PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร บ , ป , ผ , ฝ ,พ ,ฟ , ภ , ม

หน้า : 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16

noppakorn
03-25-2011, 11:24 AM
อยากทราบความหมายชื่อหนะคะ :)
" ภรัชร" แปลว่าอะไรหรอคะ
ขอบคุณมากคะ

สวัสดีครับ

ภรัชร ไม่มีคำศัพท์ครับ

noppakorn
03-25-2011, 11:28 AM
คือนามสกุลได้เลข 47
อยากให้ช่วยหาชื่อ ที่ได้เลข บวกนามสกุลแล้วดีอ่ะค่ะ อยากได้ศรีกับเดช นำค่ะ
อยากทราบอีกเรื่อง ชื่อว่า ภัทรนรินทร์ มีความหมายว่าอะไร ?

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ :)

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 47 เป็นทักษาบอด หาคู่ดีเลิศไม่ได้ครับ ชื่อทักษาที่ดีที่สุดคือ ทักษา 42 เพียงทักษาเดียวสำหรับสกุลนี้ ทักษา รวมได้ 89 เป็นทักษาดีปานกลาง ผู้ได้ทักษานี้ ต้องปรับเปลี่ยนกรรมของตนเอง ด้วยการ เป็นคนเชื่อมั่นตนเอง อย่าเชื่อใครง่าย อย่าหลงอบายมุข และอย่าทำตนเป็นนักเที่ยว หมั่นทำบุญสร้างกุศลเสมอ กตัญญูพ่อแม่ให้มาก กรรมดีจะมาหนุนเสริมให้ดีได้ครับ ชื่อภัทรนรินทร์ ทักษา 42 เป็นมงคลแล้วครับ หากต้องการใช้ก็ใช้ได้ครับ

ภัทรนรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่เหนือคนอันประเสริฐ

คุณไม่ได้แจ้งวันเกิดมาเลยไม่สามารถหาชื่อมาให้เลือกได้ครับ

เกิดวันอังคาร 24 ตุลาคม ค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิง มีเดชและศรีนำ

ปุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญอันประเสริฐ
ปิยะนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในสิ่งที่ตนรัก
พัชรวลัย แปลว่า กำไลเพชร,วงกลมอันมีคุณค่า
พิมพ์มาดา แปลว่า ผู้เหมือนมารดา
พิมพ์รตา แปลว่า ผู้ยินดีที่เป็นแบบอย่าง
เนตรนิษฐา แปลว่า ผู้สามารถสำเร็จด้วยตา
ธิติพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้พากเพียร
พิชญนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้
ธารณ์สิริ แปลว่า ผู้มีความเป็นมงคลค้ำจุน
พิมพ์ชนก แปลว่า ผู้เหมือนพ่อ

เปลี่ยนชื่อแล้วให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล

AmDad
03-25-2011, 01:17 PM
ภาวิณีย์ แปลว่าอะไรครับ

ขอบคุณครับ

abank
03-25-2011, 04:46 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ

ประภัทรวิทย์ครับ

omen
03-25-2011, 05:04 PM
สวัสดีคะ น้องสาวเปลี่ยนชื่อแล้วคะเกิดวันพุธกลางวัน
ชื่อ ปราณิสา มังคะลา 24+26

ปราณิสา แปลว่า
ต้องไปทำบุญด้วยใช่หรือเปล่าคะถึงจะดี

จะรบกวนสอบถามเพิ่มเติมคะ พี่สาวอยากเปลี่ยนชื่อ
เกิดวันอังคาร นามสกุล จิระวัฒนผลิน 59
จะเปลี่ยนชื่อเลือกทักษาเลขอะไรดีคะ
6 36 40 4145 55 56 65
รบกวนขอชื่ความหมายและเลขอาตยนะด้วยคะขอบคุณมากๆคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 59 (ไม่ได้แจ้งสกุล) ทักษาสมพงศ์ คือทักษา 45 ผลรวมได้ 104 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอังคาร

พลอยนภัส แปลว่า ผู้ทำตามสวรรค์, ฟ้างามดังแก้วสี (อายตนะ 9)
พัฒธาวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับการทรงไว้ซึ่งความเจริญ (อายตนะ 9)
ภูรีพิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นที่มีปัญญากว้างไกล (อายตนะ 1)
พิชญ์วรัญ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รู้สิ่งประเสริฐ (อายตนะ 1)
พิชยพัชยา แปลว่า ผู้กล่าวคำพูดแล้วมีชัยชนะ (อายตนะ 9)
ธีร์ชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดเป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 6)
กันต์สินี แปลว่า หญิงงามผู้น่ารัก (อายตนะ 6)
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี (อายตนะ 1)
ฉัตรนันทน์ แปลว่า ผู้มีความสุขใต้ร่มเงา (อายตน 7)
เปลี่ยนชื่อแล้วให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล

ชื่อปุลิน นามสกุล จิระวัฒนผลิน เกิดวันอังคาร อยากได้ชื่อใหม่คะ อักษรต้องห้าม ก-ข-ค-ฆ-ง (อายตนะ)
ขอบคุณมากๆคะ รบกวนด้วยนะคะ

noppakorn
03-26-2011, 12:36 PM
ภาวิณีย์ แปลว่าอะไรครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ภาวิณีย์ แปลว่า ผู้มีความเจริญยิ่ง

noppakorn
03-26-2011, 12:37 PM

ประภัทรวิทย์ครับ

สวัสดีครับ

ประภัทรวิทย์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เจริญยิ่ง,ผู้มีความรู้ที่ดีงามยิ่ง

noppakorn
03-26-2011, 12:40 PM
สวัสดีคะ น้องสาวเปลี่ยนชื่อแล้วคะเกิดวันพุธกลางวัน
ชื่อ ปราณิสา มังคะลา 24+26

ปราณิสา แปลว่า
ต้องไปทำบุญด้วยใช่หรือเปล่าคะถึงจะดี

จะรบกวนสอบถามเพิ่มเติมคะ พี่สาวอยากเปลี่ยนชื่อ
เกิดวันอังคาร นามสกุล จิระวัฒนผลิน 59
จะเปลี่ยนชื่อเลือกทักษาเลขอะไรดีคะ
6 36 40 4145 55 56 65
รบกวนขอชื่ความหมายและเลขอาตยนะด้วยคะขอบคุณมากๆคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 59 (ไม่ได้แจ้งสกุล) ทักษาสมพงศ์ คือทักษา 45 ผลรวมได้ 104 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอังคาร

พลอยนภัส แปลว่า ผู้ทำตามสวรรค์, ฟ้างามดังแก้วสี (อายตนะ 9)
พัฒธาวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับการทรงไว้ซึ่งความเจริญ (อายตนะ 9)
ภูรีพิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นที่มีปัญญากว้างไกล (อายตนะ 1)
พิชญ์วรัญ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รู้สิ่งประเสริฐ (อายตนะ 1)
พิชยพัชยา แปลว่า ผู้กล่าวคำพูดแล้วมีชัยชนะ (อายตนะ 9)
ธีร์ชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดเป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 6)
กันต์สินี แปลว่า หญิงงามผู้น่ารัก (อายตนะ 6)
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี (อายตนะ 1)
ฉัตรนันทน์ แปลว่า ผู้มีความสุขใต้ร่มเงา (อายตน 7)

ชื่อปุลิน นามสกุล จิระวัฒนผลิน เกิดวันอังคาร อยากได้ชื่อใหม่คะ อักษรต้องห้าม ก-ข-ค-ฆ-ง (อายตนะ)
ขอบคุณมากๆคะ รบกวนด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

ชื่อที่ให้ไปดียิ่งแล้วครับ ให้เอา 2 ชื่อออกคือ ภูรีพิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นที่มีปัญญากว้างไกล (อายตนะ 1) และ กันต์สินี แปลว่า หญิงงามผู้น่ารัก (อายตนะ 6) เพราะมี ก เป็นกาลกิณีครับ

nakharada
03-26-2011, 02:13 PM
อยากทราบความหมายของคำค่ะ
คำว่า มญท์ มญด์ มญถ์ มีคำไหนมีความหมายบ้างคะ
ขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้านะคะ

AmDad
03-26-2011, 02:38 PM
ลูกสาวเกิดวันพฤหัส ขอชื่อที่มีความหมาย "ปราชญ์หรือผู้รู้ที่มีโชค" ทักษา 41 , 42 ก็ได้
โดยขอให้มีคำว่า "ภัค" อยู่ในชื่อด้วยครับ

ขอบคุณครับ

noppakorn
03-26-2011, 09:26 PM
อยากทราบความหมายของคำค่ะ
คำว่า มญท์ มญด์ มญถ์ มีคำไหนมีความหมายบ้างคะ
ขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้านะคะ

สวัสดีครับ

ที่เขียนมาไม่มีศัพท์ครับ ต้องเป็น มณฑ์ แปลว่า งาม มญชุ์ แปลว่า งาม

noppakorn
03-26-2011, 09:48 PM
ลูกสาวเกิดวันพฤหัส ขอชื่อที่มีความหมาย "ปราชญ์หรือผู้รู้ที่มีโชค" ทักษา 41 , 42 ก็ได้
โดยขอให้มีคำว่า "ภัค" อยู่ในชื่อด้วยครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

คิดได้ชื่อเดียวครับ

ภัคร์ปวีณ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีรัศมีอันยิ่งใหญ่ ทักษา 42 อายตนะ 1

AmDad
03-28-2011, 05:42 PM
"ภัคคณิสร์" กับ "ภัคคณิศร์" เหมือนกันไหม
ขอความหมายด้วยครับ

ขอบคุณครับ

Pearl5522
03-28-2011, 08:39 PM
สวัสดีค่ะ ลูกสาวเกิด 21/11/2534 เวลาประมาณ 14.02-14.09 น.

ชื่อ บงกชกร
สกุล พงษ์ศรีกูร

ลูกสาวบอกว่า ถ้าต้องเปลี่ยนอยากได้ ทักษา 50 และความหมายเกี่ยวกับ ดอกบัวค่ะ

แต่ถ้าเกี่ยวกับ ดอกบัว ไม่ได้จริงๆ ก็เกี่ยวกับนักปราชญ์ ก็ได้ค่ะ

เท่าที่คุณแม่คิดไว้ ก็มี พชรกช, บงกชรตณ, รตณกช

แต่ก็ไม่รู้ว่าเหมาะสมประการใด

จึงขอรบกวน คุณอุบาสกนพกรณ์ ด้วยค่ะ

kasanee
03-30-2011, 12:45 PM
สวัสดีค่ะ.. :D
1.ช่วยหาชื่อให้หน่อยค่ะเกิดวันอังคาร นามสกุลได้เลข 38 ชื่อบวกกับนามสกุลแล้วดี
2.ให้ศรี นำ และมีดาวอัฎฐเคราะห์วันเกิดที้ง 8ดวงค่ะ
3.ความหมาย มีคำว่านักปราชญ์อยู่ด้วย
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ ... :-*

สวัสดีครับ

การตั้งชื่อคนจะให้มีดาวอัฏฐเคราะห์ทั้ง 8 ดวง คงเป็นไม่ได้ครับ ผมว่าคุณเข้าใจอะไรผิดแล้วล่ะครับ อัฏฐเคราะห์ทั้ง 8 คือดาวอาทิตย์ ถึง ดาวเสาร์ เกิดวันอังคาร อย่างน้อย ชื่อกลุ่มดาวจันทร์ ก็เป็นกาลกิณีวันเกิดแล้วครับ ลองไปทบทวนความเข้าใจใหม่น่ะครับ เรื่องตั้งชื่อไม่ใช่ปัญหา ยินดีดำเนินการให้ครับ

แจ้งมาอีกครั้งน่ะครับ

ต้องขอโทษด้วย...ที่ตั้งคำถามผิดไป แล้วดิฉันจะขอถามใหม่นะคะ

noppakorn
04-01-2011, 12:09 PM
"ภัคคณิสร์" กับ "ภัคคณิศร์" เหมือนกันไหม
ขอความหมายด้วยครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ภัคคณิสร์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ในกลุ่มผู้เจริญ (มาจาก ภัค+คณ+อิสร์)
ภัคคณิศร์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ในกลุ่มผู้เจริญ (มาจาก ภัค+คณ+อิศร์)

noppakorn
04-01-2011, 12:32 PM
สวัสดีค่ะ ลูกสาวเกิด 21/11/2534 เวลาประมาณ 14.02-14.09 น.

ชื่อ บงกชกร สกุล พงษ์ศรีกูร
ลูกสาวบอกว่า ถ้าต้องเปลี่ยนอยากได้ ทักษา 50 และความหมายเกี่ยวกับ ดอกบัวค่ะ แต่ถ้าเกี่ยวกับ ดอกบัว ไม่ได้จริงๆ ก็เกี่ยวกับนักปราชญ์ ก็ได้ค่ะ
เท่าที่คุณแม่คิดไว้ ก็มี พชรกช, บงกชรตณ, รตณกช แต่ก็ไม่รู้ว่าเหมาะสมประการใด

จึงขอรบกวน คุณอุบาสกนพกรณ์ ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ
นามสกุล พงษ์ศรีกูร ทักษา 48 หากใช้ชื่อทักษา 50 ถึงเป็นมงคลนามก็จริง แต่ผลรวมได้ 98 เป็นดาวเกตุและราหู เป็นวิญญานธาตและธาตุลม เหมาะสำหรับผู้มีอิทธิพล มีพวกพ้องมาก หากหลงไปทางเลวร้ายหรือนักเลงจะย่ำแย่ ถึงจะเป็นเลขที่ประสบความสำเร็จดี แต่จะมีเรื่องเดือดร้อนเสมอๆ เป็นหญิงไม่ควรใช้เลขนี้ครับ

ชื่อที่เหมาะสมกับทักษาสกุลนี้คือชื่อทักษา 15 ผลรวมได้ 63 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันพฤหัส

กชกมล แปลว่า หัวใจดังดอกบัว
กชอรภา แปลว่า ผู้มีรัศมีงามดังดอกบัว
กชณิชา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดุจดอกบัว
กชลภณ แปลว่า ผู้มีลาภงามดังดอกบัว

Chol
04-01-2011, 08:25 PM
สวัสดีครับ คุณอุบาสกนพกรณ์

ผมรบกวนคุณช่วยแนะนำเกี่ยวกับการจะตั้งชื่อใหม่ของผมด้วยครับ ปัจจุบันชื่อผมได้เลขทักษา 28 และนามสกุลได้เลขทักษา 22 ครับ
(ผมพยายามศึกษาดูเอาเองจากตำราหลายๆที่ครับผม) เลขทักษาชื่อผมอ่านดูแล้วฟังดูไม่ค่อยดีเลยครับ ผมจึงอยากตั้งชื่อใหม่แต่คงนามสกุลเดิมไว้ครับ ผมรบกวนคุณช่วยแนะนำชื่อเลขทักษาที่เหมาะสมที่สุดและสอดคล้องผลรวมกับนามสกุลผมทักษา 22 ด้วยนะครับ

ผมเกิดวันจันทร์ เวลาประมาณ 19.30 น. ครับ เดือนกุมภาพันธ์ ปีพ.ศ. 2522 นามสกุล วัฒนะ ครับ

กรุณาด้วยนะครับ สัก 2-3 ชื่อก็พอครับผม

ขอบคุณครับ

pupaes
04-01-2011, 11:43 PM
สวัสดีค่ะ คุณอุบาสกนพกรณ์
ดิฉันเกิดวันศุกร์ที่ 26 กรกฎาคม 2534
อยากจะขอฤกษ์งามยามดีไปเปลี่ยนชื่อ
ขอก่อนวันที่ 5 เมษายนจะมีมั๊ยคะ
จึงขอรบกวน คุณอุบาสกนพกรณ์ ช่วยตรวจดูให้หน่อยนะคะ :)

mommy rabbit
04-02-2011, 12:12 AM
รบกวนปรึกษาอาจารย์ค่ะ เพิ่งคลอดลูกสาวเมื่อวันที่ 22 มี.ค. 54 (วันอังคาร) เวลาเกิดประมาณ 11 โมงกว่า (ตอนเช้า) นามสกุลบวกกันแล้วได้ทักษา 71 ค่ะ ตั้งไว้หลายชื่อไม่แน่ใจว่าชื่อไหนถึงจะดีค่ะ เคยไปสอบถามมาเค้าแนะนำว่าไม่ควรมีตัวอักษร หมวดอุตสาหะ เพราะจะทำให้เหนื่อย และ ไม่สบายง่าย อันนี้เกี่ยวกันมั๊ยคะ รบกวนแนะนำด้วยนะคะ
พริมา
พรวฤณ
พริมาดา
พริมาภา
ปุณญิศา
ปาณิสรา
รินรดา

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

mickii3z
04-02-2011, 10:06 AM
ขออนุญาตรบกวนอีกครั้งนะครับ..
เคยมาสอบถามเรื่องเปลี่ยนชื่อแล้วครั้งหนึ่ง ครั้งนี้อยากสอบถามฤกษ์ดีสำหรับเดือนนี้สักหน่อยครับ
ส้วนถ้าไม่ดูฤกษ์ สำหรับคนเกิดวันอาทิตย์ให้เปลี่ยนวันอังคาร เป็นเช่นนี้ใช่ไหมครับ..
.....ขอบพระคุณมากครับ

zippiicheekii
04-22-2011, 12:59 AM
สวัสดีค่ะ เกิดวันศุกร์ อยากเปลี่ยนเป็นชื่อที่อ่านว่า ปัน-ชะ-นิด ,, แต่คำนวณนามสกุลได้เลข 29 เลยหาชื่อที่ผลรวมตกเลขดีไม่ค่อยได้เลยค่ะ

มีแค่ "ปัณณ์ชนิษภ์" กับ "ปัณณ์ชนิษถ์" ซึ่งไม่ทราบความหมาย และไม่ทราบว่าถูกหลักภาษาไทยหรือเปล่าค่ะ ขอความหมายและคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยค่ะ ขอบคุณมากนะคะ :)

snowcreepers
04-22-2011, 01:24 AM
สวัสดีค่ะ

รบกวนถามนิดนึงนะค่ะ

ชื่อ 1. ภัสสร์ธมนวัสส์
2. ภัสส์ทัศน์ศรณ์

มีความหมายใจความอย่างไรค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

Cworawan
04-22-2011, 10:56 AM
รบกวนช่วยแปลความหมายชื่อ
พัทธ์ธิศา
พัชญ์พิชา
ภัทร์นรินทร์

genkwan
04-22-2011, 12:07 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ เมชญาค่ะรบกวนด้วยน่ะค่ะ

mikijung
04-22-2011, 05:37 PM
อยากทราบความหมายของ ชื่อ มณฑ์ชญาภัส และ มนต์ณิชาภัส ค่ะรบกวนด้วยนะค่ะ ขอขอบคุณลาวงหน้าค่ะ

falinity
04-23-2011, 11:23 AM
ดิฉันเกิดวันพฤหัสบดี ที่ 8 พฤษภาคม 2529
อยากจะขอฤกษ์งามยามดีไปเปลี่ยนชื่อ
ขอก่อนวันที่ 7 พฤษภาคม จะมีมั๊ยคะ
จึงขอรบกวน คุณอุบาสกนพกรณ์ ช่วยตรวจดูให้หน่อยนะคะ

falinity
04-24-2011, 12:44 AM
รบกวนอีกอย่างนะคะ ชอบชื่อที่อ่านออกเสียงว่า ปัน-รัก
ปัณณ์รักขก์
ปัญญรักษก์
นอกจาก 2 ชื่อนี้แล้ว จะมีชื่ออื่นอีกไหมค่ะ เกิดวันพฤหัสค่ะ

nokmafia
04-25-2011, 05:24 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ
อยากจะรบกวนคุณนพ 3 เรื่องนะคะ
1. ช่วยหาฤกษ์ผ่าคลอดลูกสาวให้ดิฉันหน่อยนะนะคะ ได้มา2วันนะคะคือ วันที่ 3 พค. (8.15) กับวันที่ 5 พค. (21.10-23.00) นะคะ
ไม่แน่ใจว่าวันไหนจะเหมาะสมกับดวงของพ่อแม่มากกว่านะคะ
พ่อเกิดวันที่ 13 กันยายน ปีวอก
แม่เกิดวันที่ 4 สิงหาคม ปีจอ(พุธกลางคืน)
คุณหมอแจ้งว่าสามารถผ่าคลอดได้ตั้งแต่วันที่ 1-15 พค. ค่ะ
2.รบกวนคุณนพช่วยแนะนำชื่อของลูกสาวตามฤกษ์คลอดที่คุณนพเห็นว่าเหมาะสมให้ด้วยนะคะ นามสกุลได้กำลัง 34 นะคะ
3.ดิฉัน เกิดวันที่ 4 สิงหาคม ปีจอ(พุธกลางคืน) ปัจจุบันใช้ชื่อ พนิดา อยู่คะ แต่มักมีคนทักว่าไม่ดี นามสกุลมีกำลัง 48 นะคะ จะรบกวนคุณนพช่วยแนะนำชื่อที่เหมาะสมให้ด้วยนะคะ

ขอบคุณมากคะ

joy2526
04-28-2011, 01:55 PM
สวัสดีค่ะ
ชื่อ นภาพร ทักษา 19 นามสกุล ทักษา 45 อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ เกิดวันอังคาร ปี กุน เปลี่ยนเป็นชื่ออะไรดีคะ

ชื่อ ปภสร ดีไหมคะ แปลว่าอะไร

ขอบคุณคะ

noppakorn
04-28-2011, 04:05 PM
สวัสดีครับ คุณอุบาสกนพกรณ์

ผมรบกวนคุณช่วยแนะนำเกี่ยวกับการจะตั้งชื่อใหม่ของผมด้วยครับ ปัจจุบันชื่อผมได้เลขทักษา 28 และนามสกุลได้เลขทักษา 22 ครับ
(ผมพยายามศึกษาดูเอาเองจากตำราหลายๆที่ครับผม) เลขทักษาชื่อผมอ่านดูแล้วฟังดูไม่ค่อยดีเลยครับ ผมจึงอยากตั้งชื่อใหม่แต่คงนามสกุลเดิมไว้ครับ ผมรบกวนคุณช่วยแนะนำชื่อเลขทักษาที่เหมาะสมที่สุดและสอดคล้องผลรวมกับนามสกุลผมทักษา 22 ด้วยนะครับ

ผมเกิดวันจันทร์ เวลาประมาณ 19.30 น. ครับ เดือนกุมภาพันธ์ ปีพ.ศ. 2522 นามสกุล วัฒนะ ครับ

กรุณาด้วยนะครับ สัก 2-3 ชื่อก็พอครับผม

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

นามสกุล วัฒนะ ทักษา 22 ชื่อทักษาที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้คือทักษา 41 เป็นคู่ธาตุ ปัญญากับความรุ่งเรือง ผลรวมได้ทักษารวม 63 เป็นดาวคู่มิตรบอกถึงโชคลาภความสำเร็จ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันจันทร์

รมณวัฒน์ (ระมนวัด) แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองและมีความสุข (อายตนะ6)
พชรวัฒน์ (พะชะระวัด) แปลว่า รุ่งเรืองดุจเพชร (อายตนะ6)
ศกลวัฒน์ (สะกนวัด) แปลว่า ทุกสิ่งทุกอย่างรุ่งเรืองดังตั้งใจ (อายตนะ 6)
ยศพงศ์ แปลว่า ผู้มีเกียรติของตระกูล(อายตนะ 7 )

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
04-28-2011, 04:18 PM
รบกวนปรึกษาอาจารย์ค่ะ เพิ่งคลอดลูกสาวเมื่อวันที่ 22 มี.ค. 54 (วันอังคาร) เวลาเกิดประมาณ 11 โมงกว่า (ตอนเช้า) นามสกุลบวกกันแล้วได้ทักษา 71 ค่ะ ตั้งไว้หลายชื่อไม่แน่ใจว่าชื่อไหนถึงจะดีค่ะ เคยไปสอบถามมาเค้าแนะนำว่าไม่ควรมีตัวอักษร หมวดอุตสาหะ เพราะจะทำให้เหนื่อย และ ไม่สบายง่าย อันนี้เกี่ยวกันมั๊ยคะ รบกวนแนะนำด้วยนะคะ
พริมา
พรวฤณ
พริมาดา
พริมาภา
ปุณญิศา
ปาณิสรา
รินรดา

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 71 ชื่อที่สมพงศ์คือทักษา 24 ผลรวมได้ 95 เป็นมงคลยิ่งครับ ชื่อที่ถามมา ตรวจแล้วดังนี้

พริมา ทักษา 22 ทักษาไม่เป็นมงคล
พรวฤณ ทักษา 24 เป็นมงคลยิ่ง ผลรวมได้ 95 ดียิ่ง อายตนะ 6
พริมาดา ทักษา 24 เป็นมงคลยิ่ง ผลรวมได้ 95 ดียิ่ง อายตนะ 6
พริมาภา ทักษา 24 เป็นมงคลยิ่ง ผลรวมได้ 95 ดียิ่ง อายตนะ 6
ปุณญิศา ทักษา 24 เป็นมงคลยิ่ง ผลรวมได้ 95 ดียิ่ง อายตนะ 2
ปาณิสรา ทักษา 24 เป็นมงคลยิ่ง ผลรวมได้ 95 ดียิ่ง อายตนะ 6
รินรดา ทักษา 24 เป็นมงคลยิ่ง ผลรวมได้ 95 ดียิ่ง อายตนะ 2

ยกเว้น พริมา ชื่ออื่นๆ ดีและเป็นมงคลยิ่งครับ

noppakorn
04-28-2011, 04:21 PM
ขออนุญาตรบกวนอีกครั้งนะครับ..
เคยมาสอบถามเรื่องเปลี่ยนชื่อแล้วครั้งหนึ่ง ครั้งนี้อยากสอบถามฤกษ์ดีสำหรับเดือนนี้สักหน่อยครับ
ส้วนถ้าไม่ดูฤกษ์ สำหรับคนเกิดวันอาทิตย์ให้เปลี่ยนวันอังคาร เป็นเช่นนี้ใช่ไหมครับ..
.....ขอบพระคุณมากครับ

ขออภัยยิ่งครับ มาตอบไม่ทันครับ

วันอาทิตย์ ควรเปลี่ยนชื่อวันพุธ พฤหัส และวันศุกร์ครับ

noppakorn
04-28-2011, 04:24 PM
สวัสดีค่ะ เกิดวันศุกร์ อยากเปลี่ยนเป็นชื่อที่อ่านว่า ปัน-ชะ-นิด ,, แต่คำนวณนามสกุลได้เลข 29 เลยหาชื่อที่ผลรวมตกเลขดีไม่ค่อยได้เลยค่ะ

มีแค่ "ปัณณ์ชนิษภ์" กับ "ปัณณ์ชนิษถ์" ซึ่งไม่ทราบความหมาย และไม่ทราบว่าถูกหลักภาษาไทยหรือเปล่าค่ะ ขอความหมายและคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยค่ะ ขอบคุณมากนะคะ :)

สวัสดีครับ

ปัณณชนิษถ์ คำว่า ชนิษถ์ ไม่มีคำศัพท์ครับ
ปัณณชนิษภ์ คำว่า ชนิษภ์ ไม่มีคำศัพท์เช่นกัน

noppakorn
04-28-2011, 04:28 PM
สวัสดีค่ะ

รบกวนถามนิดนึงนะค่ะ

ชื่อ 1. ภัสสร์ธมนวัสส์
2. ภัสส์ทัศน์ศรณ์

มีความหมายใจความอย่างไรค่ะ

สวัสดีครับ

ภัสสร์ธมนวัสส์ แปลว่า ฝนที่มีความสวยเรืองรอง
ภัสส์ทัศน์ศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งซึ่งดูสว่างไสว

noppakorn
04-28-2011, 04:36 PM
รบกวนช่วยแปลความหมายชื่อ
พัทธ์ธิศา
พัชญ์พิชา
ภัทร์นรินทร์

สวัสดีครับ

พัทธธิศา แปลว่า ผู้ผูกพันความยิ่งใหญ่
พัชญ์พิชา แปลว่า ผู้มีความรู้ในกรอบ
ภัทร์นรินทร์ แปลว่า ราชาผู้ดีงาม,เจ้าแห่งความดีงาม(เจริญ)

noppakorn
04-28-2011, 04:39 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ เมชญาค่ะรบกวนด้วยน่ะค่ะ

สวัสดีครับ

เมชญา แปลว่า ตัวข้าผู้เป็นปราชญ์ (เม (บาลี) แปลว่า ตน,ข้าพเจ้า)

noppakorn
04-28-2011, 04:42 PM
อยากทราบความหมายของ ชื่อ มณฑ์ชญาภัส และ มนต์ณิชาภัส ค่ะรบกวนด้วยนะค่ะ ขอขอบคุณลาวงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

มณฑ์ชญาภัส แปลว่า ผู้มีแสงสว่างแห่งความรู้ประดับตน
มนต์ณิชาภัส แปลว่า ผู้มีแสงสว่างอันบริสุทธิ์อันศักดิ์สิทธิ์

noppakorn
04-28-2011, 04:44 PM
ดิฉันเกิดวันพฤหัสบดี ที่ 8 พฤษภาคม 2529
ขอก่อนวันที่ 7 พฤษภาคม จะมีมั๊ยคะ
จึงขอรบกวน คุณอุบาสกนพกรณ์ ช่วยตรวจดูให้หน่อยนะคะ

สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีเดือนเมษายน 2554 :- วันศุกร์ที่ 29 เมย. เวลา 7.00 – 10.59 น และเวลา 13.00 – 14.59 น.
ฤกษ์ดีเดือนพฤษภาคม 2554 :- วันอังคารที่ 3 พค. เวลา 9.00 – 16.59 น.

noppakorn
04-28-2011, 04:50 PM
รบกวนอีกอย่างนะคะ ชอบชื่อที่อ่านออกเสียงว่า ปัน-รัก
ปัณณ์รักขก์
ปัญญรักษก์
นอกจาก 2 ชื่อนี้แล้ว จะมีชื่ออื่นอีกไหมค่ะ เกิดวันพฤหัสค่ะ

สวัสดีครับ

ตั้งชื่อควรมีนามสกุลประกอบครับ จึงเป็นมงคล คำว่า รักขก์ ไม่ควรมี ก์ ครับ ส่วนคำว่า รักษก์ มาจาก รักษก แปลว่า คุ้มครองดูแล
ถ้าชื่อว่าปันรัก คงตั้งยากครับ ต้องมีทักษาสกุลมาประกอบจึงจะวิเคราะห์ดูได้ แต่ไม่แน่ใจว่าคำจะลงตัวหรือไม่ครับ

noppakorn
04-28-2011, 05:07 PM
1. ช่วยหาฤกษ์ผ่าคลอดลูกสาวให้ดิฉันหน่อยนะนะคะ ได้มา2วันนะคะคือ วันที่ 3 พค. (8.15) กับวันที่ 5 พค. (21.10-23.00) นะคะ
ไม่แน่ใจว่าวันไหนจะเหมาะสมกับดวงของพ่อแม่มากกว่านะคะ
พ่อเกิดวันที่ 13 กันยายน ปีวอก
แม่เกิดวันที่ 4 สิงหาคม ปีจอ(พุธกลางคืน)
คุณหมอแจ้งว่าสามารถผ่าคลอดได้ตั้งแต่วันที่ 1-15 พค. ค่ะ
2.รบกวนคุณนพช่วยแนะนำชื่อของลูกสาวตามฤกษ์คลอดที่คุณนพเห็นว่าเหมาะสมให้ด้วยนะคะ นามสกุลได้กำลัง 34 นะคะ
3.ดิฉัน เกิดวันที่ 4 สิงหาคม ปีจอ(พุธกลางคืน) ปัจจุบันใช้ชื่อ พนิดา อยู่คะ แต่มักมีคนทักว่าไม่ดี นามสกุลมีกำลัง 48 นะคะ จะรบกวนคุณนพช่วยแนะนำชื่อที่เหมาะสมให้ด้วยนะคะ

ขอบคุณมากคะ

สวัสดีครับ

วันที่ 7 พค.เป็นวันดีครับ เป็นวันที่สมพงศ์กับปีเกิดเด็กคือปีเถาะ เด็กเกิดปีนี้ หนุนพ่อและแม่ ทั้งปีวอกและปีจอครับ เวลาดีกับเด็กคือ เวลา 13.00-14.59 น.จะสมพงศ์กับปีเกิดเด็กและวันเกิดเด็กครับ วันที่ 3 เป็นวันมะเมีย เป็นวันดีรองลงมาครับ หากเลือกวันที่ 3 พค.ให้ใช้เวลา 13.00-14.59 น.เช่นกันครับ

สำหรับเด็ก หากเลือกวันที่ 7พค.ก็ตรงวันเสาร์ หากเลือกวันที่ 3 ก็เป็นวันอังคาร ครับ นามสกุลทักษา34 ไม่ควรใช้ครับ เพราะว่าเป็นทักษาบอด หาคู่ทักษาสมพงศ์ที่ดีเลิศไม่ได้ครับ จะดีได้เพียง 60 % เท่านั้น ควรใช้นามสกุลคุณแม่ ทักษา 48 จะดีกว่า แต่ถ้าไม่ได้จริงๆ ก็จะตั้งให้ครับ แต่ต้องแก้กรรม จึงจะดีได้สัก 80% ครับ

เรื่องชื่อ ลองไปคิดก่อนแล้วค่อยตั้งกระทู้ถามใหม่น่ะครับ

noppakorn
04-28-2011, 05:12 PM
สวัสดีค่ะ
ชื่อ นภาพร ทักษา 19 นามสกุล ทักษา 45 อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ เกิดวันอังคาร ปี กุน เปลี่ยนเป็นชื่ออะไรดีคะ

ชื่อ ปภสร ดีไหมคะ แปลว่าอะไร

ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

ชื่อนภาพร ทักษา 19 นามสกุล ทักษา 45 ผลรวมได้ 64 มีโชคทางการเงิน แต่ต้องหมั่นสวดมนต์ไหว้พระและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ เป็นชื่อมงคลครับ แต่ ชื่อ ปภสร ทักษา 14 ดีกว่าครับ ผลรวมได้ 59 เป็นมงคลยิ่ง ทำบุญเยอะ ทำดีเยอะ สำคัญความกตัญญูจึงจะหนุนเสริมให้ดีเลิศได้ครับ

noppakorn
04-28-2011, 05:13 PM
อยากทราบความหมายของคำว่า
- ปานชยา
- ปานชญา

ขอบคุณค่ะ

(ชื่ออื่นๆ กรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

ปานชยา แปลว่า เทียบเท่าชัยชนะ
ปานชญา แปลว่า เหมือนดังนักปราชญ์

Bill
04-28-2011, 08:01 PM
สวัสดีคับ ผมอ่านตั้งแต่หน้าแรกจนถึงหน้านีิ้ หลังจากที่ผมพยามยามตั้งชื่อใหม่ให้ตนเอง แต่มันยากสำหรับผมมาก
ผมเกิดวัน พุธ ที่11 มกราคม 2510 เวลา 13.06 พุธกลางวัน ชื่อเดิมคือ ฐิติ อัศวนนท์ ผมจึงขอกรุณาช่วยดูชื่อใหม่ที่เหมาะสมและมีกำลังเลขที่ดีๆ ด้วยความศรัทธาคุณอุบาสกนพกรณ์คับ ชื่อที่ท่านดูให้ผมนี้คงจะเป็นชื่อที่ผมจะใช้ไปตลอดชีวิตเลยครับ
ตัวอย่างแนวชื่อที่ผมชอบประมาณนี้
ภูดิศ
ภูริภัธศ์
ภูริช์
ภูริศ
ภูวดิศร์
ภูพัศน์
หรือ ภ..............?
บางชื่อได้ผลเลขไม่ดี บางชื่อไม่เข้ากันกับผลรวมของนามสกุล บางชื่อไม่มีความหมาย เลยอยากให้ช่วยดูตรงนี้ทีคับ ใช้ได้หรือต้องปรับอักษรตัวไหนใหม่ หรือท่านนพมีเสนอชื่อที่ผลรวมดีกว่าขอความกรุณาด้วยคับ
หรือกรุณาหาชื่อ อักษร ภ. เนื่องจากอยากให้เป็นเดชนำ และอักษรเดชตัวอื่นๆผมไม่ค่อยชอบ ครับ
ขอทราบความหมายของชื่อด้วยคับ
ขอกราบขอบคุณล่วงหน้าคับ

SwapeR
04-29-2011, 08:50 PM
รบกวนดูชื่อให้หน่อยครับ เกิดวันศุกร์ที่ 24 สิงหาคม 2522 เวลา 9.38 น. ปีมะแม จะเปลี่ยนชื่อเป็น
ชื่อ ปุณณณิช วัชรโสรัจ รบกวนช่วยดูความหมาย และพยากรณ์ให้หน่อยครับ

นับถืออย่างสูง

pattie patt
04-30-2011, 07:55 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ พริมาดา ค่ะ แล้วฤกษ์ดีในการเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ เกิดวันเสาร์ที่ 12 ตค 2500

noppakorn
04-30-2011, 10:27 PM
สวัสดีคับ ผมอ่านตั้งแต่หน้าแรกจนถึงหน้านีิ้ หลังจากที่ผมพยามยามตั้งชื่อใหม่ให้ตนเอง แต่มันยากสำหรับผมมาก
ผมเกิดวัน พุธ ที่11 มกราคม 2510 เวลา 13.06 พุธกลางวัน ชื่อเดิมคือ ฐิติ อัศวนนท์ ผมจึงขอกรุณาช่วยดูชื่อใหม่ที่เหมาะสมและมีกำลังเลขที่ดีๆ ด้วยความศรัทธาคุณอุบาสกนพกรณ์คับ ชื่อที่ท่านดูให้ผมนี้คงจะเป็นชื่อที่ผมจะใช้ไปตลอดชีวิตเลยครับ
ตัวอย่างแนวชื่อที่ผมชอบประมาณนี้
ภูดิศ
ภูริภัธศ์
ภูริช์
ภูริศ
ภูวดิศร์
ภูพัศน์
หรือ ภ..............?
บางชื่อได้ผลเลขไม่ดี บางชื่อไม่เข้ากันกับผลรวมของนามสกุล บางชื่อไม่มีความหมาย เลยอยากให้ช่วยดูตรงนี้ทีคับ ใช้ได้หรือต้องปรับอักษรตัวไหนใหม่ หรือท่านนพมีเสนอชื่อที่ผลรวมดีกว่าขอความกรุณาด้วยคับ
หรือกรุณาหาชื่อ อักษร ภ. เนื่องจากอยากให้เป็นเดชนำ และอักษรเดชตัวอื่นๆผมไม่ค่อยชอบ ครับ
ขอทราบความหมายของชื่อด้วยคับ
ขอกราบขอบคุณล่วงหน้าคับ

สวัสดีครับ

นามสกุลคุณ ทักษา 43 เป็นนามสกุลที่ตั้งชื่อยากมาก ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 56 เป็นชื่อยาวและตั้งยาก ผลรวมได้ 99 เป็นตกที่นั่งผู้พลิกชะตา มักประสบความสำเร็จโดยไม่คาดฝัน มีโชคลาภเงินจร มาเสมอๆ ชื่อนี้ดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 56 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

ภูว์ธาวัลย์ แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ของแผ่นดิน
ภูริ์ณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีปัญญากว้างไกล
ภูมิ์นิพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันแผ่นดินนิรันดร์
ภูว์สวัสดิ์ แปลว่า แผ่นดินอันรุ่งเรือง

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
04-30-2011, 10:36 PM
รบกวนดูชื่อให้หน่อยครับ เกิดวันศุกร์ที่ 24 สิงหาคม 2522 เวลา 9.38 น. ปีมะแม จะเปลี่ยนชื่อเป็น
ชื่อ ปุณณณิช วัชรโสรัจ รบกวนช่วยดูความหมาย และพยากรณ์ให้หน่อยครับ

สวัสดีครับ

ปุณณณิช แปลว่า ผู้เต็มด้วยความบริสุทธิ์ ทักษา 24 เป็นความสุขสมบูรณ์ ทั้งการเงินความรักและมิตรสหาย
วัชรโสรัจ แปลว่า มีความสงบเสงี่ยมที่งดงามดังเพชร ทักษา 41 เป็นทักษามงคล

ผลรวมชื่อสกุลได้ทักษารวม 65 ตกที่นั่งโชคลาภ และการเงินดี มีผู้ใหญ่แอบสนับสนุน เป็นคนสองอารมย์เวลาเย็นก็เย็นมากๆ เวลากร้าวไม่ยอมใคร ทำการใดมักสำเร็จ หมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ เพื่อเสริมดวงชะตาให้รุ่งเรือง ชื่อสกุลนี้ดียิ่งนักครับ

noppakorn
04-30-2011, 10:40 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ พริมาดา ค่ะ แล้วฤกษ์ดีในการเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ เกิดวันเสาร์ที่ 12 ตค 2500

สวัสดีครับ

พริมาดา แปลว่า งามดุจมารดา

ฤกษ์ดีเดือนพฤษภาคม 2554 :- วันอังคารที่ 3 พค. เวลา 9.00 – 16.59 น. วันพฤหัสที่ 12 พค. เวลา 11.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 16 เวลา 9.00-16.59 น. วันอาทิตย์ที่ 22 เวลา 9.00 – 12.59 น. วันอังคารที่ 24 พค. เวลา 11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 27 พค.เวลา 9.00 – 14.59 น.(1.00-6.59 น.)

tulajit
05-01-2011, 10:50 AM
รบกวนช่วยแนะนำความหมายของชื่อ ปัณฑ์ ค่ะอยากจะใช้เป็นชื่อลูกชายเกิดวันจันทร์ค่ะ ขอบคุณค่ะ

ปอ

Dylan
05-01-2011, 06:15 PM
สวัสดีครับ

เพลงพินาแปลว่าอะไรครับ

noppakorn
05-01-2011, 06:39 PM
รบกวนช่วยแนะนำความหมายของชื่อ ปัณฑ์ ค่ะอยากจะใช้เป็นชื่อลูกชายเกิดวันจันทร์ค่ะ ขอบคุณค่ะ

ปอ

สวัสดีครับ

ปัณฑ์ แปลว่า ความรู้ ทักษา 23

ชื่อทักษานี้ไม่เหมาะให้ผู้ชายใช้ครับ

noppakorn
05-01-2011, 06:41 PM
สวัสดีครับ

เพลงพินาแปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

เพลงพินา คำว่า พินา ไม่มีคำศัพท์ครับ น่าจะเป็น เพลงพิณา จึงถูกต้องครับ

เพลงพิณา แปลว่า เสียงเพลงจากพิณ

pattie patt
05-02-2011, 02:02 AM
ชื่อ พัชรากร สุรณี ค่ะ ต้องการเปลี่ยนชื่อ ที่ขึ้นต้นด้วย พ หรือ ป ที่มีทักษา 41 ค่ะ รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคะ

noppakorn
05-02-2011, 09:52 AM
ชื่อ พัชรากร สุรณี ค่ะ ต้องการเปลี่ยนชื่อ ที่ขึ้นต้นด้วย พ หรือ ป ที่มีทักษา 41 ค่ะ รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

คุณไม่ได้แจ้งวันเกิดมาครับ เลยหาชื่อตามวันไม่ได้ครับ แจ้งวันเกิดมาด้วยครับ

joy2526
05-02-2011, 01:21 PM
เกิดวันอังคาร ที่ 17 พ.ค. 2526 ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อหน่อยคะ

ปภสร แปลว่า อะไรคะ

nokmafia
05-02-2011, 01:52 PM

ขอบคุณมากคะ

สวัสดีครับ

วันที่ 7 พค.เป็นวันดีครับ เป็นวันที่สมพงศ์กับปีเกิดเด็กคือปีเถาะ เด็กเกิดปีนี้ หนุนพ่อและแม่ ทั้งปีวอกและปีจอครับ เวลาดีกับเด็กคือ เวลา 13.00-14.59 น.จะสมพงศ์กับปีเกิดเด็กและวันเกิดเด็กครับ วันที่ 3 เป็นวันมะเมีย เป็นวันดีรองลงมาครับ หากเลือกวันที่ 3 พค.ให้ใช้เวลา 13.00-14.59 น.เช่นกันครับ

สำหรับเด็ก หากเลือกวันที่ 7พค.ก็ตรงวันเสาร์ หากเลือกวันที่ 3 ก็เป็นวันอังคาร ครับ นามสกุลทักษา34 ไม่ควรใช้ครับ เพราะว่าเป็นทักษาบอด หาคู่ทักษาสมพงศ์ที่ดีเลิศไม่ได้ครับ จะดีได้เพียง 60 % เท่านั้น ควรใช้นามสกุลคุณแม่ ทักษา 48 จะดีกว่า แต่ถ้าไม่ได้จริงๆ ก็จะตั้งให้ครับ แต่ต้องแก้กรรม จึงจะดีได้สัก 80% ครับ

เรื่องชื่อ ลองไปคิดก่อนแล้วค่อยตั้งกระทู้ถามใหม่น่ะครับ

ขอบคุณมากนะคะ
ยังไงรบกวนคุณนพ ช่วยคิดชื่อที่เหมาะสมให้ดิฉันด้วยนะคะ ตามที่เคยตั้งกระทู้ถามในข้อที่ 3 นะคะ

muzlisha
05-02-2011, 04:22 PM
อยากถามความหมายชื่อ ภัทรพงศ อะคับ ไม่มี การันต์นะคับบ

noppakorn
05-02-2011, 08:37 PM
เกิดวันอังคาร ที่ 17 พ.ค. 2526 ขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อหน่อยคะ

ปภสร แปลว่า อะไรคะ

สวัสดีครับ

ปภสร มาจาก ปภัสร แปลว่า ผู้มีรัศมีอันรุ่งเรือง

ฤกษ์ดีเดือนพฤษภาคม 2554 :- วันอังคารที่ 3 พค. เวลา 9.00 – 16.59 น. วันพฤหัสที่ 12 พค. เวลา 11.00-14.59 น. วันอาทิตย์ที่ 15 เวลา 11.00-16.59 น. วันจันทร์ที่ 16 เวลา 9.00-16.59 น. วันอังคารที่ 24 พค. เวลา 11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 27 พค.เวลา 9.00 – 14.59 น.(1.00-6.59 น.)

noppakorn
05-02-2011, 08:49 PM

ขอบคุณมากคะ

สวัสดีครับ

ยังไงรบกวนคุณนพ ช่วยคิดชื่อที่เหมาะสมให้ดิฉันด้วยนะคะ ตามที่เคยตั้งกระทู้ถามในข้อที่ 3 นะคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 48 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือทักษา 42 ผลรวมได้ 90 เป็นมงคลยิ่ง หมั่นสวดมนต์ทำบุญเสมอๆ เพื่อหนุนฐานชะตาครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

เนตรนิษฐา แปลว่า ผู้สามารถสำเร็จด้วยตา
รยานันทน์ แปลว่า ผู้มีควายินดีในความรวดเร็ว
ธารณ์สิริ แปลว่า ผู้มีความเป็นมงคลค้ำจุน
ณัฐวลัย แปลว่า กำไลนักปราชญ์
รมย์สิรา แปลว่า ผู้มีความสุขที่สุด
มณีมัญชุ์ แปลว่า ผู้มีหีบมุกมณี ,ผู้งามดังดวงมณี
กุลจรีย์ แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีงามยิ่ง

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
05-02-2011, 08:50 PM
อยากถามความหมายชื่อ ภัทรพงศ อะคับ ไม่มี การันต์นะคับบ

สวัสดีครับ

ภัทรพงศ แปลว่า ผู้มีตระกูลอันดีงาม

Champ
05-02-2011, 10:52 PM
สวัสดีครับ

เรียน อ.อุบาสกนพกรณ์

ผมต้องการใช้ชื่อที่มีทักษา 23 หรือทักษา 32 ครับ ผมเรียนถาม อาจารย์ ครับว่าระหว่างสองทักษานี้ทักษาไหนดีกว่ากันครับและเหมาะสมดีหรือไม่อย่างไรครับผม

รบกวนอาจารย์ด้วยนะครับ

pattie patt
05-02-2011, 11:48 PM

สวัสดีครับ

คุณไม่ได้แจ้งวันเกิดมาครับ เลยหาชื่อตามวันไม่ได้ครับ แจ้งวันเกิดมาด้วยครับ

วันเสาร์ที่ 12 ตุลาคม 2500 ค่ะ

noppakorn
05-03-2011, 08:27 AM
สวัสดีครับ

เรียน อ.อุบาสกนพกรณ์

ผมต้องการใช้ชื่อที่มีทักษา 23 หรือทักษา 32 ครับ ผมเรียนถาม อาจารย์ ครับว่าระหว่างสองทักษานี้ทักษาไหนดีกว่ากันครับและเหมาะสมดีหรือไม่อย่างไรครับผม

รบกวนอาจารย์ด้วยนะครับ

สวัสดีครับ

ทักษา 23 ไม่เหมาะกับผู้ชายใช้ครับ เพราะจะเสียหายจากผู้หญิง คู่ครองทำให้ตกต่ำ สูญตำแหน่งหน้าที่การงาน ส่วนทักษา 32 ตกต้นร้ายปลายดี น้ำแรงปะทะน้ำนิ่ง ทำให้น้ำขุ่น มีเสน่ห์ แต่อาจเสียหายเพราะหญิง มักมีโรคภัยเรื้อรัง การงานต้องลงมือเอง ให้คนอื่นทำเป็นเสียหายครับ

อยากได้ทักษาดี ต้องแจ้งวันเกิดและนามสกุลมาวิเคราะห์ครับ

noppakorn
05-03-2011, 08:35 AM

สวัสดีครับ

วันเสาร์ที่ 12 ตุลาคม 2500 ค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันเสาร์

พรหมภาพรม แปลว่า ผู้ให้ความสุขด้วยรัศมีอันประเสริฐ
พบพิศพร แปลว่า ผู้พบเห็นความประเสริฐ
พัชร์ภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญากว้างไกลและมีคุณค่า
แพรวพาณี แปลว่า ผู้มีวาจาแพรวพราย,ผู้มีวาจาปราดเปรื่อง
พลอยรยา แปลว่า พลอยที่รวดเร็ว
พลอยวิภู แปลว่า ผู้เป็นเจ้าแห่งพลอย
ปารย์รัตนา แปลว่า ผู้เหมาะสมดังแก้วงามที่มีค่า

tomochan
05-03-2011, 10:41 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์ อยากรบกวนอาจารย์ช่วยแปลความหมายของชื่อให้หน่อยค่ะ

ชื่อ ภสรักข์

ได้มาจากชื่อพ่อ อนุรักข์
ชื่อแม่ ณปภัส ค่ะ

และจะใช้ชื่อนี้ให้ลูกสาวที่กำลังจะคลอด
สามารถใช้ได้กับลูกที่เกิดวันไหนได้บ้างคะ
กำหนดคลอดคือวันจันทร์ที่ 9 พฤษภาคม 54 นี้แหล่ะค่ะ
รบกวนด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
05-03-2011, 10:50 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์ อยากรบกวนอาจารย์ช่วยแปลความหมายของชื่อให้หน่อยค่ะ

ชื่อ ภสรักข์

ได้มาจากชื่อพ่อ อนุรักข์
ชื่อแม่ ณปภัส ค่ะ

และจะใช้ชื่อนี้ให้ลูกสาวที่กำลังจะคลอด
สามารถใช้ได้กับลูกที่เกิดวันไหนได้บ้างคะ
กำหนดคลอดคือวันจันทร์ที่ 9 พฤษภาคม 54 นี้แหล่ะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ภสรักข์ แปลว่า ผู้รักษาแสงสว่าง ทักษา 28 เป็นจันทร์กับราหู ไม่เหมาะสมครับ
ภัสรรักข์ (พัด-สระ-รัก) แปลว่า ผู้รักษาแสงสว่าง ทักษา 36 เป็นดาวคู่มิตร เป็นมงคลยิ่งครับ

ทั้งสองชื่อนี้ ห้ามใช้กับคนเกิด วันอังคาร วันพุธกลางคืน วันศุกร์ และวันอาทิตย์ ครับ

แต่ต้องดูนามสกุลด้วยน่ะครับ ว่าสมพงษ์กัชื่อหรือไม่ ภสรักข์ ไม่ควรใช้ครับ

SwapeR
05-03-2011, 02:26 PM

สวัสดีครับ

ปุณณณิช แปลว่า ผู้เต็มด้วยความบริสุทธิ์ ทักษา 24 เป็นความสุขสมบูรณ์ ทั้งการเงินความรักและมิตรสหาย
วัชรโสรัจ แปลว่า มีความสงบเสงี่ยมที่งดงามดังเพชร ทักษา 41 เป็นทักษามงคล

ผลรวมชื่อสกุลได้ทักษารวม 65 ตกที่นั่งโชคลาภ และการเงินดี มีผู้ใหญ่แอบสนับสนุน เป็นคนสองอารมย์เวลาเย็นก็เย็นมากๆ เวลากร้าวไม่ยอมใคร ทำการใดมักสำเร็จ หมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ เพื่อเสริมดวงชะตาให้รุ่งเรือง ชื่อสกุลนี้ดียิ่งนักครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแปล และคำทำนายครับ

Jaja1411
05-04-2011, 12:38 AM
ชื่อ ปภิชาญา แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
05-04-2011, 11:09 AM
ชื่อ ปภิชาญา แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

ปภิชาญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดมายิ่งใหญ่มาก

Bill
05-04-2011, 06:19 PM
ไปเปลี่ยนชื่อในฤกษ์วันที่3แล้วคับ ส่วนทำบัตร เพิ่งได้วันนี้เพราะคนแน่นมาก รอทำบัตรที่อ.บางกะปิ ตั้งแต่7โมง ไม่ได้ทำ ต้องไปทำอีกที่นึงแทน ยุ่งยากและมีอุปสรรค์เยอะ
ขอบคุณมากคับ จะไปทำบุณและแก้กรรมตามที่แจ้งไว้น่ะคับ

nokmafia
05-04-2011, 07:59 PM

ขอบคุณมากคะ

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 48 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือทักษา 42 ผลรวมได้ 90 เป็นมงคลยิ่ง หมั่นสวดมนต์ทำบุญเสมอๆ เพื่อหนุนฐานชะตาครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

รยานันทน์ แปลว่า ผู้มีควายินดีในความรวดเร็ว
ณัฐวลัย แปลว่า กำไลนักปราชญ์
รมย์สิรา แปลว่า ผู้มีความสุขที่สุด
มณีมัญชุ์ แปลว่า ผู้มีหีบมุกมณี ,ผู้งามดังดวงมณี
กุลจรีย์ แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีงามยิ่ง

ขอบคุณมากนะคะคุณนพ

kasanee
05-05-2011, 12:57 AM
สวัสดีค่ะคุณนพ.....
ขอทราบชื่อของผู้หญิงที่เกิดวันอังคาร มีเลขทักษา 51 มีความหมายที่เป็นมงคล ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
05-05-2011, 11:10 AM
สวัสดีค่ะคุณนพ.....
ขอทราบชื่อของผู้หญิงที่เกิดวันอังคาร มีเลขทักษา 51 มีความหมายที่เป็นมงคล ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันอังคาร

ชนิตร์นันท์ แปลว่า แหล่งกำเนิดความยินดี
ณัฏฐนันท์ แปลว่า ความยินดีของนักปราชญ์
พิมพ์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้ป็นแบบอย่าง
ณัฏฐ์ทยิดา แปลว่า ผู้เป็นที่รักของนักปราชญ์
ณัฏฐ์มธุรา แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีเสน่ห์
ชัญญาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐ

ดูเพิ่มเติมได้ที่ " http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=3623.0 "

tmtmtm
05-05-2011, 12:39 PM
อาจารย์คะ รบกวนช่วยตั้งชื่อที่ลงท้ายด้วยขวัญให้หน่อยคะ
ขอทักษา45 วันพฤหัสค่ะ

noppakorn
05-05-2011, 03:43 PM
อาจารย์คะ รบกวนช่วยตั้งชื่อที่ลงท้ายด้วยขวัญให้หน่อยคะ
ขอทักษา45 วันพฤหัสค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพฤหัสฯ

ฑัยห์ขวัญ แปลว่า ผู้มีขวัญกำลังใจในการทำความดี
วรัชญ์ขวัญ แปลว่า ผู้มีมิ่งขวัญในการรู้สิ่งประเสริฐ
อัณณ์ขวัญ แปลว่า ผู้มีแม่น้ำเป็นมิ่งขวัญ

nakharada
05-05-2011, 09:56 PM
พิพักตร์ แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
05-06-2011, 01:05 PM

สวัสดีครับ

พิพักตร์ แปลว่า ผู้มีใบหน้าอันวิเศษ

vind
05-06-2011, 02:00 PM
พิณฑ์ปกร แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
05-06-2011, 02:36 PM
พิณฑ์ปกร แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

พิณฑ์ปกร คำว่า พิณฑ์ นั้นหาคำศัพท์เฉพาะไม่พบครับ แต่คำว่า พิณฑ์ นี้ เป็นคำเดียวกับพิณ ครับ แต่เพิ่ม ฑ์ ด้วยเหตุใดผมไม่ทราบที่มาครับ
พิณฑ์ปกร แปลว่า ผู้ชำนาญพิณยิ่ง

vind
05-06-2011, 03:00 PM
อยากตั้งชื่อนำหน้าว่าพิณ (เพราะดี)
แล้วเลขรวมได้ 36 หรือ 51 อ่าค่ะ
รบกวนอ.ด้วยค่ะ :)

noppakorn
05-06-2011, 04:03 PM
อยากตั้งชื่อนำหน้าว่าพิณ (เพราะดี)
แล้วเลขรวมได้ 36 หรือ 51 อ่าค่ะ
รบกวนอ.ด้วยค่ะ :)

สวัสดีครับ

พิณฑ์ปกร ทักษา 36 อายตนะ 6 เป็นมงคลนามครับ

phon001
05-06-2011, 08:26 PM
รบกวนอาจารย์

ช่วยตั้งชื่อที่มงคลประสบความสำเร็จให้ด้วยค่ะ

เกิดวัน อังคารที่ 9 กุมภา 36 เวลา 15:03

นามสกุล มอญแสง ทักษา 26 ค่ะ

jomyung
05-06-2011, 09:26 PM
อยากทราบความหมายชื่อ พลอยณภัส ค่ะ รบกวนคุณนพด้วยนะคะ

nakharada
05-07-2011, 10:47 AM

สวัสดีครับ

พิพักตร์ แปลว่า ผู้มีใบหน้าอันวิเศษ

ขอบคุณมากเลยนะคะ สำหรับคำตอบ
ขอผลบุญที่ท่านได้คอยช่วยเหลือผู้อื่น
ดลบันดาลให้ท่านมีความสุขนะคะ

putsa
05-07-2011, 11:45 AM
เกิดวันพุธกลางวัน ปีมะแม นามสกุลตอนนี้ได้เลข 63 ค่ะ ถ้าต้องการเปลี่ยนชื่อโดยมีคำว่า "พุทธ" นำหน้าใช้ชื่ออะไรได้บ้างคะ "พุทธินันท์" ได้หรือเปล่าคะ แล้วแปลว่าอะไร
ถ้าจะไปเปลี่ยนชื่อวันจันทร์ที่ 9 พ.ค. 2554 นี้ มีฤกษ์ดีมั้ยคะ
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ :D

noppakorn
05-07-2011, 12:34 PM
รบกวนอาจารย์

ช่วยตั้งชื่อที่มงคลประสบความสำเร็จให้ด้วยค่ะ

เกิดวัน อังคารที่ 9 กุมภา 36 เวลา 15:03

นามสกุล มอญแสง ทักษา 26 ค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล มอญแสง ทักษา 26 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตร ส่งผลให้ประสบความสำเร็จ ทั้งการงาน เงินทองและความรัก มีมิตรมากมีผู้ค่อยร่วมมือช่วยเหลือ ผลรวมได้ 50 เป็น ดาวศุภโชคกับ ดาวมฤตยู ส่งผลให้มีโชคลาภ เดินทางต่างประเทศหรือมีมิตรจากแดนไกล ทำงานหรือติดต่อกับคนแปลหน้า ค้าขาย ประชาสัมพันธ์ ดียิ่งผู้ได้ชื่อนี้มักได้อยู่ต่างประเทศหรือทำธุรกิจเกียวกับต่างประเทศครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงเกิดวันอังคาร

บุณยนุช แปลว่า หญิงสาวผู้มีบุญวาสนา
ปิยมน แปลว่า ผู้มีใจอันเป็นที่รัก
ภัณฑิลา แปลว่า ผู้มีลาภ,ผู้มีความสุข
ภัทรวดี แปลว่า ผู้มีความเจริญและดีงาม
อรภูรี แปลว่า หญิงงามผู้มีปัญญากว้างไกล
อรรมณ (ออนระมน) แปลว่า หญิงงามผู้มีความสุข
ยลนรา แปลว่า คนที่น่ามอง
ลัลนชา แปลว่า เกิดมาน่ารัก
นงชวิน แปลว่า นางผู้ปราดเปรื่อง

noppakorn
05-07-2011, 12:37 PM
อยากทราบความหมายชื่อ พลอยณภัส ค่ะ รบกวนคุณนพด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

พลอยนภัส แปลว่า ผู้ทำตามสวรรค์, ฟ้างามดังแก้วสี ,พลอยสวรรค์

noppakorn
05-07-2011, 12:42 PM
เกิดวันพุธกลางวัน ปีมะแม นามสกุลตอนนี้ได้เลข 63 ค่ะ ถ้าต้องการเปลี่ยนชื่อโดยมีคำว่า "พุทธ" นำหน้าใช้ชื่ออะไรได้บ้างคะ "พุทธินันท์" ได้หรือเปล่าคะ แล้วแปลว่าอะไร
ถ้าจะไปเปลี่ยนชื่อวันจันทร์ที่ 9 พ.ค. 2554 นี้ มีฤกษ์ดีมั้ยคะ
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ :D

สวัสดีครับ

นามสกุล 63 ชื่อทักษาใช้ 42 ได้ครับ ชื่อพุทธินันท์ ทักษา 42 ผลรวมได้ 105 เป็นมงคลครับ (ชื่อนี้มีเดช ศรี และมนตรี)

พุทธินันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในปัญญา(พุทธ แปลว่า ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน)

วันจันทร์ที่ 9 พค.ราศีดีปานกลาง ฤกษ์เวลาดีคือ 13.00 - 16.59 น. ครับ

tosa
05-08-2011, 01:03 PM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบว่า ชื่อ "ปภาณ" ที่แปลว่า พูดดี ถ้าผันเป็น "ปภณ" แล้วความหมายจะเปลี่ยนมั้ยคะ
และ "ปภาณ" กับ "ภณ" ที่แปลว่า พูด แต่ละชื่อสามารถผันเป็นอะไรโดยที่ความหมายไม่เปลี่ยนคะ
ขอบคุณค่ะ

KonbaNaruK
05-08-2011, 11:57 PM
อยากทราบความหมายชื่อ "ภูวิกา"ค่ะ เพราะจะเปลี่ยนชื่อ
หรือมีชื่ออื่นแนะนำรึเปล่าคะ เกิดวันอังคาร นามสกุล สร้อยมณี ค่ะ

ของคุณมากค่ะ

Prewwarin
05-09-2011, 08:56 PM
อยากทราบว่า แพรวรินทร์ หมายความว่าอย่างไรคะ รบกวนด้วยนะคะ
ขอบคุณล่วงหน้าคะ

Bangkaland
05-09-2011, 09:04 PM
สวัสดีค่ะ รบกวน ขอถามความหมายชื่อค่ะ
มณศยานันฆิ์
นัณศญารัศมิ์
คือ ชื่อมีเลขศาสตร์ที่เข้ากับนามสกุลได้ดี จึงอยากทราบความหมายค่ะ

tuphess
05-09-2011, 09:47 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้เป็นมงคลให้ประสบสำเร็จค่ะ ทักษา 36

เกิด วั น ที่ 18 พฤศจิกายน2528เวลา 01 .00คืนวันอาทิตย์เช้ามาเป็นวันจันทร์

ชื่อที่ใช้อยู่ปัจจุบัน พิสมัย ค่ะ นามสกุล ทักษา 27 ค่ะ

ขอขอบพระคุณอาจารย์มากๆค่ะ

srantorn
05-10-2011, 12:27 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์

รบกวนขอความหมายของชื่อ

พราวพุฒน์
พราวพงศ์
พลอยพัชร์

ขอบพระคุณอาจารย์อย่างสูงค่ะ

noppakorn
05-10-2011, 03:41 PM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบว่า ชื่อ "ปภาณ" ที่แปลว่า พูดดี ถ้าผันเป็น "ปภณ" แล้วความหมายจะเปลี่ยนมั้ยคะ
และ "ปภาณ" กับ "ภณ" ที่แปลว่า พูด แต่ละชื่อสามารถผันเป็นอะไรโดยที่ความหมายไม่เปลี่ยนคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ปภาณ และ ปภณ ความหมายเดียวกัน ครับ การที่มี ป นำหน้า คือการเน้นคำศัพท์ให้หนักแน่นขี้น ครับ (ป = ยิ่ง)

noppakorn
05-10-2011, 04:04 PM
อยากทราบความหมายชื่อ "ภูวิกา"ค่ะ เพราะจะเปลี่ยนชื่อ
หรือมีชื่ออื่นแนะนำรึเปล่าคะ เกิดวันอังคาร นามสกุล สร้อยมณี ค่ะ

ของคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ภูวิกา แปลว่า แผ่นดินที่มีความเจริญ

ชื่อนี้คนเกิดวันอังคารใช้ไม่ได้ครับ เพราะมี ก เป็นกาลกิณีครับ
นามสกุลสร้อยมณี ทักษา 44 ชื่อที่เหมาะสมที่สุดคือทักษาชื่อ 15 เป็นอาทิตย์ กับดาวพฤหัสฯ ดาวคู่มิตร หมายถึงความสำเร็จ ทั้งงานเงินและชีวิต ผลรวมได้ 59 เป็นทักษาดีเยี่ยมครับ

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันอังคารศรีนำ

ภูริตา แปลว่า หญิงเจ้าปัญญา
ภูวิดา แปลว่า หญิงแห่งแผ่นดิน
ภวิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมแล้ว
มธุรา แปลว่า ผู้มีความหวาน,ผู้มีเสน่ห์
ปาลิดา แปลว่า ผู้ได้รับการคุ้มครอง
ปาณนาถ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของชีวิต,เจ้าชีวิต

noppakorn
05-10-2011, 04:07 PM
อยากทราบว่า แพรวรินทร์ หมายความว่าอย่างไรคะ รบกวนด้วยนะคะ
ขอบคุณล่วงหน้าคะ

สวัสดีครับ

แพรวรินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งความประเสริฐที่งามดุจแพรไหม

noppakorn
05-10-2011, 04:10 PM
สวัสดีค่ะ รบกวน ขอถามความหมายชื่อค่ะ
มณศยานันฆิ์
นัณศญารัศมิ์
คือ ชื่อมีเลขศาสตร์ที่เข้ากับนามสกุลได้ดี จึงอยากทราบความหมายค่ะ

สวัสดีครับ

มณศยานันฆิ์ คำว่า นันฆิ์ ไม่มีคำศัพท์ครับ เป็นชื่อที่ตั้งขึ้นเฉพาะ
นัณศญารัศัมิ์ คำว่า นัณ หรือ นัณศ ไม่มีมีคำศัพท์เช่นกัน เป็นชื่อที่ตั้งขึ้นเฉพาะ

noppakorn
05-10-2011, 04:16 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้เป็นมงคลให้ประสบสำเร็จค่ะ ทักษา 36

เกิด วั น ที่ 18 พฤศจิกายน2528เวลา 01 .00คืนวันอาทิตย์เช้ามาเป็นวันจันทร์

ชื่อที่ใช้อยู่ปัจจุบัน พิสมัย ค่ะ นามสกุล ทักษา 27 ค่ะ

สวัสดีครับ

คุณเป็นคนคืนวันอาทิตย์ครับ นามสกุลทักษา 27 ชื่อเดิม พิศมัย ทักษา 36 เป็นชื่อมงคล แต่มี ศ เป็นกาลกิณีกับวันเกิดครับ ทำให้ในใจมักขุ่นข้องหมองมัว ไม่ค่อยสบายจิตใจว้าวุ่นไม่เชื่อมั่นในตนเองครับ แต่ผลรวมดี มีมิตรมาก ทำการสำเร็จ เพียงแต่ใจมักขาดความมั่นใจครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ชุติมันต์ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง (อายตนะ 6)
จีรวรรณ แปลวว่า ผู้มีผิวพรรณสวยงาม (อายตนะ 7)
ชวัลพัชร แปลว่า เพชรที่มีประกายเรืองรอง (อายตนะ 8)
ฉัตรรุจยา แปลว่า ผู้น่ารักที่ร่มเย็นเป็นสุข (อายตนะ 2)
ณัฏฐยา แปลว่า นักปราชญ์หญิง (อายตนะ 6)
อัณณ์ญาดา แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้รู้ตัวหนังสือ,หญิงผู้มีความรู้ดังแม่น้ำ (อายตนะ 7)
ชัชนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จเป็นนักรบ (อายตนะ 9)
ญาน์ฐิตา แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในความรู้ (อายตนะ 7)
ญาณัชฌาน์ แปลว่า ผู้มีฌานที่เกิดมาเพื่อความรู้ (อายตนะ 9)

noppakorn
05-10-2011, 04:20 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์

รบกวนขอความหมายของชื่อ

พราวพุฒน์
พราวพงศ์
พลอยพัชร์

ขอบพระคุณอาจารย์อย่างสูงค่ะ

สวัสดีครับ

พราวพุฒน์ แปลว่า มีความเจริญอันโดดเด่น
พราวพงศ์ แปลว่า ตระกูลที่สดใส,ตระกูลที่โดดเด่น
พลอยพัชร์ แปลว่า เพชรพลอย, มีคุณค่าดังเพชรพลอย

srantorn
05-10-2011, 04:22 PM
ขอบพระคุณ อาจารย์นพกรณ์ มากๆ ค่ะ
ขอให้อาจารย์และครอบครัวมีสุขภาพแข็งแรงตลอดไปค่ะ :)

noppakorn
05-10-2011, 04:25 PM
ดิฉันชื่อ "ทิพย์วรรณ" นามสกุล "ปิ่นแก้ว" เกิดวันอาทิตย์ ปีวอก คุณแม่บอกว่าเกิดประมาณ 5.45 น. สรุปว่าเกิดวันเสาร์ หรือ อาทิตย์ เพราะถ้ายังไม่ถึง 6.00 น. เขานับเป็นวันเสาร์กันใช่ไหมค่ะ หลายคนก็บอกว่างั้นให้หลบตัวกาลกิณีทั้งวันเสาร์และวันอาทิตย์ไปเลยจะดีที่สุด และถ้านับเป็นวันเสาร์ ชื่อจะมีตัว " ณ " เป็นกาลกิณีค่ะ จึงต้องการเปลี่ยนชื่อโดยมีคำว่า "ทิพย์" นำหน้าเหมือนเดิมค่ะ เพราะเพื่อน ๆ หลายคนเรียกชื่อเล่นว่าทิพย์ค่ะ ใช้ชื่ออะไรได้บ้างค่ะ "ทิพย์วรดา" ได้หรือเปล่าคะ เพราะสวยดีชอบชื่อนี้ค่ะจึงขอท่านอาจารย์ช่วยแปลชื่อนี้ และวิเคราะห์ว่าดีหรือไม่ ถ้ายังไม่ดีขอเป็นชื่ออื่นก็ได้ค่ะ
ขอบพระคุณอย่างสูงล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 23 ชื่อทิพย์วรดา ทักษา 42 ผลรวมได้ 65 เป็นผู้มีความสำเร็จและโชคทางเงินทอง ชื่อนี้ใช้ได้ครับ

ทิพย์วรดา แปลว่า ผู้มีความปรเสริฐของสวรรค์ (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์และเจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน เพื่อเสริมชะตาครับ

noppakorn
05-10-2011, 04:26 PM
ขอบพระคุณ อาจารย์นพกรณ์ มากๆ ค่ะ
ขอให้อาจารย์และครอบครัวมีสุขภาพแข็งแรงตลอดไปค่ะ :)

สาธุๆๆ

srantorn
05-10-2011, 04:32 PM
รบกวนถามอาจาย์นพกรณ์อีกข้อค่ะ ถ้าลูกผู้ชาย ตั้งชื่อ ทักษา 45 (เทพีแห่งโชค) จะได้ไหมค่ะ
นามสกุลทักษา 59 ค่ะ ขอบพระคุณอาจารย์อีกครั้งค่ะ

tuphess
05-10-2011, 05:05 PM

สวัสดีครับ

คุณเป็นคนคืนวันอาทิตย์ครับ นามสกุลทักษา 27 ชื่อเดิม พิศมัย ทักษา 36 เป็นชื่อมงคล แต่มี ศ เป็นกาลกิณีกับวันเกิดครับ ทำให้ในใจมักขุ่นข้องหมองมัว ไม่ค่อยสบายจิตใจว้าวุ่นไม่เชื่อมั่นในตนเองครับ แต่ผลรวมดี มีมิตรมาก ทำการสำเร็จ เพียงแต่ใจมักขาดความมั่นใจครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ชุติมันต์ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง (อายตนะ 6)
จีรวรรณ แปลวว่า ผู้มีผิวพรรณสวยงาม (อายตนะ 7)
ชวัลพัชร แปลว่า เพชรที่มีประกายเรืองรอง (อายตนะ 8)
ฉัตรรุจยา แปลว่า ผู้น่ารักที่ร่มเย็นเป็นสุข (อายตนะ 2)
ณัฏฐยา แปลว่า นักปราชญ์หญิง (อายตนะ 6)
อัณณ์ญาดา แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้รู้ตัวหนังสือ,หญิงผู้มีความรู้ดังแม่น้ำ (อายตนะ 7)
ชัชนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จเป็นนักรบ (อายตนะ 9)
ญาน์ฐิตา แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในความรู้ (อายตนะ 7)
ญาณัชฌาน์ แปลว่า ผู้มีฌานที่เกิดมาเพื่อความรู้ (อายตนะ 9)

ขอขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงนะคะ ขอให้อาจารย์มีสุขภาพแข็งแรง มีความสุขมากๆค่ะ

noppakorn
05-10-2011, 05:34 PM
รบกวนถามอาจาย์นพกรณ์อีกข้อค่ะ ถ้าลูกผู้ชาย ตั้งชื่อ ทักษา 45 (เทพีแห่งโชค) จะได้ไหมค่ะ
นามสกุลทักษา 59 ค่ะ ขอบพระคุณอาจารย์อีกครั้งค่ะ

สวัสดีครับ

ทักษา 45 เห็นบางตำราเรียกว่า เทพีแห่งโชค ก็แล้วแต่ท่านว่าไปให้ไพเราะครับ ทักษา 45 เป็นดาวพุธกับดาวพฤหัสฯ คือปัญญา กับศุภโชค คู่กันครับ ผลรวมได้ 9 คือดาวเกตุ ดาวแห่งความสำเร็จครับใช้ได้ไม่จำกัดเพศครับ นามสกุลทักษา 59 เป็นมงคลยิ่ง ผลรวมได้ 104 เป็นอาทิตย์ มฤตยู และดาวพุธ ผู้ได้ทักษานี้ มีดาวศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง หมั่นสร้างเสริมความดี สวดมนต์บ่อยๆ ชีวิตจะยิ่งรุ่งเรืองครับ

SweetMafia
05-10-2011, 09:47 PM
ติดตามการตั้งชื่อของคุณนพมาได้เดือนกว่า สนใจอยากได้ชื่อใหม่ให้แฟนคะ รบกวนคุณนพกรุณาช่วยตั้งให้หน่อยค่ะ เนื่องจากชื่อเดิมมีกาลกิณีนำหน้าและได้ทักษา 27 รวมนามสกุล27ได้ 54 มักประสบปัญหาชีวิตอยู่เรื่อยๆตั้งแต่เด็ก

แฟนเกิดวันจันทร์ นามสกุลมีทักษา 27 ต้องการชื่อที่มีทักษา 63 เพื่อให้ได้ผลรวม 90 รบกวนขอชื่อที่มีมูละนำหน้า และค่าเลขอายตนะที่ดี

ขอให้ผลบุญส่งผลให้คุณนพเจริญยิ่งๆขึ้นไปคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
05-11-2011, 10:19 AM
ติดตามการตั้งชื่อของคุณนพมาได้เดือนกว่า สนใจอยากได้ชื่อใหม่ให้แฟนคะ รบกวนคุณนพกรุณาช่วยตั้งให้หน่อยค่ะ เนื่องจากชื่อเดิมมีกาลกิณีนำหน้าและได้ทักษา 27 รวมนามสกุล27ได้ 54 มักประสบปัญหาชีวิตอยู่เรื่อยๆตั้งแต่เด็ก

แฟนเกิดวันจันทร์ นามสกุลมีทักษา 27 ต้องการชื่อที่มีทักษา 63 เพื่อให้ได้ผลรวม 90 รบกวนขอชื่อที่มีมูละนำหน้า และค่าเลขอายตนะที่ดี

ขอให้ผลบุญส่งผลให้คุณนพเจริญยิ่งๆขึ้นไปคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 27 ชื่อสมพงศ์คือ ทักษา 36 ผลรวมได้ 63 จึงเป็นมงคลยิ่ง แต่คุณประสงค์จะได้ทักษาชื่อ 63 ผู้มีชื่อทักษานี้ จะเย็นภายนอก ร้อนภายใน อารมย์ค่อนข้างร้อนสักนิดน่ะครับ แต่หากรู้จักระงับอารมย์ตัว ก็เป็นมงคลยิ่ง(น้ำนิ่งเจอน้ำไหลแรง ก็จะทำให้น้ำไหลแรง) ส่วนทักษา 36 ภายนอกรีบร้อน รวดเร็ว แต่ภายในเย็น (น้ำไหลแรง เจอน้ำนิ่ง ก็จะไหลช้า) ก็วิเคราะห์ให้ไปคิดตรองดูน่ะครับ สำหรับผลรวมนามสกุล ทักษา 90 เป็นความสำเร็จโดยไม่คาดฝัน ส่วนทักษารวม 63 คือความสำเร็จที่มีผู้สนับสนุน ครับ

ชื่อทักษา 63 สำหรับชายวันจันทร์

ธนัตถ์ศรันย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งพิงอันสำเร็จด้วยทรัพย์
พงษ์ธวัลย์ แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ด้วยตระกูล
ยศวร์พัฒน์ แปลว่ ผู้เจริญรุ่งเรืองด้วยลาภยศอันประเสริฐ(ยส-สะวะ-พัด)
ทัพพ์ณฐกรณ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์สมบัติ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันจันทร์

กรัณย์กร แปลว่า ผู้สร้างการงาน (อายตนะ 2)
ธัชธรรม์ แปลว่า ผู้เป็นดังธงแห่งความดี (อายตนะ 8)
ชวัลพัชร แปลว่า ผู้เข้มแข็งและรุ่งเอง,ผู้มีคุณค่าดังเพชรอันรุ่งเรือง (อายตนะ 8)
ญานทัศน์ แปลว่า ผู้เห็นได้ด้วยปัญญา (อายตนะ 2)
ยศจรัส แปลว่า ผู้มีบรรดาศักดิ์อันรุ่งเรือง (อายตนะ 2)
วรพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ (อายตนะ 9)
วชรวงษ์ แปลว่า ตระกูลแห่งเพชร,ตระกูลสายฟ้า (อายตนะ ๘)
วัชรนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชมดังเพชร (อายตนะ ๘)
พัชรธนัน แปลว่า ผู้ร่ำรวยเพชร (อายตนะ 6)
พชรธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงเพชร ((อายตนะ 6)

Mr.tui
05-11-2011, 10:44 AM
สวัสดีครับอาจารย์ผมอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่นะครับ.
ชื่อ.มณเทียน ยี่ภิญโญ วันศุกร์ ใช้วรรคมูละนำจะดีไหมครับขอขอบคุณอาจารย์ด้วยนะครับ

noppakorn
05-11-2011, 01:19 PM
สวัสดีครับอาจารย์ผมอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่นะครับ.
ชื่อ.มณเทียน ยี่ภิญโญ วันศุกร์ ใช้วรรคมูละนำจะดีไหมครับขอขอบคุณอาจารย์ด้วยนะครับ

สวัสดีครับ

ชื่อมีมูละนำ หมายถึงความมีหลักมีฐาน ครับ ดีหรือไม่อยู่ทีชื่อรวมทักษาเป็นมงคลมั้ย รวมนามสกุลแล้วเป็นมงคลหรือเปล่า หากนามสกุลเป็นมงคลด้วย ก็เพียงปฏิบัติดีเท่านี้ก็ดีเลิศครับ เพราะฉะนั้นจะให้ชื่อใดนำหน้านั้น ไม่ใช่สิ่งสำคัญนัก แต่โดยความนิยมนั้น ชื่อเด็กชายมักนิยมใช้เดชนำ ส่วนพยัญชนะอื่นๆนำนั้น ก็แล้วแต่ความเหมาะสมตามสภาวะบุคคลครับ

นามสกุล ยี่ภิญโญ ทักษา 33 ชื่อคุณมณเทียน ก็ 33 ไม่เป็นมงคลเลยครับ ผลรวม 66 ตกความมัวเมา ควรเปลี่ยนเป็นอย่างยิ่ง ชื่อที่มีทักษาเหมาะสมคือ ทักษา 9 ครับ เป็นชื่อสั้นๆไม่ยาวนัก หากใช้มูละนำคงลำบาก เพราะพยัญชนะกลุ่มมูละ ของวันศุกร์ เป็นตัวเลขสูงครับ อาจจะได้สักชื่อสองชื่อน่ะครับ แต่ในที่นี้เนื่องจากทักษาต่ำมาก คงไม่ใช้มูลละนำหรืออาจไม่มีมูละเลยครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับชายวันศุกร์

ปภาณ แปลว่า พูดเก่ง
กฤศ แปลว่า เล็ก,น้อย
กฤชกร แปลว่า ผู้สร้างความเฉียบแหลม
กรฤชา แปลว่า ผ้รักษาธรรมเนียม
ภรกฤช แปลว่า ผู้ทรงกฤช,ผู้มีความเฉียบแหลม
กชการ แปลว่า งานบริสุทธิ์ดุจบัว
ภรฤชา แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งการรักษาธรรมเนียม
ธาฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่น
ณกฤช แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นอาวุธ
ณฤชา แปลว่า ผู้รักษาขนบธรรมเนียมความรู้

namotasa007
05-11-2011, 03:32 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนอาจารย์ช่วยเปลี่ยนชื่อให้เป็นมงคลและประสบสำเร็จค่ะ ชื่อเดิม ทักษา 29 เกิดวันพฤหัส และแฟนเกิดวันพุธเวลาประมาณ ตี 2 ชื่อเดิมทักษา 38 นามสกุล 50 ค่ะ ผลรวมไม่ค่อยดีเลยอยากเปลี่ยนใหม่

ขอให้ผลบุญส่งผลให้อาจารย์เจริญยิ่งๆขึ้นไปคะ ขอบคุณค่ะ

SweetMafia
05-11-2011, 11:20 PM

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 27 ชื่อสมพงศ์คือ ทักษา 36 ผลรวมได้ 63 จึงเป็นมงคลยิ่ง แต่คุณประสงค์จะได้ทักษาชื่อ 63 ผู้มีชื่อทักษานี้ จะเย็นภายนอก ร้อนภายใน อารมย์ค่อนข้างร้อนสักนิดน่ะครับ แต่หากรู้จักระงับอารมย์ตัว ก็เป็นมงคลยิ่ง(น้ำนิ่งเจอน้ำไหลแรง ก็จะทำให้น้ำไหลแรง) ส่วนทักษา 36 ภายนอกรีบร้อน รวดเร็ว แต่ภายในเย็น (น้ำไหลแรง เจอน้ำนิ่ง ก็จะไหลช้า) ก็วิเคราะห์ให้ไปคิดตรองดูน่ะครับ สำหรับผลรวมนามสกุล ทักษา 90 เป็นความสำเร็จโดยไม่คาดฝัน ส่วนทักษารวม 63 คือความสำเร็จที่มีผู้สนับสนุน ครับ

ชื่อทักษา 63 สำหรับชายวันจันทร์

ธนัตถ์ศรันย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งพิงอันสำเร็จด้วยทรัพย์
พงษ์ธวัลย์ แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ด้วยตระกูล
ยศวร์พัฒน์ แปลว่ ผู้เจริญรุ่งเรืองด้วยลาภยศอันประเสริฐ(ยส-สะวะ-พัด)
ทัพพ์ณฐกรณ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์สมบัติ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันจันทร์

กรัณย์กร แปลว่า ผู้สร้างการงาน (อายตนะ 2)
ธัชธรรม์ แปลว่า ผู้เป็นดังธงแห่งความดี (อายตนะ 8)
ชวัลพัชร แปลว่า ผู้เข้มแข็งและรุ่งเอง,ผู้มีคุณค่าดังเพชรอันรุ่งเรือง (อายตนะ 8)
ญานทัศน์ แปลว่า ผู้เห็นได้ด้วยปัญญา (อายตนะ 2)
ยศจรัส แปลว่า ผู้มีบรรดาศักดิ์อันรุ่งเรือง (อายตนะ 2)
วรพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ (อายตนะ 9)
วชรวงษ์ แปลว่า ตระกูลแห่งเพชร,ตระกูลสายฟ้า (อายตนะ ๘)
วัชรนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชมดังเพชร (อายตนะ ๘)
พัชรธนัน แปลว่า ผู้ร่ำรวยเพชร (อายตนะ 6)
พชรธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงเพชร ((อายตนะ 6)

ชื่อถูกใจแฟนมาก ขอบคุณคุณนพมากค่ะ

Mr.tui
05-12-2011, 01:45 PM

สวัสดีครับ

ชื่อมีมูละนำ หมายถึงความมีหลักมีฐาน ครับ ดีหรือไม่อยู่ทีชื่อรวมทักษาเป็นมงคลมั้ย รวมนามสกุลแล้วเป็นมงคลหรือเปล่า หากนามสกุลเป็นมงคลด้วย ก็เพียงปฏิบัติดีเท่านี้ก็ดีเลิศครับ เพราะฉะนั้นจะให้ชื่อใดนำหน้านั้น ไม่ใช่สิ่งสำคัญนัก แต่โดยความนิยมนั้น ชื่อเด็กชายมักนิยมใช้เดชนำ ส่วนพยัญชนะอื่นๆนำนั้น ก็แล้วแต่ความเหมาะสมตามสภาวะบุคคลครับ

นามสกุล ยี่ภิญโญ ทักษา 33 ชื่อคุณมณเทียน ก็ 33 ไม่เป็นมงคลเลยครับ ผลรวม 66 ตกความมัวเมา ควรเปลี่ยนเป็นอย่างยิ่ง ชื่อที่มีทักษาเหมาะสมคือ ทักษา 9 ครับ เป็นชื่อสั้นๆไม่ยาวนัก หากใช้มูละนำคงลำบาก เพราะพยัญชนะกลุ่มมูละ ของวันศุกร์ เป็นตัวเลขสูงครับ อาจจะได้สักชื่อสองชื่อน่ะครับ แต่ในที่นี้เนื่องจากทักษาต่ำมาก คงไม่ใช้มูลละนำหรืออาจไม่มีมูละเลยครับ

กฤชกร แปลว่า ผู้สร้างความเฉียบแหลม
ภรกฤช แปลว่า ผู้ทรงกฤช,ผู้มีความเฉียบแหลม
กชการ แปลว่า งานบริสุทธิ์ดุจบัว
ภรฤชา แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งการรักษาธรรมเนียม
ณกฤช แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นอาวุธ
ณฤชา แปลว่า ผู้รักษาขนบธรรมเนียมความรู้

ขอขอบพระคุณมากครับอาจารย์.แต่ว่าอาจารย์ครับวันศุกร์อักษร ย ร ล ว ถือเป็นกาลกิณีไช่ไหมครับที่อาจารย์ให้ผมมามีถูกใจนะครับแต่ว่าติดตรงที่มีตัว ร นะครับมีคนให้ผมมาชื่อหนึ่ง.พงศ์กฤษณ์ ผมไม่รู้ความหมายว่าอะไรครับนับดูแล้วได้ทักษา46ถ้าดียังไงกระผมรบกวนอาจารย์ช่วยหาให้ผมอีกทีนะครับเพราะอย่างที่อาจารย์บอกชื่อผมน่าจะต้องเปลี่ยนและผมก็อยากเปลี่ยนจริงๆครับ.
ขอให้อาจารย์และครอบครัวจงประสพแด่ความสุขสวัสดีขอขอบคุณครับ.

noppakorn
05-12-2011, 02:48 PM

สวัสดีครับ

ขอขอบพระคุณมากครับอาจารย์.แต่ว่าอาจารย์ครับวันศุกร์อักษร ย ร ล ว ถือเป็นกาลกิณีไช่ไหมครับที่อาจารย์ให้ผมมามีถูกใจนะครับแต่ว่าติดตรงที่มีตัว ร นะครับมีคนให้ผมมาชื่อหนึ่ง.พงศ์กฤษณ์ ผมไม่รู้ความหมายว่าอะไรครับนับดูแล้วได้ทักษา46ถ้าดียังไงกระผมรบกวนอาจารย์ช่วยหาให้ผมอีกทีนะครับเพราะอย่างที่อาจารย์บอกชื่อผมน่าจะต้องเปลี่ยนและผมก็อยากเปลี่ยนจริงๆครับ.
ขอให้อาจารย์และครอบครัวจงประสพแด่ความสุขสวัสดีขอขอบคุณครับ.

สวัสดีครับ
ขออภัย เกิดจากความสะเพร่าของผมเองครับ ชื่อไหนที่มีกาลกิณี ช่วยเอาออกด้วยน่ะครับ พอดีไปคลิ๊กเอาชื่อวันพฤหัสให้ครับ แต่มีชื่อใหม่ที่ตั้งให้คือ 3 ชื่อตอนท้ายครับ

พงศ์กฤษณ์ แปลว่า เชื้อสายพระกฤษณะ ทักษา 46 เป็นทักษาดีครับ ผลรวมกับนามสกุลได้ 79 เป็นทักษาดีปานกลาง ข้อเสียของผลรวมทักษานี้ คือ มีโรคภัยประจำตัว ต้องทรมานกาย ครับ จึงไม่ได้ให้ไป และคนใกล้ชิดอาจมีอุบัติเหตุ ต้องระวังอย่าประมาท ครับ ทักษานี้สู้ชื่อทักษา 9 ไม่ได้ครับ เพราะผลรวมทักษา 9 ได้ 42 เป็นมงคลทั้งชื่อและผลรวมครับ ประเมินก็คือ ชื่อ 9 ผลดี 80% ชื่อ 46 ผลดี 60% ครับ ลองไตร่ตรองดูครับ

OhAnA
05-13-2011, 03:37 AM
สวัสดีครับคุณนพกรณ์

ผมเกิดวันศุกร์ ชื่อ ปรัชญา นามสกุลทักษา 56 อาชีพรับราชการ ผมมีคำถาม คือ
1.อักษรนำของชื่อมีความสำคัญอย่างไร หากมีความสำคัญแล้วควรจะนำด้วยอักษรอะไรถึงจะเหมาะสม
กับอาชีพรับราชการและส่งเสริมให้สุขภาพแข็งแรงครับ
2. ผมอยากได้ชื่อที่มีความหมายเกี่ยวกับนักปราชญ์เหมือนชื่อเดิม เพราะคุณพ่อตั้งให้จึงไม่อยากเปลี่ยนความหมาย

รบกวนหน่อยนะคับ ขอบคุณครับ

patgreeze
05-13-2011, 12:35 PM
ช่วยตอบ คุณ OhAnA ค่ะ
ชื่อ พิชญ์ธนัช (อ่านว่าพิด ทะ นัด) ค่ะ แปลว่านักปราชญ์ ผู้มีทรัพย์ ทักษา 42 ค่ะ
พิชญ์ธนัท อ่านเหมือนกัน ความหมายเหมือนกัน ทักษา 41 ค่ะ

ถ้าไม่ชอบก็ขอโทษนะคะ

patgreeze
05-13-2011, 12:56 PM
ชื่อ เมธีทัศน์ หมายถึง สิ่งที่เห็นในนักปราชญ์ ทักษา 44 รวมกับนามสกุลได้ 100 พอดีค่ะ
ณัฐพุทธ์(นัด ถะ พุด) แปลว่า นักปราชญ์ผู้รู้ ทักษา 41
ณัฐพิชัย แปลว่า นักปราชญ์ผู้ชนะ ทักษา 44 (อ่านว่านัด พิ ไช หรือ นัด ถะ พิ ไช ก็ได้)

Mr.tui
05-13-2011, 02:17 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ
ขออภัย เกิดจากความสะเพร่าของผมเองครับ ชื่อไหนที่มีกาลกิณี ช่วยเอาออกด้วยน่ะครับ พอดีไปคลิ๊กเอาชื่อวันพฤหัสให้ครับ แต่มีชื่อใหม่ที่ตั้งให้คือ 3 ชื่อตอนท้ายครับ

พงศ์กฤษณ์ แปลว่า เชื้อสายพระกฤษณะ ทักษา 46 เป็นทักษาดีครับ ผลรวมกับนามสกุลได้ 79 เป็นทักษาดีปานกลาง ข้อเสียของผลรวมทักษานี้ คือ มีโรคภัยประจำตัว ต้องทรมานกาย ครับ จึงไม่ได้ให้ไป และคนใกล้ชิดอาจมีอุบัติเหตุ ต้องระวังอย่าประมาท ครับ ทักษานี้สู้ชื่อทักษา 9 ไม่ได้ครับ เพราะผลรวมทักษา 9 ได้ 42 เป็นมงคลทั้งชื่อและผลรวมครับ ประเมินก็คือ ชื่อ 9 ผลดี 80% ชื่อ 46 ผลดี 60% ครับ ลองไตร่ตรองดูครับ

ขอขอบพระคุณมากครับอาจารย์.

noppakorn
05-13-2011, 02:28 PM

ผมเกิดวันศุกร์ ชื่อ ปรัชญา นามสกุลทักษา 56 อาชีพรับราชการ ผมมีคำถาม คือ
1.อักษรนำของชื่อมีความสำคัญอย่างไร หากมีความสำคัญแล้วควรจะนำด้วยอักษรอะไรถึงจะเหมาะสม
กับอาชีพรับราชการและส่งเสริมให้สุขภาพแข็งแรงครับ
2. ผมอยากได้ชื่อที่มีความหมายเกี่ยวกับนักปราชญ์เหมือนชื่อเดิม เพราะคุณพ่อตั้งให้จึงไม่อยากเปลี่ยนความหมาย

สวัสดีครับ

อักษรนำนั้น ส่วนใหญ่ตั้งให้ถูกกับบุคลิกหรืออาชีพที่ดำรงอยู่ครับ รับราชการก็มักใช้มนตรีนำ ส่วนสุขภาพก็ใช้กลุ่มอายุครับ คุณเกิดวันศุกร์ อักษรดาวกลุ่มมนตรีคือ บปผฝพฟภม กลุ่มดาวอายุเป็นสระทั้งหมดครับ

ชื่อทักษาสกุล 56 มีชื่อมงคลเพียงทักษาเดียวคือ 9 เป็นทักษามงคล บอกถึงความเจริญก้าวหน้า ส่งเสริมอำนาจบารมี มีลูกน้องมาก แคล้วคลาดจากมวลภัย ผลรวมได้ ทักษา 65 เป็นความสำเร็จด้วยโชคลาภเงินทอง และความเจริญ เนื่องจากทักษา 9 เป็นทักษาที่มีเลขน้อยมาก ชือจึงมีน้อยครับ แต่จะพยายามคิดชื่อให้ได้มากที่สุดครับ จะหาชื่อแปลว่านักปราชญ์คงยากสักหน่อยครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับชายวันศุกร์ มีมนตรีนำ

ปชญา (ปะชะยา) แปลว่า ผู้มีความรู้ยิ่ง
กฤชญา (กริดชะยา) แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นอาวุธ (มีเดชนำ)
ปภาณ (ปะพาน) แปลว่า พูดเก่ง,ผู้พูดดี
ภธฤต (พะทริด) แปลว่า ผู้มีรัศมีอันมั่นคง
ปภัช (ปะพัด) แปลว่า ผู้รู้จักแยกแยะยิ่ง
ปชาญ (ปะชาน) แปลว่า ผู้ชำนาญยิ่ง

noppakorn
05-13-2011, 02:29 PM
ชื่อ เมธีทัศน์ หมายถึง สิ่งที่เห็นในนักปราชญ์ ทักษา 44 รวมกับนามสกุลได้ 100 พอดีค่ะ
ณัฐพุทธ์(นัด ถะ พุด) แปลว่า นักปราชญ์ผู้รู้ ทักษา 41
ณัฐพิชัย แปลว่า นักปราชญ์ผู้ชนะ ทักษา 44 (อ่านว่านัด พิ ไช หรือ นัด ถะ พิ ไช ก็ได้)

สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ

OhAnA
05-13-2011, 03:53 PM
ช่วยตอบ คุณ OhAnA ค่ะ
ชื่อ พิชญ์ธนัช (อ่านว่าพิด ทะ นัด) ค่ะ แปลว่านักปราชญ์ ผู้มีทรัพย์ ทักษา 42 ค่ะ
พิชญ์ธนัท อ่านเหมือนกัน ความหมายเหมือนกัน ทักษา 41 ค่ะ

ถ้าไม่ชอบก็ขอโทษนะคะ

ขอบคุณคุณ patgreeze ครับ

OhAnA
05-13-2011, 03:54 PM

ขอบคุณ คุณ patgreeze อีกครั้งครับ

OhAnA
05-13-2011, 04:08 PM

สวัสดีครับ

อักษรนำนั้น ส่วนใหญ่ตั้งให้ถูกกับบุคลิกหรืออาชีพที่ดำรงอยู่ครับ รับราชการก็มักใช้มนตรีนำ ส่วนสุขภาพก็ใช้กลุ่มอายุครับ คุณเกิดวันศุกร์ อักษรดาวกลุ่มมนตรีคือ บปผฝพฟภม กลุ่มดาวอายุเป็นสระทั้งหมดครับ

ชื่อทักษาสกุล 56 มีชื่อมงคลเพียงทักษาเดียวคือ 9 เป็นทักษามงคล บอกถึงความเจริญก้าวหน้า ส่งเสริมอำนาจบารมี มีลูกน้องมาก แคล้วคลาดจากมวลภัย ผลรวมได้ ทักษา 65 เป็นความสำเร็จด้วยโชคลาภเงินทอง และความเจริญ เนื่องจากทักษา 9 เป็นทักษาที่มีเลขน้อยมาก ชือจึงมีน้อยครับ แต่จะพยายามคิดชื่อให้ได้มากที่สุดครับ จะหาชื่อแปลว่านักปราชญ์คงยากสักหน่อยครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับชายวันศุกร์ มีมนตรีนำ

ปชญา (ปะชะยา) แปลว่า ผู้มีความรู้ยิ่ง
กฤชญา (กริดชะยา) แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นอาวุธ (มีเดชนำ)
ปภาณ (ปะพาน) แปลว่า พูดเก่ง,ผู้พูดดี
ภธฤต (พะทริด) แปลว่า ผู้มีรัศมีอันมั่นคง
ปภัช (ปะพัด) แปลว่า ผู้รู้จักแยกแยะยิ่ง
ปชาญ (ปะชาน) แปลว่า ผู้ชำนาญยิ่ง

ขอบคุณครับ คุณนพกรณ์

ผมรบกวนถามอีกหน่อยครับ
1. เลขอายตนะ 6 เลขอะไรดีครับ และเป็นเลขที่เหมาะสมกับอาชีพรับราชการครับ
2. ถ้าได้เลขอายตนะ 6 เป็นเลข 6 หรือเลข 7 หรือเลข 8 ดีหรือป่าวครับ และใน 3 เลขนี้อันไหนดีกว่ากันครับ
3. ก้องปณัทฐ์ มีความหมายว่าอย่างไรครับ

ขอรบกวนอีกรอบนะครับ ขอบคุณครับ ;D

AmDad
05-14-2011, 04:42 PM
ผมเกิดวันพฤหัสชื่อ ภาคย์ชวิศ
ภรรยาเกิดวันอาทิตย์ชื่อ กันย์ชนัญ
ลูกสาวคนโตเกิดวันพฤหัสชื่อ ภัคคณิสร์
ลูกสาวคนเล็กเกิดวันอังคารชื่อ มญชุ์ญาณิศ
นามสกุล สุขพิพัฒชัยโย

ผมขอรบกวนอาจารย์ ดังนี้
1. ขอความหมายชื่อทั้งหมดและนามสกุล
2. ขอความคิดเห็นเรื่องชื่อและนามสกุล ว่าเป็นอย่างไรบ้าง
3. ชื่อ ภัคคณิสร์ กับ ภัคคณิศร์ แตกต่างกันไหม
4. ขอความหมายชื่อ ภักค์จรรยา เนื่องจาก กำลังคิดจะเปลี่ยนให้คนโต
5. ขอความหมายชื่อ ภาคย์ราเณศ ด้วยครับ เนื่องจาก ภาคย์ชวิศ อ่านออกเสียงคล้ายๆ กับ พาก-ชี-วิด รู้สึกยังไงไม่รู้
6. ขอฤกษ์ดีเปลี่ยนชื่อและนามสกุลของเดือนพฤษภาคม 2554 ผมกำลังคิดจะเปลี่ยนชื่อทั้งครอบครัว

ขอความกรุณามา ณ ที่นี้ด้วยครับ
สุดท้ายนี้ขอสิ่งศักดิ์สิทธิ์ดลบันดาลให้อาจารย์มีสุขภาพแข็งแรงด้วยเทอญ

n_0_y
05-14-2011, 08:12 PM
สวัสดีค่ะ

ชื่อ ปิลันฑา ค่ะ

ขอช่วยแปลความหมายให้หน่อยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
05-17-2011, 02:34 PM

ผมรบกวนถามอีกหน่อยครับ
1. เลขอายตนะ 6 เลขอะไรดีครับ และเป็นเลขที่เหมาะสมกับอาชีพรับราชการครับ
2. ถ้าได้เลขอายตนะ 6 เป็นเลข 6 หรือเลข 7 หรือเลข 8 ดีหรือป่าวครับ และใน 3 เลขนี้อันไหนดีกว่ากันครับ
3. ก้องปณัทฐ์ มีความหมายว่าอย่างไรครับ

ขอรบกวนอีกรอบนะครับ ขอบคุณครับ ;D

สวัสดีครับ

เรื่องค่าอายตนะ 6 ผมศึกษาไม่ค่อยลึกซึ้งครับ เพราะเห็นว่าเป็นการสร้างขึ้นในภายหลังนี้เองครับ แต่ถ้าเป็นทักษาปกรณ์นั้น จะใช้ชื่อที่มีมนตรีนำ สำหรับข้าราชการ และในชื่อมี ศรี หรือเดช ตามด้วยมูละ จึงจะดีครับ ส่วนค่าอายตนะนั้น ความหมายก็ตามที่เขากำหนดค่าตัวเลขไว้ครับ สำหรับท่านที่เป็นข้าราชการเท่าที่เห็นมักเลือก ค่าอายตนะ6 = 8 ตกที่นั่งบารมี มีคนนับถือ เป็นเจ้าคนนายคน มีอำนาจและบารมีครับ

noppakorn
05-17-2011, 03:11 PM
ผมเกิดวันพฤหัสชื่อ ภาคย์ชวิศ
ภรรยาเกิดวันอาทิตย์ชื่อ กันย์ชนัญ
ลูกสาวคนโตเกิดวันพฤหัสชื่อ ภัคคณิสร์
ลูกสาวคนเล็กเกิดวันอังคารชื่อ มญชุ์ญาณิศ
นามสกุล สุขพิพัฒชัยโย

ผมขอรบกวนอาจารย์ ดังนี้
1. ขอความหมายชื่อทั้งหมดและนามสกุล
2. ขอความคิดเห็นเรื่องชื่อและนามสกุล ว่าเป็นอย่างไรบ้าง
3. ชื่อ ภัคคณิสร์ กับ ภัคคณิศร์ แตกต่างกันไหม
4. ขอความหมายชื่อ ภักค์จรรยา เนื่องจาก กำลังคิดจะเปลี่ยนให้คนโต
5. ขอความหมายชื่อ ภาคย์ราเณศ ด้วยครับ เนื่องจาก ภาคย์ชวิศ อ่านออกเสียงคล้ายๆ กับ พาก-ชี-วิด รู้สึกยังไงไม่รู้
6. ขอฤกษ์ดีเปลี่ยนชื่อและนามสกุลของเดือนพฤษภาคม 2554 ผมกำลังคิดจะเปลี่ยนชื่อทั้งครอบครัว

ขอความกรุณามา ณ ที่นี้ด้วยครับ
สุดท้ายนี้ขอสิ่งศักดิ์สิทธิ์ดลบันดาลให้อาจารย์มีสุขภาพแข็งแรงด้วยเทอญ

สวัสดีครับ

สุขพิพัฒชัยโย แปลว่า ชัยชนะซึ่งเจริญรุ่งเรืองด้วยความสุข ค่าทักษา 63
ภาคย์ชวิศ แปลว่า เจ้าแห่งไหวพริบที่มีโชค ทักษา 42 (ค่าอายตนะ 9)
กันย์ชนัญ แปลว่า หญิงสาวผู้รู้จักคน ทักษา 42 (ค่าอายตน 9)
ภัคคณิสร์,ภัคคณิศร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ในหมู่คนที่มีโชค (อายตนะ 6)
มญชุ์ญาณิศ แปลว่า เจ้าแห่งความรอบรู้ที่งดงาม ทักษา 42 (อายตนะ 9)
ภักค์จรรยา คำว่า ภักค์ ไม่มีคำศัพท์ครับทักษา 42 (อายตนะ 9)
ภาคย์ราเณศ แปลว่า เจ้าแห่งการรบที่มีโชค ทักษา 42 (อายตนะ 6)

นามสกุลทักษา 63 เป็นมงคลยิ่ง ชื่อทักษา 42 เป็นดาวพุธและดาวจันทร์ บอกถึงปัญญาความรักและความสำเร็จและโชค ผลรวมได้ 105 เป็นความรุ่งเรืองความมีโชคทางโภคทรัพย์ มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ช่วยเหลือ หมั่นทำบุญสร้างทานมาเสริมชะตาเสมอๆ ชื่อสกุลทั้งหมดเป็นมงคลยิ่ง ไม่มีกาลกิณีครับ

ฤกษ์ดีเดือนพฤษภาคม 2554 :- วันอังคารที่ 24 พค. เวลา 11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 27 พค.เวลา 9.00 – 14.59 น.(1.00-6.59 น.)

noppakorn
05-17-2011, 03:14 PM
สวัสดีค่ะ

ชื่อ ปิลันฑา ค่ะ

ขอช่วยแปลความหมายให้หน่อยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ปิลันฑา เขียนให้ถูกต้อง ปิลันธา(ปิลันธน์) แปลว่า เครื่องประดับ

panita2011
05-17-2011, 03:16 PM
ขอทราบความหมายชื่อดังนี้ค่ะ

ปราณิศา
ปรรณรัก
ปณิสากร
ปณัญยา
พิณิชา

(การขอตั้งชื่อคุณได้โพสท์ไว้แล้วในกระทู้ก่อนหน้านี้)
http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=49.msg29347#msg29347

kasanee
05-17-2011, 09:33 PM
ขอรายชื่อขอคนที่เกิดวันอังคาร มีเลขทักษา 51 ให้ ศรี นำ และมีความหมาย เกียวกับ "ผู้รู้ ผู้เจริญ"
ขอบคุณค่ะ

nammontree
05-18-2011, 12:57 PM
เข้ามาดูหลายวันแล้วค่ะ แต่ยังไม่เห็นคุณอุบาสกนพกรณ์เข้ามาตอบเลย (แอบร้อนใจนิดนึง)
แต่ก็ลืมไปว่าเป็นวันหยุดยาว ให้ท่านได้พักบ้างจะดีกว่า ว่าแต่ไปพักผ่อนที่ไหนมาค่ะ :D

เข้าเรื่องเลยนะค่ะรบกวนขอนามสกุลสำหรับตนเองค่ะ
ขอนามสกุลที่ความหมายดีๆ เพราะๆ ให้ความหมายถึงความรุ่งเรื่อง ค่ะ
ทักษา 63 ค่าอายตนะ 6
หลีกเลี่ยงตัวกาลกิณี สำหรับคนวันพฤหัสด้วยจะได้มั้ยค่ะ (เพื่อความสบายใจ)

ขอให้ท่านสุขภาพร่างกายแข็งแรงนะค่ะ หวังเป็นอย่างยิ่งว่า
นามสกุลที่ท่านให้มาจะถูกใจและเป็นประโยชน์ต่อลูกหลาน ดิฉัน
ขอผลบุญจงมีแก่ท่าน ขอบพระคุณมากค่ะ

nammontree
05-18-2011, 01:01 PM
ขอเพิ่มเติมอีกเรื่องนะค่ะ กลัวจะเข้าผิดกระดาน จังเลยค่ะ

ช่วยวิเคราะห์ชื่อให้ด้วยนะค่ะ
ปณิตา นามมนตรี เกิดวันพฤหัส ปีกุน 26 ค่ะ
อยากเปลี่ยนชื่อแต่ไม่รู้ว่าค่าไหนดีสำหรับเราที่สุด
หรือต้องเปลี่ยนทั้ง นามสกุล ก็ได้ค่ะ ที่ดูๆไว้ มี 24 และ 42
นามสกุล 41 และ 63 อันไหนเหมาะสมที่สุดค่ะ

i7023u
05-18-2011, 07:19 PM
ชื่อ ปรักษมน (ปอ-รัก-สะ-มน)
แปลว่า ผู้มีหัวใจเป็นแกนอันสำคัญ ยังมีความหมายอื่นอีกไหมค่ะ

nuchsy
05-19-2011, 11:14 AM
สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามความหมายของชื่อหน่อยคร้า

ภิญญลักษณ์ แปลว่าอะไรเหรอค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าคร้า

da-vangpa
05-19-2011, 02:37 PM
ขอทราบความหมายชื่อ "พิชญ์พัชชา" ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

kasanee
05-19-2011, 03:45 PM
ขอทราบความหมายชื่อ
มนณ์พิชชาแปลงว่าอะไร

boysja
05-19-2011, 06:29 PM
สวัสดีครับ

ผมพึ่งได้ลูกสาว น้องเกิดวันที่ 17 พ.ค. 2554, 09.19 น. วันอังคารครับ นามสกุล ก่อสุวรรณสกุล

รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้น้องด้วยครับ
นามสกุล ทักษา 50 ควร ตั้งชื่อทักษาอะไรดีครับ อยากได้ศรีนำครับ

ขอบคุณครับ

่jasmine
05-19-2011, 11:06 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนสอบถาม ความหมายของชื่อค่ะ

ชื่อ บรรณรุจิ

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตามหมวดหมู่อักษร)

noppakorn
05-20-2011, 01:45 PM
ขอทราบความหมายชื่อดังนี้ค่ะ

ปราณิศา
ปรรณรัก
ปณิสากร
ปณัญยา
พิณิชา

(การขอตั้งชื่อคุณได้โพสท์ไว้แล้วในกระทู้ก่อนหน้านี้)
http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=49.msg29347#msg29347

สวัสดีครับ

ปราณิศา แปลว่า เจ้าชีวิต
ปรรณรัก แปลว่า รักหนังสือ
ปณิสากร แปลว่า ผู้สร้างเจ้าชีวิต
ปณัญยา คำนี้ต้องเขียนเป็น ปณัญญา แปลว่า ผู้รู้เรื่องชีวิต
พิณิชา แปลว่า บริสุทธิ์อย่างวิเศษ

noppakorn
05-20-2011, 01:52 PM
ขอรายชื่อขอคนที่เกิดวันอังคาร มีเลขทักษา 51 ให้ ศรี นำ และมีความหมาย เกียวกับ "ผู้รู้ ผู้เจริญ"
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับคนวันอังคาร

พิมพ์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นแบบอย่าง
พัฒน์พรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐและเจริญ
พรณัฐมญช์ แปลว่า ปราชญ์ผู้งามและประเสริฐ
มณฑ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งประเสริฐเป็นเครื่องประดับ
ปัณณ์ชนุตม์ แปลว่า ผู้สูงสุดที่มีความรู้เต็มเปี่ยม

OhAnA
05-20-2011, 02:00 PM
สวัสดีครับ อาจารย์นพกรณ์

อยากทราบความหมายชื่อ ปัชญพัฒน์ ครับ
รบกวนหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

noppakorn
05-20-2011, 02:16 PM
เข้ามาดูหลายวันแล้วค่ะ แต่ยังไม่เห็นคุณอุบาสกนพกรณ์เข้ามาตอบเลย (แอบร้อนใจนิดนึง)
แต่ก็ลืมไปว่าเป็นวันหยุดยาว ให้ท่านได้พักบ้างจะดีกว่า ว่าแต่ไปพักผ่อนที่ไหนมาค่ะ :D

เข้าเรื่องเลยนะค่ะรบกวนขอนามสกุลสำหรับตนเองค่ะ
ขอนามสกุลที่ความหมายดีๆ เพราะๆ ให้ความหมายถึงความรุ่งเรื่อง ค่ะ
ทักษา 63 ค่าอายตนะ 6
หลีกเลี่ยงตัวกาลกิณี สำหรับคนวันพฤหัสด้วยจะได้มั้ยค่ะ (เพื่อความสบายใจ)

ขอให้ท่านสุขภาพร่างกายแข็งแรงนะค่ะ หวังเป็นอย่างยิ่งว่า
นามสกุลที่ท่านให้มาจะถูกใจและเป็นประโยชน์ต่อลูกหลาน ดิฉัน
ขอผลบุญจงมีแก่ท่าน ขอบพระคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 63 สำหรับวันพฤหัสฯ

ปวีร์จรูญวรรณ แปลว่า ชนชั้นอันรุ่งเรืองและกล้าหาญยิ่ง (อายตนะ 1)
พิมพ์รุ่งเรือง แปลว่า แบบอย่างความรุ่งเรือง (อายตนะ 6)
ภาณุวิชญ์วิสิฐ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐและรุ่งเรือง (อายตนะ 9)
ปารย์เสาวภาคย์ แปลว่า ผู้เหมาะสมกับความเจริญ (อายตนะ 2)

เนื่องจากเลี่ยงกาลกิณีวันพฤหัสฯ ทำให้มีคำศัพท์น้อยมากครับ

noppakorn
05-20-2011, 02:20 PM
ขอเพิ่มเติมอีกเรื่องนะค่ะ กลัวจะเข้าผิดกระดาน จังเลยค่ะ

ช่วยวิเคราะห์ชื่อให้ด้วยนะค่ะ
ปณิตา นามมนตรี เกิดวันพฤหัส ปีกุน 26 ค่ะ
อยากเปลี่ยนชื่อแต่ไม่รู้ว่าค่าไหนดีสำหรับเราที่สุด
หรือต้องเปลี่ยนทั้ง นามสกุล ก็ได้ค่ะ ที่ดูๆไว้ มี 24 และ 42
นามสกุล 41 และ 63 อันไหนเหมาะสมที่สุดค่ะ

สวัสดีครับ

ปณิตา ทักษา 15 เป็นทักษามงคลครับ ส่วนที่ถามมานั้น ทักษารวม 65 ดีทางความสำเร็จและโชคทางการเงิน ทักษา 105 ดีทางมีผู้ช่วยเหลือ เป็นมงคลทั้งคู่ จะดีแค่ไหนอยู่ทีปีเกิดและวันเกิดครับ คำถามนี้เพิ่งตอบเมื่อครู่นี้แต่จำไม่ได้ว่า เป็นคำถามของคุณหรือเปล่า แต่อยู่ในหมวดอักษรใด จำไม่ได้แล้วครับ ลองย้อนไปหาน่ะครับ

noppakorn
05-20-2011, 02:25 PM
ชื่อ ปรักษมน (ปอ-รัก-สะ-มน)
แปลว่า ผู้มีหัวใจเป็นแกนอันสำคัญ ยังมีความหมายอื่นอีกไหมค่ะ

สวัสดีครับ

ปรักษมน แปลว่า หัวใจที่ควรคุ้มครองยิ่ง (ป+รักษ+มน)

noppakorn
05-20-2011, 02:33 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามความหมายของชื่อหน่อยคร้า

ภิญญลักษณ์ แปลว่าอะไรเหรอค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าคร้า

สวัสดีครับ

ภิญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะมีความรู้ยิ่ง

noppakorn
05-20-2011, 02:37 PM
ขอทราบความหมายชื่อ "พิชญ์พัชชา" ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

พิชญ์พัชชา แปลว่า ผู้มีถ้อยคำที่มีความรู้ (พัชชา มาจาก พัชชะ แปลว่า โทษ สิ่งที่ควรละทิ้ง คำพูด ถ้อยคำ)

noppakorn
05-20-2011, 02:39 PM
ขอทราบความหมายชื่อ
มนณ์พิชชาแปลงว่าอะไร

สวัสดีครับ

มนณ์พิชชา คำว่า มนณ์ เติม ณ์ ทำให้ไม่มีคำศัพท์ครับ
มนพิชชา แปลว่า ผู้มีหัวใจแห่งความรู้
มญชุ์พิชชา แปลว่า ผู้งามด้วยความรู้
มณฑ์พิชชา แปลว่า ผู้ประดับด้วยความรู้

noppakorn
05-20-2011, 02:48 PM
สวัสดีครับ

ผมพึ่งได้ลูกสาว น้องเกิดวันที่ 17 พ.ค. 2554, 09.19 น. วันอังคารครับ นามสกุล ก่อสุวรรณสกุล

รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้น้องด้วยครับ
นามสกุล ทักษา 50 ควร ตั้งชื่อทักษาอะไรดีครับ อยากได้ศรีนำครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 50 ชื่อที่ดีที่สุดคือทักษา 45 เป็นดาวพุธ ดาวปัญญา กับดาวพฤหัสฯ ดาวศุภโชค ผลรวมได้ 9 เป็นดาวเกตุ ดาวแห่งความสำเร็จ ผลรวมได้ 95 เป็นดาวเกตุและดาวพฤหัสฯ ความสำเร็จพบศุภโชค บอกถึงความเจริญรุ่งเรือง ความสำเร็จทั้งการงานเงินและความรัก

ชื่อทักษา 45 สำหรับเด็กหญิงวันอังคาร

พิมุกต์ภูรี แปลว่า ผู้หลุดพ้นที่มีปัญญากว้างไกล (อายตนะ 1)
วรัตม์ภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญากว้างไกลและประเสริฐสุด (อายตนะ 6)
ณัฐชโพยม แปลว่า ท้องฟ้าที่กำเนิดนักปราชญ์ (อายตนะ 8)

ขอให้หลานสาวมีสุขภาพแข็งแรง ฉลาดเฉลียว ว่านอนสอนง่ายครับ

noppakorn
05-20-2011, 02:50 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนสอบถาม ความหมายของชื่อค่ะ

ชื่อ บรรณรุจิ

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

บรรณรุจิ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยหนังสือ(ความรู้)

noppakorn
05-20-2011, 02:52 PM

อยากทราบความหมายชื่อ ปัชญพัฒน์ ครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ปัชญาพัฒน์ คำว่า ปัชญา มาจาก ป+อัชญา หรือ ปรชญา ก่อน ร ทิ้ง
ปัชญาพัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยความรู้ยิ่ง

OhAnA
05-20-2011, 03:22 PM

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ปัชญาพัฒน์ คำว่า ปัชญา มาจาก ป+อัชญา หรือ ปรชญา ก่อน ร ทิ้ง
ปัชญาพัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยความรู้ยิ่ง

ขอสอบถามอาจารย์เพิ่มเติมครับ (ความเดิม ผมชื่อ ปรัชญา เกิดวันศุกร์ เลขทักษาของนามสกุล คือ 56) ดังนี้

1. ผมสามารถใช้เลขทักษาของชื่อที่ 41 ได้หรือไม่ครับ แล้วเมื่อรวมกับนามสกุลจะดีไหมคับ
2. ผมแปลงชื่อ ปัชญาพัฒน์ ให้เป็น ปัชญพัฒน์ เพื่อให้ได้เลขทักษาที่ 41
แล้วความหมายชื่อ ปัชญพัฒน์ จะแปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยความรู้ยิ่ง เหมือนชื่อ ปัชญาพัฒน์ ไหมคับ

ขอรบกวนหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ

omen
05-20-2011, 08:07 PM
บุญยืน (27) มังคะลา (26) วันพุธกลางวัน 2 พย.26 คุณนพเคยแนะนำให้ใช้ทักษา 24 ขออาตยนะเน้นเป็น 2 / 6 คะถ้าได้นะคะ
ต้องการความหมายชื่อ ในลักษณะ มงคล โชค ลาภ ความสุข สดชื่น เข้มแข็งไม่ต้องหวานมากคะ วันพุธกลางวันห้ามใช้อักษร จ ฉ ช ซ ฌ ญ
รบกวนคุณนพด้วยคะ แต่ก็ชอบชื่อแนวที่คุณนพแนะนำมาให้นะคะคำสวยดีนะคะขอบพระคุณมากๆคะ ที่อดทนให้คำแนะนำ

noppakorn
05-20-2011, 08:58 PM

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ขอสอบถามอาจารย์เพิ่มเติมครับ (ความเดิม ผมชื่อ ปรัชญา เกิดวันศุกร์ เลขทักษาของนามสกุล คือ 56) ดังนี้

1. ผมสามารถใช้เลขทักษาของชื่อที่ 41 ได้หรือไม่ครับ แล้วเมื่อรวมกับนามสกุลจะดีไหมคับ
2. ผมแปลงชื่อ ปัชญาพัฒน์ ให้เป็น ปัชญพัฒน์ เพื่อให้ได้เลขทักษาที่ 41
แล้วความหมายชื่อ ปัชญพัฒน์ จะแปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยความรู้ยิ่ง เหมือนชื่อ ปัชญาพัฒน์ ไหมคับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ขอแนะนำให้ใช้ค่าทักษา 42 ดีกว่าทักษา 41 ครับ เพราะว่าผลรวมค่าทักษา จะได้ 98 ซึ่งมีข้อเสียน้อยกว่า คือระมัดระวังอย่าคบคนพาลหรือคนชั่วเท่านั้น ก็เจริญรุ่งเรืองยิ่งครับ แต่ถ้าเป็นทักษา 41 ผลรวม 97 นั้น มีปัญหาเรื่องสุขภาพ และหากประมาทอาจเสียหายได้ เนื่องจากมีศัตรูครับ การระวังยากกว่าครับ

ใช้ชื่อ ปัชญาพัฒน์ ดีกว่าน่ะครับ (ตัดสระอาออก ความหมายยังคงเดิมครับ)

noppakorn
05-20-2011, 09:38 PM
บุญยืน (27) มังคะลา (26) วันพุธกลางวัน 2 พย.26 คุณนพเคยแนะนำให้ใช้ทักษา 24 ขออาตยนะเน้นเป็น 2 / 6 คะถ้าได้นะคะ
ต้องการความหมายชื่อ ในลักษณะ มงคล โชค ลาภ ความสุข สดชื่น เข้มแข็งไม่ต้องหวานมากคะ วันพุธกลางวันห้ามใช้อักษร จ ฉ ช ซ ฌ ญ
รบกวนคุณนพด้วยคะ แต่ก็ชอบชื่อแนวที่คุณนพแนะนำมาให้นะคะคำสวยดีนะคะขอบพระคุณมากๆคะ ที่อดทนให้คำแนะนำ

สวัสดีครับ

ยินดีอย่างยิ่งกับทุกคำถามครับ ยกเว้นติดไปงานหรือไปต่างประเทศครับ ก็จะตอบช้าหรือระงับการตั้งคำถามครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป (ค่าอายตนะ 6)
ยลภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่สวยงามน่าดูน่ามอง (อายตนะ 2)
ปัณฑสุดา แปลว่า หญิงสาวผู้มีปัญญา (อายตนะ6)
อนัญญา แปลว่า ผู้เป็นหนึ่งไม่มีสอง (อายตนะ 2)
กฤศรัมภา แปลว่า นางฟ้าน้อย (อายตนะ 2)
ฐาปณี แปลว่า ผู้ดำรงมั่น (อายตนะ 2)
ณัฐกฤตา แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 2)
รักษวรา แปลว่า ผู้รักษาความประเสริฐ (อายตนะ6)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชื่อชะตาใหม่

noppakorn
05-21-2011, 10:47 AM
(ไม่มีหัวข้อ)
« ส่งให้: อุบาสกนพกรณ์ เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2011, 03:12:42 pm » อ้างถึง ตอบ ลบทิ้ง

--------------------------------------------------------------------------------
เรียน อาจารย์นพ
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ ดิฉันอยากจะเปลี่ยนชื่อให้ลูกชายใหม่
เนื่องจากชื่อเดิมน้องมักจะป่วยอยู่บ่อยๆ รบกวนอาจารย์ช่วย
ตรวจสอบชื่อให้น้องหน่อยค่ะ
น้องชื่อ เด็กชายภาณุวัฒน์ ดีเขียว ชื่อเล่น น้องต้นข้าว
เกิดวันพุธที่ 11 กุมภาพันธ์ 2552 เวลาเกิด 9.15 น.
ที่โรงพยาบาลราชวิถี กรุงเทพฯ

ขอขอบพระคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ต้องขออภัยด้วยที่ย้ายคำถามมาตอบที่ห้องแปลชื่อ เพราะห้องข้อความส่วนตัวขณะนี้งดตอบข้อความ ต้องการใช้เฉพาะทีมงานครับ

ชื่อ ภานุวัฒน์ ทักษา 35 เป็นคนใจอ่อน เชื่อคนง่าย อาจทำให้เสียคน แต่ชีวิตมีความสำเร็จ แต่มักมีปัญหากับผู้ใหญ่ ทำให้เสียหาย นามสกุลทักษา 33 เป็นดาวร้ายคู่ ผลรวมได้ 68 ตกที่นั่งมัวเมา หลงใหลอบายมุข ชื่อนี้ควรเปลี่ยน เป็นทักษา 9 จึงเป็นมงคล ผลรวมได้ทักษา 42 เป็นมงคลยิ่ง หมั่นทำดีมีกตัญญู สร้างบุญสร้างกุศลมาหนุนเสริมจะได้ดี 80% ขึ้นไป ชื่อเล่น ต้นข้าว เป็นชื่อที่มีความหมายดีมีมงคล เป็นชื่อพ่อแม่เรียก ทำให้ชีวิตไม่อดอยาก

ชื่อทักษา 9 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

กุมุท แปลว่า บัวขาว
กฤดากร แปลว่า ผู้สร้างแสงสว่าง
ปภภณ แปลว่า ผู้มีคำพูดชัดแจ้ง

(ชื่อทักษาเลขต่ำ ทำให้ชื่อมีน้อยมากครับ)
เปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืมไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและหนุนฐานชะตา

OhAnA
05-21-2011, 09:54 PM

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ขอแนะนำให้ใช้ค่าทักษา 42 ดีกว่าทักษา 41 ครับ เพราะว่าผลรวมค่าทักษา จะได้ 98 ซึ่งมีข้อเสียน้อยกว่า คือระมัดระวังอย่าคบคนพาลหรือคนชั่วเท่านั้น ก็เจริญรุ่งเรืองยิ่งครับ แต่ถ้าเป็นทักษา 41 ผลรวม 97 นั้น มีปัญหาเรื่องสุขภาพ และหากประมาทอาจเสียหายได้ เนื่องจากมีศัตรูครับ การระวังยากกว่าครับ

ใช้ชื่อ ปัชญาพัฒน์ ดีกว่าน่ะครับ (ตัดสระอาออก ความหมายยังคงเดิมครับ)

ขอขอบคุณ คุณนพกรณ์ นะครับ

รบกวนถามต่ออีกหน่อยนะครับ
1. ถ้าผมจะใช้ชื่อที่เป็นเลขทักษา 9 ความหมายของเลขดีไหมครับ และจะทำให้ผลรวมดีกว่าเลขทักษา 41 หรือ 42 หรือเปล่าครับ
ถ้าหากดีกว่ามันดีกว่ายังไงครับ
2. ผมขอถามความหมายของชื่อ 3 ชื่อครับ
2.1 ปภชญ
2.2 ภูนภ
2.3 ภูทัด

ขอบคุณครับ (ผมรบกวนเยอะเลย)
สุดท้ายนี้
ขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัย คุ้มครองปกป้องรักษาให้คุณนพกรณ์และครอบครัวมีความสุข ความเจริญยิ่งๆขึ้นนะครับ

chidtawan
05-22-2011, 09:41 AM
ดิฉันกำลังจะเริ่มต้นชีวิตใหม่ กำลังจะหางานทำ เพื่อหาเลี้ยงลูกคนเดียวเพิ่งจะกลายเป็นคุณแม่เลี้ยงเดี่ยว หลังจากอดทนมานาน แต่ไม่มีอะไรดีขึ้น ขอกำลังใจด้วยนะคะ อยากจะได้ชื่อใหม่มาเสริมชะตาอุปถัมภ์ชีวิต เรียนขอให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่ด้วยนะคะ รู้สึกว่าตัวเองเป็นคนอ่อนแอ มักถูกเอาเปรียบอยู่เสมอ เก็บเงินเก็บทองไม่ค่อยอยู่ เกิดวันอังคารที่ 9 ตุลาคม ปีชวด ใช้นามสกุลผาสุกอยู่ค่ะ

noppakorn
05-22-2011, 10:53 AM
สวัสดีครับ

ขอขอบคุณ คุณนพกรณ์ นะครับ

รบกวนถามต่ออีกหน่อยนะครับ
1. ถ้าผมจะใช้ชื่อที่เป็นเลขทักษา 9 ความหมายของเลขดีไหมครับ และจะทำให้ผลรวมดีกว่าเลขทักษา 41 หรือ 42 หรือเปล่าครับ
ถ้าหากดีกว่ามันดีกว่ายังไงครับ
2. ผมขอถามความหมายของชื่อ 3 ชื่อครับ
2.1 ปภชญ
2.2 ภูนภ
2.3 ภูทัด

ขอบคุณครับ (ผมรบกวนเยอะเลย)
สุดท้ายนี้
ขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัย คุ้มครองปกป้องรักษาให้คุณนพกรณ์และครอบครัวมีความสุข ความเจริญยิ่งๆขึ้นนะครับ
[/quote]
สวัสดีครับ
ส่วนใหญ่ทักษาสกุล 56 ผมจะแนะนำให้ใช้ชื่อทักษา 9 ครับ เพราะมีคุณและเป็นมงคลกว่าทักษาอื่น เพียงแต่ชื่อนั้นหายากมาก เนื่องจากทักษาต่ำ ชื่อที่ให้ไปจึงมักจะซ้ำๆกันครับ

ชื่อที่คุณถามมานั้น(อายตนะ 9 ทั้งหมด
1 ปภชญ แปลว่า ปราชญ์ผู้รู้ความสว่าง
2 ภูนภ แปลว่า ฟ้าและแผ่นดิน
3 ภูทัด แปลว่า เท่าเทียมแผ่นดิน

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญตามแนะนำครับ ไม่ต้องอุทิศให้ผู้ให้ชื่อเพราะคุณตั้งชื่อเองครับ เพื่อเป็นมงคลกับตัวครับ

noppakorn
05-22-2011, 11:09 AM
ดิฉันกำลังจะเริ่มต้นชีวิตใหม่ กำลังจะหางานทำ เพื่อหาเลี้ยงลูกคนเดียวเพิ่งจะกลายเป็นคุณแม่เลี้ยงเดี่ยว หลังจากอดทนมานาน แต่ไม่มีอะไรดีขึ้น ขอกำลังใจด้วยนะคะ อยากจะได้ชื่อใหม่มาเสริมชะตาอุปถัมภ์ชีวิต เรียนขอให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่ด้วยนะคะ รู้สึกว่าตัวเองเป็นคนอ่อนแอ มักถูกเอาเปรียบอยู่เสมอ เก็บเงินเก็บทองไม่ค่อยอยู่ เกิดวันอังคารที่ 9 ตุลาคม ปีชวด ใช้นามสกุลผาสุกอยู่ค่ะ

สวัสดีครับ

ขอให้ชีวิตใหม่คุณนับแต่นี้มีแต่ความสุขความเจริญยิ่งขึ้นไป หมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ สวดมนต์ไหว้พระทุกเช้าค่ำ (เช้า ไม่มีเวลา นะโม 3 จบ หน้าหิ้งพระก็พอ) ชีวิตในชื่อใหม่จะดียิ่งครับ

นามสกุล ผาสุก ทักษา 18 เป็นทักษาไม่ดีนัก แต่ก็แก้ไขได้ด้วยการมีใจเมตตา กตัญญู ทำบุญเสมอๆ ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 36 เป็นดาวคู่มิตร บอกถึงความสำเร็จทั้งความรักการงาน การเงินและมิ่งมิตร ผลรวมได้ 54 เป็นดาวโชคคู่ดาวปัญญา ดวงดาวส่งเสริมธาตปีเกิด เป็นความสำเร็จและเจริญรุ่งเรือง

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอังคาร มีศรีนำ

ผ่องพัชญา แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบที่ปราศจากมลทิน (อายตนะ 9)
พรรณณภัทร แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดีงามพร้อมด้วยความรู้ (อายตนะ 1)
ปพนพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันบริสุทธิ์ (อายตนะ 9)
พรหมภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญากว้างไกลอันประเสริฐ (อายตนะ 6)
พริมารตี (พริมมาระตี) แปลว่า ผู้มีความยินดียิ่งในความประเสริฐ (อายตนะ 9)
ภัสสราพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐอันสุกสว่าง (อายตนะ 2)
ภรณ์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นเครื่องค้ำจุน (อายตนะ ๘)
ภัทรนันต์ (พัด ทระ นัน) แปลว่า ผู้ไม่สิ้นสุดความเจริญ (อายตนะ ๘)
ภิญญ์ฤทัย แปลว่า เจ้าแห่งดวงใจที่มีปัญญารู้ (อายตนะ 9)
ภิญญารัทธ์ แปลว่า ผู้เริ่มต้นมีปัญญาหยั่งรู้ (อายตนะ 7)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญปล่อยปลาและให้ทานอาหารปลา น่ะครับ

คำอธิษฐาน หลังเปลี่ยนชื่อแล้ว ให้แวะไปทำบุญสร้างทาน ด้วยการปล่อยชีวิต ไปตลาดทีไหนก็ได้ เห็นเขาขายปลาจะปลาอะไรก็ตาม ที่แม่ค้ายังไม่ได้ใช้อะไรไปทิ่มแทงมัน ซื้อชีวิตเขา แล้วนำไปปล่อยยังแม่น้ำหรือลำคลองใหญ่ที่มีน้ำไหลไปมา (ห้าตัว เก้าตัว หรืออย่างน้อยที่สุดหนึ่งตัวตามกำลังทรัพย์) ขณะปล่อยปลา ให้อธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า(ชื่อใหม่)ได้เป็นบุคคลใหม่แล้ว ขอสิ่งที่ไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลายที่เคยติดตัวข้าฯ ขอให้ปลา..(ชื่อปลา)ช่วยนำไปด้วย ให้สิ่งทีไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลาย ไหลไปกับสายน้ำ และขอให้ชีวิตของปลา...ให้ไปเวียนว่ายตามกรรมของท่านทั้งหลายเทอญ ขอให้นับแต่นี้มีแต่สิ่งที่ดีงามบังเกิดขึ้นในตัวข้าฯ กระทำการใดๆ ขอให้สำเร็จ ๆๆ ทุกประการเทอญ (แล้วให้ทานอาหารปลา) " เสร็จแล้วให้ล้างมือล้างเท้า อธิษฐานว่า "สิ่งที่ดีให้ติดตัวข้า สิ่งชั่วช้าให้ลอยตามน้ำไป"
กลับบ้านก็กรวดน้ำอธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า (ชื่อใหม่) วันนี้ได้ทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิต...(ชื่อสัตว์) ให้รอดพ้นไปเวียนว่ายตามกรรม ด้วยกุศลผลบุญนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของข้าพเจ้า พระเคราะห์ทุกๆพระองค์ พระภูมิเทวา เจ้าที่เจ้าทางที่ดูแลบ้านข้าพเจ้า ที่ทำงานของข้าพเจ้า และ..(ชื่อผู้ให้นามใหม่).ขอให้ท่านทั้งหลายได้โปรดรับและร่วมอนุโมทนากุศลผลบุญนี้ของข้าพเจ้าด้วยเทอญ"

ball6681
05-22-2011, 12:04 PM
บุษยาภรณ์แปลว่าอะไรครับอาจารย์

OhAnA
05-22-2011, 12:46 PM
ผมขอสอบถามเพิ่มเติมเป็นความรู้หน่อยนะครับ

1.ชื่อ ปภชญ ผมเอามาจากชื่อของคุณนพกรณ์ ที่ว่า ปภัชญา มาจากคำว่า ปภา + อัชญา แปลว่า ผู้มีความรู้อันรุ่งเรือง
(ที่มา: http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=52.435)
ผมขอสอบถาม ดังนี้
1.1 ชื่อ ปภชญ สามารถแปลว่า ผู้มีความรู้อันรุ่งเรือง ได้หรือไม่ครับ
1.2 ผมสามารถอ่านชื่อ ปภชญ เป็น ปะ-พัด-ชะ-ยะ ได้หรือไม่ครับ หรืออ่านได้แค่ ปะ-พะ-ชะ-ยะ เพียงอย่างเดียวคับ

2.ชื่อ ภูนภ สามารถแปลเป็น แผ่นดินบนท้องฟ้า หรือที่เรียกง่ายๆว่า สวรรค์ ได้หรือไม่ครับ หรือได้ความหมายเดียว คือ ฟ้าและแผ่นดิน ตามที่คุณนพกรณ์บอกครับ (ผมอยากได้คำแปลเพราะๆดีๆอ่ะครับ ^_^ )

ขอบคุณนะครับ ;)

falinity
05-22-2011, 01:07 PM
ชื่อทักษา 44 อุบาสกนพ ให้ชื่อ ภัสร์ฌาณ์ มา
แต่ดิฉันรวมได้ 45 อยากทราบว่าตกลงได้ทักษาใดค่ะ

noppakorn
05-22-2011, 03:34 PM
บุษยาภรณ์แปลว่าอะไรครับอาจารย์

สวัสดีครับ

บุษยาภรณ์ มาจาก บุศย + อาภรณ์ แปลว่า ประดับด้วยดอกบัว

บุษย์ แปลว่า ดอกบัว ,กลุ่มดาวฤกษ์ที่ 8 อันมี 5 ดวงคือ ดาวปุยฝ้าย,ดาวดวงดอกไม้,ดาวดอกบัว,ดาวสมอสำเภา,ดาวสิธยะ ,

noppakorn
05-22-2011, 03:38 PM
ผมขอสอบถามเพิ่มเติมเป็นความรู้หน่อยนะครับ

1.ชื่อ ปภชญ ผมเอามาจากชื่อของคุณนพกรณ์ ที่ว่า ปภัชญา มาจากคำว่า ปภา + อัชญา แปลว่า ผู้มีความรู้อันรุ่งเรือง
(ที่มา: http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=52.435)
1.1 ชื่อ ปภชญ สามารถแปลว่า ผู้มีความรู้อันรุ่งเรือง ได้หรือไม่ครับ
1.2 ผมสามารถอ่านชื่อ ปภชญ เป็น ปะ-พัด-ชะ-ยะ ได้หรือไม่ครับ หรืออ่านได้แค่ ปะ-พะ-ชะ-ยะ เพียงอย่างเดียวคับ

2.ชื่อ ภูนภ สามารถแปลเป็น แผ่นดินบนท้องฟ้า หรือที่เรียกง่ายๆว่า สวรรค์ ได้หรือไม่ครับ หรือได้ความหมายเดียว คือ ฟ้าและแผ่นดิน ตามที่คุณนพกรณ์บอกครับ (ผมอยากได้คำแปลเพราะๆดีๆอ่ะครับ ^_^ )

สวัสดีครับ

1.1 ได้ครับ
1.2 ได้ครับ เวลาอ่านเร็ว เสียงก็จะออาเป็น ปะพัดชะยะ ครับ

ภูนภ ปกติการแปลชื่อต้องแปลจากหลังมาหาข้างหน้าครับ คำนี้แปลได้อีกอย่างคือ สวรรค์บนดิน สวรรค์ในแผ่นดิน ครับ

noppakorn
05-22-2011, 03:41 PM
ชื่อทักษา 44 อุบาสกนพ ให้ชื่อ ภัสร์ฌาณ์ มา
แต่ดิฉันรวมได้ 45 อยากทราบว่าตกลงได้ทักษาใดค่ะ

สวัสดีครับ

ต้องขออภัยเป็นอย่างยิ่งครับ ที่ผิดพลาด เป็นทักษา 45 ครับ พอดีผมไม่ได้ใช้คอมคำนวนครับ ใช้บวกเลขเอง เลยผิดพลาด เพราะบางครั้งไม่ได้อยู่บ้านครับ ตอบให้เวลาอยู่ข้างนอกจึงผิดพลาดได้ครับ ขออภัยอีกครั้งครับ

jade29
05-22-2011, 04:44 PM
สวัสดีคับ
ผมชื่อ ภูดิศ จันทน์ขาว เกิดวันศุกร์ อาชีพ รับราชการ ชื่อเป็นอย่างไรบ้างคับ และผลรวมกับนามสกุลออกมาเป็นอย่างไรบ้างคับ
ขอบคุณมากคับ

OhAnA
05-22-2011, 08:25 PM

สวัสดีครับ

1.1 ได้ครับ
1.2 ได้ครับ เวลาอ่านเร็ว เสียงก็จะออาเป็น ปะพัดชะยะ ครับ

ภูนภ ปกติการแปลชื่อต้องแปลจากหลังมาหาข้างหน้าครับ คำนี้แปลได้อีกอย่างคือ สวรรค์บนดิน สวรรค์ในแผ่นดิน ครับ

คุณนพกรณ์ครับ....
ผมลืมถามครับ ว่า
ภูนภ อ่านว่า พู-นบ ได้หรือไม่ครับ หรือต้องอ่านว่า พู-นะ-พะ เท่านั้นครับ

ขอบคุณนะครับ....

noppakorn
05-22-2011, 09:08 PM
สวัสดีคับ
ผมชื่อ ภูดิศ จันทน์ขาว เกิดวันศุกร์ อาชีพ รับราชการ ชื่อเป็นอย่างไรบ้างคับ และผลรวมกับนามสกุลออกมาเป็นอย่างไรบ้างคับ

สวัสดีครับ

ภูดิศ ทักษา 15 เป็นทักษามงคล เป็นอาทิตย์คือความรุ่งเรือง กับพฤหัสคือศุภโชค ผลรวมเป็นดาวศุกร์ ดาวบุญวาสนา ทักษานี้บอกถึงความมีมิตร มีผู้สนับสนุน มีความสำเร็จ นามสกุล จันทน์ขาว ทักษา 39 เป็นอังคารกับดาวเกตุ ตกน้ำแรงพบลมไม่ดีนัก แต่ผลรวมได้ 54 ตกที่นั่งแห่งโชค มีลาภจร มีความสำเร็จดี เป็นทักษามงคลครับ ชื่อนั้นได้อายตนะ 8 ตกที่นั่งบารมีเจ้านาย หมั่นทำบุญสร้างทานบ่อยๆ สวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น เพื่อให้บุญมาหนุนชะตา และให้สมบูรณ์ด้วยมงคลครับ ชื่อนี้ดีครับ

noppakorn
05-22-2011, 09:10 PM

สวัสดีครับ

1.1 ได้ครับ

ภูนภ อ่านว่า พู-นบ ได้หรือไม่ครับ หรือต้องอ่านว่า พู-นะ-พะ เท่านั้นครับ

สวัสดีครับ

ต้องอ่านว่า พูนบ ครับ

kasanee
05-22-2011, 09:18 PM
ขอรบกวนอีกครั้งนะคะช่วยวิเคราะห์ชื่อให้หน่อยค่ะ
มนพิชชา แปลว่า ผู้มีหัวใจแห่งความรู้
มณฑ์พิชชา แปลว่า ผู้ประดับด้วยความ
ชื่อ+ได้เลขทักษา 51 มั๊ย
เกิดวันอังคารค่ะ ชื่อไหน เหมาะสมที่สุด ถ้าหาก+นามสกุลทักษาเลข 38
หากชื่อไม่ดี ขอชื่อที่ดี +ได้ทักษา 51 โดยมีอักษร บ ,ป,พ ,ภ , ม , นำ ความหมายเกี่ยวกับ ผู้รู้ , ผู้เจริญ , ค่ะ

พิศชญมนฑ์ แปลงว่าอะไร ทักษาเท่าไหร่
+ กับนามสกุลแล้วได้ชื่อมงคลมั๊ยค่ะ
ขอบคุณคุณนพมาก ๆ ค่ะ

OhAnA
05-22-2011, 09:56 PM

สวัสดีครับ

1.1 ได้ครับ

สวัสดีครับ

ต้องอ่านว่า พูนบ ครับ

ขอบคุณมากนะครับ
ผมรบกวนคุณนพกรณ์เยอะเลย
ผมก็ขออาราธนาอำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย ปกป้องคุ้มครองรักษาคุณนพกรณ์และครอบครัว
ให้มีความสุขและความเจริญยิ่งๆขึ้นนะครับ
ขอบพระคุณครับ

jade29
05-22-2011, 10:04 PM
สวัสดีคับ

สวัสดีครับ

ภูดิศ ทักษา 15 เป็นทักษามงคล เป็นอาทิตย์คือความรุ่งเรือง กับพฤหัสคือศุภโชค ผลรวมเป็นดาวศุกร์ ดาวบุญวาสนา ทักษานี้บอกถึงความมีมิตร มีผู้สนับสนุน มีความสำเร็จ นามสกุล จันทน์ขาว ทักษา 39 เป็นอังคารกับดาวเกตุ ตกน้ำแรงพบลมไม่ดีนัก แต่ผลรวมได้ 54 ตกที่นั่งแห่งโชค มีลาภจร มีความสำเร็จดี เป็นทักษามงคลครับ ชื่อนั้นได้อายตนะ 8 ตกที่นั่งบารมีเจ้านาย หมั่นทำบุญสร้างทานบ่อยๆ สวดมนต์ไหว้พระเช้าเย็น เพื่อให้บุญมาหนุนชะตา และให้สมบูรณ์ด้วยมงคลครับ ชื่อนี้ดีครับ

omen
05-23-2011, 09:11 AM
บุญยืน (27) มังคะลา (26) วันพุธกลางวัน 2 พย.26 คุณนพเคยแนะนำให้ใช้ทักษา 24 ขออาตยนะ 6 คะถ้าได้นะคะ
ต้องการความหมายชื่อ ในลักษณะ มงคล โชค ลาภ ความสุข สดชื่น เข้มแข็ง ชื่อแค่ 3 หรือ 4 คำ วันพุธกลางวันห้ามใช้อักษร จ ฉ ช ซ ฌ ญ
เกิดวันวันพุธกลางวันไปเปลี่ยนชื่อวันไหนได้บ้างคะ ถ้าเป็นวันศุกร์นี้ได้หรือเปล่าคะ ต้องดูเวลาหรือเปล่า
แล้วถ้าวันอังคารเปลี่ยนชื่อได้วันไหนบ้างคะ ขอบคุณมากๆคะ

namotasa007
05-23-2011, 11:55 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนอาจารย์ช่วยเปลี่ยนชื่อให้เป็นมงคลและประสบสำเร็จขึ้นต้นด้วยมนตรี หรือศรีก็ได้ค่ะ ชื่อเดิมผกาวรรณ ทักษา 29 เกิดวันพฤหัสนามสกุล 50 และแฟนเกิดวันพุธเวลาประมาณ ตี 2 ชื่อเดิมทักษา 38 นามสกุล 50 แฟนทำงานเป็นพนักงานรัฐวิสาหกิจโดนเอาเปรียบตลอดค่ะ ผลรวมไม่ค่อยดีเลยอยากเปลี่ยนใหม่มาเสริมดวงชะตา
ขอความกรุณามา ณ ที่นี้ด้วย
ขอให้ผลบุญส่งผลให้อาจารย์เจริญยิ่งๆขึ้นไปคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
05-23-2011, 12:00 PM
บุญยืน (27) มังคะลา (26) วันพุธกลางวัน 2 พย.26 คุณนพเคยแนะนำให้ใช้ทักษา 24 ขออาตยนะ 6 คะถ้าได้นะคะ
ต้องการความหมายชื่อ ในลักษณะ มงคล โชค ลาภ ความสุข สดชื่น เข้มแข็ง ชื่อแค่ 3 หรือ 4 คำ วันพุธกลางวันห้ามใช้อักษร จ ฉ ช ซ ฌ ญ
เกิดวันวันพุธกลางวันไปเปลี่ยนชื่อวันไหนได้บ้างคะ ถ้าเป็นวันศุกร์นี้ได้หรือเปล่าคะ ต้องดูเวลาหรือเปล่า
แล้วถ้าวันอังคารเปลี่ยนชื่อได้วันไหนบ้างคะ ขอบคุณมากๆคะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ปัณฑสุดา แปลว่า หญิงสาวผู้มีปัญญา (อายตนะ6)
มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป (ค่าอายตนะ 6)
อุรวี แปลว่า แผ่นดิน (อายตนะ 6)
รักษวรา แปลว่า ผู้รักษาความประเสริฐ (อายตนะ6)
สุภปัณฑา (สุบ ปัน ดา) แปลว่า ผู้ปัญญาและสวยงาม (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้วทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ

noppakorn
05-23-2011, 12:39 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนอาจารย์ช่วยเปลี่ยนชื่อให้เป็นมงคลและประสบสำเร็จขึ้นต้นด้วยมนตรี หรือศรีก็ได้ค่ะ ชื่อเดิมผกาวรรณ ทักษา 29 เกิดวันพฤหัสนามสกุล 50 และแฟนเกิดวันพุธเวลาประมาณ ตี 2 ชื่อเดิมทักษา 38 นามสกุล 50 แฟนทำงานเป็นพนักงานรัฐวิสาหกิจโดนเอาเปรียบตลอดค่ะ ผลรวมไม่ค่อยดีเลยอยากเปลี่ยนใหม่มาเสริมดวงชะตา
ขอความกรุณามา ณ ที่นี้ด้วย

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 50 ชื่อทักษาที่เหมาะสมกับผู้ทำงานรัฐวิสาหกิจคือทักษา 15 เป็นทักษามงคลมีผู้สนับสนุน การงานเจริญรุ่งเรือง มีเพื่อนมาก แต่ต้องระวังอย่าหูเบา ใช้สติพิจารณา ชีวิตจะดียิ่งครับ ผลรวมได้ 65 เป็นโชคลาภความสำเร็จทั้งหน้าทีการงาน และการเงิน ส่วนสุภาพสตรี ให้ใช้ทักษา 45 เป็นทักษามงคล เป็นปัญญาและความสำเร็จ ผลรวมได้ 95 เป็นมงคลยิ่ง ทักษานี้ต้องหมั่นทำบุญไหว้พระ สร้างความดีไว้ เพราะมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์เป็นพลังคุ้มครองอยู่

ชื่อทักษา 15 สำหรับชายวันพุธกลางคืน

ศุภัช แปลว่า ผู้เกิดมาดีงาม
ชวาล แปลว่า ผู้โชติช่วง,ผู้รุ่งเรือง
อรุษ แปลว่า ผู้ไม่โกรธ
อัชชา (อัชฌา) แปลว่า ผู้มีกริยาดี
พฤฒา แปลว่า ผู้ควรเคารพ
วรกร แปลว่า ผู้ทำความประเสริฐ
ญาณกร แปลว่า ผู้สร้างความรอบรู้
สรกฤช แปลว่า กฤชที่แกล้วกล้า,แหลมคมและแกล้วกล้า
ณชธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในความรู้ (ณะชะทริด)
ฐากฤต แปลว่า ผู้สร้างความมั่นคง

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

เสาวลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดี
อัญญ์ยุพา แปลว่า หญิงสาวผู้มีความรู้ยิ่ง
เรืองปารย์ แปลว่า ผู้เหมาะสมที่แตกฉาน,ผู้เหมาะสมที่สุกสว่าง
แวววรัมพร แปลว่า ผู้มีเค้าเหมือนฟ้าอันประเสริฐ
โศภิพิณพร แปลว่า พิณที่ไพเราะและสวยงาม
เปรมณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความสุข
เปรมปรวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่มีความสุขประเสริฐ
ไปรยรักษ์ แปลว่า ผู้รักษาความเป็นที่รัก
แววพรรณวร แปลว่า ผู้มีแววเป็นหญิงผิวพรรณประเสริฐ
แววพรรณอร แปลว่า ผู้มีแววเป็นหญิงผิวพรรณงาม
บุณญรัศมิ์ แปลว่า รํศมีแห่งความดีอันประเสริฐ,รัศมีแห่งบุญวาสนา

(โปรดเช็คค่าทักษา อีกครั้งกันผมผิดพลาดน่ะครับ)

เปลี่ยนชื่อแล้วทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ

pooreepat1
05-23-2011, 05:48 PM
อยากรู้ว่าความหมายชื่อ ภูรีภัทร และชื่อสกุล จารุวิวัฒน์วงศ์ มีความหมายว่ายังไงหรอครับ

noppakorn
05-24-2011, 01:03 PM
อยากรู้ว่าความหมายชื่อ ภูรีภัทร และชื่อสกุล จารุวิวัฒน์วงศ์ มีความหมายว่ายังไงหรอครับ

สวัสดีครับ

ภูรีภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐที่มีปัญญากว้างไกล
จารุวิวัฒน์วงศ์ แปลว่า ตระกูลที่เจริญรุ่งเรืองดังทองคำ,ตระกูลที่เจริญรุ่งเรืองและงามพร้อม (จารุ แปลว่า ทองคำ งาม เหมาะ)

noppakorn
05-24-2011, 01:20 PM
ขอทราบความหมายชื่อ ดังนี้
1. ปฤณวริศร์
2. ภาคย์ชเยส
3. ภาคย์ชัยกร กับ ภาคย์กรชัย ความแตกต่าง?

ขอคำแนะนำเพิ่มเติมระหว่างชื่อ ภาคย์ชวิศ, ภาคย์ชเยส และภาคย์กรชัย ผมเกิดวันพฤหัส เดือนส.ค. ครับ
และของลูกสาวระหว่าง ภัคคณิสร์ กับ ปฤณวริศร์ เกิดวันพฤหัส เดือนพ.ค. ครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

1. ปฤณวริศร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐที่สมบูรณ์
2. ภาคย์ชเยส แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่แห่งชัยชนะอันงดงาม
3. ภาคย์ชัยกร แปลว่า ผู้สร้างชัยชนะอันงาม
4. ภาคย์กรชัย แปลว่า ผู้มีชัยชนะที่สร้างความโชคดี

ภาคย์ชวิศ ทักษาขาดเพียงพยัญชนะมนตรี นอกนั้นมีครบทุกกลุ่ม ทักษา 42 เป็นมงคล (อายตนะ9)
ภาคย์ชเยส เช่นเดียวกัน (อายตนะ 9)
ภาคย์กรชัย ทักษาขาด มนตรี และเดช (อายตนะ 9)

เกิดวันพฤหัสฯใช้ได้ทุกชื่อครับ รักพี่เสียดายน้อง ภาคย์กรชัย ทักษาน้อยกว่าเพื่อนครับ

ภัคคณิสร์ (อายตนะ6) ดีกว่า ปฤณวริศร์ (อายตนะ 9) เพราะทักษาขาดอุตสาหะตัวเดียว แต่ ปฤณวริศร์ ขาดอุตสาหและมูละ และเป็นชื่อผู้ชายครับ

patjit
05-24-2011, 04:40 PM
สวัสดีค่ะ
พอดีใกล้คลอดต้นเดือนมิถุนายนนี้แหละค่ะ ก็เลยพยายามหาชื่อให้ลูกสาว แต่ยังไม่รู้ว่าทักษาที่ดีของชื่อสำหรับนามสกุล "ปิยะรัตน์" ต้องเป็นเท่าไหร่ค่ะ
แล้วถ้าลูกเกิดวันพุธที่ 15 มิถุนายน (อันนี้กำหนดหมอ) ควรใช้ชื่อว่าอะไรดีค่ะ

falinity
05-24-2011, 05:21 PM
แล้วถ้าจะเปลี่ยน ภัสร์ฌาณ์ เป็น ภัสร์ฌาญ์ จะได้ไหมค่ะ
เพื่อจะได้ทักษา 44

OliveOILZa
05-24-2011, 09:54 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์
อยากทราบความหมายของชื่อ ภัสร์ผริตา ภัสร์พริตา ค่ะ
ขอขอบพระคุณในความกรุณาค่ะ

noppakorn
05-25-2011, 11:56 AM
สวัสดีค่ะ
พอดีใกล้คลอดต้นเดือนมิถุนายนนี้แหละค่ะ ก็เลยพยายามหาชื่อให้ลูกสาว แต่ยังไม่รู้ว่าทักษาที่ดีของชื่อสำหรับนามสกุล "ปิยะรัตน์" ต้องเป็นเท่าไหร่ค่ะ
แล้วถ้าลูกเกิดวันพุธที่ 15 มิถุนายน (อันนี้กำหนดหมอ) ควรใช้ชื่อว่าอะไรดีค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล ปิยะรัตน์ ทักษา 43 เป็นทักษาที่หาคู่ดีแล้วได้ผลรวมดีเลิศได้น้อยมาก ต้องใช้ทักษาสูงๆ จึงได้ ดังนั้นผู้ได้ทักษาควรหมั่นทำบุญสวดมนต์ไหว้พระ เพื่อมาช่วยหนุนและเสริมให้ชื่อดีสมบูรณ์ครับ และจะต้องระมัดระวังเรื่องอบายมุข มนต์ดำ ทรงเจ้าเข้าผี เพราะทักษานี้จะลุ่มหลงได้ง่าย ทักษาที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้คือทักษา 56 เป็นดาวบุญคู่ ทำให้มีความสำเร็จทั้งความรักและการงาน แต่ต้องทำใจหนักแน่น ไม่เชื่อสิ่งใดง่ายๆ โดยเฉพาะอบายและการทรงเจ้า ผลรวมได้ทักษา 99 หมายถึงความสำเร็จอันมหัศจรรย์มีพลังศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองช่วยเหลือ หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเสมอๆ (หากทราบวันคลอดที่แน่นอนให้ถามมาใหม่เรื่องชื่อ อ้างเรื่องนี้ด้วยครับ จะได้ไม่ต้องค้นข้อมูล)

ชื่อทักษา 56 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ปรานต์ธรนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่สุด (อายตนะ 1)
กานต์ศรันย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่น่ารัก (อายตนะ 6) (พุธกลางคืนใช้ได้)
ศรันย์ภัทร์ แปลว่า ผู้ดีงามอันเป็นที่พึ่งพิง (อายตนะ 6)
พิมพภรัณย์ แปลว่า ผู้ค้ำจุนอันเป็นแบบอย่าง (อายตนะ 6)
พิมพ์พริมา แปลว่า ผู้มีความประเสริฐเป็นแบบอย่าง (อายตนะ๘)
ณัฏฐ์นลิน แปลว่า ปราชญ์ผู้งามดังดอกบัว (อายตนะ ๘) (พุธกลางคืนใช้ได้)
ณัฏฐ์ธาวัน แปลว่า ปราชญ์ผู้บริสุทธิ์,ปราชญ์ผู้ว่องไว (อายตนะ ๘) (พุธกลางคืนใช้ได้)
วัทน์วรรณพร แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันประเสริฐและใบหน้าสวย (อายตนะ ๘)

ขอให้เด็กน้อยคลอดง่าย มีสติปัญญาดี สุขภาพแข็งแรง ว่านอนสอนง่ายครับ

noppakorn
05-25-2011, 11:58 AM
แล้วถ้าจะเปลี่ยน ภัสร์ฌาณ์ เป็น ภัสร์ฌาญ์ จะได้ไหมค่ะ
เพื่อจะได้ทักษา 44

สวัสดีครับ

ภัสร์ฌาญ์ คำว่า ฌาญ์ เปลี่ยนแล้วไม่มีคำศัพท์ครับ

noppakorn
05-25-2011, 12:02 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ภัสร์ผริตา ภัสร์พริตา ค่ะ

สวัสดีครับ

ภัสร์ผริตา แปลว่า รัศมีอันกว้างใหญ่
ภัสร์พริตา แปลว่า รัศมีของหญิงผู้ประเสริฐ

tamza
05-25-2011, 08:25 PM
เพชรรินทร์ แปลว่า อะไร จ๊ ตอบ ที น๊

noppakorn
05-26-2011, 11:34 AM
เพชรรินทร์ แปลว่า อะไร จ๊ ตอบ ที น๊

สวัสดีจ๊ะ

เพชรรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่แห่งเพชร,ผู้ยิ่งใหญ่ที่มีคุณค่าดังเพชร

ตอบแล้วน่ะ

Zed
05-26-2011, 11:54 AM
ตั้งว่า ภิชญ์ชาภัทร หรือ ภิชชาภัช ดีมั้ยคะ ? แปลได้มั้ย

noppakorn
05-26-2011, 12:46 PM
ตั้งว่า ภิชญ์ชาภัทร หรือ ภิชชาภัช ดีมั้ยคะ ? แปลได้มั้ย

สวัสดีครับ

ภิชญ์ชาภัทร ควรแก้ไขเป็น ภิชญชาภัทร์ แปลว่า ผู้ประเสริฐที่เกิดมาเป็นปราชญ์อันยิ่งใหญ่ (ถ้าภิชญ์ จะไม่มีศัพท์ ภิชญ มาจาก ภิ +ชญา)
ภิชชาภัช คำว่า ภิช ไม่มีคำศัพท์ครับ

tamza
05-26-2011, 08:13 PM

สวัสดีจ๊ะ

เพชรรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่แห่งเพชร,ผู้ยิ่งใหญ่ที่มีคุณค่าดังเพชร

ตอบแล้วน่ะ

ขอบใจน๊ ขอโทสทิ๊ รบ กวนน๊าาาาา ^.^

au_lancer
05-26-2011, 09:34 PM
สวัสดีครับ ขอรบกวนหน่อยครับ
ลูกชาย ผมชื่อ ภัทระพิสิษฐ์ นาคหมื่นไวย
เกิดวันพุธกลางวัน คือผมอยากรู้ว่า ชื่อแปลว่าอะไรอะ แล้วทักษาชื่อกับนามสกุลรวมกันแล้วดีไหมครับ ถ้าไม่ไดีควรเปลี่ยนชื่อไหมครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

Goong_4949
05-26-2011, 10:52 PM
สวัสดีค่ะ
ดิฉัน ชื่อว่า ปนัดดา
เกิดวันพฤหัสบดี คืออยากเปลี่ยนชื่อ เป็น ประนัสม์ฏา (ประ-นัด-ดา) คือออกเสียงเหมือนชื่อเก่า
อยากรู้มีความหมายหรือไม่ถ้ามี แปลว่าอะไรหรือค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Zed
05-27-2011, 05:28 AM
แล้วถ้าเป็น พิชชาภัทร ล่ะคะ ?
แล้วขอถามว่า ถ้าเป็นคำว่า พัทร แบบนี้แปลว่าอะไรคะ ?

noppakorn
05-27-2011, 01:55 PM
สวัสดีครับ ขอรบกวนหน่อยครับ
ลูกชาย ผมชื่อ ภัทระพิสิษฐ์ นาคหมื่นไวย
เกิดวันพุธกลางวัน คือผมอยากรู้ว่า ชื่อแปลว่าอะไรอะ แล้วทักษาชื่อกับนามสกุลรวมกันแล้วดีไหมครับ ถ้าไม่ไดีควรเปลี่ยนชื่อไหมครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

สวัสดีครับ

ภัทระพิสิษฐ์ แปลว่า ดีเลิศและประเสริฐ ทักษา 59

นามสกุลทักษา 56 รวมชื่อแล้ว ได้ทักษา 115 ตัวเลขรวมกันได้ 7 ตกดาวเสาร์ เลขนี้ไม่ดีครับ ตกที่นั่ง สำเร็จตอนต้น ล้มเหลวตอนปลาย ควรเปลี่ยนใหม่ แต่เนื่องจากนามสกุลทักษา 56 จึงทำให้ผู้มีนามสกุลนี้หาชื่อที่เหมาะสมได้ แต่ผลรวมกับทำให้มีปัญหาได้ดีเพียงปานกลาง หากอนาคตต้องการเป็นข้าราชการ ทหารหรือตำรวจ ขอแนะนำทักษาชื่อ 42 ผลรวมได้ 98 แต่หากประกอบอาชีพอื่นขอแนะนำทักษา 41 ปลรวมได้ 97 แต่ต้องระวังเรื่องปัญหาสุขภาพ หมั่นสร้างเสริมสุขภาพ และออกกำลังกายบ่อยๆ สวดมนต์ไหว้พระเสมอๆ เพื่อมาหนุนเสริมชะตาชีวิตให้ผ่านพ้นได้

ควรเปลี่ยนชื่อครับ

Oumkaow
05-27-2011, 01:57 PM
(ไม่มีหัวข้อ)
« ส่งให้: อุบาสกนพกรณ์ เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2011, 03:12:42 pm » อ้างถึง ตอบ ลบทิ้ง

--------------------------------------------------------------------------------
เรียน อาจารย์นพ
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ ดิฉันอยากจะเปลี่ยนชื่อให้ลูกชายใหม่
เนื่องจากชื่อเดิมน้องมักจะป่วยอยู่บ่อยๆ รบกวนอาจารย์ช่วย
ตรวจสอบชื่อให้น้องหน่อยค่ะ
น้องชื่อ เด็กชายภาณุวัฒน์ ดีเขียว ชื่อเล่น น้องต้นข้าว
เกิดวันพุธที่ 11 กุมภาพันธ์ 2552 เวลาเกิด 9.15 น.
ที่โรงพยาบาลราชวิถี กรุงเทพฯ

สวัสดีครับ

ต้องขออภัยด้วยที่ย้ายคำถามมาตอบที่ห้องแปลชื่อ เพราะห้องข้อความส่วนตัวขณะนี้งดตอบข้อความ ต้องการใช้เฉพาะทีมงานครับ

ชื่อ ภานุวัฒน์ ทักษา 35 เป็นคนใจอ่อน เชื่อคนง่าย อาจทำให้เสียคน แต่ชีวิตมีความสำเร็จ แต่มักมีปัญหากับผู้ใหญ่ ทำให้เสียหาย นามสกุลทักษา 33 เป็นดาวร้ายคู่ ผลรวมได้ 68 ตกที่นั่งมัวเมา หลงใหลอบายมุข ชื่อนี้ควรเปลี่ยน เป็นทักษา 9 จึงเป็นมงคล ผลรวมได้ทักษา 42 เป็นมงคลยิ่ง หมั่นทำดีมีกตัญญู สร้างบุญสร้างกุศลมาหนุนเสริมจะได้ดี 80% ขึ้นไป ชื่อเล่น ต้นข้าว เป็นชื่อที่มีความหมายดีมีมงคล เป็นชื่อพ่อแม่เรียก ทำให้ชีวิตไม่อดอยาก

ชื่อทักษา 9 สำหรับชายวันพุธกลางวัน

กุมุท แปลว่า บัวขาว
กฤดากร แปลว่า ผู้สร้างแสงสว่าง
ปภภณ แปลว่า ผู้มีคำพูดชัดแจ้ง

(ชื่อทักษาเลขต่ำ ทำให้ชื่อมีน้อยมากครับ)
[b]เปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืมไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและหนุนฐานชะตา[/b

เรียนท่านอาจารย์
ขอเรียนสอบถาทท่านอาจารย์ค่ะว่า ควรจะใช้นามสกุลไหนดีคะ ระหว่างนามสกุล ชมภูแสง
หรือ นามสกุล สุนทรอมรกุล และหากไม่ดี ควรตั้งชื่อน้องใหม่ว่าอะไรดีคะ เพื่อให้เข้ากับนามสกุลของแม่

noppakorn
05-27-2011, 01:59 PM
สวัสดีค่ะ
ดิฉัน ชื่อว่า ปนัดดา
เกิดวันพฤหัสบดี คืออยากเปลี่ยนชื่อ เป็น ประนัสม์ฏา (ประ-นัด-ดา) คือออกเสียงเหมือนชื่อเก่า
อยากรู้มีความหมายหรือไม่ถ้ามี แปลว่าอะไรหรือค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ประนัสม์ฏา ไม่มีคำศัพท์ครับ เมื่อไม่มีความหมายก็ไม่มีคำแปลครับ

noppakorn
05-27-2011, 02:01 PM
แล้วถ้าเป็น พิชชาภัทร ล่ะคะ ?
แล้วขอถามว่า ถ้าเป็นคำว่า พัทร แบบนี้แปลว่าอะไรคะ ?

สวัสดีครับ

พิชชาภัทร แปลว่า ผู้ดีงามด้วยความรู้
พัทร แปลว่า ต้นพุทรา ครับ

TMDSONY
05-28-2011, 03:03 AM
สวัสดีอาจารย์

ผมรบกวนอาจารย์ช่วยหาชื่อให้หน่อยนะครับ ผม เกิดวันจันทร์
โดยมีรายละเอียดดังนี้ครับ
ชื่อเดิม ปรีชา
นามสกุลทักษา 30
อายตนะ แปลว่าอะไรครับ
ตอนนี้กำลังหาชื่อให้ลูกชายอยู่อีกคน แต่ยังไม่คลอดนะครับ ผิดไหมเขาห้ามหรือเปล่า
ผมลองหาดูจากวเว็บอาจารย์มาหลายวันแล้ว (ต้องการแบบไม่มีสระ)
พอจะได้บ้าง

วันอาทิตย์ ทักษา14 ธรภณ ทักษา24 นลชลกร,บวรลภน
วันจันทร์ ทักษา14 ณธฤต ทักษา24 วฤณพร,รตนลภน,ธรรมปภร,ธรรมปกร
วันอังคาร ทักษา14 พชร ทักษา24 พรปวร,ธฤตอนณ
วันพุธ ทักษา14 ธมธฤต ทักษา24 ปวรกมล,กมลพร
วันพฤหัสบดี ทักษา14 สกล ทักษา24 ชยพล,อรชพร
วันศุกร์ ทักษา14 สบกฤต ทักษา24 ปฐมชนน
วันเสาร์ ทักษา14 ธนกร ทักษา24 ธฤตชลธร
พอจะใช้ได้ไหม ถ้าใช้ได้ผมขอคำอ่านของแต่ละชื่อหน่อยครับ ส่วนคำแปลพอทราบ
หรืออาจารย์จะกรุณาตั้งให้ก็ได้ ขอวันละ 2 ชื่อนะครับ ทักษาอะไรก็ได้
(แต่ขอให้ไม่มีสระ และต้องการ บริวาร อายุ มูลละ ศรี)
ขอขอบพระคุณอาจารย์อย่างมาครับ บอล

noppakorn
05-28-2011, 09:41 PM

ผมรบกวนอาจารย์ช่วยหาชื่อให้หน่อยนะครับ ผม เกิดวันจันทร์
โดยมีรายละเอียดดังนี้ครับ
ชื่อเดิม ปรีชา
นามสกุลทักษา 30
อายตนะ แปลว่าอะไรครับ
ตอนนี้กำลังหาชื่อให้ลูกชายอยู่อีกคน แต่ยังไม่คลอดนะครับ ผิดไหมเขาห้ามหรือเปล่า
ผมลองหาดูจากวเว็บอาจารย์มาหลายวันแล้ว (ต้องการแบบไม่มีสระ)
พอจะได้บ้าง

วันอาทิตย์ ทักษา14 ธรภณ ทักษา24 นลชลกร,บวรลภน
วันจันทร์ ทักษา14 ณธฤต ทักษา24 วฤณพร,รตนลภน,ธรรมปภร,ธรรมปกร
วันอังคาร ทักษา14 พชร ทักษา24 พรปวร,ธฤตอนณ
วันพุธ ทักษา14 ธมธฤต ทักษา24 ปวรกมล,กมลพร
วันพฤหัสบดี ทักษา14 สกล ทักษา24 ชยพล,อรชพร
วันศุกร์ ทักษา14 สบกฤต ทักษา24 ปฐมชนน
วันเสาร์ ทักษา14 ธนกร ทักษา24 ธฤตชลธร
พอจะใช้ได้ไหม ถ้าใช้ได้ผมขอคำอ่านของแต่ละชื่อหน่อยครับ ส่วนคำแปลพอทราบ
หรืออาจารย์จะกรุณาตั้งให้ก็ได้ ขอวันละ 2 ชื่อนะครับ ทักษาอะไรก็ได้
(แต่ขอให้ไม่มีสระ และต้องการ บริวาร อายุ มูลละ ศรี)
ขอขอบพระคุณอาจารย์อย่างมาครับ บอล

สวัสดีครับ

ต้องขออภัยด้วยครับ ชื่อบางชื่อที่ลงไว้ในเวปกระทู้ชื่อนั้น เนื่องจากมีบางชื่อที่ทักษาผิดไปเนื่องจากการตรวจสอบบกพร่องไม่เรียบร้อยครับ และได้ล็อกไปแล้วเลยไม่สามารถแก้ไขได้ จึงทำให้บางชื่อทักษาเลขผิดครับ

วันจันทร์ ทักษา13 ณธฤต ทักษา24 วฤณพร,รตนลภน,ธรรมปภร,ธรรมปกร
วันพุธ ทักษา14 ธมกฤต ทักษา24 ปวรกมล,กมลพร
แก้ไขทักษาผิดสองชื่อคือวันจันทร์ ณธฤต ทักษา 13 วันพุธ ธมธฤต (ทักษา 18) เป็น ธมกฤต แปลว่า ผู้กระทำความดี
นามสกุลทักษา 30 ควรใช้ชื่อทักษา 24 ผลรวมได้ 54 เป็นมงคลยิ่งครับ ทักษา 14 ไม่ดีนักผลรวมได้ทักษา 44 ดีปานกลาง เพราะ 44 รวมกันได้ 8 เป็นราหูครับ

OliveOILZa
05-28-2011, 10:51 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อสำหรับชายวันศุกร์ ทักษา 14 และ 24 ให้ด้วยนะคะ

noppakorn
05-29-2011, 01:08 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อสำหรับชายวันศุกร์ ทักษา 14 และ 24 ให้ด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันศุกร์
ณปภาณ แปลว่า ผู้พูดเก่งและมีความรู้ (อายตนะได้ 6)
ณตฤณ แปลว่า หญ้าแห่งความรู้ (อายตนะได้ 8)
ปภูมิ แปลว่า แผ่นดินกว้าง (อายตนะได้ 6)
สบกฤต แปลว่า ผู้กระทำตามโอกาศที่ดี (อายตนะ 1)
ปภูธน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ในแผ่นดินมากยิ่ง,ยิ่งกว่าราชา (อายตนะ 2)
เกตุธาดา (เกด ทา ดา) แปลว่า ผู้สร้างธง(หลักไชย) (อายตนะ 6)
ธนเดช แปลว่า ผู้มีทรัพย์เป็นอำนาจ (อายตนะ ๘)
อทิชา แปลว่า ผู้ไม่ได้เกิดสองครั้ง (อายตนะ 9)

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันศุกร์

ษมปพน แปลว่า ผู้น้อมไหว้ที่บริสุทธิ์ (อายตนะ 7)
ศุภธนัช แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่ประเสริฐ (อายตนะ 2)
สมภูมิ แปลว่า ผู้เหมาะกับแผ่นดิน (อายตนะ 9)
สัมธฤต แปลว่า ผู้เหมาะสมในการตั้งมั่น (อายตนะ 6)
ณัฐภณ แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์ (อายตนะ 7)
ฐนณัท แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันมั่นคง (อายตนะ 9)
ชินโชติ แปลว่า ความรุ่งเรืองของผู้ชนะ (อายตนะ 9)
ญานธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวยด้วยความรู้ (อายตนะ 9)
สุขภคิน แปลว่า ผู้มีสุขสิริมงคล (อายตนะ 2)
สุขธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีความสุข (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืมไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและหนุนฐานชะตา

mk14
05-29-2011, 01:51 PM
สวัสดีครับอาจารย์
ตอนนี้ผมกำลังหาชื่อให้กับลูกที่จะคลอด ยังหาไม่ได้เลย คือ ลูกจะคลอดในวันอังคารที่ 31 พฤษภาคม 2554 หมดนัดช่วงเช้า
เป็น ฝาแฝด เพศ หญิง - หญิง ผมชื่อเมธี แม่เด็กชื่อ เพ็ญศิริประภา นามสกุลทักษา 33 และเป็นชื่อที่คล้องจองกันทั้ง 2 คน
อยากใช้อักษร ศรี นำ ลูกสาวคนโต ชื่อ ภคปภา ชื่อทักษา 9 ครับ
ผมขอรบกวนอาจารย์ด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

AmDad
05-29-2011, 03:03 PM
ผม Amdad มารายงานตัว เพื่อขอขอบพระคุณอาจารย์อุบาสกอย่างสูงที่ให้คำแนะนำหรือชี้แนะเรื่องชื่อ นามสกุล และฤกษ์
ผมและครอบครัวได้ไปเปลี่ยนชื่อ-นามสกุลตามคำแนะนำของอาจารย์เป็นที่เรียบร้อยแล้ว และได้กวดน้ำอุทิศบุญกุศลถึงอาจารย์ด้วย
สุดท้ายนี้ขอให้อาจารย์มีสุขภาพร่างกายที่แข็งแรง และสิ่งดีๆต่างๆ จงมีแด่อาจารย์อุบาสกด้วยเทอญ......

ขอขอบพระคุณอย่างสูง
Amdad

winnynarak
05-29-2011, 03:35 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อ ปภัสรา น่ะค่ะขอความกรุณาด้วยค่ะ ^^

Ghostofet
05-29-2011, 08:38 PM
สวัสดีครับ

ขอถามว่า คำว่า เมธิน แปลว่าอะไรครับ

ขอบคุณครับ

winnynarak
05-29-2011, 09:13 PM

ปนันธรณ์
ปวิลยาน์
ปณัณฐิภาณ์

3 ชื่อนี้น่ะค่ะ

noppakorn
05-30-2011, 01:09 PM
ตอนนี้ผมกำลังหาชื่อให้กับลูกที่จะคลอด ยังหาไม่ได้เลย คือ ลูกจะคลอดในวันอังคารที่ 31 พฤษภาคม 2554 หมดนัดช่วงเช้า
เป็น ฝาแฝด เพศ หญิง - หญิง ผมชื่อเมธี แม่เด็กชื่อ เพ็ญศิริประภา นามสกุลทัษา 33 อยากได้ชื่อทักษา 46 (46+33=79)
และเป็นที่คล้องจองกันทั้ง 2 คน
ผมขอรบกวนอาจารย์ด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 46 สำหรับหญิงวันอังคาร

นันท์ลินี แปลว่า หญิงผู้มีความสุข
นีรานันทน์ แปลว่า ผู้อยู่เย็นเป็นสุขดังน้ำ

ธัญเรืองริน แปลว่า มีความสุขสว่างทางโชคมาเรื่อยๆ
เงินเรืองรอง แปลว่า มีเงินที่สุขสว่าง

พิมพ์ประภา แปลว่า ผู้มีแสงเป็นแบบอย่าง
พิมพ์ณิชา แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นแบบอย่าง

พิมพ์รตน แปลว่า มีความประเสริฐเป็นแบบอย่าง
พิมพ์ลภน แปลว่า มีลาภเป็นแบบอย่าง

พัทธ์ธาวิน แปลว่า ผู้ผูกพันความบริสุทธิ์
พัทธ์ธาวัน แปลว่า ผู้ผูกพันความบริสุทธิ์

ลองเลือกดูน่ะครับ ขอให้หลานสาวมีสุขภาพแข็งแรง สติปัญญาดี ว่านอนสอนง่ายครับ

noppakorn
05-30-2011, 01:13 PM
ผม Amdad มารายงานตัว เพื่อขอขอบพระคุณอาจารย์อุบาสกอย่างสูงที่ให้คำแนะนำหรือชี้แนะเรื่องชื่อ นามสกุล และฤกษ์
ผมและครอบครัวได้ไปเปลี่ยนชื่อ-นามสกุลตามคำแนะนำของอาจารย์เป็นที่เรียบร้อยแล้ว และได้กวดน้ำอุทิศบุญกุศลถึงอาจารย์ด้วย
สุดท้ายนี้ขอให้อาจารย์มีสุขภาพร่างกายที่แข็งแรง และสิ่งดีๆต่างๆ จงมีแด่อาจารย์อุบาสกด้วยเทอญ......

ขอขอบพระคุณอย่างสูง
Amdad

สาธุๆๆ ขอให้มีความสุขความเจริญยิ่งๆขึ้นไปครับ

noppakorn
05-30-2011, 01:14 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อ ปภัสรา น่ะค่ะขอความกรุณาด้วยค่ะ ^^

สวัสดีครับ

ปภัสรา แปลว่า แสงอันแพรวพราว,แสงอันสว่างยิ่ง

noppakorn
05-30-2011, 01:18 PM
สวัสดีครับ

ขอถามว่า คำว่า เมธิน แปลว่าอะไรครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

เมธิน แปลว่า นักปราชญ์ที่ยิ่งใหญ่

noppakorn
05-30-2011, 01:23 PM

ปนันธรณ์
ปวิลยาน์
ปณัณฐิภาณ์

3 ชื่อนี้น่ะค่ะ

สวัสดีครับ

ปนันธรณ์ คำว่า ปนัน ไม่มีคำศัพท์
ปวิลยาน์ คำว่า ปวิล และยาน์ ไม่มีคำศัพท์
ปณัณฐิภาณ์ คำว่า ปณัณ ไม่มีคำศัพท์

mk14
05-30-2011, 01:26 PM
ขอบคุณครับอาจารย์

ผมขอรบกวนอีกครั้ง ถ้าใช้ชื่อทักษา 9 บวกกับ นามสกุลทักษา 33 จะดีไหมครับ อาตยะ อะไรดีครับ
ผมเข้าไปดูผลบวก = 79 ลูกจะป่วยบ่อยนะครับ และลูกสาวคนโต ใช้ชื่อทักษา 9 (ภคปภา) ผมขอรบกวน
อาจารย์ตั้งชื่อให้ใหม่อีกครั้งนะครับ (ฝาแฝด หญิง - หญิง วันอังคาร ขอชื่คล้องจองกันครับ)
ขออาจารย์มากครับ

noppakorn
05-30-2011, 03:00 PM

ผมขอรบกวนอีกครั้ง ถ้าใช้ชื่อทักษา 9 บวกกับ นามสกุลทักษา 33 จะดีไหมครับ อาตยะ อะไรดีครับ
ผมเข้าไปดูผลบวก = 79 ลูกจะป่วยบ่อยนะครับ และลูกสาวคนโต ใช้ชื่อทักษา 9 (ภคปภา) ผมขอรบกวน
อาจารย์ตั้งชื่อให้ใหม่อีกครั้งนะครับ (ฝาแฝด หญิง - หญิง วันอังคาร ขอชื่คล้องจองกันครับ)

สวัสดีครับ

ทักษา 9 ดีที่สุดสำหรับสกุลทักษา 33 ครับ เห็นคุณเลือกมาเองก็ไม่กล้าท้วงติงน่ะครับว่าทักษารวมดีแค่ปานกลาง ชื่อลูกสาวคนโต เป็นชื่อมงคลยิ่งแล้วครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับหญิงวันอังคาร

ณฤชา แปลว่า ผู้รักษาขนบธรรมเนียมที่มีความรู้
ณปภา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างแห่งความรู้,ผู้เจริญรุ่งเรืองด้วยความรู้

ณชดา แปลว่า หญิงผู้มีความรู้,นักปราชญหญิง
ณชภา แปลว่า ผู้ให้แสงสว่างแห่งความรู้

ภรฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมให้ค้ำจุนไว้
ฤชาภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนธรรมเนียม

ภรตา แปลว่า หญิงผู้ค้ำจุน
ธฤตา แปลว่า หญิงผู้ตั้งมั่น

Ghostofet
05-30-2011, 03:18 PM
สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

เมธิน แปลว่า นักปราชญ์ที่ยิ่งใหญ่

ขอบคุณครับ อจ.

mk14
05-30-2011, 04:45 PM

สวัสดีครับ

ทักษา 9 ดีที่สุดสำหรับสกุลทักษา 33 ครับ เห็นคุณเลือกมาเองก็ไม่กล้าท้วงติงน่ะครับว่าทักษารวมดีแค่ปานกลาง ชื่อลูกสาวคนโต เป็นชื่อมงคลยิ่งแล้วครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับหญิงวันอังคาร

ณฤชา แปลว่า ผู้รักษาขนบธรรมเนียมที่มีความรู้
ณปภา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างแห่งความรู้,ผู้เจริญรุ่งเรืองด้วยความรู้

ณชดา แปลว่า หญิงผู้มีความรู้,นักปราชญหญิง
ณชภา แปลว่า ผู้ให้แสงสว่างแห่งความรู้

ภรฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมให้ค้ำจุนไว้
ฤชาภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนธรรมเนียม

ภรตา แปลว่า หญิงผู้ค้ำจุน
ธฤตา แปลว่า หญิงผู้ตั้งมั่น

ขอบคุณอาจารย์มากครับที่ให้ช่วยเหลือ

boysja
05-30-2011, 05:18 PM
สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 50 ชื่อที่ดีที่สุดคือทักษา 45 เป็นดาวพุธ ดาวปัญญา กับดาวพฤหัสฯ ดาวศุภโชค ผลรวมได้ 9 เป็นดาวเกตุ ดาวแห่งความสำเร็จ ผลรวมได้ 95 เป็นดาวเกตุและดาวพฤหัสฯ ความสำเร็จพบศุภโชค บอกถึงความเจริญรุ่งเรือง ความสำเร็จทั้งการงานเงินและความรัก

ชื่อทักษา 45 สำหรับเด็กหญิงวันอังคาร

พิมุกต์ภูรี แปลว่า ผู้หลุดพ้นที่มีปัญญากว้างไกล (อายตนะ 1)
วรัตม์ภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญากว้างไกลและประเสริฐสุด (อายตนะ 6)
ณัฐชโพยม แปลว่า ท้องฟ้าที่กำเนิดนักปราชญ์ (อายตนะ 8)

ขอให้หลานสาวมีสุขภาพแข็งแรง ฉลาดเฉลียว ว่านอนสอนง่ายครับ

พอดีก่อนออกจาก รพ. ต้องแจ้งเกิดน้อง เลยตั้งชื่อน้องว่า ณิชชา (จากการหาข้อมูลเองจากหลายๆเวป)
รบกวนอาจารย์ช่วยวิเคราะห์ชื่อและช่วยแนะนำชื่อเพิ่มเติมให้ด้วยครับ
ตัวอย่างชื่อที่ชอบครับ : ณภัชชา ไม่ทราบหมายความว่าอะไรครับ ดีมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

noppakorn
05-31-2011, 09:32 AM
สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชื่อ ณิชชา แปลว่า ผู้เกิดมาบริสุทธิ์ ทักษา 14

ชื่อนี้เป็นทักษา มงคลอีกชื่อหนึ่งครับ ทักษา 14 บอกถึงความทะเยอทะยาน ความเจริญ ความท้าทายและปัญญา ผลรวมเป็นโชค เด็กเกิดมาจะเข้มแข็ง ชอบแสดงออก และชอบความก้าวหน้า มักมีผู้สนับสนุน ความคิดดี และรอบคอบ ข้อเสียคือเจ้าระเบียบและจู้จี้ ความคิดรุนแรงสักหน่อย ชอบความโดดเด่น ทำให้แต่งงานช้าสักหน่อย แต่ผู้หญิงก็ใช้ชื่อนี้ได้ดีครับ เพียงแต่ขาดความละมุนละไมสักหน่อยเท่านั้น ผลรวมได้ 64 เป็นโชคลาภ ความก้าวหน้าทางการเงิน เลขนี้ดีครับ จะประสบความสำเร็จอย่างดีเยี่ยม (เลข 14 ตกที่นั่งดาวจักรพรรดิ์) แก้ไขให้หัดพาหมั่นเข้าวัดเข้าวา เพื่อให้มีกริยานอบน้อมขึ้น ที่ครั้งแรกให้ทักษา 45 เพราะเป็นทักษาที่นอบน้อม อ่อนโยนกว่าทักษา 14 ครับ ทั้งสองทักษาดีพอๆกันครับ
สวัสดีครับ

พอดีก่อนออกจาก รพ. ต้องแจ้งเกิดน้อง เลยตั้งชื่อน้องว่า ณิชชา (จากการหาข้อมูลเองจากหลายๆเวป)
รบกวนอาจารย์ช่วยวิเคราะห์ชื่อและช่วยแนะนำชื่อเพิ่มเติมให้ด้วยครับ
ตัวอย่างชื่อที่ชอบครับ : ณภัชชา ไม่ทราบหมายความว่าอะไรครับ ดีมั้ยครับ

ขอบคุณครับไม่ต้องเปลี่ยนชื่อแล้วครับ ชื่อนี้เป็นมงคลนามครับ

สวัสดีครับ

ณิชชา แปลว่า เกิดมาบริสุทธิ์ ทักษา 14 (อายตนะ 9) เป็นชื่อมงคลครับ

ทักษา 14 เป็นทักษามงคล เป็นดาวคู่ธาตุ คือธาตุไฟและธาตุดิน ส่งเสริมหนุนกันตลอดเวลา เจ้าของทักษานี้ เป็นคนรักความก้าวหน้า ทะเยอทะยาน มีความคิดปัญญาดี ชอบความโดดเด่น มีผู้สนับสนุน ชอบแสดงออก ข้อเสีย คือ จะชอบเป็นผู้นำ นิสัยจะแข็งสักนิด ขาดความละมุนละไม เชื่อความคิดของตนเป็นใหญ่ แต่เป็นผู้มีความสำเร็จดีเยี่ยม สติปัญญาดี และรอบคอบ ผลรวมทักษาได้ 64 เป็นความเจริญและความสำเร็จทางการเงิน เลขนี้ดียิ่งเลขหนึ่ง มีข้อเสียเพียงเรื่องแข็งกระด้าง เพราะเป็นหญิงเท่านั้น แก้ไขด้วยการอบรมและหมั่นพาเข้าวัดวาให้เรียนรู้ธรรมเนียมประเพณีเสมอๆ ครับ ไม่ต้องเปลี่ยนชื่อใหม่แล้วครับ (ที่ให้ครั้งแรกทักษา 45 เพราะเป็นทักษาที่สร้างความอ่อนช้อย นุ่มนวล และชอบศาสนา เหมาะกับสตรี)

ชื่อนี้เป็นมงคลยิ่งครับ

Dhamma
05-31-2011, 01:48 PM
อาจารย์ครับ รบกวนอาจารย์นะครับ

อยากถามว่า ปัณญพงศ์ แปลว่าอะไรครับ

แคร์
05-31-2011, 02:14 PM
สวัสดีค่ะ
หนูเกิดวันนจัทร์ ชื่อเดิมชื่อ บรรจภรณ์ จ่ายแสง
จะเปลี่ยนชื่อใหม่เป็น บรรจธร ดีไหมค่ะ
ขอทราบความหมายของบรรจธรด้วยน่ะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

winnynarak
05-31-2011, 06:36 PM
ขอทราบความหมายของชื่อ ปารณีย์ยา ค่ะ

rungkaew
05-31-2011, 07:30 PM
ขอบคุณ อ.นพ มากคะ ที่ได้ให้คำแนะนำมาหลายครั้งแล้ว ได้ชื่อไปตั้งให้หลายชาย และอีกเยอะเลยคะ
ครั้งนี้รบกวน อ.นพ ช่วยตั้งชื่อให้ด้วยคนคะ ตั้งใจว่าะเปลี่ยน อยากให้ช่วยแนะนำฤกษ์เปลี่ยนด้วยคะ

ชื่อผู้หญิง วันอังคาร นามสกุล นุ่มจันทร์ ค่านามสกุลได้ 41 อยากให้อาจารย์ตั้งชื่อให้ ที่มีมูละอยู่ในชื่อด้วยคะ
ขอบคุณในความกรุณาคะ

noppakorn
06-01-2011, 12:24 PM
อาจารย์ครับ รบกวนอาจารย์นะครับ

อยากถามว่า ปัณญพงศ์ แปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

ปัณญพงศ์ คำว่า ปัณญ เขียนผิดรูปครับ ไม่มีคำศัพท์ ควรเขียน เป็น ปัณณ หรือ ปัญญ จึงถูกครับ

noppakorn
06-01-2011, 12:40 PM
สวัสดีค่ะ
หนูเกิดวันนจัทร์ ชื่อเดิมชื่อ บรรจภรณ์ จ่ายแสง
จะเปลี่ยนชื่อใหม่เป็น บรรจธร ดีไหมค่ะ
ขอทราบความหมายของบรรจธรด้วยน่ะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

บรรจธร(บรรจุ+ธร) แปลว่า ผู้เติม,ผู้ใส่ ทักษา 24 ทักษาดี ผลรวมกับนามสกุลได้ 51 เป็นมงคลยิ่งครับ

(คำว่า บรรจ ไม่มีคำแปลโดยตรงเพราะเป็นคำที่ร่วมกับคำอื่นครับ)

KORNRANAT
06-01-2011, 04:14 PM
ขอทราบความหมายของชื่อค่ะ

มณีญาภา

ขอบคุณค่ะ

joy2526
06-01-2011, 04:51 PM
เกิดวันอังคาร คะ อยากได้ชื่อที่ขึ้นด้วย มนตรี นามสกุล ทักษา 45
ช่วยอาจารย์แนะนำหน่อยนะคะ

poii
06-02-2011, 01:52 AM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อ ปอรภาค่ะ
เกิดวันที่13 พฤษภาคม2530 เวลา05.15ค่ะ อยากทราบว่าเป็นพุธกลางวันหรือกลางคืนคะ

poii
06-02-2011, 02:04 AM
ขอความหมาย เมธัสณศิต ด้วยค่ะ

noppakorn
06-02-2011, 01:25 PM
ขอทราบความหมายของชื่อค่ะ

มณีญาภา

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

มณีญาภา แปลว่า ผู้มีรัศมีความรู้ดังดวงแก้ว

noppakorn
06-02-2011, 01:39 PM
เกิดวันอังคาร คะ อยากได้ชื่อที่ขึ้นด้วย มนตรี นามสกุล ทักษา 45
ช่วยอาจารย์แนะนำหน่อยนะคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 45 ผู้หญิงควรใช้ชื่อทักษา 45 ผลรวม 90 จึงเป็นมงคลยิ่ง ผู้ได้ทักษานี้ตกเทพรักษาสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง ควรหมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ทำบุญสร้างทานเสมอๆ สิ่งศักดิ์สิทธิ์จะเกื้อหนุน เพราะชื่อสกุลและผลรวม มีเลข 9 เลขมงคลรวม 3 ตัวครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอังคารมีมนตรีนำ

ธีร์ชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดเป็นนักปราชญ์
ภิยโยปวีณ แปลว่า ผู้ฉลาดและเจริญยิ่ง (พิน โย ปะ วิน)
พิชญ์วรัญ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รู้สิ่งประเสริฐ
พิชยพัชยา แปลว่า ผู้กล่าวคำพูดแล้วมีชัยชนะ
เรืองปารย์ แปลว่า ผู้เหมาะสมที่แตกฉาน,ผู้เหมาะสมที่สุกสว่าง
แวววรัมพร แปลว่า ผู้มีเค้าเหมือนฟ้าอันประเสริฐ
โศภิพิณพร แปลว่า พิณที่ไพเราะและสวยงาม
เพชรมณฑ์รชา แปลว่า ทรัพย์สมบัติที่ประดับด้วยเพชร
เพชรมณฑ์ชญา แปลว่า ผู้มีความรู้ที่ประดับเพชร
เปรมณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความสุข
เปรมปรวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่มีความสุขประเสริฐ
ไปรยรักษ์ แปลว่า ผู้รักษาความเป็นที่รัก
แววพรรณวร แปลว่า ผู้มีแววเป็นหญิงผิวพรรณประเสริฐ
แววพรรณอร แปลว่า ผู้มีแววเป็นหญิงผิวพรรณงาม

เปลี่ยนชื่อแล้ว ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
06-02-2011, 01:46 PM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อ ปอรภาค่ะ
เกิดวันที่13 พฤษภาคม2530 เวลา05.15ค่ะ อยากทราบว่าเป็นพุธกลางวันหรือกลางคืนคะ

สวัสดีครับ

ปอรภา แปลว่า ผู้มีรัศมีนางงามยิ่ง
เมธัสณศิต แปลว่า ผู้มีคมความรู้ดังนักปราชญ์

เกิด 13 พค.2530 เวลา 05.15 ตอนเช้า ต่อเนื่องวันอังคาร เป็นคนเกิดวันอังคาร เพราะยังไม่ถึง 06.00 น.

noppakorn
06-02-2011, 01:49 PM
ขอทราบความหมายของชื่อ ปารณีย์ยา ค่ะ

สวัสดีครับ

ปารณีย์ยา แปลว่า ผู้ทำให้สำเร็จดังต้องการ

noppakorn
06-02-2011, 01:55 PM
ขอบคุณ อ.นพ มากคะ ที่ได้ให้คำแนะนำมาหลายครั้งแล้ว ได้ชื่อไปตั้งให้หลายชาย และอีกเยอะเลยคะ
ครั้งนี้รบกวน อ.นพ ช่วยตั้งชื่อให้ด้วยคนคะ ตั้งใจว่าะเปลี่ยน อยากให้ช่วยแนะนำฤกษ์เปลี่ยนด้วยคะ

ชื่อผู้หญิง วันอังคาร นามสกุล นุ่มจันทร์ ค่านามสกุลได้ 41 อยากให้อาจารย์ตั้งชื่อให้ ที่มีมูละอยู่ในชื่อด้วยคะ
ขอบคุณในความกรุณาคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 41 ควรใช้ชื่อทักษา 24 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นโชคความสำเร็จทางการเงิน

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอังคาร(ไม่ต้องสนใจค่าอายตนะ น่ะครับ)

เบญญพร แปลว่า ผู้มีปัญญาอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
ศริญญา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นมงคลประเสริฐ (อายตนะ 7)
อนัญญา แปลว่า ผู้เป็นหนึ่งไม่มีสอง (อายตนะ 2)
นวิยา แปลว่า ผู้สดชื่นเสมอ (อายตนะ 1)
ชโนทัย แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง (อายตนะ 1)
กนกรวี แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดังทองคำ (อายตนะ 7)
ดลรวี แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองเป็นพี้นฐาน (อายตนะ 7)
วาริธรา แปลว่า ผู้ทรงน้ำ (อายตนะ 1)
หทัยรดา แปลว่า ผู้ยินดีด้วยหัวใจ (อายตนะ๘)
รัตนธร แปลว่า ผู้ทรงคุณค่า (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

kasanee
06-02-2011, 09:35 PM
ขอรบกวนอีกครั้งนะคะช่วยวิเคราะห์ชื่อให้หน่อยค่ะ
มณฑ์พิชชา แปลว่า ผู้ประดับด้วยความ
เกิดวันอังคารค่ะ ชื่อไหน เหมาะสมที่สุด ถ้าหาก+นามสกุลทักษาเลข 38
หากชื่อไม่ดี ขอชื่อที่ดี +ได้ทักษา 51 โดยมีอักษร บ ,ป,พ ,ภ , ม , นำ ความหมายเกี่ยวกับ ผู้รู้ , ผู้เจริญ , ค่ะ

พิศชญมนฑ์ แปลงว่าอะไร ทักษาเท่าไหร่
+ กับนามสกุลแล้วได้ชื่อมงคลมั๊ยค่ะ

kasanee
06-02-2011, 09:55 PM
เข้ามาดูหลายครั้ง ยังไม่เห็นคุณนพ....ตอบเลย หรือว่าไม่ตอบแล้ว

nok_itt
06-03-2011, 10:35 AM
รบกวนขอความหมายของ 4 ชื่อนี้หน่อยนะคะ
1.ภูวิศพงศภัค
2.ประยศย์
3.พงศ์สุระ
4.พิรศุษม์
ขอบคุณคะ

noppakorn
06-03-2011, 01:30 PM

สวัสดีครับ

ขออภัยด้วยคำถามอาจตกหล่น บางครั้งขณะผมกำลังตอบอยู่ กระทู้ใหม่เข้ามาพอดี ก็จะไปแทรกอยู่ระหว่างคำตอบ ทำให้ไม่ทันเห็นครับ ถ้าได้อ่านและเห็น ยินดีตอบทุกคำถามครับ
นามสกุลคุณทักษา 38 เป็นทักษาที่หาคู่แล้วได้ผลดีเลิศไม่ได้ หากสามารถเปลี่ยนนามสกุลได้จะดียิ่ง แต่หากไม่เปลี่ยนนามสกุล ก็ต้องใช้ทักษา ชื่อ 51 ผลรวมได้ 89 เป็นทักษาดีปานกลาง ผู้ได้ทักษานี้ จะต้องคุมใจไม่ใช้ชีวิตที่หวาดระแวง จงทำตัวเป็นคนมีความเชื่อมั่น อย่าลุ่มหลงทางอบายมุขหรือเรื่องทางโลกียะ ให้ปลีกตัวห่างเสีย หมั่นทำบุญสร้างทานสวดมนต์ไหว้พระเสมอๆ ชีวิตคุณจะดียิ่ง
ชื่อมนพิชชา และ มณฑ์พิชชา ทักษา 27 และ 39 เป็นชื่อที่ทักษา ไม่เป็นมงคลครับ ไม่ควรนำมาใช้
ชื่อ พิศชญมนฑ์ (มณฑ์) แปลว่า ผู้ประดับความรู้อันน่ามอง ทักษา 47 ก็ไม่ดีครับไม่ควรใช้เช่นกัน ควรเปลี่ยนเป็น พิศชัญมณฑ์ ความหมายเดิม ทักษา 51 เป็นมงคลยิ่ง

การนำชื่อมารวมกับนามสกุลให้ได้ทักษา 51 ไม่ใช่สิ่งที่ถูกต้อง เพราะต้องใช้ทักษา 13 รวมกับนามสกุล 38 จึงได้ทักษา 51 ผลรวมเป็นมงคล แต่ชื่อไม่เป็นมงคลครับ ต้องใช้ทักษา 51 ครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันอังคาร
พิมพ์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นแบบอย่าง
วิชญ์ธมนต์ แปลว่า ปราชญ์ผู้ปราศจากมลทิน
พรณัฐมญช์ แปลว่า ปราชญ์ผู้งามและประเสริฐ
มณฑ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งประเสริฐเป็นเครื่องประดับ
วรัชญ์มณฑ์ แปลว่า ผู้งามและรู้สิ่งประเสริฐ
มนต์รวินท์ แปลว่า ดอกบัวศักดิ์สิทธิ์
พิชญ์นภนต์ แปลว่า นักปราชญ์สุดขอบฟ้า

noppakorn
06-03-2011, 01:39 PM
รบกวนขอความหมายของ 4 ชื่อนี้หน่อยนะคะ
1.ภูวิศพงศภัค
2.ประยศย์
3.พงศ์สุระ
4.พิรศุษม์
ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

1.ภูวิศพงศภัค แปลว่า ผู้มีโชคของเชื้อสายที่เป็นใหญ่ในแผ่นดิน
2.ประยศย์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองยิ่ง
3.พงศ์สุระ แปลว่า เชื้อสายเทวดา
4.พิรศุษม์ แปลว่า ผู้มีความเข้มแข็งและกล้าหาญ

Princess_P
06-03-2011, 03:01 PM
รบกวนด้วยค่ะ

1. พลอยนภัสสร์ มีความหมายว่าอย่างไรคะ รวมกับนามสกุล ทักษา 40 แล้วเป็นยังไงคะ (เกิดวันพุธกลางวัน)

2. รบกวนขอชื่อสำหรับผู้หญิงเกิดวันเสาร์ ทักษา 15 และ 24 ด้วยอ่าค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

noppakorn
06-03-2011, 03:22 PM
รบกวนด้วยค่ะ

1. พลอยนภัสสร์ มีความหมายว่าอย่างไรคะ รวมกับนามสกุล ทักษา 40 แล้วเป็นยังไงคะ (เกิดวันพุธกลางวัน)

2. รบกวนขอชื่อสำหรับผู้หญิงเกิดวันเสาร์ ทักษา 15 และ 24 ด้วยอ่าค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

สวัสดีครับ

พลอยนภัสสร์ แปลว่า พลอยที่มีแสงสว่างดังท้องฟ้า (ทักษา 65)

ผลรวมกับนามสกุลได้ 105 เป็นมงคลยิ่งด้วยโชคและการสนับสนุน หมั่นทำบุญไหว้พระบ่อยๆ
ทักษา 15 ไม่เหมาะ นามสกุลทักษา 40 ควรใช้ทักษา 24 ผลรวมได้ 64 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันเสาร์

กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างความเป็นสิริมงคล,ผู้สร้างความสมบูรณ์พูนสุข
สุภัคชญา แปลว่า ผู้รู้ที่มีโชคอันดีงาม
ธารภาคิน แปลว่า ผู้มีโชคที่ดำรงไว้
ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค
ภครมตี แปลว่า กามเทพแห่งโชค
ธัญญรตา แปลว่า ผู้ยินดีใชค
ภัคปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่มีโชค
กฤตพัตตา แปลว่า ผู้กระทำการและปฏิบัติตนอยู่ในศีล (พัตตา มาจาก บาลีว่า พตต แปลว่า พรต)
พิชยดา แปลว่า หญิงผู้ได้รับชัยชนะ

poii
06-03-2011, 03:50 PM
ขอความหมายชื่อ ปรภัค ค่ะ
ถ้าตั้งชื่อเอาบริวารขึ้นก่อนจะดีหรือไม่คะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-03-2011, 03:53 PM
ขอความหมายชื่อ ปรภัค ค่ะ
ถ้าตั้งชื่อเอาบริวารขึ้นก่อนจะดีหรือไม่คะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ตั้งชื่อนำกลุ่มไหนขึ้นก่อนก็ได้ครับ แล้วแต่ความหมายและต้องการ บริวารขึ้นก่อน หมายถึงการมีลูกน้อง มีคนติดตาม มีศิษย์ มีผู้มาชอบพอ

ปรภัค แปลว่า ผู้มีโชคดียิ่ง

poii
06-03-2011, 03:59 PM
รบกวนอาจารย์หาชื่อคนเกิด (ผู้หญิง) วันจันทร์ที่มี ป และคำว่า ภัค ด้วยค่ะ ขอทักษา 24 ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
06-03-2011, 07:29 PM
รบกวนอาจารย์หาชื่อคนเกิด (ผู้หญิง) วันจันทร์ที่มี ป และคำว่า ภัค ด้วยค่ะ ขอทักษา 24 ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

ณัชชปภัค แปลว่า ผู้โชคดียิ่งที่เกิดมาให้ความรู้
กันตปภัค แปลว่า ผู้โชคดียิ่งที่แสนสวย
ภัคปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และโชคดี
กัญญปภัค แปลว่า หญิงสาวผู้โชคดี

OliveOILZa
06-03-2011, 08:31 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้กับพี่สาวของหนูด้วยนะคะ เกิดวันอังคารที่ 6 ตุลาคม 2524 เวลาประมาณตีห้ากว่าๆค่ะ
นามสกุล ภูษิตธนะวรรธน์ ค่ะ

Phichit
06-03-2011, 08:33 PM

ขอรบกวนอาจารย์ช่วยแปลความหมายชื่อเพื่อใช้เป็นหลักฐานในการเปลี่ยนชื่อน่ะครับ

ชื่อ ภิชิต แปลว่าอะไรครับ

boysja
06-03-2011, 10:01 PM
สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชื่อ ณิชชา แปลว่า ผู้เกิดมาบริสุทธิ์ ทักษา 14

ชื่อนี้เป็นทักษา มงคลอีกชื่อหนึ่งครับ ทักษา 14 บอกถึงความทะเยอทะยาน ความเจริญ ความท้าทายและปัญญา ผลรวมเป็นโชค เด็กเกิดมาจะเข้มแข็ง ชอบแสดงออก และชอบความก้าวหน้า มักมีผู้สนับสนุน ความคิดดี และรอบคอบ ข้อเสียคือเจ้าระเบียบและจู้จี้ ความคิดรุนแรงสักหน่อย ชอบความโดดเด่น ทำให้แต่งงานช้าสักหน่อย แต่ผู้หญิงก็ใช้ชื่อนี้ได้ดีครับ เพียงแต่ขาดความละมุนละไมสักหน่อยเท่านั้น ผลรวมได้ 64 เป็นโชคลาภ ความก้าวหน้าทางการเงิน เลขนี้ดีครับ จะประสบความสำเร็จอย่างดีเยี่ยม (เลข 14 ตกที่นั่งดาวจักรพรรดิ์) แก้ไขให้หัดพาหมั่นเข้าวัดเข้าวา เพื่อให้มีกริยานอบน้อมขึ้น ที่ครั้งแรกให้ทักษา 45 เพราะเป็นทักษาที่นอบน้อม อ่อนโยนกว่าทักษา 14 ครับ ทั้งสองทักษาดีพอๆกันครับ
สวัสดีครับ

ขอบคุณครับไม่ต้องเปลี่ยนชื่อแล้วครับ ชื่อนี้เป็นมงคลนามครับ

สวัสดีครับ

ณิชชา แปลว่า เกิดมาบริสุทธิ์ ทักษา 14 (อายตนะ 9) เป็นชื่อมงคลครับ

ทักษา 14 เป็นทักษามงคล เป็นดาวคู่ธาตุ คือธาตุไฟและธาตุดิน ส่งเสริมหนุนกันตลอดเวลา เจ้าของทักษานี้ เป็นคนรักความก้าวหน้า ทะเยอทะยาน มีความคิดปัญญาดี ชอบความโดดเด่น มีผู้สนับสนุน ชอบแสดงออก ข้อเสีย คือ จะชอบเป็นผู้นำ นิสัยจะแข็งสักนิด ขาดความละมุนละไม เชื่อความคิดของตนเป็นใหญ่ แต่เป็นผู้มีความสำเร็จดีเยี่ยม สติปัญญาดี และรอบคอบ ผลรวมทักษาได้ 64 เป็นความเจริญและความสำเร็จทางการเงิน เลขนี้ดียิ่งเลขหนึ่ง มีข้อเสียเพียงเรื่องแข็งกระด้าง เพราะเป็นหญิงเท่านั้น แก้ไขด้วยการอบรมและหมั่นพาเข้าวัดวาให้เรียนรู้ธรรมเนียมประเพณีเสมอๆ ครับ ไม่ต้องเปลี่ยนชื่อใหม่แล้วครับ (ที่ให้ครั้งแรกทักษา 45 เพราะเป็นทักษาที่สร้างความอ่อนช้อย นุ่มนวล และชอบศาสนา เหมาะกับสตรี)

ชื่อนี้เป็นมงคลยิ่งครับ

ขอบคุณมากครับ
ขอให้อาจารย์มีความสุขมากๆ สุขภาพแข็งแรงครับ

noppakorn
06-03-2011, 11:43 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้กับพี่สาวของหนูด้วยนะคะ เกิดวันอังคารที่ 6 ตุลาคม 2524 เวลาประมาณตีห้ากว่าๆค่ะ
นามสกุล ภูษิตธนะวรรธน์ ค่ะ

สวัสดีครับ

วันอังคารตีห้า นับเป็นคืนวันจันทร์ เพราะยังไม่ถึงเวลา 6.00 น.ครับ นามสกุลทักษา 59 ทักษาชื่อควรใช้ทักษา 36 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ทักษา 95 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันจันทร์ (วันอังคารใช้ได้ด้วย)

นวัชภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยความเยาว์วัย
ชนภัทรภรณ์ แปลว่า ผู้เป็นบุคคลที่ได้รับการเลี้ยงดูอันดีงาม,ผู้ประดับด้วยความเจริญของหมู่คน
พรมภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยความสุข
พรหมภัคภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนโชคลาภอันประเสริฐ
นนท์ชนัน แปลว่า ผู้ให้กำเนิดความยินดี
ธรณ์ฤทัย แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความเป็นที่รัก
พรหมฤทัย แปลว่า ผู้เป็นเจ้าหัวใจอันประเสริฐ
ยลลลัล แปลว่า น่ำเอ็นดูยามได้ชม
มณฑ์ฤทัย แปลว่า เจ้าหัวใจที่สวยงาม
พรหมรมณ แปลว่า ผู้มีความสุขอันประเสริฐ

noppakorn
06-03-2011, 11:44 PM

ขอรบกวนอาจารย์ช่วยแปลความหมายชื่อเพื่อใช้เป็นหลักฐานในการเปลี่ยนชื่อน่ะครับ

สวัสดีครับ

ภิชิต แปลว่า ชัยชนะอันยิ่งใหญ่

Phichit
06-04-2011, 07:40 AM

สวัสดีครับ

ภิชิต แปลว่า ชัยชนะอันยิ่งใหญ่

กราบขอบพระคุณอาจารย์มากๆเลยครับ