PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร บ , ป , ผ , ฝ ,พ ,ฟ , ภ , ม

หน้า : 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16

NUSz
02-02-2015, 12:27 PM
ถามเพิ่มเติมอาจารย์นะค่ะ จากกระทู้ #3501
ชื่อ
ลลนดล
รตนลภน
ณัทณลัลน์
เป็นทักษา 24 ใชไหม่ค่ะ มีชื่อ สวยๆแปลกเขียนยากหรืออ่านยาก ทักษา24 อีกไหมค่ะ ขอเพิ่มถ้ามีนะค่ะ รบกวนด้วยค่ะ

NUSz
02-02-2015, 12:34 PM
ชื่อ พัชรินทร์ เอี่ยมสอาด รวมๆ กันแล้วดีไหมค่ะ เกิดวัน เสาร์ 3 เมษา 2513 ถ้าไม่ดีรบกวนแนะนำให้ด้วยค่ะว่าต้องทำไง นามสกุล ไม่ใช้สระ อะ นะค่ะ เหมือนกับข้างบนที่หนูถามไปค่ะ

khoomsub
02-02-2015, 02:41 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามหน่อยนะคะ พอดีหนูเป็นคนตั้งชื่อให้กับลูกสาวด้วยตัวเอง เลยอยากรู้ว่าชื่อนี้ดีกับลูกหรือไม่ค่ะ
ลูกสาวเกิด 22 เมษายน 2557 ค่ะ เวลา 15.57 น. วันอังคาร(ตรงกับวันพระด้วย)
ชื่อ ภัทราพร นามสกุล ขุมทรัพย์ ค่ะ ขอทราบความหมายด้วยนะคะ
ถ้ามีชื่อดีๆแนะนำ ขอรบกวนด้วยค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
02-03-2015, 01:14 PM
ชื่อ พัชรินทร์ เอี่ยมสอาด รวมๆ กันแล้วดีไหมค่ะ เกิดวัน เสาร์ 3 เมษา 2513 ถ้าไม่ดีรบกวนแนะนำให้ด้วยค่ะว่าต้องทำไง นามสกุล ไม่ใช้สระ อะ นะค่ะ เหมือนกับข้างบนที่หนูถามไปค่ะ
สวัสดีครับ

โปรดอย่าตั้งหลายกระทู้ครับ ช่วยเซฟเนื้อที่ให้ทางวัดสักหน่อยน่ะครับ

เดือนกุมภาพันธ์ :- วันจันทร์ที่ 2 เวลา07.00-12.59 น. เวลา15.00-16.59 น. วันพุธที่ 11 เวลา 09.00-10.59 น.เวลา13.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 23 เวลา11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 27 เวลา 09.00-10.59 น. เวลา 13.00-14.59 น.

พัชรินทร์ เอี่ยมสอาด ผลรวมทักษา 85 ไม่เป็นมงคลนามครับ ให้เปลี่ยนชือเป็นทักษา 15 หรือ 51 จะได้ผลรวมทักษา 59 และ 95 จึงเป็นมงคลครับ

ชื่อยากๆ ไม่มีเวลาตั้งเลยครับสำหรับทักษา 24 ช่วงนี้งานเยอะครับ ต้องรีบตอบและคนถามมาเยอะมากครับ ชื่อทีให้เป็นปมงคลนามแล้วครับ เอาชื่อยากๆ ระวังยากเหมือนชื่อครับ

noppakorn
02-03-2015, 01:27 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามหน่อยนะคะ พอดีหนูเป็นคนตั้งชื่อให้กับลูกสาวด้วยตัวเอง เลยอยากรู้ว่าชื่อนี้ดีกับลูกหรือไม่ค่ะ
ลูกสาวเกิด 22 เมษายน 2557 ค่ะ เวลา 15.57 น. วันอังคาร(ตรงกับวันพระด้วย)
ชื่อ ภัทราพร นามสกุล ขุมทรัพย์ ค่ะ ขอทราบความหมายด้วยนะคะ
ถ้ามีชื่อดีๆแนะนำ ขอรบกวนด้วยค่ะ
สวัสดีครับ

แสดงว่าลูกสาวยังไม่คลอดออกมา ยินดีด้วยครับ นามสกุลขุมทรัพย์ ทักษา 42 เป็นมงคลนาม ตั้งชื่่อทักษา 23 แสดงว่าได้อ่านและศึกษามาบ้างพอสมควรแล้ว ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นศุภโชคคู่ ตกที่นั่ง วาสนาเงินทองรุ่งเรือง ดียิ่งครับ ข้อควรระวัง ชื่อทักษา 23 ตกหญิงเจ้าเสน่ห์ หมั่นฝึกสอนมารยาท ศีลธรรมหัดสวดมนต์ไหว้พระ เพื่อกล่อมเกลานิสัยให้สมถะเรียบร้อยไว้ เพราะทักษานี้มีเสน่ห์ในตัวเอง ดาวจันทร์คือความรัก ดาวอังคารคือน้ำไหลเชี่ยว จึงกระตุ้นเรื่องความรักค่อนข้างรุนแรง ชีวิตจะมีผู้มารักมาชอบหลายๆคน จึงต้องฝึกนิสัยไว้ให้เรียบร้อย อีกชื่อที่สามารถใช้กับนามสกุลนี้ได้เป็นมงคลคือทักษา 14 เป็นอาทิตย์กับพุธ ผลรวมได้ทักษา 56 เป็น แต่พลังยังสู้ทักษา 23 ไม่ได้ครับ จิตใจอ่อน หูเบาเชื่อคนง่าย ครับ
ชื่อที่ตั้งมา ภัทราพร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่ดีงาม(เจริญ) ชื่อนี้ดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 23 สำหรับหญิงวันอังคาร(เผื่อเลือก)

ปภพพร แปลว่า ผู้นำความประเสริฐ (ปะ พบ พอน)
เขมณัชชา แปลว่า ผู้เกิดมามีความรู้อันเป็นสุข
พชิรญา แปลว่า ผู้มีความรู้กล้าดังเพชร
ศิริปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเป็นมงคล
ศรีญา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นมงคล
จิรนุช แปลว่า น้องผู้ยั่งยืน
ณวรดี แปลว่า ผู้อยู่ในความดีอันประเสริฐ (อ่านว่า นะ วอ ระ ดี)

ono55
02-03-2015, 01:46 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์
ขอรบกวนช่วยแปลความหมายชื่อให้หน่อยค่ะ จะเปลี่ยนให้หลานชายค่ะ เกิดวันพุธกลางวัน
1.ภูร์ธิพัจน์
2.ภูร์ธิพัธน์
3.ภูร์ธิพัสตร์
4.ภูมิรวิภัสส์
5.ภูมิรภีพันธ์
6.ภูมิรพีวิชญ์
7.ภูมิรวีวิชญ์
8.ภูเมษ
9.ภัทชากร

ขอความอนุเคราะห์ด้วยค่ะ และขออภัยด้วยถามเยอะเลยค่ะ

Jennis
02-03-2015, 03:30 PM
อาจารย์ จะรบกวนขอชื่อให้ลูกสาวหน่อยค่ะ
เลือกวันที่ผ่าคลอด พฤหัส 12 กพ นี้ แม่เกิดอังคาร พ่อเกิดวันเสาร์
นามสกุล ไชยจิพิตร ค่านามสกุล 48 อยากได้ชื่อค่ากำลัง 42 ดีไหมค่ะ อยากได้ชื่อขึ้นต้น พ เหมือนแม่ค่ะ แม่ชื่อพัฒน์นรี
รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ

Misnight
02-03-2015, 04:14 PM
อยากให้ อาจารย์ช่วย ตั้งชื่อให้ ผม กับ น้องชาย หน่อยครับ อยากจะได้ทักษา 54หรือ55 ครับ
1.ผมชื่อ เฉลิมพล ความเพียร เกิด พุธ(กลางวัน) ที่14 มีนาคม 2533 เวลา 12.35 อยากเปลี่ยนเพราะ ฉ เป็น กลกีณี
2.น้องชาย ชื่อ ณัฐพงค์ ความเพียร เกิดวัน ที่ 8 มิถุนายน 2541 เวลา 01.35 อยากเปลี่ยนเพราะ ณัฐพงค์ มันเป็น (ค์) แม่เลยอยากให้เปลี่ยน เพราะไม่เคยเห็น
จึงขอความกรุณาอาจารย์ ช่วยทีนะครับ ขอบคุณครับ

NUSz
02-03-2015, 10:49 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์​ ขอบคุณสำหรับชื่อนะค่ะและต้องขออภัยที่ตั้งหลายกระทู้พอดีหนูหาที่ลบกระทู้ไม่เจอค่ะ​
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อใหม่ของกระทู้​ #3505 นางพัชรินทร์ เอี่ยมสอาด เกิดวันเสาร์ 3 เมษายน 2513 ให้หนูด้วยค่ะ​ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-04-2015, 12:05 PM
ขอรบกวนช่วยแปลความหมายชื่อให้หน่อยค่ะ จะเปลี่ยนให้หลานชายค่ะ เกิดวันพุธกลางวัน
1.ภูร์ธิพัจน์
2.ภูร์ธิพัธน์
3.ภูร์ธิพัสตร์
4.ภูมิรวิภัสส์
5.ภูมิรภีพันธ์
6.ภูมิรพีวิชญ์
7.ภูมิรวีวิชญ์
8.ภูเมษ
9.ภัทชากร

ขอความอนุเคราะห์ด้วยค่ะ และขออภัยด้วยถามเยอะเลยค่ะ
สวัสดีครับ

1.ภูร์ธิพัจน์ คำว่า ภูร์และ ธิไม่มีคำศัพท์ ใกล้เคียงคือ ภูรี ให้แก้เป็น ภูธิร์พัจน์ (ภู+ธีร์+พัจน์) แปลว่า ผู้มีคำพูดดุจนักปราชญ์ของแผ่นดิน
2.ภูร์ธิพัธน์ แก้เป็น ภูธิร์พัธน์ แปลว่า ผู้ผูกพันกับนักปราชญ์ของแผ่นดิน
3.ภูร์ธิพัสตร์ แก้เป็น ภูธิร์พัสตร์ แปลว่า ผ้าของนักปราชญ์ของแผ่นดิน
4.ภูมิรวิภัสส์ คำว่า ภัสส์ ที่ถูกต้อง ภัสสร์ หรือภัสร์ แปลว่าแสงสว่างครับ แต่จะถูไถ แปลไปก็ได้แต่ไม่ใช่คำที่เขียนถูก แปลว่า แสงแห่งอาทิตย์และปัญญา
5.ภูมิรภีพันธ์ คำว่า รภิ ไม่มีศัพท์ครับ
6.ภูมิรพีวิชญ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้มีปัญญาส่ว่างดุจอาทิตย์
7.ภูมิรวีวิชญ์ แปลเหมือนข้อ 6 ครับ
8.ภูเมษ แปลว่า โลกของแพะ (เมษ เป็นภาษาสันสกฤต แปลว่า แพะ)
9.ภัทชากร แปลว่า ผู้สร้างให้เกิดความเจริญ (ภัท มาจาก ภัทท และภัทร)

noppakorn
02-04-2015, 12:32 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์​ ขอบคุณสำหรับชื่อนะค่ะและต้องขออภัยที่ตั้งหลายกระทู้พอดีหนูหาที่ลบกระทู้ไม่เจอค่ะ​
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อใหม่ของกระทู้​ #3505 นางพัชรินทร์ เอี่ยมสอาด เกิดวันเสาร์ 3 เมษายน 2513 ให้หนูด้วยค่ะ​ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

พัชรินทร์ เอี่ยมสอาด ผลรวมทักษา 85 ไม่เป็นมงคลนามครับ ให้เปลี่ยนชือเป็นทักษา 51 จะได้ผลรวมทักษา 95 เป็นความสำเร็จและโชคลาภ หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเสริมมงคลเสมอ ทำบุญบ่อยๆ เพราะชื่อนี้มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันเสาร์

พัชร์ชนุตร์ แปลว่า คนที่มีค่ากว่าเพชร
ไปรยาพัชร์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าอันเป็นที่รัก
พิมพ์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นแบบอย่าง
พิมพ์ภัสรา แปลว่า ผุ้มีความรุงเรืองเป็นแบบอย่าง
พรหมปวีณ์ แปลว่า ผู้ฉลาดและประเสริฐ
อัยยลินท์ แปลว่า ผู้มองดูยิ่งใหญ่เป็นเลิศ

ใส่บาตรให้ผม 1 รูปเพื่อแก้กรรม(อุบาสกนพกรณ์) ครับ

noppakorn
02-04-2015, 12:46 PM
อยากให้ อาจารย์ช่วย ตั้งชื่อให้ ผม กับ น้องชาย หน่อยครับ อยากจะได้ทักษา 54หรือ55 ครับ
1.ผมชื่อ เฉลิมพล ความเพียร เกิด พุธ(กลางวัน) ที่14 มีนาคม 2533 เวลา 12.35 อยากเปลี่ยนเพราะ ฉ เป็น กลกีณี
2.น้องชาย ชื่อ ณัฐพงค์ ความเพียร เกิดวัน ที่ 8 มิถุนายน 2541 เวลา 01.35 อยากเปลี่ยนเพราะ ณัฐพงค์ มันเป็น (ค์) แม่เลยอยากให้เปลี่ยน เพราะไม่เคยเห็น
จึงขอความกรุณาอาจารย์ ช่วยทีนะครับ ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

ณัฐพงค์ คำว่า พงค์ มาจากคำว่า พังค แปลว่า ช้างศึก ส่วนชื่อเข้าใจว่า เดิมน่าจะตั้ง ณัฐพงศ์ แต่เขียนไม่ชัดกลายเป็น ณัฐพงค์ มีการผิดพลาดบ่อยมากครับ วันเกิดช่วยบอกด้วยครับ ว่าเกิดคืนวันอะไรต่อเนื่องเช้าวันอะไรด้วยครับ

การเปลี่ยนชื่อหากยังไม่มีครอบครัว ต้องขออนุญาติบุพการี จึงมีมงคลสูงสุด นามสกุล ความเพียร ทักษา 45 เป็นทักษามงคล ให้ใช้ชื่อทักษา 54 เป็นดาวศุภโชคคูดาวปัญญา ผลรวมได้ 99 เป็นดาวเกตุ 2 ดวง บอกถึงความสำเร้จ อำนาจลึกลับที่คุ้มครอง ทำการใดมักสำเร็จได้โดยไม่คาดหมาย หมั่นทำบุญสร้างทาน สวดมนต์เช้าเย็น ทักษานี้มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองช่วยเหลืออย่าครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

พฤทธิ์อานนท์ แปลว่า ผู้เพลิดเพลินและเจริญ
ณัฏฐ์ธนิน แปลว่า ปราชญ์ผู้มีทรัพย์
ปัณณ์พัฒน์ แปลว่า ความรุ่งเรืองแห่งความรู้(หนังสือ)
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้
พงศ์อนนต์ แปลว่า ผู้มีเชื้อสายไม่สิ้นสุด
ณัฏฐ์ธนิน แปลว่า ปราชญ์ผู้มีทรัพย์
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้
ณัฏฐานันต์ แปลว่า ผู้มีความรู้มากมาย
ณพรหมพฤทธิ์ แปลว่า ความเจริญอันประเสริฐด้วยความรู้

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกายและผู้วิเคราะห์ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

Jennis
02-04-2015, 03:48 PM
กำลังรอชื่อจากอาจารย์เลยค่ะ เมื่อวานขอให้ตั้งชื่อลูกสาวไปค่ะจะผ่าคลอด พฤหัส12 กพ2558 นี้ แม่เกิดอังคาร พ่อเกิดวันเสาร์
นามสกุล ไชยจิพิตร ค่านามสกุล 48 อยากได้ชื่อขึ้นต้น พ ค่ากำลังชื่อ 42 รวมแล้ว 90 ดีไหมค่ะ

Pichaya_Ae
02-04-2015, 05:39 PM
สวัสดีค่ะ อยากรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่ด้วยค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ แต่ไม่มีความรู้อะไรเลย รู้สึกว่าชีวิตมีอุปสรรค เรื่องการเงินติดขัดมากเลยค่ะ เหมือนจะได้เงินอยู่ต่อหน้า แล้วอยู่ดีๆ ก็มีอันต้องพลาดไป เป็นแบบนี้บ่อยมากเลยค่ะ ชื่อเดิม พิชญา นามสกุล โคตรธรรมค่ะ (เกิดหลังเที่ยงคืนวันพุธ )เกิดวันพฤหัสบดี 29 กันยายน 2526 ต้องการเปลี่ยนชื่ออย่างเดียวค่ะ แล้วก็ชื่อแฟน อำนวย สวนทรัพย์ เกิดวันพฤหัสบดี 7 มกราคม 2525 ค่ะ

Misnight
02-05-2015, 01:38 AM
ขอบคุณอาจารย์มากครับ ณัฐพงค์ เกิดคืน วันอาทิตย์ เช้าวันจันทร์ เวลา01.35 ครับ
รบกวนแปลชื่อนี้ให้ด้วยคับ
อภิสิทธินันท์ แปลว่าอะรัยครับ

NUSz
02-05-2015, 08:30 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ รบกวนขอฤกษ์ เปลี่ยนชื่อสำหรับกระทู้ #3514 ให้หน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-06-2015, 02:01 PM
กำลังรอชื่อจากอาจารย์เลยค่ะ เมื่อวานขอให้ตั้งชื่อลูกสาวไปค่ะจะผ่าคลอด พฤหัส12 กพ2558 นี้ แม่เกิดอังคาร พ่อเกิดวันเสาร์
นามสกุล ไชยจิพิตร ค่านามสกุล 48 อยากได้ชื่อขึ้นต้น พ ค่ากำลังชื่อ 42 รวมแล้ว 90 ดีไหมค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุล ไชยจิพิตร ได้ทักษา 48 เป็นทักษาที่ หาชื่อแล้วหนีเลข 9 ไม่พ้น แต่ก็เป็นการดีครับเป็นชายดียิ่งเป็นหญิงจิตใจเข้มแข็งครับ ชื่อที่ิเหมาะสมให้ใช้ทักษา 42 ตามที่คุณคิดมาดียิ่งแล้วครับ ผลรวมได้ทักษา 90 ตกเทพรักษา ทำบุญสร้างทาน สวดมนต์ไหว้พระเสมอๆ ดวงนี้เทวดาช่วยครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี มีศรีนำ

อิงค์ภัสรา (อิงพัดสะรา) แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองอันน่าอัศจรรย์
อังคณัยยา (อังคะนัยยา) แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ในหญิงงาม,หญิงงามผู้ยิ่งใหญ่
อังคณ์ลภณ (อังละพน) แปลว่า หญิงงามผู้มีโชคลาภ
อมลพัชรี แปลว่า เพชรที่ไม่มีตำหนิ
อัญญวิรัล แปลว่า ผู้งดงามและมีความรู้
อัมริฏฐา แปลว่า น่ารักดังเทวดา
อารย์ภูรี แปลว่า แผ่นดินเจริญ,ผู้มีปัญญากว้างไกลและเจริญ
เบญญ์รมัย แปลว่า ผู้มีเสน่ห์และปัญญา
เปรมพัณณี แปลว่า ผู้บรรยายความสุข
แพรวพริมา แปลว่า ผู้มีประกายความประเสริฐ
แววพีรยา แปลว่า ผู้มีความเพียรอันสุกใส

noppakorn
02-06-2015, 02:05 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ รบกวนขอฤกษ์ เปลี่ยนชื่อสำหรับกระทู้ #3514 ให้หน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

เดือนกุมภาพันธ์ :- วันจันทร์ที่ 2 เวลา07.00-12.59 น. เวลา15.00-16.59 น. วันพุธที่ 11 เวลา 09.00-10.59 น.เวลา13.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 23 เวลา11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 27 เวลา 09.00-10.59 น. เวลา 13.00-14.59 น.

noppakorn
02-06-2015, 02:16 PM
สวัสดีค่ะ อยากรบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่ด้วยค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ แต่ไม่มีความรู้อะไรเลย รู้สึกว่าชีวิตมีอุปสรรค เรื่องการเงินติดขัดมากเลยค่ะ เหมือนจะได้เงินอยู่ต่อหน้า แล้วอยู่ดีๆ ก็มีอันต้องพลาดไป เป็นแบบนี้บ่อยมากเลยค่ะ ชื่อเดิม พิชญา นามสกุล โคตรธรรมค่ะ (เกิดหลังเที่ยงคืนวันพุธ )เกิดวันพฤหัสบดี 29 กันยายน 2526 ต้องการเปลี่ยนชื่ออย่างเดียวค่ะ แล้วก็ชื่อแฟน อำนวย สวนทรัพย์ เกิดวันพฤหัสบดี 7 มกราคม 2525 ค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อเดิมคุณทักษา 19 เป็นชื่อผู้ชายครับ หญิงห้ามใช้ คุณเป็นคนวันพุธกลางคืนตามหลักโหราฯ นามสกุลโคตรธรรม ทักษา 32 ให้ใช้ชื่อทักษา 24 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 56 ตกเทพแห่งโชค ดีิยิ่ง ส่วนคุณ อำนวย ชื่อได้ 26 ตกที่นั่งราหู ควรเปลี่ยน นามสกุล สวนทรัพย์ ทักษา 52 ตกที่นั่งทุกข์ซ้ำ ไม่ดี เปลี่ยนได้ก็ควรเปลี่ยน แต่หากไม่เปลี่ยนให้เปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 45 เป็นทักษามงคลผลรวมได้ทักษา 97 ดีปานกลางครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

ศริญญา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นมงคลประเสริฐ
อนัญญา แปลว่า ผู้เป็นหนึ่งไม่มีสอง
นวิยา แปลว่า ผู้สดชื่นเสมอ
ชโนทัย แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง
เตโชทัย แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยอำนาจ
กนกรวี แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดังทองคำ
ดลรวี แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองเป็นพี้นฐาน
วาริธรา แปลว่า ผู้ทรงน้ำ
หทัยรดา แปลว่า ผู้ยินดีด้วยหัวใจ
รัตนธร แปลว่า ผู้ทรงคุณค่า
กิติณิชา (กิดตินิชา) แปลว่า ผู้บริสุทธิที่ได้รับการสรรเสริญ
กฤศวิชุดา (กริดวิชุดา) แปลว่า สายฟ้าน้อย
กันตชาคร (กันตะชาคอน) แปลว่า ผู้มีความเพียรที่น่ารัก
กานต์ชุดา (กานชุดา) แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองอันเป็นที่รัก
กันตณิช (กันตะนิด) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่น่ารัก

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันพฤหัส

กฤษณ์วรงค์ แปลว่า ส่วนที่ประเสริฐสุดของพระศิวะ (กริด วะ รง)
กรัญญ์กรณ์ แปลว่า ผู้ชำนาญที่มีความรู้ใหม่,ผู้ฉลาดที่มีความรอบรู้ใหม่ (กรัน กอน)
กัณฑ์ยชญ์ แปลว่า ผู้ได้รับเกียรติตามขั้นตอน,ผู้ได้รับเกียรติและมีทรัพย์ (กัน ยด)
กุลศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของตระกูล (กุน สะ รัน)
การณ์ปริชญ์ แปลว่า ผู้รอบรู้ลักษณะ,ผู้รอบรู้เค้ามูล (กาน ปะ ริด)
ภาษณ์วิชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้ในการพูด
วิภูสรัญญ์ (วิ พู สะ รัน) แปลว่า ผู้เป็นเจ้าที่มีความรู้อันแกล้วกล้า
ภูริชสรัญญ์ (พู ริด สะ รัน) แปลว่า ผู้มีความรู้อันแกล้วกล้าของแผ่นดิน
ปาลณัฏฐ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้คุ้มครองรักษา
ศรณฑัยห์ (สอน นะ ทัย) แปลว่า ผู้ชอบคทำความดีอันเป็นที่พึ่ง

เปลี่ยนชื่อแล้วต่างคนต่างไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกายและผู้วิเคราะห์ (อุบาสกนพกรณ์)เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

Pichaya_Ae
02-06-2015, 02:21 PM
ขอบคุณมากนะคะอาจารย์ นามสกุลแฟนถ้าจะรบกวนอาจารย์ ตั้งให้ใหม่ได้มั้ยคะ แล้วก็รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อของเดือน กุมภาพันธ์ ด้วยค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

noppakorn
02-06-2015, 02:23 PM
ขอบคุณอาจารย์มากครับ ณัฐพงค์ เกิดคืน วันอาทิตย์ เช้าวันจันทร์ เวลา01.35 ครับ
รบกวนแปลชื่อนี้ให้ด้วยคับ
อภิสิทธินันท์ แปลว่าอะรัยครับ
สวัสดีครับ

สรุปน้องชายคุรเป็นคนวันอาทิตย์ครับ ตามโหราศาสตร์ ให้ใช้ชื่อทักษา 54 สำหรับคนวันอาทิตย์ครับ
อภิสิทธินันท์ แปลว่า ผู้ต้องมีความสุขอันยิ่งใหญ่

ขื่อท้กษา 54 สำหรับชายวันอาทิตย์

ณัฏฐานันต์ แปลว่า ผู้มีความรู้มากมาย
ปัญญาพัฏฏ์ แปลว่า ผู้มีปัญญาที่ไม่สิ้นสุด
ปัญญณัฏฐิ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ทรงปัญญายิ่ง
ปุณณ์ณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้เต็ม
บัณฑุ์นิพิฐ แปลว่า ช้างเผือกที่ตั้งใจมั่น

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน (ของใครของมัน) อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกายและผู้วิเคราะห์ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

JACK CAMEL
02-06-2015, 06:05 PM
สวัสดีครับ ขอรบกวนแปลชื่อ พรรณวัทน์ ทีครับความหมายแปลว่าอะไรครับ
เป็นชือของ หญิง เกิดวันจันทร์ ครับ
ขอบคุณครับ

nichnita
02-06-2015, 08:50 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามค่ะ พอดีจะเปลี่ยนชื่อเป็น เมลดา พุดสวัสดิ์ เกิดวันอังคารที่ 5 ธันวาคม 2532 เวลา 08.49 น.
ไม่ทราบว่าชื่อนี้เป็นมงคลกับตัวดิฉันไม่ค่ะ หรือมีอะไรไม่ดีตรงไหน หรือถ้ามีชื่อที่เป็นมงคลรบกวนแนะนำด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-07-2015, 03:10 PM
ขอบคุณมากนะคะอาจารย์ นามสกุลแฟนถ้าจะรบกวนอาจารย์ ตั้งให้ใหม่ได้มั้ยคะ แล้วก็รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อของเดือน กุมภาพันธ์ ด้วยค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อให้ใช้ทักษา 45 ตามที่ได้ให้ไปแล้วน่ะครับสำหรับคนวันพฤหัสฯ ส่วนนามสกุลให้ใช้ทักษา 59 เป็นนามมงคลครับ ผลรวมได้ทักษา 104 เป็นมงคลยิ่งครับ

นามสกุลทักษา 59

ชมสวนทรัพย์ แปลว่า มีทรัพย์มากให้ดู
ทรัพย์ยศวร แปลว่า ผู้มีเกียรติยศอันประเสริฐเป็นทรัพย์
ทรัพย์ศุภสิน แปลว่า มีเงินทองอันดีงามเป็นทรัพย์สมบัติ
วงศ์ชัชรินทร์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ที่ได้รับชัยชนะของตระกูล
รัตน์ภัทรนันท์ แปลว่า ผู้มีความยินดีอันประเสริฐดุจดวงแก้ว

เดือนมีนาคม :- วันศุกร์ที่ 6 เวลา 09.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 9 เวลา07.00-10.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันพุธที่ 18 เวลา 07.00-10.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันอังคารที่ 24 เวลา 11.00-16.59 น. วันจันทร์ที่ 30 เวลา 09.00-10.59 น. เวลา 15.00-16.59 น.

noppakorn
02-07-2015, 03:18 PM
สวัสดีครับ ขอรบกวนแปลชื่อ พรรณวัทน์ ทีครับความหมายแปลว่าอะไรครับ
เป็นชือของ หญิง เกิดวันจันทร์ ครับ
ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

พรรณวัทน์ คำว่า พรรณ แปลว่า สีผิว คำว่า วัทน์ มาจาก วัทนะ วทนะ แปลว่า คำพูด ใบหน้า พรรณวัทน์ แปลว่า หน้างาม คำพูดงาม (ในที่นี้เมื่อรวมกันไม่แปลว่า สีหน้า หรือพูดถึงสีผิว แต่ให้แปลว่า งามครับ) ทักษา 46 เป็นนามมงคลครับ วันจันทร์ใช้ได้แต่ต้องดูลงตัวกับนามสกุลหรือไม่ครับ

noppakorn
02-07-2015, 03:29 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามค่ะ พอดีจะเปลี่ยนชื่อเป็น เมลดา พุดสวัสดิ์ เกิดวันอังคารที่ 5 ธันวาคม 2532 เวลา 08.49 น.
ไม่ทราบว่าชื่อนี้เป็นมงคลกับตัวดิฉันไม่ค่ะ หรือมีอะไรไม่ดีตรงไหน หรือถ้ามีชื่อที่เป็นมงคลรบกวนแนะนำด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อเมลดา แปลว่า ว่านเครือของแม่ (หรือของตัวเรา) ทักษา 15 เป็นนามมงคล บอกถึงสติปัญญา โชคลาภ นามสกุลทักษา 48 ผลรวมได้ทักษา 63 บอกถึงความสมหวังในความรักและการเงิน หากคุณยังไม่มีครอบครัว จะเปลี่ยนชื่อให้บอกกล่าวกับพ่อแม่ ท่านอนุญาตค่อยไปเปลี่ยนจะเป็นมงคลยิ่ง ชื่อนี้ดีแล้วครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันอังคารศรีนำ

ภูริตา แปลว่า หญิงเจ้าปัญญา
ภูวิดา แปลว่า หญิงแห่งแผ่นดิน
ภวิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมแล้ว
มธุรา แปลว่า ผู้มีความหวาน,ผู้มีเสน่ห์
ปาลิดา แปลว่า ผู้ได้รับการคุ้มครอง
ปาณนาถ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของชีวิต,เจ้าชีวิต

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกาย เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

JACK CAMEL
02-07-2015, 06:42 PM
สวัสดีครับ

พรรณวัทน์ คำว่า พรรณ แปลว่า สีผิว คำว่า วัทน์ มาจาก วัทนะ วทนะ แปลว่า คำพูด ใบหน้า พรรณวัทน์ แปลว่า หน้างาม คำพูดงาม (ในที่นี้เมื่อรวมกันไม่แปลว่า สีหน้า หรือพูดถึงสีผิว แต่ให้แปลว่า งามครับ) ทักษา 46 เป็นนามมงคลครับ วันจันทร์ใช้ได้แต่ต้องดูลงตัวกับนามสกุลหรือไม่ครับ

ชื่อและนามสกุลเต็มๆคือ พรรณวัทน์ ฐิติพัทธ์ภิญโญ ครับเกิด21 กรกฏาคม 2523 ครับ

ขอบคุณครับ

yongpabo
02-08-2015, 03:03 AM
สวัสดีค่ะพอดีมีคนทักว่าชื่อทำให้เป็นใครใจร้อน อารมณ์รุนแรงค่ะ
ทำอะไรก็ต้องใช้ความพยายามมากกว่าจะสำเร็จ เลยอยากจะเปลี่ยนชื่อค่ะ
อยากได้ชื่อที่ประสบความสำเร็จค่ะ ชื่อเดิมทักษารวมได้ 24 ค่ะ
รบกวนตั้งชื่อให้หน่อยนะคะ เกิดวันศุกร์ที่ 18 กันยายน 2541 เวลา 23:54
ปีขาล นามสกุลทักษารวมได้ 64 มีกาลกินีคือ ว กับ ล ค่ะ

noppakorn
02-09-2015, 12:00 PM
ชื่อและนามสกุลเต็มๆคือ พรรณวัทน์ ฐิติพัทธ์ภิญโญ ครับเกิด21 กรกฏาคม 2523 ครับ

ขอบคุณครับ
ต้องการให้ทำอะไรครับ

noppakorn
02-09-2015, 12:12 PM
สวัสดีค่ะพอดีมีคนทักว่าชื่อทำให้เป็นใครใจร้อน อารมณ์รุนแรงค่ะ
ทำอะไรก็ต้องใช้ความพยายามมากกว่าจะสำเร็จ เลยอยากจะเปลี่ยนชื่อค่ะ
อยากได้ชื่อที่ประสบความสำเร็จค่ะ ชื่อเดิมทักษารวมได้ 24 ค่ะ
รบกวนตั้งชื่อให้หน่อยนะคะ เกิดวันศุกร์ที่ 18 กันยายน 2541 เวลา 23:54
ปีขาล นามสกุลทักษารวมได้ 64 มีกาลกินีคือ ว กับ ล ค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 64 ชื่อที่ประสบความสำเร็จควรใช้ทักษา 41 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 105 ผู้มีทักษานี้ทำการใดก็รุ่งเรือง มีโชคลาภทางการเงินครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีศรีนำ

ญานพัณณิน แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดีด้วยความรอบรู้
จิณณ์ณิชา แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วด้วยความบริสุทธิ์
จิณณ์นิชา แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วนิรันดร์
จินต์ภาณี แปลว่า ผู้พูดด้วยความคิด
ชัญญาพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ
จิตนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยใจ
ญาณพิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นด้วยความรอบรู้

เปล่ียนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน ผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

Madamepp
02-09-2015, 12:23 PM
ลูกขอให้ท่านตรวจชื่อนามสกุลให้ลูกหน่อยนร๊ครับ ลูกจะเปลี่ยนชื่อ โดยขึ้นต้นชื่อด้วย ก คับแต่อยากได้ให้ครบทั้ง 6 ทักษาปกร อ่ะครับ ขอท่านโปรทานชื่อให้ข้าพเจ้าด้วย ชื่อ นายเอกลักษณ์ นามสกุล วงษ์ยอด เกิดวันจันทร์ ที่ 25 ตลุลาคม 2536 เวลา 00.35 น.ปีระกา ครับ ข้าพเป็นนักศึกษาปริญาตรี เอกรัฐประศาสนศาสตร์ ชั้นปีที่ 4 ศึกษาใกล้จะสำเร็จแล้ว ข่าพเจ้าจึงอยากเป็นชื่อเพื่อเป็นสิริมงคลต่อการดำรงชีวิตในภายภาคหน้าครับ

ขอกราบนมันสการ

noppakorn
02-09-2015, 12:52 PM
ลูกขอให้ท่านตรวจชื่อนามสกุลให้ลูกหน่อยนร๊ครับ ลูกจะเปลี่ยนชื่อ โดยขึ้นต้นชื่อด้วย ก คับแต่อยากได้ให้ครบทั้ง 6 ทักษาปกร อ่ะครับ ขอท่านโปรทานชื่อให้ข้าพเจ้าด้วย ชื่อ นายเอกลักษณ์ นามสกุล วงษ์ยอด เกิดวันจันทร์ ที่ 25 ตลุลาคม 2536 เวลา 00.35 น.ปีระกา ครับ ข้าพเป็นนักศึกษาปริญาตรี เอกรัฐประศาสนศาสตร์ ชั้นปีที่ 4 ศึกษาใกล้จะสำเร็จแล้ว ข่าพเจ้าจึงอยากเป็นชื่อเพื่อเป็นสิริมงคลต่อการดำรงชีวิตในภายภาคหน้าครับ

ขอกราบนมันสการ
คุณถามมา 3 ห้อง ตอบไปแล้วหนึ่งห้อง ถามห้องเดียวก็พอน่ะครับ เปลืองเนื้อที่อินเตอร์เนทของวัดครับ ผมไม่ได้เป็นพระสงฆ์ครับ เป็นฆราวาส

Madamepp
02-09-2015, 01:14 PM
ขออภัยเป็นอย่างสูงคับ พึ่งเข้ามาใหม่ไม่รุแนวทางการปฎิบัติครับ

mo_ment
02-09-2015, 09:28 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉันเพิ่งคลอดบุตรชายวันที่ 08/02/58 อยากขอชื่อที่เป็นมงคลกับลูกค่ะ ส่วนนามสกุลที่ใช้คือ อัศวยิ่งเจริญสุข ค่ะ และอยากถามว่าชื่อ พัชรดนัย เหมาะสมมั้ยค่ะ (ขออภัยที่มารบกวนเพราะเคยขอชื่อไปแล้วครั้งนึงแล้ว แต่พอดีคลอดก่อนค่ะ จึงต้องขอชื่อใหม่)

NUSz
02-10-2015, 12:05 AM
สวัสดีค่ะ หนูอยากทราบว่า ชื่อทักษา 45 อักษร ณ นำหน้า กับนามสกุล ทักษา 17 รวมกันนี่ดีมั๊ยค่ะ เกิดวันจันทร์ค่ะ ขอบคุนค่ะ

KMN
02-11-2015, 04:19 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนถามชื่อใหม่อีกคนนะคะ
1. ชื่อทักษาเลข 13 นามสกุล ทักษาเลข 32 (เพศชาย)
2. เกิดคืนวันศุกร์ ช่วงเวลาประมาณตี 2 กว่าๆ ต่อเนื่องเช้าวันเสาร์ที่ 13 มี.ค. ค่ะ
3. รับราชการค่ะ
4. เจ้านายไม่ค่อยมีความเมตตาเลยค่ะ ใช้งานค่อนข้างเกินขอบเขตไปมาก ลูกน้องหลายคนเริ่มดิ้นรนตีจากพร้อมๆ กัน ยิ่งเหลือกันน้อย คนที่อยู่ก็กดดันและรับภาระเพิ่มขึ้นก็ต้องอดทนไปก่อนค่ะ ประกอบกับเลขทักษา 13 เข้าใจว่าความหมายไม่ค่อยดี จึงอยากให้แนะนำชื่อใหม่ที่เป็นสิริมงคลกับชีวิตยังผลให้มีโอกาสก้าวหน้า สุขใจสบายกายค่ะ
5. ชื่อปัจจุบันมี ฝ นำหน้าค่ะ ถ้าชื่อใหม่ควรเป็นวรรคเดชนำหน้าหรือเปล่าคะ จะดีหรือไม่คะ
ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

noppakorn
02-11-2015, 11:13 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉันเพิ่งคลอดบุตรชายวันที่ 08/02/58 อยากขอชื่อที่เป็นมงคลกับลูกค่ะ ส่วนนามสกุลที่ใช้คือ อัศวยิ่งเจริญสุข ค่ะ และอยากถามว่าชื่อ พัชรดนัย เหมาะสมมั้ยค่ะ (ขออภัยที่มารบกวนเพราะเคยขอชื่อไปแล้วครั้งนึงแล้ว แต่พอดีคลอดก่อนค่ะ จึงต้องขอชื่อใหม่)
สวัสดีครับ

เกิดวันอาทิตย์ ชื่อพัชรดนัย ทักษา 36 เป็นทักษาดียิ่งครับ นามสกุลทักษา 68 ผลรวมได้ทักษา 104 ตกผู้มีความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ เป็นมงคลนามครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันอาทิตย์

ชิชยนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของผู้คนที่ไม่เป็นหนี้
ชิรเวธน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาเฉียบแหลมว่องไว
นิตินนท์ แปลว่า ผู้เป็นแบบแผนเป็นที่ชื่นชอบของคน
นนท์นิติ แปลว่า ผู้มีแบบแผนอันน่าชื่นชม
ปุณณนัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความสมบูรณ์,ผู้มีแต่ความบริสุทธิ์
ปุณณทิฐ์ แปลว่า ผู้มีความเห็นเต็มเปี่ยม,
พัฒน์ภาม แปลว่า ผู้มีอำนาจอันเจริญ
ปาณปวีร์ (ปาน ปะ วี) แปลว่า ผู้กล้าหาญดังชีวิต,ผู้กล้าหาญทั้งลมหายใจ

noppakorn
02-11-2015, 11:14 PM
สวัสดีค่ะ หนูอยากทราบว่า ชื่อทักษา 45 อักษร ณ นำหน้า กับนามสกุล ทักษา 17 รวมกันนี่ดีมั๊ยค่ะ เกิดวันจันทร์ค่ะ ขอบคุนค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 45 นามสกุลทักษา 17 ได้ผลรวมทักษา 62 ตกราหู ไม่ดีครับ

Jennis
02-12-2015, 10:36 AM
รบกวนอาจรย์อีกครั้งค่ เดิมขอชื่อวันพฤหัส ค่ากำลัง 42 นามสกุล ไชยพิจิตร 48 แต่ลูกสาวคลอดก่อนกำหนดผ่าค่ะ เกิดวันพุธ 20.20//11 กพ 2558 ถือเป็นวันพุธกลางคืน
รบกวนชื่อใหม่สำหรับวันพุธกลางคืน ค่ากำลัง 42 ค่ะ ขอบคุณอาจารย์อีกครั้งนะค่ะ เตรียมแจ้งเกิด 13 กพนี้ค่ะ

noppakorn
02-12-2015, 12:36 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนถามชื่อใหม่อีกคนนะคะ
1. ชื่อทักษาเลข 13 นามสกุล ทักษาเลข 32 (เพศชาย)
2. เกิดคืนวันศุกร์ ช่วงเวลาประมาณตี 2 กว่าๆ ต่อเนื่องเช้าวันเสาร์ที่ 13 มี.ค. ค่ะ
3. รับราชการค่ะ
4. เจ้านายไม่ค่อยมีความเมตตาเลยค่ะ ใช้งานค่อนข้างเกินขอบเขตไปมาก ลูกน้องหลายคนเริ่มดิ้นรนตีจากพร้อมๆ กัน ยิ่งเหลือกันน้อย คนที่อยู่ก็กดดันและรับภาระเพิ่มขึ้นก็ต้องอดทนไปก่อนค่ะ ประกอบกับเลขทักษา 13 เข้าใจว่าความหมายไม่ค่อยดี จึงอยากให้แนะนำชื่อใหม่ที่เป็นสิริมงคลกับชีวิตยังผลให้มีโอกาสก้าวหน้า สุขใจสบายกายค่ะ
5. ชื่อปัจจุบันมี ฝ นำหน้าค่ะ ถ้าชื่อใหม่ควรเป็นวรรคเดชนำหน้าหรือเปล่าคะ จะดีหรือไม่คะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 13 ดีก็ดีสุดร้ายก็ร้ายจนทนแทบไม่ไหว อารมย์ร้อน ไม่ค่อยยอมใคร ทำอะไรรวดเร็ว จิตใจไม่ยอมแพ้ ชื่อ ฝ นำเป็นทักษามนตรี เหมาะสำหรับเป็นเจ้านายคน เป็นลูกน้องใช้ทักษา ศรีนำ ดีกว่าครับ ในชื่อให้มีมนตรี เดชมีสำหรับอาชีพราชการที่ต้องลงพื้นที่เช่นตำรวจ ทหาร กรมปกครองครับ เอามีคนรักดีกว่ามีคนกลัวดีกว่าน่ะครับ นามสกุลทักษา 32 ให้ใช้ชื่อทักษา 19 เป็นทักษาสำเร็จและรุ่งเรือง มีผู้ใหญ่ให้ความปรารถนาดี ช่วยเกื้อกูลให้เจริญรุ่งเรือง ผลรวมได้ทักษา 51 เป็นทักษาแห่งโชคและความเจริญ จะประสบความสำเร็จในชีวิตครับ

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันศุกร์

ชัญญกฤต แปลว่า ผู้สร้างความรู้อันประเสริฐ
ชินธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในชัยชนะแล้ว
ชิตญาณ แปลว่า ผู้หยั่งรู้ในชัยชนะ
ชิตณัท แปลว่า ผู้มีชัยชนะในการให้ความรู้
ชนัญฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมความรู้ของหมู่คน
ชนภูมิ แปลว่า ผู้มีปัญญาในหมู่คน
ชนชนน แปลว่า เชื้อสายแห่งคน

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน ผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
02-12-2015, 12:40 PM
รบกวนอาจรย์อีกครั้งค่ เดิมขอชื่อวันพฤหัส ค่ากำลัง 42 นามสกุล ไชยพิจิตร 48 แต่ลูกสาวคลอดก่อนกำหนดผ่าค่ะ เกิดวันพุธ 20.20//11 กพ 2558 ถือเป็นวันพุธกลางคืน
รบกวนชื่อใหม่สำหรับวันพุธกลางคืน ค่ากำลัง 42 ค่ะ ขอบคุณอาจารย์อีกครั้งนะค่ะ เตรียมแจ้งเกิด 13 กพนี้ค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

ณัฐวลัย แปลว่า กำไลนักปราชญ์
นันทนธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยินดี (นัน ทะ นะ ทอน)
ณณัฐกานต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักในความเป็นนักปราชญ์
นิตย์นิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมดีสม่ำเสมอ
จิรัญญ์ชญา แปลว่า ผู้รอบรู้เป็นนิตย์
จิไรยชยา แปลว่า ผู้มีชัยชนะอันยิ่งใหญ่ยั่งยืน
จิณณ์รยา แปลว่า ผู้มีความเร็วในการกระทำ
กัญญวรัชญ์ แปลว่า หญิงสาวผู้รู้สิ่งประเสริฐ
กุลจรีย์ แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีงามยิ่ง
กัลย์ภูรี แปลว่า หญิงผู้มีปัญญากว้างไกล
กัญญรวินท์ แปลว่า หญิงผู้งามดุจดอกบัว
กัญญ์นลิน แปลว่า หญิงสาวผู้งามดังดอกบัว
ณวิรัญจ์ แปลว่า ในความเป็นพรหม,ผู้ซึ่งประเสริฐยิ่ง
ณัฏฐิชยา แปลว่า ผู้บูชานักปราชญ์

Jennis
02-12-2015, 03:13 PM
ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ ที่ตั้งชื้อใหม่สำหรับลูกสาว

KMN
02-12-2015, 03:28 PM
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 13 ดีก็ดีสุดร้ายก็ร้ายจนทนแทบไม่ไหว อารมย์ร้อน ไม่ค่อยยอมใคร ทำอะไรรวดเร็ว จิตใจไม่ยอมแพ้ ชื่อ ฝ นำเป็นทักษามนตรี เหมาะสำหรับเป็นเจ้านายคน เป็นลูกน้องใช้ทักษา ศรีนำ ดีกว่าครับ ในชื่อให้มีมนตรี เดชมีสำหรับอาชีพราชการที่ต้องลงพื้นที่เช่นตำรวจ ทหาร กรมปกครองครับ เอามีคนรักดีกว่ามีคนกลัวดีกว่าน่ะครับ นามสกุลทักษา 32 ให้ใช้ชื่อทักษา 19 เป็นทักษาสำเร็จและรุ่งเรือง มีผู้ใหญ่ให้ความปรารถนาดี ช่วยเกื้อกูลให้เจริญรุ่งเรือง ผลรวมได้ทักษา 51 เป็นทักษาแห่งโชคและความเจริญ จะประสบความสำเร็จในชีวิตครับ

ชื่อทักษา 19 สำหรับชายวันศุกร์

ชัญญกฤต แปลว่า ผู้สร้างความรู้อันประเสริฐ
ชินธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในชัยชนะแล้ว
ชิตญาณ แปลว่า ผู้หยั่งรู้ในชัยชนะ
ชิตณัท แปลว่า ผู้มีชัยชนะในการให้ความรู้
ชนัญฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมความรู้ของหมู่คน
ชนภูมิ แปลว่า ผู้มีปัญญาในหมู่คน
ชนชนน แปลว่า เชื้อสายแห่งคน

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน ผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

สอบถามเพิ่มเติมนะคะ

1. จากประโยคนี้ "เดชมีสำหรับอาชีพราชการที่ต้องลงพื้นที่เช่นตำรวจ ทหาร กรมปกครองครับ" หมายถึง เดชนำหน้าชื่อหรือเปล่าคะ
บุคคลนี้ทำอาชีพหนึ่งในประโยคดังกล่าวค่ะ หนูเรียกผู้บังคับบัญชาเป็นเจ้านายเองค่ะขออภัยด้วยค่ะ รบกวนพิจารณาให้ด้วยนะคะคุณอานพกรณ์
2. ชนชนน อ่านว่า อะไรหรอคะ

mafuang
02-13-2015, 03:46 AM
ขอชื่อใหม่ครับ
1. ชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข : พนา ( 14 ) แช่มสวัสดิ์ ( 48 )
2. วันเกิด(จ-อ) : วันศุกร์ 29 ธ.ค. เวลา : 12.15 น. ปี : ฉลู
3. เพศ : ชาย
4. อาชีพ : รับจ้าง รับงานจากบริษัทมาทำ (คล้ายๆกับวิศวกร)
5. เหตุผล : อารมณ์ร้อน หงุดหงิดง่าย ขี้เกียจ หน้าบาง ใจป๋า มีเจ้าชู้บ้าง สุขภาพไม่ดีมีโรคประจำตัวหลายโรค ไม่ค่อยถูกกับภรรยา คุยด้วยกันได้ไม่ค่อยนานก็มักจะทะเลาะกัน (ภรรยา เกิดวันอังคาร ปีฉลู)
ลูกสาวลูกชายไม่ค่อยเชื่อฟัง ไม่ค่อยประสบความสำเร็จ การงานไม่ดีไม่ค่อยมีงานให้ทำ แถมไม่มีคนช่วย ต้องทำด้วยตัวเองคนเดียว ทำไปก็เหนื่อยเปล่า ผลตอบแทนไม่ดี มักจะโดนโกงอยู่บ่อยๆ
เป็นหนี้เยอะ เจ้านายหรือคนที่ทำงานไม่เอ็นดูหรือช่วยเหลือ ทำงานมักจะมีอุปสรรคมาขัดขวางตลอด การเงินไม่ดีเลย มีแต่เรื่องเสียเงิน ขัดสนตลอด ไม่มีเงินใช้ ต้องไปขอความช่วยเหลือจากแม่

ขอบคุณครับ

mafuang
02-13-2015, 04:05 AM
ขอชื่อใหม่คะ
1. ชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข : บุญมี ( 19 ) บุญศรีโรจน์ ( 53 )
2. วันเกิด(จ-อ) : วันอังคาร 03 ต.ค. เวลา : 07.00 น. ปี : ฉลู
3. เพศ : หญิง
4. อาชีพ : แม่บ้านอยู่ที่บ้านเฉยๆ และ ทำหวยในวันที่ 1กับ16
5. เหตุผล : เป็นคนคิดมาก อมทุกข์ อมเศร้า เก็บกด ชีวิตไม่สดใส สุขภาพไม่ค่อยดี ไม่ค่อยประสบความสำเร็จ ไม่ค่อยถูกกับสามี คุยด้วยกันได้ไม่ค่อยนานก็มักจะทะเลาะกัน (สามี เกิดวันศุกร์ ปีฉลู)
ลูกสาวลูกชายไม่ค่อยเชื่อฟัง ลูกชายชอบรำคาญเสียงดังใส่ ชีวิตมีแต่เรื่องวุ่นวายให้ปวดหัว สามีเจ้าชู้ การเงินไม่ดีเลย เป็นหนี้เยอะเพราะสามี แต่ยังพอมีคนช่วยเหลืออยู่บ้าง ทำหวยเพื่อหาเงินใช้จ่ายในครอบครัว

ขอบคุณคะ

noppakorn
02-14-2015, 10:41 PM

สอบถามเพิ่มเติมนะคะ

1. จากประโยคนี้ "เดชมีสำหรับอาชีพราชการที่ต้องลงพื้นที่เช่นตำรวจ ทหาร กรมปกครองครับ" หมายถึง เดชนำหน้าชื่อหรือเปล่าคะ
บุคคลนี้ทำอาชีพหนึ่งในประโยคดังกล่าวค่ะ หนูเรียกผู้บังคับบัญชาเป็นเจ้านายเองค่ะขออภัยด้วยค่ะ รบกวนพิจารณาให้ด้วยนะคะคุณอานพกรณ์
2. ชนชนน อ่านว่า อะไรหรอคะ
สวัสดีครับ

ในสถานะที่กำลังดำรงอยู่ขณะนี้ ให้ใช้มนตรี หรือศรีนำครับ เดชไม่ต้องใช้ครับ ยิ่งใส่เดช ยิ่งมีปัญหากับผู้บังคับบัญชาครับ ยิ่งเป็นคนเจ้าโทโส เดชจะไปกระตุ้นให้เสียหาย ที่ว่าเหมาะหมายถึงตำรวจ ทหาร ปลัดป้องกัน ที่ต้องออกไปเสียงเป็นเสียงตายครับ

ชนชนน อ่านว่า ชน ชะ นน

noppakorn
02-14-2015, 10:52 PM
ขอชื่อใหม่ครับ
1. ชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข : พนา ( 14 ) แช่มสวัสดิ์ ( 48 )
2. วันเกิด(จ-อ) : วันศุกร์ 29 ธ.ค. เวลา : 12.15 น. ปี : ฉลู
3. เพศ : ชาย
4. อาชีพ : รับจ้าง รับงานจากบริษัทมาทำ (คล้ายๆกับวิศวกร)
5. เหตุผล : อารมณ์ร้อน หงุดหงิดง่าย ขี้เกียจ หน้าบาง ใจป๋า มีเจ้าชู้บ้าง สุขภาพไม่ดีมีโรคประจำตัวหลายโรค ไม่ค่อยถูกกับภรรยา คุยด้วยกันได้ไม่ค่อยนานก็มักจะทะเลาะกัน (ภรรยา เกิดวันอังคาร ปีฉลู)
ลูกสาวลูกชายไม่ค่อยเชื่อฟัง ไม่ค่อยประสบความสำเร็จ การงานไม่ดีไม่ค่อยมีงานให้ทำ แถมไม่มีคนช่วย ต้องทำด้วยตัวเองคนเดียว ทำไปก็เหนื่อยเปล่า ผลตอบแทนไม่ดี มักจะโดนโกงอยู่บ่อยๆ
เป็นหนี้เยอะ เจ้านายหรือคนที่ทำงานไม่เอ็นดูหรือช่วยเหลือ ทำงานมักจะมีอุปสรรคมาขัดขวางตลอด การเงินไม่ดีเลย มีแต่เรื่องเสียเงิน ขัดสนตลอด ไม่มีเงินใช้ ต้องไปขอความช่วยเหลือจากแม่

ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 14 นามสกุลทักษา 48 ผลรวมได้ 62 ตกราหู มีการเปลี่ยนแปลงทั้งการงาน การดำรงชีวิตตลอดครับ ชีวิตมักถูกเบียดบัง เข้าใครไม่ได้ ให้ใช้ชื่อทักษา 42 เป็นนามมงคล เป็นดาวพุธและจันทร์ ดาวคู่มิตร จิตใจจะอ่อนโยนลง มีคนรักคนช่วยเหลือ หัดเป็นคนมีสติ ทำการใดวางแผนให้ดี คิดให้รอบคอบ ชีวิตจะดีขึ้น หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น ทำบุญใส่บาตรทุกวันพระจะเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันศุกร์ ศรีนำ

จิตตธนัตถ์ แปลว่า ผู้มีกำไรเป็นทรัพย์จากความคิด (อายตนะ 2)
จตุอนันต์ แปลว่า ผู้มีสี่อย่างที่ไม่สิ้นสุด (อายตนะ 6)
จิตติกาจน์ แปลว่า ผู้มีปราการแห่งความคิด (อายตนะ 7)
จิตต์ศีต (จิด สี ตะ) แปลว่า ผู้มีจิตใจเยือกเย็น (อายตนะ ๘)
จิตต์ศุทธิ แปลว่า ผู้มีจิตใจอันบริสุทธิ์ (อายตนะ 6)
จงธัชนันท์ แปลว่า ผู้ต้องมีความยินดีเป็นหลักชัย (อายตนะ ๘)
จินต์ธนัช แปลว่า ผู้มีความร่ำรวยดังคิด (อายตนะ ๘)
จินต์ปพน แปลว่า ผู้มีความคิดอันบริสุทธิ์ (อายตนะ 1)

ปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน ผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
02-14-2015, 11:05 PM
ขอชื่อใหม่คะ
1. ชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข : บุญมี ( 19 ) บุญศรีโรจน์ ( 53 )
2. วันเกิด(จ-อ) : วันอังคาร 03 ต.ค. เวลา : 07.00 น. ปี : ฉลู
3. เพศ : หญิง
4. อาชีพ : แม่บ้านอยู่ที่บ้านเฉยๆ และ ทำหวยในวันที่ 1กับ16
5. เหตุผล : เป็นคนคิดมาก อมทุกข์ อมเศร้า เก็บกด ชีวิตไม่สดใส สุขภาพไม่ค่อยดี ไม่ค่อยประสบความสำเร็จ ไม่ค่อยถูกกับสามี คุยด้วยกันได้ไม่ค่อยนานก็มักจะทะเลาะกัน (สามี เกิดวันศุกร์ ปีฉลู)
ลูกสาวลูกชายไม่ค่อยเชื่อฟัง ลูกชายชอบรำคาญเสียงดังใส่ ชีวิตมีแต่เรื่องวุ่นวายให้ปวดหัว สามีเจ้าชู้ การเงินไม่ดีเลย เป็นหนี้เยอะเพราะสามี แต่ยังพอมีคนช่วยเหลืออยู่บ้าง ทำหวยเพื่อหาเงินใช้จ่ายในครอบครัว

ขอบคุณคะ
สวัสดีครับ

คุณmsfuang นำชื่อคนอื่นมาถาม ระวังกรรมที่แก้ให้เขาแล้ว ย้อนมาสู่ตัวคุณน่ะครับ ไม่ใช่คนในครอบครับ พ่อแม่ลูก ไม่ควรถามให้กันครับ หากไม่มีอะไรดีในตัวเองคุ้มกัน แก้เขาดีแต่เราจะแย่ลงครับ ต้องระวังนะครับ

ชื่อทักษา 19 นามสกุล ทักษา 53 ผลรวมได้ทักษา 72 ชีวิตนี้มีโอกาสเจริญรุ่งเรือง แต่ชีวิตมีแต่ความวุ่นวาย เป็นหญิงมักเคราะห์ร้าย มีโรคเรื้อรัง ครอบครัววุ่นวายทั้งสามีและลูกเต้า ให้ปล่อยวางชีวิตบ้าง หันหน้าหาธรรมะ เข้าวัดอย่างมีสติ คู่เวรคู่กรรมบางทีก็ต้องชดใช้ ลูกล้างลูกผลาญก็เพราะกรรมเก่า จะหนีก็พึงรักตัวเอง ทำใจให้เมตตาต่อตัวเอง ปล่อยวางบ้าง เห็นทุกข์เรื่องครอบครัว ก็อย่าไปแบกเสียคนเดียว ให้สามีแบกไปบ้าง เข้าวัดหาธรรมรักษาความสงบใจ ก็จะดีขึ้น สวดมนต์เช้าเย็น ทำบุญใส่บาตรเสมอๆ นามสกุลทักษา 53 ให้ใช้ชื่อทักษา 42 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ทักษา 95 เป็นทักษาดียิ่ง หมั่นสวดมนต์ไหว้พระและเทวดา เลขนี้มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองดูแล

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันอังคาร

ทิพย์นิชา แปลว่า เกิดมาดุจเทวดานิรันดร
รยานันทน์ แปลว่า ผู้มีควายินดีในความรวดเร็ว
เปรมนิตย์ แปลว่า ตลดดเวลามีแต่ความชื่นใจ ,ผู้ชื่นใจตลอดเวลา
กานต์ระพี แปลว่า ดวงอาทิตย์อันเป็นที่รัก
พิชญนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้
ชนุตต์สิริ แปลว่า ผู้มีมงคลซึ่งเป็นคนเหนือคน
ธารณ์สิริ แปลว่า ผู้มีความเป็นมงคลค้ำจุน
พิมพ์ชนก แปลว่า ผู้เหมือนพ่อ

Misnight
02-15-2015, 12:07 AM
ขอบคุณอาจารย์มากคับ

mafuang
02-15-2015, 12:13 AM
ขอบคุณคะ พ่อแม่ไม่ได้จดทะเบียนสมรสกันคะ หนูถามให้พ่อแม่น้องชายและตัวหนูเองคะ

Tom_NT
02-15-2015, 03:53 PM
สวัสดีครับอาจารย์
คือน้องสาวผมต้องการเปลี่ยนอ่ะครับ
ชื่อปัจจุบัน เบญจวรรณ ถึงรัตน์ ครับ
เกิดวันพฤหัส 9 มิ.ย. ครับ
ตอนนี้กำลังศึกษาอยู่ครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

panat04
02-16-2015, 02:09 AM
สวัสดีคะ
1. ชื่อ-สกุล: ปนัดดา ยอดสีมา คะ เพศหญิง
2. วันเกิด: วันอังคาร 4 เมษายน 2532
3. อาชีพ: เกี่ยวกับการแพทย์
4. เหตุผล: อยากประสบความสำเร็จในหน้าที่การงาน การเงิน และครอบครัวคะ
อยากทราบว่าชื่อเดิมดีหรือไม่อย่างไรหรือว่าควรเปลี่ยนอย่างไรค่ะ
แล้วถ้าใช้ นามสกุล โพธิ์งาม ดีไหมค่ะ
ขอบคุณคะ

mulin
02-16-2015, 11:47 AM
ขอ ชื่อใหม่ กับ นามสกุลใหม่ค่ะ สามีเกิดวันศุกร์ ที่ 19 มีนาคา 2519 เวลาเกิด 23.03 ดิฉัน เกิด ศุกร์ ที่ 15 เมษายน 2520 เวลาเกิด 21.45
1. ขอนามสกุลทักษาเลข : 63
2. ชื่อเลขทักษาเลข : 42
3. เพศ : ชาย และ หญิง
4. อาชีพ : รับจ้าง ธุรกิจส่วนตัว ทำคาร์แคร์
5. มณฑน์ณัฐ แปลว่าอะไรค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-16-2015, 02:05 PM
สวัสดีครับอาจารย์
คือน้องสาวผมต้องการเปลี่ยนอ่ะครับ
ชื่อปัจจุบัน เบญจวรรณ ถึงรัตน์ ครับ
เกิดวันพฤหัส 9 มิ.ย. ครับ
ตอนนี้กำลังศึกษาอยู่ครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

นามสกุลคุณตกทักษา 33 เป็นทักษาที่หาชื่อดียาก จำเป็นต้องใช้ทักษา 23 มาเป็นนามมงคล เลขทักษานี้ เหมาะกับหญิง แต่จะทำให้หญิงนั้นมีเสนห์ในตัวเอง จะมีชายมาหมายปองเยอะ ต้องระวังใจตนให้ได้และใช้สติคิดให้รอบคอบก่อนครับ ชอบบอกชอบ ไม่ชอบบอกไม่ชอบ ตัดปัญหาคนมาติดพันเยอะครับ นอกนั้นชีวิตการงาน การเงินจะดียิ่งครับ ไม่สามารถหาทักษาที่ดีกว่านี้ได้ ผลรวมได้ทักษา 56 ตกรักสมหวัง การงานการเงินก้าวหน้าครับ

ชื่อทักษา 23 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

ปภพพร แปลว่า ผู้นำความประเสริฐ (ปะ พบ พอน)
ปรณพร แปลว่า ผู้ยินดีในความประเสริฐ (ปะ รน พอน)
อรภพร แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประเสริฐ (อะ ระ พะ พอน)
เขมณิษา แปลว่า ผู้ประพรมความสุข
เขมณัชชา แปลว่า ผู้เกิดมามีความรู้อันเป็นสุข
พชิรญา แปลว่า ผู้มีความรู้กล้าดังเพชร
สรัญตา แปลว่า หญิงผู้มีความรู้อันแกล้วกล้า
สิรชมา แปลว่า ลูกสาวผู้ยอดเยี่ยม
ศุภพชร แปลว่า เพชรที่เป็นมงคล
สุทธษมา แปลว่า ผู้อ่อนน้อมอันบริสุทธิ์
ศิริปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเป็นมงคล
ศรีญา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นมงคล

เปลี่ยนชื่อแล้วไปขอพรพ่อแม่ ใส่บาตรพระให้ผม 1รูปครับ (พระยืนตามตลาดตามซอยอย่าใส่ครับ)

noppakorn
02-16-2015, 02:22 PM
ขอ ชื่อใหม่ กับ นามสกุลใหม่ค่ะ สามีเกิดวันศุกร์ ที่ 19 มีนาคา 2519 เวลาเกิด 23.03 ดิฉัน เกิด ศุกร์ ที่ 15 เมษายน 2520 เวลาเกิด 21.45
1. ขอนามสกุลทักษาเลข : 63
2. ชื่อเลขทักษาเลข : 42
3. เพศ : ชาย และ หญิง
4. อาชีพ : รับจ้าง ธุรกิจส่วนตัว ทำคาร์แคร์
5. มณฑน์ณัฐ แปลว่าอะไรค่ะ
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

มณฑน์ณัฐ แปลว่า ปราชญืผู้สวยงาม

นามสกุลทักษา 63

ธาราพิพัฒน์พร แปลว่า ประเสริฐและเจริญยิ่งด้วยน้ำ
นทีเธียรวิชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้เรื่องน้ำ
ชลวิชญ์วิสิฐ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐด้วยน้ำ
สินธุ์ธนนันท์ แปลว่า ยินดีในทรัพย์จากน้ำ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันศุกร์

พิชญ์ชัญญา แปลว่า ผู้ประเสริฐในความเป็นนักปราชญ์
พิชญ์ณภัทร แปลว่า ปราชญ์ผู้ดีงามด้วยความรู้
ญาณ์นภนต์ แปลว่า ผู้รอบรู้สุดขอบฟ้า
นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี
พิชญนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้
พิมพ์ชนก แปลว่า ผู้เหมือนพ่อ
ชัญญนิฏฐา แปลว่า ผู้มีความรู้ความสำเร็จ
จันทน์ธมน แปลว่า ผู้สวยดุจต้นจันทน์หอม
จิตต์พิชชา แปลว่า ผู้มีใจแห่งความรู้

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันศุกร์

อนณธนัตถ์ แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยทรัพย์ที่ไม่มีหนี้
กันตพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญในความน่ารัก
กันต์กฤษณ์ แปลว่า ผู้งามดังพระกฤษณะ
ณนพนันท์ แปลว่า ผู้เพลิดเพลินในความรู้ใหม่
ทัพพ์ชนาญ แปลว่า ผู้เชี่ยวชายในทรัพย์
กิตติ์ธนิน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และชื่อเสียง
กฤตาณัฏฐ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้สร้าง,ผู้สร้างความรู้
จิตตธนัตถ์ แปลว่า ผู้มีกำไรเป็นทรัพย์จากความคิด
จตุอนันต์ แปลว่า ผู้มีสี่อย่างที่ไม่สิ้นสุด
จิตติกาจน์ แปลว่า ผู้มีปราการแห่งความคิด
จิตต์ศีต (จิด สี ตะ) แปลว่า ผู้มีจิตใจเยือกเย็น
จิตต์ศุทธิ แปลว่า ผู้มีจิตใจอันบริสุทธิ์
จงธัชนันท์ แปลว่า ผู้ต้องมีความยินดีเป็นหลักชัย
จินต์ธนัช แปลว่า ผู้มีความร่ำรวยดังคิด
จินต์ปพน แปลว่า ผู้มีความคิดอันบริสุทธิ์

noppakorn
02-16-2015, 02:28 PM
สวัสดีคะ
1. ชื่อ-สกุล: ปนัดดา ยอดสีมา คะ เพศหญิง
2. วันเกิด: วันอังคาร 4 เมษายน 2532
3. อาชีพ: เกี่ยวกับการแพทย์
4. เหตุผล: อยากประสบความสำเร็จในหน้าที่การงาน การเงิน และครอบครัวคะ
อยากทราบว่าชื่อเดิมดีหรือไม่อย่างไรหรือว่าควรเปลี่ยนอย่างไรค่ะ
แล้วถ้าใช้ นามสกุล โพธิ์งาม ดีไหมค่ะ
ขอบคุณคะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 35 ให้ใช้ชื่อทักษา 15 เป็นมงคลนาม มีคนช่วยเหลือ ความรัก การงาน โชคลาภดียิ่งครับ ผลรวมได้ทักษา 50 เป็นศุภโชคคู่สิ่งศักดิ์สิทธิ์

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันอังคารศรีนำ

ภูริตา แปลว่า หญิงเจ้าปัญญา
ภูวิดา แปลว่า หญิงแห่งแผ่นดิน
ภวิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมแล้ว
มธุรา แปลว่า ผู้มีความหวาน,ผู้มีเสน่ห์
ปาลิดา แปลว่า ผู้ได้รับการคุ้มครอง
ปาณนาถ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของชีวิต,เจ้าชีวิต

เปลี่ยนชื่อแล้วใน 7 วัน ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่บ้านที่ทำงาน และอุบาสกนพกรณ์ เพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตา

Bhanada K
02-16-2015, 04:04 PM
รบกวนถามค่ะ ชื่อ นภาดา (นะ พา ดา) กับ ภานดา (พา นะ ดา) มีความหมายมั้ยคะ ขอบคุณค่ะ

panat04
02-16-2015, 05:10 PM
ขอบพระคุณคะ:D:D
ถ้าใช้ทักษา 15 กับ 24 นี่ต่างกันยังไงคะ

Rongying
02-16-2015, 05:26 PM
K

noppakorn
02-16-2015, 10:18 PM
รบกวนถามค่ะ ชื่อ นภาดา (นะ พา ดา) กับ ภานดา (พา นะ ดา) มีความหมายมั้ยคะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

นภาดา แปลว่า หญิงแห่งท้องฟ้า ก็คือ นางฟ้า
ภานดา คำว่า นดา ไม่มีคำศัพท์ครับ

noppakorn
02-16-2015, 10:21 PM
ขอบพระคุณคะ:D:D
ถ้าใช้ทักษา 15 กับ 24 นี่ต่างกันยังไงคะ
สวัสดีครับ

ทักษา 15 ผลรวมได้ 50 เลขเศรษฐี ทักษา 24 ผลรวม 59 ไม่เหมาะกับอาชีพคุณครับ เลข 15 ก็เป็นดาวคู่มิตรเหมือน 24 เพียงแต่ดาวคนละดวงครับ

noppakorn
02-17-2015, 01:21 PM
สวัสดีค่ะ อ.นพ สองวันมานี้ดิฉันนั่งอ่านกระทุ้ชื่อเป็นพันกว่ากระทุ้ของ อ.นพ เพื่อลองหาชื่อเพราะๆมาตั้งให้ตัวเองบ้าง เพราะว่าชีวิตแย่มากๆค่ะ แต่ไม่เคยคิดจะเปลี่ยนชื่อม และนามสกุลมาก่อนเลย แต่อาทิตย์ก่อนไปวัดท่าไม้มาค่ะ และ หลวงพี่อุเทนได้บอกให้เปลี่ยนชื่อ นามสกุลใหม่โดยด่วน และพอกลับมาก็มีหมอดูชื่อดังทักอีกว่าต้องเปลี่ยน และเค้าทักชีวิตแม่นมากๆ ชีวิตหักกลาง เหมือนจะดีทุกอย่าง แต่ไม่ดี โดนหลอก และไว้ใจเชื่อใจทุกๆคนง่าย ชีวิตรักล่มตลอด คบกันมาดีๆ อยู่ๆก็มีเหตุแตกแยก ชอบมีคนมาให้คำสัญญา แต่ไม่ทำตามที่พูดแทบทุกคน ทำคุณคนไม่จึ้น ทั้งที่ทำบุญเสมอ พยามคิดดีทำดีเสมอ แต่เหมือนเป็นคนมีทุกข์ตลอด ไม่ทราบชีวิตทำไมเป็นอย่างนี้ ท้อมากๆเลยค่ะ เลยอยากรบกวนให้ อ.นพ ช่วยตั้งชอใหม่ให้ดิฉันทีนะคะ อยากได้คำว่า ภัฑร (ภัทร ไม่ได้ เนื่องจาก ท เป็นกาลกิณีค่ะ) หรือ พัชร ปัจจุบันดิฉันชื่อ คุณหญิง ตันศิริ เกิด พฤหัส 20 ม.ค. 26 ดิฉันเลยลองคิดชื่อ แล้วชอบมาก แต่ไม่ทราบว่าใช้ได้หรือไม่คะ มีดังนั้ 1.คุณภัฑรวริณ 2.คุณภัฑรวฎี 3.คุณพัชรวริณ 4.คุณภัฑรประภา (เติมคุณ หน้าชื่อ เพราะชื่อเก่าชื่อ คุณหญิง อยากมีคุณ เหมือนเดิม ได้มั้ยคะ) ที่คิดได้มีแค่นี้ค่ะ ที่หลวงพี่อุเทนคิดให้คือ รฐา ตันศิริกุล แต่ดิฉันไม่อยากเปลี่ยนนามสกุลเลยค่ะ และไม่ถูกใจกับชื่อนี้ พอจะเป็นไปได้มั้ยคะถ้าไม่เปลี่ยนนามสกุลด้วย ดิฉันคิดเล่นๆเอาเอง อย่างเช่น สมมุติจะได้เปลี่ยนทั้งชื่อ และนามสกุล ชอบแนวๆนี้ ภัฑรวริณ ตันศิริวัฒนา แต่ใจจริงแล้วไม่อยากไปแตะนามสกุลคุณพ่อให้เป็นอย่างอื่นเลยค่ะ พอจะมีทางมั้ยคะ รบกวน อ.นพ ช่วยคิดชื่อเพราะๆ ที่เหมาะสมและจะทำให้ชีวิตในด้านต่างๆมันดีขึ้นได้บ้างรึเปล่าคะ ดิฉันขอรบกวนจริงๆ อ่านมาสองวันเต็มๆ หาชื่อที่เหมาะกับตัวเองยังไม่ได้เลยค่ะ หรืออ.นพจะตั้งชื่อให้ใหม่เลยก็ยินดีค่ะ เอาเพราะๆความหมายดีๆ แบบมีความสุข เจริญ ไม่อ่อนแอ เอา ภัฑ หรือ พัชร หรืออื่นๆที่อ.นพเห็นสมควรค่ะ
รบกวนอ.นพ ช่วยพิจารณาให้ทีนะคะ

ขอบพระคุณล่วงหน้า อ.นพอย่างสูงมากๆนะคะ
ปล. มาอ่านกระทู้แล้วนับถือใจและน้ำใจอ.นพมากๆ ที่มาคอยตั้งชื่อ ตอบกระทู้ให้ทุกๆท่าน
สวัสดีครับ

1. ชื่อทักษา 25 นามสกุลทักษา 31 ตกทุกข์ซ้ำซาก มารวมกับทุกข์แล้วทุกข์อีก เลข 25 ผลรวมเป็น 7 เป็นดาวเสาร์ ชีวิตผันผวนตลอด เอาดีไม่ได้ ชีวิตมักเป็นเบี้ยล่างผู้อื่น อุบัติเหตุก็เกิดบ่อยๆ ยังดีเพียงแค่อุบัติเหตุในการดำรงชีวิต ไม่ใช้ทางกาย นามสกุลคุณตกน้ำกับไฟ สกุลนี้พระท่านจึงให้เปลี่ยน เพราะค่อนข้างวุ่นวาย ญาติมิตรไม่ค่อยลงรอย ไม่ไปมาหาสู่กันสักเท่าไหร่ ผลรวมถึงจะได้เลขทักษา 56 แต่ก็ไม่ได้ช่วยคุณนัก เพราะยิ่งทำให้ใจคุณอ่อนไหว จากธาตุของดาวเสาร์กุมอยู่
2. นามสกุล ตันศิริกุล ทักษา 39 ก็ได้ทักษาไม่ดีครับ เพราะอังคารคู่ดาวเกตุ ธาตุน้ำไหลเชี่ยว กับธาตุลมมาคู่กัน ชีวิตต้องระมัดระวัง ทำการใดต้องมีสติ รอบคอบ และนามสกุลอาจซ้ำกับผู้อื่น ชื่อรฐา ทักษา 14 เป็นมงคลนาม แต่เมื่อรวมกับนามสกุลแล้วได้ทักษา 53 ชีวิตจะถูกเบียดบัง เพราะเป็นไฟกับน้ำ ชีวิตมักเปลี่ยนแปลง ด้วยดาวราหูกุมอยู่
3. เรื่องดวงชะตา ผมผูกดวงไม่สันทัด แต่ดูจากทักษาดาวในชื่อแล้ว ที่หมอดูและพระท่านแนะมามีเหตุผล นามสกุลถ้าจะไม่เปลี่ยน ก็สามารถเปลี่ยนชื่อใหม่ได้ ให้ใช้ชื่อทักษา 14 15 และ 24 ดูจากชื่อและความต้องการคุณแล้ว ควรใช้ชื่อทักษา 24 เป็นนามมงคล เลขนี้เป็นดาวจันทร์และพุธ ดาวคู่มิตร ส่งผลให้ประสบความสำเร็จทางความรัก มีโชค มีผู้อุดหนุนช่วยเหลือ ผลรวมได้ทักษา 55 ตกศุภโชคคู่ ชีวิตจะก้าวหน้ามีสุข เนื่องจากนามสกุลไม่ดี ให้หมั่นสวดมนต์เช้าเย็น (เช้าสวดสั้นๆ) ทำบุญเสมอๆ สร้างทานชีวิต เพื่อความเป็นมงคลตน เปลี่ยนชื่ออย่าลืมไปกราบขอพรบุพการี และขออนุญาตท่านเปลี่ยนชื่อ ชีวิตจึงจะมีมงคลสมบูรณ์
4. ชื่อที่คุณชอบล้วนแต่มีทักษาสูงๆ ไม่เหมาะที่จะนำมาใช้เป็นมงคลนามครับ คำว่า วริณ แปลว่า หนึ้อันประเสริฐ หรือแปลให้ดูดีก็แปลว่า เพศหญิงอันประเสริฐ แต่บางท่านจะแปลเป็นอย่างแรก (วริณ มาจาก วร+อิณ คำว่า อิณ อิณะ เป็นสันสกฤต แปลว่า หนี้ และเพศหญิง) ไม่ควรใช้น่ะครั้บ เนื่องจากทักษาชื่อมีตัวเลขไม่สูง และจะใช้คำว่า "คุณ"อยู่ชื่อพยางค์แรก ผมจะพยายามหาชื่อให้ถูกใจน่ะครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

คุณภัชชญา แปลว่า ผู้มีความรู้ในการจำแนกความดีงาม (ค่าอายตนะ 6)
คุณรฐา แปลว่า ประเทศอันดีงาม (ค่าอายตนะ 1)
คุณพชร แปลว่า ดุจเพชรอันดีงาม
คุณภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญากว้างไกลและดีงาม (ค่าอายนะ 9)
คุณณิษา แปลว่า ผู้ประพรมความดี (ค่าอายตนะ 7)
คุณเรณุกา แปลว่า ทรายที่เต็มไปด้วยความเกื้อกูล (ค่าอายตนะ 1)

เปลี่ยนชื่อแล้วใน 7 วัน ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่บ้านที่ทำงาน และอุบาสกนพกรณ์ เพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตา

dreams
02-17-2015, 02:57 PM
สวัสดีค่ะจะเปลี่ยนชื่อเป็นพิณอรสิริ แปลว่าอะไรคะ ชื่อเดิม ศุภลักษณ์ นามสกุล ทุมา จะเปลี่ยนดีไหมคะ ถ้าไม่ดีรบกวนขอชื่อใหม่ด้วยค่ะ
เกิดวันพฤหัสบดีที่ 11 ต.ค. 2533 เรียนจบพยาบาล ชอบการสอน
อยากได้ชื่อที่ส่งเสริมด้านการงานการเงินสุขภาพครอบครัวรวมแล้วมีความสุข

Rongying
02-18-2015, 08:34 AM
ขอขอบพระคุณ อ.นพมากค่ะ ที่ตอบคำถามให้ดิฉัน อ่านแล้วรู้สึกว่าอ.นพทักได้แม่นยำพอสมควรเลยค่ะ แต่ว่าดิฉันมีเรื่องรบกวนอ.นพอีกซักหน่อยได้มั้ยคะ คือชื่อที่อ.นพตั้งให้มานั้นมันไม่ค่อยถูกใจดิฉันเลยค่ะ แฮ่ๆ อยากได้ใช้ชื่อที่อ่านแล้วรู้สึกชอบและอยากใช้ชื่อนั้นๆ ดิฉีนต้องขออภัยมากๆนะคะที่อาจจะรบกวน และมากเรื่องอยู่ซักหน่อย แต่อยากได้ชื่อที่แบบขึ้นต้นด้วยคำว่า ภัฑร หรือ ภัฒ ภัฒร ภัต / พัชร พัฒ พชร (อ่านว่า พัด หรือเปล่าคะ หรือ พะ ชะ ระ / พัด ชะ ระ) เอาแบบชื่อ 3-5 พยางค์ รวม คุณ นำหน้าเข้าไป ไม่เกิน 5-6 พยางค์พอจะได้มั้ยคะ อ.นพ และชื่อที่ดิฉัน ดูจากคำตอบของอ.นพ ที่ตอบให้หลายๆท่านในกระทู้ก่อนหน้า ดิฉันพอจะใช้ชื่อใด ได้บ้างคะ เช่น
คุณภัฑริญาณ์
คุณภัฑรวริญย์/คุณพัฒรวริญย์
คุณภัฑรวิภา
คุณภัฑรวฎี
คุณภัฑรศิริญย์
คุณภัฒรประภา /ภัฑรประภา ประมาณนี้ ที่ลองหามาได้ เอามาผสมกันเองบ้างมีเท่านี้ค่ะที่ชอบมาก แต่ไม่ทราบความหมายของชื่อเลยสักชื่อ มันพอจะมีชื่อใดมั้ยคะ อ.นพ ที่ดิฉันสามารถใช้ได้ และถูกกับโฉลก ทำให้ชีวิต ความรัก ครอบครัว การเงิน งานดีขึ้น ขอรบกวนอ.นพช่วยพิจารณาและช่วยคิดชื่อให้ดิฉันด้วยนะคะ หรือจะตั้งให้ใหม่ในแบบที่อ.นพคิดว่าเหมาะสมเป็นชื่อไหนบ้างคะ ความหมายคืออะไร ดิฉันอยากขอเลือกเพื่อนำมาตั้งใหม่ค่ะ

ขอบพระคุณอ.นพอีกครั้งมากๆอย่างสูงค่ะที่ช่วยเป็นธุระให้ดิฉัน
ขอบคุณมากๆค่ะ
ขอให้ผลบุญที่อ.นพ กรุณาทั้งที่ผ่านมาในอดีตจนถึงปัจจุบันนี้ ส่งผลให้อ.นพและครอบครัว จงประสบแต่ความเจริญยิ่งๆขึ้นไปนะคะ

angie
02-18-2015, 02:14 PM
สวัสดีค่ะ

อยากทราบชื่อ เปมรัมภา อ่านออกเสียงให้ถูกต้องอย่างไรคะ เป-มะ -รำ- พา หรือ เปม-รำ-พา
ลูกชอบชื่อและความหมาย แต่เขาไม่ชอบคำอ่าน เป-มะ ค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ

NUSz
02-18-2015, 02:50 PM
สวัสดีค่ะ หนูอยากทราบว่า ชื่อ พนัสนันท์ หมายความว่าไงค่ะ แล้วทักษาเท่าไหร่ รวมกับนามสกุลทักษา 17 ดีไหมค่ะ เกิดวันจันทร์ค่ะ

ตะวัน
02-18-2015, 03:31 PM
สวัสดีค่ะ อ.นพกรณ์ เลขของชื่อทักษาได้ 30 ค่ะ นามสกุลทักษา 42 ค่ะ เกิดวันอาทิตย์ เวลาประมาณ 11.00 ไม่เกินเที่ยงค่ะ อาชีพรับราชการค่ะ ชื่อเดิมรวมเลขนามสกุลแล้วไม่ดีค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

kunlyanee
02-19-2015, 03:02 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์
หลังจากได้รับชื่อ-สกุล ที่อาจารย์กรุณาตั้งให้ ยังไม่ได้เปลี่ยนค่ะ กำลังสับสนในตัวเองค่ะ เพราะว่าเคยเปลี่ยนมาแล้ว 4 ครั้งค่ะ ถ้าเปลี่ยนครั้งนี้อีก จะเป็น 5 ครั้งค่ะเฉพาะชื่อนะคะ ส่วนนามสกุลเดิมเป็นของพ่อ พอแต่งงานก็มาใช้ของสามี พออย่าจึงไปเปลี่ยนค่ะ นามสกุลที่เปลี่ยนใช้คนเดียว ใช้ชื่อ-สกุลนี้มา 5 ปีแล้วค่ะ ปัจจุบันชื่อที่ใช้ทักษารวม 50 นามสกุล 55 เคยไปดูหมอดูทักมาว่า ชื่อมี ดาวเสาร์ อุตสาหะ 3 ตัว -ดาวอายุ ที่เป็นดาวอังคารร่วมด้วย จะทำให้เหนื่อยยาก ลำบาก นามสกุลที่เปลี่ยนมาใหม่หลังหย่า ใช้คนเดียว ค่ะ แต่ก็มีสระ เ, สระ า, สระ ิ, สระ ุ ถ้ายังใช้ ชื่อ-สกุลเดิมจะเป็นไรมั้ยคะ รู้สึกสับสนในชีวิตหาทางออกไม่ได้ค่ะ ไม่รู้จะทำยังไงดี ดิฉันควรแก้กรรมยังงัยคะ ชีวิตจึงจะดีขึ้นคะ ชีวิตลุ่มๆดอนๆ เหมือนจะดี แต่ก็ไม่ก้าวหน้าไปใหนเลย การค้าก็นิ่งมากค่ะ รายได้ไม่พอค่าใช้จ่ายเลย
ปัจจุบันอายุย่าง 47 ปี ในเดือนมิถุนายนนี้ ที่ผ่านมามีความเครียดกดดันสูง มีเรื่องราวต่างๆเข้ามาเยอะมากๆ ต้องทำงานต่อสู้ดิ้นรนเพียงลำพังค่ะ

วันเกิด จันทร์ที่ 24 มิถุนายน 2511 เวลา 12.00น.ค่ะ อาชีพขายสินค้าออนไลน์ นำเข้าจากต่างประเทศ
รบกวนอาจารย์ อีกครั้งค่ะ

ไม่รู้จะปรึกษาใครค่ะ ไม่รู้จะหันหน้าไปพึ่งใครค่ะ

mameaw1221
02-19-2015, 06:22 PM
สวัสดีค่ะ ขอชื่อใหม่ค่ะที่มีเลขทักษา 63 ค่ะ
อยากได้เพราะจะได้บวกกับนามสกุลได้ 100ค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะคะ ทำอาชีพเกี่ยวกับค้าขาย
มีแต่คนบอกว่าชื่อเราไม่ดีมากๆแต่ไม่หายังไงก็ไม่ได้เลยค่ะ
รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำให้หน่อยนะคะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

ขอชื่อใหม่ต้อง...
1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข : ชลธิชา(19) เซี่ยงฝู (37)
2. วันเกิด(จ-อ) : วันจันทร์ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2505
3. อาชีพ : ค้าขายสินค้า
4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล) : ให้การค้าขายคล่องตัว ธุรกิจเจริญรุ่งเรืองชีวิตและครอบครัวดีมีความสุขค่ะ

momanne
02-19-2015, 07:49 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนอาจารย์ขอฤกษ์วันและเวลาผ่าคลอดลูกสาว ระหว่างวันที่ 17-23 เม.ย 2558
แม่ เกิด ศุกร์ 7 ธันวาคม 2522 10.08 น.
พ่อ เกิด อาทิตย์ 21 ตุลาคม 2522 22.24 น.
ขอบคุณมากนะคะ

katha
02-19-2015, 10:43 PM
ชื่อ พริมาภา ทวีเดชอนันต์ชัย
(พริ-มา-พา) (ทะ-วี-เดด-อะ-นัน-ชัย)
เกิดวัน อังคาร ที่ 29 เมษายน 2529
ปีขาล เพศหญิง
อยากทราบความหมายของชื่อและนามสกุล ว่าเหมาะสมกับคนเกิดวันอังคารไหมคะ

Rongying
02-20-2015, 12:55 PM
มารอ อ.นพ ค่าาาาา

Rongying
02-22-2015, 08:35 AM
อ.นพ ท่านหายไปไหนหนออออ ฮือๆๆๆๆ

primy
02-24-2015, 10:24 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ในการเปลี่ยนชื่อนามสกุล ต้องทำบุญอะไร อย่างไร ให้ใครบ้าง ต้องทำอย่างไรให้ถูกวิธีและถูกต้อง และ ครบสมบูรณ์คะ

noppakorn
02-25-2015, 01:01 PM
สวัสดีค่ะจะเปลี่ยนชื่อเป็นพิณอรสิริ แปลว่าอะไรคะ ชื่อเดิม ศุภลักษณ์ นามสกุล ทุมา จะเปลี่ยนดีไหมคะ ถ้าไม่ดีรบกวนขอชื่อใหม่ด้วยค่ะ
เกิดวันพฤหัสบดีที่ 11 ต.ค. 2533 เรียนจบพยาบาล ชอบการสอน
อยากได้ชื่อที่ส่งเสริมด้านการงานการเงินสุขภาพครอบครัวรวมแล้วมีความสุข
สวัสดีครับ

ชือพิณอรสิริ แปลว่า นางงามผุ้มีมงคลแห่งพิณ ทักษา 46 ชื่อนี้ใช้ได้ นามสกุลทักษา 8 ผลรวมได้ทักษา 54 เป็นมงคลนามครับ นามสกุลตกราหูไม่ดีเลยครับ มีครอบครัวแล้วจะดีขึ้นถ้าได้เปลี่ยนนามสกุลครับ ทำบุญสร้างทานบ่อยๆ บูชาพระราหูด้วยครับ เพราะสกุลคุณตกราหูพอดีครับ

noppakorn
02-25-2015, 01:07 PM
ขอขอบพระคุณ อ.นพมากค่ะ ที่ตอบคำถามให้ดิฉัน อ่านแล้วรู้สึกว่าอ.นพทักได้แม่นยำพอสมควรเลยค่ะ แต่ว่าดิฉันมีเรื่องรบกวนอ.นพอีกซักหน่อยได้มั้ยคะ คือชื่อที่อ.นพตั้งให้มานั้นมันไม่ค่อยถูกใจดิฉันเลยค่ะ แฮ่ๆ อยากได้ใช้ชื่อที่อ่านแล้วรู้สึกชอบและอยากใช้ชื่อนั้นๆ ดิฉีนต้องขออภัยมากๆนะคะที่อาจจะรบกวน และมากเรื่องอยู่ซักหน่อย แต่อยากได้ชื่อที่แบบขึ้นต้นด้วยคำว่า ภัฑร หรือ ภัฒ ภัฒร ภัต / พัชร พัฒ พชร (อ่านว่า พัด หรือเปล่าคะ หรือ พะ ชะ ระ / พัด ชะ ระ) เอาแบบชื่อ 3-5 พยางค์ รวม คุณ นำหน้าเข้าไป ไม่เกิน 5-6 พยางค์พอจะได้มั้ยคะ อ.นพ และชื่อที่ดิฉัน ดูจากคำตอบของอ.นพ ที่ตอบให้หลายๆท่านในกระทู้ก่อนหน้า ดิฉันพอจะใช้ชื่อใด ได้บ้างคะ เช่น
คุณภัฑริญาณ์
คุณภัฑรวริญย์/คุณพัฒรวริญย์
คุณภัฑรวิภา
คุณภัฑรวฎี
คุณภัฑรศิริญย์
คุณภัฒรประภา /ภัฑรประภา ประมาณนี้ ที่ลองหามาได้ เอามาผสมกันเองบ้างมีเท่านี้ค่ะที่ชอบมาก แต่ไม่ทราบความหมายของชื่อเลยสักชื่อ มันพอจะมีชื่อใดมั้ยคะ อ.นพ ที่ดิฉันสามารถใช้ได้ และถูกกับโฉลก ทำให้ชีวิต ความรัก ครอบครัว การเงิน งานดีขึ้น ขอรบกวนอ.นพช่วยพิจารณาและช่วยคิดชื่อให้ดิฉันด้วยนะคะ หรือจะตั้งให้ใหม่ในแบบที่อ.นพคิดว่าเหมาะสมเป็นชื่อไหนบ้างคะ ความหมายคืออะไร ดิฉันอยากขอเลือกเพื่อนำมาตั้งใหม่ค่ะ

ขอบพระคุณอ.นพอีกครั้งมากๆอย่างสูงค่ะที่ช่วยเป็นธุระให้ดิฉัน
ขอบคุณมากๆค่ะ
ขอให้ผลบุญที่อ.นพ กรุณาทั้งที่ผ่านมาในอดีตจนถึงปัจจุบันนี้ ส่งผลให้อ.นพและครอบครัว จงประสบแต่ความเจริญยิ่งๆขึ้นไปนะคะ
สวัสดีครับ

ขออภัยด้วยครับ ช่วงนี้ป่วย กำลังพักฟื้นอยู่
ชื่อที่คุณหามา ทักษามันมากเกินทักษา 24 ที่ใช้ได้ มีภัฑรวิภา ภัฑรประภา แต่คำว่าภัฑร ต้องเขียนว่าภัทร แต่ถ้าคุณชอบก็เอาไปจด เขตถามก็บอกว่า แปลว่า ดีงามเจริญ (ที่จริงต้องภัทร) ครับ

ถ้าคุณชอบก็เอาไปจดได้ครับ เลี่ยงบาลีเอาตามที่แนะนำ ช่วงนี้สมองคิดอะไรช้าครับ ต้องขออภัยอีกครับครับ

noppakorn
02-25-2015, 01:11 PM
สวัสดีค่ะ

อยากทราบชื่อ เปมรัมภา อ่านออกเสียงให้ถูกต้องอย่างไรคะ เป-มะ -รำ- พา หรือ เปม-รำ-พา
ลูกชอบชื่อและความหมาย แต่เขาไม่ชอบคำอ่าน เป-มะ ค่ะ

สวัสดีครับ

เปมรัมภา อ่านว่า เปม-รำ-พา ครับ คำว่า เปม มาจากคำเดิม คือ เปรม ครับ แปลว่า สดชื่น ความรัก สองคำรวมกัน แปลว่า นางฟ้าแห่งความรัก

noppakorn
02-25-2015, 01:17 PM
สวัสดีค่ะ หนูอยากทราบว่า ชื่อ พนัสนันท์ หมายความว่าไงค่ะ แล้วทักษาเท่าไหร่ รวมกับนามสกุลทักษา 17 ดีไหมค่ะ เกิดวันจันทร์ค่ะ
สวัสดีครับ

พนัสนันท์ แปลว่า ป่าแห่งความสุข ทักษา 48 ไม่เหมาะจะใช้ัครับ นามสกุลทักษา 17 ให้ใช้ชื่อทักษา 42 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 59 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์

นันทน์ธภัค แปลว่า ผู้มีโชคที่ทรงไว้ด้วยความน่ายินดี
นลัทธรรม์ แปลว่า ดอกไม้อันดีงาม
นลัทธมนต์ แปลว่า ดอกไม้ที่ไร้มลทิน
นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่
นภัสศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งแห่งฟ้า
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี
นันทนธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยินดี
นวพรรณภัทร แปลว่า ผุ้มีความดีงามด้วยผิวพรรณใหม่
นัทธ์วนัญ แปลว่า ผู้มีรู้เรื่องป่าและผูกพัน
ธันวนัทธ์ แปลว่า กาลเวลาแห่งป่าอันโชคดี

noppakorn
02-25-2015, 01:23 PM
สวัสดีค่ะ อ.นพกรณ์ เลขของชื่อทักษาได้ 30 ค่ะ นามสกุลทักษา 42 ค่ะ เกิดวันอาทิตย์ เวลาประมาณ 11.00 ไม่เกินเที่ยงค่ะ อาชีพรับราชการค่ะ ชื่อเดิมรวมเลขนามสกุลแล้วไม่ดีค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 42 คุณต้องใช้ชื่อทักษา 14 เป็นนามมงคล เลข 14 เป็นเลขยิ่งใหญ่ครับ ทำการใดก็รุ่งเรือง ผลรวมได้ทักษา 56 ตกศุภโชคคู่ ครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันอาทิตย

วิชภา (วิดชะพา) แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งความรู้(อายตนะ 6)
ดลชญา แปลว่า ผู้มีปัญญาเป็นพื้นฐาน (อายตนะ ๘)
ชัญปภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองยิ่งในความรู้ (อายตนะ 6)
กัตติกา แปลว่า ดาวลูกไก่
จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและบริสุทธิ์
กนกชุดา แปลว่า เรืองรองดังทองคำ
เกตุญาดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นธงชัย
ณฤดี แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้
นภาดล แปลว่า ชั้นฟ้า
รุจาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองยิ่ง

noppakorn
02-25-2015, 01:30 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์
หลังจากได้รับชื่อ-สกุล ที่อาจารย์กรุณาตั้งให้ ยังไม่ได้เปลี่ยนค่ะ กำลังสับสนในตัวเองค่ะ เพราะว่าเคยเปลี่ยนมาแล้ว 4 ครั้งค่ะ ถ้าเปลี่ยนครั้งนี้อีก จะเป็น 5 ครั้งค่ะเฉพาะชื่อนะคะ ส่วนนามสกุลเดิมเป็นของพ่อ พอแต่งงานก็มาใช้ของสามี พออย่าจึงไปเปลี่ยนค่ะ นามสกุลที่เปลี่ยนใช้คนเดียว ใช้ชื่อ-สกุลนี้มา 5 ปีแล้วค่ะ ปัจจุบันชื่อที่ใช้ทักษารวม 50 นามสกุล 55 เคยไปดูหมอดูทักมาว่า ชื่อมี ดาวเสาร์ อุตสาหะ 3 ตัว -ดาวอายุ ที่เป็นดาวอังคารร่วมด้วย จะทำให้เหนื่อยยาก ลำบาก นามสกุลที่เปลี่ยนมาใหม่หลังหย่า ใช้คนเดียว ค่ะ แต่ก็มีสระ เ, สระ า, สระ ิ, สระ ุ ถ้ายังใช้ ชื่อ-สกุลเดิมจะเป็นไรมั้ยคะ รู้สึกสับสนในชีวิตหาทางออกไม่ได้ค่ะ ไม่รู้จะทำยังไงดี ดิฉันควรแก้กรรมยังงัยคะ ชีวิตจึงจะดีขึ้นคะ ชีวิตลุ่มๆดอนๆ เหมือนจะดี แต่ก็ไม่ก้าวหน้าไปใหนเลย การค้าก็นิ่งมากค่ะ รายได้ไม่พอค่าใช้จ่ายเลย
ปัจจุบันอายุย่าง 47 ปี ในเดือนมิถุนายนนี้ ที่ผ่านมามีความเครียดกดดันสูง มีเรื่องราวต่างๆเข้ามาเยอะมากๆ ต้องทำงานต่อสู้ดิ้นรนเพียงลำพังค่ะ

วันเกิด จันทร์ที่ 24 มิถุนายน 2511 เวลา 12.00น.ค่ะ อาชีพขายสินค้าออนไลน์ นำเข้าจากต่างประเทศ
รบกวนอาจารย์ อีกครั้งค่ะ

ไม่รู้จะปรึกษาใครค่ะ ไม่รู้จะหันหน้าไปพึ่งใครค่ะ
สวัสดีครับ

คุณเปลี่ยนชื่อมากเเล้ว 4ครั้ง เปลี่ยนไปอีกก็ไม่มีอะไรดีครับ ดวงดาวคุณมัันสับสนไปหมดแล้วครับ ปกติไม่ให้เปลี่ยนเกิน 3 ครั้งในชีวิต นามสกุลมีสระไม่ใช่เรื่องสำคัญไม่เกียวข้องกับชื่อครับ ปัญหาคือชื่อคุณดีอยู่หรือไม่ ตอนนี้ทักษาชื่อคุณนะดีอยู่แล้ว แต่เหตุที่เสีย มาจากคุณเปลี่ยนชื่อบ่อยจนเกินลิขิต จะแก้กรรมอย่างไร เปลี่ยนชื่อไปผลมันก็ออกรูปเดิม รายละเอียดไม่มี(ชื่อจริง) มีวิธีเดียวคุณควรไปถือศีลบวชพราหมณ์ แล้วทานมังสะวิรัชสัก 1 เดือน ครับเพื่อแก้ไข หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น ทำบุญสร้างทานเสมอๆ ทำจิตใจให้มีเมตตา รู้จักปล่อยวาง ชีวิตจะค่อยๆดีขึ้นครับ

แนะนำเบื้องต้นได้เพียงนี้ครับ

noppakorn
02-25-2015, 01:35 PM
สวัสดีค่ะ ขอชื่อใหม่ค่ะที่มีเลขทักษา 63 ค่ะ
อยากได้เพราะจะได้บวกกับนามสกุลได้ 100ค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะคะ ทำอาชีพเกี่ยวกับค้าขาย
มีแต่คนบอกว่าชื่อเราไม่ดีมากๆแต่ไม่หายังไงก็ไม่ได้เลยค่ะ
รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำให้หน่อยนะคะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

ขอชื่อใหม่ต้อง...
1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข : ชลธิชา(19) เซี่ยงฝู (37)
2. วันเกิด(จ-อ) : วันจันทร์ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2505
3. อาชีพ : ค้าขายสินค้า
4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล) : ให้การค้าขายคล่องตัว ธุรกิจเจริญรุ่งเรืองชีวิตและครอบครัวดีมีความสุขค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 37 ใช้ชื่อได้เพียงสองทักษาครับ คือทักษา 14 และ 23 ครับ ผลรวมได้ทักษา 51 และ 60 ครับ ทักษา 63 ใช้ไม่ได้ครับ เพราะใหญ่เกินนามสกุลครับ ชื่อเดิมทักษา 19 เป็นทักษาผู้ชายใช้ไม่เหมาะกับผู้หญิง ครับ จะใช้ทักษา 14 ดีที่สุดเหมาะกับคนค้าขายครับ ไปคิดดูก่อนน่ะครับ

noppakorn
02-25-2015, 01:43 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนอาจารย์ขอฤกษ์วันและเวลาผ่าคลอดลูกสาว ระหว่างวันที่ 17-23 เม.ย 2558
แม่ เกิด ศุกร์ 7 ธันวาคม 2522 10.08 น.
พ่อ เกิด อาทิตย์ 21 ตุลาคม 2522 22.24 น.
สวัสดีครับ

ยินดีด้วยครับ
ฤกษ์ดีวันศุกร์ที่ 17 เมษายน วันกุน เป็นสมพงษ์แบบที่ 2 เวลาดีคือ 11.00-12.59 น.(เวลามะเมีย) วันจันทร์ที่ 20 เมษายน วันขาล เวลา 11.00-12.59 น.(เวลามะเมีย)

noppakorn
02-25-2015, 01:47 PM
ชื่อ พริมาภา ทวีเดชอนันต์ชัย
(พริ-มา-พา) (ทะ-วี-เดด-อะ-นัน-ชัย)
เกิดวัน อังคาร ที่ 29 เมษายน 2529
ปีขาล เพศหญิง
อยากทราบความหมายของชื่อและนามสกุล ว่าเหมาะสมกับคนเกิดวันอังคารไหมคะ
สวัสดีครับ

ชื่อพริมาภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประเสริฐ ทักษา 24 เป็นทักษามงคล นามสกุลทักษา 65 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 89 ประสบความสำเร็จพอสมควร ดีและเหมาะสมแล้วครับ ระวังอย่าหูเบา เชื่อคนง่าย อกกำลังกายบ่อยๆ หมั่นสวดมนต์เช้าเย็น ทำบุญสร้างทานมาเสริมบารมีเสมอๆ ครับ

noppakorn
02-25-2015, 01:53 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ในการเปลี่ยนชื่อนามสกุล ต้องทำบุญอะไร อย่างไร ให้ใครบ้าง ต้องทำอย่างไรให้ถูกวิธีและถูกต้อง และ ครบสมบูรณ์คะ
สวัสดีครับ

คำอธิษฐาน หลังเปลี่ยนชื่อแล้ว ให้แวะไปทำบุญสร้างทาน ด้วยการปล่อยชีวิต ไปตลาดทีไหนก็ได้ เห็นเขาขายปลาจะปลาอะไรก็ตาม ที่แม่ค้ายังไม่ได้ใช้อะไรไปทิ่มแทงมัน ซื้อชีวิตเขา แล้วนำไปปล่อยยังแม่น้ำหรือลำคลองใหญ่ที่มีน้ำไหลไปมา (ห้าตัว เก้าตัว หรืออย่างน้อยที่สุดหนึ่งตัวตามกำลังทรัพย์) ขณะปล่อยปลา ให้อธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า(ชื่อใหม่)ได้เป็นบุคคลใหม่แล้ว ขอสิ่งที่ไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลายที่เคยติดตัวข้าฯ ขอให้ปลา..(ชื่อปลา)ช่วยนำไปด้วย ให้สิ่งทีไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลาย ไหลไปกับสายน้ำ และขอให้ชีวิตของปลา...ให้ไปเวียนว่ายตามกรรมของท่านทั้งหลายเทอญ ขอให้นับแต่นี้มีแต่สิ่งที่ดีงามบังเกิดขึ้นในตัวข้าฯ กระทำการใดๆ ขอให้สำเร็จ ๆๆ ทุกประการเทอญ จากนั้นก็ให้ทานอาหารปลา หรือสัตว์ใดๆก็ได้ หรือให้เงินขอทานก็ได้ " เสร็จแล้วให้ไปล้างมือล้างเท้า อธิษฐานว่า "สิ่งที่ดีให้ติดตัวข้า สิ่งชั่วช้าให้ลอยตามน้ำไป" กลับบ้านก็กรวดน้ำอธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า (ชื่อใหม่) วันนี้ได้ทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิต...(ชื่อสัตว์) ให้รอดพ้นไปเวียนว่ายตามกรรม ด้วยกุศลผลบุญนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของข้าพเจ้า พระเคราะห์ทุกๆพระองค์ พระภูมิเทวา เจ้าที่เจ้าทางที่ดูแลบ้านข้าพเจ้า ที่ทำงานของข้าพเจ้า และ..(ชื่อผู้ให้นามใหม่).ขอให้ท่านทั้งหลายได้โปรดรับและร่วมอนุโมทนากุศลผลบุญนี้ของข้าพเจ้าด้วยเทอญ"
หรือ
ไปกราบพระประธาน อธิษฐานว่า บัดนี้ลูกได้เปลี่ยนชื่อใหม่ว่า......และได้เป็นคนใหม่แล้ว ขออำนาจพระรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ในสถานที่นี้และเทพยดาทั้งหลายได้โปรดดลบันดาลให้ลูกนับแต่นี้มีแต่ความเจริญรุ่งเรือง ทำการใดขอให้สำเร็จๆๆ และมีการเงินดี นับแต่บัดนี้ไปเทอญ จากนั้นไปทำบุญปล่อยนกปล่อยปลา อธิษฐานว่า ขอให้...(สัตว์ที่ปล่อย)ได้นำสิ่งที่ไม่ดีไปจากกายใจของข้า ขอให้สิ่งที่ไม่ดีจงลอยไปตามกระแสน้ำ (ถ้าเป็นนก ให้ลอยไปตามกระแสลม) ขอให้นับแต่นี้มีแต่ความสุขกายสุขใจเจริญรุ่งเรืองมีแต่สิ่งดีมาสู่ตัวข้าเทอญ.. เสร็จแล้วซื้ออาหารให้โปรยทานให้ปลา หากปล่อยนกก็ให้ทานกับขอทาน (เป็นการทำบุญและสร้างทาน) กลับบ้านหรืออยุ่ที่วัดให้ กรวดน้ำอุทิศ (อธิษฐานว่า "บัดนี้ข้าพเจ้า(ชื่อใหม่)ได้ทำบุญสร้างทานด้วยการปล่อยชีวิต(ชื่อสัตว์)และให้ทาน(อาหารหรือให้เงิน) บุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้กระทำนี้ ขอให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ ได้โปรดรับและร่วมอนุโมทนากุศลผลบุญนี้ด้วยเทอญ ( เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาชื่อใหม่)

momanne
02-25-2015, 01:59 PM
สวัสดีครับ

ยินดีด้วยครับ
ฤกษ์ดีวันศุกร์ที่ 17 เมษายน วันกุน เป็นสมพงษ์แบบที่ 2 เวลาดีคือ 11.00-12.59 น.(เวลามะเมีย) วันจันทร์ที่ 20 เมษายน วันขาล เวลา 11.00-12.59 น.(เวลามะเมีย)

ขอรบกวนอาจารย์เพิ่มเติมค่ะ ขอให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อลูกสาวให้ด้วยค่ะ เกิดวันศุกร์ เลขทักษา 42 อยากให้ขึ้นต้นด้วยอักษร ค หรือ คี
ขอบคุณอีกครั้งนะคะ

noppakorn
02-25-2015, 09:38 PM
ขอรบกวนอาจารย์เพิ่มเติมค่ะ ขอให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อลูกสาวให้ด้วยค่ะ เกิดวันศุกร์ เลขทักษา 42 อยากให้ขึ้นต้นด้วยอักษร ค หรือ คี
ขอบคุณอีกครั้งนะคะ
สวัสดีครับ

จะลองคิดให้สักสองสามชื่อครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันศุกร์

คีตฐญาน์ (คี-ตะ-ถะ-ยา) แปลว่า ผู้มึความรอบรู้มั่นคงทางเสียงเพลง
คณัญญ์ณิชา (คะ-นัน-นิ-ชา) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ด้วยความรอบรู้ในหมู่คน
คินิธัญญ์ (คิ-นิ-ทัน) แปลว่า ผู้มีโชคดุจไฟ
คนธ์นพัต (คน-นะ-พัด) แปลว่า ผู้มีความริเริ่มอันหอมหวาน
คีตนิฏฐา (คี-ตะ-นิด-ถา) แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยเสียงเพลง

ชื่อคิดขึ้นใหม่ทุกชื่อ เชื่อว่าไม่ซ้ำใครครับ

thuaifoo
02-25-2015, 10:07 PM
สวัสดีค่ะชื่อ มณิภา สายสืบ
เกิดวันศุกร์ที่ 13 พฤษภาคม 2531 (ตามใบเกิด) แต่ดูในตำราตั้งชื่อ ต้องเป็นวันพฤหัสบดีใช่ไหมคะ
เวลา 00:45 น.

รบกวนช่วยดูให้หน่อยค่ะว่า ถ้าจะเปลี่ยนชื่อต้องเปลี่ยนเป็นเลขทักษาอะไรถึงจะดีขึ้นคะ แนะนำชื่อให้ด้วยก็ดีค่ะ
ทำงานออฟฟิศเกี่ยวกับการส่งออกค่ะ อยากหน้าที่การงานมั่นคง
ปัจจุบันมีปัญหาหลายๆเรื่องไม่ว่าจะการงาน การเงิน โสด รู้สึกไม่ค่อยดีเลยคะ อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ดีๆเป็นมงคลค่ะ
ขอบคุณค่ะ

primy
02-25-2015, 10:34 PM
ขอบพระคุณอาจารย์นพมากๆค่ะ ทั้งชื่อที่ตั้งให้และคำแนะนำต่างๆ

สวัสดีครับ

คำอธิษฐาน หลังเปลี่ยนชื่อแล้ว ให้แวะไปทำบุญสร้างทาน ด้วยการปล่อยชีวิต ไปตลาดทีไหนก็ได้ เห็นเขาขายปลาจะปลาอะไรก็ตาม ที่แม่ค้ายังไม่ได้ใช้อะไรไปทิ่มแทงมัน ซื้อชีวิตเขา แล้วนำไปปล่อยยังแม่น้ำหรือลำคลองใหญ่ที่มีน้ำไหลไปมา (ห้าตัว เก้าตัว หรืออย่างน้อยที่สุดหนึ่งตัวตามกำลังทรัพย์) ขณะปล่อยปลา ให้อธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า(ชื่อใหม่)ได้เป็นบุคคลใหม่แล้ว ขอสิ่งที่ไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลายที่เคยติดตัวข้าฯ ขอให้ปลา..(ชื่อปลา)ช่วยนำไปด้วย ให้สิ่งทีไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลาย ไหลไปกับสายน้ำ และขอให้ชีวิตของปลา...ให้ไปเวียนว่ายตามกรรมของท่านทั้งหลายเทอญ ขอให้นับแต่นี้มีแต่สิ่งที่ดีงามบังเกิดขึ้นในตัวข้าฯ กระทำการใดๆ ขอให้สำเร็จ ๆๆ ทุกประการเทอญ จากนั้นก็ให้ทานอาหารปลา หรือสัตว์ใดๆก็ได้ หรือให้เงินขอทานก็ได้ " เสร็จแล้วให้ไปล้างมือล้างเท้า อธิษฐานว่า "สิ่งที่ดีให้ติดตัวข้า สิ่งชั่วช้าให้ลอยตามน้ำไป" กลับบ้านก็กรวดน้ำอธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า (ชื่อใหม่) วันนี้ได้ทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิต...(ชื่อสัตว์) ให้รอดพ้นไปเวียนว่ายตามกรรม ด้วยกุศลผลบุญนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของข้าพเจ้า พระเคราะห์ทุกๆพระองค์ พระภูมิเทวา เจ้าที่เจ้าทางที่ดูแลบ้านข้าพเจ้า ที่ทำงานของข้าพเจ้า และ..(ชื่อผู้ให้นามใหม่).ขอให้ท่านทั้งหลายได้โปรดรับและร่วมอนุโมทนากุศลผลบุญนี้ของข้าพเจ้าด้วยเทอญ"
หรือ
ไปกราบพระประธาน อธิษฐานว่า บัดนี้ลูกได้เปลี่ยนชื่อใหม่ว่า......และได้เป็นคนใหม่แล้ว ขออำนาจพระรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ในสถานที่นี้และเทพยดาทั้งหลายได้โปรดดลบันดาลให้ลูกนับแต่นี้มีแต่ความเจริญรุ่งเรือง ทำการใดขอให้สำเร็จๆๆ และมีการเงินดี นับแต่บัดนี้ไปเทอญ จากนั้นไปทำบุญปล่อยนกปล่อยปลา อธิษฐานว่า ขอให้...(สัตว์ที่ปล่อย)ได้นำสิ่งที่ไม่ดีไปจากกายใจของข้า ขอให้สิ่งที่ไม่ดีจงลอยไปตามกระแสน้ำ (ถ้าเป็นนก ให้ลอยไปตามกระแสลม) ขอให้นับแต่นี้มีแต่ความสุขกายสุขใจเจริญรุ่งเรืองมีแต่สิ่งดีมาสู่ตัวข้าเทอญ.. เสร็จแล้วซื้ออาหารให้โปรยทานให้ปลา หากปล่อยนกก็ให้ทานกับขอทาน (เป็นการทำบุญและสร้างทาน) กลับบ้านหรืออยุ่ที่วัดให้ กรวดน้ำอุทิศ (อธิษฐานว่า "บัดนี้ข้าพเจ้า(ชื่อใหม่)ได้ทำบุญสร้างทานด้วยการปล่อยชีวิต(ชื่อสัตว์)และให้ทาน(อาหารหรือให้เงิน) บุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้กระทำนี้ ขอให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ ได้โปรดรับและร่วมอนุโมทนากุศลผลบุญนี้ด้วยเทอญ ( เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาชื่อใหม่)

Pattraporn Apiruktrakon
02-25-2015, 11:20 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวน ขอคำแปลความหมายชื่อ "พีรชสิทฐ์" ค่ะ
ชื่อผู้ชาย เกิดวันอังคารที่ 26 กพ 2528
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
02-26-2015, 11:48 AM
สวัสดีค่ะชื่อ มณิภา สายสืบ
เกิดวันศุกร์ที่ 13 พฤษภาคม 2531 (ตามใบเกิด) แต่ดูในตำราตั้งชื่อ ต้องเป็นวันพฤหัสบดีใช่ไหมคะ
เวลา 00:45 น.

รบกวนช่วยดูให้หน่อยค่ะว่า ถ้าจะเปลี่ยนชื่อต้องเปลี่ยนเป็นเลขทักษาอะไรถึงจะดีขึ้นคะ แนะนำชื่อให้ด้วยก็ดีค่ะ
ทำงานออฟฟิศเกี่ยวกับการส่งออกค่ะ อยากหน้าที่การงานมั่นคง
ปัจจุบันมีปัญหาหลายๆเรื่องไม่ว่าจะการงาน การเงิน โสด รู้สึกไม่ค่อยดีเลยคะ อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ดีๆเป็นมงคลค่ะ
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ยังไม่มีครอบครัวเพื่อความเป็นสิริมงคล จะเปลี่ยนชื่อให้ขออนุญาตบุพการี จะเป็นมงคลยิ่ง

ตามโหราฯคุณเป็นคนวันพฤหัสบดีครับ ชื่อปัจจุบันตกทักษา 17 ทำดีไม่ขึ้น คนมองไม่เห็น มีการเปลี่ยนแปลงในชีวิตเสมอ ไม่มีอะไรแน่นอน นามสกุลทักษา 32 ให้เปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และพุธดาวคู่มิตร จันเป็นเลขมหาสเน่ห์ ผู้มีชื่อนี้จะประสบความสำเร็จในด้านความรัก โชคดี มีผู้ช่วยเหลือ ผลรวมได้ทักษา 56 ตกวาสนารุ่งเรือง

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

สกุลปาล แปลว่า ผู้รักษาตระกูล
ศริญญา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นมงคลอันประเสริฐ
พริมาภา(มาจาก พร +อิม+อาภา) แปลว่า แสงสว่างอันประเสริฐ,รัศมีความงามอันประเสริฐ
หัสชากร แปลว่า ผู้ทำให้เกิดความร่าเริง
สุภัคชญา แปลว่า ผู้รู้ที่มีโชคอันดีงาม
ปวรกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจอันล้ำเลิศ,ดอกบัวอันประเสริฐ
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ
พิชยดา (พิดชะยะดา) แปลว่า หญิงผู้มีความรู้
ภณลภัส แปลว่า ผู้พูดแล้วมีลาภ
วริศชา แปลว่า ผู้เกิดมายิ่งใหญ่และประเสริฐ
อภิชยชา (อะพิดยะชา) แปลว่า เกิดมามีชัยชนะอันยิ่งใหญ่
ภูรีรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติเป็นปัญญาอันกว้างไกล

ขอคุณพ่อคุณแม่แล้วไปเปลี่ยนชื่อเลือกวันธงไชยตามปฏิทิน ใส่บาตรให้ผม 1 รูป หมั่นสวดมนต์เช้าเย็น ใส่บาตรวันพระ (พระตามตลาด ยืนกับที่ งดใส่บาตร) เพื่อเสริมบารมีครับ

noppakorn
02-26-2015, 11:53 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวน ขอคำแปลความหมายชื่อ "พีรชสิทฐ์" ค่ะ
ชื่อผู้ชาย เกิดวันอังคารที่ 26 กพ 2528
ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

พีรชสิทฐ์ มาจาก พีร+ชาหรือรัช+สิทฐ์ คำว่า สิทฐ์ ไม่มีคำศัพท์ครับ และประกอบกับมีตัวอักษรทุกทักษา ดังนั้นชื่อนี้ไม่ควรใช้อย่างยิ่ง การมีดาวทักษาทุกกลุ่ม จะทำให้ลำบากชีวิตไม่ไปไหนครับ จะตั้งชื่อควรขอคำแนะนำจากผู้รู้จริงๆครับ เพราะตั้งชื่อแบบนี้ มีแต่แย่ เพราะความเข้าใจแบบผิดๆ ว่าต้องมีพยัญชนะทุกกลุ่มจึงจะดี ที่จริงเลวร้ายมากครับ

thuaifoo
02-26-2015, 01:35 PM
สวัสดีครับ

ยังไม่มีครอบครัวเพื่อความเป็นสิริมงคล จะเปลี่ยนชื่อให้ขออนุญาตบุพการี จะเป็นมงคลยิ่ง

ตามโหราฯคุณเป็นคนวันพฤหัสบดีครับ ชื่อปัจจุบันตกทักษา 17 ทำดีไม่ขึ้น คนมองไม่เห็น มีการเปลี่ยนแปลงในชีวิตเสมอ ไม่มีอะไรแน่นอน นามสกุลทักษา 32 ให้เปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และพุธดาวคู่มิตร จันเป็นเลขมหาสเน่ห์ ผู้มีชื่อนี้จะประสบความสำเร็จในด้านความรัก โชคดี มีผู้ช่วยเหลือ ผลรวมได้ทักษา 56 ตกวาสนารุ่งเรือง

สกุลปาล แปลว่า ผู้รักษาตระกูล
ศริญญา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นมงคลอันประเสริฐ
พริมาภา(มาจาก พร +อิม+อาภา) แปลว่า แสงสว่างอันประเสริฐ,รัศมีความงามอันประเสริฐ
หัสชากร แปลว่า ผู้ทำให้เกิดความร่าเริง
สุภัคชญา แปลว่า ผู้รู้ที่มีโชคอันดีงาม
ปวรกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจอันล้ำเลิศ,ดอกบัวอันประเสริฐ
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ
พิชยดา (พิดชะยะดา) แปลว่า หญิงผู้มีความรู้
ภณลภัส แปลว่า ผู้พูดแล้วมีลาภ
วริศชา แปลว่า ผู้เกิดมายิ่งใหญ่และประเสริฐ
อภิชยชา (อะพิดยะชา) แปลว่า เกิดมามีชัยชนะอันยิ่งใหญ่
ภูรีรัช แปลว่า ผู้มีสมบัติเป็นปัญญาอันกว้างไกล

ขอคุณพ่อคุณแม่แล้วไปเปลี่ยนชื่อเลือกวันธงไชยตามปฏิทิน ใส่บาตรให้ผม 1 รูป หมั่นสวดมนต์เช้าเย็น ใส่บาตรวันพระ (พระตามตลาด ยืนกับที่ งดใส่บาตร) เพื่อเสริมบารมีครับ

ขอบพระคุณอาจารย์นพมากเลยค่ะ ขออนุญาตพ่อแม่นานแล้ว ท่านไม่ได้ว่าไร แต่ยังหาชื่อไม่ได้เลยค่ะ คือต้องชื่อทักษา 24 และต้องสำหรับหญิงวันพฤหัสบดีเท่านั้นใช่ไหมค่ะ ถ้ายังไม่ชอบชื่อตามที่แนะนำมา

Rongying
02-26-2015, 01:58 PM
ขออภัยอย่างสูงที่รบกวนค่ะ
ขอให้ผลกุศลที่มี ส่งให้อ.นพ เจริญก้าวหน้ายิ่งๆขึ้นไปค่ะ

Rongying
02-26-2015, 02:03 PM
สวัสดีครับ

ขออภัยด้วยครับ ช่วงนี้ป่วย กำลังพักฟื้นอยู่
ชื่อที่คุณหามา ทักษามันมากเกินทักษา 24 ที่ใช้ได้ มีภัฑรวิภา ภัฑรประภา แต่คำว่าภัฑร ต้องเขียนว่าภัทร แต่ถ้าคุณชอบก็เอาไปจด เขตถามก็บอกว่า แปลว่า ดีงามเจริญ (ที่จริงต้องภัทร) ครับ

ถ้าคุณชอบก็เอาไปจดได้ครับ เลี่ยงบาลีเอาตามที่แนะนำ ช่วงนี้สมองคิดอะไรช้าครับ ต้องขออภัยอีกครับครับ

ถ้าใช้ ภัทร มันจะมีตัว ท เป็นกาลกิณีค่ะ อ.นพ เพราะดิฉันเกิดวันพฤหัส อย่างไรรบกวนอ.นพ ช่วยคิดชื่อที่เพราะๆ ความหมายดีๆ ที่มีคำว่า คุณ ให้ดิฉันบ้างได้มั้ยคะ แจ้งอีกครั้ง ดิฉันเกิด พฤหัส 20 มกรา 2526ค่ะ อยากได้ชื่อที่ไพเราะและเหมาะ ทำให้ชีวิตดีขึ้นในด้านความรัก การงาน การเงิน ชีวิตดิฉันควรใช้ชื่อใดคะ จริงๆชอบชื่อที่ดิฉันหาไว้ แต่เพียงว่ามันเกินทักษา 24 ตามที่.นพแจ้ง ดังนั้นพอจะมีบ้างมั้ยคะ

ขอให้ผลกุศลที่มี ส่งให้อ.นพ เจริญก้าวหน้ายิ่งๆขึ้นไปค่ะ

noppakorn
02-27-2015, 01:09 PM
ขอบพระคุณอาจารย์นพมากเลยค่ะ ขออนุญาตพ่อแม่นานแล้ว ท่านไม่ได้ว่าไร แต่ยังหาชื่อไม่ได้เลยค่ะ คือต้องชื่อทักษา 24 และต้องสำหรับหญิงวันพฤหัสบดีเท่านั้นใช่ไหมค่ะ ถ้ายังไม่ชอบชื่อตามที่แนะนำมา
สวัสดีครับ

ก็ตามที่แนะนำไว้ครับ ทักษา 24 ดีที่สุดสำหรับคุณแล้ว ลองหาชื่อจากในกระทู้เก่าๆดูน่ะครับ

noppakorn
02-27-2015, 01:11 PM
ถ้าใช้ ภัทร มันจะมีตัว ท เป็นกาลกิณีค่ะ อ.นพ เพราะดิฉันเกิดวันพฤหัส อย่างไรรบกวนอ.นพ ช่วยคิดชื่อที่เพราะๆ ความหมายดีๆ ที่มีคำว่า คุณ ให้ดิฉันบ้างได้มั้ยคะ แจ้งอีกครั้ง ดิฉันเกิด พฤหัส 20 มกรา 2526 เวลา 19.34 ชื่อเดิมปัจจุบัน คุณหญิง ตันศิริ ค่ะ อยากได้ชื่อที่ไพเราะและเหมาะ ทำให้ชีวิตดีขึ้นในด้านความรัก การงาน การเงิน ชีวิตดิฉันควรใช้ชื่อใดคะ จริงๆชอบชื่อที่ดิฉันหาไว้ แต่เพียงว่ามันเกินทักษา 24 ตามที่.นพแจ้ง ดังนั้นพอจะมีบ้างมั้ยคะ

สวัสดีครับ

ได้คิดชื่อให้ไปแล้วหลายชื่อนะครับเป็นชื่อที่เหมาะสมและดียิ่งแล้วครับ เป็นชื่อที่มีคำว่า"คุณ"ขึ้นต้น ลองย้อนไปดูน่ะครับ ช่วงนี้เพิ่งหายป่วย พรุ่งนี้ก็ต้องไปงานบุญต่างจังหวัดหลายวัน ไม่มีเวลาตอบคำถามเลยครับ

ลองกลับไปดูกระทู้ที่ตอบแล้วครับ

Fine.19
02-27-2015, 05:09 PM
รบกวนช่วยแปลความหมายชื่อให้หน่อยค่ะ
แพรณัฐ
ศศิมาภรณ์

Amp Happy
02-28-2015, 10:25 AM
อยากเรียนถามว่าชื่อ "พลอยนภัส" สามารถใช้กับคนเกิดวันจันทร์ได้มั้ยคะ เนื่องจากบางตำราบอกว่า สระออ ก็ถือเป็นกาลกิณี

pongpisanu
02-28-2015, 12:35 PM
สวัสดีครับท่านอาจารย์ ผมชื่อพงษ์พิษณุ จิตขันตี เกิดวันที่ 22 เดือนพฤษภาคม พ.ศ 2517 วันพุธ เวลา 05.00 น. อยากทราบว่า....
1. ชื่อ พงษ์พิษณุแปลว่าอะไร?
2. ชื่อและนามสกุลรวมกันแล้วดีใหม?
3. ถ้าต้องการเปลี่ยนชื่อใหม่ ช่วยแนะนำชื่อใหม่ให้ทีครับ
ขอบคุณมากครับ

zomoz
03-02-2015, 02:27 PM
รบกวนแปลความหมายชื่อ พิชญ์พัทรา ค่า

ลูกตาล
03-02-2015, 08:05 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อ หรรษมน นามสกุล จิตต์ตรีงามค่ะ เกิดวันจันทร์ที่ 22 กค 2528 เวลา 20.31น อยากจะเปลี่ยนชื่อ ขอรบกวนถามความหมายของชื่อ พรหมกันยกร และ พรหมภัสสร ค่ะ ควรต้องเปลี่ยนไหมคะ
ขอชื่อใหม่...
1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
ชื่อ พรหมกันยกร / พรหมภัสสร อยากได้ทักษา 45 ค่ะ
นามสกุล จิตต์ตรีงาม (47) เปลี่ยนไม่ได้พ่อแม่ไม่ให้ค่ะ
2. วันเกิด(จ-อ) : วันจันทร์
3. อาชีพ : พนักงานขาย แต่กำลังจะหางานใหม่ด้านทรัพยากรบุคคลค่ะ
4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)
ร่ำรวย ทำมาขายค้าจับอะไรเจริญหมด ชีวิตไม่มีอุปสรรค ได้คู่ครองที่ดี

patcharaporn_chaiyong
03-03-2015, 11:54 PM
สวัสดีคะชื่อ นส.พัชราพร ไชยยงค์
เกิดวันพฤหัสบดี 17 กรกฎาคม 2529 ปีขาล เวลา 13.05 น.

รบกวนช่วยดูให้หน่อยคะ ปัจจุบันชีวิตหลายๆเรื่อง ครอบครัว การงาน ไม่ค่อยดีเลย จึงอยากจะเปลี่ยนชื่อพอดีไปดูหมอดูเขาตั้งให้ชื่อ ชิราพร คะ แต่ไม่ทราบความหมายก็เลยไม่กล้าเปลี่ยนคะ หรือถ้าชื่อนี้ไม่ดีรบกวนช่วยตั้งชื่อที่เป็นมงคลให้นู๋ด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆคะ

pongpisanu
03-04-2015, 02:37 PM
สวัสดีครับท่านอาจารย์ ผมชื่อพงษ์พิษณุ จิตขันตี เกิดวันที่ 22 เดือนพฤษภาคม พ.ศ 2517 วันพุธ เวลา 05.00 น. อยากทราบว่า....
2. ชื่อและนามสกุลรวมกันแล้วดีใหม?
3. ถ้าต้องการเปลี่ยนชื่อใหม่ ช่วยแนะนำชื่อใหม่ให้ทีครับ

รบกวนหน่อยครับท่านอาจารย์นพ..... ;D;D;D

เดือน
03-04-2015, 07:54 PM
รบกวนช่วยตั้งชื่อให้ลูกสาวหน่อยค่ะ
เกิดวันเสาร์ นามสกุล ทองอินทร์ ค่ะ
อยากได้ชื่อที่มี พ. นำหน้า ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

noppakorn
03-05-2015, 12:26 PM
รบกวนช่วยแปลความหมายชื่อให้หน่อยค่ะ
แพรณัฐ
ศศิมาภรณ์
สวัสดีครับ

แพรณัฐ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความงามดังผืนแพร
ศศิมาภรณ์ แปลว่า ผุ้ประดับด้วยดวงจันทร์

noppakorn
03-05-2015, 12:34 PM
สวัสดีครับ

1.พงษ์พิษณุ แปลว่า เชื้อสายพระวิษณุ,เชื้อสายผู้คุ้มครอง (พิษณุ คือ วิษณุ)
2.คุณเป็นคนวันอังคาร เพราะเวลาเกิดยังไม่ 06.00 น.ครับ ทางโหราศาสตร์นับวันใหม่ตอนพระอาทิตย์ขึ้นหรือ 6 นาฬิกา ชื่อได้ทักษา 45 เป็นนามมงคล นามสกุลทักษา 34 ผลรวมได้ทักษา 79 เป็นมงคลนาม ผู้มีทักษานี้ ต้องหมั่นทำบุญสร้างกุศลมากๆ เพื่อมาหนุนเสริม เนื่องจากผลรวมมีดาวเสาร์ ทำบุญจึงมาช่วยแก้ไขให้ดีขึ้นได้ นามสกุลนี้มีทักษานี้ทักษาเดียวที่เหมาะสมครับ
3.ชื่อไม่ต้องเปลี่ยนครับ สร้างเสริมด้วยการสวดมนต์เช้าเย็น รักษาสุขภาพ ทำบุญสร้างทานบ่อยๆ ชีวิตจะดี ได้รับมรดกครับ

noppakorn
03-05-2015, 12:35 PM
รบกวนแปลความหมายชื่อ พิชญ์พัทรา ค่า
สวัสดีครับ

พิชญ์พัทรา คำว่า พัทรา ไม่มีคำศัพท์ครับ

noppakorn
03-05-2015, 12:48 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อ หรรษมน นามสกุล จิตต์ตรีงามค่ะ เกิดวันจันทร์ที่ 22 กค 2528 เวลา 20.31น อยากจะเปลี่ยนชื่อ ขอรบกวนถามความหมายของชื่อ พรหมกันยกร และ พรหมภัสสร ค่ะ ควรต้องเปลี่ยนไหมคะ
ขอชื่อใหม่...
1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
ชื่อ พรหมกันยกร / พรหมภัสสร อยากได้ทักษา 45 ค่ะ
นามสกุล จิตต์ตรีงาม (47) เปลี่ยนไม่ได้พ่อแม่ไม่ให้ค่ะ
2. วันเกิด(จ-อ) : วันจันทร์
3. อาชีพ : พนักงานขาย แต่กำลังจะหางานใหม่ด้านทรัพยากรบุคคลค่ะ
4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)
ร่ำรวย ทำมาขายค้าจับอะไรเจริญหมด ชีวิตไม่มีอุปสรรค ได้คู่ครองที่ดี
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 47 ต้องใช้ชื่อทักษา 42 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ทักษา 89 เป็นมงคลครับ ทักษา 45 ทีคุณต้องการใช้ไม่ได้ครับ

พรหมกันยกร แปลว่า ผู้สร้างสาวรุ่นอันประเสริฐ
พรหมภัสสร แปลว่า แสงสว่างอันประเสริฐ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์

พรหมทัตพร แปลว่า ผู้ได้รับพรอันประเสริฐ
พรหมนพัต แปลว่า ผู้มีการริเริ่มอันประเสริฐ
พรหมภัทรมน แปลว่า ผุ้มีดวงใจดีงามและประเสริฐ

เปลี่ยนขื่อแล้วไปทำบุญใน 7 วันอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่บ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกาย ผู้วิเคราะห์ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
03-05-2015, 12:49 PM
รบกวนหน่อยครับท่านอาจารย์นพ..... ;D;D;D
ช่วงนี้งานเยอะมากครับ ไม่ค่อยมีเวลาตอบเร็ว ประกอบคำถามเข้ามาเยอะครับ ต้องอดทนรอกันสักนิดครับ

ขออภัย (ตอบให้แล้วน่ะครับ)

noppakorn
03-05-2015, 01:04 PM
รบกวนช่วยตั้งชื่อให้ลูกสาวหน่อยค่ะ
เกิดวันเสาร์ นามสกุล ทองอินทร์ ค่ะ
อยากได้ชื่อที่มี พ. นำหน้า ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ
สวัสดีครับ

เกิดวันเสาร์ นามสกุลนับได้ทักษา 38 ให้ใช้ชื่อทักษา 51 เป็นนามมงคลครับ ผลรวมได้ทักษา 89 เป็นทักษามงคล ชีวิตต้องเหนื่อยก่อนครับ สุดท้ายจะรุ่งเรืองยิ่ง หมั่นสวดมนต์ไหว้พระทำบูญเสมอๆ เพื่อเสริมบารมี

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันเสาร์

พิมพ์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นแบบอย่าง
พรหมรวินท์ แปลว่า ดอกบัวอันประเสริฐ
พรหมนันทน์ แปลว่า ผู้มีความสุขอันประเสริฐ
พิมพ์จิตร แปลว่า ผู้มีความประนีตเป็นแบบอย่าง
พิชญ์วิรัล แปลว่า ผู้งดงามด้วยความรู้
พัชญ์วิรัล แปลว่า ผู้งามอยู่ในกรอบ

เปลี่ยนชื่อแล้วใส่บาตรให้ผม 1 รูปครับ

ลูกตาล
03-05-2015, 01:23 PM
ขอบพระคุณอาจารย์นพมากเลยค่ะ
ตกลงในว่าจะเปลี่ยนชื่อเป็น พรหมภัทรมน จิตต์ตรีงามค่ะ
ขอให้บุญกุศศลในการช่วยเหลือนี้ทำให้อาจารย์นพมีความสุขความเจริญยิ่งๆขึ้นไปนะคะ
ชื่อ พรหมภัทรมน อ่านว่า พม-พัด-ทระ-มน ใช่ไหมคะ
ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
03-05-2015, 01:38 PM
ขอบพระคุณอาจารย์นพมากเลยค่ะ
ตกลงในว่าจะเปลี่ยนชื่อเป็น พรหมภัทรมน จิตต์ตรีงามค่ะ
ขอให้บุญกุศศลในการช่วยเหลือนี้ทำให้อาจารย์นพมีความสุขความเจริญยิ่งๆขึ้นไปนะคะ
ชื่อ พรหมภัทรมน อ่านว่า พม-พัด-ทระ-มน ใช่ไหมคะ

สวัสดีครับ

สาธุครับ อ่านถูกต้องแล้วครับ

เดือน
03-05-2015, 04:08 PM
ขอให้อาจารย์และครอบครัวมีแต่ความสุขความเจริญยิ่งๆขึ้นไป

ปลายฟ้า
03-05-2015, 08:32 PM
สวัสดีค่ะท่านอาจารย์นพ ดิฉันมีเรื่องรบกวนท่านอาจารย์ดังนี้ค่ะ
คือว่าลูกชายอายุจะครบขวบแล้วยังหาชื่อที่ถูกใจไม่ได้เลยค่ะ ลูกชายเกิดวันเสาร์ ตอนห้าทุ่ม นามสกุลทักษา 32
อยากได้ชื่อพยางค์เดียวทักษา 19 ที่ช่วยส่งเสริมให้เจริญก้าวหน้า ร่ำรวยเงินทอง คือตระกูลเรามีแต่ชื่อพยางค์เดียวค่ะเลยอยากให้เหมือนกันทั้งหมด
ที่หาได้ก็มีชื่อ ตรัย , เขม , กานต์ แต่อยากได้ชื่อเพิ่มให้เลือกมากกว่านี้ ชื่อแปลกๆ ไม่ซ้ำใครยิ่งดีค่ะ ถ้าหากท่านอาจารย์พอจะมีเวลา
รบกวนท่านอาจารย์ช่วยหาชื่อให้ลูกชายคนนี้ด้วย ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ...

พอใจ
03-05-2015, 09:51 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนถามอาจารย์
พิมพ์นดา
พิมพ์ณดา
แปลว่าอะไรคะ
ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

pjaimetta
03-05-2015, 10:31 PM
สวัสดีค่ะ แฟนชื่อ บุญศักดิ์ มหานิยม เกิดวันศุกร์ ปีจอ
ต้องการเปลี่ยนชื่อ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

อาชีพ สินเชื่อรถยนต์

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

นาวา
03-06-2015, 04:52 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ หนูอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ เพราะชื่อที่ใช้ทักษาเลข 19 ค่ะเท่ากับนามสกุล ทักษา 19 เช่นกันค่ะ
แล้วทำอะไรก็ไม่ราบรื่นค่ะ เป็นหนี้ แม่ป่วย ตกงานด้วยค่ะ และเป็นปีชงด้วย
ชื่อ ภัทริญา แก้วกิ่งค่ะ เกิดวันอังคาร ปีมะโรง
อยากเปลี่ยนชื่อขึ้นต้นเป็น ภ เหมือนเดิมค่ะ เพราะเป็นศรี แล้วขอทักษาเลข 46 ด้วยค่ะ
ส่วนชื่อ ภัทรินญา แก้วกิ่งจิรกุล ชื่อ-สกุลนี้หนูตั้งเองค่ะ ไม่รู้ดีหรือเปล่า แต่จะเปลี่ยนนามสกุลก็เกรงว่าจะยุ่งยากค่ะ
ยังไงรบกวนอาจารย์ด้วยนะค่ะ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ
ความจริงหนูก็เป็นคนลำปางค่ะ รู้จักวัดด้วย แต่ว่ามาทำงานต่างจังหวัดค่ะเลยไม่ได้เข้าไปที่วัด

noppakorn
03-07-2015, 08:57 PM
สวัสดีค่ะท่านอาจารย์นพ ดิฉันมีเรื่องรบกวนท่านอาจารย์ดังนี้ค่ะ
คือว่าลูกชายอายุจะครบขวบแล้วยังหาชื่อที่ถูกใจไม่ได้เลยค่ะ ลูกชายเกิดวันเสาร์ ตอนห้าทุ่ม นามสกุลทักษา 32
อยากได้ชื่อพยางค์เดียวทักษา 19 ที่ช่วยส่งเสริมให้เจริญก้าวหน้า ร่ำรวยเงินทอง คือตระกูลเรามีแต่ชื่อพยางค์เดียวค่ะเลยอยากให้เหมือนกันทั้งหมด
ที่หาได้ก็มีชื่อ ตรัย , เขม , กานต์ แต่อยากได้ชื่อเพิ่มให้เลือกมากกว่านี้ ชื่อแปลกๆ ไม่ซ้ำใครยิ่งดีค่ะ ถ้าหากท่านอาจารย์พอจะมีเวลา
รบกวนท่านอาจารย์ช่วยหาชื่อให้ลูกชายคนนี้ด้วย ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ...

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 19 พยางค์เดียวสำหรับวันเสาร์ ค้นแล้วไม่มีครับ มีแต่กาลกิณีร่วมทั้งนั้ตรับ จนปัญญาครับ

noppakorn
03-07-2015, 08:58 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนถามอาจารย์
พิมพ์นดา
พิมพ์ณดา
แปลว่าอะไรคะ
สวัสดีครับ

พิมพ์นดา คำว่า นดา ไม่มีคำศัพท์ครับ
พิมพ์ณดา แปลว่า หญิงซึ่งเป็นแบบอย่าง

noppakorn
03-07-2015, 09:06 PM
สวัสดีค่ะ แฟนชื่อ บุญศักดิ์ มหานิยม เกิดวันศุกร์ ปีจอ
ต้องการเปลี่ยนชื่อ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

อาชีพ สินเชื่อรถยนต์

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 33 นามสกุลทักษา 33 น่ากลัวมากรีบเปลี่ยนครับ คนขี้โมโหหูเบาไม่รอบคอบทำอะไรไม่ค่อยคิด เปลียนดีกว่าครับ ให้ใช้ชือทักษา 9 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 42 เป็นทักษาดียิ่งครับ ลูกค้ามาก คนช่วยเหลือ ทำบุญสร้างกุศลเยอะๆ สวดมนต์เช้าเย็นมาสร้างเสริมบารมีตนครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับชายวันศุกร์

ปภาณ แปลว่า พูดเก่ง
กฤศ แปลว่า เล็ก,น้อย
ปทาน (ปะ ทาน) แปลว่า ผู้ให้
ปนุท (ปะ นุด) แปลว่า ผู้บรรเทา ผู้ระงับ
ภัค แปลว่า ผู้เจริญ
ภูกฤตา (พู กริด ตา) แปลว่า ผู้สร้างแผ่นดิน
ธาฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่น
เขม แปลว่า ผู้มีความสุข
ณกฤช แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นอาวุธ
ณฤชา แปลว่า ผู้รักษาขนบธรรมเนียมความรู้
กฤศ แปลว่า เล็ก,น้อย
นภชา(นะภะชา) แปลว่า เกิดจากฟ้า
ภชภณ (ภะชะพน) แปลว่า ผู้รู้จำแนกการพูด

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานใน 7 วัน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกาย และผู้วิเคราะห์(อุบาสกนพกรณ์) เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
03-07-2015, 09:10 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ หนูอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ เพราะชื่อที่ใช้ทักษาเลข 19 ค่ะเท่ากับนามสกุล ทักษา 19 เช่นกันค่ะ
แล้วทำอะไรก็ไม่ราบรื่นค่ะ เป็นหนี้ แม่ป่วย ตกงานด้วยค่ะ และเป็นปีชงด้วย
ชื่อ ภัทริญา แก้วกิ่งค่ะ เกิดวันอังคาร ปีมะโรง
อยากเปลี่ยนชื่อขึ้นต้นเป็น ภ เหมือนเดิมค่ะ เพราะเป็นศรี แล้วขอทักษาเลข 46 ด้วยค่ะ
ส่วนชื่อ ภัทรินญา แก้วกิ่งจิรกุล ชื่อ-สกุลนี้หนูตั้งเองค่ะ ไม่รู้ดีหรือเปล่า แต่จะเปลี่ยนนามสกุลก็เกรงว่าจะยุ่งยากค่ะ
ยังไงรบกวนอาจารย์ด้วยนะค่ะ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ
ความจริงหนูก็เป็นคนลำปางค่ะ รู้จักวัดด้วย แต่ว่ามาทำงานต่างจังหวัดค่ะเลยไม่ได้เข้าไปที่วัด
สวัสดีครับ

นามสกุลเดิมแข็งแรงดีแล้วครับ ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ คิดดีแล้วหรือครับ ที่จะใช้ทักษา 46 ครับ ยังมีทักษาอื่นดีกว่าน่ะครับ

noppakorn
03-07-2015, 09:10 PM
กลับมาตอบแล้วครับ

ต้องขออภัยญาติธรรมทุกท่านที่หยุดยาวครับ

Iamamm
08-01-2015, 11:10 PM
รบกวนอาจารย์ค่ะ เกิดวันพฤหัสบดี อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะดูชื่อ ปริญา ถูกต้องและดีตามหลักแต่อยากทราบว่ามีความหมายไหมคะ

noppakorn
08-02-2015, 10:29 PM
รบกวนอาจารย์ค่ะ เกิดวันพฤหัสบดี อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะดูชื่อ ปริญา ถูกต้องและดีตามหลักแต่อยากทราบว่ามีความหมายไหมคะ
สวัสดีครับ

ปริญา ทักษา 15 เป็นนามมงคล คำว่า ปริญา กับปริญญา คำแปลเดียวกันครับ ปริญา มาจาก ปริ+ญา คำว่าปริ แปลว่า รอบ ส่วนคำว่า ญา แปลว่า ความรู้ครับ
ปริญา แปลว่า รอบรู้ ครับ

Maymaymay
08-03-2015, 10:51 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ
เคยขอชื่อจากอาจารย์ให้ลูกสาว พอเปลี่ยนชื่อแล้วลูกป่วยน้อยลงมาก ต้องขอบพระคุณมากจริงๆค่ะ
วันนี้เลยอยากรบกวนให้อาจารย์ช่วยดูชื่อให้ด้วยค่ะ ว่าชื่อที่ใช้อยู่เป็นยังไง
ชื่อ เมธินี หง เกิดวันศุกร์ที่ 25 มิถุนายน 2519 เวลา 21:37
อาชีพที่เคยทำคือ ฝ่ายบริการและติดต่อพบปะลูกค้าทั้งคนไทยและต่างประเทศ และยังมีค้าขายส่วนตัว
แต่ปัญหาที่พบโดยมากคือ ต้องทำทุกอย่างด้วยตัวเองตลอด เราช่วยคนอื่นได้แต่เวลาเรามีปัญหาไม่มีใครช่วยเหลือ โดนนินทากล่าวร้ายในเรื่องทีเราไม่ได้คิดและทำ เอาคนไม่อยู่ พอจะมีเรื่องดีๆจะต้องมีอุปสรรคตลอด ที่สำคัญรู้สึกว่าตัวเองใจร้อนขึ้นมาก รอฟังคำแนะนำจากอาจารย์นะค่ะ
ถ้าต้องเปลี่ยนชื่อ กรุณาแนะนำให้หน่อยค่ะ พร้อมทั้งขอฤกษ์เปลี่ยนด้วยค่ะ จะเริ่มกลับไปทำงานใหม่เลยอยากเริ่มอะไรดีๆเป็นมงคลกับตัวเองค่ะ

noppakorn
08-03-2015, 05:12 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ
เคยขอชื่อจากอาจารย์ให้ลูกสาว พอเปลี่ยนชื่อแล้วลูกป่วยน้อยลงมาก ต้องขอบพระคุณมากจริงๆค่ะ
วันนี้เลยอยากรบกวนให้อาจารย์ช่วยดูชื่อให้ด้วยค่ะ ว่าชื่อที่ใช้อยู่เป็นยังไง
ชื่อ เมธินี หง เกิดวันศุกร์ที่ 25 มิถุนายน 2519 เวลา 21:37
อาชีพที่เคยทำคือ ฝ่ายบริการและติดต่อพบปะลูกค้าทั้งคนไทยและต่างประเทศ และยังมีค้าขายส่วนตัว
แต่ปัญหาที่พบโดยมากคือ ต้องทำทุกอย่างด้วยตัวเองตลอด เราช่วยคนอื่นได้แต่เวลาเรามีปัญหาไม่มีใครช่วยเหลือ โดนนินทากล่าวร้ายในเรื่องทีเราไม่ได้คิดและทำ เอาคนไม่อยู่ พอจะมีเรื่องดีๆจะต้องมีอุปสรรคตลอด ที่สำคัญรู้สึกว่าตัวเองใจร้อนขึ้นมาก รอฟังคำแนะนำจากอาจารย์นะค่ะ
ถ้าต้องเปลี่ยนชื่อ กรุณาแนะนำให้หน่อยค่ะ พร้อมทั้งขอฤกษ์เปลี่ยนด้วยค่ะ จะเริ่มกลับไปทำงานใหม่เลยอยากเริ่มอะไรดีๆเป็นมงคลกับตัวเองค่ะ
สวัสดีครับ

ชีวิตการทำงาน มักจะมีปัญหาเช่นนี้ คือมีทั้งคนรักคนชอบคนอิจฉา เป็นเรื่องธรรมดาครับ โดยเฉพาะในกลุ่มพนักงานลูกจ้าง มีทุกวงการครับ ไม่มีใครอยากเห็นเราดีกว่าเขา อย่าไปคิดมากนัก มีปัญหาแก้ไปทีละเปาะ ให้คิดเสียว่าไม่มีคนเหล่านี้ เราก็ไม่มีประสบการณ์ อนาคตเรามีธุรกิจส่วนตัวของเรา จะได้มีไว้เป็นกรณีศึกษาและประสบการณ์ของเราน่ะครับ เหมือนทางพระท่านกล่าวว่า ไม่มีทุกข์ ก็ไม่รู้สุข ไม่มีทุกข์ ก็ไม่มีอะไรให้ดับครับ การเป็นคนรู้จักนิ่งเฉย รู้จักฟัง จะมีประโยชน์กว่าการใช้อารมย์ ยิ่งร้อนยิ่งเสียเปรียบครับ ใครนินทาอะไร อย่าไปใส่ใจให้มองพวกนี้ด้วยความเมตตา ให้ความสงสารที่เขาเหล่านั้นยังโง่ ยังงมงายอยู่กับความเห็นคนอื่นดีกว่าตนไม่ได้ หนูอายุมาขนาดนี้ คงพบคนมาหลายรูปแบบแล้ว หากเราทำตัวเราได้ให้ผ่านพ้นเหตุเรานี้ได้ เราสอนลูกเราให้ดีและมีอนาคตได้แน่นอนครับ เชื่อผมเถอะ ดีเลวอยู่ทีผลของงาน เจ้านายเขาดูคนทำงานเขาไม่ดูคนใช้ปากทำงานหรอกครับ

ชื่อเมธินี ทักษา 27 ชีวิตประสบความสำเร็จ แต่มักมีแรงกดดันต่างๆประดังเข้ามา มักมีปัญหากับเพศตรงกันข้าม ยามชีวิตรุ่งเรืองจะเสียของรัก ควรเปลี่ยนชื่อครับ นามสกุลทักษา 7 ตกดาวร้าย หาชือทีเป็นมงคลนามมาเกื้อหนุน ชึวิตก็ดีได้ เสริมด้วยการทำบุญสวดมนต์ไหว้พระเสมอๆ ทำบุญดูพระสงฆ์ ไม่ใส่บาตรทำบุญกับผู้ผิดวินัย ผู้สะสมทรัพย์ ครับเพราะบุญที่ได้จะน้อยมาก
เนื่องจากนามสกุลคุณ คือเลข 7 เป็นทักษาที่ตัวเลขน้อยมาก ชื่อจึงต้องใช้ตัวเลขสูง ได้ชื่อแล้ว ต้องไปทำพิธีการแก้ไขด้วยการปล่อยเต่าสัก 1 คู่ครับ เพราะชื่อใหญ่กว่าสกุลต้องแก้ให้ดี ขอแนะนำให้ใช้ชื่อทักษา 56 เป็นนามมงคล ทักษา 56 เป็นดาวศุภโชคคู่ สงเสริมให้ชีวิตมีความรุ่งเรือง มีผู้คนนับถือ แต่คุณรุ่งเรืองแล้ว ต้องคอยเช่วยเหลือคนที่ลำบากยากไร้เสมอๆ ชีวิตก็จะยิ่งดีขึ้น เนื่องจากเลขนี้ผลรวมได้อาทิตย์คู่ ระวังอย่าหูเบา หลงงมงายในสิ่งที่ยังไม่ได้พิสูจน์ เช่นพวกทรงเจ้าเข้าผี ถ้าถลำตัวจะมีปัญหาครับ ระวังเรื่องนี้เรื่องเดียวครับ ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษา 63 เป็นดาวคู่มิตร สงเสริมให้ทำการใดก็สำเร็จ มีคนช่วยเหลือครับ

ชื่อทักษา 56 สำหรับหญิงวันศุกร์(ชื่อค่อนข้างพยัญชนะเยอะครับเพราะทักษาสูง)

ณัฏฐนังคณ์ (นัดทะนัง) แปลว่า ผู้ไม่มีมีกิเลสดังนักปราชญ์ (ค่าอายตนะได้ 9)
ชนุตม์นันทินี แปลว่า ผู้มีความสุขที่อยู่เหนือผู้อื่น (ค่าอายตนะได้ 6)
ณนิพิทนันทน์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่ชัดแจ้ง (ค่าอายตนะได้ 9)
นันทน์พิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความสุข (อายตนะ 9)
พัทธ์จินตนี แปลว่า ผู้ผูกพันความคิด (อายตนะ ๘)
นันทน์คณุฒน์ แปลว่า ผู้มีความสุขและประเสริฐกว่าคนทั้งหลาย (อายตนะ 6)
นันทน์พัฒนี แปลว่า ผู้เจริญด้วยความสุข (อายตนะ 2)
พัณณ์ชนุตม์ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณเหนือผู้อื่น (อายตนะ 7)
ณัฏฐนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในความรอบรู้ (อายตนะ 1)
พิมพ์นิพิท แปลว่า ผู้เป็นแบบอย่างๆแท้จริง (อายตนะ 6)
พัชญ์ธานินท์ แปลว่า เจ้าเมืองที่อยู่ในกรอบ (อายตนะ 6)

เปลียนชื่อแล้ว ไปปล่อยเต่าสัก 1 คู่ ส่วนสัตว์อื่นตามแต่ใจปล่อยแล้วซื้ออาหารปลาทำทานให้ปลากินด้วยครับ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เพื่อนร่วมงาน เจ้านายและศัตรู เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

Maymaymay
08-03-2015, 06:09 PM
ขอบพระคุณมากค่ะสำหรับชื่อและคำแนะนำดีๆคะ แต่คงต้องรบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อกับอาจารย์ด้วยค่ะ ขอบคุณะ

noppakorn
08-04-2015, 04:45 PM
ขอบพระคุณมากค่ะสำหรับชื่อและคำแนะนำดีๆคะ แต่คงต้องรบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อกับอาจารย์ด้วยค่ะ ขอบคุณะ
สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีสำหรับการเปลี่ยนชื่อเดือนสิงหาคม:- 2558 วันจันทร์ที่ 10.เวลา 09.00-10.59 น.และเวลา13.00-14.59 น. วันพุธที่ 19 .เวลา 11.00-14.59 น. วันศุกร์ 28 .เวลา 09.00-10.59 น.
เดือนกันยายน 2558:- วันอังคารที่ 1 .เวลา 09.00-14.59 น. วันพฤหัสฯที่ 3 .เวลา 09.00-10.59 น.และ13.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 11 .เวลา 11.00-12.59 น. วันจันทร์ที่ 14 .เวลา09.00-10.59 น. วันอังคารที่ 15 เวลา 13.00-14.59 น. วันพฤหัสฯที่ 17 เวลา 09.00-10.59 น.และเวลา 13.00-16.59 น.วันพุธที่ 23 เวลา 13.00-14.59 น.วันจันทร์ที่ 28 เวลา09.00-14.59 น.วันอังคาร 29 เวลา 09.00-10.59 น.และ13.00-16.59 น.

Maymaymay
08-04-2015, 05:41 PM
สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีสำหรับการเปลี่ยนชื่อเดือนสิงหาคม:- 2558 วันจันทร์ที่ 10.เวลา 09.00-10.59 น.และเวลา13.00-14.59 น. วันพุธที่ 19 .เวลา 11.00-14.59 น. วันศุกร์ 28 .เวลา 09.00-10.59 น.
เดือนกันยายน 2558:- วันอังคารที่ 1 .เวลา 09.00-14.59 น. วันพฤหัสฯที่ 3 .เวลา 09.00-10.59 น.และ13.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 11 .เวลา 11.00-12.59 น. วันจันทร์ที่ 14 .เวลา09.00-10.59 น. วันอังคารที่ 15 เวลา 13.00-14.59 น. วันพฤหัสฯที่ 17 เวลา 09.00-10.59 น.และเวลา 13.00-16.59 น.วันพุธที่ 23 เวลา 13.00-14.59 น.วันจันทร์ที่ 28 เวลา09.00-14.59 น.วันอังคาร 29 เวลา 09.00-10.59 น.และ13.00-16.59 น.

ผานิตา
08-07-2015, 08:33 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ
อยากสอบถามการเปลี่ยนชื่อค่ะ
ดิฉันชื่อผานิตา จิรมงคลพร ค่ะ เกิดวันพฤหัส ทำธุรกิจส่วนตัวด้านค้าขายและวิทยากรค่ะ ก่อนอื่นที่อยากเปลี่ยนชื่อเพราะว่าก่อนคุณแม่จะเสีย เคยบอกไว้ว่าจะเปลี่ยนให้ เพราะชื่อนี้พระเป็นคนตั้งให้น่ะค่ะแล้วคุณแม่บอกว่าชื่อแข็งกว่าดวง ทำให้สุขภาพไม่แข็งแรงมาตลอดซึ่งก็ไม่รู้ว่าเกี่ยวมั้ย แต่คุณแม่ก็เสียไปก่อนที่จะได้เปลี่ยนชื่อค่ะ จนปัจจุบันอายุ 36 ปีแล้ว แต่สุขภาพก็ยังไม่ดีเหมือนเดิม แล้วงานที่ทำก็เหมือนจะดีแต่ไม่สุดค่ะ
แต่จะตั้งชื่อด้วยตัวเองก็พบว่ายาก เนื่องจากนามสกุลที่คุณพ่อตั้งมานั้นเป็นเลขที่ตั้งชื่อด้วยยากมากค่ะ
เพราะนามสกุลตามหลักเลขศาสตร์อยู่ที่ 43 ค่ะ จะเปลี่ยนนามสกุลก็ไม่ได้ค่ะไม่อยากให้คุณพ่อคิดมากน้อยใจ
รบกวนด้วยนะคะ

noppakorn
08-07-2015, 09:28 PM
สวัสดีครับ

ชื่อทักษานับได้ 22 ไม่ดีนักครับค่อนข้างอ่อนแอ นามสกุลได้ทักษา 43 ผลรวมกับได้เลขมงคลคือทักษา 65 ชีวิตดีด้านความรักและความอบอุ่น ให้เปลี่ยนชื่อทักษานามมงคลใช้ทักษา 56 เป็นดาวศุภโชคคู่หรือคู่ทรัพย์ คู่โชค ผลรวมได้ 99 เป็นดาวเกตุสองดวง ดาวแห่งความสำเร็จ ชีวิตมีการพลิกผันไปทางที่ดีตลอด เสริมชะตาด้วยการหมั่นสวดมนต์ ไหว้พระ ทำบุญเสมอๆ ครับ เรื่องสุขภาพ แก้ไขโดยให้คุณไปไหว้พระนอน(หงาย) ที่วัดพระนอนเมืองสุพรรณ มะพร้าวอ่อน 4 ผล พวงมาลัย 2 พวง มะพร้าว 4 ผล วางสี่มุมพระนอน พวงมาลัยวางที่พระอุระ และปลายเท้า(บนหลังเท้า) ลงไปข้างล่าง จุดธูป 16 ดอก เทียน 1 คู่ บูชาเทวดารอบวิหารและรอบวัด เสร็จแล้วขึ้นไปจัดวางผลไม้และพวงมาลัยตามเบื้องต้น จุดธูป 5 ดอก ขอพระนอนเรื่องสุขภาพ (ขอเรื่องเดียวนะครับห้ามเกิน) เสร็จแล้วลงไปท่าน้ำให้ทานอาหารปลาถังใหญ่ 1 ถัง อธิษฐานให้ปลามากินอาหาร และได้โปรดนำสิ่งที่ไม่ดีที่อยู่ในตัวเรา เอาไปกับกระแสน้ำ แล้วขึ้นมาล้างมืออธิษฐานว่า สิ่งที่ดีให้อยู่ที่ตัว สิ่งที่ชั่วให้ไหลตามน้ำไป แล้วขึ้นไปลามะพร้าว นำกลับบ้านดื่ม ที่เหลือเก็บไว้ตู้เย็นดื่มจนหมด เนื้อทานได้ครับ (วิธีแก้สุขภาพ)

ชื่อทักษา 56 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

ศรัณย์ยมล แปลว่า ผู้มีคู่เป็นที่พึ่ง
ศรณ์พิวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณเป็นที่พึ่ง
ศรัญญ์ปารย์ แปลว่า ผู้เหมาะสมที่มีความรู้อันกล้าหาญ
ศรีสุปรีย์ แปลว่า ผู้น่ารักและมีมงคล
ฑัยห์วิชยา แปลว่า ผู้มีชัยชนะในการทำความดี
ฐิติปารณีย์ แปลว่า ผู้ทำให้สำเร็จด้วยความมั่นคง
หัฏฐะศรณ์ แปลว่า ที่อาศัยอันน่าสนุกสนาน
สรรค์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญในการสร้าง
ณัฏฐ์ปวีณ แปลว่า นักปราชญ์ผู้เชี่ยวชาญ

เปลียนชื่อแล้ว ไปปล่อยเต่าสัก 1 คู่ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เพื่อนร่วมงาน เจ้านายและศัตรู เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ผานิตา
08-07-2015, 10:34 PM
สวัสดีครับ

ชื่อทักษานับได้ 22 ไม่ดีนักครับค่อนข้างอ่อนแอ นามสกุลได้ทักษา 43 ผลรวมกับได้เลขมงคลคือทักษา 65 ชีวิตดีด้านความรักและความอบอุ่น ให้เปลี่ยนชื่อทักษานามมงคลใช้ทักษา 56 เป็นดาวศุภโชคคู่หรือคู่ทรัพย์ คู่โชค ผลรวมได้ 99 เป็นดาวเกตุสองดวง ดาวแห่งความสำเร็จ ชีวิตมีการพลิกผันไปทางที่ดีตลอด เสริมชะตาด้วยการหมั่นสวดมนต์ ไหว้พระ ทำบุญเสมอๆ ครับ เรื่องสุขภาพ แก้ไขโดยให้คุณไปไหว้พระนอน(หงาย) ที่วัดพระนอนเมืองสุพรรณ มะพร้าวอ่อน 4 ผล พวงมาลัย 2 พวง มะพร้าว 4 ผล วางสี่มุมพระนอน พวงมาลัยวางที่พระอุระ และปลายเท้า(บนหลังเท้า) ลงไปข้างล่าง จุดธูป 16 ดอก เทียน 1 คู่ บูชาเทวดารอบวิหารและรอบวัด เสร็จแล้วขึ้นไปจัดวางผลไม้และพวงมาลัยตามเบื้องต้น จุดธูป 5 ดอก ขอพระนอนเรื่องสุขภาพ (ขอเรื่องเดียวนะครับห้ามเกิน) เสร็จแล้วลงไปท่าน้ำให้ทานอาหารปลาถังใหญ่ 1 ถัง อธิษฐานให้ปลามากินอาหาร และได้โปรดนำสิ่งที่ไม่ดีที่อยู่ในตัวเรา เอาไปกับกระแสน้ำ แล้วขึ้นมาล้างมืออธิษฐานว่า สิ่งที่ดีให้อยู่ที่ตัว สิ่งที่ชั่วให้ไหลตามน้ำไป แล้วขึ้นไปลามะพร้าว นำกลับบ้านดื่ม ที่เหลือเก็บไว้ตู้เย็นดื่มจนหมด เนื้อทานได้ครับ (วิธีแก้สุขภาพ)

ชื่อทักษา 56 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

ศรัณย์ยมล แปลว่า ผู้มีคู่เป็นที่พึ่ง
ศรณ์พิวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณเป็นที่พึ่ง
ศรัญญ์ปารย์ แปลว่า ผู้เหมาะสมที่มีความรู้อันกล้าหาญ
ศรีสุปรีย์ แปลว่า ผู้น่ารักและมีมงคล
ฑัยห์วิชยา แปลว่า ผู้มีชัยชนะในการทำความดี
ฐิติปารณีย์ แปลว่า ผู้ทำให้สำเร็จด้วยความมั่นคง
หัฏฐะศรณ์ แปลว่า ที่อาศัยอันน่าสนุกสนาน
สรรค์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญในการสร้าง
ณัฏฐ์ปวีณ แปลว่า นักปราชญ์ผู้เชี่ยวชาญ

เปลียนชื่อแล้ว ไปปล่อยเต่าสัก 1 คู่ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เพื่อนร่วมงาน เจ้านายและศัตรู เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงนะคะ สำหรับคำแนะนำที่ดีมากๆ ส่วนฤกษ์เปลี่ยนชื่อสามารถใช้ฤกษ์ในหน้าที่แล้วได้ใช่มั้ยคะ

hamann
08-07-2015, 11:50 PM
สวัสดีคับ คุณnoppakorn พอดีลูกชายจะคลอดเดือนสิงหาคมนี้นะคับ ดูวันแลวน่าจะปะมาณวันทีี่12-19 สิงหาคมนี้นะคับ เหนคุณnoppakorn ให้ฤกษ์การเปลี่ยนชื่อ ฤกษ์ดีสำหรับการเปลี่ยนชื่อเดือนสิงหาคม:-2558 วันจันทร์ที่ 10.เวลา 09.00-10.59 น.และเวลา13.00-14.59 น. วันพุธที่ 19 .เวลา 11.00-14.59 น. วันศุกร์ 28 .เวลา 09.00-10.59 น.
ผมเอาฤกษ์วันพุธที่19 เวลา 11.00-14.59 น. นี้ ใช้วันนี้และเวลาการคลอดบุตรได้ไหมคับ ฤกษ์นี้ดีไหมคับ หรือมีวันอื่นที่ดีกว่าและเร็วกว่าวันนี้ไหมคับ และรบกวนตั้งชื่อให้ด้วยคับ ชื่อนามสกุลผม ชื่อ สกุลศิริพจน์ รวมกันได้ 62 ต้องใช้ชื่อที่มีทักษารวมกันให้ได้ 42 ดูข้อมูลเก่าๆแล้ว ไม่มีชื่อของผู้ชายที่เกิดวันพุธ แล้วได้เลขทักษา42เลยคับ รบกวนขอฤกษ์คลอดลูกชายกับตั้งชื่อให้ด้วยคับ

hamann
08-08-2015, 12:11 AM
ลืมไปอีกอย่างคับ คุณนพ ผม(พ่อ)เกิดปีวอก แม่เกิดปีมะโรง ลูกที่เกิดมาปีนี้จะเลี้ยงง่ายไหมคับ รบกวนตั้งชื่อที่มีเดช นำหน้านะคับ ขอบคุณคับ

noppakorn
08-08-2015, 03:59 PM
สวัสดีคับ คุณnoppakorn พอดีลูกชายจะคลอดเดือนสิงหาคมนี้นะคับ ดูวันแลวน่าจะปะมาณวันทีี่12-19 สิงหาคมนี้นะคับ เหนคุณnoppakorn ให้ฤกษ์การเปลี่ยนชื่อ ฤกษ์ดีสำหรับการเปลี่ยนชื่อเดือนสิงหาคม:-2558 วันจันทร์ที่ 10.เวลา 09.00-10.59 น.และเวลา13.00-14.59 น. วันพุธที่ 19 .เวลา 11.00-14.59 น. วันศุกร์ 28 .เวลา 09.00-10.59 น.
ผมเอาฤกษ์วันพุธที่19 เวลา 11.00-14.59 น. นี้ ใช้วันนี้และเวลาการคลอดบุตรได้ไหมคับ ฤกษ์นี้ดีไหมคับ หรือมีวันอื่นที่ดีกว่าและเร็วกว่าวันนี้ไหมคับ และรบกวนตั้งชื่อให้ด้วยคับ ชื่อนามสกุลผม ชื่อ สกุลศิริพจน์ รวมกันได้ 62 ต้องใช้ชื่อที่มีทักษารวมกันให้ได้ 42 ดูข้อมูลเก่าๆแล้ว ไม่มีชื่อของผู้ชายที่เกิดวันพุธ แล้วได้เลขทักษา42เลยคับ รบกวนขอฤกษ์คลอดลูกชายกับตั้งชื่อให้ด้วยคับ
สวัสดีครับ

คุณปีวอกภรรยาปีมะโรง เป็นคู่สมพงศ์ ประเภท 1 ส่วนบุตรชายเกิดปีนี้เป็นปีมะเมีย จะดื้อกับพ่อแม่ เนื่องจากปีมะเมียเป็นธาตุไฟ ส่วนคุณและภรรยา เป็นธาตุน้ำทั้งคู่ เพราะฉะนั้นเลี้ยงลูกคนนี้ต้องใจเย็น แต่เด็กที่เกิดปีนี้ปัญญาดี แคล่วคล่องว่องไว ค้าขายเก่ง ราศีเกิดไม่ชงครับ ช่วยพ่อแม่ได้ครับ
เวลาคลอดเด็ก ให้ใช้ฤกษ์ 13.00-14.59 เวลามะแมจะเป็นมงคล เวลาสมพงศ์กับปีเกิด ส่วนเดือนเกิดเป็นเดือนมะแม สมพงศ์ประเภท 1 อยู่แล้วครับ ฤกษ์เกิดรองมาค่อยเวลา11.00-12.59 น.ครับเป็นเวลาม้า

ชื่อทักษา 42 เป็นมงคลนามยิ่งครับ ผลรวมได้ 104 ดีมากครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

นาทย์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่น่ายินดี
ณัฐนาทย์ แปลว่า ผู้อิ่มเอิบในความรู้
นนท์ธรณ์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของคนในแผ่นดิน
ธันย์ปวร แปลว่า ผู้ประเสริฐและมีโชค
ธรรมรัตน์ แปลว่า ผู้ล้ำเลิศทางคุณความดี
ภูรีวิทย์ แปลว่า ผู้มีวิชาความรู้และปัญญากว้างไกล
ปุณณ์ปวีณ แปลว่า ปราชญ์อันประเสริฐ,ผู้เต็มไปด้วยความฉลาดรอบรู้
ศรณ์เสรี แปลว่า ผู้มีอิสระในการเป็นที่พึ่ง
ปรุฬห์เลิศ แปลว่า ผู้สุดยอดในความเจริญ
วริศปกรณ์ แปลว่า คัมภีร์แห่งผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐ
กันตพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญในความน่ารัก
กันต์กฤษณ์ แปลว่า ผู้งามดังพระกฤษณะ
ณนพนันท์ แปลว่า ผู้เพลิดเพลินในความรู้ใหม่
กิตติ์ธนิน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และชื่อเสียง
กฤตาณัฏฐ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้สร้าง,ผู้สร้างความรู้

ลองเลือกดูน่ะครับ

hamann
08-08-2015, 04:37 PM
คุณนพ หมายถึงวันคลอดวันพุธที่19สิงหาคมนี้ ใช่ไหมครับที่ให้ใช้เวลา13.00-14.59นี้ แล้วถ้าชื่อที่นำหน้าด้วย ป หรือ ภ พอจะมีอีกไหมคับ ขอบพระคุณคับ

hamann
08-08-2015, 08:06 PM
คุณนพคับ ปีนี้ปีมะแมนะคับ ปีมะแมใช่ธาตุไฟไหมครับรบกวนด้วยคับที่ถามเยอะคับ

noppakorn
08-10-2015, 12:32 PM
คุณนพ หมายถึงวันคลอดวันพุธที่19สิงหาคมนี้ ใช่ไหมครับที่ให้ใช้เวลา13.00-14.59นี้ แล้วถ้าชื่อที่นำหน้าด้วย ป หรือ ภ พอจะมีอีกไหมคับ ขอบพระคุณคับ

สวัสดีครับ

ต้องขออภัยครับดูปีผิดไป มัวแต่ดูช่วงต้นปี เลยลืมไปว่าปีนี้ปีมะแม มะแมเป็นธาตุไม้ ไม้ลอยในน้ำ ครับ เลี้ยงไม่ยากครับ แต่ราศีไม่ชงและไม่สมพงศ์ แต่ตัวธาตุของราศีบุพการีเอื้อประโยชน์ให้ลูกครับ เรื่องชื่อจะคิดชื่อให้เลือกใหม่สักสี่ห้าชื่อนะครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

ภูมิทัพพ์ (พูม ทับ) แปลว่า แปลว่า ผู้มีทรัพย์สมบัติและปัญญา
ภูริธวัฒน์ (พู ริ ทะ วัด) แปลว่า ผู้เจริญด้วยทรัพย์ที่มีปัญญาไกล
ภูวิพัฒน์ (พู วิ พัด) แปลว่า ผู้รุ่งเรืองในแผ่นดิน
ปทัฏพงศ์ (ปะ ทัด พง) แปลว่า ผู้เป็นบรรทัดฐานของตระกูล
ปพรรธน์ภณ (ปะ พัด พน) แปลว่า ผู้พูดที่เจริญยิ่ง
ปุณย์ปวัน (ปุน ปะ วัน)แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ด้วยบุญ
ปุณย์ลาภิน (ปุน ลา พิน)แปลว่า ผู้มีลาภเต็ม,ผู้มีลาภด้วยบุญ

hamann
08-10-2015, 08:59 PM
ขอบพระคุณมากๆคับ คุณ นพ ขอให้สุขภาพร่างกายแข็งแรงนะคับ

lalibella
08-12-2015, 02:22 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยดูชื่อให้หน่อยนะคะ
ชื่อ กิตติมา นามสกุล ทักษา 16
เกิดวันจันทร์ เวลา 06.38 น. ปีมะเมีย เป็นผู้หญิงนะคะ

1.ควรเปลี่ยนชื่อเป็น ทักษา 24 หรือ 40 ค่ะ
พฤณมน ทักษา 24
ธันวรท ทักษา 24
นลชลกร ทักษา 24
ลลนดล ทักษา 24
ณยมล ทักษา 24
ลัลธร ทักษา 24
กฤษณรัศม์ ทักษา 40

2.ในกรณีที่เป็นทักษา 24 เนื่องจากเลือกไว้หลายชื่อ ถ้าจะดูค่าอายตนะ ควรเลือกค่าอายตนะที่เท่าไหร่บ้างค่ะ

3.ไม่ทราบว่า พฤณมน อ่านว่า พริน-มน หรือ พริน-นะ-มน ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-13-2015, 11:57 AM
สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยดูชื่อให้หน่อยนะคะ
ชื่อ กิตติมา นามสกุล ทักษา 16
เกิดวันจันทร์ เวลา 06.38 น. ปีมะเมีย เป็นผู้หญิงนะคะ

1.ควรเปลี่ยนชื่อเป็น ทักษา 24 หรือ 40 ค่ะ
พฤณมน ทักษา 24
ธันวรท ทักษา 24
นลชลกร ทักษา 24
ลลนดล ทักษา 24
ณยมล ทักษา 24
ลัลธร ทักษา 24
กฤษณรัศม์ ทักษา 40

2.ในกรณีที่เป็นทักษา 24 เนื่องจากเลือกไว้หลายชื่อ ถ้าจะดูค่าอายตนะ ควรเลือกค่าอายตนะที่เท่าไหร่บ้างค่ะ

3.ไม่ทราบว่า พฤณมน อ่านว่า พริน-มน หรือ พริน-นะ-มน ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ
1. ถ้าคุณเป็นคนไม่อยู่กับที่ ทำธุรกิจที่ต้องเดินทาง หรือไปติดต่อตามร้านตามโรงงานไม่อยู่ประจำ หรือเป็นคนที่ท่องเที่ยวเป็นประจำให้ใช้ทักษา 40 แต่ถ้าทำธุรกิจการลงทุน ค้าขาย ซื่้อมาขายไป การทำธุรกิจที่ไม่ต้องเดินทาง ก็ใช้ทักษา 24 ครับ
2. ค่าอายตนะไม่อยากให้คุณดูความสำคัญ เพราะเป็นตำราเกิดขึ้นมาภายหลัง เหมือนกับการดูฮวงจุ้ย ๆดูบ้าน อายตนะดูคน ค่าอายตนะสัมพันธ์กับประสาททั้ง 6 เช่นคุณมีอาชีพการงานความเป็นอยู่อย่างไร ควรเลือกอายตนะอะไร จึงจะเหมาะสมครับ ซึ่งที่จริงแล้วในหลักทักษาเป็นเรื่องดาวที่เดินตามวัฏจักร์ของราศี เกียวข้องกับชีวิตประจำวันของคนอยู่แล้วครับ ไม่จำเป็นต้องดูเรื่องค่าอายตนะ ให้เป็นสำคัญครับ
3.พฤณมน อ่านว่า พรึ นะ มน ครับ มาจำคำว่า พฤณท์ แปลว่า หมู่กอง จำนวนมาก แต่ถ้าอ่านว่า พิ นะ มน ก็ได้ จะแปลว่า ใจอันวิเศษ ครับ

lookpoo
08-13-2015, 01:26 PM
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร บ , ป , ผ , ฝ ,พ ,ฟ , ภ , ม

สวัสดีครับ คำว่า มหันธนธรรม แปลว่าอะไรครับ

noppakorn
08-14-2015, 12:23 PM
สวัสดีครับ คำว่า มหันธนธรรม แปลว่าอะไรครับ
สวัสดีครับ

มหันธนธรรม สมาสมาจาก มห+อันธ+ธน+ธรรม ความหมายไม่ค่อยดีครับ
มห แปลว่า มากมาย ยิ่งใหญ่
อันธ แปลว่า มืด โง่ บอด
ธน แปลว่า ทรัพย์
ธรรม แปลว่า คุณความดี

มหันธนธรรม รวมคำแปลว่า ความดีอันเป็นทรัพย์ที่เลวร้ายยิ่ง
คำใกล้เคึยงคือ มหัทธนธรรม แปลว่า ความดีทีเป็นทรัพย์อันยิ่งใหญ่

lookpoo
08-14-2015, 04:28 PM
สวัสดีครับ

มหันธนธรรม สมาสมาจาก มห+อันธ+ธน+ธรรม ความหมายไม่ค่อยดีครับ
มห แปลว่า มากมาย ยิ่งใหญ่
อันธ แปลว่า มืด โง่ บอด
ธน แปลว่า ทรัพย์
ธรรม แปลว่า คุณความดี

มหันธนธรรม รวมคำแปลว่า ความดีอันเป็นทรัพย์ที่เลวร้ายยิ่ง
คำใกล้เคึยงคือ มหัทธนธรรม แปลว่า ความดีทีเป็นทรัพย์อันยิ่งใหญ่

ปาลิดา
08-15-2015, 10:54 PM
สวัสดีท่านอาจารย์นพค่ะ

อยากจะรบกวนอาจารย์แนะนำชื่อที่ เลขศาสตร์ได้ 45 ให้หน่อยค่ะ เคยเปลี่ยนชื่อมาแล้ว 2 ครั้ง ที่เปลี่ยนมาก็หาเอาเองค่ะ แต่ไม่ได้ดูถึงผลรวมของเลขศาสตร์เลย รู้สึกชีวิตก็ยังวุ่นวายและมีปัญหาเหมือนเดิมค่ะ และดูเหมือนจะเพิ่มมากขึ้น ตอนนี้ก็หมั่นสวดมนต์ทำสมาธิ และอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ อะไรๆ จะได้ดีขึ้นค่ะ

เกิดวันอังคารที่ 12 พ.ค. 2524 ค่ะ

กราบขอบพระคุณอาจารย์ค่ะ

ปันนคนาสน์
08-16-2015, 12:55 PM
สวัสดีค่ะ

อยากจะรบกวนให้แปลชื่อ "ปันนคนาสน์" ค่ะ (ไม่ทราบว่าจริงๆชื่ออ่านว่าอะไรแต่อ่านว่า ปัน-นะ-คะ-นาส มาตลอดค่ะ)
ตอนแรกดิฉันคิดว่าไม่มีความหมายแต่แม่บอกว่ามีความหมายค่ะ ลุงตั้งให้แต่จะถามลุงท่านก็เสียแล้ว ลองหาๆในอินเตอร์เน็ตก็ไม่เจอค่ะ

fgo759
08-16-2015, 01:28 PM
สวัสดีค่ะ ตอนนี้ อายุ22 ค่ะ
เกิด วันพฤหัส ชื่อ ประพิณ ภักดีนิตย์ ค่ะ
คืออยากเปลี่ยนนามสกุลด้วย แต่ไม่รู้ว่าจะตั้งยังไง พอดีเห็นว่ามีตัวกาลกินีอ่ะค่ะ
อยากได้ชื่อ ที่เกี่ยวกับ ปัญญา มีความรู้ ยิ่งใหญ่ ประมานนี้อ่ะค่ะ
ส่วนนามสกุลถ้าไม่ดี แล้วสามารถเปลี่ยนได้ อยากตั้งให้ เกี่บวกับเงินทอง ร่ำรวย มีปัญญา ยิ่งใหญ่ ประมานนั้นค่ะ รบกวนอาจารย์หน่อยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

MMMR
08-16-2015, 03:12 PM
สวัสดีค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อใหม่
ปัทมาพร ธรรมสอน
2. วันเกิด(จ-อ)
วันพุธค่ะ
3. อาชีพ
ตอนนี้เป็นแม่บ้านกำลังจะทำธุรกิจค่ะ
อยากค้าขายรุ่งเรืองค่ะ

อีกข้อหนึ่งนะคะ พอดีตอนนี้กำลังตั้งท้องอยู่ยังไม่คลอด
เลยยังไม่รู้วันแน่นอน จะสามารถตั้งชื่อได้ไหมคะ
ลูกเป็นผู้ชาย นามสกุลจะใช้ คิม กำหนดคลอดคร่าวๆ 30 ตุลาคม วันศุกร์ค่ะ
รบกวนหน่อยนะคะ
ของคุณมากๆค่ะ

noppakorn
08-16-2015, 04:01 PM
สวัสดีท่านอาจารย์นพค่ะ

อยากจะรบกวนอาจารย์แนะนำชื่อที่ เลขศาสตร์ได้ 45 ให้หน่อยค่ะ เคยเปลี่ยนชื่อมาแล้ว 2 ครั้ง ที่เปลี่ยนมาก็หาเอาเองค่ะ แต่ไม่ได้ดูถึงผลรวมของเลขศาสตร์เลย รู้สึกชีวิตก็ยังวุ่นวายและมีปัญหาเหมือนเดิมค่ะ และดูเหมือนจะเพิ่มมากขึ้น ตอนนี้ก็หมั่นสวดมนต์ทำสมาธิ และอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ อะไรๆ จะได้ดีขึ้นค่ะ

เกิดวันอังคารที่ 12 พ.ค. 2524 ค่ะ

กราบขอบพระคุณอาจารย์ค่ะ
สวัสดีครับ

คุณไม่ได้ให้ทักษาสกุลมา ก็จะตอบตามชื่อทักษาที่คุณขอครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอังคาร มีศรีนำ

ภัททิยารัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าความเจริญ
ภณฐานีย์ แปลว่า ผู้ตั้งอยู่ในคำพูดที่กล่าว
ภัทราเรืองริน แปลว่า ผู้สว่างและเจริญเสมอๆ
ภูรีวรัตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดในแผ่นดิน
ภูรีวรัมพร แปลว่า ท้องฟ้าที่ประเสริฐเหนือแผ่นดิน
ภัสรวินทร์ (พัดระวิน) แปลว่า เจ้าแห่งแสงสว่าง (ดวงอาทิตย์)
ภัสวิรินท์ (พัดวิริน) แปลว่า ดอกบัวที่วิเศษด้วยแสงสว่าง
ภูมิวรินทร์ (พูมวะริน) แปลว่า เจ้าแห่งความประเสริฐและปัญญา
พลอยนภัส แปลว่า ผู้ทำตามสวรรค์, ฟ้างามดังแก้วสี
พัฒธาวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับการทรงไว้ซึ่งความเจริญ
ภูรีพิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นที่มีปัญญากว้างไกล
พิชญ์วรัญ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รู้สิ่งประเสริฐ
เพชรมณฑ์นภา แปลว่า ท้องฟ้า(สวรรค์)ที่ประดับด้วยเพชร
พุทธิ์ธนัน (พุด ทะ นัน) แปลว่า ผู้มีทรัพย์ด้วยปัญญา

ปาลิดา
08-16-2015, 04:11 PM
กราบเรียนอาจารย์นพค่ะ

ต้องขอโทษด้วยค่ะที่ให้ข้อมูลไม่ครบ ชื่อ ปาลิดา นามสกุล ญาณปรีชากุล ค่ะ

ขอบพระคุณสำหรับชื่อที่แนะนำให้ค่ะ ขออนุญาตถามเพิ่มเติมได้ไหมคะ
ขอชื่อที่เป็น บ หรือ ป เลขศาสตร์ 45 อายตนะ 8 หรือ 9 ค่ะ
รบกวนอาจารย์นพด้วยนะคะ ขอขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้าด้วยค่ะ

ปาลิดา

noppakorn
08-16-2015, 04:12 PM
สวัสดีค่ะ

อยากจะรบกวนให้แปลชื่อ "ปันนคนาสน์" ค่ะ (ไม่ทราบว่าจริงๆชื่ออ่านว่าอะไรแต่อ่านว่า ปัน-นะ-คะ-นาส มาตลอดค่ะ)
ตอนแรกดิฉันคิดว่าไม่มีความหมายแต่แม่บอกว่ามีความหมายค่ะ ลุงตั้งให้แต่จะถามลุงท่านก็เสียแล้ว ลองหาๆในอินเตอร์เน็ตก็ไม่เจอค่ะ
สวัสดีครับ

ปันนคนาสน์ มาจากำคว่า ปันน (บาลี) +คน + อาสน์ ครับ คำว่า ปันน ,ปันโน ปันเนนะ บาลีแปลว่า พร้อมแล้ว ถึงแล้ว เกิดแล้ว /คน แปลว่า บุคคล / อาสน์ แปลว่า ที่นั่ง ที่ปูรองนั่ง

ปันนคนาสน์ แปลว่า บุคคลที่เป็นที่รองนั่งของผู้พร้อมแล้ว (คือนิพพานหรือพระพุทธเจ้า) ความหมายดีมากครับ

noppakorn
08-16-2015, 04:38 PM
สวัสดีค่ะ ตอนนี้ อายุ22 ค่ะ
เกิด วันพฤหัส ชื่อ ประพิณ ภักดีนิตย์ ค่ะ
คืออยากเปลี่ยนนามสกุลด้วย แต่ไม่รู้ว่าจะตั้งยังไง พอดีเห็นว่ามีตัวกาลกินีอ่ะค่ะ
อยากได้ชื่อ ที่เกี่ยวกับ ปัญญา มีความรู้ ยิ่งใหญ่ ประมานนี้อ่ะค่ะ
ส่วนนามสกุลถ้าไม่ดี แล้วสามารถเปลี่ยนได้ อยากตั้งให้ เกี่บวกับเงินทอง ร่ำรวย มีปัญญา ยิ่งใหญ่ ประมานนั้นค่ะ รบกวนอาจารย์หน่อยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลมีกาลกิณี ไม่เกี่ยวนี่ครับ ถ้าใครเห็นว่านามสกุลตนมีตัวกาลกิณี เอะอะก็เปลี่ยนชือถ้าอย่างนั้นคนในตระกูลหากใครมีกาลกิณีมิต้องเปลี่ยนนามสกุลทุกคนหรือครับ สำหรับนามสกุลคุณทักษา 43 หาชื่อมงคลยากสักหน่อย มีทักษาเดียวคือทักษา 56 เป็นดาวคู่ทรัพย์คู่โชค การเงินเจริญดี่ยิ่ง ความรักดี การงานดี ผลรวมได้ทักษา 99 ตกที่นั่งลาภลอย มักมีโชค เป็นคนมีพลังในตนเอง มักเกิดเหตุการดีโดยไม่คาดหมายครับ
ผมยังไม่เปลี่ยนชื่อให้ ส่วนนามสกุล คุณเพิ่งอายุ 22 (ไม่ทักเรื่องชื่อ เพราะบรรลุนิติภาวะแล้ว) แต่โดยพฤตินัยจะเปลี่ยนต้องขออนุญาติพ่อแม่ก่อนครับ หากไม่ได้รับอนุญาตเปลี่ยนไปก็ไม่บังเกิดผลครับ เวลามีครอบครัว ก็สามารถเปลี่ยนตามสามีได้อยู่แล้ว

ให้ทักษาชื่อไปดูก่อน แล้วตกลงใจอย่างไร ขออนุญาตพ่อแม่ก่อน ไม่ขอเปลี่ยนไป ชื่อมงคล แต่ไม่ได้รับผลมงคลครับ หลายๆคนไม่ได้ปฏิบัติตามนี้ พอเปลี่ยนแล้วก็ไม่มีผลลัพท์อะไรครับ

fgo759
08-16-2015, 04:55 PM
บอกตุณพ่อคุณแม่แล้ว แต่ท่านอยากให้ลองหาชื่อดูก่อน ว่ายังไง แล้วค่อยคุยกับท่านอีกทีค่ะ

noppakorn
08-16-2015, 04:56 PM
สวัสดีค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อใหม่
ปัทมาพร ธรรมสอน
วันพุธค่ะ
3. อาชีพ
ตอนนี้เป็นแม่บ้านกำลังจะทำธุรกิจค่ะ
อยากค้าขายรุ่งเรืองค่ะ

อีกข้อหนึ่งนะคะ พอดีตอนนี้กำลังตั้งท้องอยู่ยังไม่คลอด
เลยยังไม่รู้วันแน่นอน จะสามารถตั้งชื่อได้ไหมคะ
ลูกเป็นผู้ชาย นามสกุลจะใช้ คิม กำหนดคลอดคร่าวๆ 30 ตุลาคม วันศุกร์ค่ะ
รบกวนหน่อยนะคะ
ของคุณมากๆค่ะ
สวัสดีครับ

วิเคราะห์ชื่อตัวก่อนดีกว่าครับ ส่วนชื่อลูกจะหาทักษาให้ก่อน ได้วันคลอดจะตั้งชื่อให้ครับ ช่วยแจ้งมาอีกทีครับ คุณไม่ได้แจ้งเวลาเกิดมาด้วย เพราะวันพุธมีพุธกลางวันกับพุธกลางคืนครับเนื่องจากเป็นวันราหู แต่จะหาให้ทั้งสองเวลาครับ คุณไปเลือกเองว่าคุณเกิดพุธกลางวัน(06.00-17.59 น.หรือกลางคืน (18.00 - 05.59น.วันรุ่งขึ้น) นะครับ

ชื่อปัทมาพร ทักษา 25 นามสกุล ธรรมสอน ทักษา 35 ผลรวมทักษา 60 ตกที่นั่งคนมีสตางค์ ปรกติคุณมักจะมีทั้งทุกข์และสุขสลับกัน ทุกข์ไม่ใช่ความเป็นอยู่ แต่เป็นที่ใจคุณเอง ชอบคิดโน่นคิดนี้เอาความทุกข์มาใส่ตัว ชอบแต่งตัว ชื่อมงคลควรใช้ทักษา 24 เป็นนามมงคลครับ ถ้ายังรักชื่อเดิม ไปขอแก้ไขชื่อ จากปัทมาพร เป็นปัทมพร (ปัดทะมะพอน) ก็ได้แล้วครับ สำหรับชื่ออื่นๆ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงเกิดวันพุธกลางวัน (เวลา 06.00 -17.59 น.

มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป (ค่าอายตนะ 6)
ยลภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่สวยงามน่าดูน่ามอง (อายตนะ 2)
ปัณฑสุดา แปลว่า หญิงสาวผู้มีปัญญา (อายตนะ6)
กฤศรัมภา แปลว่า นางฟ้าน้อย (อายตนะ 2)
ฐาปณี แปลว่า ผู้ดำรงมั่น (อายตนะ 2)
ณัฐกฤตา แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 2)
รักษวรา แปลว่า ผู้รักษาความประเสริฐ (อายตนะ6)
ลลนดล แปลว่า ผู้บันดาลความงาม (อายตนะ 2)
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (อายตนะ 7)
ลภณพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นลาภ (อายตนะ 7)
ปารระยา แปลว่า ผู้เป็นที่สุดของความเร็ซ (อายตนะ1)
ปารปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่สุด (อายตนะ 6)
ปารนีรา แปลว่า ผู้เป็นที่สุดแห่งน้ำ (อายตนะ ๘)

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน (เวลา 18.00-05059 น.วันรุ่งขึ้น)
ศริญญา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นมงคลประเสริฐ (อายตนะ 7)
อนัญญา แปลว่า ผู้เป็นหนึ่งไม่มีสอง (อายตนะ 2)
นวิยา แปลว่า ผู้สดชื่นเสมอ (อายตนะ 1)
ชโนทัย แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง (อายตนะ 1)
เตโชทัย แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยอำนาจ (อายตนะ 7)
กนกรวี แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดังทองคำ (อายตนะ 7)
ดลรวี แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองเป็นพี้นฐาน (อายตนะ 7)
วาริธรา แปลว่า ผู้ทรงน้ำ (อายตนะ 1)
หทัยรดา แปลว่า ผู้ยินดีด้วยหัวใจ (อายตนะ๘)
รัตนธร แปลว่า ผู้ทรงคุณค่า (อายตนะ 9)
กิติณิชา (กิดตินิชา) แปลว่า ผู้บริสุทธิที่ได้รับการสรรเสริญ (อายตนะ 2)

ลูกชายนามสกุล คิม ทักษา 13 ให้ใช้ชื่อทักษา 41 เป็นนามมงคล ดียิ่งครับ ผลรวมได้ทักษา 54 เป็นทรัพย์และปัญญา ความเสำเร็จครับ ได้วันเกิดแล้วถามมาอีกที แจ้งเรื่องนี้ด้วยเพราะผมไม่ได้เก็บไว้ในเนทครับ

noppakorn
08-16-2015, 04:57 PM
บอกตุณพ่อคุณแม่แล้ว แต่ท่านอยากให้ลองหาชื่อดูก่อน ว่ายังไง แล้วค่อยคุยกับท่านอีกทีค่ะ
ยินดีต้อบเสมอครับ แต่ต้องการให้คุณได้ผลดีครับ ดีทีได้แจ้งอายุมา บางท่านไม่ได้แจ้งมากทำชื่อให้ก็ไม่ได้ผลเท่าใดนักครับ

fgo759
08-16-2015, 07:19 PM
ยินดีต้อบเสมอครับ แต่ต้องการให้คุณได้ผลดีครับ ดีทีได้แจ้งอายุมา บางท่านไม่ได้แจ้งมากทำชื่อให้ก็ไม่ได้ผลเท่าใดนักครับ

แล้วควรจะเปลี่ยนชื่อใหม่มั้ยคะ ทักษา 56 พอจะมีแนะนำไหมคะ

MMMR
08-16-2015, 08:04 PM
สวัสดีครับ

วิเคราะห์ชื่อตัวก่อนดีกว่าครับ ส่วนชื่อลูกจะหาทักษาให้ก่อน ได้วันคลอดจะตั้งชื่อให้ครับ ช่วยแจ้งมาอีกทีครับ คุณไม่ได้แจ้งเวลาเกิดมาด้วย เพราะวันพุธมีพุธกลางวันกับพุธกลางคืนครับเนื่องจากเป็นวันราหู แต่จะหาให้ทั้งสองเวลาครับ คุณไปเลือกเองว่าคุณเกิดพุธกลางวัน(06.00-17.59 น.หรือกลางคืน (18.00 - 05.59น.วันรุ่งขึ้น) นะครับ

ชื่อปัทมาพร ทักษา 25 นามสกุล ธรรมสอน ทักษา 35 ผลรวมทักษา 60 ตกที่นั่งคนมีสตางค์ ปรกติคุณมักจะมีทั้งทุกข์และสุขสลับกัน ทุกข์ไม่ใช่ความเป็นอยู่ แต่เป็นที่ใจคุณเอง ชอบคิดโน่นคิดนี้เอาความทุกข์มาใส่ตัว ชอบแต่งตัว ชื่อมงคลควรใช้ทักษา 24 เป็นนามมงคลครับ ถ้ายังรักชื่อเดิม ไปขอแก้ไขชื่อ จากปัทมาพร เป็นปัทมพร (ปัดทะมะพอน) ก็ได้แล้วครับ สำหรับชื่ออื่นๆ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงเกิดวันพุธกลางวัน (เวลา 06.00 -17.59 น.

มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป (ค่าอายตนะ 6)
ยลภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่สวยงามน่าดูน่ามอง (อายตนะ 2)
ปัณฑสุดา แปลว่า หญิงสาวผู้มีปัญญา (อายตนะ6)
กฤศรัมภา แปลว่า นางฟ้าน้อย (อายตนะ 2)
ฐาปณี แปลว่า ผู้ดำรงมั่น (อายตนะ 2)
ณัฐกฤตา แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 2)
รักษวรา แปลว่า ผู้รักษาความประเสริฐ (อายตนะ6)
ลลนดล แปลว่า ผู้บันดาลความงาม (อายตนะ 2)
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (อายตนะ 7)
ลภณพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นลาภ (อายตนะ 7)
ปารระยา แปลว่า ผู้เป็นที่สุดของความเร็ซ (อายตนะ1)
ปารปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่สุด (อายตนะ 6)
ปารนีรา แปลว่า ผู้เป็นที่สุดแห่งน้ำ (อายตนะ ๘)

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน (เวลา 18.00-05059 น.วันรุ่งขึ้น)
ศริญญา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นมงคลประเสริฐ (อายตนะ 7)
อนัญญา แปลว่า ผู้เป็นหนึ่งไม่มีสอง (อายตนะ 2)
นวิยา แปลว่า ผู้สดชื่นเสมอ (อายตนะ 1)
ชโนทัย แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง (อายตนะ 1)
เตโชทัย แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยอำนาจ (อายตนะ 7)
กนกรวี แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดังทองคำ (อายตนะ 7)
ดลรวี แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองเป็นพี้นฐาน (อายตนะ 7)
วาริธรา แปลว่า ผู้ทรงน้ำ (อายตนะ 1)
หทัยรดา แปลว่า ผู้ยินดีด้วยหัวใจ (อายตนะ๘)
รัตนธร แปลว่า ผู้ทรงคุณค่า (อายตนะ 9)
กิติณิชา (กิดตินิชา) แปลว่า ผู้บริสุทธิที่ได้รับการสรรเสริญ (อายตนะ 2)

ลูกชายนามสกุล คิม ทักษา 13 ให้ใช้ชื่อทักษา 41 เป็นนามมงคล ดียิ่งครับ ผลรวมได้ทักษา 54 เป็นทรัพย์และปัญญา ความเสำเร็จครับ ได้วันเกิดแล้วถามมาอีกที แจ้งเรื่องนี้ด้วยเพราะผมไม่ได้เก็บไว้ในเนทครับ

เกิดวันพุธ 01.36 ค่ะ
ขอบคุณมากๆนะคะ

MMMR
08-16-2015, 08:25 PM
สวัสดีครับ

ขอโทษนะคะ พอดีไม่มีความรู้เรื่องปฏิทินจันทรคติเลย
พอแบ่งกลางวันกลางคืนเลย งง ต้องขอรบกวนอีกครั้งค่ะ
ในสูติบัตรที่แจังคือ วันพุธที่ 22 ก.พ. 2532 เวลา 01.36 น. ตรงกับวันพุธ
แต่เมื่อกี้ลองไปค้นหาข้อมูลดู จริงๆแล้วตามโหราศาสตร์ควรเป็นวันอังคารใช่ไหมคะ
ขอโทษจริงๆ ค่ะที่แจ้งผิด

noppakorn
08-16-2015, 11:25 PM
ขอโทษนะคะ พอดีไม่มีความรู้เรื่องปฏิทินจันทรคติเลย
พอแบ่งกลางวันกลางคืนเลย งง ต้องขอรบกวนอีกครั้งค่ะ
ในสูติบัตรที่แจังคือ วันพุธที่ 22 ก.พ. 2532 เวลา 01.36 น. ตรงกับวันพุธ
แต่เมื่อกี้ลองไปค้นหาข้อมูลดู จริงๆแล้วตามโหราศาสตร์ควรเป็นวันอังคารใช่ไหมคะ
ขอโทษจริงๆ ค่ะที่แจ้งผิด
สวัสดีครับ

ชื่อที่ให้ไป สามารถใช้กับวันอังคารได้ครับ ให้เลือกที่ไม่มีพยัญชนะ ก ข ค ฆ ง ครับ คือชื่อ กฤศรัมภา ณัฐกฤตา กนกรวี กิติณิชา สี่ชื่อนี้ไม่ใช้ครับ

MMMR
08-17-2015, 12:09 AM
สวัสดีครับ

ชื่อที่ให้ไป สามารถใช้กับวันอังคารได้ครับ ให้เลือกที่ไม่มีพยัญชนะ ก ข ค ฆ ง ครับ คือชื่อ กฤศรัมภา ณัฐกฤตา กนกรวี กิติณิชา สี่ชื่อนี้ไม่ใช้ครับ

ขอบพระคุณมากๆค่ะ
เดี๋ยวลูกคลอดจะขอรบกวนอีกรอบนะคะ

noppakorn
08-17-2015, 10:32 AM
ขอบพระคุณมากๆค่ะ
เดี๋ยวลูกคลอดจะขอรบกวนอีกรอบนะคะ
ด้วยความยินดีครับ

ปาลิดา
08-17-2015, 01:08 PM
สวัสดีครับ

คุณไม่ได้ให้ทักษาสกุลมา ก็จะตอบตามชื่อทักษาที่คุณขอครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอังคาร มีศรีนำ

ภัททิยารัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าความเจริญ
ภณฐานีย์ แปลว่า ผู้ตั้งอยู่ในคำพูดที่กล่าว
ภัทราเรืองริน แปลว่า ผู้สว่างและเจริญเสมอๆ
ภูรีวรัตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดในแผ่นดิน
ภูรีวรัมพร แปลว่า ท้องฟ้าที่ประเสริฐเหนือแผ่นดิน
ภัสรวินทร์ (พัดระวิน) แปลว่า เจ้าแห่งแสงสว่าง (ดวงอาทิตย์)
ภัสวิรินท์ (พัดวิริน) แปลว่า ดอกบัวที่วิเศษด้วยแสงสว่าง
ภูมิวรินทร์ (พูมวะริน) แปลว่า เจ้าแห่งความประเสริฐและปัญญา
พลอยนภัส แปลว่า ผู้ทำตามสวรรค์, ฟ้างามดังแก้วสี
พัฒธาวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับการทรงไว้ซึ่งความเจริญ
ภูรีพิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นที่มีปัญญากว้างไกล
พิชญ์วรัญ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รู้สิ่งประเสริฐ
เพชรมณฑ์นภา แปลว่า ท้องฟ้า(สวรรค์)ที่ประดับด้วยเพชร
พุทธิ์ธนัน (พุด ทะ นัน) แปลว่า ผู้มีทรัพย์ด้วยปัญญา

ต้องขอโทษด้วยค่ะที่ให้ข้อมูลไม่ครบ ชื่อ ปาลิดา นามสกุล ญาณปรีชากุล ค่ะ

ขอบพระคุณสำหรับชื่อที่แนะนำให้ค่ะ ขออนุญาตถามเพิ่มเติมได้ไหมคะ
ขอชื่อที่เป็น บ หรือ ป เลขศาสตร์ 45 อายตนะ 8 หรือ 9 ค่ะ
รบกวนอาจารย์นพด้วยนะคะ ขอขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้าด้วยค่ะ

ปาลิดา

ืpariya168
08-18-2015, 02:24 PM
สวัสดีค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ
ชื่อทักษา 19 นามสกุลทักษา41
วันพฤหัสค่ะ
3. อาชีพ
ค้าขาย ขายส่งตุ๊กตา ของขวัญ
อยากค้าขายดี มีโชคมีลาภ เจริญรุ่งเรืองค่า สุขภาพแข็งแรง

ขอบคุณค่ะ

ืpariya168
08-18-2015, 02:29 PM
ขอโทษนะค่ะ ลืมบอกวันเดือนปีเกิด 27/03/1980 มีคนทักมาค่ะว่าชื่อใหม่ต้องวรรคศรีขึ้นต้น ห้ามมีสระด้วยตามดวงของเราไม่ทราบว่าจริงมั้ยค่ะ

ืpariya168
08-18-2015, 02:31 PM
สวัสดีค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ
วันพฤหัสค่ะ
3. อาชีพ
อยากค้าขายดี มีโชคมีลาภ เจริญรุ่งเรืองค่า สุขภาพแข็งแรง

ขอบคุณค่ะ

ขอโทษนะค่ะ ลืมบอกวันเดือนปีเกิด 27/03/1980 มีคนทักมาค่ะว่าชื่อใหม่ต้องวรรคศรีขึ้นต้น ห้ามมีสระด้วยตามดวงของเราไม่ทราบว่าจริงมั้ยค่ะ

Monormolkordai
08-18-2015, 10:38 PM
รบกวนตรวจสอบความหมายชื่อ
ปัญณ์ณพัทธ์ (ทักษา 55)
เอี่ยมสำอางค์ (ทักษา 59)
เกิดจันทร์
เพราะอยากจะนำไปตั้งให้หลานชายเพิ่งเกิดเมื่อวันที่ 10 ส.ค.58

noppakorn
08-19-2015, 12:37 PM

ปาลิดา
สวัสดีครับ

นามสกุลคุณคือปัญหา ทักษานับได้ 34 หาคู่ที่ดียากมากครับ ทักษา 45 ที่คุณต้องการนั้นก็แค่ดีพอไปได้ แต่ต้องระวังอุบัติเหตุ และโรคภัยร้ายแรง หากคุณไม่ได้เป็นในครอบครัวก็จะเป็นแทน ตามตำราครับ
สำหรับค่าอายตนะ ทางตำราผมไม่ได้เน้น เพราะถือว่าหลักทักษานั้นครอบคลุมให้หมดแล้ว เดินตามจักราศี ไม่ได้เดินตามสิ่งแวดล้อมครับ สิ่งแวดล้อมหากคุณเป็นคนดีมีศีลธรรม ก็ดีกว่าค่าอายตนะ 6 อีกครับ
ขอแนะนำชื่อทักษาที่ค่อนข้างยาวน่ะครับ แต่เป็นมงคลคือทักษา 65 เป็นดาวคู่โชค คู่ทรัพย์ ผลรวมได้ทักษา99 ตกผู้พลิกชะตา มีพลังจักรวาลหนุนเสริม เสริมบารมีด้วยการเป็นคนดี สวดมนต์ไหว้พระทำบุญเสริมพลังเสมอๆ ชีวิตจะดียิ่ง (เนื่องจากชื่อตั้งยากและอาจต้องมีถึงสี่พยางค์ คงขึ้นด้วย บ ป ลำบาก แต่จะใช้ชื่อทักษาเดียวกันมาตั้งให้ในกลุ่มนี้คือบ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม ครับ ส่วนค่าอายตนะคุณไปเทียบเองครับ

ชื่อทักษา 65 สำหรับหญิงวันอังคาร

พิมพ์วรัตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดที่เป็นแบบอย่าง
พัชร์ธนัตถ์พร แปลว่า ผู้ประเสริฐและกำไรด้วยทรัพย์อันมีคุณค่า
พิชญ์ศราพงศ์ แปลว่า เชื้อสายอันเที่ยงตรงทางความรู้,ตระกูลที่มีธนูเป็นความรู้
พรรณ์จารีย์ แปลว่า ผู้ประพฤติดีและงดงาม
พัณณ์พัชรางค์ แปลว่า ผู้มีรูปร่างเข้มแข็งผิวพรรณดี
พิมพ์วรัตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดที่เป็นแบบอย่าง
ปวีร์ศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่กล้าหาญยิ่ง
ปริญญ์ธาวัลย์ แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่ได้มาจากความรู้

เปลี่ยนชือแล้วใน 7 วันไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรรมนายเวร พระคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกายเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
08-19-2015, 12:57 PM
วันพฤหัสค่ะ
3. อาชีพ

ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 19 สกุลทักษา 41 เป็นนามมงคลผลรวมตกที่นั่งเศรษฐี ทักษา 60 ข้อเสียคือทักษา 19 เหมาะสำหรับชาย หญิงใช้ไม่ดีครับ หญิงควรใช้ชื่อทักษา 24 เป็นนามมงคลจึงได้ผล 100 เปอรเซนตื ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นคุ๋ทรัพย์คู่โชค ทำการใดสำเร็จ มีลาภผล เจริญรุ่งเรืองครับ

ชื่อหญิงทักษา 24 หญิงวันพฤหัสมีมนตรีนำ

ณสิริ แปลว่า มีความรู้เป็นมงคล,ที่เป็นมงคล
ณิชาพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและบริสุทธิ์
ฐาภูรี แปลว่า แผ่นดินที่มั่นคง
ฐากำพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐอันมั่นคง
ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงเกิดวันพฤหัส (สระ เป็นศรี รวม อ )
เกษมณี แปลว่า ดวงแก้วมณีอันสวยงาม
เขมจิรา แปลว่า ผู้มีความสบายใจตลอดกาล,ผู้มีความสงบอันยั่งยืนนาน(ในหนังสือแปลชื่อแปลว่า มีความปลอดภัยตลอดกาล)
เขมรุจิ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและเป็นสุข(หนังสือแปลชื่อ แปลว่า ผู้ชอบความปลอดภัย "เขม แปลว่า สงบ,สบายใจ,รุจิ แปลว่า รุ่งเรือง,ความงาม)
เบญญพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐทางปัญญา
เปรมกุลชา แปลว่า ผู้เกิดมาในตระกูลที่เปี่ยมด้วยความรัก
ไปรยา แปลว่า ผู้เป็นที่รัก
อรอุรชา แปลว่า ลูกสาวที่งดงาม

เปลี่ยนชือแล้วใน 7 วันไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรรมนายเวร พระคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกายเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา (ปล่อยปลา ถ้าค้าขายปล่อยปลาบ่อยๆจะขายดีครับ)

noppakorn
08-19-2015, 01:04 PM
รบกวนตรวจสอบความหมายชื่อ
ปัญณ์ณพัทธ์ (ทักษา 55)
เอี่ยมสำอางค์ (ทักษา 59)
เกิดจันทร์
เพราะอยากจะนำไปตั้งให้หลานชายเพิ่งเกิดเมื่อวันที่ 10 ส.ค.58
สวัสดีครับ

คุณไม่ได้แจ้งทักษานามสกุลมาวิเคราะห์ไม่ได้ครับ ตอบแต่ชื่อสำหรับวันเกิดน่ะครับ

ปัญณ์ณพัทธ์ (ทักษา 55) ประกอบด้วยทักษา อายุ เดช ศรีและมูละ ชีวิตสบายไม่ลำบาก
เอี่ยมสำอางค์ (ทักษา 59) มีสระเป็นกาลกิณี ใช้ไม่ดี ยกเว้นเป็นนามสกุล แต่หากเป็นนามสกุลแล้ว จะได้ผลรวมกับชือทักษา 114 ผลรวม 6 ตกที่นั่งทุกข์ต้นสุขปลาย ควรใช้ชื่อทักษา 45 เป็นนามมงคลผลรวมได้ทักษา 104 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

porplaz
08-20-2015, 09:03 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์ รบกวนขอคำปรึกษาค่ะ พอดีจะเปลี่ยนชื่อค่ะ(ชื่อเดิมมีตัวกาลากิณี) นามสกุลได้เลข32 ค่ะ เกิดวันเสาร์ค่ะ พ.ศ. 2530 สนใจชื่อ 3 ชื่อค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำว่าวรเลือกชื่อไหนดี 1. พชิราญา(ชอบชื่อนี้ค่ะแต่เหมือนจะเรียกยาก) 2. ธัญญรตา(ไพเราะดีค่ะ) 3. อริญรดา (ชอบความหมายค่ะ) อยากให้อาจารย์ช่วยแนะนำค่ะ เพราะเปลี่ยนชื่อทั้งทีอยากให้ชื่อนั้นเหมาะสมและส่งเสริมเรามากที่สุดค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-20-2015, 10:32 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์ รบกวนขอคำปรึกษาค่ะ พอดีจะเปลี่ยนชื่อค่ะ(ชื่อเดิมมีตัวกาลากิณี) นามสกุลได้เลข32 ค่ะ เกิดวันเสาร์ค่ะ พ.ศ. 2530 สนใจชื่อ 3 ชื่อค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำว่าวรเลือกชื่อไหนดี 1. พชิราญา(ชอบชื่อนี้ค่ะแต่เหมือนจะเรียกยาก) 2. ธัญญรตา(ไพเราะดีค่ะ) 3. อริญรดา (ชอบความหมายค่ะ) อยากให้อาจารย์ช่วยแนะนำค่ะ เพราะเปลี่ยนชื่อทั้งทีอยากให้ชื่อนั้นเหมาะสมและส่งเสริมเรามากที่สุดค่ะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลคุณทักษา 32 เมื่อรวมกับทักษาชื่อ 24 ผลรวมได้ทักษา 56 เป็นมงคลยิ่งครับ ชื่อทั้งสาม ดีไปคนละแบบครับ ทุกชื่อมีดวงดาวที่เหมือนกันคือ เดช มูล และมนตรี ชื่อพชิรยา เด่นเรื่องสุขภาพ ชื่อธัญญรตา ดีที่ค่าอายตนะ ส่วนอริญรดา ดีที่มีคนมารัก และมีคนแวดล้อม ครับ จะใช้ชื่อไหนก็ดูที่นามสกุลประกอบว่า ขาดทักษาอะไร มีทักษาอะไรมาหนุนชื่อหรือไม่ครับ

1 พชิราญา ทักษา 24 ประกอบด้วย อายุ เดช มูละ และมนตรี ค่าอายตนะ 6 ได้ 2
2 ธัญญรตา ทักษา 24 ประกอบด้วย บริวาร เดช มูละ และมนตรี ค่าอายตนะ6 ได้ 9
3 อริญรดา ทักษา 24 ประกอบด้วย บริวาร เดช ศรี มูละ และมนตรี ค่าอายตนะ6 ได้ 2

porplaz
08-20-2015, 04:24 PM
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ นามสกุลคือ กาญจนะเลขา ค่ะ ถ้าเปลี่ยนชื่อเป็น พชิราญา จะขาดศรีค่ะจะเป็นไรไหมคะ แล้วจะส่งผลอะไรหรือเปล่าคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-21-2015, 08:58 PM
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ นามสกุลคือ กาญจนะเลขา ค่ะ ถ้าเปลี่ยนชื่อเป็น พชิราญา จะขาดศรีค่ะจะเป็นไรไหมคะ แล้วจะส่งผลอะไรหรือเปล่าคะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อพชิราญา กาญจนะเลขา ชื่อนี้ดีมีมงคลครับ ขาดศรีตัวเดียว เป็นช่องว่างให้ดวงดาวมีทางขยับขยายได้ หากเพิ่มศรีเข้าไปกับไม่ให้คุณ เมือขาดศรี สามารถเสริมได้ด้วยการหมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ รู้จักช่วยเหลือผู้อื่น ทำดีมีกตัญญู อยู่ในศิลธรรม เมื่อใจสุขก็ย่อมอิ่มเอิบ เสน่ห์ก็มี ศรีก็เกิดเองครับ

Maymaymay
08-22-2015, 12:08 AM
ก่อนอื่นต้องขอบคุณอย่างมากสำหรับชื่อความหมายดีๆ ที่ได้แนะนำให้กับดิฉัน ซึ่งดิฉันได้ทำการเปลี่ยนเรียบร้อยแล้วและได้ทำตามคำแนะนำทีัให้ไว้
ครั้งนี้อย่างรบกวนดูให้ลูกชายหน่อยค่ะ เนื่องจากลูกสาวและดิฉันได้รับชื่อทีเป็นมงคลจากอาจารย์แล้ว
1. ชื่อ เด็กชาย คริต หง ชื่อเล่น มังกร
2. เกิดวันอาทิตย์ที่ 18 ธันวาคม 2548 เวลาของไต้หวันคือ 13:06 ปีระกา
ตอนแรกอยากให้ชื่อว่า คริษฐ์ แต่เห็นว่า ษ เป็นกาลกิณีเลยเปลี่ยนเป็น ต แทน ไม่ทราบว่าชื่อที่น้องใช้อยู่เหมาะสมกับน้องไหมค่ะ ถ้าไม่เหมาะรบกวนอาจารย์แนะนำชื่อให้หน่อยค่ะ น้องเป็นคนอารมณ์ร้อน ค่อนข้างหงุดหงิดง่ายค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

ปาลิดา
08-22-2015, 03:04 PM
สวัสดีครับ

นามสกุลคุณคือปัญหา ทักษานับได้ 34 หาคู่ที่ดียากมากครับ ทักษา 45 ที่คุณต้องการนั้นก็แค่ดีพอไปได้ แต่ต้องระวังอุบัติเหตุ และโรคภัยร้ายแรง หากคุณไม่ได้เป็นในครอบครัวก็จะเป็นแทน ตามตำราครับ
สำหรับค่าอายตนะ ทางตำราผมไม่ได้เน้น เพราะถือว่าหลักทักษานั้นครอบคลุมให้หมดแล้ว เดินตามจักราศี ไม่ได้เดินตามสิ่งแวดล้อมครับ สิ่งแวดล้อมหากคุณเป็นคนดีมีศีลธรรม ก็ดีกว่าค่าอายตนะ 6 อีกครับ
ขอแนะนำชื่อทักษาที่ค่อนข้างยาวน่ะครับ แต่เป็นมงคลคือทักษา 65 เป็นดาวคู่โชค คู่ทรัพย์ ผลรวมได้ทักษา99 ตกผู้พลิกชะตา มีพลังจักรวาลหนุนเสริม เสริมบารมีด้วยการเป็นคนดี สวดมนต์ไหว้พระทำบุญเสริมพลังเสมอๆ ชีวิตจะดียิ่ง (เนื่องจากชื่อตั้งยากและอาจต้องมีถึงสี่พยางค์ คงขึ้นด้วย บ ป ลำบาก แต่จะใช้ชื่อทักษาเดียวกันมาตั้งให้ในกลุ่มนี้คือบ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม ครับ ส่วนค่าอายตนะคุณไปเทียบเองครับ

ชื่อทักษา 65 สำหรับหญิงวันอังคาร

พัชร์ธนัตถ์พร แปลว่า ผู้ประเสริฐและกำไรด้วยทรัพย์อันมีคุณค่า
พิชญ์ศราพงศ์ แปลว่า เชื้อสายอันเที่ยงตรงทางความรู้,ตระกูลที่มีธนูเป็นความรู้
พรรณ์จารีย์ แปลว่า ผู้ประพฤติดีและงดงาม
พัณณ์พัชรางค์ แปลว่า ผู้มีรูปร่างเข้มแข็งผิวพรรณดี
ปวีร์ศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่กล้าหาญยิ่ง
ปริญญ์ธาวัลย์ แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่ได้มาจากความรู้

เปลี่ยนชือแล้วใน 7 วันไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรรมนายเวร พระคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เทวดาประจำกายเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

กราบขอบพระคุณอาจารย์นพมากๆ ค่ะ

ภัทรวดี
08-23-2015, 04:34 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยตั้งชื่อให้หน่อยนะค่ะ พอดีจะเปลี่ยนชื่ออะคะ ชื่อเดิมคือ ภัทรวดี คะ
เกิดวันจันทร์ ที่ 29 กันยายน 29
อยากได้ชื่อที่มี ศรี นำหน้าอะคะ ทักษาเท่าไรก้อได้คะ ขอศรีนำหน้าอะคะ
รบกวนแนะนำด้วยนะคะ
ขอบพระคุณมากๆเลยค่ะ

noppakorn
08-25-2015, 11:48 AM
สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยตั้งชื่อให้หน่อยนะค่ะ พอดีจะเปลี่ยนชื่ออะคะ ชื่อเดิมคือ ภัทรวดี คะ
เกิดวันจันทร์ ที่ 29 กันยายน 29
อยากได้ชื่อที่มี ศรี นำหน้าอะคะ ทักษาเท่าไรก้อได้คะ ขอศรีนำหน้าอะคะ
รบกวนแนะนำด้วยนะคะ
ขอบพระคุณมากๆเลยค่ะ
สวัสดีครับ

ขอจำนวนทักษานามสกุลด้วยครับ

สุภาวรรณ
08-25-2015, 03:36 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ ดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ต้องการเปลี่ยนชื่อค่่ะ ชื่อเดิม สุภาวรรณ ศรีเต็ง เกิดวันศุกร์ กรกฎาคม 2529 ต้องการชื่อใหม่ที่ ให้ความหมายที่ดีในด้านการค้าขาย การทำงาน การประสบความสำเร็จ และอีกเรื่องค่ะ พอดีแฟนจะเป็นนามสกุล ใหม่ค่ะ แต่ให้มีคำว่า มณี อยู่ในนามสกุล ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

เพิ่มเติมค่ะ
ชื่อจริง ไก่ขอ 3 ชื่อนะค่ะ ไว้เลือกค่ะ อยากได้เลขอายตนะ 6 หรือ 9 ส่วนเลขศาสตร์ ให้ความหมายที่ดีในด้านการค้าขาย การทำงาน การประสบความสำเร็จ นะค่ะ

นามสกุลที่จะเปลี่ยนตั้งใหม่เองค่ะ ได้หรือป่าวค่ะ หากไม่ถูกต้องตามหลักภาษาช่วยแก้ให้ด้วยนะค่ะ และอยากให้ช่วยแปลความหมายให้ด้วยค่ะ
1 มณีวรโชติสกุล
2 สิริมณีสกุล

noppakorn
08-25-2015, 04:18 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ ดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ต้องการเปลี่ยนชื่อค่่ะ ชื่อเดิม สุภาวรรณ ศรีเต็ง เกิดวันศุกร์ กรกฎาคม 2529 ต้องการชื่อใหม่ที่ ให้ความหมายที่ดีในด้านการค้าขาย การทำงาน การประสบความสำเร็จ และอีกเรื่องค่ะ พอดีแฟนจะเป็นนามสกุล ใหม่ค่ะ แต่ให้มีคำว่า มณี อยู่ในนามสกุล ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

เพิ่มเติมค่ะ
ชื่อจริง ไก่ขอ 3 ชื่อนะค่ะ ไว้เลือกค่ะ อยากได้เลขอายตนะ 6 หรือ 9 ส่วนเลขศาสตร์ ให้ความหมายที่ดีในด้านการค้าขาย การทำงาน การประสบความสำเร็จ นะค่ะ

นามสกุลที่จะเปลี่ยนตั้งใหม่เองค่ะ ได้หรือป่าวค่ะ หากไม่ถูกต้องตามหลักภาษาช่วยแก้ให้ด้วยนะค่ะ และอยากให้ช่วยแปลความหมายให้ด้วยค่ะ
1 มณีวรโชติสกุล
2 สิริมณีสกุล
สวัสดีครับ

ไม่ทราบว่า คุณยังใช้นามสกุล ศรีเต็ง หรือจะใช้นามสกุลที่ตั้งใหม่ ครับ ช่วยตอบกลับด้วย จะอธิบายนามสกุลใหม่ให้ก่อนน่ะครับ

มณีวรโชติสกุล แปลว่า ตระกูลที่มีความรุ่งเรืองอันประเสริฐดุจแก้วมณี ทักษา 55 ทักษามงคลครับแต่สกุลนี้ไม่น่าใช้ครับ เพราะมีครบทุกกลุ่มทักษาดวงดาว ดวงชะตาจะเดินไม่คล่อง อยู่กับที่ครับ ใช้ชีวิตลำบากครับ ตั้งสกุลอย่างนี้ไม่แนะนำครับ
สิริมณีสกุล แผลว่า ตรกูลที่ดุจดวงแก้วอันเป็นมงคล ทักษา 51 เป็นมงคลนาม แต่ยังมีช่องให้ดวงดาวเดินได้ สองช่อง เวลาตั้งชื่อให้เหลือช่องทางดาวเดิน ชีวิตก็อำนวยผลครับ

การตั้งนามสกุล ต้องตั้งอย่างน้อยเผื่อซ้ำกับคนอื่นสัก 3 นามสกุล จะได้มีให้เลือกใหม่ครับ

mameenoy
08-25-2015, 08:08 PM
สวัสดีครับอาจารย์ขอเรียนถามครับ พรพิรุจน์ แปลว่าอะไรครับ แม่จั้งชื่อให้คล้องกับพี่ชายเลยไม่รู่ความหมาย พอเข้าไปตรวจชื่อแล้วดูไม่ค่อยสบายใจ ชีวิตผมเหมือนจะดีกลับตกต่ำ อยู่เรื่อย
ผมอยากเปลี่ยนชื่อ เป็นศรัณยพัชร์ จะเหมาะสมหรือเปล่าครับ
ชื่อ พรพิรุจน์ นามสกุล จันทร์ผอง เกิดวันจันทร์ ขออนุญาติแม่เปลี่ยนแล้วแต่ยังหาชื่อไม่ได้ครับอยากรบกวนอาจารย์ครับ
ผมรอมาปีหนึ่งกว่าจะสมัครสมาชิกได้ระบบบอกสมาชิกเต็ม ถ้าผมใช้ชื่อเลขรวม 55 มันจะดูเกินตัวหรือเปล่าครับ อยากทราบความเหมาะสมแต่หาชื่อยากมากเลยครับ

ขอบคุณครับ

Maymaymay
08-25-2015, 09:41 PM
ก่อนอื่นต้องขอบคุณอย่างมากสำหรับชื่อความหมายดีๆ ที่ได้แนะนำให้กับดิฉัน ซึ่งดิฉันได้ทำการเปลี่ยนเรียบร้อยแล้วและได้ทำตามคำแนะนำทีัให้ไว้
ครั้งนี้อย่างรบกวนดูให้ลูกชายหน่อยค่ะ เนื่องจากลูกสาวและดิฉันได้รับชื่อทีเป็นมงคลจากอาจารย์แล้ว
1. ชื่อ เด็กชาย คริต หง ชื่อเล่น มังกร
2. เกิดวันอาทิตย์ที่ 18 ธันวาคม 2548 เวลาของไต้หวันคือ 13:06 ปีระกา
ตอนแรกอยากให้ชื่อว่า คริษฐ์ แต่เห็นว่า ษ เป็นกาลกิณีเลยเปลี่ยนเป็น ต แทน ไม่ทราบว่าชื่อที่น้องใช้อยู่เหมาะสมกับน้องไหมค่ะจำเป็นต้องเปลี่ยนชื่อมั๊ยค่ะ ถ้าไม่เหมาะรบกวนอาจารย์แนะนำชื่อให้หน่อยค่ะ น้องเป็นคนอารมณ์ร้อน ค่อนข้างหงุดหงิดง่ายค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ
รบกวนด้วยค่ะอาจารย์

tonicq
08-26-2015, 12:37 PM
สวัสดีค่ะอาจาร์ย รบกวนขอคำปรึกษาเรื่องชื่อซักนิดนึงค่ะ อยากจะเปลี่ยนชื่อในวันครบอายุ 20 ปีนี้ค่ะ
ชื่อปัจจุบันคือ พัชริดา ประทุมชัย (ต้นปาล์ม) แต่ทราบว่าในชื่อมีอักษรกาลกินี เลยอยากเปลี่ยนทั้งชื่อจริง ชื่อเล่นและนามสกุลค่ะ
โดยนามสกุลที่ใช้คือ จันทะเรือง (นามสกุลของแม่) ทักษะ 41 เกิดวันศุกร์ที่ 1 กันยายน 2538 ปีกุน
อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วยตัว ฌ หรือ เฌอ ค่ะ เพื่อง่ายในการเขียนเป็นภาษาอังกฤษ (sher cher)
(เรียนเกี่ยวกับธุรกิจระหว่างประเทศอยู่ค่ะ ต้องติดต่อกับชาวต่างชาติบ่อย เวลาอาจาร์ยต่างชาติเรียกชื่อจริงหรือชื่อเล่นฟังตลกมากๆ เลยค่ะ)
หรืออาจาร์ยจะตั้งชื่อใหม่ให้เลยก็สุดแต่ความสะดวกของอาจาร์ยค่ะ (รู้สึกตัวเองตั้งโจทย์มายากมาก เกรงจะรบกวนอาจาร์ยมากจนเกินไป)
อย่างไรต้องขอกราบขอบพระคุณอาจาร์ยไว้ ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

อีกหนึ่งข้อคือชื่อ เฌอเอมณิณท์ หรือ เฌอเอมณิณท์ มีความหมายมั๊ยคะ สามารถใช้กับนามสกุลได้หรือไม่
ชอบชื่อนี้เพราะการออกเสียงค่ะ สามารถออกเสียงได้ทั้งไทยและอังกฤษดีค่ะ

(ปล. อยากทราบความหมายของชื่อ เฌอมิณท์(เชอมิน) เฌอณิณท์(เชอนิน) เฌชมินท์(เชชะมิน) ด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ)

noppakorn
08-26-2015, 12:43 PM
สวัสดีครับอาจารย์ขอเรียนถามครับ พรพิรุจน์ แปลว่าอะไรครับ แม่จั้งชื่อให้คล้องกับพี่ชายเลยไม่รู่ความหมาย พอเข้าไปตรวจชื่อแล้วดูไม่ค่อยสบายใจ ชีวิตผมเหมือนจะดีกลับตกต่ำ อยู่เรื่อย
ผมอยากเปลี่ยนชื่อ เป็นศรัณยพัชร์ จะเหมาะสมหรือเปล่าครับ
ชื่อ พรพิรุจน์ นามสกุล จันทร์ผอง เกิดวันจันทร์ ขออนุญาติแม่เปลี่ยนแล้วแต่ยังหาชื่อไม่ได้ครับอยากรบกวนอาจารย์ครับ
ผมรอมาปีหนึ่งกว่าจะสมัครสมาชิกได้ระบบบอกสมาชิกเต็ม ถ้าผมใช้ชื่อเลขรวม 55 มันจะดูเกินตัวหรือเปล่าครับ อยากทราบความเหมาะสมแต่หาชื่อยากมากเลยครับ

ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

พรพิรุจน์ คำว่า รุจน์ มาจาก โรจน์ เขียนกันสั้นๆว่า รุจ แปลว่า รุ่งเรือง พรพิรุจน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองอันวิเศษและประเสริฐ

ชื่อพรพิรุจน์ทักษา 49 ชื่อนี้ทักษาไม่ดีครับ แต่ความหมายเป็นมงคล นามสกุลคุณทักษานับได้ 45 เป็นมงคลนาม ทักษาดาวมีพลังยิ่ง เหลือเดชไว้หนึ่งตัว ฉะนั้นตระกูลนี้ ตั้งชื่ออย่าให้มีเดช เหลือไว้ช่องหนึ่งให้ดวงดาวขยับได้น่ะครับ ชื่อทักษา 55 เป็นมงคลนามไม่ใหญ่กว่าสกุลครับ แต่ส่งผลไม่เต็มเม็ดเต็มหน่วยครับ เป็นเลขที่จะมีปัญหากับสุขภาพ ถึงแม้ฐานะความเป็นอยู่จะดีครับ ทักษารวม 100 ก็ต้องเป็นผู้มีความรอบคอบ รักกฏระเบียบของตนเอง ชีวิตจึงจะดี ขอแนะนำชื่อทักษา 54 เป็นดาวคู่ทรัพย์กับดาวปัญญา ส่งเสริมให้เกิดความสำเร็จดียิ่ง ผลรวมชือสกุลได้ทักษา 99 เป็นดาวเกตุคู่ ผู้มีชื่อนี้จะมีพลังอำนาจพิเศษคุ้มครอง จะมีโชคลาภ ความสำเร็จ วาสนาดี หมั่นทำบุญกรวดน้ำเสมอๆ สำคัญกตัญญูรุ้คุณ ชีวิตจะส่งผลให้รุ่งเรืองยิ่งครับ (ชื่อคุณห้ามมี ฎ ฏ ฐ ฒ ฑ ณ ดังนั้นชื่อ ศรัณยพัชร์ ไม่เอ่ยถึงครับ)

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันจันทร์ (ชื่อมีน้อยมากครับ)

พงศ์อนนต์ แปลว่า ผู้มีเชื้อสายไม่สิ้นสุด
ขัมพ์ธนัตถ์ แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่ก้าวไปข้างหน้า
คนัญญ์หฤษฎ์ แปลว่า ผู้เป็นที่น่าชื่นชมในความรู้ของคน
สรัญญ์รักษ์ แปลว่า ผู้รักษาความรู้อันแกล้วกล้า
พงศ์สรรค์ แปลว่า ผู้สร้างตระกูล

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เพื่อเสริมชะตา และไปขอพรพ่อแม่ด้วยครับ

Dhoom
08-26-2015, 02:08 PM
เพตรานันท์ แปลว่าอะไรครับ ?

mameenoy
08-26-2015, 08:27 PM
สวัสดีครับ

พรพิรุจน์ คำว่า รุจน์ มาจาก โรจน์ เขียนกันสั้นๆว่า รุจ แปลว่า รุ่งเรือง พรพิรุจน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองอันวิเศษและประเสริฐ

ชื่อพรพิรุจน์ทักษา 49 ชื่อนี้ทักษาไม่ดีครับ แต่ความหมายเป็นมงคล นามสกุลคุณทักษานับได้ 45 เป็นมงคลนาม ทักษาดาวมีพลังยิ่ง เหลือเดชไว้หนึ่งตัว ฉะนั้นตระกูลนี้ ตั้งชื่ออย่าให้มีเดช เหลือไว้ช่องหนึ่งให้ดวงดาวขยับได้น่ะครับ ชื่อทักษา 55 เป็นมงคลนามไม่ใหญ่กว่าสกุลครับ แต่ส่งผลไม่เต็มเม็ดเต็มหน่วยครับ เป็นเลขที่จะมีปัญหากับสุขภาพ ถึงแม้ฐานะความเป็นอยู่จะดีครับ ทักษารวม 100 ก็ต้องเป็นผู้มีความรอบคอบ รักกฏระเบียบของตนเอง ชีวิตจึงจะดี ขอแนะนำชื่อทักษา 54 เป็นดาวคู่ทรัพย์กับดาวปัญญา ส่งเสริมให้เกิดความสำเร็จดียิ่ง ผลรวมชือสกุลได้ทักษา 99 เป็นดาวเกตุคู่ ผู้มีชื่อนี้จะมีพลังอำนาจพิเศษคุ้มครอง จะมีโชคลาภ ความสำเร็จ วาสนาดี หมั่นทำบุญกรวดน้ำเสมอๆ สำคัญกตัญญูรุ้คุณ ชีวิตจะส่งผลให้รุ่งเรืองยิ่งครับ (ชื่อคุณห้ามมี ฎ ฏ ฐ ฒ ฑ ณ ดังนั้นชื่อ ศรัณยพัชร์ ไม่เอ่ยถึงครับ)

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันจันทร์ (ชื่อมีน้อยมากครับ)

ขัมพ์ธนัตถ์ แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่ก้าวไปข้างหน้า
คนัญญ์หฤษฎ์ แปลว่า ผู้เป็นที่น่าชื่นชมในความรู้ของคน
สรัญญ์รักษ์ แปลว่า ผู้รักษาความรู้อันแกล้วกล้า
พงศ์สรรค์ แปลว่า ผู้สร้างตระกูล

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เพื่อเสริมชะตา และไปขอพรพ่อแม่ด้วยครับ

ขอบพระคุณอาจารย์นพครับที่กรุณา ขออนุโมธนาบุญด้วยครับขอบคุณครับ

noppakorn
08-27-2015, 11:11 AM
สวัสดีค่ะอาจาร์ย รบกวนขอคำปรึกษาเรื่องชื่อซักนิดนึงค่ะ อยากจะเปลี่ยนชื่อในวันครบอายุ 20 ปีนี้ค่ะ
ชื่อปัจจุบันคือ พัชริดา ประทุมชัย (ต้นปาล์ม) แต่ทราบว่าในชื่อมีอักษรกาลกินี เลยอยากเปลี่ยนทั้งชื่อจริง ชื่อเล่นและนามสกุลค่ะ
โดยนามสกุลที่ใช้คือ จันทะเรือง (นามสกุลของแม่) ทักษะ 41 เกิดวันศุกร์ที่ 1 กันยายน 2538 ปีกุน
อยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วยตัว ฌ หรือ เฌอ ค่ะ เพื่อง่ายในการเขียนเป็นภาษาอังกฤษ (sher cher)
(เรียนเกี่ยวกับธุรกิจระหว่างประเทศอยู่ค่ะ ต้องติดต่อกับชาวต่างชาติบ่อย เวลาอาจาร์ยต่างชาติเรียกชื่อจริงหรือชื่อเล่นฟังตลกมากๆ เลยค่ะ)
หรืออาจาร์ยจะตั้งชื่อใหม่ให้เลยก็สุดแต่ความสะดวกของอาจาร์ยค่ะ (รู้สึกตัวเองตั้งโจทย์มายากมาก เกรงจะรบกวนอาจาร์ยมากจนเกินไป)
อย่างไรต้องขอกราบขอบพระคุณอาจาร์ยไว้ ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

อีกหนึ่งข้อคือชื่อ เฌอเอมณิณท์ หรือ เฌอเอมณิณท์ มีความหมายมั๊ยคะ สามารถใช้กับนามสกุลได้หรือไม่
ชอบชื่อนี้เพราะการออกเสียงค่ะ สามารถออกเสียงได้ทั้งไทยและอังกฤษดีค่ะ

(ปล. อยากทราบความหมายของชื่อ เฌอมิณท์(เชอมิน) เฌอณิณท์(เชอนิน) เฌชมินท์(เชชะมิน) ด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ)
สวัสดีครับ

อายุ เพิ่ง 20 ปี จะเปลี่ยนชื่อต้องขออนุญาตบิดามารดาเสียก่อนครับ จึงจะศักดิ์สิทธิ์และเห็นผล คุณเกิดวันศุกร์ ชื่อพัชริดา ทักษา 24 มีปัญหาเล็กน้อยที่ว่า มี ร เป็นตัวกาลกิณี ซึ่งไม่ได้สำคัญอะไรกับชีวิตเท่าไหร่ เพียงมีผลทำให้คุณจิตใจว้าวุ่น ช่างขึ้กังวลไปต่างๆนาๆ ซึ่งหากคุณตัดตัวนี้ได้ ไม่ใช่ปัญหา ชื่อตัวนี้ไม่เกียวกับปัญหาสุขภาพด้วย ไม่ต้องวิตก ผลรวมกับนามสกุลเดิม ประทุมชัย ได้ทักษา 31 เป็นจำนวน 55 เป็นดาวทรัพย์คู่ทรัพย์ เหมาะกับด้านต่างประเทศและการเดินทางอยู่แล้วครับ หากรับและแก้ไขทำใจได้ ชีวิตคุณก็ไม่มีปัญหาครับ

สำหรับนามสกุล จันทะเรือง ทักษา 41 คุณใช้ชือได้ทักษาดีที่สุดทักษาเดียวคือทักษา 24 เท่าชื่อเดิมคือ พัชริดา ครับ

พยัญชนะ ฌ ในภาษาไทยมีศัพท์ไม่กี่ตัวครับเช่น ฌาน (https://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%8C%E0%B8%B2%E0%B8%99), ฌาปน-, เฌอ, เฌอเอม คำว่า เฌอ แปลว่า ต้นไม้ ครับ
เฌอเอมณิณท์ คำว่าเฌอ แปลว่า ต้น , ต้นไม้ คำว่า เอมณิณท์ ต้องแยกศัพท์ ออกมาจะได้ เอม+มณิณท์ คำว่า มณิณท์ มาจากสนธิ มณี+อิณท์ คำว่า อิณท์ ไม่มีศัพท์ ต้องเป็น อินท์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ครับ เปลี่ยนแก้ไขใหม่ เป็น เฌอเอมณินท์ จะแยกคำสนธิเป็น เฌอ+เอม+มณี+อินท์ แปลว่า ดวงแก้วยิ่งใหญ่และหวานดุจต้นไม้

เปลี่ยนชื่อขออนุญาตพ่อแม่ก่อนครับ แล้วค่อยมาคุยน่ะครับ อธิบายรายละเอียดให้แล้วครับ เรื่องชื่อเปลี่ยนใหม่ ถามมาเมื่อพ่อแม่อนุญาตครับ
เฌอณิณท์ คำว่าเฌอ แปลว่า ต้น ,ต้นไม้ คำว่า ณิณท์ ไม่มีคำศัพท์

noppakorn
08-27-2015, 11:15 AM
เพตรานันท์ แปลว่าอะไรครับ ?
สวัสดีครับ

เพตรานันท์ แปลว่า ผู้เพลิดเพลินกับไม้เท้า มาจากคำว่า เพตร แปลว่า ไม้เท้า ไม้ถือ ทำจากหวาย เติมสระอา + นันท์ แปลว่า ยินดี เพลิดเพลิน

Dhoom
08-29-2015, 12:03 AM
สวัสดีครับ

เพตรานันท์ แปลว่า ผู้เพลิดเพลินกับไม้เท้า มาจากคำว่า เพตร แปลว่า ไม้เท้า ไม้ถือ ทำจากหวาย เติมสระอา + นันท์ แปลว่า ยินดี เพลิดเพลิน

ขอบคุณครับ แล้วการเอาคำว่า "เพตร" มาเติมสระ "า" มันไม่ทำให้ความหมายเปลี่ยนไปเหรอครับ? มันไม่ได้ผิดหลักทางภาษาไทยแต่อย่างใดใช่ไหม?

noppakorn
08-29-2015, 04:24 PM
ขอบคุณครับ แล้วการเอาคำว่า "เพตร" มาเติมสระ "า" มันไม่ทำให้ความหมายเปลี่ยนไปเหรอครับ? มันไม่ได้ผิดหลักทางภาษาไทยแต่อย่างใดใช่ไหม?
สวัสดีครับ

ความหมายไม่เปลี่ยนครับ เช่น เนตร เป็นเนตรา นคร เป็นนครา ครับ การเติมสระ การเล่นคำจะมีให้เห็นในบทกลอนเสมอๆ ครับ หากคุณได้สังเกตุดูครับ ภาษาไทยเราดิ้นได้ จะยึดหลักภาษาตรงนี้ก็ยังอ่านไม่พบครับ และคำว่า เพตรา ก็สามารถแปลว่า ชื่อเมืองในนครจอร์แดนด้วยครับ

machcall
08-29-2015, 07:48 PM
เรียนถามอาจารย์ค่ะ นามสกุล เพ็ชรรินทร์ เกิดพุธกลางคืน ใช้เลขทักษา 63 ได้ไหม เกิดพุธกลางคืน

noppakorn
08-29-2015, 10:46 PM
เรียนถามอาจารย์ค่ะ นามสกุล เพ็ชรรินทร์ เกิดพุธกลางคืน ใช้เลขทักษา 63 ได้ไหม เกิดพุธกลางคืน
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 51 ใช้ทักษา 63 เป็นนามมงคล จะได้ทักษา 114 ทักษาไม่ดีครับ จะถูกหักหลัง ทำการใดๆมักมีปัญหา แต่บั้นปลายดีครับ นามสกุลทักษา 51 ควรใช้ทักษา 14 ผลรวมได้ทักษา 65 หรือชื่อทักษา 54 ผลรวมได้ 105 จึงจะเป็นมงคลยิ่งครับ

Maymaymay
08-31-2015, 08:07 PM
รบกวนด้วยค่ะอาจารย์

ขอรบกวนอาจารย์ช่วยดูชื่อให้ลูกชายหน่อยค่ะ
1. ชื่อจริง คริต หง
2. เกิด 18 ธันวาคม 2548 วันอาทิตย์เวลา 13:06
3. ไม่ทราบว่าชือนี้เป็นมงคลเหมาะกับน้อง ถ้าชื่อไม่เหมาะรบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำชื่อให้น้องหน่อยคะ

Dhoom
09-01-2015, 05:05 AM
ภัสรา แปลว่าอะไรครับ ?

noppakorn
09-01-2015, 02:22 PM

ขอรบกวนอาจารย์ช่วยดูชื่อให้ลูกชายหน่อยค่ะ
1. ชื่อจริง คริต หง
2. เกิด 18 ธันวาคม 2548 วันอาทิตย์เวลา 13:06
3. ไม่ทราบว่าชือนี้เป็นมงคลเหมาะกับน้อง ถ้าชื่อไม่เหมาะรบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำชื่อให้น้องหน่อยคะ
สวัสดีครับ

คริต ทักษา 15 เป็นมงคลนาม หง ทักษา 7 (ไม่ได้ใช้ แซ่หง นะครับ ถ้าแซ่หง ต้องเอามารวมกัน) ผลรวมได้ 22 เป็นคนอ่อนช้อย อ่อนน้อม นิสัยออกหญิง ทักษานี้ไม่ควรใช้ครับ นามสกุลทักษา 7 ต้องใช้ชื่อทักษา 56 จึงเป็นมงคลนามครับ
ชื่อทักษา 56 สำหรับชายวันอาทิตย์

วิชญ์วรัตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดที่รู้แจ้ง
รมย์ราวินท์ แปลว่า ผู้มีการรบอย่างมีความสุข
คนิศร์พงษ์ แปลว่า ผู้มีสกุลใหญ่เหนือคน
รัญชน์วรทย์ (รันวะรด) แปลว่า ผู้มีความกรุณาอันดีงามที่น่ายินดี
รัญชน์วรุตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดที่น่ายินดี
ปรินทร์พิชญ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้ยิ่งใหญ่กว่าคนอื่น
ปรินทร์พัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบอันยิ่งใหญ่

เปลี่ยนชือ่แล้วไปทำบุญสร้างทานปล่อยปลา อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน เทวดาประจำกายเพื่อแก้กรรมและเสริมชตา

เด็กอ้วน
09-02-2015, 12:34 PM
ขอชื่อให้ลูกสาวค่ะ เกิดวันจันทร์ที่ 31 ส.ค.58 เวลา 12.29 น. นามสกุลทักษา 30
ตัวเองชอบชื่อที่อ่านออกเสียงว่า (ปะ พัด สะ รัน) พอจะมีไหมคะ หรือว่าใช้ชื่ออื่นดีกว่า ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

varitsha
09-03-2015, 08:45 AM
สวัสดีค่ะ คุณนพ รบกวนช่วยตั้งชื่อทักษา24 สกุลทักษา41ให้. ใหม่ค่ะ. 1.เดิมชื่อทักษา40 สกุลทักษา56
2.เกิด 23 มกราคม 2502 วันเสาร์
3.อาชีพ ตอนนี้ไม่มีงานทำนานมาก
4.ที่จะเปลี่ยนเพราะอยากให้มีชีวิตที่ดีขึ้นมีงานทำ
และสุขภาพแข็งแรง. ขอขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
09-03-2015, 03:39 PM
ภัสรา แปลว่าอะไรครับ ?
สวัสดีครับ

ภัสรา แปลว่า แสงสว่าง รัศมี

noppakorn
09-03-2015, 03:52 PM
ขอชื่อให้ลูกสาวค่ะ เกิดวันจันทร์ที่ 31 ส.ค.58 เวลา 12.29 น. นามสกุลทักษา 30
ตัวเองชอบชื่อที่อ่านออกเสียงว่า (ปะ พัด สะ รัน) พอจะมีไหมคะ หรือว่าใช้ชื่ออื่นดีกว่า ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 30 ควรใช้ชื่อทักษา 24 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 54 เป็นมงคลยิ่งครับ ชื่อที่ออกเสียง ปะ พัด สะ รัน มีทักษาสูงทุกตัวครับ คงต้องเลือกชื่ออื่นนะครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป
ยลภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่สวยงามน่าดูน่ามอง
พชรภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังเพชร
ธมนภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐและสวยงาม
ภัทรฤทัย แปลว่า เจ้าหัวใจอันประเสริฐ
รมณภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความสุข
ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค
ภัคปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ทีมีโชค
กมลภัส แปลว่า ผู้มีแสงสว่างในหัวใจ
ภัสกมล แปลว่า ผู้มีใจสว่าง
นงนภัส แปลว่า นางสวรรค์(นางฟ้า)
ปองยล แปลว่า ผู้เป็นที่น่ามองน่าปรารถนา (อายตนะ1)
ปองรมณ แปลว่า ผู้มีความสุขอันน่าปรารถนา
ขวัญธร แปลว่า ผู้ทรงมิ่งขวัญ
จอมดล แปลว่า ผู้บันดาลอันสูงสุด,ผู้บันดาลความยิ่งใหญ่

เด็กอ้วน
09-03-2015, 06:32 PM
ขออนุญาตสอบถามเพิ่มเติมนิดนึงนะคะ ชื่อทักษา 24 กับ 15 อันไหนดีกว่าหรือคะ

noppakorn
09-03-2015, 10:49 PM
ขออนุญาตสอบถามเพิ่มเติมนิดนึงนะคะ ชื่อทักษา 24 กับ 15 อันไหนดีกว่าหรือคะ
สวัสดีครับ

ทักษา 24 กับ ทักษา 15 ดีกันคนละแบบครับ ทักษา 24 เป็นดาวจันทร์กับดาวพุธ เป็นดาวคู่มิตร เป็นธาตุดินกับธาตุน้ำ เลขนี้ไม่ขาดเงินและความรัก มีผู้ช่วยเหลือมีมิตรมาก นิสัยนุ่มนวล กตัญญู ทำการใดสำเร็จ ดีด้านการเงิน การธนาคาร วิชาการ ศิลปิน และวิศวกร ทักษา 15 เป็นดาวคู่มิตรเช่นกัน เป็นธาตุไฟ กับธาตุดิน เป็นคนเข้มแข็ง ชอบการต่อสู้ ตรงไปตรงมา เจ้าระเบียบ เชื่อมั่นตนเอง มีคุณธรรม ดีด้านศาสนา ครูอาจารย์ งานยุติธรรม ผู้บริหาร และงานต่างประเทศ

แยกวิเคราะห์ให้เห็น แล้วท่านเลือกดูเองน่ะครับ ว่าอยากไปแบบไหนครับ

thanyakorn
09-04-2015, 01:02 PM
สวัสดีค่ะ
เป็นสมาชิกใหม่อะค่ะ อยากจะขอคำแนะนำ

ต้องการเปลี่ยนชื่อค่ะ
เกิดวันจันทร์เป็นผู้หญิงค่ะ (นามสกุลได้เลข 31) ค่ะ นามสกุลตกได้เลขไม่ค่อยดีเลยอยากได้
ชื่อที่มีผลรวมดีมาบวกกับนามสกุลค่ะ อยากได้เลขศาสตร์ ประมาณนี้อะค่ะ 36 , 41 , 42 , 45 , 46 , 48, 50 , 51 , 54 , 55 , 56 , 59 , 63 , 64 , 65 อยากได้ชื่อยาวๆไม่เหมือนใครอะค่ะ ขึ้นต้นด้วย อักษรใดก็ได้ค่ะ แต่อยากให้ชื่อมี ศรี มูละ มนตรี ในชื่อด้วยอะคะ

จะพอมีทางเป็นไปได้มั้ยอะค่ะ เพราะชื่อของคนเกิดวันจันทร์ไม่ค่อยมีเลยอะคะ ขอบคุณมากนะค่ะ:)

Kate_K
09-04-2015, 11:50 PM
ต้องการชื่อที่ได้ผลรวม 36 ค่ะ
พอจะมีแนะนำบ้างมั๊ยค่ะ เกิดวันพฤหัสบดี ปีมะโรงค่ะ
ชอบตัวอักษร พ ภ ช ร

ขอบคุณมากๆค่ะ :)

varitsha
09-05-2015, 08:33 AM
สวัสดีค่ะ คุณนพ รบกวนช่วยตั้งชื่อทักษา24 สกุลทักษา41ให้. ใหม่ค่ะ. 1.เดิมชื่อทักษา40 สกุลทักษา56
2.เกิด 23 มกราคม 2502 วันเสาร์
3.อาชีพ ตอนนี้ไม่มีงานทำนานมาก
4.ที่จะเปลี่ยนเพราะอยากให้มีชีวิตที่ดีขึ้นมีงานทำ
และสุขภาพแข็งแรง. ขอขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีค่ะ รบกวนอีกครั้งที่ถามให้ตั้งชื่อและสกุล นั่น เป็นชายค่ะ

พิมพิลาไลย
09-05-2015, 03:42 PM
สวัสดีค่ะท่าน อ.นพกร

ลูกชายดิฉันเพิ่งคลอดเมื่อวันเสาร์ที่ 8 ส.ค 2558 เวลา 23.00 นามสกุลทักษา 32 มีเรื่องรบกวนท่านอาจารย์ดังนี้ค่ะ

- รบกวนช่วยตั้งชื่อให้ลูกชายดิฉันด้วย

- อยากได้ชื่อที่แปลกๆ ไม่ซ้ำใครค่ะ

- คุณพ่ออยากให้ลูกชายรับราชการ(อัยการ)เหมือนพ่อ เลยอยากได้ชื่อที่ช่วยหนุนดวงทางอาชีพราชการค่ะ

- รบกวนท่านอาจารย์ช่วยตั้งชื่อ บอกความหมาย และคำอ่านของแต่ละชื่อนั้นๆมาด้วยนะค่ะ

ขอบพระคุณท่านอาจารย์ล่วงหน้าค่ะ :D:D:D

noppakorn
09-06-2015, 06:57 PM
สวัสดีค่ะ
เป็นสมาชิกใหม่อะค่ะ อยากจะขอคำแนะนำ

ต้องการเปลี่ยนชื่อค่ะ
เกิดวันจันทร์เป็นผู้หญิงค่ะ (นามสกุลได้เลข 31) ค่ะ นามสกุลตกได้เลขไม่ค่อยดีเลยอยากได้
ชื่อที่มีผลรวมดีมาบวกกับนามสกุลค่ะ อยากได้เลขศาสตร์ ประมาณนี้อะค่ะ 36 , 41 , 42 , 45 , 46 , 48, 50 , 51 , 54 , 55 , 56 , 59 , 63 , 64 , 65 อยากได้ชื่อยาวๆไม่เหมือนใครอะค่ะ ขึ้นต้นด้วย อักษรใดก็ได้ค่ะ แต่อยากให้ชื่อมี ศรี มูละ มนตรี ในชื่อด้วยอะคะ

จะพอมีทางเป็นไปได้มั้ยอะค่ะ เพราะชื่อของคนเกิดวันจันทร์ไม่ค่อยมีเลยอะคะ ขอบคุณมากนะค่ะ:)
สวัสดีครับ

คุณกำหนดเลขทักษามา โดยใช้ไม่ได้สักทักษานะครับ ถ้าจะให้ตั้งตามที่คุณกำหนดคงไม่ได้ครับ เพราะทักษานามสกุลคุณ 31 ใช้ชื่อมงคลได้คือทักษา 14 15 และ 24 ครับ และที่พิจารณาดุ หากคุณต้องการชื่อยาว ก็ต้องใช้ทักษา 24 ผลรวมได้ทักษา 55 ครับ

noppakorn
09-06-2015, 07:12 PM
ต้องการชื่อที่ได้ผลรวม 36 ค่ะ
พอจะมีแนะนำบ้างมั๊ยค่ะ เกิดวันพฤหัสบดี ปีมะโรงค่ะ
ชอบตัวอักษร พ ภ ช ร

ขอบคุณมากๆค่ะ :)
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

ภูวพัชร์ แปลว่า เพชรแห่งโลก
ภรพัชรมาศ แปลว่า ผู้มีเพชรทองเป็นเครื่องค้ำจุน
พัชไรยา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่มีคุณค่าดุจเพชร
พาพิชญ์ แปลว่า ผู้นำมาซึ่งความรู้
พรหมภูรี แปลว่า แผ่นดินแห่งพรหม,แผ่นดินอันประเสริฐ
พงศ์ภัชชา แปลว่า เชื้อสายผู้จำแนกแยกแยะ
ชวัลพัชร แปลว่า เพชรที่มีประกายเรืองรอง
ชลภัสส์ แปลว่า แสงสว่างแห่งน้ำ
รัญช์รยา แปลว่า แปลว่า ผู้มีความเร็วที่น่ายินดี

noppakorn
09-06-2015, 07:42 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนอีกครั้งที่ถามให้ตั้งชื่อและสกุล นั่น เป็นชายค่ะ

สวัสดีครับ

ดูจากปีเกิดอายุ 56 แล้วน่ะครับ วัยใกล้เกษียณ ทำให้หางานยากสักนิด ถ้าไม่มีความชำนาญเฉพาะตัว ซึงผู้จ้างต้องการ ก็หางานยากมากครับ ไม่ลองคิดทำการค้าขายบ้างหรือครับ จะคิดชื่อที่มีมงคลดูน่ะครับ เรื่องงานลองไปอธิษฐานขอกับพระพิฆเนศที่หน้าเซนทรัลเวิลด์ ครับ ให้ใช้กล้วยหอม ทองหยิบ ทองหยอด ดอกดาวเรืองบูชา และขอพรท่านเกียวกับการงานว่าขอให้สมัครที่ไหนขอให้มีคนรับและได้งานที่ดีโดยเร็ว เสร็จแล้วไปไหว้ศาลหลักเมือง โดยไปไหว้ที่ศาลเทพารักษ์ก่อน เพื่อขอพรให้ท่านตัดกรรมให้ อธิษฐานว่า ขอองค์เทพารักษ์ทั้งห้าพระองค์อันมี พระเสื้อเมือง, พระทรงเมือง, พระกาฬไชยศรี , เจ้าพ่อเจตคุปต์ , เจ้าพ่อหอกลอง ขอได้โปรดดลบันดาลให้ลูกหมดเคราะห์ทั้งหลายทั้งปวง ขอความเป็นสิริจงบังเกิดแก่ข้าพเจ้า เสร็จแล้วไปไหว้เจ้าพ่อหลักเมือง ด้วย ธูปสามดอก เทียน 1 คู่ แพรสามสี ดอกบัว และแผ่นทอง พวงมาลัย 1 พวง โดยให้ไหว้ขอพรที่ด้านนอก ขอให้ไปที่ใดสมัครงานที่ใด้ ขอให้เขาเมตตารับเข้าทำงานและมีการงานที่มั่นคง เสร็จแล้วเอาผ้าแพรพันที่หลักเมืองจำลองและปิดทองที่หลักเมืองจำลอง จากนั้นเข้าไปในศาลหลักเมือง อธิษฐานให้เหมือนกับที่อธิษฐานข้างนอก (ขออย่างเดียว อย่าหลายอย่าง) แล้วถวายพวงมาลัย ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันเสาร์ มีศรีนำและมีมูละในชื่อ

สุรภูมิ แปลว่า ผู้มีปัญญาดุจเทวดา
สรโชติ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและกล้าหาญ
ศรุติกร(สะ รุ ติ กอน) แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและชื่อเสียงดี
ศุภธนัช แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่ประเสริฐ
สันตกฤต แปลว่า ผู้สร้างความยินดี
สมภูมิ แปลว่า ผู้เหมาะกับแผ่นดิน
สัมธฤต แปลว่า ผู้เหมาะสมในการตั้งมั่น
ศิวิภู แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่เป็นยอด
ษมยศ (สะมะยด) แปลว่า ผู้มีเกียรติ์อันอ่อนน้อม
ศุภยศ (สุบพะยด) แปลว่า ผู้มีเกียรติยศอันดีงาม
ศุภจักร (สุบพะจัก) แปลว่า ผู้มีแต่ความดีงาม

ชื่อศรีนำ และมีมูละ เพื่อความมั่นคง ศรีคือเสน่ห์ ไปไหนคนชอบ เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน เทวดาประจำกาย เพื่อแก้กรรม และเสริมชะตา (การทำบุญทุกครั้ง ทุกท่านมักลืมอุทิศให้เทวดาประจำกายและเจ้าทีๆบ้านและที่ทำงาน ศิริมงคลทีจะมีก็เลยมีน้อยครับ ทุกครั้งที่ทำบุญอย่าลืมครับ)

noppakorn
09-06-2015, 08:02 PM
สวัสดีค่ะท่าน อ.นพกร

ลูกชายดิฉันเพิ่งคลอดเมื่อวันเสาร์ที่ 8 ส.ค 2558 เวลา 23.00 นามสกุลทักษา 32 มีเรื่องรบกวนท่านอาจารย์ดังนี้ค่ะ

- รบกวนช่วยตั้งชื่อให้ลูกชายดิฉันด้วย

- อยากได้ชื่อที่แปลกๆ ไม่ซ้ำใครค่ะ

- คุณพ่ออยากให้ลูกชายรับราชการ(อัยการ)เหมือนพ่อ เลยอยากได้ชื่อที่ช่วยหนุนดวงทางอาชีพราชการค่ะ

- รบกวนท่านอาจารย์ช่วยตั้งชื่อ บอกความหมาย และคำอ่านของแต่ละชื่อนั้นๆมาด้วยนะค่ะ

ขอบพระคุณท่านอาจารย์ล่วงหน้าค่ะ :D:D:D
สวัสดีครับ

อาชีพรับราชการ ควรมีมนตรีในชื่อครับ นามสกุลทักษา 32 อาชีพรับราชการอัยการให้ใช้ทักษา 24 เพราะทักษา 24 เหมาะสำหรับคนที่ต้องใช้พูดจา มีเสน่ห์ มีโชค จึงเหมาะกับนักปกครอง ราชการ ผลรวมได้ทักษา 56 เป็นคู่ทรัพย์คู่โชค ผู้มีทักษานี้ เป็นผู้มีวิชาความรู้ดี เป็นนักพูดที่มีแบบแผน การวางแผน อาชีพทนายความ นักกฏหมายดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันเสาร์ มีมนตรีนำ

ชินบัญชา(ชิน-บัน-ชา) แปลว่า ผู้ได้เป็นใหญ่ด้วยชัยชนะ
ชินภูริช (ชิน-พู-ริด) แปลว่า แผ่นดินของผู้ชนะ
ชินภูธิป (ชิน-พู-ทิบ) แปลว่า ราชาผู้ชนะ
ชินวิภู (ชิน-วิ-พู) แปลว่า ผู้เป็นเจ้าผู้ชนะ
ชยพล (ชะ-ยะ-พน) แปลว่า ผู้มีกำลังแห่งชัยชนะ
ชิตชลิต (ชิด-ชะ-ลิด) แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้วด้วยชัยชนะ
ชวินทัช (ชะ-วิน-ทัด) แปลว่า ผู้เกิดมายิ่งใหญ่ในปัญญาอันว่องไว
ชรพัชร (ชอนระพัด) แปลว่า น้ำเพชร
ชยายุธ (ชะ-ยา-ยุด) แปลว่า ผู้มีอาวุธแห่งชัยชนะ
ญานธนัท (ยาน-ทะ-นัด) แปลว่า ผู้ร่ำรวยด้วยความรู้
จิตตธร (จิด-ตะ-ทอน) แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความคิด
จตุรภัทร (จะ-ตุ-ระ-พัด) แปลว่า ผู้ดีงามด้วยอายุ วรรณะ สุข พละ
จักรภพ (จัก-กระ-พบ) แปลว่า ประเทศที่รวมกลุ่มกัน,แวดวงของแผ่นดิน
จิรเวช (จิ-ระ-เวด) แปลว่า ผู้มีความรู้ที่ยั่งยืน
จิรภัทร (จิ-ระ-พัด) แปลว่า ผู้มีความดีงามตลอด
จิรายุ (จิ-รา-ยุ) แปลว่า ผู้มีอายุยืน

เปลี่ยนชื่อแล้วใส่บาตรพระ 1 รูป อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกายเด็ก แม่ซื้อ และเจ้าที่ๆบ้าน ครับ

WHEN
09-07-2015, 10:16 AM
สวัสดีครับ ท่านอาจารย์นพ
กระผมขอความกรุณาอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้น้องสาวผมด้วยนะครับ
ชื่อ ทักษานามสกุล 34
เกิดวันพุธ เดือนพฤศจิกายน 2520 อาชีพรับราชการ เพื่อความก้าวหน้าทางหน้าที่การงาน นะครับ
ขอบคุณท่านอาจารย์นพ มา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

varitsha
09-07-2015, 01:56 PM
สวัสดีครับ

ดูจากปีเกิดอายุ 56 แล้วน่ะครับ วัยใกล้เกษียณ ทำให้หางานยากสักนิด ถ้าไม่มีความชำนาญเฉพาะตัว ซึงผู้จ้างต้องการ ก็หางานยากมากครับ ไม่ลองคิดทำการค้าขายบ้างหรือครับ จะคิดชื่อที่มีมงคลดูน่ะครับ เรื่องงานลองไปอธิษฐานขอกับพระพิฆเนศที่หน้าเซนทรัลเวิลด์ ครับ ให้ใช้กล้วยหอม ทองหยิบ ทองหยอด ดอกดาวเรืองบูชา และขอพรท่านเกียวกับการงานว่าขอให้สมัครที่ไหนขอให้มีคนรับและได้งานที่ดีโดยเร็ว เสร็จแล้วไปไหว้ศาลหลักเมือง โดยไปไหว้ที่ศาลเทพารักษ์ก่อน เพื่อขอพรให้ท่านตัดกรรมให้ อธิษฐานว่า ขอองค์เทพารักษ์ทั้งห้าพระองค์อันมี พระเสื้อเมือง, พระทรงเมือง, พระกาฬไชยศรี , เจ้าพ่อเจตคุปต์ , เจ้าพ่อหอกลอง ขอได้โปรดดลบันดาลให้ลูกหมดเคราะห์ทั้งหลายทั้งปวง ขอความเป็นสิริจงบังเกิดแก่ข้าพเจ้า เสร็จแล้วไปไหว้เจ้าพ่อหลักเมือง ด้วย ธูปสามดอก เทียน 1 คู่ แพรสามสี ดอกบัว และแผ่นทอง พวงมาลัย 1 พวง โดยให้ไหว้ขอพรที่ด้านนอก ขอให้ไปที่ใดสมัครงานที่ใด้ ขอให้เขาเมตตารับเข้าทำงานและมีการงานที่มั่นคง เสร็จแล้วเอาผ้าแพรพันที่หลักเมืองจำลองและปิดทองที่หลักเมืองจำลอง จากนั้นเข้าไปในศาลหลักเมือง อธิษฐานให้เหมือนกับที่อธิษฐานข้างนอก (ขออย่างเดียว อย่าหลายอย่าง) แล้วถวายพวงมาลัย ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันเสาร์ มีศรีนำและมีมูละในชื่อ

สุรภูมิ แปลว่า ผู้มีปัญญาดุจเทวดา
สรโชติ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและกล้าหาญ
ศรุติกร(สะ รุ ติ กอน) แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและชื่อเสียงดี
ศุภธนัช แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่ประเสริฐ
สันตกฤต แปลว่า ผู้สร้างความยินดี
สมภูมิ แปลว่า ผู้เหมาะกับแผ่นดิน
สัมธฤต แปลว่า ผู้เหมาะสมในการตั้งมั่น
ศิวิภู แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่เป็นยอด
ษมยศ (สะมะยด) แปลว่า ผู้มีเกียรติ์อันอ่อนน้อม
ศุภยศ (สุบพะยด) แปลว่า ผู้มีเกียรติยศอันดีงาม
ศุภจักร (สุบพะจัก) แปลว่า ผู้มีแต่ความดีงาม

ชื่อศรีนำ และมีมูละ เพื่อความมั่นคง ศรีคือเสน่ห์ ไปไหนคนชอบ เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน เทวดาประจำกาย เพื่อแก้กรรม และเสริมชะตา (การทำบุญทุกครั้ง ทุกท่านมักลืมอุทิศให้เทวดาประจำกายและเจ้าทีๆบ้านและที่ทำงาน ศิริมงคลทีจะมีก็เลยมีน้อยครับ ทุกครั้งที่ทำบุญอย่าลืมครับ)
สวัสดีคุณนพค่ะ ขอบคุณมากที่ได้สละเวลาตั้งชื่อให้เป็นชื่อที่
เพราะมากไม่เหมือนใคร และได้แนะนำสิ่งดีให้
มากมายจะทำตามที่บอกค่ะ อ้อลืมไปค่ะ
คุณนพยังไม่ได้ตั้งสกุลใหม่ให้เลยค่ะ รบกวน
อีกครั้ง ขอบคุณมากค่ะ

dekmaidee357
09-07-2015, 02:53 PM
สวัสดีค่ะ
หนูอยากจะขอคำแนะนำค่ะ
หนูต้องการจะเปลี่ยนชื่อค่ะ พอดีชื่อหนูมีกาลกินีค่ะ เลยอยากจะเปลี่ยนค่ะ
หนูเกิดวันพฤหัสบดี ชื่อภารดี (นามสกุลได้เลข 35) ค่ะ
ตอนนี้หนูอยู่ช่วงกำลังหางานค่ะ อยากได้ชื่อที่หนุนทางด้านการงาน และโชคลาภค่ะ
รบกวนท่านอาจารย์ช่วยตั้งชื่อ บอกความหมาย และคำอ่านของแต่ละชื่อนั้นๆมาด้วยนะค่ะ
ขอบพระคุณท่านอาจารย์ล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
09-07-2015, 10:14 PM
สวัสดีคุณนพค่ะ ขอบคุณมากที่ได้สละเวลาตั้งชื่อให้เป็นชื่อที่
เพราะมากไม่เหมือนใคร และได้แนะนำสิ่งดีให้
มากมายจะทำตามที่บอกค่ะ อ้อลืมไปค่ะ
คุณนพยังไม่ได้ตั้งสกุลใหม่ให้เลยค่ะ รบกวน
อีกครั้ง ขอบคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

ขออภัยครับ ลืมสนิทเลยครับ

นามสกุลทักษา 41

ฐิติธนพร แปลว่า ผู้มีทรัพย์อันประเสริฐและมั่นคง
นิมิตธนังกร แปลว่า ผู้สร้างทรัพย์ได้ดังนึกคิด
นิธานธนายุต แปลว่า ผู้ขวนขวายในทรัพย์และเก็บไว้
นพัตพีรดา แปลว่า ผู้มีความกล้าริเริ่ม

noppakorn
09-07-2015, 10:26 PM
สวัสดีค่ะ
หนูอยากจะขอคำแนะนำค่ะ
หนูต้องการจะเปลี่ยนชื่อค่ะ พอดีชื่อหนูมีกาลกินีค่ะ เลยอยากจะเปลี่ยนค่ะ
หนูเกิดวันพฤหัสบดี ชื่อภารดี (นามสกุลได้เลข 35) ค่ะ
ตอนนี้หนูอยู่ช่วงกำลังหางานค่ะ อยากได้ชื่อที่หนุนทางด้านการงาน และโชคลาภค่ะ
รบกวนท่านอาจารย์ช่วยตั้งชื่อ บอกความหมาย และคำอ่านของแต่ละชื่อนั้นๆมาด้วยนะค่ะ
ขอบพระคุณท่านอาจารย์ล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

หากคุณอายุยังไม่มาก ไม่มีครอบครัว จะเปลี่ยนชื่อให้ขออนุญาตบิดามารดาก่อนครับ แต่ตอนนี้จะดูให้ก่อนนะครับ ถ้าคุณไม่ได้ขออนุญาตพ่อแม่ ตั้งชือไปก็ไม่มีผลรับอะไรครับ เพราะไม่เป็นมงคลตัว

นามสกุลทักษา 35 ให้ใช้ชื่อทักษา 24 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 59 ตกเลขสุดปรารถนา ทำการใดก็กสำเร็จ มีพลังจักรวาลเกื้อหนุน หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น ทำบุญสร้างทานและเป็นคนดีมีกตัญญู ชีวิตนี้ดียิ่งครับ ไปไหนก็เจอะเจอแต่คนดี คนช่วยเหลือ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงเกิดวันพฤหัสมีศรีนำ (สระ เป็นศรี รวม อ )
เกษมณี แปลว่า ดวงแก้วมณีอันสวยงาม
เขมจิรา แปลว่า ผู้มีความสบายใจตลอดกาล,ผู้มีความสงบอันยั่งยืนนาน(ในหนังสือแปลชื่อแปลว่า มีความปลอดภัยตลอดกาล)
เขมรุจิ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและเป็นสุข(หนังสือแปลชื่อ แปลว่า ผู้ชอบความปลอดภัย "เขม แปลว่า สงบ,สบายใจ,รุจิ แปลว่า รุ่งเรือง,ความงาม)
เบญญพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐทางปัญญา
เปรมกุลชา แปลว่า ผู้เกิดมาในตระกูลที่เปี่ยมด้วยความรัก
ไปรยา แปลว่า ผู้เป็นที่รัก
อรอุรชา แปลว่า ลูกสาวที่งดงาม
อรภูรี แปลว่า นางงามผู้มีปัญญากว้างไกล
อุรวี แปลว่า แผ่นดิน
อรารยา แปลว่า นางงามผู้ประเสริฐ
อภิรยา แปลว่า ผู้มีความเร็วอันยิ่งใหญ่

ขออนุญาตพ่อแม่ หลังเปลี่ยนชือให้ไปขอพรท่าน แล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่เจ้าทางที่บ้าน เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

Dhoom
09-08-2015, 05:37 AM
ตระกูลผมนามสกุล 56 ครับ เป็นเลขที่ตั้งชื่อให้ลงตัวได้ยากมาก ถ้าหากผมจะตั้งชื่อ 59 ซึ่งรวมกับนามสกุลแล้วได้ 115 มันจะโอเคไหมครับ? เพราะบางเว็บไซต์ก็บอกว่าดีมาก บางเว็บไซต์บอกว่าแย่มาก ซึ่งบางที่บอกว่าให้ตัด 11 ออกแล้วดูผลแค่ 15 ส่วนบางที่ก็บอกว่าให้ดูทั้ง 11 และ 15 แล้วยังมีบางที่บอกว่าให้เอาเลข 1+1+5 = 7 ตอนนี้ก็เลยสับสนไปหมดแล้วครับ ไม่รู้ว่าจะเชื่อใครดี แต่ก็หลายๆคนแนะนำให้ตั้งชื่อเลข 9 แต่โดยส่วนตัวแล้วคิดว่ามันตั้งยากกว่าชื่อ 59 อีกครับ แถมยังได้จำนวนพยางค์ที่สั้นเกินไป ยังไงก็ขอข้อชี้แนะจากอาจารย์ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

varitsha
09-08-2015, 09:36 AM
สวัสดีครับ

ขออภัยครับ ลืมสนิทเลยครับ

นามสกุลทักษา 41

ฐิติธนพร แปลว่า ผู้มีทรัพย์อันประเสริฐและมั่นคง
นิมิตธนังกร แปลว่า ผู้สร้างทรัพย์ได้ดังนึกคิด
นิธานธนายุต แปลว่า ผู้ขวนขวายในทรัพย์และเก็บไว้
นพัตพีรดา แปลว่า ผู้มีความกล้าริเริ่ม

สวัสดี คุณนพค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ ที่ตั้งชื่อสกุลมาให้ และจะทำตามที่คุณนพแนะนำให้ทุกประการ สิ่งดีๆจะเข้ามาในชีวิตตลอดไป

noppakorn
09-08-2015, 12:14 PM
สวัสดี คุณนพค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ ที่ตั้งชื่อสกุลมาให้ และจะทำตามที่คุณนพแนะนำให้ทุกประการ สิ่งดีๆจะเข้ามาในชีวิตตลอดไป
อนุโมทนาสาธุครับ

thanyakorn
09-10-2015, 05:40 PM
ทักษา 24 พอจะมีชื่อไหนบ้างอะคะ สำหรับคนเกิดวันจันทร์ค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

กีรติกาญจน์ บุญดก
09-11-2015, 10:56 AM
สมาชิกใหม่ขอฝากตัวด้วยค่ะ
รบกวนขอทราบความหมายของชื่อค่ะ
พิชณภัสสร
พิชณภัสส์
พิชญ์ณภัสส์
พิชญ์ณภัสสร
รบกวนด้วยนะคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
09-11-2015, 10:58 PM
ตระกูลผมนามสกุล 56 ครับ เป็นเลขที่ตั้งชื่อให้ลงตัวได้ยากมาก ถ้าหากผมจะตั้งชื่อ 59 ซึ่งรวมกับนามสกุลแล้วได้ 115 มันจะโอเคไหมครับ? เพราะบางเว็บไซต์ก็บอกว่าดีมาก บางเว็บไซต์บอกว่าแย่มาก ซึ่งบางที่บอกว่าให้ตัด 11 ออกแล้วดูผลแค่ 15 ส่วนบางที่ก็บอกว่าให้ดูทั้ง 11 และ 15 แล้วยังมีบางที่บอกว่าให้เอาเลข 1+1+5 = 7 ตอนนี้ก็เลยสับสนไปหมดแล้วครับ ไม่รู้ว่าจะเชื่อใครดี แต่ก็หลายๆคนแนะนำให้ตั้งชื่อเลข 9 แต่โดยส่วนตัวแล้วคิดว่ามันตั้งยากกว่าชื่อ 59 อีกครับ แถมยังได้จำนวนพยางค์ที่สั้นเกินไป ยังไงก็ขอข้อชี้แนะจากอาจารย์ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 56 เป็นนามสกุลทีหาชื่อมงคลที่ดีเลิศแทบไม่ได้ สำหรับชายได้ทักษาเดียวคือ 9 ทักษรองมา คือ 41 และ 42 ครับ สำหรับทักษา 115 เป็นดาวอาทิตย์ธาตุไฟ 2 ดวง พบดาวพฤหัสฯธาตุดิน ผลทำให้ผู่มีทักษานี้ ทำการใดๆ มักเริ่มต้นได้ดี แต่ตอนท้ายมักเกิดปัญหา ต้องนับ 1 ใหม่ ผลรวมทักษา 115 ได้ 7 เป็นดาวเสาร์ ดาวบาปเคราะห์ อิทธิพลดาวเสาร์ ส่งผลให้อารมย์ไม่ค่อยปรกติ มักมีเรื่องเดือดร้อน ย้ายที่อยู่บ่อย มีปัญหาให้เป็นการบ้านประจำครับ ชื่อทักษา 9 เป็นทักษาเฉพาะของชาย หญิงห้ามใช้ครับ ถ้าต้องการชื่อยาวๆ ก็ต้องเลือกทักษา 41 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 97 ครับ แต่มีข้อระวังคือโรคภัยครับ

ทักษา 9 ดีที่สุดครับ อนึ่งไม่ทราบชื่อสกุลคุณเลยไม่สามารถพิจารณาให้ได้เต็มที่ครับ หมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ นะครับ

noppakorn
09-11-2015, 11:02 PM
ทักษา 24 พอจะมีชื่อไหนบ้างอะคะ สำหรับคนเกิดวันจันทร์ค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

รัตนชนก แปลว่า ผู้กำเนิดความมีคุณค่า,พ่อแก้ว
ภัศรชนก แปลว่า ผู้สร้างแสงอันเรืองรอง (พัด สะ ระ ชะ นก)
พรวฤณ แปลว่า พรจากเทวดา ,ผู้ยินดีในความประเสริฐ
ปวรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภยิ่งใหญ่
พชรมน แปลว่า ใจเพชร
ปณตยล แปลว่า ผู้อ่อนน้อมที่น่ามอง
ฝนปรณ แปลว่า ฝนที่น่ายินดี
ลภณพร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยลาภ (ละ พน พอน)
รตนพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและดีงาม (ระ ตะ นะ พอน)
ภัสสภร แปลว่า ผู้เป็นแสงสว่างในการเลี้ยงดู (อายตนะ 2)
ณัชชวภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่มีไหวพริบและรอบรู้ (อายตนะ 9)
ลลพร แปลว่า ประเสริฐและน่ารัก (อายตนะ 1)
ชรลภัส แปลว่า มีสมบัติดังน้ำ (อายตนะ 9)
ธัญพร แปลว่า ผู้มีโชคอันประเสริฐ
นัทธมน แปลว่า ผู้มีใจผูกพัน
นลชลกร แปลว่า เมฆผู้เปล่งแสง
ธฤตชลธร แปลว่า ทะเลที่ตั้งมั่น , เมฆที่ตั้งมั่น
กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณงดงาม
กฤตัชญ์ แปลว่า ผู้มีความกตัญญู (กริ- ตัด) ( การันต์ หมายถึงไร้โรคภัย)
กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างสิริมงคล
นงนภัส แปลว่า หญิงผู้งามดุจนางฟ้า

noppakorn
09-11-2015, 11:09 PM
สมาชิกใหม่ขอฝากตัวด้วยค่ะ
รบกวนขอทราบความหมายของชื่อค่ะ
พิชณภัสสร
พิชณภัสส์
รบกวนด้วยนะคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

พิชณภัสสร แปลว่า ผู้เป็นแสงสว่างในวิชาความรู้
พิชณภัสส์ แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งความรู้
พิชญ์ณภัสส์ แปลว่า ผู้เป็นรัศมีนักปราชญ์
พิชญ์ณภัสสร แปลว่า ผู้เป็นแสงสว่างแห่งนักปราชญ์

09-12-2015, 12:12 PM
ขอบพระคุณมากๆค่ะสำหรับความหมายของชื่อ

09-12-2015, 12:17 PM
ขอรบกวนอีกรอบค่ะ ขอทราบความหมายของชื่อ
ภัณณิพงษ์

Dhoom
09-12-2015, 05:08 PM
ขบคุณครับสำหรับคำตอบ แล้วในกรณีที่มีชื่อกลางด้วย ต้องนำทักษาของชื่อกลางมารวมด้วยไหมครับ?

noppakorn
09-12-2015, 11:59 PM
ขอรบกวนอีกรอบค่ะ ขอทราบความหมายของชื่อ
ภัณณิพงษ์
สวัสดีครับ

ภัณณิพงษ์ คำว่า ภัณณิ ไม่มีในคำศัพท์ ครับ แต่สันนิษฐานได้สองอย่าง คือมาจากคำว่า ภณ แปลว่า กล่าว ,พูด และ ณิ มาจาก ณ ส่วนอีกทีมาคือ มาจากคำว่า ภา + อัณณ์ ครับ ถ้าแปลแบบสันนิษฐานอันแกร จะแปลว่า ตระกูลที่กล่าวขาน หรืออันที่สอง แปลว่า สกุลที่มีรัศมีดุจแม่น้ำ

noppakorn
09-13-2015, 12:01 AM
ขบคุณครับสำหรับคำตอบ แล้วในกรณีที่มีชื่อกลางด้วย ต้องนำทักษาของชื่อกลางมารวมด้วยไหมครับ?
สวัสดีครับ

ชื่อสกุลทีจดในทะเบียนราษฎร ต้องเอามารวมหมดครับ ถ้าชื่อกลางจดอยู่ในทะเบียนด้วยก็ต้องรวมครับ

mawin
09-13-2015, 05:27 PM
ขออนุญาติค่ะ เกิดวันอังคาร
ชื่อ ปราชญ์ญาดา , ปราชญ์ญภรณ์ แปลว่าอะไรค่ะ

mawin
09-13-2015, 06:34 PM
ขอความกรุณาค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อให้ลูกสาว
ช่วยตั้งด้วยค่ะ ให้เลขศาสตร์ ทักษาดี
เกิดวันอังคาร นามสกุลนาคบาง
ขออักษรที่มีศรีนำหน้าค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-14-2015, 12:40 PM
ขออนุญาติค่ะ เกิดวันอังคาร
ชื่อ ปราชญ์ญาดา , ปราชญ์ญภรณ์ แปลว่าอะไรค่ะ
ขอความกรุณาค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อให้ลูกสาว
ช่วยตั้งด้วยค่ะ ให้เลขศาสตร์ ทักษาดี
เกิดวันอังคาร นามสกุลนาคบาง
ขออักษรที่มีศรีนำหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

ปราชญ์ญาดา แปลว่า หญิงสาวผู้มีความรู้ดุจนักปราชญ์
ปราชญ์ญภรณ์ คำนี้ ญ ต้องเติมสระอา ครับถึงจะเป็นคำสมบูรณ์
ปราชญ์ญาภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับความรู้ดุจนักปราชญ์

เกิดวันอังคารนามสกุล นาคบาง ทักษา 15 ให้ใช้นามสกุลทักษา 36 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 51 เป็นดาวทรัพย์กับอาทิตย์ หมายถึงการเงินรุ่งเรือง มีผู้อุปถัมป์ช่วยเหลือ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอังคารมีศรีนำ

ภูวพัชร์ (พู วะ พัด) แปลว่า เพชรแห่งโลก
พัชรปุลิน (พัด ชะ ระ ปุ ลิน) แปลว่า ผู้กว้างขวางเรื่องเพชร
ภรพัชรมาศ ่(พอน พัด ชะ ระ มาด) แปลว่า ผู้มีเพชรทองเป็นเครื่องค้ำจุน
พัชไรยา (พัด ชะ ไร ยา) แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่มีคุณค่าดังเพชร
มาศรินท์ แปลว่า เจ้าแห่งทอง
พรหมณัชชา (พรม นัด ชา) แปลว่า ผู้เกิดมามีความรู้อันประเสริฐ
พัณณ์ชุดา (พัน ชุ ดา) แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันรุ่งเรือง
พริศริญา (พริด สะ ริ ยา) แปลว่า ผู้มีความรู้เหนือศัตรูอันประเสริฐ
พริศราธร (พริด สะ รา ทอน) แปลว่ ผู้ทรงความยิ่งใหญ่อันประเสริฐ
ปัณณ์ณัช (ปัน นัด) แปลว่า ผู้เกิดมามีความรู้ยิ่ง
ปัณณธวัล (ปัน นะ ทะ วัน) แปลว่า ผู้นวลงามด้วยความรู้, ผู้เป็นดุจหนังสืออันบริสุทธิ์
ผ่องพัชญา (ผ่อง พัด ชะ ยา) แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบที่ปราศจากมลทิน
พรรณณภัทร (พัน นะ พัด) แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดีงามพร้อมด้วยความรู้
ปพนพรรณ (ปะ พน พัน) แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันบริสุทธิ์
พรหมภูรี (พรม พู รี) แปลว่า ผู้มีปัญญากว้างไกลอันประเสริฐ
พริมิชยา (พริ มิด ชะ ยา) แปลว่า ผู้บูชาความประเสริฐ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปใส่บาตรให้ลูกสาว(ถ้ายังเล็ก) 1 รูป อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้าน เทวดาประจำกายลูกสาว เพื่อเสริมมงคล

WHEN
09-14-2015, 04:14 PM
[QUOTE=WHEN;40284]สวัสดีครับ ท่านอาจารย์นพ
กระผมขอความกรุณาอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้น้องสาวผมด้วยนะครับ
เกิดวันพุธ 16 พฤศจิกายน 2520 เวลา 08.23 อาชีพรับราชการ เพื่อความก้าวหน้าทางหน้าที่การงาน นะครับ
ขอบคุณท่านอาจารย์นพ มา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

mawin
09-14-2015, 09:23 PM
แล้วควรมีวันที่ไปเปลี่ยนชื่อไหมค่ะ หรือสามารถเปลี่ยนได้ทุกวัน ขอบคุนค่ะ

noppakorn
09-15-2015, 08:50 PM
[QUOTE=WHEN;40284]สวัสดีครับ ท่านอาจารย์นพ
เกิดวันพุธ 16 พฤศจิกายน 2520 เวลา 08.23 อาชีพรับราชการ เพื่อความก้าวหน้าทางหน้าที่การงาน นะครับ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 34 หาชือดีก็ต้องทักษาสูงกว่าสกุล คือทักษา 65 เป็นคู่โชคคู่ทรัพย์ ชื่อใหญ่กว่าสกุล ผู้มีชื่อนี้ ให้ไปปล่อยชีวิตเป็นทาน และหลังเปลี่ยนชื่อทานมังสวิรัช 15 วันเป็นการแก้เคล็ด คือไม่เบียดเบียนชีวิตอื่น จึงจะเสริมมงคลได้ครับ ผลรวมได้ทักษา 99 เป็นพลังจักวาลซ้อนสองดวงคือดาวพระเกตุ อะไรที่ร้ายๆ มีพลังช่วยพลิกให้ดีได้โดยไม่คาดหมาย ผู้มีทักษานี้ มั่นสวดมนต์ทำความดีมาเสริม พลังจะส่งเสริมได้ดีครับ ชื่อจะยาวสักหน่อยเพราะทักษาสูงน่ะครับ

ชื่อทักษา 65 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ณัฏฐ์พัณณี (นัด พัน นี) แปลว่า ผู้มีวาจาดุจนักปราชญ์
พิมพ์วรัตม์ (พิม วะ รัด) แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดที่เป็นแบบอย่าง
ทิฏฐ์ธันยพร (ทิด ทัน ยะ พอน) แปลว่า ผู้มีความประเสริฐและโชคในชาตินี้
วัลย์วนันต์ (วัน วะ นัน) แปลว่า แนวป่าเถาวัลย์
ณัฏฐ์นันทน์ (นัด นัน) แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความยินดี
ธิติ์ฐาปนีย์ แปลว่า ผู้สร้างด้วยความเพียร (ทิด ถา ปะ นี)
นิฏฐ์ฑัยห์ แปลว่า ผู้เผาความชั่วร้ายสำเร็จ (นิด ทัย)
ณัฏฐ์ดารินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งดาราผู้รอบรู้ (นัด ดา ริน)
ตุลย์รมณีย์ แปลว่า ผู้งามอย่างสม่ำเสมอ (ตุน รม นี)
ศรัญย์พัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยความรู้อันเที่ยงตรง (ศร แปลว่า ธนู ความหมายคือ ตรง)
ศรัณย์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งอันเป็นที่พึ่ง
ทิพย์สุปรีดิ์ แปลว่า ผู้น่ายินดีที่วิเศษ,ผู้ยินดีในความเป็นทิพย์

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิตสัตว์ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านและที่ทำงาน เทวดาประจำกาย เพื่อเสริมมงคล

noppakorn
09-15-2015, 08:55 PM
แล้วควรมีวันที่ไปเปลี่ยนชื่อไหมค่ะ หรือสามารถเปลี่ยนได้ทุกวัน ขอบคุนค่ะ
สวัสดีครับ

เกิดวันอังคาร ถ้าไม่ไปดูฤกษ์ ให้ไปเปลี่ยนชื่อวันพฤหัสบดี และวันศุกร์ ครับ

ฤกษ์เปลี่ยนชื่อ เดือนตุลาคม 2558 : วันพุธที่ 21 เวลา 11.00-16.59น. วันอังคารที่ 27 เวลา 09.00-10.59 น. วันพฤหัสฯที่ 29 เวลา 09.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 30 เวลา 11.00-14.59 น.
เดือนพฤศจิกายน 2558: วันจันทร์ที่ 2 เวลา09.00-10.59,13.00-14.59 น. วันพุธที่ 4 เวลา 09.00-10.59 น. ,15.00-16.59 น. วันพุธที่ 11 เวลา 11.00-12.59 น. วันอังคารที่ 17 เวลา 11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 27 เวลา 11.00-14.59 น.

WHEN
09-16-2015, 02:36 PM
[QUOTE=WHEN;40396]
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 34 หาชือดีก็ต้องทักษาสูงกว่าสกุล คือทักษา 65 เป็นคู่โชคคู่ทรัพย์ ชื่อใหญ่กว่าสกุล ผู้มีชื่อนี้ ให้ไปปล่อยชีวิตเป็นทาน และหลังเปลี่ยนชื่อทานมังสวิรัช 15 วันเป็นการแก้เคล็ด คือไม่เบียดเบียนชีวิตอื่น จึงจะเสริมมงคลได้ครับ ผลรวมได้ทักษา 99 เป็นพลังจักวาลซ้อนสองดวงคือดาวพระเกตุ อะไรที่ร้ายๆ มีพลังช่วยพลิกให้ดีได้โดยไม่คาดหมาย ผู้มีทักษานี้ มั่นสวดมนต์ทำความดีมาเสริม พลังจะส่งเสริมได้ดีครับ ชื่อจะยาวสักหน่อยเพราะทักษาสูงน่ะครับ

ชื่อทักษา 65 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ณัฏฐ์พัณณี (นัด พัน นี) แปลว่า ผู้มีวาจาดุจนักปราชญ์
พิมพ์วรัตม์ (พิม วะ รัด) แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดที่เป็นแบบอย่าง
ทิฏฐ์ธันยพร (ทิด ทัน ยะ พอน) แปลว่า ผู้มีความประเสริฐและโชคในชาตินี้
วัลย์วนันต์ (วัน วะ นัน) แปลว่า แนวป่าเถาวัลย์
ณัฏฐ์นันทน์ (นัด นัน) แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความยินดี
ธิติ์ฐาปนีย์ แปลว่า ผู้สร้างด้วยความเพียร (ทิด ถา ปะ นี)
นิฏฐ์ฑัยห์ แปลว่า ผู้เผาความชั่วร้ายสำเร็จ (นิด ทัย)
ณัฏฐ์ดารินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งดาราผู้รอบรู้ (นัด ดา ริน)
ตุลย์รมณีย์ แปลว่า ผู้งามอย่างสม่ำเสมอ (ตุน รม นี)
ศรัญย์พัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยความรู้อันเที่ยงตรง (ศร แปลว่า ธนู ความหมายคือ ตรง)
ศรัณย์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งอันเป็นที่พึ่ง
ทิพย์สุปรีดิ์ แปลว่า ผู้น่ายินดีที่วิเศษ,ผู้ยินดีในความเป็นทิพย์

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิตสัตว์ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านและที่ทำงาน เทวดาประจำกาย เพื่อเสริมมงคล

ขอบคุณท่านอาจารย์นพกร มากครับ
อยากรบกวนให้อาจารย์ช่วยดูกฤษ์ในการเปลี่ยนชื่อให้ด้วยนะครับ

noppakorn
09-16-2015, 06:44 PM
[QUOTE=noppakorn;40406]

ขอบคุณท่านอาจารย์นพกร มากครับ
อยากรบกวนให้อาจารย์ช่วยดูกฤษ์ในการเปลี่ยนชื่อให้ด้วยนะครับ
สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีวันธงไชยครับ

ฤกษ์เปลี่ยนชื่อ เดือนตุลาคม 2558 : วันพุธที่ 21 เวลา 11.00-16.59น. วันอังคารที่ 27 เวลา 09.00-10.59 น. วันพฤหัสฯที่ 29 เวลา 09.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 30 เวลา 11.00-14.59 น.
เดือนพฤศจิกายน 2558: วันจันทร์ที่ 2 เวลา09.00-10.59,13.00-14.59 น. วันพุธที่ 4 เวลา 09.00-10.59 น. ,15.00-16.59 น. วันพุธที่ 11 เวลา 11.00-12.59 น. วันอังคารที่ 17 เวลา 11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 27 เวลา 11.00-14.59 น.

Nattarit
09-17-2015, 08:06 PM
ปัณฐวิชญ์ แปลว่าอะไรครับ

noppakorn
09-18-2015, 01:36 PM
ปัณฐวิชญ์ แปลว่าอะไรครับ
สวัสดีครับ

ปัณฐวิชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันมั่นคงเป็นทรัพย์

WHEN
09-18-2015, 02:27 PM
ขอบคุณอาจารย์นพมากนะครับ

Sweety
09-19-2015, 09:05 AM
รบกวนสอบถามค่ะ
ชื่อ ปุณณ์นารีย์ (ปุน-นะ-นา-รี) มีความหมายว่าอย่างไรคะ

noppakorn
09-20-2015, 09:14 AM
รบกวนสอบถามค่ะ
ชื่อ ปุณณ์นารีย์ (ปุน-นะ-นา-รี) มีความหมายว่าอย่างไรคะ
สวัสดีครับ

ปุณณ์นารีย์ คำว่า นารีย์ ไม่มีคำศัพท์ครับ เขียนให้ถูก ต้องเป็น ปุณณ+อารีย์ เป็น ปุณณารีย์ แปลว่า ผู้เต็มไปด้วยความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่

Sweety
09-20-2015, 12:31 PM
ขอบคุณค่ะ

Manusnan
09-21-2015, 09:08 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉันกำลังจะเปิดร้านขายสินค้าแฟชั่นค่ะ โดยจะทำแบรนด์ของตัวเอง อยากรบกวนให้ตั้งชื่อแบรนด์ค่ะ ดิฉันเกิด วันศุกร์ 22 สิงหาคม ดิฉันอยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วยคำว่า ภัท หรือ พัท (สะกดอย่างไรก็ได้ให้ออกเสียงว่า พัด) ประมาณนี้ค่ะ รบกวนด้วยค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

free-user
09-21-2015, 11:39 PM
สวัสดีครับ

รบกวนสอบถามชื่อ ภักษร์ดนัย จะแปลว่าอะไรครับ เลขศาสตร์ได้ 41 พอดีเลยครับ

ขอบคุณครับ

noppakorn
09-22-2015, 12:32 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉันกำลังจะเปิดร้านขายสินค้าแฟชั่นค่ะ โดยจะทำแบรนด์ของตัวเอง อยากรบกวนให้ตั้งชื่อแบรนด์ค่ะ ดิฉันเกิด วันศุกร์ 22 สิงหาคม ดิฉันอยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วยคำว่า ภัท หรือ พัท (สะกดอย่างไรก็ได้ให้ออกเสียงว่า พัด) ประมาณนี้ค่ะ รบกวนด้วยค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

ไม่ค่อยถนัดเรื่องแบรนด์เนมครับ ถนัดแต่ตั้งชื่อ ครับ ลองดูนะครับ เกิดวันศุกร์ไม่ใช้ ยรลว ครับ

ภัทชา แปลว่า ผู้ให้ ทักษา 9 ตกความสำเร็จ
ภัชภา แปลว่า ผู้รัศมีในการจำแนก ทักษา 9
พัชญา แปลว่า ผู้รู้ ทักษา 19 ตกผู้เสวยสุข

noppakorn
09-22-2015, 12:34 PM
สวัสดีครับ

รบกวนสอบถามชื่อ ภักษร์ดนัย จะแปลว่าอะไรครับ เลขศาสตร์ได้ 41 พอดีเลยครับ

ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

ภักษร์ดนัย มาจาก ภา +อักษร+ดนัย แปลว่า ลูกชายผู้มีรัศมีความรู้

ปดิวรดา บุญประสพ
09-22-2015, 11:45 PM
สวัสดีคะ พอดีกำลังจะเปลี่ยนชื่อเป็นรอบที่2คะ อยากได้ชื่อกับนามสกุลที่ผลรวมของทักษาออกมาดีอ่ะคะ แล้วก็มีตัวอักษรที่เป็น ศรี มูลละ และมรตรีได้ยิ่งดี เกิดวันอาทิตย์ นามสกุล บุญประสพคะ รบกวนหน่อยนะคะ รีบมากกก

09-22-2015, 11:49 PM
ทักษา58ยิ่งดีคะ

free-user
09-23-2015, 12:17 AM
สวัสดีครับ

ภักษร์ดนัย มาจาก ภา +อักษร+ดนัย แปลว่า ลูกชายผู้มีรัศมีความรู้

09-23-2015, 12:21 AM
เป็นศรีนำนะคะ ขอโทษคะ ลืมบอก

pannarin_sa
09-23-2015, 12:50 PM
ขอสอบถามค่า ชื่อพรรณนารินทร์ แปลว่า อะไรค่ะ และเป็นชื่อที่ดีมั้ยค่ะ