เข้าสู่ระบบ

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร บ , ป , ผ , ฝ ,พ ,ฟ , ภ , ม

หน้า : 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16

noppakorn
09-29-2009, 05:50 PM
ชอบชื่อ มินรญา กลับ พลอยระรินทร์ มากเลยค่ะ พอจะมีนามสกุลให้ได้เลขออกมาดีเลขรวมก็ดีป่าวค่ะ

เกิด วันจันทร์ที่ 3 มกราคม 2526 ปีกุน 16.00(ไม่แน่ในนาทีค่ะ) ขอบคุณค่ะ นามสกุลตกเลข 18 อยากเปลี่ยนใหม่ค่ะเลยอยากเปลี่ยนให้หมดเลย ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

สวัสดีครับ
ขอนามสกุลเก่าได้มั้ยครับ จะได้ตั้งให้ความหมายคล้ายกันครับ (พรุ่งนี้จะมาแปลและตั้งชื่อใหม่น่ะครับ)

ellebkk
09-29-2009, 07:24 PM
พี่นพคะ ... ยังไม่แน่ใจค่ะว่า
ระหว่างชื่อ " ภัสร์นลิน" กับชื่อ " ภัสรณ์นลิน " ชื่อไหน จะมีความหมายและเลขทักษา และ อายตนะ ดีกว่ากันคะ ?
เมื่อนำมารวมกับนามสกุล " วงศ์จรัส "
เกิด 25 กรกฎาคม 2499 วันพุธ ปีวอก เวลา 6.24 ตอนเช้า

รบกวน ขอฤกษ์ เปลี่ยนขื่อด้วยค่ะ

yu_iyui
09-30-2009, 01:13 AM
คุณนพ รบกวนตั้งชื่อให้ลูกสาวด้วยนะค่ะ

ชื่อ ภิญญาพัชญ์ รักสุข เกิดวันศุกร์ 3 ก.ค. 52 เวลา 9.37 น. ค่ะ อยากได้เลขศาวตร์ 36 หรือ 45 ก็ได้ค่ะไม่ทราบว่าเลขศาสตร์ใดดีกว่ากัน

ชอบชื่อเก่า แต่ผลรวมไม่ค่อยดี สามารถปรับชื่อได้บ้างไม๊ค่ะ หากปรับไม่ได้ ชื่อใหม่ขอชื่อยาวซักหน่อยนะค่ะ

ไม่ทราบว่าพอจะมีบ้างไหมค่ะ ถ้าไม่มีจริงๆ แล้วแต่คุณนพจะกรุณาตั้งค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ><

รบกวนอีกนิดนะค่ะ ขอฤกษ์ในการเปลี่ยนด้วยนะค่ะ กะว่าได้ชื่อจะไปเปลี่ยนเลยนะค่ะ มีฤกษ์ที่ใกล้ๆนี้ไหมค่ะ ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

piangfan
09-30-2009, 11:45 AM
สวัสดีค่ะ พี่นพ
สวัสดีค่ะ คุณ yu_iyui คุณellebkk
ยินดีต้อนรับค่ะ คอยพี่นพสักครู่ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

hotpoui
09-30-2009, 02:38 PM
สวัสดีค่ะ

จะรบกวนคุณอุบาสกนพกรณ์ ตั้งชื่อลูกสาวที่กำลังจะเกิดให้ด้วยค่ะ
เนื่องจากจะคลอดธรรมชาติ จึงยังไม่รู้วันเกิดที่แน่นอน

อยากได้ชื่อที่แปลว่า ท้องฟ้า ดวงดาว ปีก หรืออะไรก็ตามที่อยู่บนท้องฟ้าค่ะ

ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป ขอหลายๆ ชื่อ เพื่อเอาไว้เลือกให้เหมาะกับวันเกิดนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ
จะหาชือให้ก่อนน่ะครับ ยังไงถ้าต้องใช้ชื่อที่ดีตามหลักทักษา ก็ถามมาอีกครั้ง
ก่อนกลางเดือน ตุลาคม เมื่อคลอดน้องแล้วน่ะครับ จะรีบตอบด่วนให้

ชื่อที่มีความหมายเกียวกับท้องฟ้า ดวงดาว ปีก(นก)

นภาดล แปลว่า ผืนแผ่นฟ้า ทักษา 14
ศกุน แปลว่า นก ทักษา 14
สกุณ แปลว่า นก ทักษา 14
อนุภา แปลว่า สายฟ้าแลบ ทักษา 14
ดาริน แปลว่า ดวงดาว ทักษา 15
รุ่งนภา แปลว่า ฟ้าวันใหม่ ทักษา 15

(จากหนังสือแปลชื่อและตำราพรมชาติ)

ขอบคุณคุณนพมากค่ะ
กำหนดคลอดน้อง ประมาณปลายเดือนตุลาคม-ต้นเดือนพฤศจิกายนเลยค่ะ
แต่อยากเตรียมตัวไว้ก่อน

ถ้าจะรบกวนถามคุณนพ ว่ามีคำไหนบ้างที่แปลว่า ท้องฟ้า หรือ ดวงดาว ได้บ้าง
เผื่อว่าจะลองตั้งเองด้วย

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

mae
10-01-2009, 01:25 AM
อยากทราบความหมายของชื่อ เมณวัลย์ค่ะ

รบกวนตอบหน่อยน่ะค่ะ

ขอบคุณน่ะค่ะ

mae

korn20
10-01-2009, 08:38 AM
สวัสดีครับ..ที่ท่านอุบาสกนพกรณ์บอกว่า..ชายวันพฤหัส ตั้งชื่อให้ว่า
ปัณณ์รักขก์ แปลว่า ผู้คุ้มครองหนังสือ(ความรู้ตำรับตำรา)
แล้วถ้าสะกดอีกแบบว่า ปัญญ์รักษก์ มีความหมายไหมครับ แล้วสะกดแบบนี้ได้ไหมครับ
อยากทราบครับเพราะว่ามี่ตัว ษ เป็น เดช อยู่ด้วย..
ขอบคุณครับ..

bion
10-01-2009, 08:44 AM
สวัดดีครับ..อยากทราบความหมายของคำว่า
ภวิษย์พล

ขอบคุณครับ

(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่)

greenteasoda
10-01-2009, 02:36 PM
สวัสดีค่ะ วันนี้มีคำถาม 3 ข้อค่ะ
- อยากทราบว่าชื่อที่ขึ้นต้นด้วยคำว่า ภริม สามารถผสมกับคำว่าอะไรได้บ้างค่ะ คืออยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ภริม หรือ ภ ค่ะ
- คำว่า วรัชญ์, ลดา, รดา, ธีรา มีความหมายว่าอะไรค่ะ สามารถนำมารวมได้มั้ยค่ะ (ถ้าสามารถรวมแล้วได้เลขทักษา 44 จะดีมากเลยค่ะ)
- และมีคำไหนที่แปลว่าความสุขบ้างค่ะ อยากได้ชื่อที่แปลว่าความสุข และ นักปราชญ์ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
10-01-2009, 04:23 PM
พี่นพคะ ... ยังไม่แน่ใจค่ะว่า
ระหว่างชื่อ " ภัสร์นลิน" กับชื่อ " ภัสรณ์นลิน " ชื่อไหน จะมีความหมายและเลขทักษา และ อายตนะ ดีกว่ากันคะ ?
เมื่อนำมารวมกับนามสกุล " วงศ์จรัส "
เกิด 25 กรกฎาคม 2499 วันพุธ ปีวอก เวลา 6.24 ตอนเช้า

รบกวน ขอฤกษ์ เปลี่ยนขื่อด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ภัสร์นลิน ทักษา 45 รวมกับนามสกุล วงศ์จรัส ทักษา 45 ผลรวม 90
ภัสรณ์นลิน ทักษา 50 รวมกับนามสกุล ได้ทักษารวม 95

ใช้ทักษา 45 คือภัสร์นลิน เป็นมงคลนามกว่าครับ เพราะ ทักษา50
เป็นดาวพฤหัสกับมฤตยู ต้องต่อสู้อย่างเหน็ดเหนื่อย พอดีๆไม่ทันไร
ก็มีเหตุพลิกผันได้ หากไม่ระวัง สู้ภัสร์นลินไม่ได้ เพราะทำการใดก็
สำเร็จมีสติปัญญารอบคอบ ผลรวมก็เป็นโชคและความสำเร็จ ถึงแม้
ผลรวม 95 จะดีกว่าบ้าง แต่ชือไม่ดีก็สู้ไม่ได้ครับ

noppakorn
10-01-2009, 04:39 PM
คุณนพ รบกวนตั้งชื่อให้ลูกสาวด้วยนะค่ะ

ชื่อ ภิญญาพัชญ์ รักสุข เกิดวันศุกร์ 3 ก.ค. 52 เวลา 9.37 น. ค่ะ อยากได้เลขศาวตร์ 36 หรือ 45 ก็ได้ค่ะไม่ทราบว่าเลขศาสตร์ใดดีกว่ากัน

ชอบชื่อเก่า แต่ผลรวมไม่ค่อยดี สามารถปรับชื่อได้บ้างไม๊ค่ะ หากปรับไม่ได้ ชื่อใหม่ขอชื่อยาวซักหน่อยนะค่ะ

ไม่ทราบว่าพอจะมีบ้างไหมค่ะ ถ้าไม่มีจริงๆ แล้วแต่คุณนพจะกรุณาตั้งค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ><

รบกวนอีกนิดนะค่ะ ขอฤกษ์ในการเปลี่ยนด้วยนะค่ะ กะว่าได้ชื่อจะไปเปลี่ยนเลยนะค่ะ มีฤกษ์ที่ใกล้ๆนี้ไหมค่ะ ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อเดิมคุณ ทักษา 41 เป็นทักษาดี บอกถึงความสำเร็จ มีปัญญามีผู้คอยช่วยเหลือ
ผู้ใหญอุปถัมป์ มีความเป็นผู้นำ เข้ากับผู้อื่นได้ดี รวมกับนามสกุลได้ทักษา 60 หมาย
ถึง ธาตุลมบวกธาตุลมช่วยหนุนเสริม ทำการใดสำเร็จมีโชค เพียงแต่อย่าทะเยอทะยาน
มากนักและลดความเพ้อฝันลงมา ชีวิตสมบูรณ์สุขครับ

ใครบอกว่าชื่อคุณไม่ดี ลองคิดใหม่อีกรอบน่ะครับ

noppakorn
10-01-2009, 05:04 PM
ขอบคุณคุณนพมากค่ะ
กำหนดคลอดน้อง ประมาณปลายเดือนตุลาคม-ต้นเดือนพฤศจิกายนเลยค่ะ
แต่อยากเตรียมตัวไว้ก่อน

ถ้าจะรบกวนถามคุณนพ ว่ามีคำไหนบ้างที่แปลว่า ท้องฟ้า หรือ ดวงดาว ได้บ้าง
เผื่อว่าจะลองตั้งเองด้วย

สวัสดีครับ

นึกไม่ค่อยออกจริงๆครับ หมู่นี้สมองมันตื้อๆ มึนๆ ลองค้นหาในวิถีมีเดียดูสิครับ

ส่วนเรื่องชื่อถึงไม่ได้อยู่ในเมืองไทยช่วงที่คุณคลอด ก็จะตอบให้ครับ
ให้ใครถามมาแทนน่ะครับ

noppakorn
10-01-2009, 05:10 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ เมณวัลย์ค่ะ

รบกวนตอบหน่อยน่ะค่ะ

mae

สวัสดีครับ

เมณวัลย์ คำว่า เมณ มีในคำศัพท์ ที่ใกล้เคียงอยู่คำเดียวคือ เมณฑะ แปลว่า แพะ,แกะ

เมณวัลย์ แปลว่า วงศ์วานว่านเครือแพะหรือแกะ
หรือ
เม ในภาษาบาลี แปลว่า ฉัน

เมณวัลย์ (เมนะวัน) แปลว่า ว่านวงศ์แห่งฉัน

noppakorn
10-01-2009, 05:33 PM
สวัดดีครับ..อยากทราบความหมายของคำว่า
ภวิษย์พล

ขอบคุณครับ

(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่)

สวัสดีครับ

ภวิษย์พล แปลว่า กำลังแห่งการเกิดฤดูฝน (ภว แปลว่า ความเกิด+อิษย แปลวว่า ฤดูฝน+พล แปลว่า กำลัง)

noppakorn
10-01-2009, 05:36 PM
สวัสดีครับ..ที่ท่านอุบาสกนพกรณ์บอกว่า..ชายวันพฤหัส ตั้งชื่อให้ว่า
ปัณณ์รักขก์ แปลว่า ผู้คุ้มครองหนังสือ(ความรู้ตำรับตำรา)
แล้วถ้าสะกดอีกแบบว่า ปัญญ์รักษก์ มีความหมายไหมครับ แล้วสะกดแบบนี้ได้ไหมครับ
อยากทราบครับเพราะว่ามี่ตัว ษ เป็น เดช อยู่ด้วย..
ขอบคุณครับ..

สวัสดีครับ

ปัญญรักษก์ แปลว่า ผู้รักษาปัญญา

noppakorn
10-01-2009, 05:39 PM
สวัสดีค่ะ วันนี้มีคำถาม 3 ข้อค่ะ
- อยากทราบว่าชื่อที่ขึ้นต้นด้วยคำว่า ภริม สามารถผสมกับคำว่าอะไรได้บ้างค่ะ คืออยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ภริม หรือ ภ ค่ะ
- คำว่า วรัชญ์, ลดา, รดา, ธีรา มีความหมายว่าอะไรค่ะ สามารถนำมารวมได้มั้ยค่ะ (ถ้าสามารถรวมแล้วได้เลขทักษา 44 จะดีมากเลยค่ะ)
- และมีคำไหนที่แปลว่าความสุขบ้างค่ะ อยากได้ชื่อที่แปลว่าความสุข และ นักปราชญ์ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

ภริม มาจากคำว่า ภิรมย์ ครับ สามารถรวมกับคำที่คุณนำมาได้ครับ

รมณ์ นันท์ เกษม แปลว่าความสุข
ณัฏฐ์ ธีระ พิชญ์ แปลว่า รอบรู้ นักปราชญ์

014554592
10-01-2009, 06:11 PM
ชื่อ พลอยระรินทร์ ลองไปตั้งที่เขตแล้ว เค้าไม่ให้ค่ะเค้าบอกไม่มีตำแปล ตรงคำว่ารินทร์ ต้องหาที่มาที่ไปไปอ้างเค้าถึงจะให้
พอจะมีชื่ออื่นแนะนำไหมค่ะ แต่ชอบชื่อนี้มากเลย เกิดวันจันทร์ค่ะขอที่เป็นทักษา42 ค่ะ ขอบคุณค่ะ

yu_iyui
10-01-2009, 07:31 PM

สวัสดีครับ

ชื่อเดิมคุณ ทักษา 41 เป็นทักษาดี บอกถึงความสำเร็จ มีปัญญามีผู้คอยช่วยเหลือ
ผู้ใหญอุปถัมป์ มีความเป็นผู้นำ เข้ากับผู้อื่นได้ดี รวมกับนามสกุลได้ทักษา 60 หมาย
ถึง ธาตุลมบวกธาตุลมช่วยหนุนเสริม ทำการใดสำเร็จมีโชค เพียงแต่อย่าทะเยอทะยาน
มากนักและลดความเพ้อฝันลงมา ชีวิตสมบูรณ์สุขครับ

ใครบอกว่าชื่อคุณไม่ดี ลองคิดใหม่อีกรอบน่ะครับ

จริงหรอค่ะ ดีใจจัง พอดีมีหมอดูท่านหนึ่งทักไว้ว่า ชื่อดี + นามสกุลดี แต่รวมกันแล้วไม่ดี เลขศาสตร์ตกที่ 60 จะฟุ้งเฟ้อ เที่ยวเตร่อะค่ะ เลยกลัว พอคุณนพบอกเช่นนี้ก็สบายใจเลยค่ะ ขอบพระคุณ คุณณพ มากเลยค่ะ

ellebkk
10-02-2009, 10:51 AM
สวัสดีค่ะ คุณนพ

ชอบชื่อ " ภัสร์นลิน " มากกว่าเหมือนกันค่ะ ...
แต่มีคนทักว่า ผู้หญิงไม่ควรมีตัวอักษร " เดช " นำหน้าชื่อ
ควรมีตัวอักษร " ศรี " มากกว่า
ขอความเห็นด้วยค่ะ
หรือจะใช้เป็น " นลินภัสร์ " ดีคะ ??

รบกวนขอ...ฤกษ์ดี....สำหรับเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ
ขออภัยที่รบกวนหลายครั้ง ....เปลี่ยนชื่อทั้งที อยากให้แน่ใจว่าชื่อใหม่ดีจริงค่ะ
ขอบคุณ มากค่ะ

yimmie
10-02-2009, 11:10 AM
หนูชื่อ พเยีย บูรณะพิมพ์ เกิดวันพุธกลางวัน หนูไปดูดวงมาเขาบอกว่าชื่อหนูไม่ดี

รบกวนช่วยตั้งชื่อให้หนูหน่อยได้ไหมค่ะ

หนูอยากได้ชื่อที่ขึ้นดัวยตัว พ,ภ เพราะคนในครอบครัวและญาติๆเขาใช้กัน

หนูไม่อยากแตกต่างกับคนอื่นอ่ะค่ะ

รบกวนหน่อยนะค่ะ.....

noppakorn
10-02-2009, 05:00 PM

ชอบชื่อ " ภัสร์นลิน " มากกว่าเหมือนกันค่ะ ...
แต่มีคนทักว่า ผู้หญิงไม่ควรมีตัวอักษร " เดช " นำหน้าชื่อ
ควรมีตัวอักษร " ศรี " มากกว่า
ขอความเห็นด้วยค่ะ
หรือจะใช้เป็น " นลินภัสร์ " ดีคะ ??

รบกวนขอ...ฤกษ์ดี....สำหรับเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ
ขออภัยที่รบกวนหลายครั้ง ....เปลี่ยนชื่อทั้งที อยากให้แน่ใจว่าชื่อใหม่ดีจริงค่ะ
ขอบคุณ มากค่ะ

สวัสดีครับ

ผู้หญิงส่วนใหญ่เมื่อแรกคลอด นิยมตั้งชื่อให้มีพยัญชนะ ศรี ขึ้นต้น
แต่หากมีกิจการ เป็นเจ้าคนนายคน ต้องดูและคน ก็มักใช้เดชหรือ
มนตรีขึ้นต้น แล้วมีศรีอยู่ภายในชื่อครับ เพื่อให้ชื่อดูมีอำนาจครับ
จะใช้ชือไหนก็ดีครับ แต่ภัสร์นลิน ดูอ่อนหวานกว่าน่ะครับ เรื่องตั้ง
ชื่อเอากลุ่มไหนนำนี่ ต้องดูเหตุภาวะและฐานชะตา ครับ ไม่จำเป็น
ว่าต้องเอาอะไรขึ้นต้นครับ
ฤกษ์ดีเดือนตุลาฯ มีวันที่ 8 ตุลาคม เวลา 9.00-10.59 น.เป็นฤกษ์ดี
และวันจันทร์ที่ 12 ตุลาคม เวลา 11.00น-12.59 น.ครับ

ellebkk
10-02-2009, 05:58 PM
ชอบคุณ คุณนพ มากค่ะ ที่ช่วยวิเคราะห์ ชื่อใหม่ พร้อมฤกษ์ดี
ดิฉันจะทำบุญ สวดมนต์ และสร้างกุศล ด้วยไม่ลืมว่า
ชื่อใหม่ ก็เหมือน....ได้เป็นคนใหม่ ด้วยค่ะ

noppakorn
10-02-2009, 11:17 PM
หนูชื่อ พเยีย บูรณะพิมพ์ เกิดวันพุธกลางวัน หนูไปดูดวงมาเขาบอกว่าชื่อหนูไม่ดี
รบกวนช่วยตั้งชื่อให้หนูหน่อยได้ไหมค่ะ
หนูอยากได้ชื่อที่ขึ้นดัวยตัว พ,ภ เพราะคนในครอบครัวและญาติๆเขาใช้กัน
หนูไม่อยากแตกต่างกับคนอื่นอ่ะค่ะ

รบกวนหน่อยนะค่ะ.....

สวัสดีครับ

ที่จริงชื่อพเยีย เป็นชื่อที่บอกความเป็นไทยเป็นอย่างดี ทักษา 32 ให้คุณปานกลาง
ดีร้ายต้องระวัง ประมาทเป็นเสียหายครับ เป็นหญิงเบาหน่อย เป็นชายต้องระวังมาก

วิเคราะห์: บูรณะพิมพ์ ทักษาเลข 51 เป็นมงคลยิ่ง เทียบแล้วเหมาะสมกับทักษา 54
เป็นดาวพฤหัสดาวศุภเคราะห์ และดาวพุธดาวแห่งปัญญา เป็นดาวคู่แห่งความสำเร็จ
ทำการใดมักมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ช่วยเหลือคุ้มครอง หมั่นสวดมนต์ทำบุญเสมอๆ ชีวิตจะสุขยิ่ง
ผลรวมเป็น 9 ต้องทำตนเป็นคนหนักแน่น อย่าเชื่อคนง่าย เพราะเลข 9 คือดาวเกตุ เป็น
ธาตุลม ทำให้หูเบา ผลรวมชื่อสกุลได้ 105 เป็นดาวจันทร์ และ พฤหัส คู่มิตร ทำการ
ใดมีคนช่วยเหลือมิตรสหายมาก เลข 0 ดาวมฤตยู บอกถึงมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง การเงิน
ดียิ่ง เพราะจำนวนเลขรวมกันได้ 6 ดาวศุกร์หมายถึงโชคลาภ โภคทรัพย์

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

พรหมพเยีย แปลว่า พวงดอกไม้อันประเสริฐ
ภูริช์พเยีย แปลว่า พวงดอกไม้แห่งแผ่นดิน
เพียงอัมพร แปลว่า เสมอฟ้า
พนิตพิมพ์ แปลว่า ผู้เป็นแบบอย่างที่น่ารัก
พรรณวรินทร์ แปลว่า ประเสริฐและยิ่งใหญ๋ด้วยผิวพรรณ
พัทธ์พีรยา แปลว่า ความพากเพียรที่ผูกพัน(เกียวเนื่อง)

(ชื่อที่คิดใหม่นี้พร้อมคำแปล อนุญาตให้นำไปตั้งชื่อ ห้ามนำไปทางธุรกิจ)

kankaews
10-03-2009, 08:59 AM
ไม่ทราบว่าชื่อ ภรณ์นภัส มีความหมายมั๊ยค่ะ

noppakorn
10-03-2009, 02:50 PM
ชื่อ พลอยระรินทร์ ลองไปตั้งที่เขตแล้ว เค้าไม่ให้ค่ะเค้าบอกไม่มีตำแปล ตรงคำว่ารินทร์ ต้องหาที่มาที่ไปไปอ้างเค้าถึงจะให้
พอจะมีชื่ออื่นแนะนำไหมค่ะ แต่ชอบชื่อนี้มากเลย เกิดวันจันทร์ค่ะขอที่เป็นทักษา42 ค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

บอกเขาว่า มาจากคำว่า
"ริน"+ "อินทร์" แปลว่า เจ้าแห่งน้ำ (ริน แปลว่า น้ำที่ค่อยเทออก,ทองเนื้อต่ำ + อินทร์ แปลว่า เจ้าผู้เป็นใหญ่)
กร่อนรุปพยัญชนะที่ซ้ำออกเหลือเพียงตัวเดียว ริน + อิน กร่อน อิน ทิ้งเหลือรินตัวเดียว

พลอยระรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่ค่อยๆมีคุณค่าดังพลอย (ระริน = ค่อยๆเท เป็นอาการ)

ลองพิมพ์ไปอธิบายดูน่ะครับ ถ้าไม่ได้ค่อยมาตั้งชื่อใหม่น่ะครับ

noppakorn
10-03-2009, 02:57 PM
ไม่ทราบว่าชื่อ ภรณ์นภัส มีความหมายมั๊ยค่ะ

สวัสดีครับ

ภรณ์นภัส แปลว่า ท้องฟ้าที่ค้ำจุน (ภร + ณ + นภัส)

nipawan
10-04-2009, 09:50 PM
แปลชื่อ บริธัฏฐ์ ให้หน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

8899
10-05-2009, 12:12 AM
ช่วยแปลชื่อให้หน่อยค่ะ

ไพธนรัช อ่านว่า ไพ-ธะ-นะ-รัด

ขอบคุณค่ะ

nipawan
10-05-2009, 12:09 PM
สวัสดีคะ คือจะขอรบกวนนิดนึงนะคะ พอดีว่าพี่ชายเค้าอยากจะได้ชื่อที่มีเลขศาสตร์ 45 แล้วอายตนะ6 ได้ 9 ขอตัวอักษรนำหน้า เป็น บ ป ภ หรือ ม คะ เค้าเกิดวันพุธ กลางวันนะคะ พอจะตั้งชื่อให้ได้มั๊ยค่ะ แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าคะ

noppakorn
10-05-2009, 02:21 PM
แปลชื่อ บริธัฏฐ์ ให้หน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

บริธัฏฐ์ แปลว่า รอบหรือบริเวณท่านทั้งแปด

(มาจากคำว่า บริ หรือ ปริ(รอบ) + ธ (ท่าน,เธอ) + อัฏฐ์ (แปด)เป็น บริธัฏฐ์ )

noppakorn
10-05-2009, 02:28 PM
ช่วยแปลชื่อให้หน่อยค่ะ

ไพธนรัช อ่านว่า ไพ-ธะ-นะ-รัด

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ไพธนรัช แปลว่า ฝุ่นผงของทรัพย์สิน 3สตางค์,ราชสมบัติที่มีค่าเพียง 2 อัฐ(3สต.)

ไพ แปลว่า หน่วยของเงินไทย มีค่าประมาณ 3 สต.(ไพ เป็นอุปสรรคของคำ "เช่น ไพศาล ไพหาร เป็นต้น")

บันทึกเมื่อ 5/10/2552

8899
10-05-2009, 03:37 PM
ขอบคุณท่านมากค่ะที่แปลให้

อยากจะเปลี่ยนชื่อ จาก ไพรัช

ให้เป็นเลข ทักษา 36 เพราะเข้ากับ นามสกุล 29 ที่สุดแล้ว

เกิดวันอังคาร ชาย ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ ของอักษร เดช นำหน้าค่ะ

เอาที่ความหมาย เรื่อง สติปัญญา ความรู้ ขอหลายๆชื่อนะค่ะ

noppakorn
10-05-2009, 04:07 PM
ขอบคุณท่านมากค่ะที่แปลให้

อยากจะเปลี่ยนชื่อ จาก ไพรัช

ให้เป็นเลข ทักษา 36 เพราะเข้ากับ นามสกุล 29 ที่สุดแล้ว

เกิดวันอังคาร ชาย ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ ของอักษร เดช นำหน้าค่ะ

เอาที่ความหมาย เรื่อง สติปัญญา ความรู้ ขอหลายๆชื่อนะค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 36 ชายวันอังคาร เดชนำ

ธีรธัชช์ แปลว่า ธงแห่งความดีงามของนักปราชญ์
ถิรวัฒน์ แปลว่า ผุ้เจริญอย่างมั่นคง
นนท์ธนิต แปลว่า เสียงอันเป็นที่ชื่นชมของคนทั่วไป
ธวัลฉัตร แปลว่า ร่มเงาแห่งความบริสุทธิ์
ธวัชฐิติ แปลว่า ความมั่นคงเป็นธงที่เชิดชู
นีรธาวิน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดังน้ำ

nanasara
10-06-2009, 09:54 AM
ช่วยแปลความหมายของชื่อหน่อยค่ะ จะเปลี่ยนชื่อเป็นเด็กหญิง ปัณย์ณธร อ่อนประเสริฐ
เกิดวันอังคารที่ 6 กรกฎาคม 2547 เวลา 12.32 น. ผู้หญิง
ปัณย์ณธร แปลว่าอะไร
ชื่อนี้ดีหรือไม่ ถ้ายังไงรบกวนขอชื่อ เป็นเลขทักษา 41 เพื่อเข้ากับนามสกุล
ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ

pmn338@hotmail.com

noppakorn
10-06-2009, 03:25 PM
ช่วยแปลความหมายของชื่อหน่อยค่ะ จะเปลี่ยนชื่อเป็นเด็กหญิง ปัณย์ณธร อ่อนประเสริฐ
เกิดวันอังคารที่ 6 กรกฎาคม 2547 เวลา 12.32 น. ผู้หญิง
ปัณย์ณธร แปลว่าอะไร
ชื่อนี้ดีหรือไม่ ถ้ายังไงรบกวนขอชื่อ เป็นเลขทักษา 41 เพื่อเข้ากับนามสกุล
ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ

pmn338@hotmail.com

สวัสดีครับ

ปัณย์ณธร คำว่า ปัณย์ ไม่มีคำแปลครับ คำที่แปลได้ ปัณ ปัณณ ปัณฑ ปัณรส์

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิง วันอังคาร

ปัณณ์ธารี แปลว่า ผู้ทรงไว้ซี่งหนังสือ,ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้ความฉลาด
ปัณฑ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่รงปัญญา
ปัญญ์ชยธร แปลว่า ผู้ทรงชัยชนะด้วยปัญญา
จรัญจริยา แปลว่า ผู้มีมารยาทดีงามที่ยั่งยืน
พัชราธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ด้วความมีคุณค่าดังเพชร
พัชญาธรณ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบ

nanasara
10-06-2009, 04:42 PM
เรียน คุณนพ

รบกวน ขอชื่อ เด็กผู้หญิง เกิดวันอังคาร เวลา 14.00 น วันที่เกิด 31 ตุลาคม 2543 เดิมชื่อขญาภา ขวัญเจริญ
ชื่อเดิมดีหรือเปล่า
เด็กผู้ชาย เกิดวันพุธกลางวัน วันที่ 31 มกราคม 2539 เดิมชื่อธนดล ขวัญเจริญ ถ้าเปลี่ยนเป็น
ศุภกร ขวัญเจริญ จะดีหรือไม่ รบกวนขอชื่อใหม่ได้ไหมคะ
เด็กผู้หญิง วันอังคารที่ 6 กรกฎาคม 2547 เวลา 12.32 ปีวอก ขอชื่อ และฤกษ์เปลี่ยนชื่อ
เดิมชื่อปัณณธร อ่อนประเสริฐ
ขอขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่ง
อัญชลี ขวัญเจริญ

noocee
10-06-2009, 05:21 PM
อยากทราบความหมายชื่อดังนี้ค่ะ.-

1. พัชรวลัญชน์
2. ภัทรชาดา

noppakorn
10-07-2009, 01:21 PM
อยากทราบความหมายชื่อดังนี้ค่ะ.-

1. พัชรวลัญชน์
2. ภัทรชาดา

สวัสดึครับ

พัชรวลัญชน์ แปลว่า ผู้พึ่งพาอาศัยอันมีคุณค่าดังเพชร ทักษา 54
ภัทรชาดา แปลว่า ผู้มีชาติกำเนิดดีงาม ทักษา 15

lovenui2000
10-07-2009, 11:22 PM
อ้างถึงข้อความที่ ตอบ #228 เมื่อ: 20 เม.ย., 2009, 03:41:41 pm

"ปวริศร" แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ที่มีจิตใจสูงส่ง
"ปวริศรฐ์" แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ในประเทศที่มีจิตใจสูงส่ง

ผมขอรบกวนพี่อุบาสกนพกรณ์ ช่วยแนะนำที่มาของชื่อ "ปวริศรฐ์" แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ในประเทศที่มีจิตใจสูงส่ง ว่ามาจากคำอะไรผสมกับคำอะไร เวลาผมไปขอตั้งชื่อจะได้ตอบเจ้าหน้าที่ได้ถูกต้องถึงแหล่งที่มาของคำที่มาผสมกันครับ ขอบพระคุณพี่อุบาสกนพกรณ์ ไว้ล่วงหน้าที่สละเวลาแนะนำครับ

asumirin
10-08-2009, 12:02 AM
ชื่อ มินทิรา แปลว่าอะไรคะ

zoloken
10-08-2009, 01:20 PM
รบกวน แปลความหมาย ชื่อ

พุฒิฑาฎา แปลว่าอะไรครับ

zoloken
10-08-2009, 01:21 PM

zoloken
10-08-2009, 01:31 PM

ลืมบอกครับ เกิดวัน พฤหัสบดี 25 ตุลาคม 2527

พอดีชื่อเก่าชื่อ ศราวุฒิ กันธา ครับ มีคนชื่อเหมือน กันเยอะมากๆครับ ทั้งชื่อทั้งนามสุกล

noppakorn
10-08-2009, 02:39 PM
อ้างถึงข้อความที่ ตอบ #228 เมื่อ: 20 เม.ย., 2009, 03:41:41 pm

"ปวริศร" แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ที่มีจิตใจสูงส่ง
"ปวริศรฐ์" แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ในประเทศที่มีจิตใจสูงส่ง

ผมขอรบกวนพี่อุบาสกนพกรณ์ ช่วยแนะนำที่มาของชื่อ "ปวริศรฐ์" แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ในประเทศที่มีจิตใจสูงส่ง ว่ามาจากคำอะไรผสมกับคำอะไร เวลาผมไปขอตั้งชื่อจะได้ตอบเจ้าหน้าที่ได้ถูกต้องถึงแหล่งที่มาของคำที่มาผสมกันครับ ขอบพระคุณพี่อุบาสกนพกรณ์ ไว้ล่วงหน้าที่สละเวลาแนะนำครับ

สวัสดีครับ

ปวริศรฐ์ มาจากคำว่า ปวร + อิศ + รัฐ (กร่อนไม้หันอากาศออกเติมการันต์)

noppakorn
10-08-2009, 02:59 PM
ชื่อ มินทิรา แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

มินทิรา ไม่ทราบคำแปลครับ เป็นศัพท์เรียกชื่อเฉพาะครับ

noppakorn
10-08-2009, 03:02 PM

สวัสดีครับ

พุฒิฑาฎา คำว่า ฑาฎา ไม่มีคำแปลครับ

noppakorn
10-08-2009, 03:07 PM

ลืมบอกครับ เกิดวัน พฤหัสบดี 25 ตุลาคม 2527

พอดีชื่อเก่าชื่อ ศราวุฒิ กันธา ครับ มีคนชื่อเหมือน กันเยอะมากๆครับ ทั้งชื่อทั้งนามสุกล

สวัสดีครับ
พุฒิฑาฎา คำว่าฑาฎา ไม่มีในคำศัพท์ครับ ลองหาชื่ออื่นน่ะครับ
นามสกุล กันธา ทักษา 15 เป็นมงคลนามครับ หาชื่อทักษา 45
จะเป็นมงคลยิ่งครับ

parisza
10-08-2009, 08:15 PM
ชื่อ พัสส์วีย์ อ่านว่า พัส-สะ-วี ถูกต้องไหมค่ะ

parisza
10-09-2009, 01:21 AM
ชื่อ พัสส์วีย์ อ่านว่า พัส-สะ-วี ถูกต้องไหมค่ะ

ลืมถามค่ะ พัสส์วีย์ มีความหมายว่าอะไรค่ะ ขอบคุณมากมายค่ะ

aong
10-09-2009, 12:43 PM
รบกวนแปลชื่อให้หน่อยนะค่ะ
ชื่อ ผจงจิตร์ แปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

aong
10-09-2009, 01:13 PM
ขอรบกวนพี่นพ ช่วยหาชื่อให้หน่อยนะค่

นามสกุล ทักษา 42 อยากได้ชื่อที่มีทักษา 63 ค่ะ ผลรวมจะได้ 105

แต่อยากให้ชื่อขึ้นต้นด้วย ภัทร............. ค่ะ

ขอบคุณไว้ล่วงหน้าเลยนะค่ะ ขอบคุณคะ

noppakorn
10-09-2009, 06:10 PM

ลืมถามค่ะ พัสส์วีย์ มีความหมายว่าอะไรค่ะ ขอบคุณมากมายค่ะ

สวัสดีครับ

พัสส์วีย์ คำว่า วีย์ ไม่มีในคำศัพท์ บาลีมี วีรย หากสันนิษฐานจากคำนี้

พัสส์วีย์ แปลว่า ปีแห่งความเพียร (ไม่มั่นใจน่ะครับ)

noppakorn
10-09-2009, 06:12 PM
รบกวนแปลชื่อให้หน่อยนะค่ะ
ชื่อ ผจงจิตร์ แปลว่าอะไรค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ผจงจิตร์ แปลว่า ความงดงามที่ตั้งใจ,ความแพรวพราวอันบรรจง

noppakorn
10-09-2009, 06:14 PM
ขอรบกวนพี่นพ ช่วยหาชื่อให้หน่อยนะค่

นามสกุล ทักษา 42 อยากได้ชื่อที่มีทักษา 63 ค่ะ ผลรวมจะได้ 105

แต่อยากให้ชื่อขึ้นต้นด้วย ภัทร............. ค่ะ

ขอบคุณไว้ล่วงหน้าเลยนะค่ะ ขอบคุณคะ

เกิดวันอะไรครับ

aong
10-10-2009, 12:17 PM

เกิดวัน อังคาร ที่ 30 มีนาคา 2519 ค่ะ

noppakorn
10-10-2009, 08:02 PM

เกิดวัน อังคาร ที่ 30 มีนาคา 2519 ค่ะ

สวัสดีครับ

ธารณ์อุษณีย์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งมงกุฏ
นัทธ์วีรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ทีผูกพันความกล้าหาญ
พิชยานิรินทธ์ แปลว่า ผู้ไม่มีกิเลสในชัยชนะ
ปารย์ปิยรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าเป็นที่รักอันเหมาะสม , ผู้เป็นทีรักดังแก้วมณีอันเหมาะสม
อาชว์ฐานีย์ แปลว่า ผู้ตั้งอยู่บนความซื่อตรง
รัญชน์จารีย์ แปลว่า ผู้ประพฤติดีที่มีความยินดี

(ชื่อนำไปใช้ตั้งชื่อเท่านั้น)

noppakorn
10-10-2009, 09:18 PM

มีเรื่องจะรบกวนอีกแล้วค่ะ คือ น้องชายอยากเปลี่ยนชื่อน่ะค่ะ แต่ยังหาชื่อที่เป็นมงคลไม่ได้เลย

อยากได้ชื่อที่มีทักษา 45 น่ะค่ะ น้องชายเกิดวันจันทร์ที่ 25 พฤศจิกายน 2528 ค่ะ

อักษรขึ้นต้นด้วยอะไรก็ได้ ถ้าหลังจากวันที่ 25 ตุลาคม ไปแล้ว ไม่ททราบว่ามีฤกษ์ดีสำหรับเปลี่ยนชื่อ

วันไหนบ้าง ขอบคุณล่วงหน้านะคะ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/1.gif

สวัสดีครับ

ทักษาชื่อ 45
สำหรับชายเกิดวันจันทร์

กรัณย์พล แปลว่า ผู้มีพลังในหน้าที่การงาน
ณัฐวัฒน์ แปลว่า ความเจริญของนักปราชญ์
พรมพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญในความสุข
พลัฏฐ์ แปลว่า ผู้ตั้งอยู่ในกำลัง
ธรรศพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความเชื่อมั่นในตนเอง
พลกรัณย์ แปลว่า ผู้มีกิจและกำลัง , ผู้พึงกระทำที่มีกำลัง

วันดี 28 ตุลาฯ เวลา 9.00-13.00 น.
วันดี 2 พย.เวลา 11.00-12.59 น.
วันดี 9 พย.เวลา 11.00-12.59 น.

LEO
10-11-2009, 12:59 AM
ชื่อ ปุญญิศา อิภะวัต สมพงษ์กับคนเกิดวันศุกร์ที่3เมษา2530ไหมคะ?

หรือมีชื่อไหนแนะนำไหมคะ

noppakorn
10-11-2009, 06:27 PM
ชื่อ ปุญญิศา อิภะวัต สมพงษ์กับคนเกิดวันศุกร์ที่3เมษา2530ไหมคะ?

หรือมีชื่อไหนแนะนำไหมคะ

สวัสดีครับ

ชื่อปุญญิศา ทักษา 23 เป็นดาวจันทร์และอังคาร บอกถึงความเป็นคน
ภายนอกนุ่มนวลเรียบร้อยแต่ในใจแข็งกร้าวไม่ยอมแพ้ใคร มักชอบชิงดีชิง
เด่นแข่งกับผู้อื่น คู่ครองมักมีตำหนิ เป็นหญิงมักถูกทำร้าย การงานมักถูก
หักหลัง มีศัตรูปองร้าย ต้องระวัง นามสกุล 28 เมื่อรวมกับชื่อได้ทักษา 51
เป็นดาวคู่มิตร บอกถึงความสำเร็จความเจริญก้าวหน้า โชคลาภและมิตรไมตรี
เนื่องจากชื่อและทักษารวมขัดแย้งกัน เลยยังไม่มีปัญหาใดๆ ขณะนี้ยังไม่จำ
เป็นต้องเปลี่ยนชื่อครับ ควรหมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ เพื่อคุ้มครองไว้
เนื่องจากชือยังมีอักษรดีช่วยเหลือ มีปัญหาแล้วค่อยแก้ไข (ช่วงเบญจเพส)
เปลี่ยนชื่อใหม่

Rung
10-11-2009, 07:57 PM
ภวดล มีความหมายว่าอะไรคะ
อยากได้ชื่อที่ถอดรหัสออกมาได้เลข 14ค่ะ
ขอบคุณมากๆนะคะ

noppakorn
10-11-2009, 08:06 PM
ภวดล มีความหมายว่าอะไรคะ
อยากได้ชื่อที่ถอดรหัสออกมาได้เลข 14ค่ะ
ขอบคุณมากๆนะคะ

สวัสดีครับ

ภวดล แปลว่า พื้นแผ่นดิน

ชื่อทักษาเลข 14
ชนัต แปลว่า ประชากร
ดรัณ แปลว่า ผู้ข้ามพ้น
ธมน แปลว่า ผู้กำจัดมลทิน , คนสวย
รมณ แปลว่า ผู้รื่นเริง , ผู้มีความสุข
ฤทัย แปลว่า ผู้เป็นที่รักของคน
กนกบงกช แปลว่า ดอกบัวทองคำ
ดลกนก แปลว่า ผู้มีทองคำเป็นฐาน
ภรรชต แปลว่า ผู้มีเงินมาค้ำจุน (พอน รัด ชะ ตะ)
เรณุกา แปลว่า ชื่อมารดาของปรสุราม เกณิกา แปลว่า พลับพลาที่ประทับกษัตริย์
อุรมา แปลว่า ลูกสาว
อณุภา แปลว่า ฟ้าแลบ
เขมญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่มีสุข
เบญจ แปลว่า ห้า
เกสร แปลว่า ส่วนประกอบของดอกไม้
เฉลา แปลว่า สวยงาม
เนตร แปลว่า ดวงตา
เขมชาดา แปลว่า เกิดมามีความสุข
เขมชุดา แปลว่า ความสุขอันเรืองรอง

Rung
10-11-2009, 08:44 PM
ขอบคุณมากค่ะที่ตอบมา รบกวนอีกตรั้ง ช่วยหาชื่อ เด็กผู้ชาย เกิดวันจันทร์ หน้าเดช ฏ ฎ ฐ ฑ ฆ ณ ถอดเลข 14
ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

omiomi
10-12-2009, 11:30 AM
เกิดวันอังคารค่ะ นามสกุลรวมแล้วได้เลข 24 จะตั้งชื่ออะไรดีบ้างค่ะ

และระหว่างชื่อนี้เป็นอันใดดีกว่าค่ะของทราบความหมายของแต่ละชื่อด้วยค่ะ
อชิลญาญ์
เบญสิร์ยา
พรวินทร์
ตรีรินทร์

Juysean
10-12-2009, 03:53 PM
สวัสดีค่ะ ขอความช่วยเหลือด้วยน่ะค่ะ คือตอนนี้เปลี่ยนมาใช้นามสกุลของสามี ค่าเลขคือ 64 ค่ะ เลยอยากเปลี่ยนชื่อของตัวเองให้ได้ค่าเลขดีๆๆหน่อยอ่ะค่ะ เกิดวันอังคารน่ะค่ะ ชื่อเดิมที่ใช้อยู่พอรวมกับนามสกุลของสามีแล้วไม่ดีเอามากๆๆเลยค่ะ เลยต้องขอรบกวนหน่อยค่ะ อยากได้ชื่อที่มีความหมายเกี่ยบกับเงินหรือโชคหน่อยน่ะค่ะ เพราะเป็นคนใช้เงินเก่งมาก อยากเก็บเงินได้บ้างอ่ะค่ะ

kook
10-12-2009, 06:25 PM
สวัสดีครับ ชื่อ kook ครับ อยากทราบว่าชื่อ มเนศร กับ มาเนศร ความหมายเหมือนหรือต่างกันอย่างไร รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ ขอบพระคุณมากครับ

annjiko
10-12-2009, 08:35 PM
รบกวนขอชื่อเด็กชายที่ได้เลขศาสตร์ 54 และ 63 หน่อยค่ะ แบบไม่เกิน 3 พยางค์ได้ยิ่งดีค่ะ เพราะลองหาตามเว็บต่างๆแล้วมักมี 4 พยางค์ขึ้นไปทั้งนั้นเลย (เอาไปให้ที่บ้านดูมีแต่คนแอบแซวว่าจะให้ยาวไปถึงไหนกันเนี่ย)

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

chewygal
10-12-2009, 09:16 PM
ชื่อ ภีระพัฒน์ มึความหมายว่าอะไรคะ

bion
10-13-2009, 08:42 AM
สวัสดีครับ รบกวนช่วยแปลความหมายชื่อ
ปัณรส์รักข์
ปัณณ์ธนัตถ์
ให้หน่อยครับ ขอขอบคุณมากๆๆครับ

noppakorn
10-13-2009, 02:22 PM
ขอบคุณมากค่ะที่ตอบมา รบกวนอีกตรั้ง ช่วยหาชื่อ เด็กผู้ชาย เกิดวันจันทร์ หน้าเดช ฏ ฎ ฐ ฑ ฆ ณ ถอดเลข 14

สวัสดีครับ

ชื่อคนเกิดวันจันทร์ ทักษา 14 อักษรนำเป็นเดช หายากครับ เพราะใช้สระไม่ได้
เอาทั่วไปดีกว่าน่ะครับ แล้วมีเดชอยู่

noppakorn
10-13-2009, 02:32 PM
เกิดวันอังคารค่ะ นามสกุลรวมแล้วได้เลข 24 จะตั้งชื่ออะไรดีบ้างค่ะ

และระหว่างชื่อนี้เป็นอันใดดีกว่าค่ะของทราบความหมายของแต่ละชื่อด้วยค่ะ
อชิลญาญ์
เบญสิร์ยา
พรวินทร์
ตรีรินทร์

สวัสดีครับ

อชิลญาญ์ แปลไม่ได้ครับ
เบญสิร์ยา แปลว่า หญิงผู้ยอดเยี่ยมห้าประการ
พรวินทร์ คำว่า วินทร์ ไม่ควรมี ร์ ควรแก้เป็น พรวินท์ แปลว่า ผู้มีความประเสริฐ
ตรีรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ทั้งสาม

noppakorn
10-13-2009, 02:43 PM
สวัสดีค่ะ ขอความช่วยเหลือด้วยน่ะค่ะ คือตอนนี้เปลี่ยนมาใช้นามสกุลของสามี ค่าเลขคือ 64 ค่ะ เลยอยากเปลี่ยนชื่อของตัวเองให้ได้ค่าเลขดีๆๆหน่อยอ่ะค่ะ เกิดวันอังคารน่ะค่ะ ชื่อเดิมที่ใช้อยู่พอรวมกับนามสกุลของสามีแล้วไม่ดีเอามากๆๆเลยค่ะ เลยต้องขอรบกวนหน่อยค่ะ อยากได้ชื่อที่มีความหมายเกี่ยบกับเงินหรือโชคหน่อยน่ะค่ะ เพราะเป็นคนใช้เงินเก่งมาก อยากเก็บเงินได้บ้างอ่ะค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 64 ควรใช้ชื่อทีมีทักษา 41 เป็นดาวพุธและอาทิตย์คู่มิตร
บอกถึงความสำเร้จปัญญาความก้าวหน้ารุ่งเรือง รวมกันได้105 ผลรวม 6
คือดาวศุกร์ ดาวแห่งโชคลาภ และอาทิตย์กับดาวพฤหัส หมายถึงความรุ่ง
เรื่อง ความสำเร็จ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันอังคาร

ธิมารินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่ทรงปัญญา
รสสุคนธ์ แปลว่า ชื่อไม่ดอกทีมีกลินหอมเป็นเถา
รัฐนั้นท์ แปลว่า ผู้มีความสุขของประเทศ
วรินรำไพ แปลว่า ผู้งามและประเสริฐ
รมัยปวีณ แปลว่า ผู้ฉลาดและมีเสน่ห์
ยมลธรณ แปลว่า แผ่นดินคู่ดวงใจ

noppakorn
10-13-2009, 02:51 PM
สวัสดีครับ ชื่อ kook ครับ อยากทราบว่าชื่อ มเนศร กับ มาเนศร ความหมายเหมือนหรือต่างกันอย่างไร รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ ขอบพระคุณมากครับ

สวัสดีครับ

มเนสร แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ในหัวใจ (มน + อิศร กร่อน อิ เป็น เอ)
มาเนศร แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ในหัวใจ (มาน แปลว่า ดวงใจ)

noppakorn
10-13-2009, 03:06 PM
รบกวนขอชื่อเด็กชายที่ได้เลขศาสตร์ 54 และ 63 หน่อยค่ะ แบบไม่เกิน 3 พยางค์ได้ยิ่งดีค่ะ เพราะลองหาตามเว็บต่างๆแล้วมักมี 4 พยางค์ขึ้นไปทั้งนั้นเลย (เอาไปให้ที่บ้านดูมีแต่คนแอบแซวว่าจะให้ยาวไปถึงไหนกันเนี่ย)

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

สวัสดีครับ

พอดีมีผู้ถามเข้ามามากน่ะครับ หากต่อไปถ้าสะดวก อยากรบกวน
ให้ลองหาข้อมูลเก่าๆที่ผ่านมา ซึ่งผมได้ตอบไปแล้ว จะเป็นพระคุณครับ

ชื่อทักษา 63 สามพยางค์ (ไม่ทราบว่าเกิดวันอะไร)

จิณณ์วเรณย์ แปลว่า ความประเสริฐสุดที่ได้ประพฤติดี
จารีย์รัญชน์ แปลว่า ผุ้มีความยินดีที่ประพฤติดี
จิรันดร์พงศ์ แปลว่า ผู้มีตระกูลที่ยาวนาน
จิรันดร์พัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันมานาน

ชื่อทักษา 54 สำหรับชาย

นนท์ณรงค์ แปลว่า การต่อสู้อันเป็นที่ชื่นชมของคนทั่วไป
ปรานต์ปกรณ์ แปลว่า คัมภีร์ที่ดีที่สุด
ปัถย์ธวัล แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่เหมาะสม
วงศ์ปวีณ แปลว่า ปราชญ์ผู้ฉลาดของตระกูล
อาชว์นวิน แปลว่า คนหนุ่มผู้ซื่อตรง

(ชื่ออนุญาตให้ใช้ตั้งชื่อเท่านั้น)

noppakorn
10-13-2009, 03:11 PM
ชื่อ ภีระพัฒน์ มึความหมายว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

ภีระพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญความกลัว (ภีร์ แปลว่า กลัว)

noppakorn
10-13-2009, 03:13 PM
สวัสดีครับ รบกวนช่วยแปลความหมายชื่อ
ปัณรส์รักข์
ปัณณ์ธนัตถ์
ให้หน่อยครับ ขอขอบคุณมากๆๆครับ

สวัสดีครับ

ปัณรสรักข์ แปลว่า ผู้คุ้มครองรักษาลำดับที่ 15
ปัณณ์ธนัตถ์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยทรัพย์อันทรงความรู้ (ปัณณ์=หนังสือ,ความรู้)

hana
10-13-2009, 04:15 PM
สวัสดีค่ะ

อยากทราบว่าชื่อ พริมมาศ มีความหมายไหมคะ?

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-13-2009, 05:29 PM
สวัสดีค่ะ

อยากทราบว่าชื่อ พริมมาศ มีความหมายไหมคะ?

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

พริมมาศ แปลว่า ทองนี้ประเสริฐ (พริม มาจาก พร/ประเสริฐ+อิม/นี้)

kook
10-14-2009, 08:33 AM
สวัสดีครับ ชื่อ kook ครับ อยากทราบว่าชื่อ มเนศร กับ มาเนศร อ่านว่าว่าอะไรครับ มะ-เนด และ มา-เนด หรือเปล่าครับ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ ขอบพระคุณมากครับ

chewygal
10-14-2009, 11:43 AM

สวัสดีครับ

ภีระพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญความกลัว (ภีร์ แปลว่า กลัว)

ขอบคุณนะคะ แสดงว่าชื่อนี้ใช้ไม่ได้ ความหมายไม่ดี ใช่มั้ยคะ
แล้วก็รบกวนขอความหมายชื่อเพิ่มนะคะ
1. ปรางวรินทร์
2. พรีมภัส
3. พีรนภัส
4. พีรญาภัส

chewygal
10-14-2009, 12:47 PM
ขอความหมายชื่อ ปุญยาพัทธ์ ด้วยค่ะ
แล้วก็รบกวนขอชื่อเด็กผู้หญิง เกิดวันเสาร์
ทักษา 36 ขึ้นต้นด้วย พ พอดีอยากให้คล้องกับชื่อเล่น "พรีม" ค่ะ
ขอบคุณอีกทีนะคะ

Clinic
10-14-2009, 01:09 PM
สวัสดีค่ะ หนูเพิ่งจะเข้ามาเป็นครั้งแรก
หนูอยากทราบชื่อของหนูว่ามีความหมายที่ดีหรือเปล่า
คือ หนูเกิดวันพฤหัสบดีที่ 2 กุมภาพันธ์ 2527 เกิดเวลา 03.47 น. ขึ้น 1 ค่ำ เดือน 3 ปีกุน ราศรีมังกร
ชื่อ พัชราภรณ์ กรแก้ว

ช่วยรบกวนวิเคราะห์ชื่อหนูด้วยนะค่ะ
หากชื่อนี้มีความหมายที่ไม่เหมาะสม ช่วยแนะนำชื่อที่มีความหมายที่ดีด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

nangfana
10-14-2009, 09:10 PM
ชื่อ ฟิล์ม ค่ะ รบกวนหาความหมายของชื่อ ภพพล ให้ด้วยนะคะ

(อีกชื่อให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

piangfan
10-14-2009, 10:18 PM
สวัสดีค่ะ คุณ nangfana คุณClinic
คุณGamBoOM+ และทุกท่านค่ะ
ยินดีต้อนรับค่ะ รอพี่นพแป๊บค่ะ เด๋วพี่นพออกมาค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-15-2009, 02:08 PM
ขอบคุณนะคะ แสดงว่าชื่อนี้ใช้ไม่ได้ ความหมายไม่ดี ใช่มั้ยคะ
แล้วก็รบกวนขอความหมายชื่อเพิ่มนะคะ
1. ปรางวรินทร์
2. พรีมภัส
3. พีรนภัส
4. พีรญาภัส
[/quote]
สวัสดีครับ
ครับความหมายไม่ดีครับ ควรใช้คำว่า พีร์ แทน ครับ

ปรางวรินทร์ แปลว่า แก้มของผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐ
พรีมภัส แปลว่า แสงสว่างอันสวยงาม
พีรนภัส แปลว่า ฟ้าอันเก่งกล้า,สวรรค์แห่งความเพียร
พีรญาภัส แปลว่า แสงสว่างแห่งความรู้ที่แกล้วกล้า

srayut
10-15-2009, 02:15 PM
สวัสดีครับ

รบกวนช่วยตั้งชื่อที่เหมาะ กับนามสกุล

พิพัฒนวัฒนากุล

พศวีร์
พิศวัส

เหมาะสมหรือไม่ครับ

ขอบคุณคุณลุงนพมากครับ

เกิดวัน พฤหัสบดี 28 เมษายน พ.ศ. 2526

noppakorn
10-15-2009, 02:27 PM
ขอความหมายชื่อ ปุญยาพัทธ์ ด้วยค่ะ
แล้วก็รบกวนขอชื่อเด็กผู้หญิง เกิดวันเสาร์
ทักษา 36 ขึ้นต้นด้วย พ พอดีอยากให้คล้องกับชื่อเล่น "พรีม" ค่ะ
ขอบคุณอีกทีนะคะ

สวัสดีครับ

ปุญยาพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความดีอันประเสริฐ,ผู้ผูกพันบุญ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันเสาร์

พีรมัญชู แปลว่า ผู้สวยงามที่แกล้วกล้า (พีระมันชุ)
พริมปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และมีความประเสริฐ,บริสุทธิ์และสวย
พริ้มอรชา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และสวยงาม
พริมมธุรา แปลว่า ผู้อ่อนหวานและมีความสวยอันประเสริฐ

(ให้ใช้ตั้งเฉพาะตั้งชื่อเท่านั้น)

noppakorn
10-15-2009, 02:48 PM
สวัสดีค่ะ หนูเพิ่งจะเข้ามาเป็นครั้งแรก
หนูอยากทราบชื่อของหนูว่ามีความหมายที่ดีหรือเปล่า
คือ หนูเกิดวันพฤหัสบดีที่ 2 กุมภาพันธ์ 2527 เกิดเวลา 03.47 น. ขึ้น 1 ค่ำ เดือน 3 ปีกุน ราศรีมังกร
ชื่อ พัชราภรณ์ กรแก้ว

ช่วยรบกวนวิเคราะห์ชื่อหนูด้วยนะค่ะ
หากชื่อนี้มีความหมายที่ไม่เหมาะสม ช่วยแนะนำชื่อที่มีความหมายที่ดีด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อพัชราภรณ์ ทักษา 38 มีดาวอังคาร และราหู อยู่ร่วม ไม่ดีครับ
บอกถึงความงมงายหลงผิดได้ง่าย นามสกุล 16 เป็นทั้งดาวดีและ
ร้ายร่วมกัน แต่แก้ไขได้โดยใช้ชื่อที่มีทักษาดีมาร่วมครับ ทักษาชื่อ
ที่เหมาะกับนามสกุลนี้คือ ชื่อที่มีทักษา 44 เป็นดาวพุธคู่ บอกถึง
ปัญญา ความคิด การพูดจาที่หลักแหลม เหมาะสำรับผู้ทำงานค้า
ขาย ติดต่อธุรกิจ ประชาสัมพันธ์ เลขนี้ต้องระวังใจไว้หน่อยอย่าปล่อย
ให้ใจไปลุ่มหลงอะไรง่ายๆ ควรใช้วิจารณาญานให้ดี คิดให้รอบคอบ
เสียก่อน เช่นเรื่องไสยศาสตร์ สิ่งศักดิ์สิทธิ์และอบายมุข จะทำให้เสีย
หายได้ รวมกับนามสกุลได้ทักษา 60 หมายถึงโชคลาภ ความสำเร็จ
แสวงหาความก้าวหน้า ข้อระวังดังที่ได้แนะนำข้างต้น และทำอะไรอย่า
ให้มันเกินตัว ชีวิตการเงินจะรุ่งเรือง

ชื่อทักษา 44 สำหรับหญิงวันพฤหั
ภวิลพิชญ์ แปลว่า ผู้ทรงความรู้ที่ดำรงไว้ตลอดกาล
ภัศร์ปวีณ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ฉลาดและรุ่งเรือง
พัชร์ภวิล แปลว่า ผุ้ดำรงอยู่อันมีคุณค่าดังเพชร
พัชรพิรัล แปลว่า ผู้งามดังเพชร

(ให้ใช้ตั้งเฉพาะตั้งชื่อเท่านั้น)

chewygal
10-16-2009, 02:34 PM
ขอบคุณ คุณนพมากๆค่ะ
ตอนนี้กำลังหาชื่อใหม่ให้สมาชิกทั้งบ้านเลยค่ะ
อาจจะต้องรบกวนคุณนพบ่อยๆนะคะช่วงนี้
ขอถามเลยนะคะ
1. พรีมภัส อ่าน พรีม-มะ-ภัส ใช่มั้ยคะ
2. พีรมิญตา แปลว่า ???
3. รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อช่วง 1-10 พ.ย. 52
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-16-2009, 04:50 PM
ขอบคุณ คุณนพมากๆค่ะ
ตอนนี้กำลังหาชื่อใหม่ให้สมาชิกทั้งบ้านเลยค่ะ
อาจจะต้องรบกวนคุณนพบ่อยๆนะคะช่วงนี้
ขอถามเลยนะคะ
1. พรีมภัส อ่าน พรีม-มะ-ภัส ใช่มั้ยคะ
2. พีรมิญตา แปลว่า ???
3. รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อช่วง 1-10 พ.ย. 52
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

พรีมภัส อ่านว่า พริม พัด
พีรมิญตา คำว่า มิญตา ไม่มีคำแปลครับ มีแต่ มินตา แปลว่า ขอโทษ และ มินตรา แปลว่า กะถิน

วันเวลาดี จันทร์ที 2 พย.เวลา 11.00-12.59 น และวันจันทร์ที่ 9พย. 15.00- 19.00 น.

assawin3
10-16-2009, 05:03 PM
สวัสดีค่ะ อุบาสกนพกรณ์

อยากขอความกรุณาตั้งชื่อที่มีทักษา 42 ให้ด้วยคะ
เกิดวันพุธกลางวันคะ แต่ไม่อยากให้มี ด ต ถ ท ธ น ในชื่อจะสามารถทำได้ไหมคะ

ขอบคุณคะ

LEO
10-17-2009, 03:02 AM
อยากได้ชื่อผู้หญิงทักษาเลข 45กับ50คะ เกิดวันศุกร์ คะ

moratob
10-26-2009, 12:37 PM
อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ครับ หามาหลายที่แล้วครับแต่ไม่ได้ซักที
มีนามสกุล 59 เกิดวันจันทร์ ช่วยตั้งชื่อให้สัก 4-5 ชื่อนะครับ
ถ้าขึ้นต้นด้วย ภ หรือ พ ได้จะดีมากครับ
ขอบคุณมากครับ ขอให้บุญกุศลที่คุณนพช่วยสละเวลามาตั้งชื่อให้
ส่งผลให้คุณนพและทีมงานในเว็ปนี้มีแต่ความสุขความเจริญยิ่งๆขึ้นไปไม่มีที่สิ้นสุดนะครับ

noppakorn
10-26-2009, 05:20 PM

อยากขอความกรุณาตั้งชื่อที่มีทักษา 42 ให้ด้วยคะ
เกิดวันพุธกลางวันคะ แต่ไม่อยากให้มี ด ต ถ ท ธ น ในชื่อจะสามารถทำได้ไหมคะ

ขอบคุณคะ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน
ณัฐวลัย แปลว่า กำไลนักปราชญ์
บุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ประเสริฐ
ปุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ประเสริฐ
สิรารมย์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่สุด
ศศิวิรัล แปลว่า ผู้งามดังดวงจันทร์

noppakorn
10-26-2009, 05:44 PM
อยากได้ชื่อผู้หญิงทักษาเลข 45กับ50คะ เกิดวันศุกร์ คะ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันศุกร์
กันต์สินี แปลว่า สาวงามผู้น่ารัก
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะโชคดี,ผู้มีลักษณะอันประเสริฐ
นันท์พนิดา แปลว่า สาวงามผู้มีความสุข
ดังพจนินท์ แปลว่า เหมือนกับเจ้าแห่งการพูดดี

ชื่อทักษา 50 สำหรับหญิงวันศุกร์
เพ็ญนีติ์ แปลว่า แสงจันทร์ผู้นำทาง
ณัฐธนิฏฐา แปลว่า ดาวฤกษ์ดวงที่ 23 ของนักปราชญ์
ศกุนต์นันท์ แปลว่า ความสุขดังนก
ปัณณ์ชนุตม์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่มีความรู้เต็มเปี่ยม

noppakorn
10-26-2009, 06:00 PM
อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ครับ หามาหลายที่แล้วครับแต่ไม่ได้ซักที
มีนามสกุล 59 เกิดวันจันทร์ ช่วยตั้งชื่อให้สัก 4-5 ชื่อนะครับ
ถ้าขึ้นต้นด้วย ภ หรือ พ ได้จะดีมากครับ
ขอบคุณมากครับ ขอให้บุญกุศลที่คุณนพช่วยสละเวลามาตั้งชื่อให้
ส่งผลให้คุณนพและทีมงานในเว็ปนี้มีแต่ความสุขความเจริญยิ่งๆขึ้นไปไม่มีที่สิ้นสุดนะครับ

สวัสดีครับ
วิเคราะห์ : นามสกุลทักษา 59 เหมาะสมกับชื่อทักษา 36
เป็นดาวอังคารและดาวศุกร์ ดาวคู่มิตร ผลรวมเป็นเลข 9 บอกถึงความสำเร็จ ทั้งด้าน
การเงิน การงาน และความรัก ทักษาชื่อและนามสกุลรวมกันได้ 95 เป็นเลขดียิ่ง หมาย
ถึงดาวเกตุและดาวพฤหัสฯ อันเป็นดาวแห่งความสำเร็จและดาวศุภเคราะห์ ผู้ได้เลขนี้
จะมีพลังพิเศษในตัว มีลางสังหรณ์ดี ทำการใดก็สำเร็จดีเยี่ยม มักได้รับการนับหน้าถือตา
และเชื่อถือจากผู้อื่น ชีวิตจะมีความสุข ชื่อนี้ช่วยเกื้อหนุนฐานชะตาได้ดีเยี่ยมครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันจันทร์
ธัชธรรม์ แปลว่า ผู้เป็นดังธงแห่งความดี
กรัณย์กร แปลว่า ผู้สร้างการงาน
ชวัลพัชร แปลว่า ผู้เข้มแข็งและรุ่งเรือง ,ผู้มีคุณค่าดังเพชรอันรุ่งเรือง
ญาณทัศน์ แปลว่า ผู้เห็นได้ด้วยปัญญา
ณัฐชนม์ แปลว่า ผู้มีความเป็นอยู่ดังนักปราชญ์
ธนวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยทรัพย์
ดลพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยพื้นฐานดี

noocee
10-26-2009, 09:36 PM
ช่วยแปลความหมายของชื่อ พัชรวลัญชน์ ให้ด้วยค่ะ...ขอบคุณมากนะคะ

noppakorn
10-27-2009, 03:35 PM
ช่วยแปลความหมายของชื่อ พัชรวลัญชน์ ให้ด้วยค่ะ...ขอบคุณมากนะคะ

สวัสดีครับ

พัชรวลัญชน์ แปลว่า การใช้สอยอันมีคุณค่า,ผู้พึ่งพาอาศัยอันมีคุณค่าดังเพชร,ผู้รู้จักใช้สอยอันมีคุณค่า
(วลัญชน์ แปลว่า การใช้สอย,พึ่งพาอาศัย)

boat
10-28-2009, 11:05 AM

อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ

ชื่อเดิม พรชล นามสกุล ศรีทองรุ่ง ดีแล้วหรือยังคะ

เกิดวันที่ 23 มิถุนายน 2525 พุธกลางคืนคะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-28-2009, 02:32 PM

อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ
ชื่อเดิม พรชล นามสกุล ศรีทองรุ่ง ดีแล้วหรือยังคะ
เกิดวันที่ 23 มิถุนายน 2525 พุธกลางคืนคะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ
คนเกิดวันพุธกลางคืน มีพยัญชนะที่เป็นกาลกิณีคือ บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม ชื่อคุณมี พ เป็นกาลกิณีครับ
ชื่อที่เหมาะกับทักษานามสกุลคือชื่อที่มีทักษา 15 ครับ เป็นดาวอาทิตย์ กับพฤหัสคู่มิตรกัน เจ้าของเลขนี้ เป็นคนมีเสน่ห์ มีน้ำใจ เอาใจใส่ผู้อื่น มีผู้คอย
ช่วยเหลือ ชอบศิลปะมองโลกในแง่ดี มักมีโชคลาภ ทำการใดก็มีคนช่วยเหลือ ข้อเสีย คือเป็นคนใจอ่อน ทำให้พลาดได้ง่าย จะเมตตาควรพิจารณาเอาใจ
ใส่ สนใจเบื้องลึกเบื้องหลังให้มากไว้ครับ จะได้ไม่เสียหาย เลขนี้ให้คุณครับ หากระมัดระวังเรื่องนี้ไว้ หมั่นทำบุญเสริมดวงชะตาให้มากๆไว้ ผลรวมทักษา
ได้ 50 บอกถึงความสำเร็จการไปต่างประเทศไปเรียนต่อ ไปเสี่ยงโชคต่างประเทศจะประสบความสำเร็จยิ่ง หรือทำงานด้านประชาสัมพันธ์ก็ดี ยิ่งครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงพุธกลางคืน
โชติกา แปลว่า ผู้รุ่งเรือง
กนกนุช แปลว่า หญิงผู้มีค่าดังทองคำ
ชลญาดา แปลว่า หญิงนักปราชญ์แห่งสายน้ำ
ชัญญา แปลว่า ผุ้ประเสริฐ
นงนุช แปลว่า น้องหญิง
นรากร แปลว่า บ่อเกิดแห่งคน,ผู้สร้างคน
อุรุชา แปลว่า ผู้เกิดมายิ่งใหญ่

LEO
10-30-2009, 12:32 AM
ถ้าเปลี่ยนชื่อจริงแล้วต้องเปลี่ยนชื่อเล่นละเบอร์โทรศัพท์ด้วยไหมคะเพื่อเหมือนเป็นการแก้เคล็ดว่าเป็นคนใหม่แล้วมันจะมีผลอะไรไหมคะ? ชื่อเล่นปุญฟ้าเกิดวันศุกร์ที่3เมษา30เวลา9.45

noppakorn
10-30-2009, 02:30 PM
ถ้าเปลี่ยนชื่อจริงแล้วต้องเปลี่ยนชื่อเล่นละเบอร์โทรศัพท์ด้วยไหมคะเพื่อเหมือนเป็นการแก้เคล็ดว่าเป็นคนใหม่แล้วมันจะมีผลอะไรไหมคะ? ชื่อเล่นปุญฟ้าเกิดวันศุกร์ที่3เมษา30เวลา9.45

สวัสดีครับ

เปลี่ยนแต่ชื่อก็พอแล้วครับ ชื่อเล่นกับเบอร์โทรไม่เกี่ยวครับ เดี๋ยวเพื่อนโทรหาไม่ได้น่ะครับ

moratob
10-30-2009, 05:02 PM
สวัสดีค่ะ
ชื่อตอนนี้มีค่าเลข 25 อยากเปลี่ยนชื่อค่ะแต่ไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนเป็นอะไรดี รบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยค่ะ
ขึ้นต้นด้วยตัวอักษรใดก็ได้ค่ะที่สามารถใช้ได้ทั้งนามสกุลตัวเองและนามสกุลของสามี
นามสกุลตัวเองคือ 17 นามสกุลสามีคือ 59
เกิดวันพุธ เวลาประมาณตี 5

noppakorn
10-30-2009, 05:08 PM
สวัสดีค่ะ
ชื่อตอนนี้มีค่าเลข 25 อยากเปลี่ยนชื่อค่ะแต่ไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนเป็นอะไรดี รบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ด้วยค่ะ
ขึ้นต้นด้วยตัวอักษรใดก็ได้ค่ะที่สามารถใช้ได้ทั้งนามสกุลตัวเองและนามสกุลของสามี
นามสกุลตัวเองคือ 17 นามสกุลสามีคือ 59

สวัสดีครับ

ชื่อต้องเลือกนามสกุลใดสกุลหนึ่งครับ เพราะวิเคราะห์แล้ว ไม่มีชื่อมงคลที่ลงตัวพอดีทั้งสองชื่อครับ
ช่วยแจ้งมาอีกครั้งน่ะครับ
เกิดเช้ามืดวันพุธ นับเป็นวันอังคาร ครับการนับวันเกิด นับตั้งแต่ 6.00 นเป็นวันใหม่ครับ

moratob
10-30-2009, 05:14 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

[size=13pt]ชื่อต้องเลือกนามสกุลใดสกุลหนึ่งครับ เพราะวิเคราะห์แล้ว ไม่มีชื่อมงคลที่ลงตัวพอดีทั้งสองชื่อครับ
เกิดเช้ามืดวันพุธ นับเป็นวันอังคาร ครับการนับวันเกิด นับตั้งแต่ 6.00 นเป็นวันใหม่ครับ[/si

รบกวนคุณนพตั้งให้ทั้ง 2 นามสกุลเลย สัก2-3ชื่อได้ไหมค่ะ ชอบชื่อไหนก็จะถือเอาชื่อนั้นค่ะ ขอบคุณมากๆๆค่ะ

noppakorn
10-31-2009, 08:09 AM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อต้องเลือกนามสกุลใดสกุลหนึ่งครับ เพราะวิเคราะห์แล้ว ไม่มีชื่อมงคลที่ลงตัวพอดีทั้งสองชื่อครับ
เกิดเช้ามืดวันพุธ นับเป็นวันอังคาร ครับการนับวันเกิด นับตั้งแต่ 6.00 นเป็นวันใหม่ครับ[/si

รบกวนคุณนพตั้งให้ทั้ง 2 นามสกุลเลย สัก2-3ชื่อได้ไหมค่ะ ชอบชื่อไหนก็จะถือเอาชื่อนั้นค่ะ ขอบคุณมากๆๆค่ะ

สวัสดีครับ
นามสกุลทักษา 17 เหมาะสมกับชื่อทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตร หมายถึงความอ่อนโยน รู้จักเอาใจใส่ ความมีปัญญา
มีมิตรสหายคอยช่วยเหลือ มนุษย์สัมพันธ์ดี ผลรวมได้ทักษา 41 หมายถึงความมีปัญญา ความสำเร็จ ดาวอาทิตย์
หมายถึงความเจริญรุ่งเรือง ความเป็นผู้นำ
ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิง วันอังคาร

[size=4]มธุภาณี แปลว่า ผู้พูดจาไพเราะอ่อนหวาน
ณิชธฤดี แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในความบริสุทธิ์
ณิชนิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีและบริสุทธิ์
ธัญธิตา แปลว่า ลูกสาวผู้โชคดี
มนสิชา แปลว่า ผู้เกิดมาดีงามด้วยดวงใจ,ความรัก

ชื่อทักษา ที่เหมาะกับนามสกุล 59 คือทักษา 36 หมายถึงความสุขสมหวัง ทั้งการงานการเงินและความรัก ผลรวมทักษาได้ 95 หมายถึงความสำเร็จ มีผู้ใหญ่ให้
การสนับสนุน มีลางสังหรณ์ล่วงหน้า และมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คอยช่วยเหลือ หมั่นทำบุญสร้างทานเพื่อหนุนฐานชื่อและดวงชะตาจะเจริญยิ่ง
ชื่อทักษา 36 สำหร้บหญิงวันอังคาร

ธัญวลัย แปลว่า ผุ้มีโชคหมุนเวียน,กำไลที่ดีเลิศ
นวรัตน์ แปลว่า แก้วมีค่า 9 ประการ
มนพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันทางใจ
ธนันฉัตร แปลว่า ผู้เป็นร่มเงาที่มีทรัพย์
หทัยฉัตร แปลว่า ผู้เป็นร่มเงาแห่งหัวใจ
ชนัตรฉัตร แปลว่า ผุ้เป็นร่มเงาเป็นเลิศ (ชะ นัด ฉัด)
วลัยพร แปลว่า กำไลที่งดงาม
อมลวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณบริสุทธิ์
วิตราลัย แปลว่า ผู้มีแหล่งสมบัติ (วิด - ตรา - ลัย)
อนันตาพร แปลว่า มีพรมากมาย
วิศัลยา แปลว่า ผู้ไม่มีทุกข์โศกในใจ
สุขิมาล แปลว่า ผู้มีตระกูลสูง
ลภัสปาลิน แปลว่า ผู้รักษาลาภ
ยุพาลภัส แปลว่า ลาภของหญิงสาว
ลภัสยุพา แปลว่า หญิงสาวทีมีลาภ

nipawan
11-01-2009, 10:07 PM
สวัสดีคะพี่นพ คือว่ามีเรื่องรบกวนหน่อยค่ะ
ช่วยตั้งชื่อสำหรับผู้ชายเกิดวันพุธ กลางวันให้หน่อยค่ะ
ที่ทักษาได้ 45 อายตนะ 6 ได้เลข9
พอจะตั้งให้ได้ไหมค่ะ ขอบคุณมากนะค่ะ

h4n0n6
11-02-2009, 01:03 PM
สวัสดีครับ
ผมรบกวนสอบถามความหมายของชื่อ "ปราย" หน่อยครับ
ไม่ทราบว่ามีความหมายหรือปล่าว

ขอบคุณมากครับ :D

noppakorn
11-02-2009, 02:23 PM
สวัสดีคะพี่นพ คือว่ามีเรื่องรบกวนหน่อยค่ะ
ช่วยตั้งชื่อสำหรับผู้ชายเกิดวันพุธ กลางวันให้หน่อยค่ะ
ที่ทักษาได้ 45 อายตนะ 6 ได้เลข9
พอจะตั้งให้ได้ไหมค่ะ ขอบคุณมากนะค่ะ

สวัสดีครับ

เรื่องชื่อและค่าทักษายินดีจัดให้ได้ครับ แต่ค่าอายตนะ 6 นั้นผมไม่มีเวลาจะคิดคำนวณให้เลยครับ
ต้องขออภัยเป็นจริงๆครับ

noppakorn
11-02-2009, 02:34 PM
สวัสดีครับ
ผมรบกวนสอบถามความหมายของชื่อ "ปราย" หน่อยครับ
ไม่ทราบว่ามีความหมายหรือปล่าว

ขอบคุณมากครับ :D

สวัสดีครับ

คำว่า ปราย แปลได้สองแบบครับ อย่างแรกตามพจนานุกรม
ปราย แปลว่า ซัด,สาด,กระจายไปทั่ว

อย่างที่สอง มาจากคำว่า ปร + อาย = ปราย
ปร แปลว่า ปกติ ,ข้างหน้า
อาย แปลว่า ขวยเขิน,รสนิยม,นิสัย
ปราย แปลว่า รสนิยมปกติ,รสนิยมทั่วไป

nanasara
11-03-2009, 10:28 AM
เรียน คุณนพ

เด็กผู้หญิง วันอังคารที่ 6 กรกฎาคม 2547 เวลา 12.32 ปีวอก ขอชื่อ และฤกษ์เปลี่ยนชื่อ

(ชื่ออื่นๆ ให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่)

noppakorn
11-03-2009, 03:01 PM
เรียน คุณนพ

(ชื่ออื่นๆ ให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่)

สวัสดีครับ
ชื่อนี้รวมนามสกุลแล้วทักษารวมไม่ดีครับ สมควรปรับเปลี่ยนครับ

วิเคราะห์ : ]นามสกุล อ่อนประเสริฐ ทักษาได้ 54 เหมาะสมกับชื่อทักษา 41 ซึ่งหมายถึง
ดาวพุธ ดาวแห่งปัญญา และอาทิตย์ ดาวแห่งความเข้มแข็งและรุ่งเรือง ผลรวมได้ 5 เป็นดาวพฤหัสดาวศุภเคราะห์ ทักษานี้บอกถึงความสำเร็จ
ความรุ่งเรือง ความปราดเปรื่องมีปัญญา มีมิตรสหาย และมีผู้คอยอุปถัมป์ค้ำชู เมื่อนำไปรวมกับนามสกุลแล้วได้ทักษารวม 95 บอกถึงความสำเร็จ
ความเป็นที่เคารพนับถือของผู้อื่น มีคนยกย่องเชื่อถือ มีความสุขในชีวิต ผู้ได้ทักษาเลขนี้หมั่นสวดมนต์ทำบุญสร้างทาน สร้างเสริมบารมีตนเองให้
เจริญยิ่งๆขึ้น
ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันอังคาร

เพราพิลาส แปลว่า เยื้องกรายน่ามอง
จารุนันท์ แปลว่า ผู้งามดุจทองคำ
ปัณณรัตน์ แปลว่า ผู้เป็นดวงแก้วของหนังสือ
ปิยจิต แปลว่า ผู้มีใจอันเป็นที่รัก
รสสุคนธ์ แปลว่า ชื่อดอกไม้ที่มีกลิ่นหอม
วรินรำไพ แปลว่า ผู้งามและประเสริฐ
ยมลธรณ์ แปลว่า แผ่นดินคู่ดวงใจ
ปรียนลิน แปลว่า ดอกบัวอันเป็นที่รัก
(อนุญาตให้นำไปใช้ตั้งชื่อเท่านั้น)

nanasara
11-04-2009, 12:39 PM
เรียน คุณนพ

ขอขอบพระคุณมากค่ะสำหรับชื่อใหม่ และขอรบกวนขอฤกษ์วัน เวลาเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ

เป็นพระคุณอย่างสูง

nanasara
11-04-2009, 12:50 PM

ขอรบกวนดังนี้ค่ะ
1. ผู้หญิงชื่อ พิมลวรรณ อ่อนประเสริฐ เกิดวันอังคารที่ 11 สิงหาคม 2513 เวลา 05. 05 น.
ขอชื่อใหม่และวันเวลาเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ
2. ผู้ชายชื่อ พงศธร อ่อนประเสริฐ เกิดวันพุธที่ 28 พฤษภาคม 2518 เวลา 10.30 น.
ชื่อเดิมดีหรือยัง อยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่และขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ

ขอขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
11-05-2009, 11:19 PM

ขอรบกวนดังนี้ค่ะ
1. ผู้หญิงชื่อ พิมลวรรณ อ่อนประเสริฐ เกิดวันอังคารที่ 11 สิงหาคม 2513 เวลา 05. 05 น.
ขอชื่อใหม่และวันเวลาเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ
2. ผู้ชายชื่อ พงศธร อ่อนประเสริฐ เกิดวันพุธที่ 28 พฤษภาคม 2518 เวลา 10.30 น.
ชื่อเดิมดีหรือยัง อยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่และขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ

ขอขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับ
พิมลวรรณ อ่อนประเสริฐ ชื่อทักษา 42 เป็นทักษาดีครับ นามสกุลทักษา 54 ก็ดีเช่นกัน แต่เมื่อนำมา
รวมกันแล้วกลับได้ทักษา 96 เป็นทักษาที่ไม่ดีครับ ดาวทั้งสองดวงรวมกันแล้วไม่มีพลังหนุนเสริม ขอ
แนะนำให้เปลี่ยนเป็นชื่อทักษา 41 เป็นดาวพุธและศุกร์ เป็นดาวที่เป็นคู่เสริม บอกถึงความมีไฟในชีวิต
การเป็นผู้นำที่ดี มีปัญญา และความรุ่งเรือง นำมารวมกับนามสกุลได้ทักษา 95 เป็นดาวเกตุและดาว
พฤหัส เป็นดาวคู่ร่วมที่ไปกันได้ดี บอกถึงความสุขสำเร็จในชีวิต เป็นผู้มีญานพิเศษ(หากมุ่งไป) และ
ความสำเร็จที่รออยู่ หมั่นทำบุญสร้างบารมีไว้ชีวิตนี้สุขแน่

พงศธร อ่อนประเสริฐ ชื่อทักษา 25 เป็นทักษาที่ดีแต่กว่าจะดี ก็สายตัวแทบขาด รวมกับนามสกุลแล้ว
ได้ทักษา 79 เป็นทักษาที่ดีพอประมาณ แต่ข้อเสียคืออาจจะป่วยเป็นโรคร้าย หรือคนใกล้ชิดป่วยแทน
ขอแนะนำให้เปลี่ยนชื่อเป็นทักษา 51 เป็นดาวพฤหัสและอาทิตย์ ดาวคู่มิตร บอกถึงความสุข ความสำเร็จ
ความสมหวัง ทั้งการงาน เงิน และความรัก มักมีโชค ผู้ได้ทักษานี้ต้องหมั่นสร้างบุญและทำดี ชีวิตนี้รุ่งเรือง
ผลรวมกับนามสกุล ได้ทักษารวม 105 เป็นดาวดวงเดียวกับชื่อ มีดาวมฤตยูมาเสริม หมายถึงมีสิ่งศักดิ์
สิทธิ์ ทั้งเทวดา มาคุ้มครองหนุนเสริม เลขนี้ดีมาก ให้หมั่นทำบุญสร้างทานเพื่อหนุนฐานชะตาเสมอๆครับ

รัฐนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในประเทศ
รมัยปวีณ แปลว่า ผู้ฉลาดและมีเสน่ห์
ยมลธรณ์ แปลว่า แผ่นดินคู่ดวงใจ
นีรศรณ์ (นีน ระ สอน) แปลว่า ที่พึ่งแห่งน้ำ
ปริชญ์ปณยา (ปริด ปะนะ ยา) ผู้กำไรด้วยปัญญา

(ให้นำไปใช้ตั้งชื่อเท่านั้น)

ชื่อทักษา 51 สำหรับชาย พุธกลางวัน

พงศ์ศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งของตระกูล
พงศ์สรณ์ แปลว่า ที่พึ่งของตระกูล
พงศ์วรงค์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดของตระกูล
อัณณ์ธรณ์ แปลว่า แผ่นดินแห่งแม่น้ำ
พรหมพัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและประเสริฐ
นนท์ธวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยทรัพย์สมบัติและเป็นที่ชื่นชอบของคนทั่วไป
หัสต์ยุทธ์ แปลว่า มือดีในการรบ

(ให้นำไปใช้ตั้งชื่อเท่านั้น)

autsinta
11-07-2009, 09:19 PM
ปราณต์กรุณา เเปลว่า

มีดาวอะไรมั่งค่ะถ้าเกิดพุธกลางวัน

ผู้หญิงใช้ได้ไหม

Bai-Fern
11-07-2009, 09:20 PM
สวัสดีค่ะ :)
คืออยากทราบว่า ชื่อ "พัตรา" มีความหมายของชื่อว่าอะไรหรอค่ะ?รบกวนด้วยค่ะ! ???

noppakorn
11-07-2009, 09:56 PM
ปราณต์กรุณา เเปลว่า

มีดาวอะไรมั่งค่ะถ้าเกิดพุธกลางวัน
ผู้หญิงใช้ได้ไหม

สวัสดีครับ

ปราณต์กรุณา มีปัญหาที่คำว่า"ปราณต์" ว่าจะเขียนถูกหรือไม่ ที่เหมาะสมควรเขียนว่า
"ปรานต์"แปลว่า ที่สุด แต่ถ้าจะเขียนเป็นคำว่า "ปราณต์" จะวิเคราะห์ว่า มาจากคำว่า "ประณต"ได้หรือไม่
เช่นเดียวกับคำว่า "ปราณี"ที่มาจากคำว่า"ประณี" ผมไม่แน่ใจน่ะครับ เพราะคำนี้มีคำว่า"ปราณ"ที่แปลว่า "ลมหายใจ"อยู่ แต่พอเป็น"ปราณต์" ยังไม่เคยเห็นผู้ใดบันทึกไว้ จึงไม่กล้าวิเคราะห์ครับ
แต่ถ้าคำว่า "ปราณนต์" มีผู้แปลไว้ว่า "ลม ,อากาศ" หากนำความหมายนี้มาแปล คำว่า "ปราณต์กรุณา แปลว่า สงสารลม " ก็คงไม่ไพเราะน่ะครับ อยากให้เปลี่ยนเป็น "ปรานต์กรุณา"แปลว่า "ผู้มีความสงสารผู้อื่นที่สุด" น่าจะไพเราะกว่า ทักษาก็ได้ 36 เท่ากันครับ
ทักษา 36 เป็นดาวอังคารและดาวศุกร์ ดาวคู่มิตร บอกถึงความสำเร็จความสุข ความสมหวังทั้ง
การงาน เงิน และความรัก เป็นเลขที่มงคลยิ่ง ชื่อนี้ผู้หญิงวันพุธ กลางวันใช้ได้ครับ

noppakorn
11-07-2009, 10:02 PM
สวัสดีค่ะ :)
คืออยากทราบว่า ชื่อ "พัตรา" มีความหมายของชื่อว่าอะไรหรอค่ะ?รบกวนด้วยค่ะ! ???

สวัสดีครับ

พัตรา แปลว่า ผ้า ,เครื่องนุ่งห่ม (มาจากคำว่า พัสตร์ )

nipawan
11-08-2009, 01:08 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ งั้นช่วยตั้งชื่อสำหรับผู้ชายที่เกิดวันพุธ กลางวัน ทักษา 45 ให้หน่อยน่ะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

winn
11-09-2009, 10:34 AM
อาจารย์ครับ ขอทราบความหมายชื่อ พริมาภา ] ครับ

bion
11-09-2009, 12:29 PM
สวัสดีครับ ..
ลูกชายเพิ่งคลอด วันอาทิตย์ที่ 8 พ.ย. 2552 เวลา 17.29
แล้วจะตั้งชื่อลูกว่า ปัณณ์รักขก์ พรหมพิทักษ์
จะดีไหมครับ รบกวนด้วยครับ..
ขอบคุณครับ

noppakorn
11-09-2009, 02:38 PM
อาจารย์ครับ ขอทราบความหมายชื่อ พริมาภา ] ครับ

สวัสดีครับ

พริมาภา(มาจาก พร +อิม+อาภา) แปลว่า แสงสว่างอันประเสริฐ,รัศมีความงามอันประเสริฐ (พริม บางท่านแปลว่า เรียบร้อย)

noppakorn
11-09-2009, 02:53 PM
ลูกชายเพิ่งคลอด วันอาทิตย์ที่ 8 พ.ย. 2552 เวลา 17.29
แล้วจะตั้งชื่อลูกว่า ปัณณ์รักขก์ พรหมพิทักษ์
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ปัณณ์รักขก์ แปลว่า ผู้คุ้มครองคลังความรู้(หนังสือ) ,ผู้รักษาปัญญา ทักษา 46 เป็นดาวพุธและ
ดาวศุกร์ ดาวปัญญาและดาวศุภโชค เคียงคู่ ดาวสองดวงนี้ให้คุณกับเจ้าของทักษา มิตรสหาย
มาก มักมีโชค ทำการใดสำเร็จ ข้อเสียเป็นคนมีเมตตาเลยทำให้ใจอ่อนไปสักหน่อย ต้องฝึก
ทำใจให้แข็งบ้าง จะได้เต็มร้อย ผลรวมกับนามสกุล พรหมพิทักษ์ ทักษา 53 ได้ทักษารวม 99
เป็นดาวเกตุคู่ บอกถึงความสำเร็จอันไม่น่าเป็นไปได้ มักมีโชค เลขคู่นี้เป็นเลขมงคล มีสิ่ง
ศักดิ์สิทธิ์คอยเกื้อหนุนโชคชะตาอยู่ หมั่นทำดี สร้างบุญเพื่อเสริมชะตาชีวิตไว้เสมอๆ ชื่อสกุลนี้
ยอดเยี่ยมครับ

hotpoui
11-11-2009, 01:32 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ

ลูกสาวเกิดคืนวันอังคารที่ 3 พ.ย. 52 ตอน ตีสามครึ่ง

ทางโรงพยาบาลแจ้งเป็นเช้าวันพุธที่ 4 พ.ย.

ตามหลักแล้ว เราควรถือว่าเด็กเกิดวันไหนคะ

แล้วสามารถใช้ชื่อ พราวนภา ได้หรือเปล่า

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-11-2009, 03:42 PM

ลูกสาวเกิดคืนวันอังคารที่ 3 พ.ย. 52 ตอน ตีสามครึ่ง

ทางโรงพยาบาลแจ้งเป็นเช้าวันพุธที่ 4 พ.ย.

ตามหลักแล้ว เราควรถือว่าเด็กเกิดวันไหนคะ

แล้วสามารถใช้ชื่อ พราวนภา ได้หรือเปล่า

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

การดำเนินชีวิตทั่วไป เรานับวันใหม่คือหลัง 24.00 น.นับเป็นวันใหม่ครับ
แต่การตั้งชื่อ การดูดวงตามหลักโหราศาสตร์ของไทย เรานับเวลาตั้งแต่
6.00 น.ของแต่ละวัน ไปจนถึงเวลา 05.59 น.ของวันใหม่ เป็นวันเดียวกัน
ยกเว้น วันพุธ ซึ่งนับเป็นวันราหู ทางโหราศาสตร์ นับเวลา 06.00 น-17.59 น.
ของวันนั้นเป็นวันพุธกลางวัน และ เวลา 18.00 น.-เวลา 05.59 น.ของเช้าวัน
พฤหัส เป็นวันพุธกลางคืนครับ

ดังนั้นลูกสาว เมื่อเกิดตอนตีสาม ของเช้ามืดวันพุธ ถัดจากวันอังคารมา ทาง
โหราศาสตร์ ให้นับเป็นคนเกิดวันอังคารครับ ต้องหลัง 6.00น.จึงนับเป็นวันพุธ
กลางวันครับ

สำหรับชื่อ "พราวนภา" ใช้กับเด็กเกิดวันนี้ได้ครับ แต่ว่า ทักษาชื่อนี้ได้ 26 เป็นทักษาที่ไม่ดีครับ น่าเปลี่ยนชื่อน่ะครับ

hotpoui
11-11-2009, 05:12 PM

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

การดำเนินชีวิตทั่วไป เรานับวันใหม่คือหลัง 24.00 น.นับเป็นวันใหม่ครับ
แต่การตั้งชื่อ การดูดวงตามหลักโหราศาสตร์ของไทย เรานับเวลาตั้งแต่
6.00 น.ของแต่ละวัน ไปจนถึงเวลา 05.59 น.ของวันใหม่ เป็นวันเดียวกัน
ยกเว้น วันพุธ ซึ่งนับเป็นวันราหู ทางโหราศาสตร์ นับเวลา 06.00 น-17.59 น.
ของวันนั้นเป็นวันพุธกลางวัน และ เวลา 18.00 น.-เวลา 05.59 น.ของเช้าวัน
พฤหัส เป็นวันพุธกลางคืนครับ

ดังนั้นลูกสาว เมื่อเกิดตอนตีสาม ของเช้ามืดวันพุธ ถัดจากวันอังคารมา ทาง
โหราศาสตร์ ให้นับเป็นคนเกิดวันอังคารครับ ต้องหลัง 6.00น.จึงนับเป็นวันพุธ
กลางวันครับ

สำหรับชื่อ "พราวนภา" ใช้กับเด็กเกิดวันนี้ได้ครับ แต่ว่า ทักษาชื่อนี้ได้ 26 เป็นทักษาที่ไม่ดีครับ น่าเปลี่ยนชื่อน่ะครับ

ขอบคุณค่ะคุณนพ

ถ้าอย่างนั้น ชื่อ พราวฟ้า หรือ ทอฟ้า พอจะใช้ได้มั้ยคะ

และถ้าไม่ได้ ขอรบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อให้ได้มั้ยคะ

อยากได้ชื่อเกี่ยวกับท้องฟ้า และลงท้ายด้วยสระอาเพื่อคล้องจองกับนามสกุล

รบกวนถามอีกชื่อนึงค่ะ
โสภิตนภา แปลว่าอะไรคะ
ทักษาดีหรือเปล่า ใช้กับเด็กเกิดวันอังคารได้หรือไม่

narume
11-12-2009, 11:28 AM
ปุณญรัศมิ์ แปลว่าอะไรค่ะ อยากทราบความหมายค่ะ

noppakorn
11-12-2009, 02:35 PM
กลางวันครับ

[/quote]

ขอบคุณค่ะคุณนพ

ถ้าอย่างนั้น ชื่อ พราวฟ้า หรือ ทอฟ้า พอจะใช้ได้มั้ยคะ

และถ้าไม่ได้ ขอรบกวนคุณนพช่วยตั้งชื่อให้ได้มั้ยคะ

อยากได้ชื่อเกี่ยวกับท้องฟ้า และลงท้ายด้วยสระอาเพื่อคล้องจองกับนามสกุล

รบกวนถามอีกชื่อนึงค่ะ
โสภิตนภา แปลว่าอะไรคะ
ทักษาดีหรือเปล่า ใช้กับเด็กเกิดวันอังคารได้หรือไม่
[/quote]
สวัสดีครับ

โสภิตนภา แปลว่า ท้องฟ้าอันงดงาม ทักษา 19

ชื่อที่ถามมานั้นไพเราะ แต่ตกทักษาไม่ดีนักครับ ตั้งชื่อต้องขอนามสกุลด้วยน่ะครับ จะดำเนินการได้ครับ

noppakorn
11-12-2009, 02:44 PM
ปุณญรัศมิ์ แปลว่าอะไรค่ะ อยากทราบความหมายค่ะ

สวัสดีครับ

คำว่า ปุณญ ที่จริงต้องเขียนว่า ปุณย ปุญญ ปุญ ปุณณ แต่ก็มีบางท่านอนุโลมแปลเป็นชื่อให้ แต่ผมว่าน่าจะเขียนไม่ถูกครับ
แต่ถ้าทางเขตเขายอมเปลี่ยนก็ไม่น่าเป็นปัญหา

ปุณญรัศมิ์ แปลว่า รํศมีแห่งความดีอันประเสริฐ,รัศมีแห่งบุญวาสนา

winn
11-13-2009, 02:09 PM
สวัสดีครับ รบกวนอาจารย์ด้วยครับ ขอความหมายชื่อ แพรธารา ครับ

noppakorn
11-14-2009, 05:23 PM
สวัสดีครับ รบกวนอาจารย์ด้วยครับ ขอความหมายชื่อ แพรธารา ครับ

สวัสดีครับ

แพรธารา แปลว่า หยาดน้ำที่งามระยิบระยับดังไหมแพร,ลำธารที่งามวาวราวผ้าแพร

YuthRS
11-16-2009, 12:30 PM
เรียน ท่านอาจารย์ นพ ครับ
ปรึกษาว่า เดิมตั้งใจ จะตั้งชื่อให้ลูกชายคนเล้ก เกิดวันพุธกลางวัน ว่า พิทักษ์พงษ์ ทักษา 54 รวม ทักษา นามสกุล 51 แต่ตอนไปแจ้งชื่อเจ้าหน้าที่ ใช้ชื่อ พิทักษ์พงศ์ ทักษา 57 (ลืมสังเกตุ ระหว่าง ตัว ศ์ กับ ษ์) คำว่า พงษ์ กับพงศ์ ความหมายเหมือนกันและใช้ได้เหมือนกันใช่ไหมครับ แต่ผมชอบ ชื่อที่ตั้งใจแต่แรกนะครับ อาจารย์มีความเห็นอย่างไรบ้างครับ

noppakorn
11-16-2009, 03:04 PM
ปรึกษาว่า เดิมตั้งใจ จะตั้งชื่อให้ลูกชายคนเล้ก เกิดวันพุธกลางวัน ว่า พิทักษ์พงษ์ ทักษา 54 รวม ทักษา นามสกุล 51 แต่ตอนไปแจ้งชื่อเจ้าหน้าที่ ใช้ชื่อ พิทักษ์พงศ์ ทักษา 57 (ลืมสังเกตุ ระหว่าง ตัว ศ์ กับ ษ์) คำว่า พงษ์ กับพงศ์ ความหมายเหมือนกันและใช้ได้เหมือนกันใช่ไหมครับ แต่ผมชอบ ชื่อที่ตั้งใจแต่แรกนะครับ อาจารย์มีความเห็นอย่างไรบ้างครับ

สวัสดีครับ

คำว่าพงษ์ และ พงศ์ ความหมายเหมือนกัน แต่ทักษาต่างกันครับ พิทักษ์พงษ์ ทักษา 54 ส่วนพิทักษ์พงศ์ ทักษา 57 ผลรวมกับนามสกุล
ทักษาแรกได้ 105 เป็นมงคลยิ่ง ส่วนผลรวมชื่อที่เขียนเป็นพิทักษ์พงศ์ ผลรวม ได้ 108 ทักษารวมนี้ไม่ดีเลยครับ ควรไปให้ทางเขต
แก้ไขใหม่จะดีว่าครับ เพราะทักษาชื่อก็ไม่ดี รวมกับนามสกุลยิ่งแย่ครับ ควรเปลี่ยนใหม่ครับ

YuthRS
11-17-2009, 10:19 AM

สวัสดีครับ

คำว่าพงษ์ และ พงศ์ ความหมายเหมือนกัน แต่ทักษาต่างกันครับ พิทักษ์พงษ์ ทักษา 54 ส่วนพิทักษ์พงศ์ ทักษา 57 ผลรวมกับนามสกุล
ทักษาแรกได้ 105 เป็นมงคลยิ่ง ส่วนผลรวมชื่อที่เขียนเป็นพิทักษ์พงศ์ ผลรวม ได้ 108 ทักษารวมนี้ไม่ดีเลยครับ ควรไปให้ทางเขต
แก้ไขใหม่จะดีว่าครับ เพราะทักษาชื่อก็ไม่ดี รวมกับนามสกุลยิ่งแย่ครับ ควรเปลี่ยนใหม่ครับ

ขอขอบพระคุณมากครับท่านอาจารย์

bion
11-21-2009, 07:01 PM
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ปัณณ์รักขก์ แปลว่า ผู้คุ้มครองคลังความรู้(หนังสือ) ,ผู้รักษาปัญญา ทักษา 46 เป็นดาวพุธและ
ดาวศุกร์ ดาวปัญญาและดาวศุภโชค เคียงคู่ ดาวสองดวงนี้ให้คุณกับเจ้าของทักษา มิตรสหาย
มาก มักมีโชค ทำการใดสำเร็จ ข้อเสียเป็นคนมีเมตตาเลยทำให้ใจอ่อนไปสักหน่อย ต้องฝึก
ทำใจให้แข็งบ้าง จะได้เต็มร้อย ผลรวมกับนามสกุล พรหมพิทักษ์ ทักษา 53 ได้ทักษารวม 99
เป็นดาวเกตุคู่ บอกถึงความสำเร็จอันไม่น่าเป็นไปได้ มักมีโชค เลขคู่นี้เป็นเลขมงคล มีสิ่ง
ศักดิ์สิทธิ์คอยเกื้อหนุนโชคชะตาอยู่ หมั่นทำดี สร้างบุญเพื่อเสริมชะตาชีวิตไว้เสมอๆ ชื่อสกุลนี้
ยอดเยี่ยมครับ
ขอบคุณครับ

boy_8280
11-22-2009, 03:19 AM
สวัสดีครับ

ช่วยหาความหมายของชื่อ

พรรณฑกาญจน์

หน่อยครับผม

ขอบพระคุณมากครับ

noppakorn
11-23-2009, 04:17 PM
สวัสดีครับ

ช่วยหาความหมายของชื่อ

พรรณฑกาญจน์

หน่อยครับผม

ขอบพระคุณมากครับ

สวัสดีครับ

พรรณฑกาญจน์ พยัญชนะ ฑ ไม่มีความหมายอะไรครับ (พรรณกาญจน์ ผู้มีผิวพรรณงามดังทองคำ)

noppakorn
11-24-2009, 03:16 PM
สวัสดีครับญาติธรรมทุกท่าน

ตั้งแต่ 25 - 30 พย. ขอหยุดพักตอบกระทู้สัก 6 วัน เนื่องจากไม่อยู่ครับ

คำถามทุกคำถาม จะกลับมาตอบให้ ในวันต้นเดือน ธค.ครับ

ขออภัยด้วยครับ

musique
11-25-2009, 02:57 PM
ภาง

ภฤช

มีความหมายไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

Musika
11-26-2009, 02:36 PM
ขอทราบความหมายของชื่อเหล่านี้ค่ะ ต้องขออภัยที่อาจดูซ้ำๆ กัน เป็นเพราะว่าเราเรียกน้องในท้องประมาณนี้มาตลอดค่ะ เพราะมาจากชื่อเสียง ม. กับ ท. ของพ่อกับแม่ พอจะคลอดจริงๆ ก็เลยยังอยากพยายามให้มีชื่อที่ออกเสียงเหมือนๆ เดิมค่ะ

ขอความกรุณาบอกความหมายของชื่อเหล่านี้ และแนะนำชื่อเพิ่มเติมหากมีวิธีสะกดที่ต่างออกไปอีกด้วยนะคะ (โดยคงเสียงอ่านเดิมเอาไว้) เพื่อจะได้มีทางเลือกเรื่องความหมายค่ะ เท่าที่ลองสะกดกันดูจากการประสมคำ โดยดูมาจากกระทู้อื่นๆ ก็ทำได้แค่นี้เองค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

มัชฌ์ทยา
มัชฌ์ทิยา
มัชฌ์ธิยาน์
มัชฌ์ธิญาณ์

มัฏฐิยา
มัฏฐิยาน์
มัฏฐยา
มัฏฐ์ทยา
มัฏฐ์ทิยา
มัฏฐ์ธยาน์
มัฏฐ์ธิยาน์
มัฏฐิญาณ์

มัธยา
มัธธิยา
มัธธยาน์
มัธยาน์
มัธทิยา

มัฐธยาน์
มัฐธิยาน์
มัฐทยา
มัฐญาณ์

JoiN
11-29-2009, 12:30 PM
ขอชื่อ ผู้ชายวันศุกร์ ทักษา 36 45
ขอตัวอักษร พ ภ ค่ะ :)
ขอบคุณค่ะ

piangfan
11-30-2009, 07:12 PM
สวัสดีค่ะ คุณ JoiN คุณMusika คุณmaz
ยินดีต้อนรับค่ะ นั่งรอพี่นพอีกสักครู่ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

nangfana
12-02-2009, 03:12 PM
สวัสดีค่ะคุนนพ
คือหลานชายเพิ่งเกิด เมื่อ 02.00 ของวันที่ 1 ธ.ค เมื่อคืนนี้น่ะค่ะ ยังไม่มีชื่อค่ะเเล้วควรจะตั้งชื่อ
ว่าเกิดเป็นวัน อังคาร หรือ พุธ เเละควรจะตั้งชื่ออักษรหมวดไหนดีคะ รบกวนคุนนพช่วยตั้งให้ด้วยนะคะ
นามสกุล วงศ์กมลค่ะ

piangfan
12-02-2009, 06:57 PM
สวัสดีญาติธรรมทุกท่านค่ะ
ขอผลบุญเกื้อหนุนให้พี่นพหายป่วยในเร็ววันค่ะ
สาธุค่ะ
ขอบคุณพี่นพค่ะ เด๋วเพียงฝันจะคอยต้อนรับแขกพี่นพค่ะ

ผักผ่อนให้สบายใจค่ะพี่นพ
อาการนี้แม่เพียงฝันก็เคยเป็นค่ะ
รักษาหายเป็นปรกติแล้วค่ะ
อาการนี้ต้องใช้เวลาสักหน่อยค่ะ

สวัสดีค่ะ คุณnangfanaยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพอีกแป๊บใหญ่ๆค่ะ เด๋วพี่นพมาค่ะ
ขอบคุณค่ะ

inloving
12-05-2009, 11:35 AM
เกิดวันศุกร์ที่ 10 ตุลาคม 2529 เวลา 00.50 อ่ะค่ะ

ถ้าชื่อ ภิณภัศฌาย์ ดีมั๊ยค่ะ แระแปลว่าอะไรค่ะ

แระควรจะเอาอักษรวรรคศรีนำหน้าด้วยใช่มั๊ยค่ะ แร้วตัว อ. ยู่ในวรรคศรีรึป่าวค่ะ

ถ้าจะเอาอักษรวรรคศรีนำหน้าควรจะเปลี่ยนเป็นอะไรค่ะ อยากได้ชื่อที่เขียนแปลกๆไม่เหมือนใครอ่ะค่ะ

อีกเรื่องนะค่ะ คือว่า เคยมีคนบอกว่าถ้าอยากให้ชีวิตดีขึ้นจะต้องตั้งชื่อให้สระและตัวอักษรของชื่อและนามสกุล บวกกันแร้วให้ได้ 16 ตัวอ่ะค่ะ จริงรึป่าวค่ะ (ชื่อเดิม บุษบงค์ นามวัฒ ค่ะ)

ขอบคุณค่ะ

piangfan
12-05-2009, 12:11 PM
สวัสดีค่ะ คุณinloving ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพอีกแป๊บค่ะ ขอบคุณค่ะ

bobow5
12-06-2009, 02:23 PM
เกิดวันที่ 1 พ.ย. 2531 ตอน 9.45 น.
นามสกุล พรหมมานนท์ชัย มีชื่ออะไรที่ใช้ได้มั่งค่ะ

piangfan
12-06-2009, 06:26 PM
สวัสดีค่ะ คุณbobow5 ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพ อีกแป๊บค่ะ ขอบคุณค่ะ

phonthip03
12-07-2009, 07:40 AM
สวัสดีค่ะพี่ ๆ

เป็นสมาชิกใหม่ค่ะอยากรบกวนพี่ ช่วยวิเคราะห์ชื่อลูกสาวว่าเหมาะสมหรือเปล่าและช่วยตั้งชื่อให้ใหม่น่ะค่ะ
ชื่อ ด.ญปภาวรินทร์ ลิชนะเธียร เกิดวันจันทร์ที่ 3 ธค 50 เวลา 02.26 นค่ะ

piangfan
12-08-2009, 11:34 AM
สวัสดีค่ะ คุณ phonthip03 ยินดีต้อนรับค่ะ

::) ::)

Dekkalok
12-10-2009, 09:54 AM
สวัสดีครับ อยากทราบความหมายชื่อ

พงศ์ฆวัชช์

แปลว่าอะไรหรอครับ

piangfan
12-10-2009, 01:26 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ
สวัสดีค่ะ คุณ Dekkalokยินดีต้อนรับค่ะ

buzzs
12-10-2009, 05:41 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนถามเรื่องชื่อค่ะพอดีได้เปลี่ยนชื่อใหม่เป็นพัชร์ธนัตถ์พร นามสกุล34 เกิดวันอังคาร2519เวลา12.37
ชื่อนี้ดีเหมาะสมหรือยังคะ อยากให้ท่านช่วยตั้งชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุล34หน่อยค่ะ
มีชื่อลูกชายด้วยค่ะเปลี่ยนมาใหม่เหมือนกัน ศรัญย์พัฒน์ เกิดวันจันทร์2538เวลา14.02
อยากให้ช่วยตั้งชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุล34ค่ะ
และอีกคนพิชญ์ศราพงศ์ เกิดวันพฤหัส2543เวลา11.00
อยากให้ช่วยตั้งชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลค่ะ
ขอบคุณนะคะ แล้วชื่อทั้งหมดมีความหมายหรือป่าวคะ

piangfan
12-10-2009, 09:12 PM
สวัสดีค่ะ คุณbuzzs ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพ สักครู่ค่ะ พี่นพกำลังทยอยตอบให้ทุกๆท่านค่ะ
ฝากส่งถามคำแปลมาได้เรื่อยๆค่ะ
ขอบคุณค่ะ

toony
12-11-2009, 11:47 AM
สวัสดีค่ะ อุบาสกนพกรณ์ รบกวนด้วยค่ะ ขอทราบความหมายของ คำว่า ปริญ และปริษ ขอบคุณมากล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
12-12-2009, 10:26 PM
ภาง

ภฤช

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ไม่มีในคำศัพท์ครับ

noppakorn
12-12-2009, 10:52 PM
ขอทราบความหมายของชื่อเหล่านี้ค่ะ ต้องขออภัยที่อาจดูซ้ำๆ กัน เป็นเพราะว่าเราเรียกน้องในท้องประมาณนี้มาตลอดค่ะ เพราะมาจากชื่อเสียง ม. กับ ท. ของพ่อกับแม่ พอจะคลอดจริงๆ ก็เลยยังอยากพยายามให้มีชื่อที่ออกเสียงเหมือนๆ เดิมค่ะ

ขอความกรุณาบอกความหมายของชื่อเหล่านี้ และแนะนำชื่อเพิ่มเติมหากมีวิธีสะกดที่ต่างออกไปอีกด้วยนะคะ (โดยคงเสียงอ่านเดิมเอาไว้) เพื่อจะได้มีทางเลือกเรื่องความหมายค่ะ เท่าที่ลองสะกดกันดูจากการประสมคำ โดยดูมาจากกระทู้อื่นๆ ก็ทำได้แค่นี้เองค่ะ

มัชฌ์ทยา แปลว่า ความสำคัญปานกลาง,ความกรุณาปานกลาง
มัชฌ์ทิยา (ทิยา ไม่มีคำแปล เป็นคำตามหลังในบาลี)
มัชฌ์ธิยาน์ (ควรเป็น มัชฌ์ธยาน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาเพ่งพินิจสายกลาง)
มัชฌ์ธิญาณ์ (ธิ ไม่มีคำศัพท์ เพราะเป็นคำตามตัวสะกด)

มัฏฐิยา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์
มัฏฐิยาน์ แปลว่า ขับเคลื่อนอย่างไร้ตำหนิ
มัฏฐยา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์
มัฏฐ์ทยา แปลว่า ผู้มีความกรุณาอันบริสุทธิ์
มัฏฐ์ทิยา (ทิยาไม่มีคำแปล)
มัฏฐ์ธยาน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาเพ่งพิจอันบริสุทธิ์
มัฏฐ์ธิยาน์ (ธิยาน์ ไม่มีคำแปลครับ )
มัฏฐิญาณ์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันบริสุทธิ์

มัธยา แปลว่า ผู้อยู่กลาง
มัธธิยา (ไม่มีคำแปล)
มัธธยาน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาเพ่งพิจปานกลาง)
มัธยาน์ แปลว่า ผู้เดินทางสายกลาง
มัธทิยา (ไม่มีคำแปล)

มัฐธยาน์ (ไม่มีคำแปล)
มัฐธิยาน์ (ไม่มีคำแปล)
มัฐทยา (ไม่มีคำแปล)
มัฐญาณ์ (ไม่มีคำแปล)

musique
12-12-2009, 11:00 PM
ภาง

ภฤช

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ไม่มีในคำศัพท์ครับ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
12-12-2009, 11:16 PM
ขอชื่อ ผู้ชายวันศุกร์ ทักษา 36 45
ขอตัวอักษร พ ภ ค่ะ :)
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

จะพยายามน่ะครับ เพราะ อาจติดอักษรกาลกิณีทำให้ชื่อมีน้อยครับ

ชื่อทักษา 36 ชายวันศุกร์

ภูมิจักษ์ แปลว่า ผู้ดูแผ่นดิน
พงศ์พัศ แปลว่า ผู้มีอำนาจของตระกูล
พิชญุตม์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่มีความรู้
ภูมินันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขของแผ่นดิน

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันศุกร์

พันธ์ธิติ แปลว่า ผู้มีความรู้มั่นคง
พฤทธ์พิบูล แปลว่า ผู้สมบูรณ์ด้วยความฉลาด
พฤฒินันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในความเจริญ
ภาษณ์วิชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้ในการพูด

noppakorn
12-12-2009, 11:43 PM
สวัสดีค่ะคุนนพ
คือหลานชายเพิ่งเกิด เมื่อ 02.00 ของวันที่ 1 ธ.ค เมื่อคืนนี้น่ะค่ะ ยังไม่มีชื่อค่ะเเล้วควรจะตั้งชื่อ
ว่าเกิดเป็นวัน อังคาร หรือ พุธ เเละควรจะตั้งชื่ออักษรหมวดไหนดีคะ รบกวนคุนนพช่วยตั้งให้ด้วยนะคะ
นามสกุล วงศ์กมลค่ะ

สวัสดีครับ

ต้องขอโทษที่ตอบช้าน่ะครับ เนื่องจากป่วยมาก เลยไม่ได้เข้ามาตอบ ไม่ทราบว่ายังทันหรือไม่

เกิดตีสองวันที่ 1 ธันวาฯในการตั้งชื่อถือเป็นวันอังคารครับ เวลาตี 2 เป็นเวลาที่เป็นมงคลยิ่ง

วิเคราะห์ : นามสกุล วงศ์กมล ทักษา 36 เป็นมงคลยิ่ง เหมาะสมกับชื่อทักษา 59 เป็นดาวพฤหัส
อันเป็นดาวศุภเคราะห์ที่ดียิ่ง บอกถึงความเป็นมงคลเมื่ออยู่ร่วมกับ ดาวเกตุ อันเป็นดาวแห่งความ
สำเร็จ บอกถึง ความมีมิตรสหาย ความศรัทธาในสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ความสำเร็จอันมหัศจรรย์ มีพลัง
ศักดิ์สิทธิ์ช่วยเหลือ หมั่นเสริมบุญสร้างบารมี ชีวิตนี้มีสุขยิ่ง ผลรวมกับนามสกุล ได้ทักษา 95
เป็นดาวเกตุและดาวพฤหัสอีก บอกถึงความสำเร็จ มีผู้คนยกย่องนับถือ มีพลังอันมหัศจรรย์ในตัว
มีชื่อเสียง และมีความสุขยิ่ง
ชื่อทักษา 59 สำหรับชาย เกิดวันอังคาร

พิสิษฐ์ชัย แปลว่า ผู้มีชัยชนะที่ดีเลิศ
ไอยประพนธ์ แปลว่า ผู้เกี่ยวเนื่องความเป็นใหญ่
ดรณ์วีรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่กล้าหาญที่ก้าวพ้นความทุกข์
ณัฏฐ์ระพี แปลว่า ความรุ่งเรืองของนักปราชญ์
พิชย์นิวิฐ แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในความรู้
พัธน์ฑัยห์ แปลว่า ผู้ชอบทำความดีที่ต่อเนื่องกัน

noppakorn
12-13-2009, 10:02 AM
เกิดวันศุกร์ที่ 10 ตุลาคม 2529 เวลา 00.50 อ่ะค่ะ

ถ้าชื่อ ภิณภัศฌาย์ ดีมั๊ยค่ะ แระแปลว่าอะไรค่ะ

แระควรจะเอาอักษรวรรคศรีนำหน้าด้วยใช่มั๊ยค่ะ แร้วตัว อ. ยู่ในวรรคศรีรึป่าวค่ะ

ถ้าจะเอาอักษรวรรคศรีนำหน้าควรจะเปลี่ยนเป็นอะไรค่ะ อยากได้ชื่อที่เขียนแปลกๆไม่เหมือนใครอ่ะค่ะ

อีกเรื่องนะค่ะ คือว่า เคยมีคนบอกว่าถ้าอยากให้ชีวิตดีขึ้นจะต้องตั้งชื่อให้สระและตัวอักษรของชื่อและนามสกุล บวกกันแร้วให้ได้ 16 ตัวอ่ะค่ะ จริงรึป่าวค่ะ (ชื่อเดิม บุษบงค์ นามวัฒ ค่ะ)

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ภิณภัศฌาย์ คำว่า ภิณภัศ ค้นไม่พบคำแปลครับ (พิ นะ พัด) ควรเขียนว่า อภิณภัสฌาย์ แปลว่า ผู้เพ่งพิศท้องฟ้าอันยิ่งใหญ่

ส่วนเรื่องเอาศรีนำหน้าชื่อ นั้นนิยมตั้งชื่อสำหรับผู้หญิง แต่ก็แล้วแต่อาชีพและกรรม
เรื่องอักษร 16 ตัว ไม่เคยได้ยินครับ และไม่เชื่อด้วยครับ

noppakorn
12-13-2009, 10:04 AM
เกิดวันที่ 1 พ.ย. 2531 ตอน 9.45 น.
นามสกุล พรหมมานนท์ชัย มีชื่ออะไรที่ใช้ได้มั่งค่ะ

สวัสดีครับ

ช่วยบอกเพศของชื่อ และวันเกิด อาทิตย์-เสาร์ มาด้วยน่ะครับ ช่วงนี้พอดีตอบอยู่ข้างนอก ไม่มีปฏิทิน 100 ปีครับ

noppakorn
12-13-2009, 10:34 AM

เป็นสมาชิกใหม่ค่ะอยากรบกวนพี่ ช่วยวิเคราะห์ชื่อลูกสาวว่าเหมาะสมหรือเปล่าและช่วยตั้งชื่อให้ใหม่น่ะค่ะ
ชื่อ ด.ญปภาวรินทร์ ลิชนะเธียร เกิดวันจันทร์ที่ 3 ธค 50 เวลา 02.26 นค่ะ

สวัสดีครับ

วิเคราห์ : นามสกุล "ลิชนะเธียร" ทักษา 46 เป็นมงคลยิ่ง ชื่อ"ปภาวรินทร์"ทักษา 37 ไม่ดีครับ มีดาวเสาร์
เป็นดาวบาปเคราะห์อยู่ อาจมีโรคภัยภายในและมีสระเป็นกาลกิณี ชื่อทักษาที่เป็นมงคลกับนามสกุล คือ
ทักษา 59 เป็นดาวพฤหัส ดาวศุภเคราะห์(ดาวดี) และดาวเกตุ ดาวแห่งความสำเร็จ บอกถึงทำการใด
ก็สำเร็จ มีมิตรมีคนรักใคร่ เป็นคนมีเสน่ห์ใครเห็นก็เมตตา ทำการใดก็สำเร็จ รวมทักษากับนามสกุล
จะได้ทักษารวม 105 เป็นอาทิตย์ ความรุ่งเรือง ดาวมฤตยูความเร้นลับและศักดิ์สิทธิ์ และดาวพฤหัส ศุภเคราะห์
บอกถึงความเจริญก้าวหน้า รุ่งเรือง มีผู้สนับสนุน ผลรวมเป็น 6 คือมีโภคทรัพย์ จะมีโชคทางด้านเงินทองและสิ่งศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุน

ชื่อทักษา 59 สำหรับหญิงวันจันทร์

ศรัณย์รักษ์ แปลว่า ผู้คุ้มครองและพึ่งพิง
พรรณพัชนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในกรอบแห่งตระกูล
กรันย์ธนภรณ์ แปลว่า ผู้รักษาทรัพย์ด้วยการกระทำ
ธรรม์ธวัลพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและบริสุทธิ์ด้วยความดี
ศรณ์ธัชนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในธงชัยอันเป็นที่พึ่ง

หมายเหตุ- ตามเวลาที่คุณบอก ผมไม่ทราบว่าเป็นตีสองของคืนวันจันทร์หรือวันอาทิตย์ ถ้าเป็นวันอาทิตย์
ก็ต้องนับชื่อว่าเกิดวันอาทิตย์น่ะครับ นำชื่อที่ไม่มีอักษร ศ ษ ห ฬ ฮ ไปตั้งได้ครับ ถ้าเป็นคืนวันจันทร์ก็เลือก
ได้ทุกชื่อที่ให้ไว้ครับ

noppakorn
12-13-2009, 10:44 AM
สวัสดีครับ อยากทราบความหมายชื่อ

พงศ์ฆวัชช์

แปลว่าอะไรหรอครับ

สวัสดีครับ

พงศ์ฆวัชช์ ในชื่อนี้ พยัญชนะ ฆ เป็นตัวสะกดของคำอื่น ไม่สามารถนำมาเป็นอักษรนำได้ เพราะ
จะไม่มีในคำศัพท์ ส่วนคำว่า "วัชช์" มากจาก วัชช ความหมายไม่ดีนักครับ หาชื่อใหม่น่ะครับ

วัชช แปลว่า สิ่งที่ควรละทิ้ง; โทษ, ความผิด.การพูด,

noppakorn
12-13-2009, 11:00 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนถามเรื่องชื่อค่ะพอดีได้เปลี่ยนชื่อใหม่เป็นพัชร์ธนัตถ์พร นามสกุล34 เกิดวันอังคาร2519เวลา12.37
ชื่อนี้ดีเหมาะสมหรือยังคะ อยากให้ท่านช่วยตั้งชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุล34หน่อยค่ะ
มีชื่อลูกชายด้วยค่ะเปลี่ยนมาใหม่เหมือนกัน ศรัญย์พัฒน์ เกิดวันจันทร์2538เวลา14.02
อยากให้ช่วยตั้งชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุล34ค่ะ
และอีกคนพิชญ์ศราพงศ์ เกิดวันพฤหัส2543เวลา11.00
อยากให้ช่วยตั้งชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลค่ะ
ขอบคุณนะคะ แล้วชื่อทั้งหมดมีความหมายหรือป่าวคะ

สวัสดีครับ

ชื่อทุกชื่อทักษา 65 เป็นมงคลรวมกับนามสกุล ได้ 99 เป็นมงคลยิ่ง แต่ต้องหมั่นทำบุญสร้างทานเพื่อมาเสริม
บารมีบ่อยๆ เพราะดาวเกตุเป็นความสำเร็จเนื่องด้วยสิ่งศักดิ์สิทธิ์มาประกอบ
พัชร์ธนัตถ์พร แปลว่า ผู้ประเสริฐและกำไรด้วยทรัพย์อันมีคุณค่า
ศรัญย์พัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยความรู้อันเที่ยงตรง (ศร แปลว่า ธนู ความหมายคือ ตรง)
พิชญ์ศราพงศ์ แปลว่า เชื้อสายอันเที่ยงตรงทางความรู้,ตระกูลที่มีธนูเป็นความรู้

noppakorn
12-13-2009, 11:07 AM
สวัสดีค่ะ อุบาสกนพกรณ์ รบกวนด้วยค่ะ ขอทราบความหมายของ คำว่า ปริญ และปริษ ขอบคุณมากล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

ปริญ มาจาก ปริญญ์ แปลว่า ความรู้,ปัญญา
ปริษ มาจาก ปร + อิษ คำว่า ปร เป็นคำนำหน้า คำว่า อิษ ไม่ครบรูป แปลไม่ได้ครับ

toony
12-13-2009, 11:17 AM
ขอบคุณมากค่ะ ขอให้คุณนพสุขภาพแข็งแรงเร็ววันนะค่ะ

phonthip03
12-13-2009, 02:22 PM

สวัสดีครับ

วิเคราห์ : นามสกุล "ลิชนะเธียร" ทักษา 46 เป็นมงคลยิ่ง ชื่อ"ปภาวรินทร์"ทักษา 37 ไม่ดีครับ มีดาวเสาร์
เป็นดาวบาปเคราะห์อยู่ อาจมีโรคภัยภายในและมีสระเป็นกาลกิณี ชื่อทักษาที่เป็นมงคลกับนามสกุล คือ
ทักษา 59 เป็นดาวพฤหัส ดาวศุภเคราะห์(ดาวดี) และดาวเกตุ ดาวแห่งความสำเร็จ บอกถึงทำการใด
ก็สำเร็จ มีมิตรมีคนรักใคร่ เป็นคนมีเสน่ห์ใครเห็นก็เมตตา ทำการใดก็สำเร็จ รวมทักษากับนามสกุล
จะได้ทักษารวม 105 เป็นอาทิตย์ ความรุ่งเรือง ดาวมฤตยูความเร้นลับและศักดิ์สิทธิ์ และดาวพฤหัส ศุภเคราะห์
บอกถึงความเจริญก้าวหน้า รุ่งเรือง มีผู้สนับสนุน ผลรวมเป็น 6 คือมีโภคทรัพย์ จะมีโชคทางด้านเงินทองและสิ่งศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุน

ชื่อทักษา 59 สำหรับหญิงวันจันทร์

ศรัณย์รักษ์ แปลว่า ผู้คุ้มครองและพึ่งพิง
พรรณพัชนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในกรอบแห่งตระกูล
กรันย์ธนภรณ์ แปลว่า ผู้รักษาทรัพย์ด้วยการกระทำ
ธรรม์ธวัลพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและบริสุทธิ์ด้วยความดี
ศรณ์ธัชนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในธงชัยอันเป็นที่พึ่ง

หมายเหตุ- ตามเวลาที่คุณบอก ผมไม่ทราบว่าเป็นตีสองของคืนวันจันทร์หรือวันอาทิตย์ ถ้าเป็นวันอาทิตย์
ก็ต้องนับชื่อว่าเกิดวันอาทิตย์น่ะครับ นำชื่อที่ไม่มีอักษร ศ ษ ห ฬ ฮ ไปตั้งได้ครับ ถ้าเป็นคืนวันจันทร์ก็เลือก

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ ที่ช่วยวิเคราะห์ชื่อให้
ขอถามอีกนิดน่ะค่ะ เวลาของลูกสาวเป็นตีสองของวันอาทิตย์ค่ะ จะนำชื่อที่ให้ไปตั้งได้หมายค่ะ

mami
12-13-2009, 11:38 PM
ขอรบกวนทราบ ความหมายคำว่า พัสส์ ค่ะ ขอบคุณค่ะ

piangfan
12-14-2009, 12:29 PM
สวัสดีค่ะ คุณmami ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพแป๊บค่ะ ขอบคุณค่ะ

::) ::) ::)

noppakorn
12-15-2009, 02:51 PM

[/quote]
ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ ที่ช่วยวิเคราะห์ชื่อให้
ขอถามอีกนิดน่ะค่ะ เวลาของลูกสาวเป็นตีสองของวันอาทิตย์ค่ะ จะนำชื่อที่ให้ไปตั้งได้หมายค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ

ต้องนับเป้นคนวันอาทิตย์ครับ

ศรันย์รักษ์ และ ศรณ์ธัชนันท์ ใช้ไม่ได้ครับ มีศ ษ เป็นกาลกิณีครับ
เพิ่มชื่อให้ครับ

พิมพ์นรียา แปลว่า สตรีผู้เป็นแบบอย่าง
พรรณ์ภคนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในโชคและความงาม
พัณณ์ประวีณ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ชำนาญทางผิวพรรณ

noppakorn
12-15-2009, 02:53 PM
ขอรบกวนทราบ ความหมายคำว่า พัสส์ ค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

พัสส์ มาจากคำว่า วัสส แปลว่า ฝน ,ปี (พรรษา)

buzzs
12-15-2009, 03:11 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทุกชื่อทักษา 65 เป็นมงคลรวมกับนามสกุล ได้ 99 เป็นมงคลยิ่ง แต่ต้องหมั่นทำบุญสร้างทานเพื่อมาเสริม
บารมีบ่อยๆ เพราะดาวเกตุเป็นความสำเร็จเนื่องด้วยสิ่งศักดิ์สิทธิ์มาประกอบ
พัชร์ธนัตถ์พร แปลว่า ผู้ประเสริฐและกำไรด้วยทรัพย์อันมีคุณค่า
ศรัญย์พัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยความรู้อันเที่ยงตรง (ศร แปลว่า ธนู ความหมายคือ ตรง)
พิชญ์ศราพงศ์ แปลว่า เชื้อสายอันเที่ยงตรงทางความรู้,ตระกูลที่มีธนูเป็นความรู้
ขอบคุณค่ะ
แต่อยากรบกวนอีกครั้งค่ะอยากให้ท่านตั้งชื่อให้ศรัญย์พัฒน์กับพิชญ์ศราพงศ์ให้ใหม่ได้ไหมคะทักษา65กับ20พอจะช่วยได้หรือป่าวคะขอบคุณค่ะ

noppakorn
12-15-2009, 11:06 PM
[/quote]ขอบคุณค่ะ
แต่อยากรบกวนอีกครั้งค่ะอยากให้ท่านตั้งชื่อให้ศรัญย์พัฒน์กับพิชญ์ศราพงศ์ให้ใหม่ได้ไหมคะทักษา65กับ20พอจะช่วยได้หรือป่าวคะขอบคุณค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 20 ไม่ดีนักน่ะครับ ต้องต่อสู้ดิ้นรน น่ะครับ คิดใหม่น่ะครับ แล้วไม่เหมาะกับผู้หญิงครับ

buzzs
12-17-2009, 12:48 PM
ขอบคุณค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 20 ไม่ดีนักน่ะครับ ต้องต่อสู้ดิ้นรน น่ะครับ คิดใหม่น่ะครับ แล้วไม่เหมาะกับผู้หญิงครับ
[/quote]
ขอบคุณค่ะที่แนะนำ
จะขึ้นด้วยตัวอักษรอะไรก็ได้ค่ะที่เหมาะสม
งั้นรบกวนชื่อทักษา65ก็ได้ค่ะอยากได้ชื่ออีกถ้าไม่รบกวนเกินไปนะคะ(นามสกุล34เหมาะกับชื่อเท่าไรบ้างคะ)
1.ชายเกิดวันจันทร์ 2538
2.ชายเกิดวันพฤหัส2543
3.หญิงเกิดวันอังคาร2519(เป็นภูมิแพ้-เงินเก็บไม่อยู่)

nooeve
12-17-2009, 02:43 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉันชื่อน.ส.กุลธิดา นามสกุลเจริญ เกิดวันอังคารที่ 22 เมษายน 2529 ปีขาล ดิฉันอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ เพราะชื่อหนูมีอักษรเป็นกาลกินีคะ
ชื่อที่อยากจะเปลี่ยน พณัฏฐภรณ์ ปิยธิดา อัจฉรียา ดิฉันควรจะตั้งชื่อไหนดีค่ะหรือมีชื่ออื่นที่มีความหมายดีๆช่วยแนะนำด้วยค่ะ

noppakorn
12-17-2009, 03:09 PM
[ขอบคุณค่ะที่แนะนำ
งั้นรบกวนชื่อทักษา65ก็ได้ค่ะอยากได้ชื่ออีกถ้าไม่รบกวนเกินไปนะคะ
1.ชายเกิดวันจันทร์
2.ชายเกิดวันพฤหัส
3.หญิงเกิดวันอังคาร
[/quote]
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 65 สำหรับชาย วันจันทร์

ธันย์ยศนนท์ แปลว่า ผู้ยินดีในเกียรติและโชค
วัสส์อนันต์ แปลว่า ผู้มีอายุยืน
ศรันญ์วรัทย์ แปลว่า ผู้มีความกรุณาและเป็นที่พึ่ง
พัทธ์จรรย์ธร แปลว่า ผู้ประพฤติดีที่ต่อเนื่อง
ณัฏฐ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งที่ประเสริฐของนักปราชญ์

ชื่อทักษา 65 สำหรับชาย วันพฤหัส

คณิศร์ณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ยิ่งใหญ่ในหมู่คน
ยวิษฐ์ศรณ์ แปลว่า ผู้พึ่งพิงที่เยาวัย
ศรัณย์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญมากอันเป็นที่พึ่ง
ณัฏฐ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งที่ประเสริฐของนักปราชญ์
เศรษฐ์สัณห์ แปลว่า ผู้เรียบร้อยอันดีเลิศ

ชื่อทักษา 65 สำหรับหญิง วันอังคาร

พรรณ์จารีย์ แปลว่า ผู้ประพฤติดีและงดงาม
พิมพ์วรัตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดที่เป็นแบบอย่าง
จินต์ฐนีย์ แปลว่า ผู้ควรแก่การคิดคำนึง
ทิฏฐ์ธันยพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐและโชคในชาตินี้
วัลย์วนันต์ แปลว่า แนวป่าเถาวัลย์

matsayas
12-18-2009, 12:50 AM
สวัสดีค่ะ..
อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ..แต่ยังหาชื่อที่ตรงใจและเลขดีไม่ค่อยได้เลยค่ะ.
เกิด วันอาทิตย์ 17.35 น.วันที่ 13 มีนาคม 2520
ชื่อ มัสยา สวัสดิผล(อาชีพรับราชการ)
..รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ..ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

nooeve
12-18-2009, 10:30 AM
พณัฏฐภรณ์ แปลว่าอะไรค่ะ แล้วคนเกิดวันอังคารใช้ชื่อนี้ได้มั๊ยคะ

Isabella
12-18-2009, 12:00 PM
ช่วยตรวจสอบชื่อ นามสกุลนี้ให้หน่อยค่ะ อยากได้ความหมายด้วยค่ะ

เกิดวันอังคาร ค่ะ

พิมพ์ณดา ขำวีระ

เป็นชื่อที่ดีไหมคะ รวมๆแล้วดีไหมคะ ควรเปลี่ยนเลยดีไหม แล้วฤกษ์ที่จะเปลี่ยนเมื่อไหร่ดีคะ

ขอบคุณค่ะ

buzzs
12-18-2009, 02:27 PM
[ขอบคุณค่ะที่แนะนำ
งั้นรบกวนชื่อทักษา65ก็ได้ค่ะอยากได้ชื่ออีกถ้าไม่รบกวนเกินไปนะคะ
1.ชายเกิดวันจันทร์
2.ชายเกิดวันพฤหัส
3.หญิงเกิดวันอังคาร

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากนะคะที่หาชื่อมาให้ แต่อยากได้อีกค่ะถ้ามีเวลาหาให้อีกนะคะรอได้ค่ะ(เกรงใจ)
แล้วขอถามอีกครั้งนะคะนามสกุลได้34 เหมาะกับเลขชื่ออะไรที่สุดคะ

noppakorn
12-18-2009, 04:53 PM
พณัฏฐภรณ์ แปลว่าอะไรค่ะ แล้วคนเกิดวันอังคารใช้ชื่อนี้ได้มั๊ยคะ

สวัสดีครับ

พณัฏฐภรณ์ ตัว พ ไม่มีความหมายครับ

ณัฏฐภรณ์ แปลว่า ประดับด้วยความรู้

noppakorn
12-18-2009, 05:12 PM
สวัสดีค่ะ..
อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ..แต่ยังหาชื่อที่ตรงใจและเลขดีไม่ค่อยได้เลยค่ะ.
เกิด วันอาทิตย์ 17.35 น.วันที่ 13 มีนาคม 2520
ชื่อ มัสยา สวัสดิผล(อาชีพรับราชการ)
..รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ..ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

เกิดวันอาทิตย์ ชื่อมัสยา มี ส เป็นกาลกิณีครับ นามสกุล สวัสดิผล ทักษา 43
เป็นทักษาที่หาชื่อเหมาะสมมาเป็นคู่ที่ดีเลิศไม่มีครับ ยกเว้นจะได้ดีปานกลาง
ครับ เนื่องจากอยู่ในกลุ่มเลขทักษาที่หาชื่อยากครับ
ชื่อเดิมรวมกับนามสกุลได้ทักษา 78 เป็นดาวเสาร์และราหู บอกถึงชีวิตที่ยุ่งเหยิง
ปัญหา ชีวิตเยอะ ใจอ่อน คนชักจูงง่าย ทำให้ต้องเสียหายเสียเปรียบมาโดยตลอด
ต้องระวังคดีความและอุบัติเหตุ ทำคุณคนไม่ขึ้นกับมีเรื่องเข้าตัวโดยตลอด ต้องเสีย
เงินเสียทองโดยไม่น่าจะเสีย และแถมการงานมักมีปัญหาโดยตัวไม่รู้เรื่องอีกด้วย
ชื่อสกุลนี้น่าจะเปลี่ยนครับ

noppakorn
12-18-2009, 05:18 PM
ช่วยตรวจสอบชื่อ นามสกุลนี้ให้หน่อยค่ะ อยากได้ความหมายด้วยค่ะ

เป็นชื่อที่ดีไหมคะ รวมๆแล้วดีไหมคะ ควรเปลี่ยนเลยดีไหม แล้วฤกษ์ที่จะเปลี่ยนเมื่อไหร่ดีคะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

พิมพ์ณดา(แบบอย่างอันเรืองรอง) ทักษา41 เป็นมงคลนาม
ขำวีระ (ความกล้าหาญยิ่ง) ทักษา24 เป็นมงคลนาม
ทักษารวม 65 เป็นมงคลยิ่งแล้วครับ

noppakorn
12-18-2009, 05:37 PM
สวัสดีค่ะ ดิฉันชื่อน.ส.กุลธิดา นามสกุลเจริญ เกิดวันอังคารที่ 22 เมษายน 2529 ปีขาล ดิฉันอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ เพราะชื่อหนูมีอักษรเป็นกาลกินีคะ
ชื่อที่อยากจะเปลี่ยน พณัฏฐภรณ์ ปิยธิดา อัจฉรียา ดิฉันควรจะตั้งชื่อไหนดีค่ะหรือมีชื่ออื่นที่มีความหมายดีๆช่วยแนะนำด้วยค่ะ

กุลธิดา เกิดวันอังคาร มี ก เป็นกาลกิณี นามสกุล "เจริญ"ทักษา 20

ปิยธิดา แปลว่า บุตรสาวอันเป็นที่รัก ทักษา 24 เป็นมงคลยิ่ง รวมกับนามสกุลได้ทักษา 44 เป็นมงคลปานกลางครับ
อัจฉรียา แปลว่า หญิงอันมีความเลิศล้ำเหนือผู้อื่น ทักษา 41 เป็นมงคลยิ่ง รวมกับนามสกุลได้ทักษา 61 ไม่ดีครับ

ทักษาที่เหมาะสมกับนามสกุลคุณคือทักษาชื่อ 45 รวมกับนามสกุลได้ 65 ดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอังคาร

ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะโชคดี,ผู้มีลักษณะอันประเสริฐ
นันท์พนิดา แปลว่า สาวงามผู้มีความสุข
นนท์นรียา แปลว่า สตรีผู้เป็นที่ชื่นชอบของคนทั่วไป
นลณัฐินี แปลว่า หญิงผู้เปล่งแสงความฉลาด

matsayas
12-18-2009, 07:57 PM
สวัสดีค่ะ..

สวัสดีครับ

เกิดวันอาทิตย์ ชื่อมัสยา มี ส เป็นกาลกิณีครับ นามสกุล สวัสดิผล ทักษา 43
เป็นทักษาที่หาชื่อเหมาะสมมาเป็นคู่ที่ดีเลิศไม่มีครับ ยกเว้นจะได้ดีปานกลาง
ครับ เนื่องจากอยู่ในกลุ่มเลขทักษาที่หาชื่อยากครับ
ชื่อเดิมรวมกับนามสกุลได้ทักษา 78 เป็นดาวเสาร์และราหู บอกถึงชีวิตที่ยุ่งเหยิง
ปัญหา ชีวิตเยอะ ใจอ่อน คนชักจูงง่าย ทำให้ต้องเสียหายเสียเปรียบมาโดยตลอด
ต้องระวังคดีความและอุบัติเหตุ ทำคุณคนไม่ขึ้นกับมีเรื่องเข้าตัวโดยตลอด ต้องเสีย
เงินเสียทองโดยไม่น่าจะเสีย และแถมการงานมักมีปัญหาโดยตัวไม่รู้เรื่องอีกด้วย
ชื่อสกุลนี้น่าจะเปลี่ยนครับ

รบกวนอีกครั้งค่ะ..ช่วยแนะนำชื่อที่ความหมายดี รวมกับนามสกุลแล้วดีขึ้นกว่าเดิม
ให้ด้วยค่ะ..(ไม่กล้าเปลี่ยนนามสกุลค่ะ..) จะขึ้นด้วยศรี หรือเดช ก็ได้ค่ะขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
12-19-2009, 04:50 PM
รบกวนอีกครั้งค่ะ..ช่วยแนะนำชื่อที่ความหมายดี รวมกับนามสกุลแล้วดีขึ้นกว่าเดิม
ให้ด้วยค่ะ..(ไม่กล้าเปลี่ยนนามสกุลค่ะ..) จะขึ้นด้วยศรี หรือเดช ก็ได้ค่ะขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ

นามสกุลคุณทักษา 43 วิเคราะห์แล้วทักษาที่ดีที่สุดสำหรับ ชื่อสกุลนี้คือ ทักษา 36 เป็นดาว
อังคารและดาวศุกร์ ดาวคู่มิตร บอกถึงความรักและความสุข ความสำเร็จก้าวหน้า เพศตรง
ข้ามให้ความช่วยเหลือ มีผู้สนับสนุนเป็นอย่างดี ผู้มีชื่อทักษานี้ ต้องลดความเจ้าอารมย์ลงมา
ลดความแข็งของตนลง ชีวิตจะเป็นเลิศ ผลรวมทักษากับนามสกุล ได้ทักษา 79 บอกถึงมิตร
ญาติ มาก จะได้รับมรดก มีความสำเร็จในชีวิต แต่ต้องหมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ เช่น
บริจาคเลือด ซื้อยารักษาโรคไปบริจาค ปล่อยชีวิตอื่น เพราะทักษานี้ มีโอกาสเกิดโรคประจำตัว
จึงควรทำบุญสร้างบารมีมาคุ้มไว้ ครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ธัญวลัย แปลว่า กำไลแห่งโชคดี
ณัทธมนต์ แปลว่า ผู้ไร้มลทินที่ให้ความรู้
นลรัตน์ แปลว่า แก้วที่เปล่งแสง
ธรณ์ฤทัย แปลว่า ดวงใจแห่งแผ่นดิน,หัวใจที่น่าจดจำ
วรรณวรี แปลว่า ผู้มีเชื้อสายอันประเสริฐ,ผิวพรรณงามเหมือนแก้ว
วิตราลัย แปลว่า ผู้มีแหล่งสมบัติ (วิด - ตรา - ลัย)
อนันตาพร แปลว่า มีพรมากมาย
รติรัตน์ แปลว่า แก้วที่น่ายินดี,ผู้มีคุณค่าน่ายินดี

mamytobe
12-21-2009, 09:36 AM
สวัสดีค่ะ
ชื่อว่า ภริมภา แปลว่าอะไรคะ และเลขดีหรือเปล่า
รวมกับนามสกุลซึ่งทราบมาว่าเป็นเลข 47 แล้วได้เลขดีไหมคะ
ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
12-21-2009, 03:56 PM
สวัสดีค่ะ
ชื่อว่า ภริมภา แปลว่าอะไรคะ และเลขดีหรือเปล่า
รวมกับนามสกุลซึ่งทราบมาว่าเป็นเลข 47 แล้วได้เลขดีไหมคะ
ขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ภริมภา แปลว่า แสงสว่างแห่งความสุข ทักษา 16

ทักษานี้ไม่ดีครับ ควรเปลี่ยนครับ เรื่องนามสกุลควรแจ้งมาด้วย เพราะอาจรวมผิด ไม่เป็นผลดีกับผู้ถามครับ

Isabella
12-21-2009, 04:38 PM

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

พิมพ์ณดา(แบบอย่างอันเรืองรอง) ทักษา41 เป็นมงคลนาม
ขำวีระ (ความกล้าหาญยิ่ง) ทักษา24 เป็นมงคลนาม
ทักษารวม 65 เป็นมงคลยิ่งแล้วครับ

ขอบพระคุณมากค่ะ อุบาสกนพกรณ์

nooeve
12-22-2009, 01:25 PM
พิชชาพร , พิชญ์สินี แปลว่าอะไรค่ะ เกิดวันอังคาร ปีขาล นามสกุล เจริญ ใช้ชื่อไหนดีค่ะ หรือว่ามีชื่อที่อ่านง่ายๆความหมายดีๆ รวมชื่อกับนามสกุลแล้วได้เลขทักษาที่ดี
ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

พัชชานัน
12-22-2009, 02:16 PM
สวัสดีค่ะขอเรียกว่าพี่นพตามกระทู้อื่นนะค่ะ
หนูอยากทราบความหมายของชื่อค่ะ
พัชชานันท์ จันทรัตน์ ค่ะ จะดีไหมค่ะ อยากทราบค่ะเพราะจะเปลี่ยนชื่อค่ะ
เกิดวัน ศุกร์ ที่ 16 สิงหาคม 2528 ปีฉลูค่ะ
พรุ่งนี้จะเข้ามาดูคำตอบนะค่ะ ช่วยตอบให้หน่อยนะค่ะ

ขอบคุณมากมากค่ะ

noppakorn
12-22-2009, 03:41 PM
พิชชาพร , พิชญ์สินี แปลว่าอะไรค่ะ เกิดวันอังคาร ปีขาล นามสกุล เจริญ ใช้ชื่อไหนดีค่ะ หรือว่ามีชื่อที่อ่านง่ายๆความหมายดีๆ รวมชื่อกับนามสกุลแล้วได้เลขทักษาที่ดี
ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

พิชชาพร แปลว่า ผู้ประเสริฐทางความรู้ ทักษา 29
พิชญ์สินี แปลว่า หญิงงามที่เป็นนักปราชญ์ ทักษา 50
ได้วิเคราะห์และหาชื่อให้คุณแล้ว ว่าต้องใช้ทักษา 45 ในกระทู้ก่อน ฉะนั้นชื่อที่คุณหามา
ถ้าไม่ได้ 45 ล้วนไม่เหมาะสมครับ สำหรับชื่อได้แนะนำให้แล้ว 5 ชื่อโปรดย้อนไปดูด้วยครับ

noppakorn
12-22-2009, 04:26 PM
สวัสดีค่ะขอเรียกว่าพี่นพตามกระทู้อื่นนะค่ะ
หนูอยากทราบความหมายของชื่อค่ะ
พัชชานันท์ จันทรัตน์ ค่ะ จะดีไหมค่ะ อยากทราบค่ะเพราะจะเปลี่ยนชื่อค่ะ
เกิดวัน ศุกร์ ที่ 16 สิงหาคม 2528 ปีฉลูค่ะ
พรุ่งนี้จะเข้ามาดูคำตอบนะค่ะ ช่วยตอบให้หน่อยนะค่ะ

ขอบคุณมากมากค่ะ

สวัสดีครับ

ก่อนอื่นขอพูดถึงชื่อ พัชชานันท์ คำว่า พัชชา นั้น มีหลายท่านบอกว่า แปลว่า วิชาความรู้
แต่ที่จริงแล้ว พัชชา มาจากคำว่า พัชช หรือ วัชชะ ซึ่งแปลได้ สองความหมายทั้งดีและไม่ดี
ความหมาย 1 คือแปลว่า โทษ,ความผิด,ละทิ้ง ความหมายที่ 2 คือ ถ้อยคำ,การพูด,ควรพูด
ดังนั้น

พัชชานันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในการพูด ทักษา 41
พิชชานันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้

นามสกุล จันทรัตน์ ทักษา 41 ผลรวมกับชื่อ พัชชานันท์ 41 เป็นทักษา 82
ไม่เป็นมงคลครับ ควรเปลี่ยนชื่อครับ ชื่อทักษาที่เหมาะสมกับนามสกุลคือทักษา
63 เป็นดาวศุกร์และดาวอังคาร ดาวคู่มิตร จะสำเร็จสมหวังทั้งความรัก การงาน
การเงิน และมีโชค มีผู้ช่วยเหลือ ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษา 104 บอกถึงความ
ก้าวหน้า ความสำเร็จ การเดินทางไปต่างประเทศ หากพบคนแปลกหน้าหรือติดต่อ
ธุรกิจคนแปลกหน้าจะก้าวหน้ายิ่ง

ชื่อทักษา 63 สำหรับหญิงวันศุกร์

พิมพ์พัณณี แปลว่า ผู้พูดเป็นแบบอย่าง
พัณณ์ธนัฏฐา แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในทรัพย์ที่พรรณา
พิชญ์ภูมินันท์ แปลว่า ผู้เพลิดเพลินในแผ่นดินด้วยความรอบรู้
สิษฐ์ณฐินี แปลว่า ผู้ดำรงอยู่ด้วยความรู้และความร่ำรวย

buzzs
12-23-2009, 01:32 PM
รบกวนอาจารย์อีกครั้งค่ะขอชื่อทักษา65

ช พฤหัส
ชื่อครั้งก่อนยังไม่ค่อยถูกใจค่ะรบกวนอีกนะคะขอบคุณค่ะ

พัชชานัน
12-23-2009, 01:47 PM
ขอรบกวนพี่นพอีกรอบนะค่ะ พี่นพบอกว่าน้องต้องชื่อ ทักษา 63 น้องไม่ขัดค่ะ แต่น้องขอชื่อใหม่ใด้ไหมค่ะ
ไม่ต้องเป็นตัว พ ขึ้นก่อนก็ได้ค่ะตัวอื่นก็ได้ค่ะ หวังว่าพี่นพคงไม่ว่านะค่ะ คือชื่อที่พี่นพให้น้องมามันเป็นชื่อที่แปลกค่ะ(สำหรับน้องนะค่ะ)
........ขอชื่อที่ไพเราะแบบเรียบง่ายนะค่ะ..อ่านง่ายสกดง่ายด้วยค่ะ>>>>>
ยังงัยพี่นพก็ช่วยน้องมาแล้วขอให้พี่ช่วยอีกนิดช่วยตั้งชื่อให้น้องสำเร็จด้วยนะค่ะ พรุ่งนี้จะมารับคำตอบค่ะ

ขอคุณพี่นพมากนะค่ะ จะปีใหม่แล้วขอให้พี่นพและครอบครัวมีความสุขมากๆนะค่ะ

จากเด็กหนองคาย

noppakorn
12-24-2009, 04:04 PM
รบกวนอาจารย์อีกครั้งค่ะขอชื่อทักษา65

ช พฤหัส
ชื่อครั้งก่อนยังไม่ค่อยถูกใจค่ะรบกวนอีกนะคะขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ
ชื่อทักษาสูงๆ ตั้งยากมากครับ

ชื่อทักษา 65 ชายวันพฤหัส

พงศ์พิรัชย์ แปลว่า ชัยชนะของผู้กล้าในตระกูล
สรรค์ศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่พิถีพิถัน
เศรษฐ์สัณห์ แปลว่า ผู้เรียบร้อยที่ดีเลิศ
จิณณ์วลัญชณ์ แปลว่า ผู้ได้รับการใช้สอยที่ประพฤติดี

noppakorn
12-24-2009, 04:25 PM
ขอรบกวนพี่นพอีกรอบนะค่ะ พี่นพบอกว่าน้องต้องชื่อ ทักษา 63 น้องไม่ขัดค่ะ แต่น้องขอชื่อใหม่ใด้ไหมค่ะ
ไม่ต้องเป็นตัว พ ขึ้นก่อนก็ได้ค่ะตัวอื่นก็ได้ค่ะ หวังว่าพี่นพคงไม่ว่านะค่ะ คือชื่อที่พี่นพให้น้องมามันเป็นชื่อที่แปลกค่ะ(สำหรับน้องนะค่ะ)
........ขอชื่อที่ไพเราะแบบเรียบง่ายนะค่ะ..อ่านง่ายสกดง่ายด้วยค่ะ>>>>>
ยังงัยพี่นพก็ช่วยน้องมาแล้วขอให้พี่ช่วยอีกนิดช่วยตั้งชื่อให้น้องสำเร็จด้วยนะค่ะ พรุ่งนี้จะมารับคำตอบค่ะ

ขอคุณพี่นพมากนะค่ะ จะปีใหม่แล้วขอให้พี่นพและครอบครัวมีความสุขมากๆนะค่ะ

จากเด็กหนองคาย

สวัสดีครับ

พรใดที่ให้มา ขอพรนั้นจงทวีให้น้องและครอบครัวครับ

ชื่อที่มีทักษา 63 เป็นทักษาที่ตัวเลขสูง จึงมีพยัญชนะให้เลือกไม่มากนักครับ
ประกอบกับน้อง เกิดวันศุกร์ มีพยัญชนะ ย ร ล ว เป็นกาลกิณี ทำให้ชื่อค่อนข้าง
จะตั้งยากมากครับ เพราะพยัญชนะกลุ่มนี้ ทำให้คำอ่านไพเราะ และคำที่เรียบ
ง่ายค่อนข้างจะตั้งยากครับ เพราะตัวเลขทักษาไม่สูงพอจะตั้งชื่อครับ ลองดูใหม่น่ะครับ

ชื่อทักษา 63 สำหรับหญิงวันศุกร์

อัญญ์มนพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันใจที่รู้แจ้ง
ณัฏฐ์พัฒนี แปลว่า ความเจริญของนักปราชญ์
อัณณ์ณัฐินี แปลว่า หญิงผู้ฉลาดังแม่น้ำ

buzzs
12-24-2009, 07:04 PM

ช พฤหัส

สวัสดีครับ

พงศ์พิรัชย์ แปลว่า ชัยชนะของผู้กล้าในตระกูล
สรรค์ศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่พิถีพิถัน
เศรษฐ์สัณห์ แปลว่า ผู้เรียบร้อยที่ดีเลิศ
จิณณ์วลัญชน์ แปลว่า ผู้ได้รับการใช้สอยที่ประพฤติดี

ขอบคุณนะคะแต่ชื่อสุดท้ายมีกาลกินี น นะคะ

Musika
12-26-2009, 10:14 AM
มัธยาน์ แปลว่า ผู้เดินทางสายกลาง

สวัสดีค่ะ
ขอบพระคุณสำหรับความหมายของชื่อต่างๆ ที่ตอบมาค่ะ เราตกลงเลือกชื่อ มัธยาน์ สำหรับลูกสาวที่เพิ่งคลอดค่ะ อยากจะขอความกรุณาให้ความหมายของส่วนประกอบของชื่อด้วยค่ะ

pimmar
12-27-2009, 01:58 AM
ตัวเองเกิดวันพฤหัส เวลาประมาณ 11.00-12.00 น.(บอดเวลาแน่นอนไม่ได้ค่ะ สูติบัตรหายค่ะ)
แล้วใช้ชื่อ พิมพ์มาดา เหมาะสมมั๊ยคะ

porpra
12-27-2009, 09:00 PM
อยากทราบความหมายของชื่ออะค่ะว่ามีความหมายรึป่าวเคยหาดูตามเวปต่างๆแต่ไม่มี
ชื่อ ปาลินธรา ค่ะขอบคุณมากนะค่ะ :D :D

noppakorn
12-27-2009, 11:31 PM

สวัสดีค่ะ
ขอบพระคุณสำหรับความหมายของชื่อต่างๆ ที่ตอบมาค่ะ เราตกลงเลือกชื่อ มัธยาน์ สำหรับลูกสาวที่เพิ่งคลอดค่ะ อยากจะขอความกรุณาให้ความหมายของส่วนประกอบของชื่อด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

มัธยาน์ มาจากคำว่า มัธย(สายกลาง) + ยาน (พาหนะ,สิ่งพาไป) หรือ มัธย (สายกลาง)+ธยาน์ (การเพ่งพินิจ)

เลือกอันใดอันหนึ่ง เป็นสื่อและความหมายเดียวกันและใกล้เคียงกันครับ

noppakorn
12-27-2009, 11:33 PM
ตัวเองเกิดวันพฤหัส เวลาประมาณ 11.00-12.00 น.(บอดเวลาแน่นอนไม่ได้ค่ะ สูติบัตรหายค่ะ)
แล้วใช้ชื่อ พิมพ์มาดา เหมาะสมมั๊ยคะ

สวัสดีครับ

เกิดวันพฤหัส ใช้ชื่อพิมพ์มาดา มี ด เป็นกาลกิณีครับ คงต้องเลือกชื่อใหม่ครับ

noppakorn
12-27-2009, 11:37 PM
อยากทราบความหมายของชื่ออะค่ะว่ามีความหมายรึป่าวเคยหาดูตามเวปต่างๆแต่ไม่มี
ชื่อ ปาลินธรา ค่ะขอบคุณมากนะค่ะ :D :D

สวัสดีครับ

ปาลินธรา มาจากคำว่า ปาล + อินธรา(มาจาก อินทรา) เป็นคำสมาส ครับ
ปาลินธรา แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ที่คุ้มครองรักษา

noppakorn
12-28-2009, 04:17 PM
สวัสดีปีใหม่ให้มีสุข
สิ้นความทุกข์สุขสมหวังดังถวิล
ให้มีโชคมีชัยไร้ราคิน
มีทรัพย์สินไร้โรคาสถาพร
ขอทุกท่านจงสำเร็จเสร็จทุกกิจ
ให้ใจจิตเบิกบานปานสิงขร
ทั้งการเงินให้คงมั่นนิรันดร
ทุกบทตอนสุดประเสริฐล้ำเลิศเอยฯ

จาก

นพกรณ์

nam2520
12-29-2009, 11:58 AM
รบกวนคุณพี่นพช่วยแปลความหมายชื่อด้วยครับ
ปิยณัฐ

noppakorn
12-29-2009, 05:07 PM
รบกวนคุณพี่นพช่วยแปลความหมายชื่อด้วยครับ
ปิยณัฐ

สวัสดีครับ

ปิยณัฐ แปลว่า นักปราชญ์อันเป็นที่รัก

matsayas
12-29-2009, 05:43 PM
นามสกุลคุณทักษา 43 วิเคราะห์แล้วทักษาที่ดีที่สุดสำหรับ ชื่อสกุลนี้คือ ทักษา 36 เป็นดาว
อังคารและดาวศุกร์ ดาวคู่มิตร บอกถึงความรักและความสุข ความสำเร็จก้าวหน้า เพศตรง
ข้ามให้ความช่วยเหลือ มีผู้สนับสนุนเป็นอย่างดี ผู้มีชื่อทักษานี้ ต้องลดความเจ้าอารมย์ลงมา
ลดความแข็งของตนลง ชีวิตจะเป็นเลิศ ผลรวมทักษากับนามสกุล ได้ทักษา 79 บอกถึงมิตร
ญาติ มาก จะได้รับมรดก มีความสำเร็จในชีวิต แต่ต้องหมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ เช่น
บริจาคเลือด ซื้อยารักษาโรคไปบริจาค ปล่อยชีวิตอื่น เพราะทักษานี้ มีโอกาสเกิดโรคประจำตัว
จึงควรทำบุญสร้างบารมีมาคุ้มไว้ ครับ
สวัสดีค่ะ.คุณนพกรณ์
พอดีว่า..แม่ไปหาญาติผู้ใหญ่ ท่านบอกว่าควรใช้ชื่อเลข 55 รวมนามสกุลได้ 98 ดีหรือไม่ ชื่อที่ท่านหามาให้
ฐิตญาณ์รักข์ , ฐิตารีลักขณ์ , ณัฐธัญญ์รดี , ฐิติวีณ์กุล , มีความหมายว่าอย่างไรบ้างคะ..
ท้ายนี้.ขอพรคุณพระศรีรัตนตรัย ดลบันดาลให้คุณนพกรณ์ มีแต่ความสุข ความเจริญในชีวิต สวัสดีปีใหม่ค่ะ.

noppakorn
12-29-2009, 11:12 PM

ช พฤหัส

สวัสดีครับ

จิณณ์วลัญชณ์ แปลว่า ผู้ได้รับการใช้สอยที่ประพฤติดี

ขอบคุณนะคะแต่ชื่อสุดท้ายมีกาลกินี น นะคะ

ขอโทษครับเผลอไป ให้เปลี่ยน น เป็น ณ น่ะครับ

noppakorn
12-29-2009, 11:20 PM
สวัสดีค่ะ.คุณนพกรณ์
พอดีว่า..แม่ไปหาญาติผู้ใหญ่ ท่านบอกว่าควรใช้ชื่อเลข 55 รวมนามสกุลได้ 98 ดีหรือไม่ ชื่อที่ท่านหามาให้
ฐิตญาณ์รักข์ , ฐิตารีลักขณ์ , ณัฐธัญญ์รดี , ฐิติวีณ์กุล , มีความหมายว่าอย่างไรบ้างคะ..
ท้ายนี้.ขอพรคุณพระศรีรัตนตรัย ดลบันดาลให้คุณนพกรณ์ มีแต่ความสุข ความเจริญในชีวิต สวัสดีปีใหม่ค่ะ.

สวัสดีครับ

ทักษา 98 มีเลข 8 เป็นราหู จะดีหรือครับ ในตำราการตั้งชื่อ 7 และ 8 เป็นดาวบาปเคราะห์
ไม่ควรมีเลขทั้งสองในชื่อ ยกเว้นฐานชะตาของผู้นั้นจำเป็นต้องมีครับ ชื่อที่ให้มาเนื่องจาก
ทักษาไม่เป็นมงคล ผมจะไม่แปลให้น่ะครับ เพราะแปลไปก็คงไม่ไปใช้หรอก เนื่องจากเลข
ทักษานี้ผู้หญิงไม่ควรใช้ ยกเว้นผู้ชายใช้ได้ เพราะเป็นเลขที่ถูกครอบงำได้ง่ายครับ ยิ่งหาก
มีเพื่อนไม่ดี จะทำให้ยิ่งลำบาก ถึงแม้ว่าเลขนี้จะมีส่วนดีในความสำเร็จแต่ต้องเป็นความสำ
เร็จที่ต้องเสี่ยง หรืออาชีพที่ค่อนข้างท้าทายไปทางโลดโผน จึงจะดีครับ ลองไปพิจารณาดู
แล้วถ้ายังอยากตั้งทั้กษานี้ผมก็จะแปลชื่อให้ครับ

mamytobe
12-30-2009, 10:13 AM
สวัสดีค่ะ
ขอขอบพระคุณนะคะที่ช่วยแปลความหมายของชื่อ อยากทราบอีกนิดนึงค่ะ
ทักษา 16 นี่ไม่ดีอย่างไรบ้างคะ ร้ายแรงหรือเปล่า
แล้วทักษา 63 ดีหรือไม่คะ
ขอบคุณค่ะ

toony
12-31-2009, 07:09 PM
สวัสดีปีใหม่ค่ะ คุณนพกรณ์และทีมงาน ขอให้มีความสุขมากๆ มีสุขภาพแข็งแรงค่ะ

noppakorn
12-31-2009, 11:00 PM
สวัสดีค่ะ
ขอขอบพระคุณนะคะที่ช่วยแปลความหมายของชื่อ อยากทราบอีกนิดนึงค่ะ
ทักษา 16 นี่ไม่ดีอย่างไรบ้างคะ ร้ายแรงหรือเปล่า
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ทักษา 16 เป็นอาทิตย์กับดาวศุกร์ เป็นน้ำกับไฟ เข้ากันไม่ได้ครับ
ทักษา 63 เป็นดาวคู่มิตรเป็นมงคลยิ่งครับ

noppakorn
12-31-2009, 11:00 PM
สวัสดีปีใหม่ค่ะ คุณนพกรณ์และทีมงาน ขอให้มีความสุขมากๆ มีสุขภาพแข็งแรงค่ะ

สวัสดีครับ

พรใดให้มาขอพรนั้นทวีกลับไปครับ

Primrose
12-31-2009, 11:08 PM
สวัสดีค่ะ ขออนุญาตรบกวนตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ เกิดวันศุกร์ กลางวัน นามสกุลผลรวมได้ 41
รบกวนหาชื่อที่มีผลรวมได้ 9 ค่ะ ( 9+41 = 50) เช่น ปทิดา (แปลว่าอะไรค่ะ)

pumpuii
12-31-2009, 11:35 PM
สวัสดีค่ะ พอดีเปลี่ยนชื่อมานะค่ะ และอยากทราบความหมายชื่อ " พิชญนันท์ " พอดีว่าเกิดวันศุกร์ค่ะ ปีเถาะ ที่ 10 เมษายน และอยากทราบว่า เข้ากับนามสกุลไหมอ่าค่ะ เพราะนามสกุล ได้กำลังพระเคราะห์ 21 นี่เป็นผลรวมชื่อกับนามสกุลค่ะ ชื่อ 42+21=63 รบกวนด้วยนะค่ะ

sanrIlIn
12-31-2009, 11:57 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนแปลความหมายชื่อให้หนอยน่ะค่ะ
ปรัชณีย์
ขอบคุณค่ะ

(อีกชื่อให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

matsayas
01-01-2010, 07:35 PM
สวัสดีครับ
ทักษา 98 มีเลข 8 เป็นราหู จะดีหรือครับ ในตำราการตั้งชื่อ 7 และ 8 เป็นดาวบาปเคราะห์
ไม่ควรมีเลขทั้งสองในชื่อ ยกเว้นฐานชะตาของผู้นั้นจำเป็นต้องมีครับ ชื่อที่ให้มาเนื่องจาก
ทักษาไม่เป็นมงคล ผมจะไม่แปลให้น่ะครับ เพราะแปลไปก็คงไม่ไปใช้หรอก เนื่องจากเลข
ทักษานี้ผู้หญิงไม่ควรใช้ ยกเว้นผู้ชายใช้ได้ เพราะเป็นเลขที่ถูกครอบงำได้ง่ายครับ ยิ่งหาก
มีเพื่อนไม่ดี จะทำให้ยิ่งลำบาก ถึงแม้ว่าเลขนี้จะมีส่วนดีในความสำเร็จแต่ต้องเป็นความสำ
เร็จที่ต้องเสี่ยง หรืออาชีพที่ค่อนข้างท้าทายไปทางโลดโผน จึงจะดีครับ ลองไปพิจารณาดู
แล้วถ้ายังอยากตั้งทั้กษานี้ผมก็จะแปลชื่อให้ครับ
ขอบคุณมากๆค่ะ..ทำให้ตัดสินใจได้ทันที..ขอบคุณจากใจจริงอีกครั้งค่ะ..

Gyp5y
01-03-2010, 01:28 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนทีน่ะค่ะ อยากจะเปลี่ยนชื่อ เป็น ภาวนา จะได้ไหมค่ะ สำหรับผู้หญิง
คืออยากได้ชื่อแนวธรรมะ น่ะค่ะ ที่ได้ค่ากำลังดาว 14
ไม่ทราบว่า คำว่า ภาวนา ตั้งเป็นชื่อเหมาะไหมค่ะ และความหมายคืออะไรค่ะ
ถ้าผ่านก็อยากจะไปจัดการเปลี่ยนเลย รบกวนดูฤกษให้ด้วยได้ไหมค่ะ

Gyp5y
01-03-2010, 01:42 AM
เพิ่มเติมนิดนึงนะค่ะ

คือ นามสกุลหนู 37 จึงอยากจะหาชื่อ ให้ได้ค่า 14 น่ะค่ะ เพื่อจะบวกกันได้ 51 น่ะค่ะ
หนูเกิดวันเสาร์ กำลังเลือกระหว่าชื่อ นัทชา ณัชชา ภาวนา น่ะค่ะ แต่จริงๆอยากได้แนวธรรมมะมากกว่าน่ะค่ะ
ถ้าคุณพอจะมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมรบกวนทีด้วน่ะค่ะ

ขอให้มีสุขภาพแข็งแรงนะค่ะ^^

piangfan
01-03-2010, 08:30 PM
สวัสดี ทุกๆท่านค่ะ ยินดีต้อนรับค่ะ
รอพี่นพอีกสักครู่ค่ะ ขอบคุณค่ะ

Gyp5y
01-03-2010, 10:16 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ และ เทพธิดา
ค่ะ หนูรออยู่ค่ะ รอได้ ^^
ขอบคุณสำหรับ ความมีน้ำใจ และการเสียสละ มากๆนะค่ะ ^^

nunut_pka
01-04-2010, 09:34 AM
ช่วยแปลชื่อนี้ให้หน่อยค่ะ...
พัฒธาวินท์ ค่ะ น้องเป็นผู้หญิงเกิดวันอาทิตย์ค่ะ
ขอบคุณมากๆ ค่ะ

goboy
01-04-2010, 12:19 PM
ผมเกิดวันอังคารครับ ปีเถาะ เดือนธันวาคม
รบกวนคิดชื่อแปลกๆ เขียนสวยๆ ความหมายดีๆให้หน่อยครับ (ขอมากไปไหม๊ - -* แหะๆ)
นามสกุลปัจจุบัน (ของพ่อ) ได้เลข 40 ครับ
แล้วก็มีนามสกุล (ของแม่) ได้เลข 26

นามสกุลใช้นามสกุลของพ่อเหมือนเดิมดีแล้วใช่ไหมครับ ?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ^^

noppakorn
01-04-2010, 05:54 PM
สวัสดีค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

เลข 16 ไม่เหมาะกับผู้หญิงครับ ผลรวมได้ทักษา 7 เป็นดาวเสาร ดาวบาป
ไม่เป็นมงคลครับ
ทักษา 63 เป็นเลขมงคล บอกถึง ความรัก ความสมหวัง ความสำเร็จ โชค
มีมิตร มีผู้ช่วยเหลือเป้นมงคลยิ่งครับ

mam
01-05-2010, 01:27 PM
ชื่อ ภศพร แปลว่าอะไรค่ะ

Gyp5y
01-06-2010, 12:17 AM
ยัรออยู่น่ะค่ะ คุณ นพ สู้ๆ ^^

pone
01-06-2010, 02:10 PM
สวัสดีครับ รบกวนตั้งชื่อให้ลูกชายครับ
ภรรยาผมจะคลอดลูกชาย วันศุกร์ที่29 มกราคม 2553 ครับ เลยขอรบกวนตั้งชื่อลูกชายให้ครับ นามสกุลผม "แจ่มพุ่ม"
อยากให้ชื่อขึ้นต้นด้วยอักษร "ป"

wala
01-06-2010, 02:31 PM
1) นามสกุลทักษาได้ 53 เลยอยากได้ชื่อทักษา 42 ค่ะ เพื่อรวมเป็น 95
ซึ่งเลขชื่อ 42 เป็นเลขที่ดีที่สุดสำหรับ นามสกุล 53 แล้วหรือเปล่าค่ะ

2) รบกวนขอทราบความหมายของชื่อต่อไปนี้ด้วยค่ะ
ปรรณพัชร์
ปัณณพัทธ์
พัณณพรรษ
ภัสร์ศมณ

3)ดิฉันรู้จักเวปหนึ่งค่ะสามารถคำนวณทักษา และอายตนะได้ทันทีเมื่อกรอกอักษร
ที่ต้องการลงไป แต่จะขออนุญาตก่อนค่ะ ว่าจะทำลิงค์มาได้หรือไม่ ถ้าทำได้
ดิฉันจะทำลิงค์มา เพื่อประโยชน์กับทุกๆท่าน ที่ต้องการความรวดเร็ว
ช่วยตอบด้วยนะค่ะ

PS228718
01-06-2010, 03:40 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ "พัฐธนสิตา" ค่ะ

noppakorn
01-06-2010, 10:21 PM
สวัสดีค่ะ ขออนุญาตรบกวนตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ เกิดวันศุกร์ กลางวัน นามสกุลผลรวมได้ 41
รบกวนหาชื่อที่มีผลรวมได้ 9 ค่ะ ( 9+41 = 50) เช่น ปทิดา (แปลว่าอะไรค่ะ)

สวัสดีครับ

ปทิดา มาจาก ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว

ชื่อทักษา 9 สำหรับหญิงวันศุกร์

ธฤตา แปลว่า ผู้ตั้งมั่น
กันตา แปลว่า ผู้น่ารัก
กุมุท แปลว่า ดอกบัวขาว
ชามา แปลว่า ลูกสาว
ดนุช แปลว่า ผู้เกิดจากตน
ทิพปภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเป็นทิพย
ชนภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง (ชะนะพา)

noppakorn
01-06-2010, 10:26 PM
สวัสดีค่ะ พอดีเปลี่ยนชื่อมานะค่ะ และอยากทราบความหมายชื่อ " พิชญนันท์ " พอดีว่าเกิดวันศุกร์ค่ะ ปีเถาะ ที่ 10 เมษายน และอยากทราบว่า เข้ากับนามสกุลไหมอ่าค่ะ เพราะนามสกุล ได้กำลังพระเคราะห์ 21 นี่เป็นผลรวมชื่อกับนามสกุลค่ะ ชื่อ 42+21=63 รบกวนด้วยนะค่ะ

สวัสดีครับ

พิชญนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้

ทักษา 42 หมายถึง ความฉลาด ความสำเร็จ มีผู้ช่วยเหลือ รู้เอาใจใส่ผู้อื่น ทักษารวม 63
หมายถึงความสำเร็จ ความมีโชค ความรัก ทำสิ่งใดให้ดูหน้าดูหลังให้ดีก่อน คิดให้รอบคอบ
ชีวิตนี้ดีแน่นอนครับ

noppakorn
01-06-2010, 10:37 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนแปลความหมายชื่อให้หนอยน่ะค่ะ
ปรัชณีย์
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ปรัช แปลว่า ประเสริฐ
ณีย์ ไม่มีคำแปลครับ

noppakorn
01-06-2010, 10:47 PM
สวัสดีครับ

นัทชา แปลไม่ได้ครับ
ณัชชา แปลว่า เกิดมารอบรู้ (วันเสาร์มีกาลกิณี)
ภาวนา แปลว่า ธรรมที่ควรทำให้เจริญขึ้น

[color=blue]เพิ่มเติม

กวิตา แปลว่า กาพย์กลอน
จารุภา แปลว่า ผู้งามผุดผ่อง,ผู้มีรัศมีงาม
ธมน แปลว่า ผู้กำจัดมลทิน
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
ภาวิดา แปลว่า ผู้ฝึกฝนมาดีแล้ว

Gyp5y
01-06-2010, 10:52 PM
สวัสดีครับ

นัทชา แปลไม่ได้ครับ
ณัชชา แปลว่า เกิดมารอบรู้ (วันเสาร์มีกาลกิณี)
ภาวนา แปลว่า ธรรมที่ควรทำให้เจริญขึ้น

[color=blue]เพิ่มเติม

กวิตา แปลว่า กาพย์กลอน
จารุภา แปลว่า ผู้งามผุดผ่อง,ผู้มีรัศมีงาม
ธมน แปลว่า ผู้กำจัดมลทิน
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
ภาวิดา แปลว่า ผู้ฝึกฝนมาดีแล้ว

ขอบคุณมากเรยนะค่ะ พอดี นั่งอ่านไล่หน้าเก่า นามสกุลหนู 37 สามารถเลือกชื่อที่ได้ทักษา 63 ได้ รอบกวนแนะนำให้ทีน่ะค่ะ>< ได้ความหมายเชิงธรรมะยิ่งดีค่ะ รบกวนทีน่ะค่ะ

noppakorn
01-07-2010, 11:56 AM
ช่วยแปลชื่อนี้ให้หน่อยค่ะ...
พัฒธาวินท์ ค่ะ น้องเป็นผู้หญิงเกิดวันอาทิตย์ค่ะ
ขอบคุณมากๆ ค่ะ

สวัสดีครับ

พัฒธาวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับการทรงไว้ซึ่งความเจริญ

ชื่อนี้วันอาทิตย์ใช้ได้ครับ ไม่มีกาลกิณี ทักษา 45 เป็นมงคลยิ่ง (แต่ต้องดูคู่ทักษาสกุลประกอบครับ)

noppakorn
01-07-2010, 12:23 PM
ผมเกิดวันอังคารครับ ปีเถาะ เดือนธันวาคม
รบกวนคิดชื่อแปลกๆ เขียนสวยๆ ความหมายดีๆให้หน่อยครับ (ขอมากไปไหม๊ - -* แหะๆ)
นามสกุลปัจจุบัน (ของพ่อ) ได้เลข 40 ครับ
แล้วก็มีนามสกุล (ของแม่) ได้เลข 26

นามสกุลใช้นามสกุลของพ่อเหมือนเดิมดีแล้วใช่ไหมครับ ?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ^^

สวัสดีครับ

ใช้นามสกุลพ่อดีแล้วครับ ทักษาสกุล 40 เหมาะกับชื่อทักษา 24 หมายถึง
ดาวจันทร์และดาวพุธ บอกถึงความนอบน้อมรู้จักเอาใจใส่ต่อผู้อื่น กตัญญู
มีความฉลาด เรียนรู้อะไรเก่ง มีโชค ชีวิตจะประสบความสำเร็จทั้งด้านการ
งาน ความรัก และการเงิน ผลรวมชื่อสกุลได้ทักษารวม 64 บอกถึงโชคลาภ
ความรอบรู้ ความฉลาด ผลรวม บอกถึงความชอบในสิ่งทีแปลกใหม่ แต่จะ
ติดเรื่องฟุ้งเฟ้อ ลดเรื่องนี้ได้อะไรดีหมด ชึวิตนี้มีสุข มั่งมี

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันอังคาร

เหมภูมิ แปลว่า แผ่นดินทองคำ
พรปวร แปลว่า ผู้สุดประเสริฐ
รตนลภน (ระตะนะละพน) แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ
ภูมิมนู แปลว่า รักแผ่นดินดังดวงใจ
ธฤตอนณ แปลว่า ผู้ไม่มีหนี้ที่มั่นคง
หัสธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความร่าเริง,ผู้รักษาความสนุกสนาน

ใช้เฉพาะตั้งชื่อ

noppakorn
01-07-2010, 12:33 PM
ชื่อ ภศพร แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

ภศพร คำว่า ภศ ต้องตามหลังพยัญชนะตัวอื่น หรือมีพยัญชนะอื่นตามอีก จึงมีคำแปล
ถ้าเป็นคำข้างล่างจะได้หรือไม่

ภสพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและรุ่งเรือง

k_master
01-07-2010, 12:54 PM
คือผมเกิดวันพุธกลางวันครับ
ตอนนี้ชื่อ "ภุชงค์"
แต่ "ช" เป็นตัวกาลิณีครับ
รบกวนแนะนำชื่อสำหรับคนเกิดพุธกลางวันด้วยครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
01-07-2010, 01:18 PM
สวัสดีครับ รบกวนตั้งชื่อให้ลูกชายครับ
ภรรยาผมจะคลอดลูกชาย วันศุกร์ที่29 มกราคม 2553 ครับ เลยขอรบกวนตั้งชื่อลูกชายให้ครับ นามสกุลผม "แจ่มพุ่ม"
อยากให้ชื่อขึ้นต้นด้วยอักษร "ป"

สวัสดีครับ

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ ผมก็จะได้หลานสาวช่วงนี้เหมือนกันครับ กำลังหาฤกษ์คลอดอยู่
นามสกุล"แจ่มพุ่ม" ทักษา 29 ชื่อทีเหมาะสมคือทักษา 36 เป็นดาวอังคารและดาวศุกร์ ดาว
คู่มิตร บอกถึงความคล่องแคล่ว ความมีน้ำใจ ความสำเร็จ ความรักและความอบอุ่น มีข้อเสีย
เล็กน้อยคือค่อนข้างเจ้าอารมย์ ชอบโลดโผน แต่สามารถปรับแต่งนิสัยได้ด้วยสิ่งแวดล้อม และ
การอบรม สรุปเป็นเลขดีเยี่ยม ประสบความสำเร็จในชีวิต ทั้งงาน เงิน สุข และความรัก ผลรวม
กับนามสกุลได้ทักษารวม 65 เป็นดาวศุกร์และดาวพฤหัส ดาวศุภโชคคู่ เป็นธาตุลมเสริมธาตุ
ไฟ ส่งเสริมให้มีแต่ความเจริญ มักมีโชคลาภ ชอบความก้าวหน้า ทะเยอทะยาน หมั่นทำดีไว้
ชีวิตนี้เยี่ยมมาก

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันศุกร์

กฤษติพงษ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีหน้าทีอันพึงกระทำ
ณัฐชนม์ แปลว่า ผู้ดำรงชีวิตดังนักปราชญ์
ภูมิจักษ์ แปลว่า ผู้ดูแผ่นดิน
ปุณณนัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความสมบูรณ์,ผู้มีแต่ความบริสุทธิ์
ปฐมนพัต แปลว่า ผู้มีความริเริ่มเป็นที่หนึ่ง
พัฒน์ภาม แปลว่า ผู้มีอำนาจอันเจริญ
ธฤตอนนต์ แปลว่า ผู้ไม่สิ้นสุดความมั่นคง

noppakorn
01-07-2010, 01:39 PM
1) นามสกุลทักษาได้ 53 เลยอยากได้ชื่อทักษา 42 ค่ะ เพื่อรวมเป็น 95
ซึ่งเลขชื่อ 42 เป็นเลขที่ดีที่สุดสำหรับ นามสกุล 53 แล้วหรือเปล่าค่ะ

2) รบกวนขอทราบความหมายของชื่อต่อไปนี้ด้วยค่ะ
ปรรณพัชร์
ปัณณพัทธ์
พัณณพรรษ
ภัสร์ศมณ

3)ดิฉันรู้จักเวปหนึ่งค่ะสามารถคำนวณทักษา และอายตนะได้ทันทีเมื่อกรอกอักษร
ที่ต้องการลงไป แต่จะขออนุญาตก่อนค่ะ ว่าจะทำลิงค์มาได้หรือไม่ ถ้าทำได้
ดิฉันจะทำลิงค์มา เพื่อประโยชน์กับทุกๆท่าน ที่ต้องการความรวดเร็ว

สวัสดีครับ

ทักษา 42 ดีทีสุดแล้วครับ แต่ยังไม่สามารถหาชื่อให้ได้เนื่องจากไม่ทราบวันเกิดคุณครับ
ยินดีและน่าสนใจครับ หากจะนำมาลงก็ไม่ขัดข้องครับ แต่อาจต้องขออนุญาตทางวัดเจ้า
ของเวปก่อน ทางผมไม่มีปัญหา เพราะผมก็เพียงแต่อาสาทางวัดช่วยเข้ามา ตอบกระทู้
เท่านั้นครับ ถ้ามีเวปอย่างนี้ก็ดี แต่ควรต้องขออนุญาตทางเจ้าของเวปก่อน เป็นการให้
เกียรติ์เขา และเพื่อไม่มีปัญหากับเวปวัดเกาะฯ ด้วย ขอบคุณในจิตอันเป็นกุศลครับ

ทักษา 42
ปรรณพัชร์ แปลว่า คุณค่าของหนังสือ,ปีกเพชร,คุณค่าของความรู้
ปัณณพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความรู้
พัณณพรรษ แปลว่า ผู้ได้รับการสรรเสริญตลอดปี
ภัสร์ศมณ คำว่า ศมณ แปลไม่ได้ครับ

noppakorn
01-07-2010, 01:44 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ "พัฐธนสิตา" ค่ะ

สวัสดีครับ

[b][size=16pt][color=red]พัฐธนสิตา แปลว่า ความสะอาดของทรัพย์ที่มีอำนาจ

noppakorn
01-07-2010, 01:50 PM
ขอบคุณมากเรยนะค่ะ พอดี นั่งอ่านไล่หน้าเก่า นามสกุลหนู 37 สามารถเลือกชื่อที่ได้ทักษา 63 ได้ รอบกวนแนะนำให้ทีน่ะค่ะ>< ได้ความหมายเชิงธรรมะยิ่งดีค่ะ รบกวนทีน่ะค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 63 สำหรับหญิงวันเสาร์

พิมพ์พิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้เป็นแบบอย่าง
พิมพ์พันธมน แปลว่า ผู้มีรูปแบบเป็นที่ผูกพันทางใจ
พิชญ์ภูมินันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในแผ่นดินที่ชาญฉลาด
ทัพพ์ธนวันต์ แปลว่า ผู้มีเงินทองทรัพย์สมบัติ
นัทธ์วีรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ทีผูกพันความกล้าหาญ
พิชยานิรินทธ์ แปลว่า ผู้ไม่มีกิเลสในชัยชนะ
ปารย์ปิยรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าเป็นที่รักอันเหมาะสม,ผู้เป็นทีรักดังแก้วมณีอันเหมาะสม

บันทึกสิ้นสุด 7 มค. 53

plus
01-07-2010, 11:50 PM
สวัสด่ะ พี่นพคืออยากว่าจะเปลี่ยนชื่อให้ลูกสาวนะคะ

เกิดวันพุธ 28 ตุลานะค่ะ นามสกุลทักษา 30 ค่ะ ชื่ออะไรดีค่ะ แล้วจะเปลี่ยนวันไหนได้บ้างในเดือน มกรา กุมภา 53นี้ นะค่ะ

ขอบคุนค่ะ

noppakorn
01-08-2010, 02:19 PM
สวัสด่ะ พี่นพคืออยากว่าจะเปลี่ยนชื่อให้ลูกสาวนะคะ

เกิดวันพุธ 28 ตุลานะค่ะ นามสกุลทักษา 30 ค่ะ ชื่ออะไรดีค่ะ แล้วจะเปลี่ยนวันไหนได้บ้างในเดือน มกรา กุมภา 53นี้ นะค่ะ

ขอบคุนค่ะ

สวัสดีครับ

เกิดวันพุธ เวลาอะไรครับ เพราะวันพุธแบ่งเป็นกลางวัน กับพุธกลางคืนครับ ช่วยแจ้งมาด้วยครับ

ฤกษ์ดีสำหรับเปลี่ยนชื่อหากมีบอกราศรีเกิดมาด้วย จะหาวันที่สมพงศ์กับปีเกิดให้ครับ

wala
01-08-2010, 04:42 PM

ปรรณพัชร์
ปัณณพัทธ์
พัณณพรรษ
ภัสร์ศมณ

สวัสดีครับ

ทักษา 42 ดีทีสุดแล้วครับ แต่ยังไม่สามารถหาชื่อให้ได้เนื่องจากไม่ทราบวันเกิดคุณครับ
ยินดีและน่าสนใจครับ หากจะนำมาลงก็ไม่ขัดข้องครับ แต่อาจต้องขออนุญาตทางวัดเจ้า
ของเวปก่อน ทางผมไม่มีปัญหา เพราะผมก็เพียงแต่อาสาทางวัดช่วยเข้ามา ตอบกระทู้
เท่านั้นครับ ถ้ามีเวปอย่างนี้ก็ดี แต่ควรต้องขออนุญาตทางเจ้าของเวปก่อน เป็นการให้
เกียรติ์เขา และเพื่อไม่มีปัญหากับเวปวัดเกาะฯ ด้วย ขอบคุณในจิตอันเป็นกุศลครับ

ทักษา 42
ปรรณพัชร์ แปลว่า คุณค่าของหนังสือ,ปีกเพชร,คุณค่าของความรู้
ปัณณพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความรู้
พัณณพรรษ แปลว่า ผู้ได้รับการสรรเสริญตลอดปี
ภัสร์ศมณ คำว่า ศมณ แปลไม่ได้ครับ

ถ้าอย่างนั้นดิฉันอยากรบกวนให้ตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ คุณนพ
แต่ขออนุญาตมีข้อแม้ในชื่อด้วยค่ะ
เกิดวันอังคาร
ไม่ต้องการอักษรหมวดมนตรี = สระทั้งหมด
ไม่ต้องการอักษรหมวดเดช = ด ต ถ ท ธ น
ทักษาขอให้ได้ 42
นอกนั้นตามสบายเลยค่ะ อาจจะยุ่งยาก คุณนพ
ที่ดิฉันมีข้อแม้เพิ่มเข้ามาอีก
แต่อย่างไร ก็ต้องขอขอบคุณล่วงหน้ามา ณ ที่นี้ ด้วยค่ะ

ppanrat
01-08-2010, 05:09 PM
อยากจะเปลี่ยนชื่อน่ะ ค่ะ ขอรบกวนด้วยนะคะ ชื่อเดิม พรรณี พันธ์รัตน์
พอดีมีชื่อในใจ อยู่ 3 ชื่อน่ะค่ะ เกิดวันพฤหัส 13 กันยา 2516 ค่ะ

พัทธวรรณ
พิมพ์ณฎา
ภัชพิชชา

ขอคำแปลด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ppanrat
01-08-2010, 06:04 PM
ขอความหมาย ของชื่อ นี้ด้วยค่ะ ภัครศร

plus
01-08-2010, 07:40 PM

ขอบคุนค่ะ

สวัสดีครับ

เกิดวันพุธ เวลาอะไรครับ เพราะวันพุธแบ่งเป็นกลางวัน กับพุธกลางคืนครับ ช่วยแจ้งมาด้วยครับ

ฤกษ์ดีสำหรับเปลี่ยนชื่อหากมีบอกราศรีเกิดมาด้วย จะหาวันที่สมพงศ์กับปีเกิดให้ครับ

สวัสดีค่ะ ขอโทษด้วยที่แจ้งรายละเอียดไม่ครบค่ะ

น้องเกิดวันพุธ(กลางวัน)ที่ 28 ตุลาคม 2535 ค่ะ เวลาเกิด10.45 ค่ะ

ขอบพระคุณมากๆค่ะ