ค่า 54 และ อายตนะ 9 ไหมครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชื่อที่คุณเขียนนั้น เป็นการเขียนพ้องเสียงแต่ผิดรูปครับ อำเภอจึงให้หาคำศัพท์ ซึ่งเมื่อผิดรูปแล้ว คำศัพท์ก็ย่อมไม่มีครับ คงไม่มีใครแปลให้ครับ อย่างไรก็ตามชื่อจะแปลกอย่างไรก็ตามขอให้ช่วยกันรักษาภาษาไทยไว้น่ะครับ มิฉะนั้นภาษาไทยคงวิบัติในไม่ช้าครับ เอาให้ถูกศัพท์ดีกว่าครับ เปิดพจนานุกรมแล้วนำคำมาเรียงให้ได้ตามที่คุณต้องการจะดีกว่าครับ อย่างน้อยก็มีคำแปลครับ

tvjoker
05-27-2011, 01:46 PM
รบกวนสอบถามหน่อยครับว่า ชื่อ ณสิริ และ นสิริ มีความหมายเหมือนกันหรือเปล่าครับ แล้วมีความหมายว่าอะไรครับ
ลูกจะเกิดวันศุกร์ครับ อยากได้ชื่อที่มี น หรือ ณ นำหน้าครับ รบกวนด้วยนะครับ ขอบพระคุณครับ

noppakorn
05-27-2011, 02:38 PM
รบกวนสอบถามหน่อยครับว่า ชื่อ ณสิริ และ นสิริ มีความหมายเหมือนกันหรือเปล่าครับ แล้วมีความหมายว่าอะไรครับ
ลูกจะเกิดวันศุกร์ครับ อยากได้ชื่อที่มี น หรือ ณ นำหน้าครับ รบกวนด้วยนะครับ ขอบพระคุณครับ

สวัสดีครับ

ณสิริ แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นมงคล
นสิริ ไม่มีคำศัพท์ครับ (ผิดรูป)

tvjoker
05-28-2011, 10:40 AM
สวัสดีครับ

ณสิริ แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นมงคล
นสิริ ไม่มีคำศัพท์ครับ (ผิดรูป)

ขอบคุณมากครับ

ธนชัย
05-29-2011, 12:07 PM

สวัสดีครับ

นามสกุลคุณทักษา 84 ต้องใช้ทักษา 15 เท่านั้นครับผลรวมได้ 99 เป็นทักษามงคล 17พค.ตรงกับวันอังคารครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันอังคารศรีนำ (พยัญชนะกลุ่มนี้หาค่าอายตนะดียากครับ อย่าไปสนใจกับค่าอายตนะเลยครับ คนละตำรากัน ทักษาแน่นอนกว่าครับ)

ปณิตา แปลว่า ผู้ได้รับการสรรเสริญ
ปุณณภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเต็ม,ผู้มีรัศมีบุญ
ภูริตา แปลว่า หญิงเจ้าปัญญา
ภูวิดา แปลว่า หญิงแห่งแผ่นดิน
ภวิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมแล้ว (อายตนะ ๘)
มธุรา แปลว่า ผู้มีความหวาน,ผู้มีเสน่ห์ (อายตนะ ๘)
ปาลิดา แปลว่า ผู้ได้รับการคุ้มครอง
ปาณนาถ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของชีวิต,เจ้าชีวิต

สวัสดีครับอาจารย์นพ
ขอบพระคุณมากน่ะครับ สำหรับชื่อที่ช่วยหามาให้เลือก แต่รบกวนอาจารย์อีกครั้งนะครับ ลูกสาวผมคลอด โดยการผ่าตัดครับ เมื่อวันที่ 24 พ.ค. 54 (แรม7ค่ำ เดือน6) ณ. เวลา 11.25 น ผมได้ใช้ชื่อ นุชญาดา ชื่อเล่น ญาดา ช่วยวิเคราะห์ชะตาชีวิตเด็กคนนี่เป็นอย่างไรบ้างครับ
ขอรบกวนอีกครั้งครับ

noppakorn
05-29-2011, 01:32 PM
ขอบพระคุณมากน่ะครับ สำหรับชื่อที่ช่วยหามาให้เลือก แต่รบกวนอาจารย์อีกครั้งนะครับ ลูกสาวผมคลอด โดยการผ่าตัดครับ เมื่อวันที่ 24 พ.ค. 54 (แรม7ค่ำ เดือน6) ณ. เวลา 11.25 น ผมได้ใช้ชื่อ นุชญาดา ชื่อเล่น ญาดา ช่วยวิเคราะห์ชะตาชีวิตเด็กคนนี่เป็นอย่างไรบ้างครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลคุณทักษา 84 ชื่อลูกสาวทักษา 15 เป็นอาทิตย์และดาวพฤหัส บอกถึงความเจริญ ความมีโชค มีปัญญาดี มีปฏิภาณ เข้าคนง่าย มีผู้สนับสนุน แต่เป็นคนใจอ่อนขี้สงสาร ต้องระวังเรื่องหูเบา เนื่องจากเกิดวันอังคาร จะใจร้อนทำอะไรรวดเร็ว ผลรวมทักษาได้ 99 เป็นดาวเกตุคู่ จะทำการใดมักสำเร็จ มีพลังศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง ในอักษรชื่อและสกุล ขาดพยัญชนะอายุ เล็กๆอาจจะเจ็บไข้เล็กๆน้อย แต่ไม่ใช่ปัญหาที่น่าวิตก โตขึ้นให้หมั่นออกกำลังกายก็สร้างเสริมสุขภาพมาชดเชยได้ครับ ไม่มีโรคร้ายแรงในชีวิต เลาเกิดส่งเสริม วันเกิดปีเกิด ครับ ชื่อสกุลและเวลาเกิดดียิ่งครับ

mummy
05-29-2011, 02:34 PM
ทริณีย์ แปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณค่ะ

Giftzewe
05-30-2011, 09:58 AM
สวัสดีค่ะ ...เป็นสมาชิกใหม่ กำลังจะคลอดลูก

อยากทราบว่า ธณัชญ์ฐิตา แปลว่า

ธณิศร์ณิชา แปลว่าอะไรค่ะ

noppakorn
05-30-2011, 01:33 PM
ทริณีย์ แปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ทริณีย์ มาจาก ทร + อิณีย์ แปลว่า มีความชั่วดุจแก้วอันวิเศษ

noppakorn
05-30-2011, 01:42 PM
สวัสดีค่ะ ...เป็นสมาชิกใหม่ กำลังจะคลอดลูก

อยากทราบว่า ธณัชญ์ฐิตา แปลว่า

ธณิศร์ณิชา แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

ธณัชญ์ฐิตา คำว่า ธณัชญ์ ไม่มีคำศัพท์ ต้องใช้ ธนัชญ์ แต่ถ้าแยกคำเป็น ธ+ณัช+ชญา+ฐิตา จึงจะได้ แต่ต้องกร่อน สระอาที่ญา ออก และกร่อน ช ออกหนึ่งตัว แต่รูปอักษรก็ดูขัดๆอยู่ครับ เมื่อแก้ไขแล้ว พออนุมานแปลได้ว่า

ธณัชญ์ฐิตา แปลว่า ผู้ตั้งมั่นความรู้ที่ให้ความรู้ของเธอ
ธนัชญ์ฐิตา แปลว่า ผู้ตั้องมั่นในความรู้ที่มีทรัพย์
ธณิศร์ณิชา คำว่า ธณิศร์ มาจาก ธณ+อิศร์ เป็นธณิศร์ แต่คำว่า ธณ ใช้ ณ ไม่ได้ ต้อง น ครับ จึงมีคำแปล
ธนิศร์ณิชา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่ยิ่งใหญ่ในทรัพย์

patcharapa
05-30-2011, 03:11 PM

เรียน คุณนพ

สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีเดือนมิถุนายน 2554 :- วันศุกร์ที่ 3 มิย.เวลา 9.00-10.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันพุธที่ 8 มิย. เวลา 13.00-14.59 น.(1.00-4.59 น.) วันศุกร์ที่ 10 มิย.เวลา 9.00-10.59 น. เวลา 13.00-16.59 น. วันอาทิตย์ที่ 12 เวลา 11.00 – 16.59 น. วันพฤหัสที่ 16 มิย. เวลา 13.00-14.59 น.(1.00 – 6.59 น.) วันจันทร์ที่ 20 มิย. เวลา 9.00-12.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันศุกร์ที่ 24 มิย.เวลา 11.00-16.59 น. (1.00-2.59 น.) วันอังคารที่ 28 มิย.เวลา 7.00-8.59 น เวลา 13.00-14.59 น. ( 3.00-4.59 และ 19-20.59 น.) วันพฤหัสฯที่ 30 มิย.เวลา 9.00 -10.59 น. เวลา 15.00 -16.59 น.(21.00-22.59 น.)
[/quote]

***************************************************************************************
เรียน อุบาสกนพกรณ์

ดิฉันขอขอบพระคุณสำหรับฤกษ์ในการเปลี่ยนชื่อ
ดิฉันตัดสินเลือกใช้ชื่อ ธนัชญกร วาทะพุกกณะ
ลูกชายใช้ชื่อ ฐนณัท วาทะพุกกณะ
ดิฉันอยากให้คุณนพช่วยดูให้ว่าดีไหมค่ะ

ขอขอบพระคุณมา ณ ที่นี้ค่ะ

Boon10
05-30-2011, 10:50 PM
เรียนคุณนพกรณ์,

รบกวนตั้งชื่อสมาชิกใหม่ในครอบครัวให้หน่อยครับ
นัดคลอด(ผ่าตัดคลอด)วันศุกร์ที่ 3 มิถุนายนนี้ครับ (ผลซาวด์เป็นเพศหญิง)
อยากได้ชื่อที่เป็นมงคลทั้งชื่อจริง ชื่อเล่นครับ (นามสกุล คงมณี)
ขอบคุณครับ...

noppakorn
05-31-2011, 10:12 AM
]

***************************************************************************************

ดิฉันขอขอบพระคุณสำหรับฤกษ์ในการเปลี่ยนชื่อ
ดิฉันตัดสินเลือกใช้ชื่อ ธนัชญกร วาทะพุกกณะ
ลูกชายใช้ชื่อ ฐนณัท วาทะพุกกณะ
ดิฉันอยากให้คุณนพช่วยดูให้ว่าดีไหมค่ะ

ขอขอบพระคุณมา ณ ที่นี้ค่ะ
[/quote]

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 32 ใช้ชื่อทักษา 24 เป็นชื่อทักษามงคลนาม ผลรวมได้ 56 เป็นโชคลาภทางการเงิน ดียิ่ง ข้อเสียคือให้ระวังเรื่องอบายมุข อย่ากรายใกล้ หลงแล้วจะถอนตัวไม่ขึ้น ระวังเรื่องนี้ได้ชีวิตคุณดีเจริญยิ่งครับ ทั้งสองชื่อ ไม่มีกาลกิณี ทักษามงคล ค่าอายตนะดียิ่งครับ

noppakorn
05-31-2011, 10:33 AM

รบกวนตั้งชื่อสมาชิกใหม่ในครอบครัวให้หน่อยครับ
นัดคลอด(ผ่าตัดคลอด)วันศุกร์ที่ 3 มิถุนายนนี้ครับ (ผลซาวด์เป็นเพศหญิง)
อยากได้ชื่อที่เป็นมงคลทั้งชื่อจริง ชื่อเล่นครับ (นามสกุล คงมณี)

สวัสดีครับ

นามสกุล คงมณี ทักษา 23 นามสกุลนี้ เป็นหญิง ห้ามใช้ทักษา 19 (เฉพาะชาย) ชื่อทักษาที่เหมาะสมกับหญิงนามสกุลนี้คือ ทักษา 36 (บุรุษนามสกุลนี้ต้องแก้กรรมจึงใช้ได้)ผลรวมได้ 59 เป็นทักษาสมปรารถนา รักความยุติธรรม มีจิตใจอ่อนโยน เลื่อมใสศาสนา หมั่นทำบุญสร้างทาน ทักษานี้จะไม่มีอุปสรรคใดๆ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันศุกร์

อัญญมานี แปลว่า ผู้มีความมานะและรอบรู้ (อายตนะ 9 )
ณัชชนุตม์ แปลว่า ผู้อยู่เหนือหมู่คนผู้ให้ความรู้ (อายตนะ 6)
ณัฐธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรอบรู้,นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์ (อายตนะ 1)
ณัฏฐิญา แปลว่า ผู้มีความรอบรู้ดังนักปราชญ์ (อายตนะ ๘)
คณางค์ณิช แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์ที่เป็นองค์ประกอบของคณะ (อายตนะ 9 )
นิชพัทนี แปลว่า ผู้ให้นิรันดร (อายตนะ 6)
กาณฑ์ณิศา แปลว่า เจ้าแห่งความรู้ที่เป็นขั้นตอน (อายตนะ ๘)
อัณณ์ญาดา แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้รู้ตัวหนังสือ,หญิงผู้มีความรู้ดังแม่น้ำ (อายตนะ 7)
ศศิธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่งามดังดวงจันทร์(อายตนะ 6)
ศุภพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ที่ประเสริฐ (อายตนะ 6)

สำหรับชื่อเล่นนั้น ให้ใช้คำในชื่อได้เลยครับ จะเป็นคำหน้าคำหลัง ก็ล้วนแต่เป็นพยัญชนะมงคลทั้งสิ้น สำหรับผมชื่อเล่นไม่เกียวกับทักษา แต่การเรียกของพ่อแม่จึงเป็นคำมงคล เรียกชื่อเล่นลูกดี ลูกก็ได้ดี ตามคำของพ่อแม่ ซึ่งเปรียบเหมือนพรม เหมือนอรหันต์ของลูกครับ เช่นบางท่านเรียกลูกว่า ลูกหิน พอโตเด็กก็นิสัยแข็งกระด้าง(บางครั้งเพราะชะตาปีเกิด) เพราะคำพ่อแม่เรียกครับ (หรือมีโครงการจะส่งเด็กเรียนเมืองนอก ก็ตั้งชื่อเล่นเป็นอังกฤษไว้ก่อนก็ได้ครับ)

ธนชัย
05-31-2011, 10:57 AM
ขอเรียนถามอีกรอบ ชื่อ นุชญาดา แปลว่าอะไรครับ แล้วคำอ่าน ต้องอ่าน แบบไหนครับ นุด-ชะ-ยา-ดา หรือ นุด-ญา-ดา ดีครับ
เห็นมีชื่อ ญาดา แปลว่า นักปราชญหญิง

ขอขอบพระคุณมา ณ ที่นี้ครับ

noppakorn
05-31-2011, 11:04 AM
ขอเรียนถามอีกรอบ ชื่อ นุชญาดา แปลว่าอะไรครับ แล้วคำอ่าน ต้องอ่าน แบบไหนครับ นุด-ชะ-ยา-ดา หรือ นุด-ญา-ดา ดีครับ
เห็นมีชื่อ ญาดา แปลว่า นักปราชญหญิง

ขอขอบพระคุณมา ณ ที่นี้ครับ

สวัสดีครับ

นุชญาดา (นุด ชะ ยา ดา) แปลว่า นักปราชญ์หญิงซึ่งเป็นน้อง,น้องนักปราชญ์หญิง ทักษา 15 เป็นมงคนาม

litalittlewitch
05-31-2011, 05:07 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ

รบกวนสอบถามค่ะ ชื่อ ธนัญญาณ์ แปลว่าอะไรคะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

mummy
06-01-2011, 03:56 AM

สวัสดีครับ

ทริณีย์ มาจาก ทร + อิณีย์ แปลว่า มีความชั่วดุจแก้วอันวิเศษ

แล้วถ้าใช้ชื่อนี้ไปจะแย่ไหมคะ พอดีอยากได้ชื่อ ที่มีหมวด ด ขึ้นต้นค่ะ

noppakorn
06-01-2011, 01:52 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ

รบกวนสอบถามค่ะ ชื่อ ธนัญญาณ์ แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

ธนัญญาณ์ แปลว่า ผู้รอบรู้ที่มีความรู้เรื่องทรัพย์

noppakorn
06-01-2011, 01:54 PM

สวัสดีครับ

แล้วถ้าใช้ชื่อนี้ไปจะแย่ไหมคะ พอดีอยากได้ชื่อ ที่มีหมวด ด ขึ้นต้นค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อมีคำแปลไม่เป็นมงคลไม่ควรใช้ครับ หาชื่ออื่นเถิดครับ ชื่อเพราะๆมีถมไป แถมทักษา 38 ตกที่นั่งความล้มเหลว ไม่ควรใช้ยิ่ง ครับ

Boon10
06-01-2011, 05:24 PM

สวัสดีครับ

นามสกุล คงมณี ทักษา 23 นามสกุลนี้ เป็นหญิง ห้ามใช้ทักษา 19 (เฉพาะชาย) ชื่อทักษาที่เหมาะสมกับหญิงนามสกุลนี้คือ ทักษา 36 (บุรุษนามสกุลนี้ต้องแก้กรรมจึงใช้ได้)ผลรวมได้ 59 เป็นทักษาสมปรารถนา รักความยุติธรรม มีจิตใจอ่อนโยน เลื่อมใสศาสนา หมั่นทำบุญสร้างทาน ทักษานี้จะไม่มีอุปสรรคใดๆ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันศุกร์

อัญญมานี แปลว่า ผู้มีความมานะและรอบรู้ (อายตนะ 9 )
ณัชชนุตม์ แปลว่า ผู้อยู่เหนือหมู่คนผู้ให้ความรู้ (อายตนะ 6)
ณัฐธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรอบรู้,นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์ (อายตนะ 1)
ณัฏฐิญา แปลว่า ผู้มีความรอบรู้ดังนักปราชญ์ (อายตนะ ๘)
คณางค์ณิช แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์ที่เป็นองค์ประกอบของคณะ (อายตนะ 9 )
นิชพัทนี แปลว่า ผู้ให้นิรันดร (อายตนะ 6)
กาณฑ์ณิศา แปลว่า เจ้าแห่งความรู้ที่เป็นขั้นตอน (อายตนะ ๘)
อัณณ์ญาดา แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้รู้ตัวหนังสือ,หญิงผู้มีความรู้ดังแม่น้ำ (อายตนะ 7)
ศศิธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่งามดังดวงจันทร์(อายตนะ 6)
ศุภพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ที่ประเสริฐ (อายตนะ 6)

สำหรับชื่อเล่นนั้น ให้ใช้คำในชื่อได้เลยครับ จะเป็นคำหน้าคำหลัง ก็ล้วนแต่เป็นพยัญชนะมงคลทั้งสิ้น สำหรับผมชื่อเล่นไม่เกียวกับทักษา แต่การเรียกของพ่อแม่จึงเป็นคำมงคล เรียกชื่อเล่นลูกดี ลูกก็ได้ดี ตามคำของพ่อแม่ ซึ่งเปรียบเหมือนพรม เหมือนอรหันต์ของลูกครับ เช่นบางท่านเรียกลูกว่า ลูกหิน พอโตเด็กก็นิสัยแข็งกระด้าง(บางครั้งเพราะชะตาปีเกิด) เพราะคำพ่อแม่เรียกครับ (หรือมีโครงการจะส่งเด็กเรียนเมืองนอก ก็ตั้งชื่อเล่นเป็นอังกฤษไว้ก่อนก็ได้ครับ)

เรียนคุณ นพกรณ์,

ตั้งใจผ่าคลอดวันศุกร์ที่ 3 ปรากฏว่าลูกสาวผมใจร้อน เกิดเองแล้วครับวันนี้ เวลา 10.56 น. (วันพุธที่ 1 มิ.ย.54)
รบกวนหาชื่อใหม่ให้อีกครั้งครับ
ขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ

noppakorn
06-02-2011, 12:23 PM

สวัสดีครับ

เรียนคุณ นพกรณ์,

ตั้งใจผ่าคลอดวันศุกร์ที่ 3 ปรากฏว่าลูกสาวผมใจร้อน เกิดเองแล้วครับวันนี้ เวลา 10.56 น. (วันพุธที่ 1 มิ.ย.54)
รบกวนหาชื่อใหม่ให้อีกครั้งครับ
ขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ

สวัสดีครับ

วันที่ 1 มิย.เป็นวันดีวันหนึ่งครับ เพียงแต่ห้ามประกอบงานมงคล การคลอดวันนี้ถือว่าเป็นวันดี เวลาก็ดียิ่ง เด็กเกิดวันนี้ เป็นคนว่องไว เสมอต้นเสมอปลาย พูดจาฉะฉาน ทำการใดมีความสำเร็จง่ายครับ ชื่อที่ให้ไป ใช้ได้อยู่หลายชื่อครับ แต่จะเพิ่มเติมให้ครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

เต็มปาลิน แปลว่า ผู้เต็มไปด้วยผู้คุ้มครอง (ค่าอายตนะ 7)
เต็มหทัย แปลว่า ผู้มากไปด้วยความน่ารัก (ค่าอายตนะ 6)
กัลยพรม แปลว่า หญิงที่มีแต่ความสุข (อายตนะ ๘)
กุลพรรณี แปลว่า ผู้มีผิวงามแห่งตระกูล (อายตนะ 9)
กุลพีรยา แปลว่า ผู้มีความเพียรแห่งตระกูล (อายตนะ 7)
พรหมภูรี แปลว่า แผ่นดินแห่งพรหม,แผ่นดินอันประเสริฐ (อายตนะ 6)
ขวัญนพัต แปลว่า ผู้มีความริเริ่มอันเป็นมงคล (อายตนะ 2)
นนท์ภาณิน แปลว่า นักพูดที่เป็นที่ชื่นชอบของคนทั่วไป (อายตนะ 7)
ดังอัณณ์ แปลว่า เสมือนแม่น้ำ (อายตนะ 2)

patcharapa
06-02-2011, 02:27 PM

ดิฉันอยากทราบว่าชื่อใหม่ของดิฉันและลูกชายอ่านว่าอย่างไรค่ะ
ธนัชญกร กับ ฐนณัท

noppakorn
06-02-2011, 02:30 PM

ดิฉันอยากทราบว่าชื่อใหม่ของดิฉันและลูกชายอ่านว่าอย่างไรค่ะ

สวัสดีครับ

ธนัชญกร อ่านว่า ทะ นัด ชะ ยะ กอน
ฐนณัท อ่านว่า ถะ นะ นัด

patcharapa
06-02-2011, 07:04 PM

สวัสดีครับ

ธนัชญกร อ่านว่า ทะ นัด ชะ ยะ กอน

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ชื่อของดิฉัน ถ้าอ่านว่า ทะ-นัด-ยะ-กอน ได้ไหมค่ะ
เพราะ ทะ - นัด - ชะ - ยะ - กอน มันน่าจะเรียกยากและดูมันจะยาวไป และมันจำเป็นไหมค่ะ ว่าต้องอ่านตามอักขระของชื่อตามที่คุณนพบอกมา

noppakorn
06-03-2011, 12:48 PM

สวัสดีครับ

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ชื่อของดิฉัน ถ้าอ่านว่า ทะ-นัด-ยะ-กอน ได้ไหมค่ะ
เพราะ ทะ - นัด - ชะ - ยะ - กอน มันน่าจะเรียกยากและดูมันจะยาวไป และมันจำเป็นไหมค่ะ ว่าต้องอ่านตามอักขระของชื่อตามที่คุณนพบอกมา

ได้ครับ อ่านเร็วปลายเสียงจะมีเสียงตัวสะกดออกมาด้วยครับ ตามสะดวกครับ

mai_jeejy
06-03-2011, 03:39 PM
รบกวนอีกครั้งนะคะอาจารย์

พอดีจะไปเปลี่ยนชื่อแล้ว

ชื่อ นรรษฐมน น่ะค่ะ อ่านยังไงคะ กลัวที่อำเภอจะไม่ให้เปลี่ยนอ่ะค่ะ แล้วก็รบกวนถาม ว่า จิราพร และ ณัฐศักดิ์ แปลว่าอะไรคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
06-03-2011, 03:51 PM
รบกวนอีกครั้งนะคะอาจารย์

พอดีจะไปเปลี่ยนชื่อแล้ว

ชื่อ นรรษฐมน น่ะค่ะ อ่านยังไงคะ กลัวที่อำเภอจะไม่ให้เปลี่ยนอ่ะค่ะ แล้วก็รบกวนถาม ว่า จิราพร และ ณัฐศักดิ์ แปลว่าอะไรคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

นรรษฐมน (นรรษฐ มาจาก นัษฐา หรือ นิษฐา) แปลว่า ผู้มีใจสำเร็จ,ผู้มีใจสมบูรณ์ (อ่านว่า นัด ทะ มน)
จิราพร แปลว่า ผู้ประเสริฐนาน
ณัฐศักดิ์ แปลว่า ผู้มีอำนาจดังนักปราชญ์

wutsanom
06-04-2011, 06:22 PM
สวัสดีครับอาจารย์ ขอรบกวนด้วยครับ ช่วยแปลความหมายและวิเคราะห์ชื่อต่อไปนี้ให้ด้วยครับ
- ลูกชายเกิดวันอังคารที่31 พ.ค. 2554 เวลา 17.20 น. จะให้ใช้นามสกุล กะการดี ครับ
1. ติณห์บัญดร
2. ติณห์บัญทร
ทั้งสองชื่อแปลว่าอะไรครับ แล้วใช้ตั้งชื่อลูกชายได้ไหมครับ
ขอขอบคุณอาจารย์ครับ (ช่วยตอบให้ด่วนด้วยนะครับเพราะว่าวันจันทร์ที่6จะไปแก้งเกิดแล้วครับ)

แอ๊ปเปิ้ล
06-04-2011, 06:45 PM
ขอความหมายของชื่อดังนี้ ทิพญาฎา ขอบคุณมากค่ะ ??? :'(

(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตามหมวดหมู่อักษร)

osset2005
06-05-2011, 04:08 AM
อาจารย์ครับ ผมชื่อ ธีรกิจ ผมอยากให้มีตัว ณ อยู่ในชื่อด้วยนะครับ จะทำยังไงได้บ้างหรอครับ หรือว่าเติม ณ์ ได้เลยครับ
แล้ว เลิศนวพรรณ มีความหมายว่าอะไรหรอครับ ดีมั้ยครับ
แล้วเออ แม่ผมเกิดวันเสาร์นะครับ เดือน พฤศจิกายนครับ ปีวัว ส่วนเวลาเกิดของแม่ผมไม่รู้ครับ ตอนนี้ชื่อ สุชีรา ครับ อยากทราบว่าถ้าเปลี่ยนควรเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรดีหรอครับ
ขอรบกวนด้วยนะครับ

noppakorn
06-05-2011, 03:03 PM
สวัสดีครับอาจารย์ ขอรบกวนด้วยครับ ช่วยแปลความหมายและวิเคราะห์ชื่อต่อไปนี้ให้ด้วยครับ
- ลูกชายเกิดวันอังคารที่31 พ.ค. 2554 เวลา 17.20 น. จะให้ใช้นามสกุล กะการดี ครับ
1. ติณห์บัญดร
2. ติณห์บัญทร
ทั้งสองชื่อแปลว่าอะไรครับ แล้วใช้ตั้งชื่อลูกชายได้ไหมครับ
ขอขอบคุณอาจารย์ครับ (ช่วยตอบให้ด่วนด้วยนะครับเพราะว่าวันจันทร์ที่6จะไปแก้งเกิดแล้วครับ)

สวัสดีครับ

1. ติณห์บัญดร แปลว่า ผู้ข้ามพ้นด้วยปัญญาอันแหลมคม ทักษา 41
2. ติณห์บัญทร แปลว่า คนชั่วที่มีปัญญาอันแหลมคม ทักษา 41 (ทร แปลว่า ชั่ว ไม่ควรใช้ครับ)

นามสกุลกะการดี ทักษา 19 ชื่อทักษา 41 ผลรวมได้ 60 ตกที่นั่งเศรษฐี ครับ ชื่อที่ 1 เป็นมงคลนามครับ

noppakorn
06-05-2011, 03:05 PM
ขอความหมายของชื่อดังนี้ ทิพญาฎา ขอบคุณมากค่ะ ??? :'(

(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

ทิพญาฎา เป็นชื่อเฉพาะ แปลไม่ได้ครับ

noppakorn
06-05-2011, 03:16 PM
อาจารย์ครับ ผมชื่อ ธีรกิจ ผมอยากให้มีตัว ณ อยู่ในชื่อด้วยนะครับ จะทำยังไงได้บ้างหรอครับ หรือว่าเติม ณ์ ได้เลยครับ
แล้ว เลิศนวพรรณ มีความหมายว่าอะไรหรอครับ ดีมั้ยครับ
แล้วเออ แม่ผมเกิดวันเสาร์นะครับ เดือน พฤศจิกายนครับ ปีวัว ส่วนเวลาเกิดของแม่ผมไม่รู้ครับ ตอนนี้ชื่อ สุชีรา ครับ อยากทราบว่าถ้าเปลี่ยนควรเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรดีหรอครับ

สวัสดีครับ

นามสกุล เลิศนวพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณใหม่อันเลอเลิศ ทักษา 51 ชื่อที่เหมาะสมกับทักษานี้คือชื่อทักษา 14 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ 65 เป็นความสำเร็จทางการเงินครับ

คุณธีรกิจ ไม่สามารถเติมพยัญชนะใดได้อีก นอกจากเปลี่ยนชื่อใหม่ครับ เพราะทักษาชื่อตก 26 ไม่เป็นมงคลครับ ควรใช้ทักษาใหม่ ประกอบคุณไม่ได้แจ้งรายละเอียดวันเกิดมาเลยไม่สามารถหาชื่อให้ได้ สำหรับคุณสุชีรา ให้เปลี่ยนเป็นทักษา 14 ครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันเสาร์

ภาวนา แปลว่า ธรรมที่ควรทำให้เจริญขึ้น
จารุภา แปลว่า ผู้งามผุดผ่อง,ผู้มีรัศมีงาม
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
ภาวิดา แปลว่า ผู้ฝึกฝนมาดีแล้ว
ดลนภา แปลว่า ชั้นฟ้า
สุรดา แปลว่า ผู้ยินดีแล้วอันดียิ่ง

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

osset2005
06-05-2011, 11:09 PM

สวัสดีครับ

นามสกุล เลิศนวพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณใหม่อันเลอเลิศ ทักษา 51 ชื่อที่เหมาะสมกับทักษานี้คือชื่อทักษา 14 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ 65 เป็นความสำเร็จทางการเงินครับ

คุณธีรกิจ ไม่สามารถเติมพยัญชนะใดได้อีก นอกจากเปลี่ยนชื่อใหม่ครับ เพราะทักษาชื่อตก 26 ไม่เป็นมงคลครับ ควรใช้ทักษาใหม่ ประกอบคุณไม่ได้แจ้งรายละเอียดวันเกิดมาเลยไม่สามารถหาชื่อให้ได้ สำหรับคุณสุชีรา ให้เปลี่ยนเป็นทักษา 14 ครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันเสาร์

ภาวนา แปลว่า ธรรมที่ควรทำให้เจริญขึ้น
จารุภา แปลว่า ผู้งามผุดผ่อง,ผู้มีรัศมีงาม
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
ภาวิดา แปลว่า ผู้ฝึกฝนมาดีแล้ว
ดลนภา แปลว่า ชั้นฟ้า
สุรดา แปลว่า ผู้ยินดีแล้วอันดียิ่ง

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

เออ ผมขอโทษนะครับที่ไม่ได้ให้รายละเอียดวันเกิดของตัวเองไว้นะครับ
ของผม ธีรกิจ ผมเกิดวันพุธกลางคืนครับ 1.00 น
ปัจจุบัน ยังง นามสกุล แซ่ลอ อยู่ครับ อยากทราบว่าดีมั้ยครับ
แล้วผมขอขอบคุณอาจารย์ที่ช่วยให้คำแนะนำนะครับ
สมมติว่าหลังจากเปลี่ยนชื่อแล้วให้ไปทำบุญนี้คือกรวดน้ำใช่ไหมครับ แล้วการที่จะอุทิศให้พระเคราะห์และเจ้าที่บ้านนี้ต้องทำบุญยังไงหรอครับ
ขอบคุณครับ

Donlachai
06-06-2011, 11:43 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์ พอดีว่าอยากจะให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อหลานให้หน่อยค่ะ หลานเกิด วันอาทิตย์
ในชื่ออยากจะให้มี ทักษา45 มี เดช มนตรี มูล ประมาณนี้ค่ะ รบกวนอาจารย์ด้วยนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-06-2011, 03:21 PM
[quote=osset2005 ]

[font=Verdana]สวัสดีครับ

เออ ผมขอโทษนะครับที่ไม่ได้ให้รายละเอียดวันเกิดของตัวเองไว้นะครับ
ของผม ธีรกิจ ผมเกิดวันพุธกลางคืนครับ 1.00 น
ปัจจุบัน ยังง นามสกุล แซ่ลอ อยู่ครับ อยากทราบว่าดีมั้ยครับ
แล้วผมขอขอบคุณอาจารย์ที่ช่วยให้คำแนะนำนะครับ
สมมติว่าหลังจากเปลี่ยนชื่อแล้วให้ไปทำบุญนี้คือกรวดน้ำใช่ไหมครับ แล้วการที่จะอุทิศให้พระเคราะห์และเจ้าที่บ้านนี้ต้องทำบุญยังไงหรอครับ
ขอบคุณครับ

[b]สวัสดีครับ

[color=blue]ชื่อธีรกิจ ทักษา 26 ตกราหู ควรเปลี่ยนชื่อใหม่ครับ นามสกุลคุณ แซ่ลอ ตกทักษา 22 (ถ้าแซ่ล้อ ทักษา 24 ) ให้ใช้ทักษาชื่อ 24 จะเป็นมงคลยิ่ง หากแซ่ลอ ตกทักษา 46 เป็นปัญญาและโชคดี และความเจริญรุ่งเรืองทางการเงิน หากแซ่ล้อ ทักษา 24 ต้องใช้ทักษาชื่อ 36 ผลรวมได้ 60 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพุธกลางคืน

จิรเวช แปลว่า ผู้มีความรู้ที่ยั่งยืน
จิรายุ แปลว่า ผู้มีอายุยืน
ธนิศร แปลว่า เจ้าแห่งทรัพย์
ธีรกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย
กฤชนนท์ (กริด ชะ นน) แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบเพราะความฉลาดเฉียบแหลม
กรณ์กฤต (กอน กริด) แปลว่า ผู้ได้กระทำแล้วในการสร้าง
กฤตกรณ์ (กริด ตะ กอน) แปลว่า ผู้มีการกระทำที่ได้กระทำแล้ว
นรอรรถ (นอ ระ อัด) แปลว่า คนที่มีประโยชน์
อัณณกฤช (อัน นะกริด) แปลว่า ผู้มีความเฉียบแหลมดังแม่น้ำ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันพุธกลางคืน

ญานทัศน์ แปลว่า ผู้เห็นได้ด้วยปัญญา
ยศจรัส แปลว่า ผู้มีบรรดาศักดิ์อันรุ่งเรือง
วชรวงษ์ แปลว่า ตระกูลแห่งเพชร,ตระกูลสายฟ้า
วัชรนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชมดังเพชร
กรัณย์กร แปลว่า ผู้สร้างการงาน
ณัฏฐกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย
ชิรเวธน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาเฉียบแหลมว่องไว

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
06-06-2011, 03:25 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ พอดีว่าอยากจะให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อหลานให้หน่อยค่ะ หลานเกิด วันอาทิตย์
ในชื่ออยากจะให้มี ทักษา45 มี เดช มนตรี มูล ประมาณนี้ค่ะ รบกวนอาจารย์ด้วยนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

หลานชายหลานสาวครับ แต่กลุ่มอักษรอาจไม่ครบตามต้องการน่ะครับ

Donlachai
06-06-2011, 04:56 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ ขออภัยค่ะที่ไม่ได้แจ้งรายละเอียดให้ทราบ
เป็นหลานชายค่ะ เกิดวันอาทิตย์ เวลาเกิดประมาณก่อนเที่ยงคืน ค่ะ ขออภัยค่ะที่แจ้งเวลาเกิดได้ไม่แน่นอนเพราะหลานเกิดที่ต่างประเทศค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-07-2011, 01:59 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ ขออภัยค่ะที่ไม่ได้แจ้งรายละเอียดให้ทราบ
เป็นหลานชายค่ะ เกิดวันอาทิตย์ เวลาเกิดประมาณก่อนเที่ยงคืน ค่ะ ขออภัยค่ะที่แจ้งเวลาเกิดได้ไม่แน่นอนเพราะหลานเกิดที่ต่างประเทศค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันอาทิตย์ (มีเดช มนตรี มูละ)

ชลภิวรรธน์ แปลว่า ผู้เจริญยิ่งดังสายน้ำ (อายตนะ 2)
ฉัตรชรินทร์ แปลว่า ยอดประดับฉัตรอันงดงามยิ่ง (อายตนะ 7)
วิชญ์นวิน แปลว่า คนหนุ่มที่เป็นผู้รู้,นักปราชญ์หนุ่ม (อายตนะ 9)
รัญชน์นวัช แปลว่า ผู้เยาว์วัยที่น่ายินดี
รัญชน์นิบุณ แปลว่า ผู้มีฝีมืออันน่ายินดี (อายตนะ 6)
จรูญพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญและรุ่งเรือง (อายตนะ ๘)

extreme
06-08-2011, 02:28 PM
ขออนุญาตสอบถามครับผม คำว่า "ถวัลย์รัตน์" แปลว่าอะไรครับผม แล้วเมื่อนำมารวมกับนามสกุล "ขันทับไทย" ซึ่งเกิดเมื่อวันอาทิตย์ ที่ 27 มกราคม 2517 แล้ว อนาคตต่อไปในภายภาคหน้าจะเป็นอย่างไรครับผม

kero
06-09-2011, 12:41 PM
สวัสดีค่ะ
ธิตา (ทิ-ตา) หมายความว่าอะไรคะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-09-2011, 03:37 PM
ขออนุญาตสอบถามครับผม คำว่า "ถวัลย์รัตน์" แปลว่าอะไรครับผม แล้วเมื่อนำมารวมกับนามสกุล "ขันทับไทย" ซึ่งเกิดเมื่อวันอาทิตย์ ที่ 27 มกราคม 2517 แล้ว อนาคตต่อไปในภายภาคหน้าจะเป็นอย่างไรครับผม

สวัสดีครับ

ถวัลย์รัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่เจริญ

ชื่อทักษา 59 เจ้าของชื่อศรัทธาในศาสนา มีความสำเร็จสูง มีชีวิตที่เข้ากับสังคมและผู้อื่นได้ดี ชื่อทักษานี้ สวดมนต์ไหว้พระบ่อยๆ สิ่งศักดิ์สิทธิ์จะเกื้อหนุน นามสกุลได้ทักษา 36 เป็นทักษามงคล บอกถึงว่าตระกูลนี้ ญาติและมิตรมีมาก คนตระกูลนี้ทำการใดมีความสำเร็จมีผู้นับถือ ผลรวมทักษา 95 บอกถึงความสำเร็จ ความเจริญและโชค หมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ กตัญญูต่อบุพการี ชีวิตนี้ไม่ตกอับแน่ สำหรับอนาคตนั้น ต้องดูที่ฐานชะตาประกอบครับ ในเวปนี้ผมดูและวิเคราะห์ให้จากชื่อสกุลเท่านั้นครับ ชื่อดี สกุลดี ผลรวมดี ชีวิตนี้ดีถ้าเป็นคนดี

noppakorn
06-09-2011, 03:38 PM
สวัสดีค่ะ
ธิตา (ทิ-ตา) หมายความว่าอะไรคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ธิตา มาจาก ธิดา แปลว่า ลูกสาว

monut
06-09-2011, 03:48 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ รบกวนอาจารย์นพ ตั้งชื่อ ผู้ชายและผู้หญิงที่เกิดวันจันทร์ ที่นามสกุลมีเลขทักษา 46 นะคะถ้าได้ชื่อที่มีเลขทักษา 54 จะดีมากเลยค่ะ (ถ้าไม่ได้ 54 ก็ไม่เป็นไรค่ะ) ขอบคุณมากค่ะ

monut
06-09-2011, 04:07 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนอาจารย์นพ ตั้งชื่อผู้หญิงที่เกิดวันจันทร์ ที่นามสกุลมีเลขทักษา 46 นะคะ รบกวนอีกอย่างค่ะชื่อนันท์นภัสร์ มีความหมายไหมคะ ขอบคุณมากค่ะ

osset2005
06-10-2011, 01:37 AM
ตอนคือว่าตอนนี้ ผมยังนามสกุล แซ่ลอ อยู่ครับ
ผมเกิดวันพุธกลางคืน เดือนธันวา ปีวอกครับ
เออ อาจารย์บอกว่าให้เอาชื่อที่มีทักษา 24 คือว่าผมเป็นคนขยันเป็นครั้งคราวอะครับ ตอนแรกสุดผมเลยอยากให้มีตัว ณ อยู่ในชื่อเพราะเห็นว่า มันเสริม อุสาหะ นะครับ
คิดว่าผมอยากได้ชื่อที่มี อุสาหะ มนตรี เดช ศรี มูละ นะครับ
หรือว่าถ้าอาจารย์เห็นว่า อุสาหะ มีก็ได้ ไม่มีก็ได้ ก็เอาแค่ มนตรีเดช ศรี มูละ บริวาร ก็ได้ครับ
ผมขอโทษนะครับที่ถามเยอะทำให้อาจารย์เหนื่อย

แล้วสมมุติว่า ผม เปลี่ยนนามสกุลเป็น เลิศนวพรรณ ผมควรใช้ชื่อว่าอะไรหรอครับ
ขอบคุนอาจารย์มากเลยนะครับ ที่เสียสละเวลาให้คนช่างถามอย่างผม
ขอขอบคุณอาจารย์จากใจจริงมากเลยครับ

noppakorn
06-10-2011, 10:45 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ รบกวนอาจารย์นพ ตั้งชื่อ ผู้ชายและผู้หญิงที่เกิดวันจันทร์ ที่นามสกุลมีเลขทักษา 46 นะคะถ้าได้ชื่อที่มีเลขทักษา 54 จะดีมากเลยค่ะ (ถ้าไม่ได้ 54 ก็ไม่เป็นไรค่ะ) ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันจันทร์

อัฑฒ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่รู้สิ่งประเสริฐ
อัณณ์ยศวร แปลว่า ผู้มียศศักดิ์อันประเสริฐดังแม่น้ำ
กฤษณ์ประจักษ์ แปลว่า ผู้รู้แจ้งจริงดังองค์กฤษณะ
ปัณณ์พัฒน์ แปลว่า ความรุ่งเรืองแห่งความรู้(หนังสือ)
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้
พงศ์อนนต์ แปลว่า ผู้มีเชื้อสายไม่สิ้นสุด
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้
ปัณณ์พัฒน์ แปลว่า ความรุ่งเรืองแห่งความรู้(หนังสือ)

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันจันทร์

จันทรจรรยพร แปลว่า ผู้มีกริยาประเสริฐและนุ่มนวลดุจดวงจันทร์
ธวัลอรนันท์ แปลว่า สตรีผู้มีความสุขและบริสุทธิ์
ธวัลอรนัญช์ แปลว่า ผู้ไม่มีโทษและขาวสะอาด
อรรจน์วรมน แปลว่า ผุ้มีใจประเสริฐเป็นเครื่องบูชา
นลณัฐรัตน์ แปลว่า ผุ้มีคุณค่าที่มีประกายความรอบรู้
รัฏฐ์ยมล แปลว่า คู่ใจแห่งรัฐ
ปัณณ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งประเสริฐในหนังสือ

noppakorn
06-10-2011, 10:52 AM
สวัสดีค่ะ รบกวนอาจารย์นพ ตั้งชื่อผู้หญิงที่เกิดวันจันทร์ ที่นามสกุลมีเลขทักษา 46 นะคะ รบกวนอีกอย่างค่ะชื่อนันท์นภัสร์ มีความหมายไหมคะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

นันท์นภัสร์ แปลว่า แสงบนท้องฟ้าที่น่ายินดี ทักษา 54

ชื่ออื่นตอบให้แล้วที่กระทู้ก่อนครับ

noppakorn
06-10-2011, 11:08 AM
ตอนคือว่าตอนนี้ ผมยังนามสกุล แซ่ลอ อยู่ครับ
ผมเกิดวันพุธกลางคืน เดือนธันวา ปีวอกครับ
เออ อาจารย์บอกว่าให้เอาชื่อที่มีทักษา 24 คือว่าผมเป็นคนขยันเป็นครั้งคราวอะครับ ตอนแรกสุดผมเลยอยากให้มีตัว ณ อยู่ในชื่อเพราะเห็นว่า มันเสริม อุสาหะ นะครับ
คิดว่าผมอยากได้ชื่อที่มี อุสาหะ มนตรี เดช ศรี มูละ นะครับ
หรือว่าถ้าอาจารย์เห็นว่า อุสาหะ มีก็ได้ ไม่มีก็ได้ ก็เอาแค่ มนตรีเดช ศรี มูละ บริวาร ก็ได้ครับ
ผมขอโทษนะครับที่ถามเยอะทำให้อาจารย์เหนื่อย

แล้วสมมุติว่า ผม เปลี่ยนนามสกุลเป็น เลิศนวพรรณ ผมควรใช้ชื่อว่าอะไรหรอครับ
ขอบคุนอาจารย์มากเลยนะครับ ที่เสียสละเวลาให้คนช่างถามอย่างผม
ขอขอบคุณอาจารย์จากใจจริงมากเลยครับ

สวัสดีครับ

จากคำถามคุณนั้น ขอแนะนำว่า การจะมีอุตสาหะ หรือไม่ ไม่ได้ช่วยทำให้คุณขยันขึ้นครับ คุณคงตีความผิด แต่อุตสาหะในนามนั้นถือเป็นดาวดวงนี้ซึ่งบันดาลให้มีความเพียร ความพยาม ความเจริญ ในการสร้างตนในหน้าที่ตนครับ ซึ่งไปสร้างเสริมพยัญชนะตัวอื่นที่มีค่าเป็นดวงดาวเช่นกันครับ การค้าไม่ดี การงานไม่ดี ก็เสริมอุตสาหะเข้าไปครับ แต่ไม่ได้ทำให้คุณขยันน่ะครับ แต่ทำให้ชะตาคุณทางด้านการงานดีขึ้นครับ ส่วนการที่คุณต้องการพยัญชนะ มนตรี เดช ศรี มูละ บริวารนั้น เป็นไปไม่ได้ที่จะมีหมด บางครั้ง การที่คุณมีพยัญชนะกลุ่มใดกลุ่มหนึ่งอาจทำให้ชะตาคุณไม่ดีก็ได้ การมีครบทุกหมู่ ก็ไม่เป็นผลดีกับเจ้าของนามได้เช่นกัน เพราะว่าบางครั้งการมีชื่อใหญ่เกินวาสนา กลับทำให้ชะตาคุณไม่ดี บางคนขี้โรค บางคนทำอะไรไม่ขึ้น บางคนอมทุกข์ ครับ ก็ขออธิบายเพียงคร่าวๆน่ะครับ มิฉะนั้นคงจบไม่ลงครับ ชื่อที่ให้ไปแล้วเมื่อกระทู้ก่อนนั้น เป็นมงคลนามแล้วครับ

นามสกุลเลิศนวพรรณ ทักษา 51 หญิงให้ใช้ทักษา 14 (ให้ชื่อไปแล้วที่กระทู้ก่อน) ชายให้ใช้ทักษา 54 ผลรวมได้ 105 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันพุธกลางคืน

ณัฏฐ์ธนิน แปลว่า ปราชญ์ผู้มีทรัพย์
ณัฏฐานันต์ แปลว่า ผู้มีความรู้มากมาย
อัฑฒ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่รู้สิ่งประเสริฐ
อัณณ์ยศวร แปลว่า ผู้มียศศักดิ์อันประเสริฐดังแม่น้ำ
กิตติ์คณัญญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้ในหมู่คนที่มีเกียรติ์
ขัมพ์ธนัตถ์ แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่ก้าวไปข้างหน้า
สรัญญ์รักษ์ แปลว่า ผู้รักษาความรู้อันแกล้วกล้า
สรณ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งประเสริฐเป็นเครื่องยึดเหนี่ยว

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

snowy
06-10-2011, 03:56 PM
อยากทราบความหมายชื่อ ธัธพร ค่ะ
รบกวนด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-10-2011, 05:14 PM
อยากทราบความหมายชื่อ ธัธพร ค่ะ
รบกวนด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ธัธพร คำว่า ธัธ ไม่มีคำศัพท์ครับ

osset2005
06-10-2011, 09:12 PM

สวัสดีครับ

จากคำถามคุณนั้น ขอแนะนำว่า การจะมีอุตสาหะ หรือไม่ ไม่ได้ช่วยทำให้คุณขยันขึ้นครับ คุณคงตีความผิด แต่อุตสาหะในนามนั้นถือเป็นดาวดวงนี้ซึ่งบันดาลให้มีความเพียร ความพยาม ความเจริญ ในการสร้างตนในหน้าที่ตนครับ ซึ่งไปสร้างเสริมพยัญชนะตัวอื่นที่มีค่าเป็นดวงดาวเช่นกันครับ การค้าไม่ดี การงานไม่ดี ก็เสริมอุตสาหะเข้าไปครับ แต่ไม่ได้ทำให้คุณขยันน่ะครับ แต่ทำให้ชะตาคุณทางด้านการงานดีขึ้นครับ ส่วนการที่คุณต้องการพยัญชนะ มนตรี เดช ศรี มูละ บริวารนั้น เป็นไปไม่ได้ที่จะมีหมด บางครั้ง การที่คุณมีพยัญชนะกลุ่มใดกลุ่มหนึ่งอาจทำให้ชะตาคุณไม่ดีก็ได้ การมีครบทุกหมู่ ก็ไม่เป็นผลดีกับเจ้าของนามได้เช่นกัน เพราะว่าบางครั้งการมีชื่อใหญ่เกินวาสนา กลับทำให้ชะตาคุณไม่ดี บางคนขี้โรค บางคนทำอะไรไม่ขึ้น บางคนอมทุกข์ ครับ ก็ขออธิบายเพียงคร่าวๆน่ะครับ มิฉะนั้นคงจบไม่ลงครับ ชื่อที่ให้ไปแล้วเมื่อกระทู้ก่อนนั้น เป็นมงคลนามแล้วครับ

นามสกุลเลิศนวพรรณ ทักษา 51 หญิงให้ใช้ทักษา 14 (ให้ชื่อไปแล้วที่กระทู้ก่อน) ชายให้ใช้ทักษา 54 ผลรวมได้ 105 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันพุธกลางคืน

ณัฏฐ์ธนิน แปลว่า ปราชญ์ผู้มีทรัพย์
ณัฏฐานันต์ แปลว่า ผู้มีความรู้มากมาย
กิตติ์คณัญญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้ในหมู่คนที่มีเกียรติ์
ขัมพ์ธนัตถ์ แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่ก้าวไปข้างหน้า
สรัญญ์รักษ์ แปลว่า ผู้รักษาความรู้อันแกล้วกล้า
สรณ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งประเสริฐเป็นเครื่องยึดเหนี่ยว

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของอาจารย์มากครับ แล้วผมมีน้องคนหนึ่งด้วยนะครับ เกิดวันออังคาร ถ้าผมเปลี่ยนนามสกลุลเป็น เลิศนวพรรณ แล้ว ควรใช่ชื่อว่าอะไร อะไรหรอครับ ชื่อเดิมของน้องผมคือ สิทธิชัย ครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทั้งหมดของอาจารย์ครับที่ช่วยให้คำแนะนำผม
ขอบคุณมากๆครับ ถ้าให้ผมช่วยอะไรได้บอกได้เลยนะครับ

mummy
06-10-2011, 11:38 PM
ขอรบกวนช่วยแปลชื่อให้หน่อยค่ะ
ดิตถ์ริฐา
ทัณณ์ฑิรา
ทีฆณีย์
นิรธารณ์
ธาริณีย์
ธวิณีย์

noppakorn
06-11-2011, 11:26 AM

สวัสดีครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของอาจารย์มากครับ แล้วผมมีน้องคนหนึ่งด้วยนะครับ เกิดวันออังคาร ถ้าผมเปลี่ยนนามสกลุลเป็น เลิศนวพรรณ แล้ว ควรใช่ชื่อว่าอะไร อะไรหรอครับ ชื่อเดิมของน้องผมคือ สิทธิชัย ครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทั้งหมดของอาจารย์ครับที่ช่วยให้คำแนะนำผม
ขอบคุณมากๆครับ ถ้าให้ผมช่วยอะไรได้บอกได้เลยนะครับ

สวัสดีครับ

น้องชายเกิดวันอังคาร ชื่อที่ได้ให้ไปนั้น สามารถนำมาใช้ได้ เป็นทักษา 54 เช่นกันยกเว้นชื่อที่มีพยัญชนะ ก ข ค ฆ ง ซึ่งเป็นกาลกิณี คือชื่อ กิตติ์คณัญญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้ในหมู่คนที่มีเกียรติ์ และ ขัมพ์ธนัตถ์ แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่ก้าวไปข้างหน้า สองชื่อนี้มี ก ข เป็นกาลกิณีครับ

ขอบคุณมากครับที่ออกปากอาสา ครับ หากเจริญรุ่งเรือง ก็ขอให้ช่วยพระศาสนาเราให้ยืนยงครับ

mummy
06-12-2011, 03:26 PM
ขอรบกวนแปลเพิ่มนะคะ
ดิตฏ์ธารา
ทีธาธารณ์

noppakorn
06-12-2011, 03:33 PM
ดิตฏ์ธารา
ทีธาธารณ์

สวัสดีครับ

ดิตฏ์ธารา คำว่า ดิตฏ์ ไม่มีคำศัพท์
ทีธาธารณ์ คำว่า ที เป็นการนับจำนวนตามลักษณะนาม ธา คือ เธอ ธารณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ (รวมคำแล้วไม่รู้จะแปลอย่างไรครับ)

mummy
06-13-2011, 10:25 AM
ดิตฏ์ธารา
ทีธาธารณ์

ขอถามอีกนิดนึงอันนี้โพสไว้หลายวันแล้วสงสัยอาจารย์ไม่เห็นค่ะ
ดิตถ์ริฐา
ทัณณ์ฑิรา
นิรธารณ์

noppakorn
06-13-2011, 03:44 PM
ดิตฏ์ธารา
ทีธาธารณ์

ขอถามอีกนิดนึงอันนี้โพสไว้หลายวันแล้วสงสัยอาจารย์ไม่เห็นค่ะ
ดิตถ์ริฐา
ทัณณ์ฑิรา
นิรธารณ์

สวัสดีครับ

ดิตถ์ริฐา คำว่า ริฐา ควรเขียนเป็น รัฐา ครับ ดิตถ์รัฐา แปลว่า เมืองแห่งท่าน้ำ (เมืองท่า)
ทัณณ์ฑิรา คำว่า ทัณณ์ ไม่มีคำแปล ฑิรา มาจากคำว่า เฑียร
นิรธารณ์ แปลว่า ผู้ค้ำจุนน้ำ

Katoonforum
06-13-2011, 04:44 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ สอบถามค่ะ เกิดวันจันทร์ 3 พ.ย.ปีวอก ชื่อกานต์สินี อยากได้ ชื่อที่ น.หรือ ธ.
ขึ้นต้น รบกวนช่วยหาให้ สัก 5-6 ชื่อได้มั๊ยค่ะ ถามจำไม่ผิดนามสกุลตัวเอง เผือกผู้ ทักษาได้ 36 ชื่อควรจะ ทักษาเท่าไหร่ดีค่ะ
รบกวนแปลชื่อ นันท์นภัสร์ / นภัสร์นันท์ / นภัสร์วัลย์ 3ชื่อนี้สามารถใช้ได้หรือป่าวค่ะ

cc
06-13-2011, 06:35 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนด้วยนะคะ
อยากทราบว่า ชื่อ ธรธันญ์นันทน์ กับทฤฒธันย์นันทร์ แปลว่าอะไรคะ
และถ้าเกิดวันจันทร์ที่ 17 มีนาคม 2529 เวลา 18.30 ไม่ทราบว่ามีฤกษ์เปลี่ยนชื่อตอนไหนดีบ้างคะ
ขอบคุณค่ะ

osset2005
06-14-2011, 09:46 AM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับอาจารย์ ขอรบกวนอีกครั้งครับ เปลื่ยนชื่อนี้สามารถเปลี่ยนวันไหนได้บ้างครับหรือว่าได้ทุกวันเลยครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
06-14-2011, 10:21 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ สอบถามค่ะ เกิดวันจันทร์ 3 พ.ย.ปีวอก ชื่อกานต์สินี อยากได้ ชื่อที่ น.หรือ ธ.
ขึ้นต้น รบกวนช่วยหาให้ สัก 5-6 ชื่อได้มั๊ยค่ะ ถามจำไม่ผิดนามสกุลตัวเอง เผือกผู้ ทักษาได้ 36 ชื่อควรจะ ทักษาเท่าไหร่ดีค่ะ
รบกวนแปลชื่อ นันท์นภัสร์ / นภัสร์นันท์ / นภัสร์วัลย์ 3ชื่อนี้สามารถใช้ได้หรือป่าวค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลเผือกผู้ ทักษา 36 ชื่อที่เหมาะสมมีสองทักษาคือทักษา 15 ผลรวมได้ 51 และทักษา 24 ผลรวมได้ 60 ข้อแตกต่างคือทักษา 51 เจริญรุ่งเรืองมีมิตรมาก ต้องเสริมความดีมากๆ ไว้ ทักษา 60 มีรสนิยม แต่ไม่ชอบอวดรวย ใฝ่ศาสนา ส่วนทักษา 15 ต้องระวังอย่าหูเบา ทักษา 24 มีผู้ช่วยเหลือ ปัญญาดี ในที่นี้ขอแนะนำทักษา 24 ค่อนข้างเหมาะสมกับสตรี เพราะรวยแบบสบายๆ ไม่เหน็ดเหนือยครับ
นันท์นภัสร์ แปลว่า แสงสว่างบนท้องฟ้าแห่งความสุข ทักษา 54
นภัสร์นันท์ แปลว่า มีความสุขดังแสงสว่างบนท้องฟ้า ทักษา 54
นภัสร์วัลย์ แปลว่า เถากอแห่งแสงสว่างบนท้องฟ้า ทักษา 63
ทั้งทักษา 54 และ 63 ไม่ขอแนะนำให้ใช้ เนื่องจากชื่อมีเลขสูงกว่าสกุลครับ อาจได้ผลไม่ดีดังที่หวัง แต่หากมีนามสกุลทักษาตามนี้ แล้วใช้ชื่อทักษา 36 ก็สามารถใช้ได้ครับ

นงอนล แปลว่า อัคนีเทพหญิง
นงนภัส แปลว่า นางสวรรค์(นางฟ้า)
นัทธมน แปลว่า ผู้มีใจผูกพัน
ธัญญชนก แปลว่า ผู้กำเนิดโชค,ผู้กำเนิดสิ่งอันประเสริฐ
ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค
ธัญปวร แปลว่า ผู้สูงส่งทางโชคดี
ธัญรตน แปลว่า ผู้รุ่งเรืองทางโชค,ดวงแก้วแห่งโชค
ธนัญกนก แปลว่า ผุ้มีความรู้เรื่องทองคำและทรัพย์สิน
ธนัชญภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนและสร้างทรัพย์
ธัญลภน แปลว่า ผู้มีลาภและโชค,ผู้ได้รับโชค

noppakorn
06-14-2011, 10:23 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับอาจารย์ ขอรบกวนอีกครั้งครับ เปลื่ยนชื่อนี้สามารถเปลี่ยนวันไหนได้บ้างครับหรือว่าได้ทุกวันเลยครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

หากไม่ดูฤกษ์ คนเกิดวันพุธให้เปลี่ยนชื่อวันจันทร์และวันพฤหัส จะเกื้อหนุนกันครับ

noppakorn
06-14-2011, 10:30 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนด้วยนะคะ
อยากทราบว่า ชื่อ ธรธันญ์นันทน์ กับทฤฒธันย์นันทร์ แปลว่าอะไรคะ
และถ้าเกิดวันจันทร์ที่ 17 มีนาคม 2529 เวลา 18.30 ไม่ทราบว่ามีฤกษ์เปลี่ยนชื่อตอนไหนดีบ้างคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ธรธันญ์นันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในโชคดีที่ทรงไว้ ทักษา 63
ทฤฒธันย์นันทร์ คำว่า ทฤฒ และ นันทร์ ไม่มีคำศัพท์ครับ

คนเกิดวันจันทร์ ให้เปลี่ยนชื่อวันพุธและวันศุกร์ จะส่งเสริมกันครับ หากดูฤกษ์
ฤกษ์ดีเดือนมิถุนายน 2554 :- วันพฤหัสที่ 16 มิย. เวลา 13.00-14.59 น.(1.00 – 6.59 น.) วันจันทร์ที่ 20 มิย. เวลา 9.00-12.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันศุกร์ที่ 24 มิย.เวลา 11.00-16.59 น. (1.00-2.59 น.) วันอังคารที่ 28 มิย.เวลา 7.00-8.59 น เวลา 13.00-14.59 น. ( 3.00-4.59 และ 19-20.59 น.) วันพฤหัสฯที่ 30 มิย.เวลา 9.00 -10.59 น. เวลา 15.00 -16.59 น.(21.00-22.59 น.)

OliveOILZa
06-15-2011, 01:58 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ธันย์ญดา ค่ะ

noppakorn
06-15-2011, 02:01 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ธันย์ญดา ค่ะ

สวัสดีครับ

ธันย์ญดา แปลว่า ปราชญ์หญิงผู้มีโชคดี

Katoonforum
06-15-2011, 04:16 PM
สวัดดีค่ะ คุณนพ
อยากรบกวนขอชื่อทักษา 15 ผู้หญิงวันจันทร์ อักษรนำ น. ธ. ค่ะ (ไม่เกิน 3 พยางค์ค่ะ)

๋Joomyut
06-15-2011, 09:08 PM
สวัสดีคะ ขอรวบกวนหน่อยนะคะ
อยากทราบความหมายของชื่อ นิชนันท์,ดารินันท์
ขอบคุณมากคะ :)

noppakorn
06-15-2011, 11:28 PM
อยากรบกวนขอชื่อทักษา 15 ผู้หญิงวันจันทร์ อักษรนำ น. ธ. ค่ะ (ไม่เกิน 3 พยางค์ค่ะ)

สวัสดีครับ

หาชื่อยากครับ ถ้าขึ้นด้วย น ธ สำหรับคนวันจันทร์เพราะชื่อจะออกไปทางชายครับ

นวกฤช แปลว่า อาวุธใหม่
ธณัช แปลว่า เธอผู้ให้ความรู้

คิดยากครับ ขออภัยคิดได้จะมาเพิ่มเติมให้ครับ

noppakorn
06-15-2011, 11:32 PM
สวัสดีคะ ขอรวบกวนหน่อยนะคะ
อยากทราบความหมายของชื่อ นิชนันท์,ดารินันท์
ขอบคุณมากคะ :)

สวัสดีครับ

นิชนันท์ แปลว่า มีความยินดีนิรันดร์
ดารินันท์ คำว่า ดาริ ไม่มีคำศัพท์ (ดารี แปลว่า ภาษาดารี)

OliveOILZa
06-16-2011, 11:04 AM
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อ สำหรับหญิงวันจันทร์ นามสกุลทักษา 59 ค่ะ ขอชื่อที่นำหน้าด้วย ธ,น,ช นะคะ
ขอขอบพระคุณในความกรุณานะคะ

noppakorn
06-16-2011, 02:26 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อ สำหรับหญิงวันจันทร์ นามสกุลทักษา 59 ค่ะ ขอชื่อที่นำหน้าด้วย ธ,น,ช นะคะ
ขอขอบพระคุณในความกรุณานะคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 59 ขอแนะนำให้ใช้ทักษา 36 เหมาะสำหรับหญิง ทักษารวมได้ 95 เป็นทักษาดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันจันทร์

ธรณ์ฤทัย แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความเป็นที่รัก
ธัญวลัย แปลว่า ผุ้มีโชคหมุนเวียน,กำไลที่ดีเลิศ
นงลักษณ์ แปลว่า ผู้หญิงสาวที่มีลักษณะดี
นวรัตน์ แปลว่า แก้วมีค่า 9 ประการ
นวัชภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยความเยาว์วัย
นนท์ชนัน แปลว่า ผู้ให้กำเนิดความยินดี
ชลภัสส์ แปลว่า แสงสว่างแห่งน้ำ,รัศมีแห่งน้ำ
ชัญญธรณ์ (ชันยะทอน) แปลว่า ผู้ทรงปัญญาแต่เกิด
ชวัลพัชร แปลว่า ประกายเพชรแพรวพราย

ธนชัย
06-17-2011, 09:27 AM

สวัสดีครับ

นามสกุลคุณทักษา 84 ชื่อลูกสาวทักษา 15 เป็นอาทิตย์และดาวพฤหัส บอกถึงความเจริญ ความมีโชค มีปัญญาดี มีปฏิภาณ เข้าคนง่าย มีผู้สนับสนุน แต่เป็นคนใจอ่อนขี้สงสาร ต้องระวังเรื่องหูเบา เนื่องจากเกิดวันอังคาร จะใจร้อนทำอะไรรวดเร็ว ผลรวมทักษาได้ 99 เป็นดาวเกตุคู่ จะทำการใดมักสำเร็จ มีพลังศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง ในอักษรชื่อและสกุล ขาดพยัญชนะอายุ เล็กๆอาจจะเจ็บไข้เล็กๆน้อย แต่ไม่ใช่ปัญหาที่น่าวิตก โตขึ้นให้หมั่นออกกำลังกายก็สร้างเสริมสุขภาพมาชดเชยได้ครับ ไม่มีโรคร้ายแรงในชีวิต เลาเกิดส่งเสริม วันเกิดปีเกิด ครับ ชื่อสกุลและเวลาเกิดดียิ่งครับ

เหมือนที่อาจารย์นพบอกเลยครับ 23 วันไปหาหมอ 3 ครั้งแล้ว
ครั้ง 1 เป็นหนองรอบคอ

ครั้ง 2 หายใจดัง เหมือนหายใจไม่สะดวก ปรากฎว่า มีขี้มูก เต็มจมูก น่ากลัว

ครั้ง 3 ล่าสุด เพราะท้องอืดมาก ๆ นอนไม่ได้ร้องไห้ น่าสงสาร

เรียนถามอีกหน่อยครับเห็นอาจารย์นพตอบส่วนใหญ่จะตอบ เป็นทักษาดียิ่ง เป็นมงคลยิ่ง
เป็นทักษามงคล เป็นมงคลนาม ความหมายแตกต่างกันไหมครับแล้ว เข้ามาดูทุกวันเลยครับ
ตั้งแต่หาชื่อให้ลูกสาว

ธนชัย
06-17-2011, 01:08 PM

สวัสดีครับ

หาชื่อยากครับ ถ้าขึ้นด้วย น ธ สำหรับคนวันจันทร์เพราะชื่อจะออกไปทางชายครับ

คิดยากครับ ขออภัยคิดได้จะมาเพิ่มเติมให้ครับ

อาจารย์นพครับพอดี ผมหาชื่อที่มี ทักษา 15 ไว้เยอะจะให้ลูกสาวครับ
เลยขอลงเพิ่มอาจารย์นพนะครับ
ธัชกร แปลว่า ผู้ถึงจุดหมายปลายทาง

noppakorn
06-17-2011, 10:59 PM

สวัสดีครับ

เหมือนที่อาจารย์นพบอกเลยครับ 23 วันไปหาหมอ 3 ครั้งแล้ว
ครั้ง 1 เป็นหนองรอบคอ

ครั้ง 2 หายใจดัง เหมือนหายใจไม่สะดวก ปรากฎว่า มีขี้มูก เต็มจมูก น่ากลัว

ครั้ง 3 ล่าสุด เพราะท้องอืดมาก ๆ นอนไม่ได้ร้องไห้ น่าสงสาร

เรียนถามอีกหน่อยครับเห็นอาจารย์นพตอบส่วนใหญ่จะตอบ เป็นทักษาดียิ่ง เป็นมงคลยิ่ง
เป็นทักษามงคล เป็นมงคลนาม ความหมายแตกต่างกันไหมครับแล้ว เข้ามาดูทุกวันเลยครับ
ตั้งแต่หาชื่อให้ลูกสาว

สวัสดีครับ

อย่าห่วงน่ะครับ "ไปทำบุญปล่อยปลา 7 ตัว อธิษฐานแทนลูก ว่า ขณะปล่อยปลาว่า ขอให้ปลาช่วยนำโรคภัยทั้งหลาย สิ่งที่ไม่ดีในกายของ ดญ......ให้ไหลไปกับสายน้ำ ขอให้ดีวันดีคืน มีสุขภาพแข็งแรง เสร็จแล้วซื้ออาหารปลา มากน้อยตามศรัทธาโปรยให้ปลากิน เป็นการสร้างทานอีกครั้งหลังจากสร้างบุญแล้ว ให้แก่ลูกสาวครับ กลับบ้านกรวดน้ำแทนลูกสาวว่า ขออุทิศกุศลผลบุญซึ่งได้ทำการปล่อยปลาและให้ทานอาหารปลาในวันนี้แด่เจ้ากรรมนายเวร และพระเคราะห์ทุกๆองค์ของดญ...... ขอให้ท่านทั้งหลายโปรดรับและร่วมอนุโมทนากุศลผลบุญของดญ.....เทอญ " ลองไปทำดูน่ะครับ (ก่อนทำขึ้นไปไหว้พระประธานที่วัดก่อนแล้วค่อยไปท่าน้ำ วัดไหนก็ได้ที่มีเขตอภัยทานครับ) จะเห็นผลใน 2 สัปดาห์ครับ (ปักษ์หนึ่ง)

ที่กล่าวว่า ทักษามงคล หรือเป็นนามมงคล นั้น เพราะต้องการสื่อให้รู้ว่าเป็นชื่อดีมีมงคลนาม แต่ยังไม่ดีที่สุดครับ เพราะผู้ถามต้องการชื่อนั้นๆเอง ไม่สามารถชี้ทางมากกว่านี้ได้ เพราะให้เขาดี ผู้ให้อาจถูกกรรมเข้าตัว (จึงต้องให้เขาทำบุญให้ทุกครั้งเพื่อแก้กรรมกัน) มิฉะนั้นจะเป็นบาปต่อกันในภพต่อไป สำหรับเด็กไม่ต้องทำบุญให้ เพราะยังบริสุทธิ์ผุดผ่องแต่กำเนิดครับ ส่วนที่ว่าเป็นมงคลยิ่ง มงคลเลิศ คือชื่อนั้นดีจริงๆ และถูกกับชะตาผู้นั้นจึงบอกไปครับ

noppakorn
06-17-2011, 11:03 PM

สวัสดีครับ

อาจารย์นพครับพอดี ผมหาชื่อที่มี ทักษา 15 ไว้เยอะจะให้ลูกสาวครับ
เลยขอลงเพิ่มอาจารย์นพนะครับ
ธัชกร แปลว่า ผู้ถึงจุดหมายปลายทาง

สวัสดีครับ

สาธุๆๆ ขอบคุณมากครับที่มาอนุเคราะห์เพิ่มเติมให้ ขอให้มีแต่ความเจริญครับ พอดีช่วงนี้กระทู้มากและธุรกิจส่วนตัวช่วงนี้งานเยอะมากครับ เลยไม่ค่อยมีเวลาคิดชื่อให้ญาติธรรมครับ มีชื่ออะไรอีก ก็อนุเคราะห์มาอีกน่ะครับ

wutsanom
06-18-2011, 10:50 AM
สวัสดีครับอาจารย์ เช่นเคยครับขอรบกวนอาจารย์มาอีกครั้งหนึ่ง
พอดีอยากเปลี่ยนชื่อให้ลูกชายครับก็เลยเรียนถามมาให้อาจารย์ช่วยวิเคราะห์และแนะนำด้วยครับ
ชื่อปัจจุบัน เด็กชายชิตธาริณทร์ กะการดี เกิดวันอังคารที่31 พ.ค. 54 เวลา 17.20 น.
ส่วนชื่อใหม่ที่อยากจะเปลี่ยนให้ลูกชายเพราะคิดขึ้นมาเอง ชื่อ ติณห์บัญดร แต่ต้องรอให้ครบหกเดือนก่อนเขาถึงจะยอมให้เปลี่ยน
คราวนี้จะดูให้ดีและรอบคอบก่อนค่อยเปลี่ยน จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนหลายครั้งครับ
ยังไงรบกวนอาจารย์ช่วยวิเคราะห์ให้อีกครั้งครับ ระหว่างชื่อเดิม ชิตธาริณทร์ กับชื่อใหม่ ติณห์บัญดร ชื่อไหนเหมาะสมกว่ากันครับ
รบกวนอีกครั้งครับ ขอบคุณครับ

cc
06-18-2011, 04:14 PM
ถ้านามสกุลเลขศาสตร์ได้ 51 เกิดวันจันทร์เป็นเพศหญิง
ชื่อควรจะได้ 54 หรือ 63 ถึงจะดีกว่ากันคะ
ขอบคุณค่ะ

2554
06-18-2011, 09:35 PM
อาจารย์คะ รบกวนขอชื่อเด็กหญิงที่เกิดวันจันทร์ ทักษา 24 ขึ้นต้นด้วย น หรือ ณ ถ้าเป็นไปได้คำจึ้นต้นออกเสียวว่า นน ค่ะ
ขอบคุณพระค่ะ :)

2554
06-18-2011, 09:45 PM
ซ้ำค่ะ

benzine
06-19-2011, 12:47 PM
ลูกชายคลอดวันจันทร์ ตอนบ่ายสาม นามสกุลได้ทักษา 62 ช่วยหาชื่อผู้ชายที่มี ทักษา 42 ให้หน่อยนะครับ เอาที่มี เดชมีศรีนำด้วยยิ่งดีครับ
แล้วชื่อ ธิติวัฒน์ ใช้กับคนเกิดวันจันทร์ได้ไหมครับ
แล้วชื่อ พิธากร แปลว่าอะไรเหรอครับอาจารย์ จะปรับให้เข้ากับนามสกุลได้ไหมครับ
ขอบพระคุณมากครับอาจารย์

noppakorn
06-20-2011, 11:00 AM
สวัสดีครับอาจารย์ เช่นเคยครับขอรบกวนอาจารย์มาอีกครั้งหนึ่ง
พอดีอยากเปลี่ยนชื่อให้ลูกชายครับก็เลยเรียนถามมาให้อาจารย์ช่วยวิเคราะห์และแนะนำด้วยครับ
ชื่อปัจจุบัน เด็กชายชิตธาริณทร์ กะการดี เกิดวันอังคารที่31 พ.ค. 54 เวลา 17.20 น.
ส่วนชื่อใหม่ที่อยากจะเปลี่ยนให้ลูกชายเพราะคิดขึ้นมาเอง ชื่อ ติณห์บัญดร แต่ต้องรอให้ครบหกเดือนก่อนเขาถึงจะยอมให้เปลี่ยน
คราวนี้จะดูให้ดีและรอบคอบก่อนค่อยเปลี่ยน จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนหลายครั้งครับ
ยังไงรบกวนอาจารย์ช่วยวิเคราะห์ให้อีกครั้งครับ ระหว่างชื่อเดิม ชิตธาริณทร์ กับชื่อใหม่ ติณห์บัญดร ชื่อไหนเหมาะสมกว่ากันครับ
รบกวนอีกครั้งครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชิตธาริณทร์ เป็นชื่อดีชื่อหนึ่งครับ ในชื่อ เพียงขาดพยัญชนะกลุ่มดาว อุตสาหะ และกลุ่มศรี ไปเท่านั้นครับ ส่วน ติณห์บัญดร มีค่าดาวครบทุกกลุ่มพยัญชนะ ซึ่งโดยภาพรวมจะมองว่า เป็นชื่อที่ดียิ่งในสายตาทั่วไป เพราะมีครบทุกหมวดหมู่กลุ่มดาว จะถามว่าชื่อไหนดี โดยปกติแล้วการตั้งชื่อ มักไม่ตั้งให้ครบทุกกลุ่มดาว ควรเว้นไว้บ้างเพื่อว่า หากฐานชะตาไม่ดี ชื่อจะได้ไม่ใหญ่เกินวาสนาครับ คนเราต้องมีทางถอยไว้นิด เหมือนการลงทุนไม่ทุ่มจนหมดตัวครับ ถ้าเป็นทัศนะส่วนตัวของผม ๆว่า ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน ชื่อเดิมดีแล้วครับ เพราะไม่มีพยัญชนะกาลกิณี อยู่ครับ แต่ก็แล้วแต่คุณครับ (ถ้าประสงค์จะเปลี่ยนชื่อใหม่ ควรต้องให้นักโหราศาสตร์ผูกดวงก่อนน่ะครับว่า เปลี่ยนแล้วจะดีหรือไม่ ใหญ่เกินฐานชะตาหรือเปล่า เพราะหากใหญ่เกิน แทนที่จะดี กลับชุดให้แย่ลงครับ

noppakorn
06-20-2011, 11:05 AM
ถ้านามสกุลเลขศาสตร์ได้ 51 เกิดวันจันทร์เป็นเพศหญิง
ชื่อควรจะได้ 54 หรือ 63 ถึงจะดีกว่ากันคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 51 ชื่อทักษา 54 ผลรวม 105 และทักษาชื่อ 63 ผลรวม 114 ถ้าถามว่าทักษาไหนดี ทักษา 105 เป็นทักษามงคล ย่อมดีกว่า 114 ซึ่งเป็นทักษาดีปานกลางแน่นอนครับ

noppakorn
06-20-2011, 11:25 AM
อาจารย์คะ รบกวนขอชื่อเด็กหญิงที่เกิดวันจันทร์ ทักษา 24 ขึ้นต้นด้วย น หรือ ณ ถ้าเป็นไปได้คำจึ้นต้นออกเสียวว่า นน ค่ะ
ขอบคุณพระค่ะ :)

สวัสดีครับ

นลชณัช แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้อันเจิดจ้า
นนทพน แปลว่า ป่าอันน่ายินดี
ณัชชนล แปลว่า ผู้เปล่งแสงที่เกิดมาให้ความรู้
ณกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักที่มีความรู้
ณนรมน แปลว่า ผู้เป็นที่รักของผู้มีความรู้
ณีรนุช แปลว่า หญิงสาวผู้บริสุทธิ์ผุดผ่อง

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ด้วยครับ

noppakorn
06-20-2011, 11:35 AM
ลูกชายคลอดวันจันทร์ ตอนบ่ายสาม นามสกุลได้ทักษา 62 ช่วยหาชื่อผู้ชายที่มี ทักษา 42 ให้หน่อยนะครับ เอาที่มี เดชมีศรีนำด้วยยิ่งดีครับ
แล้วชื่อ ธิติวัฒน์ ใช้กับคนเกิดวันจันทร์ได้ไหมครับ
แล้วชื่อ พิธากร แปลว่าอะไรเหรอครับอาจารย์ จะปรับให้เข้ากับนามสกุลได้ไหมครับ
ขอบพระคุณมากครับอาจารย์

สวัสดีครับ

พิธากร แปลว่า ผู้สร้างแบบอย่าง,(มีผู้แปลว่า ผู้สร้างความเจริญรุ่งเรือง แต่คำว่า พิธา มาจาก วิธา แปลว่า อย่าง ,ชั้น ,ส่วน)

คนเกิดวันจันทร์ มีสระ เป็นกาลกิณีครับ ชื่อที่คิดไว้ มีสระใช้ไม่ได้ครับ ลองหาชื่ออื่นน่ะครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันจันทร์

กันตพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญในความน่ารัก
ฉันทวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยความใฝ่ดี
ธรรมรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณธรรมล้ำเลิศ,ผู้มีคุณค่าแห่งความดี
ยศวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยเกียรติและยศศักดิ์
วรรณพงษ์ แปลว่า ผู้มีตระกูลร่ำรวย
อรรถพันธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันธ์ประโยชน์และทรัพย์

ธนชัย
06-20-2011, 07:37 PM
สวัส
ดีครับอาจารย์นพ
รบกวนอาจารย์นพอีกครั้งครับ ขอนอกเรื่องตั้งชื่อหน่อยนะครับอาจารย์นพ คือผมกำลังจะออกรถใหม่
ไม่ทราบว่าอาจารย์นพ จะหาวันและเวลาได้ไหมครับ ผมให้พี่เขยไปเอามาให้ครับ เห็นพี่เขยบอกว่าว่าง
วันที่ 1 ก.ค.54 ครับ และอีกอย่างรถผมใช้ชื่อพี่สาวที่เป็นข้าราชการ ผมเป็นคนใช้ขับไปรับลูกสาวที่บ้านแฟน
และใช้ทำในการค้าขายครับ เวลาไหนดีครับอาจารย์นพ

ขอบพระคุณอย่างสูง
อาจารย์นพ

dongdang
06-20-2011, 11:38 PM
อาจารย์คะ ดิฉันได้ไปเปลี่ยนชื่อมาเรียบร้อยแล้วค่ะ ขอบพระคุณอาจารย์มากๆนะคะ^^

tharanin
06-21-2011, 10:29 AM
สวัสดีครับ ผมเกิดวันอังคาร เวลาบ่ายโมงครึ่ง

อยากจะเปลี่ยนชื่อเป็น ธรานิล (ไม่แน่ใจว่า แปลว่า พื้นแผ่นดินที่เต็มไปด้วยนิล, พื้นแผ่นดินสีดำ หรือเปล่า?)

คิดว่าดีหรือไม่อย่างไรครับ

และอยากได้นามสกุล ที่รวมเลขดาวได้ 41 เพื่อที่รวมกับชื่อจะได้ 65 พอดี

รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ อยากได้ที่มีตัวอักษร ช ญ ฐ ณ ถ ธ น ป นำหน้าครับ

นามสกุลเก่าผมคือ ขวัญเมือง

noppakorn
06-21-2011, 01:30 PM
สวัส
ดีครับอาจารย์นพ
รบกวนอาจารย์นพอีกครั้งครับ ขอนอกเรื่องตั้งชื่อหน่อยนะครับอาจารย์นพ คือผมกำลังจะออกรถใหม่
ไม่ทราบว่าอาจารย์นพ จะหาวันและเวลาได้ไหมครับ ผมให้พี่เขยไปเอามาให้ครับ เห็นพี่เขยบอกว่าว่าง
วันที่ 1 ก.ค.54 ครับ และอีกอย่างรถผมใช้ชื่อพี่สาวที่เป็นข้าราชการ ผมเป็นคนใช้ขับไปรับลูกสาวที่บ้านแฟน
และใช้ทำในการค้าขายครับ เวลาไหนดีครับอาจารย์นพ

ขอบพระคุณอย่างสูง
อาจารย์นพ

สวัสดีครับ

เดือนกค.วันที่ 2 กค. ตรงกับวันเสาร์เป็นวันธงไชย ฤกษ์เวลาดีคือ .เวลา 05-06.59 น. เวลา 09-10.59 น. เวลา 13-16.59น.
แต่หากต้องการออกรถวันที่ 1 กค.ฤกษ์เวลาดีคือ 9.00 น.- 14.59 น. ครับ

noppakorn
06-21-2011, 02:00 PM
สวัสดีครับ ผมเกิดวันอังคาร เวลาบ่ายโมงครึ่ง

อยากจะเปลี่ยนชื่อเป็น ธรานิล (ไม่แน่ใจว่า แปลว่า พื้นแผ่นดินที่เต็มไปด้วยนิล, พื้นแผ่นดินสีดำ หรือเปล่า?)
คิดว่าดีหรือไม่อย่างไรครับ

และอยากได้นามสกุล ที่รวมเลขดาวได้ 41 เพื่อที่รวมกับชื่อจะได้ 65 พอดี
รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ อยากได้ที่มีตัวอักษร ช ญ ฐ ณ ถ ธ น ป นำหน้าครับ
นามสกุลเก่าผมคือ ขวัญเมือง

สวัสดีครับ

ธรานิล แปลว่า ผู้มีอัญมณีสีดำเป็นแผ่นดิน ทักษา 24 เป็นชื่อมงคลครับ

นามสกุลทักษา 41 พยัญชนะมงคล

ชวิศพิบูล แปลว่า เจ้าแห่งปัญญาอันว่องไวที่สมบูรณ์ (อายตนะ 1)
ญาณพัทธพล แปลว่า ผู้มีกำลังความรู้ (อายตนะ 2)
ฐปนัทอุทัย แปลว่า ดวงอาทิตย์ผู้ให้การดำรงมั่น (อายตนะ 9)
ถิรอริญชัย แปลว่า ผู้ชนะศัตรูอันมั่นคง (อายตนะ ๘)
ธันยานรมน แปลว่า มีโชคเป็นที่รักของคน (อายตนะ ๘)
นิรัชธนิยา แปลว่า ปราถนาในทรัพย์อันไม่มีกิเลส (อายตนะ ๘)
ปารย์ปริชญา แปลว่า ผู้รอบรู้อันเหมาะสม (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อสกุลแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อสกุล เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาในนามใหม่

tharanin
06-21-2011, 08:32 PM

wutsanom
06-22-2011, 09:05 AM
จากที่เคยเรียนถามมาครั้งที่แล้วว่า ลูกชายเกิดวันอังคาร จะเปลี่ยนชื่อจาก ชิตธาริณทร์ กะการดี เป็น ติณห์บัญดร นั้น อาจารย์แนะนำว่าเขาไม่นิยมตั้งชื่อให้ครบทุกกลุ่มอักษรเดี๋ยวชื่อจะใหญ่เกินดวงชะตาของเด็ก และอาจารย์บอกว่าชื่อเดิมดีอยู่แล้วไม่ควรเปลี่ยนขาดเพียงกลุ่มอักษรศรีและกลุ่มอักษรอุตสาหะเท่านั้น ผมน้อมรับในคำแนะนำของอาจารย์ครับ
แต่ที่อาจารย์บอกว่าชื่อขาดกลุ่มอักษรศรีและกลุ่มอักษรอุตสาหะนั้น ผมจะตั้งชื่อเล่นให้ลูกชายว่า มานะ ได้ไหมครับ เพราะว่ามีอักษร ม เป็นศรี
และความหมายแปลว่ามีความเพียรพยายามอุตสาหะ ทำให้ครบพอดี จะพอเสริมกันได้ไหมครับ
ชื่อเล่นมีสองชื่อครับที่จะตั้งให้ลูก มี มานะ กับ ชิณ ชื่อไหนดีครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

jee_soraya
06-22-2011, 10:47 AM
สวัสดีค่ะ เพิ่งสมัครสมาชิกค่ะ ตอนนี้กำลังตั้งท้องคนที่ 2 ได้ 7 เดือนแล้วค่ะพอดีว่าผ่าคลอด อยากขอชื่อของเด็กเกิดวันจันทร์ ที่ 26 กันยายน 2554 กับ วันพุธที่ 28 กันยายน 2554 (ไม่รู้ว่าจะเลือกวันไหนดี) ขอชื่อเด็กผู้หญิง 1 ผู้ชาย 1นะค่ะ นามสกุล รุณศิริแต่อยากให้คล้องกับลูกสาวคนแรกนะค่ะ ชื่อ ด.ญ ธาราทิป รุณศิริ (วันเสาร์) ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
06-22-2011, 12:06 PM
จากที่เคยเรียนถามมาครั้งที่แล้วว่า ลูกชายเกิดวันอังคาร จะเปลี่ยนชื่อจาก ชิตธาริณทร์ กะการดี เป็น ติณห์บัญดร นั้น อาจารย์แนะนำว่าเขาไม่นิยมตั้งชื่อให้ครบทุกกลุ่มอักษรเดี๋ยวชื่อจะใหญ่เกินดวงชะตาของเด็ก และอาจารย์บอกว่าชื่อเดิมดีอยู่แล้วไม่ควรเปลี่ยนขาดเพียงกลุ่มอักษรศรีและกลุ่มอักษรอุตสาหะเท่านั้น ผมน้อมรับในคำแนะนำของอาจารย์ครับ
แต่ที่อาจารย์บอกว่าชื่อขาดกลุ่มอักษรศรีและกลุ่มอักษรอุตสาหะนั้น ผมจะตั้งชื่อเล่นให้ลูกชายว่า มานะ ได้ไหมครับ เพราะว่ามีอักษร ม เป็นศรี
และความหมายแปลว่ามีความเพียรพยายามอุตสาหะ ทำให้ครบพอดี จะพอเสริมกันได้ไหมครับ
ชื่อเล่นมีสองชื่อครับที่จะตั้งให้ลูก มี มานะ กับ ชิณ ชื่อไหนดีครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ดูจากทักษานามสกุล ตกทักษา 19 เป็นเลขแห่งความกระตือรือร้น ความมุ่งมั่น ทะเยอทะยานสู่ความสำเร็จ อยู่แล้วครับ ส่วนทักษาชื่อสกุลรวมกันนั้น ได้ทักษา 60 เป็นทักษาที่มีผู้สนับสนุน ชีวิตเป็นอยู่สุขสบาย หากยิ่งมุ่งมันหรือขยัน ก็จะยิ่งร่ำรวยครับ สำหรับชื่อเล่นนั้น ปกติไม่ส่งผลกับทักษาดาว (ยกเว้นบางโหราศาสตร์บางท่านคิดเอา) แต่คำเรียกของบุพการี จึงส่งผลให้บุตรธิดาได้ดังคำพูดครับ เพราะบิดามารดา เปรียบเหมือนพรม การเรียกชื่อหรือการกล่าวแต่คำดี จึงเสมือนให้พรบุตรธิดาครับ ผู้เป็นบุพการีจึงต้องระวังคำพูดในการเรียกบุตรหลานให้ดีครับ มานะ แปลว่า ความพยายาม ความพากเพียร ความทรนงตน ความมุ่งมั่น ส่วนชื่อเล่นดังกล่าวข้างต้นจึงจะเรียกอย่างไร หากพ่อแม่ตั้งก็ได้ตามนั้นครับ แต่ชือสกุลนี้ดาวส่งเสริมให้มีผู้ช่วยเหลือ และมีความมุ่งมั่นอยู่แล้วครับ ไม่ต้องห่วงครับ

noppakorn
06-22-2011, 12:46 PM
สวัสดีค่ะ เพิ่งสมัครสมาชิกค่ะ ตอนนี้กำลังตั้งท้องคนที่ 2 ได้ 7 เดือนแล้วค่ะพอดีว่าผ่าคลอด อยากขอชื่อของเด็กเกิดวันจันทร์ ที่ 26 กันยายน 2554 กับ วันพุธที่ 28 กันยายน 2554 (ไม่รู้ว่าจะเลือกวันไหนดี) ขอชื่อเด็กผู้หญิง 1 ผู้ชาย 1นะค่ะ นามสกุล รุณศิริแต่อยากให้คล้องกับลูกสาวคนแรกนะค่ะ ชื่อ ด.ญ ธาราทิป รุณศิริ (วันเสาร์) ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

วันที่ 26 เป็นวันธรรมดาสามัญครับแต่สมพงศ์กับเดือนเกิด เวลาดีคือ 07.00 - 10.59 น. แต่วันที่ 28 เป็นวันดีสมพงศ์ปีเกิด เวลาดีคือ 19.00 - 22.59 เป็นเวลาดียิ่ง สมพงศ์กับปีเกิดและวันเกิดครับ หากจะเลือก ให้เลือกวันที่ 28 กันยายนครับ จะเป็นมงคลเด็กมากกว่า วันที่ 26 ครับ
นามสกุล รุณศิริ ทักษา 29 ชื่อที่สมพงศ์ คือทักษา 36 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นความสำเร็จทางการเงิน การงานและความรัก

ชื่อชายเกิดวันจันทร์ ทักษา 36

ธรณ์ธนัท แปลว่า ผู้ทรงความร่ำรวย (อายตนะ 6)
ธรัญนนท์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในความรู้ที่ทรงไว้ (อายตนะ 6)
รัญชน์ธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยินดี (อายตนะ 6)

ชื่อหญิงเกิดวันจันทร์ ทักษา 36

ธรณ์ธมน แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความสวย (อายตนะ 6)
ธรัญนพัต แปลว่า ผู้ทรงไว้ด้วยความรู้ใหม่ๆ (อายตนะ 6)
ยลธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความน่ามอง (อายตนะ 9 )

สำหรับชื่อวันพุธนั้น ยังไม่ทราบว่าจะคลอดเวลาใด หากทราบเวลาให้แจ้งมาอีกครั้งน่ะครับ

06-22-2011, 01:27 PM
สวัสดีค่ะ อุบาสกนพกรณ์
ตอนนี้ดิฉันได้ทำการเปลี่ยนชื่อและทำตามคำแนะนำของอาจารย์เป็นที่เรียบร้อยแล้ว แต่มีเรื่องรบกวนอีกนิดนึงว่าชื่อ "รักษวรา อ่านว่า รัก-ษะ-วะ-รา" ใช่มั้บค่ะ
เรื่องที่สอง อยากถามว่าชื่อนี้ดีหรือไม่ค่ะ ชื่อ นพดล เภตรานนท์ เกิด วันเสาร์ ที่ 17 พฤศจิกายน 2516 ปีวัว ยังงัยขอรบกวนหน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

jee_soraya
06-22-2011, 02:48 PM
สวัสดีค่ะท่านอาจารย์
อยากทราบว่าชื่อ นุดี ว่องรัตนไพศาล เกิดวันที่ 5 มกราคม 2525 เวลา 8.53 น. ไม่ทราบว่าชื่อเหมาะสมกับตัวเองแล้วหรือยังหรือว่ามีชื่อไหนที่อาจารย์จะแนะนำไหมค่ะเน้นเรื่องเงินงานความรักนะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

jee_soraya
06-22-2011, 03:59 PM

สวัสดีครับ

วันที่ 26 เป็นวันธรรมดาสามัญครับแต่สมพงศ์กับเดือนเกิด เวลาดีคือ 07.00 - 10.59 น. แต่วันที่ 28 เป็นวันดีสมพงศ์ปีเกิด เวลาดีคือ 19.00 - 22.59 เป็นเวลาดียิ่ง สมพงศ์กับปีเกิดและวันเกิดครับ หากจะเลือก ให้เลือกวันที่ 28 กันยายนครับ จะเป็นมงคลเด็กมากกว่า วันที่ 26 ครับ
นามสกุล รุณศิริ ทักษา 29 ชื่อที่สมพงศ์ คือทักษา 36 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นความสำเร็จทางการเงิน การงานและความรัก

ชื่อชายเกิดวันจันทร์ ทักษา 36

ธรณ์ธนัท แปลว่า ผู้ทรงความร่ำรวย (อายตนะ 6)
ธรัญนนท์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในความรู้ที่ทรงไว้ (อายตนะ 6)
รัญชน์ธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยินดี (อายตนะ 6)

ชื่อหญิงเกิดวันจันทร์ ทักษา 36

ธรณ์ธมน แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความสวย (อายตนะ 6)
ธรัญนพัต แปลว่า ผู้ทรงไว้ด้วยความรู้ใหม่ๆ (อายตนะ 6)
ยลธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความน่ามอง (อายตนะ 9 )

สำหรับชื่อวันพุธนั้น ยังไม่ทราบว่าจะคลอดเวลาใด หากทราบเวลาให้แจ้งมาอีกครั้งน่ะครับ

อยากทราบชื่อของเด็กเกิดผู้หญิงวันพุธด้วยได้ไหมค่ะ ถ้าเป็นช่วงเวลาที่อาจารย์บอกนะค่ะขอบคุณค่ะ (19.00 น. - 22.59 น.) แต่ถ้าคลอดช่วงพุธกลางวันไม่ดีหรือค่ะถ้าไม่รบกวนขอชื่อด้วยนะค่ะขอบคุณค่ะ

deep blue
06-22-2011, 10:21 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ สมาชิกใหม่ค่ะ
ลูกชายกำลังจะคลอดเดือนสิงหาคมค่ะ สามีชื่อ นาวาบดิน(ชื่ออิสลามค่ะ)
ส่วนตัวหนูชื่อ นวรัตน์ค่ะ อยากรบกวนอาจารย์ช่วยหาชื่อให้หน่อยได้ไหมคะ
อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย นว หรือ นาวา น่ะค่ะ ตามชื่อหนูหรือสามี
ขอขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

gatta
06-22-2011, 10:33 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนปรึกษาเรื่องการตั้งชื่อ พอดีว่าบุตรชายจะลืมตาดูโลกในอีกไม่นาน แต่คุณหมอแพลนให้คลอดเอง จึงไม่สามารถระบุวันที่แน่นอนได้ค่ะ ตั้งใจว่าจะให้ชื่อ "ธรธร" รบกวนตรวจสอบว่าไม่เหมาะสมหากลูกชายเกิดวันใดบ้างคะ แล้วควรเปลี่ยนเป็นชื่อใดสำรองไว้บ้าง ไม่อยากตั้งชื่อให้ลูกแล้วต้องมาเปลี่ยนที่หลังค้ะ :-[
รบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ อยากได้ชื่อที่มีความหมายเกี่ยวกับทะเล เพราะตั้งใจว่าจะตั้งชื่อเล่นว่าทะเลค่ะ น้องนามสกุล "ดีรักษา"
พ่อชื่อ จิรวัฒน์ แม่ชื่อพัชรา ค่ะ ;D

noppakorn
06-23-2011, 01:25 PM
สวัสดีค่ะ อุบาสกนพกรณ์
ตอนนี้ดิฉันได้ทำการเปลี่ยนชื่อและทำตามคำแนะนำของอาจารย์เป็นที่เรียบร้อยแล้ว แต่มีเรื่องรบกวนอีกนิดนึงว่าชื่อ "รักษวรา อ่านว่า รัก-ษะ-วะ-รา" ใช่มั้บค่ะ
เรื่องที่สอง อยากถามว่าชื่อนี้ดีหรือไม่ค่ะ ชื่อ นพดล เภตรานนท์ เกิด วันเสาร์ ที่ 17 พฤศจิกายน 2516 ปีวัว ยังงัยขอรบกวนหน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

รักษวรา อ่านว่า รัก สะ วะ รา ครับ

นพดล ทักษา 20 ตามหลักชื่อนี้แต่งงานช้า เพราะดาวมฤตยูกุมความรักไว้ เป็นคนชอบคิดการใหญ่ ชอบเสี่ยง ผู้มีทักษานี้หากทำธุรกิจไม่ควรทำคนเดียว ควรมีหุ้นส่วนร่วมด้วย เพราะการคิดการใหญ่แต่ไม่รอบคอบ หากแก้ไขได้ จะไปได้ดีแต่ต้องมุ่งมั่นน่ะครับ และต้องรอบคอบ หาคนปรึกษา อย่านึกเองทำเอง จะไปไม่รอดครับ นามสกุลทักษา 31 ผลรวมได้ทักษา 51 เป็นมงคลยิ่ง ทักษารวมนี้เป็นคนมีมิตรมาก มองภายนอกเป็นคนสุขุม แต่ใจใหญ่ ทะเยอทะยาน มีโชค สรุปทำการใดควรมีคู่คิดคู่ค้าจึงดีครับ หากไม่แน่ใจว่าจะมีความมุ่งมั่นหรือไม่มีหุ้นส่วน คู่คิด ก็ควรเปลี่ยนชื่อครับ

noppakorn
06-23-2011, 01:32 PM
สวัสดีค่ะท่านอาจารย์
อยากทราบว่าชื่อ นุดี ว่องรัตนไพศาล เกิดวันที่ 5 มกราคม 2525 เวลา 8.53 น. ไม่ทราบว่าชื่อเหมาะสมกับตัวเองแล้วหรือยังหรือว่ามีชื่อไหนที่อาจารย์จะแนะนำไหมค่ะเน้นเรื่องเงินงานความรักนะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

เกิดวันอังคาร ชื่อนุดี ทักษา 14 เป็นทักษามงคล นามสกุล ว่องรัตนไพศาล ทักษา 62 ผลรวมได้ 76 เป็นดาวบาปคู่ดาวบุญชื่อนี้ควรเปลี่ยนเป็นทักษา 42 เป็นชื่อมงคล เป็นปัญญา ความสำเร็จ ทั้งการงานการเงิน และความรัก เพราะเป็นทักษาดาวคู่มิตร ผลรวมได้ 104 เป็นคู่ธาตุ มีดาวมฤตยูธาตุลมส่งเสริม จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอังคาร

บุณยนุช แปลว่า หญิงสาวผู้มีบุญวาสนา
ปิยมน แปลว่า ผู้มีใจอันเป็นที่รัก
ภัณฑิลา แปลว่า ผู้มีลาภ,ผู้มีความสุข
ภัทรวดี แปลว่า ผู้มีความเจริญและดีงาม
มธุภาณี แปลว่า ผู้พูดจาไพเราะอ่อนหวาน
รัชญาธาร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้ของแผ่นดิน
อรภูรี แปลว่า หญิงงามผู้มีปัญญากว้างไกล
อรรมณ แปลว่า หญิงงามผู้มีความสุข

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อสกุล เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาในนามใหม่

noppakorn
06-23-2011, 01:44 PM
อยากทราบชื่อของเด็กเกิดวันพุธด้วยได้ไหมค่ะ ถ้าเป็นช่วงเวลาที่อาจารย์บอกนะค่ะขอบคุณค่ะ (19.00 น. - 22.59 น.) แต่ถ้าคลอดช่วงพุธกลางวันไม่ดีหรือค่ะถ้าไม่รบกวนขอชื่อด้วยนะค่ะขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

วันพุธที่ 28 กันยาฯ ช่วงเช้าเวลาเป็นรองจากกลางคืน ช่วงเวลาดีก็มีแต่ไม่สมพงศ์และส่งเสริมวันเดือนปีเกิดครับ แต่หากจำเป็นต้องคลอดกลางวัน ก็เป็นเวลา 11.00 -14.59 น.ครับ ช่วงเวลนี้สมพงษ์กับวันเดือนปีเกิดครับ แต่เวลาดีกลางๆครับ ไม่ดีเลิศเท่ากลางคืนที่บอกไปครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

ณัฐธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และมีความรู้ยิ่ง (อายตนะ 1)
ณฐธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงความรู้ (อายตนะ 1)
นิตินนท์ แปลว่า ผู้เป็นแบบแผนเป็นที่ชื่นชอบของคน (อายตนะ ๘)
ศุภจักขณ์ แปลว่า ผู้รู้ถึงความดีงาม (อายตนะ 2)
ณัฏฐกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย (อายตน 6)

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันพุธกลางคืน

ยศจรัส แปลว่า ผู้มีบรรดาศักดิ์อันรุ่งเรือง (อายตนะ 2)
วชรวงษ์ แปลว่า ตระกูลแห่งเพชร,ตระกูลสายฟ้า (อายตนะ ๘)
วัชรนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชมดังเพชร (อายตนะ ๘)
ณัฏฐกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย (อายตนะ 6)
ชิรเวธน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาเฉียบแหลมว่องไว (อายตนะ 1)

noppakorn
06-23-2011, 02:27 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ สมาชิกใหม่ค่ะ
ลูกชายกำลังจะคลอดเดือนสิงหาคมค่ะ สามีชื่อ นาวาบดิน(ชื่ออิสลามค่ะ)
ส่วนตัวหนูชื่อ นวรัตน์ค่ะ อยากรบกวนอาจารย์ช่วยหาชื่อให้หน่อยได้ไหมคะ
อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย นว หรือ นาวา น่ะค่ะ ตามชื่อหนูหรือสามี
ขอขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

สวัสดีครับ

หากไม่ห่วงเรื่องทักษาชือ ก็จะจัดให้ครับ แต่อยากได้ชื่อมงคล ต้องทราบวันคลอดที่แน่นอน และนามสกุลมาประกอบครับ เพราะมิฉะนั้นอาจมีอักษรกาลกิณีกับวันเกิดและทักษาไม่ดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชาย

นาวานล แปลว่า เรือที่เปล่งแสง
นาวาบรม แปลว่า สุดยอดเรือ
นาวารุจ แปลว่า เรือที่รุ่งเรือง
นวภูธิป แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ในแผ่นดินคนใหม่
นวภูริช แปลว่า แผ่นดินใหม่
นวทยุต แปลว่า ผู้สว่างไสวคนใหม่

ขอให้มีปัญญาดี ฉลาดเฉลียวครับ

noppakorn
06-23-2011, 02:46 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนปรึกษาเรื่องการตั้งชื่อ พอดีว่าบุตรชายจะลืมตาดูโลกในอีกไม่นาน แต่คุณหมอแพลนให้คลอดเอง จึงไม่สามารถระบุวันที่แน่นอนได้ค่ะ ตั้งใจว่าจะให้ชื่อ "ธรธร" รบกวนตรวจสอบว่าไม่เหมาะสมหากลูกชายเกิดวันใดบ้างคะ แล้วควรเปลี่ยนเป็นชื่อใดสำรองไว้บ้าง ไม่อยากตั้งชื่อให้ลูกแล้วต้องมาเปลี่ยนที่หลังค้ะ :-[
รบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ อยากได้ชื่อที่มีความหมายเกี่ยวกับทะเล เพราะตั้งใจว่าจะตั้งชื่อเล่นว่าทะเลค่ะ น้องนามสกุล "ดีรักษา"
พ่อชื่อ จิรวัฒน์ แม่ชื่อพัชรา ค่ะ ;D

สวัสดีครับ

ยังไม่ทราบวันเกิด ค่อนข้างเป็นปัญหาในการตั้งชืออย่างยิ่งครับ เพราะมีเวลาคิดให้น้อยนิดมาก เนื่องจากกระทู้มากจนแทบไม่มีเวลาทำงานส่วนตัวเลยครับ แต่จะลองดูน่ะครับ

นามสกุล ดีรักษา ทักษา 22 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 14 ผลรวมคือ 36 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ
ธรธร ทักษา 16 ไม่เหมาะสมครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับชาย

ชรธร (ชอน ระ ทอน ) แปลว่า ผู้ทรงน้ำ (วันพุธกลางวัน วันพฤหัสฯ วันศุกร์ ห้ามใช้)
ชรชล (ชอนระชน) แปลว่า น้ำในน้ำ,ทะเล (วันพุธกลางวัน วันศุกร์ ห้ามใช้)
ชลัช (ชะลัด) แปลว่า ผู้เกิดจากน้ำ (วันพุธกลางวัน วันศุกร์ ห้ามใช้)
ภริน (พะริน) แปลว่า น้ำที่มีรัศมี,ผู้ค้ำจุนน้ำ (วันพุธกลางคืน,วันพฤหัสฯ วันศุกร์ วันจันทร์ ห้ามใช้)

หาได้เท่านี้ครับ ที่มีความหมายว่าน้ำ ทักษา 14

jee_soraya
06-23-2011, 02:52 PM
อยากทราบชื่อของเด็กเกิดวันพุธด้วยได้ไหมค่ะ ถ้าเป็นช่วงเวลาที่อาจารย์บอกนะค่ะขอบคุณค่ะ (19.00 น. - 22.59 น.) แต่ถ้าคลอดช่วงพุธกลางวันไม่ดีหรือค่ะถ้าไม่รบกวนขอชื่อด้วยนะค่ะขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

วันพุธที่ 28 กันยาฯ ช่วงเช้าเวลาเป็นรองจากกลางคืน ช่วงเวลาดีก็มีแต่ไม่สมพงศ์และส่งเสริมวันเดือนปีเกิดครับ แต่หากจำเป็นต้องคลอดกลางวัน ก็เป็นเวลา 11.00 -14.59 น.ครับ ช่วงเวลนี้สมพงษ์กับวันเดือนปีเกิดครับ แต่เวลาดีกลางๆครับ ไม่ดีเลิศเท่ากลางคืนที่บอกไปครับ

ณฐธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงความรู้ (อายตนะ 1)
นิตินนท์ แปลว่า ผู้เป็นแบบแผนเป็นที่ชื่นชอบของคน (อายตนะ ๘)
ศุภจักขณ์ แปลว่า ผู้รู้ถึงความดีงาม (อายตนะ 2)
ณัฏฐกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย (อายตน 6)

ยศจรัส แปลว่า ผู้มีบรรดาศักดิ์อันรุ่งเรือง (อายตนะ 2)
วชรวงษ์ แปลว่า ตระกูลแห่งเพชร,ตระกูลสายฟ้า (อายตนะ ๘)
ณัฏฐกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย (อายตนะ 6)
ชิรเวธน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาเฉียบแหลมว่องไว (อายตนะ 1)

ขอโทษนะค่ะอีกนิดนึงนะค่ะถ้าเป็นผู้หญิงวันพุธ ให้ชื่อ แพรธารา นามสกุล รุณศิริ ได้ไหมค่ะหรือว่ามีชื่ออะไรแนะนำไหมค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-23-2011, 03:22 PM

สวัสดีครับ

ขอโทษนะค่ะอีกนิดนึงนะค่ะถ้าเป็นผู้หญิงวันพุธ ให้ชื่อ แพรธารา นามสกุล รุณศิริ ได้ไหมค่ะหรือว่ามีชื่ออะไรแนะนำไหมค่ะ ขอบคุณค่ะ

แพรธารา ใช้กับพุธกลางวันได้ กลางคืนมี พ เป็นกาลกิณี ครับ

thapanat
06-23-2011, 03:32 PM
ชื่อ ธปณัฐ แปลว่าอะไรครับ ?

natale
06-23-2011, 09:34 PM

สวัสดีครับ

ยังไม่ทราบวันเกิด ค่อนข้างเป็นปัญหาในการตั้งชืออย่างยิ่งครับ เพราะมีเวลาคิดให้น้อยนิดมาก เนื่องจากกระทู้มากจนแทบไม่มีเวลาทำงานส่วนตัวเลยครับ แต่จะลองดูน่ะครับ

นามสกุล ดีรักษา ทักษา 22 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 14 ผลรวมคือ 36 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชรธร (ชอน ระ ทอน ) แปลว่า ผู้ทรงน้ำ (วันพุธกลางวัน วันพฤหัสฯ วันศุกร์ ห้ามใช้)
ชรชล (ชอนระชน) แปลว่า น้ำในน้ำ,ทะเล (วันพุธกลางวัน วันศุกร์ ห้ามใช้)
ชลัช (ชะลัด) แปลว่า ผู้เกิดจากน้ำ (วันพุธกลางวัน วันศุกร์ ห้ามใช้)
ภริน (พะริน) แปลว่า น้ำที่มีรัศมี,ผู้ค้ำจุนน้ำ (วันพุธกลางคืน,วันพฤหัสฯ วันศุกร์ วันจันทร์ ห้ามใช้)

หาได้เท่านี้ครับ ที่มีความหมายว่าน้ำ ทักษา 14

ขอบคุณมากค้ะ ชื่อเพราะๆทั้งนั้นเลย รบกวนขอชื่อที่เป็นทักษา 19 และมีความหมายประมาณว่ายิ่งใหญ่เหมือนทะเล หรือ มีทรัพย์สมบัติมากดังทะเล ด้วยค้ะ

noppakorn
06-24-2011, 11:15 AM

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากค้ะ ชื่อเพราะๆทั้งนั้นเลย รบกวนขอชื่อที่เป็นทักษา 19 และมีความหมายประมาณว่ายิ่งใหญ่เหมือนทะเล หรือ มีทรัพย์สมบัติมากดังทะเล ด้วยค้ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 19 สำหรับชาย (ทักษานี้ต้องระวังเรื่อง โรคหัวใจ ความดัน)

อภิชล แปลว่า สายน้ำที่ยิ่งใหญ่ (ห้าม พุธกลางวัน พฤหัส ศุกร์ และจันทร์)
ชลปภพ แปลว่า ผู้นำแห่งสายน้ำ (ห้ามพุธกลางวัน พฤหัส)
อณณชา แปลว่า เกิดจากแม่น้ำ (ห้ามวันจันทร์ พุธกลางวัน เสาร์ อาทิตย์)

natale
06-24-2011, 11:48 AM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 19 สำหรับชาย (ทักษานี้ต้องระวังเรื่อง โรคหัวใจ ความดัน)

อภิชล แปลว่า สายน้ำที่ยิ่งใหญ่ (ห้าม พุธกลางวัน พฤหัส ศุกร์ และจันทร์)
ชลปภพ แปลว่า ผู้นำแห่งสายน้ำ (ห้ามพุธกลางวัน พฤหัส)
อณณชา แปลว่า เกิดจากแม่น้ำ (ห้ามวันจันทร์ พุธกลางวัน เสาร์ อาทิตย์)

ขอบคุณอาจารย์ค่ะ ตอนนี้ดูๆไว้อีกสองชื่อคือเอาชื่อพ่อแม่มารวมกัน เป็น "จิรพัชร์" และ "ธราธาร" รบกวนอาจารย์ช่วยแปลความหมายค้ะ และอยากให้แนะนำชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ธร ค่ะอาจารย์ ขอโทษที่รบกวนหลายครั้งนะคะ :D

jeenaruk
06-24-2011, 09:31 PM
สวัสดีคะ
รบกวนสอบถาม

แฟนชื่อ ตุลย์ นามสกุล ปะกินำหัง เกิดวันพฤหัสบดี ทราบว่าชื่อไม่ดี
อยากเปลี่ยนชื่อให้อ่านว่า -ตุน- เหมือนเดิม
แต่สะกดแบบอื่น ที่มีความหมายอื่นบ้างไหมคะ

ขอบพระคุณคะ

noppakorn
06-25-2011, 11:12 PM
ขอบคุณอาจารย์ค่ะ ตอนนี้ดูๆไว้อีกสองชื่อคือเอาชื่อพ่อแม่มารวมกัน เป็น "จิรพัชร์" และ "ธราธาร" รบกวนอาจารย์ช่วยแปลความหมายค้ะ และอยากให้แนะนำชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ธร ค่ะอาจารย์ ขอโทษที่รบกวนหลายครั้งนะคะ :D

สวัสดีครับ

จิรพัชร์ แปลว่า เข้มแข็งดังเพชรตลอดกาล
ธราธาร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งการรักษาไว้ได้

กฤตาธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งการกระทำ
ธรภณ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งคำพูด
ธชธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งธง
ภราธร แปลว่า ผู้ทรงค้ำจุน

ชือทักษา 19 สำหรับชาย

ธามาธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งเกียรติยศ
นาราธร แปลว่า ผู้ทรงความรุ่งเรือง
อภิธร แปลว่า ผู้ทรงความยิ่งใหญ่
ณัชธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งการให้ความรู้

noppakorn
06-25-2011, 11:16 PM
สวัสดีคะ
รบกวนสอบถาม

แฟนชื่อ ตุลย์ นามสกุล ปะกินำหัง เกิดวันพฤหัสบดี ทราบว่าชื่อไม่ดี
อยากเปลี่ยนชื่อให้อ่านว่า -ตุน- เหมือนเดิม
แต่สะกดแบบอื่น ที่มีความหมายอื่นบ้างไหมคะ

ขอบพระคุณคะ

สวัสดีครับ

นามสกุล ปะกินำหัง ทักษา 28 ให้ใช้ชื่อทักษา 36 ผลรวมได้ 64 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ
ชื่อ ตุลย์ มี ต เป็นกาลกิณี แลทักษาไม่เป็นมงคล จะเป็นเป็นคำอื่นอ่านว่า ตุน นั้นไม่มีครับ คงต้องใช้ชื่ออื่นแล้วครับ เพราะมีแต่ ฏ ที่อ่านออกเสียง ต แต่ไม่มีคำศัพท์ครับ

tharanin
06-26-2011, 10:42 AM
เปลี่ยนชื่อและนามสกุลไปเมื่อวันที่ 24 มิ.ย.

ขอบคุณมากครับ สำหรับการแนะนำนามสกุล และการช่วยแปลความหมายของชื่อให้

วันนั้นหลังจากเปลี่ยนชื่อ-สกุลเสร็จได้ทำบุญ ถวายยารักษาโรค ถวายจีวร ดอกไม้ ธูป เทียน เรียบร้อยแล้วครับ

:)

noppakorn
06-26-2011, 02:18 PM
เปลี่ยนชื่อและนามสกุลไปเมื่อวันที่ 24 มิ.ย.

ขอบคุณมากครับ สำหรับการแนะนำนามสกุล และการช่วยแปลความหมายของชื่อให้

วันนั้นหลังจากเปลี่ยนชื่อ-สกุลเสร็จได้ทำบุญ ถวายยารักษาโรค ถวายจีวร ดอกไม้ ธูป เทียน เรียบร้อยแล้วครับ

:)

สาธุๆๆ อนุโมทนามิ

ขอให้นับแต่นี้มีแต่ความสุขความเจริญสมดังใจหวังทุกประการครับ

msea
06-27-2011, 10:22 AM
นิวัติเวช แปลว่าอะไรครับ ขอบคุณครับ

Thidarat
06-27-2011, 10:31 AM
สวัสดีค่ะ คุณนพ

ดิฉันเกิดวันอังคาร เดือน เมษายน 2520 ปีมะเส็ง ราศีเมษ ชื่อธิดารัตน์ นามสกุล สุขาพันธ์ อยากให้คุณนพช่วยเปลี่ยนชื่อให้หน่อยค่ะ
เนื่องจากเวลาจะทำการสิ่งใดมักจะติดขัดหรือมีอุปสรรคเสมอ การเงินก็ขึ้น ๆ ลง ๆ ไม่ค่อยก้าวหน้าค่ะ

noppakorn
06-27-2011, 01:20 PM
นิวัติเวช แปลว่าอะไรครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

นิวัติเวช แปลว่า หมอกลับ,กลับหาหมอ (นิวัติ แปลว่า กลับ-เวช แปลว่า หมอ)

noppakorn
06-27-2011, 01:32 PM

ดิฉันเกิดวันอังคาร เดือน เมษายน 2520 ปีมะเส็ง ราศีเมษ ชื่อธิดารัตน์ นามสกุล สุขาพันธ์ อยากให้คุณนพช่วยเปลี่ยนชื่อให้หน่อยค่ะ
เนื่องจากเวลาจะทำการสิ่งใดมักจะติดขัดหรือมีอุปสรรคเสมอ การเงินก็ขึ้น ๆ ลง ๆ ไม่ค่อยก้าวหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อเดิม ทักษา 35 ตกทักษาที่มุ่งมั่นแต่มักถูกคนเอาเปรียบ บั้นปลายจึงจะดีครับ ระวังเป็นกำพร้า และคนเอาเปรียบ นามสกุล ทักษา 41 เป็นนามมงคล ชื่อที่เหมาะสมและดีที่สุดของทักษาสกุลนี้คือ ทักษา 24 เป็นความรักปัญญา และเงินทอง ผลรวมได้ 65 ตกโชคลาภทางการเงินและความรัก

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอังคาร

ภูรีรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติเป็นปัญญาอันกว้างไกล (อายตนะ 9)
อุรวี แปลว่า แผ่นดิน (อายตนะ 6)
อรารยา แปลว่า นางงามผู้ประเสริฐ (อายตนะ 9)
รัตนรตา แปลว่า ผู้ยินดีดังดวงแก้ว (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาชื่อใหม่

TMDSONY
06-27-2011, 09:04 PM
ผมรบกวนตั้งชื่อให้หน่อยครับ
นามสกุล ทักษา 47 เกิดวันศุกร์ และก็เกิดวันอาทิตย์ ( สำหรับผู้หญิง )
ขอสักอย่างละ 10 ชื่อครับ
ขออายตนะ 9,6 หรือ 8 ก็ได้ครับ
ขอบคุณครับ

Thidarat
06-27-2011, 10:05 PM

สวัสดีครับ

ชื่อเดิม ทักษา 35 ตกทักษาที่มุ่งมั่นแต่มักถูกคนเอาเปรียบ บั้นปลายจึงจะดีครับ ระวังเป็นกำพร้า และคนเอาเปรียบ นามสกุล ทักษา 41 เป็นนามมงคล ชื่อที่เหมาะสมและดีที่สุดของทักษาสกุลนี้คือ ทักษา 24 เป็นความรักปัญญา และเงินทอง ผลรวมได้ 65 ตกโชคลาภทางการเงินและความรัก

ภูรีรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติเป็นปัญญาอันกว้างไกล (อายตนะ 9)
อุรวี แปลว่า แผ่นดิน (อายตนะ 6)
อรารยา แปลว่า นางงามผู้ประเสริฐ (อายตนะ 9)
รัตนรตา แปลว่า ผู้ยินดีดังดวงแก้ว (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาชื่อใหม่

เรียนคุณนพ รบกวนขอฤกษ์ในการเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ ขอเป็นช่วงที่เลยต้นเดือนกรกฎาคมไปแล้วนะคะ ขอขอบพระคุณมากสำหรับชื่อใหม่ค่ะ

noppakorn
06-28-2011, 11:48 AM

สวัสดีครับ

เรียนคุณนพ รบกวนขอฤกษ์ในการเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ ขอเป็นช่วงที่เลยต้นเดือนกรกฎาคมไปแล้วนะคะ ขอขอบพระคุณมากสำหรับชื่อใหม่ค่ะ

สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีเดือนกรกฏาคม 2554:- วันเสาร์(ม้า) 2 กค.เวลา 05-06.59 น. เวลา 09-10.59 น. เวลา 13-16.59น. วันพุธ(จอ) 6 กค. เวลา 03-06.59 น. เวลา 09-10.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 19-22.59 น. วันจันทร์(เถาะ) 11 กค. เวลา03-04.59 น. เวลา11-14.59 น. วันอังคาร(กุน) 19 กค. เวลา 03-08.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 23-24.59 น. วันพุธ(ชวด) 20 กค. เวลา 09-10.59 น. เวลา 19-24.59 น. วันเสาร์ (เถาะ) 23 กค. เวลา 03-06.59 น. เวลา 11-14.59 น. วันอังคาร(ม้า) 28 กค. เวลา 03-06.59 น.เวลา 09-10.59 น. เวลา 13—14.59 น. วันพฤหัสฯ(วอก) เวลา 07-10.59 น. เวลา 15-16.59 น. เวลา 23-24.59 น.

oh
06-29-2011, 02:15 PM
นาตยา แปลว่าอะไรคะ...เกิดวันที่ 31/8/2531 คะ....ตอนนี้มีหมอดูบอกว่านามสกุลไม่ดี (ป่องเป็น) ก็เลยไปดูนามสกุลมา คือ อารยะชาญเดชหา ตอนนี้ยังไม่ได้ชื่อใหม่นะคะ...ถ้าเปลี่ยนชื่อ...ควรเป็นชื่ออะไรคะ

LoVeLoVe
06-30-2011, 12:29 AM
สวัสดีค่ะ กำลังจะเปลี่ยนชื่อเนื่องจากชื่อเดิมมีตัวกาลกิณี
ขอทราบความหมายชื่อใหม่นี้ด้วยค่ะ
ธนัสสนันท์
ธนัสนันท์
พัสสนันท์

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-30-2011, 12:54 PM
นาตยา แปลว่าอะไรคะ...เกิดวันที่ 31/8/2531 คะ....ตอนนี้มีหมอดูบอกว่านามสกุลไม่ดี (ป่องเป็น) ก็เลยไปดูนามสกุลมา คือ อารยะชาญเดชหา ตอนนี้ยังไม่ได้ชื่อใหม่นะคะ...ถ้าเปลี่ยนชื่อ...ควรเป็นชื่ออะไรคะ

สวัสดีครับ

นาตยา เป็นคำที่ไม่มีในคำศัพท์ครับ อนุมานว่าเขียนเพี้ยนมาจากคำว่า นาฏยา แปลว่า นักฟ้อนรำ

ส่วนนามสกุลนั้น ควรตั้งเผื่อไว้อย่างน้อย 3 สกุล เพื่อเวลาไปจดหากซ้ำกับผู้อื่นจะได้มีนามสกุลสำรองครับ นามสกุลเดิมทักษา 28 ทักษาไม่ดี แต่ไม่ใช่ปัญหา เพียงตั้งชื่อให้มีมงคลและผลรวมดี ก็เป็นมงคลยิ่งแล้วครับ
ไปคิดก่อนแล้วค่อยถามมาใหม่ และบอกวันเกิดด้วยว่าเกิดวัน จันทร์-อาทิตย์ มาด้วยครับ เพราะบางทีไม่ได้อยู่บ้านก็ไม่มีปฏิทินเปิดเทียบดูครับ

noppakorn
06-30-2011, 01:11 PM
สวัสดีค่ะ กำลังจะเปลี่ยนชื่อเนื่องจากชื่อเดิมมีตัวกาลกิณี
ขอทราบความหมายชื่อใหม่นี้ด้วยค่ะ
ธนัสสนันท์
ธนัสนันท์
พัสสนันท์

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ธนัสสนันท์ มาจาก ธน (ทรัพย์) +อัสส (ออก-เข้า-ม้า) + นันท์ (ยินดี) แปลว่า ความยินดีที่มีทรัพย์เข้าออก
ธนัสนันท์ มาจาก ธน (ทรัพย์) +อัส (ม้า) + นันท์ (ยินดี) แปลว่า ความยินดีที่มีทรัพย์เป็นม้า
พัสสนันท์ มาจาก พัสส(ฝน ปี) + นันท์ (ยินดี) แปลว่า ผู้ยินดีตลอดปี

benzine
06-30-2011, 03:26 PM

ธิติพัฒน์ มีความหมายว่าอะไรเหรอครับ

ขอบพระคุณครับ

LoVeLoVe
07-01-2011, 01:14 AM
สวัสดีค่ะอีกครั้งนะค่ะ คุณอุบาสกนพกรณ์

จากที่ได้แจ้งไปก่อนหน้านี้แล้วว่าต้องการเปลี่ยนชื่อเพราะชื่อเดิมมีตัวกาลกิณีอยู่

เกิดวันศุกร์ค่ะ ชื่อเดิมอัญชลี (มีกาลกิณี) นามสกุลตอนนี้เป็นเลข 29

อยากได้ชื่อที่อ่านออกเสียงว่า ธะ-นัด-สะ-นัน หรือ ธะ-นัด-สะ-......... หรือพ้องเสียงคล้ายแบบนี้ พอจะมีชื่อให้เลือกไหมค่ะ

เนื่องจากพี่ชายชื่อ ธนัชศวรรธน์ เลยอยากได้ชื่อให้พ้องเสียงกับพี่ชายนะค่ะ

noppakorn
07-01-2011, 01:29 PM

ธิติพัฒน์ มีความหมายว่าอะไรเหรอครับ

ขอบพระคุณครับ

สวัสดีครับ

ธิติพัฒน์ แปลว่า ผู้มีความเจริญรุ่งเรืองอันมั่นคง,ผู้ทรงไว้ซึ่งความเจริญ,ผู้มีความเจริญทางปัญญา

noppakorn
07-01-2011, 01:50 PM
สวัสดีค่ะอีกครั้งนะค่ะ คุณอุบาสกนพกรณ์

จากที่ได้แจ้งไปก่อนหน้านี้แล้วว่าต้องการเปลี่ยนชื่อเพราะชื่อเดิมมีตัวกาลกิณีอยู่ เกิดวันศุกร์ค่ะ ชื่อเดิมอัญชลี (มีกาลกิณี) นามสกุลตอนนี้เป็นเลข 29
อยากได้ชื่อที่อ่านออกเสียงว่า ธะ-นัด-สะ-นัน หรือ ธะ-นัด-สะ-......... หรือพ้องเสียงคล้ายแบบนี้ พอจะมีชื่อให้เลือกไหมค่ะ
เนื่องจากพี่ชายชื่อ ธนัชศวรรธน์ เลยอยากได้ชื่อให้พ้องเสียงกับพี่ชายนะค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 29 ชื่อมงคลควรใช้ทักษา 36 ผลรวมเป็นทักษา 65 เป็นความสำเร็จทางการเงินและชีวิต
ชื่อพี่ชาย ธนัชศวรรธน์ อ่านว่า ทะนัดสะวัด น่ะครับ ไม่ใช่ สะวัน ครับ

ธนัชนันทนา แปลว่า ผู้ร่ำรวยอันเป็นที่ชื่นชอบของคน
ธนชานันท์ (ทะนะชานัน) แปลว่า ความยินดีที่เกิดมามีทรัพย์
ธนัทธนัญญา (ทะนัดทะนันยา) แปลว่า ผู้รู้เรื่องทรัพย์ที่ร่ำรวย
ธนัทธัญมน แปลว่า ผู้มีใจดียิ่งที่ร่ำรวย

NooRawiss
07-01-2011, 08:27 PM
[quote=Lk88 ]
สวัสดีค่ะคุณนพ

หลังจากที่รบกวนถามเรื่องน้องชายไปแล้ว

คราวนี้ขออนุญาติถามเกี่ยวกับกับคุณแม่อีกสักรอบนะคะ

คุณแม่ชื่อ นิตยา ทองเถื่อน วันอาทิตย์ที่ 16 พฤศจิกายน 2501 ปีจอ คะ

อยากทราบว่าชื่อนี้ดีและเหมาะสมกับท่านหรือยังคะ

ถ้าไม่ดี ขอรบกวนให้ช่วยแนะนำชื่อดีดีให้หน่อยนะคะ

noppakorn
07-01-2011, 09:46 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ

หลังจากที่รบกวนถามเรื่องน้องชายไปแล้ว คราวนี้ขออนุญาติถามเกี่ยวกับกับคุณแม่อีกสักรอบนะคะ

คุณแม่ชื่อ นิตยา ทองเถื่อน วันอาทิตย์ที่ 16 พฤศจิกายน 2501 ปีจอ คะ
อยากทราบว่าชื่อนี้ดีและเหมาะสมกับท่านหรือยังคะ ถ้าไม่ดี ขอรบกวนให้ช่วยแนะนำชื่อดีดีให้หน่อยนะคะ

สวัสดีครับ

นิตยา ทักษา 21 เป็นน้ำกับไฟ ชีวิตไม่ค่อยแน่นอน ชีวิตคู่มีปัญหา การงานมักผลิกผัน กำลังดีๆ ปัญหาก็ตามมา ชื่อนี้ควรเปลี่ยนครับ นามสกุลทักษา 31 สำหรับหญิงให้ใช้ทักษา 15 ครับเป็นทักษามงคล ผลรวมได้ทักษา 46 เป็นปัญญาและโชค หมายถึงความเจริญรุ่งเรืองในชีวิตทั้งการงานและการเงิน

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ชัญญา แปลว่า ผู้รู้อันประเสริฐ
ปาลิกา แปลว่า ผู้คุ้มครอง
ณัชปภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองในการให้ความรู้
ณิชบดี แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่บริสุทธิ์
ณัชปภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองในการให้ความรู้
รัชญา แปลว่า ผู้รอบรู้ความเป็นพระราชา

alarm_248
07-04-2011, 01:31 AM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนถามหน่อยค่ะว่า
ชื่อ นราวีร์ นี่มีความหมายแปลว่าอะไรคะ? สามารถใช้กับผู้หญิงหรือผู้ชายคะ? และ
ชื่อ นวภัสสร์[ นี่หมายความว่ายังไงคะ? แล้วใช้กับเพศไหนคะ?
ขอบคุณมากๆ ค่ะ ^^