เข้าสู่ระบบ

แสดงเวอร์ชันเต็ม : :o ธรรมะฝ่าวิกฤต ปี 52

Hathayung!
11-11-2008, 03:59 PM
หะทะยังก็จะมาเล่า ประเด็นที่เก็บเกี่ยวได้จากการไปร่วมงาน "เสวนา CEO Vision ฝ่าวิกฤตเศศรษฐกิจไทยได้อย่างไร" ซึ่งสภาอุตสาหกรรมเป็นผู้จัด โดยมี คุณบุณยสิทธิ์ โชควัฒนา ประธานกรรมการ บริษัท สหพัฒนพิบูล จำกัด คุณ ฟูคูจิโร่ ยามาเบะ ดร.ก้องเกียรติ โอภาสวงการ เป็น วิทยากรนะคะ และดร. ไพบูลย์ เสรีวัฒนาค่ะ เป็นผู้ดำเนินรายการค่ะ

ประเด็นหลักๆที่น่าสนใจก็จะหนีไม่พ้นเรื่องของการที่เราได้ยินจนชินว่า "ปีนี้เผาหลอก ปีหน้าเผาจริง" ท่านวิทยากรจาก สหพัฒน์ฯ ท่านก็มิได้วิตกกังวล เพราะว่าเราฝ่าต้มยำกุ้งมาแล้ว เราก็น่าจะฝ่าวิกฤตครั้งนี้ไปได้ แต่ ท่านอาจารย์ โอภาศนั้น ให้เรามองโลกในแง่ร้ายไว้ก่อน เพราะอาจจะมีปัจจัยเสียงอื่นๆนที่เราคาดไม่ถึง เนื่องจากวิกฤตเศรษฐกิจครั้งนี้เกิดทั้งโลกผู้ที่ค้าขายกับต่างชาติ อย่างไรเสียก็ย่อมมีผลกระทบค่ะ สำหรับ คุณ ยามาเบะนั้น ท่านบอกว่า หากเทียบ ประเทศไทยกับประเทศอื่นๆแล้วก็ยังน่าลงทุน แต่นักลุงทุนคงยังชะลอการลงทุนค่ะ สิ่งที่หะทะยังเก็บเกี่ยวได้จากการเข้าร่วมประชุมในครั้งนี้ ด้วยการมองอย่างมีธรรมะนะคะ พบว่า คุณ บุญยสิทธิ์ จากสหพัฒน์ พูดได้สอดคล้องกับ สัจธรรมมากที่สุด ท่านบอกว่า การทำธุรกิจหรือชีวิตนี่ก็มีขึ้นมีลงซึ่งเป็นธรรมดา เราก็ต้องอดทนและฝ่าฟันไปไห้ได้ ท่าน ดร.ก้องเกียรติ ก็ย้ำค่ะว่า หากเราอยู่อย่างพอเพียง เราก็จะฝ่าฟันไปได้ นี่แหละค่ะ ธรรมะนี้มีประโยชน์จริงๆค่ะ นำมาใช้แก้ปัญหาได้ทุกสถานการณ์นะคะ
อย่างไรเสีย ก็ขอให้ทุกคนอดทนแล้วก็คบหากัลยณมิตรที่จะชักชวนเราไปในทางที่ดีนะคะ เราจะได้ฝ่าวิกฤตนี้ไปได้ค่ะ

"วิริเยนะ ทุกขะมะเจติ บุคคลจะล่วงทุกข์ได้เพราะความเพียร "