เข้าสู่ระบบ

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ย , ร , ล , ว

หน้า : 1 2 3 [4] 5 6 7 8

goorugurii
11-03-2010, 11:54 AM
สอบถาม
ผู้หญิง เกิดวันอังคาร เวลาเกิด 22.48 นามสกุลได้เลข 33 ตั้งชื่อเลข 9, 41, 23, 46 เลขไหนดีกว่ากันค่ะ

รชาดา
รญา
ชุรดา
มุชา

4 คำนี้มีความหมายไหมค่ะ รบกวนด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ต้องใช้ทักษา 9 ผลรวมได้ 42 หากใช้ ทักษาอื่นแล้ว เช่นทักษา 41 และ 46 ไม่ดีนักครับ ส่วนทักษา 23 ตกชื่อทักษา หญิงเจ้าเสน่ห์ ก็ไม่ค่อยดีครับ

รชาดา แปลว่า หญิงที่มีทรัพย์สมบัติ
รญา แปลไม่ได้ครับ
ชุรดา แปลว่า ต้นไม้แห่งความยินดี (ชุ แปลว่า ต้นไม้,รดา แปลว่า ยินดี ร่าเริง)
มุชา แปลว่า ผู้เกิดมามุ่งมั่น (มุ แปลว่า มุ่งมั่น,จริงจัง / ชา แปลว่า เกิด)

ขอบพระคุณมากค่ะ รบกวนอีกสักชื่อนะค่ะ
กรรทิมา มีความหมายไหมค่ะ

noppakorn
11-03-2010, 01:24 PM
สอบถาม
ผู้หญิง เกิดวันอังคาร เวลาเกิด 22.48 นามสกุลได้เลข 33 ตั้งชื่อเลข 9, 41, 23, 46 เลขไหนดีกว่ากันค่ะ

รชาดา
รญา
ชุรดา
มุชา

4 คำนี้มีความหมายไหมค่ะ รบกวนด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

ต้องใช้ทักษา 9 ผลรวมได้ 42 หากใช้ ทักษาอื่นแล้ว เช่นทักษา 41 และ 46 ไม่ดีนักครับ ส่วนทักษา 23 ตกชื่อทักษา หญิงเจ้าเสน่ห์ ก็ไม่ค่อยดีครับ

รชาดา แปลว่า หญิงที่มีทรัพย์สมบัติ
รญา แปลไม่ได้ครับ
ชุรดา แปลว่า ต้นไม้แห่งความยินดี (ชุ แปลว่า ต้นไม้,รดา แปลว่า ยินดี ร่าเริง)
มุชา แปลว่า ผู้เกิดมามุ่งมั่น (มุ แปลว่า มุ่งมั่น,จริงจัง / ชา แปลว่า เกิด)

ขอบพระคุณมากค่ะ รบกวนอีกสักชื่อนะค่ะ
กรรทิมา มีความหมายไหมค่ะ

ไม่มีคำศัพท์นี้ครับ

nammon53
11-03-2010, 02:32 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ
ขอสอบถามความหมายชื่อ "วรัญญ์รวีย์" ว่ามีความหมายว่าอย่างไรคะ
ขอบคุณมากค่ะ
สุนันทา

noppakorn
11-03-2010, 11:17 PM
ขอสอบถามความหมายชื่อ "วรัญญ์รวีย์" ว่ามีความหมายว่าอย่างไรคะ
สุนันทา

สวัสดีครับ

วรัญญ์รวีย์ คำว่า รวีย์ นั้น การนำ ย์ มาเติมไม่มีความหมายอะไรเลย หากจะไปจดทะเบียนชื่อ ก็บอกว่า ย์ นั้นเป็นคำอุปสรรค นำมาร่วมโดยไม่ออกเสียง

วรัญญ์รวี แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐดังดวงตะวัน (ย์ นำมาร่วมเป็นคำอุปสรรค์ ไม่มีความหมาย)

Thong
11-04-2010, 11:24 AM
สวัสดีครับ
คืออยากทราบว่าชื่อ ยุทธพง มีความหมายว่าอะไรนะครับ และถ้าชื่อ ยุทธ สั้นๆละครับ พอดีคิดจะเปลี่ยนชื่อนะครับ เพราะนามสกุลรวมได้ 50 นะครับ
ช่วยแนะนำด้วยครับ ผมเกิดวันเสาร์ ครับ
ขอบคุณมากครับ

noppakorn
11-04-2010, 12:01 PM
สวัสดีครับ
คืออยากทราบว่าชื่อ ยุทธพง มีความหมายว่าอะไรนะครับ และถ้าชื่อ ยุทธ สั้นๆละครับ พอดีคิดจะเปลี่ยนชื่อนะครับ เพราะนามสกุลรวมได้ 50 นะครับ
ช่วยแนะนำด้วยครับ ผมเกิดวันเสาร์ ครับ

สวัสดีครับ

ยุทธพง แปลว่า ดงแห่งการรบ,แวดวงการรบ (พง แปลว่า ดง หรือกลุ่มที่มีหญ้าหรือต้นไม้หรือมาจากวง เปลี่ยน ว เป็น พ)
ยุทธ แปลว่า การรบพุ่ง,สงคราม,การรบ

annasui
11-04-2010, 01:21 PM
ขออความหมาย ชื่อ วรัญรักษ์ค่ะ

rangsiamc
11-04-2010, 02:03 PM
สวัสดีค่ะ ขอความหมายชื่อ "รังษิมา" ขอบคุณมากๆค่ะ

noppakorn
11-04-2010, 03:00 PM
ขออความหมาย ชื่อ วรัญรักษ์ค่ะ

สวัสดีครับ

วรัญรักษ์ แปลว่า ผู้รักษาความรู้อันประเสริฐ

noppakorn
11-04-2010, 03:02 PM
สวัสดีค่ะ ขอความหมายชื่อ "รังษิมา" ขอบคุณมากๆค่ะ

สวัสดีครับ

รังษิมา มาจากคำว่า รังสิมา เป็นคำเขียนแบบเก่า แปลว่า ผู้มีแสงสว่าง หรือพระอาทิตย์ครับ

rangsiamc
11-04-2010, 03:45 PM
ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ คุณนพกรณ์

nuumim
11-04-2010, 07:24 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ

พอดีพี่ชายนู๋ต้องการเปลี่ยนชื่อด้วยเหมือนกัน ชื่อปัจจุบัน ชื่อ ยศวร เอมบำรุง

เกิดวันที่ 16 กรกฎาคม 2527 ค่ะ วันจันทร์ค่ะ

รบกวนพี่นพตั้งชื่อให้หน่อยนะคะ ขอชื่อเพราะๆนะคะ ชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุล เอมบำรุง ความหมายดีๆ

และนู๋รบกวนอีกทีนะคะช่วยตั้งชื่อ หญิงที่เกิดวันพุธ กลางวัน ทักษา 54 อีกสักหลายชื่อๆหน่อยได้ไหมคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-05-2010, 01:00 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ
พอดีพี่ชายนู๋ต้องการเปลี่ยนชื่อด้วยเหมือนกัน ชื่อปัจจุบัน ชื่อ ยศวร เอมบำรุง
เกิดวันที่ 16 กรกฎาคม 2527 ค่ะ วันจันทร์ค่ะ
รบกวนพี่นพตั้งชื่อให้หน่อยนะคะ ขอชื่อเพราะๆนะคะ ชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุล เอมบำรุง ความหมายดีๆ

และนู๋รบกวนอีกทีนะคะช่วยตั้งชื่อ หญิงที่เกิดวันพุธ กลางวัน ทักษา 54 อีกสักหลายชื่อๆหน่อยได้ไหมคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ
ยศวร ทักษา 25 ไม่ดีควรเปลี่ยนครับ นามสกุลเอมบำรุง ทักษา 23 ชื่อที่เหมาะสมและสมพงษ์กับสกุลนี้คือทักษา 36 ผลรวมได้ 59 สุดยอดยิ่ง
ทักษา 36 เป็นดาวอังคาร กับดาวศุกร์ ดาวคู่รัก ชีวิตจะประสบความสำเร็จทั้งความรักและการดำเนินชีวิต มีผู้ช่วยเหลือ กตัญญู ทักษา 59 เป็น
ดาวบุญและดาวแห่งความสำเร็จ ครับ
สำหรับของหนู จะเลือกใช้ทักษา 54 นั้นไม่เหมาะกับนามสกุล เอมบำรุง ครับ เพราะผลรวมจะได้ 77 เป็นดาวบาปคู่ เป็นเลขดีสำหรับพวกมิจฉา
ครับ ทุกข์+ทุกข์ คงให้ชื่อหนูไปไม่ได้ครับ ถ้าอยากได้ชื่อใหม่ขอแนะนำใช้ชื่อ ทักษา 42 จะดีกว่า สำหรับผู้หญิงครับ หากต้องการชื่อก็แจ้งกลับมาครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชาย วันจันทร์

ชลภัสส์ แปลว่า รัศมีแห่งน้ำ (อายตนะ 9)
ฉัตรกฤษณ์ แปลว่า ใต้ร่มเงาพระกฤษณะ (ฉัด กริด)(อายตนะ 2)
ฉัตรพลัช แปลว่า ฉัตรที่เกิดจากพลังศักดิ์สิทธิ์ (ฉัดพะ ลัด) (อายตนะ 6)
กรัณย์กร แปลว่า ผู้สร้างการงาน (อายตนะ 2)
ธัชธรรม์ แปลว่า ผู้เป็นดังธงแห่งความดี (อายตนะ 8)
ชวัลพัชร แปลว่า ผู้เข้มแข็งและรุ่งเอง,ผู้มีคุณค่าดังเพชรอันรุ่งเรือง (อายตนะ 8)
ญานทัศน์ แปลว่า ผู้เห็นได้ด้วยปัญญา (อายตนะ 2)
ยศจรัส แปลว่า ผู้มีบรรดาศักดิ์อันรุ่งเรือง (อายตนะ 2)
วรพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ (อายตนะ 9)

nuumim
11-05-2010, 03:37 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ นู๋เกิดวันพุธกลางวัน อย่างที่นู๋เคยเรียนพี่นพไปเมื่อครั้งที่แล้วเรื่องการเปลี่ยนชื่อ นามสกุลปัจจุบันของนู๋ คือ ลิมป์รุ่งรัตนา

ทักษาที่เหมาะสมคือ 54 อย่างที่พี่นพเคยแจ้งให้นู๋ทราบค่ะ ซึ่งพอดีนู๋ขอรบกวนพี่นพอีกสักครั้งนะคะ ช่วยตั้งชื่อ ให้นู๋อีกซักหลายๆชื่อหน่อยได้ไหมคะ

ถ้าไม่เป็นการรบกวนพี่นพเกินไป แล้วแต่ที่พี่นพเห็นสมควรได้เลยค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-05-2010, 09:18 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ นู๋เกิดวันพุธกลางวัน อย่างที่นู๋เคยเรียนพี่นพไปเมื่อครั้งที่แล้วเรื่องการเปลี่ยนชื่อ นามสกุลปัจจุบันของนู๋ คือ ลิมป์รุ่งรัตนา
ทักษาที่เหมาะสมคือ 54 อย่างที่พี่นพเคยแจ้งให้นู๋ทราบค่ะ ซึ่งพอดีนู๋ขอรบกวนพี่นพอีกสักครั้งนะคะ ช่วยตั้งชื่อ ให้นู๋อีกซักหลายๆชื่อหน่อยได้ไหมคะ
ถ้าไม่เป็นการรบกวนพี่นพเกินไป แล้วแต่ที่พี่นพเห็นสมควรได้เลยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ
ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

พันธ์อัมพา แปลว่า ผู้มีสกุลดี (ค่าอายตนะ ๘)
เจียมจิตร์ แปลว่า ผู้รู้จักประมาณใจตน (ค่าอายตนะ 6)
เพียงอัมพร แปลว่า เสมอฟ้า (ค่าอายตนะ 6)
พนิตพิมพ์ แปลว่า ผู้เป็นแบบอย่างที่น่ารัก (ค่าอายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรและผู้ให้ชื่อด้วยครับเพื่อหนุนชะตาและอโหสิกรรม

annasui
11-06-2010, 07:42 PM
ขอความหมายชื่อ รักษรัตญ์ค่ะ อยากรู้ว่ามีความหมายรึไม่ ขอบคุณค่ะ

playim
11-08-2010, 10:04 AM
อยากทราบความหมาย รณัฐดา ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-08-2010, 01:12 PM
ขอความหมายชื่อ รักษรัตญ์ค่ะ อยากรู้ว่ามีความหมายรึไม่ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

รักษรัตญ์ มาจาก รักษา +รต+ญา แปลว่า ผู้รักษาความยินดีในความรู้

noppakorn
11-08-2010, 01:15 PM
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

รณัฐดา มาจาก รณ+อัฐ+ดา แปลว่า หญิงผู้ความยินดีแปดอย่าง

playim
11-08-2010, 02:58 PM
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

รณัฐดา มาจาก รณ+อัฐ+ดา แปลว่า หญิงผู้ความยินดีแปดอย่าง

ขอเรียนถามอีกนิดค่ะ
ปกติแล้วในการแปลความหมายจะแปลจากหลังมาหน้าใช่ไหมค่ะ
จากความหมายคำว่า รณ ในพจนานุกรมมีหลายความหมาย แปลว่า เสียงดัง , สงคราม, การรบ
ส่วน อัฐ ก็มีความหมายอีกอย่างหนึ่งว่า เงินตรา
ถ้าจะใช้ความหมายว่า หญิงผู้มีความยินดีในเงินตราและมีเสียงดัง ได้ไหมคะ
เพราะความหมายตรงกับตัวเองมาก ไม่รู้ที่เขตเขาจะยอมรับได้ไหม
ขอบคุณค่ะสำหรับความรู้ในเรื่องความหมาย

Thong
11-09-2010, 08:48 AM
สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ยุทธพง แปลว่า ดงแห่งการรบ,แวดวงการรบ (พง แปลว่า ดง หรือกลุ่มที่มีหญ้าหรือต้นไม้หรือมาจากวง เปลี่ยน ว เป็น พ)
ยุทธ แปลว่า การรบพุ่ง,สงคราม,การรบ

aompsy
11-09-2010, 04:02 PM
อยากทราบว่าชื่อ ลลิตตา มีความหมายว่าอย่างไรค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
11-09-2010, 10:28 PM
อยากทราบว่าชื่อ ลลิตตา มีความหมายว่าอย่างไรค่ะ

สวัสดีครับ

ลลิตตา มาจากคำว่า ลลิตา เพิ่ม ต แปลว่า สวย มีเสน่ห์

noppakorn
11-11-2010, 08:30 PM
"โปรดงดตั้งคำถาม"

หยุดแปลชื่อ วันศุกร์ 12 พย.- วันอาทิตย์ 14 พย.2553
ผมต้องไปงานกฐินที่วัดมิ่งเมือง อ.เสลภูมิ จ.ร้อยเอ็ด

ขอหยุดพักการตอบกระทู้ครับ วันจันทร์ มาเริ่มกันใหม่ ท่านใดอยู่ใกล้วัดขอเชิญไปร่วมทำบุญครับ

tommycri
11-14-2010, 08:48 AM
รบกวนขอตั้งชื่อลูกสาวหน่อยนะครับ...เกิดวันพุธ เวลา 17.20 น. ทักษานามสกุลของผม
อยู่ทักษา33 ขอรบกวนคุณนพหาชื่อและอายะตะนะ..ด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

noppakorn
11-14-2010, 11:08 AM
รบกวนขอตั้งชื่อลูกสาวหน่อยนะครับ...เกิดวันพุธ เวลา 17.20 น. ทักษานามสกุลของผม
อยู่ทักษา33 ขอรบกวนคุณนพหาชื่อและอายะตะนะ..ด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

สวัสดีครับ
ชื่อทักษาสกุล 33 หาคู่งามยากสักนิด คู่ที่งามและดีที่สุดคือทักษา 9 ซึ่งเป็นชื่อที่สั้นๆสักหน่อย แต่เป็นมงคลยิ่ง ผลรวมได้ 42 เป็นดาวคู่มิตร หมายถึงความสำเร็จสมหวัง มีมิตร มีความรักและกตัญญู และมีโชค อีกทักษาหนึ่งคือ ทักษา 23 ทักษานี้เหมาะสำหรับหญิงเท่านั้นซึ่งเป็นทักษารองลงมา และควรเป็นหญิงที่ชอบทำธุรกิจ ติดต่อผู้คน เพราะเป็นทักษามีเสน่ห์ มีผู้ใหญ่ให้ความอุปถัมภ์อย่างเงียบๆ ทักษารวมได้ 56 เป็นดาวศุภโชคคู่ ทำให้ประสบความสำเร็จในความรัก แต่ต้องระหวัง เพราะจะลุ่มหลงในสิ่งใดๆ ได้ง่าย เนื่องจากเป็นผลจากดาวศุกร์มาพบดาวพฤหัส ดาวศุกร์นั้นเป็นดาวแห่งความบันเทิงเริงรมย์ ฉะนั้นผู้มีดาวนี้ หากอยู่วงการบันเทิงจะดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับหญิง วันพุธกลางวัน
ปทิดา มาจาก ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว (ค่าอายตนะ 6)
ธฤตา แปลว่า ผู้ตั้งมั่น (ค่าอายตนะ ๘)
กุมุท แปลว่า ดอกบัวขาว (ค่าอายตนะ 2)
กานดา แปลว่า หญิงสาวผู้น่ารัก (ค่าอายตนะ 2)
ณปภา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างแห่งความรู้,ผู้เจริญรุ่งเรืองด้วยความรู้ (ค่าอายตนะ 7)

ชื่อทักษา 23 สำหรับหญิงวันพุธกลางว้น

ปรณพร แปลว่า ผู้ยินดีในความประเสริฐ (ปะ รน พอน)(อายตนะ 7)
เขมณิษา แปลว่า ผู้ประพรมความสุข อายตนะ 9)
นลพร แปลว่า ผู้ฉายแสงอันประเสริฐ (นน ละ พอน) (อายตนะ ๘)
ปภพพร แปลว่า ผู้นำความประเสริฐ (ปะ พบ พอน) (อายตนะ 7)
วรทพร แปลว่า ผู้นำความประเสริฐยิ่ง (วะ รด พอน) (อายตนะ 2)
ปรณพร แปลว่า ผู้ยินดีในความประเสริฐ (ปะ รน พอน) (อายตนะ7)

ลองเลือกดูเองน่ะครับ

tommycri
11-14-2010, 09:26 PM

สวัสดีครับ
ชื่อทักษาสกุล 33 หาคู่งามยากสักนิด คู่ที่งามและดีที่สุดคือทักษา 9 ซึ่งเป็นชื่อที่สั้นๆสักหน่อย แต่เป็นมงคลยิ่ง ผลรวมได้ 42 เป็นดาวคู่มิตร หมายถึงความสำเร็จสมหวัง มีมิตร มีความรักและกตัญญู และมีโชค อีกทักษาหนึ่งคือ ทักษา 23 ทักษานี้เหมาะสำหรับหญิงเท่านั้นซึ่งเป็นทักษารองลงมา และควรเป็นหญิงที่ชอบทำธุรกิจ ติดต่อผู้คน เพราะเป็นทักษามีเสน่ห์ มีผู้ใหญ่ให้ความอุปถัมภ์อย่างเงียบๆ ทักษารวมได้ 56 เป็นดาวศุภโชคคู่ ทำให้ประสบความสำเร็จในความรัก แต่ต้องระหวัง เพราะจะลุ่มหลงในสิ่งใดๆ ได้ง่าย เนื่องจากเป็นผลจากดาวศุกร์มาพบดาวพฤหัส ดาวศุกร์นั้นเป็นดาวแห่งความบันเทิงเริงรมย์ ฉะนั้นผู้มีดาวนี้ หากอยู่วงการบันเทิงจะดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับหญิง วันพุธกลางวัน
ปทิดา มาจาก ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว (ค่าอายตนะ 6)
ธฤตา แปลว่า ผู้ตั้งมั่น (ค่าอายตนะ ๘)
กุมุท แปลว่า ดอกบัวขาว (ค่าอายตนะ 2)
กานดา แปลว่า หญิงสาวผู้น่ารัก (ค่าอายตนะ 2)
ณปภา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างแห่งความรู้,ผู้เจริญรุ่งเรืองด้วยความรู้ (ค่าอายตนะ 7)

ชื่อทักษา 23 สำหรับหญิงวันพุธกลางว้น

ปรณพร แปลว่า ผู้ยินดีในความประเสริฐ (ปะ รน พอน)(อายตนะ 7)
เขมณิษา แปลว่า ผู้ประพรมความสุข อายตนะ 9)
นลพร แปลว่า ผู้ฉายแสงอันประเสริฐ (นน ละ พอน) (อายตนะ ๘)
ปภพพร แปลว่า ผู้นำความประเสริฐ (ปะ พบ พอน) (อายตนะ 7)
วรทพร แปลว่า ผู้นำความประเสริฐยิ่ง (วะ รด พอน) (อายตนะ 2)
ปรณพร แปลว่า ผู้ยินดีในความประเสริฐ (ปะ รน พอน) (อายตนะ7)

ลองเลือกดูเองน่ะครับ

ขอบคุณครับ ขอเลือก เขมณิสา นะครับ
และขอร่วมอนุโมธนาบุญ ด้วยครับ...สาธุ

daring
11-15-2010, 05:43 PM
สวัสดีค่ะ
อยากถามว่า ชื่อแปลว่าอะไร
รัญดา
รัชตา
ริญวนา
ขอบคุญค่ะ

noppakorn
11-16-2010, 12:36 PM
สวัสดีค่ะ
อยากถามว่า ชื่อแปลว่าอะไร
รัญดา
รัชตา
ริญวนา
ขอบคุญค่ะ

สวัสดีครับ

รัญดา และ ริญวนา คำว่า รัญ และ ริญ ไม่มีคำศัพท์ครับ

รัชตา แปลว่า เงิน

pigkyjoy
11-16-2010, 02:49 PM
อยากขอชื่อ ที่มีกำลังพระเคราะห์ 50 ของผู้หญิงวันจันทร์ ค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ หายากมาก

ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
11-16-2010, 04:16 PM
อยากขอชื่อ ที่มีกำลังพระเคราะห์ 50 ของผู้หญิงวันจันทร์ ค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ หายากมาก

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 50 สำหรับหญิงวันจันทร์

กัญญ์ณัฐฐา แปลว่า นักปราชญ์หญิง (อายตนะ 7)
กฤษณ์มนต์ธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งมนต์แห่งพระกฤษณะ (อายตนะ 6)
พรรณภคนันท์ แปลว่า ผู้ผิวพรรณอันเป็นโชคที่น่ายินดี (อายตนะ 7)
วรรณวรัตม์ แปลว่า ผู้มีเชื้อสายอันประเสริฐสุด(อายตนะ 7)
วรรณวรัมพร แปลว่า ผู้มีเชื้อสายประเสริฐดังสวรรค์ (อายตนะ 1)
กันตศรัณย์ แปลว่า ผู้พึ่งพิงที่น่ารัก (อายตนะ 7)
คมน์พัชญ์ แปลว่า ผู้ดำเนินไปตามกรอบ (อายตนะ 7)

วาด
11-18-2010, 12:09 PM
รบกวนถามอาจารย์นพค่ะ ขอทราบความหมาย/คำแปลว่า นิตา และสามารถนำมารวมกับคำว่า "วาดนิตา"ได้หรือไม่คะ ใช้กับวันพุธค่ะ

ขอบคุณอาจารย์นพล่วงหน้าค่ะ :-*

noppakorn
11-18-2010, 01:05 PM
รบกวนถามอาจารย์นพค่ะ ขอทราบความหมาย/คำแปลว่า นิตา และสามารถนำมารวมกับคำว่า "วาดนิตา"ได้หรือไม่คะ ใช้กับวันพุธค่ะ

ขอบคุณอาจารย์นพล่วงหน้าค่ะ :-*

สวัสดีครับ

วาดนิตา แปลว่า วาดเป็นนิตย์

ใช้กับวันพุธได้ แต่สมพงศ์กับนามสกุลหรือไม่ไม่ทราบครับ วันพุธมี่กลางวัน กับกลางคืนน่ะครับ แต่ชื่อนี้ใช้ได้ทั้งสองวันครับ

rapepr
11-19-2010, 03:16 PM
สวัสดีค่ะ

รบกวนสอบถามหน่อยค่ะว่าชื่อปัจจุบันส่งผลอะไรกับชีวิตหรือไม่คะ เคยมีคนดูดวงให้
โดยดูจากวันเดือนปีเกิด เค้าบอกว่าจะมีปัญหาเรื่องชีวิตคู่ค่ะ ชีวิตคู่ไม่ดี ไม่ค่อยแน่ใจว่าเกี่ยวกันกับเรื่องชื่อด้วยรึป่าว
ปัจจุบันชื่อ ระพี ประสพสุวรรณ เกิดวันจันทร์ที่ 14 มีนาคม 2520 เวลา 8.15 น.
ทราบว่าชื่อมีสระเป็นกาลกิณี แต่ไม่ได้เปลี่ยนเพราะคิดว่าเป็นชื่อที่พ่อตั้งให้ และปัจจุบันพ่อเสียไปนานแล้ว
แต่ช่วงนี้รู้สึกว่าชีวิตมีปัญหา ถ้าเปลี่ยนชื่อแล้วอะไรๆ จะดีขึ้น ก็คิดว่าจะยอมเปลี่ยนแล้วค่ะ
รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะว่าถ้าจะเปลี่ยน ควรเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรดี หรือถ้าไม่เปลี่ยนควรจะแก้ไขอะไรอย่างไรดีคะ

ขอบคุณค่ะ
ระพี

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

noppakorn
11-19-2010, 04:18 PM
สวัสดีค่ะ

รบกวนสอบถามหน่อยค่ะว่าชื่อปัจจุบันส่งผลอะไรกับชีวิตหรือไม่คะ เคยมีคนดูดวงให้
โดยดูจากวันเดือนปีเกิด เค้าบอกว่าจะมีปัญหาเรื่องชีวิตคู่ค่ะ ชีวิตคู่ไม่ดี ไม่ค่อยแน่ใจว่าเกี่ยวกันกับเรื่องชื่อด้วยรึป่าว
ปัจจุบันชื่อ ระพี ประสพสุวรรณ เกิดวันจันทร์ที่ 14 มีนาคม 2520 เวลา 8.15 น.
ทราบว่าชื่อมีสระเป็นกาลกิณี แต่ไม่ได้เปลี่ยนเพราะคิดว่าเป็นชื่อที่พ่อตั้งให้ และปัจจุบันพ่อเสียไปนานแล้ว
แต่ช่วงนี้รู้สึกว่าชีวิตมีปัญหา ถ้าเปลี่ยนชื่อแล้วอะไรๆ จะดีขึ้น ก็คิดว่าจะยอมเปลี่ยนแล้วค่ะ
รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะว่าถ้าจะเปลี่ยน ควรเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรดี หรือถ้าไม่เปลี่ยนควรจะแก้ไขอะไรอย่างไรดีคะ

และรบกวนอีกนิดนึงค่ะ ช่วยพิจารณาชื่อที่ตั้งให้ลูกสาวหน่อยค่ะ ว่าเป็นชื่อที่ดีหรือยังคะ
ดิฉันตั้งเองจากความชอบ และเปิดเวปวิเคราะห์ชื่อ เห็นว่าวิเคราะห์ตามหลักเลขศาสตร์ และตามหลักอายตนะ 6 แล้วได้ผลลัพธ์ที่ดีค่ะ

ชื่อ ด.ญ. พรีมณภัสร (อ่านว่า พรีม-นะ-พัด) อนันต๊ะ เกิดวันพฤหัสบดีที่ 24 มิถุนายน 2553 เวลา 09.52 น.

ขอบคุณค่ะ
ระพี

สวัสดีครับ

ชื่อระพี ทักษา 23 เป็นทักษาดีสำหรับผุ้หญิงครับ พยัญชนะกาลกิณีในชื่อ บอกถึงความวุ่นวายภายในจิตใจ ไม่ส่งผลกับเรื่องคู่ นามสกุล ประสพสุวรรณ ทักษา 52 ผลรวมได้ทักษา 75 บอกถึงปัญหาสุขภาพและชีวิตคู่แต่ไม่ใช่เรื่องร้ายแรงนักยังสามารถที่จะผ่านพ้นได้ แต่การงานมักมีปัญหามีเรื่องมาวุ่นวายในชีวิตเสมอ เรื่องไม่เป็นเรื่องก็จะมาเยือน แต่บั้นปลายชีวิตจะมีความสุข เป็นเลขต้นร้ายปลายดีครับ ทำใจให้สบายๆ เข้าวัดเข้าวาบ้าง สวดมนต์ภาวนาบ้าง และรู้จักปล่อยวาง อย่าเก็บทุกเรื่องมาเป็นทุกข์ ชีวิตก็จะผ่านพ้นได้ครับ ไม่ขอแนะนำให้เปลี่ยนชื่อครับ แต่ขอแนะนำให้เปลี่ยนนามสกุล เพราะนามสกุลทักษา 52 บอกถึงความยุ่งยากในชีวิต และไม่เหมาะกับสุภาพสตรี ครับ จะมีปัญหามาเนืองๆแทบทุกเรื่อง เหตุเกิดจากผลกรรมทั้งเก่าและใหม่ครับ

ลูกสาว พรีมณภัสร ทักษา 45 นามสกุล อนันต๊ะ ทักษา 34 ผลรวม 79 เป็นทักษาดีแล้วครับไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน เพียงระมัดระวังเรื่องโรคภัย หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ(บทโพชฌงคปริต) ทำบุญสร้างทานบ่อยๆ ก็สามารถผ่อนไปได้ครับ ชื่อดีและผลรวมดี เหลือเพียงทำดีและกตัญญูครับ

สรุปลูกสาวไม่ต้องเปลี่ยนชื่อ คุณระพี ถ้าจะเปลี่ยนชื่อ ให้ไม่มีกาลกิณี ก็ดี แต่ที่สำคัญกว่า ควรเปลี่ยนหรือแก้ไขนามสกุล จึงสำคัญครับ

pook_petanque
11-21-2010, 07:50 AM
สวัสดีค่ะ
หนูเกิดวันพุธกลางวันค่ะอยากทราบความหมายของชื่อ "รัณย์ณภัทร" ค่ะ
และอยากทราบว่ามีชื่ออื่นของคนเกิดวันพุธกลางวันไหมค่ะ นามสกุลของหนูคือ "มากุญชร" ค่ะ

noppakorn
11-22-2010, 11:38 AM
สวัสดีค่ะ
หนูเกิดวันพุธกลางวันค่ะอยากทราบความหมายของชื่อ "รัณย์ณภัทร" ค่ะ
และอยากทราบว่ามีชื่ออื่นของคนเกิดวันพุธกลางวันไหมค่ะ นามสกุลของหนูคือ "มากุญชร" ค่ะ

สวัสดีครับ

รัณย์ณภัทร คำว่า รัณย์ ไม่มีคำแปลครับ นามสกุลทักษา 18 ใช้ทักษาชื่อ 45 ดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

แวววรัมพร แปลว่า ผู้มีเค้าเหมือนฟ้าอันประเสริฐ
เรืองปารย์ แปลว่า ผู้เหมาะสมที่แตกฉาน,ผู้เหมาะสมที่สุกสว่าง
ภัททิยารัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าความเจริญ
ภณฐานีย์ แปลว่า ผู้ตั้งอยู่ในคำพูดที่กล่าว
ภัทราเรืองริน แปลว่า ผู้สว่างและเจริญเสมอๆ
ภูรีวรัตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดในแผ่นดิน
มณฑ์ภัสสร แปลว่า ผู้มีแสงอันงดงาม
พลอยนภัส แปลว่า ผู้ทำตามสวรรค์, ฟ้างามดังแก้วสี
พัฒธาวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับการทรงไว้ซึ่งความเจริญ
นนท์นรียา แปลว่า สตรีผู้เป็นที่ชื่นชอบของคนทั่วไป
นลณัฐินี แปลว่า หญิงผู้เปล่งแสงความฉลาด

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทาน หรือใส่บาตรอุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ พระภูมิเจ้าที่และผู้ตั้งชื่อเพื่อแก้กรรมและหนุนชะตา

วาด
11-22-2010, 04:15 PM

สวัสดีครับ

ใช้กับวันพุธได้ แต่สมพงศ์กับนามสกุลหรือไม่ไม่ทราบครับ วันพุธมี่กลางวัน กับกลางคืนน่ะครับ แต่ชื่อนี้ใช้ได้ทั้งสองวันครับ

ขอบพระคุณอาจารย์นพ มากค่ะ ที่กรุณาตอบคำถามอย่างรวดเร็ว เพราะได้ข่าวว่าอาจารย์ไม่อยู่ อาจจะไม่ค่อยว่าง
ตามความหมายชื่อ แปลว่า วาดอย่างสม่ำเสมอ ได้หรือเปล่าคะ หรือมีความหมายอื่นๆอีกคะ

ใช้กับวันพุธกลางวันค่ะ ส่วนสมพงศ์กับนามสกุลหรือไม่ ไม่กล้าคิดถึงค่ะ เพราะยังไงก็เปลี่ยนนามสกุลไม่ได้แล้ว จะมีวิธีการใดช่วยเหลือด้านจิตใจ เพื่อให้เราสามารถใช้ชื่อนี้ได้อย่างสบายใจได้หรือไม่คะ รบกวนอาจารย์นพช่วยตอบอีกครั้งนะคะ :)

noppakorn
11-22-2010, 08:34 PM

สวัสดีครับ

ขอบพระคุณอาจารย์นพ มากค่ะ ที่กรุณาตอบคำถามอย่างรวดเร็ว เพราะได้ข่าวว่าอาจารย์ไม่อยู่ อาจจะไม่ค่อยว่าง
ตามความหมายชื่อ แปลว่า วาดอย่างสม่ำเสมอ ได้หรือเปล่าคะ หรือมีความหมายอื่นๆอีกคะ

ใช้กับวันพุธกลางวันค่ะ ส่วนสมพงศ์กับนามสกุลหรือไม่ ไม่กล้าคิดถึงค่ะ เพราะยังไงก็เปลี่ยนนามสกุลไม่ได้แล้ว จะมีวิธีการใดช่วยเหลือด้านจิตใจ เพื่อให้เราสามารถใช้ชื่อนี้ได้อย่างสบายใจได้หรือไม่คะ รบกวนอาจารย์นพช่วยตอบอีกครั้งนะคะ :)

ไม่ทราบนามสกุลคุณเลยบอกว่าทักษาสมพงศ์หรือไม่ครับ วาดนิตา ทักษา 21 ไม่ดี แต่ค่าอายตนะได้ 6 ตกตำแหน่งราชินี ดียิ่งครับ แปลว่า วาดอย่างสม่ำเสมอได้ครับ หรือวาดบ่อยๆ ครับ

วาด
11-23-2010, 12:05 AM
ไม่ทราบนามสกุลคุณเลยบอกว่าทักษาสมพงศ์หรือไม่ครับ วาดนิตา ทักษา 21 ไม่ดี แต่ค่าอายตนะได้ 6 ตกตำแหน่งราชินี ดียิ่งครับ แปลว่า วาดอย่างสม่ำเสมอได้ครับ หรือวาดบ่อยๆ ครับ

ขอบคุณค่ะอาจารย์นพ พออาจารย์บอกว่าใช้ได้กับวันพุธ ก็ดีใจค่ะ แต่พออ่านของท่านอื่นๆ ที่มารายงานตัวว่าเปลี่ยนชื่อแล้วมีสิ่งดีๆเข้ามา ก็อนุโมทนาด้วยค่ะ พร้อมๆกับเริ่มวิตกกังวลว่า ไม่ได้เรียนถามอาจารย์เรื่อง ทักษา ตัวเลขของนามสกุลด้วย ทั้งที่อาจารย์ก็แย้งแล้วว่าต้องดูนามสกุลด้วย

ดังนั้นขอรบกวนด้วยความเกรงใจเป็นอย่างยิ่งอีกครั้งค่ะ นามสกุล "เสมประวัติ" ค่ะ รวมๆกับชื่อแล้วเป็นอย่างไรบ้างคะ

ความจริงชอบชื่อ "วาดนิตา " มากถ้าต้องเปลี่ยนแปลงให้เหมาะสม ขออาจารย์ช่วยแก้ไขชื่อแบบ ให้ใกล้เคียงกับชื่อนี้ได้หรือเปล่าคะ

noppakorn
11-23-2010, 01:15 PM

ขอบคุณค่ะอาจารย์นพ พออาจารย์บอกว่าใช้ได้กับวันพุธ ก็ดีใจค่ะ แต่พออ่านของท่านอื่นๆ ที่มารายงานตัวว่าเปลี่ยนชื่อแล้วมีสิ่งดีๆเข้ามา ก็อนุโมทนาด้วยค่ะ พร้อมๆกับเริ่มวิตกกังวลว่า ไม่ได้เรียนถามอาจารย์เรื่อง ทักษา ตัวเลขของนามสกุลด้วย ทั้งที่อาจารย์ก็แย้งแล้วว่าต้องดูนามสกุลด้วย

ดังนั้นขอรบกวนด้วยความเกรงใจเป็นอย่างยิ่งอีกครั้งค่ะ นามสกุล "เสมประวัติ" ค่ะ รวมๆกับชื่อแล้วเป็นอย่างไรบ้างคะ

ความจริงชอบชื่อ "วาดนิตา " มากถ้าต้องเปลี่ยนแปลงให้เหมาะสม ขออาจารย์ช่วยแก้ไขชื่อแบบ ให้ใกล้เคียงกับชื่อนี้ได้หรือเปล่าคะ

สวัสดีครับ

ชื่อ วาดนิตา ทักษา 21 ตกน้ำกับไฟ ไม่ค่อยดีเลยครับ นามสกุล เสมประวัติ ตกทักษา 41 เป็นมงคลยิ่ง แต่ผลรวมได้ 62 ตกที่นั่งถูกกลั่นแกล้ง ถูกฉ้อโกง ถูกหักหลังครับ ถ้าชอบชื่อนี้ควรแก้ไขใหม่ เป็น
วาตนิตา แปลว่า ลมพัดเสมอ ทักษา 23 เป็นมงคลสำหรับหญิง ผลรวมนามสกุลได้ทักษา 64 เป็นมงคล
วาดนิดา แปลว่า วาดเสมอ (นิดา มาจาก นิตา) ทักษา 19 ผลรวมนามสกุลได้ทักษา 60 เป็นมงคล

เปลี่ยนให้ใกล้รูปเค้าเดิมเพราะไม่รู้ใจว่าต้องการเยี่ยงไรครับ ทักษาดีที่สุดคือ ทักษา 24 สำหรับนามสกุลนี้ครับ

วาด
11-24-2010, 01:41 PM
สวัสดีครับ

ชื่อ วาดนิตา ทักษา 21 ตกน้ำกับไฟ ไม่ค่อยดีเลยครับ นามสกุล เสมประวัติ ตกทักษา 41 เป็นมงคลยิ่ง แต่ผลรวมได้ 62 ตกที่นั่งถูกกลั่นแกล้ง ถูกฉ้อโกง ถูกหักหลังครับ ถ้าชอบชื่อนี้ควรแก้ไขใหม่ เป็น
วาตนิตา แปลว่า ลมพัดเสมอ ทักษา 23 เป็นมงคลสำหรับหญิง ผลรวมนามสกุลได้ทักษา 64 เป็นมงคล
วาดนิดา แปลว่า วาดเสมอ (นิดา มาจาก นิตา) ทักษา 19 ผลรวมนามสกุลได้ทักษา 60 เป็นมงคล

เปลี่ยนให้ใกล้รูปเค้าเดิมเพราะไม่รู้ใจว่าต้องการเยี่ยงไรครับ ทักษาดีที่สุดคือ ทักษา 24 สำหรับนามสกุลนี้ครับ
[/quote]

ปลื้มใจมากๆค่ะ ที่มีโอกาสได้รับการชี้แนะ รับฟังสิ่งดีๆจากอาจารย์นพ ขอบคุณอย่างยิ่งที่กรุณาสละเวลาอันมีค่าช่วยตอบคำถามและตั้งชื่อรวมทั้งดูทักษาที่เป็นมงคลให้โดยไม่สามารถหาสิ่งตอบแทนให้ได้

ขอบุญกุศลที่อาจารย์นพได้กระทำมาตลอด ส่งผลให้อาจารย์มีความสุข สดชื่น ไม่เจ็บ ไม่ไข้ ตลอดไปค่ะ

วาตนิตา เสมประวัติ

annasui
11-25-2010, 03:41 PM
รบกวนขอความหมายชื่อ รัชศักดิ์ ด้วยนะคะ

noppakorn
11-25-2010, 04:04 PM
รบกวนขอความหมายชื่อ รัชศักดิ์ ด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

รัชศักดิ์ แปลว่า อำนาจแห่งพระราชา, พลังแห่งกษัตริย์

playim
11-26-2010, 01:11 PM
??? อยากทราบความหมายของชื่อ ดังนี้
วรัสยา
จิรัสยา
รัสยา
อรัสยา
ไม่ทราบว่าทุกคำมีที่มา มาจากคำว่า "รัสย์" หรือเปล่าคะ ถ้าไม่ใช่มาจากคำอะไรผสมกันหรือคะ
แล้วมาจากคำภาษาสันสกฤตหรือบาลีคะ
ขอขอบพระคุณ สำหรับคำตอบค่ะ ;D

YooYo
11-26-2010, 01:46 PM
สวัสดีค่ะ ครั้งก่อนได้ชื่อของตัวเองแล้ว ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

วันนี้อยากรบกวนอีกนิด คืออยากได้ชื่อใหม่ให้คุณพ่ออ่ะค่ะ สุขภาพไม่ดีเลยต้องพบหมอบ่อยๆ อยากได้ชื่อที่เสริมในด้านสุขภาพอ่ะค่ะ

ชื่อเดิมคือ ยุวรัตน์ สถิรรัตน์ นามสกุล เลข 41 ดีอยู่แล้วใช่ไหมค๊ะ เกิดวันอังคาร ที่ 9 มกราคม 2489 เวลา 5.44 น

อยากได้ชื่อที่หนุนด้านสุขภาพ แล้วก้อครอบครัวอ่ะค่ะ แก่แล้วอย่างอื่นคงไม่จำเป็นเท่าไหร่ ไม่ได้ทำงานแล้วค่ะ เข้าแต่ รพ ทุกเดือนเลย

รบกวนด้วยค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ :D

noppakorn
11-26-2010, 03:36 PM
??? อยากทราบความหมายของชื่อ ดังนี้
วรัสยา
จิรัสยา
รัสยา
อรัสยา
ไม่ทราบว่าทุกคำมีที่มา มาจากคำว่า "รัสย์" หรือเปล่าคะ ถ้าไม่ใช่มาจากคำอะไรผสมกันหรือคะ
แล้วมาจากคำภาษาสันสกฤตหรือบาลีคะ
ขอขอบพระคุณ สำหรับคำตอบค่ะ ;D

สวัสดีครับ

รัสยา เป็นคำสันสกฤต มาจากคำว่า รัสยานา แปลว่า กลับเป็นหนุ่มสาว
วรัสยา แปลว่า หนุ่มสาวอันประเสริฐ
จิรัสยา แปลว่า เป็นหนุ่มสาวตลอด
อรัสยา แปลว่า ลูกสาว

noppakorn
11-26-2010, 03:47 PM
สวัสดีค่ะ ครั้งก่อนได้ชื่อของตัวเองแล้ว ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

วันนี้อยากรบกวนอีกนิด คืออยากได้ชื่อใหม่ให้คุณพ่ออ่ะค่ะ สุขภาพไม่ดีเลยต้องพบหมอบ่อยๆ อยากได้ชื่อที่เสริมในด้านสุขภาพอ่ะค่ะ

ชื่อเดิมคือ ยุวรัตน์ สถิรรัตน์ นามสกุล เลข 41 ดีอยู่แล้วใช่ไหมค๊ะ เกิดวันอังคาร ที่ 9 มกราคม 2489 เวลา 5.44 น

อยากได้ชื่อที่หนุนด้านสุขภาพ แล้วก้อครอบครัวอ่ะค่ะ แก่แล้วอย่างอื่นคงไม่จำเป็นเท่าไหร่ ไม่ได้ทำงานแล้วค่ะ เข้าแต่ รพ ทุกเดือนเลย

รบกวนด้วยค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ :D

สวัสดีครับ

เรื่องเข้าโรงพยาบาลนี่ เป็นทุกคนครับอายุเกิน 50 ปีก็มีความสนิทสนมกับโรงพยาบาลแล้วครับ ผมเองก็เข้าทุกเดือน หาสองหมอด้วยกัน ต้องไปเดือนละสองครั้งครับ มันเป็นไปตามวัยตามสังขาร อย่าวิตกอะไรนัก อายุปีนี้ 64 แล้ว ผมเองอายุ 58 ก็เข้าบ่อยมากครับ
ดูจากชื่อนามสกุลคุณพ่อแล้ว ชื่อตกตำแหน่งเศรษฐี เป็นคนไม่อยู่นิ่ง ชอบไปโน่นไปนี่เสมอ ข้อเสียคือผลรวม แต่ข้อเสียนั้นผ่านวัยไปแล้ว ผมว่าไม่ต้องเปลี่ยน หมั่นทำบุญบ่อยๆ ไหว้พระเสมอๆ ถ้าภาวนาสมาธิได้ อาการเจ็บป่วยหายแน่ครับ ยกเว้นโรคทางสายตานี่คู่มากับวันเกิดเลยครับ เช้าๆ ให้คุณพ่อเดินออกกำลังวันล่ะอย่างน้อย 2 กม.พยายามเดินให้เร็ว สุขภาพท่านจะดีขึ้นน่ะครับ ดูจากวันเกิดและชื่อแล้วไม่มีปัญหาแล้วครับ

สวดมนต์ภาวนา และออกสังคมบ้าง ได้เจอะเจอผู้คนบ่อยๆ ท่านจะมีกำลังใจมากขึ้น เป็นยาเสริมวัฒนะอย่างดี คนวัยเกษียณมักจะเหงาน่ะครับ ให้ท่านไปออกกำลังกายตามสวนสาธารณะ จะได้มีกลุ่มมีสังคม ได้คุยได้พูดจา ชีวิตดีแน่ ครับ ผมเองยังไปเดินพุทธมณฑล บ่อยๆ หรือไม่ก็ไปร้องเพลงบ้าง ไปวัดคุยกับพระ คุยกับญาติธรรม ชีวิตก็ผ่านได้ด้วยดี (ผมก็เกษียณมาหลายปีแล้วครับ)

FATE
11-27-2010, 01:25 AM
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ
พอดีลูกชายเพิ่งเกิดวันพุธ ตอนเช้า หาชื่อได้แต่ยังไม่เข้าใจความหมายครับ
อยากให้ พี่นพ ช่วยวิเคราะชื่อตามนี้ด้วยครับ กับนามสกุล "บุตรธิเดช" จะเข้ากันได้ไหมครับ
รมย์รพี
รพีพัทร
พรมรพี
รพีนภัส
วัชรกร
วัชรพัทร
ปล.อยากให้พี่ช่วยแนะนำชื่อด้วยครับ ซักสามชื่อก้อยังดี

FATE
11-27-2010, 01:48 AM
โทดทีครับ ลืมไปอีกชื่อนึง
วชิรพัทร

FATE
11-27-2010, 01:55 AM
ออลืมอีกอย่างครับ
ลูกชายเกิด คืนวัน อังคาร เช้าตรู่วัน พุทธ ตีสาม ต้องนับเป็นวันอะไรครับ

noppakorn
11-27-2010, 04:38 PM
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ
พอดีลูกชายเพิ่งเกิดวันพุธ ตอนเช้า หาชื่อได้แต่ยังไม่เข้าใจความหมายครับ
อยากให้ พี่นพ ช่วยวิเคราะชื่อตามนี้ด้วยครับ กับนามสกุล "บุตรธิเดช" จะเข้ากันได้ไหมครับ
รมย์รพี
รพีพัทร
พรมรพี
รพีนภัส
วัชรกร
วัชรพัทร
ปล.อยากให้พี่ช่วยแนะนำชื่อด้วยครับ ซักสามชื่อก้อยังดี

สวัสดีครับ

นามสกุล บุตรธิเดช ทักษา 23 ชื่อทักษาที่สมพงษ์ที่สุดคือทักษา 36 ในบรรดาชื่อที่ให้มานี้ วัชรพัทร และ รพีพัทร คำว่าพัทร ไม่มีคำศัพท์ ยกเว้น พัท อย่างเดียว แปลว่า ดูแล รักษา ส่วนชื่ออื่นทักษา ใช้ไม่ได้และไม่เป็นมงคล คงมีเพียงสองชื่อที่ได้ทักษา 36 อันเป็นมงคล ผลรวมได้ทักษา 59 เป็นทักษาที่ดีมากครับ ชื่อที่ใช้ได้คือ

รมย์รพี แปลว่า รุ่งเรืองและมีความสุข (อายตนะ 6)
รพีนภัส แปลว่า สวรรค์อันเรืองรองดังอาทิตย์ (อายตนะ 6)

ชื่ออื่นๆขอแนะนำ เกิดคืนตีสามวันอังคารค่อนเช้าวันพุธถือเป็นคนวันอังคารครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันอังคารและพุธกลางวัน

ปริศรพี แปลว่า รุ่งเรืองอย่างยิ่งยวด
ธรปวีร์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความกล้าหาญ
ดลพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยพื้นฐานดี
ภามพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยอำนาจ
ปุณณนัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความสมบูรณ์,ผู้มีแต่ความบริสุทธิ์
นนท์ธนิต แปลว่า เสียงอันเป็นที่ชื่นชมของคนทั่วไป
ธฤตอนนต์ แปลว่า ผู้ไม่สิ้นสุดความมั่นคง

FATE
11-27-2010, 05:22 PM
ขอบคุณครับ

minokoe
11-28-2010, 11:05 AM
ขอชื่อ ..
- หญิง เกิดวันพุธกลางวัน เลขกำลัง 41 หรือ 42 ขึ้นต้นด้วยตัวอักษรกลุ่ม ศรี
- หญิง เกิดวันศุกร์ เลขกำลัง 40 ขึ้นต้นด้วยตัวอักษรกลุ่ม อายุ หรือ ศรี ก็ได้
ขออิงตามหลักอาตายนะ ด้วยนะคะ
... ขอบคุณ มากค่ะ ..

koykiiz
11-28-2010, 03:49 PM
สวัสดีค่ะ เพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกของที่นี่นะคะ
อยากจะรบกวนให้ตั้งชื่อของแฟนให้หน่อยคะ

เดิมชื่อ วัฒนศักดิ์ รัตนสิงห์ เกิดวันจันทร์ที่ 10 ตุลาคม 2526
ลองไปวิเคราะห์ทั้งชื่อและนามสกุลแล้ว ได้เลข ไม่ดีเลยค่ะ
ส่วนใหญ่ก็จะเจออุบัติเหตุและเรื่องร้ายๆบ่อยมากๆ
มีแต่เรื่องซวยเข้ามาในชีวิต

เลยอยากจะลองเปลี่ยนชื่อดูค่ะ
เผื่อจะมีอะไรดีดีเกิดขึ้นบ้าง

รบกวนด้วยนะคะ
ขอบพระคุณมากค่ะ

ozone
11-28-2010, 04:30 PM
สวัสดีค่ะ คือหนูมีชื่อว่าวิชุดา แต่อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมค่ะ เกิดวันอังคาร ืี่23 มิถุนายน 2535 ปีวอกค่ะ

noppakorn
11-29-2010, 02:27 PM
ขอชื่อ ..
- หญิง เกิดวันพุธกลางวัน เลขกำลัง 41 หรือ 42 ขึ้นต้นด้วยตัวอักษรกลุ่ม ศรี
- หญิง เกิดวันศุกร์ เลขกำลัง 40 ขึ้นต้นด้วยตัวอักษรกลุ่ม อายุ หรือ ศรี ก็ได้
ขออิงตามหลักอาตายนะ ด้วยนะคะ
... ขอบคุณ มากค่ะ ..

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน นำด้วยศรี

ยมลธรณ์ แปลว่า แผ่นดินคู่ดวงใจ (อายตนะ 1)
ยศวีรยา แปลว่า ผู้มีความเพียรในตำแหน่งหน้าที่ (อายตนะ 9)
รมัยปวีณแปลว่า ผู้ฉลาดและมีเสน่ห์ (อายตนะ 7)
ลัลนนลิน (ลัน นะ นะ ลิน) แปลว่า ผู้งามน่ารักดังดอกบัว (อายตนะ 9)
ลัลน์ดรุณ (ลัน ดะ รุน) แปลว่า ผู้งดงามน่ารักดังเด็กแรกรุ่น (อายตนะ 7)

หญิงวันศุกร์ ทักษา 40 มีศรีนำ

ชนัญญ์ชนิภา แปลว่า แม่ผู้มีรัศมีความรู้ในหมู่คน (อายตนะ2)
ชัญญ์ฐิตา แปลว่า ผู้ดำรงมั่นคงในสิ่งประเสริฐ,ผู้ดำรงมั่นในความรอบรู้ (อายตนะ 9)
จิณณ์ปณตา แปลว่า ผู้อ่อนน้อมที่ประพฤติดีแล้ว (อายตนะ 1)
ญาณ์ณัฐชา แปลว่า ผู้เกิดจากปราชญ์ผู้รอบรู้ (อายตนะ 7)
ชนันต์ปานตา แปลว่า ผู้เปรียบเสมือนแก้วตาที่เหนือผู้อื่น (อายตนะ ๘)

noppakorn
11-29-2010, 03:04 PM
สวัสดีค่ะ เพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกของที่นี่นะคะ
อยากจะรบกวนให้ตั้งชื่อของแฟนให้หน่อยคะ

เดิมชื่อ วัฒนศักดิ์ รัตนสิงห์ เกิดวันจันทร์ที่ 10 ตุลาคม 2526
ลองไปวิเคราะห์ทั้งชื่อและนามสกุลแล้ว ได้เลข ไม่ดีเลยค่ะ
ส่วนใหญ่ก็จะเจออุบัติเหตุและเรื่องร้ายๆบ่อยมากๆ
มีแต่เรื่องซวยเข้ามาในชีวิต
เลยอยากจะลองเปลี่ยนชื่อดูค่ะ
เผื่อจะมีอะไรดีดีเกิดขึ้นบ้าง

สวัสดีครับ

ชื่อวัฒนศักดิ์ ทักษา 44 เป็นเลขมงคลปานกลาง แต่ผลรวมเป็นราหูดาวบาป นามสกุล รัตนสิงห์ ทักษา 43 เป็นทักษาบาป ผลรวม 7 เป็นดาวบาป นามสกุลกับชื่อรวมกันได้ 87 เป็นดาวบาปคู่ ฉะนั้นชีวิตจะมีปัญหาอยู่ตลอดเวลา เดี๋ยวดีเดี๋ยวร้าย เปลี่ยนแปลงอยู่เรื่อย ครับ
ชื่อทักษาที่เหมาะสมกับนาสกุล รัตนสิงห์ ทักษา 43 มีเพียงทักษาเดียว คือทักษาชื่อ 56 เป็นดาวศุภเคราะห์คู่ เป็นมงคลยิ่ง ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษา 99 เป็นดาวเกตุคู่ ดาวแห่งงานและความสำเร็จ แต่มีข้อแม้ว่า เจ้าของชื่อสกุลนี้ต้องหมั่นทำบุญสร้างทาน และไหว้พระสวดมนต์เสมอๆ(ศาสนาไหนก็ปฏิบัติตามศาสนานั้น) เพราะเลขทักษานี้เป็นความสำเร็จที่ผูกพันกับพลังศักดิ์สิทธิ์ หมั่นประพฤติปฏิบัติเสมอๆ ความกตัญญูเป็นที่หนึ่ง หากทำไม่ได้ ชื่อดีแค่ไหนก็ช่วยไม่ได้ครับ

ชื่อทักษา 56 สำหรับชายวันจันทร์

พงศ์สัณห์ แปลว่า เชื้อสายผู้สุภาพเรียบร้อย (อายตนะ 6)
วัฒน์วรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งประเสริฐอันเจริญ (อายตนะ 7)
ศรัณย์กรณ์ แปลว่า ผู้สร้างการค้ำจุน (อายตนะ 7)
ณัฏฐ์นพัต แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีการริเริ่ม (อายตนะ 9)
วงศ์สรัญญ์ แปลว่า เชื้อสายผู้รู้อันแกล้วกล้า (อายตนะ 7)

เปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืมทำบุญสร้างทานใส่บาตร อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ พระภูมิเจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และผู้ให้เชื่อน่ะครับ

noppakorn
11-29-2010, 03:08 PM
สวัสดีค่ะ คือหนูมีชื่อว่าวิชุดา แต่อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมค่ะ เกิดวันอังคาร ืี่23 มิถุนายน 2535 ปีวอกค่ะ

เปลี่ยนชื่อต้องแจ้งนามสกุลมาก่อนครับ ถึงจะวิเคราะห์ชื่อมงคลได้ แล้วอย่าลืมขออนุญาตพระพรหม(คุณพ่อคุณแม่) ที่บ้านน่ะครับ

โปรดอย่าใช้สีชมพูครับ หวานแต่คนแก่มองไม่เห็นครับ

koykiiz
11-29-2010, 04:17 PM
ขอถามเพิ่มเติมว่า ชื่อ ณัฏฐ์นพัต แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีการริเริ่ม (อายตนะ 9)
อ่านว่าอย่างไรคะ

suki
11-30-2010, 03:55 PM
ไม่ทราบว่า วรางค์ภรณ์ แปลว่าอะไรคะ

เพื่อนฝากถามมาค่ะ

ตามหลักทักษาได้เลข 45 อายตนะ 9 เค้าถามว่าถ้าอยากเปลี่ยนใหม่ ให้ได้เลขเดิมทั้งหมด แต่ความหมายออกแนวว่า หญิงเก่ง ฉลาด แข็งแกร่ง แนวนี้ค่ะ คุณนพ จะกรุณาหาชื่อใหม่ให้ได้มั้ยคะ เกิดวันพุธค่ะ

Chutharut
11-30-2010, 04:22 PM
สวัสดีคะ คุณนพ รบกวนอีกรอบนะคะ คือ น้องชายดิฉัน เด็กชายรัฐภูมิ นรมัตถ์ เกิดวันศุกร์ที่ 27 พฤษภาคม 2548 รู้สึกว่าชื่อนี้ไม่ค่อยเหมาะกับน้องตัวเองซักเท่าไหร่ค่ะ น้องเค้าจะไม่ค่อยสบาย แล้วเป็นบ่อยมาก ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับชื่อรึเปล่า จึงอยากรบกวนคุณนพ ช่วยดูให้หน่อยคะ ว่าชื่อ กับวันเดือน ปีเกิด เข้ากันมั้ยคะ ถ้าไม่อย่างรัย ช่วยแนะนำชื่อที่เหมาะให้ด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

noppakorn
11-30-2010, 09:48 PM
ขอถามเพิ่มเติมว่า ชื่อ ณัฏฐ์นพัต แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีการริเริ่ม (อายตนะ 9)
อ่านว่าอย่างไรคะ

สวัสดีครับ

ณัฏฐ์นพัต อ่านว่า นัด นะ พัด

noppakorn
11-30-2010, 09:59 PM
ไม่ทราบว่า วรางค์ภรณ์ แปลว่าอะไรคะ

ตามหลักทักษาได้เลข 45 อายตนะ 9 เค้าถามว่าถ้าอยากเปลี่ยนใหม่ ให้ได้เลขเดิมทั้งหมด แต่ความหมายออกแนวว่า หญิงเก่ง ฉลาด แข็งแกร่ง แนวนี้ค่ะ คุณนพ จะกรุณาหาชื่อใหม่ให้ได้มั้ยคะ เกิดวันพุธค่ะ

สวัสดีครับ

วรางคภรณ์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งอันสวยงามและประเสริฐ

เรื่องค่าอายตนะไม่สันทัดครับ แต่สามารถเทียบค่าให้ได้ครับ เพราะเรียนเน้นมาที่หลักทักษาปกรณ์ ซึ่งเป็นค่าดวงดาวสัมพันธ์กับชะตาชีวิตครับ ส่วนวิชาอื่นแค่ศึกษาผ่านๆเท่านั้นครับ และคำถามที่ถามมาผมไม่เข้าใจว่า จะใช้ชื่อ วรางค์ภรณ์ ทักษา 36 มาแปลงเป็นทักษา 45 หรืออย่างไร ชื่อนี้ก็ออกอ่อนหวานอยู่ จะให้แข็งแกร่งคงยากครับ

noppakorn
11-30-2010, 10:48 PM
สวัสดีคะ คุณนพ รบกวนอีกรอบนะคะ คือ น้องชายดิฉัน เด็กชายรัฐภูมิ นรมัตถ์ เกิดวันศุกร์ที่ 27 พฤษภาคม 2548 รู้สึกว่าชื่อนี้ไม่ค่อยเหมาะกับน้องตัวเองซักเท่าไหร่ค่ะ น้องเค้าจะไม่ค่อยสบาย แล้วเป็นบ่อยมาก ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับชื่อรึเปล่า จึงอยากรบกวนคุณนพ ช่วยดูให้หน่อยคะ ว่าชื่อ กับวันเดือน ปีเกิด เข้ากันมั้ยคะ ถ้าไม่อย่างรัย ช่วยแนะนำชื่อที่เหมาะให้ด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

สวัสดีครับ
รัฐภูมิ มี ร เป็นกาลกิณี กับคนเกิดวันศุกร์ ครับ ทำให้ดูภายนอกอ่อนแอ เพราะอยู่ที่อักษรตัวแรก แต่ภายในแข็งแรงน่ะครับ เปลี่ยนชื่อให้ไม่มี ยรว และทักษาที่ดีก็คงจะดีขึ้น แต่ก็ให้ดูสภาพแวดล้อมด้วยน่ะครับ ว่าเด็กเป็นภูมิแพ้หรือไม่ ที่นอนอับชื้นหรือเปล่า ต้องหมั่นซักบ่อยๆครับ อย่าปล่อยทิ้งไว้ อากาศเปลี่ยน นอนแอร์ก็ให้หน้าอกมีผ้าปิดเสื้อปิดหนาสักหน่อย ปอดจะได้ไม่ชื่นน่ะครับ

รัฐภูมิ ทักษา 29 ทักษานี้มักมีปัญหาเรื่องระบบขับถ่าย และปอด เจ้าของชื่อค่อนข้างดื้อ นรมัตถ์ นามสกุลทักษา 31 มีหลายทักษา ที่เข้ากับนามสกุลนี้ได้ แต่ทักษาที่ดีที่สุดคือทักษาชื่อ 24 จึ่งสามารถสร้างเสริมกับนามกุลได้ดี ผลรวมได้ 55 เป็นดาวพฤหัส ดาวศุภโชคคู่ เป็นทักษาที่เจริญก้าวหน้า ชีวิตสุขสบาย

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันศุกร์ มีพยัญชนะอายุเป็นหลัก

เหมภูมิ แปลว่า แผ่นดินทองคำ (อายตนะ 6)
ภูมิชนน แปลว่า เชื้อสายแผ่นดิน (อายตนะ 6)
ปณัทภูมิ แปลว่า แผ่นดินที่ให้ชีวิต (อายตนะ6)
ณิชาภูมิ แปลว่า แผ่นดินอันบริสุทธิ์ (อายตนะ6)

เปลี่ยนชื่อแล้วให้ใส่บาตรพระ 1 รูปให้ผู้ให้ชื่อ ปล่อยเต่าปล่อยปลา อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ที่บ้าน เวลาปล่อยเต่าปล่อยปลา อธิษฐานว่า "ข้าพเจ้าขอปล่อยชีวิตท่านขอให้ท่านดำเนินชีวิตโดยชอบ และได้โปรดนำโรคภัย สิ่งที่ไม่ดีในตัวของ ดช........นามสกุล....... ไปด้วย แล้วให้เด็กล้างมือ อธิษฐานว่า สิ่งที่ดีขอให้อยู่กับตัว สิ่งที่ชั่วที่ไม่ดีขอให้ไปตามน้ำ" ทำดังนี้ แล้วค่อยกรวดน้ำอุทิศให้แก่ผู้ที่บอกไว้ข้างต้น เพื่อเป็นการแก้กรรมและแจ้งแก่สิ่งศักดิ์สิทธิ์เทพเทวดาท่านรับรู้ว่าได้เปลี่ยนชื่อใหม่แล้ว

suki
12-01-2010, 09:29 AM

สวัสดีครับ

วรางคภรณ์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งอันสวยงามและประเสริฐ

เรื่องค่าอายตนะไม่สันทัดครับ แต่สามารถเทียบค่าให้ได้ครับ เพราะเรียนเน้นมาที่หลักทักษาปกรณ์ ซึ่งเป็นค่าดวงดาวสัมพันธ์กับชะตาชีวิตครับ ส่วนวิชาอื่นแค่ศึกษาผ่านๆเท่านั้นครับ และคำถามที่ถามมาผมไม่เข้าใจว่า จะใช้ชื่อ วรางค์ภรณ์ ทักษา 36 มาแปลงเป็นทักษา 45 หรืออย่างไร ชื่อนี้ก็ออกอ่อนหวานอยู่ จะให้แข็งแกร่งคงยากครับ

อ้าว วรางค์ภรณ์ นึกว่าได้ 45 ซะอีกค่ะ ถ้างั้นรบกวนขอชื่อใหม่ที่มีทักษา45 ถ้าได้เลขอายตนะ 9 ด้วยได้ยิ่งดีค่ะ ขอบคุณมากค่ะ วันพุธกลางวันค่ะ

noppakorn
12-01-2010, 11:48 AM

สวัสดีครับ

อ้าว วรางค์ภรณ์ นึกว่าได้ 45 ซะอีกค่ะ ถ้างั้นรบกวนขอชื่อใหม่ที่มีทักษา45 ถ้าได้เลขอายตนะ 9 ด้วยได้ยิ่งดีค่ะ ขอบคุณมากค่ะ วันพุธกลางวันค่ะ

ต้องขออภัยอย่างยิ่งครับ พอดีสับสนเนื่องจากคำถามเข้ามาเยอะมากจนตอบไม่ทัน เลยไม่ได้ตรวจละเอียด

วรางค์ภรณ์ แปลว่า ผู้พึ่งพาความสวยงาม ทักษา 45 ครับ ไม่ใช่ 36 ผมพลาดเองครับ ขออภัยๆๆ
ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงเกิดวันพุธกลางวัน (เพิ่มให้อีกชื่อน่ะครับ)

วรางค์ดรณ์ แปลว่า ผู้ข้ามพ้นทุกข์อย่างประเสริฐและสวยงาม (อายตนะ 9)

suki
12-01-2010, 12:06 PM

สวัสดีครับ

ต้องขออภัยอย่างยิ่งครับ พอดีสับสนเนื่องจากคำถามเข้ามาเยอะมากจนตอบไม่ทัน เลยไม่ได้ตรวจละเอียด

วรางค์ภรณ์ แปลว่า ผู้พึ่งพาความสวยงาม ทักษา 45 ครับ ไม่ใช่ 36 ผมพลาดเองครับ ขออภัยๆๆ
ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงเกิดวันพุธกลางวัน (เพิ่มให้อีกชื่อน่ะครับ)

วรางค์ดรณ์ แปลว่า ผู้ข้ามพ้นทุกข์อย่างประเสริฐและสวยงาม (อายตนะ 9)

ไม่เป็นไรค่ะ ต้องขอบคุณมากๆ ซะอีก ที่กรุณาตอบให้ค่ะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

rosel
12-01-2010, 12:29 PM
สวัสดีค่ะ ..
รบกวนอีกครั้งนะคะ
อยากถามเผื่อพี่สาวด้วยค่ะ

พี่สาวเกิดวันอาทิตย์ ถ้าจะใช้ชื่อใหม่ว่า วัลย์ลดา จันทรวิโรจน์ --- จะดีไหมคะ

ขอบคุณมาล่วงหน้าค่ะ ...

noppakorn
12-01-2010, 01:04 PM
สวัสดีค่ะ ..
รบกวนอีกครั้งนะคะ
อยากถามเผื่อพี่สาวด้วยค่ะ

พี่สาวเกิดวันอาทิตย์ ถ้าจะใช้ชื่อใหม่ว่า วัลย์ลดา จันทรวิโรจน์ --- จะดีไหมคะ

ขอบคุณมาล่วงหน้าค่ะ ...

สวัสดีครับ

วัลย์ลดา ทักษา 41 เป็นมงคลยิ่งครับ จันทรวิโรจน์ ทักษา 58 ผลรวมได้ 99 หมายถึงความสำเร็จอันหน้ามหัศจรรย์ ชื่อนี้เป็นใหญ่เป็นโตดีครับ แต่ต้องหมั่นออกกำลังกายบ้างน่ะครับ เพราะในชื่อและสกุลขาดพยัญชนะกลุ่มอายุ และทำใจอ่อนน้อมมีเมตตาด้วยน่ะครับ ชีวิตจะเจริญยิ่งครับ

Chutharut
12-02-2010, 02:26 PM
เปลี่ยนชื่อแล้วให้ใส่บาตรพระ 1 รูปให้ผู้ให้ชื่อ ปล่อยเต่าปล่อยปลา อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ที่บ้าน เวลาปล่อยเต่าปล่อยปลา อธิษฐานว่า "ข้าพเจ้าขอปล่อยชีวิตท่านขอให้ท่านดำเนินชีวิตโดยชอบ และได้โปรดนำโรคภัย สิ่งที่ไม่ดีในตัวของ ดช........นามสกุล....... ไปด้วย แล้วให้เด็กล้างมือ อธิษฐานว่า สิ่งที่ดีขอให้อยู่กับตัว สิ่งที่ชั่วที่ไม่ดีขอให้ไปตามน้ำ" ทำดังนี้ แล้วค่อยกรวดน้ำอุทิศให้แก่ผู้ที่บอกไว้ข้างต้น เพื่อเป็นการแก้กรรมและแจ้งแก่สิ่งศักดิ์สิทธิ์เทพเทวดาท่านรับรู้ว่าได้เปลี่ยนชื่อใหม่แล้ว

ใส่บาตรให้ผู้ให้ชื่อ คืออะรัยคะ ไม่เข้าใจค่ะ คือชื่อเดิมน้อง ชื่อรัฐภูมิ พ่อเป็นคนตั้งให้เองค่ะ ไม่ได้ให้พระตั้งให้นะคะ รบกวนอธิบายให้ด้วยนะคะ

noppakorn
12-02-2010, 03:13 PM

ใส่บาตรให้ผู้ให้ชื่อ คืออะรัยคะ ไม่เข้าใจค่ะ คือชื่อเดิมน้อง ชื่อรัฐภูมิ พ่อเป็นคนตั้งให้เองค่ะ ไม่ได้ให้พระตั้งให้นะคะ รบกวนอธิบายให้ด้วยนะคะ

ถ้าไม่เปลี่ยนชื่อยังใช้รัฐภูมิก็ไม่ต้องทำอะไรครับ แต่ถ้าชื่อทีผมตั้งให้ นำไปใช้ชื่อใหม่ ก็ใส่บาตรให้ผมสักองค์ เพื่อไม่มีกรรมต่อกันครับ อันนี้เรียกว่าแก้กรรมครับ

FATE
12-02-2010, 03:42 PM
ว่าจะชื่อสุดท้ายแล้วเชียว พี่นพ ผมรบกวนอีกรอบนะครับ
รภีพัฒณ์ บุตรธิเดช
ยังไม่อาจหาญที่จะแปลเองครับ ขอความมั่นใจที่ครับ
ชายวันอังคารครับพี่

noppakorn
12-02-2010, 04:38 PM
ว่าจะชื่อสุดท้ายแล้วเชียว พี่นพ ผมรบกวนอีกรอบนะครับ
รภีพัฒณ์ บุตรธิเดช
ยังไม่อาจหาญที่จะแปลเองครับ ขอความมั่นใจที่ครับ
ชายวันอังคารครับพี่

สวัสดีครับ

รภีพัฒน์ แปลว่า เจริญรุ่งเรือง (รภี มาจากรพี)

waritorn
12-03-2010, 03:41 PM
สวัสดีค่ะ ...
เพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกเป็นครั้งแรก
ขอรบกวนช่วยวิเคราะห์ชื่อให้หน่อยค่ะ
เกิด วันพุธ(กลางคืน) ชื่อเดิม วาริธร บัววิรัตน์เลิศ
ไม่ทราบว่าหมายความว่าอะไร ดีรึเปล่าคะ
ควรเปลี่ยนรึเปล่า ถ้าเปลี่ยน ให้ใช้ชื่ออะไรดีคะ

noppakorn
12-03-2010, 04:32 PM
สวัสดีค่ะ ...
เพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกเป็นครั้งแรก
ขอรบกวนช่วยวิเคราะห์ชื่อให้หน่อยค่ะ
เกิด วันพุธ(กลางคืน) ชื่อเดิม วาริธร บัววิรัตน์เลิศ
ไม่ทราบว่าหมายความว่าอะไร ดีรึเปล่าคะ
ควรเปลี่ยนรึเปล่า ถ้าเปลี่ยน ให้ใช้ชื่ออะไรดีคะ

สวัสดีครับ

ชื่อวาริธร ทักษา 23 เป็นมงคลสำหรับหญิง นามสกุล บัววิรัตน์เลิศ ทักษา 66 ผลรวมได้ 89 เป็นทักษาดีปานกลาง
ชื่อนี้จะเปลี่ยนก็ได้ไม่เปลี่ยนก็ได้ครับ หากไม่เปลี่ยนต้องระวังอย่าหลงงมงายในสิ่งที่ผิด หรือทรงเจ้า การพนัน อบายมุข เพราะจะหัวปักหัวปำเชื่อแบบใครทักก็ไม่สน เป็นคนมีความจำดี ทำอะไรคล่องแคล่ว เสียแต่เพื่อนน้อย เพราะชอบทำตัวไม่วางใจผู้อื่น ถ้าแก้ไขสิ่งเหล่านี้ได้ ไม่ต้องเปลี่ยนชื่อครับ
แต่หากจะเปลี่ยนชื่อ ให้ใช้ชื่อทักษา 24 จะเป็นมงคลยิ่ง ผลรวมได้ 90 เป็นเลขความสำเร็จมีพลังสิ่งศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุนครรับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับวันพุธกลางคืน

วาริธรา แปลว่า ผู้ทรงน้ำ (อายตนะ 1)
ศริญญา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นมงคลประเสริฐ (อายตนะ 7)
อนัญญา แปลว่า ผู้เป็นหนึ่งไม่มีสอง (อายตนะ 2)
นวิยา แปลว่า ผู้สดชื่นเสมอ (อายตนะ 1)
ชโนทัย แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง (อายตนะ 1)
เตโชทัย แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยอำนาจ (อายตนะ 7)
กนกรวี แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดังทองคำ (อายตนะ 7)
ดลรวี แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองเป็นพี้นฐาน (อายตนะ 7)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ แลพระภูมิเจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และให้ผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรม และให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์รับรู้ (แก้กรรมให้ผู้ให้ชื่อ ชาติหน้าจะได้ไม่ต้องมาใช้คืนครับ)

O_por
12-04-2010, 01:24 PM
ชื่อ วิชเยนทร์ แปลว่าอะไรคัฟ

ช่วยทีนะคัฟ

noppakorn
12-04-2010, 03:03 PM
ชื่อ วิชเยนทร์ แปลว่าอะไรคัฟ

ช่วยทีนะคัฟ

สวัสดีครับ
วิชเยนทร์ มาจาก วิชัย + อินทร์ หรือเอนทร์ เป็นวิชเยนทร์ แปลว่า เจ้าแห่งชัยชนะ

sunny604
12-05-2010, 03:22 PM
สวัสดีครับพี่นพ ขอความกรุณาอีกครั้งน่ะครับ
เพื่อนของผมรบกวนขอให้พี่ช่วยตั้งชื่อให้เขาหน่อยครับ
ขอชื่อทักษา 45 ครับ ขึ้นต้นด้วย ว ล จ ครับ
นามสกุลเขา 45 ครับ เขาอยากเปลี่ยนชื่อครับ
ขอรบกวนหน่อยน่ะครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

annasui
12-05-2010, 03:49 PM
ขอความหมายชื่อ ]วนัญรักษ์ [/b] ด้วยนะคะ

noppakorn
12-05-2010, 05:25 PM
สวัสดีครับพี่นพ ขอความกรุณาอีกครั้งน่ะครับ
เพื่อนของผมรบกวนขอให้พี่ช่วยตั้งชื่อให้เขาหน่อยครับ
ขอชื่อทักษา 45 ครับ ขึ้นต้นด้วย ว ล จ ครับ
นามสกุลเขา 45 ครับ เขาอยากเปลี่ยนชื่อครับ
ขอรบกวนหน่อยน่ะครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

สวัสดีครับ

ขอทราบวันเกิดด้วยครับ

noppakorn
12-05-2010, 05:26 PM
ขอความหมายชื่อ ]วนัญรักษ์ [/b] ด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

วนัญรักษ์ แปลว่า ผู้คุ้มครองที่มีความรู้เรื่องป่า

sunny604
12-07-2010, 08:05 AM

สวัสดีครับ

ขอโทษด้วยครับรีบไปหน่อย เกิดวันจันทร์ ขอหลายชื่อหน่อยน่ะครับ
ขอรบกวนด้วยครับ ขอขอบคุณครับ

noppakorn
12-07-2010, 10:00 AM

สวัสดีครับ

ขอโทษด้วยครับรีบไปหน่อย เกิดวันจันทร์ ขอหลายชื่อหน่อยน่ะครับ

สวัสดีครับนามสกุลได้แต่ทักษา ชื่อที่ให้ไปจะได้แค่สมพงษ์กับทักษาน่ะครับ จะไม่ได้ค่าดาวสมบูรณ์เท่าไหร่ครับ
นามสกุลทักษา 45 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือชื่อทักษา 45 เป็นดาวปัญญากับดาวบุญ เช่นเดียวกับนาสกุล ผลรวมคือ 90 เป็นดาวเกตุและดาวมฤตยู ซึ่งเป็นดาวแห่งควาสำเร็จและพลังศักดิ์สิทธิ์ เจ้าของชื่อมักทำอะไรสำเร็จได้โดยไม่คาดหมาย ควรหมั่นทำบุญไหว้พระเสมอๆ เพื่อมีพลังมาเกื้อหนุน

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันจันทร์

กรัณย์พล แปลว่า ผู้มีพลังในหน้าที่การงาน
ณัฐวัฒน์ แปลว่า ความเจริญของนักปราชญ์
พรมพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญในความสุข
พลัฏฐ์ แปลว่า ผู้ตั้งอยู่ในกำลัง
ธรรศพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความเชื่อมั่นในตนเอง
ธรรศพงศ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีความเชื่อมันในตัวเอง
พลกรัณย์ แปลว่า ผู้มีกิจและกำลัง,ผู้พึงกระทำที่มีกำลัง
ฉัตรพัฒน์ แปลว่า ความเจริญรุ่งเรืองแห่งฉัตร (ฉัด ตระ พัด)
ฉัตรวรมน์ แปลว่า ผู้มีจิตใจประเสริฐใต้ร่มเงา (ฉัด วะ รม

sunny604
12-07-2010, 10:31 AM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับนามสกุลได้แต่ทักษา ชื่อที่ให้ไปจะได้แค่สมพงษ์กับทักษาน่ะครับ จะไม่ได้ค่าดาวสมบูรณ์เท่าไหร่ครับ
นามสกุลทักษา 45 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือชื่อทักษา 45 เป็นดาวปัญญากับดาวบุญ เช่นเดียวกับนาสกุล ผลรวมคือ 90 เป็นดาวเกตุและดาวมฤตยู ซึ่งเป็นดาวแห่งควาสำเร็จและพลังศักดิ์สิทธิ์ เจ้าของชื่อมักทำอะไรสำเร็จได้โดยไม่คาดหมาย ควรหมั่นทำบุญไหว้พระเสมอๆ เพื่อมีพลังมาเกื้อหนุน

ชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันจันทร์

กรัณย์พล แปลว่า ผู้มีพลังในหน้าที่การงาน
ณัฐวัฒน์ แปลว่า ความเจริญของนักปราชญ์
พรมพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญในความสุข
พลัฏฐ์ แปลว่า ผู้ตั้งอยู่ในกำลัง
ธรรศพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความเชื่อมั่นในตนเอง
ธรรศพงศ์ แปลว่า เชื้อสายผู้มีความเชื่อมันในตัวเอง
พลกรัณย์ แปลว่า ผู้มีกิจและกำลัง,ผู้พึงกระทำที่มีกำลัง
ฉัตรพัฒน์ แปลว่า ความเจริญรุ่งเรืองแห่งฉัตร (ฉัด ตระ พัด)
ฉัตรวรมน์ แปลว่า ผู้มีจิตใจประเสริฐใต้ร่มเงา (ฉัด วะ รม

ขอขอบพระคุณมากครับ แต่ขอความกรุณาขอชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ว ล จ พอได้ไหมครับ
ถ้าไม่ได้ไม่เป็นไรครับ ขอขอบคุณครับ

noppakorn
12-07-2010, 12:13 PM

สวัสดีครับ

ขอขอบพระคุณมากครับ แต่ขอความกรุณาขอชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ว ล จ พอได้ไหมครับ
ถ้าไม่ได้ไม่เป็นไรครับ ขอขอบคุณครับ

อ้อไม่ทันดูรายละเอียดครับ เอาใหม่ๆชื่อทักษา 45 สำหรับชายวันจันทร์

จักร์จรัส แปลว่า ผู้มีวงจรความรุ่งเรือง
จรรย์ธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีกริยาเพรียบพร้อม
ลัทธมนต์ธร แปลว่า ผู้ทรงมนต์แห่งความงาม
ลักษณ์พลช แปลว่า ผู้มีรูปร่างที่เกิดจากพลังศักดิ์สิทธิ์
วรรณธนัตถ์ แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยทรัพย์อันงดงาม
วรงค์ธวัล แปลว่า ผู้มีปัญญาบริสุทธิ์
วัชรพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองดังสายฟ้า
วัชร

sunny604
12-08-2010, 01:34 PM
ขอขอบพระคุณมากครับ สำหรับทุกๆๆคำตอบ
อยากจะขอถามอีกว่า ชื่อเหล่านี้อ่านว่าอะไรและมีความหมายว่าอย่างไรครับ

วงศ์รัชชภพ
วรงค์กรพัฒ
รัชช์
รัชต์
รัชย์
รัชม์
ขอรบกวนด้วยครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

suki
12-08-2010, 03:49 PM
พี่สาว อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ เกิดวันพุธกลางวัน ที่10กรกฏาคม 2511 ชื่อเก่า รพีพรรณ ประเสริฐไทย

รบกวนขอชื่อใหม่ด้วยค่ะ

noppakorn
12-09-2010, 01:16 PM
ขอขอบพระคุณมากครับ สำหรับทุกๆๆคำตอบ
อยากจะขอถามอีกว่า ชื่อเหล่านี้อ่านว่าอะไรและมีความหมายว่าอย่างไรครับ

วงศ์รัชชภพ
วรงค์กรพัฒ
รัชช์
รัชต์
รัชย์
รัชม์
ขอรบกวนด้วยครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

สวัสดีครับ
วงศ์รัชชภพ แปลว่า แผ่นดินที่เป็นสมบัติของตระกูล
วรงค์กรพัฒ คำว่า พัฒ มาจาก พัฒน ไม่ครบรูป ตัด น ทิ้งไป เป็นคำผิดครับ วรงค์กรพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยการทำสิ่งที่ประเสริฐ
รัชช์ แปลว่า สมบัติ ในราชกาล
รัชต์ แปลว่า เงิน
รัชย์ ไม่มีคำศัพท์ เป็นคำตามหลัง เช่น พีรัชย์ มาจาก พีร + อัชย์
รัชม์ ไม่มีคำศัพท์ เป็นคำตามหลัง

noppakorn
12-09-2010, 01:27 PM
พี่สาว อยากเปลี่ยนชื่อใหม่ค่ะ เกิดวันพุธกลางวัน ที่10กรกฏาคม 2511 ชื่อเก่า รพีพรรณ ประเสริฐไทย

รบกวนขอชื่อใหม่ด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล ประเสริฐไทย ทักษา 54 เป็นมงคลสกุล ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือ ทักษา 41 เป็นดาวพุธและอาทิตย์ ดาวปัญญาพบดาวรุ่งเรือง เป็นดาวที่ทะเยอทะยาน มีปัญญา มีผู้ช่วยเหลือ ชีวิตประสบความสำเร็จ ผลรวมได้ 95 เป็นดาวเกตุ ดาวแห่งความสำเร็จ และพฤหัส ดาวศุภโชค ทำการใดก็สำเร็จ มีคนนับถือ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

นีรศรณ์ (นีน ระ สอน) แปลว่า ที่พึ่งแห่งน้ำ (อายตนะได้ 6)
สรณ์นลัท (สอน นะ ลัด) แปลว่า ดอกไม้ที่เหนี่ยวรั้งใจ (อายตนะได้ 1)
ศรณ์ศยา (สอน สะ ยา) แปลว่า ผู้มีความสุขตลอดเวลาที่เป็นที่พึ่ง (อายตนะได้แปด 8)
อัฒฑ์ศยา (อัด สะ ยา) แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีความสุขตลอดเวลา (อายตนะ 7)
ลัลนนลิน (ลัน นะ นะ ลิน) แปลว่า ผู้งามน่ารักดังดอกบัว (อายตนะ 9)
ลัลน์ดรุณ (ลัน ดะ รุน) แปลว่า ผู้งดงามน่ารักดังเด็กแรกรุ่น (อายตนะ 7)
พรหมภาพรม แปลว่า ผู้ให้ความสุขด้วยรัศมีอันประเสริฐ (อายตนะ 2)
พบพิศพร แปลว่า ผู้พบเห็นความประเสริฐ (อายตนะ 7)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ แลพระภูมิเจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และให้ผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรม และให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์รับรู้

tiptip1
12-10-2010, 02:42 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบชื่อ ลภัสวีณ์ แปลว่าอะไรค่ะ เกิดวันพุธกลางวัน นามสกุลได้ทักษา 55 รวมกันได้ 100 ดีหรือเปล่าค่ะ

noppakorn
12-11-2010, 03:08 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบชื่อ ลภัสวีณ์ แปลว่าอะไรค่ะ เกิดวันพุธกลางวัน นามสกุลได้ทักษา 55 รวมกันได้ 100 ดีหรือเปล่าค่ะ

สวัสดีครับ

ลภัสวีณ์ คำว่า วีณ์ มาใส่การันต์แล้วแปลกน่ะครับ วีณ มาจาก พิณ ครับ ไม่แน่ใจว่า คำนี้ใส่การันต์ได้หรือไม่
ลภัสวีณ์ แปลว่า พิณแห่งโชค (แปลตามรากศัพท์เดิมครับ เขตจดให้ก็ไม่มีปัญหาครับ)

นิชา
12-15-2010, 04:09 PM
สวัสดีค่ะ
การตั้งชื่อต้องให้เข้ากับนามสกลุจำเป็นไหมค่ะ ชื่อ ลำดวน มิตถา ค่ะ เกิดวันที่ 14 เมษายน 2528 เวลา 05.20 น.
ต้องเปลี่ยนชื่อไหมค่ะ รบกวนขอคำแนะนำด้วย ขอบคุณค่ะ :o

noppakorn
12-16-2010, 10:51 AM
สวัสดีค่ะ
การตั้งชื่อต้องให้เข้ากับนามสกลุจำเป็นไหมค่ะ ชื่อ ลำดวน มิตถา ค่ะ เกิดวันที่ 14 เมษายน 2528 เวลา 05.20 น.
ต้องเปลี่ยนชื่อไหมค่ะ รบกวนขอคำแนะนำด้วย ขอบคุณค่ะ :o

สวัสดีครับ

เกิด 14 เมย 2528 ตี5.20 นับเป็นคนวันเสาร์ครับ เพราะยังไม่ถึง 6 โมงเช้าวันอาทิตย์ ชื่อลำดวน ทักษา 19 นามสกุล มิตถา ทักษา 14 ล้วนเป็นมงคลแต่ผลรวม ได้ 33 เป็นอังคารคู่ นิสัยดื้อรั้น ใจร้อน ทำอะไรเร่งรีบ ทำให้เกิดผลเสียได้ ชื่อที่เหมาะสมกับทักษาสกุลคือ ทักษา 36 เป็นดาวอังคารและดาวศุกร์ คู่มิตร ผลรวมได้ 50 เป็นดาวพฤหัสและดาวมฤตยู ดาวบุญคู่ดาสศักดิ์สิทธิ์ ส่งผลให้เป็นคนยุติธรรม ทำการสำเร็จ ติดต่อต่างประเทศคนแปลกหน้าจะเจริญยิ่ง เหมาะกับอาชีพ ค้าขาย ธุรกิจ ประชาสัมพันธ์ งานที่มีการพบคนแปลกหน้าบ่อยๆ เช่นทัวร์เป็นต้น

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิง วันเสาร์ (อาทิตย์ก็ใช้ได้ครับ)

พริมปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และมีความประเสริฐ,บริสุทธิ์และสวย
พริมมธุรา แปลว่า ผู้อ่อนหวานและมีความสวยอันประเสริฐ
อิชย์ญาดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้น่านับถือ
อิชย์ญาภา แปลว่า แสงสว่างในความรู้ที่น่านับถือ
อมลญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้บริสุทธิ์
ปุณณนัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันบุญ,ผู้ผูกพันเต็มเปี่ยม
ปัณณ์ฟ้า แปลว่า ผู้มีความรู้กว้างขวางดังท้องฟ้า,หนังสือแห่งฟ้า
ภิชนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีที่เกิดมายิ่งใหญ่
พิชชากานต์ แปลว่า ผู้น่ารักด้วยความรู้

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ แลพระภูมิเจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงาน และให้ผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรม และให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์รับรู้

นิชา
12-16-2010, 02:37 PM
ขอบคุณมากๆค่ะสำหรับชื่อ และคำแนะนำดีๆ ขอบคุณนะค่ะ :)

vanussanun
12-16-2010, 03:07 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ ดิฉันมีเรื่องรบกวนอยากถามคุณนพหน่อยนะคะ
ดิฉันชื่อ น.ส.วนัสนันท์ นามสกุล บุญชู เกิดวัน พุธ(กลางวัน)ที่ 29 พฤษภาคม 2528 เพศหญิง..ปีฉลู
อยากทราบว่าชื่อนี้ดีหรือยังคะ ถ้าหากจะเปลี่ยนชื่อ คุณนพช่วยแนะนำให้หน่อยนะคะว่าควรจะใช้ชื่อว่าอย่างไรดี
แล้วอีกหน่อยถ้าแต่งงานใช้นามสกุลสามี ...นามสกุล สินรา จะใช้ชื่ออะไรดีคะจึงจะเป็นมงคลกับทั้งสองนามสกุลเนื่องจากไม่อยากเปลี่ยนชื่อหลายครั้ง ขอรบกวนคุณนพหน่อยนะคะ ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

zakure
12-16-2010, 03:11 PM
:) สวัสดีค่ะ เพิ่งแต่งงานค่ะ เลยจะเปลี่ยนใช้นามสกุลสามี คือ ธวัชวิเชียร อยากได้ชื่อที่เหมาะสมค่ะ ชื่อเดิมรุ่งทิพย์ ฉัตรแก้ว เกิด ศุกร์ 15 พฤษภาคม 2524 รับราชการครู สามีชื่อ โชติช่วง ธวัชวิเชียร เกิด พฤหัสบดี 21 เมษายน 2526 เวลา 13.07 ทำธุรกิจส่วนตัว ว่าจะไปจดทะเบียนกันเลยอยากได้ชื่อใหม่ค่ะ ขอบพระคุณนะค่ะ

zakure
12-16-2010, 03:28 PM
อยากรบกวนถามอีกเรื่องค่ะ พ่อปีกุน แม่ปีระกา ถ้าจะมีลูกปีเถาะ จะดีไหมค่ะ หรือว่าต้องรอให้เป็นปีมะโรงก่อน ช่วงนี้คุมกำเนิดอยู่ค่ะ

zakure
12-16-2010, 06:18 PM
:) สวัสดีค่ะ เพิ่งแต่งงานค่ะ เลยจะเปลี่ยนใช้นามสกุลสามี คือ ธวัชวิเชียร อยากได้ชื่อที่เหมาะสมค่ะ ชื่อเดิมรุ่งทิพย์ ฉัตรแก้ว เกิด ศุกร์ 15 พฤษภาคม 2524 รับราชการครู สามีชื่อ โชติช่วง ธวัชวิเชียร เกิด พฤหัสบดี 21 เมษายน 2526 เวลา 13.07 ทำธุรกิจส่วนตัว ว่าจะไปจดทะเบียนกันเลยอยากได้ชื่อใหม่ค่ะ ขอบพระคุณนะค่ะ

พ่อบอกว่าวันนั้นสว่างแล้ว แต่ไม่ได้ดูเวลาว่ากี่โมง รู้แต่ว่าเป็นตอนเช้าตรู่ค่ะ ไม่แน่ใจว่า เป็นวันศุกร์ หรือ พฤหัสบดี

TA
12-16-2010, 07:16 PM
สวัสดีค่ะสมาชิกใหม่อยากจะเปลี่ยนชื่อ เกิด 1 ต.ค 23 พุทธกลางวัน นามสกุลตกเลข36 อยากให้หาชื่อที่ตกเลขที่ดีที่สุดให้หน่อย ที่ค้นหามาเลข 24 23 1514 และอายตนะเลข 6 9 1 2 เลขไหนดีที่สุดค่ะและอยากถามชื่อที่หามาหมายความว่าอย่างไรค่ะ วณิรุตา วิณุรตา วิณรตา ถ้ามีความหมายอ่านอย่างไรค่ะ เน้นชื่อที่ตกเลข15อายตนะ6 9 ดีที่สุดมั้ยค่ะ ถ้าไม่่ดีที่สุดหาเลขอื่นก็ได้ค่ะที่ดีที่สุดหาชื่อให้หน่อยนะค่ะขอบคุณมากคะ่

TA
12-16-2010, 08:17 PM
ที่ส่งไปถามชื่อ นามสกุลตกเลข36 เกิด1 ต.ค 23 พุทธกลางวัน เน้นชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ศรี ย ร ล ว นะคะ

noppakorn
12-17-2010, 01:15 PM
สวัสดีค่ะ คุณนพ ดิฉันมีเรื่องรบกวนอยากถามคุณนพหน่อยนะคะ
ดิฉันชื่อ น.ส.วนัสนันท์ นามสกุล บุญชู เกิดวัน พุธ(กลางวัน)ที่ 29 พฤษภาคม 2528 เพศหญิง..ปีฉลู
อยากทราบว่าชื่อนี้ดีหรือยังคะ ถ้าหากจะเปลี่ยนชื่อ คุณนพช่วยแนะนำให้หน่อยนะคะว่าควรจะใช้ชื่อว่าอย่างไรดี
แล้วอีกหน่อยถ้าแต่งงานใช้นามสกุลสามี ...นามสกุล สินรา จะใช้ชื่ออะไรดีคะจึงจะเป็นมงคลกับทั้งสองนามสกุลเนื่องจากไม่อยากเปลี่ยนชื่อหลายครั้ง ขอรบกวนคุณนพหน่อยนะคะ ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

วนัสนันท์ ทักษา 46 เป็นนามมงคลยิ่ง นามสกุลบุญชู ทักษา 11 ชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้คือทักษา 45 และ 54 นามสกุล สินรา ทักษา 21 ชื่อที่เหมาะสมกับสกุลนี้คือทักษา 15,24,42 จะหาชื่อให้ลงตัวกับทั้งสองนามสกุลคงไม่ได้ครับ คุณคงต้องเลือกแล้วว่าจะใช้นามสกุลอะไรเป็นหลักครับ แล้วค่อยคิดชื่อ
ลองคิดดูก่อนน่ะครับ แล้วแจ้งมาอีกครั้งครับ

noppakorn
12-17-2010, 01:31 PM

สวัสดีครับ

ชื่อรุ่งทิพย์ เกิดวันศุกร์มี ร และย เป็นกาลกิณี นามสกุล ธวัชวิเชียร ทักษา 49 ชื่อที่เหมาะสมและเป็นมงคลมีสองทักษาครับ คือ ทักษา 14 และ 41 ครับ
ชื่อโชติช่วง ทักษา 24 เป็นนามมงคล แต่เมื่อรวมกับนามสกุลทักษา 49 แล้ว ได้ทักษารวม 73 ตกที่นั่งบาปเคราะห์ซ้ำ ทำการใดประสบความล้มเหลวตลอด ควรเปลี่ยนชื่อเสียใหม่ครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันศุกร์ กัตติกา แปลว่า ดาวลูกไก่
จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและบริสุทธิ์
สุกฤตา แปลว่า ผู้สร้างความดี
กนกชุดา แปลว่า เรืองรองดัง

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิง วันศุกร์ญานพัณณิน แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดีด้วยความรอบรู้ (อาตนะ 3)
จิณณ์ณิชา แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วด้วยความบริสุทธิ์
จิณณ์นิชา แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วนิรันดร์ (อายตนะ6)
จินต์ภาณี แปลว่า ผู้พูดด้วยความคิด (อายตนะ1)
ชัญญาพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ (อายตนะ6)
จิตนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยใจ (อายตนะ8)
ญาณพิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นด้วยความรอบรู้
ณัฏฐิฏา แปลว่า ปราชญ์ผู้ให้

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันพฤหัส
พชร แปลว่า เพชร,ผู้มีคุณค่า
สุภภณ (สุบ พน) แปลว่า ผู้มีวาจาและรูปร่างดี
สุขฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมทีมีความสุข
ศุภกร แปลว่า ผู้สร้างความเป็นมงคล
สกล แปลว่า ทั่วทุกสิ่งทุกอย่าง
สกุณ แปลว่า นก,ผู้บินได้ดังนก
ณปภาณ แปลว่า ผู้พูดเก่งและมีความรู้
ปภูมิ แปลว่า แผ่นดินกว้าง

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันพฤหัส
ฉัตรวรงค์ แปลว่า ความสูงสุดแห่งฉัตร,สูงสุดใต้ร่มเงา
ณัชวิมุทร์ แปลว่า ผู้บานแล้วด้วยความบริสุทธิ์
ณประวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่มีความรู้
ฐิฏสิริ แปลว่า ผู้เจริญก้าวหน้าอันมั่นคง
ปารย์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเหมาะสม
พิชญ์พชร แปลว่า ผู้มีคุณค่าดังเพชรที่มีความรอบรู้
ทัพพ์ปภพ แปลว่า ผู้นำทรัพย์
พงศ์ยศ แปลว่า ผู้มีเกียรติของตระกูล
พงษ์อวัช แปลว่า ผู้ไม่มีที่ติของสกุล

noppakorn
12-17-2010, 01:33 PM
อยากรบกวนถามอีกเรื่องค่ะ พ่อปีกุน แม่ปีระกา ถ้าจะมีลูกปีเถาะ จะดีไหมค่ะ หรือว่าต้องรอให้เป็นปีมะโรงก่อน ช่วงนี้คุมกำเนิดอยู่ค่ะ

สวัสดีครับ

ที่จริงปีนี้ปีขาล ลูกเกื้อหนุนคุณพ่อซึ่งเกิดปีกุน เป็นสมพงศ์กัน ปีเถาะหนุนปีกุนเช่นกันแต่สู้ปีขาลไม่ได้ครับ ปีนี้ใช้ได้ครับ เวลาเกิดก็ให้หาเดือนขาล คือกุมภาฯปี 2555 น่าจะทันปีอยู่ครับ ปีมะโรง(หลังกุมภา 2525) เกื้อหนุนคุณแม่ (ได้ลูกชายจะดีมากเลยครับ)

noppakorn
12-17-2010, 01:35 PM

พ่อบอกว่าวันนั้นสว่างแล้ว แต่ไม่ได้ดูเวลาว่ากี่โมง รู้แต่ว่าเป็นตอนเช้าตรู่ค่ะ ไม่แน่ใจว่า เป็นวันศุกร์ หรือ พฤหัสบดี

สวัสดีครับ

สว่างแล้วนับเป็นวันศุกร์ครับ แต่ถ้าเลือกชื่อ กลัวมีปัญหาให้เลือกชื่อที่ไม่มีพยัญชนะ ยรลว ดตทถธน ครับ

noppakorn
12-17-2010, 01:51 PM
สวัสดีค่ะสมาชิกใหม่อยากจะเปลี่ยนชื่อ เกิด 1 ต.ค 23 พุทธกลางวัน นามสกุลตกเลข36 อยากให้หาชื่อที่ตกเลขที่ดีที่สุดให้หน่อย ที่ค้นหามาเลข 24 23 1514 และอายตนะเลข 6 9 1 2 เลขไหนดีที่สุดค่ะและอยากถามชื่อที่หามาหมายความว่าอย่างไรค่ะ วณิรุตา วิณุรตา วิณรตา ถ้ามีความหมายอ่านอย่างไรค่ะ เน้นชื่อที่ตกเลข15อายตนะ6 9 ดีที่สุดมั้ยค่ะ ถ้าไม่่ดีที่สุดหาเลขอื่นก็ได้ค่ะที่ดีที่สุดหาชื่อให้หน่อยนะค่ะขอบคุณมากคะ่

สวัสดีครับ

วณิรุตา ไม่มีคำศัพท์ครับ
วิณุรตา แปลว่า เพลิดเพลินในเสียงพิณ ทักษา 24
วิณรตา แปลว่า ยินดีในพิณ ทักษา 23

เรื่องทักษา จะให้บอกว่า อันไหนดีที่สุด อันไหนด้อยลงมาคงจะยาก เพราะทุกทักษาล้วนดีหมด แต่จะเหมาะสมกับผู้ใดนั้ ต้องวิเคราะห์ค่าดวงดาวและชะตาอีกที่ครับ จะระบุว่าอันไหนดีกว่ากันคงไม่ได้ครับ ต้องแล้วแต่ความเหมาะสมครับ ไม่ทราบนามสกุล ทราบแต่ทักษา ก็วิเคราะห์ให้ชื่อหรือชื่อทักษาดี่ที่สุดไม่ได้ครับ

noppakorn
12-17-2010, 02:17 PM
ที่ส่งไปถามชื่อ นามสกุลตกเลข36 เกิด1 ต.ค 23 พุทธกลางวัน เน้นชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ศรี ย ร ล ว นะคะ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

รตนพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและดีงาม (อายตนะ 9)
ยลภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามอันน่ามอง (อายตนะ 2)
ยลธิดา แปลว่า ลูกสาวผู้น่ารักน่ามอง (อายตนะ 2)
วรรมณ แปลว่า ผู้มีความสุขอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
วรฤทัย แปลว่า เจ้าแห่งหัวใจอันประเสริฐ (อายตนะ 1)
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (อายตนะ 7 )
ลภัสภณ แปลว่า ผู้พูดแล้วมีลาภ (อายตนะ 7)
วาริศดา แปลว่า หญิงผู้เป็นใหญ่ในน้ำ (ค่าอายตนะ 1)

TA
12-17-2010, 09:49 PM
สวัสดีค่ะอยากรู้ความหมายชื่อ รฑิตา รฒิตา รณิดา มีความหมายมั้ย และหาชื่อทักษา 15 อายตนะ 6 9 ด้วยนะคะขอบคุณ

zakure
12-17-2010, 10:02 PM

สวัสดีครับ

ชื่อรุ่งทิพย์ เกิดวันศุกร์มี ร และย เป็นกาลกิณี นามสกุล ธวัชวิเชียร ทักษา 49 ชื่อที่เหมาะสมและเป็นมงคลมีสองทักษาครับ คือ ทักษา 14 และ 41 ครับ
ชื่อโชติช่วง ทักษา 24 เป็นนามมงคล แต่เมื่อรวมกับนามสกุลทักษา 49 แล้ว ได้ทักษารวม 73 ตกที่นั่งบาปเคราะห์ซ้ำ ทำการใดประสบความล้มเหลวตลอด ควรเปลี่ยนชื่อเสียใหม่ครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันศุกร์ กัตติกา แปลว่า ดาวลูกไก่
จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและบริสุทธิ์
กนกชุดา แปลว่า เรืองรองดัง

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิง วันศุกร์ญานพัณณิน แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดีด้วยความรอบรู้ (อาตนะ 3)
จิณณ์ณิชา แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วด้วยความบริสุทธิ์
จิณณ์นิชา แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วนิรันดร์ (อายตนะ6)
จินต์ภาณี แปลว่า ผู้พูดด้วยความคิด (อายตนะ1)
ชัญญาพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ (อายตนะ6)
จิตนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยใจ (อายตนะ8)
ญาณพิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นด้วยความรอบรู้
ณัฏฐิฏา แปลว่า ปราชญ์ผู้ให้

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันพฤหัส
พชร แปลว่า เพชร,ผู้มีคุณค่า
สุภภณ (สุบ พน) แปลว่า ผู้มีวาจาและรูปร่างดี
สุขฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมทีมีความสุข
ศุภกร แปลว่า ผู้สร้างความเป็นมงคล
สกล แปลว่า ทั่วทุกสิ่งทุกอย่าง
สกุณ แปลว่า นก,ผู้บินได้ดังนก
ณปภาณ แปลว่า ผู้พูดเก่งและมีความรู้
ปภูมิ แปลว่า แผ่นดินกว้าง

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันพฤหัส
ฉัตรวรงค์ แปลว่า ความสูงสุดแห่งฉัตร,สูงสุดใต้ร่มเงา
ณัชวิมุทร์ แปลว่า ผู้บานแล้วด้วยความบริสุทธิ์
ณประวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่มีความรู้
ฐิฏสิริ แปลว่า ผู้เจริญก้าวหน้าอันมั่นคง
ปารย์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเหมาะสม
พิชญ์พชร แปลว่า ผู้มีคุณค่าดังเพชรที่มีความรอบรู้
ทัพพ์ปภพ แปลว่า ผู้นำทรัพย์
พงศ์ยศ แปลว่า ผู้มีเกียรติของตระกูล
พงษ์อวัช แปลว่า ผู้ไม่มีที่ติของสกุล

วันศุกร์ใช้ ทักษา ๔๑ พัชญ์ภิญญา(๑) กัญญ์ณพิช(๙)
ทักษา ๑๔ กาณฑปภา(๙) ภณสา(๙) ได้ใช่ไหมค่ะ เห็นคุณนพเคยตั้งชื่อนี้ให้คนที่เกิดวันศุกร์ไว้ค่ะ

zakure
12-18-2010, 10:00 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนถามค่ะ
กัญญ์ณภัฏฐ์ และ กัญจนณัฏฐ์ กัญฐณัฏฐ์ อ่านแบบไหนค่ะ
นามสกุล ๔๙ หญิงเกิดวันศุกร์ ใช้สามชื่อนี้ได้ไหมค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

1234567890
12-19-2010, 02:38 PM
วิทยา แปลว่าอะไร ช่วยตอบให้ที

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

TA
12-19-2010, 09:57 PM
อยากรู้ความหมายชื่อ เวนิตตา วินุตตา วันทิตา วันภิตา วินัทตา วินัทดา ขอบคุณมากคะ

noppakorn
12-20-2010, 01:44 PM

วันศุกร์ใช้ ทักษา ๔๑ พัชญ์ภิญญา(๑) กัญญ์ณพิช(๙)
ทักษา ๑๔ กาณฑปภา(๙) ภณสา(๙) ได้ใช่ไหมค่ะ เห็นคุณนพเคยตั้งชื่อนี้ให้คนที่เกิดวันศุกร์ไว้ค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 49 รวมกับชื่อทักษา 14 ได้ทักษารวม 63 และนามสกุลทักษา 49 รวมกับทักษา 41 ได้ทักษารวม 90 ล้วนเป็นมงคลยิ่งครับ

ใช้ได้ทุกชื่อครับ

noppakorn
12-20-2010, 01:50 PM
สวัสดีค่ะอยากรู้ความหมายชื่อ รฑิตา รฒิตา รณิดา มีความหมายมั้ย และหาชื่อทักษา 15 อายตนะ 6 9 ด้วยนะคะขอบคุณ

สวัสดีครับ

รฑิตา และ รฒิตา ไม่มีคำศัพท์ครับ
รณิดา แปลว่า ชื่นชมแล้ว,ยินดีแล้ว

ชื่อทักษา 15 คุณต้องการวันไหนครับ แล้วค่าอายตนะต้องไปเทียบเองน่ะครับ ถ้ามีแล้วก็จะจัดให้ครับ

noppakorn
12-20-2010, 01:55 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนถามค่ะ
กัญญ์ณภัฏฐ์ และ กัญจนณัฏฐ์ กัญฐณัฏฐ์ อ่านแบบไหนค่ะ
นามสกุล ๔๙ หญิงเกิดวันศุกร์ ใช้สามชื่อนี้ได้ไหมค่ะ ขอบพระคุณค่ะ
นามสกุล ทักษา 49 ชื่อที่ถามมาทักษา 59,56 ,54 ใช้ได้ชื่อเดียวคือ กัญจนณัฉฐ์ (กันจะนะนัด) ทักษา56 ผลรวมได้ 105 ครับ อีกสองชื่อใช้ไม่ได้ครับ

noppakorn
12-20-2010, 01:56 PM
วิทยา แปลว่าอะไร ช่วยตอบให้ที

วิทยา แปลว่า ความรู้

noppakorn
12-20-2010, 02:26 PM
อยากรู้ความหมายชื่อ เวนิตตา วินุตตา วันทิตา วันภิตา วินัทตา วินัทดา ขอบคุณมากคะ

สวัสดีครับ

เวนิตตา แปลว่า มอบให้ผู้อบรมแล้ว (เวน+นิตตา)
วินุตตา แปลว่า ผู้ได้รับการสรรเสริญยิ่ง
วันทิตา แปลว่า ผู้ทำการไหว้ ผู้อ่อนน้อม
วันภิตา แปลว่า ป่าแห่งความกลัว (วัน แปลว่า ป่า,/ภิตา แปลว่า กลัว)
วินัทตา นัทตา ไม่มีคำศัพท์
วินัทดา นัทดา ไม่มีคำศัพท์

วาด
12-20-2010, 03:51 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ

เดิมเคยรบกวนชื่อจากอาจารย์ วันนี้ได้ไปเปลี่ยนชื่อแล้วค่ะ ตอนเช้าทำบุญและได้อุทิศบุญให้ผู้ให้ชื่อด้วยค่ะ

ขอรบกวนอีกครั้งค่ะ การออกสียงชื่อไม่ทราบว่าที่ถูกต้อง ต้องออกเสียงอย่างไรคะ เพราะมีคนทักท้วงค่ะ ::)

วาตนิตา ออกเสียงว่า วาด-นิ-ตา ถูกต้องหรือเปล่าคะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
12-20-2010, 04:26 PM

เดิมเคยรบกวนชื่อจากอาจารย์ วันนี้ได้ไปเปลี่ยนชื่อแล้วค่ะ ตอนเช้าทำบุญและได้อุทิศบุญให้ผู้ให้ชื่อด้วยค่ะ

ขอรบกวนอีกครั้งค่ะ การออกสียงชื่อไม่ทราบว่าที่ถูกต้อง ต้องออกเสียงอย่างไรคะ เพราะมีคนทักท้วงค่ะ ::)

วาตนิตา ออกเสียงว่า วาด-นิ-ตา ถูกต้องหรือเปล่าคะ

ขอบคุณค่ะ

โมทนาสาธุครับ ขอให้นับแต่นี้มีแต่ความสุขความเจริญ กระทำการใดๆขอให้สำเร็จ มีการเงินดี สมบูรณ์ด้วยความรักความอบอุ่นครับ

วาตนิตา อ่านได้สองแบบครับ อ่านว่า วาด นิ ตา หรือ วาตะนิตา ก็ได้ครับ อ่านว่าวาด เช่น สุทธิวาตวรารมย์ อ่านว่า สุด ทิ วาด วะ รา รม เป็นต้นครับ

วาด
12-20-2010, 10:39 PM
โมทนาสาธุครับ ขอให้นับแต่นี้มีแต่ความสุขความเจริญ กระทำการใดๆขอให้สำเร็จ มีการเงินดี สมบูรณ์ด้วยความรักความอบอุ่นครับ

วาตนิตา อ่านได้สองแบบครับ อ่านว่า วาด นิ ตา หรือ วาตะนิตา ก็ได้ครับ อ่านว่าวาด เช่น สุทธิวาตวรารมย์ อ่านว่า สุด ทิ วาด วะ รา รม เป็นต้นครับ
*******************************************************************************************************************************

ขอบคุณค่ะ
วาตนิตา

MarJaiDum
12-21-2010, 06:00 PM
อาจารย์ ครับ

ผมรบกวนถามเรื่อง 1 ครับ ผมเคยรู้จักคนๆนึง ผมจำชื่อเขาไม่ได้ แต่ อักษรตัวหน้า เป็น ล.ลิง
และความหมาย หมายถึงดอกกระถิน (Acacia) รบกวนอาจารย์ ช่วยหาคำตอบให้ผมทีครับ....
พยายามหามาตลอดเลยครับ :'(

วาด
12-21-2010, 10:10 PM
ขอรบกวนเรื่องชื่ออีกครั้งค่ะ มีน้องๆฝากถามค่ะ ว่าชื่อ วิภาวรรณ นามสกุล สงกระสินธุ์ เกิดวัน พฤหัสที่ 10 สิงหาคม 2532 ขอรบกวนอาจารย์ว่าชื่อนี้เป็นอย่างไรบ้างคะ ถ้าควรเปลี่ยนชื่อเพื่อความสบายใจ รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

อีกเรื่อง ขอถามเป็นความรู้ค่ะ ถ้าชื่อมีทักษา 19 รวมกับ นามสกุลมีทักษา 41 รวมกันเป็น 60 สำหรับคนเกิดวันพุธกลางวัน จะเป็นอย่างไรบ้างคะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
12-22-2010, 12:00 PM

ผมรบกวนถามเรื่อง 1 ครับ ผมเคยรู้จักคนๆนึง ผมจำชื่อเขาไม่ได้ แต่ อักษรตัวหน้า เป็น ล.ลิง
และความหมาย หมายถึงดอกกระถิน (Acacia) รบกวนอาจารย์ ช่วยหาคำตอบให้ผมทีครับ....

สวัสดีครับ

ที่แปลว่า ดอกกระถิน ขึ้นด้วย ล ไม่พบคำศัพท์ครับ
มินตรา แปลว่า ต้นกระถิน จะเป็นชื่อนี้หรือไม่ครับ

noppakorn
12-22-2010, 12:16 PM
ขอรบกวนเรื่องชื่ออีกครั้งค่ะ มีน้องๆฝากถามค่ะ ว่าชื่อ วิภาวรรณ นามสกุล สงกระสินธุ์ เกิดวัน พฤหัสที่ 10 สิงหาคม 2532 ขอรบกวนอาจารย์ว่าชื่อนี้เป็นอย่างไรบ้างคะ ถ้าควรเปลี่ยนชื่อเพื่อความสบายใจ รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

อีกเรื่อง ขอถามเป็นความรู้ค่ะ ถ้าชื่อมีทักษา 19 รวมกับ นามสกุลมีทักษา 41 รวมกันเป็น 60 สำหรับคนเกิดวันพุธกลางวัน จะเป็นอย่างไรบ้างคะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับชื่อวิภาวรรณ ทักษา 31 ชื่อนี้ควรเปลี่ยนครับ เป็นธาตุน้ำกับธาตุไฟ ชีวิตมักมีปัญหาทั้งการงานและคู่ครอง ถูกแย่งถูกแกล้งเสมอ เป็นคนใจร้อน ทำอะไรรวดเร็วไม่รอบคอบนัก ชื่อนี้ควรเปลี่ยน นามสกุลทักษา 48 ควรใช้ชื่อทักษา 42 เป็นดาวพุธและดาวจันทร์ ผลรวมได้ 90 เป็นมงคลยิ่ง ทักษานี้ต้องหมั่นทำบุญสร้างทาน ไหว้พระเสมอๆ มีพลังศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุนครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพฤหัส

พิมลวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันงามไร้ที่ติ
มณีมัญชุ์ แปลว่า ผู้มีหีบมุกมณี
สิรารมย์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่สุด
ศศิวิรัล แปลว่า ผู้งามดังดวงจันทร์
ศรณ์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้ค้ำจุน
ศยบุศย์ แปลว่า ดาวแห่งความสุขตลอดเวลา
ชญณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญผู้มีความรู้ (ชะ ยะ นัด)
ณัฐฌญาณ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ฌานความรู้
มัญชุ์มณี แปลว่า แก้วงาม
มญชุ์พาณี แปลว่า เจ้าแห่งวาจางาม
พิมพ์ปภณ แปลว่า ผู้กล่าวที่เป็นแบบอย่างยิ่ง
เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ พระภูมเจ้าที่ๆบ้านและที่ทำงานและผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล

ชื่อทักษา 19 ไม่เหมาะสำหรับ สตรีครับ เพราะเลขนี้เป็นเลขแม่หม้าย มักอกหัก ไม่ประสบความสำเร็จในด้านความรัก และทำให้คู่ครองมีปัญหาเรื่องการงานแต่ผลรวมกับนามสกุล ได้ 60 เป็นมงคลครับ นามสกุลทักษา 41 สำหรับหญิงควรใช้ชื่อทักษา 24 ได้ทักษา 65 เป็นมงคลยิ่งครับ

iRobot
12-22-2010, 04:33 PM
ชื่อ วันวิสาข์ มีความหมายไหมครับ

นอกจาก วันวิสาขบูชา อะครับ

ขอบคุณครับ

MarJaiDum
12-22-2010, 06:56 PM

สวัสดีครับ

ที่แปลว่า ดอกกระถิน ขึ้นด้วย ล ไม่พบคำศัพท์ครับ
มินตรา แปลว่า ต้นกระถิน จะเป็นชื่อนี้หรือไม่ครับ

ไม่ใช่ครับ รึผมจำผิดเอง แต่ชื่อ เขาแบบว่าดอกกระถินจริงๆ ครับ
แต่ไม่เป็นไรครับขอบคุณมากๆเลยครับ ^^

noppakorn
12-22-2010, 08:35 PM
ชื่อ วันวิสาข์ มีความหมายไหมครับ

นอกจาก วันวิสาขบูชา อะครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

วันวิสาข์ แปลว่า วันพระจันทร์เพ็ญเดือนหก

TA
12-22-2010, 11:02 PM
ที่ให้หาทักษา 15 อายตนะ 6 9 เกิดพุทธกลางวันคะ ขึ้นต้นด้วยศรี ย ร ล ว ด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

puengkin
12-23-2010, 12:35 PM
รบกวนหน่อยคะอาจารย์ กำลังจะคลอดนะคะ กำหนดคลอด5กพ.54 เลยอยากหาชื่อเตรียมๆไว้ก่อน เป็นลูกผู้หญิงนะคะ อยากได้ชื่อจริงที่มีคำว่า "รัน" อยู่ในชื่อ จะสะกดยังไงก็ได้ จะได้คล้องจองกับชื่อเล่น "รันม่า" นะคะ ส่วนนามสกุล คือ บุญต่อ คะ ขอบพระคุณมากคะ

noppakorn
12-23-2010, 02:53 PM
รบกวนหน่อยคะอาจารย์ กำลังจะคลอดนะคะ กำหนดคลอด5กพ.54 เลยอยากหาชื่อเตรียมๆไว้ก่อน เป็นลูกผู้หญิงนะคะ อยากได้ชื่อจริงที่มีคำว่า "รัน" อยู่ในชื่อ จะสะกดยังไงก็ได้ จะได้คล้องจองกับชื่อเล่น "รันม่า" นะคะ ส่วนนามสกุล คือ บุญต่อ คะ ขอบพระคุณมากคะ

สวัสดีครับ

เกิด 5กพ ตรงกับวันเสาร์ นามสกุล บุญต่อ ทักษา 17 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือทักษา 42 ผลรวมได้ 59 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันเสาร์

รัญชน์ภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญากว้างไกลที่น่ายินดี,แผ่นดินที่น่ายินดี
ลัลน์ปานตา แปลว่า ผู้เป็นแก้วตาดวงใจที่น่ารัก
ลัลน์ลภณ แปลว่า ผู้มีลาภที่น่ารักน่าเอ็นดู
วรัญญ์นารา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันรุ่งเรืองที่รู้ความประเสริฐ
รัญชน์ฤทัย แปลว่า เจ้าแห่งหัวใจที่น่ายินดี

ตั้งชื่อแล้ว อย่าลืมใส่บาตรให้ผู้ให้ชื่อสัก 1 รูปครับ

sweetcandy
12-25-2010, 05:44 PM
อยากทราบว่า
ชื่อ วินตา แปลว่า อะไรหรอคะ

playim
12-25-2010, 07:28 PM
วรานิธิกาญจน์ ความหมาย ว่าอะไรค่ะ ช่วยนะค่ะขอบคุณมากๆค่ะ

noppakorn
12-25-2010, 10:48 PM
อยากทราบว่า
ชื่อ วินตา แปลว่า อะไรหรอคะ

สวัสดีครับ

วินตา ไม่มีคำศัพท์ครับ

noppakorn
12-25-2010, 10:49 PM
วรานิธิกาญจน์ ความหมาย ว่าอะไรค่ะ ช่วยนะค่ะขอบคุณมากๆค่ะ

สวัสดีครับ

วรานิธิกาญจน์ แปลว่า ทองที่เป็นขุมทรัพย์อันประเสริฐ

noppakorn
12-25-2010, 10:49 PM
สวัสดีครับญาติธรรมทุกๆท่าน
ผมขอหยุดตอบกระทู้ตั้งแต่วันที่ 28 ธค.2553 - วันที่ 12 มค.2554

เนื่องจากติดภาระกิจครับ

wan9999
12-26-2010, 01:51 PM
กำลังหาชื่อให้หลานชายค่ะ กำหนดคลอด วันพฤหัสบดี ที่ 13 ม.ค. 54
แม่ ชื่อ โสน
พือ ชื่อ วรกิจ
นามสกุล คงเจริญวุฒิ

รบกวนคุณนพตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
12-26-2010, 03:41 PM
กำลังหาชื่อให้หลานชายค่ะ กำหนดคลอด วันพฤหัสบดี ที่ 13 ม.ค. 54
แม่ ชื่อ โสน
พือ ชื่อ วรกิจ
นามสกุล คงเจริญวุฒิ

รบกวนคุณนพตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล คงเจริญวุฒิ ทักษา 40 เป็นมงคลนาม ชื่อที่สมพงศ์กับทักษานี้คือ ทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ ดาวคู่มิตร ความรักพบปัญญา เป็นมงคลยิ่ง ผลรวมได้ทักษา 64 เป็นดาวศุกร์ และดาวพุธ คือดาวศุภโชคพบดาวปัญญา ดีและเป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา24 สำหรับชายวันพฤหัส
โสปกิจ แปลว่า ผู้มีงานใหญ่ยิ่ง
วรพล แปลว่า ผู้มีกำลังอันประเสริฐ
กิจภูริช แปลว่า ผู้มีแผ่นดินเป็นงาน
วรปวิช แปลว่า ผู้สร้างความประเสริฐ

ชื่ออื่นๆ
เหมภูมิ แปลว่า แผ่นดินทองคำ
พรปวร แปลว่า ผู้สุดประเสริฐ
จักรภพ แปลว่า ประเทศที่รวมกลุ่มกัน,แวดวงของแผ่นดิน
จิรเวช แปลว่า ผู้มีความรู้ที่ยั่งยืน
จิรายุ แปลว่า ผู้มีอายุยืน
อรรคภณ แปลว่า ผู้พูดจาเป็นเลิศ
ปวรกมล แปลว่า หัวใจอันประเสริฐ

puengkin
12-28-2010, 10:03 AM

สวัสดีครับ

เกิด 5กพ ตรงกับวันเสาร์ นามสกุล บุญต่อ ทักษา 17 ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือทักษา 42 ผลรวมได้ 59 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันเสาร์

รัญชน์ภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญากว้างไกลที่น่ายินดี,แผ่นดินที่น่ายินดี
ลัลน์ปานตา แปลว่า ผู้เป็นแก้วตาดวงใจที่น่ารัก
ลัลน์ลภณ แปลว่า ผู้มีลาภที่น่ารักน่าเอ็นดู
วรัญญ์นารา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันรุ่งเรืองที่รู้ความประเสริฐ
รัญชน์ฤทัย แปลว่า เจ้าแห่งหัวใจที่น่ายินดี

ตั้งชื่อแล้ว อย่าลืมใส่บาตรให้ผู้ให้ชื่อสัก 1 รูปครับ

ขอบคุณมากเลยคะ

noppakorn
12-28-2010, 01:13 PM
สวัสดีครับญาติธรรมทุกๆท่าน
ผมขอหยุดตอบกระทู้ตั้งแต่วันที่ 28 ธค.2553 - วันที่ 12 มค.2554

เนื่องจากติดภาระกิจครับ

ปีใหม่นี้ขออวยพรเป็นกลอนศรี
มอบสิ่งดีให้ทุกท่านสำราญจิต
หวังสิ่งใดก็ให้ได้สมใจคิด
ให้ชีวิตมีแต่สุขไร้ทุกข์ภัย
ทำการค้ามีกำไรสมใจนึก
ที่ฝนฝึกศึกษาอยู่ดูสดใส
ทำข้อสอบได้เกรดสี่ดีดังใจ
ที่แก่วัยให้เป็นหนุ่มชุ่มกายา
ขอให้บุญเพิ่มพูนสุนทรศรี
ให้ความดีเกื้อหนุนเจือจุนหนา
ให้ทุกท่านสุขกายใจไร้โรคา
ทั้งน้องป้าพี่อาสมปรารถนาเทอญ.....

YuthRS
01-06-2011, 02:25 PM
สวัสดีปีใหม่ครับ ท่านพี่นพ ขอให้ท่านพี่มีความสุขสวัสดี สุขภาพกาย สุขภาพใจ แข็งแรง นะครับ
ไม่ได้เข้ามาเยี่ยมเกิน 1 ปี ดีใจที่มีอะไร มากขึ้นกว่าเดิม
ปีนี้ผมจะมีข่าวดี มีหลานใหม่ในเดือน มกราคม 54 นี้ (เกิดที่ลำปางโตยหนา)

แอบตั้งชื่อให้หลานไว้หลายชื่อ ก็ ขออนุญาต ดูข้อมูลที่ท่านพี่นพตอบให้กับเพื่อนๆ สมาชิกนี่แหละครับ บางทีก็กลับไป สลับไปมาบ้าง และได้พบได้เห็นชื่อสวยๆ จากที่อื่นบ้าง คิดเองบ้าง ที่ยังไม่ทราบคำแปลแน่ชัด จึงขออนุญาตนำมาเรียนปรึกษาท่านพี่นพ ดังนี้ครับผม
1. นรกฤต
2. ธนดร
3. เรืองวรินทร์
4. รริดา
5. เศรษฐวิทย์
6. ชัยพรวัธน์
7. ณิชาภา

ขอคำแปลจากชื่อข้างบนนะครับ
ขอขอบพระคุณท่านพี่นพมากครับ

beaulanza
01-06-2011, 02:58 PM
สวัสดีปีใหม่ค่ะคุณนพ

อยากสอบถามเกี่ยวกับชื่อและนามสกุลค่ะ
ชื่อ ยนต์ นามสกุล คำอุทร ค่ะ เกิดวันอาทิตย์ไม่ทราบว่าควรจะเปลี่ยนชื่อกับนามสกุลนี้ไหมค่ะ

ถ้าสมควรเปลี่ยนไม่ทราบว่าจะต้องเปลี่ยนเป็นชื่อ-นามสกุลอะไรดีค่ะ
ถึงจะเหมาะสม ต้องขอรบกวน คุณนพ ด้วยน่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

wiparats
01-07-2011, 11:34 AM
ดิฉันอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ เพื่อให้เป็นสิริมงคลแก่ตนเอง
เกิดวันที่ 30 พฤษภาคม 2522 ปีมะแม เวลาประมาณ 02.00 - 03.00 น.
เดิม ชื่อ วิภารัตน์ ศิริพรวิรัตน์ (มีคนทักว่าชื่อมีตัวกาละกิณี และเมื่อรวมกับนามสกุลแล้วไม่ดีเลย)
ดิฉันจึงอยากจะเปลี่ยนเป็นชื่อ วิธิณา (อยากทราบความหมายค่ะ ว่าดีหรือป่าว?)
และอีกข้อคือ ไม่ทราบว่าดิฉันเกิดวันอังคาร หรือพุธกลางคืนกันแน่ค่ะ

noppakorn
01-12-2011, 02:13 PM
สวัสดีปีใหม่ครับ ท่านพี่นพ ขอให้ท่านพี่มีความสุขสวัสดี สุขภาพกาย สุขภาพใจ แข็งแรง นะครับ
ไม่ได้เข้ามาเยี่ยมเกิน 1 ปี ดีใจที่มีอะไร มากขึ้นกว่าเดิม
ปีนี้ผมจะมีข่าวดี มีหลานใหม่ในเดือน มกราคม 54 นี้ (เกิดที่ลำปางโตยหนา)

แอบตั้งชื่อให้หลานไว้หลายชื่อ ก็ ขออนุญาต ดูข้อมูลที่ท่านพี่นพตอบให้กับเพื่อนๆ สมาชิกนี่แหละครับ บางทีก็กลับไป สลับไปมาบ้าง และได้พบได้เห็นชื่อสวยๆ จากที่อื่นบ้าง คิดเองบ้าง ที่ยังไม่ทราบคำแปลแน่ชัด จึงขออนุญาตนำมาเรียนปรึกษาท่านพี่นพ ดังนี้ครับผม
1. นรกฤต
2. ธนดร
3. เรืองวรินทร์
4. รริดา
5. เศรษฐวิทย์
6. ชัยพรวัธน์
7. ณิชาภา

ขอคำแปลจากชื่อข้างบนนะครับ
ขอขอบพระคุณท่านพี่นพมากครับ

สวัสดีปีใหม่ครับ

ขอให้พรที่ให้มาย้อนกลับไปร้อยเท่าพันทวีครับ

1. นรกฤต แปลว่า ผู้สร้างคน
2. ธนดร แปลว่า ผู้พาทรัพย์,ผู้บรรทุกทรัพย์
3. เรืองวรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่ประเสริฐและรุ่งเรือง
4. รริดา คำนี้ไม่พบคำศัพท์ครับ สันนิษฐานว่าน่าจะนำมาจาคำว่า ร ที่เป็นธาตุหนึ่งในภาษาบาลี แปลว่า รัก ผสมกับคำว่า รดา ที่แปลว่า ยินดี หากใช่ก็แปลว่า ผู้มีความรักความยินดี
5. เศรษฐวิทย์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐ
6. ชัยพรวัธน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยความประเสริฐในชัยชนะ
7. ณิชาภา แปลว่า แสงหรือรัศมีอันบริสุทธิ์

ยินดียิ่งครับ

noppakorn
01-12-2011, 02:36 PM

อยากสอบถามเกี่ยวกับชื่อและนามสกุลค่ะ
ชื่อ ยนต์ นามสกุล คำอุทร ค่ะ เกิดวันอาทิตย์ไม่ทราบว่าควรจะเปลี่ยนชื่อกับนามสกุลนี้ไหมค่ะ

ถ้าสมควรเปลี่ยนไม่ทราบว่าจะต้องเปลี่ยนเป็นชื่อ-นามสกุลอะไรดีค่ะ
ถึงจะเหมาะสม ต้องขอรบกวน คุณนพ ด้วยน่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ยนต์ ทักษา 25 เป็นดาวจันทร์และพฤหัส ชื่อนี้เป็นคนที่มีทั้งทุกข์และสุขพอๆกัน เป็นคนที่มีปัญหามาใส่ตัวอยู่เสมอๆ พอแก้เสร็จปัญหาใหม่ก็มาอีกแล้ว นามสกุลทักษา 17 เป็นทักษาไม่ดีเช่นกัน ผลรวมเป็นราหู บอกถึงการทำการใดมัดจะมีปัญหา ทำดีก็ถูกลืม ผลรวมได้ทักษา 42 เป็นมงคลยิ่ง ชีวิตได้ผลรวมนี้มาช่วยเหลือ แต่หากไม่ทำดีก็ไปไม่รอดเช่นกัน ควรเปลี่ยนชื่อครับ นามสกุลไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือทักษา 24 เป็นดาวจันทร์กับดาวพุธ คือดาวความอ่อนน้อม ความรักพบดาวปัญญา ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษารวม 41 เป็นดาวพุธ กับอาทิตย์ บอกถึงปัญญาและความรุ่งเรือง ผลรวมได้ 5 เป็นศุภโชค
ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันอาทิตย์

ชินโชติ แปลว่า ความรุ่งเรืองของผู้ชนะ
จักรภพ แปลว่า ประเทศที่รวมกลุ่มกัน,แวดวงของแผ่นดิน
จักริน แปลว่า พระราชา
จิรเวช แปลว่า ผู้มีความรู้ที่ยั่งยืน
จิรภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามตลอด
ยนตธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งการให้กำลัง,ผู้รักษาเครื่องกลไก

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ยลภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามอันน่ามอง
ยลธิดา แปลว่า ลูกสาวผู้น่ารักน่ามอง
จิตภัทรา แปลว่า ผู้มีใจดีงาม
กมลพร แปลว่า ผู้มีใจอันประเสริฐ
กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรรณงาม
กัลยกร แปลว่า ผู้สร้างสาวงาม
นัทธมน แปลว่า ผู้มีใจผูกพัน

แนะนำทั้งชายหญิงเพราะคุณไม่ได้บอกเพศมาครับ

noppakorn
01-12-2011, 02:47 PM
ดิฉันอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ เพื่อให้เป็นสิริมงคลแก่ตนเอง
เกิดวันที่ 30 พฤษภาคม 2522 ปีมะแม เวลาประมาณ 02.00 - 03.00 น.
เดิม ชื่อ วิภารัตน์ ศิริพรวิรัตน์ (มีคนทักว่าชื่อมีตัวกาละกิณี และเมื่อรวมกับนามสกุลแล้วไม่ดีเลย)
ดิฉันจึงอยากจะเปลี่ยนเป็นชื่อ วิธิณา (อยากทราบความหมายค่ะ ว่าดีหรือป่าว?)
และอีกข้อคือ ไม่ทราบว่าดิฉันเกิดวันอังคาร หรือพุธกลางคืนกันแน่ค่ะ

สวัสดีครับ

เกิดวันที่ 30 พฤษภาคม 2522 ตรงกับวันจันทร์ ชื่อวิภารัตน์ มีสระเป็นตัวกาลกิณี นามสกุล ศิริพรวิรัตน์ ทักษา 66 ควรใช้ชื่อทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ มีมิตรมากมีคนช่วยเหลือทำการใดสำเร็จทั้งงานเงิน ความรัก ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษา 90 เป็นดาวเกตุและดาวมฤตยู เป็นความสำเร็จและพลังศักดิ์สิทธิ์ ผู้ได้ทักษานี้หมั่นทำบุญสร้างทานบ่อยๆ สิงศักดิ์สิทธิ์จะคุ้มครองและช่วยเหลือ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

กมลพร แปลว่า ผู้มีใจอันประเสริฐ
กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรรณงาม
กรภัสส แปลว่า ผู้สร้างแสงสว่าง (กอน ระ พัด)
กมลภัส แปลว่า ผู้มีแสงสว่างในหัวใจ
ภัสกมล แปลว่า ผู้มีใจสว่าง
นงนภัส แปลว่า นางสวรรค์(นางฟ้า)
อรชพร แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ยิ่ง (อะ ร ะชะ พอน)
ณัชชวกร แปลว่า ผู้ปราดเปรื่องที่เกิดมาให้ความรู้ (นัด ชะ วะ กอน)
รตนลภน แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (ระ ตะ นะ ละ พน)
ธัญญชนก แปลว่า ผู้กำเนิดโชค,ผู้กำเนิดสิ่งอันประเสริฐ
ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค
ธัญลภน แปลว่า ผู้มีลาภและโชค,ผู้ได้รับโชค

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานอุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาบอกกล่าวให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทราบ

wiparats
01-12-2011, 04:33 PM
เรียน คุณนพ
รบกวนสอบถามความหมายของชื่อนะค่ะ
วิธิณา แปลว่าอะไรค่ะ

ขอบคุณค่ะ

puengkin
01-12-2011, 05:44 PM
ขอรบกวนอีกครั้งนะคะอาจารย์ พอดีต้องผ่าคลอดวันที่23มกราคมนี้คะ ตรงกับวันอาทิตย์ ไม่ได้กำหนดเวลาผ่าคะ คงจะเป็นช่วงเช้า หรือกลางวันนะคะ เอาเวลาสะดวก หรือ อาจารย์มีกำหนดเวลาฤกษ์ดีแนะนำมั้ยคะ ว่ากำหนดคลอดน่าจะสักกี่โมงคะ เป็นเด็กผู้หญิง นามสกุล บุญต่อ คะ อยากรบกวนช่วยตั้งชื่อจริงให้หน่อยคะ ขอชื่อ ที่มีคำว่า "รัน" อยู่ในชื่อนะคะ จะได้คล้องจองกับชื่อเล่น จะเขียน รัน แบบไหนก็ได้คะ แล้วรบกวนถามเพิ่มนะคะ ชื่อ รันดารินทร์ ความหมายดีมั้ยคะ และสามารถใช้สำหรับเด็กหญิงเกิดวันอาทิตย์ได้มั้ยคะ ขอบพระคุณล่วงหน้ามากๆๆเลยคะ

beaulanza
01-13-2011, 10:44 AM

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ยนต์ ทักษา 25 เป็นดาวจันทร์และพฤหัส ชื่อนี้เป็นคนที่มีทั้งทุกข์และสุขพอๆกัน เป็นคนที่มีปัญหามาใส่ตัวอยู่เสมอๆ พอแก้เสร็จปัญหาใหม่ก็มาอีกแล้ว นามสกุลทักษา 17 เป็นทักษาไม่ดีเช่นกัน ผลรวมเป็นราหู บอกถึงการทำการใดมัดจะมีปัญหา ทำดีก็ถูกลืม ผลรวมได้ทักษา 42 เป็นมงคลยิ่ง ชีวิตได้ผลรวมนี้มาช่วยเหลือ แต่หากไม่ทำดีก็ไปไม่รอดเช่นกัน ควรเปลี่ยนชื่อครับ นามสกุลไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือทักษา 24 เป็นดาวจันทร์กับดาวพุธ คือดาวความอ่อนน้อม ความรักพบดาวปัญญา ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษารวม 41 เป็นดาวพุธ กับอาทิตย์ บอกถึงปัญญาและความรุ่งเรือง ผลรวมได้ 5 เป็นศุภโชค
ชื่อทักษา 24 สำหรับชายวันอาทิตย์

ชินโชติ แปลว่า ความรุ่งเรืองของผู้ชนะ
จักริน แปลว่า พระราชา
จิรภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามตลอด
ยนตธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งการให้กำลัง,ผู้รักษาเครื่องกลไก

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ยลภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามอันน่ามอง
ยลธิดา แปลว่า ลูกสาวผู้น่ารักน่ามอง
จิตภัทรา แปลว่า ผู้มีใจดีงาม

แนะนำทั้งชายหญิงเพราะคุณไม่ได้บอกเพศมาครับ

ต้องขออภัยคุณนพค่ะที่ไม่ได้บอกเพศเป็นผู้ชายค่ะ ท่านพ่อของดิฉันเองค่ะ
ชอบชื่อ ชินโชติ มากเลยค่ะ
ขอบคุณมากเลยค่ะ

normalboy
01-13-2011, 01:25 PM
จะไปเปลี่ยนชื่อครับ เดือนนี้ฤกษ์ดีวันไหนบ้างครับ
ขอบคุณมาก

rosel
01-13-2011, 03:40 PM
สวัสดีค่ะ ... อุบาสกนพกรณ์
อยากรบกวนคุณนพ ถามชื่อให้พี่สาวค่ะ
พี่สาวเกิดวันอาทิตย์ เดือน เมษายน ปี มะเส็ง
ชื่อเดิมคือ วัลจิลีน นามสกุล จันทรวิโรจน์
อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ ขอรบกวนคุณนพ ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยได้ไหมคะ
อยากได้ชื่อที่มีอักษร กลุ่ม อายุ นำหน้าค่ะ

ขอบคุณคุณนพ ล่วงหน้านะคะ ...

kibonz
01-15-2011, 11:05 AM
อาจารย์นพครับ

ผมเกิดวันจันทร์ จะใช้ชื่อ รตนลภน ได้ป่าวคัฟ เห็นอาจารย์เขียนว่าสำหรับผู้หญิงคัฟ

แล้ว รตนลภน (ระ ตะ นะ ละ พน) มีคนบอกว่าอ่านยาก แล้วอ่านยากจะส่งผลดีกับตัวเราหรือป่าวคัฟ

รบกวนด้วยนะคัฟ ขอบคุณครับ

nueoui
01-15-2011, 06:09 PM
สวัสดีค่ะ หนูชื่อ นางวัชรีภรณ์ นามสกุล อินเหลา เกิดวันศุกร์ ที่ 4 พฤศจิกายน 2520 เวลา 12.55 น
ชื่อนี้บวกกับนามสกุลแล้วดีไหมคะ อยากได้ชื่อที่สมพงศ์กับนามสกุลค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ

watnee
01-16-2011, 04:33 AM
สวัสดีปีใหม่ค่ะคุณนพกรณ์และทีมงาน ขออาศัยอำนาจคุณพระรัตนตรัย พระสยามเทวาธิราช พระแก้วมรกต หลวงพ่อพัฒน์ และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่คุณนับถือ ช่วยดลบันดาลให้คุณนพกรณ์ ทีมงาน และครอบครัว มีแต่ความสุขความเจริญ มีสุขภาพแข็งแรง ปลอดภัยจากภัยอันตรายทั้งหลายทั้งปวงค่ะ

puengkin
01-16-2011, 05:29 PM
ขอให้คุณนพหายไวไวนะคะ แล้วจะรอคะ

kibonz
01-17-2011, 09:05 AM
อากาศค่อยข้างหนาว..งัยก็ดูแลสุขภาพด้วยนะคัฟ

สู้สู้ ...... ^^

;) :) :D

Jantra..Pa
01-17-2011, 10:40 AM
ขอให้คุณนพหายป่วยเร็วๆนะคะ

noppakorn
01-18-2011, 03:36 PM
เรียน คุณนพ
รบกวนสอบถามความหมายของชื่อนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

วิธิณา แปลว่า ทำนอง,หนทางที่กระทำ,กฏเกณฑ์ หรือก็คือ วิธี คำเดียวกันครับ บาลีว่า วิธิณา
วิธิษณา แปลว่า ฉลาดหลักแหลมเป็นพิเศษ

noppakorn
01-18-2011, 03:55 PM
ขอรบกวนอีกครั้งนะคะอาจารย์ พอดีต้องผ่าคลอดวันที่23มกราคมนี้คะ ตรงกับวันอาทิตย์ ไม่ได้กำหนดเวลาผ่าคะ คงจะเป็นช่วงเช้า หรือกลางวันนะคะ เอาเวลาสะดวก หรือ อาจารย์มีกำหนดเวลาฤกษ์ดีแนะนำมั้ยคะ ว่ากำหนดคลอดน่าจะสักกี่โมงคะ เป็นเด็กผู้หญิง นามสกุล บุญต่อ คะ อยากรบกวนช่วยตั้งชื่อจริงให้หน่อยคะ ขอชื่อ ที่มีคำว่า "รัน" อยู่ในชื่อนะคะ จะได้คล้องจองกับชื่อเล่น จะเขียน รัน แบบไหนก็ได้คะ แล้วรบกวนถามเพิ่มนะคะ ชื่อ รันดารินทร์ ความหมายดีมั้ยคะ และสามารถใช้สำหรับเด็กหญิงเกิดวันอาทิตย์ได้มั้ยคะ ขอบพระคุณล่วงหน้ามากๆๆเลยคะ

สวัสดีครับ

วันที่ 23 มกราคม ยังเป็นปีขาลอยู่ตามปฏิทินไทยและจีน วันนี้เป็นวันดีวันหนึ่งครับ เวลาที่ดีสำหรับวันนี้มี 05.00-12.59 เวลาที่สมพงษ์กับปีเกิดและวันเกิดคือเวลา 11.00-12.59 น. และเวลา21-22.59 น. สองเวลานี้ดีที่สุดครับ

ชื่อรันดารินทร์ ไม่มีคำศัพท์ครับ วันอาทิตย์ใช้ได้ ทักษา 42 รวมนามสกุลได้ 59 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

รัญชน์ภูรี แปลว่า แผ่นดินแห่งความยินดี (อายตนะ 9)
รัญชน์ณิชชา แปลว่า ผู้เกิดมาบริสุทธิ์ที่น่ายินดี (อายตนะ 2)

jamp
01-18-2011, 03:57 PM
ลูกสาวเกิดวันพฤหัสบดีที่ 12 พฤษภาคม 2548 เวลา 8.46 น. ปีระกา ชื่อ วิราชิณณ์ อริยะสุขสกุล เป็นอย่างไรบ้างค่ะ
เคยไปดูพระ ท่านบอกว่าดูจากชื่อแล้ว เป็นเด็กดื้อเงียบ ทำอะไรช้า เรื่อย ๆ ค่อย ๆ ทำ ฉลาด
จึงอยากให้คุณนพช่วยดูให้หน่อยค่ะ และท่านบอกว่าให้เปลี่ยนชื่อ แต่อยากให้ใช้ชื่อเดิมแต่เพิ่มตัวอักษร
เดิมชื่อ วิราชิณณ์ จะเปลี่ยนเป็น วิราห์ชิณณ์ ดีหรือเปล่าค่ะ แล้ว "วิราห์ชิณณ์" แปลว่าอะไรค่ะ
ถ้าอย่างไรจะได้นำไปเปลี่ยนพร้อมกันเลย เพราะเคยให้คุณดูให้เหมือนกัน แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

noppakorn
01-18-2011, 03:58 PM
จะไปเปลี่ยนชื่อครับ เดือนนี้ฤกษ์ดีวันไหนบ้างครับ
ขอบคุณมาก

สวัสดีครับ
ฤกษ์ดีเดือนมกราคม 2554 : วันอังคาร (ไก่) ที่ 18 มค. เวลา 01-4.59 น. เวลา 07-10.59 น. เวลา 11-12.59 น. เวลา 17.00-22.59 น. เวลา 23-24.59 น.
วันพฤหัส (หมู) ที่ 20 มค. เวลา 01-8.59 น. เวลา 11-12.59 น. เวลา 17-22.59 น.
วันเสาร์ (วัว) ที่ 22 มค. เวลา 01-4.59 น. เวลา 7-8.59 น. เวลา 9-12.59 น. เวลา 17-18.59 น. เวลา 19-20.59 น. เวลา 21-24.59 น.
วันอาทิตย์ที่ (ไก่) 30 มค. เวลา 01-02.59 น. เวลา 7-8.59 น. เวลา 11-12.59 น. เวลา 17-18.59 น. เวลา 19-22.59 น. เวลา 23-24.59 น.

noppakorn
01-18-2011, 04:12 PM
สวัสดีค่ะ ... อุบาสกนพกรณ์
อยากรบกวนคุณนพ ถามชื่อให้พี่สาวค่ะ
พี่สาวเกิดวันอาทิตย์ เดือน เมษายน ปี มะเส็ง
ชื่อเดิมคือ วัลจิลีน นามสกุล จันทรวิโรจน์
อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ ขอรบกวนคุณนพ ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยได้ไหมคะ
อยากได้ชื่อที่มีอักษร กลุ่ม อายุ นำหน้าค่ะ

ขอบคุณคุณนพ ล่วงหน้านะคะ ...

สวัสดีครับ

นามสกุลจันทรวิโรจน์ ทักษา 58 ชื่อที่เหมาะสมกับทักษานี้ที่สุดคือทักษาชื่อ 42 ผลรวมได้ 100 รองมาคือทักษา 46 ผลรวมได้ 104 แต่เป็นรองอันแรกครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันอาทิตย์ อายุนำ

กมลพัชรพร (กะ มน พัด ชะ ระ พอน) แปลว่า ผู้มีใจประเสริฐดังเพชร
กันต์ธวัล (กัน ทะ วัน) แปลว่า ผู้บริสุทธิ์อันน่ารัก
กัลย์ฤทัย (กัน รึ ทัย) แปลว่า หญิงผู้เป็นเจ้าหัวใจ
กัลย์รมณ (กัน ระ มน) แปลว่า หญิงผู้มีความสุข
คณินทร์ชิตา แปลว่า ผู้มีชัยชนะที่เป็นใหญ่กว่าคนทั้งหลาย
กาญจน์ธารี แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งทองคำ
เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและให้เทวดารับรู้

noppakorn
01-18-2011, 04:16 PM

ผมเกิดวันจันทร์ จะใช้ชื่อ รตนลภน ได้ป่าวคัฟ เห็นอาจารย์เขียนว่าสำหรับผู้หญิงคัฟ

แล้ว รตนลภน (ระ ตะ นะ ละ พน) มีคนบอกว่าอ่านยาก แล้วอ่านยากจะส่งผลดีกับตัวเราหรือป่าวคัฟ

สวัสดีครับ

ชื่อนี้ออกจะผู้หญิงไปสักหน่อยครับ ชื่อดีหรือไม่ต้องดูนามสกุลประกอบครับ ชือดีรวมนามสกุลแล้วไม่ดี ก็ไม่ได้ดีครับ
กลัวเขาเรียกยาก ก็บอกให้เขาเรียกสั้นๆครับ เสรีพิสุทธิ์ เขายังเรียก เสรี อย่างเดียวครับ

noppakorn
01-18-2011, 04:23 PM
สวัสดีค่ะ หนูชื่อ นางวัชรีภรณ์ นามสกุล อินเหลา เกิดวันศุกร์ ที่ 4 พฤศจิกายน 2520 เวลา 12.55 น
ชื่อนี้บวกกับนามสกุลแล้วดีไหมคะ อยากได้ชื่อที่สมพงศ์กับนามสกุลค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ

สวัสดีครับ

ชื่อ วัชรีภรณ์ ทักษา 42 เกิดวันศุกร์ มี ว และ ร 2ตัว เป็นกาลกิณีครับ ผลรวมกับนามสกุลก็ไม่ดีครับ นามสกุล อินเหลา ทักษา 29 ชื่อทักษาที่สมพงศ์คือทักษา 36 ครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันศุกร์

อัญญมานี แปลว่า ผู้มีความมานะและรอบรู้ (อายตนะ 9 ดีเลิศ)
อัณณ์ญาดา แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้รู้ตัวหนังสือ,หญิงผู้มีความรู้มากดังแม่น้ำ (อายตนะ 7)
ณัชชนุตม์ แปลว่า ผู้อยู่เหนือหมู่คนผู้ให้ความรู้ (อายตนะ 6)
ณัฐธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรอบรู้,นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์ (อายตนะ 1)
ณัฏฐิญา แปลว่า ผู้มีความรอบรู้ดังนักปราชญ์ (อายตนะ ๘)
ชัชนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จเป็นนักรบ (อายตนะ 9)
ญาน์ฐิตา แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในความรู้ (อายตนะ 7)
ญาณัชฌาน์ แปลว่า ผู้มีฌานที่เกิดมาเพื่อความรู้ (อายตนะ 9)
ณัฏฐยา แปลว่า นักปราชญ์หญิง (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืมไปทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านและที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเทวดารับรู้ครับ

noppakorn
01-18-2011, 04:41 PM
ลูกสาวเกิดวันพฤหัสบดีที่ 12 พฤษภาคม 2548 เวลา 8.46 น. ปีระกา ชื่อ วิราชิณณ์ อริยะสุขสกุล เป็นอย่างไรบ้างค่ะ
เคยไปดูพระ ท่านบอกว่าดูจากชื่อแล้ว เป็นเด็กดื้อเงียบ ทำอะไรช้า เรื่อย ๆ ค่อย ๆ ทำ ฉลาด
จึงอยากให้คุณนพช่วยดูให้หน่อยค่ะ และท่านบอกว่าให้เปลี่ยนชื่อ แต่อยากให้ใช้ชื่อเดิมแต่เพิ่มตัวอักษร
เดิมชื่อ วิราชิณณ์ จะเปลี่ยนเป็น วิราห์ชิณณ์ ดีหรือเปล่าค่ะ แล้ว "วิราห์ชิณณ์" แปลว่าอะไรค่ะ
ถ้าอย่างไรจะได้นำไปเปลี่ยนพร้อมกันเลย เพราะเคยให้คุณดูให้เหมือนกัน แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย

สวัสดีครับ
ชือวิราชิณณ์ ทักษา 40 ดีปานกลาง ไม่ได้ดื้อน่ะครับ อาจจะเป็นที่ฐานดวงเกิดมังครับ ชื่อนี้เป็นคนชอบเดินทาง ไม่อยู่กับที่ ชอบเคลื่อนไหว เดินทางเสมอๆ ย้ายบ้านบ่อยยิ่งย้ายยิ่งดี นามสกุลอริยะสุขสกุล ทักษา 51 เป็นทักษามงคล ผลรวมชื่อนี้ได้ 91 เป็นทักษามงคลแต่ดีเพียงสัก 80 เปอร์เซนต์ จัดว่าอยู่ในเกณฑ์ดีมากแล้วครับ จะให้ดีสุดต้องทักษาชื่อ 54 ผลรวมได้ 105 จะดียิ่งครับ
ชื่อใหม่ วิราห์ชิณณ์ ทักษา 54 เป็นทักษามงคลรวมกับนามสกุลได้ทักษา 105 เป็นมงคลยิ่งครับ

วิราห์ ไม่มีคำแปลครับ คำใกล้เคียง วิราหุ์ วิ + ราหุ์ (ราหุเป็นชื่อยักษ์เทวดามีครึ่งตัว)
ชิณณ์ แปลว่า แก่ เก่า ค่ำคร่า

ให้แปลแล้วความหมายไม่ค่อยเพราะครับ ถ้าไม่เปลี่ยนก็หาชื่อใหม่ดีกว่าครับ ทักษาที่พระท่านให้ดีแล้วครับคือทักษา 54 เหมาะสำหรับสกุลนี้

kibonz
01-18-2011, 04:58 PM

สวัสดีครับ

ชื่อนี้ออกจะผู้หญิงไปสักหน่อยครับ ชื่อดีหรือไม่ต้องดูนามสกุลประกอบครับ ชือดีรวมนามสกุลแล้วไม่ดี ก็ไม่ได้ดีครับ
กลัวเขาเรียกยาก ก็บอกให้เขาเรียกสั้นๆครับ เสรีพิสุทธิ์ เขายังเรียก เสรี อย่างเดียวครับ

รตนลภน รัตนวร เกิดวันจันทร์ ครับ รบกวนอาจารย์นพด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

puengkin
01-18-2011, 05:18 PM

สวัสดีครับ

วันที่ 23 มกราคม ยังเป็นปีขาลอยู่ตามปฏิทินไทยและจีน วันนี้เป็นวันดีวันหนึ่งครับ เวลาที่ดีสำหรับวันนี้มี 05.00-12.59 เวลาที่สมพงษ์กับปีเกิดและวันเกิดคือเวลา 11.00-12.59 น. และเวลา21-22.59 น. สองเวลานี้ดีที่สุดครับ

ชื่อรันดารินทร์ ไม่มีคำศัพท์ครับ วันอาทิตย์ใช้ได้ ทักษา 42 รวมนามสกุลได้ 59 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

รัญชน์ภูรี แปลว่า แผ่นดินแห่งความยินดี (อายตนะ 9)
รัญชน์ณิชชา แปลว่า ผู้เกิดมาบริสุทธิ์ที่น่ายินดี (อายตนะ 2)

ขอบพระคุณมากเลยคะ ขอให้คุณนพหายเร็วๆๆนะคะ

noppakorn
01-18-2011, 05:32 PM

สวัสดีครับ

รตนลภน รัตนวร เกิดวันจันทร์ ครับ รบกวนอาจารย์นพด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชื่อ ทักษา 24 นามสกุลทักษา 26 ผลรวมได้ ทักษา 50 เป็นมงคลยิ่งครับ

YooYo
01-18-2011, 05:33 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ น้องสาวอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ เดิมชื่อว่า ลอมฟาง สวัสดีมงคล

นามสกุล 49 ชื่อควรรวมได้หมายเลขใดดีคะ น้องสาวเกิดวันอังคารค่ะ รบกวนคุณนพตั้งชื่อให้หน่อยนะคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

jamp
01-18-2011, 05:36 PM

สวัสดีครับ
ชือวิราชิณณ์ ทักษา 40 ดีปานกลาง ไม่ได้ดื้อน่ะครับ อาจจะเป็นที่ฐานดวงเกิดมังครับ ชื่อนี้เป็นคนชอบเดินทาง ไม่อยู่กับที่ ชอบเคลื่อนไหว เดินทางเสมอๆ ย้ายบ้านบ่อยยิ่งย้ายยิ่งดี นามสกุลอริยะสุขสกุล ทักษา 51 เป็นทักษามงคล ผลรวมชื่อนี้ได้ 91 เป็นทักษามงคลแต่ดีเพียงสัก 80 เปอร์เซนต์ จัดว่าอยู่ในเกณฑ์ดีมากแล้วครับ จะให้ดีสุดต้องทักษาชื่อ 54 ผลรวมได้ 105 จะดียิ่งครับ
ชื่อใหม่ วิราห์ชิณณ์ ทักษา 54 เป็นทักษามงคลรวมกับนามสกุลได้ทักษา 105 เป็นมงคลยิ่งครับ

วิราห์ ไม่มีคำแปลครับ คำใกล้เคียง วิราหุ์ วิ + ราหุ์ (ราหุเป็นชื่อยักษ์เทวดามีครึ่งตัว)

ให้แปลแล้วความหมายไม่ค่อยเพราะครับ ถ้าไม่เปลี่ยนก็หาชื่อใหม่ดีกว่าครับ ทักษาที่พระท่านให้ดีแล้วครับคือทักษา 54 เหมาะสำหรับสกุลนี้

แล้วถ้าเขียนเป็น "วิราณ์ชิณห์" มีคำแปลหรือเปล่าค่ะ
ขอให้สุขภาพแข็งแรงเร็ว ๆ ขอให้หายเร็ว ๆ นะคะ

jamp
01-18-2011, 05:41 PM
ขอถามอีกหน่อยค่ะ คุณนพเคยตั้งชื่อให้แล้ว อยากได้ชื่อนี้ค่ะ ชื่อ วิกันท์ดาร์ มีคำแปลว่าอย่างไรค่ะ
นามสกุล เนื่องจำนงค์ ใช้คู่กันได้ไหม ดีมั้ยค่ะ เกิดวันอาทิตย์ค่ะ

kibonz
01-19-2011, 08:47 AM

สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชื่อ ทักษา 24 นามสกุลทักษา 26 ผลรวมได้ ทักษา 50 เป็นมงคลยิ่งครับ

ขอบคุณนะครับ อาจารย์นพ
ขอให้หายไว ๆ นะครับ
^^

warinthon
01-19-2011, 06:50 PM
อยากทราบความหมายของชื่อวารินทร์ธรแปลว่าอะไรคะ ชื่อนี้เหมาะกับคนวันพุธกลางคืนหรือเปล่าคะ

SALISA
01-20-2011, 05:38 PM

อยากทราบว่ารัญชญ์ณิชชา แปลว่าอะไร สามารถตั้งชื่อสำหรับคนเกิดวันพฤหัสได้มั้ยค่ะ ถ้านามสกุล บุญอุย

ถ้าไม่ได้ รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

yui_th
01-20-2011, 11:35 PM
สวัสดีค่ะ

อยากทราบความหมายของ รรีรันดร์ กับ รธีรันดร์ ค่ะ
เหมาะกับพุธ กลางวันไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

yanaphat
01-21-2011, 10:03 AM
สวัสดีครับคุณนพ อาการป่วยดีขึ้นบ้างหรือยังครับขอให้หายป่วยในเร็ววันนะครับ
คือกระผมมีเรื่องรบกวน กระผมชื่อ วชิระ คลังแสง เกิด 03-11-2533 รบกวนให้คุณนพดูให้ด้วยนะครับ และถ้าเปลี่ยนควรเปี่ยนเป็นชื่อไหนคคุณนพช่วยแนะนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

noppakorn
01-21-2011, 12:24 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ น้องสาวอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ เดิมชื่อว่า ลอมฟาง สวัสดีมงคล

นามสกุล 49 ชื่อควรรวมได้หมายเลขใดดีคะ น้องสาวเกิดวันอังคารค่ะ รบกวนคุณนพตั้งชื่อให้หน่อยนะคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล สวัสดีมงคล ทักษา 49 ชื่อที่เหมาะสมและสมพงษ์คือทักษาชื่อ 41 เป็นดาวพุธคู่อาทิตย์ ดาวคู่ธาตุเสริมกันและกัน ผลรวมได้ 90 เป็นดาวเกตุและดาวมฤตยู บอกถึงความสำเร็จ และพลังศักดิ์สิทธิ์

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันอังคาร

ลออธารณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความงามผุดผ่อง (อายตนะ 6)
ลัลน์ภัทรา แปลว่า ผู้ดีงามและน่ารัก (อายตนะ 9)

ชื่อใหม่ทั้งสองชื่อครับ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อครับ

noppakorn
01-21-2011, 12:33 PM

สวัสดีครับ

แล้วถ้าเขียนเป็น "วิราณ์ชิณห์" มีคำแปลหรือเปล่าค่ะ
ขอให้สุขภาพแข็งแรงเร็ว ๆ ขอให้หายเร็ว ๆ นะคะ

สวัสดีครับ

ชิณห์ ไม่มีคำแปลครับ แก้ไขให้ดีกว่าน่ะครับ อย่าพยายามต่อเลยครับ ภาษาเสียหมด (จะเลี่ยงบาลีให้แล้วกันน่ะครับ)

วิราณ์ชิณณ์ มาจาก วีร+อาณา+ชิณณ์ (ชิณณ์ คือ ชิณ) แปลว่า ความเก่าแก่ของอำนาจการปกครองที่กล้าหาญ

noppakorn
01-21-2011, 12:37 PM
ขอถามอีกหน่อยค่ะ คุณนพเคยตั้งชื่อให้แล้ว อยากได้ชื่อนี้ค่ะ ชื่อ วิกันท์ดาร์ มีคำแปลว่าอย่างไรค่ะ
นามสกุล เนื่องจำนงค์ ใช้คู่กันได้ไหม ดีมั้ยค่ะ เกิดวันอาทิตย์ค่ะ

สวัสดีครับ

วิกันท์ดาร์ แปลไม่ได้ครับ กันท์ และดาร์ ไม่มีศัพท์ครับ
วิกันต์ดาว์ แปลว่า ดวงดาวที่น่ารักยิ่ง (ทักษา 49 รวมกับนามสกุลได้ 99 เป็นมงคลเช่นกันครับ)

noppakorn
01-21-2011, 12:40 PM
เรียน คุณนพ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

วิธิณา แปลว่า ทำนอง,หนทางที่กระทำ,กฏเกณฑ์ หรือก็คือ วิธี คำเดียวกันครับ บาลีว่า วิธิณา
วิธิษณา แปลว่า ฉลาดหลักแหลมเป็นพิเศษ

ก่อนอื่นต้องขอบคุณคุณนพ ที่อุตส่าห์ช่วยเหลือให้คนอื่นพ้นทุกข์ ทั้ง ๆ ทื่คุณนพเองก็ไม่สบาย ดิฉันขอให้คุณหายโดยเร็วพลัน ไม่มีโรคภัยไข้เจ็บมาเบียดเบียนอีกนะค่ะ และขออนุญาตสอบถามเพิ่มเติมดังนี้ค่ะ
ชื่อ วิธิษณา แปลกว่า ฉลาดหลักแหลมเป็นพิเศษ แต่ถ้าเป็นชื่อ วธิษณา ยังคงความหมายเดิมหรือป่าวค่ะ?
ถ้าเปลี่ยนชื่อเป็น วธิษณา ศิริพรวิรัตน์ เกิดวันที่ 30 พฤษภาคม 2522 ปีมะแม (เวลา 02.00 - 03.00น.) ไม่ทราบว่าดีมั้ยค่ะ
และเป็นผู้หญิงผลคำนวณได้อาตยะ 9 จะเหมาะหรือป่าว?
ขอขอบพระคุณจากใจจริงค่ะ

สวัสดีครับ

ไม่ถูก แต่ก็ไม่ผิดหลักการตั้งชื่อเท่าไหร่ครับ เพราะสามารถกร่อนสระอิทิ้ง ครับ ใช้ได้ครับ

noppakorn
01-21-2011, 12:45 PM
อยากทราบความหมายของชื่อวารินทร์ธรแปลว่าอะไรคะ ชื่อนี้เหมาะกับคนวันพุธกลางคืนหรือเปล่าคะ

สวัสดีครับ

วารินทร์ธร แปลว่า ผู้ทรงความยิ่งใหญ่แห่งสายน้ำ(วารี+อินทร์) ,ผู้ทรงความเป็นเจ้าแห่งเวลา (วาร+อินทร์)

ทักษา 42 คนวันพุธกลางคืนใช้ได้ครับ

noppakorn
01-21-2011, 12:50 PM

อยากทราบว่ารัญชญ์ณิชชา แปลว่าอะไร สามารถตั้งชื่อสำหรับคนเกิดวันพฤหัสได้มั้ยค่ะ ถ้านามสกุล บุญอุย

ถ้าไม่ได้ รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

รัญชน์ณิชชา แปลว่า ผู้เกิดมาบริสุทธิ์และน่ายินดี

รัญชญ์ณิชชา คำว่า รัญชญ์ ไม่มีคำศัพท์ครับ คนวันพฤหัสใช้ได้ครับไม่มีกาลกิณี

noppakorn
01-21-2011, 12:51 PM
สวัสดีค่ะ

อยากทราบความหมายของ รรีรันดร์ กับ รธีรันดร์ ค่ะ
เหมาะกับพุธ กลางวันไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ทั้งสองชื่อไม่มีกาลกิณีกับคนเกิดวันพุธกลางวันครับ แต่ทั้งสองคำไม่มีคำศัพท์จะแปลครับ

noppakorn
01-21-2011, 01:12 PM
สวัสดีครับคุณนพ อาการป่วยดีขึ้นบ้างหรือยังครับขอให้หายป่วยในเร็ววันนะครับ
คือกระผมมีเรื่องรบกวน กระผมชื่อ วชิระ คลังแสง เกิด 03-11-2533 รบกวนให้คุณนพดูให้ด้วยนะครับ และถ้าเปลี่ยนควรเปี่ยนเป็นชื่อไหนคคุณนพช่วยแนะนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

คุณเกิด 3 กันยาฯ 2533 เป็นวันจันทร์ครับ ชื่อวชิระมีสระ เป็นกาลกิณีกับชื่อครับ ทักา 20 บอกถึงความเป็นคนเพ้อฝัน ชอบเสี่ยง ชอบสู้ แต่จิตใจอ่อนไหว นามสกุลทักษา 27 ผลรวมได้ 49 เป็นเลขที่บอกถึงความอับโชค ชีวิตมักหักเหเปลี่ยนแปลงเสมอๆ ชื่อที่เหมาะสมกับทักษานี้คือ 36 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นดาวคู่มิตรเช่นกันครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันจันทร์

วชรวงษ์ แปลว่า ตระกูลแห่งเพชร,ตระกูลสายฟ้า (อายตนะ ๘)
วัชรนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชมดังเพชร (อายตนะ ๘)
พัชรธนัน แปลว่า ผู้ร่ำรวยเพชร (อายตนะ 6)
พชรธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงเพชร ((อายตนะ 6)
ธัชธรรม์ แปลว่า ผู้เป็นดังธงแห่งความดี (อายตนะ 8)
ชวัลพัชร แปลว่า ผู้เข้มแข็งและรุ่งเอง,ผู้มีคุณค่าดังเพชรอันรุ่งเรือง (อายตนะ 8)
ญานทัศน์ แปลว่า ผู้เห็นได้ด้วยปัญญา (อายตนะ 2)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อครับ

peenajune
01-21-2011, 04:11 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ
ดิฉันกำลังจะคลอดลูก เป็นผู้ชายค่ะ แต่มีปัญหากับการตั้งชื่อลูกมากๆ เลย เพราะตั้งแล้วเอาไปคำนวนตามหลักเลขศาสตร์ทางเว็บต่างๆ แล้วไม่ดี จนปัญญาจริงๆ ค่ะ
เลยอยากรบกวนให้อาจารย์ตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ
ลูกชายจะคลอดในเดือนกุมภาพนธ์นี้ค่ะ แต่ยังไม่แน่ว่าวันอะไร ดิฉันเห็นว่าเป็นลูกผู้ชายเลยอยากให้ชื่อมีเดชนำหน้าค่ะ ดิฉันนามสกุล รอดพูน ค่ะ รบกวนท่านอาจารย์ด้วยนะคะ

yui_th
01-22-2011, 11:24 AM

ต้องรบกวนอาจารย์นพ ตั้งชื่อให้หน่อยนะคะ เกิดพุธกลางวัน อยากได้ทักษา 41 หรือ 42 ค่ะ
(อยากกได้ชื่อต้นเป็น ร ค่ะ)

ขอบพระคุณมากค่ะ :)

Ratchnok
01-23-2011, 11:00 AM
สวัสดีค่ะ รบกวนคุณนพ ตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ เกิดวันจันทร์ ที่ 19 สิงหาคม 2571 เวลาเกิด23.00 น. เดิมชื่อ รัชนก โพธิ์ชู อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ รบกวนดูให้หน่อยค่ะ ขอชื่อที่เหมาะกับนามสกุลด้วยค่ะ ขอคุณมากค่ะ

waraphan
01-23-2011, 10:37 PM
สวัสดีคะลบกวนช่วยแปลความหมายชื่อว่า วราพันธ์
ให้หน่อยนะค่ะ ขอบคุฌค่ะ

noppakorn
01-24-2011, 12:54 PM
ดิฉันกำลังจะคลอดลูก เป็นผู้ชายค่ะ แต่มีปัญหากับการตั้งชื่อลูกมากๆ เลย เพราะตั้งแล้วเอาไปคำนวนตามหลักเลขศาสตร์ทางเว็บต่างๆ แล้วไม่ดี จนปัญญาจริงๆ ค่ะ
เลยอยากรบกวนให้อาจารย์ตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ
ลูกชายจะคลอดในเดือนกุมภาพนธ์นี้ค่ะ แต่ยังไม่แน่ว่าวันอะไร ดิฉันเห็นว่าเป็นลูกผู้ชายเลยอยากให้ชื่อมีเดชนำหน้าค่ะ ดิฉันนามสกุล รอดพูน ค่ะ รบกวนท่านอาจารย์ด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

นามสกุล รอดพูน ทักษา 26 ควรใช้ชื่อทักษา 24 ผลรวมได้ทักษา 50 เป็นมงคลยิ่งครับ
สำหรับชื่อ หากให้ทั้งอาทิตย์ คงจะยาวมากครับ ถ้าทราบวันเกิดแน่นอน ค่อยถามมาอีกครั้งได้ไหมครับ หรือว่าให้ดูจาก http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=3623.0 มีชื่อทักษา 24 ให้เลือกอยู่ครับ แต่ถ้าถามด่วนมาเมื่อทราบกำหนดคลอด ก็ยินดีจะตอบให้น่ะครับ

noppakorn
01-24-2011, 01:06 PM

ต้องรบกวนอาจารย์นพ ตั้งชื่อให้หน่อยนะคะ เกิดพุธกลางวัน อยากได้ทักษา 41 หรือ 42 ค่ะ
(อยากกได้ชื่อต้นเป็น ร ค่ะ)

ขอบพระคุณมากค่ะ :)

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

รมณ์ยุพา แปลว่า หนุ่มสาวที่รื่นเริง
รมัยปวีณ แปลว่า ผู้ฉลาดและมีเสน่ห์
รสสุคนธ์ แปลว่า ชื่อไม้ดอกเป็นเถามีกลิ่นหอม
รัฐนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในประเทศ
รวีวงศ์ แปลว่า ตระกูลแห่งอาทิตย์

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

รัตย์ธมน แปลว่า ผู้สวยงามแม้กลางคืน
รยานันทน์ แปลว่า ผู้มีควายินดีในความรวดเร็ว
รมย์มณิภา แปลว่า ผู้มีประกายดวงมณีอันน่ารื่นรมย์
รมณพัธนี แปลว่า ผู้เกี่ยวเนื่องกับความสุข

tulny
01-24-2011, 03:47 PM
เรียน คุณ นพกรณ์
ดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ จะขอความกรุณาช่วยแปลความหมายชื่อให้หน่อยค่ะ
ชื่อ วรภาดา
และขอความกรุณารบกวน ตั้งชื่อเพื่อเป็นศิริมงคลสำหรับชีวิตให้หน่อยนะค่ะ
นามสกุล ได้เลขทักษา 37 เกิดวันที่ 2 ฟฤศจิกายน 2520 พุธกลางวัน อยากได้อักษร ศรี
หรืออักษรที่เป็นมงคล ค่ะ
ขอความกรุณาด้วยนะค่ะ

ขอบพระคุณมาก ค่ะ

warinthon
01-24-2011, 05:13 PM

สวัสดีครับ

วารินทร์ธร แปลว่า ผู้ทรงความยิ่งใหญ่แห่งสายน้ำ(วารี+อินทร์) ,ผู้ทรงความเป็นเจ้าแห่งเวลา (วาร+อินทร์)

ทักษา 42 คนวันพุธกลางคืนใช้ได้ครับ

ขอบคุณค่ะ

Fee-Nix
01-24-2011, 09:17 PM
วริสราลักษณ์ แปลว่าอะไรคร๊ อยากรุจิงๆ ช่ายตอบหน่อนนะ

jintana
01-26-2011, 12:34 AM
สวัสดีค่ะ
อยากจะขอรบกวน ขอชื่อคนที่เกิด วันพุธ กลางวัน ที่มีอักษรศรีและมีเลข ทักษา 14 ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
01-26-2011, 01:57 PM
เรียน คุณ นพกรณ์
ดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ จะขอความกรุณาช่วยแปลความหมายชื่อให้หน่อยค่ะ
ชื่อ วรภาดา
และขอความกรุณารบกวน ตั้งชื่อเพื่อเป็นศิริมงคลสำหรับชีวิตให้หน่อยนะค่ะ
นามสกุล ได้เลขทักษา 37 เกิดวันที่ 2 ฟฤศจิกายน 2520 พุธกลางวัน อยากได้อักษร ศรี
หรืออักษรที่เป็นมงคล ค่ะ
ขอความกรุณาด้วยนะค่ะ

ขอบพระคุณมาก ค่ะ

สวัสดีครับ

วรภาดา แปลว่า พี่ชาย(น้องชาย)อันประเสริฐ

นามสกุลทักษา 37 มีชื่อทักษาเดียวสำหรับสุภาพสตรีคือทักษาชื่อ 14 จึงเป็นมงคลยิ่ง ผลรวมได้ทักษา 51 เป็นดาวคู่มิตร คู่โชค

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน
ลลดา แปลว่า หญิงงาม
วรตา แปลว่า หญิงผู้ประเสริฐ
ลลภา แปลว่า ผู้มีรัศมีความงาม
ณฤดี แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้
นภาดล แปลว่า ชั้นฟ้า
กัญญา แปลว่า สาวรุ่น
กันตา แปลว่า สาวที่น่ารัก
อนุภา แปลว่า สายฟ้าแลบ
วรปภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองอันประเสริฐ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค เจ้าที่ที่บ้าน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์รับรู้

noppakorn
01-26-2011, 02:15 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนคุณนพ ตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ เกิดวันจันทร์ ที่ 19 สิงหาคม 2571 เวลาเกิด23.00 น. เดิมชื่อ รัชนก โพธิ์ชู อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ รบกวนดูให้หน่อยค่ะ ขอชื่อที่เหมาะกับนามสกุลด้วยค่ะ ขอคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลโพธิ์ชู ทักษา 33 เป็นทักษาที่หาคู่ดีเลิศไม่ได้ครับ ทักษาที่ดีที่สุดคือทักษาชื่อ 46 แต่ต้องระมัดระวังอย่าเชื่อคนง่าย ระวังตกอยู่ใต้อิทธิพลผู้อื่น ชีวิตจึงจะดียิ่ง ผลรวมได้ ทักษา 79 เป็นทักษาดีปานกลาง ทักษานี้ต้องหมั่นทำบุญสร้างกุศลบ่อยๆ เพื่อให้กุศลนั้นมาเกื้อหนุนชีวิต เพราะเป็นทักษาที่มีโรคภัยมาเกียวข้อง หากเราไม่เป็นก็จะมีญาติใกล้ชิดเป็น ฉะนั้นทำบุญสร้างทานบ่อยๆ และระวังรักษาสุขภาพไว้ ชีวิตจึงจะสมบูรณ์ ชื่อทักษานี้ อนาคตสดใสครับ

ชื่อทักษา 46 สำหรับหญิงวันจันทร์

ธัญญ์ธนพร แปลว่า ผุ้มั่งมีด้วยทรัพย์อันประเสริฐ
ธัญญ์จรัส แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและมั่งมี
สรัลรัตน์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าซื่อตรง
กฤศศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งคนจน
รัชต์วรณัน แปลว่า ผู้ได้รับการสรรเสริฐเรื่องเงิน

เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค เจ้าที่ที่บ้าน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์รับรู้

noppakorn
01-26-2011, 02:16 PM
สวัสดีคะลบกวนช่วยแปลความหมายชื่อว่า วราพันธ์
ให้หน่อยนะค่ะ ขอบคุฌค่ะ

สวัสดีครับ

วราพันธ์ แปลว่า เชื้อสายอันประเสริฐ

noppakorn
01-26-2011, 02:18 PM
วริสราลักษณ์ แปลว่าอะไรคร๊ อยากรุจิงๆ ช่ายตอบหน่อนนะ

สวัสดีครับ

วริสราลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะของผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐ

noppakorn
01-26-2011, 02:22 PM
สวัสดีค่ะ
อยากจะขอรบกวน ขอชื่อคนที่เกิด วันพุธ กลางวัน ที่มีอักษรศรีและมีเลข ทักษา 14 ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน
ลลดา แปลว่า หญิงงาม
วรตา แปลว่า หญิงผู้ประเสริฐ
ลลภา แปลว่า ผู้มีรัศมีความงาม
วรปภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองอันประเสริฐ
รมณ แปลว่า ผู้มีความสุข (ระมน)
ฤทัย แปลว่า ดวงใจ
ปพร แปลว่า ผู้ประเสริฐยิ่ง (ปะพอน)

Wi
01-26-2011, 03:23 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ ดิฉันกำลังคิดจะทดทะเบียนสมรสแล้วเปลี่ยนไปใช้นามสกุลของแฟนแต่ไม่รู้ว่าควรจะเปลี่ยนดีหรือป่าว?
ชื่อ วธิษณา เพ็งลาย เกิดวันที่ 30 พฤษภาคม 2522 (เวลา 02.30 - 03.00น.)
และอยากทราบว่า "วธิษณา" แปลว่าอะไรด้วยนะค่ะ

ขอขอบพระคุณในความเมตตาล่วงหน้านะค่ะ

noppakorn
01-27-2011, 03:10 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ ดิฉันกำลังคิดจะทดทะเบียนสมรสแล้วเปลี่ยนไปใช้นามสกุลของแฟนแต่ไม่รู้ว่าควรจะเปลี่ยนดีหรือป่าว?
ชื่อ วธิษณา เพ็งลาย เกิดวันที่ 30 พฤษภาคม 2522 (เวลา 02.30 - 03.00น.)
และอยากทราบว่า "วธิษณา" แปลว่าอะไรด้วยนะค่ะ

ขอขอบพระคุณในความเมตตาล่วงหน้านะค่ะ

สวัสดีครับ

เกิด 30 พค.2522 เวลา 02.30-03.00 อยากทราบว่า เป็นคืนต่อเนื่องวันอังคารหรือเป็นคืนวันพุธไปเช้าวันพฤหัสครับ

วธิษณา แปลว่า ผู้ฉลาดหลักแหลมเป็นพิเศษ ทักษา 24 เป็นมงคล อายตนะ 9

ชื่อนี้สกุลนี้ไม่ต้องเปลี่ยนครับ สกุลทักษา 35 ผลรวมได้ 59 เป็นมงคลยิ่งครับ

Wi
01-27-2011, 04:05 PM

สวัสดีครับ

เกิด 30 พค.2522 เวลา 02.30-03.00 อยากทราบว่า เป็นคืนต่อเนื่องวันอังคารหรือเป็นคืนวันพุธไปเช้าวันพฤหัสครับ

วธิษณา แปลว่า ผู้ฉลาดหลักแหลมเป็นพิเศษ ทักษา 24 เป็นมงคล อายตนะ 9

ชื่อนี้สกุลนี้ไม่ต้องเปลี่ยนครับ สกุลทักษา 35 ผลรวมได้ 59 เป็นมงคลยิ่งครับ

วันที่ 29 พค เป็นวันอังคารนะคะ แล้วถ้าใช้นามสกุลเดิมจะดีมั้ยค่ะ (นามสกุลเดิม ศิริพรวิรัตน์) และถ้าดิฉันจะไปเปลี่ยนชื่อ วันดีในเดือนกุมภาพันธ์คือวันไหนค่ะ ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ

mizziemind
01-28-2011, 03:07 AM
ค่ะ รบกวนแปลให้หน่อยค่ะ
ชื่อ วริศา ภู่ระย้า เกิดอังคารที่ 2 มกราคม 2533 (17.34)
พอดีอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ คิดไว้ในใจ 2 ชื่อพริศากับพัณณิตา
ดีหรือไม่ดี ยังไงรบกวนบอกกันด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ ><*

noppakorn
01-28-2011, 03:00 PM
ค่ะ รบกวนแปลให้หน่อยค่ะ
ชื่อ วริศา ภู่ระย้า เกิดอังคารที่ 2 มกราคม 2533 (17.34)
พอดีอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ คิดไว้ในใจ 2 ชื่อพริศากับพัณณิตา
ดีหรือไม่ดี ยังไงรบกวนบอกกันด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ ><*

สวัสดีครับ

นามสกุล ภู่ระย้า ทักษา 23 ชื่อทักษาสมพงศ์คือทักษา 36 เป็นดาวอังคารกับดาวศุกร์ ผลรวมคือทักษา 59 เป็นดาวบุญกับดาวความสำเร็จครับ

ชื่อ พริศา ทักษา 24 ผลรวม 47 ไม่เป็นมงคลชีวิตครับ ชื่อพัณณิตา ทักษา 30 ผลรวม 53 ไม่เป็นมงคลเช่นกันครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอังคาร

พัณณ์ชุดา แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันรุ่งเรือง
พริศริญา แปลว่า ผู้มีความรู้เหนือศัตรูอันประเสริฐ
วริศานัน แปลว่า ผู้มีปากอันยิ่งใหญ่และประเสริฐ
พริศราธร แปลว่ ผู้ทรงความยิ่งใหญ่อันประเสริฐ
ธรรศปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่เชื่อมั่นในตนเอง (ทัด ปะ วัน)
พรหมฤทัย แปลว่า ผู้เป็นที่รักของพรหม,ผู้เป็นหัวใจอันประเสริฐ
ปณิธิ์รตา แปลว่า ผู้ยินดีในความตั้งใจ (ปะ นิด ระ ตา)

Fdz
01-28-2011, 03:27 PM
อยากทราบว่า ชื่อ ลลิลฤทธิ์ มีความหมายว่าอะไรคับ

yupaporn_s
01-28-2011, 03:49 PM
สวัสดีคะ หนูต้องการที่จะเปลี่ยนชื่อนะคะ ดูในหนังสือบอกว่า ย ไม่ดี ก้เลยอยากเปลี่ยนคะ หนูชื่อ ยุพาภรณ์ แสงฤทธิ์ เกิดวันศุกร์ ที่ 16 สิงหาคม 25528 คะ ไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนชื่อเป็นอะไรดีคะ รบกวนอาจารย์ช่วยดูให้หน่อยคะ

pakum
01-28-2011, 04:12 PM
ขอรบกวนถามอาจารย์เรื่องลูกค่ะ ชื่อ วรพงศ์ นามสกุล ผดุงพจน์ เกิดวันเสาร์ที่ 3 ธค. 2537 เวลา 07.51 น. รวมเลขชื่อดี รวมเลขนามสกุลดี แต่รวมเลขชื่อ+นามสกุลแล้วไม่ดี ไม่ทราบว่าต้องเปลี่ยนชื่อหรือไม่คะ แม่รู้สึกกังวลค่ะ แต่เจ้าตัวชอบชื่อเดิมเพราะเค้าบอกว่าเป็นชื่อที่พ่อแม่ตั้งให้ ตอนที่ตั้งให้เค้านั้นเราไม่ได้มีความรู้ในเรื่องเลขศาสตร์ค่ะ

waraphan
01-28-2011, 06:59 PM
สวัสดีค่ะ คืออยากชื่อว่า วราพันธ์
เหมาะกับคนที่เกิดวันพุธกลางคือหรือเปล่าค่ะ

และขอความกรุณาช่วยแปลชื่อ
วราภรณ์ และรนางค์ ให้ด้วยนะค่ะ
ขอบคุณคะ

mizziemind
01-29-2011, 12:51 AM
ขอบคุณมาก ค่ะ ที่กรุณาตั้งชื่อให้
ต้องนำเรื่องนี้ไปบอกพ่อกับแม่ก่อน กลัวท่านไม่ยอมให้เปลี่ยน

tawanchay
01-29-2011, 06:51 PM
เรียน คุณนพ
ขอสอบถามค่ะ รักษณกัญญ์ มีความหมายว่าอะไรคะ

noppakorn
01-30-2011, 04:09 PM

สวัสดีครับ

วันที่ 29 พค เป็นวันอังคารนะคะ แล้วถ้าใช้นามสกุลเดิมจะดีมั้ยค่ะ (นามสกุลเดิม ศิริพรวิรัตน์) และถ้าดิฉันจะไปเปลี่ยนชื่อ วันดีในเดือนกุมภาพันธ์คือวันไหนค่ะ ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อนี้ใช้ได้ทั้งสองนามสกุลครับ ศิริพรวิรัตน์ ทักษา 66 ผลรวมได้ 90 เป็นดาวเกตุกับดาวมฤตยู สวดมนต์ไหว้พระและสิ่งศักดิ์สิทธิ์เสมอๆ เพื่อมาเกื้อหนุนชื่อและฐานชะตา ครับ
ฤกษ์ดีเดือนกุมภาพันธ์ 2554 :- วันอังคาร (ม้า) 8 กพ. เวลา 05-10.59 น. เวลา 13-14.59 น.
วันจันทร์ (แพะ) 21 กพ. เวลา 03-4.59 น. เวลา 7-8.59 น. เวลา 09-14.59 น.

noppakorn
01-30-2011, 04:12 PM
อยากทราบว่า ชื่อ ลลิลฤทธิ์ มีความหมายว่าอะไรคับ

สวัสดีครับ

ลลิลฤทธิ์ แปลว่า ผู้มีอำนาจที่มีท่าทีน่ารัก

noppakorn
01-30-2011, 04:21 PM
สวัสดีค่ะ คืออยากชื่อว่า วราพันธ์
เหมาะกับคนที่เกิดวันพุธกลางคือหรือเปล่าค่ะ

และขอความกรุณาช่วยแปลชื่อ
วราภรณ์ และรนางค์ ให้ด้วยนะค่ะ
ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ
วราพันธ์ มี พ เป็นกาลกิณี กับคนวันพุธกลางคืนครับ

วราภรณ์ แปลว่า ผู้มีเครื่องประดับอันประเสริฐ (วันพุธกลางคืน มี ภ เป็นกาลกิณี)
รนางค์ มาจาก รน + อางค์ แปลว่า ผู้มีท่าทางเร่าร้อน,ผู้มีลักษณะไม่อยู่นิ่ง

noppakorn
01-30-2011, 04:22 PM
ขอบคุณมาก ค่ะ ที่กรุณาตั้งชื่อให้
ต้องนำเรื่องนี้ไปบอกพ่อกับแม่ก่อน กลัวท่านไม่ยอมให้เปลี่ยน

คุณทำถูกต้องแล้วครับ เปลียนชื่อหรือสกุลหากยังไม่มีครอบครัว ต้องขออนุญาตบิดามารดา เพื่อเป็นการแสดงความกตัญญูก่อนครับ จึงจะเป็นผลดีครับ

noppakorn
01-30-2011, 04:23 PM
เรียน คุณนพ
ขอสอบถามค่ะ รักษณกัญญ์ มีความหมายว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

รักษณกัญญ์ แปลว่า หญิงผู้อยู่ในการดูแลป้องกัน,หญิงผู้มีความรู้ป้องกัน

SALISA
01-31-2011, 10:43 AM

อยากจะรบกวนสอบถามคุณนพหน่อยค่ะ
1) ลัลน์ลลิน แปลว่าอะไรคะ
2) ลัลน์ลลิน มีเลขทักษา 51 ใช่มั้ยคะ แล้วเป็นเลขทักษาที่ดีมั้ยคะ
3) ระหว่างชื่อ ลัลน์ลลิน กับชื่อ รัญชน์ณิชชา ชื่อไหนเป็นมงคลกว่ากันกับนามสกุลทักษา 53 คะ สำหรับผู้เกิดวันอังคารคะ
4) เทียบระหว่างชื่อที่มีเดช ศรี อายุ มนตรี บริการ มูละ อุตสาหะ มากกว่าอีกชื่อ ชื่อไหนเป็นมงคลกว่ากันคะ

noppakorn
01-31-2011, 11:31 AM
สวัสดีคะ หนูต้องการที่จะเปลี่ยนชื่อนะคะ ดูในหนังสือบอกว่า ย ไม่ดี ก้เลยอยากเปลี่ยนคะ หนูชื่อ ยุพาภรณ์ แสงฤทธิ์ เกิดวันศุกร์ ที่ 16 สิงหาคม 25528 คะ ไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนชื่อเป็นอะไรดีคะ รบกวนอาจารย์ช่วยดูให้หน่อยคะ

สวัสดีครับ

เกิดวันศุกร์ ยุพาภรณ์ มี ย ร เป็นกาลกิณี นามสกุลแสงฤทธิ์ ทักษา 30 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ ดาวคู่มิตร บอกถึงความรักความสมหวัง ปัญญา โชคและมิตรสหายเกื้อหนุน ผลรวมได้ 54 เป็นดาวพฤหัสและดาวพุธ ดาวบุญคู่กับปัญญา ผลรวมคือควาสำเร็จ ดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์

นาถพิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นที่พึ่ง (อายตนะ1)
นันทชามา แปลว่า ลูกสาวผู้มีความสุข (อายตนะ6)
ภัคปพน แปลว่า ผู้มีโชคอันบริสุทธิ์(อายตนะ1)
ภูพาณี แปลว่า เจ้าแห่งวาจาในแผ่นดิน (อายตนะ1)
ปาณมณิภา แปลว่า ผู้มีชีวิตเป็นประกายดุจแก้ว (อายตนะ1)
ปัณฑสุดา แปลว่า หญิงสาวผู้มีปัญญา (อายตนะ6)
พรมญาดา แปลว่า ผู้รู้ที่ให้ความสุข (อายตนะ8)
พิชชานาถ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่มีความรู้ (อายตนะ1)
เขมนาฏ แปลว่า นักรำที่มีความสุข (อายตนะ 1)

noppakorn
01-31-2011, 11:46 AM
ขอรบกวนถามอาจารย์เรื่องลูกค่ะ ชื่อ วรพงศ์ นามสกุล ผดุงพจน์ เกิดวันเสาร์ที่ 3 ธค. 2537 เวลา 07.51 น. รวมเลขชื่อดี รวมเลขนามสกุลดี แต่รวมเลขชื่อ+นามสกุลแล้วไม่ดี ไม่ทราบว่าต้องเปลี่ยนชื่อหรือไม่คะ แม่รู้สึกกังวลค่ะ แต่เจ้าตัวชอบชื่อเดิมเพราะเค้าบอกว่าเป็นชื่อที่พ่อแม่ตั้งให้ ตอนที่ตั้งให้เค้านั้นเราไม่ได้มีความรู้ในเรื่องเลขศาสตร์ค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อวรพงศ์ ทักษา 36 เป็นมงคล นามสกุล ผดุงพจน์ ทักษา 40 ดีปานกลาง ผลรวมได้ทักษา 76 ตกที่นั่ง คู่ศัตรู ชีวิตรักมีปัญหา มักตกพุ่มหมาย บ้านแตกสาแหรกขาด ต้องระวังมากครับ เรื่องการเงินก็มักติดขัด ควรเปลี่ยนก่อนมีคู่ครองครับ

ชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลทักษา 40 คือ ทักษา 24 ผลรวมได้ 64 มีโชคทางการเงิน และสติปัญญาดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับชายเกิดวันเสาร์
วรพล แปลว่า ผู้มีกำลังอันประเสริฐ (อายตนะ 1)
วรสกล แปลว่า ผู้มีความประเสริฐในทุกสิ่งทุกอย่าง (อายตนะ 9)
ญาณพล แปลว่า ผู้มีกำลังและความรอบรู้ (อายตนะ ๘)
อรรคภณ แปลว่า ผู้พูดจาเป็นเลิศ (ค่าอายตนะได้ 9)
กฤชนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบเพราะความฉลาดเฉียบแหลม (อายตนะ๘)
เกริกชนน แปลว่า ผู้มีเชื้อสายที่เลื่องลือ (อายตนะ 1)
สกลฤทธิ แปลว่า ผู้มีวาสนาในทุกสิ่งทุกอย่าง,ผู้มีอำนาจในทุกสิ่งทุกอย่าง (อายตนะ 2)
กวินธร แปลว่า ผู้ทรงความดีงาม (อายตนะ 2)
ธารธนัช แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความร่ำรวย (อายตนะ 2)
ณัชทยุต แปลว่า ผู้เกิดมาให้ความรู้อันสว่างไสว (อายตนะ9)

noppakorn
01-31-2011, 11:56 AM

อยากจะรบกวนสอบถามคุณนพหน่อยค่ะ
1) ลัลน์ลลิน แปลว่าอะไรคะ
2) ลัลน์ลลิน มีเลขทักษา 51 ใช่มั้ยคะ แล้วเป็นเลขทักษาที่ดีมั้ยคะ
3) ระหว่างชื่อ ลัลน์ลลิน กับชื่อ รัญชน์ณิชชา ชื่อไหนเป็นมงคลกว่ากันกับนามสกุลทักษา 53 คะ สำหรับผู้เกิดวันอังคารคะ
4) เทียบระหว่างชื่อที่มีเดช ศรี อายุ มนตรี บริการ มูละ อุตสาหะ มากกว่าอีกชื่อ ชื่อไหนเป็นมงคลกว่ากันคะ

สวัสดีครับ

ลัลน์ลลิน แปลว่า ผู้มีท่าทางที่น่ารักและงดงาม

ลัลน์ลลิน ทักษา 51 รัญชน์ณิชชา ทักษา 42 ผลรวมคือ 104 และ 95 ทั้งสองทักษานี้ เป็นทักษามงคลทั้งคู่ครับไม่ต้องเปรียบเทียบ ดีทั้งคู่ครับ ส่วนชื่อไหนดี ดูตามกำลังวันแล้ว ชื่อรัญชน์ณิชชา มีกลุ่มกำลังวันดีกว่าครับ เพราะขาดแค่กลุ่ม ศรี และอุสาหะ ส่วนชื่อลัลน์ลลิน ขาด บริวาร อายุ ศรี และอุตสาหะ ครับ

joe7
02-01-2011, 05:31 PM
สวัสดีครับ อาจารย์นพ
ผมมีเรื่องรบกวนครับผมอยากจะเปลี่ยนชื่อครับจากจักรกฤษณ์ ธนะเจริญเกิดวันจันทร์ วันที่ 4 กันยายน 2521 เป็นชื่อ รณกฤต จะดีไหมครับมีความหมายอย่างไร และถ้ามีชื่ออื่นที่ดีกว่าขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณมาก

moomchark
02-02-2011, 10:55 AM
สวัสดีครับ
ผมชื่อ พิสุทธิ์ ด้วงโต เกิดวันอังคาร จะเปลี่ยนชื่อเป็น วชิรวิชญ์ ทักษา 41 ดีไหมครับ ถ้าไม่ดีรบกวนขอชื่อที่เหมาะกับชายวันอังคารด้วยครับ

ขอบคุณครับ

Golfgap
02-03-2011, 02:06 AM
สวัสดีครับ

ผมรบกวนขอความหมายชื่อ รณน กับ ระธี ด้วยครับ

wiparats
02-04-2011, 03:40 PM
เรียน คุณนพ ที่เคารพ

ดิฉัน เกิดปีมะแม วันพุธ เวลา 01.30 - 03.00 น. (เป็นคืนต่อเนื่องจากวันอังคาร ไม่ทราบเป็นวันพุธกลางคืนหรือป่าว)
และรบกวนขอฤกษ์ที่เหมาะสมกับตัวดิฉันเอง ว่าควรไปเปลี่ยนชื่อเมื่อไหร่ในเดือนภุมภาพันธ์ และเดือนมีนาคม ด้วยนะค่ะ
ขอขอบพระคุณในความอนุเคราะห์ค่ะ

Wi
02-07-2011, 10:45 AM

สวัสดีครับ

เรียนคุณนพ
ชื่อวธิษณา อ่านออกเสียงอย่างไงค่ะ
อ่านว่า : วะ-ทิด-สะ-นา หรืออ่านว่า : วะ-ทิ-สะ-นา
และรบกวนสะกดชื่อเป็นภาษาอังกฤษด้วยจะได้มั้ยค่ะ (เพราะกลัวว่าสะกดเองจะผิดหลักอาตยนะ9นะค่ะ)
ขอขอบพระคุณในความเมตตาล่วงหน้าค่ะ

ammtree
02-07-2011, 11:41 AM
อยากทราบว่า "วรรณ์วดี" แปลว่าอย่างไรคะ

ขอบคุณค่ะ

ammtree
02-07-2011, 11:45 AM
สวัสดีอีกทีนะคะ

ที่ถามไปก่อนหน้า ว่าวรรณ์วดี แปลว่าอย่างไรน่ะค่ะ
คือพอดีกำลังจะเปลี่ยนชื่อ เป็นวรรณ์วดี นามสกุลตรีไพบูลย์ เกิด 6 ธ.ค.21 เวลา 0.38 ใช้ได้ไหมคะช่วยแนะนำด้วยค่ะ

Bankkie
02-07-2011, 01:11 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อ "วทันโย" กับ "วทันโญ" ขอบคุณค่ะ

prastana
02-07-2011, 05:14 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายชื่อ วรีพ์ลักษณ์ ค่ะ รบกวนช่วยแปลให้ด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

aprilmoon
02-08-2011, 02:57 PM
รุ่นพี่ของนิ๋งสมัยมัธยมเค้าชื่อว่า "ลัลลิฬา" ค่ะ

ชื่อเค้าแปลก (แต่เพราะดี) อยากทราบว่ามีความหมายมั้ยคะ

นิ๋งถามพี่เค้าแล้ว เค้าบอกว่า "พี่ก็ไม่รู้เหมือนกัน" ฮะฮะ

wutkamee
02-09-2011, 08:53 AM
ขอขอบคุณอาจารย์เป็นอย่างมากครับผมที่ให้คำแนะนำอย่างกระจ่างแจ้ง สรุปแล้วเด็กเกิดใหม่ที่ใช้นามสกุล กะการดี ควรใช้ทักษา 45 ใช่ไหมครับ งั้นผมขอรบกวนอาจารย์ช่วยหาความหมายชื่อตอ่ไปนี้ด้วยครับ
1. วัฒนวัฒน์
2. วัฒณวัฒณ์
3. วัตนวัตน์
4. อัฒนอัตน์
ขอรบกวนอีกครั้งครับ

nuttida
02-09-2011, 10:58 AM
สวัสดีค่ะ
ดิฉันเกิดวันพุธที่ 15 ตุลาคม 2523 (พุธกลางวัน) นามสกุล ธัญญานันทน์ ทักษา 46
ต้องการเปลี่ยนชื่อ และกำลังหาชื่อที่ขึ้นต้นด้วยตัวอักษร ย , ร , ล , ว
อยากได้ชื่อที่มีทักษา 59 เมื่อบวกกับนามสกุลแล้วได้ 105
แต่ถ้าชื่อที่มีทักษา 59 แล้วขึ้นต้นด้วย ย , ร , ล , ว มันหายากหรือมีน้อย
รบกวนอาจารย์หาชื่อที่มีทักษา 14 หรือ 54 ด้วยก็ได้นะค่ะ

noppakorn
02-09-2011, 01:06 PM
สวัสดีครับ อาจารย์นพ
ผมมีเรื่องรบกวนครับผมอยากจะเปลี่ยนชื่อครับจากจักรกฤษณ์ ธนะเจริญเกิดวันจันทร์ วันที่ 4 กันยายน 2521 เป็นชื่อ รณกฤต จะดีไหมครับมีความหมายอย่างไร และถ้ามีชื่ออื่นที่ดีกว่าขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณมาก

สวัสดีครับ

รณกฤต แปลว่า ผู้ทำการรบ ทักษา 14

นามสกุล ธนะเจริญ ทักษา 33 ชื่อรณกฤต ทักษา 14 ผลรวมได้ 47 บอกถึงการทำอะไรที่ได้มาก็ต้องสูญเสีย หรือล้มเหลวก่อนจะสำเร็จ ไม่เป็นมงคลครับ ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือ ทักษา 9 ผลรวมได้ทักษา 42 เป็นมงคลนามครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับคนเกิดวันจันทร์

ชชกฤต แปลว่า ผู้เป็นนักรบที่ทำการรบ
ภรกฤช แปลว่า ผู้ทรงกฤช,ผู้มีความเฉียบแหลม
กฤศ แปลว่า เล็ก,น้อย
กฤชกร แปลว่า ผู้สร้างความเฉียบแหลม

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล

noppakorn
02-09-2011, 01:09 PM
สวัสดีครับ
ผมชื่อ พิสุทธิ์ ด้วงโต เกิดวันอังคาร จะเปลี่ยนชื่อเป็น วชิรวิชญ์ ทักษา 41 ดีไหมครับ ถ้าไม่ดีรบกวนขอชื่อที่เหมาะกับชายวันอังคารด้วยครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลด้วงโต ทักษา 18 ชื่อ วชิรวิชญ์ ทักษา 41 ผลรวมได้ทักษา 59 เป็นมงคลยิ่งครับ (ค่าอายตนะ9)

noppakorn
02-09-2011, 01:12 PM
สวัสดีครับ

ผมรบกวนขอความหมายชื่อ รณน กับ ระธี ด้วยครับ

สวัสดีครับ

รณน และ ระธี ทั้งสองคำไม่พบรูปศัพท์ครับ

noppakorn
02-09-2011, 01:24 PM
เรียน คุณนพ ที่เคารพ

ดิฉัน เกิดปีมะแม วันพุธ เวลา 01.30 - 03.00 น. (เป็นคืนต่อเนื่องจากวันอังคาร ไม่ทราบเป็นวันพุธกลางคืนหรือป่าว)
และรบกวนขอฤกษ์ที่เหมาะสมกับตัวดิฉันเอง ว่าควรไปเปลี่ยนชื่อเมื่อไหร่ในเดือนภุมภาพันธ์ และเดือนมีนาคม ด้วยนะค่ะ
ขอขอบพระคุณในความอนุเคราะห์ค่ะ

สวัสดีครับ

เกิดคืนต่อเนื่องวันอังคารเวลา 01.30-3.00 ตามโหราศาสตร์ เป็นคืนวันอังคารครับ เพราะยังไม่ถึง 6.00 น.ตอนเช้าวันพุธครับ

ฤกษ์ดีเดือนกุมภาพันธ์ 2554 :- วันจันทร์ (แพะ) 21 กพ. เวลา 03-4.59 น. เวลา 7-8.59 น. เวลา 09-14.59 น. เวลา 19-2059 น. เวลา 21-2259 น. เวลา 23-24.59 น.
ฤกษ์ดีเดือนมีนาคม 2554 :- วันศุกร์ที่ 4 มีค. เวลา 9.00-14.59 น วันพุธที่ 9 มีค. เวลา 11.00-12.59 น. และ เวลา 15.00-16.59 น วันอังคารที่ 15 มีค. เวลา 11.00-16.59 น. วันศุกร์ที่ 18 มีค. เวลา 11.00-14.59น. วันจันทร์ที่ 21 มีค. เวลา 11.00-16.59 น. วันอังคารที่ 29 มีค. เวลา 9.99-12.59 และ เวลา 15.00-16.59 น. วันพุธที่ 30 มีค.เวลา 7.00-10.59 และ 13.00-16.59 น.

เกิดวันอังคาร ให้เปลี่ยนชื่อวันพฤหัส หรือวันศุกร์ วันใดวันหนึ่ง หากไม่สามารถไปวันฤกษ์ดีได้ครับ

noppakorn
02-09-2011, 01:27 PM

สวัสดีครับ

เรียนคุณนพ
ชื่อวธิษณา อ่านออกเสียงอย่างไงค่ะ
อ่านว่า : วะ-ทิด-สะ-นา หรืออ่านว่า : วะ-ทิ-สะ-นา
และรบกวนสะกดชื่อเป็นภาษาอังกฤษด้วยจะได้มั้ยค่ะ (เพราะกลัวว่าสะกดเองจะผิดหลักอาตยนะ9นะค่ะ)
ขอขอบพระคุณในความเมตตาล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

วธิษณา อ่านว่า วะ ทิด ส นา ครับ เรื่องภาษาอังกฤษเป็นเรื่องเพิ่งที่มีผู้แต่งตำราในภายหลังยุคนี้เองครับ อย่าเอามาใส่ใจเลยครับ คนไทยใช้ไทยหรือบาลีก็พอครับ ชื่ออังกฤษต้องเขียน ก็เขียนไปตามหลักไวยากรณ์ ไม่ต้องเอามาอิงกับตำราครับ WATISSANA เขียนดังนี้ครับ

noppakorn
02-09-2011, 01:29 PM
อยากทราบว่า "วรรณ์วดี" แปลว่าอย่างไรคะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

วรรณ์วดี แปลว่า ผู้มีผิวพรรณงาม

วรรณ์วดี ทักษา 42 นามสกุล ตรีไพบูลย์ ทักษา 58 ผลรวมได้ 100 เป็นมงคลยิ่งครับ ไม่ทราบว่าคุณเกิดคืนวันไหนกันแน่ เพราะเวลา ที่บอกไม่ได้บอกว่าต่อเนื่องกับวันไหน แต่จากที่ดู ก็คงไม่พ้น คืนอังคาร หรือคืนวันพุธ โชคดี ชื่อนี้ใช้ได้ ทั้งวันอังคาร วันพุธกลางวันและกลางคืน จึงไม่เป็นปัญหาครับ

ชื่อดีมีมงคลครับ

noppakorn
02-09-2011, 01:36 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายของชื่อ "วทันโย" กับ "วทันโญ" ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

วทันโย มาจาก วทันยู แปลว่า ผู้ใจบุญสุนทาน
วทันโญ คำว่า วทัน ไม่มีคำศัพท์ ต้องเป็น วทัญโญ แปลว่า ผู้รู้คำพูด

noppakorn
02-09-2011, 01:38 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบความหมายชื่อ วรีพ์ลักษณ์ ค่ะ รบกวนช่วยแปลให้ด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

วรีพ์ลักษณ์ คำว่า วรีพ์ ไม่มีคำศัพท์ครับ

noppakorn
02-09-2011, 01:43 PM
รุ่นพี่ของนิ๋งสมัยมัธยมเค้าชื่อว่า "ลัลลิฬา" ค่ะ

ชื่อเค้าแปลก (แต่เพราะดี) อยากทราบว่ามีความหมายมั้ยคะ

นิ๋งถามพี่เค้าแล้ว เค้าบอกว่า "พี่ก็ไม่รู้เหมือนกัน" ฮะฮะ

สวัสดีครับ

ลัลลิฬา มาจาก ลัลน์ + ลีลา + ฬา แปลว่า ลาที่มีท่าทางน่ารัก (ลา ล่อ สมัยก่อนใช้เขียนว่า ฬา ฬ่อ ครับ)

แต่เข้าใจว่า ผู้ตั้งชื่อ ต้องการ ตั้งให้ได้ค่าอายตนะดี เลยแปลงเอาจากคำว่า ลัลลีลา ซึ่งแปลว่า ย่างเยื้องน่ารัก มาเป็น ลัลลิฬา ครับ

noppakorn
02-09-2011, 01:57 PM
ขอขอบคุณอาจารย์เป็นอย่างมากครับผมที่ให้คำแนะนำอย่างกระจ่างแจ้ง สรุปแล้วเด็กเกิดใหม่ที่ใช้นามสกุล กะการดี ควรใช้ทักษา 45 ใช่ไหมครับ งั้นผมขอรบกวนอาจารย์ช่วยหาความหมายชื่อตอ่ไปนี้ด้วยครับ
1. วัฒนวัฒน์
2. วัฒณวัฒณ์
3. วัตนวัตน์
4. อัฒนอัตน์
ขอรบกวนอีกครั้งครับ

สวัสดีครับ

1. วัฒนวัฒน์ แปลว่า เจริญรุ่งเรืองยิ่ง
2. วัฒณวัฒณ์ คำนี้ ใช้ ณ สะกด ผิดรูปศัพท์ครับ
3. วัตนวัตน์ คำว่า วัตน์ ไม่มีรูปศัพท์ เป็นคำที่มัก พิมพ์ผิดจาก วัฒน เป็นวัตน ครับ
4. อัฒนอัตน์ คำว่า อัฒน ไม่มีคำศัพท์ ต้องเขียนว่า อัฒฑ(ปิด) อัฒ(ครึ่ง) อัฑฒ (ร่ำรวย) ครับ อัตน์ แปลว่า ตน

noppakorn
02-09-2011, 02:19 PM
สวัสดีค่ะ
ดิฉันเกิดวันพุธที่ 15 ตุลาคม 2523 (พุธกลางวัน) นามสกุล ธัญญานันทน์ ทักษา 46
ต้องการเปลี่ยนชื่อ และกำลังหาชื่อที่ขึ้นต้นด้วยตัวอักษร ย , ร , ล , ว
อยากได้ชื่อที่มีทักษา 59 เมื่อบวกกับนามสกุลแล้วได้ 105
แต่ถ้าชื่อที่มีทักษา 59 แล้วขึ้นต้นด้วย ย , ร , ล , ว มันหายากหรือมีน้อย
รบกวนอาจารย์หาชื่อที่มีทักษา 14 หรือ 54 ด้วยก็ได้นะค่ะ

สวัสดีครับ

การตั้งชื่อนั้น ใช่ว่าแต่รวมเลขดีอย่างเดียว ยังต้องดูหลายๆอย่าง หากคุณอ่านตำราแล้วบอกว่า ต้องการชื่อนั้นชื่อนี้ ทักษาเท่านี้ ผู้ให้สามารถให้ได้เสมอ แต่ทว่า หากให้ไปแล้วไม่ดี ก็จะเป็นบาปเป็นกรรมของผู้ให้ชื่อ ฉะนั้นถึงแม้ว่าปัจจุบันจะมีตำราหลายๆอย่างให้อ่าน มีอินเตอร์เนทให้ค้นหา แต่ก็เพียงต้องการให้คนทั่วไปรู้จักหลักการตั้งชื่อ หรือไปตั้งชื่อกันเองอย่างง่ายๆครับ แต่หากดูแล้วมาขอชื่อหรือขอให้ตั้งชื่อ ผู้ให้ก็ลำบากใจเพราะไม่ทราบตื้นลึกของชีวิตหรือชะตาผู้ขอ เพราะให้ไปแล้ว ถึงทักษาจะดูดี แต่ค่าดาวมันไม่สมดุลย์ ค่าอักษรตามดาวไม่ได้กัน แทนที่จะดีก็จะให้โทษครับ
สำหรับชื่อสกุลที่มีทักษาร่วมได้หลายทักษานั้น จำเป้นต้องมีสกุลมาให้วิเคราะห์ดูร่วมด้วย มิฉะนั้นแล้ว หากมีพยัญชนะใดไม่สมพงษ์ ดาวใดเป็นธาตุศัตรู ก็จะไม่เป็นผลดีกับผู้ขอ และตกเป็นกรรมของผู้ให้ครับ อันนี้อยากอธิบายน่ะครับ เพราะมีหลายท่านมักเข้าใจว่าตนเองเลือกได้ดีที่สุด แต่ไม่ทราบว่า ตนตกธาตุอะไร ดาวแต่ละดวงมีธาตุอะไร ๆเป็นศัตรูกัน จึงถือโอกาสแนะนำคุณและผู้ที่เข้ามาอ่านให้เป็นความรู้น่ะครับ

นามสกุล ธัญญานันทน์ ทักษา 46 มีญ เป็นกาลกิณีกับวันเกิดคุณ ทักษา 59 ไม่เหมาะสมกับชื่อสกุลนี้ครับเพราะจะส่งผลเพียง 80% เพราะดาวเกตุ มีผลกับนามสกุลนี้ ชื่อที่เหมาะสมกับทักษา 54 ผลรวม 100 ครับ จึงจะส่งผลให้ได้เต็ม 100 แต่ทั้งนี้คุณต้องเป็นคนดีมีศีลธรรม หมั่นสวดมนต์ไหว้พระเสมอ ชื่อจึงจะส่งผลน่ะครับcolor]

[color=blue]ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ณัฏฐธยาน์(นัด ทะ ทะ ยา) แปลว่า ผู้มีปัญญาเพ่งพิจดังนักปราชญ์
ฑัยห์นรียา แปลว่า สตรีผู้ชอบทำความดี
ณัฏฐ์ปุลิน แปลว่า ผู้มากมายความรู้
พนิตพิมพ์ แปลว่า แบบอย่างอันน่ารัก
เพียงอัมพร แปลว่า เสมอฟ้า
ณัฏฐ์ยุพา แปลว่า หญิงสาวผู้เป็นนักปราชญ์
มานีณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีมานะ
ปิยะณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นที่รัก
ณัฏฐ์นิยา แปลว่า ผู้พึ่งตนเองด้วยความรอบรู้
จิตราณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ปรานีต
ติณณาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ผ่านพ้

ชื่อทักษา 59 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

พิพัฒน์ธนัน (พิ พัด ทะ นัน) แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่เจริญยิ่ง
พัฒน์พันธิน (พัด พัน ทิน) แปลว่า ผูกพันความเจริญ,สร้างความเจริญ
ปวรธันยวีร์ (ปะ วอน ทัน ยะ วี) แปลว่า ผู้กล้าหาญและมีโชคอันล้ำเลิศ
พรธันยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่มีโชคอันประเสริฐ
ทิพย์กรนันท์ แปลว่า ผู้มีความยินดีที่สร้างโดยเทวดา,ผู้มีความสุขในการทำสิ่งประเสริฐ
ปรินทร์ทิพย์ แปลว่า ผู้วิเศษและเป็นใหญ่กว่าผู้อื่น
ทิพย์อรกานต์ แปลว่า ผู้งามน่ารักและวิเศษยิ่ง
ไอศ์ณัฏฐา แปลว่า นักปราชญ์ผู้ยิ่งใหญ่

ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
รมณ แปลว่า ผู้มีความสุข (ระมน)
ฤทัย แปลว่า ดวงใจ
ธมน แปลว่า ผู้มีความสวย (ทะมน)
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
กาณฑปภา แปลว่า ผู้เจริญตามขั้นตอนแห่งความรู้

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้าน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

prastana
02-09-2011, 03:45 PM
สวัสดีค่ะ อยากรบกวนขอแปลความหมายชื่อ วรีย์ลักษณ์ ค่ะ ขอบคุณมากๆนะคะ

noppakorn
02-10-2011, 10:09 AM
สวัสดีค่ะ อยากรบกวนขอแปลความหมายชื่อ วรีย์ลักษณ์ ค่ะ ขอบคุณมากๆนะคะ

สวัสดีครับ

วรีย์ลักษณ์ แปลว่า ผู้มีรูปร่างอันประเสริฐ

prastana
02-10-2011, 10:58 AM
ขอบคุณมากๆค่ะ

aprilmoon
02-10-2011, 03:27 PM

สวัสดีครับ

ลัลลิฬา มาจาก ลัลน์ + ลีลา + ฬา แปลว่า ลาที่มีท่าทางน่ารัก (ลา ล่อ สมัยก่อนใช้เขียนว่า ฬา ฬ่อ ครับ)

แต่เข้าใจว่า ผู้ตั้งชื่อ ต้องการ ตั้งให้ได้ค่าอายตนะดี เลยแปลงเอาจากคำว่า ลัลลีลา ซึ่งแปลว่า ย่างเยื้องน่ารัก มาเป็น ลัลลิฬา ครับ

yiim
02-10-2011, 04:45 PM
บูชรัก แปลว่าอะไรหรอคะ ?
แล้ว
รักชบู ต่างกันไหม :D

Phach
02-10-2011, 06:52 PM
รบกวนขอชื่อที่มีค่าเลขศาสตร์ 9 2 พยางค์ค่ะ เกิดวันอาทิตย์

**ขอบคุณคะ**

yiim
02-10-2011, 10:40 PM
ช่วยหาชื่อที่มี เลขศาสตร์ เท่ากับ 15 และเลขอายตนะ 6 เท่ากับ 6 ได้ไหมคะ
ป่วยบ่อยมากคะ
อยากเปลี่ยนชื่อ
เพราะใครใครก็เปลี่ยนแล้วก็ดี
ขอบคุณมากนะคะ :D

noppakorn
02-11-2011, 11:53 AM
บูชรัก แปลว่าอะไรหรอคะ ?
แล้ว
รักชบู ต่างกันไหม :D

สวัสดีครับ

บูชรัก ชื่อแปลกมาก คงจะมาจาก บูชารัก มังครับ
รักชบู คนนี้คงชอบกินสุกี้ญี่ปุ่น เลยตั้งมาจากคำว่า รักชาบู มังครับ

ระวังภาษาไทยวิบัติน่ะครับ ยุคนี้ศัพท์ใหม่ๆ เกิดขึ้นมากจนน่ากลัว ว่าภาษาไทยของเราจะผิดเพี้ยนไป ฉะนั้นขอให้ช่วยกันรักษาไว้น่ะครับ

ไม่งั้นอีกหน่อยเด็กไทยรุ่นหลังจะไม่ทราบคำไทยกันหมดแล้ว กลายเป็นเกาหลีบ้าง ญี่ปุ่นมาก ครับ ชิมิๆ

noppakorn
02-11-2011, 11:57 AM
รบกวนขอชื่อที่มีค่าเลขศาสตร์ 9 2 พยางค์ค่ะ เกิดวันอาทิตย์

**ขอบคุณคะ**

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

กฤชภร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความเฉียบแหลม
กชการ แปลว่า งานบริสุทธิ์ดุจบัว
กฤชกร แปลว่า ผู้สร้างความเฉียบแหลม
ธฤตา แปลว่า ผู้ตั้งมั่น (ทริดตา)
กุมุท แปลว่า ดอกบัวขาว
ดนุช แปลว่า ผู้เกิดจากตน
ชนภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง (ชะนะพา)
กานดา แปลว่า หญิงสาวผู้น่ารัก
ชามา แปลว่า ลูกสาว