PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ย , ร , ล , ว

หน้า : 1 2 3 4 [5] 6 7 8

noppakorn
02-11-2011, 12:03 PM
ช่วยหาชื่อที่มี เลขศาสตร์ เท่ากับ 15 และเลขอายตนะ 6 เท่ากับ 6 ได้ไหมคะ
ป่วยบ่อยมากคะ
อยากเปลี่ยนชื่อ
เพราะใครใครก็เปลี่ยนแล้วก็ดี
ขอบคุณมากนะคะ :D

สวัสดีครับ

คุณป่วยบ่อย จะเปลี่ยนชื่อให้หาย ไม่ทราบว่า นามสกุลอะไร ทักษา 15 นี้ใครเป็นคนดูให้ เรื่องค่าอายตนะ กับทักษา มันคนล่ะตำรากัน ใช้ทักษาอย่าสนใจอายตนะน่ะครับ ตำราทักษามีมาเป็นพันปี ค่าอายตนะ เพิ่งมีไม่นานนี้เองครับ
ยังไม่ให้ชื่อน่ะครับ เพราะหากให้ไปแล้ว ทักษาสกุลคุณหรือชื่อเดิมมีปัญหา ก็ไม่ช่วยอะไรดีขึ้น จะเป็นปัญหาเปล่า สาเหตุที่เจ็บป่วย บางครั้งเกิดจากฐานชะตา ชื่อแบ่งเบาได้บ้างแต่อาจไม่หมด หรือเกิดจากพฤติการและสิ่งแวดล้อม อันนี้ชื่อก็ไม่ช่วย คุณป่วยอยากหาย คิดเองวิเคราะห์เอง ผิดพลาดไปก็ชีวิตคุณ แต่จะเป็นกรรมต่อกัน การตั้งชื่อเหมือนเป็นคนใหม่ ชีวิตหนึ่งเปลี่ยนได้ไม่เกิน 3 ครั้ง รวมชื่อสมัยพระด้วยครับ

ขอรายละเอียดมาวิเคราะห์ด้วยครับ

wirapron
02-11-2011, 03:21 PM
ชื่อ วิราภรณ์ค่ะ จะเปลี่ยนเป็น ณภัชชา จะดีไหมค่ะ ชื่อ เก่า วิราภรณ์ มีแต่ความเครียด คิดมาก ลังเล ไม่มั่นใจในตัวเองเลย..เปลี่ยนชื่อ แล้ว จะหายไหมค่ะ รบกวนตอบหน่อยค่ะ

noppakorn
02-11-2011, 05:23 PM
ชื่อ วิราภรณ์ค่ะ จะเปลี่ยนเป็น ณภัชชา จะดีไหมค่ะ ชื่อ เก่า วิราภรณ์ มีแต่ความเครียด คิดมาก ลังเล ไม่มั่นใจในตัวเองเลย..เปลี่ยนชื่อ แล้ว จะหายไหมค่ะ รบกวนตอบหน่อยค่ะ

สวัสดีครับ

จะให้วิเคราะห์ว่าดีหรือไม่นั้น ต้องบอกวันเกิด และนามสกุลมาให้ด้วยครับ ถึงจะบอกได้ว่าดีหรือใหม่ครับ
ตอนนี้บอกได้คร่าวๆ ว่า ชื่อวิราภรณ์ ตกทักษา 34 ไม่เป็นมงคล คนชื่อนี้มักจะทำอะไรล้มเหลว พบแต่อุปสรรค มีปัญญาดีแต่อุปสรรคเยอะ ระวังโรคภัยและอุบัติเหตุ เพราะผลรวมได้ 7 เป็นดาวเสาร์ครับ ควรเปลี่ยนชื่อ ชื่อใหม่ ณภัชชา ตกทักษา 15 เป็นเลขมงคล มีโชค มีมิตรมาก มีผู้ช่วยเหลือ ดียิ่งครับ เหมาะกับนามสกุล ทักษา 36, 40, 45, 50, 51, ครับ

joe7
02-11-2011, 06:08 PM
สวัสดีครับ อาจารย์นพ
ผมมีเรื่องรบกวนครับผมอยากจะเปลี่ยนชื่อครับจากจักรกฤษณ์ ธนะเจริญเกิดวันจันทร์ วันที่ 4 กันยายน 2521 เป็นชื่อ รณกฤต จะดีไหมครับมีความหมายอย่างไร และถ้ามีชื่ออื่นที่ดีกว่าขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณมาก

สวัสดีครับ

รณกฤต แปลว่า ผู้ทำการรบ ทักษา 14

นามสกุล ธนะเจริญ ทักษา 33 ชื่อรณกฤต ทักษา 14 ผลรวมได้ 47 บอกถึงการทำอะไรที่ได้มาก็ต้องสูญเสีย หรือล้มเหลวก่อนจะสำเร็จ ไม่เป็นมงคลครับ ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือ ทักษา 9 ผลรวมได้ทักษา 42 เป็นมงคลนามครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับคนเกิดวันจันทร์

ชชกฤต แปลว่า ผู้เป็นนักรบที่ทำการรบ
ภรกฤช แปลว่า ผู้ทรงกฤช,ผู้มีความเฉียบแหลม
กฤศ แปลว่า เล็ก,น้อย
กฤชกร แปลว่า ผู้สร้างความเฉียบแหลม

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล

สวัสดีครับ
ขอบคุณมากครับสำหรับชื่อที่แนะนำ แต่ผมมีเรื่องรบกวนอีกนิดครับ คือชื่อ ภรกฤชนี้อ่านว่าอย่างไรครับและมีฤกษ์สำหรับการเปลี่ยนชื่อไหมครับขอคำแนะนำด้วยครับ

noppakorn
02-11-2011, 08:36 PM
สวัสดีครับ อาจารย์นพ
ผมมีเรื่องรบกวนครับผมอยากจะเปลี่ยนชื่อครับจากจักรกฤษณ์ ธนะเจริญเกิดวันจันทร์ วันที่ 4 กันยายน 2521 เป็นชื่อ รณกฤต จะดีไหมครับมีความหมายอย่างไร และถ้ามีชื่ออื่นที่ดีกว่าขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณมาก

สวัสดีครับ

รณกฤต แปลว่า ผู้ทำการรบ ทักษา 14

นามสกุล ธนะเจริญ ทักษา 33 ชื่อรณกฤต ทักษา 14 ผลรวมได้ 47 บอกถึงการทำอะไรที่ได้มาก็ต้องสูญเสีย หรือล้มเหลวก่อนจะสำเร็จ ไม่เป็นมงคลครับ ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือ ทักษา 9 ผลรวมได้ทักษา 42 เป็นมงคลนามครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับคนเกิดวันจันทร์

ชชกฤต แปลว่า ผู้เป็นนักรบที่ทำการรบ
ภรกฤช แปลว่า ผู้ทรงกฤช,ผู้มีความเฉียบแหลม
กฤศ แปลว่า เล็ก,น้อย
กฤชกร แปลว่า ผู้สร้างความเฉียบแหลม

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล

สวัสดีครับ
ขอบคุณมากครับสำหรับชื่อที่แนะนำ แต่ผมมีเรื่องรบกวนอีกนิดครับ คือชื่อ ภรกฤชนี้อ่านว่าอย่างไรครับและมีฤกษ์สำหรับการเปลี่ยนชื่อไหมครับขอคำแนะนำด้วยครับ

สวัสดีครับ

ภรกฤต อ่านว่า พอน-กริด ครับ

ฤกษ์ดีเดือนกุมภาพันธ์ 2554 :- วันอาทิตย์ (ม้า) 20 กพ. เวลา 01-6.59 น. เวลา 09-12.59 น เวลา 13-14.59 น. เวลา 19-22.59 น. วันจันทร์ (แพะ) 21 กพ. เวลา 03-4.59 น. เวลา 7-8.59 น. เวลา 09-14.59 น. เวลา 19-2059 น. เวลา 21-2259 น. เวลา 23-24.59 น.
ฤกษ์ดีเดือนมีนาคม 2554 :- วันศุกร์ที่ 4 มีค. เวลา 9.00-14.59 น วันพุธที่ 9 มีค. เวลา 11.00-12.59 น. และ เวลา 15.00-16.59 น วันอังคารที่ 15 มีค. เวลา 11.00-16.59 น. วันศุกร์ที่ 18 มีค. เวลา 11.00-14.59น. วันจันทร์ที่ 21 มีค. เวลา 11.00-16.59 น. วันอังคารที่ 29 มีค. เวลา 9.99-12.59 และ เวลา 15.00-16.59 น. วันพุธที่ 30 มีค.เวลา 7.00-10.59 และ 13.00-16.59 น.

Phach
02-13-2011, 08:59 AM
รบกวนขอชื่อที่มีค่าเลขศาสตร์ 9 2 พยางค์ค่ะ เกิดวันอาทิตย์

**ขอบคุณคะ**

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

กฤชภร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความเฉียบแหลม
กชการ แปลว่า งานบริสุทธิ์ดุจบัว
ธฤตา แปลว่า ผู้ตั้งมั่น (ทริดตา)
กุมุท แปลว่า ดอกบัวขาว
ดนุช แปลว่า ผู้เกิดจากตน
ชนภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง (ชะนะพา)
กานดา แปลว่า หญิงสาวผู้น่ารัก
ชามา แปลว่า ลูกสาว

***ขอบคุณคะ***

sunisa_k
02-13-2011, 08:05 PM
สวัสดีค่ะ
พึ่งจะเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ได้สัก 3-4 วันแล้วค่ะ อยากจะความหมายหลายชื่อเลยค่ะ
เพราะว่ากำลังตั้งครรภ์อยู่เลย เดือนที่ 8 แล้ว หาชื่อไว้หลายชื่อ หาตั้งแต่วันจันทร์-วันอาทิตย์
แต่ยังไม่ได้ชื่อที่ถูกใจเลยค่ะ เลยรบกวนให้ช่วยแปลชื่อให้หน่อยค่ะ
รบกวนช่วยแปล ลัลน์ณภัทร ให้หน่อย และใส่การันตรง ร ได้หรือเปล่าค่ะ ลัลน์ณภัทร์
ขอบพระคุณค่ะ

preeyapas
02-13-2011, 08:17 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนช่วยแปลความหมายชื่อ "วรุชา" ให้หน่อยนะคะ
ขอบคุณมากๆ ค่ะ

noppakorn
02-14-2011, 11:52 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนช่วยแปลความหมายชื่อ "วรุชา" ให้หน่อยนะคะ

สวัสดีครับ

วรุชา มาจาก วร +อุ(อุดม)+ชา แปลว่า เกิดมามีความประเสริฐเป็นเลิศ

noppakorn
02-14-2011, 11:55 AM
สวัสดีค่ะ
พึ่งจะเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ได้สัก 3-4 วันแล้วค่ะ อยากจะความหมายหลายชื่อเลยค่ะ
เพราะว่ากำลังตั้งครรภ์อยู่เลย เดือนที่ 8 แล้ว หาชื่อไว้หลายชื่อ หาตั้งแต่วันจันทร์-วันอาทิตย์
แต่ยังไม่ได้ชื่อที่ถูกใจเลยค่ะ เลยรบกวนให้ช่วยแปลชื่อให้หน่อยค่ะ
รบกวนช่วยแปล ลัลน์ณภัทร ให้หน่อย และใส่การันตรง ร ได้หรือเปล่าค่ะ ลัลน์ณภัทร์

สวัสดีครับ

ลัลน์ณภัทร์ แปลว่า ผู้ดีงามด้วยความรู้ที่น่ารัก (ใส่การันต์ก็ได้ไม่ใส่ก็ได้ครับ ไม่ใส่ทักษา 45 ใส่การรันต์ทักษา54 ล้วนเป็นมงคลครับ)

กอล์ฟ
02-14-2011, 12:17 PM
สวัสดีครับ
ผมเกิดวันเสาร์ที่ 17 สิงหาคม 2528 (วันเสาร์) เวลา 07.13 น. นามสกุล นาคกุล ทักษา 18
ต้องการเปลี่ยนชื่อ และกำลังหาชื่อที่ขึ้นต้นด้วยตัวอักษร ย , ร , ล , ว
อยากได้ชื่อที่มีทักษา 41 เมื่อบวกกับนามสกุลแล้วได้ 59
แล้วขึ้นต้นด้วย ย , ร , ล , ว รบกวนอาจารย์หาชื่อที่มีทักษา 41 ให้ด้วยน่ะครับ
ถ้าได้เลขอายตนะ 6 หมายเลข 9 ด้วยก็ดีครับ
ขอบคุณมากครับ

noppakorn
02-14-2011, 12:50 PM
สวัสดีครับ
ผมเกิดวันเสาร์ที่ 17 สิงหาคม 2528 (วันเสาร์) เวลา 07.13 น. นามสกุล นาคกุล ทักษา 18
ต้องการเปลี่ยนชื่อ และกำลังหาชื่อที่ขึ้นต้นด้วยตัวอักษร ย , ร , ล , ว
อยากได้ชื่อที่มีทักษา 41 เมื่อบวกกับนามสกุลแล้วได้ 59
แล้วขึ้นต้นด้วย ย , ร , ล , ว รบกวนอาจารย์หาชื่อที่มีทักษา 41 ให้ด้วยน่ะครับ
ถ้าได้เลขอายตนะ 6 หมายเลข 9 ด้วยก็ดีครับ

สวัสดีครับ

เรื่องค่าอายตนะ อาจดีหรือไม่ดี ไม่อยากให้นำไปคิด เพราะใช้หลักทักษาปกรณ์แล้ว คนละตำรากันครับ ค่าดาวสำคัญกว่าครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันเสาร์ (ขึ้น ย ร ล ว)

รัตนฉัตร์ แปลว่า ใต้ร่มเงาอันมีคุณค่า,ฉัตรแก้ว (รัด ตะ นะ ฉัด) (อายตนะ ๘)
รักษ์นรธิป แปลว่า ผู้เป็นใหญ่และคุ้มครองหมู่คน (รัก นอ ระ ทิบ) (อายตนะ ๖)
ยศพงศ์ แปลว่า ผู้มีเกียรติของตระกูล(อายตนะ 7 )
วัธน์อรุช แปลว่า ผู้ไม่โกรธที่เจริญ (อายตนะ 1)
ยชญ์สุทิน แปลว่า ผู้ชอบให้ที่น่าบูชา (อายตนะ 9 )

Rkz_kaew
02-14-2011, 06:37 PM
อยากทราบว่าชื่อ รุ้งกาญจน์ มีความหมายไหมคะ

เวลาคนอื่นถามก็ตอบไม่ได้เพราะหาในหนังสือเล่มไหนก็ไม่มี รบกวนด้วยค่ะ

noppakorn
02-15-2011, 01:41 PM
อยากทราบว่าชื่อ รุ้งกาญจน์ มีความหมายไหมคะ

เวลาคนอื่นถามก็ตอบไม่ได้เพราะหาในหนังสือเล่มไหนก็ไม่มี รบกวนด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

รุ้งกาญจน์ แปลว่า ทองคำสีรุ้ง,รุ้งสีทอง

menamean
02-16-2011, 09:34 PM
สวัสดีค่ะ ;)
อยากทราบว่าสองคำนี้มีความหมายหรือเปล่าคะ "ลัญ" กับ "รัล"
ขอบคุณมากค่ะ

tummu
02-16-2011, 10:47 PM
สวัสดีครับ
กำลังเตรียมหาชื่อให้ลูกสาว โดยอยากให้ชื่ออ่านออกเสียงว่า ริน หรือ ลิน
อยากรบกวนให้ช่วยเสนอแนะชื่อที่เป็นมงคลสำหรับทั้ง 7 วัน ที่สามารถอ่านได้ว่า ริน หรือ ลิน (1 พยางค์) ด้วยครับ
และรบกวนขอความหมายด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

dingapom
02-20-2011, 07:44 PM
สวัสดีค่ะ

ชื่อ "รดาธร" มีแต่คนถามว่าแปลว่าอะไร ไม่ทราบความหมายเลยค่ะ
หาในหนังสือแล้ว แต่ไม่สามารถหาได้เลยค่ะ
รบกวนด้วยนะคะ

topzababa
02-20-2011, 11:28 PM
อยากรู้อ่ะครับว่า

วัสน์พล แปลว่าอะไรอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

wiparats
02-22-2011, 10:11 AM
เรียน คุณนพ ที่เคารพ

ดิฉันอยากทราบขั้นตอนการทำบุญก่อนที่จะไปเปลี่ยนชื่อ และหลังจากเปลี่ยนชื่อแล้ว ควรทำอย่างไรบ้างค่ะ
(รวมถึงการทำบุญให้เจ้ากรรมนายเวร เจ้าที่เจ้าทาง ฯลฯ อย่างถูกวิธี)

ขอบพระคุณในความเมตตาค่ะ

moomchark
02-22-2011, 05:42 PM
สวัสดีครับ
ผมชื่อ พิสุทธิ์ ด้วงโต เกิดวันอังคาร จะเปลี่ยนชื่อเป็น วชิรวิชญ์ ทักษา 41 ดีไหมครับ ถ้าไม่ดีรบกวนขอชื่อที่เหมาะกับชายวันอังคารด้วยครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลด้วงโต ทักษา 18 ชื่อ วชิรวิชญ์ ทักษา 41 ผลรวมได้ทักษา 59 เป็นมงคลยิ่งครับ (ค่าอายตนะ9)

ขอบคุณครับ รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยนะครับ เกิดวันวันอังคารที่ 20 กันยายน 2531 เวลา 11.54 น.ครับ

noppakorn
02-23-2011, 10:53 AM
สวัสดีค่ะ ;)
อยากทราบว่าสองคำนี้มีความหมายหรือเปล่าคะ "ลัญ" กับ "รัล"

สวัสดีครับ

คำว่า ลัญ เป็นคำที่ไม่เต็มคำต้องมีพยัญชนะอื่นมาเติมให้ครบศัพท์ เช่น ลัญจกร เป็นต้น หรือเป็นคำสมาส ระหว่างคำอื่นกับคำว่า "อัญ" เช่น ชล+อัญ เป็น ชลัญ เป็นต้น ส่วนคำว่า รัล เป็นคำตามหลังครับ ต้องมีพยัญชนะอื่นนำ จึงจะสมบูรณ์คำครับ เช่นจรัล เป็นต้น

noppakorn
02-23-2011, 10:56 AM
สวัสดีครับ
กำลังเตรียมหาชื่อให้ลูกสาว โดยอยากให้ชื่ออ่านออกเสียงว่า ริน หรือ ลิน
อยากรบกวนให้ช่วยเสนอแนะชื่อที่เป็นมงคลสำหรับทั้ง 7 วัน ที่สามารถอ่านได้ว่า ริน หรือ ลิน (1 พยางค์) ด้วยครับ
และรบกวนขอความหมายด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทั้ง 7 วันนั้นต้องใช้เวลามากครับ หากทราบวันที่แน่นอนแล้วตั้งกระทู้มาใหม่น่ะครับ ยินดีตอบให้ครับ แต่ต้องบอกนามสกุลมาวิเคราะห์ชื่อมงคลด้วยครับ
ต้องขออภัยเพราะกระทู้ที่ถามเข้ามาเยอะมาก ตอบไม่ทันจริงๆครับ ส่วนให้มีชื่อ ริน หรือลินนั้นไม่ใช่ปัญหาครับ

noppakorn
02-23-2011, 11:00 AM
สวัสดีค่ะ

ชื่อ "รดาธร" มีแต่คนถามว่าแปลว่าอะไร ไม่ทราบความหมายเลยค่ะ
หาในหนังสือแล้ว แต่ไม่สามารถหาได้เลยค่ะ
รบกวนด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

รดาธร แปลว่า ผู้ทรงความยินดีแล้ว
รดา แปลว่า ยินดีแล้ว
ธร แปลว่า ทรงไว้

noppakorn
02-23-2011, 11:03 AM
อยากรู้อ่ะครับว่า

วัสน์พล แปลว่าอะไรอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

วัสน์พล แปลว่า ผู้มีกำลังดังฝนที่ตก
วัสน์ แปลว่า ฝนที่ตกแล้ว
พล แปลว่า พลัง กำลัง

noppakorn
02-23-2011, 11:19 AM

ดิฉันอยากทราบขั้นตอนการทำบุญก่อนที่จะไปเปลี่ยนชื่อ และหลังจากเปลี่ยนชื่อแล้ว ควรทำอย่างไรบ้างค่ะ
(รวมถึงการทำบุญให้เจ้ากรรมนายเวร เจ้าที่เจ้าทาง ฯลฯ อย่างถูกวิธี)

สวัสดีครับ

ดูฤกษ์วันดี หรือฤกษ์ที่สะดวก ทำอารมย์ให้แจ่มใสไม่หมองมัว แล้วไปเปลี่ยนชื่อ หลังเปลี่ยนชื่อแล้ว ให้แวะไปทำบุญสร้างทาน ด้วยการปล่อยชีวิต ไปตลาดทีไหนก็ได้ เห็นเขาขายปลาจะปลาอะไรก็ตาม ที่แม่ค้ายังไม่ได้ใช้อะไรไปทิ่มแทงมัน ซื้อชีวิตเขา แล้วนำไปปล่อยยังแม่น้ำหรือลำคลองใหญ่ที่มีน้ำไหลไปมา (ห้าตัว เก้าตัว หรืออย่างน้อยที่สุดหนึ่งตัวตามกำลังทรัพย์) ขณะปล่อยปลา ให้อธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า(ชื่อใหม่)ได้เป็นบุคคลใหม่แล้ว ขอสิ่งที่ไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลายที่เคยติดตัวข้าฯ ขอให้ปลา..(ชื่อปลา)ช่วยนำไปด้วย ให้สิ่งทีไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลาย ไหลไปกับสายน้ำ พร้อมกับชีวิตของปลา...ให้ไปเวียนว่ายตามกรรม ขอให้นับแต่นี้มีแต่สิ่งที่ดีงามบังเกิดขึ้นในตัวข้าฯ กระทำการใดๆ ขอให้สำเร็จ ๆๆ ทุกประการเทอญ " เสร็จแล้วให้ล้างมือล้างเท้า อธิษฐานว่า "สิ่งที่ดีให้ติดตัวข้า สิ่งชั่วช้าให้ลอยตามน้ำไป" กลับบ้านก็กรวดน้ำอธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า (ชื่อใหม่) วันนี้ได้ทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิต...(ชื่อสัตว์) ให้รอดพ้นไปเวียนว่ายตามกรรม ด้วยกุศลผลบุญนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของข้าพเจ้า พระเคราะห์ทุกๆพระองค์ พระภูมิเทวา เจ้าที่เจ้าทางที่ดูแลบ้านข้าพเจ้า ที่ทำงานของข้าพเจ้า และ..(ชื่อผู้ให้นามใหม่).ขอให้ท่านทั้งหลายได้โปรดรับและร่วมอนุโมทนากุศลผลบุญนี้ของข้าพเจ้าด้วยเทอญ"

noppakorn
02-23-2011, 11:22 AM
สวัสดีครับ
ผมชื่อ พิสุทธิ์ ด้วงโต เกิดวันอังคาร จะเปลี่ยนชื่อเป็น วชิรวิชญ์ ทักษา 41 ดีไหมครับ ถ้าไม่ดีรบกวนขอชื่อที่เหมาะกับชายวันอังคารด้วยครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลด้วงโต ทักษา 18 ชื่อ วชิรวิชญ์ ทักษา 41 ผลรวมได้ทักษา 59 เป็นมงคลยิ่งครับ (ค่าอายตนะ9)

ขอบคุณครับ รบกวนขอฤกษ์เปลี่ยนชื่อด้วยนะครับ เกิดวันวันอังคารที่ 20 กันยายน 2531 เวลา 11.54 น.ครับ

สวัสดีครับ
ฤกษ์ดีเดือนมีนาคม 2554 :- วันศุกร์ที่ 4 มีค. เวลา 9.00-14.59 น วันพุธที่ 9 มีค. เวลา 11.00-12.59 น. และ เวลา 15.00-16.59 น วันอังคารที่ 15 มีค. เวลา 11.00-16.59 น. วันศุกร์ที่ 18 มีค. เวลา 11.00-14.59น. วันจันทร์ที่ 21 มีค. เวลา 11.00-16.59 น. วันอังคารที่ 29 มีค. เวลา 9.99-12.59 และ เวลา 15.00-16.59 น. วันพุธที่ 30 มีค.เวลา 7.00-10.59 และ 13.00-16.59 น.

wiparats
02-23-2011, 02:50 PM

สวัสดีครับ

ดูฤกษ์วันดี หรือฤกษ์ที่สะดวก ทำอารมย์ให้แจ่มใสไม่หมองมัว แล้วไปเปลี่ยนชื่อ หลังเปลี่ยนชื่อแล้ว ให้แวะไปทำบุญสร้างทาน ด้วยการปล่อยชีวิต ไปตลาดทีไหนก็ได้ เห็นเขาขายปลาจะปลาอะไรก็ตาม ที่แม่ค้ายังไม่ได้ใช้อะไรไปทิ่มแทงมัน ซื้อชีวิตเขา แล้วนำไปปล่อยยังแม่น้ำหรือลำคลองใหญ่ที่มีน้ำไหลไปมา (ห้าตัว เก้าตัว หรืออย่างน้อยที่สุดหนึ่งตัวตามกำลังทรัพย์) ขณะปล่อยปลา ให้อธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า(ชื่อใหม่)ได้เป็นบุคคลใหม่แล้ว ขอสิ่งที่ไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลายที่เคยติดตัวข้าฯ ขอให้ปลา..(ชื่อปลา)ช่วยนำไปด้วย ให้สิ่งทีไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลาย ไหลไปกับสายน้ำ พร้อมกับชีวิตของปลา...ให้ไปเวียนว่ายตามกรรม ขอให้นับแต่นี้มีแต่สิ่งที่ดีงามบังเกิดขึ้นในตัวข้าฯ กระทำการใดๆ ขอให้สำเร็จ ๆๆ ทุกประการเทอญ " เสร็จแล้วให้ล้างมือล้างเท้า อธิษฐานว่า "สิ่งที่ดีให้ติดตัวข้า สิ่งชั่วช้าให้ลอยตามน้ำไป" กลับบ้านก็กรวดน้ำอธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า (ชื่อใหม่) วันนี้ได้ทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิต...(ชื่อสัตว์) ให้รอดพ้นไปเวียนว่ายตามกรรม ด้วยกุศลผลบุญนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของข้าพเจ้า พระเคราะห์ทุกๆพระองค์ พระภูมิเทวา เจ้าที่เจ้าทางที่ดูแลบ้านข้าพเจ้า ที่ทำงานของข้าพเจ้า และ..(ชื่อผู้ให้นามใหม่).ขอให้ท่านทั้งหลายได้โปรดรับและร่วมอนุโมทนากุศลผลบุญนี้ของข้าพเจ้าด้วยเทอญ"
เพื่อนดิฉันเค้าอยากรบกวนฝากสอบถามว่า ถ้าเค้าเคยแท้งบุตรมาก่อน แล้วอยากเปลี่ยนชื่อเพื่อเป็นสิริมงคลแก่ชีวิต เค้าอยากทราบขั้นตอนการทำบุญที่ถูกวิธี เพราะเค้า อยากทำบุญให้กับบุตรที่ล่วงลับไปแล้ว ก่อนที่เค้าจะเปลี่ยนชื่อนะค่ะ
ขอขอบพระคุณในความเมตตาล่วงหน้านะค่ะ

noppakorn
02-23-2011, 03:20 PM

สวัสดีครับ

เพื่อนดิฉันเค้าอยากรบกวนฝากสอบถามว่า ถ้าเค้าเคยแท้งบุตรมาก่อน แล้วอยากเปลี่ยนชื่อเพื่อเป็นสิริมงคลแก่ชีวิต เค้าอยากทราบขั้นตอนการทำบุญที่ถูกวิธี เพราะเค้า อยากทำบุญให้กับบุตรที่ล่วงลับไปแล้ว ก่อนที่เค้าจะเปลี่ยนชื่อนะค่ะ
ขอขอบพระคุณในความเมตตาล่วงหน้านะค่ะ

สวัสดีครับ

ทราบมาว่าที่วัดหน้าพระเมรุ เขาจะจัดทุกปี เกี่ยวกับพิธีแก้กรรมของผู้ที่เคยแท้งลูกครับ ลองสอบถามไปที่วัดดูว่าจะมีพิธีการอีกเมื่อไหร่น่ะครับ สำหรับขั้นตอนผมไม่สันทัดครับ

เบอร์โทร. 035 - 252678 ลองโทรไปสอบถามดู ผู้จัดพิธีเป็นท่านรองเจ้าอาวาสชื่อ พระอาจารย์อ๊อด ครับ

treesukon
02-25-2011, 02:30 PM
ราเชษ แปลว่าอะไรเหรอค่ะ ;D

l3errypink
02-25-2011, 08:38 PM
สวัสดีคะ อยากจะเปลี่ยนชื่ออะคะ รบกวนช่วยดูชื่อให้ด้วยนะคะ
ชื่อนางสาว รัศมี ปินต๊ะสม เกิดวันจันทร์ที่ 19 พฤษภาคม 2529 คะ
ขอบคุณมากคะ

annasui
02-26-2011, 07:33 PM
อยากทราบ ความหมายชื่อ รัชศักดิ์ และ ภูมิญากรณ์ค่ะ ว่าความหมายจะดูสูงเกินไปรึเปล่าคะ

yeeyee
02-27-2011, 01:21 AM
สวัสดีค่ะ

ขอทราบความหมายของชื่อเหล่านี้ค่ะ

ลินลาดา
เฑียร

(หาชื่อบวกให้ได้ 14, 24 อยู่ค่ะ)

noppakorn
02-28-2011, 11:36 AM
ราเชษ แปลว่าอะไรเหรอค่ะ ;D

สวัสดีครับ

ราเชษ คำศัพท์เขียนไม่ครบครับ

noppakorn
02-28-2011, 11:47 AM
สวัสดีคะ อยากจะเปลี่ยนชื่ออะคะ รบกวนช่วยดูชื่อให้ด้วยนะคะ
ชื่อนางสาว รัศมี ปินต๊ะสม เกิดวันจันทร์ที่ 19 พฤษภาคม 2529 คะ
ขอบคุณมากคะ

สวัสดีครับ

รัศมี เกิดวันจันทร์ มีสระอี เป็นกาลกิณี นามสกุล ปินต๊ะสม ทักษา 37 ชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้คือทักษา 14 ผลรวมได้ทักษา 51 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันจันทร์

รมณ แปลว่า ผู้มีความสุข (ระมน)
ฤทัย แปลว่า ดวงใจ
ธมน แปลว่า ผู้มีความสวย (ทะมน)
ปพร แปลว่า ผู้ประเสริฐยิ่ง (ปะพอน)
ชพร แปลว่า ผู้เกิดมาประเสริฐ(ชะพอน)
กชกมล แปลว่า ผู้มีใจบริสุทธิ์ดังดอกบัว
ภคภธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งรัศมีอันมีโชค
ภณธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งคำพูด
ภวดล แปลว่า กำเนิดแผ่นดิน
ภทพร แปลว่า ผู้ประเสริฐและเจริญ

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
02-28-2011, 11:50 AM
อยากทราบ ความหมายชื่อ รัชศักดิ์ และ ภูมิญากรณ์ค่ะ ว่าความหมายจะดูสูงเกินไปรึเปล่าคะ

สวัสดีครับ

รัชศักดิ์ แปลว่า ผู้มีอำนาจในสมบัติ
ภูมิญากรณ์ แปลว่า ผู้สร้างความรู้แก่แผ่นดิน ,ผู้ได้สร้างความรู้ที่มีปัญญากว้างไกล

ชื่อความหมายดีครับ

noppakorn
02-28-2011, 12:20 PM
สวัสดีค่ะ

ขอทราบความหมายของชื่อเหล่านี้ค่ะ

ลินลาดา
เฑียร

(หาชื่อบวกให้ได้ 14, 24 อยู่ค่ะ)

สวัสดีครับ

ลินลาดา ไม่มีคำศัพท์ครับ
เฑียร เป็นคำเขียนผิด เขียนถูกต้อง เทียร แปลว่า ย่อม,เป็นไปด้วย

ชื่อทักษา ต้องทราบวันเกิดจึงจัดหาได้ถูกต้องกับวันเกิดครับ

yeeyee
02-28-2011, 12:53 PM
สวัสดีค่ะ เป็นคนที่ถามไปเรื่องชื่อ ลินลาดา กับ เฑียร ค่ะ พอดีนามสกุลบวกได 31 ค่ะ กำลังจะคลอดลูกสาว เลยพยายามหาใหครบทุกวันก่อนเพราะยังไม่ทราบวันที่แน่นอนค่ะ

ขอถามเป็นความรู้เพิ่มค่ะ

เฑียร คำนี้มีคนคิดมาให้ เพราะบอกว่า เขียนเลียนแบบ พระเฑียรราชา อันนี้เป็นเขียนเป็นภาษาโบราณ หรือเปล่าคะ ถึงได้ไม่มีความหมาย

ส่วน ลินลา เห็นพจนานุกรมว่า มาจาก ลีลา ท่วงท่างดงาม ถ้าเติม ดา ไป ให้ได้ 24 แบบนี้มีความหมายเพิ่มที่เกี่ยวกับหญิงสาวหรือเปล่าคะ
อยากได้ชื่อลินลา แต่บวกได้22 มีทางเติมคําอะไรเข้าไปให้มีความหมายและได้ 24 ไหมคะ
ต้องขอโทษด้วยค่ะถ้าคําถามอาจจะงงไปนิด เพราะไม่มีความรู้ด้านนี้ค่ะ

noppakorn
02-28-2011, 01:49 PM
สวัสดีค่ะ เป็นคนที่ถามไปเรื่องชื่อ ลินลาดา กับ เฑียร ค่ะ พอดีนามสกุลบวกได 31 ค่ะ กำลังจะคลอดลูกสาว เลยพยายามหาใหครบทุกวันก่อนเพราะยังไม่ทราบวันที่แน่นอนค่ะ

ขอถามเป็นความรู้เพิ่มค่ะ

เฑียร คำนี้มีคนคิดมาให้ เพราะบอกว่า เขียนเลียนแบบ พระเฑียรราชา อันนี้เป็นเขียนเป็นภาษาโบราณ หรือเปล่าคะ ถึงได้ไม่มีความหมาย

ส่วน ลินลา เห็นพจนานุกรมว่า มาจาก ลีลา ท่วงท่างดงาม ถ้าเติม ดา ไป ให้ได้ 24 แบบนี้มีความหมายเพิ่มที่เกี่ยวกับหญิงสาวหรือเปล่าคะ
อยากได้ชื่อลินลา แต่บวกได้22 มีทางเติมคําอะไรเข้าไปให้มีความหมายและได้ 24 ไหมคะ
ต้องขอโทษด้วยค่ะถ้าคําถามอาจจะงงไปนิด เพราะไม่มีความรู้ด้านนี้ค่ะ

สวัสดีครับ

ลินดา ที่บอกมาถูกต้องครับ แต่พอเติมคำว่า ดา เข้าไป เลยผิดรูปศัพท์ครับ ไม่ทราบว่าคุณเกิดวันไหน

ลินลาภา แปลว่า ผู้มีรัศมีอันนวยนาดน่าดู ทักษา 24 ครับ (วันจันทร์ วันพุธกลางคืน วันพฤหัส วันศุกร์ ห้ามใช้)

wiparats
03-04-2011, 05:08 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

ทราบมาว่าที่วัดหน้าพระเมรุ เขาจะจัดทุกปี เกี่ยวกับพิธีแก้กรรมของผู้ที่เคยแท้งลูกครับ ลองสอบถามไปที่วัดดูว่าจะมีพิธีการอีกเมื่อไหร่น่ะครับ สำหรับขั้นตอนผมไม่สันทัดครับ

เบอร์โทร. 035 - 252678 ลองโทรไปสอบถามดู ผู้จัดพิธีเป็นท่านรองเจ้าอาวาสชื่อ พระอาจารย์อ๊อด ครับ

เรียน คุณนพ
เบอร์ที่คุณนพให้มา (วัดหน้าพระเมรุ เพื่อนดิฉันโทรไปแล้วเป็นเบอร์ร้านขายมอเตอร์ไซค์ค่ะ มีเบอร์อื่นมั้ยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
03-04-2011, 05:23 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

เรียน คุณนพ
เบอร์ที่คุณนพให้มา (วัดหน้าพระเมรุ เพื่อนดิฉันโทรไปแล้วเป็นเบอร์ร้านขายมอเตอร์ไซค์ค่ะ มีเบอร์อื่นมั้ยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ขออภัย เป็นเบอร์โทรที่ได้มานานมาแล้วครับ อย่างนั้นลองติดต่อโดยตรงกับเจ้าของพิธีการโดยตรงเลยน่ะครับ โทรไปกราบนมัสการถามพระอาจารย์ท่านเองเลยน่ะครับ (เบอร์นี้ผมก็ถามมาจากทางมูลนิธิพระมหาจักรพรรดิ์ ซึ่งเป็นของพระคุณเจ้าท่าน น่ะครับ)

089- 1188995 พระครูโกศลธรรมโสภิต (พระอาจารย์อ๊อด)

tamjai
03-04-2011, 10:35 PM
สวัสดีค่ะ
ดิฉันเกิดวันพฤหัสบดีที่ 4 ธ.ค. 2523 ชื่อเดิมชื่อ วดีวรรณ ถนัดอนุศาสน์ รวมเลขแล้วไม่ค่อยดีน่ะค่ะ

จึงอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ ที่รวมกับนามสกุลแล้วได้เลขที่ดีน่ะค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

่ำืjennii
03-05-2011, 10:06 AM
สวัสดีค่ะ

ดิฉัน เกิดวันที่ 25-มีนาคม-2525 ปีจอ วันพฤหัส 9.45 น.
หมอดูเคยบอกเป็นชะตาอาภัพรัก ส่วนใหญ่เกิดจากตัวของเราเป็นเหตุ
ก็เลยสนใจจะเปลี่ยนชื่อดูบ้าง เพราะอาจจะเกี่ยวข้องกัน
ชื่อ วัลยา ภิรมย์ นามสกุลถอดได้รหัส 31 (บิดาเสียชีวิตไปแล้ว)

เห็นว่าเลข 31 เป็นรหัสที่ไม่ดี เกรงว่าต่อไปถายหน้าจะเกิดสิ่งไม่ดีขึ้นอีกหรือไม่
แต่เรื่องการเปลี่ยนนามสกุล คงไม่เปลี่ยนค่ะเพราะสืบทอดมา

รบกวนอาจารย์ช่วยดูชื่อที่เหมาะกับตัวดิฉันให้หน่อยค่ะ ปัจจุบันทำงานด้าน Export ค่ะ

clean
03-05-2011, 10:13 PM
อยากทราบความหมายชื่อต่อไปนี้ค่ะ
รถาภาดาษ ระ-ถา-พา-ดาด (รถา+ภา+ดาษ)
รถาชาตทท ระ-ถา-ชาด-ตะ-ทด (รถา+ชาต+ทท)
รติบา ระ-ติ-บา (รติ+บา )
รตะบา ระ-ตะ-บา (รตะ+บา)
วฤธบถ วะ-ริด-ทะ-บด (วฤธ+บท)
รจาบถ ระ-จา-บด (รจา+บถ)
รชตณ ระ-ชะ-ตะ-นะ (รชต+ณ)
รถาดานา ระ-ถา-ดา-นา (รถา+ดานา)
รถาปฤณ ระ-ถา-ปะ-ริน (รถา+ปฤณ )
วาทรถา วา-ทะ-ระ-ถา (วาท+รถา )
รตนทท ระ-ตะ-นะ-ทด (รตน+ทท)
วรทาทท วอ-ระ-ทา-ทด (วรทา+ทท)
วรทาภา วอ-ระ-ทา-พา (วรทา+ภา )
วฤณภา วะ-ริน-พา (วฤณ+ภา )
วฤณถา วะ-ริน-ถา (วฤณ+ถา)
รชตททบถ ระ-ชะ-ตะ-ทด-ทะ-บด (รชต+ทท+บถ)
รชตปถทท ระ-ชะ-ตะ-ปะ-ถะ-ทด (รชต+ปถ+ทท)
รชตภาบา ระ-ช-ตะ-พา-บา (รชต+ภา+บา )
รถาณบา ระ-ถา-นะ-บา (รถา+ณ+บา)
รถาณบถ ระ-ถา-นะ-บด (รถา+ณ+บถ)
วรฤต วอ-ระ-รึด (วร+ฤต)
รัตถทท รัด-ถะ-ทด ( รัตถ+ทท)
รธิถา ระ-ธิ-ถา (รธิ+ถา)
วิชทท วิด-ชะ-ทด (วิช+ทท)

AmDad
03-06-2011, 11:37 AM
น้องชายเกิด 30 กันยายน 2519 ปีมะโรง
ชื่อ วรเศรษฐ์ ภิรักษ์พรเจริญ

ไม่ทราบดีหรือไม่ ขอคำแนะนำด้วยครับ

noppakorn
03-07-2011, 01:32 PM
สวัสดีค่ะ
ดิฉันเกิดวันพฤหัสบดีที่ 4 ธ.ค. 2523 ชื่อเดิมชื่อ วดีวรรณ ถนัดอนุศาสน์ รวมเลขแล้วไม่ค่อยดีน่ะค่ะ

จึงอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ ที่รวมกับนามสกุลแล้วได้เลขที่ดีน่ะค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อวดีวรรณ เกิดวันพฤหัส มี ด เป็นกาลกิณี ทักษา 33 ตกที่นั่งเอาแต่ใจตน อารมณ์ค่อนข้างด่วนร้าย อาจมีอุบัติเหตุร้ายแรง ควรเปลี่ยนชื่อ นามสกุล นัดอนุศาสน์ ทักษา 52 เป็นทักษาบอดหรือทักษาที่ไม่ดีเลย หาคู่สมพงศ์ชื่อที่ดีเลิศไม่มีเลย มีชื่อทักษาที่เป็นมงคลดีคือทักษา 45 แต่ผลรวมนั้นได้เพียงดีปานกลางเท่านั้น ผู้ได้รับชื่อและทักษารวมนี้ต้องหมั่นทำบุญสุนทาน ทำจิตใจให้มีเมตตาต่อผู้อื่น เพื่อนำแรงบุญมาหนุนเสริม ให้ชีวิตดีขึ้น หมั่นออกกำลังกายให้แข็งแรงเสมอ ทำได้เมื่อใดชีวิตเป็นสุขแน่ครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

เสาวลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดี
อัญญ์ยุพา แปลว่า หญิงสาวผู้มีความรู้ยิ่ง
เรืองปารย์ แปลว่า ผู้เหมาะสมที่แตกฉาน,ผู้เหมาะสมที่สุกสว่าง
แวววรัมพร แปลว่า ผู้มีเค้าเหมือนฟ้าอันประเสริฐ
บุณญรัศมิ์ แปลว่า รํศมีแห่งความดีอันประเสริฐ,รัศมีแห่งบุญวาสนา
เปรมณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความสุข
เปรมปรวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่มีความสุขประเสริฐ
ไปรยรักษ์ แปลว่า ผู้รักษาความเป็นที่รัก

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปปล่อยปลา 9 ตัว แล้วซื้ออาหารเลี้ยงปลา เวลาปล่อยปลาให้ อธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า(ชื่อใหม่)ได้เป็นบุคคลใหม่แล้ว ขอสิ่งที่ไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลายที่เคยติดตัวข้าฯ ขอให้ปลา..(ชื่อปลา)ช่วยนำไปด้วย ให้สิ่งทีไม่ดี บาปเคราะห์โรคภัยทั้งหลาย ไหลไปกับสายน้ำ และขอให้ชีวิตของปลา...ให้ไปเวียนว่ายตามกรรมของท่านทั้งหลายเทอญ ขอให้นับแต่นี้มีแต่สิ่งที่ดีงามบังเกิดขึ้นในตัวข้าฯ กระทำการใดๆ ขอให้สำเร็จ ๆๆ ทุกประการเทอญ " เสร็จแล้วให้ล้างมือล้างเท้า อธิษฐานว่า "สิ่งที่ดีให้ติดตัวข้า สิ่งชั่วช้าให้ลอยตามน้ำไป" กลับบ้านก็กรวดน้ำอธิษฐานว่า "ข้าพเจ้า (ชื่อใหม่) วันนี้ได้ทำบุญสร้างทานปล่อยชีวิต...(ชื่อสัตว์) ให้รอดพ้นไปเวียนว่ายตามกรรม ด้วยกุศลผลบุญนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของข้าพเจ้า พระเคราะห์ทุกๆพระองค์ พระภูมิเทวา เจ้าที่เจ้าทางที่ดูแลบ้านข้าพเจ้า ที่ทำงานของข้าพเจ้า และ..(ชื่อผู้ให้นามใหม่).ขอให้ท่านทั้งหลายได้โปรดรับและร่วมอนุโมทนากุศลผลบุญนี้ของข้าพเจ้าด้วยเทอญ"

noppakorn
03-07-2011, 01:42 PM
สวัสดีค่ะ

ดิฉัน เกิดวันที่ 25-มีนาคม-2525 ปีจอ วันพฤหัส 9.45 น. หมอดูเคยบอกเป็นชะตาอาภัพรัก ส่วนใหญ่เกิดจากตัวของเราเป็นเหตุ ก็เลยสนใจจะเปลี่ยนชื่อดูบ้าง เพราะอาจจะเกี่ยวข้องกัน ชื่อ วัลยา ภิรมย์ นามสกุลถอดได้รหัส 31 (บิดาเสียชีวิตไปแล้ว) เห็นว่าเลข 31 เป็นรหัสที่ไม่ดี เกรงว่าต่อไปถายหน้าจะเกิดสิ่งไม่ดีขึ้นอีกหรือไม่
แต่เรื่องการเปลี่ยนนามสกุล คงไม่เปลี่ยนค่ะเพราะสืบทอดมา

รบกวนอาจารย์ช่วยดูชื่อที่เหมาะกับตัวดิฉันให้หน่อยค่ะ ปัจจุบันทำงานด้าน Export ค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อคุณทักษา 25 ตกที่นั่งอุปสรรคที่ต้องฟันฝ่า นามสกุล ทักษา 31 น้ำกับไฟ ตกที่นั่งอุปสรรคและเสทือนใจ มีปัญหาให้แก้โดยตลอด ผลรวมได้ 56 เป็นมงคลคุ้มดวงคุณอยู่ เลยทำให้ปัญหาที่เกิดขึ้นเล็กลง หรือยุติได้เป็นส่วนใหญ่ นามสกุล 31 ทักษาชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตร จะประสบความสำเร็จเรื่องความรัก มิตรภาพ โชคและปัญญา ผลรวมได้ 55 เป็นดาวพฤหัสฯ ดาวศุภโชคคู่ บอกถึงความเที่ยงธรรม ชีวิตก้าวหน้า แต่บั้นปลายชีวิตจะรักสันโดษใฝ่หาธรรมะเข้าถึงพระธรรมได้ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสฯ มีศรีนำ

เกษมณี แปลว่า ดวงแก้วมณีอันสวยงาม
เขมจิรา แปลว่า ผู้มีความสบายใจตลอดกาล,ผู้มีความสงบอันยั่งยืนนาน(ในหนังสือแปลชื่อแปลว่า มีความปลอดภัยตลอดกาล)
เขมรุจิ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและเป็นสุข(หนังสือแปลชื่อ แปลว่า ผู้ชอบความปลอดภัย "เขม แปลว่า สงบ,สบายใจ,รุจิ แปลว่า รุ่งเรือง,ความงาม)
เบญญพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐทางปัญญา
เปรมกุลชา แปลว่า ผู้เกิดมาในตระกูลที่เปี่ยมด้วยความรัก
ไปรยา แปลว่า ผู้เป็นที่รัก
อรอุรชา แปลว่า ลูกสาวที่งดงาม

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
03-07-2011, 01:45 PM
อยากทราบความหมายชื่อต่อไปนี้ค่ะ
วรทาภา วอ-ระ-ทา-พา (วรทา+ภา ) แปลว่า รัศมีผู้ให้สิ่งประเสริฐ
วฤณภา วะ-ริน-พา (วฤณ+ภา ) แปลว่า รัศมีทีทำให้ยินดี

ที่คุณถามมา เป็นรูปคำได้แค่นี้ครับ นอกนั้นเป็นคำวิบัติทั้งหมดครับ

noppakorn
03-07-2011, 01:49 PM
น้องชายเกิด 30 กันยายน 2519 ปีมะโรง
ชื่อ วรเศรษฐ์ ภิรักษ์พรเจริญ

ไม่ทราบดีหรือไม่ ขอคำแนะนำด้วยครับ

สวัสดีครับ

ชื่อ วรเศรษฐ์ ทักษา 45 เป็นมงคลยิ่ง นามสกุล ภิรักษ์พรเจริญ ทักษา 59 เป็นมงคลยิ่ง ผลรวมได้ 104 เป็นมงคลยิ่งครับ เกิดวันพฤหัสฯไม่มีกาลกิณี

tamjai
03-07-2011, 06:57 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนอีกครั้งนะคะ คือที่ถามมาครั้งที่แล้วที่เกิดวัน พฤหัสบดี ชื่อเดิม วดีวรรณ ถนัดอนุศาสน์ ทั้งชื่อและนามสกุลผลรวมไม่ดีเลย

แต่อาจารย์ก็ได้ให้ชื่อใหม่มา รวมกับนามสกุลได้ผลดีปานกลาง จึงตัดสินใจว่าอยากจะเปลี่ยนทั้งชื่อ และนามสกุลเลย จึงอยากจะขอรบกวน

อาจารย์ช่วยตั้งชื่อและนามสกุลให้ใหม่อีกครั้งนะคะ คือตั้งใจจะไปเปลี่ยนนามสกุลกับครอบครัวด้วยน่ะค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
03-08-2011, 01:26 PM
สวัสดีค่ะ ขอรบกวนอีกครั้งนะคะ คือที่ถามมาครั้งที่แล้วที่เกิดวัน พฤหัสบดี ชื่อเดิม วดีวรรณ ถนัดอนุศาสน์ ทั้งชื่อและนามสกุลผลรวมไม่ดีเลย

แต่อาจารย์ก็ได้ให้ชื่อใหม่มา รวมกับนามสกุลได้ผลดีปานกลาง จึงตัดสินใจว่าอยากจะเปลี่ยนทั้งชื่อ และนามสกุลเลย จึงอยากจะขอรบกวน

อาจารย์ช่วยตั้งชื่อและนามสกุลให้ใหม่อีกครั้งนะคะ คือตั้งใจจะไปเปลี่ยนนามสกุลกับครอบครัวด้วยน่ะค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อได้ตั้งให้ที่ทักษา 45 ซึ่งเป็นทักษามงคล คงไม่ต้องเปลี่ยนแปลงแล้ว นามสกุลใหม่ควรใช้ทักษา 59 เป็นเลขที่ดีที่สุดของทักษา ผลรวมได้ 104 เป็นมงคลยิ่งครับ ผลรวมนี้เป็นอาทิตย์ บอกถึงความเจริญรุ่งเรือง ขั้นด้วยดาวมฤตยู เป็นพลังศักดิ์สิทธิ์ ธาตุลมโหมธาตุไฟให้ลุกโพลงตลอดเวลา กับดาวพุธ ดาวปัญญาธาตุไฟอีกหนึ่งดวง ทำให้มีความเจริญรุ่งเรืองยิ่งขึ้น หมั่นทำบุญสร้างทานมากๆ เพื่อมาเกื้อหนุนให้ดีเลิศครับ

นามสกุลทักษา 59

ศรีอนุศาสน์ แปลว่า การพร่ำสอนสิ่งที่เป็นมงคล (อายตนะ 2)
ถนัดเจริญวิทย์ แปลว่า มีวิชาความรู้ที่เจริญด้วยความชำนาญ (อายตนะ 2)
ศาสน์ศรัณยู แปลว่า เป็นที่พึ่งในการสั่งสอน (อายตนะ 9)
ศาสน์บุญญินท์ แปลว่า ผู้มีบุญอันยิ่งใหญ่ในการพร่ำสอน (อายตนะ 8)
วรรณสิริรมัย แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันมีเสน่ห์และเป็นมงคล (อายตนะ 6)

umm99
03-09-2011, 02:44 PM
รบกวนขอทราบความหมายชื่อ
วราภัสร์ ขอบคุณค่ะ
เกิดวันพุธ กลางวันชื่อนี้ดีไหมค่ะ

noppakorn
03-09-2011, 03:53 PM
รบกวนขอทราบความหมายชื่อ
วราภัสร์ ขอบคุณค่ะ
เกิดวันพุธ กลางวันชื่อนี้ดีไหมค่ะ

สวัสดีครับ

วราภัสร์ แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประเสริฐ ทักษา 36

เป็นมงคลนามครับ วันพุธกลางวันใช้ได้ครับ แต่จะดีหรือไม่ต้องขึ้นกับทักษาสกุลด้วยครับ

amejung
03-10-2011, 09:29 AM
รบกวนด้วยนะค่ะ ช่วยวิเคราะหืชื่อให้หน่อยค่ะ ชื่อ ฤทัยณัฐ์ ค่ะ เอามาจากหนังสือเล่มหนึ่งนะค่ะ ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมต้องมี การันบน ฐ นะค่ะ แล้วถ้ามีการัน ฐ จะดูแปลกๆไหมค่ะ

vara
03-10-2011, 01:00 PM
อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ แล้วถูกใจชื่อ วณัญษา
อยากทราบว่าชื่อนี้มีความหมายมั้ยคะ?
เพราะเปลี่ยนชื่อต้องใช้ชื่อที่มีความหมายด้วยใช่มั้ยคะ
ขอบคุณค่ะ ^_^

noppakorn
03-10-2011, 03:56 PM
รบกวนด้วยนะค่ะ ช่วยวิเคราะหืชื่อให้หน่อยค่ะ ชื่อ ฤทัยณัฐ์ ค่ะ เอามาจากหนังสือเล่มหนึ่งนะค่ะ ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมต้องมี การันบน ฐ นะค่ะ แล้วถ้ามีการัน ฐ จะดูแปลกๆไหมค่ะ

สวัสดีครับ

ฤทัยณัฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นเจ้าหัวใจ

การเติม การันต์ เพราะเพื่อหลักการตั้งชื่อให้ได้ทักษาที่ดีและเป็นมงคล ชื่อนี้เติมแล้ว ได้ทักษา 41 ได้ชื่อทักษามงคล แต่เป็นต้นเหตุให้ภาษาไทยวิบัติครับ ซึ่งที่จริงแล้วควรรักษารูปคำเอาไว้ ครับ

noppakorn
03-10-2011, 04:00 PM
อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ แล้วถูกใจชื่อ วณัญษา
อยากทราบว่าชื่อนี้มีความหมายมั้ยคะ?
เพราะเปลี่ยนชื่อต้องใช้ชื่อที่มีความหมายด้วยใช่มั้ยคะ
ขอบคุณค่ะ ^_^

สวัสดีครับ

วณัญษา คำนี้ ไม่มีคำศัพท์ครับ ถอดสมาสแล้วก็ไม่ได้ครับ การเปลี่ยนชื่อส่วนใหญ่เจ้าหน้าที่จะถามความหมายด้วยครับ สมมุติว่าเกิดเขาจดให้ หากอนาคตมีลูกหลานถามว่าชื่อแปลว่าอะไร เราจะตอบอย่างไรครับ

wiparats
03-10-2011, 07:33 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

เรียน คุณนพ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ขออภัย เป็นเบอร์โทรที่ได้มานานมาแล้วครับ อย่างนั้นลองติดต่อโดยตรงกับเจ้าของพิธีการโดยตรงเลยน่ะครับ โทรไปกราบนมัสการถามพระอาจารย์ท่านเองเลยน่ะครับ (เบอร์นี้ผมก็ถามมาจากทางมูลนิธิพระมหาจักรพรรดิ์ ซึ่งเป็นของพระคุณเจ้าท่าน น่ะครับ)

089- 1188995 พระครูโกศลธรรมโสภิต (พระอาจารย์อ๊อด)

ถึงคุณนพ
คุณนพเป็นผู้ให้คำแนะนำในการตั้งชื่อ ดิฉันอยากจะแผ่บุญไปให้คุณนพด้วย ไม่ทราบว่าดิฉันขอทราบชื่อคุณนพได้มั้ยค่ะ (จะได้เอ่ยนามถูกนะค่ะ)
ขอถามเพิ่มเติมนะค่ะ ถ้าดิฉันไปเปลี่ยนชื่อตามเวลาที่คุณนพให้มาไม่ได้ แต่ไปภายในวันที่คุณนพแนะนำได้ จะเป็นไรมั้ยค่ะ?

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
03-10-2011, 09:46 PM
เรียน คุณนพ
ถึงคุณนพ
คุณนพเป็นผู้ให้คำแนะนำในการตั้งชื่อ ดิฉันอยากจะแผ่บุญไปให้คุณนพด้วย ไม่ทราบว่าดิฉันขอทราบชื่อคุณนพได้มั้ยค่ะ (จะได้เอ่ยนามถูกนะค่ะ)
ขอถามเพิ่มเติมนะค่ะ ถ้าดิฉันไปเปลี่ยนชื่อตามเวลาที่คุณนพให้มาไม่ได้ แต่ไปภายในวันที่คุณนพแนะนำได้ จะเป็นไรมั้ยค่ะ?

สวัสดีครับ
วันที่ให้ไปเป็นวันธงไชย ถ้าไปตามฤกษ์ได้จะดีมาก เพราะเหมือนเราเลือกเวลาเกิด แต่ถ้าไม่ได้ ก็ถือว่าเป็นวันดีอยู่ครับ
ใช้นาม"อุบาสกนพกรณ์" เวปวัดเกาะฯก็พอแล้วครับ โมทนาสาธุกับเจตนาอันดีงามครับ

Krongkwan
03-14-2011, 04:56 AM
สวัสดีค่ะ คุณนพ

ขอรบกวนทราบความหมายชื่อ รสา, สรา, ศรา ขออภับอย่างยิ่งที่รวบไว้ในหน้าเดียวกันกับ ร นะคะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
03-14-2011, 10:52 AM

ขอรบกวนทราบความหมายชื่อ รสา, สรา, ศรา ขออภับอย่างยิ่งที่รวบไว้ในหน้าเดียวกันกับ ร นะคะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

รสา มาจากคำว่า รส แปลว่า ความงามเสน่ห์รส (สันสกฤต แปลว่า ความชื้น โลก ลิ้น แม่น้ำทีไหลรอบโลกและสวรรค์ นรก)
สรา แปลว่า ผู้แกล้วกล้า
ศรา แปลว่า ลูกศร

Krongkwan
03-14-2011, 09:15 PM
ขอบคุณมากค่ะ เท่ากับว่าคำว่า รสา เป็นความหมายที่ดีใช่มั้ยค่ะ ตอนแรกก็คาดไว้ว่าน่าจะมาจาก รส แต่ไม่แน่ใจว่าจะเป็นในด้านดีหรือสามารถแปลเป็นทางอืนได้ด้วยหรือไม่ค่ะ อย่างด้านมืด อะไรทำนองนั้นน่ะคะ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

noppakorn
03-15-2011, 12:16 PM
ขอบคุณมากค่ะ เท่ากับว่าคำว่า รสา เป็นความหมายที่ดีใช่มั้ยค่ะ ตอนแรกก็คาดไว้ว่าน่าจะมาจาก รส แต่ไม่แน่ใจว่าจะเป็นในด้านดีหรือสามารถแปลเป็นทางอืนได้ด้วยหรือไม่ค่ะ อย่างด้านมืด อะไรทำนองนั้นน่ะคะ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

รสา ความหมายดีครับ หมายถึงผู้มีเสน่ห์ ทักษา 12 ตกทักษาที่เป็นน้ำกับไฟ ไม่ค่อยดีครับ ความหมายดี แต่มีปัญหาครับ

wiparats
03-15-2011, 02:01 PM
เรียน คุณนพ
ถึงคุณนพ

สวัสดีครับ
วันที่ให้ไปเป็นวันธงไชย ถ้าไปตามฤกษ์ได้จะดีมาก เพราะเหมือนเราเลือกเวลาเกิด แต่ถ้าไม่ได้ ก็ถือว่าเป็นวันดีอยู่ครับ
ใช้นาม"อุบาสกนพกรณ์" เวปวัดเกาะฯก็พอแล้วครับ โมทนาสาธุกับเจตนาอันดีงามครับ

เรียน คุณนพ
ดิฉันขอรบกวนคุณนพช่วยดูความเหมาะสมทั้งชื่อ-นามสกุลและฤกษ์วันเปลี่ยนอีกครั้งนะค่ะ (เพื่อความชัวร์) เพราะอย่างการเปลี่ยนชื่อถือเป็นการเปลี่ยนแปลงครั้งสำคัญในชีวิต ชื่อวธิษณา ศิริพรวิรัตน์ เกิดวันที่ 30 พฤษภาคม 2522 (ปีมะแม) เวลาเกิดโดยประมาณ 02.00 - 03.00 น. (เป็นคืนต่อเนื่องวันอังคาร)
จะไปเปลี่ยนชื่อ ในวันศุกร์ที่ 18 มีนาคม 2554 เวลาตั้งแต่ 08.50 - 11.30 น. อยากทราบว่าคุณนพมีอะไรที่จะชี้แนะเพิ่มเติมมั้ยค่ะ
ขอบพระคุณในความเมตตาจากใจจริงค่ะ

bonana
03-15-2011, 08:42 PM
พี่ค่ะ วิลาวัลย์ หมายความว่าอย่างไรค่ะ?

Krongkwan
03-16-2011, 03:32 AM
จริงๆ แล้ว คิดไว้รวมกับคำอื่นด้วยค่ะ ตกทักษาที่ 24 เมื่อรวมกับนามสกุล จะได้ทักษาที่ 65 อายาตนะ 6
แต่พี่ชายบอกว่า ต้องมีองค์ประกอบอื่นด้วย เช่นว่าชื่อนี้อาจไม่เหมาะกับเราเป็นต้น เรื่องของศาสตร์และ
การวิเคราะห์นี้ช่างยากจริงๆค่ะ

อย่างไรก็ขอบคุณ คุณนพมากนะคะ สำหรับการแปลความหมาย และการให้ความรู้ความหมายต่างๆ
ในบอร์ดด้วยค่ะ มีประโยชน์มากจริงๆ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
03-16-2011, 02:57 PM
เรียน คุณนพ
ถึงคุณนพ

สวัสดีครับ

เรียน คุณนพ
ดิฉันขอรบกวนคุณนพช่วยดูความเหมาะสมทั้งชื่อ-นามสกุลและฤกษ์วันเปลี่ยนอีกครั้งนะค่ะ (เพื่อความชัวร์) เพราะอย่างการเปลี่ยนชื่อถือเป็นการเปลี่ยนแปลงครั้งสำคัญในชีวิต ชื่อวธิษณา ศิริพรวิรัตน์ เกิดวันที่ 30 พฤษภาคม 2522 (ปีมะแม) เวลาเกิดโดยประมาณ 02.00 - 03.00 น. (เป็นคืนต่อเนื่องวันอังคาร)
จะไปเปลี่ยนชื่อ ในวันศุกร์ที่ 18 มีนาคม 2554 เวลาตั้งแต่ 08.50 - 11.30 น. อยากทราบว่าคุณนพมีอะไรที่จะชี้แนะเพิ่มเติมมั้ยค่ะ
ขอบพระคุณในความเมตตาจากใจจริงค่ะ

สวัสดีครับ

เกิดวันที่ 30 พฤษภาคม 2522 ตรงกับวันพุทธตามปฏิทินสากล แต่เวลา 02.00 - 03.00 ตามโหราศาสตร์นับเป็นคืนวันอังคาร การตั้งชื่อต้องใช้วันอังคาร ชื่อ วธิษณา เป็นชื่อดีมีมงคลทักษา 24 (อายตนะ 9) ใช้ได้ทั้งวันอังคารและวันพุธ ดังนั้นเรื่องกาลกิณีกับวันเกิดเป็นอันไม่มี จึงเป็นมงคลยิ่ง นามสกุล ศิริพรวิรัตน์ ทักษา 66 ตกทักษา ใจเบา ให้ไกลห่างเรื่องอบายมุขไว้ จะเป็นมงคล อย่าหูเบา ผลรวมได้ 90 เป็นมงคลยิ่ง เป็นดาวเกตุ คือความสำเร็จอันไม่คาดฝัน มีพลังศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองช่วยเหลือคือดาวมฤตยู ให้หมั่นสวดมนต์ทำบุญไหว้พระเสมอๆ

ชื่อนี้ดียิ่งแล้วครับ วันที่เลือกเป็นวันศุกร์ เป็นวันคู่มิตรกับวันอังคาร และเป็นวันธงไชย ควรไปจดชื่อเวลา 11.00 น.ขึ้นไปถึง 12.59 น.เป็นเวลาดีที่สุดของวันครับ

soy
03-16-2011, 05:25 PM
ท่านอุบาสกนพกรณ์
รบกวนช่วยตรวจให้หน่อยนะค่ะว่า ชื่อ วรรณรัตน์ ยันอินทร์ เหมาะสมและดีหรือไม่ค่ะ
หญิง เกิดวันจันทร์ที่ 14 มีค 54 เวลา 10.25 น
ถ้าไม่ดีรบกวนชวนชี้แนะด้วยค่ะว่าน่าจะใช้เป็นชื่ออะไรที่เหมาะสมดีค่ะ
จากผู้รอคอยคำตอบ

noppakorn
03-17-2011, 11:22 AM
ท่านอุบาสกนพกรณ์
รบกวนช่วยตรวจให้หน่อยนะค่ะว่า ชื่อ วรรณรัตน์ ยันอินทร์ เหมาะสมและดีหรือไม่ค่ะ
หญิง เกิดวันจันทร์ที่ 14 มีค 54 เวลา 10.25 น
ถ้าไม่ดีรบกวนชวนชี้แนะด้วยค่ะว่าน่าจะใช้เป็นชื่ออะไรที่เหมาะสมดีค่ะ
จากผู้รอคอยคำตอบ

สวัสดีครับ

ชื่อวรรณรัตน์ ทักษา 44 ไม่มีกาลกิณีกับคนเกิดวันจันทร์ แต่ทักษา 44 เป็นทักษาดีปานกลาง เหมาะสำหรับผู้ใช้ฝีปาก เป็นคนใจอ่อนเกินไป ต้องระวังเรื่องอบายมุข ความขี้สงสารทำให้ตนเสียหาย ต้องระมัดระวัง นามสกุล ยันอินทร์ ทักษา 46 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ 90 เป็นทักษาดีมีมงคล แต่ชื่อนั้นมาเสริมชีวิตได้เพียง 60 % ครับ สำหรับนามสกุลนี้ควรใช้ชื่อทักษา 45 จึงเป็นมงคลยิ่ง ผลรวมได้ 91 แต่ต้องหมั่นออกกำลังกายรักษาสุขภาพบ้างจึงจะได้ผลสมบูรณ์

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันจันทร์

ธวัลรัตน์ แปลว่า แก้วมีค่าที่บริสุทธิ์
มนัสนันท์ แปลว่า ผู้สุขใจ
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี
ณัฐพัชญ์ แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบของนักปราชญ์
ณัฐพัชร์ แปลว่า ผู้มีความรู้เหมือนเพชร
ศรณ์นพัต แปลว่า ผู้ริเริ่มเป็นที่พึ่งพิง
สรัญพรน์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐในการพูด
ยลวลัญช์ แปลว่า ผู้มีรูปที่น่ามอง
ลัลน์ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามและน่ารัก
ลัลน์ปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ที่น่ารัก
จันทรรัตน์ แปลว่า ไข่มุก (จัน ทระ รัด)
จันทรัสม์ แปลว่า เทียมเทียบดวงจันทร์ (จัน ทะ รัด)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่เจ้าทางที่บ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมมงคลชีวิตใหม่

AmDad
03-17-2011, 12:15 PM
ขอคำแปลด้วยครับ

เรืองอริยะปรีชา
ลักษมีเฟื่องฟู

noppakorn
03-17-2011, 02:25 PM
ขอคำแปลด้วยครับ

เรืองอริยะปรีชา
ลักษมีเฟื่องฟู

สวัสดีครับ

เรืองอริยะปรีชา แปลว่า มีความสามารถอันประเสริฐและแตกฉาน
ลักษมีเฟื่องฟู แปลว่า ความเจริญรุ่งเรือง,งามและรุ่งเรือง

WIN88
03-20-2011, 06:44 PM
สวัสดีครับ

อยากทราบความหมายของ ลัลฐมล ครับ

ขอโทษด้วยนะครับที่ตั้งคำถามผิดหมวดอักษร

noppakorn
03-20-2011, 09:29 PM
สวัสดีครับ

อยากทราบความหมายของ ลัลฐมล ครับ

ขอโทษด้วยนะครับที่ตั้งคำถามผิดหมวดอักษร

สวัสดีครับ

ลัลฐมล แปลว่า ตำหนิที่รองรับความงาม (ลัล =งาม ,ฐ (ฐาน)=รองรับ ,มล = ตำหนิ,มลทิน)

wiparats
03-21-2011, 10:05 AM
เรียน คุณนพ
ถึงคุณนพ

สวัสดีครับ

เรียน คุณนพ

สวัสดีครับ

เกิดวันที่ 30 พฤษภาคม 2522 ตรงกับวันพุทธตามปฏิทินสากล แต่เวลา 02.00 - 03.00 ตามโหราศาสตร์นับเป็นคืนวันอังคาร การตั้งชื่อต้องใช้วันอังคาร ชื่อ วธิษณา เป็นชื่อดีมีมงคลทักษา 24 (อายตนะ 9) ใช้ได้ทั้งวันอังคารและวันพุธ ดังนั้นเรื่องกาลกิณีกับวันเกิดเป็นอันไม่มี จึงเป็นมงคลยิ่ง นามสกุล ศิริพรวิรัตน์ ทักษา 66 ตกทักษา ใจเบา ให้ไกลห่างเรื่องอบายมุขไว้ จะเป็นมงคล อย่าหูเบา ผลรวมได้ 90 เป็นมงคลยิ่ง เป็นดาวเกตุ คือความสำเร็จอันไม่คาดฝัน มีพลังศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองช่วยเหลือคือดาวมฤตยู ให้หมั่นสวดมนต์ทำบุญไหว้พระเสมอๆ

ชื่อนี้ดียิ่งแล้วครับ วันที่เลือกเป็นวันศุกร์ เป็นวันคู่มิตรกับวันอังคาร และเป็นวันธงไชย ควรไปจดชื่อเวลา 11.00 น.ขึ้นไปถึง 12.59 น.เป็นเวลาดีที่สุดของวันครับ

เรียน คุณนพ
เมื่อวันศุกร์ที่ 18.03.54 ดิฉันได้ทำบุญตักบาตร และไหว้พระขอพรจากสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่บ้าน ตลอดจนเจ้าที่ และกราบขออนุญาติคุณพ่อ-คุณแม่เพื่อขอเปลี่ยนชื่อใหม่ แล้วจึงเดินทางไปเปลี่ยนตามฤกษ์ที่คุณนพ อนุเคราะห์ให้มา วันรุ่งขึ้นก็ได้ทำบุญตักบาตร และบอกกล่าวสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่บ้าน เจ้าที่เจ้าทาง ตลอดจนเดินทางไปทำบุญ ถวายสังฆทานที่วัดระฆัง และได้อุทิศบุญกุศลที่ทำให้กับเจ้ากรรมนายเวร และได้แผ่บุญให้กับคุณนพกรณ์ด้วยนะค่ะ (แต่ยังขาดการทำทานด้วยการปล่อยปลา เพราะไม่สะดวกเรื่องของสถานที่ปล่อย จึงคิดว่าจะหาสถานที่ ที่เหมาะสมจึงจะทำทานด้วยการปล่อยปลา คงไม่เป็นไรใช่มั้ยค่ะ)
หากดิฉันต้องทำอะไรเพิ่มเติม รบกวนคุณนพกรุณาชี้แนะดิฉันด้วยนะค่ะ
ขอบพระคุณในความเมตตาที่มอบให้ดิฉันค่ะ
วธิษณา

noppakorn
03-21-2011, 12:49 PM
เรียน คุณนพ
เมื่อวันศุกร์ที่ 18.03.54 ดิฉันได้ทำบุญตักบาตร และไหว้พระขอพรจากสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่บ้าน ตลอดจนเจ้าที่ และกราบขออนุญาติคุณพ่อ-คุณแม่เพื่อขอเปลี่ยนชื่อใหม่ แล้วจึงเดินทางไปเปลี่ยนตามฤกษ์ที่คุณนพ อนุเคราะห์ให้มา วันรุ่งขึ้นก็ได้ทำบุญตักบาตร และบอกกล่าวสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่บ้าน เจ้าที่เจ้าทาง ตลอดจนเดินทางไปทำบุญ ถวายสังฆทานที่วัดระฆัง และได้อุทิศบุญกุศลที่ทำให้กับเจ้ากรรมนายเวร และได้แผ่บุญให้กับคุณนพกรณ์ด้วยนะค่ะ (แต่ยังขาดการทำทานด้วยการปล่อยปลา เพราะไม่สะดวกเรื่องของสถานที่ปล่อย จึงคิดว่าจะหาสถานที่ ที่เหมาะสมจึงจะทำทานด้วยการปล่อยปลา คงไม่เป็นไรใช่มั้ยค่ะ)
หากดิฉันต้องทำอะไรเพิ่มเติม รบกวนคุณนพกรุณาชี้แนะดิฉันด้วยนะค่ะ
ขอบพระคุณในความเมตตาที่มอบให้ดิฉันค่ะ
วธิษณา
[/quote]

สาธุๆๆ อนุโมทนามิ ปล่อยปลาวันไหนสะดวกก็ค่อยไปทำก็ได้ หากมีโอกาสไปท่องเที่ยว หรือไปไหนมาไหนตามต่างจังหวัด เห็นเขาขายปลา ตามตลาดที่เขาไปจับมา ส่วนใหญ่เป็นปลาเล็กปลาน้อย ก็ซื้อไปปล่อยเสียเลย ชีวิตจะมีอะไรดีๆเข้ามาเสมอโดยไม่มีเหตุผลครับ ลองทำดูน่ะครับ

noppakorn
03-21-2011, 01:40 PM
ขอเชิญสมาชิกและญาติธรรมผู้มีจิตศรัทธาร่วมบุญในการบรรพชาสามเณรภาคฤดูร้อน

ในวันที่ 2-20 เมษายน พศ. 2554 ทางวัดเกาะวาลุการาม (เจ้าของเวปนี้) จะทำการบรรพชา สามเณรจำนวน 50 รูป

ญาติธรรมท่านใดศรัทธาประสงค์จะร่วมบุญขอเชิญเข้าไปดูที่ http://www.watkoh.com/too/novice/index.htm

warakorn
03-24-2011, 04:46 PM
สวัสดีค่ะดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ค่ะพอดีมีปัญหาที่จะให้พี่นพและพี่ทุกคนช่วยค่ะคือว่าตอนนี้ดิฉันต้องการจะเปลี่ยนชื่อของลูกสาวและลูกชายค่ะคิดไม่ออกค่ะพยายามศึกษามานานสามเดือนแล้วแต่ก็ไม่ได้ซักทีคุณพี่ผู้รู้ช่วยคิดหน่อยนะคะ ขอขอบคุณพี่คนล่วงหน้าค่ะ อยากได้ชื่อก่อนเดือนเมษยน 2554 ลูกชายจะไปทำบัตรประชาชนจะไดใช้ชื่อใหม่เลยค่ะ ลูกชายเกิดวันอาทิตย์ 7โมงเช้า 21 เดือนมษายน 2539 ปีชวดชื่อเก่า วรากร ใจบุญ อยากได้ชื่อทักษา 36 40 เพราะนามสกุล19 และให้เอาอายุนำ ตามด้วยอุตสาหะ ไม่เอาสระนะคะ โจทย์ยากเกินไปไหมคะ ส่วนลูกสาว เกิดวันพุธ 29 มีนาคม 2538 ปีจอ ขอชื่อทักษา 36 40 เหมือนกันค่ะส่วนของลูกสาวอยากได้ศรีนำ ตามด้วยอุตสาหะค่ะ ขอขอบคุณล่วงหน้า

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

AmDad
03-25-2011, 01:18 PM
วิภาลักษณ์ แปลว่าอะไรครับ

ขอบคุณครับ

sweson
03-25-2011, 02:58 PM
ชื่ิ วิรินดา หมายความว่าอะไรครับ

noppakorn
03-26-2011, 12:19 PM
สวัสดีค่ะดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ค่ะพอดีมีปัญหาที่จะให้พี่นพและพี่ทุกคนช่วยค่ะคือว่าตอนนี้ดิฉันต้องการจะเปลี่ยนชื่อของลูกสาวและลูกชายค่ะคิดไม่ออกค่ะพยายามศึกษามานานสามเดือนแล้วแต่ก็ไม่ได้ซักทีคุณพี่ผู้รู้ช่วยคิดหน่อยนะคะ ขอขอบคุณพี่คนล่วงหน้าค่ะ อยากได้ชื่อก่อนเดือนเมษยน 2554 ลูกชายจะไปทำบัตรประชาชนจะไดใช้ชื่อใหม่เลยค่ะ ลูกชายเกิดวันอาทิตย์ 7โมงเช้า 21 เดือนมษายน 2539 ปีชวดชื่อเก่า วรากร ใจบุญ อยากได้ชื่อทักษา 36 40 เพราะนามสกุล19 และให้เอาอายุนำ ตามด้วยอุตสาหะ ไม่เอาสระนะคะ โจทย์ยากเกินไปไหมคะ ส่วนลูกสาว เกิดวันพุธ 29 มีนาคม 2538 ปีจอ ขอชื่อทักษา 36 40 เหมือนกันค่ะส่วนของลูกสาวอยากได้ศรีนำ ตามด้วยอุตสาหะค่ะ ขอขอบคุณล่วงหน้า

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

ลูกชายได้ตั้งชื่อให้แล้วที่อีกกระทู้ที่ถามไปครับ ส่วนลูกสาว ขอวันเวลาเกิดด้วย เพราะวันพุธแบ่งเป็นกลางวันและกลางคืนครับ พรุ่งนี้จะมาตอบให้ เพราะวันจันทร์ต้องเดินทางต่างประเทศครับ อย่าลืมอ้างอิงกระทู้นี้ด้วยน่ะครับ

noppakorn
03-26-2011, 12:21 PM
วิภาลักษณ์ แปลว่าอะไรครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

วิภาลักษณ์ แปลว่า ผู้มีรูปร่างอันผ่องพรรณ,ผู้มีรูปร่างเป็นประกายงาม

noppakorn
03-26-2011, 12:34 PM
ชื่ิ วิรินดา หมายความว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

วิรินดา เป็นชื่อเฉพาะ ไม่มีคำศัพท์ครับ

Grev
03-28-2011, 09:39 PM
รบกวนถามหน่อยครับว่า ชื่อ ลัลน์ลรินทร์ แปลว่าอะไรครับ
แล้วเด็กเกิดวันพุธกลางวัน ควรตั้งชื่อว่าอะไรดีครับอยากได้ความหมายเกี่ยวกับความดีครับ ขอบคุณครับ

laddary
03-28-2011, 11:37 PM
วิรัชญาภรณ์ กับ ลัดดา แปลว่าอะไรอ่ะคะ

คือว่าแต่ก่อนนู๋ชื่อลัดดาแล้วเปลี่ยนมาเป็นวิรัชญาภรณ์
แต่พอเปลี่ยนชื่อแล้วเหมือนชีวิตนู๋ไม่ค่อยจะดีเลย นู๋เลยอยากจะเปลี่ยนมาใช้ชื่อเดิมแต่ก็ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย
เคยไปเปลี่ยนแล้วแต่ที่อำเภอเขาไม่ให้เปลี่ยนเป็นชื่อเดิมนู๋ควรจะทำอย่างไงดีคะ
นู๋เกิดวันอาทิตย์ที่21ตุลาคม 2533ค่ะนู๋ควรจะชื่ออะไรดี>>>ตอนนี้นู๋กังวลมาก

kasanee
03-29-2011, 01:10 PM
สวัสดีค่ะ.....ต้องขอรบกวนอีกครั้งนะคะ
ช่วยตั้งชื่อลูกสาวให้หน่อยค่ะ แก่เกิดวันอังคาร นามสกุล มณีพรรณ (38) ควรมีเลขทักษาเท่าไรถึงจะเหมาะกับนามสกุล และขอชื่อที่มีความหมาย "นักปราชญ์" โดยให้มีคำว่า"มนต์"อยู่ในชื่อนั้นด้วย ได้ตั้งชื่อเล่นว่า น้ำมนต์ ไว้แล้ว จะยุ่งยากมากไปหรือเปล่าค่ะ และอีกข้อจำเป็นต้องมี อักษรและพยัญชนะให้ครบตามภูมิทักษา (บริวาร อายุ เดช ศรี มูละ อุตสาหะ มนตรี) หรือเปล่าค่ะ
ต้องขอขอบคุณมาก ๆ นะคะ

ขอรายชื่อเพิ่มอีกหน่อยค่ะ

kasanee
03-29-2011, 01:18 PM
อยากทราบความหมายของชื่อรัฐศักดิ์ แปลว่าอะไรค่ะ
ขอบคุณค่ะ

kasanee
03-29-2011, 01:52 PM
สวัสดีค่ะ .... มีคำถามอีกแล้ว
ลูกชายเกิดวันพฤหัสบดี เวลา 05.05 น. ถือว่าเป็นวันพฤหัสบดี หรือ วันพุธกลางคืนคะ เดิม รัฐพงศ์ มณีพรรณ และถ้าจะเปลี่ยนชื่อให้ใหม่ควรใช้ชื่ออะไรดีค่ะ
ขอชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุล โดยมีคำว่า "รัฐ" ร่วมอยู่ในชื่อนั้นด้วย
ขอบคุณค่ะ

อัน อัน
03-29-2011, 11:38 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ
ดิฉันเกิดวันอังคาร ที่ 24 มกราคม 2527 เวลา 03.27 น. ชื่อเดิมจุรารัตน์ สุขสำราญ (นามสกุลตกทักษา 27) อยากรบกวนอาจารย์ช่วยดูชื่อใหม่ให้ด้วยนะคะ หรือแนะนำเพิ่มด้วยค่ะ
- ลภัสลดา
- ลัลน์ลรินทร์
ขอบคุณค่ะ

weenasiri
03-31-2011, 12:13 PM
อยากทราบความหมายของ ชื่อ "วีณาศิริ หรือ วีณา+ศิริ" ค่ะ ช่วยหาความหมายให้หน่อยนะคะ

weenasiri
03-31-2011, 02:37 PM
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ย , ร , ล , ว

อยากทราบว่า ชื่อ วีณาศิริ หรือ วีณา+ศิริ แปลว่าอะไรคะ กรุณาช่วยหาความหมายให้หน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

fairy
04-01-2011, 05:32 PM
สวัสดีค่ะ ขอสอบถามว่า

เรยา แปลว่า อะไร

ดิฉันขอ ชื่อหญิงเกิดวันพฤหัส ทักษา 15 ขอชื่อสองพยางค์นะคะ ช่วยคิดหลายๆชื่อหหน่อยนะคะ

Ryanxiiz
04-21-2011, 06:47 PM
ผมเกิดวันศุกร์ 14 กพ. ครับ
จะตั้งชื่อว่า "เรวัฒน์" จะเป็นมงคลไหมครับ ?
เข้ากับคนเกิดวันศุกร์ไหมครับ?

ช่วยตอบหน่อยครับ ขอบคุณรับ:D

yuni
04-22-2011, 07:12 AM
อยากทราบความหมายของชื่อ รวีภัทร์ หน่อยค่ะ
ขอขอบพระคุณไว้ล่วงหน้าน่ะค่ะ
:) :) :)

Diamondses
04-25-2011, 06:38 PM
อยากทราบความหมายชื่อเด็กผู้หญิงคะ

ลริน
ลรินทร์
ลัลริน ( อ่านว่า ลัล ละ ริน)

ขอบคุณมากคะ

rungkaew
04-25-2011, 10:58 PM
รบกวนขอคำแนะนำคะ อยากได้ชื่อของผู้หญิงวันอังคาร นามสกุลที่ค่าได้ 45 และนามสกุลที่ค่าได้ 41
ควรใช้ชื่อที่มีค่ารวมได้เท่าไหร่จึงจะเหมาะสมคะ ขอคำแนะนำด้วยคะ ขอบคุณมากคะ

tummu1
04-26-2011, 04:46 PM
สวัสดีครับ

กำลังเตรียมหาชื่อให้ลูกสาว โดยอยากให้ชื่ออ่านออกเสียงว่า ริน หรือ ลิน (1 พยางค์)
อยากรบกวนให้ช่วยเสนอแนะชื่อที่เป็นมงคลให้สัก 2 ชื่อ (2 วิธีการเขียน/สะกด) สำหรับเด็กที่เกิดวันที่ 26 เมษายน 2554 เวลา 12.14 น ครับ
นามสกุลคือ ชีวธาดาวิรุทน์ ครับ และรบกวนขอความหมายด้วยนะครับ

Wisan
04-27-2011, 03:19 PM
สวัสดีคะเพิ่งเข้ามาครั้งแรกรบกวนคุณ นพ เปลี่ยนชื่อให้หน่อยคะ นามสกุลหาเปลี่ยนยากมาก
อยากได้เริ่มด้วย ว. ลองหาดูแล้วไม่ค่อยดี รบกวนขอชื่อบวกกับ
นามสกุลได้ผลบวกดีอะคะ ชื่อ. วิศัลย์ศยา พรมนุช เกิดพุธกลางวัน
เกิดเวลา 16.00 น. 3 สิงหาคม 2526 รบกวนด้วยคะ

surangnonthaburi
04-27-2011, 03:32 PM
กราบขอบพระคุณท่านอาจารย์เป็นอย่างสูงค่ะ พรุ่งนี้เช้าดิฉันจะรีบไปเปลี่ยนชื่อเลยค่ะ ท้ายนี้ขอบุญกุศลจงดลบันดาลให้ท่านอาจารย์เจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขขะและพละ
นะคะ ขอบพระคุณค่ะ กชกร

fairy
04-27-2011, 08:12 PM

ดิฉันขอ ชื่อหญิงเกิดวันพฤหัส ทักษา 15 ขอชื่อสองพยางค์นะคะ ช่วยคิดหลายๆชื่อหหน่อยนะคะ

Nonglak Sangjun
04-29-2011, 06:17 PM
ขอโทษด้วยค่ะที่เข้าไปโพลต์ผิดที่ รบกวนอีกรอบนะค่ะ ชื่อ วิมลวรรณ ริ้วสุนทร เกิด วันอาทิตย์ ที่ 7 พฤศจิกายน 2514 ปีกุน ค่ะ เคยเปลี่ยนชื่อมาแล้วหนึ่งครั้ง อยากทราบว่าชื่อนี้ดีหรือไม่คะ มักจะป่วยอยู่เลยๆ เป็นวันละโรคเลยก็ว่าได้ การเงินก็ติดขัดมักไม่เป็นไปตามที่คิด ยังงัยช่วยหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
04-30-2011, 09:59 AM
สวัสดีค่ะ อุบาสกนพกรณ์
หลังจากที่ไก้รับคำแนะนำแล้ว ได้ตัดสินใจที่จะทำการเปลี่ยนชื่อ โดยเลือกชื่อ รักษวรา ค่ะ แต่อยากถามเพิ่มเติมค่ะว่า ควรจะไปเปลี่ยนวันไหนถึงจะดี มีคนแนะนำมาว่า ควรเป็นวันที่เป็นข้างขึ้น และวันศุกร์เป็นวันดี จริงหรือเปล่าค่ะ
พอดีเพื่อนสนใจ ก็เลยฝากมาถามด้วยค่ะว่าชื่อของเขาดีหรือไม่ มี 2 คนค่ะ ยังงัยรบกวนอีกครั้งนะค่ะ
คนแรก ชื่อ วิมลวรรณ ริ้วสุนทร (เคยเปลี่ยนมาแล้วหนึ่งครั้งค่ะ เดิมชื่อ ปัญญลักษณ์) เกิดวันอาทิตย์ 7 พฤศจิกายน 2514
คนที่สอง ชื่อ ขวัญรัตน์ แสงรอด เกิดวันจันทร์ 26 กรกฏาคม 2519

สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีเดือนพฤษภาคม 2554 :- วันอังคารที่ 3 พค. เวลา 9.00 – 16.59 น. วันเสาร์ที่ 7 พค.เวลา 9.00-10.59 และ เวลา 13.00-14.59 น. วันพฤหัสที่ 12 พค. เวลา 11.00-14.59 น. วันอาทิตย์ที่ 15 เวลา 11.00-16.59 น. วันจันทร์ที่ 16 เวลา 9.00-16.59 น. วันอาทิตย์ที่ 22 เวลา 9.00 – 12.59 น. วันอังคารที่ 24 พค. เวลา 11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 27 พค.เวลา 9.00 – 14.59 น.(1.00-6.59 น.) วันเสาร์ที่ 28 เวลา 3.00-12.59 น.

คุณวิมลวรรณ ริ้วสุนทร ถ้าเปลี่ยนชื่อครั้งนี้แล้ว ห้ามเปลี่ยนชื่ออีกครับ เพราะคนเราห้ามเปลี่ยนเกิน 3 ครั้งครับ ถ้าเกินเปลียนใหม่ก็ไม่มีประโยชน์แล้ว เพราะจะทำให้มีเคราะห์เพิ่มขึ้นครับ
นามสกุล ริ้วสุนทร เกิดวันอาทิตย์ นามสกุลทักษา 34 เป็นทักษาที่หาคู่ทักษารวมดีเลิศไม่ได้ แต่ใช้ชื่อมงคลได้ ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือทักษา 45 ผลรวมได้ 79 เป็นมงคลปานกลาง หากจะเปลี่ยนชื่ออีกครั้งไม่ได้ แต่เปลี่ยนนามสกุลได้ครับ (นามสกุลเปลี่ยนเป็นทักษา 45 หรือ 54 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ) วิมลวรรณ ทักษา 40 เป็นทักษาดีปานกลาง เหมาะสำหรับผู้ไม่อยู่นิ่ง หรือทำงานที่ต้องเดินทาง ผลรวม 74 บอกถึง ความรวนเร หูเบา วิตก และทุกข์ใจเสมอ ทำงานได้ดีก็ไม่ได้ดีถึงที่สุดครับ ควรเปลี่ยนชื่อใหม่
ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ชนันต์ญาต์ แปลว่า ผู้มีคนใกล้ชิดมาก
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในความรู้
ณัฐปวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับความเป็นปราชญ์
ณัฐประพิณ แปลว่า ผู้ฉลาดดังนักปราชญ์
กันตาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้น่ารัก
ชามาณัฏฐ์ แปลว่า ลูกสาวนักปราชญ์
ณัฏฐ์ธญา แปลว่า ผู้ทรงความรอบรู้ดังนักปราชญ์
ถิรณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มั่นคง
ณัฏฐ์อาภา แปลว่า รัศมีแห่งนักปราชญ์
วรัชญ์ธารี แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้อันประเสริฐ

คุณขวัญรัตน์ แสงรอด ชื่อทักษา 41 นามสกุล ทักษา 22 ผลรวมทักษา 63 เป็นมงคลยิ่ง ชื่อนี้ไม่ต้องเปลี่ยนแล้วครับเป็นมงคลยิ่ง แต่ดูจากชื่อ และวันเกิดแล้ว เป็นคนใจโลเล ไม่เชื่อมั่นในตนเอง ขี้น้อยใจ อมทุกข์ อย่าเดินทางมากนัก และปรับเปลี่ยนกรรมเสียใหม่ ฝึกตนให้เชื่อมั่นในตนเอง รู้จักปล่อยวาง หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ทำบุญเสมอๆ ทำใจให้มีเมตตา ปล่อยวาง ชีวิตนี้สุขยิ่งครับ

noppakorn
04-30-2011, 10:28 AM
รบกวนถามหน่อยครับว่า ชื่อ ลัลน์ลรินทร์ แปลว่าอะไรครับ
แล้วเด็กเกิดวันพุธกลางวัน ควรตั้งชื่อว่าอะไรดีครับอยากได้ความหมายเกี่ยวกับความดีครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ
ขออภัยครับตอบช้าไปมาก ลัลน์ลรินทร์ คำว่า ลร ไม่มีคำศัพท์ครับ ถ้าเป็นลัลน์ลลิน แปลว่า สวยและน่ารัก

เกิดพุธกลางวัน ไม่ควรมีพยัญชนะ จ ฉ ช ซ ฌ ญ ครับ จะตั้งชื่อต้องมีนามสกุลมาวิเคราะห์ ชื่อสมพงศ์ด้วยจึงจะดีครับ

noppakorn
04-30-2011, 10:29 AM
วิรัชญาภรณ์ กับ ลัดดา แปลว่าอะไรอ่ะคะ

คือว่าแต่ก่อนนู๋ชื่อลัดดาแล้วเปลี่ยนมาเป็นวิรัชญาภรณ์
แต่พอเปลี่ยนชื่อแล้วเหมือนชีวิตนู๋ไม่ค่อยจะดีเลย นู๋เลยอยากจะเปลี่ยนมาใช้ชื่อเดิมแต่ก็ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย
เคยไปเปลี่ยนแล้วแต่ที่อำเภอเขาไม่ให้เปลี่ยนเป็นชื่อเดิมนู๋ควรจะทำอย่างไงดีคะ
นู๋เกิดวันอาทิตย์ที่21ตุลาคม 2533ค่ะนู๋ควรจะชื่ออะไรดี>>>ตอนนี้นู๋กังวลมาก

สวัสดีครับ

ชื่อดีไม่ดี ต้องสมพงศ์กับนามสกุล และทักษาทั้งชือสกุลต้องดี รวมกันออกมาดี ประกอบการทำดีก็จะดีครับ

แจ้งนามสกุล และบอกวันเกิดมาใหม่ครับ จะวิเคราะห์ให้ครับ

noppakorn
04-30-2011, 11:01 AM
สวัสดีค่ะ.....ต้องขอรบกวนอีกครั้งนะคะ
ช่วยตั้งชื่อลูกสาวให้หน่อยค่ะ แก่เกิดวันอังคาร นามสกุล มณีพรรณ (38) ควรมีเลขทักษาเท่าไรถึงจะเหมาะกับนามสกุล และขอชื่อที่มีความหมาย "นักปราชญ์" โดยให้มีคำว่า"มนต์"อยู่ในชื่อนั้นด้วย ได้ตั้งชื่อเล่นว่า น้ำมนต์ ไว้แล้ว จะยุ่งยากมากไปหรือเปล่าค่ะ และอีกข้อจำเป็นต้องมี อักษรและพยัญชนะให้ครบตามภูมิทักษา (บริวาร อายุ เดช ศรี มูละ อุตสาหะ มนตรี) หรือเปล่าค่ะ
ต้องขอขอบคุณมาก ๆ นะคะ

สวัสดีครับ

ขอโทษที่ตอบล่าไปเยอะครับ ชื่อไม่จำเป็นต้องมีครบทุกดวงดาวครับ แต่ให้ไม่มีกาลกิณี ก็เป็นมงคลแล้วครับ จะครบทุกตัวคงหาตั้งชื่อยากครับ นามสกุล มณีพรรณ ทักษา 38 ชื่อที่เหมาะสมที่สุดคือชื่อทักษา 51 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมได้ 89 เป็นมงคลปานกลาง (เนื่องจากนามสกุลทักษานี้ หาคู่ที่มีผลรวมดีเลิศไม่ได้ครับ)แก้ไขโดยปรับบุคลิกให้อ่อนโยน รู้จักปรึกษาและรับฟังผู้อื่น ห่างไกลจากอบายมุข และเรื่องไสยศาสตร์ หมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ เพื่อมาหนุนเสริม

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันอังคาร

วิชญ์ธมนต์ แปลว่า ปราชญ์ผู้ปราศจากมลทิน
พรณัฐมญช์ แปลว่า ปราชญ์ผู้งามและประเสริฐ
มณฑ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งประเสริฐเป็นเครื่องประดับ
วรัชญ์มณฑ์ แปลว่า ผู้งามและรู้สิ่งประเสริฐ
มนต์รวินท์ แปลว่า ดอกบัวศักดิ์สิทธิ์

หากเกิดใหม่ไม่ต้องทำบุญ ถ้าเป็นเด็กเล็ก ใส่บาตร 1 รูป ถ้าเป็นสาวแล้ว ให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและหนุนชะตา

noppakorn
04-30-2011, 11:02 AM
อยากทราบความหมายของชื่อรัฐศักดิ์ แปลว่าอะไรค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

รัฐศักดิ์ แปลว่า ผู้มีอำนาจแห่งประเทศ

noppakorn
04-30-2011, 11:17 AM
สวัสดีค่ะ .... มีคำถามอีกแล้ว
ลูกชายเกิดวันพฤหัสบดี เวลา 05.05 น. ถือว่าเป็นวันพฤหัสบดี หรือ วันพุธกลางคืนคะ เดิม รัฐพงศ์ มณีพรรณ และถ้าจะเปลี่ยนชื่อให้ใหม่ควรใช้ชื่ออะไรดีค่ะ
ขอชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุล โดยมีคำว่า "รัฐ" ร่วมอยู่ในชื่อนั้นด้วย
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

เกิดเช้าพฤหัสฯเวลา 05.05 หลักการตั้งชือและโหราศาสตร์ นับเป็นวันพุธกลางคืน ชื่อรัฐพงศ์ ทักษา 43 เป็นทักษาไม่ดีครับ และ พ เป็นกาลกิณีกับวันเกิด นามสกุลมณีพรรณ หาชื่อที่รวมผลรวมแล้วดีเลิศไม่ได้ ได้เพียงปานกลางครับ ชื่อที่เหมาะสมที่สุดคือ ทักษา 41 (สำหรับชาย 51 สำหรับสตรี) ผลรวมได้ 79 เป็นทักษาดีปานกลาง วิธีแก้ไขให้ได้ดีคือ หมั่นทำบุญมากๆเข้าไว้ ชีวิตจะได้ดี 80% และแคล้วจากโรคภัยทุกประการ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันพุธกลางคืน

รัฐนิธิศ แปลว่า เจ้าแห่งขุมทรัพย์ของประเทศ
รัฐวงศ์ แปลว่า ตระกูลแห่งรัฐ
รัฐอาชว์ แปลว่า ผู้ซื่อตรงแห่งรัฐ
อิษฎารัฐ แปลว่า แคว้นอันน่าปรารถนา
รัฐธารณ์ แปลว่า ผู้ค้ำจุนประเทศ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและหนุนชะตา

noppakorn
04-30-2011, 11:27 AM
สวัสดีค่ะคุณนพ
ดิฉันเกิดวันอังคาร ที่ 24 มกราคม 2527 เวลา 03.27 น. ชื่อเดิมจุรารัตน์ สุขสำราญ (นามสกุลตกทักษา 27) อยากรบกวนอาจารย์ช่วยดูชื่อใหม่ให้ด้วยนะคะ หรือแนะนำเพิ่มด้วยค่ะ
- ลภัสลดา
- ลัลน์ลรินทร์
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อที่ถามมา ทักษาไม่เป็นมงคล และชื่อลัลน์ลรินทร์ คำว่า ลร ไม่มีคำศัพท์ นามสกุลสุขสำราญ ทักษา 27 ต้องใช้ชื่อทักษา 36 ผลรวมได้ 63 จึงเป็นมงกคลยิ่ง

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอังคาร

ลัลน์รดา แปลว่า ผู้ยินดีในความงาม
ลภัสนิยา แปลว่า ผู้พึ่งตนด้วยลาภ
ลภัสธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และโชค
ณัฐธนัน แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์
พรหมณัชชา แปลว่า ผู้เกิดมามีความรู้อันประเสริฐ
พัณณ์ชุดา แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันรุ่งเรือง
พริศริญา แปลว่า ผู้มีความรู้เหนือศัตรูอันประเสริฐ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้านและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและหนุนชะตา

noppakorn
04-30-2011, 11:29 AM
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ย , ร , ล , ว

อยากทราบว่า ชื่อ วีณาศิริ หรือ วีณา+ศิริ แปลว่าอะไรคะ กรุณาช่วยหาความหมายให้หน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

วีณาศิริ แปลว่า พิณที่เป็นมงคล,พิณอันประเสริฐ

noppakorn
04-30-2011, 11:30 AM

สวัสดีครับ

เรยา เป็นภาษาอังกฤษครับ มาจากคำว่า RAYYA แปลว่า แสงสว่าง

ขอชื่อช่วยส่งนามสกุลมาด้วยครับ

noppakorn
04-30-2011, 11:32 AM
ผมเกิดวันศุกร์ 14 กพ. ครับ
จะตั้งชื่อว่า "เรวัฒน์" จะเป็นมงคลไหมครับ ?
เข้ากับคนเกิดวันศุกร์ไหมครับ?

ช่วยตอบหน่อยครับ ขอบคุณรับ:D

สวัสดีครับ

เรวัฒน์ คนเกิดวันศุกร์มีกาลกิณีไม่ควรใช้ครับ ห้าม ย ร ล ว ชื่อดีหรือไม่ต้องดูนามสกุลด้วยครับ

noppakorn
04-30-2011, 11:33 AM
อยากทราบความหมายของชื่อ รวีภัทร์ หน่อยค่ะ
ขอขอบพระคุณไว้ล่วงหน้าน่ะค่ะ
:) :) :)

สวัสดีครับ

รวีภัทร์ แปลว่า เจริญรุ่งเรืองดุจตะวัน

noppakorn
04-30-2011, 11:35 AM
อยากทราบความหมายชื่อเด็กผู้หญิงคะ

ลริน
ลรินทร์
ลัลริน ( อ่านว่า ลัล ละ ริน)

ขอบคุณมากคะ

สวัสดีครับ

ลริน, ลรินทร์ ไม่มีคำศัพท์ครับ
ลัลริน แปลว่า น่ารักเสมอ,น่ารักเรื่อยๆ

noppakorn
04-30-2011, 11:44 AM
รบกวนขอคำแนะนำคะ อยากได้ชื่อของผู้หญิงวันอังคาร นามสกุลที่ค่าได้ 45 และนามสกุลที่ค่าได้ 41
ควรใช้ชื่อที่มีค่ารวมได้เท่าไหร่จึงจะเหมาะสมคะ ขอคำแนะนำด้วยคะ ขอบคุณมากคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 45 ควรใช้ชื่อทักษา 14 ผลรวมได้ 59 เป็นมงคลยิ่ง นามสกุลทักษา 41 ควรใช้ชื่อทักษา 24 ผลรวมได้ 65 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันอังคาร

จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก (อายตนะ 1)
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด (อายตนะ ๘)
ชัญปภา แปลว่า ผู้มีแสงสว่างแห่งผู้รู้ (อายตนะ 6)
ณิชชา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์แต่กำเนิด (อายตนะ 9)
ภาวนา แปลว่า ธรรมที่ควรทำให้เจริญขึ้น (อายตนะ ๘)
จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองมาก (อายตนะ 1)
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด (อายตนะ ๘)
นิชาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและบริสุทธิ์ (อายตนะ 1)
ภาณิชา แปลว่า ผู้มีรัศมีบริสุทธิ์ (อายตนะ ๘)

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอังคาร

นันทชามา แปลว่า ลูกสาวผู้มีความสุข (อายตนะ6)
ภัคปพน แปลว่า ผู้มีโชคอันบริสุทธิ์(อายตนะ1)
ภูพาณี แปลว่า เจ้าแห่งวาจาในแผ่นดิน (อายตนะ1)
ปัณฑสุดา แปลว่า หญิงสาวผู้มีปัญญา (อายตนะ6)
พรมญาดา แปลว่า ผู้รู้ที่ให้ความสุข (อายตนะ8)
พิชชานาถ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่มีความรู้ (อายตนะ1)
ธมนภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐและสวยงาม (อายตนะ ๘)
ภัทรฤทัย แปลว่า เจ้าหัวใจอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
รมณภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความสุข (อายตนะ ๘)

fairy
04-30-2011, 11:57 AM

สวัสดีครับ

เรยา เป็นภาษาอังกฤษครับ มาจากคำว่า RAYYA แปลว่า แสงสว่าง

ขอชื่อช่วยส่งนามสกุลมาด้วยครับ

เกิดวันพฤหัส ตอนเที่ยงตรง นามสกุล ศิลาพันธ์ ค่ะ ได้เลข 48 อยากได้ชื่อ ทักษา 15 สองพยางค์ หรือ 42 จะพอมีสองพยางค์บ้างไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
04-30-2011, 12:00 PM
สวัสดีครับ

กำลังเตรียมหาชื่อให้ลูกสาว โดยอยากให้ชื่ออ่านออกเสียงว่า ริน หรือ ลิน (1 พยางค์)
อยากรบกวนให้ช่วยเสนอแนะชื่อที่เป็นมงคลให้สัก 2 ชื่อ (2 วิธีการเขียน/สะกด) สำหรับเด็กที่เกิดวันที่ 26 เมษายน 2554 เวลา 12.14 น ครับ
นามสกุลคือ ชีวธาดาวิรุทน์ ครับ และรบกวนขอความหมายด้วยนะครับ

สวัสดีครับ

ขออภัยครับตอบช้ามากกว่าจะถึงคิว

นามสกุล ชีวธาดาวิรุทน์ ทักษา 52 ตกทักษาไม่ค่อยดีครับ หาชื่อทักษาจับคู่แล้วได้ทักษารวมมงคลเลิศไม่ได้ ชื่อทักษาที่เหมาะสมที่สุดคือชื่อทักษา 45 ผลรวมได้ทักษา 97 เป็นทักษาดีปานกลาง หมั่นเสริมด้วยการทำบุญสร้างทานและกตัญญูให้มากๆ ครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอังคาร

รินทร์ธนัน(รินทะนัน) แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่ยิ่งใหญ่ (อายตนะ ๘)
อรลลินทร์(ออนละลิน) แปลว่า เจ้าแห่งความยินดีทีเป็นหญิงงาม (อายตนะ ๘)
นัทธิ์ปุลิน(นัดปุลิน) แปลว่า ผู้มีความผูกพันที่กว้างขวาง (อายตนะ๘)

ขอให้หลานสาวมีสุขภาพแข็งแรง ฉลาดเฉลียวครับ

noppakorn
04-30-2011, 12:15 PM
สวัสดีคะเพิ่งเข้ามาครั้งแรกรบกวนคุณ นพ เปลี่ยนชื่อให้หน่อยคะ นามสกุลหาเปลี่ยนยากมาก
อยากได้เริ่มด้วย ว. ลองหาดูแล้วไม่ค่อยดี รบกวนขอชื่อบวกกับ
นามสกุลได้ผลบวกดีอะคะ ชื่อ. วิศัลย์ศยา พรมนุช เกิดพุธกลางวัน
เกิดเวลา 16.00 น. 3 สิงหาคม 2526 รบกวนด้วยคะ

สวัสดีครับ

นามสกุล พรมนุช ทักษา 25 ชื่อทักษาที่ดีที่สุดคือทักษา 40 ผลรวมคือ ทักษา 65 เป็นโชคลาภเงินทอง ชื่อนี้ควรเป็นคนไม่ค่อยอยู่กับที่ หรือเคลื่อนไหวเสมอๆ
ชื่อทักษา 40 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

วรรณรมัย แปลว่า ผู้อยู่ในชนชั้นอันน่ายินดี
วีรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่แกล้วกล้า
วรินรมัย แปลว่า หญิงที่น่ายินดีและประเสริฐยิ่ง
วเรณย์รดา แปลว่า ผู้ยินดีในความประเสริฐยิ่ง

noppakorn
04-30-2011, 12:20 PM

สวัสดีครับ

เรยา มาจากภาษาอังกฤษ ว่า Rayya แปลว่า แสงสว่าง

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันพฤหัส (หากนามสกุลทักษาไม่สมพงษ์กับชือต้องระวังครับไม่ควรเอาไปตั้งชื่อ)

ชัญญา แปลว่า ผุ้ประเสริฐ
อุรุชา แปลว่า ผู้เกิดมายิ่งใหญ่
เขมิกา แปลว่า ผู้มีความสุขสำราญ
เกสรา แปลว่า เกสรดอกไม้
เบญญาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองด้วยปัญญา
เปมิกา แปลว่า ผู้เป็นที่รัก
อุรุชา แปลว่า ผู้เกิดมายิ่งใหญ่
แสงแข แปลว่า แสงจันทร์
ชัญญา แปลว่า ผู้ประเสริฐ (อุตสาหะนำ)
ปาลิกา แปลว่า ผู้คุ้มครอง (บริวารนำ)
ปุณณภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเต็ม (บริวารนำ)
สุชญา แปลว่า ผู้มีความรู้ดี (เดชนำ)

noppakorn
04-30-2011, 12:21 PM
ขอโทษด้วยค่ะที่เข้าไปโพลต์ผิดที่ รบกวนอีกรอบนะค่ะ ชื่อ วิมลวรรณ ริ้วสุนทร เกิด วันอาทิตย์ ที่ 7 พฤศจิกายน 2514 ปีกุน ค่ะ เคยเปลี่ยนชื่อมาแล้วหนึ่งครั้ง อยากทราบว่าชื่อนี้ดีหรือไม่คะ มักจะป่วยอยู่เลยๆ เป็นวันละโรคเลยก็ว่าได้ การเงินก็ติดขัดมักไม่เป็นไปตามที่คิด ยังงัยช่วยหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ได้ตอบกระทู้ในข้อความส่วนตัวไว้ให้แล้วดังนี้ครับ

คุณวิมลวรรณ ริ้วสุนทร ถ้าเปลี่ยนชื่อครั้งนี้แล้ว ห้ามเปลี่ยนชื่ออีกครับ เพราะคนเราห้ามเปลี่ยนเกิน 3 ครั้งครับ ถ้าเกินเปลียนใหม่ก็ไม่มีประโยชน์แล้ว เพราะจะทำให้มีเคราะห์เพิ่มขึ้นครับ
นามสกุล ริ้วสุนทร เกิดวันอาทิตย์ นามสกุลทักษา 34 เป็นทักษาที่หาคู่ทักษารวมดีเลิศไม่ได้ แต่ใช้ชื่อมงคลได้ ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือทักษา 45 ผลรวมได้ 79 เป็นมงคลปานกลาง หากจะเปลี่ยนชื่ออีกครั้งไม่ได้ แต่เปลี่ยนนามสกุลได้ครับ (นามสกุลเปลี่ยนเป็นทักษา 45 หรือ 54 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ) วิมลวรรณ ทักษา 40 เป็นทักษาดีปานกลาง เหมาะสำหรับผู้ไม่อยู่นิ่ง หรือทำงานที่ต้องเดินทาง ผลรวม 74 บอกถึง ความรวนเร หูเบา วิตก และทุกข์ใจเสมอ ทำงานได้ดีก็ไม่ได้ดีถึงที่สุดครับ ควรเปลี่ยนชื่อใหม่

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ชนันต์ญาต์ แปลว่า ผู้มีคนใกล้ชิดมาก
ชญาน์นันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในความรู้
ณัฐปวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับความเป็นปราชญ์
ณัฐประพิณ แปลว่า ผู้ฉลาดดังนักปราชญ์
กันตาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้น่ารัก
ชามาณัฏฐ์ แปลว่า ลูกสาวนักปราชญ์
ณัฏฐ์ธญา แปลว่า ผู้ทรงความรอบรู้ดังนักปราชญ์
ถิรณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มั่นคง
ณัฏฐ์อาภา แปลว่า รัศมีแห่งนักปราชญ์
วรัชญ์ธารี แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้อันประเสริฐ

noppakorn
04-30-2011, 12:26 PM

สวัสดีครับ

เกิดวันพฤหัส ตอนเที่ยงตรง นามสกุล ศิลาพันธ์ ค่ะ ได้เลข 48 อยากได้ชื่อ ทักษา 15 สองพยางค์ หรือ 42 จะพอมีสองพยางค์บ้างไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

ตอบให้แล้วครับ ทักษา 15 หมั่นทำบุญมากๆน่ะครับ กตัญญูเป็นอันดับหนึ่งครับ จะเสริมชะตาดียิ่ง

Jaja1411
05-01-2011, 01:51 AM
ชื่อ วลิชาญา แปลว่าอะไรคะ

noppakorn
05-01-2011, 07:03 PM
ชื่อ วลิชาญา แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

วลิชาญา (วลิมาจากวลี แปลว่า เส้น,สาย,แถว) แปลว่า สายที่เกิดมาจากความรอบรู้

monkey_ken
05-01-2011, 09:17 PM
ขอความหมาย ชื่อ รัชฌาวินทร์ หน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยแลัวกันครับ :) :) :)

noppakorn
05-01-2011, 10:04 PM
ขอความหมาย ชื่อ รัชฌาวินทร์ หน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยแลัวกันครับ :) :) :)

สวัสดีครับ

รัชฌาวินทร์ คำว่า วินทร์ ไม่ปรากฏว่ามีคำศัพท์ พบแต่คำว่า วินท์ แปลว่า พบ ,ได้,มี แต่เป็นคำต่อท้ายคำอื่น
รัชฌาวินทร์ แปลว่า ผู้มีการเกิดมาในราชสมบัติ, ผู้มีการพิจารณาในราชสมบัติ

dark_spirit
05-02-2011, 11:35 AM
สวัสดีครับอาจารย์

อยากขอรบกวนท่านอาจารย์ตั้งชื่อให้กับลูกชายของกระผม กระผมนามสกุล "วงศ์อหิงสา" กำลังหาชื่อให้เจ้าลูกชาย
อยากขอรบกวนตั้งชื่อให้ แยกตามวันเกิด เพราะกระผมยังไม่ทราบว่าจะเกิดวันอะไร จึงอยากรบกวนตั้งชื่อให้ในทุกวันนะครับ

ขอบคุณครับ

Grev
05-02-2011, 11:51 AM

สวัสดีครับ
ขออภัยครับตอบช้าไปมาก ลัลน์ลรินทร์ คำว่า ลร ไม่มีคำศัพท์ครับ ถ้าเป็นลัลน์ลลิน แปลว่า สวยและน่ารัก

เกิดพุธกลางวัน ไม่ควรมีพยัญชนะ จ ฉ ช ซ ฌ ญ ครับ จะตั้งชื่อต้องมีนามสกุลมาวิเคราะห์ ชื่อสมพงศ์ด้วยจึงจะดีครับ

ขอบพระคุณมากๆครับ

noppakorn
05-02-2011, 12:01 PM
สวัสดีครับอาจารย์

อยากขอรบกวนท่านอาจารย์ตั้งชื่อให้กับลูกชายของกระผม กระผมนามสกุล "วงศ์อหิงสา" กำลังหาชื่อให้เจ้าลูกชาย
อยากขอรบกวนตั้งชื่อให้ แยกตามวันเกิด เพราะกระผมยังไม่ทราบว่าจะเกิดวันอะไร จึงอยากรบกวนตั้งชื่อให้ในทุกวันนะครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

นามสกุล วงศ์อหิงสา ทักษา 49 ชื่อทักษาที่เหมาะสมและเป็นมงคลคือ ทักษา 14 ผลรวมได้ 63 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ
สำหรับชื่อนั้น ถ้าครบทุกวัน คงทำให้ไม่ได้ครับ เนื่องจากใช้เนื้อที่ไฟล์มากครับ ขอให้ไปเลือกดูที่
http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=3623.0
ให้เลือกดูที่ทักษา 14 นะครับ เมื่อได้บุตรชายแล้ว ค่อยเอาชื่อที่ชอบและเลือกไว้มาให้วิเคราะห์อีกครั้งน่ะครับ

imsmileenjoy
05-03-2011, 10:12 PM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบว่าชื่อ "วิรัชฌา" แปลว่าอะไรคะ ??

ขอบคุณค่ะ :)

noppakorn
05-03-2011, 10:57 PM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบว่าชื่อ "วิรัชฌา" แปลว่าอะไรคะ ??

สวัสดีครับ

วิรัชฌา แปลว่า ผู้มีกริยาดีและกล้าหาญ (วิระ+อัชฌา)

imsmileenjoy
05-04-2011, 02:03 PM

Nooyui555
05-06-2011, 05:12 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ รบกวนอีกหน่อยค่ะ มีคนทักว่าให้เปลี่ยนชื่อเล่นค่ะ ชื่อยุ้ยค่ะ
เพราะว่ามันไม่ดี เพราะว่าจะแช่งพ่อแช่งแม่ใ้ห้ตายเร็ว จริงรึเปล่าคะ
เกิดวันเสาร์ที่ 1 มิถุนายน 2534 ค่ะ
รบกวนอีกหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
05-07-2011, 12:11 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ รบกวนอีกหน่อยค่ะ มีคนทักว่าให้เปลี่ยนชื่อเล่นค่ะ ชื่อยุ้ยค่ะ
เพราะว่ามันไม่ดี เพราะว่าจะแช่งพ่อแช่งแม่ใ้ห้ตายเร็ว จริงรึเปล่าคะ
เกิดวันเสาร์ที่ 1 มิถุนายน 2534 ค่ะ
รบกวนอีกหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

เอาที่ไหนมาเข้าใจครับว่าชื่อ แช่งพ่อแม่ให้ตายเร็ว ไม่เคยพบเคยเห็น คุณไม่ได้แจ้งนามสกุลมาวิเคราะห์ร่วมด้วย จึงไม่สามารถให้รายละเอียดได้ครับ ส่งนามสกุลมาด้วยครับ

Nooyui555
05-08-2011, 08:28 AM

สวัสดีครับ

เอาที่ไหนมาเข้าใจครับว่าชื่อ แช่งพ่อแม่ให้ตายเร็ว ไม่เคยพบเคยเห็น คุณไม่ได้แจ้งนามสกุลมาวิเคราะห์ร่วมด้วย จึงไม่สามารถให้รายละเอียดได้ครับ ส่งนามสกุลมาด้วยครับ

นามสกุล จารศรีค่ะ

noppakorn
05-09-2011, 02:03 PM

สวัสดีครับ

นามสกุล จารศรีค่ะ

สวัสดีครับ

ผมไม่แน่ใจคุณจะเปลี่ยนชื่อเล่น หรือชื่อจริงครับ ชื่อเล่น ถ้าพ่อแม่ตั้งให้ ก็ไม่ต้องเปลี่ยน และไม่เกี่ยวกับชะตาอะไรครับ สำคัญดีหรือไม่อยู่ทีชื่อจริงที่ลงในใบเกิดและสำเนาทะเบียนบ้านครับ ถ้าเปลี่ยนชื่อจริง นามสกุลคุณทักษา 29 ชื่อที่เหมาะสมคือ ชื่อทักษา 36 ผลรวมได้ 65 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันเสาร์

ยศรมัย แปลว่า ผู้ยินดีในเกียรติ
สุธาสินี แปลว่า หญิงงามปานน้ำทิพย์
ศรียุพา แปลว่า หญิงสาวที่มีมงคล
ศรีอวิกา แปลว่า เพชรที่เป็นมงคล
สิริญานี แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นมงคล
สรนรียา แปลว่า สตรีผู้แกล้วกล้า
ศศิดนยา แปลว่า ลูกสาวพระจันทร์
สุทธสินี แปลว่า หญิงงามผู้บริสุทธิ์
สุดารมย์ แปลว่า ลูกสาว(หญิงสาว)ที่มีความสุข
ศุภธยาน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาพิจารณาความเป็นมงคล
พริมปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และมีความประเสริฐ,บริสุทธิ์และสวย
พริมมธุรา แปลว่า ผู้อ่อนหวานและมีความสวยอันประเสริฐ
อิชย์ญาดา แปลว่า นักปราชญ์ผู้น่านับถือ
อิชย์ญาภา แปลว่า แสงสว่างในความรู้ที่น่านับถือ
อมลญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้บริสุทธิ์

Bangkaland
05-09-2011, 09:11 PM
ลูกเกิดวันพุธคะ อยากได้ชื่อที่เข้ากับนามสกุลที่มีเลข 42 คะ ทั้งกลางคืนกลางวันเลยคะ
ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะค่ะ

noppakorn
05-10-2011, 03:39 PM
ลูกเกิดวันพุธคะ อยากได้ชื่อที่เข้ากับนามสกุลที่มีเลข 42 คะ ทั้งกลางคืนกลางวันเลยคะ

สวัสดีครับ

ลูกชายหรือลูกสาวครับ ช่วยแจ้งด้วยครับ

Fon-Oun
05-11-2011, 09:00 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์ รบกวนหน่อยค่ะ
ดิฉันจะคลอดลูกประมาณปลายเดือน พ.ค หรือ ต้นเดือน มิ.ย คะ
อยากได้ชื่อที่เป็นมงคลกับลูกสาวคะ หากชื่อลูกมีชื่อพ่อและแม่อยู่ด้วยก็จะดีคะ แล้วชื่อพ่อและแม่ดีร้ายอย่างไรบ้างคะ ต้องเปลี่ยนให้ดีเพื่อลูกสาวคนแรกหรือเปล่าคะ

พ่อ ชื่อ วินัย บุญจันทร์ เกิด 29 ม.ค 2518 วันพุธ (ไม่ทราบว่ากลางคืนหรือกลางคืน)
แม่ ชื่อ อัจฉรา บุญจันทร์ (นาสกุลเดิม ฤทธิ์แก้ว) เกิด 17 ก.พ 2520 วันพฤหัส

noppakorn
05-11-2011, 11:40 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์ รบกวนหน่อยค่ะ
ดิฉันจะคลอดลูกประมาณปลายเดือน พ.ค หรือ ต้นเดือน มิ.ย คะ
อยากได้ชื่อที่เป็นมงคลกับลูกสาวคะ หากชื่อลูกมีชื่อพ่อและแม่อยู่ด้วยก็จะดีคะ แล้วชื่อพ่อและแม่ดีร้ายอย่างไรบ้างคะ ต้องเปลี่ยนให้ดีเพื่อลูกสาวคนแรกหรือเปล่าคะ

พ่อ ชื่อ วินัย บุญจันทร์ เกิด 29 ม.ค 2518 วันพุธ (ไม่ทราบว่ากลางคืนหรือกลางคืน)
แม่ ชื่อ อัจฉรา บุญจันทร์ (นาสกุลเดิม ฤทธิ์แก้ว) เกิด 17 ก.พ 2520 วันพฤหัส

สวัสดีครับ

เนื่องจากยังไม่ทราบวันคลอดน่ะครับ ปกติแล้วจะให้ชื่อไม่ได้ เนื่องจากว่าต้องใช้เนื้อที่มากๆ ครับ แต่จะหาชื่อให้สักวันละ หนึ่งถึงสองชื่อน่ะครับ หรือคุณไปเลือกดูที่หน้า " http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=3623.0 " ให้ดูชื่อที่ทักษา 24 น่ะครับ ชอบชื่อไหน จดไว้ก่อน คลอดบุตรแล้ว ค่อยมาถามว่าชื่อไหนดีน่ะครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับเด็ก

วินยา (วิน นะ ยา) แปลว่า ผู้มีวินัย (อายตนะ 1) (ห้ามใช้วัน ศุกร์ วันพฤหัส และวันจันทร์)
อัจฉชา (อัด ชะ ชา) แปลว่า ผู้เกิดมาหมดจดงดงาม (อายตนะ 9) (ห้ามใช้ วันจันทร์ วันอาทิตย์ วันพุธกลางวัน)

เอาสองชื่อนี้ก่อนน่ะครับ แล้วทราบวันเกิดแน่นอนจะหาชื่อใหม่ให้ครับ

Bangkaland
05-11-2011, 01:41 PM
ลูกเกิดวันพุธคะ ลูกสาว อยากได้ชื่อที่เข้ากับนามสกุลที่มีเลข 42 คะ ทั้งกลางคืนกลางวันเลยคะ

noppakorn
05-11-2011, 03:03 PM
ลูกเกิดวันพุธคะ ลูกสาว อยากได้ชื่อที่เข้ากับนามสกุลที่มีเลข 42 คะ ทั้งกลางคืนกลางวันเลยคะ

สวัสดีครับ

ลูกสาวเกิดวันพุธ นามสกุลทักษา 42 ชื่อทักษาที่เป็นมงคลนามมีสองทักษา คือ ทักษาชื่อ 14 และ 23 สำหรับทักษา 23 ไม่ขอแนะนำให้ใช้ เพราะตกทักษาหญิงเจ้าชู้ ถึงจะเป็นทักษาดีสำหรับหญิงก็ตาม ยกเว้นไม่มีเลขทักษามงคลอื่นจริงๆ ในทักษานี้มีทักษา 14 เป็นทักษามงคล คืออาทิตย์และดาวพุธ เป็นความรุ่งเรืองและปัญญา เป็นเลขที่ยิ่งใหญ่ตกตำแหน่งจักรพรรดิ์ แต่จะเป็นคนเจ้าระเบียบ หากลดตัวนี้ได้จะประเสริฐเป็นเลิศ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันพุธ(ราหู)

ณฤดี แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้
ดลนภา แปลว่า ชั้นฟ้า
สุกฤตา แปลว่า ผู้สร้างความดี
ฤทัย แปลว่า ดวงใจ
กันตา แปลว่า สาวที่น่ารัก
เรณุกา แปลว่า เป็นชื่อเฉพาะ มารดาของปรสุราม
เวธกา แปลว่า ผู้มีปัญญาเฉียบแหลม
กฤตยา แปลว่า ผู้มีเกียรติ
กวิตา แปลว่า นักประพันธ์,คำประพันธ์

omen
05-13-2011, 11:01 PM
สวัสดีคะคุณนพ รบกวนด้วยคะขอคำแนะนำเรื่องชื่อ(ปัจจุบันหนี้สินเยอะมากหวังไว้ว่าถ้าเปลี่ยนชื่อแล้วอาจจะดีขึ้นคะ) ทักษา 24 วันพุธกลางวัน ค่าอายตนะ2 6 9 หรือ (ถ้าเป็นไปได้อยากให้มีอย่างน้อย อายุ เดช ศรี อุต มูละ หรือแค่ 4 ตัวแรกก็ได้คะ) ไม่ต้องรีบก็ได้คะรอได้คะ ขอบพระคุณมากๆคะ

พี่ฝากถามมาคะ ชื่อ วิลาวัลย์ เพชรประพันธ์ อังคาร 24 มีค. 13 ต้องเปลี่ยนชื่อหรือนามสกุลหรือเปล่าคะ แล้วถ้าเปลี่ยนให้ใช้อะไรคะ ขอรบกวนด้วยคะ

2554
05-14-2011, 12:23 AM
รบกวนสอบถามความหมายของ ริณรณา ค่ะ จะตั้งเป็นชื่อลูกค่ะ ชอบคำนี้แต่ไม่ทราบความหมายค่ะ

Fon-Oun
05-14-2011, 03:25 PM

สวัสดีครับ

เนื่องจากยังไม่ทราบวันคลอดน่ะครับ ปกติแล้วจะให้ชื่อไม่ได้ เนื่องจากว่าต้องใช้เนื้อที่มากๆ ครับ แต่จะหาชื่อให้สักวันละ หนึ่งถึงสองชื่อน่ะครับ หรือคุณไปเลือกดูที่หน้า " http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=3623.0 " ให้ดูชื่อที่ทักษา 24 น่ะครับ ชอบชื่อไหน จดไว้ก่อน คลอดบุตรแล้ว ค่อยมาถามว่าชื่อไหนดีน่ะครับ

วินยา (วิน นะ ยา) แปลว่า ผู้มีวินัย (อายตนะ 1) (ห้ามใช้วัน ศุกร์ วันพฤหัส และวันจันทร์)
อัจฉชา (อัด ชะ ชา) แปลว่า ผู้เกิดมาหมดจดงดงาม (อายตนะ 9) (ห้ามใช้ วันจันทร์ วันอาทิตย์ วันพุธกลางวัน)

เอาสองชื่อนี้ก่อนน่ะครับ แล้วทราบวันเกิดแน่นอนจะหาชื่อใหม่ให้ครับ

--------------------------------------------------------------------------
ได้วันผ่าคลอดแล้วนะคะอาจารย์
ได้มา 3 ฤกษ์คะ
คือวันที่ศุกร์ 27 พ.ค 54
วันศุกร์ที่ 3 มิ.ย 54 คะ
วันจันทร์ที่ 6 3 มิ.ย 54 คะ
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อลูกสาวคนแรกให้เลือกด้วยนะคะ

OliveOILZa
05-14-2011, 03:36 PM
สวัสดีค่ะท่านอาจารย์
รบกวนอาจารย์ช่วยแปลให้หน่อยนะคะ อยากทราบว่า ยุพาปภัสร์ แปลว่าอะไรคะ
ขอขอบพระคุณในความกรุณาค่ะ

wunlop_t
05-15-2011, 08:43 PM
ช่วยแปลชื่อให้ด้วยครับ
วรินทร์ลดา
วัลวรินท์
;D ???

(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตามหมวดหมู่อักษร)

2554
05-16-2011, 01:53 PM
อาจารย์คะ รบว่าแปลความหมายชื่อ "ริณรณา" ให้ด้วยค่ะ ชอบชื่อนี้อยากตั้
ให้ลูกสาวที่กำลังจะเกิดค่ะ แต่ไม่ทราบความหมาย

หรือหากไม่เหมาะจะรบกวนขอชื่อที่เป็นทักษา 23 หรือ 24 ค่ะสำหรับเด็กหญิง เนื่องจากจะคลอดธรรมชาติกำหนดคลอดประมาณ 27 มิ.ย 54 จึงจะหาชื่อเตรียมไว้ให้ลูกค่ะ

noppakorn
05-17-2011, 03:24 PM
สวัสดีคะคุณนพ รบกวนด้วยคะขอคำแนะนำเรื่องชื่อ(ปัจจุบันหนี้สินเยอะมากหวังไว้ว่าถ้าเปลี่ยนชื่อแล้วอาจจะดีขึ้นคะ) ทักษา 24 วันพุธกลางวัน ค่าอายตนะ2 6 9 หรือ (ถ้าเป็นไปได้อยากให้มีอย่างน้อย อายุ เดช ศรี อุต มูละ หรือแค่ 4 ตัวแรกก็ได้คะ) ไม่ต้องรีบก็ได้คะรอได้คะ ขอบพระคุณมากๆคะ

พี่ฝากถามมาคะ ชื่อ วิลาวัลย์ เพชรประพันธ์ อังคาร 24 มีค. 13 ต้องเปลี่ยนชื่อหรือนามสกุลหรือเปล่าคะ แล้วถ้าเปลี่ยนให้ใช้อะไรคะ ขอรบกวนด้วยคะ

สวัสดีครับ

คุณไม่ได้บอกนามสกุลมาให้วิเคราะห์ คนที่มีปัญหาทุกข์ใจควรบอกนามสกุลและชื่อเดิมมาวิเคราะห์ค่าดาว เผื่อจะได้แก้ไข หากให้ชื่อไปตามที่คุณต้องการอาจช่วยอะไรไม่ได้ครับ การมีดาวครบทุกหมู่พยัญชนะ บางครั้งก็ไม่ดีกับเจ้าของชื่อ เพราะต้องวิเคราะห์ร่วมกับนามสกุลและสภาวะโดยรวมครับ ค่าอายตนะนั้น ไม่ขอเน้น เพราะคนละตำรากันครับ จะให้ช่วยแก้ไข ให้ส่งชื่อสกุลมาด้วย (หากติดขัดใดๆ ก็แจ้งมาที่ในข้อความส่วนตัว แต่จะตอบที่หน้ากระทู้นี้ โดยจะสงวนชื่อสกุลให้เป็นความลับครับ)

วิลาวัลย์ เพชรประพันธ์ ชื่อทักษา 50 เป็นมงคลนาม นามสกุลทักษา 56 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ 106 ตกที่นั่งพุ่มม่าย พลาดรัก แต่งงานช้า ถ้าแต่งก็มักหย่าร้าง ทำการใดมักไม่สำเร็จ และมักถูกผู้อื่นเอาเปรียบเสมอ ควรเปลี่ยนชื่อสกุลใหม่ ใช้ทักษา 9 เป็นชื่อสั้นๆ แต่เป็นมงคลกับตัว ทักษา รวมได้ 65 เป็นโชคทางโภคทรัพย์ ดียิ่งครับ

noppakorn
05-17-2011, 03:30 PM
รบกวนสอบถามความหมายของ ริณรณา ค่ะ จะตั้งเป็นชื่อลูกค่ะ ชอบคำนี้แต่ไม่ทราบความหมายค่ะ

สวัสดีครับ

ริณรณา คำว่า ริณ ไม่มีคำศัพท์ครับ ควรใช้ รินรณา แปลว่า เสียงน้ำไหล

noppakorn
05-17-2011, 03:57 PM

สวัสดีครับ

--------------------------------------------------------------------------
ได้วันผ่าคลอดแล้วนะคะอาจารย์
ได้มา 3 ฤกษ์คะ
คือวันที่ศุกร์ 27 พ.ค 54
วันศุกร์ที่ 3 มิ.ย 54 คะ
วันจันทร์ที่ 6 3 มิ.ย 54 คะ
รบกวนอาจารย์ตั้งชื่อลูกสาวคนแรกให้เลือกด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

ฤกษ์ดีที่เห็นมีสองวันครับ คือ วันดีที่สุดที่ให้มา คือวันศุกร์ที่ 27 พค.เวลา 11.00 – 14.59 น.และ เวลา 03.00-04.59 น. วันดีรองลงมาคือ วันศุกร์ที่ 3 มิย.เวลา 9.00-10.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. ส่วนวันจันทร์ที่ 6 มิย.เป็นวันมังกรไม่สมพงศ์กับปีเกิดครับ (เนื่องจากชื่อพ่อมีกาลกิณีของวันศุกร์ จึงไม่สามารถนำมาตั้งได้)

ชื่อทักษา 24 สำหรับเด็กหญิงวันศุกร์
อัจฉชา (อัด ชะ ชา) แปลว่า ผู้เกิดมาหมดจดงดงาม (อายตนะ9)
อัญสุดา แปลว่า ลูกสาวผู้รอบรู้
อัญสุภา แปลว่า ผู้สวยงามและรอบรู้
อัญทัชชา แปลว่า ผู้ให้ความรู้ (อายตนะ 1)
อัญญณา แปลว่า ผู้รอบรู้ที่รู้ยิ่ง (อายตนะ 9)
อัญษมา แปลว่า ผู้อ่อนน้อมที่มีความรู้ (อายตนะ 6)
อัญชนาภา แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองและรอบรู้ (อายตนะ 9)

noppakorn
05-17-2011, 03:58 PM
สวัสดีค่ะท่านอาจารย์
รบกวนอาจารย์ช่วยแปลให้หน่อยนะคะ อยากทราบว่า ยุพาปภัสร์ แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

ยุพาปภัสร์ แปลว่า สาวสวยผู้รุ่งเรือง

noppakorn
05-17-2011, 04:02 PM
ช่วยแปลชื่อให้ด้วยครับ
วรินทร์ลดา
วัลวรินท์
;D ???
(อีกชื่อกรุณาตั้งคำถามตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

วรินทร์ลดา,วัลวรินท์ แปลว่า เครือเถาผู้เป็นใหญ่อันประเสริฐ

noppakorn
05-17-2011, 04:04 PM
อาจารย์คะ รบว่าแปลความหมายชื่อ "ริณรณา" ให้ด้วยค่ะ ชอบชื่อนี้อยากตั้
ให้ลูกสาวที่กำลังจะเกิดค่ะ แต่ไม่ทราบความหมาย

หรือหากไม่เหมาะจะรบกวนขอชื่อที่เป็นทักษา 23 หรือ 24 ค่ะสำหรับเด็กหญิง เนื่องจากจะคลอดธรรมชาติกำหนดคลอดประมาณ 27 มิ.ย 54 จึงจะหาชื่อเตรียมไว้ให้ลูกค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อ ริณรณา ได้แก้ไขเป็น รินรณา ให้ในอีกกระทู้ที่ถามมาแล้วครับ ส่วนการที่ต้องการทักษานั้น ต้องสงวนไว้ให้ทราบวันเกิดที่แน่นอน และแจ้งนามสกุลมาครับ เพราะไม่สามารถวิเคราะห์ชื่อสมพงศ์ให้ได้ครับ ให้ผิดหรือให้ไปแล้วไม่ดี จะเป็นบาปกับผู้ให้ครับ

ิuboy2u
05-17-2011, 04:39 PM
อยากทราบความหมายชื่อ รัตน์ศิกา คับพอจะแปลว่าอะไร ผมไม่ทราบความหมาย คือเป็นชื่อของหลานสาว ผมว่าชื่อนี้คงขาด หรือว่ายังไม่ครบคำ รบกวนถามว่า

รัตน์ศิกา ตามชื่อนี้มีความหมายว่าอะไร

แล้วถ้ายังไม่ครบตามความหมายต้องเพิ่ม ตัด หรือต่อชื่อให้สมบูีณ์เป็นชื่อไรได้บ้าง ขอความหมายแต่ละชื่อด้วยครับ

ขอบคุณครับ

noppakorn
05-18-2011, 12:18 PM
อยากทราบความหมายชื่อ รัตน์ศิกา คับพอจะแปลว่าอะไร ผมไม่ทราบความหมาย คือเป็นชื่อของหลานสาว ผมว่าชื่อนี้คงขาด หรือว่ายังไม่ครบคำ รบกวนถามว่า

รัตน์ศิกา ตามชื่อนี้มีความหมายว่าอะไร

แล้วถ้ายังไม่ครบตามความหมายต้องเพิ่ม ตัด หรือต่อชื่อให้สมบูรณ์เป็นชื่อไรได้บ้าง ขอความหมายแต่ละชื่อด้วยครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

รัตน์ศิกา แปลว่า หญิงผู้เปรียบเสมือนดวงแก้ว (ศิกา เป็นสันสกฤต บาลีเป็น สิกา ตรงข้ามกับ สก(ชาย)ครับ)

ที่คุณเข้าใจคงคิดว่า มาจากคำว่า ศิกษะ (ส) หรือ สิกข (ป) มังครับ คนละคำกันครับ

omen
05-18-2011, 05:04 PM

สวัสดีครับ

คุณไม่ได้บอกนามสกุลมาให้วิเคราะห์ คนที่มีปัญหาทุกข์ใจควรบอกนามสกุลและชื่อเดิมมาวิเคราะห์ค่าดาว เผื่อจะได้แก้ไข หากให้ชื่อไปตามที่คุณต้องการอาจช่วยอะไรไม่ได้ครับ การมีดาวครบทุกหมู่พยัญชนะ บางครั้งก็ไม่ดีกับเจ้าของชื่อ เพราะต้องวิเคราะห์ร่วมกับนามสกุลและสภาวะโดยรวมครับ ค่าอายตนะนั้น ไม่ขอเน้น เพราะคนละตำรากันครับ จะให้ช่วยแก้ไข ให้ส่งชื่อสกุลมาด้วย (หากติดขัดใดๆ ก็แจ้งมาที่ในข้อความส่วนตัว แต่จะตอบที่หน้ากระทู้นี้ โดยจะสงวนชื่อสกุลให้เป็นความลับครับ)

วิลาวัลย์ เพชรประพันธ์ ชื่อทักษา 50 เป็นมงคลนาม นามสกุลทักษา 56 เป็นมงคลนาม ผลรวมได้ 106 ตกที่นั่งพุ่มม่าย พลาดรัก แต่งงานช้า ถ้าแต่งก็มักหย่าร้าง ทำการใดมักไม่สำเร็จ และมักถูกผู้อื่นเอาเปรียบเสมอ ควรเปลี่ยนชื่อสกุลใหม่ ใช้ทักษา 9 เป็นชื่อสั้นๆ แต่เป็นมงคลกับตัว ทักษา รวมได้ 65 เป็นโชคทางโภคทรัพย์ ดียิ่งครับ

ขอบคุณมากๆคะคุณนพ
พี่สาวต้องเปลี่ยนชื่อใช่หรือเปล่าคะ อย่างไรก็รบกวนแนะนำชื่อที่ทักษา 9 ให้ด้วยคะ สำหรับหญิงวันอังคาร

ส่วนของตัวเองบุญยืน (27) มังคะลา (26) วันพุธกลางวัน 2 พย.26 คุณนพเคยแนะนำให้ใช้ทักษา 24 ขออาตยนะด้วยคะ
ถ้าจะรบกวนขอชื่อ ก-ฮ จะได้หรือเปล่าคะ ต้องทำอย่างไรบ้างคะ ขอโทษด้วยนะคะที่รบกวนมาก แต่ไม่รู้จะปรึกษาใครแล้วคะ ขอบพระคุณมากๆคะ

rinnzcute
05-18-2011, 08:09 PM
อยากทราบว่า ริรินท์ ริรินทร์ ลิรินท์ มีความหมายไหมคะ

noppakorn
05-19-2011, 12:11 PM
สวัสดีครับ

ขอบคุณมากๆคะคุณนพ
พี่สาวต้องเปลี่ยนชื่อใช่หรือเปล่าคะ อย่างไรก็รบกวนแนะนำชื่อที่ทักษา 9 ให้ด้วยคะ สำหรับหญิงวันอังคาร

ส่วนของตัวเองบุญยืน (27) มังคะลา (26) วันพุธกลางวัน 2 พย.26 คุณนพเคยแนะนำให้ใช้ทักษา 24 ขออาตยนะด้วยคะ
ถ้าจะรบกวนขอชื่อ ก-ฮ จะได้หรือเปล่าคะ ต้องทำอย่างไรบ้างคะ ขอโทษด้วยนะคะที่รบกวนมาก แต่ไม่รู้จะปรึกษาใครแล้วคะ ขอบพระคุณมากๆคะ
[/quote]
สวัสดีครับ

พี่สาวควรเปลี่ยนชื่อครับ แต่ชื่อทักษา 9 นั้นมีให้เลือกน้อยมากเนื่องจากค่าอักษรน้อยครับ ไม่สามารถใช้พยัญชนะบางกลุ่มได้
ส่วนของคุณนั้น ถ้าให้ชื่อตั้งแต่ ก-ฮ คงไม่สามารถให้ได้ เพราะว่าชื่อที่ให้นั้น มีส่วนน้อยที่จะใช้ตำรา แต่ส่วนใหญ่จะคิดชื่อขึ้นใหม่ครับ คุณอาจต้องไปหาซื้อตำราตั้งชื่อมาดูจะสะดวกกว่าครับ ส่วนผมจะคิดชื่อให้คุณได้ แต่ต้องถามว่าคุณต้องการความหมายชื่อ ในลักษณะใดครับ แต่ตามระเบียบจะคิดชื่อให้ไม่เกิน 5 ชื่อ ยกเว้นชื่อที่คิดไว้ก่อนแล้วสามารถให้ได้มาก แต่ก็ประมาณ 10 ชื่อครับ แต่การคิดบางทีคิดไปคิดมาก็จะมาซ้ำชื่อที่มีในตำรา หรือไม่ก็ชื่อที่คิดไว้แล้ว เพราะเนื่องจากจำกัดคำในภาษาไทยครับ
เรื่องค่าอายตนะนั้น เป็นอีกตำราหนึ่ง ซึ่งหากยึดหลักทักษา บางครั้งชื่อที่เป็นมงคลในหลักทักษาปกรณ์ แต่คิดค่าอายตนะ กับไม่ได้ดีตามต้องการครับ แต่ความแน่นอน ค่าทักษาสำหรับผมแน่นอนกว่าครับ หากยึดทักษา อย่าสนใจอายตนะ ครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับหญิงวันอังคาร

ณฤชา (นะรึชา) แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมความรู้
ณชดา (นะชะดา) แปลว่า หญิงผู้เกิดมาให้ความรู้
ณชภา (นะชะภา) แปลว่า ผู้ให้แสงสว่างแห่งความรู้
ปทิดา (ปะทิดา) มาจาก ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
ธฤตา (ทริดตา) แปลว่า ผู้ตั้งมั่น
ดนุช (ดะนุด) แปลว่า ผู้เกิดจากตน
ชนภา (ชะนะพา) แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง
ชามา แปลว่า ลูกสาว

ชื่อที่มีทักษา 24 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค (อายตนะ 1)
ภครมตี แปลว่า กามเทพแห่งโชค (อายตนะ 9)
ธัญญรตา แปลว่า ผู้ยินดีในโชค (อายตนะ 9)
ภัคปพน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ทีมีโชค (อายตนะ 1)
แพรธารา แปลว่า หยาดน้ำที่งามระยิบระยับดังไหมแพร,ลำธารที่งามวาวราวผ้าแพร (อายตนะ ๘)
วรรมณ แปลว่า ผู้มีความสุขอันประเสริฐ (อายตนะ 9)
อลีน แปลว่า ผู้ว่องไว (อายตนะ 7)
วาริศดา แปลว่า หญิงผู้เป็นใหญ่ในมหาสมุทร (ค่าอายตนะ 1)
วรฤทัย แปลว่า เจ้าแห่งหัวใจอันประเสริฐ (อายตนะ 1)
ศริญญา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นมงคลประเสริฐ (อายตนะ 7)
อนัญญา แปลว่า ผู้เป็นหนึ่งไม่มีสอง (อายตนะ 2)
นวิยา แปลว่า ผู้สดชื่นเสมอ (อายตนะ 1)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชื่อชะตาใหม่ (ของใครของมัน)

noppakorn
05-19-2011, 12:18 PM
อยากทราบว่า ริรินท์ ริรินทร์ ลิรินท์ มีความหมายไหมคะ

สวัสดีครับ

ความจริงคำว่า รินท์ รินทร์ นั้นไม่มีในคำศัพท์ครับ แต่มีผู้แปลว่า น้ำ หรือ เจ้า,ผู้เป็นใหญ่ เลยอนุโลมตามความนิยมครับ

ริรินท์ , ริรินทร์ แปลว่า คิดเป็นเจ้า,คิดเป็นใหญ่
ลิรินท์ (ลิ แปลว่า แตกบิ่น) แปลว่า เจ้าที่แตกบิ่น

Lilly
05-19-2011, 05:16 PM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบว่า รัชนีวรรณ มีความหมายว่าอย่างไรคะ

ขอบคุณค่ะ :D

rinnzcute
05-19-2011, 08:46 PM
ขอบคุณมากๆคะ

TangMei
05-20-2011, 12:45 AM
ชื่อ รริณทร์รัตน์ และ รัตนรัตน์ แปลว่าอะไรคะ
แล้วเหมาะกับคนเกิดวันอาทิตย์ ไหมคะ
ขอบคุณมากค่ะ ที่ตอบให้

2108
05-20-2011, 01:29 AM
รภัทร แปลว่าอะไรครับ 8)

oknaka
05-20-2011, 01:25 PM
เกิดวันเสาร์ 5 ต.ค. ปีขาล เวลา11.55น. ครับ ชื่อ "รภัทร" เหมาะสมไหมครับ และมีความหมายว่าอะไร

oknaka
05-20-2011, 02:30 PM
รบกวนช่วยเปรียบเทียบว่า ชื่อ "กานต์นรี" กับ "รชยา" ชื่อไหนเหมาะสมกว่ากัน สำหรับคนเกิดวันพุธกลางคืน 10 พ.ย. ปีจอค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ;D

noppakorn
05-20-2011, 09:10 PM
สวัสดีค่ะ
อยากทราบว่า รัชนีวรรณ มีความหมายว่าอย่างไรคะ

ขอบคุณค่ะ :D

สวัสดีครับ

รัชนีวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณผุดผ่องยองใย ,ผิวงามดังจันทร์

noppakorn
05-20-2011, 09:13 PM
ชื่อ รริณทร์รัตน์ และ รัตนรัตน์ แปลว่าอะไรคะ
แล้วเหมาะกับคนเกิดวันอาทิตย์ ไหมคะ
ขอบคุณมากค่ะ ที่ตอบให้

สวัสดีครับ

รริณทร์รัตน์ คำว่า รริณทร์ ไม่มีคำศัพท์ครับ
รัตนรัตน์ แปลว่า แก้วที่มีคุณค่ายิ่ง

วันอาทิตย์ใช้ได้ ไม่มีกาลกิณีครับ

noppakorn
05-20-2011, 09:17 PM
รภัทร แปลว่าอะไรครับ 8)

สวัสดีครับ

รภัทร ไม่มีคำศัพท์ครับ ปกติเป็นคำตามหลังตัวสะกดที่ลงท้ายด้วย ร ครับ หากจะตั้งชื่อถ้าเขาถามก็บอกว่าเป็นชื่อเฉพาะครับ

noppakorn
05-20-2011, 09:18 PM
เกิดวันเสาร์ 5 ต.ค. ปีขาล เวลา11.55น. ครับ ชื่อ "รภัทร" เหมาะสมไหมครับ และมีความหมายว่าอะไร

สวัสดีครับ

รภัทร ไม่มีคำศัพท์ วันเสาร์ใช้ได้ไม่มีกาลกิณีครับ

noppakorn
05-20-2011, 09:22 PM
รบกวนช่วยเปรียบเทียบว่า ชื่อ "กานต์นรี" กับ "รชยา" ชื่อไหนเหมาะสมกว่ากัน สำหรับคนเกิดวันพุธกลางคืน 10 พ.ย. ปีจอค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ;D

สวัสดีครับ

กานต์นรี ทักษา 35 (ควรแก้เป็น กานต์นารี ทักษา 36 จึงเป็นมงคลนามครับ) และ รชยา ทักษา 15 เป็นทักษามงคล ทั้งสองชื่อไม่มีกาลกิณีสำหรับคนเกิดวันพุธกลางคืน แต่ชื่อไหนดีกว่าหรือเหมาะสมกว่า ต้องดูทักษาสกุลประกอบครับ กานต์นรี ทักษาไม่ดีครับ

May 228
05-20-2011, 09:46 PM
วสิน แวนวน

แปลว่าอะไรค๊ ช่วยแปลให้หน่อยค๊ะ

noppakorn
05-21-2011, 09:14 AM
วสิน แวนวน

แปลว่าอะไรค๊ ช่วยแปลให้หน่อยค๊ะ

สวัสดีครับ

วสิน แปลว่า ผู้มีอำนาจ ,ผู้เชี่ยวชาญ
แวนวน แปลว่า แผ่กระจายหมุนไป

OliveOILZa
05-23-2011, 01:23 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์
อยากทราบความหมายของชื่อ วรสุวัฒน์ ค่ะ

noppakorn
05-23-2011, 03:23 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ วรสุวัฒน์ ค่ะ

สวัสดีครับ

วรสุวัฒน์ แปลว่า ความเจริญรุ่งเรืองที่ดีงามและประเสริฐ

KORNRANAT
05-23-2011, 04:00 PM
กราบสวัสดีท่านอาจารย์ค่ะ

ศรัทธาในความอดทน และเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่แก่บรรดาสมาชิก ในการตอบปัญหาเกี่ยวกับชื่อของอาจารย์มากค่ะ

ติดตามอ่านตั้งแต่หน้า1 จนยังไม่ถึง หน้า 79 เลยค่ะ :D (ใช้เวลาหลายวันพอสมควรแล้วค่ะ ;D)

ดิฉันเข้ามาหาชื่อให้ลูกสาวน่ะค่ะ กำหนดคลอด ก็ กรกฎาคม 2554 ค่ะ

แต่ตอนนี้ยังไม่ทราบว่าจะผ่าคลอดวันไหน ได้ไม่ได้หาฤกษ์เลยค่ะ (จำเป็นต้องผ่า เพราะท้องแรกผ่ามาแล้วค่ะ :'()

วันนี้เข้ามาทักทายค่ะ วันหน้าจะรบกวนให้อาจารย์ตั้งชื่อให้ลูกสาว ให้หน่อยนะคะ

จาก...กรณัฏฐ์(หาดใหญ่)

noppakorn
05-23-2011, 05:00 PM

ศรัทธาในความอดทน และเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่แก่บรรดาสมาชิก ในการตอบปัญหาเกี่ยวกับชื่อของอาจารย์มากค่ะ

ติดตามอ่านตั้งแต่หน้า1 จนยังไม่ถึง หน้า 79 เลยค่ะ :D (ใช้เวลาหลายวันพอสมควรแล้วค่ะ ;D)

ดิฉันเข้ามาหาชื่อให้ลูกสาวน่ะค่ะ กำหนดคลอด ก็ กรกฎาคม 2554 ค่ะ

แต่ตอนนี้ยังไม่ทราบว่าจะผ่าคลอดวันไหน ได้ไม่ได้หาฤกษ์เลยค่ะ (จำเป็นต้องผ่า เพราะท้องแรกผ่ามาแล้วค่ะ :'()

วันนี้เข้ามาทักทายค่ะ วันหน้าจะรบกวนให้อาจารย์ตั้งชื่อให้ลูกสาว ให้หน่อยนะคะ

สวัสดีครับ

ยินดีตอบให้เสมอครับ ทราบกำหนดก็ตั้งกระทู้ถามมาได้น่ะครับ อย่างน้อยก่อนสัก 1 อาทิตย์ เผื่อผมติดธุระต้องเดินทางครับ

junefreakiiz
05-23-2011, 08:29 PM
แปลชื่อให้หน่อยค่ะ ชื่อวัชรวี อ้ะค้ะ อาจารย์ให้หาความหมายเเปลไม่ได้สักที ขอบคุณค่ะ ;)

ekkapoom
05-24-2011, 10:15 AM
รบกวนถามถึงชื่อเด็กผู้ชายที่เกิดวันเสาร์ ให้มีเดชนำหน้าและเลขทักษา 54 มีชื่ออะไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

NANNAPHAT2526
05-24-2011, 10:56 AM
สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามชื่อ วรพัฒน์ แปลว่าอะไรค่ะ แล้วเกิดวันจันทร์ใช้ได้ไหมค่ะ

noppakorn
05-24-2011, 02:36 PM
แปลชื่อให้หน่อยค่ะ ชื่อวัชรวี อ้ะค้ะ อาจารย์ให้หาความหมายเเปลไม่ได้สักที ขอบคุณค่ะ ;)

สวัสดีครับ

วัชรวี เป็นคำที่มาจากคำเดิมคือ วัชรวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญดังเพชร แต่เมื่อตัด ร์ ทิ้ง กลายเป็น วัชรวี ก็เลยความหมายเปลี่ยนไป
วัชรวี ถอดคำคือ วัช + รวี จะแปลว่า พระอาทิตย์ที่มีโทษ หรือถ้าอ้างว่ามาจาก วัชร + รวี โดยกร่อน ร ทิ้งไปหนึ่งตัว เป็น วัชรวี (วัด - ระ-วี) แปลว่า เพชรพระอาทิตย์ ครับ

noppakorn
05-24-2011, 02:56 PM
รบกวนถามถึงชื่อเด็กผู้ชายที่เกิดวันเสาร์ ให้มีเดชนำหน้าและเลขทักษา 54 มีชื่ออะไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับชายวันเสาร์

รมย์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่มีความสุข (อายตนะ 2)
วัทน์วรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งประเสริฐที่ใบหน้าสวย (อายตนะ 9)
รักษ์วนันต์ แปลว่า ผู้รักษาแนวป่า (อายตนะ 9)
ยุทธ์ชยันต์ แปลว่า ผู้ชนะการรบ (อายตนะ 6)
ยุทธ์ชวินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่มีเชาวน์ในการรบ (อายตนะ 6)
ยชญ์วรัตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐที่ได้รับการบูชา (อายตนะ 9)
วรุตม์พงศ์ แปลว่า ตระกูลผู้ประเสริฐสุด (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชื่อชะตาใหม่

noppakorn
05-24-2011, 02:58 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามชื่อ วรพัฒน์ แปลว่าอะไรค่ะ แล้วเกิดวันจันทร์ใช้ได้ไหมค่ะ

สวัสดีครับ

วรพัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยความประเสริฐ (ทักษา 39 ไม่ดีครับ)

OliveOILZa
05-24-2011, 09:46 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ รสิตาพัชญ์ แปลว่าอะไรคะ

noonmdcu
05-24-2011, 11:47 PM
กราบขอความกรุณาท่านอาจารย์ค่ะ

ผู้หญิง เกิดวันพุธกลางวัน ต้องการเปลี่ยนชื่อเป็นเลขกำลัง 54 ค่ะ ถ้าได้คำขึ้นต้นว่า รัฐ ได้จะเป็นพระคุณค่ะ แต่ถ้าไม่ได้ขอคำขึ้นต้นด้วย ย,ร,ล,หรือ ว ก็ได้ค่ะ

ขอบพระคุณค่ะที่ให้ความกรุณาเป็นธรรมทาน

tanyagon
05-25-2011, 09:10 AM
กราบสวัสดีท่านอาจารย์ที่เคารพค่ะ
ดิฉันอยากขอความกรุณาอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ลูกสาวด้วยค่ะ
เป็นลูกครึ่ง จะผ่าออกตอนปลายเดือน สิงหาน่ะค่ะ
ชื่อภาษาอังกฤษน้องชื่อ LETICIA อ่านว่า เลอทิเซีย
แต่อยากได้ชื่อที่สะกดเป็นภาษาไทยและได้ความหมายที่ดีค่ะ
ดิฉัน พยายามดูว่าจะเอาอะไรมาลงให้ได้ความหมายดีและก็คำนวนเลขออกมาแล้วดี ก็ได้ ลดิษยา มา
แต่ไม่ทราบว่า อาจารย์มีชื่ออื่นที่ออกเสียงพ้องกันกับชื่อภาษาอังกฤษน้อง แนะนำบ้างไม๊ค่ะ
ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

noppakorn
05-25-2011, 01:04 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ รสิตาพัชญ์ แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

รสิตาพัชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีรสนิยม

noppakorn
05-25-2011, 01:24 PM

ผู้หญิง เกิดวันพุธกลางวัน ต้องการเปลี่ยนชื่อเป็นเลขกำลัง 54 ค่ะ ถ้าได้คำขึ้นต้นว่า รัฐ ได้จะเป็นพระคุณค่ะ แต่ถ้าไม่ได้ขอคำขึ้นต้นด้วย ย,ร,ล,หรือ ว ก็ได้ค่ะ

ขอบพระคุณค่ะที่ให้ความกรุณาเป็นธรรมทาน

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

รัฐศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งแห่งประเทศ
รัฐรณพีร์ แปลว่า ผู้กล้าในการรบของรัฐ
รัฐนีรัมพร แปลว่า น้ำ ฟ้า และประเทศ
รัฏฐณัฏฐา แปลว่า นักปราชญ์ของประเทศ
รัฏฐาธยาน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาเพ่งพิจารณาของประเทศ
รัฏฐ์ธินิดา แปลว่า หญิงผู้มั่นคงของประเทศ
รัฏฐ์ยมล แปลว่า คู่ใจแห่งรัฐ

เปลี่ยนชื่อแล้วใส่บาตรพระ 1 รูปเพื่อแก้กรรมให้ผู้ให้ชื่อและเสริมฐานชื่อชตาใหม่ครับ

noppakorn
05-25-2011, 01:30 PM
กราบสวัสดีท่านอาจารย์ที่เคารพค่ะ
ดิฉันอยากขอความกรุณาอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ลูกสาวด้วยค่ะ
เป็นลูกครึ่ง จะผ่าออกตอนปลายเดือน สิงหาน่ะค่ะ
ชื่อภาษาอังกฤษน้องชื่อ LETICIA อ่านว่า เลอทิเซีย
แต่อยากได้ชื่อที่สะกดเป็นภาษาไทยและได้ความหมายที่ดีค่ะ
ดิฉัน พยายามดูว่าจะเอาอะไรมาลงให้ได้ความหมายดีและก็คำนวนเลขออกมาแล้วดี ก็ได้ ลดิษยา มา
แต่ไม่ทราบว่า อาจารย์มีชื่ออื่นที่ออกเสียงพ้องกันกับชื่อภาษาอังกฤษน้อง แนะนำบ้างไม๊ค่ะ

สวัสดีครับ

ต้องขอนามสกุลมาวิเคราะห์ด้วยครับ เพื่อให้ได้ทักษามงคลครับ แต่ถ้าต้องการชื่อมงคลอย่างเดียวก็จะตั้งให้คล้ายน่ะครับ

ลัลธิศรา (ลัน ทิด สะ รา) แปลว่า ผู้มีความยิ่งใหญ่ที่น่ารัก (ทักษา 36)
ลลน์ธิช (ลัน ทิช) แปลว่า ผู้เกิดจากความน่ารัก (ทักษา 36)
ลลิฐธิชา (ละ ลิด ทิ ชา) แปลว่า เกิดจากความงามความน่ารัก (ทักษา 36)

(ชื่ออังกฤษหลักทักษาโบราณไม่มีกำหนดไว้ ที่มีเป็นการตั้งขึ้นใหม่)

KORNRANAT
05-25-2011, 02:21 PM

สวัสดีครับ

ยินดีตอบให้เสมอครับ ทราบกำหนดก็ตั้งกระทู้ถามมาได้น่ะครับ อย่างน้อยก่อนสัก 1 อาทิตย์ เผื่อผมติดธุระต้องเดินทางครับ

ขอบพระคุณค่ะอาจารย์...

tanyagon
05-25-2011, 03:03 PM

สวัสดีครับ

ต้องขอนามสกุลมาวิเคราะห์ด้วยครับ เพื่อให้ได้ทักษามงคลครับ แต่ถ้าต้องการชื่อมงคลอย่างเดียวก็จะตั้งให้คล้ายน่ะครับ

ลัลธิศรา (ลัน ทิด สะ รา) แปลว่า ผู้มีความยิ่งใหญ่ที่น่ารัก (ทักษา 36)
ลลน์ธิช (ลัน ทิช) แปลว่า ผู้เกิดจากความน่ารัก (ทักษา 36)
ลลิฐธิชา (ละ ลิด ทิ ชา) แปลว่า เกิดจากความงามความน่ารัก (ทักษา 36)

(ชื่ออังกฤษหลักทักษาโบราณไม่มีกำหนดไว้ ที่มีเป็นการตั้งขึ้นใหม่)

ขอบพระคุณมากค่ะสำหรับชื่อที่แนะนำให้มา
อาจารย์ขา นามสกุลของลูก GILLAM หรือ อ่านว่า กิลลัม ค่ะ
ถ้าชื่อที่อาจารย์ตั้งให้ ดิฉันขอเลือกชื่อสุดท้ายแต่ขอตัด ล.ข้างหน้าออกให้เหลือ ลิฎธิชา ได้ไม๊ค่ะ เพราะเวลาสะกดมันจะพ้องกับชื่อภาษาอังกฤษที่เค้าตั้งมาให้ แต่ไม่แน่ใจว่า ทักษะจะยังดีอยู่ไม๊น่ะค่ะ
ขอบพระคุณอาจารย์อย่างสูงค่ะ ที่กรุณาตอบ

noppakorn
05-25-2011, 04:04 PM

สวัสดีครับ

ขอบพระคุณมากค่ะสำหรับชื่อที่แนะนำให้มา
อาจารย์ขา นามสกุลของลูก GILLAM หรือ อ่านว่า กิลลัม ค่ะ
ถ้าชื่อที่อาจารย์ตั้งให้ ดิฉันขอเลือกชื่อสุดท้ายแต่ขอตัด ล.ข้างหน้าออกให้เหลือ ลิฎธิชา ได้ไม๊ค่ะ เพราะเวลาสะกดมันจะพ้องกับชื่อภาษาอังกฤษที่เค้าตั้งมาให้ แต่ไม่แน่ใจว่า ทักษะจะยังดีอยู่ไม๊น่ะค่ะ
ขอบพระคุณอาจารย์อย่างสูงค่ะ ที่กรุณาตอบ

สวัสดีครับ

ถ้าแก้ไขเป็น ลิฎธิชา ไม่มีคำแปลครับ ลลิฐธิชา แก้ได้เป็น ลิลฐธิชา (ลินทะทิชา) จึงจะได้ครับ นามสกุลให้เขียนว่า กิลลั่ม (เติมไม้เอก) จึงจะได้ทักษา 27 รวมกับชื่อทักษา 36 รวม 63 เป็นเลขมงคลยิ่งครับ

tanyagon
05-25-2011, 05:14 PM

สวัสดีครับ

ขอขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะที่กรุณาตั้งให้ ขอให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรงน่ะค่ะ

lazi191
05-25-2011, 06:06 PM
เรืองศักดิ์ แปลว่าอะไรคับ

lazi191
05-25-2011, 06:14 PM
เร็วๆๆๆน่อยนะคับพรุ้งนี้ผมใช้

noonmdcu
05-25-2011, 11:16 PM

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

รัฐศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งแห่งประเทศ
รัฐรณพีร์ แปลว่า ผู้กล้าในการรบของรัฐ
รัฐนีรัมพร แปลว่า น้ำ ฟ้า และประเทศ
รัฏฐณัฏฐา แปลว่า นักปราชญ์ของประเทศ
รัฏฐาธยาน์ แปลว่า ผู้มีปัญญาเพ่งพิจารณาของประเทศ
รัฏฐ์ธินิดา แปลว่า หญิงผู้มั่นคงของประเทศ
รัฏฐ์ยมล แปลว่า คู่ใจแห่งรัฐ

เปลี่ยนชื่อแล้วใส่บาตรพระ 1 รูปเพื่อแก้กรรมให้ผู้ให้ชื่อและเสริมฐานชื่อชตาใหม่ครับ

กราบขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
05-26-2011, 12:02 PM
เรืองศักดิ์ แปลว่าอะไรคับ

สวัสดีครับ

เรืองศักดิ์ แปลว่า ผู้มีอำนาจอันรุ่งเรือง,ผู้มีฐานะอันรุ่งเรือง

Pla Dee
05-26-2011, 03:02 PM
กราบสวัสดีอาจารย์ค่ะ

....นามสกุลได้ทักษา52 อยากขอชื่อ(ผู้หญิง)ให้ได้ทักษา 45 เกิดวันพุธกลางวัน อาตยะ6 หรือ9 ได้ยิ่งดีค่ะ

ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ

chatkamol
05-26-2011, 03:57 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์นพ
รบกวนอีกครั้งนะค่ะขออนุญาตให้ท่านอาจารย์ท่านชื่อให้หลานชายหน่อยนะค่ะ เกิดวันพฤหัสบดีที่ 26 พฤษภาคม 2554 เพศชาย นามสกุล "วงศ์เมือง" ค่ะ
ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
05-26-2011, 09:22 PM

....นามสกุลได้ทักษา52 อยากขอชื่อ(ผู้หญิง)ให้ได้ทักษา 45 เกิดวันพุธกลางวัน อาตยะ6 หรือ9 ได้ยิ่งดีค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อตามทักษา จะได้ค่าอายตนะเท่าใดไม่สำคัญครับ ขอให้ทักษาดี ดวงดาวดี ก็นำชะตาดีครับ เพราะคนละตำรากัน

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

กันต์สินี แปลว่า สาวงามผู้น่ารัก (อายตนะ 6)
นันท์พนิตา แปลว่า สาวงามผู้มีความสุข (อายตนะ 9)
สรัญญ์นิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีให้มีความรู้และความกล้า (ค่าอายตนะ 9)
ศศิอารียา แปลว่า ผู้ประเสริฐดังดวงจันทร์ (ค่าอายตนะ 6)
พลอยนภัส แปลว่า ผู้ทำตามสวรรค์, ฟ้างามดังแก้วสี (อายตนะ 9)
พัฒธาวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับการทรงไว้ซึ่งความเจริญ (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรม และเสริมชะตาในชื่อใหม่ครับ

noppakorn
05-26-2011, 09:29 PM
รบกวนอีกครั้งนะค่ะขออนุญาตให้ท่านอาจารย์ท่านชื่อให้หลานชายหน่อยนะค่ะ เกิดวันพฤหัสบดีที่ 26 พฤษภาคม 2554 เพศชาย นามสกุล "วงศ์เมือง" ค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลวงศ์เมือง ทักษา 46 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 54 เป็นโชคลาภความสำเร็จ ก้าวหน้า (ชื่อจะยาวเนื่องจากทักษาเลขสูง) ผลรวมได้ 100 เป็นความเจริญรุ่งเรืองเป็นหนึ่งเดียวซึ่งเป็นมงคลยิ่งครับ

ชือทักษา 54 สำหรับชายวันพฤหัส
อัฑฒ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่รู้สิ่งประเสริฐ (อายตนะ ๘)
อัณณ์ยศวร แปลว่า ผู้มียศศักดิ์อันประเสริฐดังแม่น้ำ(อายตนะ 7)
กฤษณ์ประจักษ์ แปลว่า ผู้รู้แจ้งจริงดังองค์กฤษณะ (ค่าอายตนะ๘)
กรณ์จารีย์ แปลว่า ผู้กระทำการด้วยความประพฤติอันดีงาม (ค่าอายตนะ 7)
ศรีสุริศร์ แปลว่า เทพผู้ยิ่งใหญ่อันเป็นมงคล (อายตนะ 9)
ศรัณย์หิริ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่ไม่ทำชั่ว (อายตนะ ๘)
สรัญญ์รักษ์ แปลว่า ผู้รักษาความรู้อันแกล้วกล้า (อายตนะ 7)
สรณ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งประเสริฐเป็นเครื่องยึดเหนี่ยว (อายตนะ 9)
รมย์ปวีร์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่กล้าหาญยิ่ง (อายตนะ 2
รักษ์การัณย์ แปลว่า ผู้รักษาหน้าที่การงาน (อายตนะ 2)
การัณย์รักษ์ แปลว่า ผู้รักษาหน้าที่การงาน (อายตนะ 2)

ขอให้เด็กสุขภาพแข็งแรง ฉลาด และว่านอนสอนง่ายครับ

Pla Dee
05-27-2011, 09:52 AM

สวัสดีครับ

ชื่อตามทักษา จะได้ค่าอายตนะเท่าใดไม่สำคัญครับ ขอให้ทักษาดี ดวงดาวดี ก็นำชะตาดีครับ เพราะคนละตำรากัน

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

กันต์สินี แปลว่า สาวงามผู้น่ารัก (อายตนะ 6)
นันท์พนิตา แปลว่า สาวงามผู้มีความสุข (อายตนะ 9)
สรัญญ์นิตา แปลว่า ผู้ได้รับการอบรมอย่างดีให้มีความรู้และความกล้า (ค่าอายตนะ 9)
ศศิอารียา แปลว่า ผู้ประเสริฐดังดวงจันทร์ (ค่าอายตนะ 6)
พลอยนภัส แปลว่า ผู้ทำตามสวรรค์, ฟ้างามดังแก้วสี (อายตนะ 9)
พัฒธาวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับการทรงไว้ซึ่งความเจริญ (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านและผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรม และเสริมชะตาในชื่อใหม่ครับ

ชอบชื่อ พลอยนภัส
ขอสอบถามอีกนิดค่ะ ต้องมีฤกษ์ในการเปลี่ยนรึป่าวค่ะ
ขอบคุณค่ะ

chatkamol
05-27-2011, 11:58 AM

สวัสดีครับ

นามสกุลวงศ์เมือง ทักษา 46 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 54 เป็นโชคลาภความสำเร็จ ก้าวหน้า (ชื่อจะยาวเนื่องจากทักษาเลขสูง) ผลรวมได้ 100 เป็นความเจริญรุ่งเรืองเป็นหนึ่งเดียวซึ่งเป็นมงคลยิ่งครับ

ชือทักษา 54 สำหรับชายวันพฤหัส
อัฑฒ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่รู้สิ่งประเสริฐ (อายตนะ ๘)
อัณณ์ยศวร แปลว่า ผู้มียศศักดิ์อันประเสริฐดังแม่น้ำ(อายตนะ 7)
กฤษณ์ประจักษ์ แปลว่า ผู้รู้แจ้งจริงดังองค์กฤษณะ (ค่าอายตนะ๘)
กรณ์จารีย์ แปลว่า ผู้กระทำการด้วยความประพฤติอันดีงาม (ค่าอายตนะ 7)
ศรีสุริศร์ แปลว่า เทพผู้ยิ่งใหญ่อันเป็นมงคล (อายตนะ 9)
ศรัณย์หิริ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่ไม่ทำชั่ว (อายตนะ ๘)
สรัญญ์รักษ์ แปลว่า ผู้รักษาความรู้อันแกล้วกล้า (อายตนะ 7)
สรณ์วรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งประเสริฐเป็นเครื่องยึดเหนี่ยว (อายตนะ 9)
รมย์ปวีร์ แปลว่า ผู้มีความสุขที่กล้าหาญยิ่ง (อายตนะ 2
รักษ์การัณย์ แปลว่า ผู้รักษาหน้าที่การงาน (อายตนะ 2)
การัณย์รักษ์ แปลว่า ผู้รักษาหน้าที่การงาน (อายตนะ 2)

ขอให้เด็กสุขภาพแข็งแรง ฉลาด และว่านอนสอนง่ายครับ

ขอบพระคุณท่านอาจารย์มากค่ะ ขอให้คุณพระศรีรัตนตรัยจงคุ้มครองให้ท่านอาจารย์สุขภาพแข็งแรงค่ะ
ด้วยความเคารพอย่างสูง
ฉัตรกมล

noppakorn
05-27-2011, 02:31 PM

สวัสดีครับ

ชอบชื่อ พลอยนภัส
ขอสอบถามอีกนิดค่ะ ต้องมีฤกษ์ในการเปลี่ยนรึป่าวค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ถ้าไม่ใช้ฤกษ์ เกิดวันพุธ ให้เปลี่ยนชื่อวันจันทร์และวันพฤหัสบดี เป็นมิตรกัน

ฤกษ์ดีเดือนมิถุนายน 2554 :- วันศุกร์ที่ 3 มิย.เวลา 9.00-10.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันพุธที่ 8 มิย. เวลา 13.00-14.59 น.(1.00-4.59 น.) วันศุกร์ที่ 10 มิย.เวลา 9.00-10.59 น. เวลา 13.00-16.59 น. วันพฤหัสที่ 16 มิย. เวลา 13.00-14.59 น.(1.00 – 6.59 น.) วันจันทร์ที่ 20 มิย. เวลา 9.00-12.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันศุกร์ที่ 24 มิย.เวลา 11.00-16.59 น. (1.00-2.59 น.) วันอังคารที่ 28 มิย.เวลา 7.00-8.59 น เวลา 13.00-14.59 น. ( 3.00-4.59 และ 19-20.59 น.) วันพฤหัสฯที่ 30 มิย.เวลา 9.00 -10.59 น. เวลา 15.00 -16.59 น.(21.00-22.59 น.)

Watcharaphong
05-28-2011, 02:44 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ วัชรพงศ์ หน่อยนะคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ

nkiss
05-28-2011, 05:09 PM
เรียน อ.นพกรณ์

รบกวนช่วยตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ พอดีแต่งงานแล้วต้องใช้นามสกุลสามีค่ะ
ชื่อเก่า ค่าทักษา (48) นามสกุลเดิม (20) นามสกุลสามี (28) ค่ะ ไม่ค่อยดีเท่าไหร่
อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ อยากได้ชื่อที่ดีกับทั้งนามสกุลเดิม และนามสกุลใหม่ด้วยค่ะ (ถ้าไม่ได้เอานามสกุลใหม่อย่างเดียวค่ะ)
อยากได้ที่ขึ้นต้นด้วย ศรี หรือว่า อักษร ร. หรือ ว. ก็ได้ค่ะ เกิดวันอาทิตย์ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

9suracharn
05-28-2011, 08:35 PM
รบกวนพระอาจารย์ช่วยแปลชื่อให้หน่อยครับ

1. วัธณกัณฑ์

2. วัฒนกรานต์

เป็นชื่อของเด็กที่เกิดเป็นแฝดครับ

ขอบพระคุณมากครับ

noppakorn
05-29-2011, 12:36 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ วัชรพงศ์ หน่อยนะคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ

สวัสดีครับ

วัชรพงศ์ แปลว่า ตระกูลผู้มีคุณค่าดังเพชร,ตระกูลเพชร,เชื้อสายแห่งสายฟ้า

noppakorn
05-29-2011, 12:49 PM
เรียน อ.นพกรณ์

รบกวนช่วยตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ พอดีแต่งงานแล้วต้องใช้นามสกุลสามีค่ะ
ชื่อเก่า ค่าทักษา (48) นามสกุลเดิม (20) นามสกุลสามี (28) ค่ะ ไม่ค่อยดีเท่าไหร่
อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ อยากได้ชื่อที่ดีกับทั้งนามสกุลเดิม และนามสกุลใหม่ด้วยค่ะ (ถ้าไม่ได้เอานามสกุลใหม่อย่างเดียวค่ะ)
อยากได้ที่ขึ้นต้นด้วย ศรี หรือว่า อักษร ร. หรือ ว. ก็ได้ค่ะ เกิดวันอาทิตย์ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 36 สามารถใช้ได้ดีและเหมาะสมกับทักษาสกุล 20 ผลรวมได้ 56 และใช้กับทักษา 28 ผลรวมได้ 64 เป็นมงคลยิ่งกับทั้งสองนามสกุลครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับคนวันอาทิตย์

ณัฏฐยา แปลว่า นักปราชญ์หญิง
ฐิตาญาน์ แปลว่า ผู้ความรู้ตั้งมั่น
ณัชฌาน์ญา แปลว่า ผู้มีความรู้ในการเพ่งพิจเพื่อให้ความรู้
ณัฐณัญญา แปลว่า ปราชญ์ผู้มีความรู้ยิ่ง
ณัฐชนัญชา แปลว่า นักปราชญ์ผู้เกิดมารู้เรื่องหมู่คน
ฐิตธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์ที่มั่นคง
รัญช์รยา แปลว่า แปลว่า ผู้มีความเร็วที่น่ายินดี
รัตน์นารา แปลว่า รัศมีรุ่งเรืองดังแก้ว
ณัฏฐิญา แปลว่า ผู้มีความรอบรู้ดังนักปราชญ์

noppakorn
05-29-2011, 12:53 PM
รบกวนพระอาจารย์ช่วยแปลชื่อให้หน่อยครับ

1. วัธณกัณฑ์
2. วัฒนกรานต์

เป็นชื่อของเด็กที่เกิดเป็นแฝดครับ

ขอบพระคุณมากครับ

สวัสดีครับ

วัธณกัณฑ์ แปลว่า บทตอนแห่งความเจริญรุ่งเรือง (วัธณ มาจาก วรรธณะ)
วัฒนกรานต์ แปลว่า ก้าวไปกับความเจริญรุ่งเรือง

rinnzcute
05-30-2011, 04:33 PM
รบกวนถามความหมายชื่อ ริลิลล์ธิชา มีความหมายไหมคะ

noppakorn
05-31-2011, 09:14 AM
รบกวนถามความหมายชื่อ ริลิลล์ธิชา มีความหมายไหมคะ

สวัสดีครับ

ริลิลล์ธิชา คำว่า ลิลล์ เขียนผิดรูปผิดตำแหน่ง ต้องเป็น ลลิล ครับ แก้เป็น ลัลล์ จะเป็น ริลัลล์ธิชา ((ลัลล์ คำนี้ไม่มีในพจนานุกรม รากศัพท์มาจากคำว่า"ลล" ลัลล์ไม่จำเป็นต้องเพิ่ม ล การันต์ ก็ได้ความหมาย ทั้งลัล และ ลลิล ความหมายเช่นกันครับ) ริลัลล์ธิชา แปลว่า เกิดจากความงามแต่แรกเริ่ม (ริ แปลว่า แรกเริ่ม แรกคิด)

rinnzcute
05-31-2011, 09:39 AM

สวัสดีครับ

ริลิลล์ธิชา คำว่า ลิลล์ เขียนผิดรูปผิดตำแหน่ง ต้องเป็น ลลิล ครับ แก้เป็น ลัลล์ จะเป็น ริลัลล์ธิชา ((ลัลล์ คำนี้ไม่มีในพจนานุกรม รากศัพท์มาจากคำว่า"ลล" ลัลล์ไม่จำเป็นต้องเพิ่ม ล การันต์ ก็ได้ความหมาย ทั้งลัล และ ลลิล ความหมายเช่นกันครับ) ริลัลล์ธิชา แปลว่า เกิดจากความงามแต่แรกเริ่ม (ริ แปลว่า แรกเริ่ม แรกคิด)

แล้วใช้ริลิลธิชาได้ไหมคะ อยากได้คำว่าลิล มากกว่าลัลอ่ะคะ ขอบพระคุณมากคะ

noppakorn
05-31-2011, 11:00 AM

สวัสดีครับ

แล้วใช้ริลิลธิชาได้ไหมคะ อยากได้คำว่าลิล มากกว่าลัลอ่ะคะ ขอบพระคุณมากคะ

สวัสดีครับ
ริลิลธิชา (ลิล มาจาก ลีลา) แปลว่า เกิดจากท่าทางที่เริ่มต้น (ความหมายมันแปลกครับ),เกิดจากความสง่าเมื่อแรกเริ่ม (อันนี้เข้าทีกว่าครับ)

ชื่อนี้ทักษา 35 ตกเจ็บป่วยบ่อย ครับ ตั้งชื่อควรระวังตกทักษาไม่ดีครับ

rinnzcute
05-31-2011, 11:03 AM
ขอบคุณมากคะ

ninganon
06-01-2011, 09:34 AM
สวัสดีค่ะหนูอยากทราบความหมายชื่อ ลมัยแปลว่าอะไรค่ะขอรบกวนด้วยนะค่ะ

noppakorn
06-01-2011, 01:58 PM
สวัสดีค่ะหนูอยากทราบความหมายชื่อ ลมัยแปลว่าอะไรค่ะขอรบกวนด้วยนะค่ะ

สวัสดีครับ

ลมัย แปลว่า นุ่มนวล

KORNRANAT
06-01-2011, 03:14 PM
ขอทราบความหมายของชื่อค่ะ

วธิษณา

Ghostofet
06-01-2011, 05:14 PM
สวัสดีครับ อจ.

ขอถามว่าคำว่า วิเชียรดิศ สามารถแปลว่า เจ้าแห่งเพชร ได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

noppakorn
06-01-2011, 09:31 PM
ขอทราบความหมายของชื่อค่ะ

วธิษณา

สวัสดีครับ

วธิษณา มาจากคำเดิม วิธิษณา จึงจะถูกต้อง แปลว่า ฉลาดยิ่ง เมื่อกร่อนสระอิ ที่คำ วิ ทิ้ง ก็พออ้างอิงได้ครับ

noppakorn
06-01-2011, 09:33 PM

ขอถามว่าคำว่า วิเชียรดิศ สามารถแปลว่า เจ้าแห่งเพชร ได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

วิเชียรดิศ คำว่า วิเชียร มาจากคำว่า วชิระ แปลว่า สายฟ้า เพชร ดังนั้น นอกจากเจ้าแห่งสายฟ้าแล้ว สามารถแปลว่า เจ้าแห่งเพชรได้ครับ

Ghostofet
06-01-2011, 09:56 PM

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

วิเชียรดิศ คำว่า วิเชียร มาจากคำว่า วชิระ แปลว่า สายฟ้า เพชร ดังนั้น นอกจากเจ้าแห่งสายฟ้าแล้ว สามารถแปลว่า เจ้าแห่งเพชรได้ครับ

ขอบคุณมากครับ อจ. :D

KORNRANAT
06-02-2011, 12:57 PM
สวัสดีครับ

วธิษณา มาจากคำเดิม วิธิษณา จึงจะถูกต้อง แปลว่า ฉลาดยิ่ง เมื่อกร่อนสระอิ ที่คำ วิ ทิ้ง ก็พออ้างอิงได้ครับ
[/quote]

ขอบคุณค่ะ

wiparats
06-03-2011, 03:21 PM
เรียน คุณนพ

อยากทราบว่าชื่อ วธิษ แปลว่าอะไรค่ะ

noppakorn
06-03-2011, 03:47 PM
เรียน คุณนพ

อยากทราบว่าชื่อ วธิษ แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

วธิษ มาจาก วัธ+อิษ คำนี้มีพยัญชนะไม่ครบตัวครับ วธนิษ แปลว่า เจ้าความเจริญ
แต่ถ้าต้องการจริงๆ ก็สามารถพอนำไปอ้างอิงว่ามาจาก วัธน+อิษ ครับ

Jii
06-03-2011, 06:40 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ วริณษ์ยา ค่ะ

ขอบพระคุณ คุณนพ ล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
06-03-2011, 08:52 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ วริณษ์ยา ค่ะ

ขอบพระคุณ คุณนพ ล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

วริณษ์ยา มาจาก วร+อิณษยา คำว่า อิณษยา ไม่มีคำศัพท์ ใกล้เคียงคือ อิษยา แปลว่า ฤดูฝน ครับ
วริษยา แปลว่า ฤดูฝนอันประเสริฐ

vind
06-04-2011, 11:51 PM
วุทิ มีคำแปลหรือเปล่าคะอ.
ขอบคุณค่ะ

poii
06-05-2011, 03:48 AM
รภัสสร์ แปลว่าอะไรคะ

ktaheng
06-05-2011, 07:05 AM
เรียนอาจารย์ อุบาสกนพกรณ์
รบกวนช่วยตรวจสอบชื่อญาติให้หน่อยครับ
วิภารัตน์ เขมะนุเชษฐ์ วัน อังคาร วันที่ 7 มกราคม 2518 ปีขาล
ขอบพระคุณอารย์มากๆครับ

noppakorn
06-05-2011, 03:17 PM
วุทิ มีคำแปลหรือเปล่าคะอ.
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

วุทิ ไม่มีคำศัทพ์ครับ

noppakorn
06-05-2011, 03:19 PM
รภัสสร์ แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

รภัสสร์ มาจาก ระ+ภัสสร แปลว่า แสงสว่างที่กระทบเลียดไป

noppakorn
06-05-2011, 03:30 PM
รบกวนช่วยตรวจสอบชื่อญาติให้หน่อยครับ
วิภารัตน์ เขมะนุเชษฐ์ วัน อังคาร วันที่ 7 มกราคม 2518 ปีขาล

สวัสดีครับ

วิภารัตน์ ทักษา 37 เป็นดาวร้ายมาพบกันครับ ชีวิตนี้ไม่ดีมีโรคภัยเบียดเบียน ทำการใดๆ ก็มักเสียหาย นามสกุลเขมะนุเชษฐ์ ทักษา 45 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ 82 บอกว่าเป็นคนว้าเหว่ ขาดมิตร ขาดคู่ขาดที่ปรึกษา มีคู่มักจะเป็นม่าย ชื่อนี้ควรเปลี่ยนเป็นทักษา 45 ผลรวมได้ 90 อย่าปล่อยทิ้งไว้ครับ

ktaheng
06-05-2011, 09:42 PM
รบกวนอารย์ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ญาติหน่อยครับ ตามที่ท่านอาจารย์บวกแล้วว่าไม่ดี

OliveOILZa
06-06-2011, 09:35 AM
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อทักษา 6 ให้ทีค่ะเพื่อนอยากได้ เพื่อนเกิดวันเสาร์ค่ะ ดิฉันลองหาจนปวดหัวหามาได้ชื่อเดียวคือ รดา เพื่อนก็ดันไม่ชอบอิกค่ะ
ช่วยด้วยค่ะอาจารย์ :'( :'( :'( (ขอไม่เกินสามพยางค์นะคะ)

noppakorn
06-06-2011, 01:40 PM
รบกวนอารย์ช่วยตั้งชื่อใหม่ให้ญาติหน่อยครับ ตามที่ท่านอาจารย์บวกแล้วว่าไม่ดี

สวัสดีครับ

ยินดีครับ ให้ใช้ทักษาชื่อ 45 รวมนามสกุลแล้วได้ 90 เป็นความสำเร็จและมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุน หมั่นทำบุญสวดมนต์ไหว้พระเสมอๆ ทักษานี้บนบานมักได้สมประสงค์

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันอังคาร

ภูรีพิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นที่มีปัญญากว้างไกล (อายตนะ 1)
พิชญ์วรัญ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รู้สิ่งประเสริฐ (อายตนะ 1)
พิชยพัชยา แปลว่า ผู้กล่าวคำพูดแล้วมีชัยชนะ (อายตนะ 9)
ธีร์ชญาน์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่เกิดเป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 6)
กันต์สินี แปลว่า หญิงงามผู้น่ารัก (อายตนะ 6)
ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะดีมีราศรี (อายตนะ 1)
ณัฐชโพยม แปลว่า ท้องฟ้าที่กำเนิดนักปราชญ์ (อายตนะ 8)
ฉัตรนันทน์ แปลว่า ผู้มีความสุขใต้ร่มเงา (อายตนะ 7)
วิภาวรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่อันประเสริฐที่สวยงาม (อายตนะ 6)
วิญญูรัตน์ แปลว่า ดวงแก้วอันรู้แจ้ง (อายตนะ 9)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
06-06-2011, 01:58 PM
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อทักษา 6 ให้ทีค่ะเพื่อนอยากได้ เพื่อนเกิดวันเสาร์ค่ะ ดิฉันลองหาจนปวดหัวหามาได้ชื่อเดียวคือ รดา เพื่อนก็ดันไม่ชอบอิกค่ะ
ช่วยด้วยค่ะอาจารย์ :'( :'( :'( (ขอไม่เกินสามพยางค์นะคะ)

สวัสดีครับ

ทักษา 6 เป็นทักษาที่จิตใจอ่อนไหว หูเบาเชื่อคนง่าย จะตั้งชื่อทักษานี้ควรวิเคราะห์ให้ดีเสียก่อน หากให้ดีให้เอานามสกุลมาดูด้วยครับ

ชื่อทักษา 6 สำหรับหญิงวันเสาร์ (ทักษานี้ หมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆ เชื่อมั่นในตนเอง)

ญดา แปลว่า ผู้รู้
ปภาดา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว
ฤชาภา แปลว่า ผู้มีรัศมีรักษาธรรมเนียม
กฤตา แปลว่า ผู้ได้กระทำ
กฤชภา แปลว่า ผู้มีรัศมีเป็นอาวุธ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อเสริมชะตาและแก้กรรม

phatira
06-07-2011, 05:04 PM
สวัสดีค่ะ
ชื่อ รณภัฎ แปลว่าอะไรคะและอ่านออกเสียงได้กี่แบบคะ
ขอบคุณค่ะ

laddary
06-07-2011, 07:43 PM

สวัสดีครับ

ชื่อดีไม่ดี ต้องสมพงศ์กับนามสกุล และทักษาทั้งชือสกุลต้องดี รวมกันออกมาดี ประกอบการทำดีก็จะดีครับ

แจ้งนามสกุล และบอกวันเกิดมาใหม่ครับ จะวิเคราะห์ให้ครับ

นามสกุล สุดประสงค์ ค่ะ เกิดวันอาทิตย์ ที่ 21 ตุลาคม

noppakorn
06-08-2011, 11:26 AM
สวัสดีค่ะ
ชื่อ รณภัฎ แปลว่าอะไรคะและอ่านออกเสียงได้กี่แบบคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

รณภัฎ (รน นะ พัด) แปลว่า ทหารผู้ทำศึก

noppakorn
06-08-2011, 11:40 AM

สวัสดีครับ

นามสกุล สุดประสงค์ ค่ะ เกิดวันอาทิตย์ ที่ 21 ตุลาคม

สวัสดีครับ

นามสกุล สุดประสงค์ ทักษา 41 เป็นทักษามงคล ชื่อลัดดา ทักษา 13 เป็นทักษาไม่เป็นมงคล ตกไฟกับน้ำเชี่ยว ไม่เป็นมงคล ชือใหม่ วิรัชญาภรณ์ ทักษา 44 เป็นทักษาดีปานกลาง ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษา 85 เป็นราหู กับดาวพฤหัส ดาวร้ายพบดาวบุญ ตกที่นั่งหลักลอย หาหลักให้ตนเองไม่ได้ ชีวิตรักมีปัญหา การงานไม่แน่นอนมีแต่สิ่งไม่ดี ชื่อนี้ควรเปลี่ยน ชื่อทักษาที่ดีและเหมาะสมกับนามสกุลคือทักษา 24 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ทักษา 65 เป็นทักษาที่ทำให้สำเร็จสมหวังทั้งการงาน เงินและความรัก

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป (ค่าอายตนะ 6)
บงกชปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดุจดอกบัว (อายตนะ ๘)
พชรภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐดังเพชร (อายตนะ ๘)
ธมนภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐและสวยงาม (อายตนะ ๘)
รมณภัทร แปลว่า ผู้ประเสริฐด้วยความสุข (อายตนะ ๘)
รัชญาธาร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความรู้ของแผ่นดิน (อายตนะ ๘)
ชัญญณัท (ชัน ยะ นัด) แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันประเสริฐ (อายตนะ 6)
ญาณัณญา (ยา นัน ยา) แปลว่า ผู้รู้ที่มีความรอบรู้ยิ่ง (อายตนะ ๘)

เปลี่ยนชื่อแล้ว ให้ไปทำบุญสร้างทาน ปล่อยปลา และให้อาหารปลา ขณะปล่อยปลาอธิษฐานว่า ขอให้นำสิ่งที่ไม่ดีในตัวข้าพเจ้า....(ชื่อใหม่และสกุล)...ไปด้วย ขอให้สิ่งที่ไม่ดี ตลอดจนโรคภัยทั้งหลายไหลไปกับสายน้ำ เสร็จแล้วให้ทานอาหารปลา เมื่อให้เสร็จไปล้างมือล้างเท้า อธิษฐานขณะราดน้ำว่า สิ่งที่ดีติดกับตัว สิ่งที่ชั่วให้ไหลตามน้ำไป ......กรวดน้ำอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรม และเสริมชะตาชีวิตใหม่

phatira
06-09-2011, 01:00 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ ชื่อ วรภาค แปลว่าอะไรคะและเขียนถูกไม๊คะ
ขอบคุณค่ะ

wiparats
06-09-2011, 02:41 PM
ขอบพระคุณอย่างสูงในความเมตตานะค่ะ :)

เรียน คุณนพ

สวัสดีครับ

วธิษ มาจาก วัธ+อิษ คำนี้มีพยัญชนะไม่ครบตัวครับ วธนิษ แปลว่า เจ้าความเจริญ
แต่ถ้าต้องการจริงๆ ก็สามารถพอนำไปอ้างอิงว่ามาจาก วัธน+อิษ ครับ

noppakorn
06-09-2011, 03:47 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ ชื่อ วรภาค แปลว่าอะไรคะและเขียนถูกไม๊คะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

วรภาค แปลว่า ส่วนอันประเสริฐ (อ่านว่า วอ ระ พาก)
วรภาคย์ แปลว่า โชคอันประเสริฐ

tattoopalm
06-09-2011, 11:21 PM
รบกวนอาจารย์หน่อยครับ
คือว่า เพื่อนผม เธอชื่อ ... นส. วรรณอุษา ทองปาน เกิดวันศุกร์ที่ 11 สิงหาคม 2532 เวลา 23.33 น.
แล้วเพื่อนผม อยากจะเปลี่ยนชื่อน่ะครับ ... รบกวนอาจารย์หน่อยครับ ขอบพระคุณมากครับ ...

noppakorn
06-10-2011, 10:30 AM
รบกวนอาจารย์หน่อยครับ
คือว่า เพื่อนผม เธอชื่อ ... นส. วรรณอุษา ทองปาน เกิดวันศุกร์ที่ 11 สิงหาคม 2532 เวลา 23.33 น.
แล้วเพื่อนผม อยากจะเปลี่ยนชื่อน่ะครับ ... รบกวนอาจารย์หน่อยครับ ขอบพระคุณมากครับ ...

สวัสดีครับ

วรรณอุษา ทักษา 31 ว และ ร เป็นกาลกิณีกับคนวันศุกร์ ทักษานี้ ตกทุกข์ซ้ำกรรมซัด เพราะเป็นน้ำกับไฟมาคู่กัน ชีวิตคู่ล้มเหลว ควรเปลี่ยนชื่อ
นามสกุล ทองปาน ทักษา 17 ตกทักษาไม่ดีนัก ควรตั้งชื่อทักษา 42 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ทักษา 59 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ หมั่นทำดีมีเมตตา รักษา ศีล ทำบุญเพื่อเติมให้ได้เต็มร้อยน่ะครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันศุกร์

สัณห์อุษา แปลว่า ผู้มีความกระจ่างและสุภาพ
ณัฐฌญาน์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ฌานความรู้
มัญชุ์มณี แปลว่า แก้วงาม
มญชุ์พาณี แปลว่า เจ้าแห่งวาจางาม
พิมพ์ปภณ แปลว่า ผู้กล่าวที่เป็นแบบอย่างยิ่ง
หัสต์ภิญญา แปลว่า ผู้เป็นมือดีทางปัญญา
จิตต์พิชชา แปลว่า ผู้มีใจแห่งความรู้
ชญณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญผู้มีความรู้ (ชะ ยะ นัด)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อ เพื่อเสริมชะตาและแก้กรรม

aspirin066
06-10-2011, 05:25 PM

รบกวนช่วยตั้งชื่อให้ลูกชายหน่อยนะคะ เกิดวันเสาร์ค่ะ
อยากให้ชื่อขึ้นต้นด้วยตัวอักษรเดช คือ ย , ร , ล , ว รวมกับนามสกุลแล้วเลขศาสตร์ออกมาดีนะคะ
นามสกุล "แสงสว่าง"

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

noppakorn
06-10-2011, 10:27 PM
รบกวนช่วยตั้งชื่อให้ลูกชายหน่อยนะคะ เกิดวันเสาร์ค่ะ
อยากให้ชื่อขึ้นต้นด้วยตัวอักษรเดช คือ ย , ร , ล , ว รวมกับนามสกุลแล้วเลขศาสตร์ออกมาดีนะคะ

สวัสดีครับ

นามสกุลแสงสว่าง ตกทักษา 28 ชื่อที่เป็นมงคลและเหมาะสมคือทักษา 36 ผลรวมได้ 64 ตกดาวบุญและปัญญา บอกถึงโชคทางการเงิน ความสำเร็จ ความเจริญ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันเสาร์

ยศจรัส แปลว่า ผู้มีบรรดาศักดิ์อันรุ่งเรือง (อายตนะ 2)
วชรวงษ์ แปลว่า ตระกูลแห่งเพชร,ตระกูลสายฟ้า (อายตนะ ๘)
วัชรนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชมดังเพชร (อายตนะ ๘)
รัญชน์ธร แปลว่า ผู้ทรงความยินดี (อายตนะ 6)

aspirin066
06-11-2011, 06:51 AM

สวัสดีครับ

นามสกุลแสงสว่าง ตกทักษา 28 ชื่อที่เป็นมงคลและเหมาะสมคือทักษา 36 ผลรวมได้ 64 ตกดาวบุญและปัญญา บอกถึงโชคทางการเงิน ความสำเร็จ ความเจริญ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันเสาร์

ยศจรัส แปลว่า ผู้มีบรรดาศักดิ์อันรุ่งเรือง (อายตนะ 2)
วชรวงษ์ แปลว่า ตระกูลแห่งเพชร,ตระกูลสายฟ้า (อายตนะ ๘)
วัชรนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชมดังเพชร (อายตนะ ๘)
รัญชน์ธร แปลว่า ผู้ทรงความยินดี (อายตนะ 6)

ขอบพระคุณ อาจารย์อุบาสกนพกรณ์ อย่างสูงค่ะ

2554
06-12-2011, 10:57 AM
หนูไม่แน่ใจว่ามาตั้งคำถามถูกที่หรือเปล่านะคะ แต่หนูเคยมาขอชื่อจากอาจารย์ไปค่ะเพื่อตั้งชื่อลูก
ตอนแรกตั้งใจจะคลอดเองจึงไม่ได้หาฤกษ์ยามใดๆ แต่เพิ่งไปพบคุณหมอครั้งล่าสุดคุณหมอให้ผ่าคลอดจึงจะมารบกวนขอฤกษ์จากอาจารย์ค่ะ ตอนแรกคุณหมอจะให้ผ่าวันที่ 21 มิ.ย. แต่ไปเปิดปฏิทินดูเป็นวันกาลกิณีค่ะ กลุ้มใจมากเลยจะมารบกวนขอฤกษ์หรือวิธีแก้ไขจากอาจารย์ค่ะ
แม่เกิด 21 ม.ค. 23
พ่อเกิด 12 ก.ค. 20
กราบขอบพระคุณอาจารย์ไว้ล่วงหน้านะคะ

2554
06-12-2011, 11:01 AM
ชื่อที่ขอ อาจารย์ไว้คือ รินรณา ค่ะ เพราะจากนามสกุลต้องใช้เลข 23 หรือ 24 ค่ะ

pim0909
06-12-2011, 11:53 AM
สวัสดีคะ
ชื่อ รินรณา หมายถึงอะไรเหรอคะ แล้ว รินคำรินทร์ มีความหมายไหมคะ
ขอบคุณคะ

noppakorn
06-12-2011, 03:24 PM
หนูไม่แน่ใจว่ามาตั้งคำถามถูกที่หรือเปล่านะคะ แต่หนูเคยมาขอชื่อจากอาจารย์ไปค่ะเพื่อตั้งชื่อลูก
ตอนแรกตั้งใจจะคลอดเองจึงไม่ได้หาฤกษ์ยามใดๆ แต่เพิ่งไปพบคุณหมอครั้งล่าสุดคุณหมอให้ผ่าคลอดจึงจะมารบกวนขอฤกษ์จากอาจารย์ค่ะ ตอนแรกคุณหมอจะให้ผ่าวันที่ 21 มิ.ย. แต่ไปเปิดปฏิทินดูเป็นวันกาลกิณีค่ะ กลุ้มใจมากเลยจะมารบกวนขอฤกษ์หรือวิธีแก้ไขจากอาจารย์ค่ะ
แม่เกิด 21 ม.ค. 23
พ่อเกิด 12 ก.ค. 20
กราบขอบพระคุณอาจารย์ไว้ล่วงหน้านะคะ

สวัสดีครับ

ฤกษ์วันที่ 21 มิถุนายน วันนี้เป็นวันกาลกิณี ไม่เหมาะที่ทำการมงคลครับ ขอเปลี่ยนกับทางหมอ เป็น วันพฤหัสที่ 16 มิย. เวลา 13.00-14.59 น.(1.00 – 6.59 น.) วันจันทร์ที่ 20 มิย. เวลา 9.00-12.59 น. เวลา 15.00-16.59 น. วันศุกร์ที่ 24 มิย.เวลา 11.00-16.59 น. (1.00-2.59 น.) ทั้ง 3 วันนี้เป็นวันเวลาที่เป็นฤกษ์มงคลครับ (ที่อยู่ในวงเล็บเป็นเวลาดีรองลงมา)

สำหรับชื่อนั้น คุณต้องแจ้งนามสกุลมาด้วยครับ และเมื่อได้วันแล้วให้แจ้งมาอีกครั้ง พร้อมนามสกุล จะวิเคราะห์ชื่อมงคลให้ครับ

noppakorn
06-12-2011, 03:27 PM
ชื่อที่ขอ อาจารย์ไว้คือ รินรณา ค่ะ เพราะจากนามสกุลต้องใช้เลข 23 หรือ 24 ค่ะ

สวัสดีครับ

ผมจำไม่ได้ว่าให้ชื่อเมื่อใดน่ะครับ เพราะคำถามมาเยอะมาก ต้องขออภัยด้วย ทักษาชื่ออันไหนดีหรือไม่ ต้องดูทักษาสกุลประกอบครับ แจ้งนามสกุลมาวิเคราะห์ด้วยครับ