เข้าสู่ระบบ

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร บ , ป , ผ , ฝ ,พ ,ฟ , ภ , ม

หน้า : 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16

patjit
06-04-2011, 12:37 PM
สวัสดีค่ะ
พอดีใกล้คลอดต้นเดือนมิถุนายนนี้แหละค่ะ ก็เลยพยายามหาชื่อให้ลูกสาว แต่ยังไม่รู้ว่าทักษาที่ดีของชื่อสำหรับนามสกุล "ปิยะรัตน์" ต้องเป็นเท่าไหร่ค่ะ
แล้วถ้าลูกเกิดวันพุธที่ 15 มิถุนายน (อันนี้กำหนดหมอ) ควรใช้ชื่อว่าอะไรดีค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล ปิยะรัตน์ ทักษา 43 เป็นทักษาที่หาคู่ดีแล้วได้ผลรวมดีเลิศได้น้อยมาก ต้องใช้ทักษาสูงๆ จึงได้ ดังนั้นผู้ได้ทักษาควรหมั่นทำบุญสวดมนต์ไหว้พระ เพื่อมาช่วยหนุนและเสริมให้ชื่อดีสมบูรณ์ครับ และจะต้องระมัดระวังเรื่องอบายมุข มนต์ดำ ทรงเจ้าเข้าผี เพราะทักษานี้จะลุ่มหลงได้ง่าย ทักษาที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้คือทักษา 56 เป็นดาวบุญคู่ ทำให้มีความสำเร็จทั้งความรักและการงาน แต่ต้องทำใจหนักแน่น ไม่เชื่อสิ่งใดง่ายๆ โดยเฉพาะอบายและการทรงเจ้า ผลรวมได้ทักษา 99 หมายถึงความสำเร็จอันมหัศจรรย์มีพลังศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองช่วยเหลือ หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเสมอๆ (หากทราบวันคลอดที่แน่นอนให้ถามมาใหม่เรื่องชื่อ อ้างเรื่องนี้ด้วยครับ จะได้ไม่ต้องค้นข้อมูล)

ชื่อทักษา 56 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ปรานต์ธรนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่สุด (อายตนะ 1)
กานต์ศรันย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่น่ารัก (อายตนะ 6) (พุธกลางคืนใช้ได้)
ศรันย์ภัทร์ แปลว่า ผู้ดีงามอันเป็นที่พึ่งพิง (อายตนะ 6)
พิมพภรัณย์ แปลว่า ผู้ค้ำจุนอันเป็นแบบอย่าง (อายตนะ 6)
พิมพ์พริมา แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นแบบอย่าง (อายตนะ๘)
ณัฏฐ์นลิน แปลว่า ปราชญ์ผู้งามดังดอกบัว (อายตนะ ๘) (พุธกลางคืนใช้ได้)
ณัฏฐ์ธาวัน แปลว่า ปราชญ์ผู้บริสุทธิ์,ปราชญ์ผู้ว่องไว (อายตนะ ๘) (พุธกลางคืนใช้ได้)
วัทน์วรรณพร แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันประเสริฐและใบหน้าสวย (อายตนะ ๘)

ขอให้เด็กน้อยคลอดง่าย มีสติปัญญาดี สุขภาพแข็งแรง ว่านอนสอนง่ายครับ

ขอบคุณมากค่ะอาจารย์
ตอนนี้ได้วันเกิดที่แน่นอนแล้วค่ะ ลูกสาวเกิดวันเสาร์ที่ 4 มิถุนายน 2554 เวลา 00.25 ค่ะ เห็นคุณแม่บอกว่าตามตำราถือเป็นวันศุกร์ที่ 3
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้อีกรอบนึงด้วยค่ะ

kuiuekung
06-05-2011, 03:27 AM
คำว่า พูริน กับ พูริฎิน แปลว่าอะไรครับ ขอบคุณครับ

pearl
06-05-2011, 02:48 PM
นู๋สอบถามหน่อยค่ะ อยากทราบว่า " ภาคิน " แปลว่าอะไรค่ะ ??
พอดีจะให้น้องชายเปลี่ยนชื่อเป็น ภาคิน แต่ว่า น.หนูมันเป็นกาลกินี
ถ้านู๋จะเปลี่ยน เป็น " ภาคิณ " โดยใช้ ณ.เณรแทน มันจะมีผลอะไรหรือปล่าวค่ะ ?
แล้วความหมายของชื่อจะเปลี่ยนไปหรือปล่าว รบกวนด้วยค่ะ

ขอบคุณในความกรุณาล่วงหน้าค่ะ.. :) :)

noppakorn
06-06-2011, 12:59 PM
สวัสดีค่ะ
พอดีใกล้คลอดต้นเดือนมิถุนายนนี้แหละค่ะ ก็เลยพยายามหาชื่อให้ลูกสาว แต่ยังไม่รู้ว่าทักษาที่ดีของชื่อสำหรับนามสกุล "ปิยะรัตน์" ต้องเป็นเท่าไหร่ค่ะ
แล้วถ้าลูกเกิดวันพุธที่ 15 มิถุนายน (อันนี้กำหนดหมอ) ควรใช้ชื่อว่าอะไรดีค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล ปิยะรัตน์ ทักษา 43 เป็นทักษาที่หาคู่ดีแล้วได้ผลรวมดีเลิศได้น้อยมาก ต้องใช้ทักษาสูงๆ จึงได้ ดังนั้นผู้ได้ทักษาควรหมั่นทำบุญสวดมนต์ไหว้พระ เพื่อมาช่วยหนุนและเสริมให้ชื่อดีสมบูรณ์ครับ และจะต้องระมัดระวังเรื่องอบายมุข มนต์ดำ ทรงเจ้าเข้าผี เพราะทักษานี้จะลุ่มหลงได้ง่าย ทักษาที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้คือทักษา 56 เป็นดาวบุญคู่ ทำให้มีความสำเร็จทั้งความรักและการงาน แต่ต้องทำใจหนักแน่น ไม่เชื่อสิ่งใดง่ายๆ โดยเฉพาะอบายและการทรงเจ้า ผลรวมได้ทักษา 99 หมายถึงความสำเร็จอันมหัศจรรย์มีพลังศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองช่วยเหลือ หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเสมอๆ (หากทราบวันคลอดที่แน่นอนให้ถามมาใหม่เรื่องชื่อ อ้างเรื่องนี้ด้วยครับ จะได้ไม่ต้องค้นข้อมูล)

ชื่อทักษา 56 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ปรานต์ธรนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่สุด (อายตนะ 1)
กานต์ศรันย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่น่ารัก (อายตนะ 6) (พุธกลางคืนใช้ได้)
ศรันย์ภัทร์ แปลว่า ผู้ดีงามอันเป็นที่พึ่งพิง (อายตนะ 6)
พิมพภรัณย์ แปลว่า ผู้ค้ำจุนอันเป็นแบบอย่าง (อายตนะ 6)
พิมพ์พริมา แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นแบบอย่าง (อายตนะ๘)
ณัฏฐ์นลิน แปลว่า ปราชญ์ผู้งามดังดอกบัว (อายตนะ ๘) (พุธกลางคืนใช้ได้)
ณัฏฐ์ธาวัน แปลว่า ปราชญ์ผู้บริสุทธิ์,ปราชญ์ผู้ว่องไว (อายตนะ ๘) (พุธกลางคืนใช้ได้)
วัทน์วรรณพร แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันประเสริฐและใบหน้าสวย (อายตนะ ๘)

ขอให้เด็กน้อยคลอดง่าย มีสติปัญญาดี สุขภาพแข็งแรง ว่านอนสอนง่ายครับ

ขอบคุณมากค่ะอาจารย์
ตอนนี้ได้วันเกิดที่แน่นอนแล้วค่ะ ลูกสาวเกิดวันเสาร์ที่ 4 มิถุนายน 2554 เวลา 00.25 ค่ะ เห็นคุณแม่บอกว่าตามตำราถือเป็นวันศุกร์ที่ 3
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้อีกรอบนึงด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 56 สำหรับหญิงวันศุกร์ (ก่อน 06.00น. เช้าวันเสาร์)

ณัฏฐนังคณ์ (นัดทะนัง) แปลว่า ผู้ไม่มีมีกิเลสดังนักปราชญ์ (ค่าอายตนะได้ 9)
ชนุตม์นันทินี แปลว่า ผู้มีความสุขที่อยู่เหนือผู้อื่น (ค่าอายตนะได้ 6)
ณนิพิทนันทน์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่ชัดแจ้ง (ค่าอายตนะได้ 9)
นันทน์พิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความสุข (อายตนะ 9)
พัทธ์จินตนี แปลว่า ผู้ผูกพันความคิด (อายตนะ ๘)
นันทน์คณุฒน์ แปลว่า ผู้มีความสุขและประเสริฐกว่าคนทั้งหลาย (อายตนะ 6)
นันทน์พัฒนี แปลว่า ผู้เจริญด้วยความสุข (อายตนะ 2)
พัณณ์ชนุตม์ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณเหนือผู้อื่น (อายตนะ 7)
ณัฏฐนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในความรอบรู้ (อายตนะ 1)

noppakorn
06-06-2011, 01:09 PM
คำว่า พูริน กับ พูริฎิน แปลว่าอะไรครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

พูริน แปลว่า ค่อยๆนูน
พูริฎิน คำว่า ฎิน ไม่มีคำศัพท์ คำว่า พูริ หรือ พูรี เป็นคำมาจากภาษาต่างประเทศ(มาลายู)

noppakorn
06-06-2011, 01:12 PM
นู๋สอบถามหน่อยค่ะ อยากทราบว่า " ภาคิน " แปลว่าอะไรค่ะ ??
พอดีจะให้น้องชายเปลี่ยนชื่อเป็น ภาคิน แต่ว่า น.หนูมันเป็นกาลกินี
ถ้านู๋จะเปลี่ยน เป็น " ภาคิณ " โดยใช้ ณ.เณรแทน มันจะมีผลอะไรหรือปล่าวค่ะ ?
แล้วความหมายของชื่อจะเปลี่ยนไปหรือปล่าว รบกวนด้วยค่ะ

ขอบคุณในความกรุณาล่วงหน้าค่ะ.. :) :)

สวัสดีครับ

ภาคิน แปลว่า ผู้มีโชค
ภาคิณ เป็นการสร้างคำใหม่พ้องเสียง แต่ผิดรูป หากต้องการจดชื่อใหม่ ก็น่าจะได้ แต่ไม่ใช่คำที่ถูกต้องครับ

Oumkaow
06-06-2011, 01:29 PM
เรียน ท่านอาจารย์นพ
อยากตั้งชื่อให้ลูกชายใหม่ค่ะ
ลูกชายชื่อ ภาณุวัฒน์ ดีเขียว
เกิดวันพุธ ที่ 1 กุมภาพัน 52 เวลาประมาณ 9 โมง 15 นาที
นามสกุลของแม่คือ
" ชมภูแสง" ส่วนของพ่อคือ " ดีเขียว"
คำถามคือ
1. ลูกชายควรจะชื่อใหม่ว่าอะไรดีคะ
2. นามสกุลของแม่หรือพ่อ ดีกว่ากัน
3. หากเปลี่ยนนามสกุลใหม่ เป็นนามสกุล " สุนทรอมรกุล " จะดีกว่าใหมคะ

noppakorn
06-06-2011, 03:35 PM
เรียน ท่านอาจารย์นพ
อยากตั้งชื่อให้ลูกชายใหม่ค่ะ
ลูกชายชื่อ ภาณุวัฒน์ ดีเขียว
เกิดวันพุธ ที่ 1 กุมภาพัน 52 เวลาประมาณ 9 โมง 15 นาที
นามสกุลของแม่คือ
" ชมภูแสง" ส่วนของพ่อคือ " ดีเขียว"
คำถามคือ
1. ลูกชายควรจะชื่อใหม่ว่าอะไรดีคะ
2. นามสกุลของแม่หรือพ่อ ดีกว่ากัน
3. หากเปลี่ยนนามสกุลใหม่ เป็นนามสกุล " สุนทรอมรกุล " จะดีกว่าใหมคะ

สวัสดีครับ

ชมภูแสง ทักษา 21 ตกน้ำกับไฟ มีทั้งทุกข์ทั้งสุข ชื่อทักษาสมพงศ์คือทักษา 24 ผลรวมได้ 45 เป็นความสำเร็จทั้งความรักการงาน ความก้าวหน้า ส่วนนามสกุล ดีเขียว ทักษา 33 ตกที่นั่งเจ้าอารมย์ นามสกุลนี้มีเลขทักษา เดียวให้เลือก คือทักษา 9 เป็นทักษาความสำเร็จ (แต่ชื่อสั้นๆ และมีให้เลือกน้อย) ผลรวมได้ 42 เป็นความสำเร็จทั้งงานและเงิน ครับ หากประสงค์ใช้นามสกุลสามี ให้ใช้ชื่ทักษา 9 หากใช้นามสกุลคุณ ให้ใช้ทักษา 24 ครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

ปภาณ แปลว่า พูดเก่ง (อายตนะ 7)
กฤศ แปลว่า เล็ก,น้อย (อายตนะ 9)
ธาฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่น (มาจากคำว่า ธฤต) (ค่าอายตนะ ๘)

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

พนมภณ แปลว่า มีคำพูดดังภูเขา
ปวรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐยิ่ง
ภัทรพล แปลว่า ผู้มีกำลังอันประเสริฐ
ปณตพล แปลว่า ผู้มีกำลังอันอ่อนน้อม
ศุภปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่มีความดีงาม
กฤตกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่พอใจในการกระทำ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

thejang
06-06-2011, 04:41 PM
สวัสดีคะ
จะตั้งชื่อเล่นลูกชายคะ ขึ้นต้นด้วย พ พาน พอจะมีชื่อเล่นแนะนำบ้างไหมคะ นามสกุล ได้เลข 59 คะ ต้องดูชื่อเล่น ให้เข้ากับนามสกุลด้วยไหมคะ ขอบคุณคะ

omen
06-06-2011, 07:24 PM
สวัสดีคะ รบกวนคุณนพด้วยคะ ;D พุธกลางวัน ชื่อทักษา 24 อายาตนะ 6และ9 คะ ขอบคุณมากๆคะ

noppakorn
06-07-2011, 02:09 PM
สวัสดีคะ
จะตั้งชื่อเล่นลูกชายคะ ขึ้นต้นด้วย พ พาน พอจะมีชื่อเล่นแนะนำบ้างไหมคะ นามสกุล ได้เลข 59 คะ ต้องดูชื่อเล่น ให้เข้ากับนามสกุลด้วยไหมคะ ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

ชื่อเล่นไม่จำเป็นต้องมีทักษาครับ บิดามารดา ตั้งให้มีความหมายเป็นมงคล ได้อย่างไรก็ดีอย่างนั้นครับ
แม้แต่กษัตริย์สมัยโบราณยังไม่ต้องตั้งชื่อเล่นเลยครับ เช่นสมเด็จพระนเรศวรฯ ท่ายังมีพระนามเรียกว่า "ดำ" ครับ

noppakorn
06-07-2011, 02:13 PM
สวัสดีคะ รบกวนคุณนพด้วยคะ ;D พุธกลางวัน ชื่อทักษา 24 อายาตนะ 6และ9 คะ ขอบคุณมากๆคะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน (อายตนะไม่สำคัญ ทักษาสำคัญกว่าครับ)

มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป (ค่าอายตนะ 6)
ปัณฑสุดา แปลว่า หญิงสาวผู้มีปัญญา (อายตนะ6)
รักษวรา แปลว่า ผู้รักษาความประเสริฐ (อายตนะ6)
รัตนธร แปลว่า ผู้ทรงคุณค่า (อายตนะ 9)
เขมปัณฑา แปลว่า ผู้มีความสุขด้วยปัญญา (อายตนะ 9)
วรรมณ (วอระระมน) แปลว่า ผู้มีความยินดีอันประเสริฐ (อายตนะ9)

Khunphat
06-07-2011, 03:02 PM
อาจารย์ครับ
ชื่อ พัทธนันท์ ใช้กับผู้ชาย วันจันทร์ ตอนเช้า 9.30 เหมาะดีไหมครับ นามสกุล แสนสุข และอีกอย่างชื่อ-นามสกุลนี้มีเหมือนกันแต่เป็นเพศหญิง
ต้องรบกวนถามอาจารย์ว่าควรเปลี่ยนชื่อดีไหมครับ

noppakorn
06-07-2011, 03:27 PM
อาจารย์ครับ
ชื่อ พัทธนันท์ ใช้กับผู้ชาย วันจันทร์ ตอนเช้า 9.30 เหมาะดีไหมครับ นามสกุล แสนสุข และอีกอย่างชื่อ-นามสกุลนี้มีเหมือนกันแต่เป็นเพศหญิง
ต้องรบกวนถามอาจารย์ว่าควรเปลี่ยนชื่อดีไหมครับ

สวัสดีครับ

ชื่อพัทธนันท์ ทักษา 41 เป็นทักษามงคล นามสกุล แสนสุข ทักษา 24 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ 65 เป็นมงคลยิ่ง ชื่อนี้ดูออกจะหญิงไปสักหน่อย จะเปลี่ยนก็ได้ไม่เปลี่ยนก็ได้ครับ เพราะเป็นมงคลยิ่งแล้ว

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันจันทร์

รมณวัฒน์ (ระมนวัด) แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองและมีความสุข (อายตนะ6)
พชรวัฒน์ (พะชะระวัด) แปลว่า รุ่งเรืองดุจเพชร (อายตนะ6)
ศกลวัฒน์ (สะกนวัด) แปลว่า ทุกสิ่งทุกอย่างรุ่งเรืองดังตั้งใจ (อายตนะ 6)
ณัฐยชญ์ (นัดทะยด) แปลว่า ผู้บูชานักปราชญ์,ผู้บูชาความรู้ยิ่ง (อายตนะ ๘)
ณนรวัฒน์ แปลว่า คนที่มีความเจริญด้วยความรู้ (อายตนะ 6)
ณัชชรัญชน์ แปลว่า ผู้ยินดีที่เกิดมาให้ความรู้ (อายตนะ ๘)
ณัฐอัตถ์ แปลว่า ผู้มีประโยชน์ของนักปราชญ์ (อายตนะ 6)
พัทธวงศ์ แปลว่า ผู้ผูกพันตระกูล (อายตนะ 6)

หากต้องการเปลี่ยนก็เลือกชื่อตามข้างบนครับ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาชื่อใหม่

Khunphat
06-07-2011, 05:57 PM
ขอบคุณอาจารย์ครับ

pk2009
06-08-2011, 10:14 AM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อ
ภัสสกาญจน์ เกิดวันศุกร์ค่ะ

Rach
06-08-2011, 02:43 PM
อยากทราบความหมายของชืื่อ พงษ์ภรินณ์ นามสกุล สังข์วิเศษ ความหมายความว่าอย่างไงครับ

OliveOILZa
06-08-2011, 02:46 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้เพื่อนใหม่ด้วยค่ะ นามสกุล พิทักษ์ธนกานต์ เพื่อนเกิดวันเสาร์ค่ะ สุขภาพไม่ค่อยดีชอบเป็นภูมิแพ้ค่ะ เป็นหวัดเจ็บคอบ่อยค่ะ
ลักษณะเป็นคนเรียบร้อย แต่ค่อนข้างขาดความมั่นใจในตัวเองค่ะ
ขอขอบพระคุณในความกรุณาค่ะ

์Natty
06-08-2011, 11:27 PM
ขอสอบถามหน่อยคะ คุณนพ ..

พอดี จะคลอดลูกแฝดชาย วันจันทร์ 13 นี้นะคะ ประมาณ 9 โมงอยากได้ชื่อที่ คล้องจองกัน และ ไม่ยาวมากค่ะ รบกวนนิดนะคะ
นามสกุล คือ ผาสุขกานนท์ ค่ะ

kington1
06-09-2011, 11:41 AM
สวัสดีครับ
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้ภรรยาหน่อยครับ
เกิดวันจันทร์ ปีเถาะ 2518
ชื่อปัจจุบัน ประภัดศร ยิ้มเกียรติ ( รู้สึกมีแต่ความยากลำบากและเหนื่อยยังไงไม่รู้ครับ )
ขอบพระคุณครับ

noppakorn
06-09-2011, 02:33 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อ
ภัสสกาญจน์ เกิดวันศุกร์ค่ะ

สวัสดีครับ

ภัสสกาญจน์ แปลว่า คำพูดที่ไร้ประโยชน์เหมือนทอง (ภัสส แปลว่า พูดไร้สาระ)
ภัสสร์กาญจน์ แปลว่า ทองคำที่มีแสงวาว

noppakorn
06-09-2011, 02:43 PM
อยากทราบความหมายของชืื่อ พงษ์ภรินณ์ นามสกุล สังข์วิเศษ ความหมายความว่าอย่างไงครับ

สวัสดีครับ

พงษ์ภรินณ์ คำว่า ภรินณ์ นั้นมาจาก ภร + อินณ์ คำว่า อินณ์ ไม่มีศัพท์ ใกล้เคียงคือ อิณ แปลว่า หนี้, อัณณ์ แปลว่า หนังสือ ,แม่น้ำ
พงษ์ภรินณ์ นี้ น่าจะแปลงมาจากคำว่า อิณณ์ หรืออัณณ์ ครับ
ฉะนั้นจึงอนุมานแปลว่า พงษ์ภรินณ์ แปลว่า ผู้มีความรู้(หนังสือ)ของตระกูล
สังข์วิเศษ ความหมายตรงตัวแล้วครับ

noppakorn
06-09-2011, 02:48 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้เพื่อนใหม่ด้วยค่ะ นามสกุล พิทักษ์ธนกานต์ เพื่อนเกิดวันเสาร์ค่ะ สุขภาพไม่ค่อยดีชอบเป็นภูมิแพ้ค่ะ เป็นหวัดเจ็บคอบ่อยค่ะ
ลักษณะเป็นคนเรียบร้อย แต่ค่อนข้างขาดความมั่นใจในตัวเองค่ะ
ขอขอบพระคุณในความกรุณาค่ะ

สวัสดีครับ ผมก็เป็นภูมิแพ้มากว่า 40 ปีแล้วครับ ไม่น่าจะเกียวกับชื่อน่ะครับ คุณไม่ได้แจ้งชื่อเพื่อนมา และที่ถูกแล้วหากไม่ใช่ญาติสนิท ควรให้เพื่อนตั้งกระทู้ถามเองครับ เพื่อความเป็นมงคลของตัวเขาเองครับ เรื่องหวัดเรื่องภูมิแพ้ เกิดจากกรรมเก่า และสภาพแวดล้อมในปัจจุบัน ครับ ให้เพื่อนแจ้งมาอีกครั้งน่ะครับ แต่หากคุณจะจัดการให้ คุณควรจะให้เพื่อนทำบุญอุทิศให้คุณด้วยน่ะครับ เพื่อแก้กรรม มิฉะนั้นต้องระวังช่วยเขา กรรมจะเข้าตัวน่ะครับ แนะนำได้ แต่อย่าดำเนินให้ครับ อันนี้ต้องระวัง ผมตั้งชื่อให้ใคร ยังต้องให้เขาแก้กรรมด้วยการทำบุญแล้ว อุทิศส่วนหนึ่งให้ผม เพื่อจะได้ไม่มีกรรมดีหรือกรรมชั่วต่อกันในภพหน้าครับ
นามสกุลพิทักษ์ธนกานต์ ทักษา 59 ควรใช้ชื่อทักษา 36 ผลรวมได้ 95 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันเสาร์

ยศรมัย แปลว่า ผู้ยินดีในเกียรติ
สุธาสินี แปลว่า หญิงงามปานน้ำทิพย์
ศรียุพา แปลว่า หญิงสาวที่มีมงคล
ศรีอวิกา แปลว่า เพชรที่เป็นมงคล
สิริญานี แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นมงคล
สุทธสินี แปลว่า หญิงงามผู้บริสุทธิ์
สุดารมย์ แปลว่า ลูกสาว(หญิงสาว)ที่มีความสุข
ศุภธยาน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาพิจารณาความเป็นมงคล
ศศิพัชรา แปลว่า เพชรแห่งดวงจันทร์
ศรณ์นารา แปลว่า ผู้มีรัศมีรุ่งเรืองแห่งเรือน
พริมปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และมีความประเสริฐ,บริสุทธิ์และสวย
อิชย์ญาดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้น่านับถือ
อิชย์ญาภา แปลว่า แสงสว่างในความรู้ที่น่านับถือ
อมลญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้บริสุทธิ์
เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ ผู้แนะนำสอบถามให้เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
06-09-2011, 02:50 PM
ขอสอบถามหน่อยคะ คุณนพ ..

พอดี จะคลอดลูกแฝดชาย วันจันทร์ 13 นี้นะคะ ประมาณ 9 โมงอยากได้ชื่อที่ คล้องจองกัน และ ไม่ยาวมากค่ะ รบกวนนิดนะคะ
นามสกุล คือ ผาสุขกานนท์ ค่ะ

คุณตั้งคำถามซ้ำกับกระทู้ที่ หน้า ฎฏฐฒฑณ ครับ กลับไปดูใหม่น่ะครับ ตอบให้แล้ว

noppakorn
06-09-2011, 03:06 PM
สวัสดีครับ
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้ภรรยาหน่อยครับ
เกิดวันจันทร์ ปีเถาะ 2518
ชื่อปัจจุบัน ประภัดศร ยิ้มเกียรติ ( รู้สึกมีแต่ความยากลำบากและเหนื่อยยังไงไม่รู้ครับ )

สวัสดีครับ

ชื่อเดิม ประภัดศร ตกทักษา 27 ตกที่นั่งเวทนา ชีวิตมักถูกกดดันจากรอบข้าง และแวดวงการงาน นามสกุลทักษา 48 ชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้คือทักษา 42 ผลรวมได้ 90 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ ผู้ได้ชื่อทักษานี้ต้องหมั่นทำบุญสร้างทาน สวดมนต์ไหว้พระเสมอๆ เพราะมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มตัวอยู่ครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์ (มีศรีนำ)

นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่ (อายตนะ 6)
นลัทธรรม์ แปลว่า ดอกไม้อันดีงาม
นภัสศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งแห่งฟ้า (อายตนะ 1)
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี (อายตนะ 9)
นันทนธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยินดี (อายตนะ7)
นวพรรณภัทร แปลว่า ผุ้มีความดีงามด้วยผิวพรรณใหม่ (อายตนะ 6)
นัทธ์วนัญ แปลว่า ผู้มีรู้เรื่องป่าและผูกพัน (อายตนะ 6)
ธันวนัทธ์ แปลว่า กาลเวลาแห่งป่าอันโชคดี (อายตนะ ๘)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

Rach
06-10-2011, 02:26 PM
ขอให้ตั้งชื่อให้หน่อยครับ เกิด 31 ก.ค. 2539 เวลา 13.31 ปีชวด ผู้ชาย อยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ครับ ให้มีโชดดีแข็งแรงและเอาตัวรอดครับ ขอบคุณครับ

noppakorn
06-10-2011, 03:11 PM
ขอให้ตั้งชื่อให้หน่อยครับ เกิด 31 ก.ค. 2539 เวลา 13.31 ปีชวด ผู้ชาย อยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ครับ ให้มีโชดดีแข็งแรงและเอาตัวรอดครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ต้องขอนามสกุลมาวิเคราะห์ชื่อมงคลให้สมพงศ์ ได้ทักษารวมเป็นมงคลด้วยครับ อ้อ 31กค.39 ตรงกับวันอะไรครับ(อ-เสาร์)

fifa_cup
06-11-2011, 06:26 PM
ผุสดี แปลว่าอะไรค่ะ

flower_ploy
06-11-2011, 11:10 PM
รบกวนอีกทีนะคะ

หากจะ ใช้ ชื่อใหม่ = พัณณพรรษ
กับ นามสกุลใหม่ = พิทยะสรากาญจน์
ไม่ทราบว่า จะดีหรือไม่คะ

เกิด วัน จันทร์ ที่ 2 เดือน พฤศจิกายน ปีพ.ศ.2524 ค่ะ
เกิด เวลา 01.53 น. [ ก็น่าจะใช้ชื่อ วันอาทิตย์ หรือ วันจันทร์ ก็ได้ ใช่มั้ยคะ... ]

รบกวนช่วยแปล ความหมาย ของชื่อ และ นามสกุล ใหม่นี้ให้ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

รบกวนแนะนำ ฤกษ์ วันเวลา ที่จะปรับเปลี่ยนชื่อ ภายในเดือนนี้ด้วย จักเป็นพระคุณมากๆค่ะ

noppakorn
06-12-2011, 02:38 PM
ผุสดี แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

ผุสดี แปลว่า ผู้ถูกต้อง

noppakorn
06-12-2011, 02:45 PM
รบกวนอีกทีนะคะ

หากจะ ใช้ ชื่อใหม่ = พัณณพรรษ
กับ นามสกุลใหม่ = พิทยะสรากาญจน์
ไม่ทราบว่า จะดีหรือไม่คะ
เกิด วัน จันทร์ ที่ 2 เดือน พฤศจิกายน ปีพ.ศ.2524 ค่ะ
เกิด เวลา 01.53 น. [ ก็น่าจะใช้ชื่อ วันอาทิตย์ หรือ วันจันทร์ ก็ได้ ใช่มั้ยคะ... ]
รบกวนช่วยแปล ความหมาย ของชื่อ และ นามสกุล ใหม่นี้ให้ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

รบกวนแนะนำ ฤกษ์ วันเวลา ที่จะปรับเปลี่ยนชื่อ ภายในเดือนนี้ด้วย จักเป็นพระคุณมากๆค่ะ

สวัสดีครับ

พัณณพรรษ ทักษา 42 เป็นทักษามงคล นามสกุล พิทยะสรากาญจน์ ทักษา 63 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ทักษา 105 เป็นมงคลยิ่งครับ

พัณณพรรษ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณงามตลอดปี
พิทยะสรากาญจน์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันแกล้วกล้าดุจทองคำ,ผู้มีทองคำที่กล้าหาญด้วยความรู้

ฤกษ์ดีเดือนมิถุนายน 2554 :- วันพฤหัสที่ 16 มิย. เวลา 13.00-14.59 น.(1.00 – 6.59 น.) วันจันทร์ที่ 20 มิย. เวลา 9.00-12.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันศุกร์ที่ 24 มิย.เวลา 11.00-16.59 น. (1.00-2.59 น.) วันอังคารที่ 28 มิย.เวลา 7.00-8.59 น เวลา 13.00-14.59 น. ( 3.00-4.59 และ 19-20.59 น.) วันพฤหัสฯที่ 30 มิย.เวลา 9.00 -10.59 น. เวลา 15.00 -16.59 น.(21.00-22.59 น.)

thejang
06-13-2011, 11:42 AM
สวัสดีคะ
อยากได้ชื่อเด็กผู้ชายเกิดวันศุกร์คะ ขอเลข 41 หรือ 45 ก็ได้คะ ขอความหมายว่า "ดี" ทั้งร่างกาย, จิตใจ, การกระทำ ,และอื่นๆ เนื่องจาก พี่สาว ชื่อ " บวรลักษณ์" อยากได้แนวเดียวกันคะ

ขอบคุณคะ

ืnatthapoaradi
06-13-2011, 11:58 AM
สวัสดีค่ะดิฉันมีเรื่องรบกวนคุณนพค่ะ พี่สาวดิฉันชื่อ พิมพ์ชนก นามสกุล พิมพ์จันน์ค่ะ ต้องการเปลี่ยนชื่อค่ะ และกลับมาใช้นามสกุล จันทร์คล้าย เกิดวันศุกร์ ที่ 13 พฤษภาคม 2520 ค่ะ ยังไงรบกวนด้วยนะค่ะ

Rach
06-13-2011, 01:33 PM
ส่งข้อมูลให้ตั้งชื่อครับ เกิด 31 ก.ค. 39 วันพุธกลางวัน เวลา 13.31 ปี ชวด เด็กผู้ชายครับ นามสกุล สังข์วิเศษ ครับ ขอบคุณครับ

noppakorn
06-13-2011, 03:47 PM
สวัสดีคะ
อยากได้ชื่อเด็กผู้ชายเกิดวันศุกร์คะ ขอเลข 41 หรือ 45 ก็ได้คะ ขอความหมายว่า "ดี" ทั้งร่างกาย, จิตใจ, การกระทำ ,และอื่นๆ เนื่องจาก พี่สาว ชื่อ " บวรลักษณ์" อยากได้แนวเดียวกันคะ

ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ
ขอดูทักษาสกุล หรือนามสกุลก่อนได้มั้ยครับ ชื่อเด็กต้องระวังสักหน่อยครับ อย่าลืมอ้างอิงกระทู้นี้ด้วยครับ

noppakorn
06-13-2011, 03:55 PM
สวัสดีค่ะดิฉันมีเรื่องรบกวนคุณนพค่ะ พี่สาวดิฉันชื่อ พิมพ์ชนก นามสกุล พิมพ์จันน์ค่ะ ต้องการเปลี่ยนชื่อค่ะ และกลับมาใช้นามสกุล จันทร์คล้าย เกิดวันศุกร์ ที่ 13 พฤษภาคม 2520 ค่ะ ยังไงรบกวนด้วยนะค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล จันทร์คล้าย ทักษา 50 เป็นนามมงคล ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 45 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ทักษา 95 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันศุกร์

ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้
นันท์พนิตา แปลว่า สาวงามผู้มีความสุข
ชนันต์ญาต์ แปลว่า คนใกล้ชิดที่เกิดมากมาย,คนคุ้นเคยที่เกิดไม่สิ้นสุด
นนท์ชนุตม์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป
ชนุตม์นนท์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่เป็นที่ชื่นชอบทั่วไป
พิมพ์ปภพ แปลว่า ผู้นำที่เป็นแบบอย่าง
ณัชพิมพ์ แปลว่า ผู้เป็นแบบอย่างในการให้ความรู้

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
06-13-2011, 04:16 PM
ส่งข้อมูลให้ตั้งชื่อครับ เกิด 31 ก.ค. 39 วันพุธกลางวัน เวลา 13.31 ปี ชวด เด็กผู้ชายครับ นามสกุล สังข์วิเศษ ครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

นามสกุล สังข์วิเศษ ทักษา 47 นามสกุลนี้หาชื่อเหมาะสมแล้วได้ผลดีเยี่ยมเพียงทักษาเดียวคือทักษา 9 ชื่อที่ได้จะเป็นชื่อสั้นๆ พยางค์เดียวและไม่เกิน 2 พยางค์ ผลรวมได้ทักษา 56 เป็นทักษามงคลคือดาวพฤหัสและดาวศุกร์ เป็นดาวบุญทั้งสองดวง ส่งผลให้ประสบความสำเร็จทั้งการงานความรัก มีเทวดาคุ้มครอง ส่วนชื่อรองและเป็นชื่อมงคลที่เหมาะสมรองลงมาคือทักษา 42 เป็นปัญญาและความรัก มีมิตรมากมีผู้ช่วยเหลือ ความรักการงาน ความสำเร็จดีเยี่ยม เป็นคนมีมนุษย์สัมพันธ์ดี ผลรวม ได้ 89 เป็นทักษาดีปานกลาง เป็นคนหัวไว แต่ข้อเสียเป็นคนมีใจหวาดระแวง หลงผิดได้ง่าย

ชื่อทักษา 9 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

ปภาณ แปลว่า พูดเก่ง
กฤศ แปลว่า เล็ก,น้อย
ธาฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่น (มาจากคำว่า ธฤต)
ภธร แปลว่า ผู้รุ่งเรือง
ธรา แปลว่า ผู้ทรงไว้
กุมุท แปลว่า ดอกบัวขาว

เปลี่ยนชื่อแล้วไปใส่บาตร อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่บ้านด้วยครับ (สำหรับเด็ก)

thejang
06-13-2011, 04:39 PM
สวัสดีคะ

ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ
ขอดูทักษาสกุล หรือนามสกุลก่อนได้มั้ยครับ ชื่อเด็กต้องระวังสักหน่อยครับ อย่าลืมอ้างอิงกระทู้นี้ด้วยครับ

นามสกุล " นันทวรรธพงศ์" คะ ขอบคุณคะ

AmDad
06-14-2011, 11:56 AM
หลังเปลี่ยนชื่อลูกแล้ว พ่อแม่สามารถทำพิธีการที่อาจารย์แนะนำตามฤกษ์แทนลูกๆ ได้หรือไม่

ขอบคุณครับ

noppakorn
06-14-2011, 11:02 PM
สวัสดีคะ

ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

นามสกุล " นันทวรรธพงศ์" คะ ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

จากนามสกุลทักษา 59 ขอแนะนำให้ใช้ทักษา 41 เพราะเป็นธาตุไฟ ส่งเสริมให้ชีวิตรุ่งเรือง ประกอบผลรวมได้ 100 เป็นธาตุไฟบวกพลังศักดิ์สิทธิ์อันเป็นธาตุลม จะช่วยให้เจริญรุ่งเรืองยิ่งนัก สำหรับทักษา 45 เป็นทักษามงคล แต่ผู้ได้ผลรวมนี้มักหัวดื้อ เชื่อมั่นตัวเองสูง ผลรวมได้ 104 หากไปต่างประเทศอาจจะไม่กลับมาเลย เพราะทักษานี้ชอบอยู่ต่างประเทศหรือติดต่อต่างประเทศจึงรุ่งเรืองครับ สำหรับชื่อให้แนวพี่สาวคงไม่ได้เนื่องจากชื่อพี่สาว มียรลว เป็นกาลกิณีสำหรับคนเกิดวันศุกร์ครับ แต่จะหาชื่อที่ดีๆให้ความหมายดีๆให้ครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันศุกร์

ทัพพ์ปภพ แปลว่า ผู้นำแห่งทรัพย์สมบัติ (อายตนะ 6)
กานต์นิพิท แปลว่า ผู้รู้ชัดว่าเป็นที่รัก (กานต์ นิ พิด) (อายตนะ 2)
ณัฐชานนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบที่เกิดมาเป็นปราชญ์ (นัด ชา นน)(อายตนะ 6)
พจน์ชานน แปลว่า ผู้มีความรู้ทางการพูด (อายตนะ ๘)
พัฒน์ภูมิ แปลว่า ผู้มีปัญญารุ่งเรือง, แผ่นดินที่เจริญ (อายตนะ 6)
ภูมิพัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยปัญญา , ความเจริญของแผ่นดิน (อายตนะ 6)
ธิติพงศ์ แปลว่า เชื้อสายที่มั่นคง,เชื้อสายผู้มีปัญญา (อายตนะ 6)
ธัญญ์ธนิต แปลว่า ผู้มีเสียงอันโชคดี (อายตนะ ๘)

หลังเปลี่ยนชื่อใหม่ ให้ไปทำบุญสร้างทาน เพื่อเสริมดวงชะตาน่ะครับ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์เจ้าที่ๆบ้าน

noppakorn
06-14-2011, 11:03 PM
หลังเปลี่ยนชื่อลูกแล้ว พ่อแม่สามารถทำพิธีการที่อาจารย์แนะนำตามฤกษ์แทนลูกๆ ได้หรือไม่

ขอบคุณครับ

ได้ครับ ให้กล่าวในนามผู้เปลี่ยนชื่อและสกุลครับ กรวดน้ำให้ลูกร่วมด้วยครับ(หลังกลับบ้านก็ได้ครับ)

tvjoker
06-15-2011, 09:46 AM
รบกวนสอบถามหน่อยครับ ว่า คำที่อ่านออกเสียงว่า ปุน มีคำไหนที่สะกดถูกหลักภาษาบ้างครับ และมีความหมายอย่างไรบ้างครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
06-15-2011, 01:59 PM
รบกวนสอบถามหน่อยครับ ว่า คำที่อ่านออกเสียงว่า ปุน มีคำไหนที่สะกดถูกหลักภาษาบ้างครับ และมีความหมายอย่างไรบ้างครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ปุณณ์ ปุณย์ ปุญ ปุญญ์ จำได้เพียงสี่คำนี้ครับ

ameerah
06-16-2011, 01:48 AM
สวัสดีคะอาจารย์ อยากจะขอรบกวนอาจารย์หน่อยค่ะ หนูชื่อ ปิยรัตน์ ธิมาชัย เกิดวันอาทิตย์ค่ะรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้หน่อยนะคะ อยากได้ชื่อที่ได้ไปทำงานเกี่ยวกับต่างประเทศ(แอร์)ค่ะควรใช้ทักษา 14 หรือ 36 ดีคะ อยากให้มีคำที่อ่านว่ารัช ในชื่อด้วยค่ะ และน้องชายเกิดวันพุธกลางคืนค่ะนามสกุลได้เลข34และแม่เกิดวันศุกร์ค่ะนามสกุลตก34 อยากเปลี่ยนชื่อให้คล้องกันทั้งสามคนค่ะและอยากทราบว่าเราจำเป็นต้องเปลี่ยนนามสกุลไหมคะหรือว่าเปลี่ยนชื่ออย่างเดียวก็พอ ขอบพระคุณอาจารย์มากนะคะ

tvjoker
06-16-2011, 09:59 AM
ขอบคุณครับ แต่ขอรบกวนอีกรอบนะครับ แต่ละคำนี้มีความหมายเหมือนกันหรือเปล่าครับ แล้วมีความหมายว่าอย่างไรบ้างครับ

ปุณณ์ ปุณย์ ปุญ ปุญญ์

ขอบคุณมากเลยครับ

thejang
06-16-2011, 10:14 AM
สวัสดีคะ

ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

จากนามสกุลทักษา 59 ขอแนะนำให้ใช้ทักษา 41 เพราะเป็นธาตุไฟ ส่งเสริมให้ชีวิตรุ่งเรือง ประกอบผลรวมได้ 100 เป็นธาตุไฟบวกพลังศักดิ์สิทธิ์อันเป็นธาตุลม จะช่วยให้เจริญรุ่งเรืองยิ่งนัก สำหรับทักษา 45 เป็นทักษามงคล แต่ผู้ได้ผลรวมนี้มักหัวดื้อ เชื่อมั่นตัวเองสูง ผลรวมได้ 104 หากไปต่างประเทศอาจจะไม่กลับมาเลย เพราะทักษานี้ชอบอยู่ต่างประเทศหรือติดต่อต่างประเทศจึงรุ่งเรืองครับ สำหรับชื่อให้แนวพี่สาวคงไม่ได้เนื่องจากชื่อพี่สาว มียรลว เป็นกาลกิณีสำหรับคนเกิดวันศุกร์ครับ แต่จะหาชื่อที่ดีๆให้ความหมายดีๆให้ครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันศุกร์

ทัพพ์ปภพ แปลว่า ผู้นำแห่งทรัพย์สมบัติ (อายตนะ 6)
กานต์นิพิท แปลว่า ผู้รู้ชัดว่าเป็นที่รัก (กานต์ นิ พิด) (อายตนะ 2)
ณัฐชานนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบที่เกิดมาเป็นปราชญ์ (นัด ชา นน)(อายตนะ 6)
พจน์ชานน แปลว่า ผู้มีความรู้ทางการพูด (อายตนะ ๘)
พัฒน์ภูมิ แปลว่า ผู้มีปัญญารุ่งเรือง, แผ่นดินที่เจริญ (อายตนะ 6)
ภูมิพัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยปัญญา , ความเจริญของแผ่นดิน (อายตนะ 6)
ธิติพงศ์ แปลว่า เชื้อสายที่มั่นคง,เชื้อสายผู้มีปัญญา (อายตนะ 6)
ธัญญ์ธนิต แปลว่า ผู้มีเสียงอันโชคดี (อายตนะ ๘)

หลังเปลี่ยนชื่อใหม่ ให้ไปทำบุญสร้างทาน เพื่อเสริมดวงชะตาน่ะครับ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์เจ้าที่ๆบ้าน

สวัสดีคะ อยากถามอีกนิดคะว่า ภูมิพัฒน์ อ่านออกเสียงอย่างไรคะ พู-มิ-พัด หรือ พูม-มิ-พัด หรือ พูม-พัด คะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

noppakorn
06-16-2011, 10:47 AM
สวัสดีคะอาจารย์ อยากจะขอรบกวนอาจารย์หน่อยค่ะ หนูชื่อ ปิยรัตน์ ธิมาชัย เกิดวันอาทิตย์ค่ะรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้หน่อยนะคะ อยากได้ชื่อที่ได้ไปทำงานเกี่ยวกับต่างประเทศ(แอร์)ค่ะควรใช้ทักษา 14 หรือ 36 ดีคะ อยากให้มีคำที่อ่านว่ารัช ในชื่อด้วยค่ะ และน้องชายเกิดวันพุธกลางคืนค่ะนามสกุลได้เลข34และแม่เกิดวันศุกร์ค่ะนามสกุลตก34 อยากเปลี่ยนชื่อให้คล้องกันทั้งสามคนค่ะและอยากทราบว่าเราจำเป็นต้องเปลี่ยนนามสกุลไหมคะหรือว่าเปลี่ยนชื่ออย่างเดียวก็พอ ขอบพระคุณอาจารย์มากนะคะ

สวัสดีครับ

ไม่ทราบคุณแม่และน้องชาย นามสกุลเดียวกับคุณหรือไม่ครับ เพราะนามสกุล ธิมาชัย ทักษา 28 ครับ ไม่ใช่ 34 ยังไงแจ้งมาให้ทราบอีกครั้ง สำหรับคุณแม่และน้องชายน่ะครับ หากคุณแม่และน้องชายทักษาสกุลได้ 34 ควรจะเปลี่ยนนามสกุล เพราะทักษานี้หาคู่ดีแล้วผลรวมไม่ได้ดีนักครับ...

ธิมาชัย ทักษา 28 ทักษา 14 ผลรวม 42 ไม่เหมาะกับอาชีพคุณ เพราะทักษานี้เหมาะกับคนที่ชอบทำงานอยู่กับที่ ครับ ทักษา 36 จึงเป็นทักษามงคลและทักษาที่เหมาะสม จะประสบความสำเร็จ ทั้งการงาน โดยเฉพาะความรักมักไม่ผิดหวัง ผลรวมได้ 64 เป็นชีวิตที่มีความสำเร็จ ความเจริญ มีผู้ช่วยเหลือครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ปิยธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงเป็นที่รัก
นลรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่เปล่งแสง
นารารัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่มีรัศมีอันรุ่งเรือง
ลัลน์รดา แปลว่า ผู้มีความยินดีในความเป็นหญิงสวย
ยลลลัล แปลว่า น่ำเอ็นดูยามได้ชม

noppakorn
06-16-2011, 10:49 AM
ขอบคุณครับ แต่ขอรบกวนอีกรอบนะครับ แต่ละคำนี้มีความหมายเหมือนกันหรือเปล่าครับ แล้วมีความหมายว่าอย่างไรบ้างครับ

ปุณณ์ ปุณย์ ปุญ ปุญญ์

สวัสดีครับ

ปุณณ์ ปุณย์ ปุญ ปุญญ์ ทั้งหมดมาจากคำว่า บุญ แปลว่า เต็มเปี่ยม สมบูรณ์ บริสุทธิ์

noppakorn
06-16-2011, 10:50 AM
[สวัสดีครับ

สวัสดีคะ อยากถามอีกนิดคะว่า ภูมิพัฒน์ อ่านออกเสียงอย่างไรคะ พู-มิ-พัด หรือ พูม-มิ-พัด หรือ พูม-พัด คะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ
[/quote]

สวัสดีครับ

ภูมิพัฒน์ อ่านว่า พูมพัด ครับ

ameerah
06-16-2011, 11:16 AM

สวัสดีครับ

ไม่ทราบคุณแม่และน้องชาย นามสกุลเดียวกับคุณหรือไม่ครับ เพราะนามสกุล ธิมาชัย ทักษา 28 ครับ ไม่ใช่ 34 ยังไงแจ้งมาให้ทราบอีกครั้ง สำหรับคุณแม่และน้องชายน่ะครับ หากคุณแม่และน้องชายทักษาสกุลได้ 34 ควรจะเปลี่ยนนามสกุล เพราะทักษานี้หาคู่ดีแล้วผลรวมไม่ได้ดีนักครับ...

ธิมาชัย ทักษา 28 ทักษา 14 ผลรวม 42 ไม่เหมาะกับอาชีพคุณ เพราะทักษานี้เหมาะกับคนที่ชอบทำงานอยู่กับที่ ครับ ทักษา 36 จึงเป็นทักษามงคลและทักษาที่เหมาะสม จะประสบความสำเร็จ ทั้งการงาน โดยเฉพาะความรักมักไม่ผิดหวัง ผลรวมได้ 64 เป็นชีวิตที่มีความสำเร็จ ความเจริญ มีผู้ช่วยเหลือครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ปิยธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงเป็นที่รัก
นลรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่เปล่งแสง
นารารัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่มีรัศมีอันรุ่งเรือง
ลัลน์รดา แปลว่า ผู้มีความยินดีในความเป็นหญิงสวย
ยลลลัล แปลว่า น่ำเอ็นดูยามได้ชม

ขอบพระคุณมากๆค่ะอาจารย์ พอดีคุณแม่กับน้องชายคนละนามสกุลกันค่ะอย่างนี้ควรจะเปลี่ยนนามสกุลใหม่ใช่ไหมคะแล้วอาจารย์ช่วยตั้งนามสกุลใหม่ได้ไหมคะ

noppakorn
06-16-2011, 02:30 PM
ขอบพระคุณมากๆค่ะอาจารย์ พอดีคุณแม่กับน้องชายคนละนามสกุลกันค่ะอย่างนี้ควรจะเปลี่ยนนามสกุลใหม่ใช่ไหมคะแล้วอาจารย์ช่วยตั้งนามสกุลใหม่ได้ไหมคะ

สวัสดีครับ

ลองส่งชื่อมาวิเคราะห์น่ะครับ หากใช้นามสกุลเดียวกับคุณ ถึงแม้ทักษาไม่ดี แต่ได้ชื่อและผลรวมดีเช่นคุณก็ได้ แต่หากต้องการเปลี่ยนนามสกุลใหม่ ส่งชื่อมาวิเคราะห์ครับ และบอกอาชีพมาด้วยไม่ต้องละเอียด ครับ

Dong
06-17-2011, 02:02 AM
สวัสดีครับ...
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณสำหรับชื่อลูกสาวคนแรก ซึ่งผมได้ชื่อมงคลจากที่นี่ 1 ปีผ่านไป คราวนี้ผมได้ลูกชาย กะว่าจะผ่าคลอด ศุกร์ที่ 12 ส.ค. 54 นามสกุลผม สิทธิโชติ (ได้เลข 33 ไม่ค่อยดีเลย) จึงอยากจะรบกวนตั้งชื่อมงคลให้อีกสักครั้งครับ...ขอบคุณมากครับ

tvjoker
06-17-2011, 10:27 AM
สวัสดีครับ

ปุณณ์ ปุณย์ ปุญ ปุญญ์ ทั้งหมดมาจากคำว่า บุญ แปลว่า เต็มเปี่ยม สมบูรณ์ บริสุทธิ์

ameerah
06-17-2011, 05:43 PM
รบกวนอีกครั้งนะคะอาจารย์ ตัวหนูอยากได้ชื่อทักษา..36 ที่ขึ้นต้นด้วยศรีค่ะ เกิดวันอาทิตย์ค่ะ นามสกุล 28
ส่วนคุณแม่เลิกกับคุณพ่อแล้วเลยไม่ได้ใช้นามสกุลเดียวกัน..
คุณแม่ชื่อ บัวเรียน นารินนท์ ค่ะ เกิดวันศุกร์ ทำอาชีพค้าขายส่วนตัวค่ะ
น้องชายชื่อ พงศ์พล นารินนท์ ค่ะ เกิดวันพุธกลางคืน
ใจจริงหนูอยากเปลี่ยนนามสกุลใหม่ด้วยอยากใช้นามสกุลเดียวกับคุณแม่ อยากได้นามสกุล ตกเลขทักษา 24 หรือ59 ส่วนชื่อตัวหนูอยากได้ 41ค่ะอาจารย์

aomy
06-18-2011, 11:19 AM
สวัสดีค่ะ ดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ ขอรบกวนสอบถาม ... ดิฉันอยากจะเปลี่ยนชื่อน่ะค่ะ ตัวดิฉัน เกิดวันที่ 4 พ.ย. 2524 เวลา 05.00 น. ปีระกา ชื่อเดิมดิฉันคือ ... บุญล้อม ทักษา ( 26) ... นามสกุล ... เหลาไตรพรม ทักษา (47) ...

noppakorn
06-18-2011, 02:17 PM
สวัสดีครับ...
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณสำหรับชื่อลูกสาวคนแรก ซึ่งผมได้ชื่อมงคลจากที่นี่ 1 ปีผ่านไป คราวนี้ผมได้ลูกชาย กะว่าจะผ่าคลอด ศุกร์ที่ 12 ส.ค. 54 นามสกุลผม สิทธิโชติ (ได้เลข 33 ไม่ค่อยดีเลย) จึงอยากจะรบกวนตั้งชื่อมงคลให้อีกสักครั้งครับ...ขอบคุณมากครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 33 มีชื่อทักษามงคลคือทักษา 9 ผลรวมได้ทักษา 42 จึงเป็นมงคลยิ่ง ทักษาชื่อนี้ เป็นชื่อสั้นๆ และเป็นทักษาเดียวที่ดียิ่งสำหรับนามสกุลนี้ครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับชายวันศุกร์

ปณช แปลว่า ผู้ให้ความรู้ยิ่ง
ธาฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่น (มาจากคำว่า ธฤต)
ณกฤช แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นอาวุธ
ณฤชา แปลว่า ผู้รักษาขนบธรรมเนียมความรู้
ตฤณ แปลว่า หญ้า

เป็นชื่อสั้นๆ ครับ แต่ให้มงคลยิ่ง ครับ นามสกุลไม่ดีก็ขาดเพียง 4 ดี ครับ ชือดี ผลรวมดี พยัญชนะดี เหลือเพียงเลือกทำดีครับ

noppakorn
06-18-2011, 02:49 PM
รบกวนอีกครั้งนะคะอาจารย์ ตัวหนูอยากได้ชื่อทักษา..36 ที่ขึ้นต้นด้วยศรีค่ะ เกิดวันอาทิตย์ค่ะ นามสกุล 28
ส่วนคุณแม่เลิกกับคุณพ่อแล้วเลยไม่ได้ใช้นามสกุลเดียวกัน..
คุณแม่ชื่อ บัวเรียน นารินนท์ ค่ะ เกิดวันศุกร์ ทำอาชีพค้าขายส่วนตัวค่ะ
น้องชายชื่อ พงศ์พล นารินนท์ ค่ะ เกิดวันพุธกลางคืน
ใจจริงหนูอยากเปลี่ยนนามสกุลใหม่ด้วยอยากใช้นามสกุลเดียวกับคุณแม่ อยากได้นามสกุล ตกเลขทักษา 24 หรือ59 ส่วนชื่อตัวหนูอยากได้ 41ค่ะอาจารย์

สวัสดีครับ

ชื่อคุณทักษา 36 ได้ให้ไปแล้วที่กระทู้ก่อนน่ะครับ สำหรับชามสกุลคุณแม่และน้องชายนั้น นามสกุลใหม่จะให้ทักษา 24 นะครับ ชื่อทักษา 41 ผลรวมได้ 65 เป็นโชคทางการเงิน

นามสกุลทักษา 24

นราภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญากว้างไกล (อายตนะ 8)
นราภคิน แปลว่า คนที่มีโชคมงคล (อายตนะ 6)
นาราทยุต แปลว่า สว่างไสวและรุ่งเรืองแล้ว (อายตนะ 9)
นารารยา แปลว่า รุ่งเรืองรวดเร็ว (อายตนะ 1)

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีศรีนำ (ของแม่)

จิณณ์ณิชา แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วด้วยความบริสุทธิ์
จิณณ์นิชา แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วนิรันดร์ (อายตนะ6)
จินต์ภาณี แปลว่า ผู้พูดด้วยความคิด (อายตนะ1)
ชัญญาพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ (อายตนะ6)
จิตนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยใจ (อายตนะ8)

ชื่อทักษา 41 สำหรับชาย วันพุธกลางคืน (น้องชาย)

ศรณ์สธน แปลว่า ผู้มีความร่ำรวยเป็นที่พึ่ง (ค่าอายตนะ 1)
เศรษฐยศ แปลว่า ผู้มีเกียรติและฐานาร่ำรวย (ค่าออายตนะ 2)
ศกลวัฒน์ แปลว่า ทุกสิ่งทุกอย่างรุ่งเรืองดังตั้งใจ (อายตนะ 6)
รัตนฉัตร์ แปลว่า ใต้ร่มเงาอันมีคุณค่า,ฉัตรแก้ว (รัด ตะ นะ ฉัด) (อายตนะ ๘)
อรุชวัธน์ แปลว่า ผู้เจริญที่ไม่โกรธ (อะ รุด ชะ วัด)(อายตนะ 1)
ฉัตรรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วแห่งร่มเงามงคล (อายตนะ ๘)

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ มีศรีนำ (สำหรับคุณ)

ณัชชนุตม์ แปลว่า ผู้อยู่เหนือหมู่คนผู้ให้ความรู้ (อายตนะ 6)
ณัฐธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรอบรู้,นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์ (อายตนะ 1)
ณัฏฐิญา แปลว่า ผู้มีความรอบรู้ดังนักปราชญ์ (อายตนะ ๘)
ณัฏฐยา แปลว่า นักปราชญ์หญิง (อายตนะ 6)
ณัชฌาน์ญา แปลว่า ผู้มีความรู้ในการเพ่งพิจเพื่อให้ความรู้ (อายตนะ 9)
ฐิตาญาน์ แปลว่า ผู้ความรู้ตั้งมั่น (อายตนะ 7)
ฐิติ์ญาดา แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้ตั้งมั่น (อายตนะ 6)

noppakorn
06-18-2011, 03:08 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ ขอรบกวนสอบถาม ... ดิฉันอยากจะเปลี่ยนชื่อน่ะค่ะ ตัวดิฉัน เกิดวันที่ 4 พ.ย. 2524 เวลา 05.00 น. ปีระกา ชื่อเดิมดิฉันคือ ... บุญล้อม ทักษา ( 26) ... นามสกุล ... เหลาไตรพรม ทักษา (47) ...

สวัสดีครับ

คุณเกิด 4 พย.24 ตีห้า นับเป็นคนวันอังคาร (ยังไม่ 06.00 นต้องนับวันอังคาร) นามสกุลทักษา 47 เป็นทักษาหาคู่แล้วผลรวมได้ดียาก ยกเว้นทักษา 9 เป็นดาวแห่งความสำเร็จและก้าวหน้า ผลรวมได้ 56 เป็นดาวบุญคู่ ส่งผลให้เจริญทางความรัก การเงิน ความสำเร็จทางการงาน รองมาคือทักษา 42 ผลรวมได้ 89 ทักษานี้เป็นทักษาปานกลางครับ สู้ทักษา 9 ไม่ได้น่ะครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับหญิงวันอังคาร

นปภา (นบปะ พา แปลว่า รุ่งเรืองด้วยความนอบน้อม (นป มาจาก นบ แปลว่า ไหว้ อ่อนน้อม)
ณปภา (นะปะพา) แปลว่า เจริญรุ่งเรืองด้วยปัญญา,เจริญรุ่งเรืองด้วยความรู้
ฤชาภร แปลว่า ผู้เชิดชูผู้รักษาธรรมเนียม
ปภาภร แปลว่า ผู้มีรัศมีคำจุน
ภรตา แปลว่า นางผู้ค้ำจุน
ณชดา แปลว่า หญิงผู้เกิดมาให้ความรู้
ณชภา แปลว่า ผู้ให้แสงสว่างแห่งความรู้
ปทิดา มาจาก ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
ธฤตา แปลว่า ผู้ตั้งมั่น

Dong
06-18-2011, 10:06 PM
ขอบคุณมากเลยครับอาจารย์
....และถ้าหากจะคลอดวันพฤหัส จะมีชื่อใหนที่เหมาะสมบ้างครับผม

ameerah
06-20-2011, 02:03 AM
รบกวนอีกครั้งนะคะอาจารย์คือหนูขออนุญาติใช้นามสกุลที่อาจารย์ตั้งให้นะคะ"นาราทยุต"และชื่อสำหรับคนเกิดวันอาทิตย์สามารถใช้ชื่อ "ณิณทร์ลัดดา"ได้ไหมคะมีความหมายไหมคะ สามารถใช้ฤกษ์เปลี่ยนชื่อในวันที่24 มิถุนายนนี้ได้ทั้งครอบครัวเลยไหมคะ ขอบพระคุณในความกรุณามากๆเลยค่ะ

noppakorn
06-20-2011, 11:56 AM
ขอบคุณมากเลยครับอาจารย์
....และถ้าหากจะคลอดวันพฤหัส จะมีชื่อใหนที่เหมาะสมบ้างครับผม

สวัสดีครับ
ชื่อทักษา 9 สำหรับชายวันพฤหัสฯ

ปณช แปลว่า ผู้ให้ความรู้ยิ่ง
ณกฤช แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นอาวุธ
ณฤชา แปลว่า ผู้รักษาขนบธรรมเนียมความรู้
กฤชกร แปลว่า ผู้สร้างความเฉียบแหลม
กรฤชา แปลว่า ผ้รักษาธรรมเนียม
ภรกฤช แปลว่า ผู้ทรงกฤช,ผู้มีความเฉียบแหลม
กชการ แปลว่า งานบริสุทธิ์ดุจบัว
ภรฤชา แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งการรักษาธรรมเนียม

noppakorn
06-20-2011, 12:18 PM
รบกวนอีกครั้งนะคะอาจารย์คือหนูขออนุญาติใช้นามสกุลที่อาจารย์ตั้งให้นะคะ"นาราทยุต"และชื่อสำหรับคนเกิดวันอาทิตย์สามารถใช้ชื่อ "ณิณทร์ลัดดา"ได้ไหมคะมีความหมายไหมคะ สามารถใช้ฤกษ์เปลี่ยนชื่อในวันที่24 มิถุนายนนี้ได้ทั้งครอบครัวเลยไหมคะ ขอบพระคุณในความกรุณามากๆเลยค่ะ

สวัสดีครับ

ณิณทร์ลัดดา คำว่า ณิณทร์ ไม่มีคำศัพท์ครับ เป็นคำที่ตามคำอื่นเกิดจากการสมาสคำ ที่ลงท้ายด้วย ณ ครับ หาชื่ออื่นดีกว่าครับ

วันที่ 24 มิย. เป็นวันธงไชย ฤกษ์ดีตั้งแต่ 11.00 น. - 16.59 น.

hogkany
06-20-2011, 04:21 PM
คุณ นพ ครับ

ผมเกิดวัน ศุกร์
ชื่อ พิษณุพนธ์ นามสกุล นันทพรหม
พอถอดตัวเลขออกมาไม่ดีมากๆครับควรแก้ยังไงดี

นามสกุล ถ้าเพิ่ม สระ -ะ ไปให้เป็น นันทะพรหม
ส่วนชื่อ เปลี่ยนจาก พิษณุพนธ์ เป็น พิศณุพนธ์ จะได้มั้ย ครับ
แล้ว พิศณุพนธ์ มีความหมายรึปล่าวครับ
หรือ คุณนพ คิดว่าควรเปลี่ยนชื่อใหม่ไปเลยครับ ช่วยแนะนำด้วย

ขอบคุณมากครับ

gus
06-21-2011, 11:00 AM
สวัสดีค่ะอ.นพจะถามชื่อให้พี่สาวคนโตค่ะเนื่องจากว่าได้หย่าขาดกับสามีแล้วจะเปลี่ยนกลับมาใช้นามสกุลเดิมค่ะเดิมชื่อภคณิชา แก้วชัยสา จะกลับมาใช้นามสกุลเดิมคือจักร์วราลักษณ์เกิดวันศุกร์ที่30 มกราคม2519 ปีมะโรงเวลาเกิดประมาณบ่าย2.40ค่ะอยากทราบชื่อที่เข้ากับนามสกุลค่ะ แล้วอยากทราบความหมายของนามสกุลด้วยค่ะ ส่วนพี่สาวคนที่2 เดิมชื่ออำพร จักร์วราลักษณ์ แต่งงานกับชาวต่างชาติเปลี่ยนเป็นอำพร คนีเบิ้ล เกิดวันพฤหัสบดีที่13 มกราคม 2520 ปีมะเส็งค่ะเวลาเกิดประมาณ 4ทุ่มค่ะ แม่จำเวลาที่เป๊ะ ๆ ไม่ได้ค่ะ พี่สาวคนที่2เนี่ยเป็นคนพูดจาตรง ๆ แบบขวานผ่าซากไม่ยอมคน ขี้โมโหค่ะไปอยู่ต่างประเทศกลัวจะโดนทำร้ายเอาเพราะปากน่ะค่ะ แม่ก็เป็นรห่วงอยู่เลยอยากให้เค้าเปลี่ยนชื่อเพื่อเป็นคนใหม่เป็นสิริมงคลแก่ตัวเค้าเองน่ะค่ะส่วนตัวหนูเป็นคนที่3 ชื่อปทิตตา เตชะจุฑาศรี ใช้นามสกุลสามีค่ะเกิดวันอังคารที่ 28 สิงหาคม 2522 เวลาประมาณบ่าย 2 นิด ๆ ค่ะปีมะแม น้องสาวคนที่4 ชื่ออมรรัตน์ จักร์วราลักษณ์ เกิดวันอาทิตย์ที่ 15สิงหาคม 2525 ปีจอ เกิดประมาณ 2ทุ่มกว่า ๆ ค่ะ ติดเพื่อนไม่กลับบ้านเลยค่ะตามตัวยากนาน ๆ ติดต่อมาสักทีแม่เค้าก็เป็นห่วงค่ะ บางทีแม่เป็นห่วงลูกจนบางครั้งไม่สบายก็มีค่ะเพราะมีแต่ลูกสาว หนูก้เลยอยากให้อ.นพช่วยวิเคราะห์ชื่อและดวงชะตาให้ด้วยค่ะขอบคุณมาก ๆ เลยค่ะ ส่วนชื่อน้องชายที่เคยถามมาเป็นน้องทางสามีค่ะจะรีบให้เค้าไปเปลี่ยนค่ะ ขอขอบคุณอีกครั้งนึงค่ะ

noppakorn
06-21-2011, 02:20 PM
คุณ นพ ครับ

ผมเกิดวัน ศุกร์
ชื่อ พิษณุพนธ์ นามสกุล นันทพรหม
พอถอดตัวเลขออกมาไม่ดีมากๆครับควรแก้ยังไงดี

นามสกุล ถ้าเพิ่ม สระ -ะ ไปให้เป็น นันทะพรหม
ส่วนชื่อ เปลี่ยนจาก พิษณุพนธ์ เป็น พิศณุพนธ์ จะได้มั้ย ครับ
แล้ว พิศณุพนธ์ มีความหมายรึปล่าวครับ
หรือ คุณนพ คิดว่าควรเปลี่ยนชื่อใหม่ไปเลยครับ ช่วยแนะนำด้วย

สวัสดีครับ

เคยทราบมาว่าโดยปกติ การแก้ชื่อทางเขตไม่ค่อยยอมทำให้ครับ แต่ก็ลองไปยื่นขอดูก่อน ถ้าไม่ได้ค่อยเปลี่ยนชื่อ แต่นามสกุลน่าจะเปลี่ยนได้มังครับ เพราะเคยเห็นคนไปแก้ไขได้ครับ สำหรับ นามสกุล นันทพรหม ได้ทักษา 37 เป็นนามสกุลบรรพบุรุษ ผมว่าไม่จำเป็นต้องแก้หรอกครับ ตั้งชื่อทักษา 19 เป็นชื่อมงคล ผลรวมได้ 56 เป็นโชคความสำเร็จทั้งงานและเงิน แค่นี้ก็ได้มาสามดีแล้วครับ เหลืออีกดีเดียวคือทำดี ปฏิบัติดี ก็จะได้เป็น 4 ดี ขาดเพียงดีเดียวที่นามสกุล ก็ไม่ใช่ปัญหาครับ เพียงตั้งใจทำดีเสมอๆ ทำบุญบ่อยๆ สร้างบารมีมาเสริม ชีวิตก็เติมเต็มครับ

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันศุกร์

ชัญญกฤต แปลว่า ผู้สร้างความรู้อันประเสริฐ
ชินธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในชัยชนะแล้ว
ชนัญฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมความรู้ของหมู่คน
ชนภูมิ แปลว่า ผู้มีปัญญาในหมู่คน
ชิษณุชา แปลว่า เกิดจากผู้มีชัยชนะ
ธนฤทธิ แปลว่า ผู้มีวาสนาบารมีและทรัพย์
ทัตเทพ แปลว่า เทวดาให้มา

noppakorn
06-21-2011, 03:03 PM
สวัสดีค่ะอ.นพจะถามชื่อให้พี่สาวคนโตค่ะเนื่องจากว่าได้หย่าขาดกับสามีแล้วจะเปลี่ยนกลับมาใช้นามสกุลเดิมค่ะเดิมชื่อภคณิชา แก้วชัยสา จะกลับมาใช้นามสกุลเดิมคือจักร์วราลักษณ์เกิดวันศุกร์ที่30 มกราคม2519 ปีมะโรงเวลาเกิดประมาณบ่าย2.40ค่ะอยากทราบชื่อที่เข้ากับนามสกุลค่ะ แล้วอยากทราบความหมายของนามสกุลด้วยค่ะ ส่วนพี่สาวคนที่2 เดิมชื่ออำพร จักร์วราลักษณ์ แต่งงานกับชาวต่างชาติเปลี่ยนเป็นอำพร คนีเบิ้ล เกิดวันพฤหัสบดีที่13 มกราคม 2520 ปีมะเส็งค่ะเวลาเกิดประมาณ 4ทุ่มค่ะ แม่จำเวลาที่เป๊ะ ๆ ไม่ได้ค่ะ พี่สาวคนที่2เนี่ยเป็นคนพูดจาตรง ๆ แบบขวานผ่าซากไม่ยอมคน ขี้โมโหค่ะไปอยู่ต่างประเทศกลัวจะโดนทำร้ายเอาเพราะปากน่ะค่ะ แม่ก็เป็นรห่วงอยู่เลยอยากให้เค้าเปลี่ยนชื่อเพื่อเป็นคนใหม่เป็นสิริมงคลแก่ตัวเค้าเองน่ะค่ะส่วนตัวหนูเป็นคนที่3 ชื่อปทิตตา เตชะจุฑาศรี ใช้นามสกุลสามีค่ะเกิดวันอังคารที่ 28 สิงหาคม 2522 เวลาประมาณบ่าย 2 นิด ๆ ค่ะปีมะแม น้องสาวคนที่4 ชื่ออมรรัตน์ จักร์วราลักษณ์ เกิดวันอาทิตย์ที่ 15สิงหาคม 2525 ปีจอ เกิดประมาณ 2ทุ่มกว่า ๆ ค่ะ ติดเพื่อนไม่กลับบ้านเลยค่ะตามตัวยากนาน ๆ ติดต่อมาสักทีแม่เค้าก็เป็นห่วงค่ะ บางทีแม่เป็นห่วงลูกจนบางครั้งไม่สบายก็มีค่ะเพราะมีแต่ลูกสาว หนูก้เลยอยากให้อ.นพช่วยวิเคราะห์ชื่อและดวงชะตาให้ด้วยค่ะขอบคุณมาก ๆ เลยค่ะ ส่วนชื่อน้องชายที่เคยถามมาเป็นน้องทางสามีค่ะจะรีบให้เค้าไปเปลี่ยนค่ะ ขอขอบคุณอีกครั้งนึงค่ะ

สวัสดีครับ

ปกติคำถามหนึ่ง จะถามได้ไม่เกิน 3 ชื่อต่อวันเพื่อความศักดิ์สิทธิ์และแม่นยำ แต่พอดีชื่อคุณปนัตตา เป็นมงคล ไม่ต้องวิเคราะห์ จึงตอบได้ทั้งหมดครับ

1. ภคณิชา แก้วชัยสา เกิดวันศุกร์ ชื่อทักษา 17 ตกที่นั่งหย่าร้าง หรือแต่งงานช้า เป็นเมียน้อย หรือชายที่เป็นคู่ไม่ซื่อสัตย์ นามสกุลจะใช้ "จักร์วราลักษณ์" ทักษาได้ 64 ชื่อที่เหมาะสมกับสตรีควรใช้ทักษา 41 ผลรวมได้ 105 จึงเป็นมงคลยิ่ง (ให้หมั่นเข้าวัดทำบุญสร้างทาน ชีวิตจะดีให้เห็นได้ใน 3 เดือน)

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันศุกร์ (สกุล จักร์วราลักษณ์ )

ฐิติมญชุ์ แปลว่า ผู้งามอย่างมั่นคง (อายตนะ ๘)
ณิชชานัทธิ์ แปลว่า ผู้เกิดมาผูกพันแน่นเหนียวกับความบริสุทธิ์ (อายตนะ 9)
ณัชญามัญชุ์ แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันวิเศษ (อายตนะ ๘)
ฐานพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความมั่นคง (อายตนะ 9)
ฐิตานันท์ แปลว่า ผู้มีความยินดีที่ตั้งอยู่ (อายตนะ 6)

2 . อำพร คนีเบิ้ล เกิดวันพฤหัส ทักษาชื่อ 19 เป็นชื่อดีสำหรับผู้ชาย แต่ร้ายสำหรับผู้หญิง หญิงได้ชื่อนี้จะโผงผาง พูดจาไม่เข้าหูใคร มักเป็นม่าย ชีวิตเป็นกำพร้า มีคู่มักมีคู่มีตำหนิ หรือเป็นน้อยเขา ควรเปลี่ยนชื่อครับ ชื่อรวมกับนามสกุล ทักษา 32 ได้ผลรวม 51 เป็นมงคลนาม มีโชคแต่หากไม่เปลี่ยนชื่อจะมีปัญหาภายหลังครับ ให้เปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 24 นามสกุลไม่ต้องเปลี่ยน ผลรวมได้ทักษา 56 เป็นดาวบุญคู่ บอกถึงความรัก ความสำเร็จ โชคทางการเงิน

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

เบญญพร แปลว่า ผู้มีปัญญาอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
โสภิลภา แปลว่า ผู้มีความงามเป็นลาภ,ผู้ได้รับความงาม (อายตนะ8)
กมลณิชา แปลว่า ดอกบัวบริสุทธิ์ ,ผู้มีใจบริสุทธิ์ (อายตนะ 2)
กรพิชญา แปลว่า ผู้สร้างความรู้,ผู้เป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 2)
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (อายตนะ 7)
ลภณพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นลาภ (อายตนะ 7)
ศริญญา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นมงคลประเสริฐ (อายตนะ 7)

3. ปทิตตา เตชะจุฑาศรี เกิดวันอังคาร ชื่อทักษา 14 นามสกุลทักษา 40 ผลรวมได้ 54 เป็นมงคลยิ่ง ไม่ต้องเปลี่ยนชื่อครับ หมั่นทำบุญสร้างทาน กตัญญูกตเวทีต่อบุพการี ชีวิตนี้รุ่งเรือง แน่

4. อมรรัตน์ จักร์วราลักษณ์ เกิดวันอาทิตย์ ชื่อได้ทักษา 40 ตกที่นั่งคนเดินทาง จึงมักไม่ค่อยอยู่บ้านครับ ผลรวมนามสกุลได้ 104 เป็นมงคลยิ่ง ชื่อนี้หากไม่เปลี่ยนก็ไม่มีผลอะไร แต่ตามทักษา 40นี้ ว่าไว้ว่า เป็นคนชอบทำอะไรแปลก จิตใจมักโน้มเอียงเชื่อผู้อื่นได้ง่าย เป็นคนไม่อยู่กับที่กับทาง ชีวิตมีปัญหา ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 41ผลรวมได้ 105 จึงเป็นมงคลนาม

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

พัชชานันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในการพูด (อายตนะ8)
พัทธนันท์ แปลว่า ผู้ผูกพันความยินดี (อายตนะ6)
นันทน์ลภณ แปลว่า ผู้มีลาภที่น่ายินดี (อายตนะ7)
อัณณ์ลภณ แปลว่า แม่น้ำแห่งลาภ (อายตนะ7)
ตรัณรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่พาผ่านพ้น (อายตนะ๘)
ยมลรัชต์ แปลว่า ผู้อยู่คู่กับเงิน (อายตนะ 1)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา (ใครเปลี่ยนคนนั้นก็ต้องทำบุญทุกคนครับ)

sweetchoc
06-22-2011, 01:36 PM
รบกวน ด้วยค่ะ

1.รบกวน ช่วยตั้งชื่อลูกสาว ที่กำหนดคลอด วันศุกร์ที่ 5 สิงหา2554 นี้ให้หน่อยค่ะ
อยากได้ ชื่อ ขึ้นต้นด้วยคำว่า ปัญญาxxxxx ให้เข้ากับ นามสกุล ฐิติมัชฌิมา ด้วยค่ะ
ลองตั้งเอง โดย ใช้หลักทักษา ตัวเลข น่ะค่ะ ได้ ชื่อว่า ปัญญาภัฏส์ ( คือว่า เปลี่ยนตัวสะกดเองให้ได้ค่าตัวเลขที่ดี) แต่ไม่ทราบว่ามีความหมายหรือป่าว รบกวน ตั้งให้ด้วยค่ะ หรือ ช่วยเสนอชื่ออื่นๆ ให้เป็นทางเลือกด้วยได้ไหมคะ

2. ขอ ชื่อเด็กชาย กำหนดคลอดวันเดียวกัน (เผื่อไว้ พลิกโผ เป็นลูกผู้ชาย)

3. วันที่ 5 สิงหา เป็นวันดีไหมคะ รบกวน ขอ เวลาดี ต่อการคลอดด้วยค่ะ

4. การตั้งชื่อเล่น จำเป็นต้องให้ตรงกับ หลักทักษา หรือ ว่า ต้องไม่มี ตัวกาลกิณี ด้วยหรือป่าวคะ พอดีว่า เลือกชื่อเล่น แล้วดันมี กาลกินี อยู่น่ะค่ะ เลยแอบกลุ้มใจ เพราะ อยากได้ ชื่อ เล่น นี้ น่ะค่ะ พอดี มี 'ย' กับ 'ร' ซึ่ง เป็นกาลกิณี ของวันศุกร์

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

pannawat
06-22-2011, 11:28 PM
รบกวณคุณ นพ ครับ

ผมเกิดวัน อังคาร พอดีเพื่อนแนะนำให้ไปเปลี่ยนชื่อมาครับ

ชื่อเดิมคือ วันฉัตร มีไปเปลี่ยนแล้ว เป็นธนัชพงศ์ แต่ลูกค้าที่ติดต่อในการทำงานเรียกชื่อได้ยาก

จึงรู้สึกว่าอยากใช้ชื่อที่มีคำว่าฉัตรอยู่ในชื่อเหมือนของเดิม ที่ที่เพื่อนแนะนำไปเค้าห้ามเรียกชื่ออะไรที่เกี่ยวข้องกับของเดิมเลยครับ

จึงขอรบกวนสอบถามว่าถ้าจะใช้ชื่อว่า ปัณณ์ฉัตร โดยมีคำว่าฉัตรเหมือนเดิมจะได้หรือเปล่าครับ แล้วจะเรียกชื่อเล่นว่าอะไรครับ

นามสกุล คือ พัชราพีรรัตน์

(โดยปกติมีทำบุญบ้างครับทุกวันอาทิตย์ ไม่ได้หวังผลกับการเปลี่ยนชื่ออย่างเดียวคับ แต่เอาสบายใจไว้ก่อน) :)

รบกวน คุณนพ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

noppakorn
06-23-2011, 11:27 AM

1.รบกวน ช่วยตั้งชื่อลูกสาว ที่กำหนดคลอด วันศุกร์ที่ 5 สิงหา2554 นี้ให้หน่อยค่ะ
อยากได้ ชื่อ ขึ้นต้นด้วยคำว่า ปัญญาxxxxx ให้เข้ากับ นามสกุล ฐิติมัชฌิมา ด้วยค่ะ
ลองตั้งเอง โดย ใช้หลักทักษา ตัวเลข น่ะค่ะ ได้ ชื่อว่า ปัญญาภัฏส์ ( คือว่า เปลี่ยนตัวสะกดเองให้ได้ค่าตัวเลขที่ดี) แต่ไม่ทราบว่ามีความหมายหรือป่าว รบกวน ตั้งให้ด้วยค่ะ หรือ ช่วยเสนอชื่ออื่นๆ ให้เป็นทางเลือกด้วยได้ไหมคะ

2. ขอ ชื่อเด็กชาย กำหนดคลอดวันเดียวกัน (เผื่อไว้ พลิกโผ เป็นลูกผู้ชาย)

3. วันที่ 5 สิงหา เป็นวันดีไหมคะ รบกวน ขอ เวลาดี ต่อการคลอดด้วยค่ะ

4. การตั้งชื่อเล่น จำเป็นต้องให้ตรงกับ หลักทักษา หรือ ว่า ต้องไม่มี ตัวกาลกิณี ด้วยหรือป่าวคะ พอดีว่า เลือกชื่อเล่น แล้วดันมี กาลกินี อยู่น่ะค่ะ เลยแอบกลุ้มใจ เพราะ อยากได้ ชื่อ เล่น นี้ น่ะค่ะ พอดี มี 'ย' กับ 'ร' ซึ่ง เป็นกาลกิณี ของวันศุกร์

สวัสดีครับ

วันที่ 5 เป็นวันที่มีดวงธรรมดาสามัญ เวลาดีสำหรับคลอดคือตั้งแต่เวลา 05.00 - 06.59 น. และเวลา 21.00-22.59 น.เด็กเกิดวันนี้ วันเกิดสมพงศ์กับเดือนเกิด และเวลาที่ให้นั้นสมพงศ์กับปีเกิดครับ ชะตาเด็กวันนี้เป็นคนมีความเพียรพยายาม ต้องลำบากในเบื้องต้น ผ่านพ้นจึงสำเร็จ ครับ
นามสกุล ฐิติมัชฌิมา ทักษา 46 ชื่อที่สมพงศ์และเหมาะสมกับนามสกุลนี้คือทักษา 54 เป็นผลรวมได้ทักษา100 (หญิงห้ามใช้ทักษา 19 และทักษา 91(ผลรวม) แม้จะเบาบางแต่มีเรื่องสุขภาพ ยกเว้นจำเป็นไม่มีทางเลือกครับ) ชื่อเล่น เป็นคำเรียกของบุพการี ส่งผลให้เป็นไปตามวาจาได้ ดังนั้นควรเรียกชื่อเล่นให้เป็นมงคล หรือนำคำลงท้ายชื่อจริงมาเรียกก็ได้ มีกาลกิณีหรือไม่ในตำราไม่ได้กล่าวถึงชื่อเล่น แต่ก็คิดว่าไม่เหมาะสมครับ เพราะบุพการี เปรียบดังพรหม เรียกลูกอย่างไรก็ได้ตามนั้นครับ ปัญญาภัฏส์ (ส์ เติมลอยๆ ไม่มีความหมาย) ทักษา 45 ไม่แนะนำใช้เพราะผลรวมดีปานกลางครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันศุกร์

ปัญญาพัฏฏ์ แปลว่า ผู้มีปัญญาที่ไม่สิ้นสุด
ปัญญณัฏฐิ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ทรงปัญญายิ่ง
ปัญญเสฏฐิ์ แปลว่า ผู้ดีเลิศทางปัญญา

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันศุกร์

ปัญญาพัฏฏ์ แปลว่า ผู้มีปัญญาที่ไม่สิ้นสุด
ปัญญาธพัสส์ แปลว่า ผู้มีปัญญาทั้งปี
ปัญญฐปนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในความมั่นคงท่างปัญญา

ขอให้เด็กมีสุขภาพแข็งแรง ปัญญาฉลาดเฉลียว ครับ

noppakorn
06-23-2011, 11:34 AM
รบกวณคุณ นพ ครับ

ผมเกิดวัน อังคาร พอดีเพื่อนแนะนำให้ไปเปลี่ยนชื่อมาครับ
ชื่อเดิมคือ วันฉัตร มีไปเปลี่ยนแล้ว เป็นธนัชพงศ์ แต่ลูกค้าที่ติดต่อในการทำงานเรียกชื่อได้ยาก
จึงรู้สึกว่าอยากใช้ชื่อที่มีคำว่าฉัตรอยู่ในชื่อเหมือนของเดิม ที่ที่เพื่อนแนะนำไปเค้าห้ามเรียกชื่ออะไรที่เกี่ยวข้องกับของเดิมเลยครับ
จึงขอรบกวนสอบถามว่าถ้าจะใช้ชื่อว่า ปัณณ์ฉัตร โดยมีคำว่าฉัตรเหมือนเดิมจะได้หรือเปล่าครับ แล้วจะเรียกชื่อเล่นว่าอะไรครับ
นามสกุล คือ พัชราพีรรัตน์
(โดยปกติมีทำบุญบ้างครับทุกวันอาทิตย์ ไม่ได้หวังผลกับการเปลี่ยนชื่ออย่างเดียวคับ แต่เอาสบายใจไว้ก่อน) :)

รบกวน คุณนพ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

สวัสดีครับ

โมทนาสาธุกับบุญที่ทำครับ ผลบุญย่อมเกื้อหนุนให้ผ่านพ้นทุกอย่างได้ครับ

ชื่อเดิม วันฉัตร ทักษา 31 ตกที่นั่งมีปัญหา ทุกข์ซ้ำปัญหาใส่ ควรเปลี่ยนชื่อครับ นามสกุล พัชรพีรรัตน์ ทักษา 63 เป็นทักษามงคล ชื่อ ปัณณ์ฉัตร ทักษา 41 เป็นทักษาธาตุที่มีพลังธาตุส่งเสริมดียิ่ง ผลรวมได้ 104 เป็นมงคลครับ
ชื่อ ปัณณ์ฉัตร เปลี่ยนได้ครับ ดียิ่ง ชื่อเล่นไม่เกี่ยวตามสะดวกได้หรือตามที่บุพการีเรียกมาแต่เด็ก ก็เป็นมงคลแล้วครับ หรือไม่ชอบก็ให้ดูมีมงคลวาจาสักหน่อย หรือชื่อ ฉัตร ก็ดีครับ

Manuschanok
06-23-2011, 02:56 PM
สวัสดีค่ะ

ดีชั้นเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ อยากจะรบกวนถามว่า ดิชั้น ชื่อ มนัสชนก นามสกุลตัวเอง บุญแก้ว นามสกุลสามี จูเปรมปรี เกิดวันจันทร์ ที่ 2 กรกฎาคม 2522 เวลาเกิดโดยประมาณก่อนเที่ยง แต่ไม่ทราบเวลาตกฟากที่แน่นอน อยากจะรบกวนขอชื่อมงคลให้เข้ากับวันเดือนปีเกิด และนามสกุล (ทั้งของตัวเองและสามีค่ะ)

ขอขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ
มนัสชนก

noppakorn
06-23-2011, 03:33 PM
สวัสดีค่ะ

ดีชั้นเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ อยากจะรบกวนถามว่า ดิชั้น ชื่อ มนัสชนก นามสกุลตัวเอง บุญแก้ว นามสกุลสามี จูเปรมปรี เกิดวันจันทร์ ที่ 2 กรกฎาคม 2522 เวลาเกิดโดยประมาณก่อนเที่ยง แต่ไม่ทราบเวลาตกฟากที่แน่นอน อยากจะรบกวนขอชื่อมงคลให้เข้ากับวันเดือนปีเกิด และนามสกุล (ทั้งของตัวเองและสามีค่ะ)

ขอขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ
มนัสชนก

สวัสดีครับ

นามสกุล จูเปรมปรี ทักษา 34 เป็นทักษาไม่ดีครับ ส่วน บุญแก้ว ทักษา 18 ถึงจะไม่ดีนัก แต่ก็ดีกว่าทักษา 34 ครับ นามสกุลสามีไม่ควรใช้ครับ ให้ใช้นามสกุล บุญแก้วน่ะครับ ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 41 ผลรวมคือทักษา 59 เป็นมงคลยิ่งครับ ขาดมงคลเดียวคือนามสกุลไม่ดีนัก ให้แก้ไขโดยหมั่นทำบุญ สร้างความดี มีกตัญญูต่อบุพการี เพื่อมาหนุนเสริม สวดมนต์ทุกๆวัน ครับ
ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันจันทร์ นามสกุล บุญแก้ว

พัชชานันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในการพูด (อายตนะ8)
พัทธนันท์ แปลว่า ผู้ผูกพันความยินดี (อายตนะ6)
นนท์มนัส แปลว่า ผู้ยินดีสมดังใจ (อายตนะ ๘)
นภัสนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์ (อายตนะ8)
นันท์นภัส แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์ (อายตนะ8)
ตรัณรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วที่พาผ่านพ้น (อายตนะ๘)
ยมลรัชต์ แปลว่า ผู้อยู่คู่กับเงิน (อายตนะ 1)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรม และเสริมชะตา

ruchirote
06-23-2011, 03:35 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ

เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ อยากจะรบกวนขอสอบถามคุณนพดังนี้ค่ะ
ชื่อจริง นภาพร ตั้งวัจนะโยบาย อยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่เป็น "มนต์มณัฏ"
เกิดวันจันทร์ ค่ะ ไม่ทราบว่าชื่อนี้ดีและเหมาะสมหรือไม่คะ
ในเวบเท่าที่หาเจอมีแต่ชื่อว่า มนต์ณัฏ แปลว่า มนต์ของนักปราชญ์ แต่
ของนภาพรเป็น "มนต์มณัฏ" ไม่ทราบว่าจะแปลได้ว่าอย่างไรค่ะ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-23-2011, 10:59 PM

เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ อยากจะรบกวนขอสอบถามคุณนพดังนี้ค่ะ
ชื่อจริง นภาพร ตั้งวัจนะโยบาย อยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่เป็น "มนต์มณัฏ"
เกิดวันจันทร์ ค่ะ ไม่ทราบว่าชื่อนี้ดีและเหมาะสมหรือไม่คะ
ในเวบเท่าที่หาเจอมีแต่ชื่อว่า มนต์ณัฏ แปลว่า มนต์ของนักปราชญ์ แต่
ของนภาพรเป็น "มนต์มณัฏ" ไม่ทราบว่าจะแปลได้ว่าอย่างไรค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

มนต์มณัฏ มาจาก มนต์ แปลว่า ความหลงใหล + มณี แปลว่า แก้ว +อัฏ แปลว่า คดีความ
รวมคำแปลว่า แก้วแห่งคดีความที่น่าหลงใหล ทักษา 45
ทักษา 45 นามสกุล 59 ผลรวมได้ 104 เป็นมงคลนามครับ

ควรแก้เป็น
มนต์มนัฐ มาจาก มนต์ + มน (ใจ) + อัฐ (แปด) แปลว่า ดวงใจทั้งแปดที่น่าหลงใหล ทักษา 45

ruchirote
06-24-2011, 09:22 AM

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

มนต์มณัฏ มาจาก มนต์ แปลว่า ความหลงใหล + มณี แปลว่า แก้ว +อัฏ แปลว่า คดีความ
รวมคำแปลว่า แก้วแห่งคดีความที่น่าหลงใหล ทักษา 45
ทักษา 45 นามสกุล 59 ผลรวมได้ 104 เป็นมงคลนามครับ

ควรแก้เป็น
มนต์มนัฐ มาจาก มนต์ + มน (ใจ) + อัฐ (แปด) แปลว่า ดวงใจทั้งแปดที่น่าหลงใหล ทักษา 45

ขอบคุณมากๆ เลยค่ะคุณนพ ;D ถูกใจมากถึงมากที่สุดค่ะ
ขอรบกวนสอบถามเพิ่มเติมหน่อยนะคะ ไม่ทราบว่าจะไปเปลี่ยนชื่อในวันและเวลาไหนดีคะ

sweetchoc
06-24-2011, 09:25 AM

สวัสดีครับ

วันที่ 5 เป็นวันที่มีดวงธรรมดาสามัญ เวลาดีสำหรับคลอดคือตั้งแต่เวลา 05.00 - 06.59 น. และเวลา 21.00-22.59 น.เด็กเกิดวันนี้ วันเกิดสมพงศ์กับเดือนเกิด และเวลาที่ให้นั้นสมพงศ์กับปีเกิดครับ ชะตาเด็กวันนี้เป็นคนมีความเพียรพยายาม ต้องลำบากในเบื้องต้น ผ่านพ้นจึงสำเร็จ ครับ
นามสกุล ฐิติมัชฌิมา ทักษา 46 ชื่อที่สมพงศ์และเหมาะสมกับนามสกุลนี้คือทักษา 54 เป็นผลรวมได้ทักษา100 (หญิงห้ามใช้ทักษา 19 และทักษา 91(ผลรวม) แม้จะเบาบางแต่มีเรื่องสุขภาพ ยกเว้นจำเป็นไม่มีทางเลือกครับ) ชื่อเล่น เป็นคำเรียกของบุพการี ส่งผลให้เป็นไปตามวาจาได้ ดังนั้นควรเรียกชื่อเล่นให้เป็นมงคล หรือนำคำลงท้ายชื่อจริงมาเรียกก็ได้ มีกาลกิณีหรือไม่ในตำราไม่ได้กล่าวถึงชื่อเล่น แต่ก็คิดว่าไม่เหมาะสมครับ เพราะบุพการี เปรียบดังพรหม เรียกลูกอย่างไรก็ได้ตามนั้นครับ ปัญญาภัฏส์ (ส์ เติมลอยๆ ไม่มีความหมาย) ทักษา 45 ไม่แนะนำใช้เพราะผลรวมดีปานกลางครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันศุกร์

ปัญญณัฏฐิ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ทรงปัญญายิ่ง
ปัญญเสฏฐิ์ แปลว่า ผู้ดีเลิศทางปัญญา

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันศุกร์

ปัญญาธพัสส์ แปลว่า ผู้มีปัญญาทั้งปี
ปัญญฐปนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในความมั่นคงท่างปัญญา

ขอให้เด็กมีสุขภาพแข็งแรง ปัญญาฉลาดเฉลียว ครับ

ขอบคุณคุณนพ มากเลยค่ะ รบกวนถามเพิ่มอีกนิดนึง ค่ะ ถ้าจะเปลี่ยนวันคลอด ไม่ทราบว่า ช่วงเวลา 2 - 11 สิงหา มีวันไหนวันดี เวลาดีบ้างคะ หรือ ขอเป็นวันเวลาดี ของเดือนสิงหาก้อได้ค่ะ ขอบคุณค่ะ

benzine
06-25-2011, 01:00 PM
สวัสดีครับอาจารย์
พากร กับ พากรณ์ แปลว่าอะไรครับ มีความหมายเหมือนกันไหมครับ ใช้กับเด็กชายเกิดวันจันทร์จะดีไหมครับ (นามสกุลทักษา 62 ใช้ได้ไหมครับ)

รบกวนอาจารย์ ช่วยหาชื่อผู้ชาย ที่มี พ และได้ทักษา 42 หน่อยเถอะครับ

ขอบพระคุณมากครับ

noppakorn
06-25-2011, 11:21 PM

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ควรแก้เป็น

ขอบคุณมากๆ เลยค่ะคุณนพ ;D ถูกใจมากถึงมากที่สุดค่ะ
ขอรบกวนสอบถามเพิ่มเติมหน่อยนะคะ ไม่ทราบว่าจะไปเปลี่ยนชื่อในวันและเวลาไหนดีคะ

สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีสำหรับเปลี่ยนชื่อครับ

ฤกษ์ดีเดือนมิถุนายน 2554 :- วันอังคารที่ 28 มิย.เวลา 7.00-8.59 น เวลา 13.00-14.59 น. ( 3.00-4.59 และ 19-20.59 น.) วันพฤหัสฯที่ 30 มิย.เวลา 9.00 -10.59 น. เวลา 15.00 -16.59 น.(21.00-22.59 น.)
ฤกษ์ดีเดือนกรกฏาคม 2554:- วันเสาร์(ม้า) 2 กค.เวลา 05-06.59 น. เวลา 09-10.59 น. เวลา 13-16.59น. วันพุธ(จอ) 6 กค. เวลา 03-06.59 น. เวลา 09-10.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 19-22.59 น. วันจันทร์(เถาะ) 11 กค. เวลา03-04.59 น. เวลา11-14.59 น. วันอังคาร(กุน) 19 กค. เวลา 03-08.59 น. เวลา 13-14.59 น. เวลา 23-24.59 น. วันพุธ(ชวด) 20 กค. เวลา 09-10.59 น. เวลา 19-24.59 น.

noppakorn
06-25-2011, 11:43 PM
สวัสดีครับอาจารย์
พากร กับ พากรณ์ แปลว่าอะไรครับ มีความหมายเหมือนกันไหมครับ ใช้กับเด็กชายเกิดวันจันทร์จะดีไหมครับ (นามสกุลทักษา 62 ใช้ได้ไหมครับ)

รบกวนอาจารย์ ช่วยหาชื่อผู้ชาย ที่มี พ และได้ทักษา 42 หน่อยเถอะครับ

สวัสดีครับ

พากร แปลว่า แสงที่นำไป,นำมาซึ่งแสงสว่าง
พากรณ์ แปลว่า นำมาซึ่งความฉลาด ,นำมาซึ่งความชำนาญ

ทั้งสองชื่อ วันจันทร์ใช้ไม่ได้ มีสระอาเป็นกาลกิณีครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันจันทร์

พชรรัญชน์ (พัดชะระรัน) แปลว่า ผู้ยินดีที่มีคุณค่าดังเพชร
พชรวรทย์ (พัดชะระวะรด) แปลว่า ผู้มีความกรุณาอันประเสริฐดังเพชร
พัฒนกฤตย์ (พัดทะนะกริด) แปลว่า ผู้มีหน้าที่การงานอันรุ่งเรือง
พัชญ์ปพน (พัดปะพน) แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบอันบริสุทธิ์
พงศ์สธน (พงสะทน) แปลว่า ผู้ร่ำรวยในตระกูล

benzine
06-26-2011, 04:28 PM
สวัสดีอาจารย์อีกครั้งครับ

รบกวนอาจารย์ช่วยหาความหมายของคำว่า พัฒนธรณ์ กับ พาสกรณ์ แปลว่าอะไร ใช้กับผู้ชายวันจันทร์เหมือนเคยครับ

NIJJNI
06-27-2011, 08:58 AM
สวัสดีค่ะ
ขอรบกวนอีกครั้งนะคะ พอจะมีชื่อที่มีทักษา 54 ขึ้นต้นด้วยอักษรที่เป็นศรี (บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม) และมีความหมายเกี่ยวกับความเจริญรุ่งเรือง หรืออะไรประมาณนี้น่ะค่ะ แต่ถ้าไม่ได้ไม่เป็นไรค่ะ
ขอบคุณค่ะ

pungy
06-27-2011, 12:33 PM
สวัสดีครับ
รบกวนขอคำแนะนำตั้งชื่อให้ลูกชายครับ
กำหนดผ่าคลอดเช้าวันศุกร์ที่ 15 กรกฎาคม 2554
เลือกชื่อได้ 7 ชื่อครับ
1. ปฏิญญา 2. ปัณณทัต 3. พงศ์พิสุทธิ์ 4. พศิน 5.พสุชา 6.ภาคิน 7. ภูษิต

นามสกุล บรรจบดี ครับ
ขอชื่อที่ดีที่สุด 2 ชื่อ ครับ

noppakorn
06-27-2011, 02:12 PM
สวัสดีอาจารย์อีกครั้งครับ

รบกวนอาจารย์ช่วยหาความหมายของคำว่า พัฒนธรณ์ กับ พาสกรณ์ แปลว่าอะไร ใช้กับผู้ชายวันจันทร์เหมือนเคยครับ

สวัสดีครับ

พัฒนธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความเจริญ
พาสกรณ์ แปลว่า ผู้สร้างที่อยู่อาศัย (พาส มาจาก วาส แปลว่า ที่อยู่อาศัย)

noppakorn
06-27-2011, 02:39 PM
สวัสดีค่ะ
ขอรบกวนอีกครั้งนะคะ พอจะมีชื่อที่มีทักษา 54 ขึ้นต้นด้วยอักษรที่เป็นศรี (บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม) และมีความหมายเกี่ยวกับความเจริญรุ่งเรือง หรืออะไรประมาณนี้น่ะค่ะ แต่ถ้าไม่ได้ไม่เป็นไรค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันอังคาร

ปารย์พัธน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองที่เหมาะสม
พรหมพัฒน์ชา แปลว่า เกิดมาเจริญรุ่งเรืองและประเสริฐยิ่ง
ปวีณพรรธน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองดังนักปราชญ์
พุฒิณัชพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบที่ให้ความรู้อันเจริญรุ่งเรือง
พัฒน์ชนุตม์ แปลว่า ผู้อยู่สูงสุดในความเจริญ

noppakorn
06-27-2011, 02:54 PM
สวัสดีครับ
รบกวนขอคำแนะนำตั้งชื่อให้ลูกชายครับ
กำหนดผ่าคลอดเช้าวันศุกร์ที่ 15 กรกฎาคม 2554
1. ปฏิญญา 2. ปัณณทัต 3. พงศ์พิสุทธิ์ 4. พศิน 5.พสุชา 6.ภาคิน 7. ภูษิต

สวัสดีครับ

1. ปฏิญญา ทักษา 24 (อายตนะ 1) รวมสกุล ขาดเดช,บริวาร
2. ปัณณทัต ทักษา 24 (อายตนะ 1) รวมสกุล ขาดเดช,บริวาร
3. พงศ์พิสุทธิ์ ทักษา 64 (อายตนะ 7) รวมสกุล ขาด มูละ
4. พศิน ทักษา 24 (อายตนะ 2) รวมสกุล ขาด เดช มูละ
5. พสุชา ทักษา 19 (อายตนะ 6 ) รวมสกุล ขาด เดช มูละ
6. ภาคิน ทักษา 15 (อายตนะ 2) ขาด มูละ บริวาร
7. ภูษิต ทักษา 14 (อายตนะ 8) ขาดเดช มูละ

ชื่อที่สมพงศ์คือ ปฏิญญา ปัณณทัต ครับ เลือกสักชื่อน่ะครับ

pungy
06-27-2011, 03:04 PM
สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

1. ปฏิญญา ทักษา 24 (อายตนะ 1) รวมสกุล ขาดเดช,บริวาร
2. ปัณณทัต ทักษา 24 (อายตนะ 1) รวมสกุล ขาดเดช,บริวาร
3. พงศ์พิสุทธิ์ ทักษา 64 (อายตนะ 7) รวมสกุล ขาด มูละ
4. พศิน ทักษา 24 (อายตนะ 2) รวมสกุล ขาด เดช มูละ
5. พสุชา ทักษา 19 (อายตนะ 6 ) รวมสกุล ขาด เดช มูละ
6. ภาคิน ทักษา 15 (อายตนะ 2) ขาด มูละ บริวาร
7. ภูษิต ทักษา 14 (อายตนะ 8) ขาดเดช มูละ

ชื่อที่สมพงศ์คือ ปฏิญญา ปัณณทัต ครับ เลือกสักชื่อน่ะครับ

ขอรบกวนถามอีกนิดนะครับ

เพิ่งสังเกตุว่า นามสกุลมีกาลกิณี คือ ร
ยังงี้ควรให้ใช้นามสกุลแม่ดี หรือไม่เป็นไรครับ

นามสกุลแม่คือ แสงเผื่อน ทักษา 40ครับ ม่กี้บวกผิด

noppakorn
06-27-2011, 03:33 PM

ขอรบกวนถามอีกนิดนะครับ

เพิ่งสังเกตุว่า นามสกุลมีกาลกิณี คือ ร
ยังงี้ควรให้ใช้นามสกุลแม่ดี หรือไม่เป็นไรครับ

นามสกุลแม่คือ แสงเผื่อน ทักษา 40ครับ ม่กี้บวกผิด

สวัสดีครับ

เรื่องนามสกุลมีกาลกิณี ไม่ใช่ปัญหาครับ เพราะชื่อสกุลใช้กันหลายคน สำคัญที่ชื่อครับ ที่ไม่ควรมีกาลกิณี อย่าวิตกครับ เพราะเดี๋ยวเกิดมีบุตรธิดาอีกต้องมีปัญหาเปลี่ยนนามสกุลอีกครับ

sweetchoc
06-27-2011, 04:02 PM
คุณนพ คะ พอจะให้ วันดีในการคลอดบุตร ได้ไม๊คะ ช่วงเวลา 2 - 11 สิงหา มีวันไหนวันดี เวลาดีบ้างคะ หรือ ขอเป็นวันเวลาดี ของเดือนสิงหาก้อได้ค่ะ ขอบคุณค่ะ

ปล. เกรงว่าคุณนพ จะไม่เห็น กระทู้ข้างบน เลย เขียนใหม่ค่ะ ขอบคุณค่ะ

geeift
06-27-2011, 06:01 PM
สวัสดีค่ะ เข้ามาเป็นครั้งแรกค่ะ กำลังสับสนเลยค่ะว่าจริงๆ แล้วชื่อแปลว่าอะไร เพราะแม่ก็บอกแบบหนึ่ง อาก็บอกอีกแบบหนึ่ง
หนูชื่อ ภัทฐิชา ค่ะ แปลว่าอะไรเหรอคะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ

VitzMacaQue
06-28-2011, 09:47 AM
สวัสดีครับอาจารย์ ผมมีเรื่องอยากรบกวนหน่อยครับ
คือว่าผมจะเปลี่ยนชื่อ ผมเกิดวันพุธ ที่ 13 พฤศจิกายน เวลา 02.48 ปีมะแม (พุธกลางคืน)
ตอนนี้ชื่อผม อรรถพล แต่ จะไปเปลี่ยน เป็น ชื่อ พงษ์วิทย์ หรือ พงศ์วิทย์ ครับ
ผมอยากให้อาจารย์ช่วยดูหน่อยครับว่าชื่อที่จะเปลี่ยนดีหรือปล่าว (หรือชื่อเดิมดีอยู่แล้ว) ถ้าดีหรือไม่ดียังไง อยากให้อาจารย์แนะนำหรือตั้งชื่อให้ผมหน่อยครับ

ขอบพระคุณอาจารย์ ร่วงหน้าครับผม
ขอให้สุขภาพร่างกายแข็งแรง ไม่มีโรค ภัย ไข้ เจ็บ นะครับ
สวัสดีครับ ...

noppakorn
06-28-2011, 12:02 PM
คุณนพ คะ พอจะให้ วันดีในการคลอดบุตร ได้ไม๊คะ ช่วงเวลา 2 - 11 สิงหา มีวันไหนวันดี เวลาดีบ้างคะ หรือ ขอเป็นวันเวลาดี ของเดือนสิงหาก้อได้ค่ะ ขอบคุณค่ะ

ปล. เกรงว่าคุณนพ จะไม่เห็น กระทู้ข้างบน เลย เขียนใหม่ค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีสำหรับเดือนสิงหาคม มีดังนี้ครับ

ฤกษ์ดีเดือนสิงหาคม 2554 :- วันจันทร์ (ชวด) 1 สค.เวลา 05-10.59 น. เวลา 15-16.59 น. วันพฤหัส (เถาะ) 4 สค. เวลา 03-06.59 น. เวลา 09-12.59 น. เวลา 19-20.59 น. วันพฤหัส(จอ) 11 สค.เวลา 05-06.59 น. เวลา 11-16.59 น. เวลา 01-02.59 น. วันเสาร์(ชวด) 13 สค.เวลา 01-02.59 น. เวลา 13—16.59 น. วันอังคาร (เถาะ) 16 สค.เวลา 05-06.59 น. เวลา 19-20.59 น.เวลา 23-24.59 น. วันศุกร์ (ม้า) 19 สค.เวลา 09-12.59 น. เวลา 15-16.59 น. เวลา 19-22.59 น. วันอาทิตย์(เถาะ) 25 สค.เวลา 05-06.59 น. เวลา 13—16.59 น. เวลา 19-22.59 น. วันจันทร์ (มะโรง) 29 สค. เวลา 9.00 -10.59 น. เวลา 15-16.59 น. เวลา 21-22.59 น. วันพุธ(ม้า) เวลา 05-06.59 น. เวลา 09-10.59 น. เวลา 13-16.59 น.

วันเวลาที่ขีดเส้นใต้เหมาะสำหรับคนเกิดปีเถาะครับ ส่วนที่ไม่ได้ขีดเส้นใต้ก็เป็นวันเวลาดี เอาไว้ใช้สำรองน่ะครับ

noppakorn
06-28-2011, 12:08 PM
สวัสดีค่ะ เข้ามาเป็นครั้งแรกค่ะ กำลังสับสนเลยค่ะว่าจริงๆ แล้วชื่อแปลว่าอะไร เพราะแม่ก็บอกแบบหนึ่ง อาก็บอกอีกแบบหนึ่ง
หนูชื่อ ภัทฐิชา ค่ะ แปลว่าอะไรเหรอคะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ

สวัสดีครับ

ภัทฐิชา มาจาก ภัททะ(เจริญ)+ฐิติ(ตั้งมั่น)+ชา(เกิด) ตัด ทะและติ ทิ้งครับ กลายเป็น ภัทฐิชา แปลว่า ผู้เกิดมาตั้งมั่นในความเจริญ

คราวนี้คงได้ความหมายชื่อตัวแน่นอนแล้วน่ะครับ

noppakorn
06-28-2011, 12:13 PM
สวัสดีครับอาจารย์ ผมมีเรื่องอยากรบกวนหน่อยครับ
คือว่าผมจะเปลี่ยนชื่อ ผมเกิดวันพุธ ที่ 13 พฤศจิกายน เวลา 02.48 ปีมะแม (พุธกลางคืน)
ตอนนี้ชื่อผม อรรถพล แต่ จะไปเปลี่ยน เป็น ชื่อ พงษ์วิทย์ หรือ พงศ์วิทย์ ครับ
ผมอยากให้อาจารย์ช่วยดูหน่อยครับว่าชื่อที่จะเปลี่ยนดีหรือปล่าว (หรือชื่อเดิมดีอยู่แล้ว) ถ้าดีหรือไม่ดียังไง อยากให้อาจารย์แนะนำหรือตั้งชื่อให้ผมหน่อยครับ

ขอบพระคุณอาจารย์ ร่วงหน้าครับผม
ขอให้สุขภาพร่างกายแข็งแรง ไม่มีโรค ภัย ไข้ เจ็บ นะครับ

สวัสดีครับ

ไม่ทราบนามสกุลคุณทักษาเท่าใด หรือนามสกุลอะไร แต่ชื่อ อรรถพล พงษ์วิทย์ พงศ์วิทย์ นั้น คนเกิดวันพุธกลางคืนมี พยัญชนะ พ เป็นกาลกิณีครับ คงใช้ไม่ได้ทั้งหมดครับ หากอยากทราบว่าชื่อใดดี เหมาะกับทักษาอะไร พยัญชนะอะไร ก็แจ้งนามสกุลมาพร้อมวันเกิดครับ (ชื่อคุณมีพยัญชนะกาลกิณีที่ห้ามใช้คือ บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม ครับ)

VitzMacaQue
06-28-2011, 02:00 PM

สวัสดีครับ

ไม่ทราบนามสกุลคุณทักษาเท่าใด หรือนามสกุลอะไร แต่ชื่อ อรรถพล พงษ์วิทย์ พงศ์วิทย์ นั้น คนเกิดวันพุธกลางคืนมี พยัญชนะ พ เป็นกาลกิณีครับ คงใช้ไม่ได้ทั้งหมดครับ หากอยากทราบว่าชื่อใดดี เหมาะกับทักษาอะไร พยัญชนะอะไร ก็แจ้งนามสกุลมาพร้อมวันเกิดครับ (ชื่อคุณมีพยัญชนะกาลกิณีที่ห้ามใช้คือ บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม ครับ)

ผมไม่ทราบทักษานะครับ นามสกุลผม ยุคไกรฤกษ์ เกิดวันพุธที่ 13 พฤศจิกายน 2534 เวลา 02.48 (ตีสองสี่สิบแปด) ปีมะแม ครับ
รบกวนอาจารย์ช่วยดูให้ทีนะครับ เพราะอีกไม่กี่เดือนผมก็จะไปเปลี่ยนแล้วครับ

ขอบพระคุณอาจารย์อีกทีครับผม

gofgap
06-28-2011, 02:38 PM
หวัดดีคับผม

พิพัฒน์ แปลว่าอะไรคับ
พฤทธิ์ แปลว่าอะไรคับ ..ตามรากศัพท์ที่ถูกต้อง ควรเป็น พฤทธ์ หรือ พฤทธิ์ ครับ

รบกวนหน่อยนะคับ^^

gofgap
06-28-2011, 03:16 PM
อีกคำนึงนะครับ

ภัคภูมิ มีความหมายมั้ยครับ อ่าน ว่าอย่างไร?

ขอบพระคุรครับ^^

Bisini
06-28-2011, 03:20 PM
ชื่อ ภริณ มีความหมายไหมคะ?

ขอบพระคุณค่ะ

geeift
06-28-2011, 03:46 PM

สวัสดีครับ

ภัทฐิชา มาจาก ภัททะ(เจริญ)+ฐิติ(ตั้งมั่น)+ชา(เกิด) ตัด ทะและติ ทิ้งครับ กลายเป็น ภัทฐิชา แปลว่า ผู้เกิดมาตั้งมั่นในความเจริญ

คราวนี้คงได้ความหมายชื่อตัวแน่นอนแล้วน่ะครับ

ขอบคุณมากค่ะ (สรุปว่าแม่ถูก)

JuneJune
06-28-2011, 09:16 PM
พอดีจะไปเปลี่ยนชื่อใหม่เป็น "ภาริณ" แต่ยังไม่ทราบความหมายอ่ะค่ะ ช่วยแปลให้ด้วยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ :)

pat_peng
06-29-2011, 09:49 AM
รบกวนแปลชื่อและนามสกุลนี้ให้หน่อยค่ะ
ชื่อ พีรพัสตร์
นามสกุล พัฒน์ธนโชติ

ขอบพระคุณมากมายค่ะ

noppakorn
06-29-2011, 02:27 PM

สวัสดีครับ

ผมไม่ทราบทักษานะครับ นามสกุลผม ยุคไกรฤกษ์ เกิดวันพุธที่ 13 พฤศจิกายน 2534 เวลา 02.48 (ตีสองสี่สิบแปด) ปีมะแม ครับ
รบกวนอาจารย์ช่วยดูให้ทีนะครับ เพราะอีกไม่กี่เดือนผมก็จะไปเปลี่ยนแล้วครับ

สวัสดีครับ

เกิดวันพุธกลางคืน นามสกุล ยุคไกรฤกษ์ ทักษา 42 ชื่อที่เป็นมงคลคือทักษา 14 ผลรวมได้ ทักษา 56 เป็นทักษามงคล ตกที่นั่งความสำเร็จทางการเงินการงานและความรัก

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันพุธกลางคืน

เดชรุษ(เด ชะ รุด) แปลว่า ผู้ไม่โกรธที่มีอำนาจ (อายตนะ 9)
เกตุธาดา (เกด ทา ดา) แปลว่า ผู้สร้างธง(หลักไชย) (อายตนะ 6)
ธนเดช แปลว่า ผู้มีทรัพย์เป็นอำนาจ (อายตนะ ๘)
ธนกร แปลว่า ผู้สร้างทรัพย์ (อายตนะ 2)
ณตฤณ แปลว่า หญ้าแห่งความรู้ (อายตนะได้ ๘)
สุขฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมทีมีความสุข (อายตนะ 2)
อทิชา แปลว่า ผู้ไม่ได้เกิดสองครั้ง (อายตนะ 9)
ธารกฤต แปลว่า ผู้ได้กระทำการรักษาไว้แล้ว (อายตนะ 8)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาชีวิตใหม่

noppakorn
06-29-2011, 02:31 PM
ชื่อ ภริณ มีความหมายไหมคะ?

สวัสดีครับ

ภริณ มาจาก ภรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้

noppakorn
06-29-2011, 02:32 PM
พอดีจะไปเปลี่ยนชื่อใหม่เป็น "ภาริณ" แต่ยังไม่ทราบความหมายอ่ะค่ะ ช่วยแปลให้ด้วยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ :)

สวัสดีครับ

ภาริณ แปลว่า ผู้ทรงไว้

noppakorn
06-29-2011, 02:35 PM
รบกวนแปลชื่อและนามสกุลนี้ให้หน่อยค่ะ
ชื่อ พีรพัสตร์
นามสกุล พัฒน์ธนโชติ

ขอบพระคุณมากมายค่ะ

สวัสดีครับ

พีรพัสตร์ แปลว่า ผู้ห่มความกล้าหาญ (ผู้เต็มไปด้วยความกล้าหาญ)
พัฒน์ธนโชติ แปลว่า ความรุ่งเรืองแห่งทรัพย์ที่เจริญ

VitzMacaQue
06-29-2011, 03:46 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

เกิดวันพุธกลางคืน นามสกุล ยุคไกรฤกษ์ ทักษา 42 ชื่อที่เป็นมงคลคือทักษา 14 ผลรวมได้ ทักษา 56 เป็นทักษามงคล ตกที่นั่งความสำเร็จทางการเงินการงานและความรัก

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันพุธกลางคืน

เดชรุษ(เด ชะ รุด) แปลว่า ผู้ไม่โกรธที่มีอำนาจ (อายตนะ 9)
เกตุธาดา (เกด ทา ดา) แปลว่า ผู้สร้างธง(หลักไชย) (อายตนะ 6)
ธนเดช แปลว่า ผู้มีทรัพย์เป็นอำนาจ (อายตนะ ๘)
ธนกร แปลว่า ผู้สร้างทรัพย์ (อายตนะ 2)
ณตฤณ แปลว่า หญ้าแห่งความรู้ (อายตนะได้ ๘)
สุขฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมทีมีความสุข (อายตนะ 2)
อทิชา แปลว่า ผู้ไม่ได้เกิดสองครั้ง (อายตนะ 9)
ธารกฤต แปลว่า ผู้ได้กระทำการรักษาไว้แล้ว (อายตนะ 8)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาชีวิตใหม่

ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ

แต่อยากรบกวนอีกสักนิดครับ
1. ผมอยากให้ชื่อ มีคำว่า วิทย์ ด้วยครับ (แม่ผมอยากได้ชื่อ วิทย์ชญา...ชื่อนี้แปลว่าอะไรครับ) ไม่ทราบว่าจะใช้ได้หรือปล่าวครับ
2. ที่อาจารย์บอกว่า เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ (ผู้ให้ชื่อนี่คืออาจารย์รึปล่าวครับ) แล้วผมต้องทำยังไงบ้าง
3. ชื่อเล่น ผมชื่อ พี มี (พ) อยู่ ยังใช้ได้เหมือนเดิมรึปล่าวครับ หรือต้องเปลี่ยนชื่อเล่นด้วย

nattikayamsansuk
06-29-2011, 05:54 PM
พัชรพล แปลว่า เกิดวันอังคารที่31ม.ค49เวลา14.06

noppakorn
06-29-2011, 09:31 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

1. ผมอยากให้ชื่อ มีคำว่า วิทย์ ด้วยครับ (แม่ผมอยากได้ชื่อ วิทย์ชญา...ชื่อนี้แปลว่าอะไรครับ) ไม่ทราบว่าจะใช้ได้หรือปล่าวครับ
2. ที่อาจารย์บอกว่า เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ (ผู้ให้ชื่อนี่คืออาจารย์รึปล่าวครับ) แล้วผมต้องทำยังไงบ้าง
3. ชื่อเล่น ผมชื่อ พี มี (พ) อยู่ ยังใช้ได้เหมือนเดิมรึปล่าวครับ หรือต้องเปลี่ยนชื่อเล่นด้วย

สวัสดีครับ

1. ตามหลักทักษาที่เป็นมงคล ชื่อต้องใช้ทักษา 14 ครับ วิทย์ชญา ทักษา 35 ไม่เป็นมงคลครับ ถ้าอย่างไรขอแนะนำอีกชื่อน่ะครับ "วิทย์ชญาโรจน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดังนัปราชญ์ผู้รอบรู้ "ทักษา 63 ผลรวมกับนามสกุลทักษา 42 ได้ทักษารวม 105 เป็นมงคลยิ่งครับ แต่ที่ไม่ให้เพราะทักษานี้ชื่อยาว และชื่ออาจจะใหญ่เกินฐานชะตาครับ
2. ผู้ให้ชื่อคือผมครับ เพื่อจะได้ไม่เป็นกรรมต่อกัน ให้คุณดี สิ่งไม่ดีในตัวคุณ อาจย้อนมาที่ผม และผมจะมีบุญคุณต่อคุณเพราะทำให้คุณเกิดมงคลความดี ทำให้ผมและเหล่าเจ้าชะตาจะได้หนุนเสริมและไม่เป็นหนี้กรรมกันครับ
3. ชื่อเล่น ไม่เป็นไรครับ เพราะเป็นภาษาอังกฤษ และในตำราไม่ระบุความสำคัญครับ

VitzMacaQue
06-29-2011, 09:48 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

1. ตามหลักทักษาที่เป็นมงคล ชื่อต้องใช้ทักษา 14 ครับ วิทย์ชญา ทักษา 35 ไม่เป็นมงคลครับ ถ้าอย่างไรขอแนะนำอีกชื่อน่ะครับ "วิทย์ชญาโรจน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดังนัปราชญ์ผู้รอบรู้ "ทักษา 63 ผลรวมกับนามสกุลทักษา 42 ได้ทักษารวม 105 เป็นมงคลยิ่งครับ แต่ที่ไม่ให้เพราะทักษานี้ชื่อยาว และชื่ออาจจะใหญ่เกินฐานชะตาครับ
2. ผู้ให้ชื่อคือผมครับ เพื่อจะได้ไม่เป็นกรรมต่อกัน ให้คุณดี สิ่งไม่ดีในตัวคุณ อาจย้อนมาที่ผม และผมจะมีบุญคุณต่อคุณเพราะทำให้คุณเกิดมงคลความดี ทำให้ผมและเหล่าเจ้าชะตาจะได้หนุนเสริมและไม่เป็นหนี้กรรมกันครับ
3. ชื่อเล่น ไม่เป็นไรครับ เพราะเป็นภาษาอังกฤษ และในตำราไม่ระบุความสำคัญครับ

ขอบคุณครับ ...

ก็แสดงว่าผมไม่สามารถใช้ ชื่อ ที่มีคำว่าวิทย์ หรือชื่อ วิทย์ชญาโรจน์ ที่อาจารย์ให้มาใช่ไหมครับ เพราะอาจารย์บอกว่า (แต่ที่ไม่ให้เพราะทักษานี้ชื่อยาว และชื่ออาจจะใหญ่เกินฐานชะตา)

ขอบคุณอาจารย์ที่ช่วยให้คำแนะนำต่างๆครับ

gofgap
06-30-2011, 04:01 AM
หวัดดีคับผม

พฤทธิ์ แปลว่าอะไรคับ ..ตามรากศัพท์ที่ถูกต้อง ควรเป็น พฤทธ์ หรือ พฤทธิ์ ครับ
ภัคภูมิ มีความหมายมั้ยครับ อ่าน ว่าอย่างไร?

noppakorn
06-30-2011, 02:03 PM

สวัสดีครับ

[/quote]

ขอบคุณครับ ...

ก็แสดงว่าผมไม่สามารถใช้ ชื่อ ที่มีคำว่าวิทย์ หรือชื่อ วิทย์ชญาโรจน์ ที่อาจารย์ให้มาใช่ไหมครับ เพราะอาจารย์บอกว่า (แต่ที่ไม่ให้เพราะทักษานี้ชื่อยาว และชื่ออาจจะใหญ่เกินฐานชะตา)

ขอบคุณอาจารย์ที่ช่วยให้คำแนะนำต่างๆครับ
[/quote]
สวัสดีครับ

ชื่อนี้ไม่ใช่ใช้ไม่ได้ครับ แต่หากจะใช้ควรให้นักโหราศาสตร์ที่ชำนาญตรวจฐานชะตาสักหน่อยครับ เพื่อความแน่นอน

noppakorn
06-30-2011, 02:07 PM
หวัดดีคับผม

สวัสดีครับ

พิพัฒน์ แปลว่า ความเจริญรุ่งเรืองยิ่ง
พฤทธิ์ (พฤทธ์ เขียนแบบนี้ก็อนุโลมครับ) แปลว่า ความเจริญ,ความมั่งคั่ง,ความสมบูรณ์
ภัคภูมิ แปลว่า มีปัญญาเป็นโชค,แผ่นดินแห่งโชค

popup
06-30-2011, 07:45 PM
สวัสดีค่ะขอรบกวนค่ะอยากทราบความหมายของชื่อ
ภัสดา
ทัสดา
ค่ะ จะใช้กับคนที่เกิดวันพุธกลางวันค่ะ

noppakorn
07-01-2011, 12:52 PM
สวัสดีค่ะขอรบกวนค่ะอยากทราบความหมายของชื่อ
ภัสดา
ทัสดา
ค่ะ จะใช้กับคนที่เกิดวันพุธกลางวันค่ะ

สวัสดีครับ

ภัสดา แปลว่า สามี
ทัสดา ไม่มีคำศัพท์ครับ

apiradee
07-03-2011, 07:53 AM
เรียน อาจารย์ นพค่ะ

ขอทราบคำแปลของ คำว่า มาริษฏา ค่ะ และคำนี้เป็นภาษาอะไรคะ (บาลี สันสกฤ)

และสามารถตั้งชื่อให้กับคนเกิดวันพฤหัสได้ไหมคะ (ลูกสาวค่ะ) นามสกุล อนันตกุล ค่ะ (31) ค่ะ

noppakorn
07-04-2011, 01:27 PM
เรียน อาจารย์ นพค่ะ

ขอทราบคำแปลของ คำว่า มาริษฏา ค่ะ และคำนี้เป็นภาษาอะไรคะ (บาลี สันสกฤ)

และสามารถตั้งชื่อให้กับคนเกิดวันพฤหัสได้ไหมคะ (ลูกสาวค่ะ) นามสกุล อนันตกุล ค่ะ (31) ค่ะ

สวัสดีครับ

มาริษฏา มาจาก มาร (มรฺ) เป็นคำบาลี,สันสกฤต แปลว่า เทวดาจำพวกหนึ่งที่ใจบาป + อิษฏา เป็นคำสันสกฤต แปลว่า น่ารัก น่าปราถนา การบูชา
มาริษฎา แปลว่า มารผู้น่ารัก ทักษา 28

ความหมายไม่ดีครับ และทักษา ไม่เป็นมงคลนามครับ นามสกุลทักษา 31 ควรใช้ชื่อทักษา 14 ผลรวมได้ 45 หรือทักษา 24 ผลรวมได้ทักษา 55 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ida
07-04-2011, 06:19 PM
สวัสดีค่ะ

เมื่อวานเพิ่งเข้ามาครั้งแรก ออกจะงงๆเลยผิดหมวดหมู่ไป
รบกวนแปลความหมายชื่อ ภวิกาและภัทรฎาวดี ด้วยค่ะ และสามารถใช้กับวันไหนได้บ้าง
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
07-04-2011, 11:48 PM
สวัสดีค่ะ

เมื่อวานเพิ่งเข้ามาครั้งแรก ออกจะงงๆเลยผิดหมวดหมู่ไป
รบกวนแปลความหมายชื่อ ภวิกาและภัทรฎาวดี ด้วยค่ะ และสามารถใช้กับวันไหนได้บ้าง
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ภวิกา แปลว่า มึความรุ่งเรือง ห้ามใช้วันจันทร์ อังคาร พุธกลางคืน วันศุกร์
ภัทรฎาวดี คำว่า ฎา ไม่มีคำศัพท์ครับ

apiradee
07-05-2011, 02:50 AM
[b][เรียน อาจารย์ นพค่ะ

สวัสดีครับ

มาริษฏา มาจาก มาร (มรฺ) เป็นคำบาลี,สันสกฤต แปลว่า เทวดาจำพวกหนึ่งที่ใจบาป + อิษฏา เป็นคำสันสกฤต แปลว่า น่ารัก น่าปราถนา การบูชา
มาริษฎา แปลว่า มารผู้น่ารัก ทักษา 28

ความหมายไม่ดีครับ และทักษา ไม่เป็นมงคลนามครับ นามสกุลทักษา 31 ควรใช้ชื่อทักษา 14 ผลรวมได้ 45 หรือทักษา 24 ผลรวมได้ทักษา 55 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

- ---ขอบพระคุณมากค่ะ ทราบคำแปลแล้วอึ้งมากค่ะ เพราะเห็นว่าตัวอักษรสวยดีค่ะ รบกวน อาจารย์นพ ช่วยตั้งชื่อที่เหมาะสม ให้ด้วยค่ะ(เหมาะกับทำงานวงการบันเทิงค่ะ)
เกิด 27 พฤษภาคม 36 เวลา 17.35 น. ค่ะ
ขอขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ/b]

noppakorn
07-05-2011, 02:19 PM
[b][เรียน อาจารย์ นพค่ะ

ขอทราบคำแปลของ คำว่า มาริษฏา ค่ะ และคำนี้เป็นภาษาอะไรคะ (บาลี สันสกฤ) และสามารถตั้งชื่อให้กับคนเกิดวันพฤหัสได้ไหมคะ (ลูกสาวค่ะ) นามสกุล อนันตกุล ค่ะ (31) ค่ะ

สวัสดีครับ

- ---ขอบพระคุณมากค่ะ ทราบคำแปลแล้วอึ้งมากค่ะ เพราะเห็นว่าตัวอักษรสวยดีค่ะ รบกวน อาจารย์นพ ช่วยตั้งชื่อที่เหมาะสม ให้ด้วยค่ะ(เหมาะกับทำงานวงการบันเทิงค่ะ)
เกิด 27 พฤษภาคม 36 เวลา 17.35 น. ค่ะ
ขอขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ/b]

สวัสดีครับ

มาริษฏา คำแปลไม่เพราะ เนื่องจากการผูกคำศัพท์ครับ จะลองแก้ไขดูน่ะครับ นามสกุลทักษา 31 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 ผลรวมได้ 55 หมายถึงความสำเร็จ ความก้าวหน้า ความเที่ยงตรง

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัส

มาริษฌา แปลว่า ผู้ดั่งเสมือนเราที่เพ่งพิจารณา,ผู้เพ่งพิจฯอันมีเกียรติ (อายตนะ 6) มาจาก มาริษ +ฌาน กร่อน น ทิ้ง
ปองยล แปลว่า ผู้เป็นที่น่ามองน่าปรารถนา (อายตนะ 1)
ปองรมณ แปลว่า ผู้มีความสุขอันน่าปรารถนา (อายตนะ 7)
โสภิลภา แปลว่า ผู้มีความงามเป็นลาภ,ผู้ได้รับความงาม (อายตนะ8)
กมลณิชา แปลว่า ดอกบัวบริสุทธิ์ ,ผู้มีใจบริสุทธิ์ (อายตนะ 2)
กรพิชญา แปลว่า ผู้สร้างความรู้,ผู้เป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 2)
วรรมณ (วอระระมน) แปลว่า ผู้มีความยินดีอันประเสริฐ (อายตนะ9)
กชพรรณ แปลว่า ผิวพรรณงามดังดอกบัว (อายตนะ 2)
สิรชามา แปลว่า ลูกสาวผู้ยอดเยี่ยม(อายตนะ 6)
ศุภพชรา แปลว่า เพชรที่เป็นมงคล (อายตนะ1
วริศชา แปลว่า ผู้เกิดมายิ่งใหญ่และประเสริฐ (อายตนะ 2)
อภิชยชา (อะพิดยะชา) แปลว่า เกิดมามีชัยชนะอันยิ่งใหญ่ (ค่าอายตนะ 2)
ภูรีรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติเป็นปัญญาอันกว้างไกล (อายตนะ 9)
อรภูรี แปลว่า นางงามผู้มีปัญญากว้างไกล (อายตนะ 7)
อุรวี แปลว่า แผ่นดิน (อายตนะ 6)
อรารยา แปลว่า นางงามผู้ประเสริฐ (อายตนะ 9)
อภิรยา แปลว่า ผู้มีความเร็วอันยิ่งใหญ่ (อายตนะ 7)

paloy
07-05-2011, 03:58 PM
สวัสดีคะ
อยากรบกวนพี่นพหน่อยคะ
ตอนนี้ที่บ้านมีทั้งตัวพลอยเองเเล้วก้อน้องอีกสองคนกำลังจะเปลี่ยนไปใช้นามสกุลเดียวกะญาติๆคะ
นามสกุลคือ กังวาลนรากุล
แล้วพอลองใช้บริการในเนตดูเกี่ยวกับทักษาอะคะ แล้วผลมันออกมาไม่ค่อยดีกับชื่อเดิม
เรยปรึกษากะคุณแม่ว่าจะเปลี่ยนชื่อกัน
แล้วก้อเรยอยากปรึกษาคะว่าชื่อที่ได้มาใหม่โอเคไหมคะ

ลดา กังวาลนรากุล
พุธกลางวัน 17 พฤษภาคม 2532

เธียร กังวาลนรากุล
อาทิตย์ 27เมษายน 2540

ไพบูลน์ กังวาลนรากุล
พฤหัส 4 พฤษจิกายน 2542
พี่นพพอจะรู้ไหมคะว่าพอมีความหมายรึเปล่ากับ ไพบูลน์
เพราะตอนเเรกน้องชื่อ ไพบูลย์ แต่ว่าพอรวมกับนามสกุลแล้วมันออกมาไม่ดีเรยลองเปลี่ยนตัวอักษรเปน น์ แทน แต่ลืมดูว่า น เป็น กาลกินี เรยไม่รู้ว่าจะเอาไงดี TT เพราะผลบวกออกมาเเล้วมันโอเคคะ พี่ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ เพราะคุณพ่อชอบชื่อไพ-บูน คะ

ขอบคุนมากคะพี่^^

paloy
07-05-2011, 06:16 PM
พี่นพคะ ต่อจากมะกี้นิดนึงคะ

เธียร นี่ อ่านว่า เทียน หรือ เทีย อะคะ?
ของน้องคนเดียวกัน วันอาทิตอะคะ ชื่อ ธีรวีร์ ดีไหมคะ?

แล้วก้อ สำหรับ ลดา แล้วก้อ รินลดา ด้วย จะดีไหมคะ?

ขอบคุนอิกทีคะ

noppakorn
07-05-2011, 08:38 PM
สวัสดีคะ
อยากรบกวนพี่นพหน่อยคะ ตอนนี้ที่บ้านมีทั้งตัวพลอยเองเเล้วก้อน้องอีกสองคนกำลังจะเปลี่ยนไปใช้นามสกุลเดียวกะญาติๆคะ
นามสกุลคือ กังวาลนรากุล แล้วพอลองใช้บริการในเนตดูเกี่ยวกับทักษาอะคะ แล้วผลมันออกมาไม่ค่อยดีกับชื่อเดิม
เรยปรึกษากะคุณแม่ว่าจะเปลี่ยนชื่อกัน แล้วก้อเรยอยากปรึกษาคะว่าชื่อที่ได้มาใหม่โอเคไหมคะ
ลดา กังวาลนรากุล
พุธกลางวัน 17 พฤษภาคม 2532
เธียร กังวาลนรากุล
อาทิตย์ 27เมษายน 2540
ไพบูลน์ กังวาลนรากุล
พฤหัส 4 พฤษจิกายน 2542
พี่นพพอจะรู้ไหมคะว่าพอมีความหมายรึเปล่ากับ ไพบูลน์ เพราะตอนเเรกน้องชื่อ ไพบูลย์ แต่ว่าพอรวมกับนามสกุลแล้วมันออกมาไม่ดีเรยลองเปลี่ยนตัวอักษรเปน น์ แทน แต่ลืมดูว่า น เป็น กาลกินี เรยไม่รู้ว่าจะเอาไงดี TT เพราะผลบวกออกมาเเล้วมันโอเคคะ พี่ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ เพราะคุณพ่อชอบชื่อไพ-บูน คะ

ขอบคุนมากคะพี่^^
พี่นพคะ ต่อจากมะกี้นิดนึงคะ

เธียร นี่ อ่านว่า เทียน หรือ เทีย อะคะ?
ของน้องคนเดียวกัน วันอาทิตอะคะ ชื่อ ธีรวีร์ ดีไหมคะ?

แล้วก้อ สำหรับ ลดา แล้วก้อ รินลดา ด้วย จะดีไหมคะ?

ขอบคุนอิกทีคะ

สวัสดีครับ

นามสกุล กังวาลนรากุล ทักษา 38 เป็นทักษาไม่ดีเลยครับ หาชื่อเหมาะสมมาคู่แล้วผลรวมได้ไม่ดีครับ ไม่ทราบคุณมีนามสกุลอื่นเปลี่ยนหรือไม่ ถ้ามีทางเลือก ขอให้ใช้นามสกุลอื่นดีกว่า แต่ถ้าไม่ได้ต้องใช้นามสกุลนี้ ให้ใช้ชือทักษา 41 ผลรวมได้ 79 แต่จะดีเพียง 60% เท่านั้นครับ ต้องหมั่นทำบุญสร้างกุศลมาเติมเต็มจึงจะได้ดีขึ้นครับ

เกิดวันพุธกลางวัน ชื่อลดา ทักษา 8 ไม่เป็นมงคลควรเปลี่ยนใหม่ รินลดา ทักษา 21 ตกน้ำไฟ ผลรวมไม่ดีควรเปลี่ยนใหม่เป็นทักษา 41ครับ
เปลี่ยนเป็น " วรินทร์ลดา แปลว่า เชื้อสายผู้เป็นใหญ่อันประเสริฐ (อายตนะ 9) "

เกิดวันอาทิตย์ ชื่อ เธียร (เทียน) ทักษา 25 ไม่เป็นมงคลควรเปลี่ยนใหม่เป็น ธีรวีร์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้กล้าหาญ ทักษา 41 ชื่อนี้ใช้ได้ครับ

เกิดวันพฤหัส ชื่อ ไพบูลน์ มี น เป็นกาลกิณี ทักษา 41 ชื่อนี้ น ที่มีกาลกิณี มีการันต์ ฆาตเอาไว้ ทำให้เป็นคำตาย จะมีปัญหาทางด้านจิตใจ จะใจน้อย เก็บกด หากจะมีไว้ ก็ให้ระวังเรื่องอารมย์ที่เก็บกดและรุนแรงครับ สามารถคงไว้ได้ อนาคตค่อยเปลี่ยนก็ได้ครับ สำหรับคำแปลไม่มีคำศัพท์ครับ ต้อง ย์ จึงจะมีครับ

apiradee
07-05-2011, 11:30 PM
กราบขอบพระคุณค่ะ อาจารย์นพ สำหรับชื่อคนเกิดวัน พฤหัสบดีของลูกสาวค่ะ จะทำตามที่อาจารย์แนะนำค่ะ

AKE1234
07-06-2011, 12:51 AM
สวัสดีครับ

รบกวนสอบถามว่า มุกดาภัทร หมายความว่าอะไรครับ สามารถใช้กับวันไหนได้บ้าง
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

noppakorn
07-06-2011, 10:57 AM
สวัสดีครับ

รบกวนสอบถามว่า มุกดาภัทร หมายความว่าอะไรครับ สามารถใช้กับวันไหนได้บ้าง
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

สวัสดีครับ

มุกดาภัทร แปลว่า ไข่มุกอันประเสริฐ

ชื่อนี้ใช้สำหรับวันพุธกลางวัน วันเสาร์ วันอาทิตย์

nooeve
07-06-2011, 03:41 PM
รบกวนหน่อยค่ะ ชื่อพิชญาภา นามสกุล เจริญ เกิดวันอังคารที่ 22 เมษายน 2529 เวลา 08.55 น. ปีขาล ไม่ทราบว่าชื่อเป็นมงคลมั๊ยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
07-07-2011, 09:21 AM
รบกวนหน่อยค่ะ ชื่อพิชญาภา นามสกุล เจริญ เกิดวันอังคารที่ 22 เมษายน 2529 เวลา 08.55 น. ปีขาล ไม่ทราบว่าชื่อเป็นมงคลมั๊ยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อพิชญาภา ตกทักษา 21 เป็นธาตุน้ำกับไฟ มักมีปัญหาพลิกผัน และอุบัติเหตุ การงานกำลังรุ่งเรืองอยู่ๆก็แปรเปลี่ยนได้สำหรับคนชื่อนี้ นามสกุลทักษา 20 ส่งผลให้ครอบครัวนี้ชีวิตรักจะแต่งงานช้า ชอบคิดการใหญ่ ผลรวมได้ทักษา 41 เป็นทักษาคู่ศัตรูธาตุ เป็นธาตุลมกับธาตุไฟ ส่งผลให้เจริญรุ่งเรืองดี หากร่วมงานกับผู้อื่น แต่หากทำเองมักพลิกผันครับ ชื่อสกุลนี้เหมาะสมกับชื่อทักษา 45 ผลรวมได้ทักษา 65 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

satitak
07-07-2011, 11:15 AM
อยากทราบความหมายชื่อ พิชาวดี ค่ะ ตอบด้วยน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

thejang
07-07-2011, 12:15 PM
สวัสดีคะ พอจะมีกฤกษ์เดือนกรกฎาคมบ้างไหมคะ คาดว่าน่าจะคลอดก่อนกำหนด ขอบคุณคะ

noppakorn
07-07-2011, 12:36 PM
อยากทราบความหมายชื่อ พิชาวดี ค่ะ ตอบด้วยน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

พิชาวดี แปลว่า เป็นผู้มีความรู้

Lk88
07-07-2011, 02:02 PM
เรียน อาจารย์นพ

เคยปรึกษาเรื่องตั้งนามสกุล อาจารย์แนะว่าให้เตรียมไว้หลายชื่อ เผื่อว่ามีคนใช้ไปแล้ว
พอดีหาเพิ่มเติมได้แล้ว รบกวนขอคำปรึกษาจากอาจารย์ค่ะ
และขอนุญาตถามคำอื่นๆในกระทู้นี้ด้วยนะคะ

- ปริญชาพิชญุ์ และ ปริญชาพัชญุ์
คำว่า พิชญ์ และ พัชญ์ ได้เติมสระ "อุ" เพิ่มไปอีก 1 ตัวเพื่อให้ได้ทักษา 45
จะทำให้ความหมายผิดเพี้ยนไปหรือเปล่าคะ และรบกวนขอคำแปลค่ะ

- รบกวนอาจารย์ วิเคราะห์และแปลความหมายของนามสกุลที่ได้เตรียมไว้ให้ด้วยค่ะ
ปริญชาโรจน์ ทักษา 45
ทรัพย์กิตติกร ทักษา 54
สุปริญชาทรัพย์ ทักษา 59
ปริญญ์ชาวิชญ์ ทักษา 55

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

paloy
07-07-2011, 02:28 PM
ขอบคุณมากคะพี่นพ

พลอยก็หาข้อมูลแล้วคะว่านามสกุลนี้เลขที่ได้ออกมาไม่ค่อยดีคะ
เเต่ว่าไม่มีทางเลือกคะ

พลอยว่าชื่อ วรินทร์ลดา แปลว่า เชื้อสายผู้เป็นใหญ่อันประเสริฐ (อายตนะ 9) เพราะเเล้วคะ ขอบคุนมากคะ เพราะพลอยผูกเลขเองไม่เปนที่จะให้ได้ออกมาเปน 41 TT

แล้วก็น้องชาย ธีรวีร์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้กล้าหาญ ทักษา 41 คุณแม่ก็ชอบชื่อนี้คะเพราะว่าชื่อเก่าน้องเค้าเป็นธีรวัฒน์คะ

แล้วก้อคนเล็ก ถ้าพี่นพบอกว่า ไพบูลน์ แล้วก้อยังไม่ดี งั้นเดี๋ยวพลอยลองหาชื่อใหม่ให้ตกเลข 41 แล้วเดวมาให้พี่นพช่วยดูอีกทีเเล้วกันคะ

ยังไงขอบคุณมากมากนะคะ^^

paloy
07-07-2011, 06:26 PM
พี่นพคะ

พลอยลองหาของน้องแล้วคะ แต่เวบที่เค้ามี ทักษาให้ดูพร้อมกับชื่อมีอยู่สองเวบเองคะ TT
มันไม่ได้ชื่อที่พอใจเรยคะ
รบกวนพี่นพช่วยดูชื่อให้หน่อยได้ไหมคะ
ไม่เอา พง พล
ไม่ต้องเยอะมาก ไม่ต้องแปลกมาก ฟังดูดี ก็โอเคคะ

รบกวนพี่นพหน่อยนะคะ
ขอบคุณมากมากคะ ^^

tooncol2e
07-07-2011, 09:14 PM
สวัสดีค่ะคุณอานพ หนูชื่อตูนค่ะ ตอนนี้รู้สึกอยากเปลี่ยนชื่อมาก เพราะชื่อเก่าที่คุณพ่อตั้งให้มีพยัญชนะที่เป็นกาลกิณีอยู่ และรู้สึกได้ว่าไม่ว่าจะทำอะไรก็เกิดอุปสรรคไปหมด ยิ่งช่วงนี้เป็นช่วงที่ดวงไม่ค่อยดีด้วย(โดยส่วนตัวเป็นคนเชื่อเรื่องนี้พอสมควรค่ะแต่ไม่ถึงกับงมงาย) ช่วงก่อนหน้านี้ประมาณครึ่งปีเกิดเหตุไม่คาดฝันขึ้นจนเกือบสติแตกไปเลยค่ะ โชคดีว่าเป็นคนที่ชอบเข้าวัดจึงขอให้คุณแม่พาไปวัดที่ไปทำบุญประจำ ปรึกษากับหลวงพี่ที่วัดท่านบอกว่าก็คงจะเป็นช่วงเวลาที่ดวงชะตาไม่ดีจริงๆ เพราะก่อนหน้านี้เจ้ากรรมนายเวรก็ตามอยู่เพียงแต่ว่าเรายังแข็งอยู่ พอถึงช่วงเวลาที่ดวงตกขึ้นมาเลยแย่หน่อย ท่านก็แนะนำให้สวดมนต์ซึ่งหนูก็บอกท่านว่าปกติก็สวดทุกคืนอยู่แล้ว และเหมือนท่านจะทราบว่าเราสวดมนต์ผิดวิธี ท่านเลยบอกว่าสวดถูกวิธีหรือเปล่า แล้วท่านก็ยื่นหนังสือสวดมนต์ให้เล่มหนึ่งแล้วก็ไม่พูดอะไร พอมาลองเปิดอ่านก็ได้เข้าใจค่ะว่าตลอดเวลาที่ผ่านมาหลังสวดมนต์หนูไม่เคยอุทิศบุญกุศลเลย ตั้งแต่นั้นมาจึงทำตามขั้นตอนก็รู้สึกว่าชีวิตดีขึ้นมากๆค่ะ เรื่องทำบุญหนูไม่ห่วงค่ะ เพราะปกติเป็นคนที่ทำบุญบ่อยมากๆ ทำกับข้าวใส่บาตรทุกอาทิตย์ ทำสังฆทานทุกๆเดือน ให้ทานบ้างถ้าพบเห็น แต่สงสัยว่าช่วงนี้ดวงอาจจะตกจริงๆ จึงอยากเปลี่ยนชื่อเพื่อความสบายใจของตัวเองค่ะ

ต้องขอโทษคุณอาด้วยนะคะที่เล่ามาซะยาวยืดยังไงหนูขอเข้าเรื่องเลยแล้วกันค่ะ
ชื่อเดิมหนูคือ "ชลธิฌา" ซึ่งหนูเกิดวันศุกร์ มี "ล" เป็นกาลกิณี จึงอยากจะเปลี่ยน มีหลายๆชื่อที่คุณอาโพสต์ไว้แล้วชอบค่ะ
- ปัณณ์ชนุตม์
- กัญญาณัฏฐ์
- พัชญ์ชนุตต์
ซึ่งลองคำนวณตามหลักเลขศาสตร์แล้วรู้สึกว่าจะได้ค่า 50 เป็นเลขที่ดีมากสำหรับหนูค่ะ เพราะเกี่ยวกับการเรียนด้วย (ตอนนี้เรียนมนุษย์ศาสตร์เอกอังกฤษ) และพอรวมกับนามสกุลซึ่งคำนวณได้เลข 64 ก็จะเป็นผลรวมที่ดีเช่นกัน
แต่ก็ยังรักชื่อเก่าจริงๆค่ะ เพราะหนูก็ยังเชื่อว่าชื่อที่บุพการีตั้งให้เป็นชื่อที่เป็นมงคลที่สุด จึงลองเปลี่ยนชื่อเก่าบางส่วนเป็น "พัชญ์ธิฌา" คำนวณได้ 41 ก็ดีมากเช่นกัน
แต่ไม่ทราบว่ามีความหมายหรือเปล่าค่ะ จึงอยากปรึกษาคุณอาว่าถ้าหากหนูจะใช้วิธีนี้คือ เขียนชื่อทั้งหมดที่ชอบใส่กระดาษและใช้วิธีจับฉลากโดยก่อนจับจะอธิษฐานกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่หนูเคารพนับถือให้ท่านช่วยเลือกชื่อที่ดีที่สุดให้แก่ตัวหนูแบบนี้จะดีมั้ยคะ พอดีรุ่นพี่ที่สนิทแนะนำมาค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ ^^

noppakorn
07-07-2011, 10:56 PM

เคยปรึกษาเรื่องตั้งนามสกุล อาจารย์แนะว่าให้เตรียมไว้หลายชื่อ เผื่อว่ามีคนใช้ไปแล้ว
พอดีหาเพิ่มเติมได้แล้ว รบกวนขอคำปรึกษาจากอาจารย์ค่ะ
และขอนุญาตถามคำอื่นๆในกระทู้นี้ด้วยนะคะ

- ปริญชาพิชญุ์ และ ปริญชาพัชญุ์
คำว่า พิชญ์ และ พัชญ์ ได้เติมสระ "อุ" เพิ่มไปอีก 1 ตัวเพื่อให้ได้ทักษา 45
จะทำให้ความหมายผิดเพี้ยนไปหรือเปล่าคะ และรบกวนขอคำแปลค่ะ
ตอบ ความหมายไม่เปลี่ยนครับ พิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ / พัชญ์ แปลว่า กรอบอันดีงาม

- รบกวนอาจารย์ วิเคราะห์และแปลความหมายของนามสกุลที่ได้เตรียมไว้ให้ด้วยค่ะ
ปริญชาโรจน์ ทักษา 45 แปลว่า รุ่งเรืองที่เกิดมามีปัญญายิ่ง
ทรัพย์กิตติกร ทักษา 54 แปลว่า สร้างเกียรติด้วยทรัพย์,มีทรัพย์ที่มีเกียรติจากการสร้าง
สุปริญชาทรัพย์ ทักษา 59 แปลว่า ทรัพย์ที่เกิดจากปัญญาอันดีงาม
ปริญญ์ชาวิชญ์ ทักษา 55 แปลว่า ปราชญ์ที่เกิดมามีปัญญาความรู้

noppakorn
07-07-2011, 10:58 PM
ขอบคุณมากคะพี่นพ

พลอยก็หาข้อมูลแล้วคะว่านามสกุลนี้เลขที่ได้ออกมาไม่ค่อยดีคะ
เเต่ว่าไม่มีทางเลือกคะ

พลอยว่าชื่อ วรินทร์ลดา แปลว่า เชื้อสายผู้เป็นใหญ่อันประเสริฐ (อายตนะ 9) เพราะเเล้วคะ ขอบคุนมากคะ เพราะพลอยผูกเลขเองไม่เปนที่จะให้ได้ออกมาเปน 41 TT

แล้วก็น้องชาย ธีรวีร์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้กล้าหาญ ทักษา 41 คุณแม่ก็ชอบชื่อนี้คะเพราะว่าชื่อเก่าน้องเค้าเป็นธีรวัฒน์คะ

แล้วก้อคนเล็ก ถ้าพี่นพบอกว่า ไพบูลน์ แล้วก้อยังไม่ดี งั้นเดี๋ยวพลอยลองหาชื่อใหม่ให้ตกเลข 41 แล้วเดวมาให้พี่นพช่วยดูอีกทีเเล้วกันคะ

ยังไงขอบคุณมากมากนะคะ^^

ด้วยความยินดียิ่งครับ ขอให้มีความสุขความเจริญยิ่งๆขึ้นไปครับ

noppakorn
07-07-2011, 11:29 PM
พี่นพคะ

พลอยลองหาของน้องแล้วคะ แต่เวบที่เค้ามี ทักษาให้ดูพร้อมกับชื่อมีอยู่สองเวบเองคะ TT
มันไม่ได้ชื่อที่พอใจเรยคะรบกวนพี่นพช่วยดูชื่อให้หน่อยได้ไหมคะ
ไม่ต้องเยอะมาก ไม่ต้องแปลกมาก ฟังดูดี ก็โอเคคะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

บุณย์รวิช แปลว่า ผู้เกิดจากอาทิตย์ที่มีบุญ (อายตนะ 2)
บุญญ์จรัส แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยบุญ,ผู้เต็มไปด้วยความรุ่งเรือง (อายตนะ 1)
บุญญ์หิรัญ แปลว่า ผู้เต็มไปด้วยเงิน (อายตนะ 7)
บุญญ์โมกช์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นด้วยบุญ (อายตนะ ๘)
ไชยรักษ์ แปลว่า ผู้รักษาสิ่งที่ดีกว่า (อายตนะ 2)

Lk88
07-08-2011, 09:18 AM

ตอบ ความหมายไม่เปลี่ยนครับ พิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ / พัชญ์ แปลว่า กรอบอันดีงาม

ปริญชาโรจน์ ทักษา 45 แปลว่า รุ่งเรืองที่เกิดมามีปัญญายิ่ง
ทรัพย์กิตติกร ทักษา 54 แปลว่า สร้างเกียรติด้วยทรัพย์,มีทรัพย์ที่มีเกียรติจากการสร้าง
สุปริญชาทรัพย์ ทักษา 59 แปลว่า ทรัพย์ที่เกิดจากปัญญาอันดีงาม
ปริญญ์ชาวิชญ์ ทักษา 55 แปลว่า ปราชญ์ที่เกิดมามีปัญญาความรู้

ขอบพระคุณค่ะอาจารย์

noppakorn
07-08-2011, 10:06 AM
พี่นพคะ

มันไม่ได้ชื่อที่พอใจเรยคะ
รบกวนพี่นพช่วยดูชื่อให้หน่อยได้ไหมคะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

บุณย์รวิช แปลว่า ผู้เกิดจากอาทิตย์ที่มีบุญ (อายตนะ 2)
บุญญ์จรัส แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยบุญ,ผู้เต็มไปด้วยความรุ่งเรือง (อายตนะ 1)
บุญญ์หิรัญ แปลว่า ผู้เต็มไปด้วยเงิน (อายตนะ 7)
บุญญ์โมกช์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นด้วยบุญ (อายตนะ ๘)
ไชยรักษ์ แปลว่า ผู้รักษาสิ่งที่ดีกว่า,ผู้รักษาสิ่งที่ดีงาม (อายตนะ 2)

noppakorn
07-08-2011, 10:24 AM
สวัสดีค่ะคุณอานพ หนูชื่อตูนค่ะ ตอนนี้รู้สึกอยากเปลี่ยนชื่อมาก เพราะชื่อเก่าที่คุณพ่อตั้งให้มีพยัญชนะที่เป็นกาลกิณีอยู่ และรู้สึกได้ว่าไม่ว่าจะทำอะไรก็เกิดอุปสรรคไปหมด ยิ่งช่วงนี้เป็นช่วงที่ดวงไม่ค่อยดีด้วย(โดยส่วนตัวเป็นคนเชื่อเรื่องนี้พอสมควรค่ะแต่ไม่ถึงกับงมงาย) ช่วงก่อนหน้านี้ประมาณครึ่งปีเกิดเหตุไม่คาดฝันขึ้นจนเกือบสติแตกไปเลยค่ะ โชคดีว่าเป็นคนที่ชอบเข้าวัดจึงขอให้คุณแม่พาไปวัดที่ไปทำบุญประจำ ปรึกษากับหลวงพี่ที่วัดท่านบอกว่าก็คงจะเป็นช่วงเวลาที่ดวงชะตาไม่ดีจริงๆ เพราะก่อนหน้านี้เจ้ากรรมนายเวรก็ตามอยู่เพียงแต่ว่าเรายังแข็งอยู่ พอถึงช่วงเวลาที่ดวงตกขึ้นมาเลยแย่หน่อย ท่านก็แนะนำให้สวดมนต์ซึ่งหนูก็บอกท่านว่าปกติก็สวดทุกคืนอยู่แล้ว และเหมือนท่านจะทราบว่าเราสวดมนต์ผิดวิธี ท่านเลยบอกว่าสวดถูกวิธีหรือเปล่า แล้วท่านก็ยื่นหนังสือสวดมนต์ให้เล่มหนึ่งแล้วก็ไม่พูดอะไร พอมาลองเปิดอ่านก็ได้เข้าใจค่ะว่าตลอดเวลาที่ผ่านมาหลังสวดมนต์หนูไม่เคยอุทิศบุญกุศลเลย ตั้งแต่นั้นมาจึงทำตามขั้นตอนก็รู้สึกว่าชีวิตดีขึ้นมากๆค่ะ เรื่องทำบุญหนูไม่ห่วงค่ะ เพราะปกติเป็นคนที่ทำบุญบ่อยมากๆ ทำกับข้าวใส่บาตรทุกอาทิตย์ ทำสังฆทานทุกๆเดือน ให้ทานบ้างถ้าพบเห็น แต่สงสัยว่าช่วงนี้ดวงอาจจะตกจริงๆ จึงอยากเปลี่ยนชื่อเพื่อความสบายใจของตัวเองค่ะ

ต้องขอโทษคุณอาด้วยนะคะที่เล่ามาซะยาวยืดยังไงหนูขอเข้าเรื่องเลยแล้วกันค่ะ
ชื่อเดิมหนูคือ "ชลธิฌา" ซึ่งหนูเกิดวันศุกร์ มี "ล" เป็นกาลกิณี จึงอยากจะเปลี่ยน มีหลายๆชื่อที่คุณอาโพสต์ไว้แล้วชอบค่ะ
ซึ่งลองคำนวณตามหลักเลขศาสตร์แล้วรู้สึกว่าจะได้ค่า 50 เป็นเลขที่ดีมากสำหรับหนูค่ะ เพราะเกี่ยวกับการเรียนด้วย (ตอนนี้เรียนมนุษย์ศาสตร์เอกอังกฤษ) และพอรวมกับนามสกุลซึ่งคำนวณได้เลข 64 ก็จะเป็นผลรวมที่ดีเช่นกัน
แต่ก็ยังรักชื่อเก่าจริงๆค่ะ เพราะหนูก็ยังเชื่อว่าชื่อที่บุพการีตั้งให้เป็นชื่อที่เป็นมงคลที่สุด จึงลองเปลี่ยนชื่อเก่าบางส่วนเป็น "พัชญ์ธิฌา" คำนวณได้ 41 ก็ดีมากเช่นกัน
แต่ไม่ทราบว่ามีความหมายหรือเปล่าค่ะ จึงอยากปรึกษาคุณอาว่าถ้าหากหนูจะใช้วิธีนี้คือ เขียนชื่อทั้งหมดที่ชอบใส่กระดาษและใช้วิธีจับฉลากโดยก่อนจับจะอธิษฐานกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่หนูเคารพนับถือให้ท่านช่วยเลือกชื่อที่ดีที่สุดให้แก่ตัวหนูแบบนี้จะดีมั้ยคะ พอดีรุ่นพี่ที่สนิทแนะนำมาค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ ^^

สวัสดีครับ

อ่านแล้วเข้าใจครับ การทำความดี ทำได้ทุกโอกาส ที่พระท่านว่า และชี้แนะ เป็นหนทางที่ถูกต้องครับ คนทำดีมีบุญทำอะไรมักจะรอดพ้นภัยอุปสรรคได้ โดยไม่คาดหมายครับ หมั่นทำและปฏิบัติบ่อยๆน่ะครับ เพื่อเสริมบารมีและชะตาเรา การใช้วิธีจับฉลากไม่ถูกต้องครับ เพราะชะตาและเคราะห์กำหนดได้

ส่วนนามสกุลนั้นค่าทักษา 64 ไม่ควรใช้ค่าทักษา 50 เพราะผลรวมได้ 114 เป็นทักษาที่ดีแต่น้อยและต้องระวังเรื่องใจร้อน ทะเยอทะยาน ไม่ค่อยฟังใคร ชอบให้คนยกยอ มักถูกหักหลัง ของหายบ่อย ๆ เพราะ เป็นอาทิตย์ 2 ดวงซึ่งเป็นธาตุไฟ พบกับอาทิตย์ธาตุน้ำ ไฟมากกว่าย่อมเผาน้ำแห้งครับ ควรใช้ชื่อทักษา 41 เป็นน้ำกับไฟในสัดส่วนเท่ากัน ทั้งสองดวงนี้เป็นคู่ธาตุศัตรู ส่งเสริมให้สำเร็จและรุ่งเรือง ผลรวมได้ 105 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อ "พัชญ์ธิฌา" แปลว่า ผู้มีปัญญาเพ่งพิจอันยิ่งใหญ่ในกรอบ" ทักษา 41 (อายตนะ 2) ชื่อนี้เหมาะสมยิ่งครับ

ทักษา 50 ไม่ควรใช้ครับ

tooncol2e
07-08-2011, 11:40 AM

สวัสดีครับ

อ่านแล้วเข้าใจครับ การทำความดี ทำได้ทุกโอกาส ที่พระท่านว่า และชี้แนะ เป็นหนทางที่ถูกต้องครับ คนทำดีมีบุญทำอะไรมักจะรอดพ้นภัยอุปสรรคได้ โดยไม่คาดหมายครับ หมั่นทำและปฏิบัติบ่อยๆน่ะครับ เพื่อเสริมบารมีและชะตาเรา การใช้วิธีจับฉลากไม่ถูกต้องครับ เพราะชะตาและเคราะห์กำหนดได้

ส่วนนามสกุลนั้นค่าทักษา 64 ไม่ควรใช้ค่าทักษา 50 เพราะผลรวมได้ 114 เป็นทักษาที่ดีแต่น้อยและต้องระวังเรื่องใจร้อน ทะเยอทะยาน ไม่ค่อยฟังใคร ชอบให้คนยกยอ มักถูกหักหลัง ของหายบ่อย ๆ เพราะ เป็นอาทิตย์ 2 ดวงซึ่งเป็นธาตุไฟ พบกับอาทิตย์ธาตุน้ำ ไฟมากกว่าย่อมเผาน้ำแห้งครับ ควรใช้ชื่อทักษา 41 เป็นน้ำกับไฟในสัดส่วนเท่ากัน ทั้งสองดวงนี้เป็นคู่ธาตุศัตรู ส่งเสริมให้สำเร็จและรุ่งเรือง ผลรวมได้ 105 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อ "พัชญ์ธิฌา" แปลว่า ผู้มีปัญญาเพ่งพิจอันยิ่งใหญ่ในกรอบ" ทักษา 41 (อายตนะ 2) ชื่อนี้เหมาะสมยิ่งครับ

ทักษา 50 ไม่ควรใช้ครับ

ขอบคุณคุณอามากนะคะสำหรับคำแนะนำ ^^

sweetchoc
07-10-2011, 09:59 PM
รบกวนขอชื่อ ลูกสาว ให้มี ทักษา 54 หน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

Siree
07-11-2011, 07:48 AM
สวัสดีค่ะ ขอทราบความหมายของชื่อ พฤทธิพงศ์ ค่ะ

ขอบคุณค่า

paloy
07-11-2011, 09:52 AM
สวัสดีครับ

ไชยรักษ์ แปลว่า ผู้รักษาสิ่งที่ดีกว่า,ผู้รักษาสิ่งที่ดีงาม (อายตนะ 2)

ขอบคุณมากนะคะพี่นพ^^
คุณแม่บอกว่าชอบชื่อ บุณย์รวิช จริงๆแล้วพี่นพคิดชื่อเดียวก้อได้เรยนะคะเนี้ย
555555555555555
ขอบคุณที่สละเวลาคะ

charassri
07-11-2011, 02:22 PM
สวัสดีคะ ... อ.นพ

หนูอยากทราบความหมายชื่อของหนูคะ ชื่อ พิมพ์มณิการ์

ขอบคุณมากนะคะ ...

noppakorn
07-11-2011, 02:30 PM
รบกวนขอชื่อ ลูกสาว ให้มี ทักษา 54 หน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ขอวันเกิดด้วยครับ

noppakorn
07-11-2011, 02:31 PM
สวัสดีค่ะ ขอทราบความหมายของชื่อ พฤทธิพงศ์ ค่ะ

ขอบคุณค่า

สวัสดีครับ

พฤทธิพงศ์ แปลว่า ตระกูลที่มั่งคั่ง,ตระกูลที่เจริญ

pizzypizza
07-13-2011, 12:23 AM
สวัสดีค่ะ

จะคลอดลูกสาวในวันศุกร์ที่ 15 ก.ค. 54 นี้ค่ะ กรุณาตั้งชื่อลูกที่มีคำว่า พิม หรือ พิมพ์ ขึ้นต้นให้ด้วยค่ะ ขอชื่อสั้นๆ เขียนง่ายๆ ออกเสียงง่ายๆ ค่ะ เลขนามสกุลบวกมาแล้วได้เลข 59 ค่ะ

noppakorn
07-13-2011, 01:36 PM
สวัสดีค่ะ

จะคลอดลูกสาวในวันศุกร์ที่ 15 ก.ค. 54 นี้ค่ะ กรุณาตั้งชื่อลูกที่มีคำว่า พิม หรือ พิมพ์ ขึ้นต้นให้ด้วยค่ะ ขอชื่อสั้นๆ เขียนง่ายๆ ออกเสียงง่ายๆ ค่ะ เลขนามสกุลบวกมาแล้วได้เลข 59 ค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 59 ชื่อที่เหมาะสมและเป็นมงคลสำหรับหญิงคือทักษา 36 ผลรวมได้ 95 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันศุกร์

พิมพ์ภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเป็นแบบอย่าง
พิมพนิช แปลว่า ผู้มีแบบอย่างเป็นของตนเอง
พิมพณัช แปลว่า ผู้ให้ความรู้ที่เป็นแบบอย่าง
พิมพณิช แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นแบบอย่าง

noppakorn
07-13-2011, 01:38 PM
สวัสดีคะ ... อ.นพ

หนูอยากทราบความหมายชื่อของหนูคะ ชื่อ พิมพ์มณิการ์

ขอบคุณมากนะคะ ...

สวัสดีครับ

พิมพ์มณิการ์ แปลว่า ช่างแก้วที่เป็นแบบอย่าง

pizzypizza
07-13-2011, 03:02 PM

EQ
07-19-2011, 09:59 PM
รบกวนค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อให้ลูกชายค่ะ ชื่อเดิม พีรัชช์ นามสกุล วิลาพันธ์ เกิดวันที่ 14 ตุลาคม 2538 เวลา 05.15 น. อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วยอักษร พ ค่ะ ถ้าจะเปลี่ยนเป็น พิชญ์พงศ์ หรือ พิชญ์พงษ์ ดีคะ ขอบคุณมากค่ะ

moddeang
07-19-2011, 11:59 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวน ภิภัทชา แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
07-20-2011, 12:05 AM
รบกวนค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อให้ลูกชายค่ะ ชื่อเดิม พีรัชช์ นามสกุล วิลาพันธ์ เกิดวันที่ 14 ตุลาคม 2538 เวลา 05.15 น. อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วยอักษร พ ค่ะ ถ้าจะเปลี่ยนเป็น พิชญ์พงศ์ หรือ พิชญ์พงษ์ ดีคะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล วิลาพันธ์ ทักษา 47 เป็นทักษาที่หาคู่ดียากครับ ชื่อพิชญ์พงศ์ ทักษา 53 เป็นทักษาไม่ดีไม่ควรใช้ ส่วนชื่อ พิชญ์พงษ์ ทักษา 50 เป็นทักษามงคล ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษา 97 ชีวิตจะลำบากตอนต้น แล้วประสบความสำเร็จตอนปลาย เป็นทักษาดีปานกลางครับ ชื่อนี้ใช้ได้และเหมาะสมกับนามสกุลนี้ครับ

noppakorn
07-20-2011, 12:07 AM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวน ภิภัทชา แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ภิภัทชา แปลว่า ทำให้เกิดความยิ่งใหญ่ (ภิ มาจาก อภิ)

moddeang
07-20-2011, 12:24 AM
รบกวนปรึกษาค่ะ เดิมชื่อ พิชญ์นรี แก้วเพ็ญศรี เกิดวันอังคารที่ 7 สิงหาคม 2527 มีคนแนะนำให้เปลี่ยนชื่อโดยใช้ ทักษา 14 ไม่ทราบว่า ปทิตตา หรือ ภิภัทชา จะดีกว่ากันคะ หรือมีชื่ออื่นที่น่าจะดีกว่า อยากจะเปลี่ยนเพื่อให้ชีวิตดีขึ้น ทำอะไรลุล่วงได้ดี มีชื่อเสียงในสายงานที่ทำ(เกี่ยวกับภาษา/ครู)

ขอบคุณค่ะ

Nattaw
07-20-2011, 02:24 AM
สวัสดีค่ะ ชื่อ ปิ่นปก แปลว่าอะไรคะ

charassri
07-20-2011, 07:36 AM
สวัสดีคะ อาจารย์นพ

อยากรู้ความหมายชื่อหนูคะ พิมพ์รวินท์

หนูเกิดวันเสาร์ 30 สิงหาคม 2540 ชื่อได้เลขกำลัง 63 นามสกุล 42 เมื่อนำชื่อ+นามสกุลได้ค่า 105
พี่สาวหนูชื่อ พิมพ์มณิการ์ เมื่อนำชื่อ+นามสกุลได้ค่า 105 เช่นกัน แต่พี่หนูเกิดวัน พฤหัสบดี 1 กันยายน 2526

หนูทั้ง 2 คน มีชื่อเป็นมงคลไหมคะอาจารย์ หรือต้องเปลี่ยนชื่อใหม่ ไหม๊คะ

ขอบพระคุณอย่างสูงคะ ... แมวเหมียว

katey
07-20-2011, 08:23 AM
สวัสดีค่ะ ชื่อภูธรินทร์ แปลว่าอะไรค่ะ

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตามหมวดหมู่อักษร)

noppakorn
07-20-2011, 10:50 AM
รบกวนปรึกษาค่ะ เดิมชื่อ เกิดวันอังคารที่ 7 สิงหาคม 2527 มีคนแนะนำให้เปลี่ยนชื่อโดยใช้ ทักษา 14 ไม่ทราบว่า ปทิตตา หรือ ภิภัทชา จะดีกว่ากันคะ หรือมีชื่ออื่นที่น่าจะดีกว่า อยากจะเปลี่ยนเพื่อให้ชีวิตดีขึ้น ทำอะไรลุล่วงได้ดี มีชื่อเสียงในสายงานที่ทำ(เกี่ยวกับภาษา/ครู)

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อปทิตตา มีเดช ศรี มนตรี แต่ภิภัทชา มีเดช ศรี มนตรี และบริวาร ในชื่อ ใช้ภิภัทชา ดีกว่าครับ

noppakorn
07-20-2011, 10:52 AM
สวัสดีค่ะ ชื่อ ปิ่นปก แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

ปิ่นปก แปลว่า มีสิ่งสูงสุดคุ้มครอง (ปิ่น หมายถึง เครื่องประดับบนศรีษะ,กษัตริย์)

noppakorn
07-20-2011, 10:55 AM
สวัสดีคะ อาจารย์นพ

อยากรู้ความหมายชื่อหนูคะ พิมพ์รวินท์
หนูเกิดวันเสาร์ 30 สิงหาคม 2540 ชื่อได้เลขกำลัง 63 นามสกุล 42 เมื่อนำชื่อ+นามสกุลได้ค่า 105
พี่สาวหนูชื่อ พิมพ์มณิการ์ เมื่อนำชื่อ+นามสกุลได้ค่า 105 เช่นกัน แต่พี่หนูเกิดวัน พฤหัสบดี 1 กันยายน 2526

หนูทั้ง 2 คน มีชื่อเป็นมงคลไหมคะอาจารย์ หรือต้องเปลี่ยนชื่อใหม่ ไหม๊คะ

ขอบพระคุณอย่างสูงคะ ... แมวเหมียว

สวัสดีครับ

พิมพ์รวินท์ แปลว่า งามดุจบัวที่เป็นแบบอย่าง

ชื่อทักษา 63 นามสกุลทักษา 42 ผลรวมได้ 105 เป็นทักษาที่เป็นมงคลยิ่ง ทั้งชื่อนามสกุลและผลรวม หมั่นสร้างกุศลผลบุญสวดมนต์ไหว้พระเสมอๆ จะเกื้อหนุนให้เจริญยิ่ง

noppakorn
07-20-2011, 10:57 AM
สวัสดีค่ะ ชื่อภูธรินทร์ แปลว่าอะไรค่ะ

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

ภูธรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่แห่งขุนเขา,กษัตริย์ผู้ยิ่งใหญ่

ekkorn
07-20-2011, 12:39 PM
สวัสดีครับ

มุกมินตรา แปลว่าอะไรครับ ขอบคุณครับ

noppakorn
07-20-2011, 01:26 PM
สวัสดีครับ

มุกมินตรา แปลว่าอะไรครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

มุกมินตรา แปลว่า ต้นกระถินที่เป็นมุก

moji
07-20-2011, 02:44 PM
สวัสดีค่ะ

ภากมล แปลว่าอะไรคะ

JUSMIN
07-20-2011, 04:23 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพกรณ์
ขอรบกวนตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยนะคะ
ด.ช. ภัทร รุจาคม เกิดวันอังคารที่ 22 กุมภาพันธ์ 2543

ขอขอบคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงค่ะ

Nattaw
07-20-2011, 10:20 PM
ขอบคุณมากค่ะ รบกวนท่านอาจารย์อีกครั้ง ขอคำแปลชื่อ ปังศญา ด้วยค่ะ

zaliimiint
07-20-2011, 11:35 PM
สวัสดีค่ะ
ดิฉันอยากทราบความหมาย
ชื่อ ภิรษา
และนามสกุล เสรีวรยศ ค่ะ

รบกวนช่วยแปลให้หน่อยนะค่ะ
ขอบคุณไว้ล่วงหน้านะค่ะ

Secret
07-21-2011, 12:23 AM
สวัสดีค่ะ

ชื่อ ตอนนี้ ชื่อ ปวริศา ค่ะ ทักษา 24 รวมกับ นามสกุล ได้ 63 ไม่ค่อยดีใช่ไหม ค่ะ

ทีนี้ พระที่วัด เค้าก็ ตั้ง ชื่อ ใหม่ให้ โดย ตั้ง จาก เราเกิด วันจันทร์ ชื่อ ต้องตกทักษา ดีดี ไม่มีกาลกิณี

พระท่านเลยตั้งให้ว่า พรณภัทร์ ทักษา 36 ......... แต่ปัญหาอยู่ที่ว่า รวมกับ นามสกุล แล้ว ได้ ทักษา 75 นี่แหละค่ะ

กลับไปถาม พระท่านอีกรอบ พระท่านบอกว่า เอาชื่อที่ท่านตั้งให้นี่แหละดีแล้ว ผลรวมชื่อกับนามสกุล มันไม่เกี่ยวกัน

ท่านบอกว่า ชื่อเป็นตัวเป็นของเรา ส่วนนามสกุลเป็นตัวตาย ไม่ต้องเอามารวมกัน

เลย มารบกวน ถาม อาจารย์นพกรณ์

ว่าแล้วอย่างนี้ ตกลง ถ้าชื่อกับนามสกุล รวมกันแล้ว ทักษาไม่ดี จะเกิดผลไม่ดี รึเปล่าค่ะ

หรือ ว่า ทักษา ชื่อ กับ นามสกุล ไม่เกี่ยว กันก็ได้

สมควรเปลี่ยน รึเปล่าค่ะ

งง ค่ะ เลยไม่กล้าเปลี่ยน ชื่อมา เป็น ปี แล้วค่ะ ได้โปรดเมตตา ให้ความกระจ่างด้วยเถอะค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

tawhan19
07-21-2011, 09:26 AM
พรวรัตน์ แปลว่า อะไรค่ะ

noppakorn
07-21-2011, 12:07 PM
สวัสดีค่ะ

ภากมล แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

ภากมล แปลว่า ดอกบัวที่มีรัศมี,รัศมีแห่งใจ

noppakorn
07-21-2011, 12:17 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพกรณ์
ขอรบกวนตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยนะคะ
ด.ช. ภัทร รุจาคม เกิดวันอังคารที่ 22 กุมภาพันธ์ 2543

ขอขอบคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล รุจาคม ตกทักษา 21 ชื่อที่เป็นมงคลอันเหมาะสมคือทักษา 24 เป็นความรัก กตัญญู มิตรภาพและปัญญา ผลรวมได้ทักษา 45 เป็นปัญญาบารมีและความสำเร็จ เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันอังคาร

พลภัทร แปลว่า ผู้มีความเจริญเป็นกำลัง (อายตนะ 9)
พชรภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามดังเพชร (อายตนะ ๘)
นพณิช แปลว่า ผู้บริสุทธิ์คนใหม่ (อายตนะ 6)
ภูมิศรา แปลว่า ผู้มีปัญญาหลักแหลมและกว้างไกล (อายตนะ 8)
ธารธนัช แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความร่ำรวย (อายตนะ 2)
ณัชทยุต แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้อันสว่างไสว (อายตนะ9)

เปลี่ยนชื่อแล้ว พาลูกชายไปใส่บาตรพระ 1 รูป อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมเสริมชะตาครับ

noppakorn
07-21-2011, 12:19 PM
ขอบคุณมากค่ะ รบกวนท่านอาจารย์อีกครั้ง ขอคำแปลชื่อ ปังศญา ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ปังศญา ไม่มีคำศัพท์ครับ

noppakorn
07-21-2011, 12:29 PM
สวัสดีค่ะ
ดิฉันอยากทราบความหมาย
ชื่อ ภิรษา
และนามสกุล เสรีวรยศ ค่ะ

รบกวนช่วยแปลให้หน่อยนะค่ะ
ขอบคุณไว้ล่วงหน้านะค่ะ

สวัสดีครับ

ภิรษา ที่จริงควรเขียนเป็น ภิรสา แปลว่า ผู้มีเสน่ห์ยิ่ง ส่วน ภิรษา แปลว่า ไม่มีคำศัพท์ ครับ
เสรีวรยศ แปลว่า มีเกียรติอันประเสริฐที่อิสระ

noppakorn
07-21-2011, 12:38 PM
สวัสดีค่ะ

ชื่อ ตอนนี้ ชื่อ ปวริศา ค่ะ ทักษา 24 รวมกับ นามสกุล ได้ 63 ไม่ค่อยดีใช่ไหม ค่ะ
ทีนี้ พระที่วัด เค้าก็ ตั้ง ชื่อ ใหม่ให้ โดย ตั้ง จาก เราเกิด วันจันทร์ ชื่อ ต้องตกทักษา ดีดี ไม่มีกาลกิณี
พระท่านเลยตั้งให้ว่า พรณภัทร์ ทักษา 36 ......... แต่ปัญหาอยู่ที่ว่า รวมกับ นามสกุล แล้ว ได้ ทักษา 75 นี่แหละค่ะ
กลับไปถาม พระท่านอีกรอบ พระท่านบอกว่า เอาชื่อที่ท่านตั้งให้นี่แหละดีแล้ว ผลรวมชื่อกับนามสกุล มันไม่เกี่ยวกัน
ท่านบอกว่า ชื่อเป็นตัวเป็นของเรา ส่วนนามสกุลเป็นตัวตาย ไม่ต้องเอามารวมกัน

เลย มารบกวน ถาม อาจารย์นพกรณ์

ว่าแล้วอย่างนี้ ตกลง ถ้าชื่อกับนามสกุล รวมกันแล้ว ทักษาไม่ดี จะเกิดผลไม่ดี รึเปล่าค่ะ
หรือ ว่า ทักษา ชื่อ กับ นามสกุล ไม่เกี่ยว กันก็ได้

สมควรเปลี่ยน รึเปล่าค่ะ

งง ค่ะ เลยไม่กล้าเปลี่ยน ชื่อมา เป็น ปี แล้วค่ะ ได้โปรดเมตตา ให้ความกระจ่างด้วยเถอะค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลคุณทักษา 39 ใช่หรือไม่ครับ ถ้าใช่ชื่อคุณควรใช้ทักษา 15 และ 24 ผลรวมจะได้ทักษา 54 และ 63 ครับ จึงจะถูกต้องตามตำรา
ส่วนการที่พระท่านตั้งให้คุณนั้น ท่านคงตั้งตามหลักตำราในหนังสือพรหมชาติ ซึ่งเป็นที่นิยมของชาวบ้านทั่วๆไป เป็นการตั้งตามหลักทักษาอักษรมงคลเพียงอย่างเดียวครับ ไม่ได้เน้นในตำราทักษา ปกรณ์ทั้งหมด จริงอยู่นามสกุลเป็นตัวตาย(ตามพระว่า) แต่ ก็ต้องหาชื่อทักษาที่เหมาะสมรวมกันให้ได้ผลรวมเป็นมงคล จึงจะได้ผลดียิ่งขึ้นครับ เพราะชื่อเป็นชีวิตความเป็นอยู่ของเรา แต่นามสกุลเหมือนบ้านของเรา หากชีวิตดี บ้านไม่ดีรกรุงรัง แต่อยู่แล้วไม่มีความสุข ความสุขก็ไม่มี แต่ถ้าชีวิตดี บ้านไม่ดี แต่มีความสุขกายสุขใจดี ชีวิตก็มีความสุข เปลี่ยนชื่อใหม่ครับ แต่ต้องแจ้งนามสกุลมาวิเคราะห์ด้วยครับ

pevid
07-21-2011, 01:09 PM
ผมอยากทราบความหมายของชื่อครับ
1. ปุณญาภา
2. พีรวิชกร

noppakorn
07-21-2011, 02:39 PM
ผมอยากทราบความหมายของชื่อครับ
1. ปุณญาภา
2. พีรวิชกร

สวัสดีครับ

ปุณญาภา แปลว่า ผู้มีรัศมีที่เต็มไปด้วยความรู้
พีรวิชกร แปลว่า ผู้สร้างความรู้ด้วยความเพียร

kunchat
07-21-2011, 02:45 PM
เรียน อ.นพ
1.จะคลอดบุตรสาวช่วงระหว่างวันที่ 2 สค.- 9 สค.54 ด้วยวิธีผ่าคลอด อยากให้อ.นพช่วยดูฤกษ์วันดี วันธงชัยและช่วงเวลาผ่าให้ด้วยครับ ข้อมูลคุณแม่ เกิดวันจันทร์ที่ 14 มิย. 2514 ปีกุน
คุณพ่อ เกิดวันอาทิตย์ที่ 14 พ.ย.2514 ปีกุน
2. รบกวนตั้งชื่อบุตรี นามสกุล"พลรัตน์" ครับ บุตรสาวคนโตชื่อ ปัทมน พลรัตน์
ขอบพระคุณ อ.นพ ครับ

noppakorn
07-21-2011, 03:20 PM
เรียน อ.นพ
1.จะคลอดบุตรสาวช่วงระหว่างวันที่ 2 สค.- 9 สค.54 ด้วยวิธีผ่าคลอด อยากให้อ.นพช่วยดูฤกษ์วันดี วันธงชัยและช่วงเวลาผ่าให้ด้วยครับ ข้อมูลคุณแม่ เกิดวันจันทร์ที่ 14 มิย. 2514 ปีกุน
คุณพ่อ เกิดวันอาทิตย์ที่ 14 พ.ย.2514 ปีกุน
2. รบกวนตั้งชื่อบุตรี นามสกุล"พลรัตน์" ครับ บุตรสาวคนโตชื่อ ปัทมน พลรัตน์

สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีมีอยู่วันเดียวครับ สำหรับช่วงระยะวันที่ 2-9 สิงหาคม คือ วันจันทร์ (ชวด) 1 สค.เวลา 05-10.59 น. เวลา 15-16.59 น. วันพฤหัส (เถาะ) 4 สค. เวลา 03-06.59 น. เวลา 09-12.59 น. เวลา 19-20.59 น. วันพฤหัส(จอ) 11 สค.เวลา 05-06.59 น. เวลา 11-16.59 น. เวลา 01-02.59 น. เด็กเกิดปีนี้ สมพงศ์กับพ่อแม่ที่เกิดปีกุนอยู่แล้วครับ

นามสกุล พลรัตน์ ทักษา 39 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นมิตรภาพและความสำเร็จ รุ่งเรือง (ไม่สามารถตั้งชื่อให้คล้ายกันได้มาก เพราะติดอักษรกาลกิณีครับ ของวันพฤหัสครับ)
ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี (ห้าม ดตถธทน)

มญช์ปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งความงาม,ผู้มีประกายแห่งความงาม
วริศชา แปลว่า ผู้เกิดมายิ่งใหญ่และประเสริฐ (อายตนะ 2)
ภูรีรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติเป็นปัญญาอันกว้างไกล (อายตนะ 9)
อรภูรี แปลว่า นางงามผู้มีปัญญากว้างไกล (อายตนะ 7)
อุรวี แปลว่า แผ่นดิน (อายตนะ 6)
อรารยา แปลว่า นางงามผู้ประเสริฐ (อายตนะ 9)
อภิรยา แปลว่า ผู้มีความเร็วอันยิ่งใหญ่ (อายตนะ 7)

mesayar
07-21-2011, 05:38 PM
สวัสดีค่ะ ท่านนพกรณ์

ดิฉันเกิดวันเสาร์ ที่17 กันยายน 2526 เวลา 7โมงเช้า เดิมชื่อ เมษยา กวีประพันธ์ อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ เพราะชื่อที่ใช้อยู่ไม่มีความหมาย แม่เล่าให้ฟังว่า ตอนแจ้งชื่อท่านเขียนผิด ดิฉันเลยขอรบกวนให้ท่านอาจารย์ ช่วยแนะนำชื่อใหม่ให้ค่ะ
ขอบพระคุณที่กรุณาค่ะ

pevid
07-21-2011, 08:29 PM
อยากถามอีกทีครับว่า ผมเกิดวันพฤหัสบดี จะเปลี่ยนชื่อเป็น พีรวิชกร เมธประสพสันต์ จะดีไหมครับ
แม่ผมวันศุกร์ จะเปลี่ยนเป็น ปุณญาภา เมธประสพสันต์ ครับ

Oumkaow
07-22-2011, 01:08 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ และทีมงาน
ตอนนี้จำกัดชื่อแล้วหรือค่ะ แต่อย่างไรก็ยังอยากอ่านข้อมความที่อาจารย์ตอบอยู่ดี
จะติดตามต่อไปเรื่อยๆ ค่ะ

อรวรรณ

noppakorn
07-22-2011, 01:37 PM
สวัสดีค่ะ ท่านนพกรณ์

ดิฉันเกิดวันเสาร์ ที่17 กันยายน 2526 เวลา 7โมงเช้า เดิมชื่อ เมษยา กวีประพันธ์ อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ เพราะชื่อที่ใช้อยู่ไม่มีความหมาย แม่เล่าให้ฟังว่า ตอนแจ้งชื่อท่านเขียนผิด ดิฉันเลยขอรบกวนให้ท่านอาจารย์ ช่วยแนะนำชื่อใหม่ให้ค่ะ
ขอบพระคุณที่กรุณาค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล กวีประพันธ์ ทักษา 54 (ชื่อเดิม เมษยา แปลว่า หญิงแห่งราศีเมษ) ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือทักษา 41 เป็นดาวพุธและอาทิตย์ ดาวคู่ธาตุ หนุนเสริมกันและกัน ผลรวมได้ทักษา 95 เป็นความสำเร็จและโชคลาภรุ่งเรือง

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันเสาร์
เมสรินทร์ แปลว่า แม่ผู้ยิ่งใหญ่ดุจเทวดา (อายตนะ 6)
เมธาวินทร์ แปลว่า หญิงผู้ยิ่งใหญ่ทางปัญญา (อายตนะ 1)
สริญญ์ชนภา แปลว่า ผู้มีรัศมีในหมู่คนอันมีปัญญาแกล้วกล้า (อายตนะ 8)
พรนภินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่แห่งฟ้าอันประเสริฐ (อายตนะ 8)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมเสริมชะตาครับ

noppakorn
07-22-2011, 01:45 PM
อยากถามอีกทีครับว่า ผมเกิดวันพฤหัสบดี จะเปลี่ยนชื่อเป็น พีรวิชกร เมธประสพสันต์ จะดีไหมครับ
แม่ผมวันศุกร์ จะเปลี่ยนเป็น ปุณญาภา เมธประสพสันต์ ครับ

สวัสดีครับ

เกิดวันพฤหัสฯ นามสกุล ทักษา 64 ใช้ชื่อทักษา 36 ผลรวมได้ 100 เป็นมงคลยิ่ง ผู้มีทักษานี้ ต้องหมั่นสวดมนต์ ทำบุญเสมอๆ เพื่อสิ่งศักดิ์สิทธิ์ และบารมีหนุนเสริม
ชื่อ พีรวิชกร ทักษา 36 อายตนะ 9 เป็นชื่อมงคลครับ
เกิดวันศุกร์ ใช้ชื่อ ปุณญาภา ทักษา 15 เป็นทักษามงคล แต่เมื่อรวมนามสกุลทักษา 64 จะได้ผลรวม 79 เป็นทักษาดีปานกลาง จะมีโรคภัยประจำตัว ควรเปลี่ยนชื่ออื่นครับ ให้เปลี่ยนชื่อทักษา 36 หรือ 41 จะเป็นมงคลยิ่งครับ

noppakorn
07-22-2011, 01:47 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ และทีมงาน
ตอนนี้จำกัดชื่อแล้วหรือค่ะ แต่อย่างไรก็ยังอยากอ่านข้อมความที่อาจารย์ตอบอยู่ดี
จะติดตามต่อไปเรื่อยๆ ค่ะ

อรวรรณ

สวัสดีครับ

ไม่ได้จำกัดครับ แต่เพื่อความแม่นยำ คำถามต่อกระทู้ไม่ควรเกิน 3 ชื่อ ต่อครอบครัว และต่อท่าน ต่อวัน ครับ เป็นเคล็ดครับ

waratrue
07-22-2011, 01:57 PM
อาจารย์ครับ ปกฉัตร แปลว่าอะไรครับ

kunchat
07-22-2011, 02:08 PM
เรียน อ.นพ

สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีมีอยู่วันเดียวครับ สำหรับช่วงระยะวันที่ 2-9 สิงหาคม คือ วันจันทร์ (ชวด) 1 สค.เวลา 05-10.59 น. เวลา 15-16.59 น. วันพฤหัส (เถาะ) 4 สค. เวลา 03-06.59 น. เวลา 09-12.59 น. เวลา 19-20.59 น. วันพฤหัส(จอ) 11 สค.เวลา 05-06.59 น. เวลา 11-16.59 น. เวลา 01-02.59 น. เด็กเกิดปีนี้ สมพงศ์กับพ่อแม่ที่เกิดปีกุนอยู่แล้วครับ

นามสกุล พลรัตน์ ทักษา 39 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นมิตรภาพและความสำเร็จ รุ่งเรือง (ไม่สามารถตั้งชื่อให้คล้ายกันได้มาก เพราะติดอักษรกาลกิณีครับ ของวันพฤหัสครับ)
ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี (ห้าม ดตถธทน) มญช์ปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งความงาม,ผู้มีประกายแห่งความงาม
อภิรยา แปลว่า ผู้มีความเร็วอันยิ่งใหญ่ (อายตนะ 7)[/color]

เรียนถาม อ.นพ อีกครั้งหนึ่งครับ

บุตรสาวคนโต เกิดวันจันทร์ที่ 10 มิ.ย. 2552 เวลา 7.25 น.
ตั้งชื่อว่า ปัทมน พลรัตน์ เหมาะสมหรือไม่ครับ หากไม่ดี อยากให้ อ.นพ ตั้งชื่อให้ใหม่
เผื่อว่าจะคล้องจองกับบุตรสาวคนเล็กที่ตั้งใจจะให้ชื่อ ภูรีรัช พลรัตน์ ตามที่ อ.นพ กรุณาเลือกไว้ให้

noppakorn
07-22-2011, 02:34 PM
อาจารย์ครับ ปกฉัตร แปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

ปกฉัตร แปลว่า มีร่มเงาปกคลุม, ผู้ป้องกันบัลลังก์

waratrue
07-22-2011, 02:40 PM

สวัสดีครับ

ปกฉัตร แปลว่า มีร่มเงาปกคลุม, ผู้ป้องกันบัลลังก์

ขอบคุณครับ

mesayar
07-22-2011, 04:46 PM
ขอบคุณค่ะอาจารย์นพ
คุณแม่กับดิฉันชอบชื่อ เมสรินทร์ ค่ะ ท่านบอกว่ามีความหมายที่ดีมาก วันอังคารที่ 28 ดูในตำราเป็นวันดีวันหนึ่ง จะไปเปลี่ยนชื่อค่ะ

pevid
07-22-2011, 08:26 PM
ผมมีข้อสงสัยครับ แม่ผมเกิดวันศุกร์เดิมชื่อ บัวฮอง แต่จะเปลี่ยนเป็น ชุติมันต์ เมธประสันต์ แต่พอไปดูพระ ท่านบอกว่า ชื่อระหว่างปุณญาภากับชุติมันต์ ชื่อปุณญาพาดีกว่า ผมควรเชื่อใครดีครับ ผมแค่อยากให้ชื่อแม่ของผมดีต่อตัวท่านครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

noppakorn
07-22-2011, 09:03 PM
เรียน อ.นพ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี (ห้าม ดตถธทน) มญช์ปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งความงาม,ผู้มีประกายแห่งความงาม
อภิรยา แปลว่า ผู้มีความเร็วอันยิ่งใหญ่ (อายตนะ 7)[/color]

เรียนถาม อ.นพ อีกครั้งหนึ่งครับ

บุตรสาวคนโต เกิดวันจันทร์ที่ 10 มิ.ย. 2552 เวลา 7.25 น.
ตั้งชื่อว่า ปัทมน พลรัตน์ เหมาะสมหรือไม่ครับ หากไม่ดี อยากให้ อ.นพ ตั้งชื่อให้ใหม่
เผื่อว่าจะคล้องจองกับบุตรสาวคนเล็กที่ตั้งใจจะให้ชื่อ ภูรีรัช พลรัตน์ ตามที่ อ.นพ กรุณาเลือกไว้ให้

สวัสดีครับ

ชื่อปัทมน ทักษา 17 เป็นเลขทักษาไม่ดีครับ มีโรคภัย ร่างกายอ่อนแอ ผลรวมได้ 8 เป็นราหู อารมย์เปลี่ยนแปรง่าย ควรเปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 24 เช่นกันครับ แต่อาจจะไม่คล้องจองเท่าใด เพราะคนเกิดวันจันทร์ สระ เป็นกาลกิณีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

ยลรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติอันน่ามอง (อายตนะ ๘)
รมณรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติอันควรยินดี
ดรัณรัช แปลว่า ผู้พาสมบัติผ่านพ้นได้
ภทรัชต์ แปลว่า ผู้มีเงินอันเจริญ
ดลรัฐ แปลว่า ผู้เป็นพื้นฐานประเทศ (อายตนะ 6)
กนกรัฐ แปลว่า ประเทศแห่งทองคำ (อายตนะ 6)
นวรฐ (นะวะรัด) แปลว่า ประเทศใหม่ (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปใส่บาตรพระ 1 รูป อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่บ้าน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ

noppakorn
07-22-2011, 09:09 PM
ผมมีข้อสงสัยครับ แม่ผมเกิดวันศุกร์เดิมชื่อ บัวฮอง แต่จะเปลี่ยนเป็น ชุติมันต์ เมธประสันต์ แต่พอไปดูพระ ท่านบอกว่า ชื่อระหว่างปุณญาภากับชุติมันต์ ชื่อปุณญาพาดีกว่า ผมควรเชื่อใครดีครับ ผมแค่อยากให้ชื่อแม่ของผมดีต่อตัวท่านครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

สวัสดีครับ

ตกลงคุณนามสกุลอะไรแน่ครับ ระหว่าง เมธประสพสันต์ ทักษา 64 หรือ เมธประสันต์ ทักษา 49 ครับ ถ้าเมธประสพสันต์ ให้ใช้ ชุติมันต์ ถ้า เมธประสันต์ ให้ใช้ปุณญาภา ครับ กระทู้แรก คุณแจ้งนามสกุล เมธประสพสันต์ กระทู้นี้คุณแจ้ง เมธประสันต์ ครับ

sweetchoc
07-22-2011, 09:55 PM

สวัสดีครับ

ยังไม่เกิดค่ะ เลยต้องการตั้งชื่อเผื่อไว้ เจ็ดวันเลย คุณนพ เคยตั้งให้ชื่อ ปัญญาพัฏฏ์ ค่ะ ซึ่งสามารถ ใช้ได้ในวันอาทิต อังคาร พฤหัส ศุกร์ แล้ว เลยอยากจะ รบกวน ขอ ชื่อสำหรับ วันจันทร์ พุธ และเสาร์ ด้วยค่ะ ต้องการชื่อขึ้นต้น ว่า "ปัญญาxxxx" วันจันทร์มี สระไม่ได้ รบกวน ขอ ชื่อที่ ใกล้เคียงก้อได้ค่ะ ขอบคุณค่ะ

kunchat
07-22-2011, 10:55 PM
เรียน อ.นพ ที่นับถือ

ผมต้องขอโทษจริงๆ ครับที่ต้องรบกวนอีกครั้ง
เพราะผมระบุวันเกิดบุตรสาวคนโตผิดไป
ที่ถูก เกิดวันพุธที่ 10 มิ.ย.2552 เวลา 7.25 น.
ไม่ใช่วันจันทร์ ทำให้อาจารย์ต้องเสียเวลาตั้งชื่อของวันจันทร์ไป

ผมคงเปลี่ยนชื่อบุตรสาว ปัทมน พลรัตน์ ตามที่ อ.นพ แนะนำ
แต่ต้องขอรบกวนขอชื่อ วันพุธ ทักษา 24 ครับ

ขอบพระคุณอย่างสูง

mintine
07-23-2011, 02:33 AM
เรียน อาจารย์นพ ค่ะ

อยากทราบความหมาย
1. ปุญญภัทรรัตนโรจน์
2. ปุญญภัทรรัตนทวี
3. ปุญญภัทรโชคทวี

จะใช้เป็นนามสกุลค่ะ เกิดวันอังคารที่ 28 ธันวาคมค่ะ ชื่อ นัชชา ทักษารวมได้ 14 ค่ะ

รบกวนอาจารย์แนะนำ นามสกุลที่เหมาะสมให้ด้วยค่ะ ว่าอันไหนดีที่สุดค่ะ
ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ

fearn03
07-23-2011, 07:58 PM
เรียนถามค่ะ

พิมพ์อักษิพร แปลว่าอะไรคะ

unjung
07-23-2011, 10:38 PM
เรียนถามความหมายของชื่อค่ะ

ภัครฌา แปลว่าอะไรค่ะ
ภีรชา แปลว่าอะไรค่ะ
ภิญภัทศา แปลว่าอะไรค่ะ
ภีรชษา แปลว่าอะไรค่ะ

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ _/\_

Topgun
07-24-2011, 01:19 AM
ขอความอนุเคราะห์แปลความหมายของชื่อ

- ปารุจ

ว่ามีความหมายอย่างไรครับ

ขอบพระคุณมากๆครับ

noppakorn
07-25-2011, 11:11 AM

สวัสดีครับ

ยังไม่เกิดค่ะ เลยต้องการตั้งชื่อเผื่อไว้ เจ็ดวันเลย คุณนพ เคยตั้งให้ชื่อ ปัญญาพัฏฏ์ ค่ะ ซึ่งสามารถ ใช้ได้ในวันอาทิต อังคาร พฤหัส ศุกร์ แล้ว เลยอยากจะ รบกวน ขอ ชื่อสำหรับ วันจันทร์ พุธ และเสาร์ ด้วยค่ะ ต้องการชื่อขึ้นต้น ว่า "ปัญญาxxxx" วันจันทร์มี สระไม่ได้ รบกวน ขอ ชื่อที่ ใกล้เคียงก้อได้ค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

จำไม่ได้ว่าคุณเคยถามมาเมื่อกระทู้ไหน แต่ชื่อผมจำได้ว่าเคยตั้งให้ ประกอบคุณไม่ได้แจ้งนามสกุลและเพศมาด้วย ทำให้วิเคราะห์ชื่อมงคลไม่ได้ แต่หากต้องการจริง ๆ ก็ยินดี แต่ต้องแจ้งนามสกุล และกำหนดประมาณสัปดาห์และเดือนที่จะคลอดมาให้ใหม่ด้วยครับ

คุณไม่ได้ให้รายละเอียดมาเลย

noppakorn
07-25-2011, 11:24 AM
เรียน อ.นพ ที่นับถือ

ผมต้องขอโทษจริงๆ ครับที่ต้องรบกวนอีกครั้ง เพราะผมระบุวันเกิดบุตรสาวคนโตผิดไป ที่ถูก เกิดวันพุธที่ 10 มิ.ย.2552 เวลา 7.25 น.
ไม่ใช่วันจันทร์ ทำให้อาจารย์ต้องเสียเวลาตั้งชื่อของวันจันทร์ไป

ผมคงเปลี่ยนชื่อบุตรสาว ปัทมน พลรัตน์ ตามที่ อ.นพ แนะนำ
แต่ต้องขอรบกวนขอชื่อ วันพุธ ทักษา 24 ครับ

ขอบพระคุณอย่างสูง

สวัสดีครับ

ยินดีครับ แต่คุณพ่อควรจะจำวันเกิดลูกสาวให้แม่นๆน่ะครับ อีกหน่อยลูกจะได้ภูมิใจที่คุณพ่อจำวันเกิดของตนได้ ชื่อที่เคยให้ไปมี 3 ชื่อใช้ได้ จะลงซ้ำให้น่ะครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน (ห้าม จฉชซฌญ)

ดลรัฐ แปลว่า ผู้เป็นพื้นฐานประเทศ (อายตนะ 6)
กนกรัฐ แปลว่า ประเทศแห่งทองคำ (อายตนะ 6)
นวรฐ (นะวะรัด) แปลว่า ประเทศใหม่ (อายตนะ 6)
ปัทมวิกา แปลว่า เพชรที่งามดุจบัว (อายตนะ 6)
มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป (ค่าอายตนะ 6)
ยลภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่สวยงามน่าดูน่ามอง (อายตนะ 2)
อนัญญา แปลว่า ผู้เป็นหนึ่งไม่มีสอง (อายตนะ 2)
ฐาปณี แปลว่า ผู้ดำรงมั่น (อายตนะ 2)
รักษวรา แปลว่า ผู้รักษาความประเสริฐ (อายตนะ6)

noppakorn
07-25-2011, 11:39 AM

1. ปุญญภัทรรัตนโรจน์ แปลว่า ความรุ่งเรืองดุจแก้วที่เต็มไปด้วยความดีงาม ทักษา 65
2. ปุญญภัทรรัตนทวี แปลว่า สองดวงแก้วอันเต็มไปด้วยความดีงาม(เจริญ) ทักษา 51
3. ปุญญภัทรโชคทวี แปลว่า มีโชคสองเท่าที่เต็มไปด้วยความเจริญ ทักษา 45

จะใช้เป็นนามสกุลค่ะ เกิดวันอังคารที่ 28 ธันวาคมค่ะ ชื่อ นัชชา ทักษารวมได้ 14 ค่ะ

รบกวนอาจารย์แนะนำ นามสกุลที่เหมาะสมให้ด้วยค่ะ ว่าอันไหนดีที่สุดค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลที่ถามมา ไม่เหมาะสมสักนามสกุลครับ ควรใช้นามสกุลทักษา 41 ครับ ผลรวมได้ 65 ตกโชคลาภความสำเร็จทางการเงินและความรัก

นามสกุลทักษา 41

ปุญญภัทรธชทวี แปลว่า เป็นธงชัยสองเท่าที่เต็มไปด้วยความดีงาม
ปุญญภัทรปวีณ แปลว่า ผู้ฉลาดที่เต็มไปด้วยความเจริญ
ปุญญภัทรนนท์ แปลว่า เต็มได้ด้วยความดีงามเป็นที่ชื่นชอบของคนทั่วไป

noppakorn
07-25-2011, 11:41 AM
เรียนถามค่ะ

พิมพ์อักษิพร แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

อักษิพร แปลว่า ผู้มีดวงตาอันประเสริฐเป็นแบบอย่าง

noppakorn
07-25-2011, 11:50 AM
เรียนถามความหมายของชื่อค่ะ

ภัครฌา แปลว่าอะไรค่ะ
ภีรชา แปลว่าอะไรค่ะ
ภิญภัทศา แปลว่าอะไรค่ะ
ภีรชษา แปลว่าอะไรค่ะ

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ _/\_

สวัสดีครับ

ภัครฌา มาจาก ภัคร + ฌา ชื่อนี้แปลได้ทั้งดีและร้ายครับ (ฌา เป็นภาษา บาลีสันสกฤต แปลว่า เผา,เพ่ง) แปลว่า ผู้เพ่งพิจารณาอันยิ่งใหญ่,ผู้เผาความยิ่งใหญ่
ภีรชา แปลว่า เกิดมากลัว
ภัญภัทศา ไม่มีคำศัพท์ เพราะกร่อนจนแปลไม่ได้
ภีรชษา คำว่า ชษา ไม่มีคำศัพท์

noppakorn
07-25-2011, 11:52 AM
ขอความอนุเคราะห์แปลความหมายของชื่อ

- ปารุจ

สวัสดีครับ

ปารุจ แปลว่า รุ่งเรืองยิ่ง,หนแห่งความรุ่งเรือง,แสงแห่งนิพพาน

Topgun
07-25-2011, 08:17 PM

- ปารุจ

สวัสดีครับ

ปารุจ แปลว่า รุ่งเรืองยิ่ง,หนแห่งความรุ่งเรือง,แสงแห่งนิพพาน

กราบขอบพระคุณยิ่งครับ

sweetchoc
07-25-2011, 08:52 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

จำไม่ได้ว่าคุณเคยถามมาเมื่อกระทู้ไหน แต่ชื่อผมจำได้ว่าเคยตั้งให้ ประกอบคุณไม่ได้แจ้งนามสกุลและเพศมาด้วย ทำให้วิเคราะห์ชื่อมงคลไม่ได้ แต่หากต้องการจริง ๆ ก็ยินดี แต่ต้องแจ้งนามสกุล และกำหนดประมาณสัปดาห์และเดือนที่จะคลอดมาให้ใหม่ด้วยครับ

ลูกสาว นามสกุล ฐิติมัชฌิมา ทักษา 46 คุณนพ เคยแจ้งว่า ให้ใช้ชื่อทักษา 54 ค่ะ กำหนดคลอด ต้นเดือนสิงหาคม ค่ะ ต้องการชื่อ ที่ใช้ได้ กับวันจันทร์ พุธ และเสาร์ ค่ะ ต้องการชื่อขึ้นต้น ว่า "ปัญญาxxxx" วันจันทร์มี สระไม่ได้ รบกวน ขอ ชื่อที่ ใกล้เคียงก้อได้ค่ะ ขอบคุณค่ะ

unjung
07-25-2011, 09:04 PM
ภัครฌา มาจาก ภัคร + ฌา ชื่อนี้แปลได้ทั้งดีและร้ายครับ (ฌา เป็นภาษา บาลีสันสกฤต แปลว่า เผา,เพ่ง) แปลว่า ผู้เพ่งพิจารณาอันยิ่งใหญ่,ผู้เผาความยิ่งใหญ่
ภัญภัทศา ไม่มีคำศัพท์ เพราะกร่อนจนแปลไม่ได้
ภีรชษา คำว่า ชษา ไม่มีคำศัพท์[/color][/font][/b]

กราบพระคุณอย่างยิ่งค่ะ _/\_ สำหรับคำแปลชื่อแปลก ๆ ที่ดิฉันตั้งมั่ว ๆ >_< เพราะอยากได้หลักเลขศาสตร์ และ ตามหลักทักษาดีจนเกินไป

ตอนนี้ดิฉันกำลังตั้งครรภ์ พอดีดิฉันจะผ่าคลอดเดือนสิงหาคม 2554 อยากให้ลูกเกิดวันจันทร์ วันศุกร์ วันเสาร์ แต่ยังหาชื่อที่ตามหลักเลขศาสตร์และ ตามหลักทักษายังไม่ได้
ใจจริงของดิฉันอยากได้ชื่อขั้นต้นด้วย ป.ปลา เพราะทั้งพ่อและแม่ขึ้นต้นด้วย ป.ปลา นามสกุลผลรวมได้เลขศาสตร์ 36 ค่ะ อยากได้ทักษาบริวาร ศรี อุตสาหะ มนตรี
ดิฉันเกิดปีระกา ซึ่งชงกับปีกระต่ายเป็นปีที่ลูกจะเกิดต้องมีแก้เคล็ดอะไรบ้างไหมค่ะ _/\_ ขอบคุณสำหรับคำตอบอีกครั้งค่ะ

ตั้งชื่อมาอีกครั้งค่ะ
ปุญธัญษา แปลว่าอะไรค่ะ
ปุญญภัส แปลว่าอะไรค่ะ
เผื่อบังเอิญคลอดลูกเป็นผู้ชายค่ะ เลยตั้งชื่อไว้ก่อน
ปณภัช แปลว่าอะไรค่ะ
และ
ปณเชษ แปลว่าอะไรค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ _/\_

mintine
07-26-2011, 04:01 AM

1. ปุญญภัทรรัตนโรจน์ แปลว่า ความรุ่งเรืองดุจแก้วที่เต็มไปด้วยความดีงาม ทักษา 65
2. ปุญญภัทรรัตนทวี แปลว่า สองดวงแก้วอันเต็มไปด้วยความดีงาม(เจริญ) ทักษา 51
3. ปุญญภัทรโชคทวี แปลว่า มีโชคสองเท่าที่เต็มไปด้วยความเจริญ ทักษา 45

สวัสดีครับ

นามสกุลที่ถามมา ไม่เหมาะสมสักนามสกุลครับ ควรใช้นามสกุลทักษา 41 ครับ ผลรวมได้ 65 ตกโชคลาภความสำเร็จทางการเงินและความรัก

ปุญญภัทรธชทวี แปลว่า เป็นธงชัยสองเท่าที่เต็มไปด้วยความดีงาม
ปุญญภัทรปวีณ แปลว่า ผู้ฉลาดที่เต็มไปด้วยความเจริญ
ปุญญภัทรนนท์ แปลว่า เต็มได้ด้วยความดีงามเป็นที่ชื่นชอบของคนทั่วไป

ขอบคุณมากค่ะ อาจารย์
ที่อาจารย์แนะนำ ควรใช้นามสกุลทักษา 41 ครับ ผลรวมได้ 65 ตกโชคลาภความสำเร็จทางการเงินและความรัก
แต่ชื่อ นัชชา ทักษา 14 เมื่อรวมกับ นามสกุล 41 ได้ทักษารวมแค่ 55 เองค่ะ
รบกวนอาจารย์ แนะนำ นามสกุล ที่ทักษา 51 ที่ขึ้นต้นด้วย ปุญญ หรือ ปุญญภัทร ก็ได้ค่ะ
ขอบคุณอาจารย์มากๆ เลยค่ะ

naikhaijiaw
07-26-2011, 10:22 AM
ขอเรียนถามอาจารย์ครับ
ปริม แปลว่าอะไรครับ

noppakorn
07-26-2011, 03:15 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ลูกสาว นามสกุล ฐิติมัชฌิมา ทักษา 46 คุณนพ เคยแจ้งว่า ให้ใช้ชื่อทักษา 54 ค่ะ กำหนดคลอด ต้นเดือนสิงหาคม ค่ะ ต้องการชื่อ ที่ใช้ได้ กับวันจันทร์ พุธ และเสาร์ ค่ะ ต้องการชื่อขึ้นต้น ว่า "ปัญญาxxxx" วันจันทร์มี สระไม่ได้ รบกวน ขอ ชื่อที่ ใกล้เคียงก้อได้ค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อใช้คำว่า ปัญญ ไม่สามารถใช้กับคนวันพุธ ทั้งกลางวันและกลางคืนครับ คงต้องหาชื่ออื่นนำน่ะครับ

ปัญญ์วรัตม์ แปลว่า ผู้มีความประเสริฐยิ่งที่มีปัญญา ใช้ได้กับคน วันจันทร์ และวันเสาร์
ปัญญ์วรัมพร แปลว่า ผู้มีปัญญาดุจฟ้างาม ใช้ได้กับคนวันจันทร์ วันเสาร์
ปัญญ์วรัญญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐด้วยปัญญา ใช้ได้กับคนวันจันทร์ วันเสาร์

noppakorn
07-26-2011, 03:26 PM
ภีรชษา คำว่า ชษา ไม่มีคำศัพท์[/color][/font][/b]

กราบพระคุณอย่างยิ่งค่ะ _/\_ สำหรับคำแปลชื่อแปลก ๆ ที่ดิฉันตั้งมั่ว ๆ >_< เพราะอยากได้หลักเลขศาสตร์ และ ตามหลักทักษาดีจนเกินไป

ตอนนี้ดิฉันกำลังตั้งครรภ์ พอดีดิฉันจะผ่าคลอดเดือนสิงหาคม 2554 อยากให้ลูกเกิดวันจันทร์ วันศุกร์ วันเสาร์ แต่ยังหาชื่อที่ตามหลักเลขศาสตร์และ ตามหลักทักษายังไม่ได้
ใจจริงของดิฉันอยากได้ชื่อขั้นต้นด้วย ป.ปลา เพราะทั้งพ่อและแม่ขึ้นต้นด้วย ป.ปลา นามสกุลผลรวมได้เลขศาสตร์ 36 ค่ะ อยากได้ทักษาบริวาร ศรี อุตสาหะ มนตรี
ดิฉันเกิดปีระกา ซึ่งชงกับปีกระต่ายเป็นปีที่ลูกจะเกิดต้องมีแก้เคล็ดอะไรบ้างไหมค่ะ _/\_ ขอบคุณสำหรับคำตอบอีกครั้งค่ะ

ตอบ
ปีชงกับคุณไม่เกียวครับเดือนสิงหาเป็นเดือนวอก สมพงศ์กับปีเกิดคุณแล้วครับ ให้ดีสำหรับเด็กจะดีกว่า น่ะครับ ถ้าอยากให้มีความรู้สึกดี ก็เลือกวันที่สมพงศ์กับปีเกิดเด็กแล้วเลือกเวลาฤกษ์สมพงศ์กับปีเกิดเด็กด้วยครับ

หากรู้วันเกิดเด็ก ถ้าไม่ลำบากใจอยากตั้งชื่อเอง ก็แจ้งมาครับ จะช่วยตั้งชื่อและวิเคราะห์ให้ครับ

ปุญธัญษา คำว่า ษา มาต่อท้ายไม่ได้ครับ
ปุญญภัส แปลว่า ผู้เต็มไปด้วยแสงสว่าง

เผื่อบังเอิญคลอดลูกเป็นผู้ชายค่ะ เลยตั้งชื่อไว้ก่อน

ปณภัช แปลว่า ผู้รู้จักจำแนกทรัพย์,ผู้รู้จักการแยกแยะการค้า
และ
ปณเชษ คำว่า เชษ ไม่เต็มรูปศัพท์ ระวังภาษาวิบัติครับ

popup
07-26-2011, 03:35 PM

ตอบ
ปีชงกับคุณไม่เกียวครับเดือนสิงหาเป็นเดือนวอก สมพงศ์กับปีเกิดคุณแล้วครับ ให้ดีสำหรับเด็กจะดีกว่า น่ะครับ ถ้าอยากให้มีความรู้สึกดี ก็เลือกวันที่สมพงศ์กับปีเกิดเด็กแล้วเลือกเวลาฤกษ์สมพงศ์กับปีเกิดเด็กด้วยครับ

หากรู้วันเกิดเด็ก ถ้าไม่ลำบากใจอยากตั้งชื่อเอง ก็แจ้งมาครับ จะช่วยตั้งชื่อและวิเคราะห์ให้ครับ

ปุญธัญษา คำว่า ษา มาต่อท้ายไม่ได้ครับ
ปุญญภัส แปลว่า ผู้เต็มไปด้วยแสงสว่าง

ปณภัช แปลว่า ผู้รู้จักจำแนกทรัพย์,ผู้รู้จักการแยกแยะการค้า
และ
ปณเชษ คำว่า เชษ ไม่เต็มรูปศัพท์ ระวังภาษาวิบัติครับ

noppakorn
07-26-2011, 03:37 PM

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากค่ะ อาจารย์
ที่อาจารย์แนะนำ ควรใช้นามสกุลทักษา 41 ครับ ผลรวมได้ 65 ตกโชคลาภความสำเร็จทางการเงินและความรัก
แต่ชื่อ นัชชา ทักษา 14 เมื่อรวมกับ นามสกุล 41 ได้ทักษารวมแค่ 55 เองค่ะ
รบกวนอาจารย์ แนะนำ นามสกุล ที่ทักษา 51 ที่ขึ้นต้นด้วย ปุญญ หรือ ปุญญภัทร ก็ได้ค่ะ
ขอบคุณอาจารย์มากๆ เลยค่ะ

ขออภัยครับ พิมพ์ทักษาผิด ทักษา 55 เป็นทักษามงคลครับ แต่ถ้าอยากได้ผลรวม 65 ก็ได้ครับ

นามสกุลทักษา 51 สำหรับชื่อ นัชชา

ปุญญภัทรชนินทร์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่เหนือคนที่เต็มไปด้วยความเจริญ
ปุญญภัทรพันธิน แปลว่า ก่อให้เกิดแต่ความดีงามที่เต็มเปี่ยม
ปุญญภัทรวรนนท์ แปลว่า ชื่นชมความประเสริฐที่เต็มไปด้วยความเจริญ

noppakorn
07-26-2011, 03:41 PM
ขอเรียนถามอาจารย์ครับ
ปริม แปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

ปริม ไม่มีในคำศัพท์ แต่อนุมานว่ามาจาก ปุริม บุริม แปลว่า หัวหน้า แรก ผู้นำ

popup
07-26-2011, 03:45 PM
รบกวนอาจารย์ค่ะ อยากสอบถามว่า น้องสาวเกิดวันพุธ(กลางวัน) 8 ธันวาคม 2542
ชื่อ ปวริศา ธีรภักดีชัยกุล ชื่อได้ทักษา 24 นามสกุลได้ 51 ผลรวม เป็น 75 ถือว่าเป็นเลขที่ดีหรือเปล่าค่ะ แล้วถ้าไม่ดีต้องเปลี่ยนชื่อเป็นเลขทักษาไหนถึงจะดีค่ะ รบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ

noppakorn
07-26-2011, 03:54 PM
รบกวนอาจารย์ค่ะ อยากสอบถามว่า น้องสาวเกิดวันพุธ(กลางวัน) 8 ธันวาคม 2542
ชื่อ ปวริศา ธีรภักดีชัยกุล ชื่อได้ทักษา 24 นามสกุลได้ 51 ผลรวม เป็น 75 ถือว่าเป็นเลขที่ดีหรือเปล่าค่ะ แล้วถ้าไม่ดีต้องเปลี่ยนชื่อเป็นเลขทักษาไหนถึงจะดีค่ะ รบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 51 ต้องใช้ชื่อทักษา 14 หรือ 54 เท่านั้นครับ จึงจะดีเยี่ยมครับ

unjung
07-26-2011, 05:29 PM
ขอบพระคุณอย่างมากเลยค่ะ _/\_ สำหรับคำตอบ

มี 3 ฤกษ์ค่ะ

ฤกษ์ วันศุกร์ที่ 12 สิงหาคม 2554 เวลา 07:30-08:25 น. ลัคนาสถิตย์ราศีสิงห์ ประกอบด้วยมหัทธโนฤกษ์ ตรงกับขึ้น 13 ค่ำ เดือน 9 ปี เถาะ

ฤกษ์ วันจันทร์ที่ 15 สิงหาคม 2554 เวลา 07:15-08:15 น. ลัคนาสถิตย์ราศีสิงห์ ประกอบด้วยมหัทธโนฤกษ์ ตรงกับแรม 1 ค่ำ เดือน 9 ปี เถาะ

ฤกษ์ วันเสาร์ที่ 20 สิงหาคม 2554 เวลา 07:00-07:55 น. ลัคนาสถิตย์ราศีสิงห์ ประกอบด้วยมหัทธโนฤกษ์ ตรงกับแรม 6 ค่ำ เดือน 9 ปี เถาะ

หมดปัญญาตั้งชื่อลูกสาวแล้วค่ะ :'( (ตอนนี้เป็นโรคเครียดเรื่องชื่อจริงลูกมาก ๆ เลยค่ะ)

อยากรู้ความหมายชื่อของดิฉันค่ะ จะเปลี่ยนชื่อใหม่ เพราะชื่อเก่าทักษาเลขตกสูญเสียค่ะ
ปธัญวรัตน์ แปลว่าอะไรคะ
และ
ปุรเชษฐ หรือ ปรุเชษฐ (น่าจะถูกหลักภาษาไทย) แปลว่าอะไรค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งค่ะ

yo_ri_ka
07-26-2011, 09:38 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อ มณฑิรา ภูมา ค่ะ ตกเลขทักษาที่ไม่ค่อยจะดีนัก เลยจะเปลี่ยนชื่อใหม่ เลยจะถามความหมายของชื่อค่ะ เกิดวันอังคาร ค่ะ

ชื่อ พุทธ์ฑิมนณ์ (ต้องการให้ลงที่ตัวเลข 54 ค่ะ จะได้คล้องกับนามสกุล )

ถ้าไม่ดี หรือไม่เหมาะสม ขอความกรุณาแนะนำชื่อเพราะ ๆ ชื่อที่อ้างอิงจากชื่อเดิม(มณฑิรา) หรือชื่อที่ลงท้ายด้วย วีร์ ก็ได้ค่ะให้ด้วยค่ะ

naikhaijiaw
07-27-2011, 09:07 AM
ขอบคุณมากครับอาจารย์

lek132
07-27-2011, 10:10 AM
ขอรบกวนอาจารย์อีกหน่อยครับ
ถ้านามสกุล ทักษา 39 ชื่อที่ดีที่สุดคือทักษาเท่าไรครับระหว่าง 15 24 51 60 หรือ 65 ครับ
ขอบคุณอาจารย์มากครับ

EQ
07-27-2011, 03:46 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉันขอรบกวนเปลี่ยนชื่อให้ลูกชายด้วยค่ะ ชื่อเดิม พีรัชช์ นามสกุล วิลาพันธ์ เกิดวันที่ 14 ตุลาคม 2538 เวลา 05.15 น อยากเปลี่ยนชื่อที่ขึ้นต้นด้วยพยัญชนะ พ ค่ะ ถ้าเป็น พิชญ์พงษ์ หรือ พิชญ์พงศ์ ดีไหมคะ กราบขอบพระคุณมากค่ะ

vind
07-27-2011, 05:47 PM
ภานันตร์
ถานันตร์
ศานันท์
ฌานันต์
นวัฒน์
ธศิลป์
ฒาศิลป์
ฑาศิลป์
กชนันทน์

มีคำแปลหรือเปล่าคะ
ขอฤกษ์ดีด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

paky
07-27-2011, 06:20 PM
ภรปภา(พะ-ระ-ปะ-พา)แปลว่าอะไรคะ

ภญปภา(พะ-ยะ-ปะ-พา)แปลว่าอะไรค่ะ

ภธปภา(พะ-ทะ-ปะ-พา)แปลว่าอะไรคะ

ภคปภา(พะ-คะ-ปะ-พา)แปลว่าอะไรคะ

ภรปภา(พร-ปะ-พา)แปลว่าอะไรคะ

รบกวนหน่อยค่ะ
ขอบคุณนะคะ

paky
07-27-2011, 06:46 PM
ขอรบกวนอาจารย์อีกหน่อยค่ะ
ถ้าชื่อมีกาลกีณี 1ตัว และนามสกุลมี 1 ตัว ได้ไหม คะ หรือต้องเปลี่ยนชื่อใหม่

NASNARAK
07-28-2011, 03:21 AM
ขอรบกวนอาจารย์หน่อยคะ พี่หนูจะเปลี่ยนชื่อ อยากให้อาจารย์ตั้งให้ ชื่อเดิมทักษา 31 นามสกุล 25 รวมเป็น 56 (ถือว่าดี) แต่พี่เกิดวันพุธกลางวัน มันมี ช.ช้าง เป็นกาลกิณีคะ เลยอยากเปลี่ยนชื่อแต่คงไว่ซึ่งนามสกุล(สามี) เท่าที่ดูก็มีแต่ชื่อทักษา 40 ที่พอรวมกันแล้วได้ 65 (ดี) นอกนั้นหนูยังมองไม่เห็นเลขใดเลย แต่อยากได้
1.อักษรขึ้นต้นเป็น บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม ลงท้ายด้วยอักษร ศ ส ษ ห / ด ต ถ ท ธ น / บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม (อาจจะยากไปหน่อย แต่ขอรบกวนนะคะ)
2.ขึ้นต้นชื่อด้วยคำว่า มน...(จะดีมาก) หรือลงท้ายก็ได้คะ (พี่สาวชื่อเล่นว่า "มล" มาจาก "มลชลัย"คะ)
3.พี่สาวมีธุรกิจส่วนตัว (โรงพิมพ์) ขอชื่อที่มีความหมายส่งเสริมธุรกิจด้วยคะ
4.ถ้าอาจารย์เห็นว่ามีชื่อที่รวมกับนามสกุลแล้วดีกว่า 40 ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

lapatsanan
07-28-2011, 02:40 PM
เรียน อุบาสกนพกรณ์

ดิฉันขอรบกวนท่านช่วยตั้งชื่อให้กับน้องชายดิฉันทีค่ะ น้องชายดิฉันเกิดวันเสาร์ที่ 5 กรกฎาคม 2523
ชื่อทักษา 44 + นามสกุล 33 รวมเป็น 77 เมื่อก่อนน้องดิฉันเป็นที่พึ่งกับที่บ้าน ทำธุรกิจส่วนตัว และเคยเข้าหุ้นเปิดร้านอาหาร
แต่ตอนนี้ร้านก้อปิดไปแล้ว และมีหนี้สินท่วมท้นจนเป็นภาระให้กับทางบ้าน และพบปัญหา เกี่ยวกับการคบเพื่อนเกี่ยวเนื่องทางด้านคุกตารางมาหลายครั้ง ดิฉันจึงรบกวนให้ทางอุบาสกนพกรณ์ ตั้งชื่อให้น้องชายดิฉันใหม่เพื่อให้เค้าเริ่มต้นใหม่ จะได้มีสิ่งดีๆให้กับชีวิต ซึ่งน้องดิฉันเป็นเด็กมีความกตัญญูรู้คุณมาก อยากให้เค้าได้ผ่านพ้นช่วงชีวิตที่แย่ๆนี้ไปค่ะ

paky
07-28-2011, 04:19 PM
รบกวนอาจารย์ค่ะ อยากสอบถามว่า น้องสาวเกิดวันอังคาร27 พฤศจิกายน 2522
ชื่อได้ทักษา 23 นามสกุลได้ 36 ผลรวม เป็น 59 ถือว่าเป็นเลขที่ดีหรือเปล่าค่ะ แล้วถ้าไม่ดีต้องเปลี่ยนชื่อเป็นเลขทักษาไหนถึงจะดีค่ะ รบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ

ถ้าเปลี่ยน ชื่อ ได้ทักษา 9 นามสกุลได้36 รวมเป็น 45 ดีหรือป่าวค่ะ (และถ้าชื่อมีกาลริกีณี 1ตัว ได้ไหมค่ะ) รบกวนด้วยค่ะ

noppakorn
07-28-2011, 04:27 PM
ขอบพระคุณอย่างมากเลยค่ะ _/\_ สำหรับคำตอบ

มี 3 ฤกษ์ค่ะ
ฤกษ์ วันศุกร์ที่ 12 สิงหาคม 2554 เวลา 07:30-08:25 น. ลัคนาสถิตย์ราศีสิงห์ ประกอบด้วยมหัทธโนฤกษ์ ตรงกับขึ้น 13 ค่ำ เดือน 9 ปี เถาะ
ฤกษ์ วันจันทร์ที่ 15 สิงหาคม 2554 เวลา 07:15-08:15 น. ลัคนาสถิตย์ราศีสิงห์ ประกอบด้วยมหัทธโนฤกษ์ ตรงกับแรม 1 ค่ำ เดือน 9 ปี เถาะ
ฤกษ์ วันเสาร์ที่ 20 สิงหาคม 2554 เวลา 07:00-07:55 น. ลัคนาสถิตย์ราศีสิงห์ ประกอบด้วยมหัทธโนฤกษ์ ตรงกับแรม 6 ค่ำ เดือน 9 ปี เถาะ

หมดปัญญาตั้งชื่อลูกสาวแล้วค่ะ :'( (ตอนนี้เป็นโรคเครียดเรื่องชื่อจริงลูกมาก ๆ เลยค่ะ)

อยากรู้ความหมายชื่อของดิฉันค่ะ จะเปลี่ยนชื่อใหม่ เพราะชื่อเก่าทักษาเลขตกสูญเสียค่ะ
ปธัญวรัตน์ แปลว่าอะไรคะและปุรเชษฐ หรือ ปรุเชษฐ (น่าจะถูกหลักภาษาไทย) แปลว่าอะไรค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งค่ะ

สวัสดีครับ
กระทู้มีเข้ามามาก บางทีจำกระทู้เก่าไม่ได้ครับ ถ้าไม่บอกมา

ปธัญวรัตน์ แปลว่า แก้วอันประเสริฐที่มีโชคยิ่ง
ปุรเชษฐ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ในเมือง,เจ้าเมือง
ปรุเชษฐ คำว่า ปรุ คือการเจาะให้มีรู คำว่าเชษฐ แปลว่า พี่ชาย

noppakorn
07-28-2011, 04:41 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อ มณฑิรา ภูมา ค่ะ ตกเลขทักษาที่ไม่ค่อยจะดีนัก เลยจะเปลี่ยนชื่อใหม่ เลยจะถามความหมายของชื่อค่ะ เกิดวันอังคาร ค่ะ

ชื่อ พุทธ์ฑิมนณ์ (ต้องการให้ลงที่ตัวเลข 54 ค่ะ จะได้คล้องกับนามสกุล )
http://www.watkoh.com/board/index.php?action=post;quote=32381;topic=52.2460;num_replies=2479;sesc=38062648e9b5591a53b6974101d01884
ถ้าไม่ดี หรือไม่เหมาะสม ขอความกรุณาแนะนำชื่อเพราะ ๆ ชื่อที่อ้างอิงจากชื่อเดิม(มณฑิรา) หรือชื่อที่ลงท้ายด้วย วีร์ ก็ได้ค่ะให้ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

พุทธฑิมนณ์ เป็นการสร้างศัพท์ใหม่ครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันอังคาร

มญชุ์รตวีร์ แปลว่า ผู้กล้าแห่งคืนอันงดงาม
มณฑร์ภวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ประดับด้วยรัศมี

noppakorn
07-28-2011, 04:43 PM
ขอรบกวนอาจารย์อีกหน่อยครับ
ถ้านามสกุล ทักษา 39 ชื่อที่ดีที่สุดคือทักษาเท่าไรครับระหว่าง 15 24 51 60 หรือ 65 ครับ
ขอบคุณอาจารย์มากครับ

สวัสดีครับ

ใช้ทักษา 24 ผลรวมได้ 63 เป็นมงคลยิ่งครับ ทักษาสูงไม่นิยมใช้ เพราะอาจใหญ่กว่าสกุลครับ

noppakorn
07-28-2011, 04:48 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉันขอรบกวนเปลี่ยนชื่อให้ลูกชายด้วยค่ะ ชื่อเดิม พีรัชช์ นามสกุล วิลาพันธ์ เกิดวันที่ 14 ตุลาคม 2538 เวลา 05.15 น อยากเปลี่ยนชื่อที่ขึ้นต้นด้วยพยัญชนะ พ ค่ะ ถ้าเป็น พิชญ์พงษ์ หรือ พิชญ์พงศ์ ดีไหมคะ กราบขอบพระคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 47 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 42 และ 50 ผลรวมได้ 89 และ 97 เป็นทักษาดีปานกลาง (ทักษาสกุลนี้เป็นทักษาบอด หาผลรวมดีเลิศไม่ได้) ชื่อที่ถามมา พิชญ์พงศ์ ทักษา 53 ไม่เป็นมงคลนาม ให้ใช้ชื่อ พิชญ์พงษ์ ทักษา 50 ครับ ผู้มีทักษานี้หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ สิ่งศักดิ์สิทธิ์จะคุ้มครอง

noppakorn
07-28-2011, 04:52 PM
ภานันตร์ แปลว่า มีรัศมีไม่สิ้นสุด
ถานันตร์ คำนี้ไม่มีคำศัพท์
ศานันท์ "
ฌานันต์ "
นวัฒน์ แปลว่า ความเจริญใหม่
ธศิลป์ แปลว่า ผู้มีความงาม
ฒาศิลป์ คำนี้ไม่มีคำศัพท์
ฑาศิลป์ "
กชนันทน์ แปลว่า ความยินดีดุจดอกบัวงาม

มีคำแปลหรือเปล่าคะ
ขอฤกษ์ดีด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ฤกษ์ดีเดือนสิงหาคม 2554 :- วันจันทร์ (ชวด) 1 สค.เวลา 05-10.59 น. เวลา 15-16.59 น. วันพฤหัส (เถาะ) 4 สค. เวลา 03-06.59 น. เวลา 09-12.59 น. เวลา 19-20.59 น. วันพฤหัส(จอ) 11 สค.เวลา 05-06.59 น. เวลา 11-16.59 น. เวลา 01-02.59 น. วันเสาร์(ชวด) 13 สค.เวลา 01-02.59 น. เวลา 13—16.59 น. วันอังคาร (เถาะ) 16 สค.เวลา 05-06.59 น. เวลา 19-20.59 น.เวลา 23-24.59 น. วันศุกร์ (ม้า) 19 สค.เวลา 09-12.59 น. เวลา 15-16.59 น. เวลา 19-22.59 น. วันอาทิตย์(เถาะ) 25 สค.เวลา 05-06.59 น. เวลา 13—16.59 น. เวลา 19-22.59 น.

vind
07-28-2011, 05:18 PM
อ. คะ ภานันตร์
แยกออกเป็นคำอะไรบ้างคะ
จะได้ไปอธิบายที่อำเภอ
จะเอาไปต่อนามสกุลค่ะ

ฤกษ์วันพรุ่งนี้ มีเวลาใดเป็นฤกษ์ดีบ้างคะ

Praewnapa
07-29-2011, 02:34 PM
สวัสดีค่ะทุกท่าน ชื่อแพรวค่ะ

ขอรบกวนท่านที่ทราบความหมายชื่อนี้หน่อยนะคะ
แพรวนภา ค่ะ อยากทราบว่า แพรวนภา แปลว่าอะไรค่ะ

noppakorn
07-29-2011, 02:56 PM
ภรปภา(พะ-ระ-ปะ-พา)แปลว่าอะไรคะ
ภญปภา(พะ-ยะ-ปะ-พา)แปลว่าอะไรค่ะ
ภธปภา(พะ-ทะ-ปะ-พา)แปลว่าอะไรคะ
ภคปภา(พะ-คะ-ปะ-พา)แปลว่าอะไรคะ
ภรปภา(พร-ปะ-พา)แปลว่าอะไรคะ

รบกวนหน่อยค่ะ
ขอบคุณนะคะ

ภรปภา(พะ-ระ-ปะ-พา) แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งรัศมี
ภญปภา(พะ-ยะ-ปะ-พา) แปลว่า ผู้มีรัศมีในการสวด
ภธปภา(พะ-ทะ-ปะ-พา) คำว่า ภธ ไม่มีคำศัพท์
ภคปภา(พะ-คะ-ปะ-พา) แปลว่า รัศมีแห่งโชค
ภรปภา(พร-ปะ-พา) คำซ้ำ

noppakorn
07-29-2011, 02:59 PM
ขอรบกวนอาจารย์อีกหน่อยค่ะ
ถ้าชื่อมีกาลกีณี 1ตัว และนามสกุลมี 1 ตัว ได้ไหม คะ หรือต้องเปลี่ยนชื่อใหม่

สวัสดีครับ

คุณไม่มีรายละเอียดชื่อสกุลและวันเกิดมาด้วย ก็เลยวิเคราะห์ไม่ได้
เรื่องนามสกุลมีกาลกิณีกับวันเกิด เป็นเรื่องธรรมดาครับ ไม่เกียวกัน ส่วนชื่อมีกาลกิณี ต้องดูชื่อและวิเคราะห์ดู ปัจจุบันหากชีวิตไม่มีปัญหาอะไร ก็คงไว้ก่อน มีปัญหาค่อยว่ากันครับ

noppakorn
07-29-2011, 03:10 PM
ขอรบกวนอาจารย์หน่อยคะ พี่หนูจะเปลี่ยนชื่อ อยากให้อาจารย์ตั้งให้ ชื่อเดิมทักษา 31 นามสกุล 25 รวมเป็น 56 (ถือว่าดี) แต่พี่เกิดวันพุธกลางวัน มันมี ช.ช้าง เป็นกาลกิณีคะ เลยอยากเปลี่ยนชื่อแต่คงไว่ซึ่งนามสกุล(สามี) เท่าที่ดูก็มีแต่ชื่อทักษา 40 ที่พอรวมกันแล้วได้ 65 (ดี) นอกนั้นหนูยังมองไม่เห็นเลขใดเลย แต่อยากได้
1.อักษรขึ้นต้นเป็น บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม ลงท้ายด้วยอักษร ศ ส ษ ห / ด ต ถ ท ธ น / บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม (อาจจะยากไปหน่อย แต่ขอรบกวนนะคะ)
2.ขึ้นต้นชื่อด้วยคำว่า มน...(จะดีมาก) หรือลงท้ายก็ได้คะ (พี่สาวชื่อเล่นว่า "มล" มาจาก "มลชลัย"คะ)
3.พี่สาวมีธุรกิจส่วนตัว (โรงพิมพ์) ขอชื่อที่มีความหมายส่งเสริมธุรกิจด้วยคะ
4.ถ้าอาจารย์เห็นว่ามีชื่อที่รวมกับนามสกุลแล้วดีกว่า 40 ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

พวกคุณดูกันเองเสียหมด นักตั้งชื่อก็หมดทางหากินกันพอดี (55555) ชื่อนี้มีสองทักษาคือทักษา 15 และ 40 อาชีพโรงพิมพ์นั้นมักอยู่กับที่ แต่มีนามสกุลนี้ ควรใช้ชื่อทักษา 40 ถูกต้องแล้วครับ แต่เจ้าของกิจการควรที่จะออกไปหาลูกค้าบ่อยๆ หมั่นเยี่ยมเสมอๆ อย่าอยู่กับที่ อาศัยลูกค้ามาเอง หรือให้เซลติดต่อ หามีเซล เจ้าของก็อย่าอยู่ติดที่ทำงาน ควรไปเยี่ยมลูกค้าเสมอ การค้าจึงจะรุ่งเรือง ผลรวมได้ 65 เป็นทักษามงคล ประสบความสำเร็จทางการงานและการเงิน
เป็นนักการค้า ไม่ควรเอาพยัญชนะกลุ่มเดชขึ้นต้นเป็นอักษรนำ ไม่เหมาะสมครับ ควรใช้พยัญชนะกลุ่มศรี หรืออุตสาหะ แล้วเอาเดชและมูละเสริมในชื่อครับ ไปคิดดูก่อนว่าจะทำตามคำแนะนำไหม หรือจะเอาแบบที่กำหนดมา แจ้งมาอีกทีครับ

noppakorn
07-29-2011, 03:15 PM
เรียน อุบาสกนพกรณ์

ดิฉันขอรบกวนท่านช่วยตั้งชื่อให้กับน้องชายดิฉันทีค่ะ น้องชายดิฉันเกิดวันเสาร์ที่ 5 กรกฎาคม 2523
ชื่อทักษา 44 + นามสกุล 33 รวมเป็น 77 เมื่อก่อนน้องดิฉันเป็นที่พึ่งกับที่บ้าน ทำธุรกิจส่วนตัว และเคยเข้าหุ้นเปิดร้านอาหาร
แต่ตอนนี้ร้านก้อปิดไปแล้ว และมีหนี้สินท่วมท้นจนเป็นภาระให้กับทางบ้าน และพบปัญหา เกี่ยวกับการคบเพื่อนเกี่ยวเนื่องทางด้านคุกตารางมาหลายครั้ง ดิฉันจึงรบกวนให้ทางอุบาสกนพกรณ์ ตั้งชื่อให้น้องชายดิฉันใหม่เพื่อให้เค้าเริ่มต้นใหม่ จะได้มีสิ่งดีๆให้กับชีวิต ซึ่งน้องดิฉันเป็นเด็กมีความกตัญญูรู้คุณมาก อยากให้เค้าได้ผ่านพ้นช่วงชีวิตที่แย่ๆนี้ไปค่ะ

สวัสดีครับ

ไม่ทราบน้องคุณบวชเรียนหรือยัง ถ้ายังให้ไปบวชเสียก่อนสักพรรษาก็ยังดีครับ การบวชเปรียบเสมือนการเกิดใหม่ ดีกว่าการเปลี่ยนชื่อ เมื่อสึกแล้วค่อยมาตั้งชื่อใหม่เปลี่ยนชื่อใหม่ และควรมีนามสกุลมาวิเคราะห์ชื่อมงคลด้วยจะดีมากครับ ตอนสึกให้อาจารย์หาฤกษ์ดีสึกมา เปรียบเสมือนการเกิดใหม่อีกครั้ง แล้วค่อยตั้งชื่อครับ ชื่อดีหากไม่เป็นคนดี ชื่อก็ไม่สามารถช่วยเหลือได้ เพียงแค่ให้สบายใจเท่านั้นครับ

ลองพิจารณาคำแนะนำก่อนน่ะครับ แล้วแจ้งมาอีกครั้งครับ เรื่องชื่อใหม่ไม่ยากครับ แต่อยากให้ผู้เปลี่ยนแล้วดีทุกๆคนครับ

noppakorn
07-29-2011, 03:21 PM
รบกวนอาจารย์ค่ะ อยากสอบถามว่า น้องสาวเกิดวันอังคาร27 พฤศจิกายน 2522
ชื่อได้ทักษา 23 นามสกุลได้ 36 ผลรวม เป็น 59 ถือว่าเป็นเลขที่ดีหรือเปล่าค่ะ แล้วถ้าไม่ดีต้องเปลี่ยนชื่อเป็นเลขทักษาไหนถึงจะดีค่ะ รบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ

ถ้าเปลี่ยน ชื่อ ได้ทักษา 9 นามสกุลได้36 รวมเป็น 45 ดีหรือป่าวค่ะ (และถ้าชื่อมีกาลริกีณี 1ตัว ได้ไหมค่ะ) รบกวนด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 23 เป็นทักษาดีสำหรับสตรี จะมีผู้ใหญ่ให้การช่วยเหลือ เจริญรุ่งเรือง แต่เรื่องความรัก หญิงทักษานี้ มักจะจริงจังกับความรัก และค่อนข้างร้อนแรง ตกสตรีเจ้าชู้ ครับ ผลรวมได้ 59 เป็นมงคลยิ่งครับ ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ แต่การคบหาชาย หรือเรื่องความรักควรใช้สติปัญญาพิจารณา อย่ารักเผื่อเลือก ชีวิตดีได้ครับ ทักษาสกุล 36 ชื่อที่เหมาะสมกับหญิงนอกจากทักษานี้คือ ทักษา 15 และ 24 จะเป็นมงคลยิ่งครับ
สำหรับพยัญชนะกาลกิณี ต้องดูชื่อสกุลมาพิจารณาด้วยครับ แต่ถ้าไม่มีเลยจะดียิ่งครับ

noppakorn
07-29-2011, 03:24 PM
อ. คะ ภานันตร์
แยกออกเป็นคำอะไรบ้างคะ
จะได้ไปอธิบายที่อำเภอ
จะเอาไปต่อนามสกุลค่ะ

ฤกษ์วันพรุ่งนี้ มีเวลาใดเป็นฤกษ์ดีบ้างคะ

สวัสดีครับ

ภานันตร์ มาจาก ภา (รัศมี) + อนันตร์ (ไม่มีที่สิ้นสุด,มากมาย,ยิ่งใหญ่)

noppakorn
07-29-2011, 03:26 PM
สวัสดีค่ะทุกท่าน ชื่อแพรวค่ะ

ขอรบกวนท่านที่ทราบความหมายชื่อนี้หน่อยนะคะ
แพรวนภา ค่ะ อยากทราบว่า แพรวนภา แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

แพรวนภา แปลว่า ฟ้าที่งามสว่างไสว

naikhaijiaw
07-29-2011, 04:02 PM
เรียนถามอาจารย์นพกรณ์ครับ
ใช้ชื่อ ปัญญ โดยไม่มีการันต์ มีความหมายหรือไม่ครับ

noppakorn
07-29-2011, 11:35 PM
เรียนถามอาจารย์นพกรณ์ครับ
ใช้ชื่อ ปัญญ โดยไม่มีการันต์ มีความหมายหรือไม่ครับ

สวัสดึครับ

ปัญญ คือ ปัญญา แปลว่า ความรู้ยิ่ง

noppakorn
07-29-2011, 11:37 PM
ขอรบกวนอาจารย์หน่อยคะ ชื่อ ภคปภา ณ หนองคาย เกิด27 พ.ย 2522 วันอังคาร เวลา05.15 น. ปีมะแม
ชื่อทักษา 9 นามสกุล36 รวมเป็นเลขทักษา 45

เรียนถามอาจารย์ค่ะ ว่า ชื่อมีกาลกีนี 1 (ค) และสกุล 1(ค) ต้องเป็นชื่อไหมคะ ถ้าเปลี่ยน เป็นเลขอะไรคะ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

ขอบคุณมาก

สวัสดีครับ

ชื่อทักษานี้เป็นมงคลยิ่งแล้วครับ แต่ทักษา 9 ต้องรอบคอบไม่ประมาท และต้องระวังอุบัติเหตุ หากเปลี่ยนชื่อให้ใช้ทักษา 24 ผลรวมได้ 60 ตกที่นั่งเศรษฐี

ตอนนี้ไม่มีปัญหายังไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ

paky
07-30-2011, 08:45 AM
ขอรบกวนอาจารย์หน่อยคะ ชื่อ ภคปภา ณ หนองคาย เกิด27 พ.ย 2522 วันอังคาร เวลา05.15 น. ปีมะแม
ชื่อทักษา 9 นามสกุล36 รวมเป็นเลขทักษา 45

แล้วที่ ชื่อมีกาลกีนี 1 (ค) และสกุล 1(ค) เป็นอะไรหรือป่าวค่ะ

unjung
07-30-2011, 09:03 AM
_/\_ สวัสดีค่ะอาจารย์ อยากจะสอบถามความหมายของชื่อคะ

ปธัญฤภัค แปลว่าอะไรคะอาจารย์

ขอบคุณพระคุณล่วงหน้าค่ะ _/\_

noppakorn
07-30-2011, 03:29 PM
_/\_ สวัสดีค่ะอาจารย์ อยากจะสอบถามความหมายของชื่อคะ

ปธัญฤภัค แปลว่าอะไรคะอาจารย์

ขอบคุณพระคุณล่วงหน้าค่ะ _/\_

สวัสดีครับ

ปธัญฤภัค แปลว่า มีโชคหรือโชคใหญ่ (ฤ คือ หรือ)

unjung
07-31-2011, 12:03 PM
สวัสดีครับ

ปธัญฤภัค แปลว่า มีโชคหรือโชคใหญ่ (ฤ คือ หรือ)

_/\_ ขอบพระคุณสำหรับคำตอบความหมายของชื่อค่ะอาจารย์