เข้าสู่ระบบ

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ฝากกลอนไว้จากปลายฟ้า

หน้า : [1] 2 3 4

plyfha
10-19-2008, 10:56 PM
ฝากลมพลิ้วริ้วรอห่อความรัก
ฝากสลักใจห่วงไม่ห่างหาย
ฝากสายฝนพรมพร่างเคียงข้างกาย
ฝากรุ้งพรายรายล้อมกล่อมนิทรา

ฝากตะวันยามเช้าสายและบ่ายค่ำ
ฝากเมฆดำทำใจให้ห่วงหา
ฝากแสงดาวพราวพร่างกลางนภา
ฝากจันทราดูแลแม้เพียงเงา

ฝากสายน้ำไหลรินแม้สิ้นฝัน
ฝากความห่วงใยกันในวันเหงา
ฝากดูแลตัวไปไม่มีนเมา
ฝากท้องฟ้าคอยเร้าเฝ้ามองเธอ

ฝากคิดถึงพี่น้องและผองเพื่อน
ฝากดาวเตือนพารักไปใกล้เสมอ
ฝากคิดถึงห่วงใยไปให้เธอ
ฝากใจเพ้อให้ลมพัดคอยมัดใจ

กราบนมัสการพระคุณท่าน
สวัสดีค่ะพี่นพ ท่านยาย น้องเพียงฝัน พี่โดด พี่เกิดแก่
แปดคิว บีบี ลุงเปา พี่นันท์ ครูวิทย์ คุณอ๋อย และทุกท่าน
มาบ้านใหม่จะเป็นไงบ้างน้อ

noppakorn
10-20-2008, 07:54 PM
กราบนมัสการพระคุณเจ้าที่เคารพ
สวัสดีครับทั่นยาย ลุงเปา ท่านโดด น้องเกิดแก่ น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า คุณbb และญาติธรรมทุกๆท่านครับ

ยินเสียงลมแจ้งให้รู้ดูความรัก ยินรอยรักสลักจิตคิดห่วงหา
ยินเสียงฝนแจ้งแจแก่พี่ยา ยินรุ้งฟ้าส่งความฝันอันสุขใจ
ยินตะวันกระซิบมาว่าเจ้าห่วง ยินเสียงทวงเมฆาฝากจากเจ้าได้
ยินแสงดาวให้พี่หวนครวญกลับไป ยินเสียงใจจากจันทรามารำพัน
ยินสายน้ำส่งจิตนิมิตถึง ยินเสียงซึ่งคนึงใจไห้ฝากฝัน
ยินท้องฟ้าส่งสายใจห่วงใยกัน ยินเสียงฝันรำพันถึงพี่ซึ้งใจ
ยินประกาศส่งสารถึงคนึงจิต ยินเสียงมิตรขานวจีที่สดใส
ยินเสียงก้องมิตรไมตรีมีเยื่อใย ยินเสียงใจว่ารักเพื่อนไม่เลือนลืม.....

paobunjin
10-21-2008, 12:38 AM
มาพบแล้วบ้านใหม่ของปลายฟ้า
ร่อนเร่มาหว่าเว้ซังเซถึง
มาวัดเกาะทีไรให้คำนึง
ครุ่นคิดถึงมวลมิตรมานานปี

เจ้าเพียงฝันบอกทางอย่างแจ้งชัด
ลุงไม่ขัดรีบมาอย่างเร็วรี่
ส่งเมล์บอกทั่นยายในทันที
คงพรุ่งนี้ได้เห็นหน้ามาพร้อมเพียง

แสนเสียดายทะเลใจที่เคยพัก
สนุกนักตอบปัญหามาหลีกเลี่ยง
กำลังมันได้ตัว ยู มาครองเคียง
เป่า...โอมเพี้ยง ทั่นยายเอ๋ย จงรีบมา

เพราะทั่นยายมีมนต์คนแห่แหน
อย่างแน่นแฟ้นเกิดแก่รีบตามหา
ทั้งตะขบหนูนันท์พากันมา
ครูวิทย์หนาเลิกสอนแล้วมาเร็วไว

ลองเทสบ้านใหม่ดูนะ ปลายฟ้า เพียงฝัน หนูนันท์ ตะขบ นพกรณ์ ครูวิทย์ แปดคิว บีบี ลูกหลานทุกคนเอ๋ย ลุงปามารายงานตัวแล้ววววว... ศาลอยู่หนาย...?? ฮา ฮา ฮา

plyfha
10-21-2008, 06:00 PM
http://img517.imageshack.us/img517/9615/p3wt7.jpg (http://imageshack.us)

มีดอกไม้จากใจของปลายฟ้า
หานำมาฝากพี่น้องไม่หมองศรี
กุหลาบงามทั้งทิวาและราตรี
ขอน้องพี่นี้มารับกับหัวใจ

ทั้งพี่นพลุงเปาเข้ามานี่
รีบเร็วรี่มารอต่อกลอนให้
ท่านยายพี่เกิดแก่รีบมาไว
พี่โดดนั้นมาไหมช่วยบอกที

น้องเพียงฝันคนดีอยู่ที่ไหน
พี่นันท์ไปทางไหนอย่าหน่ายหนี
แปดคิวรีบมาช่วยพาที
หันมามองบีบีอย่ารีรอ

มาบ้านใหม่ใสสดไม่หดหาย
ไม่ระคายอุ่นไอมากมายหนอ
พี่น้องพี่ที่คอยร้องเพลงรอ
ครูวิทย์หนอรออยู่รีบกู่มา

ทั้งตะขบมิตรจิตมาชิดใกล้
อย่าห่างไกลกันไปนานหนักหนา
ความคิดถึงมีอยู่ทุกเวลา
ตัวปลายฟ้ามารอขอต่อกลอน

noppakorn
10-21-2008, 06:31 PM
สวัสดีครับทั่นยาย ลุงเปา ท่านโดด น้องเกิดแก่ น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า คุณbb และญาติธรรมทุกๆท่านครับ

อันบุญญาบารมีนั้นมีผล
หากทุกคนตั้งมั่นไว้ไม่ทุกขา
รักษาศีลปฎิบัติทานนาๆ
จิตเมตตาต่อผู้อื่นชื่นนิรันดร์

ทำความดีไว้เสมอไม่เผลอไผล
อยู่ทีใดคนก็ภักดิ์รักกันมั่น
หากทำชั่วอยู่ที่ไหนแห่งใดกัน
ไม่มีวันที่ใครเขารักเจ้าจริง....

bb
10-24-2008, 11:16 AM
สวัสดีครับทั่นยาย ท่านเปา ท่านโดด น้องเกิดแก่ น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า คุณนพกรณ์
ท่านพญามาร ท่านเดฟ ท่านเอสโฟ่ และญาติธรรมทุกๆท่านครับ
ฟังๆๆ.....
ได้ยินเสียงร้องเรียกพร่ำเพรียกหา จากปลายฟ้าในชุดขาวแพรวพราวไหว
เฝ้าจ้องดูเธอร้องเรียกหาผู้ใด มิใช่ใคร อ้อ เรียกร้องพวกพ้องมา
มาบ้านใหม่ดูแปลกตาไม่คุ้นหู มีใครอยู่บ้างหนอ เอียงคอหา
อ้อท่านเปา เพียงฝัน ระลานตา ส่วนปลายฟ้า ร่ำร้องกู่ก้องไป
ขออภัยด้นกลอนไม่เข้าท่า เป็นเพราะว่าอ่อนหัดหรือไฉน
หรือเป็นเพราะมาบ้านใหม่ใช่หรือไร จะว่าไปเป็นเช่นนี้ที่ตัวเรา
ตกภาษาตกม้าตายมาหลายครั้ง พะว้าภวังค์ตื่นตระหนกอกเงียบเหงา
ไม่ชอบเรียนไม่ขยันงานไม่เอา เพราะมัวเมาเอาแต่เล่นเป็นกีฬา
จะเอาดีเอาเด่นอะไรเล่า ตัวของเจ้าขี้เกียจเป็นหนักหนา
วันๆนอนเอกเขนกทุกเวลา ใครจะมาสงสารเจ้าไม่เข้าการ

plyfha
10-24-2008, 11:41 AM
ทำความดีนี้ทุกวันไม่หันหนี
ปลายฟ้ามีประจำที่ทำได้
คือทำทานกับคนที่หม่นใจ
ไม่หนีไกลให้ข้าวของมองด้วยใจ

แต่งานหนักพักนี้เลยหนีร้อน
ลาพักนอนสักสองวันหันมาใหม่
มีงานเพิ่มเติมมาไม่ว่าไร
ขอทำใจก่อนรับงานวันนี้เลย

plyfha
10-24-2008, 02:18 PM
มาต้อนรับลุงบีบีที่นี่หนอ
ไม่รีรอต่อกลอนในตอนบ่าย
นังฟังเพลงบรรเลงแสนสบาย
แดดยามบ่ายให้ร้อนอ่อนระอา

หนีงานมาพักพิงก็ยิ่งล้า
นั่งนอนมาหลายชั่วโมงส่งตาหา
เพื่อนพี่น้องหายไปหลายเพลา
รีบกลับมาปลายฟ้ารอขออย่าไกล

มีลุงเปาพี่นพพบลุงบี
ท่านยายหนีไปอยู่นะที่ไหน
ทั้งพี่โดดพี่เกิดแก่รีบมาไว
เพียงฝันจ๋าไปไหนอย่าหายนาน

noppakorn
10-24-2008, 05:57 PM

แวะไปตามทั่นยายที่บ้านเรือนใจ..ในลานธรรมมาครับ เลยยกมาให้อ่านกันครับ

จากวัดเกาะเลาะมาหาทั่นยาย
ไม่รู้หายไปไหนให้คิดถึง
ที่วัดเกาะต่างเฝ้าคิดจิตคำนึง
ต่างคิดถึงว่าท่านยายไปไหนกัน

หรืออยู่บ้านเรือนใจไปไม่ถูก
ต่างก็ทุกข์ห่วงใยใคร่สังสรร
ที่วัดเกาะเปิดบ้านใหม่ให้ชมกัน
เลยต้องดั้นมาเคาะบอกไม่หลอกลวง

รีบกลับไปน่ะครับกลับถูกไหม
ที่บ้านใหม่ยังเงียบเหงาเฝ้าเป็นห่วง
จึงต้องมาบอกเล่าเขาทั้งปวง
ยายช่วยควงน้องเกิดแก่แห่ไปกัน......

DodE
10-24-2008, 09:54 PM
ฝากสายลมพรมพร่างมิต่างจาก
ฝากความรักพร่างพรมห่มไปถึง
ฝากอาทรห่วงใยใจคนึง
ฝากคิดถึงคนใกลห่วงใยกัน

ฝากจันทราส่องแสงให้เฉิดฉาย
ฝากดาราพรรณรายที่ปลายฝัน
ฝากนภาแผ่นฟ้าพืนเดียวกัน
ฝากตะวันส่องแสงให้แรงใจ

ฝากเทพทวยเทวาจงอารักข์
ฝากปกปังรักษาอย่าผลักใส
ฝากดูแลอาทรด้วยห่วงใย
ฝากหัวใจแนบชิดสนิดกัน

วะดีคร้าบบบ น้องปลายฟ้า และญาติธรรมทุกท่าน
มารายงานตัวแล้ว ขอรับ...

piangfan
10-24-2008, 10:58 PM
ยินปลายฟ้าคราใดใจแทบขาด
ดั่งฟ้าฟาดผ่ากลางหว่างวีถี
จิตกระหวั่นโหยหาในฤดี
ถ้อยพาทีแสนไพเราะเสนาะใจ

ยากจะได้ใกล้ชิดพินิจแนบ
ขออิงแอบคลอเคล้าแก้มฟ้าใส
จะจุมพิตติดตราตรึงกึ่งดวงใจ
ปลายฟ้าใสวิหดเหินถวิลครวญ

เพียงฝันมาแล้วค่ะ พี่ปลายฟ้าขา!!!

ตะวันส่องแสงธรรมนำ
มิตรภาพไร้พรมแดน

นมัสการพระคุณเจ้า ค่ะ
สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว
ลุงเปา พี่เกิดแก่ ทั่นยาย พี่ปลายฟ้า พี่โดด พี่อ๋อย ลุงบีบี ครูวิทย์ เจ้าป้า
พี่แปดคิว พี่พญามารพี่ ตะขบ และญาติพี่น้องทุกๆท่าน พี่ปลายฟ้าขา!!ตาลายไหมค่ะ อิอิ

plyfha
10-24-2008, 11:02 PM
http://img219.imageshack.us/img219/852/1212792877cd3.jpg (http://imageshack.us)
สายลมโบกโยกไหวใจสะท้าน
สายใยผ่านวันวานฝันจางหาย
สายหมอกโรยรดรินถวิลวาย
สายน้ำหลากหลายสายใจรอนรอน

ลมพัดพามาใกล้ใจหวนคิด
ลมโชยชิดเคียงกายใจดวงอ่อน
ลมพัดพารักไปใจเว้าวอน
ลมตัดรอนตอนเช้าสายไม่หวนมา

รักร้อยเรียงเคียงใจมาหายหมด
รักรันทดท้อทุกข์สุขวอนหา
รักเรียบเรียงราญรอนตอนจากลา
รักเหว่ว้าแม้ลาไกลไม่วางวาย

สวัสดีค่ะพี่นพ พี่โดด น้องเพียงฝัน

kuwit
10-25-2008, 10:03 PM
:-*
ธรรมะรักษาครับทุกท่าน
มาเยี่ยมเยียนบ้านใหม่ครับ น่ารักน่าอ่านขึ้นครับ แต่หาทางเข้ายากจัง ยังคิดถึงทุกท่านครับ
ครูวิทย์ครับ ;D ;D ;D

*8q*
10-26-2008, 12:19 PM
;D :o

paobunjin
10-26-2008, 01:00 PM
ปลายฟ้าเอ๋ย ลุงมาบอก ขอลุยก่อน
แล้วจะย้อนเอาผลมาฝากเจ้า
ตัวต่อตัวไม่มัน ก็ต้องเรา (ฮา ฮา...)
ใครจะเศร้าใครจะวิน เดี๋ยวรู้ผล....เนาะ...

plyfha
10-26-2008, 06:52 PM
มาต้อนรับครูวิทย์ไม่ผิดผัน
มาเยี่ยมกันนานนานทีไม่หนีห่าง
ฝากรอยยิ้มมาไว้ไม่มีจาง
ไม่เลือนลางห่างหายไปไหนนาน

มาต้อนรับแปดคิววิ่งฉิวอยู่
ปลายฟ้านั้นมาดูมาขับขาน
ส่งรอยยิ้มพร้อมตาพาเบิกบาน
ทุกวันวานรอน้องพี่ที่เข้ามา

มาต้อนรับลุงเปาเข้ามานี่
ก่อนที่จะจรลีรี่มาหา
รีบไปสอบต้องตอบได้ไม่คณา
ลุงเปาว่าต้องเข้าวินก่อนใครใคร

เป็นกำลังใจให้ลุงเปาค่ะ
สวัสดีค่ะครูวิทย์ แปดคิว

ทั่นยาย
10-27-2008, 05:29 PM
นมัสการหลวงตาเจ้าค่ะ
สวัสดีเจ้าพี่น้องผองเพื่อนญาติธรรมทุกท่าน พี่นพกรณ์ ตะละแม่เกิดแก่
ตาเปา ทั่นบีบี ปลายฟ้า เพียงฝัน น้องโดด น้องอ๋อย ครูวิทย์ เจ้าป้า
ทั่นแปดคิว ทั่นพญามาร ตะขบ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

[size=15pt]ปลายฟ้าจ๋า ทั่นยายมาแล้ววววววว
มาเจื้อยแจ้วแว่วสำเนียงเสียงผสาน
หมู่เพื่อผ้องน้องพี่มีมากครัน
ได้สรวจสรรสรวจเสได้เฮฮา...

plyfha
10-28-2008, 05:39 AM
http://img513.imageshack.us/img513/4200/074je0eo9.jpg (http://imageshack.us)

รีบมารับท่านยายในตอนนี้
รีบเร็วรี่มาหาว่าคิดถึง
หายไปนานพาลห่วงล่วงรำพึง
นั่งคนึงรออยู่รู้ต้องมา

มีดอกไม้จากใจให้ดอกหนึ่ง
แทนคำว่าคิดถึงจากปลายฟ้า
ขาวสวยสดงดงามยามมองมา
ฝากท่านยายเวลามาหากัน

ทั่นยาย
10-28-2008, 10:58 AM
โหล โหล โหล ปลายฟ้าจ๋าอยู่มั้ย
นี่ทั่นยายเองนะเจ้าเฝ้าตามหา
กว่าจะดั้นด้นมาได้หลายเพลา
มัวแต่หาทางเข้าบ้านหลานไม่เจอ

ต้องวนเวียนรอให้เค้าเอาธูปจุด
จึงรีบรุดตามกลิ่นได้ไม่พลั้งเผลอ
ตามกลิ่นธูปมาตั้งไกลจึงได้เจอ
เธอหนอเธอย้ายบ้านใหม่วิไลตา

ขอขอบใจปลายฟ้านักนะเจ้า
ที่คอยเฝ้ารอวันร่วมหรรษา
มวลหมู่มิตรพร้อมพรั่งดังก่อนมา
ตามประสาพี่น้องผองเพื่อนธรรม

ขอขอบใจกุหลาบขาวเจ้ามอบให้
แสนถูกใจหอมหวลชวนชุ่มฉ่ำ
แทนคำว่าคิดถึงกันนั้นประจำ
แทนถ้อยคำมากมายจากใจเอย...

piangfan
10-30-2008, 08:31 PM
นมัสการพระคุณเจ้า เจ้าค่ะ
สวัสดีค่ะ อาจารย์ดาว อาจารย์เดฟ ทั่นยาย พีโดด ลุงเปา คุณป้าวรรณ
พี่นพกรณ์ พี่ปลายฟ้า พี่นันท์ พี่ตะขบ พี่เอสโฟ่ พี่เกิดแก่
ท่านยูจีน คุณดาวเรือง คุณลุง พ่อน้อย ท่านหนุ่ย ครูวิทย์ เจ้าป้าเงาหมอก
พี่มิตรจิต พี่พญามาร และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

http://tbn0.google.com/images?q=tbn:3rIttn0pqowloM:http://std.kku.ac.th/4631800405

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน

paobunjin
10-31-2008, 03:26 AM
....ลุงเปามาแล้ว....

ปลายฟ้าเอ๋ยลุงเปาสอบเสร็จแล้ว
แต่ยังแป้วตัว ยู มาหลอกหลอน
ช้างมานเถิดผ่านไปไม่ออนซอน
จะสอบซ้อนสอบซ่อมช่างหัวมาน...อิอิ

มาปล่อยวางความทุกข์ที่แบกอยู่
มาเดินสู่อิสระอย่างอาจหาญ
มาต่อสู่กับชีวิตพิชิตมาร
ที่รอนรานคือตัวเราไม่ไช่ใคร....

เศรษฐกิจตกต่ำซ้ำทุกที่
ขอเพียงมี อดออมอย่ารีบใช้
ค่าของเงินต่ำลงปลงมันไป
ค่อยใช้จ่ายที่จำเป็นพอประทัง

จงพอใจในสิ่งที่มีอยู่
แล้วยิ้มสู้ฟันฝ่าอย่าสิ้นหวัง
ทำหน้าที่ของเราด้วยพลัง
อย่างจริงจังจริงใจในความดี......

มาเยี่ยมเยียนกัน สบายดีไช่ไหม? สู้ เนาะ

plyfha
10-31-2008, 05:53 AM
ได้ยินเสียง พร่ำเพรียก มาเรียกหา
ท่านยายขา มาแล้ว น้องแก้วอยู่
อยากจะมา ทุกวัน มาคอยดู
พี่น้องอยู่ รวมกัน สำราญใจ

เจ้าเพียงฝัน นั้นมา ไม่หลีกหนี
พี่กระโดด คนดี อยู่ใกล้ใกล้
ลานโดดสาม ตามมา อย่างเร็วไว
อ่านอ่านไป เรื่องเก่า เล่ามาเลย

ส่วนลุงเปา เฝ้ายู มาหลอกหลอน
ไม่ราญรอน หลอกหนา อย่านิ่งเฉย
เดี๋ยวก็ผ่าน ไม่นาน เตรียมฝันเลย
เตะมันเลย แค่ยู รู้ไม่กลัว :D

พี่เกิดแก่ ไปไหน ให้มาหา
พี่น้องมา กู่ก้อง มองตามรั้ว
เดินลัดเลาะ มองหา ไม่มึนมัว
เพราะว่ากลัว พี่หา บ้านไม่เจอ

เกิดแก่
10-31-2008, 10:52 PM
พี่เกิดแก่มาแล้วน้องแก้วเอ๋ย
ไม่นึกเลยว่าจะมาหากันหากันใหม่
ความคิดถึงที่เปี่ยมล้นท้นหัวใจ
เป็นเหตุให้ตามหามาจนเจอ

ยังคำนึงถึงถิ่น กลิ่นพฤกษา
ยังติดตาตรึงใจไว้เสมอ
ยังจดจำดั่งมีมนต์จนละเมอ
ยังพร่ำเพ้อชะเง้อหาบุบผาไพร

noppakorn
11-01-2008, 01:44 PM
สวัสดีครับท่านยาย ลุงเปา ท่านโดด คุณbb คุณครูวิทย์ น้องปลายฟ้า น้องเกิดแก่ น้องเพียงฝัน และญาติธรรมทุกท่านครับ

กลับมาแล้วเห็นครึกครึ้นชื่นเหมือนก่อน ที่อาวรณ์ก็พลันหายมลายสิ้น
ทั้งพี่น้องมิตรธรรมหวนยลยิน มาให้ผินยังอยู่ครบนพฯยินดี
ทั้งทั่นยายลุงเปามากันแล้ว ให้น้องแก้วเพียงฝันพลันอึงมี่
ส่งเสียงร้องกึกก้องร้องดีๆ คุณบีบีก็ตามมาไม่ช้าพลัน
น้องแปดคิวมาให้เห็นเป็นเหมือนเก่า เกิดแก่เล่าน้องเจ้ามาพาสุขสันต์
พญามารก็แวะเยียนเวียนมากัน เหลือน้องนันยังไม่เห็นเป็นฉันใด
น้องมิตรจิตอีกคนหนึ่งซึ่งไม่เห็น ไม่ทราบเป็นสุขทุกดีมีไฉน
รีบๆมาสรวลสันต์กันไวๆ ยังมีใครยังไม่มาอย่ารีรอ
ส่วนท่านโดดไม่เอ่ยถึงคงขึงโกรธ ก็ท่านโดดขาประจำไร้คำขอ
มาทันทีที่บ้านใหม่ได้เปิดรอ ท่านมาต่อลานโดด 3 ตามตำรา
ส่วนครูวิทย์ท่านมาแปลกแหวกแนวเหลือ หรือท่านเบื่อจึงท้อใจให้ตามหา
พอมาถึงก็ตัดพ้อขออำลา ครูวิทย์จ๋าอย่าไปสนปากคนเลย
ดูพระพุทธบริสุทธิ์ไม่พูดมาก ถูกถางถากอย่างไรยังใบ้เฉย
เราเป็นคนอย่าไปสนคนใดเลย ใครไม่เคยถูกนินทาบอกมาที
ใครจะพูดอย่างไรอย่าไปสน ไปดิ้นรนให้ร้อนใจไม่สุขี
เราเปิดเผยนิ่งเฉยไว้ไม่ใยดี ปากไม่ดีคือปากคนชอบสนใจ
กลับมาเถิดอย่าน้อยใจใครเขาว่า อย่าผวาไปกับเขาเฝ้าเสือกไส
ที่บ้านนี้เรือนนี้มีธรรมใจ หวั่นทำไม่ใจบริสุทธิ์ดุจพุทธองค์.....

plyfha
11-01-2008, 03:01 PM
มาเปิดบ้านตอนบ่ายสดใสนัก
พวกคุณพี่ที่รักไม่ห่างหาย
พี่เกิดแก่กลับมาพาอุ่นกาย
งานวุ่นวายให้พักบ้างยังต้องลา

พี่นพนั้นท่องเที่ยวเลี้ยวตามเกาะ
ใจเสนาะส่งเสียงสำเนียงหา
เดินทางบ่อยลอยล่องท้องนภา
ยามกลับมามีเรื่องเล่าน้องเฝ้ารอ

noppakorn
11-04-2008, 02:21 PM
สวัสดีครับน้องปลายฟ้า ทั่นยาย ลุงเปาฯ ท่านโดด น้องเพียงฝัน น้องเกิดแก่ คุณบีบี และญาติธรรมทุกท่านครับ

http://D:\My Documents\My Pictures\บ้านเด็ก2.jpg

ทั่นยายครับลืมอะไรจำได้ไหม ทะเลใจอยู่บ้านเก่าให้เศร้าสร้อย
กระทู้เก่าที่บ้านเก่าเขาเฝ้าคอย ใยยายปล่อยให้อยู่เดียวเปลี่ยวเอกา
รีบย้ายมาบ้านใหม่ให้หายเหงา ผมก็เฝ้าชะเง้อจ้องมองกังขา
อยากเยี่ยมมองทะเลใจใหม่อีกครา รีบย้ายมาใครๆก็ต่างรอคอย
น้องปลายฟ้าก็ย้ายกรายมาแล้ว ท่านโดดแจวเปิดเรือนใหม่ให้ใช้สอย
ตัวนพฯเองนั้นเปิดบ้างสร้างริ้วรอย เปิดห้องคอยให้รจนาหาพระธรรม
รีบๆหนายายจ๋าอย่าช้านัก ย้ายสำนักมาเร็วไวอย่าให้ถาม
หมู่พี่น้องต่างรออยู่เฝ้าดูตาม หากแบกหามไม่ไหวให้บอกกัน.....

ทั่นยาย
11-04-2008, 09:28 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ ตาเปา เกิดแก่ น้องโดด น้องอ๋อย ปลายฟ้า เพียงฝัน ทั่นบีบี
ทั่นพญามาร ทั่นแปดคิว เจ้าป้า น้องนันท์ ตะขบ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ขอบคุณพี่นพที่ถามหาทะเลใจค่ะ แต่ที่ทั่นยายไม่ย้ายมานั้นเป็นเพราะว่า
ตั้งกระทู้ใหม่ไม่เป็นค่ะ ไม่ทราบจะไปตั้งตรงไหนค่ะ แหะ แหะ
อีกอย่างทั่นยายว่าเรามีที่พักพิงใจกันพอเพียงแล้วนะคะ
เรือนธรรมอันกว้างใหญ่สนทนาปราศัยได้ทุกเรื่องในปัจจุบันสมัย
[size=15pt]ลานโดดก็เอาไว้ย้อนลำลึกถึงเรื่องราวต่างๆมากมายในอดีต
ไร่กลอนปลายฟ้าเอาไว้ไปปิกนิคชมนกชมไม้วาดฝันถึงอนาคตอันสดใส
ครบสามเรือนงดงามสำหรับที่พักพิงใจ อดีต ปัจจุบัน อนาคตกำลังดี ดี๊ ดี เชียวค่ะ
ทันยายเป็นยามคอยดูแลเรือนทุกด้านบ้านทุกหลัง
เหมือนปลวกคอยระวังระไวค่ะ ใครเฮไหน ทั่นยายก็เฮนั่นด้วย
คว้าเชี่ยนหมากลากตามกันไปเดินไม่ไหวก็เกาะหลังน้องโดดไปโดดดดด :D
สงสารแต่ทั่นบีบี ดีเจคลื่นทะเลใจที่ตกงานซะงั้น ไม่ทันรู้ตัวเอิงเอย ;D

noppakorn
11-06-2008, 07:23 PM
สวัสดีครับทั่นยาย

เรื่องสร้างกระทู้ใหม่ ไม่ยากครับ ทั่นยายclick ที่หัวข้อ "พระธรรมคำกลอน" จะเห็นชื่อรายการ
กระทู้กลอนที่ลงไว้แล้ว ให้มองที่มุมขวาบน จะมีช่องอยู่ 4 ช่อง ช่องแรก"ได้อ่านหมดแล้ว"
ช่องที่สอง"แจ้งเตือน" ช่องที่สาม "เริ่มหัวข้อใหม่" ช่องที่สี่"ทำโพลล์" ให้ท่านยาย click ที่ช่อที่สาม "เริ่มหัวข้อใหม่" น่ะครับ จากนั้นก็เริ่มโพสต์ได้เลยครับ

noppakorn
11-06-2008, 07:29 PM
สวัสดีครับทั่นยาย น้องปลายฟ้า ท่านโดด น้องเพียงฝัน คุณบีบี ลุงเปา คุณครูวิทย์และญาติธรรมทุกๆท่านครับ

นกนางนวลบินไปมาจ้องหาเหยื่อ
มันไม่เบื่อแม้เคยชินกินปลาน้อย
เหนือนางนวลมีเจ้าเหยี่ยวเที่ยวบินคอย
หวังเฉี่ยวสอยโฉบเจ้าปลาเพื่อมากิน
ต่างบินร่อนบินถลาหาอาหาร
เมื่อสำราญก็ลาลับบินกลับถิ่น
ปากเหลือเหยื่อเผื่อลูกน้อยที่คอยกิน
อ้าปากลิ้นรอแม่ป้อนขย้อนมา
มันทั้งสองต่างเป็นนกบินผกผัน
ยังรักมั่นต่อลูกน้อยที่คอยหา
เป็นความรักที่ยิ่งใหญ่ในโลกา
ของมารดามีต่อบุตรสุดการุณ.

plyfha
11-09-2008, 01:53 PM
http://img80.imageshack.us/img80/3259/gull2by0.jpg (http://imageshack.us)
นกนางนวลบินหวนมาหาคู่
มามองดูลีลาถลาร่อน
ดูสวยสดงดงามยามแดดจร
มาออดอ้อนเคียงกันไม่ห่างไกล

piangfan
11-09-2008, 06:41 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ดาว อาจารย์เดฟ ทั่นยาย พีโดด ลุงเปา คุณป้าวรรณ
พี่นพกรณ์ พี่ปลายฟ้า พี่นันท์ พี่ตะขบ พี่เอสโฟ่ พี่เกิดแก่ ลุงบีบี
ท่านยูจีน คุณดาวเรือง คุณลุง พ่อน้อย ท่านหนุ่ย ครูวิทย์ เจ้าป้าเงาหมอก
พี่มิตรจิต พี่พญามาร และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

เหม่อมองท้องฟ้าไกลใจคิดถึง
พี่ผู้หนึ่งในใจใช่นานเนิ่น
เพียงพบพาเจรจาก็พาเพลิน
ช่างบังเอิญนี่หรือไรหนอใจเรา

หรือเราคอยเขานั้นผูกพันรัก
เป็นคู่ภักดิ์กันมาแต่กาลเก่า
ติดตามมาหารักแท้ดั่งเป็นเงา
ปักรักเจ้าเจาะจงตรงหว่างใจ

แวะมาเยี่ยมบ้านพี่ปลายฟ้าค่ะ
ทั่นยายขา พี่นพขา พี่เกิดแก่ขา คิดถึงจังค่ะ และคิดถึงทุกท่านค่ะ

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน

noppakorn
11-09-2008, 07:33 PM
สวัสดีครับทั่นยาย น้องปลายฟ้า ท่านโดด น้องเพียงฝัน คุณบีบี ลุงเปา คุณครูวิทย์และญาติธรรมทุกๆท่านครับ

รักอำพราง...พรางรักตระหนักเสมอ
แอบรักเธอไม่กล้าบอกหรอกจอมขวัญ
เพียงเห็นหน้าก็จิตรื่นชื่นทุกวัน
ไม่สำคัญรักข้างเดียวไม่เปลี่ยวใจ
รักคือรักใยต้องครองสมปองหมาย
ยากคลอนคลายความรักมั่นที่ฉันให้
ขอแอบรักภักดีเธอเสมอไป
แอบห่วงใยหวังเธอสุขไร้ทุกข์พอ.

เอากลอนรักมาลงบ้าง เดี๋ยวจะว่าคนแก่แต่กลอนรักไม่เป็น อิอิ

bb
11-09-2008, 09:39 PM
ได้ยินแว่วฆ้องกลองฉลองลั่น สารพันอึกทึกกึกก้องเสียง
โห่ฮิ้วโห่ อึงมี่ที่สำเนียง ยืนมองเมียงเขาฟ้อนรำทำท่าทาง
บ้างร้องรำบ้างดีดสีบ้างตีเป่า บ้างเขย่าแอ่นฟ้อนเต้นผางๆ
บ้างแต่งตัวสีสรรค์นุ่งผ้าบาง บ้างครวญครางโอ้กอ้าคเพราะความเมา
จะเอาบุญหรือเอาบาปเอาให้แน่ อย่ามองแค่ความสนุกจะอับเฉา
จะทำดีหรือไม่ดีมองที่เรา อย่ามัวเมาลุ่มหลงปลงเถอะเรา

plyfha
11-10-2008, 12:07 AM
มาอ่านกลอนผูกพันธ์รักจากเพียงฝัน
มาอ่านกลอนรักรำพันในวันนี้
เอากลอนรักมาลงตรงใจดี
พี่นพนี้แต่งได้ดีทุกที่ทาง

มาต้อนรับลุงบีบีที่วัดเกาะ
มาฉอเลาะไม่เลี้ยวหนีไกลห่าง
เพราะความเมาหรือไรใยนุ่งบาง
มาเต้นผางอย่างใครให้เมียงมอง

จะนั่งเขียนกลอนรักสักกี่ครั้ง
ไม่คิดฝังยังมาไม่มัวหมอง
รักอำพรางยังรื่นมายืนมอง
ไม่ต้องลองทำรื่นชื่นในทรวง

noppakorn
11-10-2008, 04:55 PM

ขอขอบคุณคำชมประโลมจิต เลยนั่งคิดอักษราหาคำหวาน
เพื่อมาร้อยเรียงไว้ในตำนาน มาประสานสวนฝันอันงดงาม
มารังสรรสร้างสวนรักอักษรา สวนปลายฟ้ามวลบุปผาน่าวาบหวาม
จากไม้ดอกเป็นอักษรบทกลอนความ เป็นสวนธรรมงามจิตมิตรไมตรี
สร้างสวนรักด้วยอักขระสละสลวย เปลี่ยนสวนสวยเป็นสวนรักงามศักดิ์ศรี
ตามเนื้อถ้อยร้อยรักประจักษ์มี ในไมตรีของหญิงชายขยายความ
ทั้งทุกข์สุขแยกจากจำพรากรัก ทั้งแอบภักดิ์รักจริงหญิงต้องห้าม
ทั้งถูกหลอกถูกลวงห่วงทุกยาม ทั้งติดตามทั้งทุกทิ้งทุกสิ่งสารพัน
เอาความจริงหรือสร้างสรรร้อยพันเรื่อง เขียนต่อเนื่องด้วยดวงจิตคอยคิดกลั่น
เป็นอักษรเรียงถ้อยร้อยรวมกัน สร้างความฝันความรักด้วยอักษรา.....

ทั่นยาย
11-10-2008, 05:12 PM
แพรโพยมโลมฟ้าเวหาหน
นภดลลิ่วล่องละอองฝัน
ฝากหัวใจลอยลิ่วพริ้วหากัน
ณ คืนนั้นในนิทราราตรีกาล

ฟากฟ้าฝันอันไกลหลายคุ้งฟ้า
แพรดาราระบัดพรายปลายฟ้าฝัน
พักตร์พิไลหลบซ่อนใต้เงาจันทร์
เนตรนิลนั้นหลุบหลู่อยู่ปลายดาว

อันโอษฐ์อิ่มยิ้มยวนชวนจิตหวั่น
ยามจำนรรดุจระฆังกลางหนหาว
เฝ้าสำเหนียกเพรียกหา..ฟ้าแพรดาว
น้ำค้างพราวช่างหนาวนัก...หนอรักเอย

บรรยากาศบ้านนี้หวานแหว๋แต๋วจ๋าจนอดใจ
ขอแจมด้วยม่ายได้ค่ะ เลยต้องกลั่นน้ำหมากเป็นกลอนหวานกะเค้ามั่ง
จาได้ไม่ตกยุค ตะละแม่เกิดแก่จ๋า มาประลองกลอนหวานๆกัน
หน่อยจะได้เอาไว้เป็นอาหารให้มดงัย มาม่ะมาจอยกัน จอยกัน :D

noppakorn
11-10-2008, 05:15 PM
สวัสดีครับทั่นยาย

เรื่องสร้างกระทู้ใหม่ ไม่ยากครับ ทั่นยายclick ที่หัวข้อ "พระธรรมคำกลอน" จะเห็นชื่อรายการ
กระทู้กลอนที่ลงไว้แล้ว ให้มองที่มุมขวาบน จะมีช่องอยู่ 4 ช่อง ช่องแรก"ได้อ่านหมดแล้ว"
ช่องที่สอง"แจ้งเตือน" ช่องที่สาม "เริ่มหัวข้อใหม่" ช่องที่สี่"ทำโพลล์" ให้ท่านยาย click ที่ช่อที่สาม "เริ่มหัวข้อใหม่" น่ะครับ จากนั้นก็เริ่มโพสต์ได้เลยครับ

ท่านยายครับอ่านหรือยังครับ

เกิดแก่
11-11-2008, 08:00 AM
[color=blue]อ่านบทกลอนอ่อนไหวในคำหวาน
ใจสะท้านหวั่นไหวในเนื้อหา
มิรู้เบื่อเมื่อประจักษ์อักษรา
ให้หวลหาน่าภิรมย์สมฤทัย

มธุรสพจมานอันไพเราะ
หวานเสนาะปานน้ำผึ้งจึงหลงไหล
ดั่งฉิวหาหลงน้ำตาลนั้นร่ำไป
ตรึงตราใจมิรู้เบื่อเมื่อยลยิน

ทั่นยาย
11-11-2008, 10:08 AM
ขอบคุณพี่นพกรณ์ค่ะ ที่ช่วยแนะนำขั้นตอนการโพสกระทู้ให้ทราบ
จะลองทำดูก่อนนะคะ น่าจะทำได้เน๊าะ ทั่นยายยุค ไอที ซะอย่างนี่นา :D

หวานยิ่งนักหวานล้ำคำรวงผึ้ง ดั่งจะตรึงตราไว้ให้โหยหา
ถ้อยวจีวิลาศล้ำพร่ำพรรณา จะตรึงตราหวานหูมิรู้ลืม
มธุรสเรียงถ้อยร้อยลำนำ ช่างดื่มด่ำหวานหทัยจนใจปลื้ม
เห็นรุ้งพรายอยู่ปลายฟ้าอย่าได้ลืม ใจที่ปลื้มยังเฝ้ารอ ทอรุ้งงาม

เกิดแก่จ๋า บทกลอนไพเราะเสนาะโสตแต้ๆกา
แล้วไหนว่าแต่งกลอนบ่เป๋นจะได๋เจ้า

noppakorn
11-11-2008, 06:16 PM
รอท่านยายเปิดกระทู้"ทะเลใจ"อยู่ครับ ติ๊กต๊อกๆๆๆๆ

เห็นเส้นผมเกลื่อนพื้นสะอื้นไห้
จนหัวใจเจ็บปวดแสนรวดร้าว
สิ้นหัวใจใยรักภักดิ์พริ้งพราว
สิ้นเรื่องราวรักทั้งสองหมายครองกัน
เพียงพลั้งเผลอชั่วครั้งหวังสมาน
พี่หักหาญน้ำใจสิ้นใยฝัน
ไปพลั้งเผลอกับหญิงอื่นชื่นชีวัน
เจ้ารู้พลันจึงตัดรักหักดวงใจ
ตัวพี่เองยอมรับผิดคิดไม่ซื่อ
นอกใจเธอเผลอพลั้งสุดยั้งได้
แต่ความรักที่แท้จริงกว่าสิ่งใด
ไม่ใช่ใครมอบให้เธอเสมอนิรันดร์
เจ้าไม่ยอมอภัยให้แก่พี่
ความรักนี้เธอตัดหมดกำสรดศัลย์
หันหลังให้กับความรักภักดิ์ผูกพัน
ทอดทิ้งฉันไปบวชชีหนีหัวใจ
…………………………………(บวชชีหนีช้ำ)

noppakorn
11-12-2008, 11:52 AM
ตำนานลอยกระทง

เดือนสิบสองสิบห้าค่ำตำนานขาน เป็นเรื่องงานประเพณีมีสืบเนื่อง
แต่โบราณกาลก่อนตอนประเทือง เขาลือเลื่องลอยกระทงคงความดี
บ้างกล่าวว่าลอยเคราะห์ไปให้สุขสันต์ โรคภัยนั้นให้ลอยไปได้สุขศรี
บ้างขมาแม่คงคาขอบารมี ที่ปราณีให้น้ำไว้ใช้การงาน
อีกตำนานกล่าวว่าบูชาพระพุทธบาท พระชินนาถประทานไว้ให้สืบสาน
ณ ริมฝั่งนัมทามหานทีธาร แต่พุทธกาลเมื่อนานมา
บ้างก็บอกบูชาพระอุปคุต ผู้พิสุทธิ์สถิตย์อยู่คู่พระศาสนา
ณ เรือนแก้วสะดือทะเลมหาเถรา ทรงอภิญญามหาฤทธาคณี
แต่ตำนานของไทยได้ขานกล่าว ถึงเรื่องราวลอยกระทงที่คงศรี
เริ่มสมัยสุโขทัยราชธานี สาวสดศรีชื่อ “นพมาศ” พิลาสพรรณ
ได้ค้นคิดประดิษฐ์กระทงงาม ค้นคิดตามตำนานเก่าที่เล่าขาน
นำไม้ดอกโคทมมาทำการ ประดับกรานประทีปเทียนเพียรพยายาม
แต่ปัจจุบันลอยกระทงที่คงไว้ ได้เปลี่ยนไปเกินกว่าใครจะได้ห้าม
ประเพณีอันเก่าแก่แม้งดงาม ไม่ติดตามกลับแปรเปลี่ยนผันเวียนไป
เพราะผู้คนหลงเหลิงเริงโลกีย์ ประเพณีต้องมาเสื่อมไม่เลื่อมใส
บ้างกินเหล้าดื่มฉลองคนองใจ บ้างหวังไปลอกลวงควงสตรี
ดอกไม้เพลิงประทัดจัดจุดพลุ เพียงบรรลุความสนุกให้สุขศรี
ลืมกันไปว่างานไทยประเพณี เสริมความดีวัฒนธรรมจึงงามจริง...

plyfha
11-13-2008, 12:57 AM
http://img383.imageshack.us/img383/9818/9086291107191113en0.jpg (http://imageshack.us)

ลอยกระทงกะลามาวันนี้
ประเพณีของไทยไม่เคยหาย
เดือนสิบสองคืนเพ็ญเห็นประกาย
ดูเรียงรายสวยงามตามสายธาร

สายน้ำหลากไหลเชี่ยวดูฉ่ำชื่น
คนไหลรื่นคืนเพ็ญเห็นขับขาน
ประเพณีของไทยแต่โบราญ
มากราบกรานแม่คงคาที่ปราณี

ทั้งใบตองกาบกล้วยดูสวยสด
ใจงามงดง่วงงุนในยามนี้
จุดธูปเทียนปล่อยไปในนที
แล้วจรลีกลับมาแล้วลานอน

piangfan
11-15-2008, 08:36 PM
พี่นพกรณ์ พี่ปลายฟ้า พี่นันท์ พี่ตะขบ พี่เอสโฟ่ พี่เกิดแก่ ลุงบีบี

แสนซาบซึ้งตรึงใจในดวงจิต
เฝ้าพินิจคิดให้ใจหวั่นไหว
เพลงบรรเลงกล่อมมาจากดวงใจ
เหมือนอุ่นไอรักจากฟากฟ้าไกล

เป็นตัวเเทนของความรักที่ห่างไกล
พี่มอบให้แก้วตายอดยาหยี
บรรยายรักสุดซึ้งซึ่งกวี
เพียงฝันนี้ขอนอบน้อมค้อมวันทา

แวะมาเยี่ยมอีกค่ะพี่ปลายฟ้า และทุกท่านค่ะ

plyfha
11-16-2008, 01:22 PM
แสงสุรีย์ ส่องหล้า ลาลับหาย
ฝนโปรยปราย คล้ายเงา เฝ้าผกผัน
เมื่อฟ้าดับ ลับลา มาหากัน
มองดวงจันทร์ ผ่านฟ้า ยามราตรี

สิ่งดีดี อยู่ใกล้ ใจมองเห็น
ฝนกระเซ็น เย็นฉ่ำ ย้ำไม่หนี
ไม่หมางเมิน เดินห่าง ร้างฤดี
ยามราตรี มีดาว ให้เฝ้ามอง

แม้ฟ้ามืด ไม่หม่น จนหมองจิต
มองมิ่งมิตร เดินมา ไม่มีหมอง
มีหมู่เมฆ มากมาย ให้เมียงมอง
ใจตรึกตรอง ตามเงา ไม่เมามัว

สวัสดียามบ่ายจ้าน้องเพียงฝัน

noppakorn
11-17-2008, 01:53 PM
ลาลับแล้วทรงคัลไลยไม่หวนกลับ
ขารลาลับดับไปในเพลิงผลาญ
เหลือเพียงเถ้าพระอัฐิธาตุประกาศกาล
รูปสันฐานนั้นเพียงอยู่ดูชั่วคราว
กับชื่อเสียงคุณความดีมีพระเมตตา
ไว้พรรณนาแซ่ซ้องเกริกก้องกล่าว
ชนสรรเสริญเยินยอไว้ในเรื่องราว
เมื่อครั้งคราวพระชีพคงดำรงทรง
พระจิตวิญญานสู่สวรรคัลไลยลา
ชาวประชาหลั่งน้ำตามาสู่ส่ง
เสด็จสถิตย์ ณ วิมานสวรรค์คง
เพื่อพระองค์ทรงสถิตย์นิจนิรันดร์....

ทั่นยาย
11-18-2008, 08:36 AM
สวัสดีค่ะ พี่นพกรณ์ ตาเปา เกิดแก่ น้องโดด น้องอ๋อย
เพียงฝัน ปลายฟ้า ทั่นบีบี ครูวิทย์ ทั่นพญามาร เจ้าป้าฯ
ตะขบ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

อรุณรุ่งแสงทองฟูฟ่องฟ้า
หมู่เมฆาดารดาษพาดผ่านสาย
แสงสีเงินสีทองผ่องอำไพ
สาดส่องให้เมฆาฟ้าสีทอง

แสงสีทองสะท้อนใจให้ผ่องแผ้ว
อีกวันแล้วที่ความหวังยังมัวหมอง
แม้ความหวังยังลางเลือนไม่เรืองรอง
ก็ยังปองลองหวังอยู่ดูต่อไป

จะสมหวังหรือผิดหวังยังไม่รู้
ขอเพียงอยู่แบบมีหวังยังพอไหว
กำลังใจไม่เคยท้อรอต่อไป
รอฟ้าใหม่คงสักวัน ฝันเป็นจริง...

plyfha
11-19-2008, 06:52 PM
มาฝากความคิดถึงอีกหนึ่งครั้ง
มาฝากความวาดหวังในวันนี้
มาฝากด้วยหัวใจและไมตรี
มาฝากสายนทีทุกที่ไป

ฝากความรักความห่วงไม่เคยห่าง
ฝากฟ้ากว้างวันนี้ที่สวยใส
ฝากตะวันยามเช้ารุกเร้าไป
ฝากหัวใจล่องลอยคอยใครกัน

รักลมหนาวมาเยือนทำเย็นเยียบ
รักนั้นเปรียบสิ่งใดไม่ผกผัน
รักเรียงร้อยลวดลายมากมายกัน
รักวาดฝันสิ่งใดตามใจเรา
นมัสการพระคุณเจ้า
สวัสดีค่ะ ทั่นยาย พีโดด ลุงเปา
พี่นพกรณ์ พี่เกิดแก่ ลุงบีบี แปดคิว
ครูวิทย์ คุณมิตรจิต คุณพญามาร
และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

piangfan
11-19-2008, 07:50 PM

ตะวันส่องแสงธรรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน

เกิดแก่
11-19-2008, 09:58 PM
กราบนมัสการพระคุณเจ้าที่เคารพ[/color]
สวัสดีค่ะ พี่ชายนพฯ ท่านลุงเปา ท่านยาย ท่านบีบี คุณครูวิทย์ ท่านพญามาร
น้องโดด น้องแปดคิว น้องปลายฟ้า น้องเพียงฝัน น้องนันท์ น้องอ๋อย น้องตะขบ
และญาติธรรมทุก ๆ ท่าน color]

มารอคอยความคิดถึงอีกหนึ่งครั้ง
มาคอยนั่งรับน้ำใจจากน้องพี่
มาเก็บรักษาไว้ให้อย่างดี
มาตรงนี้ไม่แหนงหน่ายไปจากกัน

เก็บความรักความห่วงใยไว้เช้าค่ำ
เก็บน้ำคำ ทุกถ้อยคำที่เสกสรร
เก็บน้ำใจอันแสนดีที่ให้กัน
เก็บกักวันระหว่างเราเฝ้าจดจำ

รักลอยลมพรมพริ้วไปถึงปลายฟ้า
รักตรึงตราตรึงใจใช่พูดพร่ำ
รักจึงอย่าเปลี่ยนแปลงแกล้งลืมคำ
รักคือคำที่พร่ำเพ้อ.....เธออย่าลืม

บางเวลาที่หายไปไม่ได้เข้ามาเยี่ยมก็ยังคิดถึง ทุก ๆ ท่านอยู่เสมอนะค่ะแต่
เจ้ารถร่วม บขส.ของเกิดแก่มันมีรถร่วมถนนหลายคันเส้นทางมันเลยไปมา
ไม่ค่อยสะดวก(IP ลูกหลายตัวค่ะ)

plyfha
11-21-2008, 05:13 AM
http://img260.imageshack.us/img260/3901/74420726ru1.jpg (http://imageshack.us)

ช่อไข่มุกสุกสกาวดูวาววับ
เรียงเป็นตับสวยงามยามมองหา
ดูสดใสแสนสุขทุกทิวา
วันเวลาเดินไปใจคงเดิม

มองดูดาวพราวระยิบกระพริบมา
ในอุราชมชื่นคืนหนาวเริ่ม
สายลมพัดไม้งามมาเต็มเติม
มาช่วยเพิ่มความหนาวที่เข้ามา

piangfan
11-21-2008, 01:21 PM

ฝากฟากฟ้าดูแลยามเธอเหงา
ฝากดวงดาวปัดเป่าลมหนาวให้
ฝากความรักแทนผ้าห่มยามห่างไกล
ฝากหัวใจให้เธอกอดนอนฝันดี

คิดถึงทุกท่านค่ะ

plyfha
11-21-2008, 08:34 PM
มารับฝากใจรักจากเพียงฝัน
ฝากความห่วงใยกันในวันเหงา
ฝากจันทรามาเคียงข้างดั่งเป็นเงา
มาคอยเฝ้าดูแลแม้ห่างไกล

DodE
11-22-2008, 03:15 AM
ดึกดื่นในคืนหนาว
อ่านเรื่องราวร้อยเรียงฝัน
ยังคงเดินด้วยกัน
ผ่านคืนวันอันหนาวใจ

อุ่นใอได้พิงพัก
อิงด้วยรักสกาวใส
อบอวนด้วยน้ำใจ
แบ่งปันให้คลายหนาวเย็น

คำคืนยังควรค่า
แม้ผ่านมาด้วยยากเข็ญ
สายลมอันหนาวเย็น
ก็เพียงเป็นสิ่งผ่านมา

ยังคงอยู่ตรงนี้
ดวงฤดีอุ่นนักหนา
ไม่เพียงแค่ผ่านมา
จงรู้ว่าไม่ผ่านไป..

ดีครับ น้องปลายฟ้า หายไปบ้างแต่ยังอยู่คร้าบบบบ

plyfha
11-22-2008, 07:04 AM
ดึกดื่นที่มุ่งหมาย
ไม่เคยหายไปจากกัน
ต่างคนต่างมีฝัน
เดินฝ่าฟันไม่หวั่นใจ

เดินทางกลางไออุ่น
ใจละมุนในอุ่นไอ
ท่ามกลางสายลมไหว
ใจสดใสไม่จากลา

ฝั่งฝันที่หมายมั่น
ไม่เคยหวั่นตลอดมา
ดวงใจแม้อ่อนล้า
ทางข้างหน้าใช่ว่ากลัว

ทางฝันวันก่อนเก่า
อาจทำเศร้าเรามึนมัว
เส้นทางคลายสลัว
ฟ้าเคยมัวไม่มองเมิน

สวัสดีค่ะพี่โดดนอนดึกจังระวังหมดแรงนะ
รีบหาเงินน่ะ :D :D

noppakorn
11-23-2008, 06:27 PM
สวัสดีครับน้องปลายฟ้า ทั่นยาย น้องเพียงฝัน น้องเกิดแก่ ลุงเปา ท่านโดด พญามาร คุณบีบีและญาติธรรมทุกท่านครับ
ดาวไม่ลืมดิน
(อิอิ ไม่เกียวกับคุณดาวนาครับ)
ราตรีนี้ฟ้ามืดมิดสนิทแน่น
ไม่มีแม้นแม้แต่ดาวมาพราวแสง
แม้ดวงเดือนที่ผงาดอาจสำแดง
ยังใจแล้งหลบไปไหนแห่งใดกัน

หรือดาราไปเยี่ยมดินยังถิ่นเก่า
ดาราเจ้าไม่ลืมดินจนสิ้นสันต์
จึงหวนกลับไปเยือนดินถิ่นเดิมกัน
ฟ้าจึงพลันมืดมิดสนิทลง

ดาวเจ้างามทั้งกายใจให้คิดถึง
ดาวงามซึ้งงามดวงใจไม่ใหลหลง
ไม่ลืมดินถิ่นเก่าดาวมั่นคง
ไม่ทะนงเพลินเหลิงตน....ดาวคนดี

Lucky
11-24-2008, 12:15 AM
...ใครจะชอบ ใครจะชังก็ช่างเถิด
ใครจะเชิด ใครจะชูก็ช่างเขา
ใครจะเบื่อ ใครจะบ่นให้ทนเอา
ทำใจเรา ให้ร่มเย็นนั้นเป็นพอ

...อันนี้ท่านชินหั้ยมา ถูกจัยเลยขอยืมมา อิอิ ...
]

piangfan
11-24-2008, 12:20 PM
พี่นพกรณ์ พี่ปลายฟ้า พี่นันท์ พี่ตะขบ พี่เอสโฟ่ พี่เกิดแก่ ลุงบีบี พีรักกี้

ยินดีต้อนรับค่ะ พี่รักกี้

ขอรักดีหลีกหนีซึ่งความชั่ว
ไม่หลวมตัวเข้าใกล้ในตัณหา
หนีจากปให้ไกลจนลิบตา
พึงปัญญามีไว้ใตร่ตริตรอง

ทั่นยาย
11-24-2008, 04:45 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพกรณ์ ตาเปา ตะละแม่เกิดแก่
น้องโดด น้องอ๋อย เพียงฝัน ปลายฟ้า ทั่นบีบี
ครูวิทย์ ทั่นพญามาร เจ้าป้าฯ ตะขบ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

ยลและยินสำเนียงถ้อยที่ร้อยเรียง
ดั่งจะเพียงหยาดรวงพลวงผึ้งหวาน
ถ้อยพิรี้ร่ำพิลัยหวานใดปาน
หยาดน้ำตาลยังหวานน้อยถ้อยวจี

ถ้ามาตรแม้นถอดวางได้ใจดวงหนึ่ง
ประจักษ์ซึ้งถึงความรักภักดีพี่
ใจทั้งดวงจะเก็บไว้ให้คนดี
แม้ชีวีจะพลีให้ หนึ่งในทรวง...

อ่านกลอนรัก..จนชักจะซึมลึกแล้วเรา ;D :D

Lucky
11-24-2008, 09:49 PM
...มีคนบอกว่า ชีวิตเหมือนเส้นผม
ถ้าหมักหมม สะสมนาน ไม่สะสาง
มักจะวุ่นวาย อับอาย ไม่จืดจาง
ไร้อำพลาง ง่ายดาย คล้ายปัญหา
หากแก้ไข ปัญหาได้ ด้วยปัญญา
ชีวิตหนา เปนสุข พ้นทุกข์ระทม
หากแก้ไขปัญหา แบบหมักหมม
แสนอกตรม ระทมทุกข์ ไร้สุขเอย....

Lucky
11-24-2008, 10:05 PM
ถึงบางพูดพูดดีมีศรีศักดิ์ มีคนรักรสถ้อยอร่อยจิต
แม้นพูดชั่วตัวตายทำลายมิตร จะถูกผิดในมนุษย์เพราะพูดจา
(ของท่านบรมครูสุนทรภู่)ชอบมาก
อภินันทนาการโดนท่านชิน.อิ.จิ อิอิ

plyfha
11-24-2008, 11:19 PM
http://img147.imageshack.us/img147/3748/37824228cj5.jpg (http://imageshack.us)

อยากจะไปหารักไว้พักกอด
ไปแม่สอดแม่สายแสนสวยใส
จะหารักเลยต้องท่องเที่ยวไทย
ไปเชียงใหม่เชียงรายที่ไหนดี

ท่องเที่ยวรักอยากไปภูชี้ฟ้า
ควงแขนฝ่าภูกระดึงจนถืงที่
ไปภูเรือให้สายลมพรมชีวี
ภูสอยดาวก็เข้าทีไม่ลีลา

ไปภูหินร่องกล้าเพื่อหารัก
หรือไปพักภูสามหมอกบอกห่วงหา
ภูกระแต ภูถ้ำตามพนา
ภูซางไม่ร้างราน้ำตกงาม

หรือจะไปทะเลเพื่อเห่กล่อม
ใจนี้ยอมท่องไปในสยาม
ไปเที่ยวเกาะเก็บเกี่ยวทุกเขตคาม
เกาะพยามตามหาว่าน่าดู

ทั้งเกาะกูดเกาะรอกบอกสวยหวาน
เกาะกระดานพีพีที่สวยหรู
เกาะเสม็ดเกาะช้างช่างน่าดู
เกาะนั้นอยู่กลางทะเลเฉไฉมอง

สิมิลันนางยวนหวนอดีต
เกาะเชือกมาเชยชิตคิดยามหมอง
เกาะม้ามาเกาะไก่สมใจปอง
มานั่งมองเกาะภูเก็ตก่อนลาไกล

สวัสดีค่ะพี่นพ น้องเพียงฝัน น้องลัคกี้
สวัสดีท่านยาย ลุงเปา พี่เกิดแก่ แปดคิว
ลุงบีบีพี่โดด และทุกท่านค่ะ

bb
11-24-2008, 11:23 PM
ยินยลโฉมโน้มใจให้ไหวหวั่น จิตผูกพันพลันให้ใจหวั่นไหว
โฉมฤดีเนื้อนวลผ่องอำไพ ช่างบาดตาบาดใจให้พะวง
ผมสลวยสวยพริ้งดั่งเกลียวคลื่น และระรื่นชื่นใจให้ไหลหลง
นัยน์ตาดูวาวแววแพรวอนงค์ รูปยังคงตรึงจิตสนิทนาน
ในปางก่อนเธอคงเป็นนางฟ้า ดูท่วงท่ารูปทรงทั้งขับขาน
มาชาตินี้เธองามโฉมสะคราญ ใครพบพานต้องไหลหลงพะวงใจ

plyfha
11-25-2008, 06:35 AM
http://img186.imageshack.us/img186/731/1234hy7.jpg (http://imageshack.us)

มอบสาวน้อยนางนี้ให้ลุงบีบี ค่ะ :D :D

noppakorn
11-25-2008, 10:28 AM
ฉันอยากขออาศัยได้พักพิง
อยากขออิงขอแอบแนบเสมอ
อยากจะขอพักอาศัยในใจเธอ
หวังเสมอได้อาศัยในหัวใจ
อนุญาตฉันอยู่ด้วยช่วยฉันเถิด
คงเลอเลิศบรรเจิดจิตน่าพิศมัย
เพียงอาศัยได้พักพิงอิงอุ่นไอ
ฟ้าสดใสคงได้เห้นเช่นทุกวัน
อย่าปฏิเสธฉันเลยแม่เชยชื่น
อย่ากลายอื่นหรือเปลี่ยนแปรแม่จอมขวัญ
แม้นหัวใจเธอปิดไว้ไม่สำคัญ
เพียงฉันนั้นได้อาศัยใต้ชายคา...

.......ชายคาหัวใจ

bb
11-26-2008, 03:40 AM
ไม่อาจเอื้อมคว้าดาวแพรวพราวฟ้า แสงระย้าระยับระยิบพริบๆใส
สุกสว่างกลางท้องเวหาอ้าอำไพ แสนชื่นใจได้แต่มองจ้องดูดาว
เปรียบเธอเป็นเช่นดาวสกาวฟ้า งามเจิดจ้านวลนางแตกเนื้อสาว
บริสุทธิ์ผุดผ่องนัยน์ตาพราว เธอโน้มน้าวจิตใจให้พะวง
ทั้งหลับตื่นฝืนฝืนละเมอแอบเพ้อฝัน ทั้งคืนวันผันผ่ายให้ไหลหลง
อยากจะแอบแนบชิดนวลอนงค์ แต่ก็คงเป็นได้แค่หลงแต่เธอ

Lucky
11-26-2008, 07:15 AM
...ในเมื่อฉัน ไม่มีเวลา หั้ยกับเธอ
ในเมื่อเธอ ไม่มีเวลา หั้ยกับฉัน
ในเมื่อเรา ไม่มีเวลา หั้ยแก่กัน
แล้วความฝันที่จะสร้าง...คงร้างลา
การจากลา...ครั้งนี้ยังห่วงหา
คอยเธอมา งอนง้อ ขอคืนฉัน
การจากลา...ทั้งที่ยังผูกพัน
เธอกับฉันจะจากกันได้เยี่ยงไร...

noppakorn
11-26-2008, 05:26 PM
ตะวันรอนก่อนแรมราครามาเยือน
ตะวันเลื่อนใกล้ลับลาคราสิ้นแสง
ตะวันคล้อยลอยลงส่งสีแดง
ตะวันแต่งท้องฟ้างามยามแรมรา

ตะวันเริ่มลับลงตรงยอดเขา
ตะวันเศร้าหรือไม่ใจครวญหา
ตะวันร้างลาไกลใจโรยรา
ตะวันมาหวนคืนชื่นสุขใจ...

ธรรมะคืออะไร ?

Lucky
11-26-2008, 09:04 PM
ประเทศใด มีธรรมจำเริญศรี
ประชาชีต่างชื่นชมนิยมหมาย
ประชาชนดีมีธรรมจำเริญกาย
เป็นศรีฉายชูประเทศเขตจำเริญ
เมื่อวัดดีศรีสงฆ์ธำรงค์ศาสตร์
ประชาราฎร์ เลื่อมใสได้สรรเสริญ
สงฆ์ดีมาศาสน์ราฏร์จำเริญ
เหมือนชวนเชิญให้ชื่นชมนิยมกัน ฯ

อภินันทนาการจากท่านชิน อิ จิ อิอิ...

ทั่นยาย
11-27-2008, 09:21 AM

เดือนดวงเดียวสุกสว่างกลางใจเศร้า
ลบเลือนเงาความเจ็บช้ำกล้ำกลืนแสน
ไร้แสงเดือนราตรีใดใจอ่อนแรง
เดือนสิ้นแสงแรงใจคล้ายสิ้นลม

แม้แสงดาวพราวฟ้าหาช่วยได้
ในดวงใจหมองเศร้าเฝ้าขื่นขม
ฝากใจเศร้าเคล้าไปกับสายลม
ฝากทุกข์ตรมลอยล่องท้องทะเล

ใจเฉาๆเฝ้ามองท้องฟ้ากว้าง
แสนอ้างว้างซวนซัดระบัดเห
ฟ้ามืดมิดใจมืดมนจนรวนเร
แสนว้าเหว่เดียวดายใจโรยรา

ลมกระซิบลิบไกลคล้ายเสียงแว่ว
เพียงผิวแผ่ววู่หวิวปลิวมาหา
หอบความรักความห่วงใยของใครมา
บอกเค้าว่าแสนขอบใจในไมตรี

plyfha
11-27-2008, 04:00 PM
ดาวโดดเด่นไม่ดับระยับฟ้า
มองจันทราลาลับมิหลับไหล
มารื่นเริงร้อยเรียงเสียงเรไร
มองดาวไกลดืกดื่นยืนเดียวดาย

http://img149.imageshack.us/img149/3088/d075tr8.jpg (http://imageshack.us)

เฝ้าฟูมฟักฝากฝันจากฝั่งฟ้า
ติดตรึงตาตามติดตามคิดหมาย
มาเหม่อมองท้องนภาดาราราย
ดูเป็นสายส่องสว่างกลางนภา

ใต้สายลมโลมไล้ให้ไออุ่น
ได้กลิ่นกรุ่นไอดินถวิลหา
ลมพารักลอยไปในนภา
ความห่วงหาห่างหายไม่หวนคืน

ศศิธรอ่อนแสงดูสับสน
ใจวกวนแวววาวดาวเริงรื่น
มาคร่ำครวญหวนคิดยามค่ำคืน
ไม่เคยฝืนฝากฟ้าพาฝันไป

สวัสดีค่ะท่านยาย ลุงบีบี
น้องกี้ น้องเพียงฝัน

paobunjin
11-27-2008, 10:16 PM
แหม.....นพกรณ์เดี๋ยวนี้แต่งกลอนหวานๆเป็นแล้วนะ
หวานซะจนมดเป็นเบาหวานไปตามๆกันเลย อิอิ
ทางผู้ดูแลจะว่าไหมหนอ ถ้าเราจะหวานๆแหววแก้เซ็งกันบ้าง?
ระวังๆกลอนปลายฟ้าจะมดขึ้นเอาน๊า.....

ลมเศร้า
โอ้ ลมจ๋ามาแผ่วแผ่วแว่วแว่วหวาน
น่าสงสารคนเศร้าเขานั่งฝัน
คงคิดถึงใครคนหนึ่งเพิ่งจากกัน
ไม่นานวันก็จะจากพรากอีกแล้ว....

มองเดือนดาวมืดมิดในคืนเศร้า
ช่างหงอยเหงาในทรวงเจ้าดวงแก้ว
แต่หัวใจห่วงหาฟ้าเพริดแพรว
เหลือเพียงแววตาเศร้าเศร้าเคล้าน้ำตา

อีกกี่วันหนอจะพบประสพพักตร์
คงเศร้าหนักเหมือนเดือนดาวเหงาหนักหนา
มองฟ้ามืดเหมือนใจเราเศร้าโศกา
ดั่งท้องฟ้าไร้เดือนดาวคราวหม่นใจ....

คิดถึงใครคนหนึ่งที่บนฟ้า
สวยสง่าอ่าองค์ทรงสดใส
แต่วันนี้หายหน้ามาห่างไกล
คงจะได้พบกันวันฟ้าผ่องเอย....

plyfha
11-28-2008, 12:51 AM
http://img88.imageshack.us/img88/651/231010om2df4.jpg (http://imageshack.us)
ภาษาศิลป์สวยใสจากใจหนึ่ง
เป็นคำซึ้งขับขานผสานฝัน
ร้อยเรียงคำฝากดาวเฝ้าผูกพันธ์
นั่งมองจันทร์หวนหามองฟ้าไกล

จันทร์กระจ่างกลางใจไร้เมฆหมอก
อยากจะบอกกับจันทร์วันฟ้าใส
ระยิบยับนับดาวเฝ้ามองไกล
มีดวงใจหนึ่งดวงยังห่วงกัน

มองสุดโค้งขอบฟ้าดาวพรายพร่าง
มองฟ้ากว้างจันทร์นวลชวนนอนฝัน
แสงดาวไกลพรอดพร่ำคำรำพัน
ทุกคืนวันจันทร์ฉายปลายฟ้าไกล

มองดาวตกจากฟ้าท้าลมหนาว
สุกสกาวนั่งดูหมู่ดาวใส
ทะเลดาวเฝ้ามองจ้องรำไร
คงต้องไปให้ถึงซึ่งปลายทาง

สวัสดีค่ะลุงเปา

bb
11-28-2008, 04:44 AM
มองดาวเดือนเคลื่อนคล้อยลอยบนฟ้า แสงเจิดจ้าระยิบระยับนับหมื่นแสน
แต่ละดวงเคลื่อนคล้อยตามแบบแปลน ไร้พรมแดนกว้างไกลในจักรวาล
ดาวพระศุกร์ดาวพระเสาร์ที่เราเห็น หรืออาจเป็นดาวเหนือที่เรียกขาน
ดาวหมีใหญ่หมีเล็กดาวอังคาร ดาวนายพรานดาวไถลูกไก่มี
ดาวจระเข้ดางงูใหญ่ดาวดวงแก้ว งามเพริดแพร้วดาวนางงามดาวสารถี
ทั้งดาวหงส์ซีรีอูสดาวพระราชินี มีดาวชี้ดาวนายพรานตระการตา
ชมหมู่ดาวจนเพลินเกินย่ำรุ่ง มองสุดคุ้งจักรวาลทุกทิศา
เผลองีบหลับมาตื่นเช้าเอาอีกครา สว่างจ้ารีบผลุดลุก...โถไม่ปลุกเรา...

piangfan
11-28-2008, 06:32 PM
พี่นพกรณ์ พี่ปลายฟ้า พี่นันท์ พี่ตะขบ พี่เอสโฟ่ พี่เกิดแก่ พี่แปดคิว

อ้อนดาวซึ้งส่งถึงใจใครคนหนึ่ง
วอนอยู่หลังยังคำนึงถึงเสมอ
เฝ้าทนทุกข์สุดพร่ำเพ้อฝันละเมอ
หัวงพบเธออีกหนเฝ้าทนรอ

มองดาวเศร้ายามเหงาใจใครแลเหลียว
ช่างโดดเดี่ยวเปลี่ยวเหงาเศร้าใจหนอ
ไร้คนเคียงเมียงมองหาเธอมาคลอ
นั่งจดจ่อรอไปแม้ไร้เงา

กริ่นวลีที่จากใจทุกบทนั้น
ถักร้อยกลั่นคั้นออกมาในยามเหงา
เปรียบเสมือนเยือนห้วงฟ้าคราเมฆเทา
เศร้าใจเราเหงาหม่นไปไร้คนเคียง

คิดถึงทุกท่านค่ะ
ขอบคุณทุกท่านค่ะ

plyfha
11-28-2008, 08:26 PM
เหมือนฟ้าแกล้งกีดขวางเส้นทางรัก
เลยต้องหักใจห่างช่างใจหาย
ทะเลดาวเฝ้ามองไม่กลับกลาย
ดาวเป็นสายรายล้อมกล่อมนิทรา

ยามอรุณเบิกฟ้ามายามเช้า
ตะวันเหงาแต่งแต้มแย้มส่องฟ้า
ฟังเสียงเพลงบรรเลงลอยล่องมา
ลมโชยหารวยรินจนสิ้นวัน

เติมความรักด้วยลมพรมพร่างจิต
สายลมชิดพรมกายคล้ายดังฝัน
ฝากคำวอนอ้อนใจให้ตะวัน
ช่วยพาฝันวันนี้ไม่มีลืม
สวัสดีค่ะลุงบี น้องเพียงฝัน

bb
11-29-2008, 06:50 AM
มองฟ้าหม่นมัวๆสลัวเศร้า ให้รุมเร้าหวั่นจิตฤทัยไหว
ตะวันรอนอ่อนแสงอยู่ร่ำไร เธอจากไปใยไม่หวลกลับคืนมา
หรือว่าเธอลืมฉันเมื่อเธอจาก หรือใครพรากเธอไปที่ใดหนา
หรือเธอพบรักใหม่ใจตรึงตรา หรือเธอว่ารักฉันไม่มั่นคง
ตะวันลับขอบฟ้าสู่ความมืด รักฉันจืดจางหายใยลืมหลง
จงรู้เถิดว่ารักฉันนั้นยืนยง รักฉันคงแน่แท้อยู่แต่เธอ

plyfha
11-29-2008, 08:45 AM
http://img151.imageshack.us/img151/2363/38095388ek0.jpg (http://imageshack.us)
อาหารเช้าข้าวต้มปลาหามาให้
พี่เกิดแก่ท่านยายชิมดูหนา
หรือจะทานแบบฝรั่งก็สั่งมา
ปลายฟ้าจะจัดหามาให้กัน

http://img151.imageshack.us/img151/4458/65508211yz5.jpg (http://imageshack.us)
ส่วนก๋วยจั๊บชามนี้ที่ใส่เห็ด
รสแสนเด็ดให้พี่นพไม่ต้องหวั่น
อร่อยลิ้มลุงเปาอย่าลืมกัน
ยามตะวันเบิกฟ้ารีบมาเลย

http://img88.imageshack.us/img88/5921/44987jc7.jpg (http://imageshack.us)
ข้าวต้มกุ้งรสเด็ดฝากเพียงฝัน
ที่ไม่หันเหห่างหรือวางเฉย
คงถูกใจที่หานะทรามเชย
ไม่ละเลยน้องคนดีที่หามา

http://img88.imageshack.us/img88/6052/13674360qv5.jpg (http://imageshack.us)
ข้าวต้มปลาอินทรีย์ที่หั่นสด
ลุงบีกับพี่โดดลิ้มรสหา
คงอร่อยถูกใจที่จัดมา
จากปลายฟ้าคนนี้ไม่มีจาง

http://img126.imageshack.us/img126/5829/200245137001fa9.jpg (http://imageshack.us)
ตามด้วยกาแฟจากใจของปลายฟ้า
ที่จัดหามาให้ไม่ลาร้าง
กลิ่นหอมกรุ่นอุ่นไอไม่มีจาง
วางข้างข้างอาหารเช้าเข้ามาชิม

และอรุณสวัสดิ์ทุกท่านค่ะ
ดีใจวันนี้ได้หยุดแบบเต็มวัน
เลยมาจัดหาอาหารให้ทุกท่านทานค่ะ
:D :D :D :D

Lucky
11-29-2008, 06:50 PM
... ((((โอ้วววววววว))) เหนแล้วหิวท้องกริ่ว ๆ ร้องโคลกคลาก
อยากกิงลาบ ส้มตำ ยำหอยแคลง
ส่วนก๋วยจั๊บ ข้าวต้มปลา ก้อมาแรง
เส้นเลกแห้ง แป้งโรตี ช่างพลีมัน
ตบท้ายกัน ด้วยกาแฟ แน่แท้หนอ
ทำฉันท์ใด ตัวฉันก้อ รอกาแฟ
เสริ์ฟแทบแย่ แลหลายคน ชนแก้วกัน
คุงลุง ๆ แระ คุงป้า ๆ ต่างประชัน
กินทุกวัน วันละหลาย ใจคงสั่น
ส่วน กี้ นั้น มะกิงกาแฟ กลัวแก่เอย ... อิอิ

...กิงกาแควทุกวันแก่น๊าป้า...

Lucky
11-29-2008, 07:04 PM
... น้อยจาย ป้าปลายฝ้าอ่ะ ม๋าหั้ยกี้กิงมั่งเลย เสริ์ฟ ๆ ๆ อย่าเดียว เมื้อยแระน๊า....ป้าอ่ะ :'( :'( :'(

plyfha
11-29-2008, 07:37 PM
http://img88.imageshack.us/img88/9940/img2213copyoa5.jpg (http://imageshack.us)
รีบมาทำยำอร่อยคอยน้องกี้
น้องคนดีรีบมาอย่าไถล
ไม่ได้ลืมน้องหลอกอย่าน้อยใจ
ทำยำให้รีบมาอย่ารีรอ

หรือจะกินแกงเห็ดหรือเป็ดย่าง
พี่จะจ้างเขาทำมาให้หนอ
จะเปิดเพลงไพเราะไม่รั้งรอ
จะเปิดคลอยามทานอาหารกัน

ทั่นยาย
11-29-2008, 08:03 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพกรณ์ ตาเปา ตะละแม่เกิดแก่ น้องโดด น้องอ๋อย
เพียงฝัน ปลายฟ้า ทั่นบีบี ครูวิทย์ ทั่นพญามาร เจ้าป้าฯ
ตะขบ ลัคกี้ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

ตื่นตอนเช้าลืมตาหาเพียงฝัน แม่แจ่มจันทร์ตื่นหรือยังแม่นางเอ๋ย
ช่วยมองหาเชี่ยนหมากอยากจังลย อยู่ไหนเอ่ยหาไม่เจอคงเผลอลืม
รอเชี่ยนหมากอยากทานข้าวเอาสิหนอ รอร๊อรอเกิดแก่แม่บุญปลื้ม
เห็นว่าจะทำกับข้าวอ้าวคงลืม เธอไปดื่มอุสาโทโถคงเมา

เห็นปลายฟ้าจัดหาอะไรอยู่ แม่โฉมตรูยกมาอะไรเล่า
ข้าวต้มปลาข้าวต้มกุ้งรุ่งแล้วเรา กาแฟเค้าก็หอมหวลชวนลิ้มลอง
เหลือบไปเห็นยำอะไรไหนล่ะนั่น ช่างน่าทานจนน้ำลายไหลท่วมน่อง
มองซ้ายขวาเห็นว่าใครไม่คอยมอง แอบลิ้มลองของเจ้ากี้สิหมดจาน

กี้เอ้ยมัวแต่เผลอ ทั่นยายเลยลองชิมจนหมดเลยล่ะ
อิ่มแล้วไปก่อนนะ นะ นะ

ทั่นยาย
11-30-2008, 12:51 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพกรณ์ ตาเปา ตะละแม่เกิดแก่ น้องโดด น้องอ๋อย
ตะขบ ลัคกี้ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

http://61.19.248.235/uploads/4a6787418e.gif (http://imagehost.compgamer.com/getimg.php?img=4a6787418e.gif)
ยืมภาพปลายฟ้ามาค่ะ

สร่าง..สลับราย

วิบวับสลับสร่าง ดุจจะดั่งขยับบิน
ปีกกรายสยายยิล ดั่งจะพุ่งสู่รุ้งงาม
เพียงพรายวะรายราช โผผงาดจะติดจะตาม
เอื้อมหัตถ์จะคุกจะคาม ชะงักไว้ไม่ก่อกวน
งามจริงจะหลอกจะล่อ ดั่งจะพ้อและเชิญชวน
ฤทัยเจ้าจะเย้าจะยวน ดั่งจะหวลครวญคนึง

ปลายฟ้าจัดหามาให้กินอิ่มมากปายเลย ฟุ้งซ่านค่ะ
อ่ะ ไหงไปลงที่ปลายฟ้าได้ล่ะนี่ :D

piangfan
11-30-2008, 02:06 PM
พี่นพกรณ์ พี่ปลายฟ้า พี่นันท์ พี่ตะขบ พี่เอสโฟ่ พี่เกิดแก่ พี่แปดคิว

ทั่นยายขา!!แบ่งเพียงฝันก็ได้ค่ะ จะช่วยทานค่ะ อิอิ!!
พี่รักกี้ขา พี่นพ ลุงบีบี พี่พญามาร พี่โดด พี่เกิดแก่ พี่มิตนจิต
เจ้าป้า ขา!! มาไวไวค่ะ มาทานอาหารจากพี่ปลายฟ้าค่ะ

Lucky
11-30-2008, 02:24 PM
...ป้าปลายฝ้า ทีหลังทำ รีบสะกิด
โทรจิต ก้อได้ หั้ยส่งเสียง
ดูทั่นยาย มาก่อน กินเครื่องเคียง
ไม่ส่งเสียง เงียบงำ หม่ำเดียวดาย
เหนแล้วหิว จัยก้อหาย อยากจะลอง
ได้แต่จ้อง มองทั่นยาย กายเส้าหมอง
ต่อแต่นี้ คนขี้งง คงจะต้อง
แอบย่อง ๆ ลองเข้าครัว กลัวทั่น(ยาย)เหน
โชว์ฝีมือ ทำกับข้าว เคล้าเพลงเยน
ชวนมาเปนเหยื่อกี้ อย่าหนีเอย ... อิอิ

http://img386.imageshack.us/img386/8959/padhoylayqp3.jpg (http://imageshack.us)
http://img386.imageshack.us/img386/padhoylayqp3.jpg/1/w320.png (http://g.imageshack.us/img386/padhoylayqp3.jpg/1/)

... กี้ ทามอาหาร อาหร่อยน๊า...แต่ม่ายรับประกันลำไส้อ่ะ อิอิ...

ทั่นยาย
12-01-2008, 12:28 PM
ทั่นแปดคิว ตะขบ ลัคกี้ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

หอยลายผัดพริกเผา ลัคกี้เอามาเชิญชวน
ลองลิ้มอิ่มใจยวน ชวนติดตามน้ำมือนาง
อยากรู้ว่าทำเอง หรือว่าเร่งซื้อตามทาง
บอกหน่อยเถิดน้องนาง จ้างผู้ใดให้ทำมา :D

อร่อยนะกี้ ไม่น่าเชื่อว่าจะทำเองหรอก บอกมาซะดีๆว่าใครทำให้ก๊ะ

plyfha
12-01-2008, 01:14 PM
หอยลายที่ผัดฉ่า
ลัคกี้หนาเลยอดชิม
ท่านยายมาลองลิ้ม
เลยเอมอิ่มไปก่อนใคร

ทำเองจริงหรือนั่น
ท่านยายหวั่นซื้อจากไหน
อร่อยลิ้มอิ่มเอมใจ
คงถูกใจที่ได้ทาน

สวัสดีตอนเที่ยงค่ะ

Lucky
12-01-2008, 10:22 PM
...เคยได้ยิน คำว่า ตาอินกะตานา
รู้แต่ว่าตาอยู่มาแล้วปลาหาย
แต่นี่มันเปนสำรับผัดหอยลาย
แล้วทั่นยายแอบกินเกลี้ยงเยี่ยงกับปลา
จะเรียกว่าตาอยู่ได้ไหมหนอ
กี้นั่งรอ ขอได้กิน สิ้นกระหาย
แต่ทั่นยาย ไม่เพียงจ้อง ต้องหอยลาย
แล้วช่วงบ่าย ก้ออดกัน พลันลาบปาก
มัวพูดมาก ปากทั่นยาย ได้กินหอย
ส่วนตัวกี้ ได้แต่ผัด จัดรอคอย
เอาผัดหอย หั้ยทั่นยาย ได้คลายหิว
หารู้ไม่ กี้มิใช่ ใจปลาซิว
คนที่หิว แอบกินก่อน คอนไส้หนา
ป้าปลายฝ้า ว่าแต่กี้ มัวชักช้า
แล้วป้าหละ อดเหมือนกัน พลันสงสัย
แต่กี้นี้ จะผัดหั้ย ไว้ด้วยใจ
รอทั่นยาย มาแอบกิน สิ้นหอยลาย
หารู้ไม่ มีสลอด สอดตามสาย
ท้องทั่นยาย คงจะกริ้ว พริ้วระบม
คงสมใจ ผัดหอยลาย ระคายท้องเอย ... อิอิ

... จบไม่สวยอ่ะ อิอิ ว่าแต่ว่าทั่นยายท้องเสีย อ่ะเป่าน๊า....อิอิ

plyfha
12-02-2008, 09:13 PM
http://img530.imageshack.us/img530/8967/r727401833ss7.jpg (http://imageshack.us)

พระจันทร์ยิ้มยวนเย้าเฝ้ามองหา
กระจ่างตาดาวสวยแสนสดใส
ดาวสองดวงควงคู่ดูวาวไว
เป็นตาใสชายฟ้ามาพร้อมจันทร์

ปากแย้มยิ้มพริ้มเพราดูวาววับ
มานั่งนับเดือนดาวเหมือนเงาฝัน
ท้องฟ้างามยามนี้เพราะมีจันทร์
ยามตะวันนั้นดับลับโรยลา

ไร้เมฆหมอกมาบังยังมองเห็น
ไม่มีเร้นหลีกหนีที่ฝั่งฟ้า
ทะเลดาวเฝ้ามองต้องอุรา
ท้องนภาสวยใสให้จดจำ

Lucky
12-02-2008, 09:59 PM
เหนด้วยตาเปล่าสวยกว่านี้มากอ่ะ confirm อิอิ ตั้งแต่เกิดเพิ่งเคยเหนครั้งแรกอ่ะ แต่ยังดีนะได้รูปมาหั้ยดูด้วย อนาคตจะมีหั้ยดูอีกรึป่าวก้อม่ายรุเนอะ...

paobunjin
12-03-2008, 08:17 PM
พระจันทร์ยิ้ม โลกสวย

พระจันทร์ยิ้มพริ้มเพราให้ชาวโลก
ให้หมดโศรกที่เคยเศร้ารุมเร้าหนัก
ถึงจะทุกข์อย่างไรให้มีรัก
จงรู้จักรักกันมั่นสามัคคี

ต่อแต่นี้ชาวโลกหมดโศรกแล้ว
พระจันทร์แจ๋วยิ้มปลอบมอบเร็วรี่
ขอชาวโลกสุขสันต์ล้วนฝันดี
ทั่วปฐพีจงร่มเย็นด้วยยิ้มจันทร์

ทั่นยาย
12-03-2008, 08:33 PM
ทั่นแปดคิว ตะขบ ลัคกี้ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

โฮะ โฮ่ โฮะ เจ้ากี้มีแผนร้าย สลอดใส่หวังจะให้ยายท้องเสีย
อันสลอดที่เจ้าใส่จะให้เพลีย จงเมินเสียอย่าได้หวังยังสบาย
มีอีกไหมหอยลายใส่สลอด ช่างเยี่ยมยอดอร่อยเหาะเหมาะใจหลาย
ทำห่อหมกน่าจะดีนะหอยลาย กี้ตัวร้ายรีบทำมาอย่าให้รอ

กี้เอ้ย หอยลายทำห่อหมกอร่อยนะ อยากชิมฝีมือกี้น่ะว่าจะอร่อยแค่ไหน
รีบทำให้ทั่นยายชิมด่วน ม่ายงั้นเดี๋ยวมีงอนด้วยนะ ขอบอก :D

Lucky
12-03-2008, 11:36 PM
...ผัดหอยลายของเจ้ากี้ปลอดสารพิษ
เชื่อสนิทเลยทั่นยายไร้สารหนา
ที่ทำไปก้อหวังไว้ทุกเวลา
รอทั่นยายแระลุงป้าลองมาชิม
ได้ลองลิ้มเลยติดใจฝีมือกี้
เอาอีกซี่ลองอีกจานจะทำหั้ย
กี้ล้อเล่น ด้วยจริงใจ ไม่มีสาร
เหนยายทั่น ชอบแอบชิม กี้เลยอำ
มุขตลก หั้ยทันยาย ได้ขำ ๆ
กินส้มตำนี่แน่แท้ท้องเสียเอย...อิอิ

...อิอิ เข้าห้องน้ำก่อง...

piangfan
12-04-2008, 11:43 AM
พี่รักกี้ พี่มิตรจิต พี่พญามาร และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

http://board.trekkingthai.com/board/upload/photo/2003-12/photo1_0263-10.jpg
ฝากทุกท่านค่ะ

noppakorn
12-04-2008, 02:00 PM
กราบนมัสการพระคุณเจ้า
สวัสดีครับน้องปลายฟ้า ทั่นยาย น้องกี้ น้องเพียงฝัน ท่านโดด และญาติธรรมทุกท่านครับ

ผัดหอยลายไร้สารพิษคิดลองลิ้ม
อยากขอชิมของน้องกี้คงดีแท้
เห็นท่านยายบอกว่าน่าปรวนแปร
หอยลายแท้ใส่สลอดใจปอดเลย
แต่ส้มตำที่ว่าท่าท้องเสีย
น่าลิ้มเลียเพราะของโปรดอดเสวย
คงจะใส่สลอดแน่แกจึงเปรย
ของมันเคยน่ะน้องกี้อย่าริทำ
สงสารพี่ป้าน้าอาลุง
คงจะยุ่งหากท้องเสียเพลียยันค่ำ
แค่จะเดินยังลำบากยากจะทำ
คงมีกรรมหากกินสลอดยอดฝีมือ...

plyfha
12-04-2008, 04:20 PM
http://img117.imageshack.us/img117/1695/1126039ru0.jpg (http://imageshack.us)

เจ้ากี้หลอกบอกไว้ในอาหาร
ว่าปลอดสารจริงแท้แน่แล้วหรือ
อันส้มตำยำของโปรดที่เล่าลือ
จะสิ้นชื่อเจอสลอดไม่ตอดชิม

ขอตำเองละกันในวันนี้
ฝากน้องพี่มาทานมาลองลิ้ม
ไร้สลอดปลอดสารหันมาชิม
ให้เอมอิ่มส้มตำที่ทำมา

http://img183.imageshack.us/img183/9620/551000006592803wp1.jpg (http://imageshack.us)

แถมหมูไก่ย่างมาพาข้าวเหนียว
หอมนักเชียวมาชิมให้อิ่มหนา
จ้ำจิ้มเด็ดถูกใจที่ได้มา
ท่านยายขาลุงเปาเข้ามาลอง

ทั้งพี่นพเพียงฝันพี่เกิดแก่
พี่โดดแลมาลิ้มจะร่ำร้อง
เจ้ากี้มาอย่ามัวแต่นั่งมอง
ลุงบีอย่ามัวจ้องพี่น้องมา

http://img183.imageshack.us/img183/6510/32lw0.gif (http://imageshack.us)

หรือจะทานแกงเหลืองที่เรื่องลือ
ได้ยินชื่อว่าเผ็ดเด็ดหนักหนา
ก็ย่อมได้จัดไว้ไม่นำพา
เพราะปลายฟ้าชอบเผ็ดเด็ดกว่าใคร

หรือจะทานแกงเลียงให้อร่อย
ก็ต้องคอยสักพักจักหาให้
แกงเลียงกุ้งปลาย่างคงถูกใจ
สมุนไพรมากมีที่จัดมา

http://img117.imageshack.us/img117/44/1161584448hs2.jpg (http://imageshack.us)

กราบนมัสการพระคุณเจ้า
สวัสดีค่ะท่านยาย ลุงเปา พี่นพ
ลุงบีบี พี่โดด พี่เกิดแก่
น้องเพียงฝัน น้องกี้ มาทานอาหารเย็นกันค่ะ
วันนี้ว่างเพราะมาประชุม อิอิ

Lucky
12-04-2008, 04:48 PM
...ป้าปลายฝ้านี้หนาชั่งรู้จิต
ว่า กี้ คิดอะไร ได้ตามฝัน
ทั้งแกงเหลือง แกงเลียง เคียงคู่กัน
ทั้งหมดนั้น กี้ฟาดเรียบ คนเดียวเลย...

อิอิ คราวนี้แหละทั่นยาย อด

bb
12-04-2008, 06:40 PM
น้ำลายใหลยืดยาดบาดใจนัก ทั้งส้มตำน้ำพริกผักอร่อยเหลือ
เพียงเห็นรูปก็อยากชิมจิ้มพริกเกลือ ไก่ย่างเนื้อข้าวเหนียวเปรี้ยวปากจริง
ยิ่งตอนเหนื่อยจากทุ่งนามาหมาดๆ ยิ่งไม่อาจทนหิวใจหวิวหวิง
มือไม้สั่นหิวโหยอยากพึ่งพิง ในใจยิ่งอยากทานข้าวเอามาไว
อยู่ทุ่งนามีปลาร้าข้าวเหนียวนึ่ง เป็นที่พึ่งท้องน้อยๆค่อยพอไหว
ถ้ามีลาบไก่ย่างแหมถูกใจ จะเอาอะไรๆมาแลกก็ไม่ยอม
( อิอิอิ กลอนพาไป)
ขอสวัสดีทุกท่าน ด้วยความรัก ความคิดถึง วันใดที่เปิดคอมต้องมาที่นี่เป็นอันดับแรก
เหมือนมีพี่น้องบ้านเดียวกันมาทักทายกัน จริงๆครับ

plyfha
12-05-2008, 07:58 AM
http://61.19.248.235/uploads/25412142ba.jpg (http://imagehost.compgamer.com/getimg.php?img=25412142ba.jpg)
http://61.19.248.235/uploads/bcfb3a185f.gif (http://imagehost.compgamer.com/getimg.php?img=bcfb3a185f.gif)

Lucky
12-05-2008, 02:13 PM
... วันนี้มีรอบสอง นำร่องด้วย ลาบปลาอินทรี
ตามมาติด ๆ นี่ ปลาหมึกแดดเดียว อีกซักที่
ซ่อมกันอีกที ยำกุ้งสด รสเดดเสรจเจ้ากี้
อีกซักที่นะ ยำพล่ากั้ง ดั่งทั่นยาย
อยากจะลิ้ม อยากจะลอง เปนของตาย
แล้วทั่นยาย ท้องจะเสีย อีกไหมเออ..
เชิญ ลุง ๆ แระ ป้า ๆ มานั่งชิม
ช่วยลองลิ้ม ชิมอาหาร สราญกาย
หากติดใจ เชิญกินได้ วิมานกี้
มีหลายที่ กินหลายท่าน สุขกันเอย...

http://img122.imageshack.us/img122/882/picture1il6.jpg (http://imageshack.us)
http://img122.imageshack.us/img122/picture1il6.jpg/1/w320.png (http://g.imageshack.us/img122/picture1il6.jpg/1/)

noppakorn
12-05-2008, 05:53 PM
เอารูปดอกไม้ที่บ้านมาอวดครับ

รูปแรกชื่อ "ดอกทิวา"รูปที่สองชื่อ "ดอกราตรีสวรรค์"

DodE
12-05-2008, 06:43 PM
ดูหน้าตาอาหารจาดเอร็ด
ทั้งเปี้ยวเผ็ดหวานมันอันหลากหลาย
โดนเจ้ากี้โชยหมดอดเลยทั่นยาย
ตัวอันตราย กี้กินเกลี้ยงหลีกเลี้ยงเจอ 55++

พล่ากั้ง กุ้งสด อดไว้ก่อน
พาตะล่อนกินข้างทางช่างเสนอ
สุกี้ทะเลสั่งแล้วก็นั่งเบลอ
ถ้วยเบ่อเล่อทานไม่ลงปลงเลยเรา

เอาไว้คราวหน้าแก่ตัวใหม่
ร้านใหญ่ๆดังๆ ไปนั่งเหลา
ถึงคราวตากี้ต้องเลี้ยงเรา
นี้ก็เฝ้ารอท่าตั้งตาคอย...

รีบโทรมานัดด่วนนนเลย นะกี้
ช่วงนี้ว่างงงงง ทุกเย็นนน 5555++

Lucky
12-05-2008, 08:31 PM
... โห ลุงโดด มีมาทวง ห้วงอาหาร
ช่างสำราญ ปานสุขจริง กลิ่นโชยหอม
ทีลุงเลี้ยง พาตะล่อม ป้อมข้างทาง
บอกทรัพย์จาง ก้อม่ายเชื่อ เบื่อจิงเออ
กี้เสนอ หั้ยลุงนพฯ สพอาหาร
สั่งหลายจาน ลุงนพจ่าย สุขจัยหนอ
ลุงนพฯว่า เจ้ากี้นี่ ช่างสอพอ
ก้อกี้รอ หั้ยลุงโดด โปรดลาบปาก
กี้พูดมาก ท่าจะอด รสอร่อย
ตาละห้อย ได้แต่กลิ่น ลิ้นเลยจ๋อย
ลุงโดดสอย ได้ทุกจาน นานจริงเลย
ลุงนพเคย บอกว่าร้าน มุมอร่อย
จะนั่งคอย รอหั้ยหา ผาสุขศรี
มีเจ้ากี้ มีลุงโดด โปรดป้าหวาน
ลุงนพท่าน จะเป๋าแห้ง แกล้งไหมหนอ
ขอลุงโดด ได้ล้างจาน กวาดร้านพอ
ส่วนป้าหวาน นั่นก้อขอ เสริ์ฟเรื่อยไป
กี้อาศัย บุญลุงนพฯ หลบหนีเอย อิอิ...

plyfha
12-05-2008, 10:27 PM
ลาบปลาอินทรีย์กี้มีให้
ใส่อะไรหรือเปล่าเจ้ากี้หนอ
ยำกุ้งสดรสแซ่บแบบนี้พอ
ไม่รีรอขอปลาหมึกนึกอยากลอง

มาหันดูดอกไม้จากพี่นพ
เห็นไม่ครบทั้งหมดคงขัดข้อง
เป็นเพราะเนตหรือไรอดได้มอง
คงต้องลองอีกทีที่ทำงาน

ย้อนไปมองลุงบีที่ว่าเหนื่อย
ไม่มีเฉื่อยเฉไฉดูฉาดฉาน
ปลาร้ากับข้าวเหนียวเปรี้ยวเบิกบาน
หลังทำงานบอกอร่อยไม่น้อยเลย

ส่วนพี่โดดบอกว่าพาไปเหลา
กี้คงเฉาต้องเลี้ยงไม่วางเฉย
จะขอตามไปกินถึงถิ่นเลย
อย่าทำเฉยไม่ชวนแอบไปมา

ไปถวายพระพรแล้วย้อนกลับ
แทบหูดับใกล้พุทะลุฟ้า
แสนสวยใสพุกว้างกลางนภา
นั่งมองฟ้าน้อมใจถวายพระพร

Lucky
12-06-2008, 11:28 AM
...ใส่หัวใจ ล้วน ๆ เลย ป้าปลายฝ้า
มิมีหนา สารสลอด ปลอดอาหาร
ทั้งอาหาร รสสะเดด เผดทุกจาน
ก้อปลอดสาร ใส่หัวใจ เจ้ากี้เอย...

แค่นี้ก่องเด๋วมาต่อใหม่ ...

**wan**
12-06-2008, 03:52 PM
http://i223.photobucket.com/albums/dd277/akapong/Picture/22050816.gif

แวะเอาขนมมาตบปาก (ตัวเอง)

**wan**
12-06-2008, 03:55 PM
http://i223.photobucket.com/albums/dd277/akapong/Picture/09040816.gif
แล้วล้างปากต่อ ;D

piangfan
12-06-2008, 05:14 PM
พี่รักกี้ พี่มิตรจิต พี่พญามาร และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ฝากทุกท่านค่ะ

plyfha
12-07-2008, 07:45 AM
มองขนมคุณวรรณน่าทานนัก
จะขอลักสักหน่อยคอยไม่ไหว
คงอ้วนดีแน่นอนต้องทำใจ
อร่อยลิ้นทุกวันไปไม่หวั่นเลย

หลากสีสรรถูกใจได้มาเห็น
อร่อยเย็นหวานฉ่ำไม่ทำเฉย
ขอน้องพี่รีบแย่งแบ่งกันเลย
ไม่เฉยเมยลองรสสดชื่นทรวง

แล้วตามด้วยสลัดผักจากเพียงฝัน
มาช่วยกันแบ่งกันไม่มีหวง
ก่อนไปเที่ยววันหยุดไม่มีลวง
ก่อนจะพ่วงความอ้วนไปคนเดียว

อรุณสวัสดิ์ค่ะคุณวรรณ น้องเพียงฝัน
ขอบคุณสำหรับขนมของโปรดแย่งทานและ
สวัสดีทุกท่านค่ะ

noppakorn
12-07-2008, 08:24 PM
สวัสดีครับน้องปลายฟ้า ทั่นยาย น้องเกิดแก่ น้องเพียงฝัน น้องกี้ น้องแปดคิว(หายไปไหน)
ทั่นโดด ลุงเปา คุณบีบี คุณวรรณและญาติธรรมทุกๆท่าน

ผู้ชายเปรียบดังแมลงแฝงตามกิ่ง
ส่วนผู้หญิงเปรียบดอกไม้ให้กลิ่นหอม
ยามบานแย้มกลิ่นอบอวลชวนดมดอม
เพื่อเมามอมฝูงแมลงแฝงออกมา
แมลงตอมดอมดมชมแล้วจาก
หากหอมมากก็หมุนเวียนเปลี่ยนมาหา
ครั้นสิ้นหอมหมู่ภมรจรจากลา
ไม้โรยราไร้คนแลแม้แต่มอง
เกิดเป็นหญิงควรหยิ่งนักรักศักดิ์ศรี
จรรยาดีรู้รักตนไม่หม่นหมอง
อยู่ในกรอบประเพณีมีทำนอง
ย่อมครอบครองแต่สิ่งดีที่ควรชม
ส่วนชายนั้นมีใจมั่นอันแน่วแน่
มีรักแท้รู้ถนอมยอมขื่นขม
ไม่หักหาญรานจิตคิดเด็ดดม
รอเชยชมสมรสรักจักยินดี.....

paobunjin
12-08-2008, 04:43 PM
ถึงคุณพ่อ

กำลังใจ จากคนใด ไม่เท่าพ่อ
เรี่ยวแรงหมด ทดท้อ พ่อเติมให้
รักจากพ่อ ก่อด้วยแสง ของแรงใจ
รักของพ่อ สุมอุ่นไอ ไฟนำทาง

เพราะรักพ่อ ลูกจึงขอ เอ่ยขอโทษ
ถึงไม่เห็น พ่อเคยโกรธ โทษลูกไว้
ลูกรู้ตัว เคยทำชั่ว มั่วสิ่งใด
เห็นน้ำตา พ่อทีไร หน่ายตัวเอง

ความมืดมัว กลัวผู้คน ล้นปัญหา
แสงเทียนดับ หลับตา ยังมองเห็น
รักของพ่อ ยังก่อสร้าง ทางที่เป็น
จุดแสงไฟ ให้มองเห็น เป็นคนดี

ร้องไห้โฮ พ่อก็โผ ประคองไว้
พ่อลูบหลัง ยังฝังใน ไออุ่นนี้
โตขึ้นมา กลับไม่คิด ผิดกี่ที
กลับทำให้ พ่อคนดี มีน้ำตา

รอยเท้าพ่อ ก้าวย่าง อย่างมั่นคง
กี่ขวากหนาม คว่ำลง เผชิญหน้า
พ่อคือผู้ เนรมิต จิตวิญญา
ให้ลูกคิด ลูกกล้า มุ่งหน้าเดิน

ความอ่อนโยน คืออุ่นไอ ได้จากพ่อ
ความเข้มแข็ง แกร่งพอ ที่พ่อให้
ประสานรวม ร่วมเป็นหนึ่ง ซึ่งดวงใจ
ประทับใน ตัวลูกนี้ นิรันดร

เห็นพ่อท้อ เห็นพ่อเหนื่อย สุดกำลัง
แต่ใบหน้า ของพ่อยัง คงยิ้มได้
สองขายืน ฝืนทนสู้ อยู่เพื่อใคร
รู้อยู่เต็ม เปี่ยมหัวใจ ทำเพื่อเรา

จากลูก ร่มเกล้า ชัยนุวงษ์
San Fransisco
5 ธค.08

noppakorn
12-09-2008, 12:11 PM
รุ่งอรุณเบิกฟ้าคราใกล้แจ้ง
ลมหนาวแรงพัดโชยมาพาหนาวสั่น
มองใบไม้ใบหญ้าท้าหมอกควัน
ไม่หนาวสั้นหรืออย่างไรใบไม้เอย
ตัวฉันเองในหัวใจให้หนาวเหน็บ
ต้องทนเจ็บทนหนาวสุดกล่าวเอ่ย
หนาวกี่ครั้งแล้วหนามาละเลย
เธอไม่เคยหวนกลับมาถามหาใจ
เสียงกู่ก้องร้องสุขสันต์กันในป่า
เสียงนกการ้องหาคู่อยู่หนไหน
นกมีสุขหรือมีทุกข์สุขฉันใด
แต่มีใครจะรู้กันฉันระทม
จะขอรอจนหนาวหน้าถ้าเธอหวน
จะชี้ชวนเธอชมไม้ให้สุขสม
แม้นไม่หวนคงหมดรักภักดิ์ภิรมย์
ฉันคงตรมหนีฝากกายใต้ร่มโพธิ์

plyfha
12-09-2008, 12:42 PM
http://61.19.248.235/uploads/9ab9c88e0d.jpg (http://imagehost.compgamer.com/getimg.php?img=9ab9c88e0d.jpg)
รุ่งอรุณเบิกฟ้าพากระจ่าง
ฟ้าสว่างสุดหล้าพาลมหนาว
แสงตะวันเจิดจ้านภาพราว
คนใจเหงาเฝ้ามองท้องฟ้าไกล

แสงสีทองส่องฟ้าพาหนาวเหน็บ
ใจที่เจ็บคงคลายความอ่อนไหว
มองตะวันโผล่พ้นท้องฟ้าไกล
มองหาใจตัวเองเร่งคืนมา

http://61.19.248.235/uploads/a56c3d6bfa.jpg (http://imagehost.compgamer.com/getimg.php?img=a56c3d6bfa.jpg)

เสียงสัตว์ป่ากู่ก้องจ้องมองฟ้า
มองพนาสวยใสให้หวนหา
ฝากความคิดจากใจสุดปลายตา
ฝากนภาจ้องมองอย่าหมองมัว

ถึงหน้าหนาวคราวนี้ที่หนาวเหน็บ
ใจที่เจ็บคงจางทางสลัว
มองท้องฟ้าครานี้มิมืดมัว
ฟ้าสลัวหมอกสลายใจแต่งเติม

plyfha
12-09-2008, 10:22 PM
มองทะเลมองสวนมวลไม้ดอก
พี่นพบอกปลูกไว้ในสวนสวย
มาแบ่งปันกันชมสมใจชวน
มองดูสวนสดใสถูกใจเรา

http://img220.imageshack.us/img220/2629/94307739qc9.jpg (http://imageshack.us)

มีโมกขาววาววับประดับสวน
กลิ่นอบอวลดอกไม้พาคลายเหงา
โมกสีขาวเรียงรายคล้ายดั่งเงา
กลิ่นยวนเย้าพราวพร่างข้างทางเดิน

http://img88.imageshack.us/img88/7121/s5001761resizeah1bo5.jpg (http://imageshack.us)

ทานตะวันชูช่อรอลมไล้
สีเหลืองดูจับใจมองผิวเผิน
ชูช่อรอตะวันให้เพลิดเพลิน
ลงไปเดินกลางสวนมวลไม้งาม

ยามตะวันหันเหก็เหหัน
แสงตะวันสาดส่องมองสนาม
เหลืองสดใสทั่วไปทุกเขตคาม
ดูสวยงามยามกระทบพบแสงทอง

http://img372.imageshack.us/img372/5277/phuuangkaewkudunnfy7.jpg (http://imageshack.us)

พวงแก้วกุดั่นที่ฝันหา
ใจผวาวิ่งวนคนร่ำร้อง
มีเกษรหลากสีที่น่ามอง
ไม่มีหมองเสริมเสน่ห์ใช่เล่ห์กล

เป็นไม้เลื้อยดอกเล็กให้กลิ่นหอม
เด็ดดมดอมถนอมนวลทุกแห่งหน
ช่วงพลบค่ำกลิ่นอวลในกมล
เลื้อยพันวนหลักไม้สบายตา

ทั่นยาย
12-10-2008, 10:00 AM
http://www.watkoh.com/board/index.php?action=dlattach;topic=5.0;attach=119;image
http://www.dseason.com/coolsong/coolsong_play.php?id=1112 (http://www.dseason.com/coolsong/coolsong_play.php?id=1112) เพลงอสงไขย

ฟ้าใส.....ใจเหงา

ไกลแสนไกลเหม่อมองท้องฟ้ากว้าง ใจอ้างว้างสุดเหงาเศร้าใจแสน
มองท้องฟ้าพาใจให้คลอนแคลน ยิ้มแกนๆอย่างเศร้าๆด้วยเหงาใจ
ฟ้ามืดมิดสนิทมัวสลัวเลือน ยังมีเพื่อนเป็นเดือนดาวพราวพลอยใส
แต่ตัวเรามืดมิดสนิทใจ จะหาใครไหนเป็นเพื่อนมาเยือนยล

นานแสนนานอสงไขยใจคงมั่น ไม่ลืมกันตามสัญญาอย่าหมองหม่น
แม้ห่างไกลแค่ไหนไม่อับจน จะเฝ้าค้นหาเธอเสมอไป
จะติดตามเธอไปไม่เหินห่าง จะเคียงข้างมิ่งมิตรชิดเคียงใกล้
แม้ตราบนานเกินกว่าอสงไขย สัญญาใจที่ให้นี้....นิจนิรันดร์

เกิดแก่
12-10-2008, 10:04 PM
เดือนคอยดาวพราวแสงส่องบนท้องฟ้า แสนห่วงหาถึงคนไกลใจเปลี่ยวเหงา
แม้ตัวไกลใจชิดไกล้คล้ายเป็นเงา จะคอยเฝ้ามองดวงเดือนเพื่อเตือนใจ
หากวันใดใจเปล่าเปลี่ยวเหลียวมองหา ข้างกายาว่างเปล่าเหงาใช่ไหม
โปรดอย่าลืมคำสัญญาจากคนไกล ว่าจะไม่ทอดทิ้งกันนั้นจงจำ
อยากจะอยู่เคียงข้างไม่ห่างหาย คอยเอาใจให้คลายเหงาทุกเช้าค่ำ
จะติดตามรับใช้ใส่ใจจำ ไม่ลืมคำที่เคยให้ในสัญญา
แม้อดีตจะเนิ่นนานผ่านหลายภพ ไม่เคยจบลบเลือนเสมือนว่า
สัญญานั้นที่เคยให้ในสัจจา แม้ภพหน้าภพไหนๆก็ไม่ลืม

bb
12-11-2008, 06:24 AM
มองดูเดือนเตือนใจให้คิดถึง เฝ้ารำพึงตรึงในจิตคิดฝันหา
ก่อนจะจากฝากคำพร่ำสัญญา ทุกครั้งคราห่างไกลใจคนึง
เป็นสื่อกลางระหว่างรักของเราสอง ให้เราจ้องเดือนดาวคราวคิดถึง
เธอก็มองฉันก็มองจ้องรำพึง รวมป็นหนึ่งพริ้มเพราที่ดาวเดือน
แม้อยู่ไกลกายห่างไม่สร่างรัก ถวิลพักตร์นวลน้องเสมอเหมือน
อยู่ใกล้ตัวไม่มัวหมองที่ดวงเดือน เหมือนมีเพื่อนคู่กายคลายกังวล
เมื่อยามใดคิดถึงจึงมองฟ้า มองดาราเดือนดาวไม่หมองหม่น
มองแล้วคิดจิตต้องน้องหน้ามน บัลดาลดลให้มาใกล้ในพริบตา

ทั่นยาย
12-11-2008, 10:26 AM
http://www.thainavy21.com/cms/components/com_mamboboard/uploaded/images/2005111.jpg
http://www.ijigg.com/songs/V2BD70DGPD (http://www.ijigg.com/songs/V2BD70DGPD) เพลงสัญญาใจ

ยังคงมั่น...สัญญาใจ

ยินสำเหนียกเพรียกพร่ำคำสัญญา ถวิลหายอดพธูอยู่หนไหน
เสียงกระซิบสั่งฝากจากคนไกล เว้าวอนให้ใจคะนึงคิดถึงกัน
อดีตกาลผ่านภพไม่ลบเลือน ยังย้ำเตือนในสัญญาอย่าแปรผัน
แม้ห่างไกลแต่หัวใจยังผูกพัน ใจเรานั้นมั่นคงไว้ในสัญญา

คอยดูแลและห่วงใยให้ผาสุข ยามเธอทุกข์จะรีบไปให้เห็นหน้า
จะคอยอยู่เคียงข้างไม่ร้างรา ใครบีฑาจะปกป้องคุ้มครองภัย
ยามเธอหนาวจะส่งใจไปให้ห่ม ป้องกันลมที่รุกรานอย่าหวั่นไหว
เมื่อเธอเหงาจงมองดาวสกาวใจ จะเห็นนัยตาฉันนั้นมองเธอ

หากวันไหนไหวหวั่นพลันมองฟ้า แสงจันทราส่องนำใจให้เสมอ
จะปลุกปลอบประโลมใจให้กับเธอ เหมือนได้เจอหน้ากันทุกวันคืน
ไม่เคยลืมคำมั่นสัญญาให้ นานแค่ไหนไม่เลือนลับยามหลับตื่น
จะกี่ภพกี่ชาติไม่อาจลืม ใจยังปลื้มไม่ลืมลา.....สัญญาใจ

สัญญาจากใจ จะนานเท่าใด ไม่เคยลืมเลือน ....จ๊ะแม่นมคนดี

paobunjin
12-11-2008, 09:51 PM
ตัวใกล้ ใจเหงา

แม้จะมาใกล้กันยังฝันห่าง เพียงเส้นทางน้อยนิดยังคิดหมอง
อยากจะอยู่เคียงเจ้าเคล้าประคอง เพียงแต่มองเดือนดาวพราวนภา

โอ้ฟ้าเอ๋ยเคยเห็นทุกเย็นเช้า แต่ตัวเราคนละฝั่งยังฝันหา
เฝ้าคิดถึงไฝ่ฝันทุกวันเวลา เฝ้าคอยท่าดาวเดือนที่พร่างพราย

โอ้น้องเอ๋ยถ้าคิดถึงซึ่งตัวพี่ เจ้าคนดีมองฟ้าคราเดือนหงาย
หรือจะเป็นเดือนมืดแสงดาวพราย ตัวพี่ชายจะรอเจ้าเคล้าคลอกัน

จะรอน้องประคองคู่อยู่เคียงข้าง บนเส้นทางสายธรรมนำสุขสันต์
จะสร้างบุญสร้างกุศลให้เทียมทัน บนฟ้านั้นเป็นพยานวันรอคอย

ในชาตินี้บุญน้อยจึงคอยเก้อ ไม่เผยอเด็ดดอกฟ้าที่สุดสอย
ขอชาติหน้าจงเมตตามารอคอย อย่าท้อถอยคอยพี่ที่ปลายฟ้า....

Lucky
12-11-2008, 10:08 PM
...อันคนเรา เขาอยากให้ เราได้ดี
แต่พอเด่น ขึ้นทุกที เขาหมั่นไส้
จงทำดี แต่อย่าเด่น จะเป็นภัย
เพราะเขาไม่ อยากเห็น เราเด่นเกิน...

อภินันทนาการจากท่านชิน อิ จิ อิอิ...

plyfha
12-12-2008, 02:57 PM
ฟ้าใสแต่ทำไมใจคนเหงา
ความว่างเปล่าเข้ามาหาเสมอ
ความคิดถึงส่งไปหาใจเธอ
ใจละเมอเพ้อหามาข้างกาย

เพลงคิดถึงส่งไปในฟ้ากว้าง
ความเวิ้งว้างมีอยู่ไม่รู้หาย
แม้เนิ่นนานใจนั้นไม่วางวาย
สิ่งสุดท้ายรักเธอเสมอมา

แม้ตัวใกล้ยังว่าใจแสนเหงา
ตัวของเราอยู่ห่างยังห่วงหา
อยู่ใกล้หรือห่างไกลไม่นำพา
อยากบอกว่าอย่าลืมคิดถึงกัน

ยังคงมั่นสัญญาที่ว่าไว้
สัญญาใจมีไว้ไม่แปลผัน
เส้นทางรักอาจจากไปจนนิรันดร์
ขอพียงฝันฝากฟ้าพารักไป

มองตะวันผ่านฟ้าพาหวนคิด
มองชีวิตเดินผ่านไม่หวั่นไหว
มองท้องฟ้าหมู่นกกาพาบินไป
อสงไขยใจนี้ไม่มีเลือน

noppakorn
12-13-2008, 11:26 AM
ใจหนาว
สายลมเย็นโชยมาพาใจหนาว
คิดถึงคราวรักร้างราพาสะอื้น
ครั้งเราสองต้องปวดร้าวเฝ้าขมขื่น
ความรักชื่นมาเปลี่ยนไปใจระทม
สองเรานั้นเคยผาสุกรักคลุกเคล้า
ต่างคอยเฝ้าพะเน้าพะนอพ้อสุขสม
แต่ปัญหายากสลายคลายเงื่อนปม
จึงต้องจมกับความเศร้ารวดร้าวใจ
เพียงฐานะที่ต่างกันจึงผันเปลี่ยน
ไม่ติเตียนเธอสักนิดคิดสงสัย
เพราะฉันรู้ว่าเธอนั้นมั่นฤทัย
มีเยื่อใยรอฉันอยู่มิรู้ลืม.......

เกิดแก่
12-13-2008, 11:34 PM
เดือนก็หงาย ใจก็หนาว
สายลมเย็นพัดมาคราหน้าหนาว
คิดถึงคราวที่เราสองนั่งร้องไห้
ก่อนจำพรากจากมาด้วยอาลัย
ข้างกองไฟในคืนเพ็ญเด่นเรืองรอง

โอ๋..กุศลดลบันดานให้พานพบ
แล้วต้องจบลงด้วยจากพรากเราสอง
วาสนาสร้างมาให้ไม่สมปอง
รักจึงต้องจำพรากจากกันไกล

อาจเป็นเพราะผลกรรมชี้นำทาง
ให้รักร้างห่างเหินเดินทางใหม่
ต้องยกเลิกสัมปทานเส้นทางใจ
ตัดเยื่อใยไม่หวลกลับตราบวันตาย

plyfha
12-14-2008, 01:55 PM
เดือนก็หงายใจก็เหงาทั้งหนาวเหน็บ
ไม่อยากเก็บความขื่นขมให้ตรมไหม้
อยากจะทิ้งความเจ็บปวดรวดร้าวใจ
อยากจะไปจนสุดหล้าพาใจคืน

สายลมเย็นโบกสบัดรัดรึงจิต
มองชีวิตไม่กางกั้นฝันยังฝืน
มองเส้นทางที่ยาวไกลใจกล้ำกลืน
มองฟ้าคืนจันทร์เบ่งบานวันจากลา

มองสายหมอกฝากบอกฟ้าพาคิดถึง
ฝากคำหนึ่งไม่เคยลวงยังห่วงหา
ฝากสายลมพรมกลางใจแม้ไกลตา
นั่งมองฟ้าจนลับลาไม่มีเลือน

ทั่นยาย
12-14-2008, 02:21 PM
เดือนก็หาย......ใจก็ล้า

แม้กุศลดลให้ได้พบหน้า
แต่ต้องมาแรมร้างให้ห่างหาย
รักที่เคยคาดหวังพังทลาย
เฝ้าฟูมฟายก้มหน้าน้ำตานอง

ต้องซบหน้าลงกับหมอนนอนสะอื้น
ทุกค่ำคืนสะอื้นไห้ใจหม่นหมอง
กรรมใดหนอก่อเวรไว้ไม่สมปอง
คงต้องครองแต่ความช้ำทนกล้ำกลืน

ใจมืดมิดดุจดังฟ้าคราไร้เดือน
อ่อนล้าเหมือนฟ้าไร้ดาวเฝ้าขมขื่น
เดือนก็หาย...ใจก็ล้า...พากล้ำกลืน
รักยั่งยืนอยู่แห่งใด....ได้แต่รอ...

paobunjin
12-14-2008, 08:23 PM
ยิ่งจากไกล ใจยิ่งล้า

โอ้ชีวิตของเราใยเศร้ารัก มีคนรักแต่ต้องห่างอย่างสุดฝืน
พรหมลิขิตขีดให้ใจกล้ำกลืน ทุกวันคืนหม่นหมองครองน้ำตา

รักแสนรักแต่ต้องหักใจไถ่ถอน ต้องจำจรจากไกลเพราะไม่กล้า
เพราะรู้ตัวเรานั้นเปรียบดั่งกา ต้องก้มหน้าหนีหงส์ทองหมองใจเรา

อยากหมายปองดอกฟ้าเจ้าข้าเอ๋ย อยากชมเชยจนหมองไหม้ใจอับเฉา
รักสุดรักห่วงแสนห่วงบ่วงใจเรา ขอเพียงเจ้าเดินเคียงข้างไม่ห่างนวล

อยากรักน้องชาตินี้ให้สมรัก แต่มันหนักใจจังนั่งกำสรวล
คิดจะเด็ดดอกฟ้ามาชื่นชวน จะสมควรหรือไม่หนอท้อใจจัง

เพราะเจ้างามบอบบางช่างน่ารัก มอบใจภักดิ์กถนุถนอมพร้อมใจหวัง
กลัวนวลน้องไม่เมตตาพาใจพัง ได้แต่นั่งถอนใจไม่มีแรง

โอ้น้องจ๋าอย่ารังเกียจชายคนยาก รักน้องมากจนไม่กล้ามาแถลง
รอวันหนึ่งเจ้าใส่ใจให้ชี้แจง จะแสดงให้เจ้ารู้ไม่เรรวน

แต่วันนี้จะขอเก็บรักซ่อนเร้น ไม่ให้เห็นว่าใจพี่นี้เฝ้าหวล
รักน้องนางข้างเดียวไม่เกี่ยวกวน ขอเนื้อนวลเป็นขวัญใจให้พี่ชาย

เกิดแก่
12-15-2008, 04:52 AM
รักอยู่ไหน ไกลเกินคว้า

รักแสนรักแต่ต้องหักใจไถ่ถอน ด้วยงามงอนสูงส่งดั่งหงส์เหิน
แสนสงสารตัวพี่นี้เหลือเกิน ต้องเผชิญกับความรักที่นักใจ
ฐานันดรซ้อนรักไว้ให้ขื่นขม อกระทมตรมตรอมยอมแพ้พ่าย
จะพิทักษ์และคุ้มครองป้องกันภัย ให้ทรามวัยสุขเกษมและเปรมปรีย์
โอ๋..ความรักของพี่ที่ประจักษ์ ยากยิ่งนักจะมีใครได้อย่างพี่
ประหนึ่งดั่งองค์รักษ์ผู้ภักตร์ดี กุศลมีคงสมหวังดั่งตั้งใจ

noppakorn
12-15-2008, 12:37 PM
กล้ารัก..กล้าเผย
รักอำพราง..พรางรักมักขมขื่น คิดหวังชื่นแต่ไม่กล้าจะว่าเอ่ย
เพียงแอบรักแอบเศร้าเฝ้าทรามเชย จะเปิดเผยก็ไม่กล้าเพราะหน้าบาง
แม้นกล้ารักภักดิ์ใจอย่าได้เก็บ หัวใจเจ็บแม้อยู่ใกล้ใจเหินห่าง
หากอยู่ไกลยิ่งหมองไหม้ใจจะจาง รักนวลนางควรกล้าเผยเอ่ยวจี
ให้รู้ดำรู้แดงไม่แคลงจิต ใยครวญคิดเรื่องความรักต่างศักดิ์ศรี
ไม่สมหวังยังหลบถ้อยคอยท่าที สมฤดียังได้แย้มจูบแก้มนวล.....

paobunjin
12-16-2008, 03:49 AM
ผิดไหมนะ ถ้ารักเธอ?

ฉันมีผิดที่คิดรักตัวเจ้า รักโรมเร้าพร่ำเพ้อละเมอหา
ผิดคดีทั้งแพ่งทั้งอาญา ทุกมาตราขอจำนนทนจองจำ
ถึงจะฆ่าจะขังจะนั่งนิ่ง ไม่ประวิงยอมตายเสียให้หนำ
ขอเพียงน้องถามไถ่อย่าใจดำ หรือแกล้งทำหมางเมินไม่เมียงมอง

ขอได้ไหมอย่าใช้คำ"ไม่รัก" มันเหมือนปักมีดคมจมกลัดหนอง
ถ้าไม่รักก็อย่าใกล้อย่าไฝ่ปอง ปล่อยให้หมองใจตายไปกับตา
หรือว่าน้องก็เป็นเช่นตัวพี่ สองฤดีเคียงกันนั่นไหมหนา?
ถึงปิดบังอย่างไรแต่สายตา ที่มองมามีเยื่อใยให้รื่นรมณ์

ที่รักจ๋าอย่าปิดใจให้พี่หมอง ขอจับจองเพียงใจไม่ขื่นขม
ขอเพียงน้องเปิดใจให้พี่ชม จะระดมรักเพียงนาง...นิรันดร
จะสารภาพซาบซึ้งใจให้แก่น้อง จะไฝ่ปองเพียงนางเคียงข้างหมอน
จะกล่อมเห่เพลงหวานจะวานวอน ให้งามงอนหนุนตักรักพี่ชาย

จะรักน้องถนอมน้องปองเคียงคู่ จะเชิดชูคนดีที่มั่นหมาย
จะไม่ให้เหนื่อยยากลำบากกาย ตัวพี่ชายจะคุ้มครองป้องกันภัย
จะซื้อทองของมีค่ามาให้น้อง ให้ครอบครองเป็นแม่เรือนไม่ไปไหน
จะแต่งตัวให้เจ้าสวยจนสมใจ ขอทรามวัยรับรักพี่นี้คนเดียว เถิดนะ......

noppakorn
12-16-2008, 10:19 AM
คงไม่ผิดที่จะภักดิ์รักโฉมยง
รักมั่นคงจึงเฝ้าเพ้อละเมอหา
จะพลาดผิดได้อย่างไรในชะตา
คนเกิดมาย่อมมีรักฟูมฟักใจ
ไปห่วงใยกันทำไมใจห้ามหัก
เพราะความรักช่วยสร้างฝันวันฟ้าใส
เมื่อมีรักทุกสิ่งอันพลันเปลี่ยนไป
โลกทั้งใบอันกว้างใหญ่สดใสพลัน
อันรักแท้ย่อมแน่นอนอาวรณ์ถึง
ย่อมคนึงห่วงใยเฝ้าใฝ่ฝัน
แม้ห่างไกลยังส่งใจไปถึงกัน
รักนิรันดร์คือรักแท้ยากแปรไป....

เกิดแก่
12-16-2008, 05:00 PM
สะดุดขาหน้าค่ำขมำหงาย ลื่นไถลเสียหลักสำลักหวาน
ก้นจ้ำเบ้า หัวทิ่มจิ้มน้ำตาล ต้องอุทาน น้ำตาลท่วม อ่วมเลยเรา
ร้องเรียกปลายฟ้าจ๋ามาช่วยหน่อย หากขืนปล่อยมดเข้ามาจะพาเฉา
เดี๋ยวมดมันจะวางวายตายเพราะเม า แม่นงค์เยาว์เพียงฝันจ๋ามาช่วยที
ท่าน บีบี หนีหายไปไหนหนอ เกิดแก่ขอกำลังเสริมเพิ่มที่นี่
ท่านพี่ชายฯโปรดช่วยมาหาวิธี โยกย้ายมดให้รีบหนีรี่เร็วไว
ใครกันหนอก่อปัญหาคิดฆ่ามด มาเที่ยวหยด รดความหวาน้ำตาลไว้
อยากรู้นักว่าตัวการนั้นเป็นใคร ที่ทำให้ท่านลุงเปาเฝ้ารำพรรณ
เห็นที่ต้องฟ้องท่านยายให้ช่วยด้วย เอื้ออำนวยย้ายมดหนีดีไหมนั่น
เหตุที่เกิดเพราะที่นี่มีน้ำตาล พวกมดมันจะหลงมาพากันตาย

piangfan
12-16-2008, 08:05 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว ลุงโจ คุณป้าวรรณ
พี่นพ ลุงเปา ลุงบีบี ทั่นยาย พี่เกิดแก่
พี่ปลายฟ้า พี่โดด พี่อ๋อย พี่ตะขบ พี่รักกี้
ครูวิทย์ พี่พญามาร และญาติธรรมทุกท่านค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ยินเสียงกลอนอ้อนรักตามสายลม
เขาสุขสมชมรักหวานพาลใจหนาว
แอบฟังคำลำนำรักชักเรื่องราว
ด้วยใจหนาวหวั่นไหวรอใครสักคน

ท่านลุงเปาพี่นพอ้อนหารัก
ก่อนแก่นักอยากมีคู่ดูสักหน
หัวใจสาวหนาวพรั่นหวั่นชอบกล
ตามสักคนค้นหามานานเนา

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตภาพไร้พรมแดน

เพียงฝัน

เกิดแก่
12-16-2008, 08:46 PM
นี่แหละหนา วาจาชายในยามรัก
จะฟูมฟักรักแต่เราเฝ้าถนอม
พอเราเผลอรุ่มหลงปลงใจยอม
อีกไม่นานก็ผ่ายผอมเพราะตรอมใจ

ยิ่งผู้ชายสมัยนี้มีหลายแบบ
บ้างชอบแอบซุกซ้อนละอ่อนไว้ (ละอ่อนแปลว่าสาวแรกรุ่น)
บ้างก็บอกเมียนะมีแต่หนีไป
บ้างเมียตายไร้เมียเครียตัวเอง

บ้างยิ่งแล้วกลายเป็นแต๋วไปเสียได้
ยิ่งซ้ำร้ายบ้างก็กลายคล้ายคนเก่ง
บ้างขมขู่ ดุ ดา น่ากลัวเกรง
เป็นนักเลงเก่งกาจฟาดลูกเมีย

แต่พอเจอชายใจดีมีธรรมะ
อะไรว๊ะมีเมียแล้วแห้วเลยเนี๊ยะ
ต้องถอยทับนับหนึ่งใหม่ใจเริ่มเพลีย
เกิดเป็นเมียมันยุ่งยาก อยากเป็นทอม ..อ้าวทำไมมันลงเอยอย่างนี้ละเนี๊ยะ
น้องเพียงฝันจ๋า พาพี่เกิดแก่หลงทางซะแล้ว อิอิ

พญามาร
12-16-2008, 08:59 PM
หากใจของน้องนี้ที่สับสน
ไร้ซึ่งคนปลอบใจให้สุขสม
เจ็บปวดร้าวคราร้างอย่างจ่อมจม
เพราะรักล่มตรมในฤทัยแด

น้องยังมีพี่นี้ที่คอยห่วง
เฝ้าคอยหวงห่วงใยในดวงแข
ขอล่องกลอนวอนเว้าเจ้าดวงแด
ให้ดูแลแด่ใจให้หายตรม

paobunjin
12-17-2008, 12:27 AM
เสียงอะไรใครหนอมาหกล้ม ยืนก้มก้มเงยเงยไปเลยนั่น
อ้อเกิดแก่หกขะเมนเป็นไรกัน เจ้าเพียงฝันรีบไปดูคู่ประคอง
ที่ลื่นนั้นไม่ไช่น้ำตาลดอก ลุงเปาบอกน้ำผึ้งนั่นนะน้อง
หกเรี่ยราดหยาดลบน้ำตานอง เจ้ามดต้องเอียงอายไม่กล้าชิม

อันความรักย่อมหอมหวานปานน้ำผึ้ง ไม่ได้ครึ่งความรักจักลองลิ้ม
มวลหมู่ผึ้งไม่เคยตายเมื่อได้ชิม แต่มดชิมน้ำตาลพาลเป็นลม
อันความรักของพี่ดั่งน้ำผึ้ง ไม่ฉุดดึงให้หลงไหลให้ขื่นขม
รักเหมือนยารักษาใจไม่ตรอมตรม ไม่หกล้มลื่นไถลเป็นภัยเลย

ปลายฟ้าเอ๋ยไปช่วยเกิดแก่หน่อย อย่าล้มบ่อยคอยระวังอย่านั่งเฉย
ไหนทั่นยายไม่มาอย่าช้าเลย เกิดแก่เอ๋ยก็แค่ลื่นอย่าตื่นกลัว
เพราะในนี้มีแต่คนที่หวานหวาน เพราะน้ำตาลมันขึ้นจนมึนหัว
ต่อไปนี้เรื่องน้ำตาลอย่าพันพัว เดี๋ยวเบาหวานมันมามั่วกลัวจังเลย ฮา ฮา

plyfha
12-17-2008, 07:47 AM
อันความรักที่ว่าหวานปานน้ำผึ้ง พี่เกิดแก่นั้นซึ้งจึงอ่อนไหว
เดินลื่นล้มจนหกคะเมนไป อาจหมองไหม้ยามรักขมตรมฤดี

พญามารนั้นมาว่าดูแล ขอดวงแขอย่าหม่นนะน้องพี่
จะมอบให้ไปแต่สิ่งดีดี ยอดชีวีจะดูแลให้หายตรม

อันน้ำตาลทานไปเบาหวานหา ลุงเปาว่าเอาไว้ให้ใจข่ม
กินหวานไปทำให้ใจระทม เมื่อเจอขมอาจนอนน้ำตาริน

น้องเพียงฝันคนดีนี้มาหา เจ้าแก้วตามาแอบฟังไม่จบสิ้น
อยากมีรักก่อนแก่หรือยุพิน ขอชีวินอย่าสิ้นรักหรือจากลา

ส่วนพี่นพพบรักที่มักหวาน แสนเบิกบานเริงรึ่นชุ่มชื่นหนา
มีกลอนหวานมาฝากไม่จากลา น้องปลายฟ้าดีใจได้ยลยิน

มาอ่านกลอนวอนเว้าเฝ้าท่านยาย ว่าห่างไกลใจล้ามาถวิล
มารอรักจนล้าพาชีวิน แม้รักสิ้นซึมเซาไม่เหงาใจ

แล้วพี่โดดเจ้ากี้ที่หนีหาย ลุงบีกรายไปอยู่เสียที่ไหน
รีบมาต่อความหวานอย่าห่างไกล แปดคิวนั้นหายไปที่ไหนกัน

Lucky
12-17-2008, 09:57 AM
เจ้ากี้นี้ มิได้หนี หายหน้า
ป้าไปไหน มิได้ลา ลับไกล
ไปต่างแดน แสนสุขใจ ให้ลุงป้า
ได้คิดถึง แอบคำนึง ถึงกี้
สุขเหลือหลาย ก้อกลอนรัก กลอนสวาด
แทบขาดใจ แต่งไงเล่า กล่าวไม่เปน
เหนลุง ๆ ป้า ๆ กะลังสุข เรื่องกลอนรัก
เลยไม่อยาก จะขัด จะจัดหา
อันความรัก กี้ก้อมี ทุกเวลา
จะหั้ยพา ใจใครไป คงไม่ไหว
แต่กลอนรัก แต่งยังไง ก้อขัดใจ
กลอนอกหัก ฉานสู้ตาย ไปไม่ถอย
หรือว่ากลอน กวน ๆ ยวนประสาท
กี้ถนัด ชัดเจน เช่นดั่งกลอน
ลุงป้าสอน ให้กี้ ได้สัมผัส
ความอบอุ่น กรุ่นกลิ่นไอ ในครอบครัว
แต่งมั่ว ๆ ก้อแต่งได้ คือฉานเอง
เพราะบทกลอน ของลุงป้า เหมือนบทเพลง
ที่บรรเลง อยู่ในใจ กี้เรื่อยมา
สุดท้ายหนา เรารักกัน ฉันท์ครอบครัว อิอิ (เหนื่อย...)

ทั่นยาย
12-17-2008, 02:57 PM
พริกกะเกลือ

เดินตามมดเป็นขบวนสวนสนาม ถึงเขตคามบ้านไร่ปลายฟ้าฝัน
เห็นผู้คนมามุงดูอยู่มากครัน อะไรนั่นกองที่พื้นยายยืนงง
ทั้งเนื้อตัวหน้าตาผ้าเสื้อผม ล้วนชะโลมด้วยน้ำตาลปานขนม
เห็นแว่บๆว่าหน้าตาหน่ะขำคม มาหกล้มจมน้ำตาลหวานแทบตาย

ได้ยินเสียงเพียงฝันนั้นร้องถาม ปลายฟ้าตามมาประคองลองแก้ไข
ส่วนตาเปายืนหัวร่อด้วยพอใจ พี่นพได้แต่ยืนมองร้องอือ อือ
น่าสงสารแม่โฉมยงค์คงจะแย่ ตะละแม่หกคะมำคว่ำล้มหรือ
บ้านปลายฟ้ามีน้ำตาลหวานจนลือ อย่าพาซื่อเดินไม่มองต้องหวานตาย

หนุ่มใดหนอขนน้ำตาลมาบ้านนี้ มาแจกฟรีหรือผลิว่าเอามาขาย
หรือเอามาล่อสาวสาวให้เฉาตาย จะบอกให้สาวบ้านนี้ไม่มีทาง
อย่าเอาหวานมาล่อใจเสียให้ยาก ยิ่งหวานมากจะเกรงกริ่งยิ่งถอยห่าง
สาวบ้านนี้ใครอย่าได้หลู่ใจนาง หวานจะจางเมื่อเจอเกลือเค็มเหลือใจ

ยิ่งทั่นยายตัวดีนี่ละหนอ เค็มไม่พอยังเผ็ดแสบแซ่บเหลือหลาย
เจอทั้งพริกเจอทั้งเกลือเค็มเหลือใจ ชายต่างส่ายหน้าลี้หนี.....พริกเกลือ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif

ตะละแม่เกิดแก่จ๋า สำลักน้ำตาลหนุ่มใดหนาถึงกะคมำหงายแบบนี้หนอ
เพียงฝัน ปลายฟ้า กะเจ้ากี้ระวังดีๆเน้อ เจอน้ำตาลมดจะพาลกัดเอาน๊า
แบบนี้ต้องใส่เกลือเยอะๆๆๆๆๆ จะได้ไม่หวานเกินจำเป็นงัยจ๊ะ งับ งับ งับ

พญามาร
12-17-2008, 08:55 PM
สายลมหนาวพัดมาอีกคราเเล้ว
ตัวน้องเเก้วคนดีอยู่ที่ไหน
อีกไม่นานหรอกพี่นี้กลับไป
หาหัวใจที่ฝากไว้ในใจเธอ

ไกลเเสนไกลใช่ว่าไม่มีลม
ยามบรรทมขมตานอนยลได้ยิน
คำที่น้องบอกลมว่าถวิล
พี่ใด้ยินทุกคำย้ำฝากมา

piangfan
12-17-2008, 09:25 PM
เสียงบรรเลงเพลงรักยามลมหนาว
เพ้อถึงคราวรักร้างกลางเวหน
คิดห่วงใยถึงใครใจร้อนรน
ต้องทานทนอย่างไรยามไกลกัน

ยิ่งดึกดื่นคืนค่อนสะท้อนจิต
ฝากความรักลอยลมไปถึงฝัน
น้ำค้างพราวหนาวทรวงล่วงคืนวัน
ใจพลิ้วสั่นร้าวรอนวอนเธอมา

สวัสดีค่ะ อาจารย์ดาว อาจารย์เดฟ ลุงโจ
ทั่นยาย พี่เกิดแก่ พี่นพ พี่ปลายฟ้า
ลุงเปา ครูวิทย์ พี่โดด พี่อ่อย ลุงบีบี พี่พญามาร พี่ตะขบ พี่รักกี้
เจ้าป้าเงาหมอกและทุกท่านค่ะ
ทั่นยายขา!! เอาน้ำผึ้งกะนำตาลมาจิ้มกะพริกเกลือค่ะ อร่อยดีค่ะ อิอิ!!

เพียงฝัน

Lucky
12-18-2008, 09:36 AM
โอ๊ยยยยย เจอน้ำผึ้งเคล้าน้ำตาลยิ่งหวานหวั่น
เจ้ากี้พลันชอบกินเกลือเผื่อทั่นยาย
น้ำตาลทราย น้ำผึ้งหวาน ฉานขอบาย
ก้อทั่นยาย ชอบกินเคม เข้มพริกเกลือ
ป้าปลายฝ้า แรป้าฝาน สะจายเหลือ
กินพริกเกลือ เผื่อทั่นยาย ไว้อีกคน ...อิอิ

หั้ยทั่นยาย กิงพริกเกลือ ปายนะ เด๋วกี้กิงม๋าม่วงเอง ....ป้าฝานกะป้าปลายฝ้า เอาม๋าม่วงด้วยเป่า อิอิ

paobunjin
12-19-2008, 12:28 AM
ฮ่า ฮ่า ฮ่า มาเจอแล้ว....!!

เราตามหามานานมาเจอแล้ว มะม่วงแก้วเขียวสดยางหยดติ๋ง
เปร้ยวสะเด็ดเข็ดเขี้ยวเสียวฟันจริง เหมือนยอดหญิงแสนซนทะโมนไพร
พอมาเจอพริกเกลือเผื่อของชอบ ที่เปรี้ยวกรอบอร่อยจังนั่งหน้าใส
เคยหยีตาพาปรี้ยวเสียวฟันไป มีอีกไหมที่เปรี้ยวจี๊ดรีบเอามา

แต่พริกเกลือหวานเผ็ดต้องเจอเปรี้ยว ตาเปาเสียวฟันนักไม่ถามหา
เออ ของขมชมสาวเล่ากันมา อย่ารอช้าพาไปมะลำมะลอย...ฮา ฮา
พาเข้าวัดไหว้พระนะของชอบ พาไปสอบอ่านหนังสือ ฮือ หลับผลอย
พาไปกินไก่ย่างส้มตำดอย แล้วไปปล่อยบางปูดูนางนวล...

เรื่องเปรี้ยวเปรี้ยวเผ็ดเผ็ดอย่ามาใกล้ สาวไฉไลไปห่างห่างอย่ามาหวล
ของขมขมบอระเพ็ดเด็ดมาชวน อยู่ในสวนมากมูลสมุนไพร
เอามาดองใส่โหลโอ้ดีแท้ เอามาแช่น้ำผึ้งหวานพานสดใส
เรื่องน้ำตาลใกล้มดเอาออกไป เพราะหัวใจอ่อนแล้วเน้อ...เจอพริกเกลือ

ทั่นยาย
12-19-2008, 09:20 AM

น้ำปลา...ที่ว่าหว๊านหวาน

น้ำปลาหวานมะม่วงแก้วมาแล้วจ้า ตาเปาจ๋าเห็นว่าชอบน้ำปลาหวาน
รสกลมกล่อมดุเด็ดเผ็ดหวานมัน มะม่วงนั้นขโมยมาอย่าเอ็ดไป
ส่วนน้ำตาลที่ใช้นั้นบ้านปลายฟ้า พริกน้ำปลาไม่ต้องหายายมีให้
เอากุ้งแห้งจากเพียงฝันปันให้ไว้ หอมซอยใส่จากลัคกี้มีมากพอ
ตะละแม่เกิดแก่แน่ะช่วยหน่อย ทำอร่อยจนติดใจน้ำลายสอ
เตรียมเครื่องปรุงมากมายเอาไว้รอ คงมากพอให้พี่น้องได้ลองชิม

พี่นพเจ้าตาเปาจ๋าอย่าช้าอยู่ น้องโดนรู้ข่าวล่ามา กรุ้มกริ่ม
ชวนน้องอ๋อยที่เมียงมองมาลองลิ้ม แปดคิวจิ้มลิ้มลองร้องอู้ฮู้
ทั่นบีบีนั่นหนาอย่าช้าชัก เกิดแก่ตักให้ลองลิ้มชิมสักครู่
ครูวิทย์จ๋ามาร่วมวงตรงนี้ครู แล้วจะรู้น้ำปลาหวานสะท้านทรวง
พญามารนั้นหนออย่ารอช้า ลองได้มาชิมสักนิดจะติดบ่วง
ฝีมือของตะละแม่แหมเด็ดดวง ชายใดจ้วงเจอจวักแม่กวักตาม แน่ๆ
มะม่วงน่ะขโมยมาจากบ้านพี่นพค่ะ ที่จริงไม่ได้ขโมยนะทั่นยายขออนุญาติแล้วก่อนจะเก็บค่ะ
ไปยืนใต้ตืนมะม่วงแล้วถามว่ามะม่วงนี้เก็บได้มั้ยหากเก็บไม่ได้ให้ส่งเสียงคัดค้านมาด่วน
ก็ไม่เห็นมีใครคัดค้านนี่นาแสดงว่าอนุญาติด้วยความยินดี ก้อเลยเก็บมาแค่สามตะกร้าเองค่ะ

Lucky
12-19-2008, 09:35 AM
5555 มะลำมะลอย ภาษาดอยหรือไรกัน
กี้นั่งขัน ขำค้างดัน ฟันกามติด
คิดได้ไง มะลำมะลอย โหทั่นยาย
สอยม๋าม่วง พวงไม่พอ กี้นั่งรอ
ทั่นยายหนอ ขโมยม๋าม่วง ยังไม่พอ
ขโมยซีน กี้ด้วยหนอ ขอบอกเอย ..........

แง ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ทั่นยายแย่ง อิอิ กี่นาทีเนี่ยซัดไปสองอารมแระ
(แอบเหลือบมาเหนทั่นยายโพสตัดหน้าเฉยเลยกระโดด โห ก่อนเลย อิอิ)

mangmo
12-19-2008, 09:39 AM

มองดูเมฆบนฟ้ามีหลากสี
บางครั้งมีสีส้มแกมเทาขาว
เปรียบเสมอชีวิตหลายเรื่องราว
ที่คลุกเคล้ากันไปทุกคืนวัน

บางวันสุขมองฟ้าก็สดชื่น
บางวันขื่นมองฟ้าช่างโศกศัลย์
เพราะทุกอย่างอยู่จิตคิดผูกพัน
ส่งความสุขทุกข์นั้นผ่านสายตา

มองเนินเขาไกลลิบเจอขอบเขต
ยืนวิเวกโดดเดี่ยวไร้ภาษา
มีแต่เสียงเจื้อแจ้วจำนรรจา
นกเริงร่าท้าลมโบกโบยบิน

อยากส่งใจผูกติดกับเจ้า
ให้ถึงภูเขางามที่เบื้องหน้า
เผื่อจะได้พานพบและสบตา
กับปรายฟ้าที่หวังเพียงได้ยล....

แ ม งโ ม้ ข อ บิ น โ ต้ ล ม

noppakorn
12-19-2008, 04:10 PM
ยินดีต้อนรับคุณแมงโม้ ครับ

เป็นแมงโม้บินเที่ยวท่องคนองคึก
เพียงใจนึกก็บินไปในภูเขา
เพื่อชมเมฆชมฟ้าป่าลำเนา
ทั่วขุนเขาแมกไม้ในลำธาร

กระแสจิตคิดครวญมองหวนกลับ
ได้สดับทั้งสุขหมองต้องสะท้าน
ทึ่เคยชื่นมองป่าเขาลำเนาธาร
มองดูหวานเพราะหัวใจได้ยินดี

แต่บางครั้งชมแผ่นฟ้าไม่ผาสุข
เพราะใจทุกข์เศร้าใจไม่สุขี
ชมธรรมชาติต้องปล่อยวางทุกอย่างมี
เก็บสิ่งดีไว้ประทับจับจิตตน

นึกได้แล้วคงบินไปได้สนุก
ไร้ทุกข์สุขปล่อยทิ้งไปอย่าได้สน
บินเที่ยวท่องล่องเรื่อยไปในสกนธ์
สุขกมลสุขจิตนิจนิรันดร์........

plyfha
12-19-2008, 07:58 PM
รับแมงโม้มาแจมเติมแต้มต่อ
เดินไปขอมะม่วงน้ำปลาหวาน
ที่ท่านยายไปขอรอแสนนาน
มีเบอะบานรสแจ่มแอบแย้มมอง

มะม่วงแก้วม่วงมันนั้นอร่อย
ที่ชอบสอยมาชิมอาจสยอง
น้ำดอกไม้เปรี้ยวจี้ดเชิญมาลอง
แล้วหันมองเจ้าของสวนชวนยายไป

น้ำดอกไม้ให้ลุงเปาเพราะชอบเปรี้ยว
เอาไปเคี้ยวให้เข็ดน้ำลายไหล
ส่วนเจ้ากี้โชคอนันต์คงถูกใจ
พญามารชอบแบบไหนมาเลือกดู

น้ำปลาหวานพี่เกิดแก่รสแสนเด็ด
ไม่เคยเข็ดเข้าสวนที่สวยหรู
หันมองซ้ายมองขวาหาโฉมตรู
น้องเพียงฝันไปอยู่ตรงไหนมา

http://img90.imageshack.us/img90/9633/mahachanok3rd7.jpg (http://imageshack.us)

อีกมะม่วงพวงย้อยคอยมองใกล้
มหาชนกหมกไว้ตรงไหนหนา
รสชาดนั้นเข้มข้นถ้าได้มา
ท่านยายขาสวนพี่ชายมีไหมเอย

กี้ไปช่วยเดินตามท่านยายหา
ถ้าพี่นพกลับมาจะทำเฉย
ให้พี่โดดไปเด็ดมาดีกว่าเลย
จะได้เชยลองชิมลิ้มรสกัน

http://img95.imageshack.us/img95/3134/0578dsth1sp1.jpg (http://imageshack.us)

จะทำยำมะม่วงน้ำดอกไม้
ให้สดใสรสแซ่บจนแสบสันต์
ถ้าอร่อยถูกใจให้แบ่งกัน
น้องเพียงฝันเตรียมจานให้พร้อมเพรียง

Lucky
12-20-2008, 01:48 PM
กี้นั่งทำ น้ำปลาหวาน มีคนทาน

แต่กุ้งแห้ง อยากแทงไส้ รุมั้ยใคร

ก้อหวานใจ คนดีนี้ ของกี้ไง

จับแทงไส้ ซะให้เข็ด เร็ดน้ำตา

น่ามั้ยน่า แทงไส้เสียบ ให้เงียบฉี่

เกบคนดี คากุ้งแห้ง แกล้งทำเฉย

ไม่รุเรื่อง อะไรกัน ฉันป่าวเลย

ก้อทำมึน หน้าตาเฉย เสยคนดี ...

555555555555

ถ้าได้เหนคงจะควันออกหูแหง๋เลย อิอิ

bb
12-20-2008, 06:32 PM
หยิบพริกใส่ครกโขลกโป๊กๆลั่น จ้าละหวั่นปึงปังดังถึงใหน
ใครก็มองคิดฉงนคนทำไร ไม่เห็นใจคนรอบข้างบ้างหรือคุณ
พริกกระเด็นเต้นหราออกมาบ้าง จนบางครั้งเข้านัยน์ตาให้ว้าวุ่น
ต้องรีบคว้าน้ำล้างกันชุลมุน มือแรงดุนกระดุกกระดิกล้างพริกเกลือ
เติมน้ำตาลประมาณว่าให้รสหวาน ผสมผสานด้วยกุ้งแห้งที่ยังเหลือ
โขลกๆเข้าให้เป็นฝอยกะปิเจือ อย่าได้เบื่อรีบโขลกกันเข้าไป
หั่นบางๆหัวหอมที่ตากแห้ง รสทะแม่งเติมน้ำปลาอีกดีไหม
หรือให้ดีใส่ปลาร้าแซบถึงใจ ทั้งเหม็นหอมยวนใจให้ชิมดู
พอเสร็จสรรพเตรียมสำรับเสริฟรอท่า ให้ปลายฟ้าสอยมะม่วงข้างคอกหมู
สอยทีไรหล่นตุ๊บตั๊บลงพรั่งพรู ดูดู๊ดูมีขี้หมูเต็มหมดเลย
ล้างมะม่วงฝานเปลือกให้เรียบร้อย แล้วก็คอยเฉือนบางๆอย่าทำเฉย
จัดเข้าจานวางโต๊ะเหมือนอย่างเคย เอ้อเอิงเอยมะม่วงแจ่วกะปิ มาแล้วค่ะ

ให้กี้เป็นคนชิมไปบ่นไป ให้ปลายฟ้าคอยเสริฟ เจ้าบ่าวเจ้าสาว อย่าลืมใส่ถ้วยเล็กเหลือไว้ให้ท่ายยายด้วยถือว่าถวายเจ้าที่ไงละ

ทั่นยาย
12-20-2008, 07:09 PM

ลัคกี้ กับ มดแดง..ใครจะแรงกว่ากัน

กี้เอ้ยกี้มะลำมะลอยสอยมะม่วง ตั้งหลายพวงเก็บมาได้แทบตายนั่น
ทั้งมดแดงทั้งแมงวี่และแมงวัน สวนนี้นั้นมีมดแดงแมงมากมาย
กัดแขนขาเนื้อตัวหัวหูป่น สาระวนโดนมดกัดปัดไม่ไหว
ปากก็คาบพวงมะม่วงหวงแทบตาย มือก็ไขว่ปัดมดแดงแกล้งบีทา
ลัคกี้จ๋ามาช่วยยายอย่าไหวหวั่น กัดมดมันให้หมดรังระวังหนา
อย่าให้มดมันกัดเราเข้าที่ตา เดี๋ยวจะมาโดนนับจับแพ้ฟาว
ระหว่างกี้กับมดแดงใครแรงกว่า ลองดูน่าให้รู้ไปใครน๊อคเอ้าท์
อย่าปล่อยให้มดแดงแรงกว่าเรา ยายจะเฝ้าคอยเชียร์เคลียร์คะแนน

ส่งเจ้ากี้ไปกัดกะมดแดงแต่กี้งับ งับไม่ทันมดเลยโดนมดน๊อคแพ้นับ งับ งับ งับ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif

สองยายหลานหมดสภาพปราบกับมด แสนรันทดมดมันมาท้ากัดแข่ง
ปากเจ้ากี้งับ งับไล่ให้อ่อนแรง มดมันแกล้งแย๊บแย๊บใส่ที่นัยตา
ทั้งเนื้อตัวหน้าตาแขนขาลาย เกือบจะตายแล้วล่ะหนอพอดีกว่า
เดี๋ยวพี่นพจะมาเห็นเผ่นเถิดหนา ขโมยม๋าม่วงนิดหน่อยร้อยลูกเอง
ให้เจ้ากี้หลานตัวดีนี้ช่วยขน อย่ามาบ่นว่าแสนหนักลักเป็นเข่ง
ก้อกี้แหล่ะบอกให้ยายไปเก็บเอง เชียร์เหย็งเหย็งอยู่ใต้ต้นรีบขนไป...ซะ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif

เจอมะม่วงมากมายของปลายฟ้า เห็นแล้วพาน้ำลายสอรอไม่ไหว
น้ำปลาหวานของเกิดแก่แหมติดใจ เพียงฝันใส่กุ้งแห้งป่นเข้มข้นดี
มะม่วงมันปลอกมาน่าลองลิ้ม อยากจะจิ้มพริกกะเกลือเผื่อเจ้ากี้
เชิญพี่น้องมาล้อมวงกันตรงนี้ จัดปาร์ตี้ น้ำปลาหวาน กันเถอะเรา

จัดปาร์ตี้ฉลองที่ครูวิทย์กลับมา และแสดงความยินดีกับคู่บ่าวสาวไป
พร้อมกันเลยนะก๊ะ ยุคประหยัดสองงานจัดแค่นี้พอแระเน๊าะ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif
โห..ถ้ารู้ว่าปลายฟ้ามีมะม่วงมากมายแบบนี้ รู้งี้ทั่นยายไม่ย่องไปเก็บ
สวนพี่นพหรอก มดเยอะมั่กๆ ทั่นยายกับเจ้ากี้ไปราวีกับมดแทบตายแน่ะ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/sad.gif
ทั่นบีบีตำพริกเกลือสะเทือนไปทั้งบ้าน มะม่วงร่วงหมดต้นแล้วค่ะ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif

Lucky
12-20-2008, 09:37 PM
55555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555

นั่งขำทั่นยายกะลุงลิงฉอ แต่งไม่ได้เลย กามมันค้างอ่ะ

piangfan
12-21-2008, 12:29 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพกรณ์ ลุงเปา พี่เกิดแก่ พี่โดด พี่อ๋อย
ทั่นยาย พี่ปลายฟ้า ลุงบีบี ครูวิทย์ พี่พญามาร พี่แปดคิว เจ้าป้าฯ
พี่ตะขบพี่รักกี้ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ
โมทนาสาธุค่ะ ทั่นยาย พี่นพกรณ์ ลุงบีบี ลุงเปา พี่เกิดแก่
กับบทความดีดี
อรุณรุ่งตะวันนภาผ่อง
งามเรืองรองสดศรีวันปีใหม่
ปีฉลูโชดช่วยมาอวยชัย
พี่น้องไทยจงพิพัฒน์สวัสดี

grup'/yo..เพียงฝัน..grup'/yo

paobunjin
12-23-2008, 01:42 PM
ปลายฟ้าเอ๋ย วันนี้ลุงเปาเหงาจังเลย....ฮา ฮา
ขอฝากกลอนไว้หน่อยเถิดนะ

นางฟ้า ในดวงใจ

เธอนั้นหรือคือนางฟ้าในใจพี่ เพราะคนดีมีทุกอย่างกลางใจฝัน
สวยเพียบพร้อมวงพักตร์ดั่งดวงจันทร์ เนตรเจ้านั้นดั่งเนื้อทรายชะม้ายมอง
ทั้งเรือนร่างงามระหงรูปทรงสวย เดินสำรวยเยื้องย่างไม่หมางหมอง
ดั่งหงส์เหิรผิวพรรณดั่งกวางทอง อยากไฝ่ปองดอกฟ้ามาเชยชม

งามจรรยามารยาทหยาดจากฟ้า จุติมาจากสวรรค์ประชันโฉม
เสียงไพเราะดั่งระฆังฟังลอยลม ดุจดั่งโคมส่องฟ้ายามราตรี
พี่ได้พบประสบพักตร์เพียงครั้งแรก รู้สึกแปลกในดวงใจไม่หน่ายหนี
ตกตะลึงซึ้งใจในความดี อยากจะมีความรักสลักใจ

เจ้างามพร้อมความรู้คู่ความสัตย์ ทั้งฉลาดศรัทธาน่าเลื่อมใส
เป็นคนดีมีศีลธรรมประจำใจ ปัญญาไวกตัญญูรู้คุณคน
อยากมอบกายใจภักดิ์ให้ยอดหญิง แต่เกรงกริ่งตัวเราเขาไม่สน
ทั้งต่ำต้อยด้อยคุณค่าเกิดมาจน เพราะหน้ามลสูงสุดสอยลอยฟ้าไกล

เมื่อกลับมองตัวเองวังเวงนัก เราต่ำศักดิ์ไฝ่หงส์คงไม่ไหว
ทั้งตัวดำต่ำเตี้ยละเหี่ยใจ ขอทรามวัยเป็นนางฟ้าขวัญตาชาย
จะเจียมตัวเจียมใจไม่ไฝ่สูง เขาเป็นยูงเราเป็นกาน่าใจหาย
ขออยู่อย่างชาวดินดมกลิ่นทราย ขอเคียงกายในความฝันเท่านั้น พอ....
http://sakaeofm89.com/forum/Themes/rt_smf_versatility/images/icons/modify_inline.gif

plyfha
12-25-2008, 07:53 AM
เมื่ออยู่ไกล ร่ำไห้ อยากไขว่คว้า
มีน้ำตา มาแต้ม แกมใจฝัน
ยามสิ้นแสง สีแดง แห่งตะวัน
สุดปลายฝัน ครานี้ จะมีใคร
ฝากสายลม แห่งศรัทธา พาใจฝัน
ฝากตะวัน มาพรมร่าง ทางสดใส
ฝากเงาหม่น ในม่านหมอก ให้ลาไกล
ฝากหัวใจ ดวงหนึ่งนี้ ที่ยังรอ
หัวใจหม่น มาวนว่าย อยู่เคียงข้าง
หัวใจหม่น ที่อ้างว้าง ช่างทดท้อ
หัวใจหม่น ของคนหนึ่ง ซึ่งไม่พอ
หัวใจหม่น ดวงนี้ขอ ให้หมอกจาง

Lucky
12-25-2008, 10:23 AM
ป้าปลายฝ้า ปายหนายมา จ๊ะยาหยี

หลานคนนี้ คิดถึงเหลือ เมื่อห่างเหิน

ป้าคนดี กี้คนนี้ จะขอเชิญ

มาร่วมเดิน ขบวนแห่ ขันหมากกาน

ไหนใครไหน ตะละแม่ ทั่นแก่เกิด

เดินเชิด ๆ เปงเจ้าสาว ที่กลัวฝน

อยากเหนหน้า ว่าตาอยู่ รู้ที่ตน

เฉลยผล ออกมานะ ซะ ดีดี อิอิ

หาเรื่องได้ทุกคำเลยเนอะ ท่าดีทีเหลวตลอด อิอิ

noppakorn
12-25-2008, 11:09 AM
สวัสดีครับทั่นยาย ลุงเปา น้องปลายฟ้า น้องเพียงฝัน คุณมิตรจิต น้องแมงโม้ ทั่นโดด คุณครูวิทย์ คุณบีบี พญามาร น้องแปดคิว น้องกี้ และทุกๆท่านครับ

ตะวันรอนทินกรรอนราแรม
สีทองแกมแดงสลับจับเวหา
แดงสล้างทองอำไพในนภา
ช่างงามตาเพลินใจยามได้มอง
แสงทองส่องกระทบน้ำงามจับจิต
ดังชีวิตที่รุ่งเรืองไร้เรื่องหมอง
ชีวิตคนยามโรจน์รุ่งดั่งรุ้งทอง
สุขสนองยามรุ่งเรืองประเทืองใจ
ครั้นตะวันลาขอบฟ้าพามืดมิด
ดังชีวิตมีสุขทุกข์คอยคลุกไคล้
มีรุ่งเรืองก็มีดับสลับไป
อย่าทุกข์ใจความไม่เที่ยงยากเลี่ยงกัน

paobunjin
12-25-2008, 11:06 PM
หนาวใจ เมื่อไกลบ้าน

อากาศหนาวลมเย็นเห็นเกร็ดน้ำ ที่ชุ่มฉ่ำบนยอดหญ้าน่าใจหาย
ทั้งหนาวลมหนาวน้ำค้างดูพร่างพราย ตัวพี่ชายหนาวใจไร้คู่ชม
โอนวลน้องอยู่ทางนี้หนาวบ้างไหม? คนแดนไกลยิ่งคิดถึงยิ่งขื่นขม
จากน้องไปไกลตาพาอกตรม สุดระทมดวงใจในค่ำคืน...
คิดถึงพี่บ้างไหมในห้องหนาว โอ้ อกสาวหนาวใจให้สุดฝืน
อยากจะอยู่ข้างคนงามยามค่ำคืน แต่ต้องฝืนใจจากพรากกันไกล
เพราะหน้าที่การงานนั้นบังคับ ที่ต้องรับผิดชอบขอบฝันไฝ่
เร่งสร้างตัวสร้างฐานะให้ก้าวไป สู่หลักชัยที่วาดหวังตั้งใจมา
จงรอพี่ก่อนเถิดน้องอย่าหมองเศร้า เพื่อรักเรามั่นคงอยู่ตรงหน้า
ถึงจะหนาวเหน็บเพียงใดไม่นำพา ขอจงอย่าทำลายรักให้แหลกราน
ขอเพียงน้องส่งใจให้พี่บ้าง ถึงแรมร้างห่างไกลให้สงสาร
พี่จะขอต่อสู้เพื่อดวงมาลย์ คงไม่นานเกินรอขอรักจริง.....

จกกวโร ภิกขุ
12-26-2008, 10:29 AM
ใกล้ปีใหม่ขออวยชัยให้มีสุข แม้จะทุกข์ให้มีธรรมค้ำจุลหนา
เกิดมาแล้วก็ไม่แคล้วสิ้นชีวา กุศลพาหลุดพ้นวังวลกรรม
เกิดแก่จ๋ามาทักทายกันแต่เช้า หลวงตาเมามัวแต่เขียนเลยไม่เห็น
เป็นไงบ้างการปฏิบัติคงชัดเจน เพราะเธอเป็นคนใจบุญคงหนุนนำ
ปลายฟ้ามาทักทายตอนสายแล้ว โอแม่แก้วคนดีที่สุดสวย
เป็นไงบ้างเธอคงจะร่ำรวย ด้วยกุศลผลบุญพอกพูนมา
หลวงตามาฝากกลอนไว้ใกล้ปีใหม่ ขออวยชัยให้ทุกคนจงสุขี
ให้มีธรรมค้ำจุลดวงชีวี ขอให้มีมรรคผลจนนิพพาน
ขอให้เจริญในธรรมจ๊ะ
จกกวโร ภิกขุ

ทั่นยาย
12-26-2008, 11:22 PM
นมัสการหลวงตาเจ้าค่ะ สาธุในธรรมะที่นำมาสะกิดเตือนสติด้วยเจ้าค่ะ

วลีลา วนาลี วจีถ้อย
อักษรร้อยเรียงระดับจับใจหวล
สราญรสสดับซึ้งคนึงครวญ
ฤดีหวลรัญจวนใจในวจี

บุบผชาติดาษดา-ดารดาษ
งามพิลาศล้ำพิลัยในสวนศรี
ขจรกลิ่นระรื่นทรวงหน่วงฤดี
มิวายที่จะรุ่มหลงพงพนา

สวนอักษรประจงถ้อยจะร้อยรัด
งามระบัดอรรถรสพจน์ภาษา
ถ้อยวจีที่งามงดพจนา
ร้อยบุบผามิเทียบได้ในอารมณ์...

paobunjin
12-27-2008, 01:24 AM
ดอกไม้ในดวงใจ

นวลน้องคือดอกไม้กลางใจพี่
ทั้งกลิ่นสีสวยงามให้ความหวัง
ปลูกอยู่กลางหว่างใจไฝ่ระวัง
เพื่อปลูกฝังรักเราให้ยั่งยืน

หมั่นดูแลรักษาเอาใจใส่
มิยอมให้โรยร่วงห่วงงามชื่น
มิให้เหงาเอาใจทุกวันคืน
หอมสดชื่นบานสะพรั่งกลางดวงใจ

เห็นเจ้าสุขเริงรื่นชื่นใจนัก
ผูกสมัครรักรสให้สดใส
ถึงจะเป็นดอกไม้ชนิดใด
ขอเพียงให้หอมหวานทั้งวันคืน

เพราะเจ้าเป็นดอกไม้กลางใจพี่
มอบฤดีเพียงเจ้าเฝ้าชมชื่น
ขอเพียงน้องมอบใจอย่าคลายคืน
รักสดชื่นกลางใจเรา...นิรันดร

plyfha
12-27-2008, 11:44 AM
มีการ์ดสวยๆ มาฝากพี่ๆ น้องๆค่ะ อิอิ
1.ให้นาย
http://by136w.bay136.mail.live.com/att/GetAttachment.aspx?tnail=0&messageId=45d5ed40-c485-4db8-a319-4dcf1b528889&Aux=4|0|8CB32FE45CF9280|
2.ให้เมีย
http://by136w.bay136.mail.live.com/att/GetAttachment.aspx?tnail=1&messageId=45d5ed40-c485-4db8-a319-4dcf1b528889&Aux=4|0|8CB32FE45CF9280|
3.ให้กิ้ก
http://by136w.bay136.mail.live.com/att/GetAttachment.aspx?tnail=2&messageId=45d5ed40-c485-4db8-a319-4dcf1b528889&Aux=4|0|8CB32FE45CF9280|
4.ให้เพื่อน
http://by136w.bay136.mail.live.com/att/GetAttachment.aspx?tnail=3&messageId=45d5ed40-c485-4db8-a319-4dcf1b528889&Aux=4|0|8CB32FE45CF9280|

plyfha
12-27-2008, 12:19 PM
http://www.nightbazaar.net/index.php?lay=show&ac=article&Id=538683132&Ntype=83
มารับพรจากหลวงตาที่มาให้ ขอน้อมรับด้วยใจไม่หน่ายหนี
เรื่องบุญทานสานต่อขอทำดี แม้เวลาที่มีจะวุ่นวาย

ขอบุญธรรมนำส่งให้น้องพี่ ขอความดีหนุนนำไม่ห่างหาย
ให้ทุกท่านมีสุขทุกข์มลาย ทั้งหญิงชายสดใสไปทุกวัน

ให้ท่านยายสดใสโรคไกลห่าง พี่เกิดแก่สวยพร่างดั่งใจฝัน
ให้พี่นพพรั่งพร้อมสารพัน ลุงเปานั้นสุขสันต์ทุกวันคืน

ให้ลุงโจนั้นมีแต่ความสุข ให้ครูวิทย์ไร้ทุกข์สุขสดชื่น
น้องเพียงฝันสวยใสทุกวันคืน พี่โดดรื่นเริงร่าไม่ล้าใจ

ความแจ่มใสฝากไปให้น้องกี้ พญามารสุขขีพบทางใส
ให้คุณดาวมีสุขทุกข์ห่างไกล ให้คุณวรรณสวยใสตลอดกาล

ให้แปดคิวสมหวังดังที่คิด มิตรจิตสดชื่นและสวยหวาน
ให้ตะขบร่ำรวยตลอดการ รื่นสำราญให้คุณเดฟกับลุงบี

พระคุณเจ้าทุกท่านให้แข็งแกร่ง ให้มีแรงฝากธรรมนำน้องพี่
ส่วนแมงโม้ขอให้เจอสิ่งดี อีกมากมีผองเพื่อนให้ร่ำรวย

กราบนมัสการพระคุณเจ้าทุกท่าน
พี่น้องทุกท่านทั้งที่เอ่ยและไม่เอ่ยนาม
ในวัดเกาะ สวัสดี ปีใหม่ล่วงหน้าค่ะ
ขอให้ทุกท่านสุขสดใสค่ะ

paobunjin
12-27-2008, 06:22 PM
สวัสดีปีใหม่ ๒๕๕๒

Happy New Year 2009

ศุภวาระดิถีขึ้นปีใหม่
ขออวยชัยให้มิ่งมิตรจงสุขี

สุขสดชื่นหรรษาทั้งตาปี
จงโชคดีมีเงินใช้ไร้โรคา

จงปลอดทุกข์ปลอดโศรกโรคภัยร้าย
อย่ากล้ำกรายผองมิตรนี้เลยหนา
จงมีสุขเกษมสันต์ทุกวันเวลา
จงพร้อมหน้าเป็นคนดีศรีสังคม

plyfha
12-28-2008, 06:30 PM
สวนอักษรประจงถ้อยจะร้อยรัด
งามระบัดอรรถรสพจน์ภาษา
ถ้อยวจีที่งามงดพจนา
ร้อยบุบผามิเทียบได้ในอารมณ์... (ของท่านยาย)

ร้อยวจี สุรีย์สิ้น แสงเลือนลับ
มาสดับ ถ้อยคำ จำใจข่ม
คืนหนาวนี้ ใจปลิว ลิ่วตามลม
ใจจำจม โคมส่อง มองเมฆแซม

อันคำคม มาผสาน เป็นภาษา
อันวาจา อ่อนหวาน เหมือนจันทร์แจ่ม
แว่วเสียงเพลง บรรเลง คืนเดือนแรม
หรีดหริ่งแต้ม เสียงใส ในราตรี

(ดอกไม้ในดวงใจ...ลุงเปา)

ดอกไม้ ในดวงใจ ใครคนหนึ่ง
คำหวานซึ้ง แน่นหนัก ยากหน่ายหนี
กลิ่นพยอม หอมรื่น ชื่นชีวี
ราตรีนี้ อุ่นไอ ไม่โรยรา

มองตะวัน นั้นลับ เหลี่ยมขอบฟ้า
ม่านนภา ไร้แสง ไม่ส่องหา
กว่าเดือนดาว จะโผล่ พ้นนภา
กลิ่นจำปา โชยชื่น คืนเย้ายวน

มะลิร้อย มาลัย ในใจหา
กระดังงา หอมกรุ่น ใจอุ่นหวน
พิกุลแก้ว กรุ่นไกล ไม่เรรวน
เจ้าจำปี สีนวล หวนอาลัย

plyfha
12-28-2008, 06:35 PM
http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/20.gif http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/20.gifhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/20.gif

ทั่นยาย
12-29-2008, 02:57 PM
http://www.watkoh.com/board/index.php?action=dlattach;topic=5.0;attach=157;image
Happy New Yaer 2009 ค่ะปลายฟ้า

ขอบเขตฟ้าโพ้นไกลคือปลายฟ้า เขตนภาแดนดาวพร่างพราวแสง
เทวฤทธิ์สถิตย์ป้องท่องทั่วแดน ประสิทธิ์แสนคำพรฟ่อนรุ้งงาม
ขอคำพรอันสิทธิ์ศักดิ์สลักไว้ บันดาลให้สุขสมภิรมย์พร่าง
เทพประสิทธิ์ดาลดลให้หนทาง อย่าเว้นว่างสุขสันต์นิรันดร....

ขอให้น้องปลายฟ้าจงผาสุข นิราศทุกข์เริงร่าสโมสร
มีแต่สุขเจิดจ้าสถาพร ทินกรและราตรีมีสุขเทอญ

piangfan
12-29-2008, 07:11 PM
นมัสการการพระคุณเจ้าค่ะ
สวัสดีค่ะ อาจารย์ดาว อาจารย์เดฟ คุณป้าวรรณ ลุงโจ
พี่นพกรณ์ ลุงเปา พี่เกิดแก่ พี่โดด พี่อ๋อย
ทั่นยาย พี่ปลายฟ้า ลุงบีบี ครูวิทย์ พี่พญามาร พี่แปดคิว เจ้าป้าฯ
พี่ตะขบพี่รักกี้ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ
โมทนาสาธุค่ะ ทั่นยาย พี่นพกรณ์ ลุงบีบี ลุงเปา พี่เกิดแก่
**
น้องเพียงฝันเข้ามาอ่านผ่านมาทัก
ด้วยใจภักดิ์ทักทายสหายฉันท์
นำความเหงาความเศร้าเข้าแบ่งปัน
บนโลกอันกว้างใหญ่ไม่เดียวดาย
**
มารับพรของทุกท่านค่ะ ขอบคุณค่ะ สาธุค่ะ
**
**
grup'/yo..เพียงฝัน

paobunjin
12-30-2008, 03:32 AM
วัดเกาะ ลานพักใจ.....

ท่องแดนใดไม่สุขใจเท่าวัดเกาะ กลอนไพเราะเป็นกันเองเพลงหวานหวาน
มีนักกลอนอ้อนคำรักฝากสายธาร เริงสำราญหว่านคำพ้อ"คอเดียวกัน"
เปิดเนทปุ๊บต้องมาหาวัดเกาะปั๊บ เพื่อสดับรับสะท้อนกลอนของฉัน
ชอบมาอ่านหารความสุขทุกคืนวัน เพื่อแบ่งปันความห่วงหาเอื้ออาทร

เวบวัดเกาะเหมือนบ้านลานแห่งรัก ที่สมัครสามัคคีที่คลายร้อน
มาเถิดหนาน้องพี่ที่เหนื่อยอ่อน มาเว้าวอนเพ้อพร่ำคำรำพัน
อันไหนดีเอามาฝากจากหลายแห่ง เอามาแบ่งให้ความรู้ผู้สร้างสรร
มายิ้มรื่นชื่นใจให้แก่กัน มาผูกพันเป็นพี่น้องประคองใจ

มาสนุกสุขใจให้ความฝัน มาแบ่งปันรอยยิ้มพริ้มสดใส
มาหยอกล้อคลายเครียดไม่เกลียดใคร มาอภัยให้กันด้วยเมตตา
เราต่างพ่อต่างแม่ต่างอาชีพ นำประทีปโคมทองส่องเวหา
นำแสงทองส่องสว่างทางปัญญา เป็นศาลาพักใจให้ชื่นบาน

เพื่อต่อสู้กับชีวิตในหน้าที่ เพื่อให้มีแรงใจที่กล้าหาญ
เพื่อผจญอุปสรรคและหมู่มาร ที่รอนรานอยู่ทุกเมื่อทุกเชื่อวัน
มารับรสพระธรรมชื่นฉ่ำจิต จากลูกศิษย์พุทธองค์ผู้ยึดมั่น
นำธรรมะมาแนะนำมาแบ่งปัน ให้เรานั้นนำไปใช้ในโลกจริง....

bb
12-30-2008, 04:02 PM
2552
ขอให้สมาชิกลานธรรมวัดเกาะ
ทุกท่านมีความสุข สดชื่น
สมหวังในสิ่งที่ปรารถนา
และมีความเจริญในธรรม
ตลอดปีใหม่ 2552 ครับ

http://www.youtube.com/v/CRpPAxqWfWw

http://www.youtube.com/watch?v=CRpPAxqWfWw

ขอขอบพระคุณ STAFF ที่กรุณาแก้ไขให้ภาพใช้งานได้ดี ขอบคุณครับ

bb
01-03-2009, 08:21 AM
ผ่านไปอีก หนึ่งปี มีทุกข์สุข ทั้งสนุกทั้งขื่นขมผสมผสาน
ให้หวลคิด ถึงอดีต อันยาวนาน คล้ายวันวานผ่านพ้นวังวนใจ
ไปเที่ยวท่อง ล่องเรือ ทั้งเหนือใต้ ไปทางซ้ายหรือทางขวามิหวั่นไหว
เที่ยวสนุก ทุกเมือ ที่ได้ไป มิทันไรก็ต้องกลับมาบ้านเรา
ตั้งหน้าตา ทำงาน สู้ชีวิต ทั้งถูกผิดมีปัญหาบางครั้งเศร้า
แก้ปัญหา ทุกครั้ง หนักไม่เบา ต้องทนเอาเพราะ หน้าที่ ที่ต้องทน
เอาใจตั้ง เอาใจรัก สมัครมั่น ต้องขยัน ต้องพากเพียร ต้องฝึกฝน
งานที่ทำ ประสบการณ์ ไม่อับจน จะสุขล้น ในงาน ชื่นบานใจ
แบ่งเวลา ของวัน กันเสียบ้าง จะอ้างว้างเอาแต่งาน ไม่ไปใหน
เสาร์อาทิตย์ วันหยุด ไม่ทำอะไร จะดีไหมถ้าแบ่งใจให้ครอบครัว
ขึ้นปีใหม่ วันใหม่ ขอให้สุข ให้ไร้ทุกข์โรคาอย่าเวียนหัว
ทำอะไร ก็อย่าเอา แต่ใจตัว อย่าเมามัว ในอบายทั้งหลายมี
ละความเห็น แก่ตัว ลงเสียบ้าง มองรอบข้าง ให้เมตตา ให้ราศรี
ยิ้ม ๆ ๆ พูดจา ในสิ่งดี จะเป็นที่ ชื่นชม สุขสมใจ

plyfha
01-03-2009, 11:11 PM
มารับพร ปีใหม่ ใจแสนสุข
ไม่ได้เที่ยว สนุกเลย เฉยไม่ได้
เทศกาล ปีใหม่มา เร่งทำไป
งานที่ใจ ดวงนี้รัก ไม่จากลา

มาฟังเพลง พรปีใหม่ ในวันนี้
ดวงฤดี หายเหนื่อย ยามหมอกหนา
อากาศเย็น สดชื่น รื่นอุรา
แม้ท้องฟ้า มีหมอก บอกสู้ตาย

เกิดแก่
01-03-2009, 11:30 PM
สวัสดีค่ะ น้องปลายฟ้า เป็นอย่างไรบ้างค่ะ 7 วันอันตราย พี่เกิดแก่หัวโตเป็นปลาดุกเลยค่ะ
แอบกระซิบ อิจฉาท่านยายจังเลย หนึพวกเราไปเที่ยว จะมีอะไรมาฝากพวกเราบ้างหนอ

plyfha
01-05-2009, 07:00 AM

วันที่หลบไปพัก อยากจะหนี
น้องคนดี โทรไป ในตีสาม
ปลุกให้ตื่น ฟื้นมา เพื่อติดตาม
ถามข้อความ เรื่องไข้ ไม่ว่ากัน

เปลี่ยนมือถือ สองซิม เลยกดมั่ว
ไฟสลัว มองหา นึกว่าฝัน
ฟังเสี่ยงกริ่ง ควานหา อยู่ไหนกัน
กดผิดพลัน โทรกลับ รีบรับเลย

โตทั้งตัว และหัว เลยพี่สาว
หน้าที่ขาว ดำคล้ำ ไม่ทำเฉย
หมีแพนด้า มาหา นะทรามเชย
ก็ไม่เคย ได้นอน เต็มอัตรา

อุบัติหตุ มีมา ไม่เท่าไร
แต่อ่อนใจ เมาแล้วตี นี้หนักหนา
ทั้งหัวแตก เลือดสาด บาดอุรา
เย็บเยียวยา ยับเยิน เกินพอดี
http://www.igetweb.com/www/pinpin/gallery/34244.jpg (http://www.igetweb.com/www/pinpin/gallery/34244.jpg)

สถาบันด๊อกเตอร์มาร์ตินได้แบ่งระดับความเมาเหล้าของมนุษย์ไว้ 5 ระดับ ด้วยกันคือ

ระดับที่ 1: SMART(ฉลาด)

เมื่อคนดื่มเหล้าเข้าไปเมาจนถึงระดับนี้ซึ่งเป็นระดับแรก จะรอบรู้ทุกสิ่งทุกอย่างในจักรวาล และมักจะชอบเผื่อแผ่ความรู้ให้ทุกๆ คนในบาร์ ความเป็นจริงทุกอย่างในจักรวาลจะถูกนำออกมาเปิดเผยหมด ไม่ว่าใครจะพูดเรื่องอะไรคุณจะกลายเป็นผู้เชี่ยวชาญทางด้านนั้นพอดิบพอดี และคุณจะรู้สึกว่าทุกๆ อย่างที่คนอื่นพูดมาจะเป็นเรื่องผิดไปหมด ไม่ตรงกับข้อมูลที่คุณมี จึงจะมีการเริ่มตั้งข้อโต้แย้งต่างๆ กัน

ระดับที่ 2: GOOD LOOKING(ดูดี)

คุณจะเริ่มค้นพบว่าคุณมีรูปร่างหน้าตาที่ดูดีที่สุดในละแวกนั้น และทุกๆ คนเริ่มที่จะหันมาสนใจคุณเพราะคุณดูดี แน่นอนคุณสามารถเดินไปคุยกับทุกๆ คนได้ทุกๆ เรื่องด้วย เพราะคุณทั้งดูดี และฉลาด

ระดับที่ 3: RICH(รวย)

เมื่อเมาถึงระดับนี้คุณจะค้นพบว่าตัวเองนั้นมีเงินมหาศาล คุณสามารถที่จะเลี้ยงเหล้าทุกคนในบาร์ได้ เพราะคุณมีเงินมหาศาล และถ้าใครพูดอะไรผิดหูคุณสามารถที่จะท้าพนันได้ทุกเรื่องเพราะคุณยังฉลาดกว่าด้วย นอกจากนี้คุณยังดูดีมากๆ ด้วย

ระดับที่ 4: BULLET PROOF(คงกระพัน)

เมื่อเมาถึงระดับนี้ตัวคุณจะมีวิชาคงกระพันแก่กล้ากว่าคนทั่วไป และพร้อมที่จะเข้าห้ำหั่นกับทุกๆ คนได้ เพราะไม่มีใครจะทำอันตรายคุณได้ คุณสามารถท้าพนันตีต่อยกับเพื่อนคุณก็ได้ และคุณก็ไม่กลัวแพ้ด้วยเพราะว่าคุณทั้งฉลาด, ทั้งดูดี, ทั้งรวย และต่อสู้เก่งระดับนักมวยอาชีพ

ระดับที่ 5: INVISIBLE(หายตัว)

ระดับความเมาสุดยอด คุณต้องดื่มมากจึงจะเมาถึงระดับนี้ได้ ด้วยความเมาที่ระดับนี้คุณสามารถทำอะไรก็ได้ เพราะไม่มีใครเห็นคุณ จะไปเต้นรำบนโต๊ะ, แหกปากร้องเพลงกลางถนน, ไล่ตีหัวคนอื่นก็ทำได้เพราะไม่มีใครเห็นคุณ

ทั่นยาย
01-06-2009, 08:10 AM
ปีใหม่......ใจเก่า
* * * * * * * * *

ขึ้นปีใหม่สิ่งใดใดใหม่จริงหรือ
ใจซื่อซื่อดวงเก่าเฝ้าทวนถาม
ความทรงจำครั้งเก่าเฝ้าติดตาม
ทุกโมงยามตามหลอนใจให้เสื่อมโทรม

ขึ้นปีใหม่อยากจะให้ใจดวงเก่า
ลืมภาพเงาความหลังยังถาโถม
อยากจะเปลี่ยนใจเก่าเหงาเศร้าตรม
ให้ลอยลมเป็นใจใหม่สดใสจัง

ขึ้นปีใหม่ใจเรายังเก่าเก็บ
ยังหนาวเหน็บเก็บเก่าเฝ้าแต่หวัง
ขึ้นปีใหม่แต่หัวใจใยเก่าจัง
ได้แต่หวังใจเก่าเก่าจะเงางาม

* * * * * * * * * *

noppakorn
01-06-2009, 01:36 PM
เปลี่ยนพ.ศ.ใหม่เปลี่ยนใจดีกว่า.....

สวัสดีปีฉลูอยู่เป็นสุข
ทิ้งความทุกข์ไว้ปีเก่าหายเศร้าหมอง
ปีวัวมาฟ้าผ่องใสใจลำยอง
ความผุดผ่องหวนคืนมาพาสุขใจ
เลิกแบ่งพวกแบ่งสีเป็นศรีสุข
หวลสู่ยุคลือเลื่องการเมืองใหม่
ชาวประชาต่างเป็นสุขไร้ทุกข์ภัย
โลกสดใสใจเริงร่าฟ้าผ่องพรรณ
หันหน้ามาร่วมกันสร้างสรรค์ชาติ
ไม่วิวาทหันหารือหฤหรรษ์
สร้างสันติพัฒนาร่วมฝ่าฟัน
ต่างร่วมกันสร้างชาตไทยให้รุ่งเรือง
จรรโลงชาติศาสนาพระมหากษัตริย์
ให้ยืนหยัดแกร่งกล้าพาลือเลื่อง
สร้างชาติไทยให้ยิ่งใหญ่ได้ประเทือง
ชาติรุ่งเรืองราษฏร์มีสุขทั่วทุกคน....

.............................

Lucky
01-06-2009, 04:10 PM
พ.ศ.ใหม่เปลี่ยนใจรึป่าว

เธอเคยถาม เรื่องราว ระหว่างเรา

ทำฉันเส้า เหงาใจ ไปหลายเดือน

บอกไป คุยไป เปนเหมือนเพื่อน

จึงคอยเตือน หัวใจไว้ ไม่มีเธอ

ตัวฉานเอง มีหัวใจ ไว้คอยเกล้อ

รอแต่เธอ คอยแต่เธอ อยู่เรื่อยมา

มีแต่ใจ ชา ชา ติดตัวเรื่อยมาแระเรื่อยไป....

paobunjin
01-08-2009, 12:08 AM
ปีใหม่ ใจดวงเก่า...
ถึงปีใหม่ใจดวงเก่ามันออดอ้อน ไม่อาจถอนความหลังที่ฝังจิต
เหมือนผ้าขาวถูกแต้มแต่งทีละนิด ให้สีผิดไปจากเดิมที่เคยมี....
ใจมนุษย์แรกเกิดประภัสสร ดั่งบังอรแรกแย้มแต้มราศี
ถูกภมรภู่ผึ้งตามราวี จึงต้องมีความหลังฝังทรวงใน...

โอ้น้องเอ๋ย จงมองที่ท้องฟ้า สะอาดตาแสนสวยอยู่ไช่ไหม?
แต่พอเมฆหมอกผ่านมาทีไร ฟ้าสวยใสก็มืดหม่นเป็นฝนพรำ
แต่จริงแล้วฟ้าไม่หลั่งน้ำตาหรอก แต่เมฆหมอกหลอกเป็นให้เห็นขำ
ฟ้าสวยใสเหมือนเดิมไม่มืดดำ เมฆหมอกคล้ำแต่ท้องฟ้าไม่คลอนแคลน....

น้องเคยเห็นใบบอนนั้นบ้างไหม? น้ำจะใสหรือขุ่นไม่หวงแหน
หยดลงมาไม่ซึมซับไม่รับแทน ยังเป็นแผ่นใบบอนไม่เปื้อนเลย.....
สิ่งที่ผ่านไปแล้วให้ผ่านเถิด สิ่งที่เกิดหมองหม่นจงเมินเฉย
อย่าซึมซับกับใจเก็บไว้เลย มันไม่เคยให้คุณกับตัวเรา.....

ปีใหม่แล้วปรับใจใหม่เถิดนะ จงลดละความหลังฝังความเศร้า
รับธรรมะพุทธองค์ปลงใจเรา ให้แบ่งเบาความทุกข์รับสุขแทน
จงปล่อยวางอดีตที่ขมขื่น เจ้าจงตื่นเถิดหนาอย่าเคืองแค้น
จงรับความสดใสจากใจแฟน มาทดแทนความเศร้าให้เหงาคลาย.... อิอิ

ทั่นยาย
01-08-2009, 01:11 PM
* * * เมฆ..บังจันทร์ * * *

ศศิธรกระจ่างใสในฟากฟ้า ในบางคราเมฆมาบังดังเดือนหาย
ปุถุชนคนอย่างเราทุกข์เศร้าใจ เปรียบก้อคล้ายเมฆบังจันทร์นั่นแลฤา
บางเวลาสดใสได้ดั่งแก้ว วะวาวแววพริ้งพรายไฉนหรือ
แต่บางครากลับมัวหม่นจนคนลือ นี่หน่ะหรือสัจธรรมนำโลกา

สุขทุกข์เคล้าปนเปไม่เหห่าง ในบางครั้งยากจะเดาเฝ้ากังขา
เกิดเป็นคนช่างทุกข์ท้อทรมา เทวดาจะทุกข์บ้างมั้ยอย่างเรา
หากลืมได้ใครเล่าเค้าจะจำ แกล้งฝืนทำลืมได้อย่างไรเล่า
แต่จะจำเป็นบทเรียนพากเพียรเอา ครั้งหนึ่งเราเคยทุกข์ท้อเพราะเหตุใด

จะเอาความทุกข์ตรมโหมกระหน่ำ มาจารจำแก้ปัญหาพาสดใส
เอาความทุกข์รุกโลมโหมกายใจ เป็นบันไดเรียนรู้สู่....ทางธรรม

เปลี่ยนพ.ศ.ใหม่เปลี่ยนใจเป็นทอมดีกว่า จะได้ไปจีบตะละแม่เกิดแก่
ถึงบันไดบ้านเลย ดีมั้ยก๊ะ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif แต่ไม่อยากทำใจให้เหมือนใบบอนค่ะ
กลัวคันคะเยอค่ะ เดี๋ยวต้องให้เจ้ากี้มาช่วยทาซีม่าร์ให้ซะงั้น

noppakorn
01-08-2009, 01:44 PM
ยามเมฆาบังเดือนนั้นเตือนจิต ให้พึงคิดตระหนักไว้อย่าใหลหลง
ทุกๆสิ่งนั้นสุดเลี่ยงไม่เที่ยงตรง อย่าพะวงจงปล่อยมันแม้ผันแปร
อนิจจาใดๆล้วนไม่เที่ยง ยากจะเลี่ยงหลีกหนีที่จริงแท้
คือความตายวายชีวันไม่ผันแปร ต้องตายแน่ทุกๆคนไร้หนทาง
ความสุขสันต์สุขใจใคร่ยิ้มแย้ม เพียงแต่งแต้มทุกชีวิตผิดแตกต่าง
สุขหายไปความเศร้าเยือนไม่เลือนจาง ก็หม่นหมางมาสลับให้กลับกัน
บ้างร่ำรวยถูกหวยช่วยถวิล กลับไร้สิ้นลำบากยากสุขสันต์
คนที่ดีกลับทำชั่วมัวเมามัน มันกลับกันไม่แน่แท้เปลี่ยนแปรไป
แต่บาปบุญสุนทรจิตติดตัวแท้ ไม่เปลี่ยนแปรตามตนว่าหนไหน
ย่อมตามตัวพัวพันมั่นคงไป เร่งทำไว้นะเรื่องบุญสุนทรทาน...

piangfan
01-08-2009, 08:56 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ดาว อาจารย์เดฟ คุณป้าวรรณ ลุงโจ
พี่นพกรณ์ ลุงเปา พี่เกิดแก่ พี่โดด พี่อ๋อย
**
เฝ้ารอขอพบสบพักตร์
แน่นหนักทุกช่วงห่วงหา
รําพึงรําพันสัญญา
บอกว่านั่งรอที่เดิม

**

**

เกิดแก่
01-11-2009, 02:01 PM
สวัสดีค่ะ ท่านพี่ชายฯ ท่านลุงเปา ท่านยาย ท่านบีบี ท่านพญามาร น้องแปดคิว
น้องโดด น้องอ๋อย น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า หลานลักกี้ และญาติธรรมทุก ๆ ท่าน

ปีเก่าผ่านเลยไปหลายเพลา
ปี่ใหม่มาน้องปลายฟ้าเจ้ามาหาย
ไปแข่งขันบาสเก๊ตบอลคงอ่อนใจ
ผลฯออกมาว่าอย่างไรใคร่อยากฟัง

ไปรีบราวด์หรือไปดรัง อย่าพลั้งเผลอ
เดี๋ยวจะเบลอแพ้พ่ายไม่สมหวัง
อยากจะเจอทีมชัยนาทเขาเสียจัง
เจอสักครั้งในกีฬาสามัคคี

น้องปลายฟ้าจ๋าผลการแข่งขันบาสฯเป็นอย่างไรบ้าง
มาเล่าสู่กันฟังบ้างซิจ๊ะ แหมเสียดายที่เราอยู่กัน
คนละ คปสอ. มิเช่นนั้นละก้อ..ฮื่ม.. หารูปเมื่อครั้งแข่งบาสฯ
เมื่อปี 2550 ไม่เจอ เลยไม่ได้อวดทีมบาสฯของพี่เกิดแก่เลย
(บาสฯอาวุโส เปลี่ยนตัว ทุก ๆ 5 นาที 555)
ให้ท่านยาย น้องเพียงฝัน เจ้ากี้ ไปเป็นกองเชียร์

Lucky
01-11-2009, 08:43 PM
อิอิ จัดซีม่าร์ให้ทั่นยายก่อง เด๋วจะว่าหลานม่ายดูแล

paobunjin
01-12-2009, 03:38 AM
จนดึกดื่นค่อนคืนนอนไม่หลับ จึงมาจับคีย์บอร์ดเคาะก๊อกแก๊ก
ฟังพิษรักพิษณุโลก อกแทบแตก จึงมาแทรกเสียงเพลง พร้อมลำนำ

http://www.tlcthai.com/webboard/view_topic.php?table_id=1&cate_id=135&post_id=20316

เพลง : พิษรักพิษณุโลก
ศิลปิน : สีหนุ่ม เชิญยิ้ม

พี่จอดแพคอย แม่สาวน้อยนัยน์ตาสีโศก
ริมฝั่งน้ำเมืองพิษณุโลก โชคไม่ช่วยคนสวยไม่มา
ฝนตกพรำๆ หนาวไอน้ำจากเหนือไหลบ่า
แอบอิงซบผักตบชวา เสียงขลุ่ยพลิ้วมาจากลำน้ำยม

สวรรค์คงสาป บาปคงซ้ำเพราะกรรมของพี่
พี่คอยน้องจนถึงตีสี่ ไม่เห็นมีสาวนัยน์ตาคม
ฝนตกจนซา เจ้าไม่มาช้ำเหลือจะข่ม
น้ำตาข้าหลั่งลงวังน้ำยม หนาวฝนหนาวลมใต้ร่มทองกวาว

ชะแง้เก้อ ชะเง้อคอย ชม้อยมอง
โอ้น้อง คิดถึงพี่บ้างหรือเปล่า
โอ้ละเหนอ ไม่เจอแม้แต่เพียงเงา
ไม่อยากจะแบกรักเรา กลับไปให้เขานินทา

หลวงพ่อช่วยที เถิดพ่อศรีพุทธชินราช
ช่วยดลใจเป็นใยสวาท ส่งเนื้อเย็นมาเป็นขวัญตา
หนาวเหน็บเจ็บใจ ขืนรอไปรักไม่คอยท่า
อยากกู่ร้องให้ก้องโลกา ให้เขารู้ว่าแก้วตาหลอกลวง

หลวงพ่อช่วยที เถิดพ่อศรีพุทธชินราช
ช่วยดลใจเป็นใยสวาท ส่งเนื้อเย็นมาเป็นขวัญตา
หนาวเหน็บเจ็บใจ ขืนรอไปรักไม่คอยท่า
อยากกู่ร้องให้ก้องโลกา ให้เขารู้ว่าแก้วตาหลอกลวง

paobunjin
01-12-2009, 03:45 AM
ลำนำเพลงพิษรักพิษณุโลก
สายฝนพรำฉ่ำฟ้าหน้าวสันต์ เพ้อรำพันถึงคนดีพี่เหงาหงอย
ยืนคอยน้องใต้ทองกวาวหนาวใจลอย เจ้าเนื้อกลอยปล่อยให้พี่นี้เดียวดาย
พี่รักสาวพิษณ์โลกโศรกใจนัก ที่หลงรักเพียงนางไม่ห่างหาย
เจ้าไม่เคยชายตามาเยี่ยมกราย ทิ้งให้ชายหนาวสั่นใต้ลั่นทม
จอดแพคอยน้องเจ้าจนดื่นดึก ทรวงระทึกเจ้าไม่มาพาขื่นขม
ทั้งหนาวฟ้าหนาวฝนปนสายลม หวังเชยชมตัวเจ้าให้หนาวคลาย
นั่งใจลอยคอยน้องถึงตีสี่ ไม่เห็นมีจอมขวัญฝันสลาย
นัดกันแล้วใยไม่มาจะบ้าตาย นั่งเดียวดายอายดาวหนาวเหลือเกิน
แม้นเจ้ามาหนาวสั่นจะพลันกอด จะพร่ำพรอดอุ่นกายหายเก้อเขิน
จะร้องเพลงกล่อมเจ้าเฝ้าชวนเชิญ ให้เพลิดเพลินในฉิมพลีที่รอคอย
ชะแง้เก้อ ชะเง้อคอย ชะม้อยหา เจ้าขวัญตาอยู่ไหนใจเหงาหงอย
ใยเจ้าทิ้งพี่ชายให้รอคอย หรือเนื้อกลอยลืมคำมั่นลืมสัญญา?
ขอวิงวอนหลวงพ่อพุทธชินราช ช่วยประกาศให้เขารู้ด้วยเถิดหนา
ช่วยดลจิตจอมขวัญให้หันมา ให้รู้ว่าลูกช้างยังรอคอย
มาเถิดหนาดวงใจชายคนเศร้า รู้ว่าเจ้าอยู่สูงจนสุดสอย
ก็จะรักภักดีเพียงเนื้อกลอย จะรอคอยดอกฟ้าโน้มมาดิน...
จะเจียมตัวเจียมใจไม่ว่าเจ้า ถึงจะเศร้าเพียงใดไม่ถวิล
ขอเพียงเจ้าปราณีพี่ชาวดิน เชยชมกลิ่นสาวสวรรค์นิรันดร......
ขอฝากลำนำเพลงพิษรักพิษณุโลกนี้ เพื่อเชิดชูศิลปินในดวงใจคนหนึ่ง
คือคุณสีหนุ่ม เชิญยิ้ม เขาร้องเพลงนี้ได้ไพเราะ ได้อารมณ์เพลงดีเหลือเกิน
เพราะเสียงสูง ที่สามารถโหนเสียงได้อย่างสุดซึ้ง เหมือนกับอารมณ์อันเหงาหงอยจากความหนาว จากความเศร้า ที่สาวเจ้าปล่อยให้คอยเก้อ ขอให้คุณสีหนุ่ม จงหายจากโรคภัยไข้เจ็บโดยเร็ววันเถิด....ขอเทิดทูนพ่ออุดม ชวนชื่น ที่แต่งเพลงนี้ได้อย่างสวยงามลงตัว หวานซึ้งทุกตัวอักษร ขอให้ท่านมีผลงานดีๆอย่างนี้ออกมาให้ชื่นชมอย่างสม่ำเสมอเถิด.....
ฝากให้สาวนครสวรรค์ฟังด้วย เน้อ.....

plyfha
01-12-2009, 07:47 PM
มาฟังเพลงรักเมืองพิษณุโลก
ใยมีโศกมีเศร้าเฝ้ากำสรวญ
แต่ทำไมลุงเปามาคร่ำครวญ
มาเรรวนให้สาวปากน้ำโพ

รักสาวสี่แควนครสวรรค์
ไม่เหหันฟังไว้อย่าโมโห
พิษรักพิษณุโลกใจโศกโซ
อย่าเลโลสาวสรรค์นั้นงามจริง

http://www.imeem.com/people/DIiebV9/music/hjQEgRYT//

ยังไม่ได้แข่งบาสเลยค่ะพี่เกิดแก่เป็นโรคเลื่อนค่ะ
ปลายฟ้าก็พระศุกร์เข้าพระเสาร์แทรก อิอิ
ไม่ได้มาต่อกลอนท่านยาย ลุงเปา พี่นพ น้องกี้ เพียงฝันเลย
คิดถึงทุกท่านนค่ะ

เกิดแก่
01-12-2009, 10:30 PM
เก็บกลอนเก่า ๆ ที่เคยแต่งตอบท่านลุงเปาเมื่อครั้งอยู่บ้านทะเลใจหลังเก่า
เมื่อวันที่ 29 สค. 2008 มาตอบกันอีกครั้งค่ะ เปลี่ยนแปลงอีกนิดหน่อยค่ะ

โอ้โฮ้ว...ท่านลุงเปานี่คอเพลงเดียวกับเกิดแก่เลยนะค่ะ ฟังครั้งแรงตอนชมภาพยนต์เรื่อง
"คนปีมะ" แล้วก็ชื่นชอบในผลงานการขับร้องของคุณศรีหนุม ไพรเราะเพราะพริ้งมากเสียงสูง
มาก ๆ เลยค่ะ

"ชะแง้เก้อชะเง้อคอยชะม้อยมอง โอ้...ว่าน้องคิดถึงพี่บ้างหรือเปล่า"
ความคิดถึงมีให้บ้างเป็นครั้งคราว น้องนงค์เยาว์ยังเฝ้าจำความช้ำใจ
สาวคอนหวันช้ำรักจากพิษฯโลก ต้องเศร้าโศกอกหักรักสลาย
นัดน้องแล้วพี่ไม่มาน่าอับอาย นั่งร้องให้เพราะเหน็บหนาวเศร้าใจจัง
ยืนชะเง้อเหม่อคอยน้อยใจนัก พี่ไม่รักยังมาหลอกบอกให้หวัง
น้องคอยพี่จนตีสามตามลำพัง ปล่อยให้นั่งตากลมระทมใจ
ทั้งเหลือบ ริ้น ยุง ไร ตอมไต่กัด สารพัด แสนทุกข์เข็นพี่เห็นไหม
หากคอยพี่จนรุ่งเช้าคงหวานใน คงนั่งไอ ไข้ถามหาพาเจ็บคอ
ต้องกราบกรานหลวงพ่อขอลาก่อน น้องง่วงนอนแล้วละพี่หนีแล้วหนอ
พี่อยู่ไหนจึงมาช้าเกินกว่ารอ คงต้องขอกลับคอนหวันนิรันดร...

น้องปลายฟ้าจ๋า จากพิษฯโลก ล่องเรือมาตามหารักไปแวะพักปากน้ำโพ แอบไปโผล่
หน้าอีกที ที่ เขื่อนชัยนาท โน้น อิอิ เกือบเลยไปปากน้ำสมุทรปราการ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/13.gif เอ..ชักงงแฮะ
เจ้ากี้ เจ้าเพียงฝัน ช่วยด้วย งงจังเลย

Lucky
01-12-2009, 11:30 PM
แป่วววววววววววววววววววว ตะละแม่ มา งง ผิดห้องอ่ะเป่า อิอิ

Lucky
01-13-2009, 11:06 AM
โทษคนอื่นมองเห็นเป็นภูเขา

โทษของเรามองไม่เห็นเท่าเส้นขน

ตดคนอื่นเหม็นเบื่อจนเหลือทน
ตดของตนถึงเหม็นไม่เป็นไร

อภินันทนาการจากทั่นชิน อิ จิ อิอิ

plyfha
01-13-2009, 06:57 PM
http://hilight.kapook.com/admin_hilight/spaw2/imghilight4/variety/21Oct2006-Simage-water001.jpg

สายลมพราว หนาวกลับ จับดวงจิต
ดาวน้อยนิด แพรวพราว วาววับไหว
กิ่งไม้ลู่ ลมไล้ ไม้ผลัดใบ
หมอกกระจาย หนาวเหน็บ เจ็บผิวกาย

ตะวันลา พ้นลับ ดับจากฟ้า
ยามทิวา มาเยือน ไม่เลือนหาย
น้ำค้างหยด รดริน ถวิลวาย
ดาวก็กราย กลับมา ท้าแสงเดือน

noppakorn
01-13-2009, 11:24 PM

http://kateep.com/music/lyrics/lyricssongonline-id-9847.htm

พี่เป็นหนุ่มลุ่มเจ้าพระยา
ล่องเรือไป..ขายค้า
เดินทางมาหลายร้อย..กิโล
สายัณห์คล้อยต่ำ ลอยลำถึงปากน้ำโพ
หันหัวเรือล่ามโซ่ ค้างปากน้ำโพ..สักคืน

พี่เร่ร่อนนอนกินกับเรือ น้องจงคิดเอื้อเฟื้อ
ให้จอดเรือหน้าบ้านขวัญยืน
คืนนี้เดือนแจ่ม ขอจอดพักแรมซักคืน
พอรุ่งเช้า นอนตื่น
จะลาขวัญยืน ล่องเรือ..ต่อไป

* เป็นบุญตาที่ได้มาปากน้ำโพ
พบน้องคนโก้ ผูกโบว์ใส่เสื้อสี..ไพร
น้ำใจเอื้อเฟื้อ หนุ่มเรือไม่อยากลาไกล
อยากขายเรือ ซื้อนา ซื้อไร่
อยากอยู่ใกล้ แม่ขน..ตางอน

** รุ่งอรุณแล้วเจ้าแก้วตา ต้องถอยเรือ..ก่อนหนา
แม่ขวัญตา พี่ขอลาก่อน
ชาวเรือต้อยต่ำ ตัวดำเหมือนดินนาดอน
โบกมือลาแก้วตาขวัญอ่อน แม่ขนตางอน
อย่าลืม..ชาวเรือ
(ซ้ำอีกครั้ง)

สงสารลุงเปาฯ พายเรือแทบตายกว่าจะไปถึงคอนหวัน

plyfha
01-15-2009, 06:01 AM
ขอบคุณค่ะพี่นพเพลงชอบของปลายฟ้าเลย ชอบเพลง หนู มิเตอร์
มีหนุ่มปากน้ำโพมาจีบตอนอายุ 15 ยังเรียนมัธยม อิอิ

พี่เกิดแก่ขา ถ้าลุงเปาจากพิษณุโลกเลยนครสวรรค์มาถึงเขื่อนชัยนาท
ไม่ต้องกลัว ปลายฟ้าจะให้ญาติปิดประตูเขื่อน รับรองไม่ถึงปากน้ำอะค่ะ

บอกให้รอ แล้วใย มาหนีลับ
บอกจะกลับ มาหา แล้วหนีหาย
บอกว่ารัก นี้มี ไม่วางวาย
แล้วมาหาย หนีหน้า อย่าพาที

สาวสวรรค์ นั้นงาม ทั้งดวงจิต
หนุ่มสะกิด หันมอง ไม่หมองศรี
ปากน้ำโพ งดงาม ยามราตรี
สายนที ไหลริน แม้สิ้นวัน

ริมน้ำปิง วังยม ผสมน่าน
มาผสาน เจ้าพระยา มารวมนั่น
จากลำน่าน มาปิง อย่าทิ้งกัน
ความผูกพันธ์ ที่มี นี้อย่าลืม

piangfan
01-16-2009, 01:02 PM

คิดถึงคนเคยบอกว่ารักกัน
ไม่มีวันเสื่อมรักชักให้เสีย
ที่รักเอ๋ยร้องเรียกเป็นมายเดียร์
แสนละเหี่ยห่างกันพันลี้ไมล์

rain....
01-18-2009, 10:39 PM
กราบนมัสการพระคุณเจ้า และ สวัสดีพี่น้องที่รักทั้งหลาย

ขอขอบคุณ ทุกท่าน ที่พร่ำสอน
คอยขับกล่อม ธรรมกลอน สอนความหมาย

แฮะๆ วันหลังมาต่อแระกันนะคะ ขออภัย

plyfha
01-18-2009, 11:38 PM
http://i242.photobucket.com/albums/ff298/akapong999/glitter/user/ningC006.gif

มาอวยพรวันเกิดให้ลุงเปา
เต็มกระเป๋าด้วยเงินไม่ห่างหาย
ทั้งแข็งแรงแกร่งทั้งใจและกาย
สุขสบายเริงรื่นทุกคืนวัน

แก่ไปอีกปียินดีด้วย
ส่งใจช่วยให้เริ่งรื่นดังใจฝัน
มีแรงมาเขียนกลอนให้อ่านกัน
เกษมสันต์มีสุขทุกข์ห่างไกล

ยินดีต้อนรับคุณเรนค่ะ

paobunjin
01-19-2009, 03:23 AM
พบรักปากน้ำโพ

พี่เป็นหนุ่มชาวเรือชอบค้าขาย นั่งเรือพายมุ่งหน้าสู่ทิศเหนือ
เป็นคนจนต้องทนสู้อยู่กับเรือ โปรดเอื้อเฟื้อรับรักพี่สักคน
สาวเมืองปากน้ำโพช่างงามนัก อยากสมัครรักเจ้าเขาไม่สน
เพราะตัวพี่นี้ลำบากทั้งยากจน แม่หน้ามนคงไม่แลแม้ชายตา

คงเป็นบุญเคยทำไว้ปางก่อน พบงามงอนคนดีที่ริมท่า
มาซื้อของจากเรือของพี่ยา ไม่คิดค่าอยากให้เจ้าเอาไปฟรี
แต่น้องเจ้ามีไมตรีที่มอบให้ ด้วยน้ำใจให้ผูกเรือไว้ที่นี่
ขอพักจอดริมท่าสามราตรี มอบไมตรีให้หลับนอนบนเรือนชาน

หลงรักน้องเข้าแล้วแก้วใจจ๋า พี่จะมาขอความรักสมัครสมาน
ขอน้องเจ้าเมตตาอย่ารอนราน อีกไม่นานจะกลับมาหาขวัญยืน
รุ่งอรุณฟ้าแดงแสงเจิดจ้า ต้องจำลาคนสวยแล้วทรามชื่น
ขอจงคอยรับน้ำใจอย่าคลายคืน จะมาขอขวัญยืนกับพ่อเธอ นะคนดี...

ถึงจะไกลแค่ไหน ก็จะไปหาสาวคอนหวันให้ได้ ไปด้วยกันนะ นพกรณ์เอ๋ย
มาด้วยกันไปด้วยกัน ลูกสุพรรณของเรานี่เอย....

ขอบใจคำอวยพรของเจ้าปลายฟ้า ขอให้เธอจงจำเริญๆ
มีความสุขทุกทิวาราตรี ความทุกข์อย่าได้ ความไข้อย่ามีเลยนะ สาธุ....

bb
01-19-2009, 11:04 AM
ท่านเปาเสียความเป็นหนุ่มไปอีก 1 ปี อิอิ หวังว่าความเป็นหนุ่มที่เหลือยังคงมีอีกมากๆนะครับ
ครับขอให้ท่านมีสุขภาพที่แข็งแรง เป็นที่รักของลูกๆหลานๆและสมาชิกชาววัดเกาะทุกคนนะครับ

Lucky
01-19-2009, 08:29 PM
ใครจะเกลียดหยามเหยียดเราช่างเขาเถิด

ใครจะเลิศใครจะดีมีเหตุผล

ไม่อิจฉายามเขาดีมีกมล
ไม่สับสนรู้ปล่อยวางไม่หมางใจ

หากดาวงใจมีเมตตาธรรมะเกิด

ศีลประเสริฐก็เกิดตามงามสดใส

ด้วยเมตตาสร้างโลกาพาไฉไล
เมตตาใจเมตตาธรรมค้ำโลกา..

อภินันทนาการจาก ลุงนพไบก้อน .....คร้าบบบ

paobunjin
01-20-2009, 11:06 AM
ท่านเปาเสียความเป็นหนุ่มไปอีก 1 ปี อิอิ หวังว่าความเป็นหนุ่มที่เหลือยังคงมีอีกมากๆนะครับ
ขอให้ท่านมีสุขภาพที่แข็งแรง เป็นที่รักของลูกๆหลานๆและสมาชิกชาววัดเกาะทุกคนนะครับ

ขอบใจน้ำใจBBที่มอบให้ ไม่เสียใจที่แก่ขึ้นไปเรื่อยเรื่อย
แต่ชีวิตคงไม่เดินอย่างเนือยเนือย เพราะใจเปลือยรับความสุขทุกคืนวัน ฮา ฮา
ขออวยพรให้ชาวเราในวัดเกาะ ฟังเพลงเพราะจากBBที่สร้างสรรค์
ขอให้มีความสุขโดยทั่วกัน จะคิดฝันสิ่งใดให้สมปอง เทอญฯ

Lucky
01-20-2009, 12:00 PM
เสียฟามเปงหนุ่มอีกปี แปลว่าเพิ่มฟามแก่อ่ะเป่างับป๊ะป๋า.....http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

paobunjin
01-20-2009, 04:06 PM
ไช่แล้วววววววว กี้เอ๋ย.........
แต่อย่าสนจายกับมานเลยนะ........
มานเปนเพียงตัวเลข........อ่ะนะ
555555555555+

Lucky
01-20-2009, 04:18 PM
ตัวเลขเหมือนฟามร๊ากกกกกกกกกกเป่างับป๊ะป๋า

รักของผู้หญิงเริ่มจาก 0 ไปหา 100

รักของผู้ชายเริ่มจาก 100 มาหา 0

งี้เป่างับ.....อิอิ

plyfha
01-20-2009, 05:11 PM
ประกาศจากฝ่ายทรัพยากรบุคคล

1. การแต่งกาย

บริษัทขอแนะนำพนักงานทุกท่านว่า
ท่านควรแต่งกายให้เหมาะสมกับฐานเงินเดือนของท่าน
เพราะถ้าทาง บริษัท เห็นว่าท่านใส่รองเท้า
PRADA ราคา 30,000 บาท

และถือกระเป๋า
GUCCI ราคา 40,000 บาท มาทำงานแล้วล่ะก็

บริษัทขอสันนิษฐานว่าฐานเงินเดือนของ ท่าน เหมาะสมดีอยู่แล้ว ไม่เห็นควรต้อง ขึ้นเงินเดือนแต่อย่างใด

2. การลาป่วย

บริษัทไม่ยอมรับใบรับรองแพทย์ หรือคำวินิจฉัยใด ๆ
ที่ระบุว่าท่านป่วย เพราะถ้าท่านสามารถไปพบแพทย์ ได้ ท่านก็น่าจะมาทำงานได้

3. การผ่าตัด

ห้ามพนักงานทำการผ่าตัดใด ๆ ทั้งสิ้น
ตราบเท่าที่ท่านยังเป็นพนักงานของที่นี่
ท่านจำเป็นต้องมีอวัยวะ ครบถ้วน
ท่านไม่สามารถตัดสินใจยักย้าย ถ่ายเทหรือตัดอวัยวะใด ๆ ทิ้ง
เพราะบริษัทว่าจ้างท่านครบทุกส่วนและไม่บุบสลาย
การยักย้ายถ่ายเทอวัยวะใด ๆ ถือว่าเป็นการละเมิดต่อสัญญาจ้างงาน

4. การลากิจ

พนักงานมีสิทธิ์ลากิจได้
104 วันต่อปี ได้แก่ วันเสาร์และวันอาทิตย์

5. การลาพักร้อน

บริษัทยินดีอนุญาตให้พนักงานลาพักร้อนได้ในช่วงเดียวกันของทุกปี
โดยบริษัทขอประกาศให้วันที่
31 ธันวาคม และวันที่ 1 มกราคม

เป็นวันหยุดพักผ่อน
ประจำปี

6. การลาเพื่อไปร่วมพิธีศพ

การลางานเพื่อไปร่วมพิธีศพไม่ถือว่าสมเหตุสมผล
เนื่องจากท่านไม่สามารถทำให้เพื่อน ญาติ
หรือเพื่อนร่วมงานฟื้นขึ้นมาได้
แต่หากพนักงานจำเป ็นต้องไปร่วมพิธีศพ
พิธีควรจะจัดในช่วงเย็นหลังเวลา
เลิกงาน บริษัทยินดีให้ท่านออกไปก่อนเวลาเลิกงาน
1 ชั่วโมง

7. การลาอันเนื่องมาจากเสียชีวิต

ถือเป็นการลาอย่างสมเหตุสมผล อย่างไรก็ตาม
พนักงานควรแจ้งล่วงหน้าอย่างน้อย
2 สัปดาห์

เพื่อที่ บริษัทจะได้หาและฝึกพนักงานใหม่ขึ้นมาแทน

8. การใช้ห้องน้ำ

เนื่องจากเวลาในการใช้ห้องน้ำนานเกินไป
จึงขอให้พนักงานปฏิบัติดังนี้
ให้พนักงานเข้าห้องน้ำเรียง ตามลำดับอักษร เช่น
พนักงานที่ชื่อขึ้นต้นด้วย
'

'
ให้เข้าห้องน้ำในเวลา
8.30 - 8.50 น.

และ พนักงานที่ชื่อขึ้นต้นด้วย
'

'
ใช้เวลา
8.50 - 9.10 น. ตามลำดับ

ท่านใดที่ไม่สามารถ เข้าห้องน้ำได้ในเวลาที่กำหนด ขอให้รอเข้าในวันถัดไปเมื่อ ถึงรอบของท่านอีกครั้ง
ถ้าท่านจำเป็นต้องเข้าห้องน้ำเป็นกรณีฉุกเฉินขอให้ สลับเวลากับพนักงานท่าน อื่น
แต่ทั้งนี้ต้องได้รับอนุญาตจากหัวหน้างานเป็นลายลักษณ์อักษร

(ไม่จำเป็นต้องบันทึกลงบนกระดาษชำระก็ได้)

9. เวลาพักกลางวัน

พนักงานที่มีน้ำหนักต่ำกว่ามาตรฐานสามารถพักกลางวันได้
1 ชั่วโมง

เพื่อรับประทานอาหารให้มากขึ้น จะได้ดูมี สุขภาพที่ดี
สำหรับพนักงานที่มีน้ำหนักอยู่ในเกณฑ์มาตรฐานสามารถพักได้
30 นาที

เพื่อจะได้รักษาหุ่นให้ดูดีเหมือนเดิม ส่วนพนักงานที่มีน้ำหนักเกินกว่า มาตรฐาน
เพียงพอแล้วสำหรับการดื่มเครื่องดื่มธัญพืช และรับประทานยาลดความอ้วน

ทั้งนี้มีผลตั้งแต่วันที่ท่านอ่านประกาศนี้จบทันที

ฝ่ายทรัพยากรบุคคล
http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/24.gif http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/24.gifhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/24.gif

เกิดแก่
01-21-2009, 12:12 AM
โชคดีนะ ที่พี่เกิดแก่ไม่หลงไปทำงานในบริษัทที่ว่านี่ ไม่งั้นมีหวังได้เหลือเวลาพักกลางวันแค่เพียง 30 นาทีแน่ ๆ เลย อิอิ ฮะแหม..สวัสดิการเค้าดีจริง ๆ ให้โอกาสลาตายก่อน
ล่วงหน้าตั้ง 2 สัปดาห์แน๊ะ

ทั่นยาย
01-21-2009, 10:48 AM
ขอบคุณปลายฟ้ามากค่ะที่นำกฎระเบียบบริษัทฯ มาแจ้งให้ทราบ ทั่นยายอ่านแล้วเห็นว่ามีหลายข้อ
ที่ไม่สมเหตุสมผลต้องแก้ไขค่ะ จึงตองฝากปลายฟ้าให้ช่วยแจ้ง ทั่นหมอดูส่วนบุคคล ให้ด้วยนะคะ
( พยากรณ์แปลว่า หมอดูใช่มั้ยคะ ทรัพยากรบุคคล จึงแปลได้ว่า คุณทรัพย์หมอดูส่วนบุคคล ค่ะ อิอิ )
ขอให้ทั่นหมอดูส่วนบุคคลพิจารณาแก้ไขกฎระเบียบบางข้อที่พนักงานไม่สามารถปฎิบัติได้ดังนี้ค่ะ

1. การแต่งกาย
บริษัทขอแนะนำพนักงานทุกท่านว่า ท่านควรแต่งกายให้เหมาะสมกับฐานเงินเดือนของท่าน เพราะถ้าทาง บริษัท เห็นว่า
ท่านใส่รองเท้า PRADA ราคา 30,000 บาท และถือกระเป๋า GUCCI ราคา 40,000 บาท มาทำงานแล้วล่ะก็
บริษัทขอสันนิษฐานว่าฐานเงินเดือนของ ท่าน เหมาะสมดีอยู่แล้ว ไม่เห็นควรต้อง ขึ้นเงินเดือนแต่อย่างใด
ทั่นยายไม่แน่ใจว่าแต่งกายเหมาะสมกับบริษัทฯหรือยังคะ เพราะใส่รองเท้าแตะฟองน้ำ
ราคา 3คู่ 50บาท และหิ้วเชี่ยนหมากราคา 199 บาท ถือว่าต่ำกว่าเกณฑ์ปกติป่าวคะ
สมควรต้องปรับตำแหน่ง และขึ้นเงินเดือนให้เป็นกรณีพิเศษใช่มั้ยค่ะ

2. การลาป่วย
บริษัทไม่ยอมรับใบรับรองแพทย์ หรือคำวินิจฉัยใด ๆ ที่ระบุว่าท่านป่วย เพราะถ้าท่านสามารถไปพบแพทย์ ได้ ท่านก็น่าจะมาทำงานได้
ข้อนี้้สมควรต้องพิจารณาใหม่ค่ะเพื่อความยุติธรรมกับ พนักงานที่เป็นชาย และพนักงานหญิง
ที่ยังไม่แต่งงาน เพราะหมอที่จะมารักษา คนไข้ถึงบ้านเห็นมีอยู่เพียงหมอเดียวค่ะ คือหมอตำแยค่ะ
ส่วนหมอด้านอื่นพยายามออดอ้อนนอนซมยังไงท่านก้อไม่ยอมมารักษาที่บ้านค่ะ
หากไปหาหมอเองไม่ไหวจริงๆ หมอก้อจะส่งรถ ambulance มารับไปรพ.ค่ะ
ซึ่งหากบริษัทจะให้ไปทำงานก้อคงต้องส่งรถมารับพนักงานไปได้ป่าวคะ
3. การผ่าตัด
ห้ามพนักงานทำการผ่าตัดใด ๆ ทั้งสิ้น ตราบเท่าที่ท่านยังเป็นพนักงานของที่นี่ ท่านจำเป็นต้องมีอวัยวะ ครบถ้วน
ท่านไม่สามารถตัดสินใจยักย้าย ถ่ายเทหรือตัดอวัยวะใด ๆ ทิ้ง เพราะบริษัทว่าจ้างท่านครบทุกส่วนและไม่บุบสลาย
การยักย้ายถ่ายเทอวัยวะใด ๆ ถือว่าเป็นการละเมิดต่อสัญญาจ้างงาน
ข้อนี้ทัั่นยายผ่านเกณฑ์ฉลุยค่ะ เพราะไม่มีการตัดอวัยยวะใดๆออกเลยค่ะ มีแต่ใส่เพิ่มเข้ามามากกว่าค่ะ
ที่ใส่เพิ่มเข้ามาเห็นๆเลยคือ ฟันปลอม แขนปลอม ขาปลอม ผมปลอม ขนตาปลอม ฯลฯ

4. การลากิจ
พนักงานมีสิทธิ์ลากิจได้ 104 วันต่อปี ได้แก่ วันเสาร์และวันอาทิตย์
ข้อนี้ก็ต้องขอให้แก้ไขค่ะ ในฐานะที่เมืองไทยเป็นเมืองพุทธ บริษัทจึงควรเพิ่มวันลากิจ
ที่เป็น วันโกน วันพระ ให้ด้วยค่ะ และเพื่อเป็นการส่งเสริมสายใยรักของครอบครัวให้แน่นแฟ้นขึ้น
บริษัทฯจึงควรให้ลากิจเพิ่มใน วันเกิด ภรรยา บุตร พ่อตา แม่ยาย และวันครบรอบแต่งงาน ด้วยค่ะ

5. การลาพักร้อน
บริษัทยินดีอนุญาตให้พนักงานลาพักร้อนได้ในช่วงเดียวกันของทุกปี โดยบริษัทขอประกาศให้วันที่ 31 ธันวาคม
และวันที่ 1 มกราคม เป็นวันหยุดพักผ่อน ประจำปี
ข้อนี้ไม่สมเหตุสมผลอย่างยิ่งค่ะ เพราะช่วงปลายปีเป็นฤดูหนาวไม่ใช่ฤดูร้อน
พนักงานไม่สามารถทำใจลาพักร้อนได้ค่ะ จึงควรให้ลาพักร้อนในช่วงสงกรานต์
และเพิ่มวันหยุดอีก 5 วัน ไม่งั้นพนักงานไม่หายร้อนค่ะ

6. การลาเพื่อไปร่วมพิธีศพ
การลางานเพื่อไปร่วมพิธีศพไม่ถือว่าสมเหตุสมผล เนื่องจากท่านไม่สามารถทำให้เพื่อน ญาติ หรือเพื่อนร่วมงานฟื้นขึ้นมาได้
แต่หากพนักงานจำเป ็นต้องไปร่วมพิธีศพ พิธีควรจะจัดในช่วงเย็นหลังเวลา เลิกงาน บริษัทยินดีให้ท่านออกไปก่อนเวลาเลิกงาน
1 ชั่วโมง
ข้อนี้สมเหตุสมผลที่สุดค่ะ เพราะการสวดศพคงไม่มีใครสวดตอนเที่ยงวัน
ส่วนใหญ่จะสวดในตอนเย็นหรือตอนพลบค่ำกันมากกว่าค่ะ
การไปงานสวดศพหลังเลิกงานจึงสมควรที่สุดค่ะ เห็นด้วยสุดๆๆเลยค่ะ

7. การลาอันเนื่องมาจากเสียชีวิต
ถือเป็นการลาอย่างสมเหตุสมผล อย่างไรก็ตาม พนักงานควรแจ้งล่วงหน้าอย่างน้อย
2 สัปดาห์ เพื่อที่ บริษัทจะได้หาและฝึกพนักงานใหม่ขึ้นมาแทน
ข้อนี้พนักทุกคนมีความเห็นว่า บริษัทฯควรจัดสวัสดิการให้โทรสายตรงสายด่วน
ถึงท่านพญายมได้ 24 ชั่วโมง จึงจะสามาถแจ้งวันและเวลาในการลาเสียชีวิตล่วงหน้าได้ค่ะ

8. การใช้ห้องน้ำ
เนื่องจากเวลาในการใช้ห้องน้ำนานเกินไป จึงขอให้พนักงานปฏิบัติดังนี้ ให้พนักงานเข้าห้องน้ำเรียง ตามลำดับอักษร เช่น
พนักงานที่ชื่อขึ้นต้นด้วย ' ก ' ให้เข้าห้องน้ำในเวลา 8.30 - 8.50 น. และ พนักงานที่ชื่อขึ้นต้นด้วย ' ข ' ใช้เวลา 8.50 - 9.10 น. ตามลำดับ
ข้อนี้พนักงานทุกท่านให้ความร่วมมือกับบริษัทอย่างเต็มที่เลยค่ะ โดยพนักงานทุกคน
ได้ไปเปลี่ยนชื่อเป็น นายและนางและน.ส. กอไก่ กับขอไข่กันหมดทุกคนแล้วค่ะ

9. เวลาพักกลางวัน
พนักงานที่มีน้ำหนักต่ำกว่ามาตรฐานสามารถพักกลางวันได้ 1 ชั่วโมง เพื่อรับประทานอาหารให้มากขึ้น จะได้ดูมี สุขภาพที่ดี
สำหรับพนักงานที่มีน้ำหนักอยู่ในเกณฑ์มาตรฐานสามารถพักได้ 30 นาที เพื่อจะได้รักษาหุ่นให้ดูดีเหมือนเดิม ส่วนพนักงานที่มี
น้ำหนักเกินกว่า มาตรฐาน เพียงพอแล้วสำหรับการดื่มเครื่องดื่มธัญพืช และรับประทานยาลดความอ้วน
ข้อนี้ทั่นยายคงต้องขอสิทธิ์พิเศษค่ะ เพราะเวลาทานหมากไม่เพียงพอค่ะ
กว่าจะเจียนหมาก เจียนพูล กว่าจะตำหมากจนแหลกได้ที่ ก็ใช้เวลาไม่ต่ำกว่ว
30 นาทีแล้วค่ะ ยังใม่รวมเวลาทานข้าวอีก 1 ชั่วโมงค่ะ

จึงขอให้คุณทรัพย์หมอดูส่วนบุคคล ช่วยพิจารณาแก้ไขกฎระเบียบของบริษัทฯให้สมเหตุสมผลด้วยค่ะ
เพื่อพนักงานทุกคนจะได้ทำงานอย่างมีประสิทธิ์ภาพ และบริษัทเองก็จะได้รับเกียรติ
ให้เป็นบริษัทฯในฝันแห่งปีด้วยค่ะ

plyfha
01-21-2009, 12:42 PM
นั่นสิคะพี่เกิดแก่ ทุกวันนี้ก็แทบจะไม่ได้พักกลางวัน
อยู่แล้วทำงานคุ้มจริงๆเล้ย

ท่ายยายขา เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งค่ะ
ต้องขึ้นเงินเดือนเยอะค่ะ ร้องเท้าปลายฟ้าก็ราคาพอกับท่านยาย
กระเป๋าก็ใช้ของฟรี ไปประชุมได้มาก็ใช้คุ้ม อิอิ

Lucky
01-22-2009, 07:35 PM
โลกสอนมนุษย์ว่าทุกสิ่งต้องมีการเปลี่ยนแปลง.แต่โลกก็กลับสอนให้มนุษย์ผูกพัน

ความสุข ๒ ชั้น ( ธรรมะเดลิเวอรี่ )
โดยพระมหาสมปอง ตาลปุตฺโต
อาตมาอ่านเจอกลอนในหนังสือพิมพ์ฉบับหนึ่ง ที่ผู้เขียนระบายไว้ได้สาแก่ใจมากเลย
เร็ว ก็หาว่าล้ำหน้า
ช้า ก็หาว่าอืดอาด
โง่ ก็ถูกตวาด
พอฉลาด ก็ถูกระแวง
ทำก่อน บอกไม่ได้สั่ง
ทำทีหลัง บอกไม่มีหัวคิด
เฮ้อ น ี่แหละชีวิตคนทำงาน
ข้างต้น น่าจะเป็นกลอนที่โดนใจบรรดาคนทำงานหลายๆ คน เพราะสะท้อน

ความรู้สึกกดดันอย่างชัดเจน ซึ่งจากการได้พูดคุยกับโยมที่เข้ามาปรึกษาหา
รือถึงสาเหตุที่ทำงานกันอย่างไม่มีความสุขก็มีปัจจัยมากมาย เช่น ทำงานที่
ตัวเองไม่ถนัด ทำงานที่ไม่ชอบ โดนหัวหน้างานกดขี่ หรือรู้สึกว่าหน้าที่ที่
ตัวเองได้รับมอบหมายนั้นต่ำต้อย ฯลฯ โดยจะว่าไปแล้ว บริษัทก็เหมือนกับ
บ้านหลังที่สองของเรา บางคนใช้ชีวิตในบริษัทมากกว่าที่บ้านซะอีก
เพราะต้องตื่นขึ้นมาทำงานตั้งแต่ตี ๔ ตี ๕ กลับถึงบ้านก็ ๒ -๓ ทุ่ม วันหนึ่ง
มี ๒๔ ชั่วโมง หากต้องใช้ชีวิตในการทำงาน( รวมนั่งรถไป - กลับ )
วันละ ๑๐ กว่าชั่วโมงแล้ว ถ้าโยมไม่มีความสุขกับงานที่ทำ จึงเป็นเรื่องที่
น่าเห็นใจมากๆ อาตมาชอบใจคุณยามที่บริษัทแห่งหนึ่งมาก เคยถามเขาว่า
ไม่เบื่อเหรอ เปิดประตูทั้งวัน เขาตอบกลับอย่างฉะฉานว่า 'ไม่เบื่อหรอกครับ
ท่าน เพราะคนจะเข้าไปที่นี่ได้หรือไม่ได้ มันอยู่ที่ผม ถ้าผมไม่เปิดประตู
ไม่อนุญาตหรือบอกไม่ให้เข้า เขาก็ไม่ได้เข้านะ อย่างพระอาจารย์มาบรรยาย
ที่นี่ ผมไม่ให้เข้าก็ได้ ...แต่ผมให้เข้าครับ ' ( แล้วไป )
อาตมาจึงไม่แปลกใจเลย เวลาไปทำธุระที่บริษัทนี้ทีไร มักเห็นเจ้าหมอนี่ ทำหน้าที่ตัว
เองอย่างกระตือรือร้น ก็เพราะเขามีทัศนคติที่ดีต่อหน้าที่ เห็นความสำคัญของตัวเอง
จึงทำให้เขาทำงานได้อย่างมีความสุข ( แถมมีมุขอำกลับอาตมาอีกต่างหาก )

ดังนั้นอาตมาจึงอยากจะหนุนใจญาติโยมที่กำลังรู้สึกย่ำแย่กับงานของตัวเองว่า
ถ้าเราทำงานจนเมื่อยมือเหลือเกิน
ก็จงดีใจเถอะ ที่มีมือให้เมื่อย
ถ้าเราเดินไปเดินมาจนปวดขาเหลือเกิน
ก็จงดีใจเถอะ ที่มีขาให้ปวด
ถ้าเราเห็นหัวหน้า แล้วเซ็งเหลือเกิน
ก็จงดีใจเถอะ ที่มีหัวหน้าให้เซ็ง
ถ้าเราเห็นงาน แล้วเราเบื่องานเหลือเกิน
ก็จงดีใจเถอะ ที่มีงานให้เบื่อ
เพราะหลายคนพอไม่มีงานให้ทำ ก็จะประท้วงกัน อยากทำงาน! อยากทำงาน !
ดังนั้นเมื่อคุณโยมมีโอกาสทำแล้ว ก็จงทำให้ดีที่สุด เริ่มต้นด้วยการเปลี่ยนทัศนคติ

ต่องานที่ทำก่อน เห็นความสำคัญของหน้าที่ที่ได้รับมอบหมายให้ได้ ทำมันอย่าง
เต็มที่และดีที่สุด เหมือนดั่งคุณยามที่อาตมายกมาเป็นตัวอย่างข้างต้น
อาตมาเคยอ่านเจอคำแนะนำของท่านพระธรรมปิฎก ( ป . อ . ประยุตฺโต )
ในหนังสือเล่มหนึ่ง ท่านเขียนชี้แนะไว้ว่า
งานมีผลตอบแทนสองชั้นด้วยกัน
ผลตอบแทนชั้นที่ ๑ คือ ตอนเงินเดือนออก นี่คือความสุขชั้นที่หนึ่ง ซึ่งหลายๆ
คนมีความสุขในการทำงานแค่วันนั้นวันเดียว แต่ถ้าเราสามารถพัฒนาตัวเองไป
พร้อมกับงานได้ มันก็จะก้าวไปสู่อีกระดับ อันนำมาซึ่งผลตอบแทนหรือความสุข
ชั้นที่ ๒ นั่นเอง
หนึ่งเดือน คุณโยมอยากมีความสุขเพียง ๑ ชั้น หรือ ๒ ชั้น ก็เลือกเอาตามใจชอบเลย
เจริญพร
...

***********************************************************************************************************

ถ้าหากถ้อยคำจากเมลนี้ เป็นดั่งประทีปธรรมในการสร้างจิตสำนึกที่งดงามให้แก่ผู้ที่ได้อ่านและศึกษา พึงน้อมดวงจิตบูชาระลึกถึงคุณพระรัตนตรัย แล้วไปสู่การประพฤติและการปฏิบัติตนในฐานะพุทธมามกะที่ดี ก็คงจะนำมาซึ่งปีติอันใหญ่หลวงยิ่ง จากการอนุโมทนาบุญและการร่วมกันจัดทำขึ้นของ “ คณะกรรมการชมรมพุทธศาสนา ”
แล้ว

[CENTER ALIGN=CENTER]ขออนุโมทนาขอบคุณชาวพุทธทุกท่านที่กรุณา forward mail
แนะนำธรรมทานนี้ต่อ ๆ กันไป
[/CENTER ALIGN]
[CENTER ALIGN=CENTER]ทางชมรมฯ ไม่สงวนลิขสิทธิ์ใด ๆ [/CENTER ALIGN]

Lucky
01-22-2009, 07:42 PM
เข้าผิดห้องเป่าหว่า.......ช่วงเน้ยิ่งเบลอ ๆ ยู๋ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/13.gif http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/13.gif http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/13.gif

ทั่นยาย
01-22-2009, 09:03 PM
กี้จ๋า..ที่ว่าเบลอน่ะ เบอร์อะไรงวดนี้ออกป่าว http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

paobunjin
01-23-2009, 02:17 AM
เดือนเรียว เหมือนเสี้ยวรัก

มองพระจันทร์เดือนแรมแต้มความฝัน คิดถึงวันเก่าเก่าเราเคียงข้าง
แต่วันนี้จากไปคนละทาง รักแรมร้างลืมเลือนเหมือนเดือนแรม

ดั่งความรักสมัครสมานผ่านไปแล้ว ต้องคลาดแคล้วห่างไกลไร้จันทร์แจ่ม
พอเริ่มรักเริ่มเข้าใจในคืนแรม ค่อยค่อยแจ่มกระจ่างฟ้ายามราตรี

แต่น่าแปลกแรกรักไปไม่รอด เหมือนตาบอดพรหมลิขิตที่ขีดหนี
รักกันไปดูกันไปไม่ถึงปี ขีดดีกรีความรักค่อยปักลง

คงเป็นเพราะเรามิไช่สันนิวาส รักจึงขาดตอนต่อส่อเป็นผง
รักข้างเดียวเกลียวสวาทพินาสลง รักปลดปลงดั่งเดือนแรมต้องร้างลา

สู้อุตส่าห์ถนอมรักปักดวงจิต แต่มิ่งมิตรมองไปไม่เห็นค่า
คงไม่ชอบไม่ใยดีที่ผ่านมา จึงลดค่าดั่งจันทร์แรมที่ลางเลือน....

เหงาอ่ะนะ เข้าห้องผิดป่าว หว่า??

plyfha
01-23-2009, 09:45 PM
ให้ทุกท่านค่ะ

http://i242.photobucket.com/albums/ff298/akapong999/glitter/chinesenewyear/13-01-2009_06K-1.gif

paobunjin
01-24-2009, 02:35 AM
ซินเจียยู่อี่ ซินนี้งวดไช้

ตรุษจีนนี้ขอทุกท่านจงมีโชค พ้นจากโรคภัยร้ายให้หายสูญ
พบแต่ความมั่งมีศรีสมบูรณ์ จงเพิ่มพูนร่ำรวยทั้งเงินทอง
ทั้งข้าทาสบริวารภิญโญยิ่ง พบแต่สิ่งสุขสบายไปทั้งผอง
ไปทางไหนคนชื่นชมภิรมย์ปอง ญาติพี่น้องสุขสำราญเบิกบานใจ เทอญฯ

ทั่นยาย
01-24-2009, 09:34 PM
http://diary.yenta4.com/diary_folder/206180/206180_uploaded/8658-013-03-1042.gif

Xin Nian Kwai Le ค่ะ ขอให้ปลายฟ้าและครอบครัวมีแต่ความสุข มีโชคลาภ ร่ำรวยเงินทอง
มั่งมีศรีสุข สุขภาพร่างกายแข็งแรง มีอายุยืนยาว เทพเจ้าสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง มีแต่สิ่งดีๆตลอดไปนะคะ

plyfha
01-24-2009, 10:08 PM

ขอบคุณท่านยายค่ะ

ทั่นยาย
01-27-2009, 10:45 AM
http://pics.storythai.com/user/artandbank/images/storythai-dot-com-1275811.jpg
กิ่งรักปักใจ

เก็บดอกรักปักใจไว้หนึ่งกิ่ง
ขอแค่อิงอุ่นไอพอได้ฝัน
แค่ขอเพียงหอมกรุ่นรักภักดิ์นิรันดร์
เพียงแค่นั้นก็พอแล้วนะแก้วใจ...

piangfan
01-27-2009, 11:42 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว ลุงโจ
พี่นันท์ คุณป้าวรรณ
ทั่นยาย พี่ปลายฟ้า ลุงบีบี ครูวิทย์ พี่พญามาร เจ้าป้าฯ
พี่แปดคิว พี่ตะขบ พี่ลัคกี้ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

เธอคนดีอยู่ไหนช่างไกลห่าง
ไม่มีแล้วคนเคียงข้างอย่างวันเก่า
มีเพียงภาพอดีตคอยเป็นเงา
นึกถึงวันที่มีเราอยู่ร่วมกัน

http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/105.gif http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/102.gif http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/24.gif

ทั่นยายขา!! พี่ปลายฟ้า มั่งมีศรีสุข ค่ะ
และ มั่งมีศรีสุข ทุกท่านค่ะ
ขอบคุณค่ะ

grup'/yo.. เพียงฝัน

paobunjin
01-27-2009, 04:27 PM
คิดถึงจังเลย.....

คิดถึงจัง คิดถึงและคิดถึง ใครคนหนึ่งที่ห่างไกลไปไหนหนอ?
เจ้ารู้ไหมว่าพี่นี้เฝ้ารอ เพียงแต่ขอรู้ข่าวเจ้าคนดี

ไม่อยากถามว่าคิดถึงพี่หรือเปล่า? ก็จะเฝ้าห่วงหาแก้วตาพี่
ขอเพียงน้องมีความสุขสบายดี ตัวพี่นี้ก็หายห่วงเจ้าดวงใจ

รู้ว่าเจ้าสุขภาพน่าห่วงนัก สุดที่รักวันนี้เป็นไฉน?
ถ้าพี่อยู่เคียงเจ้าจะเอาใจ จะพาไปหาหมอพอเยียวยา

เจ้าช่างดื้อเหลือเกินช่างมันเถิด ไรจะเกิดก็ปล่อยมันตามประสา
ไม่อยากไปหาหมอไม่กินยา เมื่อไหร่หนาจะหายจากลำบากกาย

เอาเถิดนะถ้าพี่มาอยูใกล้ จะร่ำไรจะดูแลไม่ห่างหาย
จะให้เจ้าพักผ่อนหย่อนจิตใจ จะพาไปเดินเล่นเย็นอุรา

เจ้าเหนื่อยนักพักผ่อนเสียบ้างเถิด เราไปเปิดแดนวิมานกันเถิดหนา
อยากท่องเที่ยวแห่งใดในโลกา พี่จะพาเจ้าไปไม่ขัดเลย....

แต่วันนี้น้องเจ้าเป็นไงบ้าง? พี่อยู่ห่างแสนห่วงดวงใจเอ๋ย
อยากอยู่ใกล้อยากเอาใจเจ้าจังเลย ที่รักเอยพี่ห่วงหาใจอาวรณ์....

noppakorn
01-28-2009, 12:01 PM
ถึงกายป่วยแต่ใจไห้โหยหา ถึงแก้วตายาใจไม่หน่ายแหนง
พี่รักเจ้าสุดหัวใจอย่าได้แคลง อย่าระแวงว่าตัวพี่นี้คลายคลอน
เจ้านั้นเปรียบเทียบดวงใจหทัยพี่ หัวใจนี้ล้วนมอบให้สายสมร
ที่หายไปเพราะป่วยไข้ใจร้าวรอน จะหลับนอนยังฝันถึงคนึงใจ
ขอส่งใจฝากจันทรามาบอกเจ้า อย่าหมองเศร้านะกลอยจิตคิดหวนไห้
หัวใจพี่มีแต่เธอเสมอไป ที่ห่างไกลเพราะกายร้าวยากเคล้าคลอ
แม้นพี่หายป่วยเมื่อใดจะไปหา แม่กานดาโปรดจงเชื่ออย่าเบื่อหนอ
หายเมื่อใดจะรีบไปไม่รั้งรอ จะพนอเจ้าทุกวันนิรันดรฯ.....

noppakorn
01-28-2009, 04:38 PM
รักอำพราง..พรางรักไว้ให้หน่ายจิต
เทพลิขิตมาให้ไม่สมหวัง
คิดจะรักก็ไม่สมอารมย์ดัง
กรรมมาบังให้อกหักรักทลาย
จึงต้องแอบรักเธอเสมอจิต
ไม่กล้าคิดจะสมปองได้ครองหมาย
อำพรางรักแอบภักดิ์ไว้ในใจกาย
ไม่กลับกลายแปรผันฉันรักเธอ...

plyfha
01-28-2009, 08:51 PM
http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E3490716/E3490716-93.jpg

ตะวันลา ใจเร้น เห็นสายน้ำ

ไม่อยากย้ำ คำเดิม เพิ่มท้อแท้

ตะวันลา ลับไป ไม่เหลียวแล

มองชะแง้ ลับหาย กับสายลม

ไม่อยากรอ เส้นทาง ที่ร้างรัก

ใช่เครื่องจักร เวียนวน จนขื่นขม

กระซิบวอน ฝากใจ ไปพร้อมลม

จำใจข่ม ตัดรอน ก่อนอำลา

จะต้องกลบ ฝังรัก สักกี่ครั้ง

รักก็ยัง เคียงอยู่ คู่ห่วงหา

อยากจะลืม ลบเลือน กาลเวลา

แหงนมองฟ้า ครานี้ ที่พร่ำวอน

เกิดแก่
01-30-2009, 01:45 AM
ตะวันดับลับลาไปใต้ภิพภ ซ้อนแสงหลบเอาไว้มิให้เห็น
ความมืดมิดปิดนภาครายามเย็น ดั่งซ้อนเร้นรักไว้ใต้ตะวัน
หากรักนี้มีม่านบังอำพรางไว้ ขอเพียงใจส่งมาอย่าแปรผัน
จะหลับตาแล้วคิดว่าอยู่ไกล้กัน จะมีเธออยู่ในฝันทุกวันไป
ขอเพียงแค่ฝันถึงคนึงหา ก่อนนิทราส่งใจมาหาได้ไหม
เพียงแค่ขอให้เธอส่งกระแสใจ สัมผัสได้ว่ามีเธอเฝ้าเหม่อมอง
อยากให้เธอสัมผัสได้ถึงใจฉัน ทุกคืนวันอยู่ตรงนี้มีเราสอง
ส่งใจมาว่าห่วงใยด้วยใจปอง ไม่ร่ำร้องหลอกคนดีเท่านี้เอง
หากเป็นจริงดังที่จิตคิดหมายมั่น จะเอาโซ่ล่ามตะวัน มัดใส่เข่ง
ไม่ให้ออกมาเจิดจ้าน่าหวั่นเกรง อยู่ในเข่งให้นานกว่ายามราตรี

bb
01-30-2009, 04:34 AM
ตะวันรอนใกล้ลาลับจับขอบฟ้า หมูเมฆาคล้อยเคลื่อนเกลื่อนเวหน
สีชมภูเรื่อแดงแสงทองปน ได้ยินยลหวีดหวิวหริ่งเรไร
อีกหนึ่งวันผันผ่านไปอีกแล้ว โอ้น้องแก้วป่านฉะนี้เจ้าอยู่ใหน
เจ้าปล่อยพี่ให้อ้างว้างว้าเหว่ใจ ไม่อาลัยแลหลังครั้งคลอเคลีย
เคยใกล้ชิดน้องนางหว่างทางรัก เคยชมพักตร์บัดนี้กลับสูญเสีย
ไร้นวลน้องกายใจพี่อ่อนเพลีย ใจละเหี่ยโหยหาพาอาวรณ์
หรือเธอเป็นคล้ายตะวันลับขอบฟ้า เธออำลาหนีหายใจสุดถอน
ใจวาบหวิวว้าเหว่เมื่อเธอจร พื่ขอวอนอย่าลาลับ กับตะวัน

http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/100.gif http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/103.gif http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/104.gif

http://www.watkoh.com/board/richedit/cliparts/Cartoon/10.gifhttp://www.watkoh.com/board/richedit/cliparts/Love/5.gif

plyfha
01-30-2009, 06:52 AM
http://www.oknation.net/blog/home/blog_data/107/6107/images/353.gif

ตะวันรุ่ง เรืองรอง มาส่องฟ้า

วิหคมา พร่ำเพรียก ร้องเรียกหา

เหมือนใจหนึ่ง นั่งนับ วันเวลา

โชตชะตา เวียนวน จนอ่อนใจ

แสงสีทอง จับฟ้า มายามเช้า

ใจคนเหงา เฝ้ามอง สายน้ำไหล

คะวันลับ ดับฟ้า ไม่ลาไกล

พอวันใหม่ อีกครา กลับมาเยือน

แต่รักกลาย หายลับ เหมือนดับสูญ

ความอาดูร เลยเห็น เป็นเช่นเพื่อน

หัวใจดับ ลับหาย ใช่ดาวเดือน

ไม่มาเยือน ครานี้ มีเพียงเรา

เรื่องความรัก ยากแท้ ให้ลืมสิ้น

เมื่อดับดิ้น สิ้นใจ คงคลายเหงา

มองท้องฟ้า ครานี้ ที่ไร้เงา

ใยนั่งเศร้า เฝ้ามอง ท้องนภา

อรุณสวัสดิ์ค่ะท่านยาย ลุงเปา

พี่นพ ลุงบี น้องเพียงฝัน พี่เกิดแก่ น้องกี้

ขอให้มีความสุขกับวันทำงานนะคะ

ทั่นยาย
01-30-2009, 08:34 AM
http://www.watkoh.com/board/index.php?action=dlattach;topic=5.0;attach=264;image

ฝากใจในตะวัน...ฝากรักในดวงจันทร์...ฝากฝันในดวงดาว

โอ๊กอี้โอ๊ก เอกอี้เอ้ก วิเวกแว่ว จะสายแล้วตื่นเถอะหนาอย่ามัวฝัน
เก็บหัวใจฝากเอาไว้ในตะวัน เก็บรักมั่นฝากเอาไว้ในดวงเดือน
เก็บความฝันพราวพรายในแสงดาว ที่พร่างพราวเกลื่อนนภามาเป็นเพื่อน
เก็บไออุ่นแห่งทิวามาคอยเดือน ราตรีเคลื่อนเดือนจ้าพาอุ่นใจ

ยามตะวันเฉิดฉายใจเจิดจ้า แม้เหนื่อยล้าก้อไม่ท้อพอทนได้
ยามสายันต์ตะวันลาทิวาไกล ยังอุ่นใจมีเดือนดาวพราวราตรี
ในคืนไหนที่นภาจ้าแสงจันทร์ ในคืนนั้นความฝันพลันล้นปรี่
แสงจันทร์นวลยวนใจใฝ่ฤดี ถึงรักที่เฝ้ารอคลอแสงเดือน
ในคืนไหนเดือนลาฟ้ามืดมิด ใจยังคิดถึงเธอเสมอเหมือน
แสงดวงดาวพราวพริบระยิบเตือน รักไม่เลือนจากห้วงใจ..มอบให้เธอ

เช้าๆอ่านกลอนรัก ใจก้อมักจะเคลิ้มคล้อย สายๆบ่ายๆหน่อยใจก้อลอย..ตาก้อหลับ..http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif
ดีจังที่หัวใจทุกดวงเปี่ยมด้วยความรักเช่นนี้...โลกคงสดใสไปอีกนานแสนนานเน๊อะ
ขอให้ดวงใจทุกดวงเปี่ยมด้วยความรัก ความหวัง ความฝันและความสุขตลอดไปนะคะ

paobunjin
01-30-2009, 12:07 PM
จะฝากใจ ที่ไหนหนอ?

เจ้าปลายฟ้าเอาตะวันนั้นมาปลุก ให้รีบลุกสู้กับงานมาสานต่อ
เรามีงานเป็นเพื่อนเตือนใจรอ เพื่อจะก่อสร้างฝันวันต่อไป
เรามาทำหน้าที่ดีที่สุด อย่าเพิ่งหยุดหย่อนยานการแก้ไข
งานจะสอนให้เราก้าวต่อไป สู่หลักชัยประสบการณ์ชำนาญจริง

เสียงไก่ขันทั่นยายโอ้กอี๋โอ้ก มารับโชควันใหม่สดใสยิ่ง
ยามเช้าเช้ามองทางไหนชื่นใจจริง หรือเป็นสิ่งสวรรค์สร้างแต่ปางบรรพ์
มาเถิดหนามายิ้มรับกับวันใหม่ ด้วยหัวใจไร้ทุกข์พบสุขสันต์
มายิ้มสู้กับชีวิตประจำวัน ด้วยใจมั่นคุณความดีที่ไฝ่ปอง....

ปล่อยโซ่ล่ามดวงตะวันขึ้นจากเข่ง ปล่อยให้เปล่งแสงงามยามฟ้าผ่อง
ทั่วทั้งโลกสว่างแดงด้วยแสงทอง แสงเรืองรองแห่งตะวันช่วยบรรเทา
ให้หัวใจใสสว่างดั่งบัวขาว ที่พร่างพราวบานรับดับความเหงา
หมู่ภมรภู่ผึ้งหึ่งหึ่งเนาว์ ต่างคลุกเคล้าเหล่าอุบลจนชื่นบาน.....

เช้าวันนี้มีเพียงเพื่อนในความฝัน เมื่อตื่นพลันหายไปไม่สุขสันต์
เมื่อไหร่หนอจะได้พบประสบกัน ถึงวันนั้นคงชื่นใจในไมตรี
จะฝากใจดวงนี้ที่ไหนหนอ? ที่จะก่อสร้างฝันวันสุขขี
มองตะวันดาวเดือนเพื่อนชีวี คงจะมีสักวันฝันเป็นจริง....

piangfan
01-30-2009, 12:08 PM
ดุจหยดน้ำกับความรักมิย้อนกลับ
กระแสธารรินไหลลับกลับหรือเปล่า
กระแสใจมื่อไหลไปยังไร้เงา
ยากจะเฝ้าเงาดวงใจให้นิรันดร์

สวัสดีค่ะอาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว ลุงโจ
พี่นันท์ คุณป้าวรรณ
ทั่นยาย พี่ปลายฟ้า ลุงบีบี ครูวิทย์ พี่พญามาร เจ้าป้าฯ
พี่แปดคิว พี่ตะขบ พี่ลัคกี้ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/102.gif http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/24.gif

grup'/yo.. เพียงฝัน

plyfha
01-30-2009, 06:20 PM

ฝากใจให้ตะวัน

ฝากความฝันให้ดวงดาว

ความรักที่แพรวพราว

ให้จันทร์เจ้าดูแลกัน

จะฝากใครดีเล่า

มีคนเหงาเฝ้ามองฝัน

บนฟ้ามีดวงจันทร์

ใจเรานั้นมิมีใคร

ฝากรักกับสายน้ำ

ฝากความช้ำให้ลอยไกล

ฝากเมฆพารักไป

ฝากให้ไกลคนอ่อนแอ

noppakorn
01-30-2009, 08:14 PM
ตื่นขึ้นมารุ่งเช้าใครเมานัก
ร้องเสียงหนัก โอ๊กอีโอ๊ก จนโยกหัว
ใช่ขี้เมาหรือไก่ขันมันระรัว
ไก่ปวดหัวเพราะกินเหล้าด้วยเหงาใจ

สงสารไก่เจ้าขามาอกหัก
ไปฝากรักกับตะวันอันสดใส
ตะวันร้อนจึงแผดเผารักเจ้าไป
ทำให้ไก่ต้องอกหักรักร้าวรอน

เลยหันมาพึ่งสุราหวังจะเมา
ลืมความเศร้าที่เสียรักยากไถ่ถอน
หันพึ่งเหล้าเลยเมามายจนคลายคลอน
พอถึงตอนบอกเวลาพาอาเจียร...... โอ๊ก อี๊ โอ๊ก

อิอิ วันนี้ไม่รู้จะแต่งอะไร เลยเขียนไปตามเรื่องราว แต่ไก่บ้านทั่นยายแปลกจริงเนาะ
ขันดัง โอ๊ก อี๊ โอ๊ก อ๊าก...

ขอหนีเที่ยวและทำธุระสักอาทิตย์ครับ กลับมาจะเอาหัวใจมาฝากครับ ... (เอาอย่างลุงเปา.อิอิ)

plyfha
01-31-2009, 12:26 PM

รุ่งอรุณ อุ่นไอ ในยามเช้า

เสียงนกเร้า เริงรื่น บนผืนฟ้า

มองตะวัน โผล่พ้น ขอบฟ้ามา

สายธารา ใสเย็น เป็นประกาย

ลมพัดไหว ไม้โยก โบกสบัด

คลื่นสาดซัด โครมครืน ไม่เคยหาย

ไหลย้อนกลับ ซึมซับ สู่หาดทราย

คนก็คลาย ความหนาว ที่เข้ามา

ทั่นยาย
02-01-2009, 03:36 PM
ดูดู๋ดูพี่นพเราเมาแล้วมั่ว เสียงระรัวไก่มันขันสนั่นไหว
มาหาว่าไก่เมาเหล้าเพราะเศร้าใจ ฝากรักไว้ในตะวันมันละลาย
อันที่จริงดวงตะวันนั้นเกี่ยวเนื่อง มาเป็นเรื่องเกี่ยวพันกันกับไก่
พอแสงเงินเรืองรองผ่องอำไพ พวกกุ๊กไก่จะกระชั้นขันเสียงดัง
เป็นแบบนี้มีเรื่องเล่าเอาไว้ว่า ตะวันจ้าเป็นสีแดงแห่งความหวัง
สัตว์ทั้งหลายต่างหมายปองจึงร้องดัง ตะวันฟังก็ตกใจให้นึกกลัว
จะกระเถิบห่างหายไปเรื่อยๆ สัตว์จึงเหนื่อยร้องมากๆขักปวดหัว
ในที่สุดเหลือเพียงไก่ไม่เกรงกลัว ยังระรัวส่งเสียงร้องก้องโลกา
จนชาวบ้านทนไม่ไหวไปร้องขอ ต่อเจ้าพ่อว่าทำไมไก่มันบ้า
ส่งเสียงร้องก้องกึกไปในโลกา เจ้าพ่อขาทำอย่างไรกับไก่ดี
เจ้าพ่อบอกต้องเชือดไก่ไปไหว้เจ้า ให้เลือกเอาไก่ที่ขันกระชั่นถี่
ส่งเสียงร้องเอ้กอี้เอ้กวิเศษดี ต้องหลีกลี้ที่ร้องดังฟังน่ากลัว
ไก่ได้ฟังจึงเปลี่ยนคีย์ที่เคยร้อง ท่วงนำนองก็เปลี่ยนไปให้ดูมั่ว
บางตัวร้องอู้อี้อู้ดูน่ากลัว บางตัวมั่วโอ๊กอี้โอ๊ก...โลกจะพัง

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า..ทั่นยายมั่วอีกแล้วงับท่าน http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

พี่นพจ๋า ที่บ้านทั่นยายไม่มีไก่ขี้เมาค่ะ มีแต่ไก่มึนกระเพราค่ะ อิอิ
แล้วไก่บ้านทั่นยายเค้ากลัวเป็นไก่ไหว้เจ้าเลยเปลี่ยนคีย์ร้องซะงั้นค่ะ
ที่บ้านพี่นพ ไก่ร้องเอ้กอี้เอ้กป่าวคะ มีหวังโดนไหว้เจ้าแหง๋ๆทั้งคนทั้งไก่ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

bb
02-01-2009, 03:54 PM
ทั่นยายพูดเรื่องไก่ BB สงสัย เขากล่าวถึงไก่อย่างไรบ้าง
ไปพบข้อความที่น่าสนใจ จึงขอนำมาไว้ ณ ที่นี้
กิริยาอาการ และคุณลักษณะของ ไก่ ถูกมาใช้เปรียบเทียบหรือเปรียบเปรยเป็นสุภาษิตและคำพังเพยในภาษาไทยมากมาย อาทิ

ไก่กินข้าวเปลือก : ธรรมชาติของไก่ชอบกินข้าวเปลือก อุปมาว่าตราบใดที่ไก่ยังกิน ข้าวเปลือก คนก็ยังชอบกินสินบนอยู่ตราบนั้น
ไก่แก่แม่ปลาช่อน : หญิงมีอายุที่มีมารยาและเล่ห์เหลี่ยมมาก หรือมีกิริยาจัดจ้าน
ไก่ขึ้นรัง : เวลาพลบค่ำ
ไก่เขี่ย : เขียนหวัดยุ่งจนเกือบอ่านไม่ออก
ไก่งามเพราะขน คนงามเพราะแต่ง : ไก่งามตามธรรมชาติ คนแต่งเพิ่มเติม
ไก่นา : โง่
ไก่ได้พลอย : ผู้ที่ไม่รู้จักคุณค่า หรือราคาของที่พบ
ไก่บินไม่ตก : บ้านเรือนหนาแน่น
ไก่รองบ่อน : เป็นตัวสำรอง
ไก่เห็นตีนงู งูเห็นนมไก่ : รู้ความลับของกันและกัน รู้เท่าทัน
ไก่โห่ : เวลารุ่งสาง ก่อนเวลา ( มาตั้งแต่ไก่โห่ )
ไก่อ่อน : อ่อนหัด ไม่ชำนาญ
งงเป็นไก่ตาแตก : อาการของคนที่ทำอะไรไม่ถูกในสถานการณ์นั้นๆ
เจ้าชู้ไก่แจ้ : อาการของผู้ชายที่เกี้ยวผู้หญิงป้อไปมา เช่นไก่แจ้ที่เดินกรีดกรายป้อตัวเมีย
ซีดเหมือนไก่ต้ม : เปรียบเทียบใบหน้าของผู้ที่ฟื้นจากไข้ หรือหวาดกลัว
ตัดหางปล่อยวัด : สำนวนนี้มาจากการสะเดาะเคราะห์ของคนโบราณ ที่เอาไก่มาตัดหางแล้ว
นำไปปล่อยที่วัด คือเป็นผู้ที่ไม่มีใครสนใจไยดี
ตื่นก่อนไก่ : ตื่นเช้า
ปล่อยไก่ : ปล่อยความโง่ให้ผู้อื่นเห็น
เป็ดขันประชันไก่ : เปรียบเทียบกับผู้ทำสิ่งที่ตนทำไม่ได้ แข่งกับผู้ที่ชำนาญกว่า
ฯลฯ
(ที่มา: http://www.lib.ru.ac.th/journal/cock.html )

ทั่นยาย
02-01-2009, 04:10 PM
ทั่นบีบีขา ยังขาดอีกหนึ่งไก่ค่ะ นั่นก้อคือ...ไก่สามอย่างค่ะ
ทั่นยายไม่รู้จักไก่สามอย่าง แต่หากให้เดานะคะขอเดาว่า
ไก่สามอย่างมีดังนี้ เนื้อไก่...ขนไก่...กระดูกไก่...
ครบสามอย่างเด๊ะเลยไม่ขาดไม่เกิน ใช่มั้ยคะ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

ในฐานะที่ทั่นบีบีเป็นผู้รู้เรื่องไก่ รบกวนทั่นบีบีช่วยหาความหมาย
ของไก่สามอย่างให้ด้วยนะคะ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

plyfha
02-01-2009, 08:47 PM
http://www.horapa.com/webboard/photo/horapa20070512_095807.jpg (http://www.horapa.com/webboard/view.php?pic=horapa20070512_095807.jpg)
http://www.horapa.com/webboard/photo/horapa20070512_100052.jpg (http://www.horapa.com/webboard/view.php?pic=horapa20070512_100052.jpg)

http://www.horapa.com/webboard/photo/horapa20070512_100600.jpg (http://www.horapa.com/webboard/view.php?pic=horapa20070512_100600.jpg)

ท่านยายขาไก่สามอย่างเป็นอาหารแกล้มเหล้าค่ะ
หน้าตาแบบที่เห็นค่ะ

Lucky
02-01-2009, 08:49 PM
ขาดอีกไก่นุงทั่นยาย ไก่วัด อิอิ

เพราะกี้กะว่าจะเปงสมภาณ อยากลองกิงไก่วัดดูมั่ง

จะหนังเหนียวแค่ไหนน๊า....วัดเกาะมีไก่หั้ยกิงเป่านะ

bb
02-01-2009, 08:57 PM
ไม่เจอไก่ครับทั่นยาย
สองอย่าง สามอย่าง ไม่เห็นตัวไก่เลย ครับ
ก็เหมือนอย่างที่ปลายฟ้าเขาเอามาให้ดูนั่นแหละครับ

ไก่สามอย่าง ส่วนประกอบ
กุ้งแห้ง อย่างดี ล้างสะอาด อบให้แห้ง หรือทอด 150 กรัม
ตะไคร้ 3 ต้น แกะกาบแข็ง ซอยบางๆ
ถั่วลิสง คั่วไฟออ่นให้สุก ลอกผิว 1 ถ้วยตวง
ขิงแก่ปานกลาง ปอกเปลือก หั่นเป็นชิ้นสี่เหลี่ยมเล็กๆ 1/2 ถ้วย
พริกขี้หนูสวน ทั้งเม็ด หรือพริกธรรมดา เขียวแดง หั่น 20 เม็ด
มะนาวแก่ (ผิวยังเขียว จะหอม) หั่นเป็นชิ้นสี่เหลี่ยมเล็กๆ 2 ลูก
ไก่สามอย่าง(N) :
recipe of three kinds of food

เฮ้อ ว่าจะหาไก่ต้มก็ม่ายมี

plyfha
02-01-2009, 09:45 PM

เรื่องของไก่ สามอย่าง มีมามาก
หามาฝาก ท่านยาย ในวันนี้
เรื่องของไก่ มากมาย ที่ลุงบี
เอ่ยวจี บอกไว้ ถูกใจจัง

ไก่ขึ้นรัง ไก่นา ทั้งไก่อ่อน
ไก่รองบ่อน มีมา ไม่หยุดยั้ง
ทั้งไก่แก่ แม่ปลาช่อน ก่อนคืนรัง
ขอฝากฝัง ปล่อยไก่ ไม่อยากเป็น

อีกหนึ่งไก่ ที่ชอบ มามอบให้
เคเอฟซี นั่นไง ที่มองเห็น
มีหลายหลาก มากมาย ในยามเย็น
หรือไก่ย่าง รถเข็นก็เข้าที

อิอิ

ทั่นยาย
02-01-2009, 10:07 PM
ปลายฟ้าจ๋าไอ้ที่เอามาให้ดูนี่หน่ะทั่นยายคุ้นๆว่าเป็นเครื่องเคียงเมี่ยงม่ายใช่เหรอคะ
แต่ต่างกันตรงที่ไม่มีหัวหอม แต่กับใช้ตะไคร้แทนหน่ะค่ะ

ทั่นบีบีเจ้าขา มาอธิบายด่วนค่ะว่าเรียกไก่สามแยกเอ้ยไก่สามอย่างน่ะทำไมถึง
ไม่มี เนื้อไก่สักชิ้นเลยล่ะคะมันแปลกดีนะ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif แระที่ทั่นบีบีตามหาไก่อยู่หน่ะ
ไปต้องไม่ไปหาที่ไหนหรอกค่ะ ก้อเจ้ากี้ไงไก่ตัวเบ่อเร่อเลย จับไปต้มน้ำปลาได้เลยค่ะ อิ อิ

กี้เอ้ยจะเป็นสมภารกิงไก่วัดเหรอ ระวังนะไก่วัดยุคใหม่เป็นโรคไข้หวัดนกทั้งน้าน
เลยนะขอบอก เดี๋ยวสมภารจะเป็นไก่ต้มน้ำปลาซะเองนะคะ อิอิ
กี้จ๋าที่วัดเกาะมีไก่สามแยกจะกิงมั้ย เหอ เหอ

bb
02-01-2009, 10:37 PM
ใหนๆก็พูดเรื่องไก่แล้ว เอ้า แถมดาวลูกไก่ นิดหน่อย
โอ้ชีวิตคิดไฉน..................ใครหนอใครลิขิต
ปกาศิตของศิวะ.........................หรือของพระพรหมเจ้า
บ้างกำเนิดเกิดมา.......................พอลืมตามองโลก
บ้างมีโชคบ้างอับโชค.................มีสุขโศกปนเศร้า
แต่จอมนราพิสุทธ์.......................ท่านสอนพุทธบริษัท
เป็นธรรมะปรมัธ.........................อ้างถึงอำนาจกรรมเก่า
ว่ากุศลาธรรมา..........................มนุษย์เกิดมามีสุข
อกุศลาพาให้ทุกข์......................ดังไฟที่ลุกรุมเร้า
บ้างกึ่งดีกึ่งชั่ว...................... ...เพราะตัวของตัวมัววุ่น
สร้างทั้งบุญทั้งบาป...................เหมือนดำที่ฉาบด้วยขาว
ผมมิใช่บัณฑิต.........................อันมีจิตเสน่หา
ที่จะเป็นนักเทศนา....................มาเจรจายั่วเย้า
จึงตั้งศรัทธาสาธก....................เรื่องยาจกยากจน
มีตากับยายสองคน....................ปลูกบ้านอยู่บนเชิงเขา
แกเลี้ยงแม่ไก่อู........................มีลูกอยู่เจ็ดตัว
เช้าก็ออกไปริมรั้ว................ ....จิกกินเม็ดถั่วเม็ดข้าว
เวลามีเหยี่ยวเฉี่ยวโฉบ........... ..ซิแม่ก็โอบปีกอุ้ม
กางสองปีกออกคลุม............. ....พาลูกทั้งกลุ่มเข้าเล้า
แม่ไก่จะปลอบขวัญลูก........... ...เสียงกรุ๊กกรุ๊กปลุกขวัญ
ลูกตอบเจี๊ยบๆเสียงลั่น...............ทั้งๆที่ขวัญเขย่า
แล้วเขี่ยข้าวออกเผื่อ.................ต่างคุ้ยเหยื่อออกให้
ลูกไก่แม่ไก่ไร้ทุกข์ ..................สิไม่มีสุขใดเท่า
ถึงคราวจะสิ้นชีวิต....................เมื่อใกล้อาทิตย์อัศดง
มีภิกษุหนึ่งองค์........................เดินออกจากดงชายเขา
ธุดงค์เดียวด้นดั้น......................เห็นสายันต์สมัย
หยุดกางกลดพลันทันใด..............หลังบ้านตายายผู้เฒ่า
อยากรู้เรื่องต่อก็ต้อง..................เปิดหน้าสองฟังเอา

อ่านตอนที่ 2 ครับ

พระธุดงค์ปลงกรด.....................ตะวันก็หมดแสงส่อง
อาศัยโคมทองจันทรา................ที่ลอยขึ้นมายอดเขา
ฝ่ายว่าสองยายตา....................เกิดศรัทธาสงสาร
พระผู้ภิกขาจาร........................ต้องขาดอาหารมื้อเช้า
...ดงกันดารย่านนี้....................รึก็ไม่มีบ้านอื่น
ข้าวจะกล้ำน้ำจะกลืน.................จะมีใครยื่นให้เล่า
พวกฟักแฟงแตงกวา..................ของเราก็มาตายหมด
นึกสงสารพระจะอด...................ทั้งสองกำศลดโศรกเศร้า
สักครู่หนึ่งตาจึงเอ่ย...................นี่แน่ยายเอ้ยตอนแจ้ง
ต้องเชือดแม่ไก่แล้วแกง.............ฝ่ายยายไม่แย้งตาเฒ่า
ส่วนแม่ไก่ได้ยิน.......................น้ำตารินหลั่งไหล
ครั้นจะรีบหนีไป.......................ก็ต้องตายเปล่าเปล่า
อนิจจาแม่ไก่..........................ยังมีน้ำใจรู้คุณ
ที่ยายตาการุณ........................คิดแทนคุณเม็ดข้าว
น้ำตาไหลเรียกลูก....................เข้ามาซุกซอกอก
น้ำตาแม่ไก่ไหลตก...................ในหัวอกปวดร้าว
อ้าปากออกบอกลูก..................แม่ต้องถูกตาเชือด
คอยดูนะเลือดแม่ไหล...................พรุ่งนี้ต้องตายจากเจ้า
มาเถิดลูกมาซุกอก...................ให้แม่กกก่อนตาย
แม่ขอกกเป็นครั้งสุดท้าย............แม่ต้องตายตอนเช้า
เจ้าอย่าทะเลาะเบาะแว้ง............อย่าขัดแย้งเหยียดหยัน
จงรู้จักรักกัน.........................อย่าผลุนผลันสะเพร่า
เจ้าตัวใหญ่สายสวาท..............อย่าเกรี้ยวกราดน้องๆ
จงปกครองดูแล.....................ให้เหมือนดังแม่เลี้ยงเจ้า
น่าสงสารแม่ไก่......................น้ำตาไหลสอนลูก
เช้าก็ถูกตาเชือด....................ต้องหลั่งเลือดนองเล้า
ส่วนลูกไก่ทั้งเจ็ด....................เหมือนถูกเด็ดดวงใจ
จึงพากันโดดเข้ากองไฟ.............ตายตามแม่ไก่ดังกล่าว
ด้วยอานิสงค์ใจประเสริฐ............ลูกไก่ไปเกิดเป็นดาว
ฟังตอนที่ 1 ที่
http://www.dhammathai.org/radio/pondphirom/star01.php
ฟังตอนที่ 2 ที่
http://www.dhammathai.org/radio/pondphirom/star02.php

paobunjin
02-02-2009, 03:20 AM
ขอบอกน้องๆลูกหลานที่ยังไม่เข้าใจระบบฝากข้อความหลังไมค์ของวัดเกาะ เพราะบางที เห็นออนอยู่แท้ๆ เผลอๆส่งข้อความชนกันกลางอากาศก็มี แต่ทักกันไม่ได้ ไอ เท่าไหร่ก็ไม่ได้ยิน ฝากข้อความไว้ก็ไม่ได้ไปเปิด เพราะไม่รู้นั่นเอง(ผู้รู้แล้วก็สบายไป แต่ทั่นยาย เป็นประจำ ทักก็ไม่รับ (ตาเปาก็เพิ่งตาสว่าง หลังจากเห็นมีข้อความที่ฝากไว้) ไปฝากหลังไมค์ไว้ที่ลานธรรม ก็เต็มซะแล้ว ไปลบซะมั่ง เน้อ..อิอิ)
ข้างบนสุดนั้น พอเราเข้าเวบวัดเกาะ ทางเวบจะต้อนรับ
สวัสดี, paobunjin, คุณมี 2 ข้อความ (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=pm), 0 ข้อความใหม่.
02 ก.พ., 2009, 03:22:28 am
สวัสดีคุณ...... คุณมีข้อความ.....ข้อความ
ตรงนี้แหละ ถ้าคุณมีข้อความ คลิกเข้าเลย เหมือนตู้รับจม.นั่นแหละ แล้วข้างล่างจะมี ตอบกลับ แค่นี้ ก็ทักทายกันได้แล้ว... เผลอๆจะได้ชวนไปออนเอ็ม คุยกัน ถามข่าวกัน ดีกว่าโทร หากันเป็นไหนๆ....ดีไหม?

bb
02-02-2009, 05:50 AM
ท่านเปาครับ
BB เป็นคนที่ปลอดข้อความอะนะ
So lonely
อิอิ อ้า อ๋อ ไช โย BB ได้เป็นจูเนียร์ แย้ว...
ดีจายย จัง

paobunjin
02-02-2009, 06:07 AM
แหม...พูดเรื่องไก่ๆนี่ หิว....แต่ไม่ฉันไก่วัดหรอกนะ อิอิ

ฟังทั่นยายเล่านิทานเรื่องกุ๊กไก่ ทำให้ใจคึกคักมักม่วนหลาย
นพกรณ์นอนมึนจนตาลาย อยากเอาไก่มาต้มกินให้สะใจ ฮา ฮา
ทั่นBBก็ไช่ย่อยอยากกินมั่ง เมื่อไหร่นั่งร่วมวงคงสดใส
จะสั่งไก่สามช่ามาเอาใจ สั่งต้มโล่งมาไล่ให้คล่องคอ...เนาะ

จะเล่านิทานให้ฟังมั่งอ่ะนะ เป็ดไก่จะมาฟ้องร้องเจ้าพ่อ
คนขี้เหล้าเอามาแกล้มทุกวันนอ ถูกปาดคอจนไม่เหลือเพื่อทำพันธุ์
เจ้าขี้เมารู้แกวรีบไปก่อน เอาไก่อ่อนผัดเผ็ดทั้งเป็ดหัน
หยิบขวดเหล้ารินถวายอย่างรู้ทัน ต้มไก่นั้นให้ท่านซดดังโฮก อือ...

ปาดเนื้อเป็ดจิ้มน้ำจิ้มแล้วส่งให้ ท่านดีใจหัวเราะร่าว่าอื้อฮื้อ
ทั้งผัดเผ็ดก็อร่อยสมคำลือ มาทุกมื้อกูชอบกินอร่อยจัง
เจ้าไก่แจ้ตัวเล็กเข้ามาสืบ มุดเข้าหลืบมาดูอยู่ข้างหลัง
รีบถอยห่างออกไปพอได้ฟัง ชักตาตั้งก้นเตี้ยเขี่ยคุกคิก...

เจ้าไกอูร้องถามว่าไงโว้ย ไก่แจ้โอ๋ยว่าท่านจะเอาอี๊ก
เป็ดเห็นท่าไม่ดีส่ายหัวดิก ไอคุกคิกกลับ กลับวิ่งลับไป
แต่นั้นมาไก่ขันโอ้กอี๋โอ๊ก.... ไก่แจ้โยกเอ้กอี๋อี๊กหลีกไม่ใกล้
ส่วนเจ้าเป็ดก๊าบก๊าบไม่รอใคร เจ้าเป็ดไก่เป็นอาหารแต่นั้นมา ฮา ฮา

น่าขอบใจคนขี้เหล้านะ ที่มันรีบไปปะเหลาะเจ้าพ่อซะก่อน ขอให้สัตว์ทั้งหลาย
เป็นอาหารของมนุษย์อ่ะนะ พอท่านได้กรึ๊บเข้าไป อร่อยแท้ รีบอนุญาตเล้ย...
ฮา ฮา

ทั่นยาย
02-02-2009, 08:42 AM
ทั่นบีบีจ๋า กว่าดาวลูกไก่จะเกิด ทั่นยายก็หลับไป3 ตื่นแล้วค่ะ อิอิ

ตาเปาจ๋า นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่าตาเปาก็มั่วเหมือนกานนนน

Lucky
02-02-2009, 11:41 AM
ไก่สามอย่าง ช้างสามกรอบ ชอบกันไหม

ชั่งกะไร ใครกันนี่ ชี้ชวนคิด

ดูนะจิต คิดได้ไง ไล่กินช้าง

ก้อนั่นไง ไก่สามอย่าง ยังมีได้

แต่ทั่นยาย ว่ายังไง ไก่สามแยก

วัดเกาะแตก เพราะแยกไก่ ไส้พุงแหก

ไก่สามแยกแปลกจิงหนอ ณ วัดเกาะ

ชั่งเหมาะเจาะ เคราะห์ของไก่ ใช่ใครหนา

จับไก่กิน อร่อยลิ้น สิ้นชีวา

ไก่ลุงป้าแรทั่นยาย หายหมดเลย

อิอิ กะมาอยู่ช่องว่างในลำไส้กี้แระไง เลยหาย

เกิดแก่
02-03-2009, 01:32 PM
ไก่สามแยกฟังคุ้น ๆ ละมุนหู
ทั้งไก่อู ไก่บ่อนนอนแน่นิ่ง
แต่แปลกใจไก่สามช่าน่าขำจริง
จับมาปิ้งคงอร่อยไม่น้อยเลย
ไก่ต้มโค๊ก ต้มข่า แหม..น่าหม่ำ
ไก้ต้มยำชามโต ๆ โฮ๊..น่าเหวย
แต่ต้มโลงงงจังยังไม่เคย
ปลายฟ้าเอ๋ยช่วยไปหามาให้ดู (หน่อยจิ)
สองยายหลานชั่งเสกสรรอาหารใหม่
เข้าป่าใหญ่จับช้างวางจานหรู
ช้างสามกรอบคงอร่อยกันน่าดู
เป็นเมนูคู่ต้มโลงคงเข้าที.

เจ้ากี้เอ๋ย แบ่ง ๆ กันมังจิช้างสามกรอบนะ
ว่าง ๆ จะไปสอยดาวลูกไก่ท่านบีบีมาแกงป่า
ดาวลูกไก่ให้ท่านยาย ท่านลุงเปา พี่ชาย เจ้า
เพียงฝัน รับประทานกันให้ดาวดิ้นไปเลย555

ทั่นยาย
02-03-2009, 03:58 PM
แกงรวมมิตร

อยากกินแกงดาวลูกไก่ใส่ลูกช้าง ตีนเป็ดย่างแกงป่าน้ำตาไก่
ยำลัคกี้แกงเขียวหวานทั่นคิวงัย แกงบอนใส่ใจตาเปาคงเข้าที
มัสมั่นใส่เพียงฝันนั้นเข้าท่า แถมต้มข่าพญามารชั้นหนึ่งนี่
ยำทวายใส่ปลายฟ้าท่าจะดี แกงฉู่ฉี่ใส่ครูวิทย์ศิษย์ครวญคราง
นึ่งเจ้าป้าฯ พล่าเกิดแก่ แหมอร่อย ที่กินบ่อยก้อยพี่นพตะขบย่าง
จบของคาวเอาของหวานนั้นมาวาง คือนวลนางบั้งทั่นยายใส่บวชชี

มีอะไรก็ให้กินไว้ก่อน พ่อสอนไว้ อ้าว.....กินหมดทั้งโขลงเลย http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

bb
02-03-2009, 09:20 PM
เห็นเมนูอาหารพาลเสียวไส้ เป็นไปได้ทั่นยายช่างคิดฝัน
ใจระรัวรุ่มร้อนเป็นพัลวัน เราหนีทันให้ลูกไก่เข้าไปแทน
คนอื่นๆถูกทั่นยายจับไปหมด แสนรันทดเสียวไส้ให้โศรกแสน
ทิ้งลงหม้อเดือดพล่านร่านบิดแบน อย่าดูแคลนทั่ยยายนะพวกเรา
เห็นอะไรเอาไปทำเป็นอาหาร แล้วแอบทานคนเดียวอย่างเหงาๆ
ทานแล้วคงเต้นสามช่าแบบเบาๆ ทั่นยายเมาต้มยำแกงเลยแผลงไป....อิอิ

paobunjin
02-04-2009, 02:29 AM
ยักษ์ตัวจริง...

เห็นเมนูอาหารทั่นยายแล้ว ต้องรีบแจวขืนช้าโดนล่าแน่
เห็นพวกเราน่ากินจังตั้งตาแล เจ้าเกิดแก่ก็พอกันมันเขาล่ะ
เห็นอะไรขวางหน้าอ้าปากหม่ำ เคี้ยวขย้ำแสนอร่อยน้อยไปนะ
อ้างคุณพ่อสอนไว้ไม่ลดละ จะกินดะไปสวนสัตว์ฟัดพุงกาง

ทั้งสามสาวพราวเสน่ห์เก๋ไม่หยอก หวังเพียงหลอกกินตับไตเอาไปย่าง
เราผู้ชายหลีกให้พ้นคนละทาง เดี๋ยวพวกนางเอาไปกินสิ้นชาติพันธุ์
พวกสาวสาวหน้าสวยสวยอย่าไปสน แม่หน้ามลเห็นเราเป็นอาหาร
ยิ่งหัวใจเธอยิ่งชอบทรมาน ทำตับหวานเอาไปพล่าว่าแซ่บจัง ฮา ฮา

อย่างนี้ต้องสั่งต้มโล่งมาให้ซด จะได้ลดความเหี้ยมลงไปมั่ง
น้ำเปล่าเปล่าต้มเดือดเอามาวาง ให้พวกนางถือศีลมากินเจ...ซะ
สั่งเอาไก่สามช่ามาให้น้อง ให้เธอจ้องกินให้เรียบเปรียบให้เก๋
รับประทานให้ด่าวดิ้นจนเดินเซ จะให้เท่ห์ต้องหนมเทียนของทั่นยาย

ฮา ฮา ตรุษจีนผ่านไปแล้ว กินยังไม่หายอยากเลย ทั่นยายเอาเมนูอร่อยๆ
มาล่อ แต่กินไม่ลงอ่ะ เพราะเรากินเจ ไม่เจี๊ยะเนื้อสัตว์อ่ะนะ อิอิ
เลยอยากกินขนมบวชชี กับหนมเทียนอ่ะนะ ได้โปรดเถิด...นะ นะ นะ แฮ่ๆ

plyfha
02-04-2009, 03:56 AM
ไก่ต้มโลง ไม่เคยเลยพี่สาว
เนื้อขาวขาว ใครดี ที่นี่หนอ
แต่ละอย่าง เมนู เลยอยู่รอ
ท่านยายหนอ คงเด็ด เข็ดเขี้ยวฟัน

จะกินยำ ทวาย ใส่ปลายฟ้า
ท่านยายหา มัสมั่น หั่นเพียงฝัน
มาจัดทำ เครื่องเรียง เคียงรวมกัน
ลุงบีนั้น ขาดไป ไม่ได้เชียว

มานั่งนึก ถึงอาหาร ที่จานเด็ด
พอจัดเสร็จ หั่นไป ใยหนังเหนียว
ท่านยายหนอ ฟันปลอมหลุด ไปเลยเชียว
เนื้อแดดเดียว ลุงบี นี่กระไร

อิอิ ท่านยายไม่ลืมลุงบีหลอกค่ะ ยังจัดอาหารไม่เสร็จ
เพราะเนื้อแดดเดียวลุงบีต้องรอhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/24.gif

bb
02-04-2009, 07:09 AM
เนื้อ BB ค่อนข้างเหนียวเคี้ยวก็ยาก เพราะทำจากชนบทหมดความหวาน
กระดูกแข็ง เชื้อโรคขัง หนังก็ยาน จมูกบาน ซี่โครงโย้ โปลิโอชุม
ฟันก็เหยอ เรอทุกที่ มีให้เห็น ทั้งหอมเหม็นรวมอยู่นั่นขวั้นเป็นหลุม
โรคทั้งหลายแย่งกันมาล้อมรุม ทั้งยาคุมยาหวานทานทั้งปี
หนังBB แดดเดียว เคี้ยวไปเถอะ เดี๋ยวก็เจอะโรคหย่อนยานพาลเป็นผี
ฤทธิ์ยาคุมยาหวานพาลมากมี ดีไม่ดีจะอับเฉาเข้าโรงบาล.....อิอิ

plyfha
02-04-2009, 07:27 AM
http://www.oknation.net/blog/home/blog_data/764/764/blog_entry1/blog/2007-04-09/comment/20086_images/16.jpg

หัวใจลุงเปาที่ท่านยายจัดการค่ะ

เรื่องของหนัง ลุงบี ที่แสนเหี่ยว

หรือหนังเหนียว หนึบหนับ ยายรับไหว

ทอดให้ กรอบ กรุบกรับ แล้วดับไฟ

เกือบจะไหม้ ใส่จาน เบาหวานกลัว

อรุณสวัสดิ์ค่ะลุงบี

ทั่นยาย
02-04-2009, 09:00 AM
ของว่าง...ทั่นบีบี

ทั่นบีบีเจ้าขาหาลืมไม่ ตะแรกใส่ในแกงไก่ไปแล้วนั่น
แต่ยังเหลือเนื้อมากมายให้แบ่งปัน ทั่นยายนั้นทำของว่างอย่างมากมาย
มีเมี่ยงคำทั่นบีบีที่น่าลิ้ม ลองมาชิมดูสักหน่อยหร่อยเหลือหลาย
ทั่นบีบีทอดกรอบชอบเหลือใจ ฝานไสลใส่ถั่วงาช่างน่ากิน
ทำเป็นของคบเขี้ยวน่าเปรี้ยวปาก อร่อยมากเขี้ยวแล้วเพลินจำเริญยิ่ง
หนังเหนียวๆเคี้ยวนานๆนั้นเพลินจริง เคี้ยวหนุกยิ่งเคี้ยวแก้ง่วงช่วงโฆษณา..http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif
แถมปลายฟ้ามาขอแบ่งแย่งไปตาก เนื้อเหนียวมากตากให้แห้งแก่งเลยหนา
ทอดให้กรอบชอบสูตรที่มีโรยงา ปลายฟ้าจ๋า...น้ำลายสอขอลองชิม...

ทั่นบีบีขา แบบว่าทั่นยายหน่ะว่างเป็นหลับขยับเป็นกินค่ะ ติดเจ้ากี้มาค่ะ อิ อิ
แหมทั่นยายม่ายได้เมาซะหน่อย แค่ตาลายเห็นอะไรก้อน่าทานไปโม๊ดดดดเลยค่ะ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif
อู๊ย...เห็นรูปของปลายฟ้าแล้วหยองจังค่ะ หัวใจสดๆม่ายน่าทานหรอกค่ะ
ต้องเอาไปต้มแซ่บถึงจาหร่อยจังฮู้.....อิ อิ

paobunjin
02-04-2009, 04:57 PM
เจ้าปลายฟ้า ซาดิสม์!!

โอ๊ย!ไอ๊ย่า!ปลายฟ้าอย่าปาดแร๊งงง! โปรดจงแทงค่อยค่อยหน่อยได้ไหม?
สีแดงแดงนี่นะหรือคือหัวใจ มันไม่ไช่หินผาอย่าทารุณ
ใจลุงเปาเป็นแผลเละปุปะ ทั้งขรุขระยับเยินเกินเคืองขุ่น
ไม่อร่อยแม้จะยำไปทำบุญ ไม่ไช่วุ้นเป็นดินทรายไม่น่ากิน

สงสารเถิดโปรดเมตตาอย่าทำร้าย วอนทั่นยายช่วยห้ามอย่าใจหิน
เจ้าเกิดแก่เอาไปดองไว้แกงกิน เจ้าปลายฟ้าใจหินจะกินดิบ..อ่ะ
เจ้ากี้เอ๋ยอยู่ไหนใยไม่ห้าม? หรือเตรียมน้ำ มันมาทอดเต็มกะทะ
เธอก็รู้ใจลุงเปาเหมือนขยะ ไม่อร่อยหรอกนะบอกตามตรง

BBเอ๋ยอยู่ไหนมาช่วยหน่อย หรือจะปล่อยเขาทำตามประสงค์
เราช่วยกันยามมีภัยให้ชีพคง พ่อโฉมยงได้มีเพื่อนไปรำแคน เนาะ....
ถ้ารอดตายคราวนี้ขอไปด้วย จะไปช่วยร้องเพลงให้สุขแสน
ให้พ่อคุณเป่าเป็นชุดสุดทะแนน เป็นหมอแคนลำซิ่งทิงนองนอย....ฮา ฮา

BBเอ๋ย....มาส่อยแหน่ๆ เขารุมสกรัม รุมยำลุงเปาแย่แล้ว.....
เออน่า ไม่ตายจะได้ไปเที่ยววงหมอลำซิ่ง มะลำมะลอยนำกัน เนาะ ฮา ฮา