เข้าสู่ระบบ

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ท่อง....ทะเลใจ

หน้า : [1] 2 3 4 5 6 7 8 9

ทั่นยาย
11-12-2008, 05:04 PM
http://www.watkoh.com/board/index.php?action=dlattach;topic=788.0;attach=134;image
www.ee43.com/contentdetail.php?content_id=262 (http://www.ee43.com/contentdetail.php?content_id=262) เพลงทะเลใจ

http://www.watkoh.com/board/index.php?action=dlattach;topic=788.0;attach=151;image
http://www.rimpingfunds.com/writing/song/song12.htm เพลงเดือนเพ็ญ

ทะเลใจ...ในคืนเพ็ญ

ทะเลใจในคืนเพ็ญเด่นเลอสรวง
เดือนลอยดวงแจ่มกระจ่างกลางเวหา
แสงนวลส่องพริ้มเพราเย้ายวนตา
ส่องใจล้าให้สดใสใต้แสงเดือน

สายลมเหงาเคล้าคลอล้อเกลียวคลื่น
ระริกรื่นระเริงร่าหาใครเหมือน
คลื่นกระเซ้าเย้าฝั่งดั่งจะเตือน
อย่าลืมเลือนคงมั่นคำสัญญา

แสงจันทร์หยอกระลอกคลื่นคืนเดือนแจ่ม
สายลมแซมกลิ่นทะเลเห่ครวญหา
อยากจะพักหลับไหลในนิททรา
พักใจล้าซบหาดทรายใต้...แสงจันทร์

ทะเลใจ กลับมาแล้วค่ะ ในคืนเดือนเพ็ญเช่นนี้
ขอเชิญชวน พี่นพกรณ์ ตาเปา เกิดแก่ น้องโดด น้องอ๋อย ทั่นบีบี เพียงฝัน
ปลายฟ้า เจ้าป้า ครูวิทย์ ทั่นแปดคิว ทั่นพญามาร ตะขบ
และญาติธรรมทุกท่านไปลอยกระทงกันนะคะ เพื่อเป็นการสืบสาน

วัฒนธรรมไทยให้คงอยู่คู่แผ่นดินไทยไปตราบนานเท่านานค่ะ

DodE
11-12-2008, 06:25 PM
ลอยกระทงล่อง
ท่อง..ทะเลใจ
เงาจันทร์กลางน้ำใส
แสงวับไวระยับตา

อธิษฐานกระทงน้อย
แล้วให้ลอยตามยถา
ใหลไปตามแม่คงคา
น้อมวันทาในพระคุณ

แม่น้ำให้ชีวิต
จงอุทิศเพื่อเกื้อหนุน
รักษาคอยค้ำจุน
ให้เวียนหมุนเลี้ยงชีวา

วะดีคร้าบบบบ พี่ทั่นยายยยยยย
ลอยด้วยคนคร้าบบบ รอด้วยยยยยยยยยยยย...

bb
11-12-2008, 09:29 PM
ตัดต้นกล้วยมาเป็นฐานกระทงน้อย ประดิษฐ์ประดอยเย็บกระทงดูสดสวย
แต่งกลีบตัดเย็บหนีบกลีบเป็นมวย ติดตามด้วยดอกไม้สดรดน้ำพรม
ตั้งใจว่าค่ำคืนนี้จะลอยล่อง จะเที่ยวท่องดูกระทงให้สาสม
ชวนเพิ่อนๆน้องพี่ทั้งชมรม เราไปชมเขาอ่อนช้อยลอยกระทง
ฝูงชนมาคลาคล่ำอย่างครึกครื้น ยิ้มระรื่นหนุ่มสาวอย่างใหลหลง
บ้างหยอกล้อออเซาะบ้างงวยงง บ้างพะวงกระทงน้อยคอยประคอง
เสียงจอแจเจื้อยแจ้วทั้งใหญ่น้อย คนนับร้อยต่างถิ่นไทยทั้งผอง
มุ่งหน้าสู่ริมน้ำที่เนืองนอง เพ็ญสิบสองเดือนเด่นเช่นฟ้างาม
ประเพณีของไทยที่สืบเนื่อง อันลือเลื่องทำมากันล้นหลาม
ลอยกระทงทุกถิ่นที่ทั่วเขตคาม ชาวสยามยิ้มระรื่นสดชื่นบาน
อันบาปกรรมหนหลังที่ทำไว้ ขอจงไปกับกระทงข้าขับขาน
ลอยละล่องหนีห่างให้ยาวนาน ข้าสาบานจะกระทำแต่กรรมดี
กระทงน้อยลอยล่องอย่างเชื่องช้า สุดสายตาลอยไปไกลห่างหนี
เอาความทุกข์ยากเข็ญของชีวี ของข้านี้หนีห่างอย่างล่องลอย

เกิดแก่
11-12-2008, 10:28 PM
กราบนมัสการพระคุณเจ้าที่เคารพ
และสวัสดีค่ะกัลยาณมิตรกัลยาณธรรมทุก ๆ ท่าน

กระทงน้อย ลอยตุ่บป๋อง บนท้องน้ำ
ไหลเอื่อยตามลำนาวาคราเดือนฉาย
ลมหนาวพัดผ่านผิวเป็นริ้วพราย
คืนเดือนหงาย 15 ค่ำกระทำมา

ข้าแต่แม่พระคงดาชลาใส
โปรดอภัยอย่าถือโทษโกรธเลยหนา (สัพพัง อะปะราธัง ขะมะกะ เม ภันเต
เคยลบหลู่ ดูถูก ลูกวันทา อุกาสะ ขะมานิ ภันเต)
ขอขมาลาโทษด้วยช่วยอภัย

ปล่อยกระทงหลงทางไปไม่ลังเล
อย่าหักเห พลิกคว่ำ ขมำหงาย
ขอตั้งจิตอธิฐานประสานใจ
ให้ลูกได้มิตรที่ดี เช่นนี้เทอญ..

ขอบคุณค่ะท่านยายที่เปิดกระทู้ท่องทะเลใจ อีกครั้งทำให้พวกเราได้
เปลี่ยนบรรยากาศในการพบปะกันระหว่างพี่น้อง บางวันเข้าเรือนธรรม
ศึกษาธรรมจากพี่ชายนพฯ ลงจากเรือนไปลานโดด 3 ไปรำลึกถึงความหลัง
เมื่อครั้งยังเยาว์วัย บางวันก็แอบไปปล่อยอารมณ์หวาน ๆ ในบ้านปลายฟ้า
และบางวันก็แอบมาปล่อยใจไปกับความเวิ้งว้างของท้องทะเลนั่งมองเปลือกหอย
ที่ร้อยเป็นโมบายยามที่ถูกลมหนาวพัดเกิดเสียงดัง คล้ายเสียงใบระกาบนช่อฟ้า
แล้วรู้สึกจิตสงบเป็นสุขไปอีกแบบค่ะ

plyfha
11-13-2008, 12:31 AM
http://img252.imageshack.us/img252/9311/1193505602kk7.jpg (http://imageshack.us)

กระทงน้อยลอยละล่องท่องธารา
กระทงมาแสนสวยสดหลากสีสรร
กระทงสายเป็นแถวทิวลิ่วตามกัน
เมืองตากนั้นดูสวยงามยามคืนเพ็ญ

ปล่อยโคมน้อยลอยไปในท้องฟ้า
สวยหนักหนาฟ้าสว่างยังมองเห็น
พระจันทร์งามในยามนี้ที่คืนเพ็ญ
จันทร์สวยเด่นดูงดงามยามราตรี

รีบกลับมาหาท่านยายหลังเที่ยวท่อง
มาลอยล่องทะเลใจไม่เคยหนี
เขียนกลอนไว้ไม่ลับลายามราตรี
มีท่านยายคนแสนดีเร็วรี่มา
สวัสดียามดีกค่ะท่านยาย พี่นพ ลุงเปา
พี่โดด พี่เกิดแก่ ลุงบีบี แปดคิว น้องเพียงฝัน

piangfan
11-13-2008, 02:06 PM
นมัสการพระคุณเจ้า เจ้าค่ะ
สวัสดีค่ะ อาจารย์ดาว อาจารย์เดฟ ทั่นยาย พีโดด ลุงเปา คุณป้าวรรณ
พี่นพกรณ์ พี่ปลายฟ้า พี่นันท์ พี่ตะขบ พี่เอสโฟ่ พี่เกิดแก่ พี่แปดคิว
ท่านยูจีน คุณดาวเรือง คุณลุง พ่อน้อย ท่านหนุ่ย ครูวิทย์ เจ้าป้าเงาหมอก
พี่มิตรจิต พี่พญามาร และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

แวะมาเยี่ยมบ้านใหม่ทั่นยายค่ะ
เผลอแป็บเดียวทั่นยาย ก็ปลูกบ้านทะเลใจสำเร็จค่ะ
หลังใหญ่เด่นสง่างามตาค่ะ ยินดีค่ะ ทั่นยายขา!!!!
http://gotoknow.org/file/raru2508/preview/ช่อกุหลาบ%20สวัสดีปีใหม่%202551.jpg

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน

noppakorn
11-13-2008, 02:26 PM

สวัสดีครับทั่นยาย น้องปลายฟ้า น้องเกิดแก่ น้องเพียงฝัน ลุงเปา ท่านโดด คุณบีบี
น้องแปดคิว และญาติธรรมทุกๆท่านครับ

วันนี้ทั่นยายขึ้นบ้านใหม่ ก็เลยรีบหอบเอากระเช้ามาอวยพรทั่นยาย ขอให้บ้านใหม่
สดใส มีมิ่งมิตรญาติธรรมมากันมากๆ ขอให้ทั่นยายเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ

เอากระทงลอยลงตรงชายหาด
คลื่นซัดสาดลอยกลับมาพาใจหวน
เหมือนทะเลไม่ยอมรับสดับชวน
เสียงฉันครวญหวนไห้ใจรำพัน
อยากจะเสี่ยงกระทงน้อยให้ลอยลิบ
แสงประทีปส่องจ้าอย่าแปรผัน
ให้ความรักระลึกถึงคะนึงกัน
ส่งใจฉันให้ลอยล่องท่องถึงเธอ
เอาความสุขใส่กระทงส่งไปให้
หวังเธอได้รับเก็บไว้อย่าได้เผลอ
ปล่อยความสุขทิ้งน้ำไปใจละเมอ
ฉันคงเพ้อหากเธอปล่อยหลุดลอยไป
โปรดเก็บไว้ให้มั่นคงกระทงรัก
เก็บใจภักดิ์ไว้ในจิตสนิทไว้
ช่วยรักษาให้มั่นคงไว้ตรงใจ
รับรักไว้ด้วยใจภักดิ์รักนิรันดร์.
.........................................................

พญามาร
11-13-2008, 02:27 PM
นมัสการพระคุณเจ้าครับ
สวัสดีครับ พี่นพกรณ์ ลุงเปา คุณเกิดแก่ คุณโดด คุณอ๋อย ทั่นบีบี น้องเพียงฝัน
คุณปลายฟ้า เจ้าป้า ครูวิทย์ คุณแปดคิว และญาติธรรมทุกท่านครับ

แวะมาเยี่ยมบ้านใหม่ทั่นยายด้วยคนครับ
ยินดีครับทั่นยาย

ทั่นยาย
11-14-2008, 08:14 AM
ขอขอบคุณ น้ำใจไมตรีของพี่น้อง

ขอขอบคุณญาติพี่น้องและผองเพื่อน ให้เกียรติเยือน ทะเลใจ ได้คืนถิ่น
ขอขอบคุณทุกน้ำใจที่ไหลริน ไม่เคยสิ้นความห่วงหาเอื้ออาทร
ขอขอบคุณทั่นพี่นพฯที่รบเร้า ให้คืนเหย้า ทะเลใจ อย่าถ่ายถอน
บอกไม่รู้โพสไม่ได้ในขั้นตอน ท่านก็สอนให้อย่างดีมีเมตตา
ขอขอบคุณทั่นบีบีที่มาเยือน พร้อมผองเพื่อนมากมายหลากหลายหน้า
ทั้งน้องโดดทั้งเพียงฝันนั่นปลายฟ้า เกิดแก่มาพาอุ่นใจให้ชื่นชวน
พญามารทั่นก้อมาหาของฝาก งดงามมากดอกไม้มีสีสรรถ้วน
ช่อดอกไม้ของเพียงฝันนั้นเชิญชวน กลิ่นหอมหวลอวลอุ่นละมุนใจ
แต่กระเช้าของพี่นพต้องขบคิด ท่านให้ผิดเทศกาลนั้นไฉน
เป็นกระเช้าของขวัญปีใหม่งัย หรือท่านให้สองวาระจ๊ะพ่อคุณ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

http://www.sportronfamily.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=538628591&Ntype=48 บ้านของเรา นรีกระจ่าง

noppakorn
11-14-2008, 02:09 PM
ล่องเรือฝ่าทะเลใจได้เห็นฝั่ง
เสมือนดั่งสวรรค์เหนี่ยวเกี่ยวมาให้
เคยอ้างว้างลอยล่องท่องเรื่อยไป
ทะเลใจกว้างใหญ่ไกลสุดตา
อยากมองหาชายฝั่งยังยากเห็น
แสนทุกข์เข็ญทะเลกว้างฝั่งยากหา
มองทางไหนเห็นแต่น้ำจนฉ่ำตา
ล้วนน้ำฟ้าไร้แผ่นดินแทบสิ้นใจ
ช่างโชคดีได้กลับมาหาฝั่งแล้ว
พบดวงแก้วดวงตาธรรมงามไฉน
ได้กลับตัวละทิ้งชั่วมัวเมาไป
เป็นคนใหม่กลับตัวได้ใจเห็นธรรม..

plyfha
11-14-2008, 07:32 PM
http://img119.imageshack.us/img119/7497/41406443gs1.jpg (http://imageshack.us)
ท้องทะเลสวยงามน้ำดูใส
ทะเลใจก็งามทุกถิ่นที่
มองท้องฟ้าสีทองท่องนที
พี่น้องมีเวลามารื่นเริง

noppakorn
11-15-2008, 01:17 PM
สวัสดีครับทั่นยาย ลุงเปาฯ ท่านโดด น้องปลายฟ้า น้องเพียงฝัน น้องเกิดแก่ คุณบีบี พญามาร และญาติธรรมทุกๆท่าน

พอดีได้อ่านกลอนขำๆมา ก็กลัวว่าจะอายุยืนคนเดียว ก็เลยเอามาลงให้พี่ๆน้องๆ ช่วยกันขำจะได้อายุยืนเจอกันนานๆครับ

กลอน..ขำ ขำ..

พุทธังเอากะตังใส่ตู้ ธัมมั้งเอากะตังใส่ตู้
สังฆังเอากะตังใส่ตู้ พระไม่อยู่ทุบตู้เอากะตัง
(แค่คิดก็บาปแล้ว)

นักเรียนดีเพราะครูด่า ครูตายห่าเพราะด่านักเรียน
เราจึงมาโรงเรียนให้ครูด่า ครูจะได้ตายห่ากันทั้งโรงเรียน
( เหมาะสำหรับครูที่ตบ นักเรียน แบบไร้จรรยาบรรณ )

ปาเจรา วีดีโอโหตุ โทรทัศน์สรา ตำราบ่สน
ข้าฯ ขอเคารพน้อมสักการ แต่โทรทัศนาจารย์ และวีดีโอเอ๊กซ์ ศึกษา
ทั้งวิทยุผู้ประกาศวิชา อบรมจริยา แก่ข้าในกาลปัจจุบัน
ข้าฯ ขอเคารพเทป ทุก ๆ อัน สามม้วน 1 วัน 1 วันเรียน 3 วิชา
ขอเดช เครื่องถ่ายเอกสารมา ปัญญาให้เกิดแตกฉาน
อุตส่าห์มานั่งเรียน ทุก ๆ วัน เรียนไปก็ ปวดกบาล
ฉะนั้นอย่าได้เรียนมันเลย (กราบ)
ปัญญาต๊อกแต๊ก อิโหล่ โต๋เต๋ สอบไม่ o.k. เลยเรียน 8 ปี (กราบ)
(คิดได้ไงเนี่ย เกี่ยวกะครูตู้ไม๊หว่า...)

ไม่อยากเล่นของสูงเหมือน Big Ass
ไม่อยากเป็น Clash ไออุ่นรัก
ไม่อยากเป็นไอน้ำคนอกหัก
แต่อยากเป็นคนที่ถูกรัก Body slam

5 แสนฉันคิดถึง
5 หมื่นฉันห่วงใย
5 พันฉันจริงจัย
555 ฉันโกหก

อะระหะโต มุ๊กมิ๊ก ผู้ใดสะสมกิ๊กขอให้แฟนจับได้ !!! สา...ธุ !!!
(ชอบบทสวดบทนี้ที่สุดเลย)

เรียนดีพ่อรัก เรียนรักพ่อตี
เรียนไม่ดีพ่อตบ เรียนไม่จบสลบคาตีน
(บทนี้ ...เหมาะสำหรับคนที่ชอบพูดว่า...รู้มะว่า...ลูกใคร สมควรไ้ด้กลอนบทนี้)

*8q*
11-19-2008, 04:08 PM

piangfan
11-19-2008, 07:19 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ดาว อาจารย์เดฟ ทั่นยาย พีโดด ลุงเปา คุณป้าวรรณ
พี่นพกรณ์ พี่ปลายฟ้า พี่นันท์ พี่ตะขบ พี่เอสโฟ่ พี่เกิดแก่ พี่แปดคิว
ท่านยูจีน คุณดาวเรือง คุณลุง พ่อน้อย ท่านหนุ่ย ครูวิทย์ เจ้าป้าเงาหมอก
พี่มิตรจิต พี่พญามาร และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน

เกิดแก่
11-19-2008, 08:27 PM
สวัสดีค่ะท่านยาย ท่านพี่ชายนพฯ ท่านลุงเปา ท่าน บีบี คุณครูวิทย์ น้องโดด
น้องแปดคิว น้องเพียงฝัน ท่านพญามาร น้องปลายฟ้า น้องนันท์ น้องอ๋อย
น้องตะขบ และญาติธรรมทุก ๆ ท่าน

แม้ยามนี้มีเพียงเราที่เฝ้าคอย
นั่งเหมอลอยคอยคำตอบตรงขอบฟ้า
เธอคือใคร ใครคือฉัน กันเล่านา
เหตุใดมาสร้างสายใยให้ผูกพันธ์

หากตะโกนออกไปให้ก้องฟ้า
ก็เกรงว่าเจ้าภูผาจะเหยียดหยัน
หากกระซิบถามคงคาชลาธาร
เกรงว่าท่านจะพิโรจโกรธเกลียดชัง

จะนั่งคอยอยู่ตรงนี้ตรงที่เดิม
จะคอยเติมความศรัทธา หาความหวัง
กาลเวลาจะผ่านไปไม่อินัง
ด้วยความหวังอย่างมุ่งมั่นฉันจะรอ

พี่เกิดแก่ขอยืมภาพประกอบบทกลอนหน่อยนะค่ะน้องแปดคิว

ท่านยายขา เกิดแก่ได้รับหนังสือจากท่านยายเรียบร้อยแล้วนะค่ะ วันนี้เวลา 18.00 น
กราบอนุโมทนาสาธุ ในการให้หนังสือธรรมะเพื่อเป็นทานค่ะ

DodE
11-22-2008, 03:43 AM
รักแล้วรอเขารู้นั่งอยู่ยั้ง
ดูเศร้าจังรอไปใร้ที่หมาย
รอแล้วรอรอจนสิวางคลาย
ที่สลายคืนรังยังคนรอ..

ทุกคนล้วนมีสิ่งที่หวัง
ยังคงนั่งคอยใครกันใหมหนอ
ก็ขอให้ได้พบคนที่รอ
มาเติมต่อหัวใจให้หายรอ.

ดีครับพี่เกิดแก่ พี่ท่านยายยยย และทุกท่าน
รอโดดด อยู่หรือป่าวววว อิอิ

plyfha
11-22-2008, 07:27 AM
พริ้วพรมสายลมรัก
สุดจะหักใจหันเห
ความรักดั่งทะเล
คลื่นซังเซซัดหาดทราย

ทรายสาดสะอาดขาว
มองฟ้าขาวไม่เคยหาย
ทะเลใจมาไม่วาย
มองท่านยายไปไหนกัน

ทั่นยาย
11-22-2008, 11:31 AM
สวัสดีค่ะ พี่นพกรณ์ ตาเปา เกิดแก่ น้องโดด น้องอ๋อย
เพียงฝัน ปลายฟ้า ทั่นบีบี ครูวิทย์ ทั่นพญามาร เจ้าป้าฯ ตะขบ
และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ คิดถึงทุกท่านจังเลยค่ะ

มาแล้วจ้า ปวดเมื่อยหนาเหนื่อยหน่ายในสังขาร
เดินนิดหน่อยพลอยปวดนวดเสียนาน
น่ารำคาญในสังขารอันเสื่อมโทรม

กลับมาได้ครานี้สิอย่าหวัง
จะหยุดยั้งร่างกายไม่หักโหม
เดินสามก้าวโถเราแทบเป็นลม
ตะละแม่ช่วยประหงมยาลมที ;D

ทั่นยายมาแล้วจ้าเพียงฝันจ๋า
โอย...กว่าจะเดินมาถึงทะเลใจได้ แทบตายเลยค่ะ :o

ทั่นยาย
11-22-2008, 12:03 PM
สัญญาใจ

ความผูกพันสัญญาในคราก่อน
ตามเว้าวอนพร่ำเพรียกคอยเรียกหา
ให้มาเจอให้มาพบได้สบตา
จึงรู้ว่าสัญญาใจไม่ลืมเลือน

กาลเวลาแม้เนิ่นนานนั้นจำได้
เธอรู้มั้ยยากหาใครที่ใดเหมือน
อุ่นไอรักความผูกพันนั้นย้ำเตือน
ไม่ลืมเลือนสักเวลาแม้นาที

เงาอดีตย้อนรำลึกให้นึกถึง
คราครั้งหนึ่งสองเราเฝ้าสุขศรี
ต่างดูแลและห่วงใยด้วยไมตรี
สายใยที่ผูกพันนั้นตราตรึง

อยากจะบอกกับคนดีเป็นที่สุด
เธอประดุจของล้ำค่าว่าประหนึ่ง
เป็นของรักที่ห่วงหาพาคนึง
คอยคิดถึงห่วงหาเอื้ออาทร

ได้มาเจอกันแล้วแก้วใจจ๋า
อย่าหนีหน้าหายไปในคราก่อน
จะดูแลกันและกันนิรันดร
ตราบม้วยมรณ์จะขออยู่ดูแลเธอ

+++ ขอให้เธอรับรู้ว่า สัญญาใจไม่เคยลางเลือน
ยังคอยเตือนใจอยู่ไม่รู้หาย จะดูแลเธอนั้นจนวันตาย
ชีพมะลายก็ไม่คลายใจรักเธอ +++

ตะละแม่เกิดแก่จ๋า อยู่ไหนคะ มีคนคิดถึงนะ ขอบอก

พญามาร
11-22-2008, 08:37 PM
สวัสดีครับ พี่นพกรณ์ ลุงเปา คุณเกิดแก่ คณโดด คุณอ๋อย
น้องเพียงฝัน คุณปลายฟ้า ทั่นบีบี ครูวิทย์ เจ้าป้าฯ คุณตะขบ
และญาติธรรมทุกๆท่านครับ คิดถึงทุกท่านจังเลยครับ (ยืมทั่นยายมาครับ)

คิดถึงเธอเหลือเกินรู้บ้างไหม
ยามนี้หัวใจไม่มีเธออีกแล้ว
ไม่มีแล้วความสัมพันธ์แม้วี่แวว
เจื้อยแจ่วแว่วพรายคำหวานจำนรรจา

หวนคิดถึงความสัมพันธ์ครั้งก่อนเก่า
ที่เคยเร้าเริงใจใฝ่ฝันหา
เคยเกาะเกี่ยวเสี้ยวเลาะจำนรรจา
สุขหรรษาบนบทกลอนอ้อนวจี

ยังไม่ลืมบทกลอนหวานหว่านอารมณ์
หลอมประโลมหัวใจให้ฉวี
ถักทอรักคลอเคล้าเร้าชีวี
ถ้อยวจีที่ไพเราะเสนาะความ

มาวานนี้ไม่หลงเหลือสิ่งใดอีก
แม้แต่ซีกของหัวใจไว้แต่นาม
ที่คอยย้ำช้ำชอกให้ใจร้าวราน
ทรมานทุกเวลาทุกนาที ....

ทั่นยาย
11-22-2008, 11:04 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพกรณ์ ตาเปา เกิดแก่ น้องโดด น้องอ๋อย
เพียงฝัน ปลายฟ้า ทั่นบีบี ครูวิทย์ ทั่นพญามาร เจ้าป้าฯ ตะขบ
และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ คิดถึงทุกท่านจังเลยค่ะ

ขอยืมดอกไม้มาจากปลายฟ้าค่ะ

กุหลาบขาวพราวช่อรอความรัก
งามยิ่งนักล้ำค่าจะหาไหน
งามละออช่อดอกทุกชอกใบ
งามด้วยใจ วาจา กายาตน

กุหลาบขาวพราวพิสุทธ์พิสูจน์รัก
ให้ตะหนักรักข้าฯน่าฉงน
ดังหมอกควันบางเบาเคล้ากมล
เลือนลางจนลับหายมะลายลง

อยากสัมผัสก็ไม่ได้คล้ายความฝัน
อยากลืมมันก็ไม่ได้ใจลุ่มหลง
อยากจะหนีก็ไม่ได้ใจพะวง
รักนี้คงเป็นเพียงฝันอันลางเลือน

ทั้งตะละแม่เกิดแก่ และทั่นพญามาร รอคอยใครอยู่หนอ
รอทั่นยายอ่ะป่าว กำลังหาคนช่วยหิ้วเชี่ยนหมากอยู่เชียวค่ะ :D ;D

piangfan
11-23-2008, 01:57 PM

กุหลาบขาวท่านยายสวยสดใส
ผูกดวงใจเป็นหนึ่งเดียวตามล่าฝัน
รวมจรรโลงร้อยถ้อยรักอยู่นานวัน
เคียงข้างกันคู่ฉันสู่ฝันเรา

จะดอกไหนท่านไหนอย่าได้เกี่ยง
ร่วมกันเรียงร่วมถักร้อยอย่าให้เหงา
ส่งกุหลาบไปแทนตัวหัวใจเรา
คอยเป็นเงายามเหงาเศร้าเคล้านิรันดร์

ทั่นยายขา!! พี่เกิดแก่ พี่ปลายฟ้า พี่โดด พี่มิตรจิต
ลุงบีบี ครูวิทย์ พี่นพฯ พี่พญมาร และทุกท่านค่ะ
เพียงฝันคิดถึงทุกท่านค่ะ
ขอบคุณค่ะ

เกิดแก่
11-23-2008, 02:52 PM
เสียงเว้าวอนพร่ำเพรียกคอยเรียกหา
ดังเตือนมาว่ายังจำในคำมั่น
จะเคียงข้างไม่ห่างหายไปจากกัน
จะคอยวันสวรรค์สร้างระหว่างเรา

อยากได้ยินเสียงคนดีเป็นที่หนึ่ง
ส่งใจถึงทุกเวลาคราเงียบเหงา
ขอเพียงแต่ได้ยินเสียงเพียงเบา ๆ
ก็บรรเทาความอ้างว้างบางเวลา

คอยห่วงใยไถถามความทุกข์-สุข
คอยปลอบปลุกยามเศร้าเหงาหนักหนา
คอยช่วยเหลือกเกื้อกูลหนุนนำพา
วาสนาพาให้ได้มาเจอ

ท่านยายเจ้าขาเกิดแก่รอที่จะบอกกับพี่น้องว่าคิดถึงที่สู้ดดดดดค่ะ

noppakorn
11-23-2008, 06:03 PM
สวัสดีครับทั่นยาย ลุงเปาฯ ท่านโดด น้องปลายฟ้า น้องเพียงฝัน น้องเกิดแก่ คุณบีบี พญามาร
และญาติธรรมทุกๆท่าน
ลมทะเลพัดโชยโรยเลียไล้ พัดหัวใจฝากไปให้สมร
ความคนึงห่วงใยกันนิรันดร ใจสะท้อนยามจากไกลไม่เห็นกัน
เป็นน้ำมิตรชิดใกล้ไมตรีจิต ถึงมิ่งมิตรญาติธรรมนำความฝัน
ฝากสายลมทะเลใจไปรำพัน ว่าสุขสันต์หรือทุกข์ยากลำบากใจ
จึงฝากใจกับสายลมประโลมขวัญ หากจาบัลย์ให้สายลมประโลมให้
ช่วยพัดทุกข์ให้ไกลห่างร้างจากไป เหลือสุขใจอยู่กับเธอเสมอนิรันดร์

plyfha
11-25-2008, 06:53 AM
http://en-light.com/V2/s/01_GoodWind.html

มาฝากเพลงบรรเลงไว้จากใจหนึ่ง
แทนคำว่าคิดถึงป็นหนักหนา
แทนความรักจากใจที่ได้มา
ฝากบอกว่าคิดถึงจากหนึ่งใจ

ฝากสายลมประโลมไล้ให้เติมรัก
แจ้งประจักษ์ฝากฟ้าพาแดดใส
ฝากเพลงกล่อมถนอมรักจากหัวใจ
ความห่วงใยส่งไปให้ทุกคน

noppakorn
11-25-2008, 09:38 AM
สวัสดีครับทั่นยาย ลุงเปา น้องปลายฟ้า น้องเกิดแก่ น้องเพียงฝัน ทั่นโดด น้องมิตรจิต
คุณบีบี คุณครูวิทย์ พญามาร น้องแปดคิว น้องนันและญาติธรรมทุกๆท่านครับ

ทะเลใจยามแรมราคราที่เห็น
เป็นยามเย็นฟ้าประกายฉายสีแสง
เหมือนรักพี่มีต่อน้องจ้องสำแดง
อย่าคลายแคลงใจรักพี่มีต่อเธอ
พี่หลงรักเจ้ามานานอยากขานไข
อยากเผยใจให้เจ้ารู้อยู่เสมอ
แต่โอกาสไมเปิดให้ได้บอกเธอ
เลยต้องเพ้อละเมอรักภักดิ์เดียวดาย
ขอเพียงรักแต่เธอเสมอจิต
แม้ต้องคิดปล่อยใจให้แพ้พ่าย
ก็ขอยอมถนอมไว้ไม่กลับกลาย
ตราบวันตายขอรักเธอเสมอนิรันดร์...

paobunjin
11-25-2008, 03:50 PM
ลุงเปามาแล้วววววววววววว.........
คิดถึงพวกเรามากเล้ยยยยยยยย.........
ใครคิดถึงลุงเปาบ้าง? ยกมือขึ้น.....
แฮะๆ ไม่เห็นมือใครเลย.....
งั้นลุงเปาคิดถึพวกเราไปข้างเดียวก่อน ก็แล้วกันนะ
เหงามากๆมาอยู่บ้านไม่มีคอมพ์.ม่ายด้ายเข้าเนท...
Home Alone!!!
เอากลอนจากใจลุงเปามาฝากก่อนนะ
มาพบทะเลใจแล้ว ชื่นใจมากๆเล้ยยยยย.....

นางฟ้าในดวงใจ

ในวันที่ได้ประสบพบนางฟ้า ยอดกัลยาที่เทิดทูนบุญสร้างสม
พาท่องวัดตัดกิเลสภิเนษกรมณ์ เฝ้านิยมยกย่องน้องกัลญาณ์....

เมื่อได้พบตัวจริงเสียงจริงแล้ว งามเพริดแพร้วสวยเด่นเช่นนางฟ้า
งามเพียบพร้อมศีลธรรม์งามจรรยา สวยสง่าน่าชื่นชมสมฤทัย....

นางฟ้าเอ๋ย สมควรคู่อยู่กับฟ้า พร้อมบุญญาบารมีศรีสดใส
เราบุญน้อยด้อยค่าฟ้าแสนไกล ขอมอบใจเป็นคู่ทาสบาทบริจา....

จะขอสร้างบุญกุศลจนชีพม้วย ตามคนสวยแสนดีที่ปลายฟ้า
ขอตามติดสนิทสนมภิรมยา คอยพิทักษ์รักษาฟ้ากลางใจ.....

สุขเถิดหนานางฟ้าขวัญตาพี่ อยู่ฉิมพลีแดนสวรรค์อันสดใส
จะขอเฝ้าอย่างมั่นคงตรงบันได เพราะหัวใจชายคนยากฝาก"แม่นาง..."

ฮ่า ฮ่า ฮ่า อย่าเพิ่งคิดมาก....เห็นกลอนของตะละคนหวานหยดย้อยกันทางน้าน....
เรามาทีหลัง จึงต้องเอารังน้ำผึ้งจากทะเลทรายมาฝากเล้ย....
อยากพบหน้าพวกเราก่อนกลับไปเหลือเกิน ทำไงดีน้อ?

piangfan
11-25-2008, 08:28 PM

ใบใผ่ไหวใจลอยคอยแต่เฝ้า
แสนรวดร้าวอ้างว้างยามห่างเหิน
เจ้าอยู่ไหนส่งข่าวมาอย่าหมางเมิน
ห่วงเหลือเกินรู้ไหมใครเฝ้ารอ

[color=red]ทั่นยายขา!! ลุงเปาขา!! โมทนาสาธุเจ้าค่ะ
คิดถึงทุกท่านค่ะ ขอให้พี่นพฯหายป่วยไวไวนะคะ
ขอบคุณค่ะ

ตะวันสองแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน

ทั่นยาย
11-26-2008, 08:03 AM
สำหรับคุณพ่อค่ะตะละแม่เกิดแก่จ๋า

ขอให้คุณพ่อของเกิดแก่ หายป่วยไวๆ
มีสุขภาพร่างกายแข็งแรง สดใสตลอดไปนะคะ
ตะละแม่เกิดแก่ดูแลคุณพ่อดีๆ และดูแลตัวเองดีๆด้วยนะคะ

ตะละแม่เกิดแก่จ๋า ขอขอบคุณมากๆสำหรับ
ผ้าคลุมไหล่ที่ส่งมาให้สีสวยหวานถูกใจมาก ผ้านุ๊มนุ่มห่มแล้วอุ่นจังเลยค่ะ
หลายคนชมว่าสวยแต่เน้นย้ำว่าเฉพาะผ้านะคนไม่เกี่ยว :D

ทั่นยายลดขนาดรูปไม่ได้ ท่านผู้รู้ช่วยสงเคราะห์หน่อยค่ะ

ทั่นยาย
11-27-2008, 08:44 AM
http://www.tarad.com/flower_gallery/img-lib/spd_20070209172443_b.jpg
เป็นกำลังใจให้ตะละแม่เกิดแก่ค่ะ

วันนี้คุณพ่อเป็นอย่างไรบ้างคะตะละแม่
แผลหายดีแล้วยังคะ ลุกขึ้นซนได้ยัง
หากลุกขึ้นได้แล้วบอกท่านว่าอย่าซนมากนะ
เดี๋ยวจะเจ็บตัวอีก ลูกสาวคนนี้เป็นห่วงค่ะ

ตะละแม่ดูแลคุณพ่อใกล้ชิดแบบนี้คงเหนื่อยพอดู
อย่างไรทั่นยายขอเป็นกำลังใจให้ทั้งคุณพ่อและคุณลูก
ขอให้มีสุขภาพร่างกายแข็งแรงสดใสตลอดไปทั้งคู่เลยนะคะ

เกิดแก่
11-28-2008, 05:46 AM
สวัสดีค่ะท่านยาย ท่านพี่ชายนพฯ ท่านลุงเปา ท่านบีบี น้องโดด น้องแปดคิว
น้องเพียงฝัน ท่านพญามาร น้องปลายฟ้า และญาติธรรมทุก ๆท่าน

การเดินทางเข้ามาเยี่ยมลานกลอนติดขัดเช่นเดียวกับการเดินทางไปปากน้ำโพ
เพราะติดม๊อบข้าวเปลือก เลยไม่ค่อยได้รับข้อมูลข่าวสารของพี่ ๆ น้อง ๆ
เข้ามาวันนี้ก็คงต้องปลอกผลไม้ให้พี่ชายรับประทานสักผลสองผล แต่
ปลอกเสร็จคงต้องขอเอากลับไปให้คุณพ่อของเกิดแก่สักหนึ่งจานนะค่ะ
เพราะของคุณพ่อที่ท่านยายส่งมาให้เกิดแก่จัดการใส่พุงของตัวเองเรียบร้อย
หมดแล้วค่ะ อิอิ ก้อ...ขอให้พี่ชายหายป่วยไวไว และมีสุขภาพแข็งแรงค่ะ

ขอขอบคุณท่านยายที่ส่งกำลังใจและความห่วงใยมาให้เกิดแก่และครอบครัว
ตลอดมาค่ะ ส่วนเรื่องบาดแผลของคุณพ่อนั้นเริ่มแห้งยุบบวมแล้วค่ะหลังจาก
ได้รับยาฆ่าเชื้อไป ทุก 6 ชม.จำนวน 8 dose ส่วนเรื่องห้ามไม่ให้ซนคงจะยากค่ะ
เพราะคุณพ่อท่านเป็นเกษตรกรโดยสายเลือด แม้ว่าจะปล่อยวางบ้างแล้วแต่ก็
ยังอดไม่ได้ที่จะยัง"หว่ง"ในทรัพย์สินบนพื้นดินที่บางครั้งท่านเคยพูดกับเกิดแก่
ว่า"เนี้ยะมันคือสมบัติที่พ่อกับแม่ได้มาด้วยความมานะ อดทน เหน็ดเหนื่อยเพราะ
ถูกนายผู้ทารุนเป็นผู้บงการ" เฉกเช่นเกิดแก่ขณะนี้ที่กำลังถูกนายผู้ทารุนบัญชา
การให้ต้องเข้าเน็ตมาเดินเลาะคูคลองแถววัดเกาะเพราะจิตที่ยังอ่อนแรงไม่สามารถ
ทัดทานความคิดถึงที่มีต่อพี่ ๆ น้อง ๆ

ระยะนี้อากาศเริ่มเย็นลงเรื่อย ๆ เกิดแก่ขอให้ท่านยาย และ พี่ ๆ น้อง ๆทุกท่าน
ดูแลและรักษาสุขภาพร่างกายให้แข็งแรงนะค่ะ

noppakorn
11-28-2008, 03:05 PM
]สวัสดีครับทั่นยาย ลุงเปา น้องปลายฟ้า น้องเกิดแก่ น้องเพียงฝัน ทั่นโดด น้องมิตรจิต
คุณบีบี คุณครูวิทย์ พญามาร น้องแปดคิว น้องนันและญาติธรรมทุกๆท่านครับ [/size]

ตื่นขึ้นมาตีห้าเวลาเช้า ก็รีบเข้าปรับปรุงบำรุงร่าง
อาบน้ำท่าเสร็จสรรพสารพางค์ อาหารว่างชากาแฟอิ่มแปล้ดี
มาเข้าเนทเห็นน้องสาวพราวจิต มาลิขิตจดหมายมาคลายคลี่
ถึงสภาวะความลำบากยากจรลี ปากน้ำมีเกษตรกรวอนรัฐบาล
เรื่องข้าวเปลือกราคาตกยกมาร้อง หมู่พี่น้องลำบากยากประสาน
ราชการไม่มาช่วยคงม้วยนาน จึงหักหาญปิดถนนไร้คนแล
เลยสัญจรกันลำบากจนยากยิ่ง แต่น้องหญิงมาจนได้ไม่แยแส
แม้ลำบากอย่างไรไม่ผันแปร ใจแน่วแน่มาเยี่ยมกันมั่นน้ำใจ
เรื่องผลไม้ให้พี่ชายไม่สายหรอก ไว้ค่อยปอกคราวหน้ายามมาใหม่
ที่ปอกแล้วให้คุณพ่อท่านทานไป ท่านสูงวัยต้องบำรุงพุงพองาม
อันผู้ใหญ่เคยทำงานสุขหรรษา จะร้างลาปล่อยเขาเราอย่าห้าม
แม้นจะทำคนมันเคยปล่อยเลยตาม อย่าพยายามขัดใจมันไม่ดี
คิดว่าท่านออกกำลังสร้างความแกร่ง ท่านแข็งแรงเราก็ชื่นรื่นสุขศรี
พยาธิโรคภัยไม่มาบีฑ์ ท่านสุขดีเราสุขใจได้วันทา
สุดท้ายนี้ขอให้ท่านหายเจ็บป่วย ผลบุญช่วยให้หายพลันสันต์สุขา
น้องเกิดแก่เองก็ต้องมองกายา ระวังอย่าให้เจ็บไข้ไปอีกคน
ตัวพี่เองช่วงนี้ค่อยดีขึ้น ยังยิ้มชื่นมาเขียนกลอนอักษรสนธิ์
ศรีภรรยาคอยห่วงอยู่ดูแลตน เป็นอีกหนคงย่ำแย่แน่แท้เรา....

piangfan
11-28-2008, 05:12 PM

โอ้!!รักเอ๋ยช้ำนักรักฉันนี้
ดวงฤดีแหลกเหลวยากประสาน
จากนี้ไปอกตรมรักร้าวราน
แสนทรมานโดดเดี่ยวเปลี่ยวเหงาใจ

http://www.tarad.com/flower_gallery/img-lib/spd_20070209172443_b.jpg

ฝากพี่เกิดแก่คุณพ่อพี่เกิดแก่ และทุกท่านค่ะ

พี่เกิดแก่ขา!!ฝากคิดถึงคุณพ่อค่ะ
ขอให้คุณพ่อพี่เกิดแก่หายป่วยไวไวนะคะ
ทั่นยายขา!! พี่นพฯ ลุงเปา ลุงบีบี พี่ปลายฟ้า
พี่พญามาร เพียงฝันขอเกาะกระเช้าทุกท่านไปด้วยคนค่ะ

ขอบคุณทุกท่านค่ะ

plyfha
11-28-2008, 08:08 PM
ฝากดอกไม้เยี่ยมคุณพ่อพี่เกิดแก่ค่ะ
ขอให้ท่านหายไวๆนะคะ
http://img227.imageshack.us/img227/5289/1197566716ka3.jpg (http://imageshack.us)

ทั่นยาย
11-29-2008, 09:06 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพกรณ์ ตาเปา ตะละแม่เกิดแก่ น้องโดด น้องอ๋อย
เพียงฝัน ปลายฟ้า ทั่นบีบี ครูวิทย์ ทั่นพญามาร เจ้าป้าฯ
ทั่นแปดคิว ตะขบ ลัคกี้ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

http://www.rimpingfunds.com/writing/song/song12.htm (http://www.rimpingfunds.com/writing/song/song12.htm)เพลงเดือนเพ็ญ

ฟ้ามีจันทร์...ฉันมีเธอ

ลมทะเลเห่กล่อมหลอมใจแกร่ง เติมเรี่ยวแรงให้แข็งขันกันเถอะหนา
ในคืนเพ็ญเด่นดวงบนห้วงฟ้า มาสิมาฟังเพลงบรรเลงใจ
ข้างกองฟางรางเลือนแสงเดือนส่อง นั่งเหม่อมองท้องฟ้าคราเดือนฉาย
สุ่มกองไฟกันหนาวรุมเร้ากาย อิงอุ่นไอกับกองฟางน้ำค้างพรม
ซุกกายาขดกายให้หายหนาว อยากจะเอาท้องฟ้าเป็นผ้าห่ม
เสียงหรีดหริ่งเรไรร้องระงม เพลงลอยลมผิวแผ่วแว่วกังวาล
ฟังสิฟังเสียงพลงบรรเลงฝัน เคล้าแสงจันทร์ส่องใจให้ไหวหวาน
เพลงขับกล่อมให้ใจเศร้าที่ร้าวราน กล่อมดวงมาลย์พลันมะลายคลายทุกข์ตรม

เพลงนี้ตั้งใจให้ ตะละแม่ค่ะ วันไหนอยู่เวรดึกฟังเพลงด้วยกันนะคะ
คืนฟ้ามีจันทร์ คืนฟ้าไร้จันทร์ จะมาอยู่เป็นเพื่อนกันฟังเพลง นะ นะ นะ

DodE
11-29-2008, 11:07 PM
ช่วงนี้เริ่มหนาวแล้ว รักษาสุขภาพด้วยนะครับทุกท่าน
ขอให้คุณพ่อพี่เกิดแก่ หายไวๆ ครับพี่เกิดแก่ก็อย่าลืมดูแลตัวเองนะครับ
พี่ทั่นยายจ๋า ซำบายดีหรืออย่างไร ไม่ได้โทรหาเลยช่วงนี้
งานเข้าอีกแหล๊ะ คงไม่ค่อยได้เขียนกลอนอีกยาววว เลยครับ
แต่ก็ยังตามอ่านเป็นระยะๆ อยู่อะคร้าบบบบ
ลุงเปาก็อย่าซ่าส์มากนะคร้าบบบบ เด้วโดนพี่ทั่นยาย
จับผูกกะลูกโปร่งส่งลอยไปจามยถากรรม อิอิ
ท่านนพ ขอให้ฟื้นไข้ สุขภาพแข็งแร็งในเร็ววันอะคร้าบบบ

piangfan
11-30-2008, 12:21 PM

ฝากทุกท่านค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ทั่นยาย
12-01-2008, 07:59 AM
สวัสดีค่ะ พี่นพกรณ์ ตาเปา ตะละแม่เกิดแก่ น้องโดด น้องอ๋อย
เพียงฝัน ปลายฟ้า ทั่นบีบี ครูวิทย์ ทั่นพญามาร เจ้าป้าฯ
ทั่นแปดคิว ตะขบ ลัคกี้ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

ตอนนี้สบายดีแล้วค่ะน้องโดด ขอบคุณที่เป็นห่วงค่ะ แล้วน้องโดดล่ะสบายดีนะคะ

วันนี้มีข่าวสารงานบุญมาแจ้งให้ญาติธรรมทุกท่านทราบค่ะ

http://larndham.net/index.php?showtopic=32730&st=0
เหตุแห่งการริเริ่มจัดพิมพ์หนังสือค่ะ

http://larndham.net/index.php?showtopic=33679&st=42
โครงการจัดพิมพ์หนังสือค่ะ

โครงการนี้ทั่นยายกับน้องพิมุกต์ร่วมกันจัดทำขึ้น
เพราะเห็นว่าเป็นหนังสือที่มีคุณประโยชน์ต่อพระบวชใหม่ที่ยังไม่ค่อยทราบ
ในข้อวินัยมากนักโดยให้น้องพิมุกต์เป็นผู้ดำเนินการประสานงานทุกอย่าง
(เพราะทั่นยายทำเองไม่เป็น :D ) รายละเอียดทั้งหมดอ่านได้จาก link ที่แนบมาค่ะ

จึงขอเรียนเชิญญาติธรรมทุกท่านร่วมจัดพิมพ์หนังสือ
"ศีล 227 เทศน์ภาคปฏิบัติ" ของหลวงปู่จันทา ถาวโร วัดป่าเขาน้อย จ.พิจิตร "
ตามศรัทธาค่ะ มีกำหนดจะปิดรับบริจาคปัจจัยประมาณเดือนมกราคมค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่าน ขอให้ทุกท่านสุขกาย สุขใจ เจริญในทุกๆด้านนะคะ

piangfan
12-01-2008, 09:38 AM
โมทนาสาธุเจ้าค่ะ ทั่นยาย คุณพิมุกต์

noppakorn
12-01-2008, 09:49 PM
ความคิดเห็นที่ 42 : (พิมุกต์) แจ้งลบ | อ้างอิง |

ผมได้เปิดบัญชีแล้วนะครับ
จะมี 2 ธนาคารคือ

ธนาคารกรุงเทพ หมายเลขบัญชี 879-0-05039-0 สาขาย่อยเซ็นทรัลเวิลด์
ชื่อบัญชี พิมุกต์ นิรันพรพุทธา

ธนาคารกสิกรไทย หมายเลขบัญชี 772-2-08264-2 สาขาย่อยเซ็นทรัลเวิลด์
ชื่อบัญชี พิมุกต์ นิรันพรพุทธา

คงเปิดเพียงสองบัญชีเท่านั้นครับ หากใครสนใจจะร่วมบุญก็ร่วมทำบุญมาได้ดังบัญชีดังกล่าว

ยอดเงินของผู้ที่ร่วมทำบุญนะครับ
1 กัปตันณัฐธนนท์ - คุณภิญญดาพัชญ์ ชำนาญศรีสินเพชร ยอดเงิน 1200 บาท
2 คุณธีระ-พรลภัส เสถียรวงศา บ.ที-ได คอมพิวเตอร์ ยอดเงิน 5000 บาท
3 คณะคุณปลิดา AIA ยอดเงิน 11,400 บาท (หักยอดทำบุญหลวงปู่ทูลไปแล้ว 4000 บาท)

ยอดรวมทั้งสิ้น 17,600 บาท

ได้ฝากแยกบัญชีดังนี้
ธนาคารกรุงเทพ 9,000 บาท
ธนาคารกสิกรไทย 8,600 บาท

ผมได้ upload สมุดบัญชีไว้ที่นี่ครับ
สมุดบัญชีกสิกรไทยและธนาคารกรุงเทพ

เมื่อโอนเงินมาแล้ว รบกวนแจ้งข้อมูล ดังนี้ครับ
(ก๊อปไปแปะ แล้วเติมคำตอบเลยค่ะ)

๑. ชื่อผู้บริจาค:
๒. จำนวนเงินบริจาค: x บาท
๓. วันที่โอน:
๔. ธนาคารที่โอน: กรุงเทพ / ไทยพาณิชย์
๕. วิธีที่สะดวกในการติดต่อที่สุด (อย่างน้อย ๑ วิธี):
- อีเมล์: [ แจ้งอีเมล์ ]
- ระบบฝากข้อความลานธรรม: [ แจ้งชื่อสมาชิก ]

โดยสามารถแจ้งข้อมูลไว้ได้ที่ไหนที่หนึ่ง ระหว่าง:
1. ในกระทู้นี้
2. ส่งอีเมล์แจ้งไปที่: goohippy@yahoo.com

ปิดรับบริจาคก่อนวันที่ ๑ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๒ ครับ

แล้วจะมาอัพเดทเพิ่มเติม ในกรณีที่ต้องการให้ส่งหนังสือไปยังต่างจังหวัดนะครับ

"บุคคลไม่ควรเศร้าโศกอาลัยถึงสิ่งนอกกายทั้งหลายที่มันผ่านพ้นไปแล้ว มันหมดไปแล้ว เพราะสิ่งเหล่านั้นมันได้ทำหน้าที่ของมันอย่างถูกต้องโดยสมบูรณ์ที่สุดแล้ว" หลวงปู่ดูลย์ อตุโล
จากคุณ : พิมุกต์ [ ตอบ: 12 พ.ย. 51 15:42 ] แนะนำตัวล่าสุด 02 เม.ย. 50 | สมาชิกลานธรรมถาวร

ขออนุโมทนากับทั่นยายและคุณพิมุกต์ ด้วยครับ

อีกวันสองวันจะโอนไปร่วมบุญด้วยครับทั่นยาย
เสียดายไม่บอกว่าหนังสือเล่มละเท่าไหร่ น่ะครับ
จะได้ร่วมบุญเป็นจำนวนหนังสือน่ะครับ

ทั่นยาย
12-02-2008, 07:15 AM

อนุโมทนาบุญกับพี่นพกรณ์ด้วยค่ะขอผลบุญจงเป็นปัจจัยให้
พี่นพกรณ์กับครอบครัว สุขกาย สุขใจ เจริญในทุกๆด้านที่ปรารถนานะคะ

น้องพิมุกต์แจ้งว่าหนังสือราคาเล่มละ 62 บาทกว่าก้อปัดเป็น 63บาทค่ะ
พิมพ์ที่สนพ.พุทธศาสน์ฯ ( ไม่แน่ใจชื่อโรงพิมพ์ค่ะ ) เริ่มจัดพิมพ์ที่
จำนวน 1,000เล่ม ยอดพิมพ์62,000 กว่าบาทซึ่งตกลงกับน้องพิมุกต์ว่า
หากปิดยอดรับบริจาคแล้วขาดเท่าไหร่ทั่นยายจะเติมให้เต็ม
แต่หากยอดบริจาคเกินจะเอาไว้เป็นค่าจัดส่งหนังสือค่ะ

http://www.youtube.com/watch?v=Gn5L5U92_54&feature=related (http://www.youtube.com/watch?v=Gn5L5U92_54&feature=related) Over The Rainbow 1
http://www.youtube.com/watch?v=hkcE6Vy-e6c&NR=1 (http://www.youtube.com/watch?v=hkcE6Vy-e6c&NR=1) Over The Rainbow 2

noppakorn
12-02-2008, 02:54 PM
ขอโมทนาสาธุกับท่านยายด้วยครับ

วันนี้ไปโอนร่วมบุญด้วยแล้วครับ 2000บาทครับ

ทั่นยาย
12-02-2008, 03:34 PM
อนุโมทนาบุญกับพี่นพกรณ์ด้วยค่ะขอผลบุญจงนี้เป็นปัจจัย
ให้พี่นพกรณ์กับครอบครัว สุขกาย สุขใจ สุขภาพแข็งแรง
ไร้โรคภัยใดๆมาเบียดเบียน เจริญในทุกๆด้านที่ปรารถนานะคะ

เมื่อวานหลังพระอาทิตย์อัสดงหวังว่าทุกคนคงได้ชม ปรากฎการณ์ พระจันทร์ยิ้ม
บนท้องฟ้ากันอย่างชัดเจนนะคะ ทั่นยายดูแล้ว ต้องยิ้มให้ท้องฟ้า ,ยิ้มให้กับตัวเอง
และยิ้มให้กับทุกคนที่เจอค่ะ ก้อภาพนี้ทำให้หัวใจยิ้มแฉ่งเลย จริงมั้ยคะ :D

เอาข้อมูลมาลงให้อ่านกันอีกครั้งค่ะ พยายามรูปเอามาลงแต่ไม่ได้ค่ะ
ท่านผู้รู้ช่วยสอนให้หน่อยค่ะ จะนำภาพจากใน my pictures มาลงได้อย่างไรคะ

http://img530.imageshack.us/img530/8967/r727401833ss7.jpg (http://imageshack.us)
[size=12pt]ขอยืมรูปจากปลายฟ้ามาค่ะ ชัดเจนแจ๋มแจ๋วเลยค่ะ :P

แห่ชมปรากฏการณ์พระจันทร์ยิ้ม ( : หรือ "เอิร์ธ ชายน์" (Earth shine) บนท้องฟ้า
ภาพปรากฎการณ์ "พระจันทร์ยิ้ม" นี้ สถาบันวิจัยดาราศาสตร์แห่ง ชาติระบุว่า
เป็นปรากฏการณ์ดวงจันทร์ ดาวศุกร์และดาวพฤหัสบดีอยู่ใกล้กัน
(Conjunction of Moon, Venus and Jupiter) ทางทิศตะวันตกเฉียงใต้
ในช่วงหัวค่ำของวันที่ 1 ธ.ค.นี้ โดยดาวศุกร์ และดาวพฤหัสบดีอยู่ห่างกันเพียง 2 องศา
และดวงจันทร์ปรากฏเป็นเสี้ยว หันด้านมืดเข้าหาดาวเคราะห์ทั้งสองพอดี
ทั้งนี้ดาวศุกร์จะสว่างกว่าดาวพฤหัสบดีและอยู่เยื้องต่ำกว่าเล็กน้อย

ขณะที่ข้อมูลจากเว็บไซต์สมาคมดาราศาสตร์ไทยระบุว่า ดวงจันทร์ในคืนวันที่ 1 ธ.ค.51
นี้จะตกเวลา 20.46 น. ดังนั้นมีเวลามีไม่มากนักที่จะได้ชมปราฏการณ์ในคืนนี้

noppakorn
12-02-2008, 05:39 PM
สาธุๆๆครับทั่นยาย
วิธีลงรูปจากmy picturs ให้คลิ๊กที่ คำว่าตัวเลือกเพิ่มเติม ที่อยู่ด้านล่างซ้ายครับ จะขึ้นข้อความ ให้กด browse (แนบไฟล์เพิ่ม)
แต่ว่ารูปจะต้องไม่เกิน 128kb ครับ แล้วกด ตั้งกระทู้ ครับ ลองดูน่ะครับ

bb
12-02-2008, 08:58 PM
ขออนุญาตท่านยายทดลองโพสนะครับ
คงไม่ว่านะครับ
http://wannapizzle.files.wordpress.com/2008/12/smile-moon-thailand.jpg
http://a52.g.akamaitech.net/f/52/827/1d/www.space.com/images/080125-ns-moon-planets-02.jpg

plyfha
12-02-2008, 09:18 PM
สวยค่ะลุงบี ท่านยาย
บ้านปลายฟ้าก็เห็นชัดมาก
สวยมากด้วยค่ะ

ทั่นยาย
12-03-2008, 03:40 PM

ขอบคุณพี่นพกรณ์ที่แนะนำการโพสภาพจาก my pictures ค่ะ
พยายามโพสตามคำแนะนำของพี่นพกรณ์ทุกขั้นตอนไม่มีแหว่งเว้าแต่ประการใด
แต่รูปที่ได้เล็กมากแถมอยู่ด้านล่างสุดอีกค่ะ แสดงว่าทั่นยายทำอะไรผิดพลาดแน่เลย
คนแก่ยุคไอทีก้อแบบนี้แหล่ะค่ะ ขาดๆเกินๆ ;D

จึงต้องขอยืมภาพจากปลายฟ้าไปโชว์ตัวแทนค่ะ หวังว่าคงไม่คิดค่าลิขสิทธิ์นะคะ
จึงถือโอกาสรีบขอบคุณ กันเปลี่ยนใจมา ณ โอกาสนี้ค่ะ :D ;D

ดูภาพด้านล่างนี้ดีๆนะคะว่าพระจันทร์ยิ้มอยู่รึป่าว
เป็นแบบนี้ได้งัย ใครตอบได้บ้างคะ พี่นพ ตะละแม่ ตาเปา เพียงฝัน ปลายฟ้า ทั่นบีบี ตอบได้มั้ยคะ
เอาไว้จะมาบอกเคล็ดลับให้ฟังนะคะ :D

paobunjin
12-03-2008, 07:42 PM
พระจันทร์ยิ้ม ชาวโลกชื่นใจ

มองพระจันทร์ยิ้มระรื่นชื่นใจนัก เหมือนคนรักมอบดวงใจให้สดชื่น
เจ้าคนดีบอกให้ดูยามค่ำคืน แสนหวานชื่นเหมือนรักเราไม่เศร้าตรม

ต่อแต่นี้บ้านเมืองคงเป็นสุข หมดความทุกข์โศรกผ่านมาพาขื่นขม
ขอให้รักกันไว้ไทยรื่นรมย์ ความระทมห่างหายมลายพลัน

โอ้พระจันท์เจ้าขาท่านน่ารัก คงรู้จักว่าไทยไม่สุขสันต์
ท่านจึงยิ้มปลอบใจให้เร็วพลัน จงรักกันไว้เถิดเกิดเป็นไทย

แล้วชาวไทยก็ได้รักสมัครสมาน ไม่มีมารรังแกแน่ไช่ไหม?
ขอหมู่มารจงพินาสจากชาติไทย ตกนรกหมกไหม้อเวจี เล้ยยย....ฮา! ฮา!

คนวันจันทร์วันศุกร์พฤหัส มาตามนัดนั่งมองผ่องสุขศรี
ใครจะเกิดวันไหนล้วนใจดี ตาเปาซีชื่นใจใกล้ดวงจันทร์

เพราะนานทีมีครั้งเป็นอย่างนี้ พฤหัสบดีดาวไกลจนสุดฝัน
ได้มาพบคนงามสามพร้อมกัน พระศุกร์นั้นอยู่ใกล้ไม่ร้างรา

ฮ่า ฮ่า ฮ่า ชื่นใจเหลือเกิน พระจันทร์ท่านยิ้มปลอบใจชาวโลกแล้ว
ขอชาวเราจงรับพรจากพระจันทร์โดยพร้อมเพรียงกันเถิด นะ

noppakorn
12-03-2008, 10:42 PM

ขอบคุณพี่นพกรณ์ที่แนะนำการโพสภาพจาก my pictures ค่ะ
พยายามโพสตามคำแนะนำของพี่นพกรณ์ทุกขั้นตอนไม่มีแหว่งเว้าแต่ประการใด
แต่รูปที่ได้เล็กมากแถมอยู่ด้านล่างสุดอีกค่ะ แสดงว่าทั่นยายทำอะไรผิดพลาดแน่เลย
คนแก่ยุคไอทีก้อแบบนี้แหล่ะค่ะ ขาดๆเกินๆ ;D

จึงต้องขอยืมภาพจากปลายฟ้าไปโชว์ตัวแทนค่ะ หวังว่าคงไม่คิดค่าลิขสิทธิ์นะคะ
จึงถือโอกาสรีบขอบคุณ กันเปลี่ยนใจมา ณ โอกาสนี้ค่ะ :D ;D

ดูภาพด้านล่างนี้ดีๆนะคะว่าพระจันทร์ยิ้มอยู่รึป่าว
เป็นแบบนี้ได้งัย ใครตอบได้บ้างคะ พี่นพ ตะละแม่ ตาเปา เพียงฝัน ปลายฟ้า ทั่นบีบี ตอบได้มั้ยคะ
เอาไว้จะมาบอกเคล็ดลับให้ฟังนะคะ :D

ไม่ผิดหรอกครับทั่นยาย เขาจำกัดให้ได้รูปเท่านี้จริงๆครับ ผมเลยอดโชว์รูปที่ไปหลวงพระบางเลย
โพสต์ให้ดูเห็นรูปหล่อไกล ถ้าดูใกล้จะตกใจ หล่อตอนไกล ดูแล้วน่าจะดีกว่าครับ อิอิ

piangfan
12-04-2008, 11:35 AM

ขอบคุณทุกท่านค่ะ ที่นำภาพดาวเคียงเดือนมาฝากกันค่ะ

http://board.trekkingthai.com/board/upload/photo/2003-12/photo1_0263-3.jpg

noppakorn
12-04-2008, 03:40 PM
สวัสดีครับทั่นยาย น้องเกิดแก่ ลุงเปา น้องปลายฟ้า น้องเพียงฝัน พญามาร ทั่นโดด น้องกี้ และญาติธรรมทุกท่านครับ

ขาดอะไรก็ขาดได้ใจไม่ขาด แต่มาขาดทะเลใจขาดไม่ได้
ผองหมู่มิตรคิดถึงคนึงใจ วาดหวังไว้ทะเลใจได้พักพิง
ใครร้อนใจใครเหงาใครเศร้าสร้อย ก็มาปล่อยระบายออกบอกชายหญิง
มาปรึกษามาตัดพ้อพอประวิง ใจเรียบนิ่งทะเลใจได้ปลอบโยน
ไว้พบปะสนทนาธรรมาศีล ใครยลยินมาชี้แนะจำธรรมเข้มข้น
หมู่มิตรธรรมได้สังสรรจรรโลงยล ไว้เป็นหนรจนาพบปะกัน

plyfha
12-04-2008, 04:31 PM
http://img219.imageshack.us/img219/6163/125py9.jpg (http://imageshack.us)

ทะเลใจได้มาพาอบอุ่น
พี่น้องหนุนโน้มน้าวเหงาจางหาย
ทะเลคลื่นสาดซัดบนผิวทราย
แม้แดดวายใจวุ่นไม่วกวน

ตะวันรอนแรมราก็มาพบ
ไม่มีหลบมาหาอย่าสับสน
ทะเลใจพักพิงอิงใจตน
หนีความวนเวียนวุ่นหาอุ่นไอ

ทั่นยาย
12-05-2008, 09:37 AM

นก...ไร้ปีก
เพียงฝันจ๋าดอกอะไรคล้ายกับนก ที่โผผกลงเกาะกิ่งอิงพฤษา
ใช่ดอกเทียนหรือไม่เช่นไรนา หรือดอกหญ้าหรือดอกไม้ที่ไหนกัน
ดูรูปพรรณสันฐานนั้นเป็นนก พวกหงส์หยกนกแก้วแล้วหล่ะนั่น
หรือกระตั๋วก็น่าใช่ได้เหมือนกัน แต่สีสันนั้นสดใสชวนใฝ่ปอง
หากเป็นนกคงน่ารักเป็นนักหนา ดูเหมือนว่าจะสดใสไม่หม่นหมอง
สกุณาถลาบินไร้ถิ่นครอง เหมือนคนต้องไร้คู่อยู่เดียวดาย

เพียงฝันจ๋าหาดอกไม้รูปร่างแปลกๆมาให้ชมอีกนะคะ น่ารักดีค่ะ :-*

ทั่นยาย
12-05-2008, 10:26 AM
วังน้ำใจ...ในทะเล

ทะเลใจ กว้างใหญ่แลไพศาล
งามตระการธารน้ำใจใสก่อเกื้อ
ผองญาติมิตรต่างหลั่งไหลได้จุนเจือ
คอยช่วยเหลือรู้รักสามัคคี

คลื่นทะเลเห่กล่อมหลอมใจแกร่ง
เติมเรี่ยวแรงพลังใจให้น้องพี่
เหมือนวังน้ำอันฉ่ำชื่นรื่นฤดี
ให้น้องพี่ภิรมย์ใจ...ในทะเล

วันนี้วันหยุดตรงกับวันพระด้วย มีใครไปทำบุญ ไปเที่ยวที่ไหนกันบ้างคะ
ตะแรกทั่นยายจะไปหาตะละแม่เกิดแก่ จะไปเยี่ยมคุณพ่อด้วย
แต่แม่คุณไม่ว่างซะงั้น ทั่นยายเลยหมดทางไปเลยค่ะ :'(
พี่นพกรณ์ ตะละแม่ เพียงฝัน ปลายฟ้า น้องโดด น้องอ๋อย
ทั่นบีบี ทั่นแปดคิว ครูวิทย์ ลัคกี้ ตะขบ ไปเที่ยวหรือไปทำบุญกันคะ
แต่ทราบมาว่าตาเปาไปเที่ยว ภูทับเบิกกับเพื่อนๆค่ะ ( ม่ายชวนกันมั่งเลย )
ตาเป๋าจ๋าหากไม่มีของฝาก สงสัยจะไม่ได้กลับซาอุฯแน่ๆก๊ะ :D ;D

plyfha
12-05-2008, 11:11 PM
วันนี้ไปถวายพานพุ่มกับจุดเทียนชัย
ถวายพระพรค่ะท่านยายขา
พร้อมทั้งไปดูแข่งเปตองวันพ่อค่ะ
http://61.19.248.235/uploads/8c8bcaea02.jpg (http://imagehost.compgamer.com/getimg.php?img=8c8bcaea02.jpg)

ทั่นยาย
12-06-2008, 07:49 AM

ขอถวายพระพร พ่อหลวงของปวงไทย

พระบารมีปกแคว้น แดนไทย
ประชาราษฏร์รวมใจ แซ่ซร้อง
ขอพระบาทพระฉัตรแก้ว อยู่ยั้ง ยืนนาน
ตราบชั่วกัลปาวสาน โลกนี้ตราตรึง

พระบารมีพระจักรีนี้ปกเกล้า สยามด้าวร่มเย็นเป็นสุขศรี
พระฉัตรแก้วเพริศแพร้วพระบารมี สดุดีเทิดไท้ถวายพระพร
ขอพระองค์ทรงพระเกษมสานต์ ทุกคืนวันทรงสุขสโมสร
ทรงสถิตย์อยู่คู่ฟ้าหล้าอมร ขอยอกรกราบพระบาทราชสดุดี

ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อมขอเดชะ
ข้าพระพุทธเจ้า นามปากกา ทั่นยาย

bb
12-06-2008, 09:06 AM
บีบีพร้อมภรรยามากันด้วย ทั้งหลานช่วยจูงตามาเสาะหา
ที่ทานข้าวให้อิ่มหนำฉ่ำอุรา มีลูกพามาเอ็มเคคนเปย์ตังค์
พาคนแก่มาออกเดทด้วยเหตุผล ปีละหนวันพ่อที่ลูกหวัง
ได้ทดแทนดูแลพ่อกันอีกครั้ง สมใจตั้งหวังไว้ทุกปลายปี

ทั่นยาย
12-06-2008, 10:13 AM
http://www.oknation.net/blog/home/blog_data/569/13569/blog_entry1/blog/2007-11-10/comment/150994_images/5.jpg
แด่พ่อที่รักสุดหัวใจค่ะ

พระคุณพ่อ....ที่หล่อหลอม

พระคุณเอ๋ยพระคุณพ่อหนอไม่สิ้น สุดฟ้าดินแทนทดไม่หมดได้
ตั้งแต่เล็กพ่อปกป้องคุ้มครองภัย ดูแลให้ลูกผาสุขทุกคืนวัน
ยามลูกป่วยพ่อช่วยพาไปหาหมอ ยามลูกท้อพ่อปลอบใจให้ตั้งมั่น
ยามลูกกลัวพ่อปกป้องคุ้มครองพลัน ยามลูกนั้นร้องไห้ใจพ่อตรม

พ่อจ๋าพ่อขอขอบคุณการุญเกื้อ คำพ่อเอื้อสอนสั่งยังถาโถม
พ่อสอนให้เป็นคนดีของสังคม พ่ออบรมให้ช่วยเหลือคอยเกิ้อกูล
พ่อบอกว่าอย่าทำให้ใครเดือนร้อน พ่อสั่งสอนมากมายให้เกื้อหนุน
พ่อสอนให้เชื่อมั่นหมั่นทำบุญ จะค้ำจุนลูกนี้ให้ได้อยู่ดี

กราบบูชาพระคุณพ่อหล่อหลอมลูก ทั้งทุกข์สุขตะหนักไว้ไม่หมองศรี
อันชีวิตของคนเราก็เท่านี้ ทั้งชั่วดีคละเคล้าให้เข้าใจ
อย่าหลงชั่วมัวเมาให้เค้าเหยียด น่ารังเกียจเหยียดหยามประนามได้
จงยึดมั่นคุณธรรมจำใส่ใจ ทำดีไว้ไม่หมองมัวแก่ตัวตน

ลูกขอกราบบูชาพระคุณของพ่อที่คุ้มเกล้าลูกมาจนบัดนี้
รักพ่อสุดหัวใจค่ะ

ทั่นบีบีเจ้าขา ครอบครัวอบอุ่นน่ารักมากๆเลยค่ะ
ทั่นยายขอไปสมัครเป็นผีบ้านผีเรือนบ้านนี้มีรัก ด้วยคนได้มั้ยก๊ะ :D

piangfan
12-06-2008, 06:22 PM

ฝาก คุณพ่อคุณแม่ และ ทุกท่านค่ะ

ทั่นยาย
12-06-2008, 08:00 PM

มอบให้คุณพ่อทุกท่าน ด้วยคารวะจากใจค่ะ

ขอให้คุณพ่อทุกๆท่าน มีสุขภาพแข็งแรงสดใส
สุขกาย สุขใจ เป็นร่มโพธิ์ทองของลูกหลานตลอดไปนะคะ

ตะละแม่เกิดแก่เจ้า ข้าเจ้าฝากภาพงามๆภาพนี้ไปกราบคุณพ่อ
ต๋วยเน่อเจ้าขอให้คุณพ่อมีสุขภาพแข็งแรง สุขกายสุขใจเจ้า
หากแข็งแรงดีเมื่อใดจะชวนไปวิ่งแข่งกันค่ะ :D
ตอนนี้ที่สวนหลวง ร.9มีงานเทศกาลดอกไม้เฉลิมพระเกียรติ
อยากให้คุณพ่อกับตะละแม่มาเที่ยวชมความงดงามของไม้ดอกไม้ประดับ
ในสวนของพ่อหลวงจังค่ะ

ทั่นบีบีคะ รบกวนถามนิดค่ะ เอาภาพเล็กมุมด้านล่าง
มาใส่ให้เป็นภาพใหญ่แบบของทั่นทำยังไงก๊ะ

ศิลปิน : "สิงห์น้อย ฟูสวัสดิ์สถาพร"

noppakorn
12-07-2008, 08:36 PM
สวัสดีครับทั่นยาย ท่านโดด ลุงเปา น้องเกิดแก่ น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า คุณบีบี น้องกี้
คุณดาว คุณวรรณ พญามาร และญาติธรรมทุกท่านครับ

บ้านฉันมีห้องกว้างใหญ่ใต้ถุนกว้าง
ฉันได้สร้างด้วยเงินฉันที่หมั่นหา
ด้วยความเพียรและอดทนขนขวายมา
เป็นเวลาหลายสิบปีที่อดทน
หมาสองตัวนอนขากางอยู่ข้างโอ่ง
ที่ก้นโด่งหมาตัวใหญ่ได้ฝึกฝน
มันฉลาดจนรู้ซึ้งซึ่งใจคน
ตัวเล็กซนชอบกัดแทะแงะขุดดิน
ติดรั้วบ้านมีบ่อปลาเอามาเลี้ยง
ฉันกล่อมเกลี้ยงเลี้ยงไว้ในบ่อหิน
ตั้งแต่เล็กเติบใหญ่ไม่เคยกิน
ทั้งปลานิลปลาหมอพอๆกัน
ตรงสนามฉันปลูกหญ้าตามหน้ากว้าง
แถบด้านข้างปลูกไม่ใหญ่ไว้ลดหลั่น
มีมะม่วงปลูกเป็นแถวแนวเดียวกัน
หลังบ้านฉันปลูกขนุนสุดสุนทร
ส่วนไม้ดอกปลูกแซมไว้ให้กลิ่นหอม
ฉันถนอมพันธ์ไม้ไทยปลูกไว้ก่อน
เช่นสายหยุด ประยงค์ ข้างดงบอน
อีกพุดซ้อน กรรณิการ์ ราชาวดี
เอาต้นเข็มปลูกวางแนวเป็นแถวรั้ว
ส่วนไม้หัวต้นพลับพลึงซี่งสดศรี
ไม้เลื้อยนั้นเช่นชมนาด อัญชัน บานบุรี
มลุลีนั้นเลื้อยพันต้นกันเกรา
ยามต้นไม้ออกดอกงามตามรอบบ้าน
หอมตระการอบอวลชวนดมเร้า
ช่างสุขแสนวิมานแมนแดนบ้านเรา
ไม่เงียบเหงาดุจสวรรค์วิมานดิน....

ภาพสุนัขที่บ้านทั้งสองตัว ตัวใหญ่ใช้คาบหนังสือพิมพ์ทุกเช้า คาบรองเท้าแตะให้
ตัวเล็กช่างประจบ ถอนสายบัวเป็น ไหว้เป็น แต่เจ้าเล่ห์

noppakorn
12-07-2008, 08:42 PM
ทะเลใจดูจากที่บ้านเห็นวิวสัตหีบ

เกิดแก่
12-07-2008, 11:58 PM
สวัสดีค่ะท่านพี่ชายนพกรณ์ ท่านลุงเปา ท่านยาย ท่านบีบี ท่านพญามาร น้องแปดคิว
น้องโดด น้องอ๋อย น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า น้องตะขบ หลานลักกี่ และญาติธรรม
ทุก ๆ ท่าน

เกิดแก่ขอกราบขอบพระคุณทุก ๆ ท่านที่ได้ส่งความห่วงใยและส่งกำลังใจมาให้อย่าง
อบอุ่น ระยะนี้อากาศเย็นลงจนอารมณ์กลอนหดหายไปหมดเลยค่ะ มิหน่ำซ้ำยังต้อง
ดำรงค์ชีวิตด้วยการประกอบสัมมาหาเลี้ยงชีพบนสัจธรรมที่เที่ยงแท้แน่นอนนั่นคือ
มีเกิด มีแก่ มีเจ็บ และมีตาย มาให้พิจารณาแทบจะทุกวันและทุกเวรเลยก็ว่าได้
จริงมั้ยจ๊ะน้องปลายฟ้าจ๋า (หาแนวร่วมซะงั้น) เลยทำให้อารมณ์กลอนวอนเว้ากระเจิด
กระเจิงไปกับภาพอสุภะของสัตว์โลกที่ล้วนเกิดมาตามกรรมและต้องตายลงด้วยวิถี
แห่งผลกรรมต่าง ๆ กัน เห็นทีไรเล่นเอาอารมณ์ที่เริงร่าหน้าบานต้องกลับหม่นหมอง
ห่อเหี่ยวเชียวแหละค่ะ

ท่านยายเจ้าขา เกิดแก่คงได้มีวาสนาต้อนรับท่านยายนะค่ะ ตอนนี้ก็...กำลังเสาะแสวง
หาต้นหมาก ต้นพลู มาปลูกประดับบ้านไว้สักต้นสองต้นค่ะ เพื่อจะได้เก็บมาเตรียมใส่
เชี้ยนหมากไว้รอท่า ส่วนยาเส้น ปูนแดง ไม่ต้องเป็นหว่งนะค่ะเกิดแก่มีปูนขาวสำรอง
ไว้เรียบร้อยแล้วค่ะ :D รีบมาก่อนที่ไร่ทานตะวันหลังบ้านจะยืนรอคอตกไปเสียก่อน
นะเจ้าค่ะท่านยายจ๋า ขอขอบพระคุณอีกครั้งสำหรับของเยี่ยมคุณพ่อค่ะตอนนี้หายเป็น
ปกติแล้วค่ะ ไปถือศิลอุโบสถทุกวันพระเหมือนเช่นเคยค่ะ

ลุงเปาเจ้าขาก่อนกลับซาอุฯส่งเสียงมาทักทายกันบ้างนะเจ้าค่ะ น้องเพียงฝันจ๋า
น้องปลายฟ้าจ๋า เตรียมชุดไปงานน้องโดดกันหรือยังจ๊ะ งานนี้น้องขอติดรถพี่ชายฯ
ไปด้วยคนนะเจ้าค่ะ

โอ้โฮ..ท่านบีบีบนี้สมเป็น Family Man จริง ๆ ค่ะ เห็นภาพแล้วชื่นใจจริง ๆ ค่ะ

bb
12-08-2008, 07:17 AM
ท่านยายทำได้แล้ว ภาพออกมาก็ดูดีครับ แจ๋วมาก
click ขวาที่ภาพ ไปที่ properties แล้ว copy เอา url ของภาพ
แล้วไป edit ข้อความของเรา ไปที่ ใส่รูป แล้วกด Paste ลงระหว่าง [img] กับ [img]
ผมเอามะพร้าวห้าวมาขายสวนหรือปล่าวครับนี่

ทั่นยาย
12-08-2008, 07:23 AM

วิมานดิน

แอบย่องมาริมรั้วกลัวคนเห็น แฝงกายเร้นแอบชมดอมดมทั่ว
มวลพฤกษานานาพรรณใจสั่นรัว กลัวแสนกลัวเจ้าของบ้านพาลเอ็ดอึง
บ้านใครหนอปลูกต้นไม้ไว้หลายหลาก หาดูยากรื่นรมย์ชมแล้วทึ่ง
กรุ่นกลิ่นอวลชวนใจใฝ่คะนึง เปรียบประหนึ่งอุทยาน....วิมานดิน

องครักษ์พิทักษ์บ้านนั้นแสนรู้ เหล่ตาดูผู้บุกเรือนมาเยือนถิ่น
ติดสินบนสองสหายให้เคยชิน เพียงได้กลิ่นก้อจำได้ว่าใครมา
แอบเข้านอกออกในได้ทั่วบ้าน ชมวิมานอยู่บนดินถิ่นหรรษา
ชมดอกไม้แล้วก้อย้ายไปบ่อปลา แหมช่างน่าจับมาทอดยอดเมนู

จับปลาหมอนั้นหนามาฉู่ฉี่ ปลานิลนี้ทอดน้ำปลาน่ากินอยู่
หันมองซ้ายมองขวาหมาแสนรู้ เห็นไม่อยู่จึงแหวกว่ายไปจับปลา
จับเท่าไหร่ก้อไม่ได้ว่ายหนีหมด สุดรันทดปลาของใครไวจริงหนา
บ้านใครหนอเจ้าของบ้านนั้นคุ้นตา ตายละวาบ้านพี่นพจบเห่กัน :D ;D [/si ze]

[size=12pt]แหมนึกว่าบ้านใครที่ไหนกัน ร่มรื่นอวลไอด้วยดอกไม้หอมซะขนาด
เพลินชมภิรมย์ใจ เอ บ้านใครหนอสวยจัง แอบลงไปจับปลาอีกนะ ที่แท้บ้านพี่นพนี่เอง
แบบนี้ก้อเผ่นสิเรา อ้าวลืมเชี่ยนหมากสองสหายรักคาบมาให้ด่วน... ;D

ตะละแม่จ๋าปลงอสุภะเผื่อทั่นยายด้วยนะเจ้า หากให้ปลงเองคงไม่ได้ทานข้าวไปอีกนานก๊ะ
เดี๋ยวหุ่นดีขึ้นมาตะละแม่จะจำกันบ่ได้กา :D
หมากพูลปลูกไว้เยอะๆเลยนะก๊ะตะละแม่ ข้าเจ้าจะได้เก็บไปขายคงได้หลายตังค์
เอามาแบ่งเป็นค่าหนมกัน ตะละแม่เอาไป 40 ข้าเจ้าเอามา 60 ในฐานะที่ข้าเจ้า
ต้องเสี่ยงตาย ปีนขึ้นไปเก็บหมากเก็บพูลไงก๊ะ ;D

ขอบคุณทั่นบีบีมากๆค่ะที่กรุณาแนะนำ ลองทำดูแล้วสำเร็จได้ด้วยดีค่ะ
แบบนี้ถือว่าผู้สอนเก่งกาจสอนซะคนแก่ยังต้องเข้าใจจนได้ ยอดเยี่ยมมั่กๆก่ะ

paobunjin
12-08-2008, 04:21 PM
ลุงเปาเจ้าขาก่อนกลับซาอุฯส่งเสียงมาทักทายกันบ้างนะเจ้าค่ะ น้องเพียงฝันจ๋า
น้องปลายฟ้าจ๋า เตรียมชุดไปงานน้องโดดกันหรือยังจ๊ะ งานนี้น้องขอติดรถพี่ชายฯ
ไปด้วยคนนะเจ้าค่ะ
เกิดแก่
หวัดดีเพื่อนๆน้องนุ่ง ลูกหลานทุกๆคน เกิดแก่เอ๋ยฝากเยี่ยมอาการพ่อคนเก่งด้วยนะ
ให้ท่านหายไวๆเถิด เป็นธรรมชาติคนที่เคยทำงานมาตลอดชีวิต ท่านจึงอยู่นิ่งเฉยไม่ได้!!
ตาเปาตกเครื่องเลยได้ไปเที่ยวในที่ต่างๆอย่างไม่ได้ตั้งใจ แต่ที่ตั้งใจจริงๆก็คือ
หมากกะตางค์ ที่มันตั้งอกตั้งใจวิ่งแข่งกันออกไปจากกระเป๋าอย่างเอาเป็นเอาตาย!!
วันที่5-7นี้ เพื่อนๆน้องๆพาไปเที่ยวที่ภูทับเบิก หล่มสัก เพชรบูรณ์
ภูเขาสูงมากๆทางขึ้นคดเคี้ยวเลี้ยวลด เหมือนทางไปขึ้นเขาวงกตจริงๆ!!
แต่เมื่อขึ้นไปถึงที่พักแล้วก็ชื่นใจมากๆอากาศหนาวต่ำ10องศาแน่ๆ
กางเต๊นท์นอนฟังเสียงน้ำค้างเสียงลมที่เขย่าเต๊นท์หยอกล้อคนพื้นล่างอย่างกันเอง
ทำอาหารกินกันอย่างสนุกๆ ได้รสชาดแปลกๆไปอีกอย่าง
เพราะคนทำๆด้วยใจทั้งๆที่ไม่ได้เป็นแม่ครัวเลย!!
ตื่นเช้ามาขึ้นไปไหว้พระที่วัดภูทับเบิก มีพระสังกัจจายน์ ช้างฉัตทันฑ์โพธิสัตว์
พระโพธิสัตว์เจ้าแม่กวนอิม และท่านกำลังก่องสร้างพระเจดีย์37ยอด ที่สูงที่สุดในประเทศไทย
ได้ไปเที่ยว พร้องกับไหว้พระทำบุญแล้วก็ชื่นใจ เอาบุญมาฝากทุกๆคนด้วยนะ

ขาลงมาผ่านไร่กะหล่ำปลี และทิวทัศน์สวยงามมากๆได้ถ่ายรูปไว้เยอะแยะเลย
แต่เป็นกล้องของเพื่อนๆ อิอิ ตาเปามีเพียงมือถือ ยังเอามาลงให้ดูไม่ได้
ถ้าเพื่อนส่งมา จะfw;มาให้ดูกันนะ
ขาลงใจไม่ดีเลย เพราะเบรคไหม้ตลอดทาง ต้องหยุดเป็นระยะ หวาดเสียวดีจัง!!
แล้วมาแวะกินขนมจีนบุญมีที่หล่มสัก อร่อยมากๆ คิดถึงทั่นยายจัง เพราะเป็นแฟนพันธุ์แท้ขนมจีน!!
กลับมาก็รีบติดต่อกับทางสายการบิน เขาคอนเฟิร์มให้กลับ 13ธค นี้ เวลา09.55น.
ยังไงๆคงจะมีโอกาสได้พบพวกเราบ้างอ่ะนะ

piangfan
12-08-2008, 05:59 PM
นมัสการพระคุณเจ้าค่ะ
สวัสดีค่ะ อาจารย์ดาว อาจารย์เดฟ คุณป้าวรรณ ลุงโจ ลุงบีบี
พี่นพ ลุงเปา พี่เกิดแก่ พี่ปลายฟ้า พี่โดด พี่อ๋อย พี่ตะขบ พี่รักกี้
ทั่นยาย ครูวิทย์ พี่พญามาร และทุกท่านค่ะ

ขอแสดงความยินดีค่ะ ลุงเปาขา!!
เที่ยวเผื่อด้วยนะคะ เก็บภาพสวยมาฝากกันค่ะ
ทั่นยายขา เก่งมากค่ะ เอาไปห้าดาวค่ะ
ขอบคุณพี่เกิดแก่ และทุกท่านค่ะ

เพียงฝัน

เกิดแก่
12-09-2008, 12:21 AM
งานนี้ตาต่อตา...ขาไม่เกี่ยว

[color=blue]แอบย่องตามท่านยายมายังหน้าบ้าน
เด่นตระหง่านใหญ่โตระโหฐาน
ยืนชะเง้อเหม่อมองจ้องอยู่นาน
อ้าว..แล้วท่านยายหายไปไหนไวจริง ๆ

เดินเข้าไปเมียงมองจ้องบ่อปลา
ตายละหว่า ปลาอะไรตัวใหญ่ยิ่ง
มองละม้ายคล้ายนางเงือกมาเกลือกกลิ้ง
แปลกใจจริงมองละม้ายคล้ายคุ้นเคย

เสียงคำรามตามมามองทำจ้องหน้า
ยืนจังก้าโชว์เคี้ยวเสียวจริงเหวย
ไม่รอช้าโกยดีกว่าอย่าช้าเลย
ท่านยายเอ๋ยไปก่อนหนาอย่าว่ากัน[/color

ตัวใครตัวมันละนะท่านยาย เกิดแก่ไปก่อนละน้า วันหน้าเกิดแก่จะกลับมาเยี่ยมใหม่
นะค่ะพี่ชายวันนี้มีธุระด่วนค่ะ น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า พี่เกิดแก่ฝากเข้าไปตาม
ท่านยายในบ้านพี่ชายด้วยนะจ๊ะ ส่งสัยว่าจะอยู่แถว ๆ บ่อปลานะจ้า

plyfha
12-09-2008, 09:50 PM
แอบย่องตามกันไปที่ไหนหนา
รอเพียงฝันปลายฟ้ามาชมสวน
มวลหมู่ไม้มากมีที่อบอวล
เดินชมสวนหาท่านยายไปไหนกัน

รอทานแกงฉู่ฉี่ที่ยายหา
ตายละหวาปลาใหญ่ไปเพียงฝัน
พี่เกิดแก่หนีไปทางไหนกัน
รีบตามพลันท่านยายไกลบ่อปลา

เรื่องฉู่ฉี่ทิ้งไปให้หนีก่อน
พี่เกิดแก่วิ่งว่อนไปแล้วหนา
ให้สองสาวมาตามจำนรรจา
เดี๋ยวพี่นพกลับมาดูท่าที

ไปตลาดซื้อปลามาทำก่อน
ปลาเนื้ออ่อนก็อร่อยไม่หมองศรี
ดูทะเลสวยใสให้จรลี
เดี๋ยวกลับมาอีกทีพรุ่งนี้ยาย

http://img372.imageshack.us/img372/6900/1211863652sr7.jpg (http://imageshack.us)

ทั่นยาย
12-11-2008, 11:46 PM

อยู่บ่อปลาขึ้นไม่ได้ใจไหวหวั่น ตายแล้วฉันทำอย่างไรกันดีหนอ
ได้ยินเสียงใครมาหนาเกรียวกรอ หวั่นจริงหนอกลัวเจ้าของต้องถึงตาย
แต่เสียงหวานนั้นคุ้นๆแม่คุณแน่ ตะละแม่เกิดแก่แน่ใช่มั้ย
ถ้าอย่างนี้เห็นทีจะรอดตาย ใจมั่นหมายตะละแม่ช่วยแน่นอน
แต่รอแล้วรอเล่าเฝ้าแต่รอ เหตุใดหนอเงียบหายไปไหนหล่อน
ปล่อยทั่นยายให้เงียบเหงาเริ่มหาวนอน ใจรอนๆสั่นระรัวกลัวพี่เจอ

แต่ได้ยินเสียงใครไหนอีกนั่น เหมือนเพียงฝันกับปลายฟ้ามาเสนอ
จะทอดปลาพล่ายำทำไปเออ เสียงคุณเธอเจื้อยแจ้วแว่วๆมา
เสียงบอกใครให้ไปไหนหรือนั่น โธ่เพียงฝันมาช่วยยายได้มั้ยหนา
ยายลอยคอรออยู่ในบ่อปลา เร็วอย่าช้ารีบมาช่วยด้วยเร็วพลัน

เดี๋ยวพี่นพกลับมาหนาตายแน่ ยายคงแย่แกจับได้ให้ไหวหวั่น
ลงไปจับปลาของพี่หนีไม่ทัน พัลวัลขอแก้ตัวมั่วๆไป
ก้อเห็นปลาน่ารักอยากเย้าแหย่ ก้อเพียงแค่ท้าปลามาแหวกว่าย
อยากจะรู้คนหรือปลาคว้าเส้นชัย น่าเสียดายว่ายแพ้ปลา 5เซ็นต์เอง ;D :D

พี่นพจ๋าไม่มีอะไรค่ะ แค่ลงไปว่ายน้ำแข่งกะปลาเองก๊ะ
ผลออกมาทั่นยายว่ายแพ้ปลาไปนิดเดียวเองก๊ะ งั้นไม่อยู่รอรับรางวัลนะคะ
ปายก่อนล่ะก้า จะรีบไปดูหนัง เรื่องโกยเถอะโยมหน่ะ :D
เกิดแก่จ๋ารอข้าเจ้าด้วย .....เพียงฝันปลายฟ้าจ๋าไปช่วยกั๊กพี่นพไว้ก่อนนะ
อย่าให้ตามมาทันนะก๊ะ

พญามาร
12-12-2008, 05:11 PM
นมัสการพระคุณเจ้าครับ
สวัสดีครับ อาจารย์ดาว อาจารย์เดฟ คุณป้าวรรณ ลุงโจ ลุงบีบี
พี่นพ ลุงเปา คุณเกิดแก่ คุณปลายฟ้า คุณโดด คุณอ๋อย คุณตะขบ คุณรักกี้
ทั่นยาย ครูวิทย์ น้องเพียงฝัน และทุกท่านครับ(ยืมมาครับ)
บ้านพี่นพ น่าอยู่ครับ

น้องอยู่ไหนไกลใกล้ใจหวนคิด
ด้วยดวงจิตไม่เคยห่างหว่างอกฉัน
เพ้อคิดถึงคนึงหาทุกคืนวัน
เพียงวันนั้นมาถึงจึงพร่ำรอ

แวะมาทักทายบ้านทั่นยายครับ

piangfan
12-12-2008, 06:44 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ดาว อาจารย์เดฟ คุณป้าวรรณ ลุงโจ ลุงบีบี
พี่นพ ลุงเปา พี่เกิดแก่ พี่ปลายฟ้า พี่โดด พี่อ๋อย พี่ตะขบ พี่รักกี้
ทั่นยาย ครูวิทย์ พี่พญามาร และทุกท่านค่ะ

แวะมาทักทายทุกท่านค่ะ
หมู่นี้เน็ตไม่ดีเลยค่ะ

นั่งปล่อยจิตลอยล่องไปกับฟ้า
ในอุราระทมข่มใจหมาย
เพ้อคิดถึงคนไกลใจแทบวาย
ฝากฟ้าสายลมผ่านช่วยบอกที

แด่คนดีปักใจที่ใฝ่รัก
คร่ำครวญหนักหมองไหม้ไร้ราศรี
คอยคนึงถึงพี่ยาพาฤดี
ฝากรักนี้ไม่เคยห่างหว่างอกใจ

เพียงฝัน

noppakorn
12-12-2008, 08:47 PM
สวัสดีครับทั่นยาย ท่านโดด ลุงเปา น้องเกิดแก่ น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า คุณบีบี น้องกี้
คุณดาว คุณวรรณ พญามาร และญาติธรรมทุกท่านครับ

กลับมาบ้านให้สงสัยใยน้ำขุ่น หรือตัวตุ่นแอบมาว่ายไล่ปลาฉัน
หรือปลาแรดปลานิลไล่กินกัน บ่อน้ำฉันจึงขุ่นข้องน้ำหมองมอ
หรืออาจมีนกกระยางหลงทางมา คิดจับปลาฉันไปกินให้สิ้นบ่อ
เห็นปลาฉันมีมากหลายน้ำลายสอ ไม่รั้งรอบินร่อนมาจับปลากิน
ปลาตกใจเลยว่ายหนีกลัวพลีชีพ เจ้านกรีบไล่จิกจนปลารนดิ้น
ครั้นได้ปลามันเลยผินบินไปกิน เพราะปลาดิ้นน้ำจึงขุ่นอย่างรุนแรง
คงต้องวางสายไฟไว้รอบบ่อ กางแหล่อดักนกไว้ให้ขันแข็ง
หากนกมาคงต้องชิดติดแตลง ได้กินแกงสับนกแท้แน่ละเรา.....

piangfan
12-13-2008, 11:36 AM

หมา(สุนัข)บ้านพี่นพ เก่งมากค่ะ
เพียงฝันก็มีสองตัวค่ะ น่ารักเหมือนกันค่ะ อิอิ!!

ขอบคุณทั่นยาย พี่ปลายฟ้า ลุงบีบี พี่พญามาร พี่โดด พี่อ๋อย
ลุงเปา พี่นพฯพี่เกิดแก่ ค่ะ

http://topicstock.pantip.com/rajdumnern/topicstock/P2394074/P2394074-104.jpg

พี่นพขา!!กินรีเจ้าค่ะ ที่ลงในบ่อเล่นน้ำบ้านพี่นพฯค่ะ
เอาสายไฟมาเป็นกับดัก กินรีจะหาทางกลับบ้านได้ไหมค่ะ อิอิ

เพียงฝัน

noppakorn
12-13-2008, 01:38 PM
http://www.watkoh.com/chat/uploaddir/Picture%20073_122914982229932.jpg
พระจันทร์ตอน 1 ทุ่ม
http://www.watkoh.com/chat/uploaddir/Picture%20074_122914996825315.jpg
พระจันทร์ถ่ายจากหน้าบ้าน ตอน 1 ทุ่ม
http://www.watkoh.com/chat/uploaddir/Picture%20076_122915008310802.jpg
พระจันทร์ถ่ายตอน 3ทุ่มครับ
http://www.watkoh.com/chat/uploaddir/Picture%20094_122914944917819.jpg
พระจันทร์ทรงกลดตอน 4 ทุ่ม

noppakorn
12-13-2008, 01:46 PM
สวัสดีครับ เอาภาพมาอวดครับ
http://www.watkoh.com/chat/uploaddir/Picture%20085_122915045515213.jpg
http://www.watkoh.com/chat/uploaddir/Picture%20086_122915052517855.jpg
ภาพพระจันทร์เต็มดวงเมื่อคืนนี้
http://www.watkoh.com/chat/uploaddir/Picture%20055_122915059612951.jpg
ตะวันรอนถ่ายที่หาดตะวันรอน เย็นวันที่ 11 ธค.51
http://www.watkoh.com/chat/uploaddir/Picture%20056_122915071015681.jpg
อีกภาพครับ

ตะวันรอนก่อนแรมราฟ้าสดสวย
งดงามด้วยแสงทองส่องทั่วฟ้า
ตะวันนั้นเปล่งสีแดงแสงอำลา
ให้ทั่วหล้าได้รับรู้ดูตะวัน
เหมือนจะร่ำจะลาคราจำพราก
เพียงจำจากชั่วทิวาอย่าแปรผัน
แค่คำคืนยามคนตื่นชื่นชีวัน
ดวงตะวันจะหวนใหม่ให้คนชม
ยามตะวันลับไปใจยังชื่น
ไม่ขมขื่นเพราะมีจันทร์อันสันต์สม
มาปลอบใจให้หายขื่นชื่นภิรมย์
เป็นจันทร์กลมไร้แหว่งเว้าให้เจ้าดู
จะส่องแสงอันนวลนุ่มชุ่มหัวจิต
ให้เจ้าพิศเจ้าชมภิรมย์อยู่
แสงจันทร์ไล้โลมหวิวผิวพธู
ให้โฉมตรูอยู่คู่เคียงเพียงจันทรา....

noppakorn
12-13-2008, 02:10 PM
สวัสดีครับท่านยายและญาติธรรมทุกๆท่านครับ[/colo
r]
[color=red]ภาพพวกนี้ถ่ายเองครับ ฝีมือคนแก่ยังไม่ตกมังครับ อิอิ

http://www.watkoh.com/chat/uploaddir/Picture%20022_122922898020819.jpg
พระจันทร์ยิ้ม
http://www.watkoh.com/chat/uploaddir/Picture%20023_122922906216452.jpg
ถ่ายที่หน้าบ้านครับ
http://www.watkoh.com/chat/uploaddir/Picture%20053_122922922125789.jpg
ตะวันรอนก่อนแรมรา ที่บ้านสัตหีบ
http://www.watkoh.com/chat/uploaddir/IMG_0361_122922938912189.jpg
รุ่งอรุนที่ริมโขง อ.เชียงของ จ.เชียงราย ครับ

ทั่นยาย
12-13-2008, 07:32 PM

ภาพถ่ายฝีมือพี่นพเองหรือคะ สวยจังค่ะโดยเฉพาะภาพตะวันรอนหน่ะ
ยังกะมืออาชีพเชียวค่ะ ดูแล้วอารมณ์ศิลปินบรรเจิดแต้ๆกา ;)

http://www.rimpingfunds.com/writing/song/song12.htm (http://www.rimpingfunds.com/writing/song/song12.htm) เพลงเดือนเพ็ญ

ขวัญฟ้า.....ราตรีกาล

แสงเงินยวงลวงใจให้ไหวหวาม ทาบฟ้างามยามราตรีรัตติศัย
รัศมีรุ้งฝันพรรณราย โอบล้อมพรายศศิธรละอ่อนตา
งามยิ่งนักเฉิดฉันนะจันทร์เจ้า พิศเพียงเงาเยาวเรศเกศเรขา
แสงยวงยองส่องทาบจับนภา ณ ฟากฟ้าเรืองรองผ่องอำไพ
แอบชมจันทร์ขวัญฟ้านภามาศ งามพิลาศทรงกลดสดสีใส
มนต์เสน่ห์แห่งจันทร์นั้นตรึงใจ ชวนหลงใหลในขวัญฟ้าราตรีกาล

[color=brown]ตะละแม่เกิดแก่ เพียงฝัน ปลายฟ้าไปไหนหนาไม่มาชมจันทร์ก่ะเจ้า

ทั่นยาย
12-14-2008, 12:24 AM
http://img1.chakpak.com/se_images/87857_-1_564_none/angle-wallpaper.jpg
http://radio.sanook.com/radio/player7/?songID=44636 เพลงกินรีเล่นน้ำ

กินรีเล่นน้ำ

เริ่มงุนงงสงสัยให้สับสน ประสาคนรู้น้อยด้อยเดียงสา
ตัวอะไรกันหนอในบ่อปลา เกิดแก่ว่าเป็นเงือกน้อยลงลอยคอ
ส่วนเพียงฝันนั้นหนาว่ากินนร เที่ยวเร่ร่อนค้นหาปลาในบ่อ
แล้วปลายฟ้าเล่าหนานวลละออ อยู่ในบ่อตัวอะไรบอกยายที

ท่านพี่นพบอกว่าน่าเป็นนก บินโผผกมากินปลา ณ บ่อพี่
เอาไฟฟ้ามาวางล่อก็พอดี ปลาของพี่โดนไฟฟ้าพากันตาย
นกที่ไหนใช้ไฟฟ้าดักหล่ะพี่ เห็นแต่มีที่เค้าใช้เป็นตาข่าย
ดักทั้งนกดักทั้งปลาน่าเสียดาย ปลาก้อตายนกก็เดี้ยงเลี้ยงไม่โต :D

แต่หากเป็นกินนรีที่เพียงฝัน บอกไว้นั้นน่าครวญใคร่ให้อักโข
มโนราห์มาบินเดี่ยวเที่ยวโรดโชว์ อะพิโธ่อะพิถังยังโดนดี
กินรีของโบราณนั้นโดนบ่วง นายพรานลวงเอาบ่วงบาศก์รัดเสียนี่
กินรียุคใหม่ไม่รอรี พรานนพฯมีซ๊อตไฟ้ฟ้าหูตาลาย :D

พญามาร
12-14-2008, 12:18 PM
สวัสดีครับพี่นพกรณ์ ลุงเปา คุณเกิดแก่ คุณโดด คุณอ๋อย
น้องเพียงฝัน คุณปลายฟ้า ทั่นบีบี ครูวิทย์ ทั่นยาย เจ้าป้าฯ
ทั่นแปดคิว คุณตะขบ คุณลัคกี้ และญาติธรรมทุกๆท่านครับ

ภาพพี่นพฯสวยมากครับ โมทนาสาธุครับทั่นยาย

สัญญาใจร้องเรียงในเมฆขาว
สายลมหนาวโลมกายให้โหยหวน
สุดอ้างว้างหนทางไกลกลัวใจรวน
เฝ้ารัญจวนชวนให้ใจเคียงมา

plyfha
12-14-2008, 02:04 PM
ตะวันรอนก่อนจะลาฟ้าแสนสวย
ใจระรวยยามมองฟ้าพาใจฝัน
พระจันทร์แย้มมายวนเย้าเฝ้ามองกัน
มองแล้วฝันอยากท่องฟ้าคราคืนเพ็ญ

แสงจับฟ้าดารารายกลายก่อนเมฆ
ช่างสรรเสกมาส่องแสงฟ้าแดงเห็น
ทะเลใจแสนงามงดจรดเย็น
สายน้ำซัดสาดกระเซ็นมองเห็นปลา

กินรีมาเริงร่ายคล้ายวิหค
มีหมู่นกบินเวียนวนดั้นด้นหา
ทะเลใจแสนสวยงามทุกยามมา
มองขอบฟ้าพาใจชื่นรื่นฤดี

ทั่นยาย
12-14-2008, 04:10 PM
สัพเพเหระ

วันนี้พาหมอดูมาให้สาวๆค่ะ เจ็ดสาวเจ็ดสไตล์ค่ะ หนุ่มๆก้อดูได้นะคะ
ตะละแม่จ๋า น้องอ๋อย เพียงฝัน ปลายฟ้า เจ้ากี้ จูงมือ พี่นพ ตาเปา น้องโดด ทั่นบีบี ทั่นแปดคิว
ทั่นพญามาร ตะขบ มาเร็วๆค่ะ มาดูหมอกันว่าจะหล่อแค่ไหน :D
แม่นหรือเปล่าไม่รับรองค่ะ แต่หากแม่นขอเก็บค่าครูต๋วยเน้อเจ้า ;D
แต่ที่แน่ๆ ทั่นยายน่ะสาวจันทร์เป๊ะเด๊ะเลยก๊ะ ดูหนังแล้วร้องไห้ขี้มูกโปงไปก็โป่งมาประจำค่ะ :'(

มาเช็คดูว่าคุณเป็นแบบไหน

สาววันอาทิตย์ ก็ฉันนี่ไง เป็นคนใจร้อน
บ้าเลือด สาวซ่าส์ขาลุย ติดดิน แต่ในใจเป็นคนทะเยอทะยาน และขี้โมโหอีกด้วย แถมยัง
แอบดื้อเงียบ ไม่ชอบให้ใครมามาขวาง ถึงใครกล้า ขวางเธอเธอก็กล้าท้าชน เธอเป็นสาวแรง
และรักอิสระ ใครบังคับไม่ได้ เธอไม่เชื่อ แต่ไม่เชื่อน่ะไม่พอนะ มักสวนคนแบบ คนบังคน
เจ็บกลับไปก็มี เธอแรงแบบนี้แต่ ก็มีดีนะ เธอไม่ดูถูกคนอื่น จริงใจ และรักษาสัญญา
เธอ พูดจาตรงไปตรงมา มีเหตุมีผล ซื่อสัตย์ คนแรง ๆ แบบเธอมีสองด้าน คือ
ทั้งดีและร้าย เธอใจดี โอบอ้อมอารี และ ฉลาด แต่เพราะเธอจริงใจ เธอก็เลย คิดไปว่า
คงไม่มีใครหลอกเธอ เลยต้องโดนหลอกให้เสียเงิน อยู่เสมอ ก็เป็นคนเชื่อคนง่ายนี่นา
เธอเป็นคนกล้าจ่าย คิดว่าเงินทองเป็นของนอกกาย ไม่ตายก็หาใหม่ได้
เธอยินดีจ่ายเงินเพื่อความสุขส่วนตัว เรื่องความรักเธอน่ะ จอมเจ้าชู้ ถ้าไม่รักใครจริง
ก็เลือกคนนั้นที คนนี้ทีไปเรื่อย แต่รักใครขึ้นมาแล้วสาววันอาทิตย์ไม่ค่อยจะพลาด
สู้จนชนะใจเขาจนได้ล่ะนะ และสาววันนี้ มีเรืองน่านับถือเรื่องหนึ่ง ก็คือ เธอกล้าหาญ
เรืองความรัก และรักแล้วก็ ไม่กลัวคำว่าเสียใจ ยิ่งร้องไห้ ให้ใครเห็นยิ่งไม่มี สำหรับสาว
วันอาทิตย์ สิ่งที่ต้องระวังมาก ๆ คือเรื่องการใช้เงิน จะใช้จ่ายอะไร ต้องคิดดี ๆ
ไม่งั้นจะขัดสนได้ใน อนาคต ต้องไปยืมตนอื่น เธอควรวางแผนการเงินให้ดีๆ
จะได้สบายทีหลังนะ

สาววันจันทร์ ก็ฉันนี่ไง อ่อนหวาน น่ารัก ดูดี ดูเก๋ So Cute
บุคลิกหน้าตาท่าเดินเธอจะน่ารักตลอด เพราะ เธอระวังตัวรักษาอาการ ให้ดูดีในสายตาคนอื่น
เสมอไงล่ะจ๊ะ เวลาพูดก็ยังน่าฟัง ช่างเอาใจซะด้วย ใครได้เป็นแฟนล่ะก็ สบายไปทั้งชาติ
เลยล่ะ หากมีเรื่องกระทบใจล่ะก็ เธอก็จะร้องไห้จนดูเหมือนเป็นเด็กขี้แงไปเลย
ถ้าเห็นสาววันจันทร์ร้องไห้เวลาดูซีรี่ส์เกาหลีเศร้าๆ ไม่ต้องงงเพราะเธอกำลังอินสุด ๆ
เธอจึง มักจะ จินตนาการ ความรักของเธอไปต่าง ๆ นานา และ มักจะคาดหวังให้คนรัก
ตามใจเธอ ก็เพราะ อยากให้คนอื่นตามใจนี่แหละ เธอจึงต้องผิดหวังอยู่บ่อย ๆ
ก็ใครเขาจะตามใจเธอได้ทุกเรื่องล่ะจ๊ะ สาว วันนี้ มีเพื่อนเยอะ เป็นขาเม้าท์ประจำแก๊ง
แล้วเพื่อน ๆ ก็รักเธอซะด้วย เพราะเธอชอบช่วยเหลือใครต่อใครอยู่เสมอ เห็นใครลำบาก
เธอเป็นต้องวิ่งเข้าไปช่วยเขาทุกราย ความรักของสาว Sweet Moon วันจันทร์
ก็เพราะเธอเป็นสาวหวาน เธอจึงมองความรักเป็นเรื่องสุดจะโรแมนติก แล้วก็เป็น
คนมั่นคงในความรักมาก ๆ แต่ในความเป็นจริง มันก็ไม่เป็นอย่างที่ฝัน ไปซะทุกที
พอเธอไม่ได้อะไร อย่างใจจากคนที่เธอรักก็จะเกิดอาการ ขี้งอน ขี้บ่น ขี้หึง แล้วก็ยัง
ขี้วีน อีกด้วย พอหึงขึ้นมานางฟ้าก็กลายเป็นยัยป้าขี้บ่น ได้ เหมือนกัน แล้วก็เป็นเรื่องแปลก
มากเลยที่เธอมักจะเลือกวีนใส่คนรัก แม้จะเป็นเรื่องเล็ก ๆ แต่กับคนอื่น แล้วไม่ว่าจะ
ยังงัยเธอก็ไม่โกรธใครง่าย ๆ

สาววันอังคาร ก็ฉันนี่ไง สาวมั่น เป็นคนแรง นักกิจกรรม...ตัวยง >
เพราะเก่งไปซะทุกเรื่อง ไม่ชอบให้ใคร มาท้าทาย เธอจึงมักคิดหากิจกรรมอะไร ประหลาด ๆ
ทำ เสมอ แล้วเวลาเธอตั้งใจ จะทำอะไร เธอจะจริงจังส ุด ๆ เวลาผิดหวัง ก็เลยผิดหวังอย่างแรง
เธอจึงควรลด ความดันทุรัง ลงบ้าง จะได้ไม่ต้องเสียใ จ ทีหลังนะจ๊ะ ถ้าคิดจะทำอะไรก็ต้องคิด
ให้ดีให้ดรอบคอบก่อน สิ่งที่อุตส่าห์ ตั้งใจทำจะได้ไม่เกิดความผิดพลาด ให้ต้องมานั่งเจ็เปล่าๆ
ใครว่าสาววันอังคารต้องหวาน เหมือนสีชมพู จริง ๆ แล้วเธอเป็นคนตรงไป ตรงมา
พูดจาขวานผ่าซาก ไม่ชอบพูด คะ ๆ ขา ๆ เพื่อน ๆ หลายคนก็จะกลัวเธอ บางคนก็ไม่ชอบคุย
กับเธอ เพราะคิดว่าเธอปากร้าย เพื่อนที่สนิทกับเธอจึงเป็นคนที่ไม่ค่อย จะถือสาอะไร
เธออดทนกับปัญหาได้ดี ไม่ค่อยจะโกรธใคร แต่ถ้าถึงที่สุดแล้ว เธอเกิดทนไม่ไหว เกลียดใคร
ก็จะเกลียด เข้ากระดูกดำ เรียกว่าโกรธร้อยปีอย่ามาดี ร้อยชาติกันเลย ต้องรู้จักอภัยให้คนอื่นบ้าง
นะ เธอก็จะสบายใจไม่เป็นทุกข์ด้วย เรื่องการเรียน การทำงาน เธอชอบฉายเดี่ยว ทำอะไร
คนเดียวเสมอ เพราะเธอคิดว่า เธอควรพึ่งตัวเองเท่านั้น และ เธอก็ไม่ชอบไปวุ่นวายกับคนอื่น
ด้วย ต้องคิดดี ๆ และระวัง ว่าจะเป็นการทำให้เธอตัดขาดกับสังคมเพื่อนฝูงหรือเปล่า
การอยู่ในสังคม ต้องเอื้อเฟื้อช่วยเหลือคนอื่น และ แน่นอนเธอก็จะต้องพึ่งพาคนอื่นเหมือนกัน
นะ เรื่องความรัก ของสาววันอังคาร ม ีความเป็นผู้หญิงสูงมาก มั่นใจในเสน่ห์สุด ๆ
จนกล้าคบใครต่อใครทีละหลายๆ คน ระวังรถไฟชนกันน ะ แต่พอเธอ เจอคนที่ใช่จริง ๆ
ขึ้นมา เธอจะทุ่มเท เอาใจเขาสุดฤทธิ์ ลืมท่าทีที่เคยทำ หยิ่ง ๆ ใส่คนอื่นเลย ผู้หญิงมั่นใจ
สุด ๆ อย่างเธอ กลับชอบผู้ชาย ที่มั่นใจยิ่งกว่า เจอคนประเภทเดียวกัน ก็มันส์ละทีนี้

สาววันพุธ ก็ฉันนี่ไง คล่องแคล่วว่องไว ฉลาดแกมโกง นักคิด และ ขาลุย >
ใคร ๆ ก็ชอบที่เธอไม่เรื่องมาก ไม่โกรธ ใครง่าย ๆ แถมไม่ใช่คนเจ้าคิดเจ้าแค้น เพื่อน ๆ
อยู่ใกล้ๆเลยรู้สึกสบายใจ ใครอยู่ ใกล้เธอก็จะ enjoy สนุกไปกับเธอด้วยเพราะ เธอหาเรื่อง
เล่นได้ ตลอดเพื่อนฝูงก็เยอะแยะ แถมยัง ชอบนักเรื่องวางโปรแกรมเที่ยวที่นั้นที่นี่
เธอชอบทำอะไรทะเล่อทะล่า ชอบทำอะไรง่าย ๆ ก็เลยคิดเร็ว ทำเร็ว งานการก็เลยผิดบ้างถูกบ้าง
เธอจะทำอะไรไม่เป็นชิ้นเป็นอัน ชอบจับปลาหลายมือ ทั้งเรื่องการเรียน การงาน
และความรัก จะมาทำตัวลังเล ไม่รู้จะอะไรก่อนหลังดี เดี๋ยวจะล้มไม่เป็นท่าไปหมดทุกเรื่อง
ความรักของสาววันพุธ ก็สดใสเหมือนกับที่เธอเป็นอยู่นี่ละ เธอเป็นคนง่าย ๆ ก็จริงอยู่
แต่ไหงเรื่องมากเรื่องความรักซะได้ ก็เธอเล่นชอบคนรวย คนหล่อ คนเก่ง เธอมีโอกาสสูงที่จะ
ประสบความสำเร็จในเรื่องความรักก็จร ิง เพราะเธอนิสัยดี น่ารักมีคนอยากทำความรู้จักเธอ
ตั้งเยอะตั้งแยะ แต่เธอก็ต้องไม่รักเผื่อเลือกนะ เธอต้องนึกถึงใ จคนอื่นด้วย ว่าไม่มีใครหรอก
ที่รู้สึกดีเมื่อรู้ว่าตัวเองเป็นตัวเลือกของ คนอื่น ความรักเป็นเรื่องที่ต้องตัดสินใจดีๆ ไม่ใช่ว่า
เธอจะรักเขาตรงที่เขา Perfect อย่างเดียว แล้วความสุขมันจะวิ่งมาหาเธอนะจ๊ะ มีเรื่องหนึ่ง
ที่จำเป็น ต้องเตือนเธอก็คือ นิสัย ฉลาดแกมโกง ของเธอนี่ล่ะ รู้จักปรับตัวได้ดี ใช้ความฉลาด
ในการเอาตัวรอดในหลาย ๆ เรื่อง แต่การใช้ความฉลาดแกมโกง ในเรื่องของความรักอาจทำให้เธอ
มีปัญหาได้นะ เขาคนนั้นอาจรู้สึก ขึ้นมาได้ว่าเหมือนถูกหลอก เพราะฉะนั้นกับเรื่องความรัก
ซื่อสัตย์ และตรงไปตรงมา นี่ละดีที่สุดจ้า

สาววันพฤหัสบดี ก็ฉันนี่ไง ชอบเรื่องธรรมะ ใจดี ใจบุญ ใจกว้าง >
ชอบช่วยเหลือคนอื่น ชอบบริจาคทาน อารมณ์เย็น ความอดทนสูง ไม่ค่อยถือสา หาความใคร
เอื้อเฟื้อคนอื่นเสมอ ซื่อสัตย์ มารยาทดี ทำไมเธอเป็นคนดีแบบนี้นะ แต่เรื่องเดียวที่เธอที่เธอ
ต้องปรับปรุงก็คือ ความงกเกินกว่าเหตุ การประหยัด เป็นเรื่องดีนะจ๊ะ แต่เอาเงินมาเก็บไว้
ไม่ยอมใช้เลยก็ลำบากนะ อะไรที่ ซื้อแล้วใช้ได้ดี และจำเป็น ก็ไปซื้อเถอะ เธอเป็นที่รักใคร่
ของทั้งเพื่อน และครอบครัวเธอมี เพื่อนสนิทหลายคนและ ก็เป็นเพื่อนที่พึ่งพาได้
เรียกว่าตายแทนกันได้เลยล่ะ เธอมักให้ความสำคัญกับงาน และเพื่อนมากกว่า
เรื่องความรักและเรื่องครอบครัว เธอภูมิใจกับการ ได้รับผิดชอบการเรียน และเรื่องงาน
ชอบอยู่ในกลุ่มเพื่อน ๆ ไม่ชอบไปไหนมาไหนคนเดียว เรี ยกว่ากลัวเหงาไงละ อีก เรื่อง
ที่สำคัญคือ เธอชอบทำตัวเฉื่อยชา ทำอะไรชักช้า คิดอะไรไม่ค่อยทันคนอื่น ๆ ต้องพยายาม speed
ตัวเองหน่อยนะ จะได้ทันคนอื่น ๆ ไม่รู้ว่าทำไมเธอถึงโดนห ลอกอยู่เรื่อย
หรือเพราะว่าไว้ใจ คนอื่นมากเกินไป วิธีที่จะไม่ถูกหลอกบ่อย ก็คือ เธอควรอยู่ใกล้เพื่อน
เพราะเพื่อนนี่ล่ะจะคอยช่วยเหลือ และเตือนสติไม่ให้เธอถูกหลอก ช่างน่าสงสารจริง ๆ
เธอมักจะถูกคนอื่นข่มเหงรังแก และก็ไม่มีทางสู้ด้วย จะด่าใครก็ไม่เป็น ได้แต่เก็บ
เรื่องที่ถูกรังแก มานั่งเศร้า เธอไม่ค่อยมั่นใจ ในตัวเอง ไม่กล้าตัดสินใจ เป็นผู้หญิงแบบไทยแท้ ๆ
คือชอบที่จะให้แฟนเป็นผู้นำ และ เธอก็เป็นผู้ตามที่ยอดเยี่ยมเลยละความรักที่เธอต้องการเป็น
ความรักแบบเนี้ยบ ๆ เรียบง่าย และชอบผู้ชาย ที่เก่งและดีกว่าเธอ ต้องดูดี ๆ
ว่าเขาคนนั้นเป็นคนที่เธอ สแกนดูแล้วว่าดีจริง ๆ เพราะไม่งั้นเธออาจจะ ถูกหลอกได้นะ

สาววันศุกร์ ก็ฉันนี่ไง สาวสวยดูดี รักการแต่งตัว >
เธอมีเสน่ห์กับทั้งเพศตรงข้าม และเพศเดียวกัน ชอบเสื้อผ้า และเครื่องประดับของสวย ๆ งาม ๆ
ชอบภาพเขียนงานศิลปะ เป็นคนชอบเรียนรู้ และมีความ สามารถรอบตัวไปหมด
ทำงานไม่มีพลาดเพราะเธอรอบคอบละเอียด แต่ไม่ค่อยไว้ใจใคร เวลาใครทำ อะไรผิดพลาด
เธอจะจำได้หมด ไม่ยอมลืมซะด้วย หนุ่มคนไ หนมาจีบแล้วทำอะไร ให้ไม่พอใจ
เธอจะใส่คะแนนติดลบหมายหัวใจ เธอมีเสน่ห์ อีกเรื่องคือ ปากหวาน พูดจาไพเราะ
ชอบชมคนอื่น ใครฟังเธอพูดเป็นต้องหลงทุกราย สาววันศุกร์สวย ได้เพราะใจบุญชอบไปวัด
ไม่ถือตัวไม่หยิ่ง ไม่ชอบดูถูกคน หนุ่มตนไหนชอบเธอก็อย่าดูถูกคนอื่นให้เห็นล่ะ
เธอเห็นแล้วรับไม่ได้ บทเธอไม่ยอม จะเอาอะไรก็ต้องเอาให้ได้ ไม่ลดละอะไรทั้งสิ้น
เธอไปไหนไม่มีลำบาก มีแต่คนอยากช่วยเหลือ รักใคร่ ความจริงแล้วก็มีคนหมั่นไส้เธออยู่
เหมือนกันนะ แต่พวกนั้น ทำอะไรเธอได้ซะที่ไหน มีคนคอยปกป้องเธออยู่เยอะแยะไปหมด
ทั้งเพื่อน ทั้งแฟนทั้งพ่อแม่พี่น้อง จะมีที่น่าเป็นห่ วงอยู่เรื่องเดียวก็คือ พอใครพูดดี ๆ ด้วยหน่อย
ก็เชื่อเขาหมด เขาชวนไปเสียคนเธอก็ไม่รู้ เชื่อเขาอีก เพราะฉะนั้นพยายามเลือกคบแต่เพื่อนดี ๆ
จะทำอะไร ต้องติดให้รอบคอบก่อนเสมอนะจ๊ะ เรื่องความรักของสาววันนี้ เธอต้องปวดหัววุ่นวาย
กับการสับรางรถไฟอยู่ตลอด อย่ามัวสนใจเรื่องพวกนี้ อยู่เลยมันไม่สำคัญกับชีวิต เธอนักหรอก
เธอมีเสน่ห์จะคบใครตอนไหน เดี๋ยวก็มีมาให้เลือกตลอดล่ะ สาววันนี้เรียกว่า สวยเลือกได้
แต่การเรียนและเรื่องเพื่อน ๆ สำคัญกว่านะ เธอควรรักษาระดับ การเรียนและรักษาความสัมพันธ์
ที่ดีกับเพื่อนและครอบครัวไว้ดีกว่า เรื่องความรักของเธอน่ะ มันจะวุ่น เพราะเธอไม่ยอมเลือกใคร
ซะที อย่าเป็นคนจับปลาสองมือ รักพี่เสียดายน้อง คนนั้นก็ชอบคนนี้ก็จะคบ เลือกนักมักได้แร่นะจ๊ะคนสวย

สาววันเสาร์ ก็ฉันนี่ไง ถ้าไม่สนิทกับใครอาจดูเหมือนเรียบร้อย ไม่ค่อยพูดค่อยจา
แต่อย่าให้เผลอนะ เธอปากจัด เอาการเลย ถึงได้มีทั้งคนที่รัก และเกลียด มีเพื่อนแอบหมั่นไส้
ก็เธอดันเป็นคนอวดดื้อถือดี ใคร ๆ เลยรำคาญ เธอรักศักดิ์ศรีมาก ๆ เพราะเธอมั่นใจในความฉลาดหัวดีของตัวเอง
แถมยังเอาตัวรอดเก่ง อีกต่างหากนะ เธอเป็นคนใจเด็ด ใจถึง
และกล้าตัดสินใจ กล้าได้ กล้าเสีย คนรอบข้างต้องเกรงใจเธอ เพราะเธอดูมีอำนาจ
แต่ที่จริงเธอเป็นคนใจดีไม่ซีเรียส และไม่ค่อยโกรธใครง่าย ๆ แค่เธอลดอาการเอาแต่ใจตัวเอง
ได้นิดเดียว เธอจะเป็นสาวน้อย ที่น่ารักมากคน หนึ่งเลย เรื่องความรักของสาววันเสาร์
เธอเป็นคน จริงจังมั่นคง รักแล้วรักเลย แม้ว่าความรักที่จบ ไปแล้วเธอก็ยังไม่เลิกรัก
ไม่เลิกเจ็บไม่เลิกเสียใจ ก็มันเป็นเรื่องยากที่เธ อจะเปลี่ยนใจ ก็กว่าเธอ จะคิดรักใครได้ซักคน
เธอแทบจะพลิก แผ่นดินหา เลือกแล้วเลือกอีก พอจะเสียไปเธอก็เลยเกิดอาการทำใจลำบาก
ร้องไห้อยู่เป็นเดือนน่ะสิ ไม่เป็นไรนะ เธอต้องพยายามทำใจ จำไว้เลยว่าสาววันเสาร์อย่างเธอ
เอาความมั่นใจกลับคืนมาให้ได้ในยามอกหักนะจ๊ะ อีกเรื่องคือถ้าเธอ จะชอบผู้ชายซักคนล่ะก็เธอจะเลือกหนุ่ม
ที่ตามใจเธอ ท ุกเรื่อง ไม่แค่นั่นนะ เขายังต้อง รับภาระหนักทุกเรื่อง ทั้งตามใจ ซื้อข้าวของเพื่อแสดงความรัก
ง้อเวลาเธอหัวเสีย ช่วยเหลือ ยามเธอลำบาก และตามแก้ไข
ทุกปัญหาที่เธอมี เธอจึงจะอนุญาต เปิดไฟเขียวให้เขาคบกับเธอ และ ที่ต้องการที่สุดก็คือ
เขาคนนั้นจะต้องรัก ครอบครัวของเธอ ขอให้หาคนคนนั้น เจอเร็ว ๆ นะจ้ะ

ขอขอบคุณผู้เผยแพร่ข้อมูลค่ะ ขอให้ท่านและครอบครัวสุขกาย สุขใจเจริญในทุกๆด้านนะคะ

piangfan
12-14-2008, 08:26 PM

ทั่นยายขา!!แม่นมากๆค่ะ อิอิ ขอบคุณค่ะ

เพียงฝัน

ทั่นยาย
12-14-2008, 08:51 PM
เพียงฝันจ๋าแม่น ก้อจ่ายค่าครูมาซะดีๆก่ะ :D ;D

มีเรื่องจะรบกวน พี่นพกรณ์เพียงฝัน ปลายฟ้า ทั่นบีบี ทั่นพญามาร ได้มั้ยคะ
คือทั่นยายอยากขอที่อยู่ทุกท่านเพื่อจัดส่งการ์ดปีใหม่ค่ะ หากไม่มีอะไรขัดข้อง
กรุณาส่งที่อยู่ผ่านอีเมล์ tunyay@hotmail.com นะคะ ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

paobunjin
12-14-2008, 09:24 PM
พระจันทร์สวย เหมือนคนวันจันทร์ใจสวยๆ

มองพระจันทร์วันเพ็ญเด่นสง่า อยู่คู่ฟ้าแสนงามยามฟ้าใส
เหมือนดวงใจคนงามยามมองใคร สวยจับใจเหมือนพระจันทร์ยามคืนเพ็ญ

คนสวยสวยใจสวยสวยนั้นหายาก เพราะส่วนมากคนสวยใจแสนเข็ญ
ทำร้ายใจชายหลายคนให้ลำเค็ญ แต่เนื้อเย็นคนวันจันทร์นั้นใจงาม

ขอให้ใจงามงามนานนานเถิด จะประเสริฐคู่ชมสมคนถาม
จะมอบรักมอบใจให้คนงาม ทั้งสยามขอเลือกเธอเป็นคู่ใจ

เพราะเธอนั้นงามพร้อมทุกสิ่งสรร งามคุณธรรม์งามจรรยาน่าเลื่อมใส
ขอทิดทูนนวลน้องคล้องดวงใจ รักทรามวัยคนวันจันทร์นั้นคนเดียว......

ทั่นยาย
12-16-2008, 10:08 PM

สวยด้วยธรรม....งามด้วยศีล

จิตใจคนงามจริงยิ่งจันทร์เพ็ญ
พิศุทธิ์เห็นงามระบัด.... ประภัสสร
ไร้ รัก โลภ โกรธ หลง ปลงนิวรณ์
ไม่อาทรต่อทุกข์เค็ญเข่น กาย ใจ

คนจะงามงามดีที่มี...ศีล
ใฝ่ถวิลความดีเลวไม่เหลวใหล
คนจะสวยสวยด้วยธรรมงามที่ใจ
สวยทั้งกายตามครรลอง ใจครอง....ธรรม

ตาเปาจ๋า จะเหมาสาววันจันทร์ทั้งหมดเลยเหรอก๊ะ
หากจะนับสาววันจันทร์ทั้งหมดมีไม่น้อยกว่า
พันแปดร้อยล้านคนนะคะ แล้วจะเลี้ยงไหวเหรอก๊ะ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif

Lucky
12-17-2008, 10:04 AM
โห งี้ กี้ก้อ อดจิ กี้สาวพุธอ่ะ

Lucky
12-17-2008, 10:05 AM
http://video.showded.com/watch?vdoId=36417 (http://video.showded.com/watch?vdoId=36417) ทะเลใจ

ทั่นยาย
12-17-2008, 12:35 PM
ไม่เป็นไรหรอกกี้เดี๋ยวทั่นยาย ประกาศหาคู่ให้ นะ นะ นะ
รับรองว่าที่นี้กี้เลือกไม่ถูกเลยหล่ะ

กระจ๊องง๊อง กระจ๊องง็อง เจ้าข้าเอ้ย แถวบ้านย่านนี้ใครมีลูกชายหล่อๆ
รวยๆ ไม่เป็นตุ๊ด ไม่เป็นแต๋ว รีบนำมาให้เจ้ากี้หลานเราเลือกคู่ซะดีๆ
โดยด่วนด้วยนะ ขืนชักช้าเดี๋ยวเจ้ากี้ปีนหนีขึ้นไปอยู่บนคานแล้ว
จะมาเสียดายไม่ได้นะ ขอบอก http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif

ขอบใจจ๊ะกี้สำหรับ เพลงทะเลใจ เพลงโปรดของทั่นยายเลยจ๊ะ
อยากได้เพลงชะตาชีวิตอีกเพลงอันนี้เป็นเพลงประจำตัวทั่นยายจ๊ะ

kuwit
12-17-2008, 01:37 PM
กราบนมัสการพระคุณเจ้า
สวัสดีเพื่อนชาวลานโดดทุกท่านครับ
....มาแล้วครับ..มารายงานตัวแล้วครับ....ขอบคุณทั่นลุงเปาครับที่ให้เพียงฝันลากผมมาจนได้ครับ....ยังคิดถึงทุกท่านน๊ะครับ

ทั่นยาย
12-17-2008, 03:22 PM
ครูวิทย์กลับมา....เฮฮาแก้บน

เย้ เย้ เย้ ครูวิทย์กลับมาแล้ว มาเจื้อยแจ้วแว่วสำเนียงเสียงสดใส
ได้เวลาเทศกาลงานเริงใจ จะจัดให้เพื่อต้อนรับการกลับมา
ขอปรึกษากับทุกท่านนั้นเสียก่อน จะรำฟ้อนกันแบบไหนอย่างไรหนา
ตะละแม่เกิดแก่แน่ะกัลยา พาเพียงฝัน ปลายฟ้ามาร่วมงาน
ให้พี่นพคนดีเป็นพี่ใหญ่ ผูกข้อไม้พันข้อมือถือข้าวสาร
แล้วนำไปที่ศาลเจ้าเขาบนบาน ตาเปานั้นประจำศาลงานสินบน
ให้เกิดแก่แม่งานผ่านรำฟ้อน มาเว้าวอนรำร่ายถวายกุศล
นำสาวๆเข้าขบวนชวนทุกคน รำแก้บนให้ตาเปาศาลเจ้าเอย

http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/rolleyes.gif http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/wink.gif http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/kiss.gif

พี่นพจ๋ามาเป็นผู้ใหญ่รับขวัญครูวิทย์กันเถอะค่ะ แล้วพาไปไหว้ศาลเจ้าตาเปาด้วยนะคะ
ที่ดลบันดาลให้ครูวิทย์คืนสู่เหย้าจนได้ค่ะ ตะละแม่เกิดแก่จ๋าพาเพียงฝันปลายฟ้ากะเจ้ากี้
มารำแก้บนถวายศาลเจ้าตาเปาด่วนค่ะ

Lucky
12-17-2008, 03:32 PM
http://www.charyen.com/jukebox/play.php?id=7585 (http://www.charyen.com/jukebox/play.php?id=7585)

เพลงชะตาชีวิต จัดหั้ย.....

Lucky
12-17-2008, 03:35 PM
เอางี้ดีก่าทั่นยาย อยากฟังเพลงไรขอมา เด๋วกี้เอาไปไว้ที่ห้อง เรียงร้อยถ้อยคำกลอนผ่านเพลง นะ ทั่นยาย จัดหั้ย หาไม่ได้ก้อจะหาหั้ยได้อ่ะ เพื่อทั่นยาย แระ ลุง ๆ ป้า ๆ เลยนะเนี่ย อิอิ

Lucky
12-17-2008, 03:39 PM
ชนะอื่นหมื่นแสนแม้นร้อยครั้ง แต่ก็ยังแพ้กิเลสและเหตุผล
ไม่ยิ่งใหญ่ไปกว่าปัญญาชน ผู้ข่มจิตพิชิตตนเพียงหนเดียว

ทั่นยาย
12-17-2008, 03:43 PM
ตะแร๊งแต้งกิ้วมั่กๆๆจ๊ะลัคกี้ แบบนี้แต่งตั้งให้กี้เป็นเจดีย์ เอ้ย ดีเจ
ที่เรียงร้อยถ้อยคำกลอนผ่านเพลง บ้านป้าดาวเลยนะ
จะได้แว่บไปขอเพลงกะดีเจคนเก่งบ่อยๆนะงับ งับ งับ

noppakorn
12-17-2008, 05:06 PM
ยินดีต้อนรับการกลับมาของครูวิทย์ครับ

รุ่งอรุณฟ้าแจ้งแดงสว่าง
ท้องฟ้าพร่างพราวพรายประกายแสง
มวลดอกไม้ต่างชูช่อล่อแมลง
ทั้งดอกแดงเหลืองขาวดูพราวตา
หมู่ภมรบินว่อนชอนดอกไม้
ต่างชอนไชดูดน้ำหวานให้หรรษา
ดอกไม้หอมส่งกลิ่นไกลไม่โรยรา
ทั้งล่อตาล่อใจได้แพร่พันธ์
แมลงน้อยพอได้กลิ่นถวิลหา
พากันมาดอมดมชมสุขสันต์
นำเกสรติดขามาพัลวัน
ผสมพันธ์เอื้อเฟื้อต่างเกื้อกูล

paobunjin
12-17-2008, 08:52 PM
ครูวิทย์มาแย้วววววววว ดีใจจังเยยยย......
ขอต้อนรับกลับสู่เหย้าเข้าสู่บ้าน เริงสำราญอย่างเดิมเพิ่มสีสัน
ครูไม่อยู่พวกเราไม่ค่อยมัน ลุงเปานั้นโดนรุมกลุ้มทุกที ฮา ฮา
มีครูวิทย์เคียงข้างไม่กลัวแล้ว นพกรณ์ตาแป๋วไม่เคยหนี
มาเถิดหนอเชิญเข้ามาต่อตี เชิญเลดี้เรียงหน้ามาโรมรัน...ฮา ฮา

ครูวิทย์เอ๋ยใจเย็นเย็นไว้ก่อนเถิด แสนประเสริฐมาพบหน้าพาสุขสันต์
เพราะพวกเราล้วนคนดีมีศีลธรรม์ มีแต่กัลญาณมิตรคิดอภัย
พบกันไปคุยกันไปให้มีสุข ร่วมสนุกสุขสันต์วันแจ่มใส
เรามีทุกข์มาปล่อยวางว่างวันใด คุยกันไปสนุกสนานซ่านฤดี

อย่าถือโทษโกรธเคืองที่พลาดพลั้ง อย่ามานั่งแบกทุกข์ไม่สุขศรี
คนไหนพลาดมาขอโทษโปรดปราณี ยื่นไมตรีแจ่มใสให้แก่กัน
มีปัญหากับการงานก็หนักแล้ว เชิญขวัญแก้วพักผ่อนอ่านกลอนฝัน
มีอะไรมาหยอกล้อพนอกัน มาแบ่งปันความเศร้าเคล้าน้ำตา.....ฮา ฮา ฮา

มาใกล้ใกล้ลุงเปาจะซับให้ น้ำตาไหลเปื้อนแก้มแถมมองหน้า
ตายิ้มยิ้มอิ่มใจสิ่งใดมา? หรือคนพามาสวยสวยเลยดีใจ?
เห็นไหมนั่นทั่นยายมาต้อนรับ เสียงกู่รับอึงคนึงจนลานไหว
ครูวิทย์มาแล้วหนอก็ดีใจ ทั้งฟ้อนใส่ลำซิ่งปิ๊งสบตา.....ฮา ฮา ฮา

พญามาร
12-17-2008, 09:05 PM
ขอแสดงความยินดีกับการกลับมาของครูวิทย์ครับ

สวัสดีครับ ลุงเปา ทั่นยาย พี่นพ น้องเพียงฝัน
และญาติธรรมทุกท่านครับ

piangfan
12-17-2008, 09:41 PM
ขอแสดงความยินดีค่ะกับการกลับมาของครูวิทย์ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

เพียงฝัน

เกิดแก่
12-18-2008, 12:11 AM
ยินดีต้อนรับการกลับมาค่ะคุณครูวิทย์

เสียงไชโยโฮ่ฮาตรงหน้าศาล
เสียงโจทธ์จันว่าใครหนามาคืนถิ่น
ยืนหน้าบานใจเต้นถี่ที่ได้ยิน
รีบโบยบินไปต้อนรับกลับสู่ลาน

แล้วจัดแจงแต่งกายใส่ชฏา
ยืนเงื้อง้า..เอ้ยตั้งท่าเริงร่าตรงหน้าศาล
เพราะวันนี้เป็นวันดีเขามีงาน
ครูวิทย์ท่านนั้นกลับมาชายคาเรือน

รีบจุดธูปจุดเทียนเวียนรอบศาล
ราดน้ำมันก่อนร่ายรำนำหน้าเพื่อน
หากรำเสร็จเมื่อใดไม่แชเชือน
จะชวนเพื่อนจุดไฟเผ่าเหล่าฟูงยุง

น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า เจ้าลักกี้หลานรัก มาเร็วววมารำแก้บนกันเถอะ
แต่..แหมท่านยายขา ยุงเยอะจังเลย อย่างงี้ต้องจุดไฟไล่ยุงสักกะหน่อยนะ

ทั่นยาย
12-18-2008, 08:50 AM
เจ้าพ่อ รมควัน

อุแม่เจ้า..อ้าวว้ายตายแน่ๆ ตะละแม่รำแก้บบนซนซะนั่น
ไปจุดไฟไล่ยุ่งพลุ่งพวยควัน จะเผาศาลของตาเปาเค้าหรือไร
ควันโขมงโขลงคลุ้งพุ่งเต็มศาล เจ้าพ่อท่านคงแสบตาหาน้อยไม่
เสียงไอค๊อกออกจากศาลนั่นปะไร คงโดนไฟสุมทรวงจนร่วงราน

ตะละแม่เกิดแก่แม่คุณเอ๋ย แม่ทรายเชยวีระกรรมทำกับศาล
ไปจุดไฟรมควันท่านเสียอาน เจ้าพ่อศาลไคฟงคงแทบตาย
เห็นควันไฟมืดดำทำร่าเริง ตาเปาเพิ่งสำลักควันรีบผันผาย
ขืนอยู่รับสินบนจนตาลาย อาจจะตายคาศาลนะทั่นเปา

เพียงฝันจ๋ารีบเรียกใครดับไฟก่อน ปลายฟ้าต้อนคนออกไปอย่าให้เข้า
พี่นพจ๋ารีบไปช่วยด้วยตาเปา ก่อนเป็นเจ้าไร้ศาลผ่าน..รมควัน

เกิดแก่จ๋าจะทำศาลเจ้าอบฟางรึไงคะ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif

Lucky
12-18-2008, 09:39 AM
5555555555555555555
ป้าจารำแก้บนกันหรอ
จะไปแก้ศาลไหนอ่ะ
เด๋วกี้ไปล๊อบบี้ศาลก่อนนะ
ยอม ๆ ดูเค้าหน่อย
เด๋วกี้หาแว่นดำอำพรางหั้ย อิอิ

พญามาร
12-18-2008, 11:43 AM
เสียงครูวิทย์ฝากใจในเวหา
ฝากฟากฟ้าคืนนี้มีดาวใส
ร้องเรียงรักพร้อมพรักด้วยอุ่นไอ
จากดวงใจของครูวิทย์ส่งจิตมา

สวัสดีครับ ท่านเดฟ ท่านดาว ลุงเปา ลุงบีบี
ลุงโจ ครูวิทย์ ทั่นยาย คุณโดด คุณอ๋อย คุณเกิดแก่
น้องเพียงฝัน คุณปลายฟ้า คุณลัดกี้ คุณแปดคิว
และทุกท่าน ครับ
สาธุกับบทความดีดี ทั่นยาย พี่นพ ลุงเปาครับ

noppakorn
12-18-2008, 02:47 PM
เสียงโห่ร้องกึกก้องท้องทะเล
เสียงโห่เห่ต้อนรับการกลับบ้าน
เสียงเริงร่าฮาเฮเห่สำราญ
เสียงเบิกบานรับครูวิทย์สิทธิพร

WELL COME TO DHAMAPOEM

paobunjin
12-18-2008, 07:54 PM
ไล่ยุงหรือไล่เจ้ากันแน่?

นอนอกสั่นขวัญหายโอ๊ย...ตายแล้ว!! ไม่เห็นแนวควันเขม่าสีเทาคลุ้ง
เอ..ใครหนามาจุดไฟไล่ฝูงยุง กลิ่นเหม็นคลุ้งควันไฟตายแล้วเรา
อูย..แสบจมูกแสบคอไอค็อกแค็ก ชักแหง็กแหง็กร้อนแทบตายถูกไฟเผา
กระโดดลงจากศาลบ้านของเรา เจ็บหัวเข่าขาโขยกเขย่งไป....

ก็ไหนว่าจะเอาของมาเซ่น เพื่อให้เป็นของขวัญวันฟ้าใส
ครูวิทย์เขาคืนเรือนเพื่อนดีใจ แต่ไฉนมาเผาศาลพาลพาโล?
เห็นเอาไก่เอาเหล้ามาเซ่นไหว้ เต้นรำไปร้องเพลงเปล่งไชโย้!!
เราก็พลอยชื่นใจเหล่าไฮโซ ครูวิทย์โผล่มารำแต้แน่เหมือนกัน

ทั้งทั่นยายเกิดแก่แม่รำสวย ปลายฟ้าช่วยยกตะเกียงให้เพียงฝัน
นพกรณ์รำงิ้วพริ้วพัลวัน แปดคิวนั้นหกขะเมนตีลังกา
พญามารตีตะโพนป๊ะเท่งป๊ะ เจ้าโดดนะรำมวยสวยบ่ก๊า?
ท่านบีบีเป่าแคนแอ่นไปมา สาวสาวพากันร้องเพลงบรรเลงกัน

เผาก็เผาไปเถิดฝูงยุงร้าย แต่ไหงกลายไล่เจ้าเข้าไปนั่น
โถ...ตาเปาอยู่ดีดีมีไรกัน เดี๋ยวก็สั่นตกมาตายไม่น่ารม....ควันเล้ย....ฮา ฮา
หรือเกิดแก่แม่เห็นศาลมันรก สกปรก รกไปไม่เหมะสม
เอาน้ำมันมาราดปาดไฟรม ตาเปาดมควันไฟเดี๋ยวตายเอง...ไช่ไหม? ฮือ ฮือ..!!

kuwit
12-19-2008, 02:11 PM
สวัสดีครับญาติมิตรแห่งลานโดด ทั่นลุงเปา ท่านยาย พญามาร น้องเพียงฝัน คุณเกิดแก่ คุณลักกี้ ท่านอาจารย์นพกรณ์ คุณปลายฟ้า และทุกท่านที่ยังไม่ได้เอ่ยนาม ครับ
เข้ามาอ่านแล้วน้ำตาพาลจะไหลที่ได้เห็นเพื่อนในห้องยังไม่ลืมกัน ผมยังเป็นปุถุชนคนธรรมดาที่มีรัก โลภ โกรธ หลง เอาเป็นว่ายังอยู่ในโลกแห่งโลกีย ยังมีรัก มีชอบ มีบางครั้งดีใจ เสียใจ น้อยใจบ้างเป็นธรรมดาครับ แต่เมื่อเห็นว่าทุกคนยังเหมือนเดิมเราก็ควรหันกลับมาหาตัวเองว่าที่จริงแล้วเราควรปรับตัวเองในบางเรื่อง....บางครั้งอาจจะเป็นคนคิดมากไป..หวังมากไป..กลัวมากไป...จนต้องถึงกับถอยหนี...ต่อไปจะไม่กลัวแล้วครับ..น๊ะน้องเพียงฝันน๊ะ ครูวิทย์จะไม่กลัวแล้วครับ

มาวันนี้แสนดีใจหาใดเทียบ
หากจะเปรียบได้เพชรที่เคยหาย
กลับมาหาญาติมิตรชิดแนบกาย
จะไม่หายจากลานโดดมาโอดครวญ

ขอขอบคุณ ทุกท่าน ที่ต้อนรับ
มาร่วมขับ ลำนำ ที่แสนหวาน
อ่านครั้งแรก ซึ้งใจ หาใดปาน
ญาติทุกท่าน ฟ้อนต้อนรับ ขับสู้จัง

ทั้งแก้บน แก้ผ้า พาระรื่น
แสนชื่นมื่น ฟ้อนรำมา พาสุขสันต์
ศาลานี้ ลานคนโดด สนุกครัน
ทั้งพี่พี่ น้องน้องนั้น มาพร้อมเพรียง

ถึงวันนี้ ครูวิทย์ อิ่มจิตแล้ว
โอ้เพื่อนแก้ว รับฝันมา พาสุขสันต์
จะผ่านไป อีกกี่ปี หรือกี่วัน
ครูวิทย์นั้นจะไม่ลืม กรุณา

paobunjin
12-19-2008, 05:05 PM
โอ๊ย...ครูวิทย์ ส่อยแหน่ๆ

ครูวิทย์เอ๋ยส่อยแหน่แย่เสียแล้ว ถูกน้องแก้วรมควันจนขวัญผวา
จะไล่ยุงแต่ไฟแลบแสบนัยตา โดดลงมาขาแพลงหลังแข็งแล้ว
โถ พ่อคุณไปไหนมาทำหน้าเหี่ยว ไปเดี๋ยวเดียวแก่อักโขโธ่ น้องแก้ว
เมื่อก่อนนั้นหนุ่มฟ้อหล่อแหวกแนว ทำเป็นแต๋วไปได้น่าอายจัง

ดูเขารำแก้บนกับคนสวย ครูวิทย์ฉวยผ้าขาวม้ามัดหน้าหลัง
มัดข้างหน้าแต่เห็นก้นคนจังงัง ครูวิทย์ยังไม่รู้ ฮู้ รีบมา!!
เอาโสร่งนี่ไปนุ่งให้มันมิด เอาไปปิดก้นไว้เดี๋ยวขายหน้า
แล้วที่หลังก่อนจะไปก่อนจะมา สวมเสื้อผ้าให้มันดีก่อนลงเรือน เน้อ..!

อุ้มลุงเปาไปฟ้อนกับเขาหน่อย มะลำมะลอยเจ้ากี้ไม่มีเพื่อน
ไปไหนไหนก็ได้ไม่อยู่เรือน กับหมู่เพื่อนเรียกว่าไปมะลำมะลอย
อูย..ครูวิทย์หลังลุงเปามันขัดยอก ขาถลอกแขนเคล็ดเฮ็ดค่อยค่อย..แหน่
เกิดแก่เอ๋ยลุงเปาเขาสำออย นวดให้หน่อยนะแม่คุณเอาบุญเทอญฯ

ก็อยากเอาไฟไปสุมที่ใต้ศาล ลุงลนลานโดดลงมาจนหน้าเหยิน
หลังก็เคล็ดขาก็เคลากไม่อยากเดิน เจ็บเหลือเกินก็เพราะเจ้าเข้าราวี
เดี๋ยวจะให้ครูวิทย์ไปส่งบ้าน นวดนานนานไม่เป็นไรอย่าหน่ายหนี
หายดีแล้วทำศาลใหม่ให้ดูดี แล้วเป็นทีแห่ขันหมากไปขอเธอ ดีไหม?
ฮา ฮา ฮา!!

plyfha
12-19-2008, 08:13 PM
มาต้อนรับครูวิทย์ที่บ้านใหม่
ทะเลใจยังรอไม่มีล้า
ทั้งท่านยายลุงเปารีบเข้ามา
สาวนปลายฟ้ารออยู่กู่ก็โกย

อันน้ำใจมีมาไม่แห้งเหือด
แม้ไม่ใช่สายเลือดยามระโหย
มาคุยกันพี่น้องอย่าโบกโบย
ไม่มีโรยน้ำใจในลานธรรม

http://img90.imageshack.us/img90/3940/satyz9.jpg (http://imageshack.us)

มอบดอกไม้ช่อสวยให้เติมต่อ
ทิ้งความท้อหม่นไปใจอย่าซ้ำ
กำลังใจน้องพี่มีประจำ
ยามระกำเข้ามาอย่าห่างเลย

เรื่องของคำของคนวกวนนัก
มีทั้งรักทั้งชังแกล้งทำเฉย
ปลายฟ้านั้นเคยโดนมากมายเลย
พอทำเฉยก็แพ้ภัยในตัวตน

ทั่นยาย
12-20-2008, 01:22 AM

ครูวิทย์เจ้า ยินดีต้อนฮับปิ๊กบ้านเน้อเจ้า ดีใจ๋แต้ๆกาตี้ครูวิทย์ปิ๊กมา
ได้เวลาพอดีเจ้า จะได้มาร่วมงานตี้ตาเปาเปิ้ลจะไปสู่ขอสาวหน่ะเจ้า

จะขอ...ก้อรีบขอ

ในที่สุดทั่นตาเปาเค้าก็โพล่ง ใจโจงโปงโปร่งสะออนมาอ้อนสาว
จะขอยกขันหมากหมั้นอันเกรียวกราว ไปขอสาวชื่อเกิดแก่นะแม่คุณ
ครั้งที่แล้วนั้นตาเปาเค้าทำเขิน กลัวเหลือเกินว่าสาวเจ้าไม่เกื้อหนุน
ทำโวยวายโยกโย้โถพ่อคุณ เล่นเอาลุ้นกันแทบตายไร้เรี่ยวแรง

เจอฤทธิ์เดชเกิดแก่แม่รมควัน ตาเปาลั่นปวดยอกหายจะไปแต่ง
กลัวแล้วหนออิทธิฤทธิ์แม่แก้มแดง หวาดระแวงเธอจะเผาเจ้าไคฟง
ในครั้งนี้คงไม่ลี้ทำหนีหน้า งานวิวาห์คงราบรื่นชื่นสุขสม
หากตาเปาทำวุ่นวายให้งานล้ม ยายจะสมน้ำหน้าถ้าถึงตาย

ในครั้งนี้พีธีการงานยิ่งใหญ่ ต้องจัดให้สมตามความคาดหมาย
ตามขั้นตอนประเพณีมีมากมาย ต้องหมั้นหมายกันก่อนนะจ๊ะตาเปา
อย่ามัวแต่งุ่มง่ามทำเงื้อง้า มัวตั้งท่าเขินอายอยู่ใยเล่า
เดี๋ยวสาวเจ้าเค้าไม่รอก้อจะฟาว ถูกใครเค้ามาตัดหน้าจะเสียดาย

ตัวทั่นยายเป็นผู้ใหญ่ฝ่ายเจ้าสาว ฝ่ายตาเปาจะให้ใครเป็นผู้ใหญ่
ให้แต่งตั้งจัดหามาเร็วไว ยายจะได้เจรจาค่ายกครู
อุ๊ยไม่ใช่ต้องเรียกว่าค่าเสียหาย เอ้ยไม่ใช่ค่าสินสอดยอดเยอะอยู่
ที่ตาเปาเค้ามอบไว้ให้โฉมตรู ยอดพธูเกิดแก่แม่นงราม

คิดจะขอก็รีบขออย่ารอท่า มัวแต่ช้าเธอเปลี่ยนใจจะไหวหวาม
ถึงน้ำมันขึ้นราคาไม่บ้าตาม มาทาบทามสินสอดเจ้ายังเท่าเดิม http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif

ตาเปาจ๋ารีบหาผู้ใหญ่มาเจราจาสู่ขอตะละแม่เกิดแก่โดยเร็วนะ ขอบอก
ขืนงุ่มง่ามชักช้าเดี๋ยวโดนแซงตัดหน้าจะหาว่าไม่เตือนนะก๊ะ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif

noppakorn
12-20-2008, 10:28 AM
สวัสดีครับทั่นยาย ทั่นโดด ลุงเปา น้องปลายฟ้า น้องเพียงฝัน น้องเกิดแก่
คุณบีบี คุณครูวิทย์ น้องกี้ พญามาร น้องแมงโม้ และญาติธรรมทุกๆท่านครับ

ได้ยินเสียงเจื้อยแจ้วดังแว่วหวาน ต่างสำราญต้อนรับการกลับบ้าน
คุณครูวิทย์ผู้มีจิตคิดสำราญ พ่อชายชาญหาญกล้ามาแล้วเรา
มีเครื่องเซ่นบวงสรวงปวงเทวา เสียงโห่ฮาดังกันใหญ่ไม่เงียบเหงา
เห็นใครเต้นแก้บนบ่นพรึมเพรา ใช่ลุงเปาฯหรือไม่ในหมอกควัน
ใครกันหนอหน้าคุ้นจังดั่งเคยเห็น เต้นหน้าเป็นแขนขาพาใจสั่น
น้ำตานองเต็มใบหน้าท่าตื้นตัน หรือกลุ่มควันมันรมจนซมไป
พอเสร็จงานก็ได้ข่าวเรื่องบ่าวสาว กลิ่นกรุ่นเงาคาวมงคลยลยินได้
ใครกันหนอจะหมั้นสาวพริ้งพราวใจ บอกได้ไหมจะไปช่วยด้วยอีกคน
จะคอยร้องโห่ฮาหน้าขบวน จะไปชวนทั่นโดดมาหาคนขน
ช่วยกันแบกแจกอั้งเปาเข้าริ้วพล ชวนกันขนสินสอดหมั้นงานลุงเปาฯ
ให้ปลายฟ้าถื่อพานใหญ่ใส่แหวนหมั้น ให้เพียงฝันถือถาดทองดองสาวเจ้า
คุณครูวิทย์เป็นผู้ใหญ่ให้อั้งเปา น้องกี้เฝ้าถาดขนมห่มผ้าแดง
คุณบีบีคุมขบวนชวนกันโห่ เดินโยกโย้รำแต้แห่เป็นแผง
นพกรณ์กับทั่นโดดโลดสำแดง จะเดินแซงเอาสร้อยกั้นงานหมั้นกัน.....

Lucky
12-20-2008, 01:59 PM
ไหน ๆ ๆ ใครหมั้นกันมิรุเรื่อง

กี้ก้อเคืองลุงนพกลบอั่งเปา

มิน่าหละเลื่อนนัดผลัดกี่เสาร์

อั่งเปาหมด กี้ก้ออด หมดเลยเรา

ได้นั่งเส้า อีกคราแล้ว เจ้ากี้เอ้ย

เหมือนเคย ๆ ชวดตลอด ปลอดกาตัง

แถมให้นั่ง ใส่ชุดแดง แสลงใจ

ถาดขนม ห่มสะไบ ใครหละนั่น

กี้ที่ไหน ใส่ชุดแดง แปลงกายกัน

ฉันหรือฉัน รับ บ่ ได้ ในชุดแดง 5555555555

ลุงนพใจร้ายยยยยยหั้ยกี้ใส่ชุดแดงได้ลงคอ อิอิ

ทั่นยาย
12-20-2008, 09:11 PM
ศึก....ชิงซอง

ได้ยินเสียงขบวนหมั้นขันหมากมา ชะเง้อหามองดูอยู่บนบ้าน
สาวชุดแดงแสลงใจนั้นใครกัน แดงแสบสันเจิดจ้าหน้าขบวน http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cool.gif
มีครูวิทย์เป็นผู้ใหญ่ฝ่ายเจ้าบ่าว นำตาเปาเดินหน้ามาครบถ้วน
ทั้งเพียงฝันกับปลายฟ้าแม่หน้านวล ร่วมขนบวนถือพานขันหมากมา
ทั่นบีบีมีหน้าที่คอยตีฆ้อง ช่วยโห่ร้องก้องขบวนชวนโหยหา
พญามารแบกกล้วยอ้อยพลอยตามมา แปดคิวคว้าขวดเหล้าเอาไว้เอง
พยายามมองหาว่าน้องโดด กับพี่นพหลบอยู่ไหนใยไม่เร่ง
หรือว่าอยู่ท้ายขบวนชวนบรรเลง แทบหงายเก๋งเห็นมากั้นด่านประตู...ซะงั้น
ตกลงว่าอยู่ฝ่ายไหนไม่แน่ชัด คงต้องนัดมาสัมภาษณ์กันสักครู่
จะอยู่ฝ่ายน้องสาวเจ้าตราตรู หรือจะอยู่ฝ่ายเจ้าบ่าวไม่เข้าใจ
อยู่ฝ่ายไหนต่างก็ดีเป็นพี่น้อง แต่จะต้องให้ชัดเจนอย่าเอนส่าย
หากจะอยู่ฝ่ายเจ้าบ่าวก็เข้าใจ ซองที่ได้ยายขอคืน อย่ายืนงง... เอาคืนมาซะดีๆ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif

ดู ดู๊ พี่นพกะน้องโดดคิดจะแฮ๊บซองกั้นประตูรึก๊ะ ต้องผ่านทั่นยายไปก่อนล่ะก้า
ใครจับเจ้ากี้ใส่สีแดงหนอ แดงได้สะใจจิงๆ กี้เอ้ยมองไกลเหมือนซองอั่งเปาเลย http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif

paobunjin
12-20-2008, 10:37 PM
หยู๊ดดด...!!! เดี๋ยวก๊อนน...!!! อย่าเข้าไม่ถูกก...!!!

โอ๊ยยย..เข้าใจไม่ถูกกันใหญ่แล้ว ไม่มีแววตาเปาจะแต่งสาว
ที่จะขอให้ครูวิทย์ของพวกเรา เป็นเจ้าบ่าวแต่งงานการมงคล
จะได้ไม่เร่ไปที่ไหนอีก จับมัดปีกมัดหางแล้วถอนขน
จะได้อยู่เฝ้าศาลกันไฟลน มองหาคนเป็นเจ้าสาวแล้วเข้าที ฮา ฮา
เจ้าเกิดแก่ก็ไม่ค่อยมาอยู่ใกล้ เธออยู่ไกลยุ่งกับงานขมันขมี
จึงจะจับแต่งงานกันเสียที จะได้มีเพื่อนตาเปามาเฝ้าลาน
จะได้มีคนงามขำทำกับข้าว ตื่นช้าเช้าจะได้กินของคาวหวาน
กินข้าวแฝ่ชื่นใจเดินหน้าบาน คอยลูกหลานมาหาแล้วว่าความ ฮา ฮา

ขอบอกกล่าวกันก่อนอย่าย้อนยอก ไม่ไช่ตาเปาดอกที่โดนหาม
คนจะแต่งคือครูวิทย์กับคนงาม แต่ยังไม่ได้ถามความในใจ
เพียงแกล้งโยนก้อนหินถามทางก่อน แต่บังอรน้องรักรีบผลักไส
ให้ตาเปาเสียคนตอนแก่ไง ช่างทำได้หนอทั่นยายอายจังเยยย...!!
เกิดแก่เอ๋ยอย่างครูวิทย์เป็นไงบ้าง? พอเดินข้างไปวัดได้ไหมเอ่ย?
ถามทั่นยายช่วยกันตอบอย่าเมินเลย เอาน้องเขยไว้ใช้งานในลานเรา ดีไหม?

เฮ้อออ......ทั่นยายนะทั่นยาย บ่อยมากกกก.....ที่ทำเอาตาปาใจหายใจคว่ำ
งานนี้ไม่ไช่งานแต่งตาเปาหรอกน๊า...!!! อย่าเข้าใจกันม่ายถูกกก...!!!
ตาเปามีคนที่ตาเปาแอบปลื้มอยู่แล้ว แต่บอกม่ายด๊ายยย....!!!ต้องห้าม...!!!

piangfan
12-21-2008, 05:16 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพกรณ์ ลุงเปา พี่เกิดแก่ พี่โดด พี่อ๋อย
ทั่นยาย พี่ปลายฟ้า ลุงบีบี ครูวิทย์ พี่พญามาร พี่แปดคิว เจ้าป้าฯ
พี่ตะขบพี่รักกี้ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ
โมทนาสาธุค่ะ ทั่นยาย พี่นพกรณ์ ลุงบีบี ลุงเปา พี่เกิดแก่
กับบทความดีดี
ฉลองปีใหม่กับเพียงฝันไหม
แสนสดใสใกล้ชิดไม่คิดห่าง
มีเพลงร้องคาราพาท่าทาง
ยามฟ้าสร่างร่วมฉลองกันสองคน
(เชิญทุกท่านมาฉลองทั่วลานค่ะ)
แป่วๆๆ!ไม่ได้แวะมาหลายวัน
มีงานแต่งซะแล้ว
เพียงฝันล้างท้องคอยกินอีกแล้วค่ะ
เด๋วเพียงฝันจะไปช่วยทุกท่าน
รำนำขบวนแห่ขันหมากค่ะ
เด๋วไปหาต้นกล้วยอ้อยมาฝากค่ะ
คิดถึงทุกท่านค่ะ

grup'/yo..เพียงฝัน..grup'/yo

Lucky
12-21-2008, 08:35 PM
อันความรักเมตตาและปราณีจะมีใครมาบังคับก็หาไม่

หลั่งมาเองดุจฝนอันชื่นใจ จากฟากฟ้าสุราลัยสู่แดนดิน

เป็นสิ่งดี สองชั้น อันปลื้มใจ ทั้งผู้ให้ ผู้รับ สมถวิล

อภินันทนาการจากทั่นชิน อิ จิ อิอิ...แอนด์ ลุงโจงับ

paobunjin
12-22-2008, 12:45 AM
เอ สงสัยงานฮ้าง ซาลาม้าง..?

ใครมองเห็นครูวิทย์เจ้าบ่าวบ้าง? ดูท่าทางหงอยเหงาหนีปายหนาย...?
ถ้าไม่รักไม่ชอบไม่เป็นไร ทำน้อยใจใจน้อยบ่อยจังเล้ย ฮา ฮา
อันลุงเปาแกล้งถามไปงั้นแหละ แหะ แหะ แหะอยากแต่งจริงแกล้งนิ่งเฉย
ลพบุรีนครสวรรค์ไซร้ไม่ไกลเลย กลัวทรามเฉยตวาดใส่ไล่ลงเรือน ฮา ฮา
เพราะตาเปาแก่แล้วเจียมสังขาร จะทรมานคนดูแลเห็นแก่เพื่อน
แต่จำเป็นทั่นยายไม่แชเชือน จะให้เพื่อนแต่งงานการใหญ่โต
เกิดแก่เอ๋ยลองวางงานมาดูหน่อย เจ้าจะพลอยเสียท่าอย่าโมโห
ดูทั่นยายเตรียมงานเสียใหญ่โต เจ้ากี้โชว์ชุดแดงแต่งรอแล้ว
ฝ่ายคุณนพเตรียมอั่งเปาตั้งหลายร้อย เดี๋ยวจะพลอยร้างงานกันเป็นแถว
เจ้าปลายฟ้าเพียงฝันนั่นกลมเกลียว เดินหลายเที่ยวเตรียมกล้วยอ้อยไม่น้อยเลย
เอ้า ครูวิทย์ฟิตจัดไปตัดไม้ เอามาไว้ทำโรงงานอย่าเมินเฉย
ทั้งเจ้าโดดแปดคิวลิ่วมาเลย บีบีเอยพญามารช่วยงานกัน
ทั้งเตรียมน้ำเตรียมไฟอย่าให้ขาด ไปตลาดซื้อของทำอาหาร
เอ้า ทั่นยายเอาตังไปจัดการ สามสิบพันพอไหมไม่ต้องทอน ฮา ฮา

เอาเป็นไรเป็นกัน บ้านกำนันไม่ไป 55555555+

ทั่นยาย
12-22-2008, 08:51 AM
เล่นตัว...งานกร่อย

ดูตาเปาเค้าเขิลทำเมินหลบ แกล้งเอนซบหลบครูวิทย์จิตไหวหวาม
ไม่กล้าบอกเปิดใจให้คนงาม ได้ทราบความในใจหลงใหลเธอ
ทำเป็นหนุ่มเหลือน้อยคอยความรัก ไม่กล้าทักไม่กล้าถามนำเสนอ
แอบปลื้มสาวเจ้าแทบตายใจละเมอ ได้แต่เพ้อถามถึงคะนึงครวญ

พอทั่นยายจัดงานการวิวาห์ ยังมีหน้ามาเบี่ยงบ่ายให้กำสรวจ
ทำมาป่วนเล่นตัวมั่วจนรวน เดี๋ยวเนื้อนวลเธอก็งอนอย่าอ้อนตาม
หากเกิดแก่เธอไม่แลแล้วอย่าวอน อย่ามาอ้อนให้ทั่นยายไปไต่ถาม นะ
จะไม่ช่วยเป็นแม่สื่อหรือหมอความ ให้คนงามเธอจัดการให้อานเลย

ตาเปาจ๋าอยากเล่นตัวดีนัก ไปตกลงกันเองแล้วกันค่ะ
ทั่นยายไม่รับรู้ด้วยแล้วล่ะ พูดให้ดีนะระวังแม่งามงอนจะไปเผาศาลเอานะก๊ะ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif
กี้เอ้ยมาช่วยตาเปาด่วนจ้า งานนี้มีหวังตายแน่ๆ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif

เกิดแก่
12-22-2008, 06:33 PM
กราบนมัสการพระคุณเจ้าที่เคารพค่ะ
สวัสดีค่ะท่านพี่ชายใหญ่ฯ ท่านยาย ท่านลุงเปา น้องโดด น้องแปดคิว
คุณครูวิทย์ น้องอ๋อย น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า หลานลักกี้ และ
ญาติธรรมทุก ๆ ท่าน

นั่งแอบซุ่มคุมเชิง เอ้ย! ดูเชิงอย่างเริงร่า อยากสบตากับเจ้าบ่าวที่กล่าวถึง
จะหล่อเหลา สักเพียงใดใจรำพึง จะหน้าบึ้ง ขึงขัง เป็นอย่างไร
อย่ามาปล่อยให้คอยเก้อละเมอหา ให้ขายหน้าเป็นรอบสองต้องหมองไหม้
หากลุงเปาอยากได้เราเป็นสะใภ้ โปรดทำใจไว้ให้ดีก่อนมีงาน
มารยาท กิริยาหาใครเปรียบ เคยเดินเยียบ แมว หมา ตายคาบ้าน
เรื่องน้ำหนักชั่งไว้ในวันวาน กิโลมันยังร้องไห้ว่าไอ๋ ย้า
ท่านครูวิทย์เจ้าขาอย่ามัวเฉย รีบออกมาเปิดเผลเลยดีกว่า
เพราะผู้ใหญ่ฝ่ายท่านนั้นเร่งมา ขืนมัวช้าเสียเวลาจะพาพัง
ญาติผู้ใหญ่ฝ่ายเจ้าสาวเราเตรียมพร้อม จะรุมซ้อม เอ้ย! จะยินยอมแต่โดยดีจงมีหวัง
หากลุงเปาให้คอยเก้อเบลออีกครั้ง จะจับมัดตราสังข์ ก่อนนั่งยาง

ท่านยาย น้องปลายฟ้า น้องเพียงฝัน เจ้าหลานลักกี้ เตรียมกำลังให้พร้อมเพียง
งานนี้งานใหญ่ งานฮ้าง หรือนั่งยางกันหน้อ

Lucky
12-22-2008, 10:16 PM
ยังไง ๆ ก้อป้อเปาแพ้ตะละแม่อยู่ดีแหละ อิอิ ม่ายรุจะช่วยครายหละงานนี้กี้เอ้ย

นั่งหายจายเฉย ๆ ข้างทั่นยายดีก่า

นั่งนิ่ง ๆ ไม่ดื้อไม่ซนนะ อิอิ

noppakorn
12-23-2008, 12:58 PM
อยากจะยกงองงลงห้องนี้ เอางัยดีคู่บ่าวเจ้าสาวว่า
ใช่ลุงเปาหรือครูวิทย์คิดไงวา ทำยักท่าเกี่ยงกันมันยังไง
ลองตกลงกันใหม่ให้ดีกว่า เกี่ยงไปมาระวังหนักจะหักได้
ขืนชักช้าสาวเจ้าจะเปลี่ยนใจ ฉันอดได้อั้งเปาเอามากิน
ถ้ายังไงขอแนะให้ใช้จับฉลาก ไม่ลำบากบอกยายด้วยช่วยตัดสิน
อย่าเกี่ยงกันเดี๋ยวสองท่านไม่ได้กิน ถูกใครบินโฉบเอาไปร้องไห้โฮ...

paobunjin
12-23-2008, 04:09 PM
จับไม้สั้น ไม้ยาวก่อน

อ้าว ครูวิทย์มิดจี่หลี่(เงียบ)อยู่ที่หนาย? ยังไม่ตายทำเป็นเขินเดินหน้าจ๋อย
ฝ่ายเจ้าสาวเขามาถามอย่าสำออย เพียงฝันปล่อยออกมาอย่าช้านาน ฮา ฮา
งั้นมาจับไม้สั้นไม้ยาวก่อน อย่าย่อหย่อนความรักสมัครสมาน
จับไม้สั้นหรือไม้ยาวต้องแต่งงาน อย่าทรมานลุงเปาเหมาคนเดียว ฮา ฮา

แต่ขอบอกสาวเจ้าเอาบุญก่อน ลุงเปาวอนว่าอย่ากลัวมัวหวาดเสียว
เคยปาดคอไก่ตาย(แล้ว)หลายตัวเชียว เคยขับเคี่ยวกับนักมวยมาหลายคน
เตะก้านคอเข่าศอกบอกให้รู้ เคยเป็นครูมวยปล้ำมาหลายหน
เคยหักอก เอ๊ย โดนสาวหักอกมาหลายคน เป็นคนจนชอบดื่มเหล้าเมาตาลาย(เดี๋ยวนี้หยุดแล้ว เดี๋ยวหก..ฮา ฮา)

คุณสมบัติอย่างนี้รับได้ป่าว? ขอสาวเจ้าคิดให้ตกก่อนอกสลาย
อย่าคาดหวังว่าตาเปาเขายอดชาย จะเสียดายอิสระที่เคยมี
เพราะตาเปาเอาแต่ใจไม่ไช่น้อย ชอบสำออยให้เอาใจไม่หน่ายหนี
ทั้งเอวหลังชอบปวดนวดให้ที ไม่กี่ปีก็จะโซมเดินเซซัง ฮา ฮา

แต่ถ้าได้ตาเปาเข้าเคียงคู่ เจ้าโฉมตรูเบาใจไม่ล้าหลัง
จะเข้าเนทแชตสาวเล่าให้ฟัง แล้วมานั่งร้องเพลงกล่อมให้นอน
ให้จ้าหลับฝันดีพัดวีให้ จะเอาใจคนงามไม่หลอกหลอน
พาไหว้พระสวดมนต์เฝ้าขอพร ให้งามงอนเจ้าสุขสันต์ทุกวันคืน.....

เอ้า เกิดแก่เอ๋ย ตัดสินใจพิจารณาให้ดีนะ จะกล้าเสี่ยง(ตาย)หรือเปล่า...? ฮา ฮา ฮา

ทั่นยาย
12-23-2008, 10:39 PM
ตาอินกะตานา.... ตาอยู่มาคว้าไปครอง

ได้ยินเสียงร้องว่า งง คงคิดหนัก มึนยิ่งนักพี่นพเราเกาเกศา
อลวน อลหม่านงานวิวาห์ เจ้าบ่าวมาตั้งสองคนแสนจนใจ
อยากจะได้อั่งเปาเขาก็อยาก แต่คิดมากจะรับซองจากข้างไหน
ครั้นจะรับทั้งสองฝั่งยังเกรงใจ กลัวเผลอไผลได้น้องเขยเลยสองคน

ฝ่ายเจ้าสาวของเราเจ้าใช่ย่อย ฟังน้ำถ้อยไม่เกี่ยงงอนหล่อนสับสน
ให้ดาหน้าเข้ามาทั้งสองคน แม่หน้ามลท้าทายคล้ายวางมวย
ทั้งจะจับมัดตราสังข์และนั่งยาง ดูค่อนข้างจะอ่อนหวานปานต้นกล้วย
หากใครได้เป็นสะไภ้ให้งงงวย นี่นักมวยหรือนางงามถามจริงจริง

ทั้งครูวิทย์ทั้งตาเปาเค้าเกี่ยงงอน เกรงเจ้าหล่อนผู้บอบบางอย่างนางสิงห์
ต่างโกยอ้าวเผ่นไหวไวปานลิง เจอยอดหญิงบู๊เหมือนชายไม่รอรี
กลัวจะโดนของแข็งไม่แจ้งเกิด เผ่นกันเถิดสองราพากันหนี
ปล่อยเจ้าสาวกับพี่ชาย,ยายตัวดี ให้โศกีโศกาหน้าครื้นเครง

ทั้งข้าวของเงินทองกองตรงหน้า ต่างขนมากันมากมายตั้งหลายเข่ง
โดนเจ้าสาวผู้อ่อนไหวใจนักเลง ริบไว้เองค่าต้องเคลียร์เสียเวลา
ก้อเจ้าบ่าวทั้งคู่นั้นเกี่ยงกันอยู่ แม่โฉมตรูไม่ใส่ใจไม่ถือสา
เดินยิ้มเผล่หน้าบานจานเรด้าร์ ตาอยู่มาคว้าไปครองไม่หมองใจ

แม้จะถูกสองเจ้าบ่าวเค้าเกี่ยงงอน ไม่อาทรร้อนจิตคิดหม่นไหม้
ไม่อยากแต่งก็ช่างเค้าไม่เหงาใจ ยังมีชายมากมายอยากได้จัง
กะทาชายนายหนึ่งซึ่งหมายปอง อย่างเกี่ยวดองปองใจให้ความหวัง
เป็นตาอยู่เข้ามาเกี้ยวเปรี้ยวใจจัง ใครรู้บ้างว่าตาอยู่คือ....ผู้ใด

เอ้า ใครทายถูกมีรางวัลนะ เอิ้ง เอิง เอย ตะละแม่อุบไว้ก่อนนะ ห้ามบอกใบ้ด้วย
เพียงฝัน ปลายฟ้า กะเจ้ากี้ ลองทายดูสิว่าตาอยู่เป็นใคร http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif

เกิดแก่
12-24-2008, 12:33 AM
พี่เรา..เผาเรือน

เกือบเสียที เสียท่ามั๊ยละฉัน
พี่ชายดันไปแนะนำดูทำได้
แค่อั่งเปาพี่ชายเราเขาวุ่นวาย
คิดเร่ขายน้องเพียงหวังยังกำไร

ดูรึ นี่ พี่ชายฉันดูท่านพูด
รีบเร่งรุดยกน้องสาวให้เขาได้
หรือกลัวเปลีองข้าว ปลาน่าเสียดาย
จึงพลักไสให้ออกไปไกลจากเรือน

มาขับไล่ไม่ใยดีเลยพี่เอ๋ย
ไฉนเลยมาเอ๋ยคำแนะนำเพื่อน
เจ้าเพียงฝัน และปลายฟ้าพี่มาเตือน
จะโดนเหมือนตัวพี่ยังไง

พี่ชายนะพี่ชายทำน้องได้ลงคอ เที่ยวยกน้องสาวให้ตาอินตานา เดี่ยวจะขายหน้า
ถ้าน้องหนีตามตาอยู่ไปละก้อ ถูกริบอั่งเปาคืนแน่ ๆ น้องปลายฟ้า น้องเพียงฝัน
เจ้ากี้ ระวังตัวกันด้วยนะจ๊ะ

ทั่นยาย
12-24-2008, 12:00 PM
http://www.imeem.com/people/sLDZl_Q/music/mgtim_09//?rel=1
เพลงบุษบาเสี่ยงเทียน

บุษบาเสี่ยงทาย

บุษบาเกิดแก่แม่อย่าเศร้า เมื่ออิเหนาเค้าไม่รักคิดผลักไส
ก็ยังมีจรกามายาใจ ที่จะหมายเมียงมองปองคนงาม
แต่หากว่าบุษบายังอาลัย ขอเสี่ยงทายเรื่องข้องใจจะไต่ถาม
ทั่นยายจึงจัดอุปกรณ์ให้ก่อนตาม ใช้สอบถามเสี่ยงทายให้ครบครัน

มีกุ้งหอยปูปลากะน้ำเต้า ทั้งลูกเต๋าถั่วโปไฮโลปั่น
นี่ก็ไพ่ทั้งสำหรับจับคู่กัน แล้วก็นั่นเซียมซีมีทุกใบ
หากอยากรู้เลขอะไรให้ลองถาม ไม้หงายคว่ำหรือเซียมซีที่มีให้
ลองเสี่ยงทายเลขท้ายสักสองใบ อาจจะได้ยินเสียงเฮ..รวยเละเรา

อ้าว..อุ๊ยว้ายตายละวาท่าจะแย่ ก้อเกิดแก่แม่บุษบาทำหน้าเศร้า
เวอร์ชั่นไหนให้เสี่ยงทายยายมั่วเอา มีแต่เค้าให้เสี่ยงเทียนเวียนสามรา

บุษบาเกิดแก่จ๋า บุษบายุคใหม่เทียนแพง มาเสี่ยงทายดีกว่าค่ะ ถ้าไม่จนก็รวยค่ะ

Lucky
12-24-2008, 05:45 PM
ได้ข่าวว่า ตาอยู่คือ ทั่นยายนะ อิอิ ชอบแอบแย่ง ของกี้กิง อยู่เรื่อยเลย

ทั่นยายแร แน่แท้ตาอยู่ คือคนเคย ๆ กิงของกี้ เกลี้ยง ๆ เคียง ๆ เคย นี่เลยแรทั่นยาย

อิอิ ยางติดจาย เรื่องอดกิงอยู่ 5555555555

มีงานแต่งมะไหร่ม่ายเชิญกี้ปายกิงนะ มีเรื่อง

เอาแค่คำเชิญนะ ซองม่ายเอา อิอิ

piangfan
12-24-2008, 08:09 PM
ตาอิน กะ ตานา ตาอิน"กะ ตานา แย่งหัวปลาหางปลากันเกลียว "ตาอยู่" มาเดี๋ยวเดียว คว้าพุงเพรียว ๆ ไปกิน

ทั่นยาย กะ พี่รักกี้ แย่งหัวปลาหางปลากันเกลียว ลุงเปา พี่นพ พี่พญามาร มาเดี๋ยวเดียว คว้าพุงเพรียว ๆ ไปกิน

5555 พี่รักกี้ ทั่นยาย อด ละงานนี้ค่ะ

ทั่นยาย
12-24-2008, 09:49 PM
กี้เอ้ย ทั่นยายม่ะใช่ตาอยู่ซะหน่อย ทั่นยายป็นตาฟ้าฟางตะหาก
ม่ายเชื่อถามเพียงฝันดูสิ ทั่นยายมักจะหาเชี่ยนหมากไม่เจอ
เพราะตะละแม่เกิดแก่ชอบเอาเชี่ยนหมากไปจำนำอ่ะ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif

เกิดแก่จ๋าได้ยินแว่วๆว่าไม่ค่อยสบายน้ำลาย เอ้ยน้ำมูกไหลย้อย หายยังก๊ะ
ถ้ายังไม่หาย ทั่นยายได้สูตรมาว่าให้ดื่มน้ำสามตุ่มจะหายขาดเลยค่ะ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif
หายไวๆ แข็งแรงเร็วๆนะก๊ะ เป็นห่วง เป็นตะขอ เป็นเกลียว เป็นทุกอย่างเยยก๊ะ

Lucky
12-24-2008, 10:16 PM
ขืนกิงปายสามตุ่ม ได้เปนที่ใส่น้ำแทนแหง๋ อิอิ

paobunjin
12-25-2008, 12:37 AM
เจ้าสาวหาย....!!

อ้าว เจ้าสาวหายไปไหนไม่เห็นหน้า หัวหางปลาก็ไม่เห็นเป็นไฉน
มองเห็นแต่พุงปลามารำไร จะให้ใครกินหนอท้อใจจัง?
เลยไม่รู้จะเอาไงกันแน่ เจ้าเกิดแก่จะเลือกใครได้สมหวัง?
หรือไม่แต่งก็ไม่ว่าอย่าจริงจัง จะไปนั่งสวดมนต์บนศาลา ฮา ฮา

เพราะชราภาพแล้วเจียมสังขาร แสนสงสารคนสวยจะขายหน้า
ไปทางไหนเขาจะยี้มีแฟนชรา ควงบิดามาหรือน้องมองไม่งาม
อนาคตของเจ้ายังไกลนัก เลือกคนรักมีคุณค่าน่าเกรงขาม
ให้สมวัยกับเจ้าจึงดูงาม จะเดินตามไปทางไหนใครก็ชม

แต่ถ้าหากนวลน้องไม่รังเกียจ ไม่หยามเหยียดคนชราว่าเหมาะสม
ก็จะเชิดชูเจ้าเฝ้าเชยชม ให้รื่นรมย์ในทำนองเข้าครองเรือน
สิ่งไหนเจ้าอยากได้หาให้หมด ไม่ให้อดอยากกินไรไปเป็นเพื่อน
ผลไม้ สิ่งใดชอบหอบมาเรือน ชักชวนเพื่อนมาสังสรรค์วันเหงาใจ

อยู่ด้วยกันฉันท์เพื่อนเหมือนพี่น้อง คอยประคองความรักให้สดใส
มีปัญหาปรึกษากันหมั่นเอาใจ อย่าอ่อนไหวกับอารมณ์บางเวลา
กับคนแก่ขี้ใจน้อยเอาใจยาก ทนลำบากเอาหน่อยอย่าถือสา
เอาความดีใจเย็นเป็นดั่งยา เพื่อรักษาความรักเราให้ยืนนาน....

ตาอิน ตานา อยู่ไหน รีบไปไกลๆเลย ม่ายเอา!!!ตาเปามาแล้ววววววว......ฮา ฮา ฮา
เกิดแก่เอ๋ย ปรึกษาญาติพี่น้องเรียบร้อยแล้ว ก็อย่ามัวลังเลอยู่เลย นะ
เวลาเหลือน้อยแล้ววว.....!!!

เกิดแก่
12-25-2008, 04:06 AM

สวัสดีค่ะท่านพี่ชายฯ ท่านลุงเปา ท่านยาย ท่านบีบี ท่านพญามาร คุณครูวิทย์
น้องแปดคิว น้องโดด น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า หลานลักกี้ และญาติธรรม
ทุก ๆ ท่าน

เจ้าเกิดแก่ คิดหนัก รักครั้งนี้
เอาไงดี คิดไม่ตกอกหวั่นไหว
เข้ามาอ่านคำแนะนำของท่านยาย
กลั้นหายใจแทบสำลัก ก๊ากออกมา

รีบเลือกเครื่องเสี่ยงทายให้เหมาะเจาะ
โดยเฉพาะเหมาะเหม็งเรงอยู่ว่า
เสี่ยงแบบไหนหนีได้ไว้หากภัยมา
ถูกหมาต๋าวิ่งไล่กวดปวดใจเรา

เมื่อเลือกเครื่องเสี่ยงทายได้ดังหวัง
รีบลงนั่งปูผ้า มองหาเจ้า
รีบเชื้อเชิญให้ประทับไกล้กับเรา
หวังมอมเมาให้เจ้าเผลอเบลอขี้ตา

อธิฐาน โอมเพี้ยงก่อนเสี่ยงทาย
เจ้าจับสามใบหงายให้ทายว่า
เจ้าคงบอด เรามีหวังได้นั่งฮา
ตายละวา..เผลอตัวมั่วตามยาย ..ก๊ากกักกกกกกกก http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/24.gif

โอ้ย.ท่านยายเอาอารายมาให้เลือกเสี่ยงทายละเจ้าค่ะ ดูซิเผลอแป๊ปเดี๊ยะ
ตังค์เหรียญหายโมด น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า เจ้ากี่ อย่าเอาอย่างพี่นะจ๊ะ

ท่านลุงเปาเจ้าขาสมัยนี้สาว ๆ เค้ากำลังนิยมควงผู้สูงอายุ กันค่ะ เพราะเป็นวัย
ที่ต้องดูแล และถนุ ถนอม เป็นพิเศษค่ะ อิอิ

เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ที่รักและเคารพทุกท่านหากเกิดแก่กล่าววาจาจาบจ้วงล่วงเกิน
ผิดพลาดประการใดในการต่อกลอน โปรดอโหสิกรรมให้เกิดแก่ด้วยนะค่ะ เกิดแก่
มิได้มีเจตนาร้ายใด ๆ เลยนอกจากความสนุกสนานเฮฮา http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/63.gif กราบขอโทษมา
ณโอกาสนี้ค่ะ

จกกวโร ภิกขุ
12-25-2008, 06:03 AM
ไม่หลับไม่หลง

ทะเลที่ไม่หลับเหมือนกับจิตที่ไม่หลง

ไม่มัวมาพะวงถึงอดีตที่ผ่านไป

ไม่มัวคอยกำหนดอนาคตเป็นยังไง

มีแต่จิตสดใสในปัจจุรู้จิตตน

รู้แน่ว่าไม่เทียงมันเป็นเพียงที่อาศัย

ยึดแล้วต้องเกิดภัยทุกข์กระหน่ำช้ำอุรา

จิตรู้ดูอัตตาว่าต้องดับลับลงไป

นี่แหละคือของแน่เมื่อเกิดแท้แก่ตามไป

ความป่วยช่วยซ้ำไซ้ให้เราตายเร็วทุกวัน

เชิญเถิดรีบฝ่าฟันสตินั้นอยู่กายใจ

เห็นว่ามันไม่เที่ยงทุกข์ข้างเคียงได้อะไร

จิตหลุดจากยึดได้ไม่ต้องเกิดเลิกเวียนวน

ขอให้เจริญในธรรมจ๊ะ

จกฺกวโร ภิกขุ

plyfha
12-25-2008, 07:51 AM
ปลายฟ้านั้น หายไป เพราะงานวุ่น
รีบเร่งลุ้น ทำงาน ไม่หันเห
ไปประชุม ปากน้ำโพ ไม่เกเร
ลืมไปเหล่ หาพี่สาว เฝ้าเตรียมงาน

ดูการซ้อม อุบัติภัย บนถนน
รถวกวน วุ่นวาย มาผสาน
พี่เกิดแก่ คงไป ที่ในงาน
เมื่อวันวาน ผันผ่าน รีบเร่งมา

เข้ามาดู ทะเลใจ ให้วนวุ่น
มานั่งลุ้น ตาอยู่ นั่นใครหนา
ลุงเปานั้น คงรอ เก้อ อีกครา
ท่านยายขา หมากมี คงพอเพียง

สวัสดีพี่ๆ น้องๆ ทุกท่านค่ะ

noppakorn
12-25-2008, 10:53 AM
สวัสดีค่ะท่านยาย ท่านลุงเปา น้องเกิดแก่ ท่านบีบี ท่านพญามาร คุณครูวิทย์
น้องแปดคิว ท่านโดด น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า น้องลักกี้ และญาติธรรม
ทุก ๆ ท่าน

ขอกล่าวความตามไท้ข้างในเรื่อง ชื่อลือเลื่องอิเหนาเอามาเล่า
สมมุตินามตามเรื่องต่อเนื่องเอา ว่าลุงเปาเป็นอิเหนาที่เล่าลือ
เมื่ออิเหนาไม่ยอมเอาเจ้าบุษบา แปลงกายาเป็นปันหยีที่เลื่องชื่อ
เป็นโจรป่าล่าเมืองขึ้นยืนระบือ เมืองไหนหรือกล้าแข็งข้อขอราวี
เข้ารบรันตีเมืองไว้ได้มากมาย ได้หญิงชายมาฝากกายหลากหลายที่
ได้ชายามาเคียงอยู่คู่บารมี ไม่หวังมีบุษบามาครองเคียง
ท้าวดาหาทรงพิโรธโกรธสุดๆ เลยยั้งหยุดถอนหมั้นพลันหลีกเลี่ยง
ประกาศให้ใครที่ไหนหวังได้เคียง ขอแต่เพียงมาสู่ขอพ่อให้เลย
จรกาจึงรีบให้พี่ชายขอ ไม่รั้งรอหวังรีบรุดไม่หยุดเฉย
หวังเคียงคู่บุษบาพารำเพย เพียงแค่เอ่ยก็สมหวังดังจินตนา
กระหมังกุหนิงยกทัพชิงหวังจะได้ ยกทัพใหญ่มาปิดล้อมไม่อ้อมหา
หวังจะให้บุตรชายได้คู่ชู้บุษบา แต่ชักช้าจรกามาแย่งไป
อิเหนายกทัพใหญ่ได้มาช่วย ฆ่าจนม้วยทั้งหมดฟ้าสดใส
พอได้เห็นโฉมนางแม่ทรามวัย ให้เสียดายที่ทิ้งไปใจโศกา
ครั้นถึงเวลาจรกามาหมายแต่ง อิเหนาแกล้งเผาเมืองครองของดาหา
แล้วแอบฉุดโฉมสอางค์นางบุษบา จากนคราไปครองสมปองกัน
ไม่ต้องเสี่ยงหรือเขย่าเต้าปูปลา บุษบาเพียงเฝ้ารอพ่อจอมขวัญ
มาเผาบ้านแล้วฉุดเอาเจ้าบุษบัน คู่เคียงกันในที่สุดใช้ฉุดเอา......

ทั่นยาย
12-25-2008, 12:27 PM
ปะตาระกาหลา...พาซ่อน

ท้าว ปะตาระกาหลา มารู้ความ พี่นพทำให้บุษบาจะโดนฉุด
จึงร่ายเวยท์พายุร้ายให้รีบรุด ไปหอบนุชบุษบามาโดยไว
เอาไปหลบไว้ในถ้ำผ่องอำพัน พร้อมกำนัลเคียงข้างไม่ห่างหาย
จะกลั่นแกล้งให้อิเหนาต้องเฉาตาย จะได้หายหลงตัวมัวเล่นองค์

น้องเพียงฝันปลายฟ้ากะเจ้ากี้ เฝ้าให้ดีเชียวหนาอย่าใหลหลง
ระวังเค้าจะเผาบ้านขวัญอนงค์ แม่โฉมยงค์ช่วยกันมองจ้องให้ดี
หากอิเหนาเข้ามาจะจุดไฟ จับท่านไว้มัดสังข์ตราอย่าให้หนี
แล้วไปจับคนยุยงให้จงดี พี่นพชี้ทางให้ยุดฉุดนวลนาง...

มีคนหนึ่งอยากจะให้รีบไปฉุด คือน้องนุชลัคกี้นี่ละหนา
ฉุดไปแล้วอย่าได้ส่งคืนกลับมา ยกให้หนาไม่รับคืนขอยืนยัน
มาฉุดๆๆๆเจ้ากี้ไปแทนได้ป่ะ จะแถมข้าวให้หนึ่งถุงด้วย สนใจป่าว... http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif

เกิดแก่
12-25-2008, 11:58 PM
บุษบา..ก๋ากั่น

บุษบาเกิดแก่แม่สับสน ชีวิตชั่งทุกข์ทนวกวนเหลือ
พบอิเหนาใจยักษ์รักเหลือเฟือ มันน่าเบื่อเสียยิ่งนักรักของเรา
อนิจา..จินตหราวารตี เจ้าคงร้อนดวงฤดี ที่อิเหนา
สวามี ตัวดี แสนงี้เง้า หลงแต่เพียงรูปเงาเขลาปัญญา

หากเกิดเป็นบุษบาในครานั้น คงจบกันตั้งแต่ปล่อยให้คอยท่า
หมั้นกับเราแต่กลับหนีมีภรรยา แหม..มันน่าปล่อยให้เหงาให้เฉาตาย
บุษบายุคเก่าเฝ้าคอยหา เป็นยุคนี้หน่อยเหอะหนาจะบอกให้
แม้อิเหนาจะหล่อเหลาสักปานใด ก็อย่าหมายได้หัวใจไปครอบครอง

หากรักจริงไม่ต้องยุดฉุดกระชาก เพียงเอ่ยปากจะตามไปไม่หม่นหมอง
ขอให้พี่มีแก้วแหวนและเงินทอง ขนมากองของกำนัล ฉันก็ไป..อิอิ

พี่ชายฯและท่านยายเจ้าขา อย่าต้องให้ถึงตอนบุษบาแปลงกายเลยนะค่ะ
แค่นี้ก็เหนื่อยจะแย่แล้วค่ะ อ้าว..พี่เลี้ยงทั้งหลายออกมาปรากฏตัวได้แล้ว
น้องปลายฟ้าจ๋าพี่เกิดแก่ไม่ได้ไปประชุมหรอกจ่ะ แต่พรุ่งนี้ รพ. เตรียม
ซ้อมแผนฯจ๊ะ ปีใหม่ไปไหนไม่ได้เลยจ๊ะ หัวหน้างานม้ายห้ายปายยยย
น้องเพียงฝัน กะเจ้ากี้ ระวังตัวให้ดีน้าถูกฉุดไม่มีใครตามด้วย เห้อะๆๆๆๆๆ

noppakorn
12-26-2008, 12:07 AM
เอาเพลงมาให้น้องเกิดแก่ ท่านยาย ลุงเปา และทุกท่านฟังกันครับ เพลงรันเองครับ คลิ๊กครั้งเดียว นันสต๊อป ครับ

http://phrapiyaroj.com/soontra1/

ทั่นยาย
12-26-2008, 11:28 AM
ขอบคุณพี่นพกรณ์มากๆค่ะ ที่นำ link เพลงเพราะๆมาให้ฟังค่ะ
ตะละแม่เกิดแกจ๋าได้ฟังหรือยังคะ อย่าฟังอย่างเดียวนะหัดร้องไปด้วยนะคะ
ไปหาตะละแม่เมื่อใดต้องร้องให้ทั่นยายฟังด้วยน๊า ขอบอก http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif
ต้องให้กี้มาฟังเพลงแนวนี้บ้าง สงสัยจาหลับตั้งแต่ขึ้น อินโทแน่นอน http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif

เกิดแก่
12-26-2008, 12:57 PM
ขอบคุณพี่ชายฯมากๆ เลยค่ะ ที่ฝากเพลงเพราะ ๆมาให้น้องฟังค่ะ ทำให้หวลคิดถึงอดีตเมื่อ
สมัยที่ยังเป็นนักเรียน ในครั้งนั้นหนึ่งในวิชาศิลธรรม จะมีวิชามารยาทที่จะต้องเรียนลีลาศด้วย แหม..ท่านยายขารู้มั้ยค่ะว่าเกิดแก่ถูกจับฉลากให้เต้นจังหวะอะไร "บิกิน" ค่ะ เพลงที่ได้ก็คือน้ำตาลใกล้มด ของคุณวินัย จุลบุษปะ(เสียชีวิตไปแล้ว) เพราะจับใจ ค่ะ แต่เดี๋ยวนี้คงเต้นไม่ไหวแล้วค่ะ เป็นห่วงอะไหล่เกิดน๊อตหลุดหายไปรุ่นนี้คงหาอะไหล่เปลี่ยนลำบาก http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/103.gif
แต่ถ้าให้ร้องเพลงให้ฟังยังพอไหวค่ะท่านยาย "อย่าปล่อยมือ" ของไม้เมือง ค่ะ เพลงโปรด
พี่ชายฯขาหามาให้ฟังอีกนะค่ะ เพลงที่ควรอนุรักษ์พอๆกับคนฟังก็ควรอนุรักษ์เช่นกันค่ะ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

ทั่นยาย
12-26-2008, 01:32 PM
ตะละแม่พูดถึงเพลงลีลาศนี่โดนใจเลยค่ะ ทั่นยายชอบเพลงลีลาศค่ะ
ชอบจังหวะ ช่าช่าช่า กับตลุงหรือแซมบ้าค่ะวันไหนว่างๆจะชอบไปนั่ง
ฟังเพลงและดูเค้าเต้นลีลาศกันค่ะ แต่ละคู่มืออาชีพจริงๆเต้นสวยมั่กๆค่ะ
เห็นแล้วอยากเต้นมั่งจังแต่ไร้ความสามารถค่ะ เคยเรียนอยู่เหมือนกันค่ะ
แต่เอาดีไม่ได้ เพราะชอบเหยียบเท้าเพื่อน เลยไม่มีใครอยากเต้นด้วยอ่ะ
เข้าประเภทไม่สวยแล้วยังซุ่มซ่ามอีก เลย ชวด ฉลู ขาลหมดเยยค่ะ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif

โอ๊ะ โอ่ โอ๊ะ โอ่ ตะละแม่จ๋าถึงขนาดต้องอนุรักษ์คนฟังเลยเหรอก๊ะ
คนน่ารักๆอย่างตะละแม่ก็น่าอนุรักษ์เอาไว้เยอะๆค่ะ แต่สำหรับทั่นยาย
แก่แล้วยังเพี้ยนๆอีก คงหาคนอนุรักษ์ไม่ลงอ่ะเน๊าะ
เดี๋ยวต้องหาแนวร่วมก่องเพียงฝันจ๋า ปลายฟ้าเจ้า ลัคกี้เอ้ย
จะให้อนุรักษ์ทั่นยายไว้ดูเล่นแก้ง่วง สักคนได้ก่อเจ้า http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif

http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=nutthed&date=09-11-2007&group=7&gblog=53
เพลงตลุงมอญซ่อนผ้าค่ะ

piangfan
12-26-2008, 01:45 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพกรณ์ ลุงเปา พี่เกิดแก่ พี่โดด พี่อ๋อย
ทั่นยาย พี่ปลายฟ้า ลุงบีบี ครูวิทย์ พี่พญามาร พี่แปดคิว เจ้าป้าฯ
พี่ตะขบพี่รักกี้ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ
โมทนาสาธุค่ะ ทั่นยาย พี่นพกรณ์ ลุงบีบี ลุงเปา พี่เกิดแก่

ท่านสูงวัยอ้อนออดหวานผ่านสำเนียง
ยินเพียงเสียงสำเนียงทองคล่องอักษร
มิตรชิดใกล้ฝากดวงใจในบทกลอน
มือสั่นคลอนโรคภัยร้ายขับกล่อมใจ

ท่านสูงวัยหว่านคาคมบ่มความรัก
พึงประจักษ์ดินแดนนี้มิหวั่นไหว
หลงเพลินเพลินดั่งก้าวเดินจำเริญไพร
รักมั่นในความจริงใจไมตรีเอย

โมทนาสาธุคะ พระคุณเจ้า ทั่นยาย
พี่นพ ลุงเปา พี่เกิดแก่ พี่ปลายฟ้า ลุงบีบี

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตภาพไร้พรมแดน

ทั่นยาย
12-27-2008, 11:02 AM
เพียงฝันจ๋าทั่นยายหาได้ออดอ้อน แค่เว้าวอนอ้อนไปให้สงสาร
ผู้สูงวัยเลี้ยงง๊ายง่ายอยู่ไม่นาน แค่ข้าวจานหมากคำน้ำก็พอ
กินก็ง่ายโตก็ช้าดูน่ารัก พูดก็มาก ปากก็ไว ใจก็ฝ่อ
ขาก็สั้น เดินก็ช้า หน้าก็งอ รวมแล้วก้ออนุรักษไว้สักคน นะ นะ นะ

ผู้สูงวัยที่วุ่นวายอย่างทั่นยายหน่ะ หาทำมลพิษยากนะขอบอก http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif

ทั่นบีบีหายไปหลายเพลา หลานตาพาไปเที่ยวที่ไหนหนอ
ขอให้สนุกสุขสันต์ต้อนรับวันปีใหม่เน่อเจ้า http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif
ครูวิทย์อีกคนหนึ่งหายไปไหนน๊า แอบหนีปายที่ยวไหนกันหนอ ไปด้วยคนฉิ
ห้ามเจ้ากี้ร้องตามนะ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif

plyfha
12-27-2008, 01:01 PM
http://www.nightbazaar.net/index.php?lay=show&ac=article&Id=538683132&Ntype=83

มาอวยพรปีใหม่ล่วงหน้าเพราะว่าปีใหม่คงยุ่งค่ะ
ฝากเพลงพระราชนิพนธ์ พรปีใหม่ ให้ทุกท่านค่ะ

paobunjin
12-27-2008, 08:03 PM
คอย......
คอยความรักหนักอกยกไม่ไหว มอบหัวใจเพียงนางไม่ห่างหาย
รักแต่น้องนางเดียวไม่เสื่อมคลาย แม้ชีพวายจะไม่ขอลืมสัญญา
นี่ก็รอคนดีเกือบปีแล้ว ปีเก่าแจวจากไปไม่มาหา
ปีใหม่มาถึงแล้ว นะแก้วตา เจ้ากานดานัดไว้ใยลืมคำ
นัดให้พี่มาขอรอนานแล้ว น้องใจแป้วครั้งแรกใจแตกคว่ำ
พี่แกล้งทำเรรวนหวนลืมคำ ใยพี่ทำน้องได้ช่างใจดำ
มาครั้งนี้น้องสาวมาขอให้ จัดงานใหญ่แต่งงานกันให้หนำ
แต่พี่ชายบิดเบือนเหมือนแกล้งทำ น้องใจช้ำเกินทนจะทำทาน
มาครั้งนี้พี่ขอโทษโปรดยกให้ โปรดอภัยคนไม่ดีที่ไกลบ้าน
จะขอรับผิดชอบมอบจัดการ ทำพีธีแต่งงานการมงคล
ทั่นยายเอ๋ยว่าไงไปซื้อของ ทุนสำรองสามสิบพันพากันขน
เอาของมาให้พอเพียงเลี้ยงผู้คน แล้วนิมนต์หลวงตามาให้พร
นพกรณ์ป็นเจ้าภาพฝ่ายเจ้าสาว พญามารฝ่ายเจ้าบ่าวรีบมาก่อน
ทั่นบีบีหมอทำขวัญหมั่นมาวอน แปดคิวฟ้อนนำหน้ามาก่อนใคร
เจ้าเพียงฝันปลายฟ้ารีบมาเถิด เจ้ากี้เปิดอั้งเป่าสีแดงใส
เจ้าโดดแบกกล้วยอ้อยมาแต่ไกล ครูวิทย์ไปช่วยทั่นยายกั้นประตู
มาละโหวยมาละวาเขยมาแล้ว แม่ยายแก้วอยู่ไหนไปหาคู่
กับพ่อตามาไวไวใส่หมากพลู ขันหมากหรูมากล่อมเห่ทะเลใจ
เจ้าสาวเอ๋ยคนสวยมารับหน้า เจ้าบ่าวมาถึงแล้วอย่าไปไหน
อยากเห็นหน้าสาวเจ้าแต่งชุดไร คงจะเป็นชุดไทยผ้าไหมงาม.....

ขันหมากมาแล้ว ขันหมากมาแล้ว มาแล้วน้องแก้วรับด้วย วันนี้คนสวยแต่งชุด อะไร??
ลองทำตามคำแนะนำของทั่นยายดู นี่แหละเขาว่า ภูเขาบังเส้นผมล่ะ ฮ่า ฮ่า ฮ่า....
แก้ไขครั้งที่6แล้วววววว.....!!!!!

kuwit
12-27-2008, 10:10 PM
สวัสดีครับทั่นเปา ทั่นยาย คุณปลายฟ้า คุณนพกรณ์ น้องเพียงฝัน คุณพญามาร คุณเกิดแก่ และทุกท่านที่ไม่ได้เอ่ยนามถึงครับ
นานๆจะมาสักที ไม่ค่อยจะคุ้นเคยกะใครๆมากนัก ขอกราบบบ...ฝากเนื้อฝากตัวกะท่านใหม่ๆด้วยนะครับ ใกล้ปีใหม่แล้ว ขอให้ทุกท่านจงประสบกับความสุข ความสำเร็จ ร่ำรวยเงินทอง ลาภยศมากมีตลอดปี ตลอดกาลน๊ะครับ
หนึ่งปีผ่าน ทำอะไรไปแล้วบ้าง
นั่งอ้างว้าง คอยลูกหลาน นานนักหนา
เจ้าหาย ไปหนึ่งปี ที่ตั้งตา
อยากเจอหน้า เจ้าทุกวัน ขยันรอ
ผ่านไปอีก หนึ่งปี คนดีกลับ
เฝ้าตั้งตา รอรับ เจ้ากลับหอ
โน่นแน่ะนั่ง รถมา น้ำตาคลอ
โอ้ละหนอ เจ้ากลับมา ข้าดีใจ
ลูกหลานเอ้ยยยยปีใหม่ทีหนึ่งก็กลับบ้านทีหนึ่ง แต่ครูวิทย์ 3ปีแล้วที่ไม่ได้กลับบ้านเลย...คิดถึงบ้านครับ

kuwit
12-27-2008, 10:27 PM
กราบนมัสการพระคุณเจ้าจกกวโรภิกขุ
กราบสวัสดีทั่นลุงเปา ทั่นยาย คุณปลายฟ้า คุณเกืดแก่ คุณนพกรณ์ คุณลักกี้ น้องเพียงฝันคนงาม
เพิ่งไปอ่านในหน้าที่8-9 มา โห...เป็นปลื้มมมมมม..ทั่นเปามั๊ก มาก ขนาดจะหาสาวให้ครูวิทย์เลยเหรอครับ....เอ...ตอนนี้ครูวิทย์ก็เมียงๆมองๆอยู่ครับ....แต่คนที่ร่วมเตียงทุกวันนั่งตาเขียวเชียวครับ..แอบประหลับประเหลือก กระมิดกระเมี้ยนหลายรอบแล้วครับ ...แต่สุดท้ายต้องก้มหน้ามองหัวแม่เท้าตัวเองอยู่ร่ำไปอ่ะครับทั่นลุงเปา...คงแห้วอ่ะครับ.....ขอบคุณกะการต้อนรับอย่างอบอุ่นครับ

paobunjin
12-28-2008, 11:40 AM
พี่น้องเอ๋ย ใครที่ได้อ่าน ความเห็นที่ 36 คอย.....ของลุงเปา
มีความคิดเห็นอย่างไรบ้าง? ที่หน้าตาของข้อความ
และรหัสที่ขึ้นมาประกอบอย่างสวยงามนั้น ฮา ฮา
ลุงเปาเข้าไปแก้ไขแล้ววว..!!!
แต่....ในหน้าที่เข้าไปแก้ไขนั้น ไม่มีอะไรให้แก้เลย....!!!
สวยงามทุกๆอย่าง....
เพราะฉนั้น โปรดใช้ความพยายามในการอ่าน
และให้เห็นภาพในการสื่อ ด้วย เทอญฯ
เพราะพยายามแก้ไข อย่างสุดฟัดแล้ววววว...
รอบที่5แล้ว....แต่ก็ดีเหมือนกันอ่ะนะ
บ่มีไผเหมียน และไม่เหมือนใคร ฮา ฮา
มาแปลกๆดี ใครรู้โปรดชี้แนะด้วเถิด
ฮา ฮา ฮา

kuwit
12-28-2008, 12:14 PM
กราบนมัสพระคุณเจ้า
สวัสดีครับทั่นลุงเปา ทั่นยาย เกิดแก่ ปลายฟ้า คุณนพกรณ์ คุณลักกี้ น้องเพียงฝัน พญามาร และใครต่อใครอีกมากหน้าหลายตา
อ่านคำกลอนของทั่นลุงเปา ทั่นยาย แล้วสนุกครับ อิจฉาคารมการแต่งกลอน แต่ครูวิทย์ยังเหมือนกับเด็กที่เพิ่งหัดเดินอ่ะครับ...อยากแซวทุกท่านบ้างแต่...ม๋องไม่แล่นแล้วครับ ...
ฝึกอะไร ยามแก่ มันแย่มาก
ไม้แก่ยาก ยิ่งดัด ยิ่งขัดข้อง
อยากจะฝี ปากกล้า มาท้าลอง
แต่จำต้อง รีบถอย ไปไกลๆ
ฝากทั่นลุง ช่วยว่า วาจาสอน
ขอออดอ้อนทั่นยาย มาช่วยใส
ขอปลายฟ้า มาช่วยผลัก เสียไวไว
คุณนพกรณ์ ทั่นได้ เจียดเวลา
สอนครูแก่ ย่ำแย่ สักหน่อยนึง
แต่อย่าพึง โมโห นะครูจ๋า
ศิษย์หอยโข่ง ม๋องจะโล่ง โจ้งรีบมา
คุณครูขา ช่วยสอน คนแก่ที

ถึงจะแก่แต่ก็คงไม่สายกับการเรียนรู้นะครับ

kuwit
12-28-2008, 12:24 PM
สวัสดีครับทั่นลุงเปา คุณนพกรณ์ คุณเกิดแก่ คุณโดด
ทั่นยาย คุณปลายฟ้า คุณบีบี พี่พญามาร พี่แปดคิว เจ้าป้าฯ
น้องตะขบ คุณลักกี้ และญาติธรรมทุกๆท่านครับ

แสนดีใจ วันนี้มี เวลาว่าง
นั่งอ้างว้าง คนเดียว เปลี่ยวใจเหงา
โอ้ตัวฉัน นั้นนั่ง อยู่กับเงา
นั่งรอเฝ้า ว่าใคร ไหนจะมา
ฝากเพียงฝัน วันวาน ลืมหรือไม่
ยังห่วงใย เพ้อเจ้อ ละเมอหา
นั่งเหม่อมอง ตาจ้อง เมจเสทมา
ตายละหวา ที่ส่งมา ด่าผิดคน

paobunjin
12-28-2008, 01:45 PM
เริ่มมีแววแล้ว......

ครูวิทย์เอ๋ย เขียนกลอนใช้ได้แล้ว
ให้น้องแก้วเพียงฝันนั้นช่วยสอน
แต่ระวังตาเขียวเดี๋ยวต้องวอน
อย่าลืมอ้อนทำตาซึมสลึมสลือ

กลอนเพียงฝันนั้นไพเราะเสนาะยิ่ง
เพราะความจริงเขาเก่งแต่ไม่ดื้อ
ทั้งลุงเปานพกรณ์สอนกับมือ
ทั่นยายคือต้นแบบเธอแอบเรียน

ทั้งสองคนใช้ได้ไม่ติดขัด
ขยันงัดมุขเด็ดมาขีดเขียน
เกิดแก่นั่นชั้นยอดแห่งแบบเรียน
ปลายฟ้าเขียนกลอนชั้นครูน่าดูจัง....

ทั่นยาย
12-28-2008, 02:05 PM
ตาเปาจ๋า ข้อความในกระทู้ 142 นั้นอ่านแล้วเวียนศรีษะยิ่งกว่าหมากยันอีกค่ะ
ทำเอาคนแก่ตาลายคล้ายจะเป็น พายุหมุนแล้วค่ะ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/huh.gif
ปัญหานี้น่าจะเกิดจากเลือกการจัดระเบียบตัวอักษร
แบบ Justify http://www.watkoh.com/board/richedit/styles/office2007/ajustify.gif คือกั้นหน้า หลังเท่ากันค่ะ
ให้แก้ไขโดยเลือกการจัดระเบียบเป็น Ailgn Text Left http://www.watkoh.com/board/richedit/styles/office2007/aleft.gif
ก้อจะแก้ไขได้ค่ะ ทั่นยายก้อไม่ได้เก่งอะไรหรอก
แต่เคยเจอปัญหาแบบนี้มาก่อนค่ะ ลองทำดูนะคะ
หากแก้ปัญหาไม่ได้ ตัวใครก้อตัวใครล่ะกันค่ะ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif

paobunjin
12-28-2008, 03:20 PM
เส้นเขา บังภูผม ฮา ฮา

ขอขอบใจทั่นยายที่ชี้แนะ อันนี้แหละคือคนไม่ศึกษา
มันก็ อือ ม่ายมีเวลาอ่ะ ไม่มานะเรื่องเหล่านี้เลยจริงจริง
คงเป็นเพราะสมองมันล้าแล้ว จอดไม่แจวเหมือนเรือเกลือที่ลอยนิ่ง
เอาไว้มีปัญหาขึ้นมาจริงจริง แล้วค่อยวิ่งร้องแรกแหกกะเฌอ ฮา ฮา

เออวันนี้ทั่นยายมาก็ดีแล้ว ฟังแว่วแว่วเรื่องแต่งงานจะพานเอ๋อ ฮา ฮา
ตาเปาก็รีบจัดการงานจนเบลอ มานั่งเพ้ออยู่คนเดียวตั้งหลายนาน
สงสารแต่เจ้าสาวคงจะเขิน แม่คงเมินงานแต่งไม่หนุกหนาน
ไปเล่นไพ่ทายเบอร์อยู่บนคาน ดีกว่ามาเสียงานเพราะคนลวง....

ทำไงไม่ว่าตาปายอมทุกสิ่ง ทำเป็นนิ่งตอนเขายังไม่หวง
ทำเป็นเมินไม่แลแล้วแต่ดวง ทำเป็นควงสาวในเอ็มเล็มใบตอง
มาตอนนี้รักเขาจะตายแล้ว ถ้าน้องแก้วไม่ช่วยคงม้วยม่อง ฮา ฮา
เอาเท่าไหร่บอกมาเรื่องเงินทอง จะมากองตรงหน้าอย่างเต็มใจ.....

ทั่นยายเอ๋ย ขอแรงไปเกลี้ยกล่อมตะละแม่เกิดแก่ให้หน่อยเถิดน่ะ....
ตาเปาใจจะขาดรอนๆแล้ว..... ความรักครั้งสุดท้ายของคนแก่อ่ะ.....ฮือ ฮือ...
จะจัดงานใหญ่โตแค่ไหน ตามใจเถิด ตาเปายอมแล้ว....ฮา ฮา ฮา

plyfha
12-28-2008, 05:42 PM
เอางินทอง มากอง ตรงหน้าสาว
ต้องรีบก้าว ลงจากคาน ก่อนจะเห
มองรถด่วน สายนี้ อย่าโลเล
พี่เกิดแก่ มาเหล่ ดูเร็วพลัน

ขอประกัน ชีวิต ติดมาด้วย
จึงจะสวย สดใส ไม่เหหัน
ทำเก็บไว้ มาเป็น หลักประกัน
ลุงเปานั้น รีบเร่ง มาโดยไว

พี่เกิดแก่ นั้นรอ รีบมารับ
จะนั่งนับ เวลา อย่าเฉไฉ
ให้ลุงเปา รีบมา ในทันใด
เดี๋ยวพี่สาว เปลียนใจ ไม่ลงคานhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/1.gif

เกิดแก่
12-28-2008, 07:47 PM
http://www.tttonline.net/TTT2/images/Upload/webboard/4/608-111111111111111111.jpg
ภาพนี้ที่อิเหนา(ท่านลุงเปา) เห็นแล้วถึงกับยกทัพไปเผา(เผาเมืองชิงนางหรือเผานางชิงเมืองคิดเอาเองค่ะ)

น้องปลายฟ้าจ๋าตกลงว่า จะให้พี่เกิดแก่สละคาน เอ้ย.ไม่ใช่ สละตำแหน่งแล้วเข้าพิธีวิวาท
ใช่มั้ยจ๊ะ แล้วท่านยาย น้องเพียงฝัน เจ้าลักกี่ละว่าไง กันจ๊ะ

ลุงเปาเจ้าขา เกิดแก่ขอปรึกษาหารือกับพี่ ๆ น้อง ๆ ก่อนนะเจ้าค่ะ โดยเฉพาะพี่ชายนพฯ
แต่..เอ.ท่านบีบี เจ้าขา หายไปไหนค่ะนานเกินไปแล้วนะเจ้าค่ะ
คุณครูวิทย์ เจ้าขาหากว่าเสียดายก็คงสายไปเสียแล้วค่ะ งดงามอย่างนี้ใคร ก็เสียดายค่ะ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/13.gif

ทั่นยาย
12-29-2008, 09:26 AM
เป็นอย่างไรจ๊ะอิเหนาตาเปาจ๋า บุษบาเกิดแก่แม่สุดเจ๋ง
สวยเกินหน้าเกินตานางลเวง หน้าเธอเด้งเช้งวับงามจับตา
เดินไปไหนมีแต่ชายต่างหมายปอง เหลียวหลังมองข้องจิตขนิษฐา
กินอะไรกันมาหนอแม่กานดา จึงหยาดฟ้าขนาดนี้เซ็กซี่จัง
อิเหนาเอ๋ยเป็นอย่างไรได้ยลโฉม ใจเต้นโครมตกตะลึงถึงหงายหลัง
เจอความสวยบุษบานะจังงัง เสียดายจังมัวยักท่าไม่น่าเลย
ทำอย่างไรกันดีที่นี้หนอ อยากจะงอนก้อกระไรไม่กล้าเอ่ย
โอ้อิเหนาคงต้องเศร้าเฉาตามเคย แม่ทรามเชยเธอยักท่าไม่มาแล
ง้อดีดีนะตาเปาเอาใจช่วย อย่าเพิ่งม้วยก่อนจะได้ใจดวงแข
แต่อย่าไปเผาเมืองเรื่องจะแปร เจ้าเกิดแก่จะเผาศาลของทั่นเปา
หรือหาไม่ก็จะเรียกจรกา ยกทัพมาช่วยคุ้มครองต้องนั่งเฝ้า
มีคู่แข่งอีกตะหากยากจะเดา เร็วตาเปารีบง้อนางก่อนวางวาย

อิเหนาตาเปาจะง้อบุษบาเกิดแก่อย่างไรหนออยากรู้จัง
ทั่นยายช่วยลุ้นอยู่ข้างเวทีแล้วกันนะก๊ะ เอิง เอย http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/tongue.gif

piangfan
12-29-2008, 10:03 AM
สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ คุณลุงโจ
พี่นพกรณ์ ลุงเปา พี่เกิดแก่ พี่โดด พี่อ๋อย
**
พี่นพลุงเปารมบ่มหลักเขียน
เป็นเทียนไขส่องสว่างสู่ทางฝัน
ทั่นยายนักแก้ปัญหาสารพัน
ช่วยสร้างสรรค์เพียงฝันอักษรกานต์

**
พี่เกิดแก่ครูวิทย์คือผู้ให้
ไม่เคยหวังจะได้หรือดีเด่น
หมั่นสอนน้องตรากตรำอย่างลำเค็ญ
เพียงเพื่อเห็นความสัมฤทธิ์ของศิษย์ตน
**
พญามารอยู่ทุกยามในความคิด
พี่ปลายฟ้าอยู่ในจิตทุกแห่งหน
ช่วยสอนน้องให้รู้ค่าปัญญาชน
ประพฤติตนอยู่ในศิลและในธรรม

**
ลุงบีบีช่วยกันต่อพอได้เห็น
เปิดประเด็นด้านกลอนไทยใจสุขสันต์
พี่ต่อโน้นน้องต่อนี่ช่วยช่วยกัน
หัวงสักวันคงเก่งบ้างอย่างหลายคน

**
ทั่นยาย พี่เกิดแก่ พี่ปลายฟ้า ลุงบีบี พี่พญามาร
พี่โดด พี่แปดคิว พี่อ๋อย พี่นพ ลุงเปา
ครูวิทย์ และทุกท่านขา!!
เห็นเจ้าสาวสวยๆ พี่เกิดแก่ เพียงฝันของจองค่ะ
คงมีหนึ่งเดียวค่ะ อิอิ
**

**

**
grup'/yo..เพียงฝัน..gryp'/yo

ทั่นยาย
12-29-2008, 11:46 AM
http://i288.photobucket.com/albums/ll188/juliehughesmom/all%20sorts/baby%20pictures/35.jpg
Happy New Year 2009 ค่ะเพียงฝัน

ขอขอบใจเพียงฝันนะหลานรัก ที่ทอถักอักษราภาษาศิลป์
เป็นบทกลอนร้อยใจให้ยลยิน ชื่นชีวินยามได้อ่านผ่านสายตา
ถ้อยวจีที่เผยผ่านม่านหัวใจ ซาบซึ้งใจสายใยรักเป็นนักหนา
ถ้วนทุกคำร้อยรสพจนา กลั่นออกมาจากใจให้ได้ยิน

ในวาระดิถีขึ้นปีใหม่ ขอพรชัยจากเทวามาทุกถิ่น
ดลบันดาลให้เพียงฝันนั้นยลยิน ชั่วชีวินสุขสันต์นิรันดร...

piangfan
12-29-2008, 06:12 PM
มารับพรบทกลอนตอนค่ำค่ำ
แสนชุ่มฉ่ำดวงจิตนิมิตหมาย
ด้วยบทกลอนท่านยายรำพัน
อ่านแล้วฝันคืนนี้นิทรารมย์

**

สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ คุณลุงโจ
พี่นพกรณ์ ลุงเปา พี่เกิดแก่ พี่โดด พี่อ๋อย
**
ขอบคุณค่ะ ทั่นยายขา!! และขอบคุณทุกท่านค่ะ
สาธุเจ้าค่ะ
**
**
grup'/yo..เพียงฝัน

ทั่นยาย
12-30-2008, 10:45 PM
Happy New Year 2009 ค่ะ ตะละแม่เกิดแก่จ๋า

ปีใหม่นี้ขอให้สุขเกษมศานต์ ทั้งการงานก้าวไปไม่ขัดข้อง
สิ่งดีดีมากมายมาก่ายกอง ทั้งเงินทองลาภยศปรากฎพลัน
ให้เกิดแก่แม่จงสุขสโมสร สถาพรกายใจให้สุขสันต์
อยู่แห่งใดมีแต่สุขทุกคืนวัน ให้ชื่นบานซ่านฤดีปีใหม่เทอญ

ขอให้สุขสมหวังดังมุ่งหมาย ตลอดไปชั่วกาลนานหนา
คิดสิ่งใดให้ได้สมจินตนา ทุกทิวาเกษมศานต์นิรันดร

ทั่นยาย
12-30-2008, 10:51 PM
นมัสการหลวงตาเจ้าค่ะ
ในปีใหม่ 2552 นี้ ทั่นยายขอน้อมจิตอธิฐานขอให้บุญกุศลดลบันดาล
ให้ทุกท่านมีความสุขกาย สุขใจ สุขภาพร่างกายแข็งแรงสดใส
สมปรารถนาในทุกสิ่งตามประสงค์จงทุกประการเทอญ

http://www.watkoh.com/board/index.php?action=dlattach;topic=788.0;attach=171;image

สวัสดีปีใหม่ 2552 กับญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ในวาระดิถีดิถีขึ้นปีใหม่ ขอเทพไท้อวยชัยให้สุขสันต์
ให้เจริญก้าวหน้าตลอดกาล ให้เบิกบานสราญสุขทุกทิวา
อนุเคราะห์บริบาลบันดาลดล มิ่งมงคลแก่ทุกท่านนั้นเถิดหนา
ให้ทุกท่านสุขเกษมเปรมปรีดา ได้พบพาแต่ความสุขไร้ทุกข์ภัย

ให้อายุวรรณะ สุขะ พลัง ได้สมหวังดังที่มีมุ่งหมาย
ทั้งยศฐาบารมีมิรู้คลาย ทุกอย่างได้สมสิ้นจินตนา
บรรลุธรรมอมฤตดังจิตหวัง ได้ถึงฝั่งดั่งตั้งใจที่ใฝ่หา
ประสบผลนฤพานไม่นานช้า บุญนำพาให้สุขสันต์นิรันดร

เถลิงศกดิถีขึ้นปีใหม่ เทพอวยชัยให้สุขสโมสร
ทั้งโชคลาภมากมีมิอาทร ลุก นั่ง นอน เกษมสุขทุกเวลา
ปรารถนาสิ่งใดได้สิ่งนั้น เทพประทานพรชัยให้ทั่วหล้า
ทั้งครอบครัวสุขเกษมเปรมปรีดา สุขหรรษาตลอดกาลนานเทอญ

paobunjin
01-01-2009, 03:09 AM
ต้อนรับปีใหม่ ส่งท้ายปีเก่า

เมื่อคืนนั่งเค้าท์ดาวน์จนหกทุ่ม อยู่กับกลุ่มชาวไทยในกรีนเวบ
ถึงเวลาปีใหม่ให้หนาวเหน็บ แต่หายเจ็บหัวใจเมื่อปลายปี
เสียงบรรเลงเพลงปีใหม่ให้สุขสันต์ อวยพรกันให้มีโชคมีสุขขี
ให้ทุกท่านสุขเกษมและเปรมปรีด์ ล้วนแต่มีความสำราญเบิกบานใจ

ได้พบมวลมิ่งมิตรที่ออนเอ็ม ต่างเติมเต็มความสุขที่สดใส
โทรศัพท์อวยพรกันว่อนไป บางคนไซร้สายไม่ว่างช่างสุขจริง
นางฟ้าเอ๋ยส่งอวยพรร่อนฝากฟ้า พอโทร มากลับไม่ว่างทางยอดหญิง
ได้แต่ตอบส่งสุขสันต์จากใจจริง ให้น้องหญิงจงสุขีปีใหม่เทอญฯ

แม้จะอยู่ต่างแดนแคว้นต่างฟ้า แต่อุราเดียวกันเฝ้าสรรเสริญ
รักคิดถึงเมืองไทยเราเหลือเกิน คงเพลิดเพลินกับมวลมิตรใกล้ชิดกัน
เพื่อนไทยเอ๋ยจงรู้รักสมัครสมาน เริงสำราญเลือดไทยให้คงมั่น
จงรู้จักถนุถนอมพร้อมใจกัน เพื่อฝ่าฟันให้ถึงฝั่งที่รังรอง

บ้านเมืองเราผ่านมาอ่อนล้าหนัก แบ่งเป็นฝักเป็นฝ่ายกลายเป็นสอง
ชาวไทยผืนรากหญ้าน้ำตานอง ใครเข้าครองก็ไม่เห็นที่เข็ญใจ
จงอดทนต่อสู้อยู่อย่างเสือ ถึงกินเกลือก็ไม่ยอมเป็นลูกไล่
เลือดไทยนั้นต้องสู้อยู่อย่างไทย มิยอมให้ใครเป็นเจ้ามาเข้าครอง....

ขอให้สุข สดชื่น แจ่มใส และฝันดี อย่าได้มีปวงภัยใดๆมาแผ้วพาน
สุขสำราญโดยทั่วหน้ากันเทอญฯ สาธุ....

เกิดแก่
01-01-2009, 09:19 PM

สวัสดีปีใหม่ค่ะ ท่านยาย ท่านพี่ชายนพฯ ท่านลุงเปา ท่านบีบี ท่านพญามาร
คุณครูวิทย์ น้องโดด น้องแปดคิว น้องอ๋อย น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า
หลานลักกี้ และญาติธรรมทุก ๆ ท่าน

หนึ่งปีผ่านนับจากวันที่พานพบ กราบน้อมนบ ครู อาจารย์ ท่านทั้งหลาย
หนึ่งปีผ่านมานี้มีกำไร มาอาศัยชายคานี้ทุกวี่วัน
เข้ามาร่วมสนทนาภาษากลอน บางวรรคตอนมีมุมสอนกลอนสร้างสรรค์
ได้กำไรจากน้ำใจที่แบ่งปัน ช่วยพลักดันฉุดรั้งไว้ให้ไฝ่ดี
ทุก ๆ บอร์ด ล้วนสรรค์สร้างทางพุทธะ ให้ธรรมะเป็นทานในกาลนี้
ได้ประโยชน์มากล้นพ้นทวี ดุจแผนที่มีไว้ให้ใช้บอกทาง

ณ.ลานกลอนแห่งนี้มีพี่น้อง ช่วยชี้ช่องทางตันพลันสว่าง
ทุก ๆ ท่านนั้นคอนเป็นเช่นแนวทาง เป็นแบบอย่างน่ายกย่องพี่น้องไทย
สิ่งที่ได้จากทุกท่านลานกลอนนี้ จากพี่นพฯผู้ใจดีพี่ชายใหญ่
ท่านชี้แนะเรื่องต่าง ๆ ได้มากมาย มีสิ่งใดไถ่ถามกันท่านเมตตา
อีกกระทั้งท่านยายให้แง่คิด คอยสะกิดเตือนใจไขปัญหา
เป็นยอดหญิงมิ่งมิตรกัลยา สุดจะสรรพรรณาคุณค่าเธอ

อีกกระทั้งน้องโดดและน้องอ๋อย จรัสลอยคอยจับจ้องมองเสมอ
คนรุ่นใหม่ฝักไฝ่ธรรมงามจริงเออ หากพบเจอเธอคงเพลินเจริญตา
ท่านแปดคิวผู้นี้ที่เลื่อมสัย เป็นกระจกส่องใจอันล้ำค่า
ให้มุมมองเป็นสองแง่แก่สายตา เป็นแบบอย่างที่มีค่าน่าชื่นชม
ท่านลุงเปานี้อีกท่านสำคัญมาก ผู้เปิดฉากเลือดนักสู้ดูเหมาะสม
เป็นแบบอย่างให้ได้มองน้องขอชม ขอนิยมยกย่องทานนั้นเรื่อยไป

ท่านบีบี นี้ก็ต้องยกย่องให้ เป็นผู้ให้สาระธรรมนำมาใช้
เป็นครอบครัวตัวอย่างของชายไทย น่าเลื่อมสัยเป็นยิ่งนักอยากจดจำ
คอยติดตามถามไถ่มีไมตรี เอื้ออารีย์น้องคนดีเจ้างามขำ
เจ้าเพียงฝันน้องน้อยคอยประจำ เฝ้าติดตามห่วงใยกันทุกวันไป
ประดุจดั่งนางฟ้าผู้ปราณี งามวจีด้วยเมตตาอัชฌาสัย
เจ้างดงามดั่งดอกไม้กลางพงไพร งามไฉไลเจ้าปลายฟ้าน้องหน้ามล

เจ้าลักกี้น้องเล็กเด็กเกิดใหม่ น่าชื่นใจเข้าวัดวาหากุศล
มาร่วมเดินทางเดียวกันนั่นอีกคน เป็นสุขล้นพร้อมเพียงเคียงข้างกัน
พญามารและครูวิทย์มิตรชิดไกล้ เป็นผู้ให้สิ่งดีงามความสุขสันต์
มาร่วมอยู่เคียงข้างไม่ห่างกัน มาเติมฝันวันใสๆ ให้งดงาม
ญาติธรรมอีกมากมายในที่นี้ เป็นผู้ที่ชี้ทางให้ เฝ้าไถ่ถาม
ปี่ใหม่นี้ข้ออวยชัยให้ทุกนาม มีแต่ความสุขสันต์นิรันดร

สวัสดีปีใหม่ 2552 นี้ขออำนาจคุณพระศรีรัตนไตรจงดลบันดาลให้พี่ๆน้องๆ
และญาติธรรมทุก ๆ ท่าน มีแต่ความสุขความเจริญสมความมุ่งมาดปราถนาทุกท่านทุกประการเทอญ.

paobunjin
01-02-2009, 02:47 PM
บุษบาหน้าไปก่อน...ฮา

เอาล่ะที่นี้ปีใหม่ผ่านไปแล้ว เชิญน้องแก้วมาเริ่มงานกันอีกครั้ง
ปล่อยพวกเธอไปพักผ่อนก่อนรวมพลัง แล้วมานั่งรุมลุงเปาเอาเข้าปายย.....ฮา ฮา

มองเห็นบุษบาหน้าไปก่อนอ่อนในจิต เจ้ามิ่งมิตรเกิดแก่มาจากหนายย..?
เธอเป็นย่าแรกรุ่นหรือคุณยาย ดูดูไปก็คราวเดียวกับลุงเปา....เลย อิอิ

ถ้าเกิดแก่เห็นว่าเธอวัยขบเผาะ ช่างเหมาะเจาะกับคนแก่แต่ขี้เหงา
ให้มาอยู่เป็นเพื่อนกะลุงเปา แล้วหมู่เฮาว่าจะได๋ใครเห็นงาม..บ้าง?ฮือ ฮือ

ทั่นยายเอ๋ย ไปไหนมาช่วยหน่อย เขาจะปล่อยให้ตาเปามาถูกหาม
ให้ไปอยู่กับคุณยายคน(เคย)งาม อยากจะถามน้องพี่ เห็นดีป่าว..?หือ

อยากเห็นหน้าเกิดแก่แม่คุณเอ๋ย ยังไม่เคยเห็นหน้าว่ายังสาว
เจ้าแก่แล้วเหมือนชื่อหรือแพรวพราว เหมือนมะพร้าวที่ยิ่งแก่ก็ยิ่งมัน... ฮา ฮา

ถึงตัวเจ้าจะอย่างไรไม่เคยเกี่ยง จะลองเสี่ยงเชื่อทั่นยายไปตามฝัน
เป็นเนื้อคู่กันแล้วไม่แคล้วกัน คงผูกพันเพราะบุพเพเห่กล่อมมา...นะ

ปีใหม่ผ่านไปแล้ว ไปพักผ่อนชาร์จแบตกันมาเต็มพลังแล้ว เรามาเริ่มงานที่ค้างกันไว้ต่อนะ พระท่านสอนว่าอย่าปล่อยงานให้คั่งค้าง มันไม่ดี เพราะฉนั้น เรามาร่วมกันสะสางงานให้สำเร็จลุล่วงไปด้วยดีเถิด ลุงเปาก็ใจร้อน อ่ะนะ ฮา ฮา ฮา.....

piangfan
01-02-2009, 07:17 PM
**

สวัสดีปีใหม่หัวใจเศรษฐีด้วยธรรมค่ะ
สาธุค่ะ

**
หวานละมุนอุ่นฝันสะหวั่นจิตร
นิรมิตบทถ้อยร้อยอักษร
ถักวจีเรียงถ้อยร้อยบทกลอน
มาออดอ้อนอ่อนไหวใจกมล

เกิดแก่ผ่องล่องไหลในสำเนียง
บทร้อยเรียงเสียงแว่วแพรวพรายผล
ถ้อยจำนรรจ์สรรส่ายดั่งสายชล
นฤมลชนกวีสตรีงาม

**
ลุงเปา ทั่นยาย พี่เกิดแก่ เจ้าป้า พี่นพ
พี่โดด พี่อ๋อย พี่ปลายฟ้า ลุงบีบี พี่แปดคิว
พี่รักกี้ พี่แมงโม้ ครูวิทย์ พี่พญามาร และทุกท่าน

ออกมาไวๆค่ะ มาดูเจ้าสาวพี่เกิดแก่สวยไปหมดค่ะ

**

**
grup'/yo ..เพียงฝัน

piangfan
01-02-2009, 08:28 PM
ร้อยธรรมถ้อยคําประพันธ์สรรเสก
กวีเอกมากหน้ามาขับขาน
ขอขอบคุณทุกคนด้วยผลงาน
เป็นกรองกานท์เพียงฝันพันอาวรณ์

ลุงเปาครูวิทย์นี้คนดีเอ๋ย
ความคุ้นเคยพันธะที่สะสม
ประดุจดั่งพี่น้องล่องลอยลม
ขอชื่นชมเรืองลือคือภักดี

จารย์ดาวเดฟนี้พี่แปดคิว
คอยทอติวบทธรรมอักษรศรี
ร่วมจํานรรจ์จรรโลงโคลงวลี
กานท์กวีเก่งจาจนิราศงาม

ท่านยายนี้สีสวยรํ่ารวยกลิ่น
หอมระรินดอกเอื้องเหลืองอร่าม
พญามารป้ายชื่อนั้นคือนาม
เรื่องเรียงพจน์บทความไม่รองใคร

เพียงไม่นานผ่านพบพาพี่นพ
ผู้เจนจบอักษราภาษาไหว
ร่วมต่อกลอนย้อนคํารําพันไป
ซึ้งดีใจที่รู้จักขอบอกจริง

ลุงบีบีรํ่าลือฝีมือกลอน
ทุกบทตอนสมส่วนล้วนทุกสิ่ง
พี่ปลายฟ้าหายห่วงอย่าท้วงติง
คําเพราะพริ้งนุ่มนวลให้ชวนมอง

เจ้าป้าเกิดแก่ใช่มีนัยแฝง
หากชี้แจ้งเรื่องเล่าให้เศร้าหมอง
ต้องขอโทษโปรดอภัยจักไตร่ตรอง
ขอรับรองเขียนไปด้วยใจตน

พี่อ๋อยโดดสะบัดพลิ้วตามริ้วลม
เข้าห่อห่มหยอกล้อใช่ฉ้อฉล
มาร่วมเรียงเคียงอยู่ทุกผู้คน
ดั่งสายชลมัจฉาสัญญาใจ

**
grup'/yo ..เพียงฝัน

พญามาร
01-03-2009, 01:20 PM
รักของพี่ใช่อ้อยตาลที่หวานลิ้น
รักยุพินใฝ่ฝันนั้นมั่นหมาย
รักของพี่รักเดียวนะจะบอกให้
เจ้าเชื่อไหมคนดีที่พี่รอ

ขอรักเจ้าข้างเดียวแค่เพียงฝัน
มองดวงจันทร์คืนนี้มีไหมหนอ
พี่ต้องช้ำระกำน้ำตาคลอ
ก็จะขอรักเจ้าเพียงข้างเดียว

เกิดแก่
01-03-2009, 11:38 PM
ปีใหม่ผ่านไปแล้ว ไปพักผ่อนชาร์จแบตกันมาเต็มพลังแล้ว เรามาเริ่มงานที่ค้างกันไว้ต่อนะ พระท่านสอนว่าอย่าปล่อยงานให้คั่งค้าง มันไม่ดี เพราะฉนั้น เรามาร่วมกันสะสางงานให้สำเร็จลุล่วงไปด้วยดีเถิด ลุงเปาก็ใจร้อน อ่ะนะ ฮา ฮา ฮา.....

ท่านลุงเปาขาในขณะที่พี่ ๆ น้อง ๆ ไปพักผ่อนชาร์จแบตกันเต็มพลัง เกิดแก่หมดพลังแล้วค่ะ
แบตเริ่มอ่อนลง ๆ คงต้องรออีกสักระยะนะค่ะ เพราะต้องไปเข้าคอร์สก่อนเตรียมตัว
เป็นเจ้าสาว 55555

plyfha
01-05-2009, 07:14 AM
http://i242.photobucket.com/albums/ff298/akapong999/glitter/greeting1/02-10-2008_03.gif (http://glitter.kapook.com/category.php?category_id=3&sid=fac7820716025b4dc9d5be692978cb15)

ปลายฟ้าก็พลังหมดค่ะ
พักพวกลงชื่อให้แข่งบาส กีฬาสาธารณสุข อีก
มีแรงวิ่งไหมนี่ อิอิ

ทั่นยาย
01-05-2009, 12:41 PM

ที่ได้ชื่อว่าอ่าวมะนาว เพราะเป็นหาดที่โค้งกลมเหมือนลูกมะนาวค่ะ
จะเห็นว่าน้ำทะเลสวยใสเป็นสีมรกตเลยค่ะ (ยืมภาพจากเน็ตค่ะ)

ภูเขาที่เป็นสัญญาลักษณ์ของหาดคลองวาฬค่ะ ดูคล้ายรูปช้าง (งาหัก งวงบวม )
ไม่เห็นเหมือนรูปลาวาฬเลย แต่ไหงที่นี่จึงเรียกคลองวาฬก้อไม่ทราบค่ะ

http://www.watkoh.com/board/index.php?action=dlattach;topic=788.0;attach=180;image
ถ่ายจากหน้าที่พักค่ะ จะเห็นแนวเขื่อนหินยาวๆกันคลื่นซัดหาดค่ะ
ช่วงน้ำลงจะเดินไปที่เขื่อนหินได้ค่ะ

ไปเที่ยวประจวบฯมาค่ะ เก็บกลิ่นอายของทะเลมาฝากทุกท่านค่ะ
ช่วงปีใหม่ไปเร่ร่อนอยู่ที่ คลองวาฬ อยู่ติดกับอุทยานประวัติศาสตร์หว้ากอค่ะ
ใกล้ๆอ่าวมะนาวค่ะ ทำให้นึกถึง อ่าวมะกรูด ( บ้านกูด ) อิ อิ
ทะเลที่หาดคลองวาฬตอนนี้ไม่ค่อยสวยค่ะ เพราะริมทะเลมีการสร้างเขื่อนหิน
กันคลื่นซัดหาดทรายพังเป็นแนวยาวๆ ทำให้เสีย ทัศนียภาพไปเยอะพอสมควรค่ะ
น่าเสียดายที่ต้องเสียวิวชายทะเลสวยๆไปจังค่ะ ไม่เหมือนที่อ่าวมะนาว
ที่นั่นเห็นน้ำทะเลเป็นสีเขียวมรกตได้กว้างไกล สุดสายตา โดยไม่มีอะไรมาบังค่ะ
ทัศนียภาพสวยงามมาก เหมือนที่บ้านกรูดเลยค่ะ
แต่ที่บ้านกรูดจะเล่นน้ำทะเลไม่ค่อยได้ เพราะชายหาดบางจุดอันตรายมาก
มีโพรง มีกระแสน้ำวน ด้านล่างค่ะ ดีที่ทั่นยายไม่ชอบเล่นน้ำทะเล
ไม่งั้นคงโดดดูดลงไปหมุนติ้วๆ อยู่ในทะเลแล้วล่ะ อิ อิ ถึงจะเล่นน้ำทะเลไม่ได้
ทั่นยายก็ไม่เฉานะคะ หาเรื่องซนไปตามเรื่องได้เสมอ ก้อไปเหมาเรือประมงเล็ก
ออกไปไดหมึกกัน นั่งลุ้นให้ปลาหมึกง่วงนอนจะได้ไม่มาโดนจับ ได้ผลแฮะ
วันนั้นปลาหมึกไม่มี จึงไดปลาหมึกกันมาได้แค่ไม่กี่ตัวเอง เสียงบ่นกันระงม
อดหลับอดนอนแล้วยังไม่ได้อะไรเลย รู้งี้นอนอยู่ที่พักดีกว่า http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif

ชายหาดที่ปราญบุรีค่ะ ทางลงต่างระดับต้องค่อยๆไต่ลงไปค่ะ

อ้าว..นอกเรื่องไปเยอะเลยค่ะ อิ อิ งั้นเข้าเรื่องต่อ พักอยู่อ่าวมะนาวได้ 2คืน
ในที่สุดเลยต้องย้ายบ้านไปอยู่ปราณบุรี ไปกันแบบไปตายเอาดาบหน้าค่ะ
เพราะที่พักไม่ได้จองเอาไว้ล่วงหน้า ไม่รู้จะได้นอนศาลาวัดหรือเปล่า
แต่ในที่สุดก็หาที่พักได้ค่ะ บรรยากาศดีมากๆ แต่ไม่ติดริมทะเลต้องเดินข้ามถนนไป
น้ำทะเลที่ปราณฯไม่ใสเหมือนที่อ่าวมะนาวค่ะ แต่เปลือกหอยเยอะมากๆค่ะ
โดยเฉพาะหอยเจดีย์หรือหอยมวนพูล ที่เป็นเกลียวๆยาวๆน่ะค่ะ ไม่รู้ว่าเป็นอะไรกัน
ทำไมจึงพร้อมใจกันมานอนอาบแดดเต็มหาดไปหมดเลยค่ะ ทั่นยายเลยเดินเก็บ
เปลือกหอย จนตัวดำมะเมื่อมเลยค่ะ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif

http://www.dzygroup.com/otherwebsite/prachuap/image/product/18l-P19770102-05-b.jpg
สัปปะรดกวนของฝากจากอุทยานประวัติศาสตร์หว้ากอค่ะ (ยืมภาพในเน็ตมาค่ะ)
สัปรดแท้ๆไม่ใส่แบะแซ ทานแล้วไม่เหนื่อย เพราะหากเป็นสัปรดที่ใส่แบะแซ
จนเหนียวหนืด เวลาทานต้องใช้วิชา งัดแงะกว่าจะได้ทานเล่นเอาเหนื่อยเลย

ปลาหมึกแห้ง ของฝากจากปราณบุรีค่ะ (ยืมภาพในเน็ตมาค่ะ)
เดินหาของฝากที่ตลาดปราณฯ มีแต่ปลาหมึกและก้อปลาหมึกเท่านั้น
จึงต้องหอบปลาหมึกและก้อปลาหมึกมาฝาก พี่นพกรณ์ ตาเปา
ตะละแม่เกิดแก่ น้องโดด น้องอ๋อย เพียงฝัน ปลายฟ้า ทั่นบีบี
ครูวิทย์ ทั่นพญามาร เจ้าป้าฯ ทั่นแปดคิว ตะขบ ลัคกี้
และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ จะทำอะไรทานก้อตามอัชธยาศัยค่ะ
แต่ที่แน่ๆ ต้องให้ทั่นยายมีเอี่ยวด้วยทุกเมนูค่ะ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif

หมู่เฮาไปเที่ยวไหนกันมาบ้าง มาเล่าให้ฟังบ้างนะคะ
แต่ที่รู้ๆตะละแม่เกิดแก่อยู่โยงทำงานเต็มพิกัดทุกวันค่ะ น่าฉงฉานจัง

Lucky
01-05-2009, 03:29 PM
ลัคกี้กลับมาแว้วววววววววววววววววววววววววว
คิดถุงทั่นยาย กะทุก ๆ คนจังเลยยยยยยยย
กี้หนีปายเท่ว จวบมา อิอิ กลับมาป่วยเลย แหะ ๆ แต่ยังยิ้มได้น๊า.....

ทั่นยาย
01-05-2009, 04:54 PM
ฮั่นแน่เจ้ากี้ ถึงว่าหายเงียบเฉียบไปเชียว ที่แท้หนีไปเที่ยวมานี่เอง
แล้วของฝากล่ะ อยู่หนายยยยยยย ลืมแฟนไม่ว่า ลืมตาไม่ถือ
ลืมกิ๊กไม่พรือ แต่ของฝาก ห้ามลืมเด็ดขาด ม่ายงั้น.....ตาย!!!! http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif

Lucky
01-05-2009, 08:29 PM
หนมลาอ่ะทั่นยาย กิงเป่า ลากรอบนะ มะได้ลาโง่ อิอิ

kuwit
01-06-2009, 11:28 AM
สวัสดีปีใหม่ ทั่นยาย ลุงเปา คุณเกิดแก่ พญามาร คุณลักกี้ น้องเพียงฝัน และทุกๆคนครับ
ปีใหม่ผ่านไปอีก 1 ปี เท่ากับว่าอายุขัยของเราก็หายไปอีก 1 ปี เป็นธรรมดาของสรรพสิ่งในโลกนี้นะครับ ดีใจกะทั่นยาย คุณลักกี้ที่มาเที่ยว จ.ประจวบ นะครับ เสียดาย ครูวิทย์ก็อยู่ประจวบแต่ไม่มีโอกาสได้ต้อนรับ คราวต่อไปหากมาประจวบ อย่าลืมมาเที่ยว อ.บางสะพานบ้างนะครับ มีบ้านกรูด น่าเที่ยวครับ ที่พักมากมายคิดว่าคงมีสักวันที่ครูวิทย์จะได้ต้อนรับทุกท่านนะครับ หากใครจะมา ติดต่อครูวิทย์ได้ ที่ โรงเรียนบางสะพานวิทยา นะครับ ...ปีใหม่ปีนี้สำหรับครูวิทย์ไม่ได้ไปเที่ยวที่ไหนครับ ไปเยี่ยมญาติที่ อ.ท่าแซะ จ.ชุมพร แล้วก็อยู่ในสวน เก็บมะพร้าวอ่อน กาแฟ สับปปะรด มาฝากเพื่อนๆที่ทำงาน..เท่านี้ก็มีความสุขแล้วละครับ ....ดีใจกะทุกคนที่ได้ชาร์ตไฟชีวิตให้กับตัวเองนะครับ
สวัสดี ปีใหม่ ใจเป็นสุข
ให้คลายทุกข์ หมดโศรก โรคหลีกหนี
ให้ร่ำรวย สินทรัพย์ นับหมื่นปี
มีชีวี ที่แสนสุข ตลอดกาล
คิดสิ่งใด ให้สม ดังมุ่งมาตร
มีทายาท ขอให้สม ดังมุ่งหมาย
มีสุขภาพ อนามัยดี หนีอบาย
ทั้งใจกาย แข็งแรง ทั่วหน้ากัน
สวัสดีปีใหม่ 2552 ทุกท่านครับ

noppakorn
01-06-2009, 12:54 PM
วิธีสังเกตอาการเบื้องต้นของมะเร็งชนิด ต่างๆ

อาการของ การเกิดมะเร็งในอวัยวะต่าง ๆ ของร่างกาย

1.
มะเร็งปากมดลูก อาการ มีเลือดออกจากช่องคลอดทั้ง ๆ ที่ไม่ใช่เวลารอบเดือนปกติของคุณอาการเจ็บปวดและมีเลือดออกหลังจากมีเพศ สัมพันธ์ หากพบว่ามีสิ่งเหล่านี้เกิดขึ้น การตรวจโดยขูด นื้อเยื่อจากบริเวณดังกล่าวไปตรวจด้วยกล้องจุลทรรศน์จะรู้ ได้

2.
มะเร็งในมดลูก อาการ มีเลือดออกหลังการมีเพศสัมพันธ์ หรือบางครั้งอาจมีความรู้สึกว่ามีก้อนเนื้อหรือมีอาการบวมในช่อง ท้อง
3.
มะเร็งรังไข่ อาการ ประจำเดือนมาไม่สม่ำเสมอหรือการมีอาการเจ็บปวดหลังการมีเพศ สัมพันธ์
>
มีปัญหา เกี่ยวกับลำไส้อาการท้องอืดอาหารไม่ย่อย น้ำหนักลดและมีอาการปวดหลัง
4.
มะเร็งในเม็ดเลือด (ลูคีเมีย) อาการเหนื่อยง่ายและมีอาการซีดเซียวกว่าปกติมักเกิดอาการฟกช้ำดำเขียว หรือมีเลือดออกทางผิวหนังได้ง่ายโดยไม่ทราบสาเหตุและมักจะเกิดร่วมกับอาการ ปวด ตามข้อต่าง ๆ ทั่วร่างกายบางครั้งจะท้องอืดและเมื่อคลำดูจะพบว่ามีก้อนบวมที่ด้านซ้ายของ ช่องท้อง

5.
มะเร็ง ปอด อาการ มักมีอาการไอบ่อย ๆ มีเลือดออกและมีเสมหะปนมากับน้ำลายน้ำหนักลดอย่าง ฮวบฮาบ เจ็บ หน้าอกและหายใจลำบากหรืออาจมีอาการหอบปนอยู่ด้วยทั้ง ๆ ที่ไม่เคยเป็นมาก่อน

6.
มะเร็ง ตับ อาการ ปวดในช่องท้อง เบื่ออาหาร น้ำหนักลดตาและผิวเป็นสีออกเหลืองและเหลืองจัดจนเห็นได้ ชัด

7.
มะเร็งกระเพาะปัสสาวะ อาการ มีเลือดปนออกมากับปัสสาวะ

8.
มะเร็ง สมอง อาการ ปวดศีรษะนาน ๆ และมักมีอาการอื่นร่วมด้วยเช่นอาเจียนหรือการผิดปกติของการมองเห็น ตาพร่า และเห็นแสงเขียว ๆ แดง ๆ ลอยไปมาเวลาปวดศีรษะ อ่อนเพลียไม่มีแรง หรือ การเป็นลมโดยกะทันหันอวัยวะบางส่วนของร่างกายหยุดทำงานเช่นมีอาการชาและเป็น อัมพาตชั่วคราวควรให้ความระวังเป็นพิเศษหากคุณเคยมีประวัติการปวดหัวที่มีอาการ เหล่านี้ประกอบอยู่ด้วย

9.
มะเร็งในช่องปาก อาการ มีก้อนบวมอยู่ในปาก หรือทีลิ้นเป็นเวลานานมีแผลเปื่อยที่ปากที่ไม่ได้รับการรักษา หรือเป็นแผลเรื้อรังที่เหงือกเนื่องจากการกดทับของฟันปลอมที่ใส่ไว้ประจำหรือ เป็นเวลานาน

10.
มะเร็งในลำคอ

อาการ เสียงแหบพร่าไปทันที มีก้อนบวมในทันทีทำให้รู้สึกว่ากลืนอาหารได้ลำบาก หรือมีการขยายตัวของต่อมในลำคอที่โตขึ้นจนสามารถจับและรู้สึก ได้

11.
มะเร็งในกระเพาะอาหาร อาการน้ำหนักลดลงอย่างรวดเร็วอาเจียนออกมาเป็นเลือดท้องอืดหรืออาหารไม่ย่อย บ่อย รู้สึกเหมือนมีก้อนเนื้องอกในช่องท้องหรือรู้สึกตื้อ แม้เพิ่งจะรับประทานอาหารไปได้ไม่กี่คำ

12.
มะเร็งทรวงอก อาการมีเลือดหรือของเหลวบางอย่างไหลออกมาจากหัวนมบวมหรือผิวเนื้อทรวงอกหนา ขึ้นมีก้อนบวมจนจับได้เมื่อคลำบริเวณใต้รักแร้บางครั้งอาจมีตุ่มหรือสิวเกิด ขึ้น ที่เต้านมเป็นเวลานานควรระวังเพราะผู้หญิง
9
ใน
10
คนจะมีอาการบวมของก้อนเนื้อบริเวณทรวงอกโดยไม่ทราบสาเหตุเมื่อมีอายุมากขึ้น เนื่องจากการเปลี่ยนแปลงของฮอร์โมนทำให้เกิดเป็นถุงน้ำใต้ผิวหนังที่เรียกว่า ซีสต์ซึ่งควรต้องค้นหาสาเหตุของอาการบวมนั้นให้ชัดเจนเสียก่อนว่าคืออะไรกัน แน่

13.
มะเร็งลำไส้ อาการ น้ำหนักลดลงอย่างรวดเร็วมีอาการปวดท้องอย่างมากและระบบการย่อยผิดปกติ มีเลือดออกปนมากับอุจจาระ

ซึ่ง มีวิธีสังเกตของผู้ที่มีอาการเกี่ยวกับริดสีดวงทวารอยู่แล้วคือถ้าใช้กระดาษทิช ชูซับแล้วเลือดมีสีแดงสดนั่นคืออาการของริดสีดวงทวารแต่ถ้าเลือดมีสีดำคล้ำนั่น คือ อาการของโรคมะเร็งในลำไส้

14.
มะเร็งต่อมน้ำเหลือง อาการมีก้อนบวมเกิดขึ้นที่ใต้รักแร้หรือใต้ขาหนีบโดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้าไม่ได้ เกิดอาการติดเชื้อในบาง ส่วนของร่างกายมะเร็งผิวหนัง อาการมีแผลหรือแผลเปื่อยพุพองที่ไม่ได้รับการรักษาอยู่เป็นเวลานานตลอดจนไฝ หรือหูดที่โตขึ้นและมีการเปลี่ยนสีหรือรูปร่าง ขนาด นอกจากนี้อาการอันตรายอีกอย่างหนึ่งที่ เรียกว่าเมลาโนมา (
Melanoma )
คือ เนื้อ งอกที่ประกอบด้วยเซลล์ที่มีเมลานินสะสมอยู่ เช่น กระจุดด่างหรือไฝถ้าคุณมีไฝมากกว่า
50
เม็ดทั่วร่างกายหรือมีคนในครอบครัวที่มีประวัติ

ถึงท่าน ผู้โชคดี ขอให้ท่านนำเรื่องนี้ไปบอกต่อเป็นวิทยาทาน ท่านจะโชคดีมีความสุขตลอดกาล ตำรานี้ใช้แก้โรคมะเร็งผู้เป็นมะเร็งจะหายโดยไม่คาดคิดสำหรับมะเร็งจะหายภาย ใน
6
วัน
</
[CENTER ALIGN=CENTER]

ตำรานี้ห้ามซื้อขาย หรือคิดเป็นเงินค่ารักษา
[/CENTER ALIGN]

ทั่นยาย
01-06-2009, 04:37 PM

ขอบคุณพี่นพกรณ์ค่ะที่นำบทความดีๆอันเป็นประโยชน์ต่อสุขภาพ
มาแบ่งกันอ่านปันกันรู้ เพื่อจะได้รู้เท่าทันโรคภัยเอาไว้จะได้ป้องกัน
ตัวกันไว้ก่อนแต่เนิ่นๆค่ะ

โธ่....ครูวิทย์ขาทำไมเพิ่งมาบอกว่าอยู่บางสะพานตอนนี้ล่ะคะ ทั่นยาย
ไปแถวนั้นบ่อยๆค่ะ เพราะชอบไปพักที่บ้านกรูดค่ะ เผลอเรียกเกาะกูดเฉยเลย
ดีที่ครูวิทย์บอกว่าบ้านกรูดจึงนึกได้ว่า ก้อที่นี่แหล่ะที่ไปพักบ่อยๆ อยู่ใกล้ๆ
บางสะพานห่างกันแค่ 30 กิโลเมตรเองค่ะ ทริปนี้ก้อไปบ้านกรูดมาค่ะ
พาพ่อกับแม่ไปไหว้พระเจดีย์มหาประกาศฯ พ่อชอบที่นี่มากเพราะอยู่บนเขา
วิวสวยเห็นทะเลในมุมมองที่กว้างมาก มีมุมเดียวที่ชั้นสองหากไปยืนที่มุมนี้
จะเห็นชายหาดทั้งสองด้านโดยมีพระเจดีย์อยู่ตรงกลาง สวยมากค่ะ
แหม...หากทราบว่าครูวิทย์อยู่บางสะพานนะ รับรองต้องไปขอข้าวทานสักจาน
แน่นอนค่ะ แต่ขอจานโตๆนะคะ เจ้ากี้คงจะเรียกถาดหรือกะละมังนั่นหล่ะค่ะ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/3.gif

กี้จ๋าหนมลาม่ายเอาค่ะ จะเอาหนมโคค่ะ อร่อยนะ ว่าแต่กี้จะรู้จักป่าวน๊า
หากไม่รู้ต้องไปหาซื้อมาทานซะนะ แล้วอย่าลืมซื้อมาฝากทั่นยายด้วยนะ อิ อิ

มาส่งข่าวตาเปาค่ะ เมื่อวานตาเปาโทรมาให้ช่วยบอกญาติธรรมทุกท่านด้วยว่า
หากหายไปนานนิดไม่ต้องตกใจนะคะ เพราะช่วงนี้ตาเปาเข้าเน็ตไม่ได้ค่ะ
สาเหตุเพราะค้างค่าโทรศัพท์จนโดนตัดสาย เห็นบ่นว่ายังไม่มีตังค์ไปจ่ายค่ะ
โถ....น่าสงสารเศรษฐีซาอุฯจังเนอะ ยาจกอย่างทั่นยายจะไปช่วยอะไรได้หนอ
กี้เอ้ยไปช่วยตาเปาเคลียร์หนี้สินด่วนจ๊ะ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

Lucky
01-06-2009, 05:50 PM
อ้าวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ทั่นยาย ไหงโยนมางี้อ่ะ จะพากันกอดคอตายอ่ะจิ ม่ายว่า กี้ยางเอาตัวม่ายรอดเลย

ลุงเปาอยากมาอดตายกะกี้เป่า มามะมามะ อิอิ

paobunjin
01-06-2009, 08:25 PM
ลุงเปามาแว้วววววววววว........

ขาดเนทเหมือนขาดใจจริงๆน๊า.....
ที่มาช้าเพราะโมโหมหาศาล
เรามาพักก็ไปจ่ายไว้ซะบาน
มาตั้งนานกลับไปโดนตัดเลย....

ช่างมานเถิดเกิดไปอยู่ที่เมืองเขา
เมืองของเราอยู่ไม่ได้ไปละเหวย
ถึงยังไงก็ต้องจ่ายไม่เฉยเมย
มันเกินเลยมั่งนิดหน่อนขอกันกิน อิอิ

ต้องไปจ่ายขาดเนทอยู่ไม่ได้
อาหารใจอยู่ในนี้เหมือนมีสิน
ไม่เปิดเนทเหมือนใจอยู่ในดิน
เพราะถวิลถึงลูกหลานต้องคลานมา ฮือ ฮือ

มาแล้วววววว.........ใจแทบขาดเลย....
ต้องตัดใจไปจ่าย แล้วว่ากันทีหลัง นะ
ทางบ้านเราเที่ยวทะเลน้ำ ที่โน่นลุงเปา เที่ยวทะเลทราย...
สู้บ้านเราไม่ได้หรอก แต่บ้านเราต้องใช้ตังเยอะอ่ะนะ
เอาไว้เก็บตังเสียก่อน ปีหน้าฟ้าใหม่มาเที่ยวบ้านเราให้สนุกอีก เนาะ
ใครไปเที่ยวที่ไหนมาบ้าง เล่าให้ฟังหน่อยเน้อ
ทั่นยาย มีรูปไห้ดูด้วย อิจฉาจัง.....คงสักวันๆๆๆๆๆๆ.....ได้ไปมั่ง นะ

piangfan
01-07-2009, 01:28 PM
นมัสการพระคุณเจ้า
ทั่นยาย พี่ปลายฟ้า ลุงบีบี ครูวิทย์ พี่พญามาร เจ้าป้าฯ
พี่แปดคิว พี่ตะขบ พี่ลัคกี้ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

สาธุค่ะพี่นพ ขอบคุณของฝากจากทั่นยายค่ะ
แวะมาทักทายก่อนค่ะ ขอบคุณค่ะ

**
gryp&#39;/yo..เพียงฝัน

ทั่นยาย
01-07-2009, 03:33 PM

ปีใหม่ผ่านไปแล้ว มีอะไรใหม่ๆให้ทำกันบ้างมั้ยคะ แต่หากท่านใด
ยังคิดไม่ออกว่าจะทำอะไรดี เอางี้จะพาไปรู้จักคุณหนูคนดังดีมั้ยคะ
เธอเป็นใคร มาจากไหน ไม่มีใครรู้ รู้แต่ว่าเธอชื่อ คุณหนูชมพู่ เท่านั้นค่ะ
มีใครเคยรู้จักคุณหนูชมพู่บ้างมั้ยคะ หากยังไม่รู้จักก้อคลิ๊กตาม Link
เข้าไปเลยค่ะแล้วจะได้รู้ว่า คุณหนูชมพู่เธอคุยโทรศัพท์กับ Call Center
สุดเฉียบเนี้ยบหนิงแค่ไหน เจ้ากี้น่ะชิดขวาชิดซ้ายไปเลยค่ะ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/101.gif

http://www.imeem.com/people/oHdhCDu/music/AN8AVnGZ/xman_vs1_call_centermp3/
คุณหนูชมพู่

เด็กไทยคืออนาคตของชาติ....คุณหนูชมพู่คืออนาคตของใครหนอ
อย่าคิดอะไรมากค่ะ ขำๆๆๆๆๆๆ ค่ะ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

piangfan
01-08-2009, 08:41 PM
http://www.watkoh.com/board/index.php?action=dlattach;topic=788.0;attach=198;image

อ้าวสิ้นแล้วฤทธิ์นี้ครั้งที่ดอม
หมดความหอมหักเหสิเน่หา
เช้าจรดคํ่าหมุนเวียนเปลี่ยนเพลา
พู่ตั้งตารอพี่ตรงที่เดิม

**
ทั่นยาย พี่ปลายฟ้า ลุงบีบี ครูวิทย์ พี่พญามาร เจ้าป้าฯ
พี่แปดคิว พี่ตะขบ พี่ลัคกี้ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

**

**
Grup&#39;/yo..เพียงฝัน

paobunjin
01-09-2009, 02:10 AM
ทำเป็นลืม.....
โอ้ละหนอตัวเราเหงาใจนัก เขาหยุดพักแล้วมาลาน่าใจหาย
ให้มาขอรอแล้วเลี่ยงทำเอียงอาย รักมลายเปลี่ยนพอศอหงอเลยเรา....ฮา ฮา
บอกจะไปเข้าคอร์สเตรียมตัวไว้ เพื่อจะได้เป็นคู่หมั้นในวันเหงา
คนชราหน้ายุ่งยุ่งอย่างลุงเปา เอ...จะเอายังไงใจไม่ดี...เลย....อิ อิ
นี่ก็เลยปีใหม่หลายวันแล้ว เจ้าน้องแก้วคงคิดหนักรักศักดิ์ศรี
จะแต่งงานคนชราท่าไม่ดี ไปสวีวี่วีไม่มีแวว.....ฮือ ฮือ
หรือว่าญาติพี่น้องเจ้าข้องขัด จึงผ่อนผลัดไปนานนานเถิดหลานแก้ว
รักคนแก่แย่แล้วนั่นมันแหวกแนว จึงต้องแจวปล่อยลุงเปาให้หาวเรอ....เอิ้ก เอิ้ก
หรือว่างานรัดตัวจนหัวหมุน ต้องวิ่งวุ่นสู้ฟัดจัดเสนอ
ไม่มีเวลาพักผ่อนจนนอนละเมอ บางวันเผลอไม่ทานข้าวทานแต่ปลา....ฮา ฮา
จะไม่ขอเร่งรัดขัดใจเจ้า จะแบ่งเบาขอผ่านงานหนักหนา
จะได้เปลี่ยนเป้าหมายคลายสัญญา เข้าวัดวาสวดมนต์พ้นทรมาน....ฮา ฮา
ทั้งพี่น้องทั่นยายไม่ขายหน้า จะได้พากันฉลองเลี้ยงลูกหลาน
เอาขันหมากเป็นผ้าป่ามาทำทาน จัดใส่พานติดกัณฑ์เทศน์วิเศษเลย....เนาะ
ดีไหม.....ทั่นยายเอ๋ย....?

ทั่นยาย
01-09-2009, 01:03 PM
http://www.ijigg.com/songs/V2C44F47PAD เพลงอิเหนารำพัน

http://72.14.235.132/search?q=cache:eDs5ojnMzZYJ:www.thaimisc.com/freewebboard/php/vreply.php%3Fuser%3Dindtech%26topic%3D83+http://www.thaimisc.com/freewebboard/php/vreply.php%3Fuser%3Dindtech%26topic%3D83&hl=th&ct=clnk&cd=1&gl=th เพลงอิเหนารำพึง

อิเหนา...เป่ายิ้งฉุบ

เสียงอิเหนามารำพันปานสิ้นลม วิวาห์ล่มเจ้าสาวหายไม่เห็นหน้า
ยกขันหมากมาคอยรอต่อเวลา เจ้ากานดาไม่พูดด้วยแทบม้วยมรณ์
อุตส่าห์ตั้งท่ารอหนอหน้าบ้าน จนเหนียงยานหน้าย่นทนออดอ้อน
บุษบาเจ้าไม่แลแม่งามงอน อิเหนาวอนให้เห็นใจอย่าได้เมิน

ได้แต่นึกตรึกตราว่ายอดชู้ มิ่งพธูบุษบาอย่าห่างเหิน
ยอมทุกอย่าตามใจเจ้าอย่าเฝ้าเมิน รอจนเพลินเกินเวลามาข้ามปี
จากปีเก่ามาปีใหม่ผ่านไปแล้ว แม่น้องแก้วยังหายหน้าพาหมองศรี
หมากก็เหี่ยวพูลก้อเฉาเศร้าฤดี จนป่านนี้หน้าตาเปาเริ่มเฉาตาม

บุษบาว่าอย่างไรแม่โฉมยง นิ่มอนงค์จะแต่งมั้ยให้มาถาม
ตัดสินใจว่าอย่างไรให้ตอบความ แม่นงรามอย่าซ่อนหน้าพาเหี่ยวใจ
เอายังไงกันดีมีทางออก ทั่นยายบอกให้เสี่ยงทายจะได้มั้ย
เป่ายิ้งฉุบเย้าหยอกบอกความนัย ให้เสี่ยงทาย ใครชนะจะเจรจา

หรือจะเอาจับฉลากไม่ยากหรอก โอ..น้อยออกบอกใบ้ได้ดีกว่า
จับไม่สั้นไม้ยาวเอามั้ยนา เร็วอย่าช้ามาเสี่ยงทายให้รู้กัน
หากชนะว่ากันไปได้ขันแข่ง จัดงานแต่งให้อิเหนาเค้าใฝ่ฝัน
ถ้าหากแพ้บุษบาอย่า งงงัน อิเหนาท่านได้กินแห้วแล้วล่ะนา

บุษบาจ๋าอยู่หนาย มาตอบถ้อยให้อิเหนาเค้าหน่อยว่า
ตกลงจะแต่งหรือไม่แต่งดีก๊ะ อิเหนาทั่นรอจนหน้าเหี่ยวแล้วก๊ะ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

Lucky
01-09-2009, 04:05 PM
อิเหนาเป่ายิงฉุบ อ้า ๆ หุบ ๆ เป่ายิงฉุบกะอิเหนา หรอทั่นยาย

เกิดแก่
01-09-2009, 11:53 PM
http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/105.gif http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/45.gif http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/18.gif คิดไม่ตกอกหวั่นไหวใจเต้นตึก นี่ก็ดึกแล้วหนอขอนอนก่อน
ได้ยินเสียงพ่ออิเหนาเขาเว้าวอน ใจจะขาดร่อน ๆ เริ่มอ่อนใจ

จะเสี่ยงดวงควงคู่ตุนาหงัน จับไม้สั้นไม้ยาวเอาอย่างไหน

โอน้อยออกบอกมาน่าสนใจ คิดไม่ได้เอาไงหนอท้อใจจรริง

ขอให้บุษบาไปนอนคิดอีกสักคืนนะเจ้าค่ะ ท่านอิเหนา อย่าเพิ่งเอาของขันหมากไปทำผ้าป่า
นะเจ้าค่ะ
แต่งแน่ แต่..ต้องรอ

พ่ออิเหนาคนดีเอางี้ไหม เรื่องขันหมากกองใหญ่วางไว้ก่อน
ขอดูใจในรักแท้ให้แน่นอน ขอผลัดผ่อนนอนฝันวันวิวาห์
จะตบแต่งแบ่งรับขยับสู้ มาคิดดูอีกครั้งน่ากังขา
กลัวยึดติดคิดเหมาเอาพี่ยา เป็นของข้า ของกู ดูไม่ดี
จะแหนหวงเป็นบ่วงมัดตัดไม่พ้น จะเวียนวนห่วงใยไร้สุขศรี
จะห่วงหาให้อาวรณ์ร้อนฤดี ห่วงว่าพี่จะอยู่ดีหรือมีภัย
หากเจ็บไข้ไม่สบายใครจะเฝ้า หากปวดเข่า ปวดขา ล้าหัวไหล่
ใครจะคอยป้อนยามาเอาใจ ห่วงมากมายจนไร้สุขทุกข์มาเยือน
ขอดูใจอีกสัก 2-3 ปี แต่ขันหมากฝากไว้นี่อย่าเพิ่งเคลื่อน... ที่
ขนขึ้นมาฝากไว้ข้างในเรือน จะเก็บไว้ให้เสมือนเครื่องเตือนใจ

ตกลงตามนี้นะเจ้าค่ะท่านอิเหนาจ๋า

piangfan
01-10-2009, 08:20 PM
ขอขอบคุณทุกท่านมาสานฝัน
ให้สุขสันต์วันคืนชื่นสุขี
แม้เวลาเคลื่อนคล้อยผ่านนานปี
รักเธอนี้ตลอดนิจนิรันดร์

แป่ว!!!
ทั่นยาย พี่เกิดแก่ พี่นพ ลุงเปา พี่ปลายฟ้า ขา งานนี้
อดเยยค่ะ กะว่าจะได้กินโต๊ะจีนฟรีๆแล้วค่ะ กินแห้วค่ะ
เด๋ว!! เพียงฝันจะร้องเพลงรอ ให้ฟังนะคะ อิอิ

**

**
Grup&#39;/yo..เพียงฝัน

พญามาร
01-10-2009, 08:56 PM
นมัสการพระคุณเจ้า ครับ
สวัสดีทุกท่านครับ

ประตูรักประตูใจใครเปิดอ้า
ยังไม่กล้าเข้าไปหวั่นใจหาย
รักข้างเดียวเปล่าเปลี่ยวทั้งใจกาย
เกรงอับอายเพื่อนพี่น้องต้องระทม

ทั่นยาย
01-10-2009, 10:44 PM
ไก่แก้วอ้วนพี เลือกดีๆนะก๊ะพระรอ....อิ อิ

พระรอ....ตามไก่

โอ้ละหนอน่าสงสารจริงท่านเปา จากอิเหนาเป็นพระรอแล้วหนอท่าน
รอเจ้าสาวอีก 3ปีนี้ไม่นาน พระรอท่านจะรอได้มั้ยเล่านา
ร้องเพลงรอไปก่อนตอนสายๆ พอยามบ่ายร้องเพลงครวญชวนใฝ่หา
ตกยามเย็นร้องเพลงเหงาเศร้าอุรา ตกดึกมาเพลงปลุกใจเอ๊ะไงกัน

ยามตะวันตอนเช้ามาเย้ายั่ว พอพลิกตัวตื่นมาพาไหวหวั่น
ท่านพระรอมองเห็นไก่ของใครกัน โก่งคอขัน โอ๊ก อี้ โอ๊ก โจ๊กคะนอร์
ดูท่วงท่าสง่างามยามร้องขัน ดูท่ามันจะอ้วนพีดีจริงหนอ
ทำไก่ทอดหรือไก่ย่างยังไม่พอ ต้องทำต่อไก่อบฟางช่างน่ากิน

คิดดังนั้นท่านพระรอจึงตามไก่ หวังจะได้ไก่มาย่างอย่างถวิล
เดินตามไก่เรื่อยไปได้ยลยิน ไก่เจ้าถิ่นตัวนี้ เจ้ากี้เอง
ส่วนน้องไก่เห็นพระรอก้อวิ่งหนี ไก่ลัคกี้กลัวพระรอก็แกล้งเบ่ง
โก่งคอขันขู่เอาไว้ให้ยำเกรง แกล้งอวดเบ่งขนฟูดูขนพอง

ฝ่ายพระรออยากกินไก่น้ำลายหก จนเหงื่อตกตามไก่ให้สยอง
เห็นเจ้าไก่เดินยั่วทำตัวพอง แถมยังร้องก้องป่าเหมือนท้าทาย
คอยดูนะถ้าจับได้กินให้หนำ จะต้มยำไก่ป่าน่าแซ่บหลาย
ไก่มันยั่วมัวแต่มองต้องตาลาย ไก่ที่ไหนขัน โจ๊กสิโจ๊ก..โจ๊ก ตลกจัง

ท่านพระรอตามไก่ไปดีๆนะระวังไก่จิกเอานะก๊ะ หน้าตาไก่คุ้นๆมั้ยคะ
หน้าเหมือนเจ้ากี้ใช่ป่าวเอ่ย....แถมร้องแปลกๆซะด้วยสิ...โอ๊กอี้โอ๊ก..โอ๊ก
ฟังเหมือน โจ๊กสิโจ๊ก...โจ๊ก...http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

bb
01-11-2009, 08:07 AM
ครวญ
เมื่ออยู่ริมฝั่งชล ฉันยล ทุกยามเย็น พักในร่มเงาไม้เอน ฉันมองเห็นนกบินกลับรัง
ตะวันใกล้จะ ลับแล้ว เห็นเรือแจว อยู่ริมฝั่ง เฝ้าแต่ครวญ แต่ครวญครวญหา น้ำตาหลั่ง จึงร้องสั่งอาลัย
เฝ้าแต่ครวญสั่งคำ แม้เรือ ลอยลำไป พบคนที่เคยซึ้งใจ ขอเรือ นำเธอมาให้ที
ตะวันใกล้จมแผ่นน้ำ สายชลงาม ดังกำมะหยี่ โอ้ว่าดาว ว่าดาวดวงนั้น แสงพลันริบหรี่
คงริบหรี่ เช่นเรา

เฝ้าแต่ครวญสั่งคำ แม้เรือ ลอยลำไป พบคนที่เคยซึ้งใจ ขอเรือ นำเธอมาให้ที
ตะวันใกล้จมแผ่นน้ำ สายชลงาม ดังกำมะหยี่ โอ้ว่าดาว ว่าดาวดวงนั้น แสงพลันริบหรี่ คงริบหรี่ เช่นเรา
http://charyen.com/jukebox/play.php?id=5201 (http://charyen.com/jukebox/play.php?id=5201)
(ครวญ สุเทพ)
http://charyen.com/jukebox/play.php?id=11093 (http://charyen.com/jukebox/play.php?id=11093)
(ครวญ พุ่มพวง)
http://charyen.com/jukebox/play.php?id=27872 (http://charyen.com/jukebox/play.php?id=27872)
(ครวญ ซิกเซ้นส์)

Lucky
01-11-2009, 08:33 PM
รักเมียต้องอดทน ต้องเป็นคนเคารพเมีย
รักเมียต้องส่งเสีย อย่าให้เมียต้องสงสัย
รักเมียต้องรักเดียว อย่าได้เที่ยวไปรักใคร
รักเมียต้องทำใจ ถึงอย่างไรเธอก็เมีย
รักเมียอย่าขี้เหล้า ถ้าเมียเหงาเราจะเสีย
รักเมียอย่าอ่อนเพลีย คนรักเมียต้องเข็งแรง
รักเมียอย่าเที่ยวดึก จะเกิดคึกผิดสำแดง
รักเมียอย่ารุนแรง ค่อย ๆ แซงอย่าขับไว
รักเมียต้องยอมเมีย เพราะว่าเมียไม่ยอมใคร
รักเมียต้องเข้าใจ ไม่มีใครใหญ่กว่าเมีย
รักเมียอย่าเถียงเมีย คำพูดเมียใหญ่กว่าใคร
ชาติหน้ามีฉันใด จงจำไว้อย่ามีเมีย

อิอิ ทั่นยาย ตกลงจาหั้ยกี้เปงไก่หรือเปงโจ๊กดีอ่ะงับ กี้ของเปงสมภานได้เป่า อยากจาลองกิงไก่วัดมั่งอ่ะงับ ว่าจาเหนียวแค่ไหน อิอิ

เกิดแก่
01-11-2009, 10:55 PM

สวัสดีค่ะท่านพี่ชายฯ ท่านลุงเปา ท่านยาย ท่านบีบี ท่านพญามาร น้องแปดคิว
น้องโดด น้องอ๋อย น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า หลานลักกี้ และญาติธรรมทุก ๆ ท่าน

นั่งฟังเสียงเพลงครวญชวนหลับไหล
ชวนชมนกชมไม้ตอนไกล้ค่ำ
ใต้ร่มเงาไม้เอนแสนเย็นฉ่ำ
ตอนพบค่ำตะวันดับลาลับไกล

เรือลำน้อยลอยไปไร้คนแจว
ไร้วี่แววคนพายหายไปไหน
หาไม่เจอสงสัยเธอตกน้ำตาย
นั่งร้องไห้คร่ำครวญจวนขาดใจ

หรือเธอจมแผ่นน้ำตามตะวัน
ปล่อยให้ฉันพร่ำเพล้อจนเบ๋อไบ๋
เพราะเธอนั้นเป็นคนที่ฉันซึ้งใจ
จึงทำให้ฉันพร่ำเพล้อละเมอครวญ

ตะวันดับลับฟ้าคราสิ้นแสง
ดาวมาแซงโผล่ขึ้นมาทำท่าป่วน
พอร่งเช้าดาวก็หายใจรัญจวน
ตะวันด่วนขึ้นมาแข่งส่องแสงทอง

ท่านบีบีเจ้าขาพาท่านยาย น้องปลายฟ้า น้องเพียงฝัน เจ้ากี้
และเกิดแก่ไปนั่งชมตะวันขึ้นพร้อมดาวได้ไหมนะเจ้าค่ะ อิอิ

paobunjin
01-12-2009, 03:04 AM
กลัวยึดติดคิดเหมาเอาพี่ยา เป็นของข้า ของกู ดูไม่ดี
จะแหนหวงเป็นบ่วงมัดตัดไม่พ้น จะเวียนวนห่วงใยไร้สุขศรี
จะห่วงหาให้อาวรณ์ร้อนฤดี ห่วงว่าพี่จะอยู่ดีหรือมีภัย
หากเจ็บไข้ไม่สบายใครจะเฝ้า หากปวดเข่า ปวดขา ล้าหัวไหล่
ใครจะคอยป้อนยามาเอาใจ ห่วงมากมายจนไร้สุขทุกข์มาเยือน
เกิดแก่...........เจ้าว่ามาอย่างนี้

เปาเอ๋ย...จะเป็นไรแน่หนอ?
เมื่อวานนี้เป็นอิเหนาต้องเศร้าโศรก วิปโยกตามหาบุษบาหนี
ต้องวิ่่ิ่งตามเจ้าสาวหายแทบวายชีวี มาวันนี้เป็นพระรอ...พอหรือยัง?
พรุ่งนี้อาจเป็นเสมา บุเรงนอง หรือลำพองพระอภัยใส่มนต์ขลัง
เป่าปี่จนผอมโซโห เซซํง จะลุกนั่งอย่างไรตายพอดี....แง แง

ทั่นยายเอ๋ยจะกำกับจับใส่บท ขอจงโปรดดูพระเอกให้ถ้วนถี่
ทั้งหน้ายู่หูตาไม่ค่อยดี รับบททีให้เหมาะสมผู้ชม เฮ...ฮา ฮา
ตัวตาเปาเฒ่าแก่ชะแรแล้ว ต้องรู้แนวการแสดงแต่งให้เท่ห์
ให้เหมาะสมกับบทบาทมาดลิเก อย่าโมเมมอมเมาเขาจะเมิน...เน้อ

เจ้าเกิดแก่พูดถูกจะผูกสมัคร เป็นคนรักต้องห่วงใยไปนานเนิ่น
เป็นของข้าของกู ดูไม่เพลิน จะนั่งเดินยืนนอนสะท้อนใจ....เฮ้อ
ขอเวลาดูกันให้มั่นก่อน เพราะงามงอนเป็นหญิงจะเสียหาย
เคยอยู่เดียวมานานไม่ผ่านชาย รักกลับกลายคงกลัดกลุ้มไฟสุมทรวง...ฮือ ฮือ

ถามลุงเปาคอยไปก่อนจะได้ไหม? ไม่เป็นไรหรอกน้องไม่ต้องห่วง
ขอให้รักค่อยเป็นไปไม่หลอกลวง ไม่เป็นบ่วงคล้องใครให้ร้าวราน....นะ
แม้นบุพเพมีจริงได้ร่วมสร้าง คงมีทางร่วมรักสมัครสมาน
แม้นไม่มีบุญหนุนเกื้อเคยเจือจาน คงประหารใจกันให้บรรลัย...ฮือ ฮือ

จะกี่เดือนกี่ปีไม่ต้องห่วง ไม่หลอกลวงคนดีให้เสียหาย
ขอให้เจ้าทำใจให้สบาย ดูพี่ชายให้รู้แน่แก่ใจนาง
ว่าจะดีดังเลื่องลือหรือล้อเล่น หรือจะเป็นเรื่องจริงที่อิงอ้าง
สืบให้เหมาะเสาะให้แท้แน่ใจนาง แล้วจึงวางของกำนัลรางวัลใจ....เถิด

เกิดแก่เอ๋ย ทำใจให้สบายเถิด จะกี่ปีกี่เดือนลุงเปาคอยได้เสมอ
เจ้าก็รู้ว่าการทรมานคือการรอคอย ถึงจะคอยนานหน่อย การคอยก็ทรมาน.....ฮา ฮา
แกล้งโยนก้อนหินถามทางไปอย่างนั้นแหละ ดีกว่าอยู่ป่าวๆ ฮา ฮา.....

bb
01-12-2009, 05:16 AM
จัดให้ ขอนำ ท่านยาย น้องปลายฟ้า น้องเพียงฝัน เจ้ากี้
และเกิดแก่ไปนั่งชมตะวันขึ้นพร้อมดาว ที่

http://yasinee35.googlepages.com/Nu-Meter_TawanKuenTeeKongJiam.wma
ตะวันขึ้นที่ โขงเจียม อุบลราชธานี ครับ

ทั่นยาย
01-12-2009, 01:33 PM

ขอบคุณทั่นบีบีที่พาไปฟังเพลงถึงริมโขงเจียมค่ะ นึกถึงปลาโจ๊ดจัง
(ม่ายรู้เรียกชื่อถูกป่าวปลาริมโขงชื่อแปลกๆค่ะ อิ อิ ) เคยไปทานปลาโจ๊ด
เป็นครั้งแรกที่ร้านอาหารแถวริมโขงค่ะ ปลาก็ชื่อแปลกคนทาน
ยิ่งหน้าตาแปลกกันไปใหญ่ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

อากาศเย็นๆแบบนี้ อยากชวนหมู่เฮาไปแอ่วเมืองเหนือต๋วยกันเน่อเจ้า
ไปนั่งฮิมปิง ลองชิมขันโตกลานนาแต้ๆเจ้า ขับกล่อมต๋วยวงตี้บรรเลง
สะล้อ ซอ ซึงไพเราะเสนาะนัก ฟังได้ตึงวันเจ้า และยังมีช่างฟ้อน
งามแต้งามว่ามาฟ้อนให้ชมด๋วยกา ชมฟ้อนไปพรางกิ๋นไปพราง
ขันโตกหมดโดยบ่ฮู้ตั๋วเลยกา ขอแฮ๋มหน่อยเน่อ สักโตกสองโตกได้กา http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

http://www.imeem.com/little-life/music/CG7Ay49M// เพลงน้อยใจยา

http://www.imeem.com/phannida/music/THDCi4K7// เพลงล่องแม่ปิง

แม่ญิงเกิดแก่ เพียงฝัน ปลายฟ้าเจ้า อย่ามัวช้านากา
เดี๋ยวกิ๋นบ่ทั๋นเจ้ากี้เน้อ เจ้ากี้นำไปแล้ว 2-3 โตกนากา http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

Lucky
01-12-2009, 09:33 PM
โอ๊ะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ทั่นยาย เสียจายนะเนี่ย เสียจายยยยอย่างแรง จะเอาซีมาร์มาทาหั้ยกี้อ่ะ

อย่างกี้อ่ะ แค่ทาเอาม่ายอยู่ ต้องกิง อิอิ

plyfha
01-13-2009, 11:08 AM
http://by136w.bay136.mail.live.com/att/GetAttachment.aspx?tnail=0&messageId=c8a2d8c7-287e-421e-a8f1-b0df24c7934f&Aux=4|0|8C9B23CF4605080|

ทั่นยาย
01-14-2009, 03:27 PM
http://www.watkoh.com/board/index.php?action=dlattach;topic=788.0;attach=218;image
เป็นภาพที่งดงาม ไพเราะด้วยภาษาแห่งรัก เกินวาจาใดๆจะอธิบายได้ค่ะ

ภาษาแห่งรัก...สื่อกันด้วยใจ

ภาษารักไม่มีที่ไหนแปล สวยงามแน่เกินกว่าภาษาไหน
ภาษารักสื่อได้ทั้งกาย ใจ ไม่ว่าใครก้อซาบซึ้งตรึงฤดี
ภาษารักก้องไปได้ทั่วหล้า เป็นภาษาทางใจใช้ทุกที่
ภาษารักที่เราใช้ในโลกนี้ สื่อกันที่หัวใจ... ใช่วาจา

แม้ต่างชาติเผ่าพันธ์กันแค่ไหน ใช้เพียงใจสื่อถึงใจได้เลยหนา
ยามเมื่อได้พานพบสบสายตา ก้อรู้ว่ารักกันนั้นเพียงใด
แค่สัมผัสเพียงนิดสะกิดก้อย ก้อเหมือนถ้อยร้อยวจีมีมาให้
เพียงมองตาก้อรู้ซึ้งถึงแก่นใจ รักนี้ไซร์ไร้ขีดขั้นด้านพรมแดน
ภาษารักสื่อสร้างอย่างงามงด ดูใสสดอ่อนหวานซ่านสุขแสน
รักร้อยใจงามงดจรดแดน ละม้ายแม้นดังทิวากับราตรี...

แค่เห็นเค้านอนสบตากันก็...ซาบซึ้งไปถึงแก่นใจเลยค่ะ
ความรัก..ไม่มีอะไรมาขวางกั้นได้เลยจริงๆ

piangfan
01-14-2009, 06:50 PM

ความรักก็เหมือนน้ำเปล่า ถึงไม่มีรสชาติแต่ก็ขาดไม่ได้
ความรักก็เหมือนน้ำเปล่า ทำให้เรามีชีวิตอยู่ได้
ความรักก็เหมือนน้ำเปล่า บางครั้งเราก็ต้องการมากแต่บางครั้งมันก็น่าเบื่อ
ความรักก็เหมือนน้ำเปล่า มันทำให้เรารู้สึกสดชื่นและมีกำลังใจจะทำอะไรต่อ
ความรักก็เหมือนน้ำเปล่า มันอาจจะดูเหมือนไม่มีอะไรแต่มันมีอิทธิพลต่อชีวิตเรามาก
ความรักก็เหมือนน้ำเปล่า น้อยไปก็กระหาย มากไปก็เอียน
ความรักก็เหมือนน้ำเปล่า ยิ่งห่างเหินมันนานเท่าไร ยิ่งกระหายมันมากเท่านั้น

ใครจะ "ขัดขวาง" ความรัก คงจะไม่สำเร็จอย่างที่คิด
ใครจะ "ตัดใจ" จากความรัก คงจะทำไม่ได้เช่นกัน
หรือใครที่คิดจะ "ลืม" ความรักล่ะก็ไม่มีทาง เหมือนกับน้ำเปล่า

คุณลืมน้ำเปล่าได้หรือ ?
และอย่าเข้าใจว่า ความรักคือน้ำหวาน หรือน้ำอัดลมซ่าๆ
มันจะเป็นเพียงแค่น้ำเปล่าเท่านั้น

ถ้ามันเป็นรักแท้ต่อให้เป็นน้ำเปล่า ก็มีคุณประโยชน์ที่เย็นเท่าน้ำหวาน หรือน้ำอัดลม
ถึงมันจะไร้น้ำตาลซึ่งเป็นตัวกระตุ้นให้เกิดพลัง แต่น้ำเปล่า
มันแทบไม่มีผลเสียเลย มันรักษาคุณค่าเอาไว้ได้ดีกว่าน้ำใด้

น้ำเปล่า เจอกับเกลือ มันก็ละลายเกลือ
เหมือนกับรักแท้คนที่รักคุณจริงๆเมื่อคุณเจอกับความทุกข์เขาก็จะพยายามรับความทุกข์ยากคุณไว้ให้มากที่สุด

แล้ววันนี้คุณล่ะ ดื่มน้ำเปล่าหรือน้ำหวานอยู่

บทความนี้เพียงฝันยืมมาค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ซื้งมากค่ะทั่นยายขา !!

grup&#39;/yo..เพียงฝัน

ทั่นยาย
01-15-2009, 09:00 AM

ความรักทำให้โลกนี้สดใส ความรักทำให้ใจนี้ผุดผ่อง
ความรักจุดประกายใจเรืองรอง รักประคองผองชนให้พ้นภัย

ความรักของเพียงฝันเหมือนน้ำเปล่า ความรักของทั่นยายเหมือน ต้นกล้าไม้ต้นเล็กๆค่ะ

ต้นกล้าหากนำไปปลูกในดินที่ดีก้อจะงอกงาม
ความรักถ้าอยู่ในใจที่ดีก้อจะงดงามเช่นกันค่ะ

หากนำต้นกล้าไปปลูกในดินที่ไม่ดี ต้นกล้าก็จะขาดอาหาร แห้งเหี่ยวเฉาตายในที่สุด
ซึ่งเปรียบเหมือนความรัก ที่อยู่ในใจที่ไม่ดี ความรักก็จะกลายเป็นความทุกข์ค่ะ

แต่หากนำต้นกล้าไปปลูกในดินที่ดีเหมาะสมแล้ว ต้นกล้าก็ จะงอกงาม เจริญเติบโต
เป็นต้นไม้ใหญ่ให้ร่มเงาได้อาศัย ให้ดอกผล ซึ่งเหมือนกับความรักที่อยู่ในหัวใจที่ดี
ความรักก็จะงดงาม เป็นที่พักพิงอิงอาศัยให้แก่หัวใจเราสืบต่อไปตราบนานเท่านานค่ะ

เมื่อความรักของเพียงฝันเป็นน้ำ ความรักของทั่นยายเป็นต้นไม้ แบบนี้อยู่ด้วยกันได้อย่างดี
แต่เพียงฝันต้องเหนื่อยหน่อย เพราะต้อง คอยรดน้ำต้นไม้ทุกวันค่ะ ไหวป่าวคะ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

piangfan
01-15-2009, 11:58 AM
ปลูกต้นรักสักกอของเรานี้
จะผ่านมากี่ปีเฝ้าใฝ่ฝัน
ยังคงแจ่มชัดเจนสานผูกพัน
และคงมั่นคำวาจาสัญญาใจ

จะดูแลต้นรักท่านยายนี้
ฉันคนดีหมั่นรักษาสัญญาได้
จดจำความสัมพันของคนไกล
ขอมอบใจด้วยภักดิ์จักนิรันดร์

ทั่นยายขา!! มารักกันนะคะ
เพียงฝันจะรดน้ำต้นทั่นยายทุกวันค่ะ
กอดคอกันลงทะเลดีไหมค่ะ ทั่นยายขา!!!อิอิ!!

ทั่นยาย
01-15-2009, 01:16 PM
เพียงฝันจ๋า สงกาสัยจังต้นทั่นยายหน้าตาเป็นอย่างไรก๊ะ
ท่าทางคงจะปลูกยากหรืออาจจะสูญพันธ์ไปแล้วเนอะ อิ อิ
จะกอดคอกันลงทะเลก้อได้ก๊ะ แต่ทั่นยายว่ายน้ำม่ายเป็นอ่ะ
เพียงฝันต้องให้ทั่นยายเกาะหลังไปด้วย นะ นะ นะ

แต่งเพลงเพื่อความรักอันแสนซาบซึ้งได้หนึ่งเพลง
เพียงฝันลองร้องดูนะก๊ะ อิ อิ ...
มาสิมา.. มาฮักกัน.. ฮักกัน.. มาสิมา.. มาฮักกัน.. ฮักกัน
มาทานข้าวกับก้างปลาทู กินน้ำบูดูคลุกกับเผือกมัน..
ฮักแท้ไม่มีเสื่อมคลาย จะฮักทรามวัยจนแก่ตายด้วยกัน..
มาสิมา.. มาฮักกัน.. ฮักกัน.. มาสิมา.. มาฮักกัน.. ฮักกัน

http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

เกิดแก่
01-15-2009, 02:57 PM
..... เพลง หนี้รัก.....

หากจะรักแล้ว รักใคร ก็จง รักเถิด
ความรักบรรเจิด พริ้งเพริด หนักหนา
ชีวิตคนเรา นั้นสั้น เหลือคณา
อย่า รอ ช้า ปล่อยเวลาให้ผ่านเลยไป

หากมีหนี้แล้ว ขอให้ เป็นหนี้ รักเถิด
ดอกเบี้ยที่เกิด คือพลังรัก พิไล
รักเธอเสมอ รักเธอ จาก
ดวง
ใจ
ยอดพิศมัย หลอมอยู่ใน กาย เธอ

หากวันใด ที่แสงทองของ ชีวิตผ่าน
โลกตระการ จะมืดครึ้ม หมองเหม่อ
วาระนั้น จะได้อดีตไฟรักปรนเปรอ
หล่อเลี้ยง บำเรอ ต่อชีวิตให้ชื่น บาน

หากเป็นหนี้แล้ว ขอให้ เป็นหนี้ รักเถิด
หนี้รักบรรเจิด พริ้งเพริด แสนหวาน
รักกันเสมอ แม้เวลา ผัน ผ่าน
สองเราสราญ เพราะหนี้รัก สลัก ใจ

หากเพียงฝันเป็นเช่นน้ำในความรัก ท่านยายจักเป็นต้นกล้าน่าสงสัง
แล้วตัวพี่นั้นจะเป็นเช่นอะไร ให้งุนงงสงสัยเป็นไรกัน....(ดีหน้อ)
งั้นขอเป็นเช่นนกกามาอาศัย ยามต้นกล้าเติบใหญ่แผ่ไพศาล
ขอเพียงที่อาศัย โปรดให้ทาน โปรดเจือจานให้ร่มเงาเข้าแอบอิง....นะจ๊ะ นะจ๊ะ
จะบินไปขี้ไปคอยถ่ายมูล(เจ้าบินไปขี้ไปนกเจ้าบ..) ให้เมล็ดนั้นพอกพูนสมบูรณ์ยิ่ง
ขยายพันธุ์แห่งต้นรัก จากใจจริง อย่าทอดทิ้งนกตัวน้อย ปล่อยให้ตาย

น้องเพียงฝันเป็นน้ำ ท่านยายเป็นต้นไม้ เกิดแก่ขอเป็นนกไปแล้ว ใครจะเป็นอะไรรีบมาจับจอง
เป็นเจ้าของให้เร็วไวอย่าช้านะเจ้าค่ะ

ทั่นยาย
01-15-2009, 03:27 PM
ตะละแม่เกิดแก่จ๋า เป็นหนี้รักอีรุงตุงนังอย่างนี้
ดอกเบี้ยมิเบ่งบานตะไทแล้วเหรอเจ้า
ตัดดอกเบี้ยร้อยมาลัยรักขายเป็นอาชีพเสริมดีมั้ยก๊ะ

ให้ตะละแม่ร้อยมาลัยแล้วให้เจ้ากี้ไปเดินขาย
ตามสี่แยกไฟกระพริบ ดีม่ะก๊ะ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

เกิดแก่
01-15-2009, 03:41 PM
ท่านยายขาให้เจ้ากี้ไปขายมาลัยแถวไฟกระพริบไม่ดีมั้งค่ะ คนซื้อเห็นหน้า
เจ้ากี้ไม่ชัด วิ่งหนี้กันโม๊ด..มิทุนหายกำไรหดแย่กันไปใหญ่ อิอิ...
อู้ฮู... จะ 16.00 แล้ว ซินต้องไปก่อนแว้วววว

piangfan
01-15-2009, 09:10 PM
แอบปลื้มใจใดเล่าจักเท่านี้
เมื่อเห็นพี่เกิดแก่แลต่อแขไข
แม้ขอบฟ้ากั้นแดนเราแสนไกล
แต่มิอาจขวางใจให้ผูกพัน

อีกทั่นยายลัดเลาะช่างเหมาะสม
รักคารมทุกอย่างเพื่อสร้างสรรค์
ปลูกต้นรักอ่อนหวานสมานกัน
ไม่แบ่งชั้นชนใดในลานธรรม

ทั่นยายเป็นต้นไม้ พี่เกิดแก่ เป็นนก เพียงฝันเป็นน้ำ
พี่นพ พี่โดด พี่ปลายฟ้า พี่อ๋อย ลุงเปา
ครูวิทย์ พี่พญามาร เจ้าป้า พี่รักกี้ พี่แปดคิว ลุงบีบี
และทุกท่านค่ะ
ออกใวๆค่ะ มาจองคิวจะเป็นอะไรค่ะ อิอิ!!

แต่ทั่นยายขา!! เพียงฝันรดน้ำ พี่เกิดแก่ใส่ปุ๋ยค่ะ (ขี้นกค่ะ) อิอิ

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดนค่ะ

plyfha
01-16-2009, 06:15 AM
ท่านยายเป็นต้นกล้า
เพียงฝันมาเป็นน้ำใส
พี่สาวก็เข้าใจ
เป็นนกให้ดูแลกัน

ปลายฟ้าเป็นสายลม
มาคอยพรมล้อตะวัน
พาความคิดถึงกัน
ห่วงใยนั้นพัดพาไป

bb
01-16-2009, 07:04 AM
BB เป็นร่มไม้ แดดลมไซร้ได้บดบัง
จะเฝ้าคอยระวัง ช่วยปกป้องเหล่าผองภัย
คราใดเจ้าเหนื่อยอ่อน จะผันผ่อนให้สบาย
จะช่วยยืนเรียงราย ล้อลมฝนโอนเอนอียง
ช่วยให้เจ้าคลายเครียด ไม่โกรธเกลียดไม่ส่งเสียง
ขอให้ เจ้าพร้อมเพรียง สุขสบายในร่มเงา
คราใดเจ้าผินผก เหล่าวิหคมิอับเฉา
โฉบบิน ว่อนเบาๆ เข้าอาศัยในร่มบัง

พญามาร
01-16-2009, 02:10 PM
ขอเป็นหิ่งห้อยรักดินถิ่นกายใจ
เมื่อหลับใหลใจหวั่นกระสันหา
วิบวับงามสุดใจเมื่อไกลตา
ดั่งทิวาวนหาราตรีกาล

piangfan
01-17-2009, 06:31 PM
สวัสดีค่ะ อาจรย์ดาว อาจารย์เดฟ ลุงโจ
พี่นันท์ คุณป้าวรรณ

ก - เ ก็ บ เ ร า ไ ว้ ใ น ใ จ
ข - เ ข้ า ใ จ เ ร า
ค - ค อ ย เ ป็ น กำ ลั ง ใ จ ใ ห้ เ ร า
ง - ง้ อ เ ร า เ มื่ อ รู้ ตั ว ว่ า เ ข า ผิ ด
จ - จั บ มื อ เ ร า เ มื่ อ ต้ อ ง ก า ร กำ ลั ง ใ จ
ฉ - เ ฉ ย กั บ ค ว า ม ใ จ ร้ อ น ข อ ง เ ร า
ช - ช่ ว ย เ ห ลื อ เ ร า
ซ - ซื่ อ สั ต ย์ กั บ เ ร า ญ า ติ ดี กั บ เ ร า เ ส ม อ
ด - เ ดิ น เ คี ย ง ข้ า ง เ ร า
ต - ติ ด ต า ม ข่ า ว ค ร า ว ค ว า ม เ ป็ น ไ ป ข อ ง เ ร า
ถ - ไ ถ่ ถ า ม ทุ ก ข์ สุ ข
ท - ทำ ใ ห้ ชี วิ ต ข อ ง เ ร า เ ป ลี่ ย น ไ ป
ธ - ธั ม ม ะ ธั ม โ ม กั บ เ ร า
น - นั บ ถื อ เ ร า แ ล ะ น่ า รั ก ใ น ส า ย ต า ข อ ง เ ร า
บ - บ อ ก ค ว า ม จ ริ ง แ ก่ เ ร า
ป - ป ล อ บ ใ จ เ มื่ อ เ ร า ท้ อ
ผ - ผ า ย มื อ ต้ อ น รั บ เ ร า เ ส ม อ
ฝ - ฝ า ก ค ว า ม จ ริ ง ใ จ ไ ว้ กั บ เ ร า
พ - เ พิ่ ม พ ลั ง ใ ห้ แ ก่ เ ร า
ฟ - ฟั ง เ ร า เ ส ม อ
ภ - ภู มิ ใ จ ใ น ตั ว เ ร า
ม - ม อ บ สิ่ ง ดี ดี แ ก่ เ ร า
ย - ย ก โ ท ษ ใ ห้ กั บ ข้ อ ผิ ด พ ล า ด ข อ ง เ ร า
ร - รั ก ที่ เ ร า เ ป็ น เ ร า
ล - ล ะ เ อี ย ด อ่ อ น กั บ ค ว า ม รู้ สึ ก ข อ ง เ ร า
ว - ไ ว้ ใ จ เ ร า
ศ - ศึ ก ษ า นิ สั ย ที่ แ ท้ จ ริ ง ข อ ง เ ร า
ส - สั ง เ ก ต ค ว า ม เ ป ลี่ ย น แ ป ล ง ใ น ตั ว เ ร า
ห - เ ห็ น คุ ณ ค่ า ข อ ง เ ร า
อ - อ ธิ บ า ย ใ น สิ่ ง ที่ เ ร า ไ ม่ เ ข้ า ใ จ
ฮ - เ ฮ ฮ า กั บ เ ร า ไ ด้ ทุ ก เ ว ล า

ทั่นยาย
01-18-2009, 10:06 AM
http://www.totallypimpedout.net/Graphics/Birthday/thumbs/Birthday_Cake.gif
http://www.superlaugh.com/1/bdaybaby.htm (http://www.superlaugh.com/1/bdaybaby.htm) Happy Birthday

Happy Birth Day To You 18 Jan 2552

ขออวยพรวันเกิดประเสริฐศรี เป็นวันดีมีมงคลมาดลให้
ขอคุณพระศรีรัตนตรัย คุ้มครองให้มีสุขทุกคืนวัน
หวังสิ่งใดขอให้ได้สมคิด มวลหมู่มิตรมากมายใจสุขสันต์
สุขภาพร่างกายสดใสพลัน ขอพรอันประเสริฐไซ้ร์ให้...ตาเปา

ครบรอบวันเกิดอีกคราแล้วนะคะ ขออำนาจแห่งคุณพระศรีรัตนตรัย
โปรดดลบันดาลให้ตาเปามีแต่ความสุขกายสุขใจ มีสุขภาพร่างกาย
แข็งแรง คิดสิ่งใดขอให้ได้ในสิ่งนั้นสมปรารถนาในทุกสิ่ง
ทุกประการนะคะ

http://www.clubink.net/v2/components/com_mamboboard/uploaded/images/fruitCake_01.JPG
เค้กผลไม้นมสด ( ของโปรดทั่นยายค่ะ อิ อิ )

เอ...ก้อนแค่นี้ จะพอแบ่งครบทุกคนมั้ยเนี่ย เจ้ากี้คนเดียว
ก้อคงหมดแล้วล่ะเน๊อะ เกิดแก่จ๋า เพียงฝัน ปลายฟ้า
เร็วเข้าอย่ามัวต้วมเตี้ยมอยู่ ไม่งั้นไม่ทันเจ้ากี้นะคะ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

พญามาร
01-18-2009, 12:08 PM

สุขสันต์วันเกิดครับลุงเปา
ฝากลุงเปาและทุกท่านครับ

piangfan
01-18-2009, 12:24 PM
สวัสดีค่ะ อาจรย์ดาว อาจารย์เดฟ ลุงโจ

Happy Birth Day To You 18 Jan 2552

สุขสันต์วันเกิดค่ะ ลุงเปา

ฝากลุงเปา ทั่นยาย พี่เกิดแก่ ครูวิทย์
พี่โดด พี่อ๋อย พี่รักกี้ พี่ปลายฟ้า ลุงบีบี พี่พญามาร
และทุกท่านค่ะ ขอบคุณค่ะ

plyfha
01-18-2009, 11:30 PM
http://i242.photobucket.com/albums/ff298/akapong999/glitter/birthday/13-01-52-06.gif
สุขสันต์วันเกิดค่ะลุงเปา

plyfha
01-18-2009, 11:43 PM
http://i242.photobucket.com/albums/ff298/akapong999/glitter/user/raksukpap.gif

เกิดแก่
01-19-2009, 12:59 AM
http://topicstock.pantip.com/chalermthai/topicstock/A3282014/A3282014-18.jpgขอให้ลุงเปามีความสุข ในวันคล้ายวันเกิดในปีนี้ ให้มากกว่าปี่ที่ผ่านมานะค่ะ

paobunjin
01-19-2009, 02:44 AM
ขอบคุณในน้ำใจไมตรีของกัลยาณมิตรและลูกหลานทุกๆคน เน้อ...

ขอขอบคุณขอบใจไมตรีจิต กัลยาณมิตรมอบน้ำใจให้สุขสันต์
ให้ลุงเปามีสุขทุกคืนวัน ให้หลับฝันถึงคนดีที่รอคอย ฮา ฮา
ปีที่หกสิบสามช่างงามนัก ยังรู้จักผ่อนคลายความใจน้อย
อยากมีคนรู้ใจมั่งตั้งตาคอย หรือจะปล่อยให้เฉาตายไม่ว่ากัน เน้อ....

อันตัวเราเฒ่าชะแรแก่ลงเรื่อย คงจะเฉื่อยชาไปไม่แข็งขัน
แต่หัวใจยังเริงร่าเข้าฝ่าฟัน ทุกคืนวันยังต้องสู้กับหมู่มาร
มารตัวหนึ่งคือสร้างสรรค์วันข้างหน้า ต้องไขว่คว้าอนาคตให้ลูกหลาน
มารตัวสองคือป่วยไข้ทรมาน ต้องทำการเอ๊กเซอร์ไซ้ส์ให้แข็งแรง ฮา ฮา

มารต่อไปคือกิเลสแลตัณหา มันยังมาฟ้อนรำทำกำแหง
เป็นธิดาพญามารปากแดงแดง มายิ้มแฉ่งยั่วเย้าพาเข้าโลง ฮาฮา
ต้องเตรียมตัวก่อนตายไว้ให้พร้อม จะไม่ยอมลืมตัวมัวลุ่มหลง
หมั่นถือศีลภาวนาพาจิตปลง ตั้งใจตรงยิ้มสู้สู่เบื้องบน

แต่ใจหนึ่งยังสนุกกับทางโลก อยากมีโชคอยากมีรักอีกสักหน
เพราะจิตใจยังสดชื่นรื่นกมล ปุถุชนคนนี้ยังมีใจ..... เน้อ.....ฮา ฮา
ถึงจะแก่แม้จะเก่าเจ้าข้าเอ๋ย ยังไม่เลยวัยรักยังแจ่มใส
ยังมองโลกสดสวยศิวิไลซ์ อยากมีคนเอาใจพาไปวัด เนาะ...

ลูกหลานเอ๋ยลุงเปาชอบสนุก มีความสุขกับการเรียนเขียนถนัด
อยากมีคนสนใจพาไปวัด เพื่อกำจัดกิเลสมารผ่านทางธรรม
คนสวยสวยใจดีดีมีบ้างไหม? ที่รู้ใจคนชราพาชุ่มฉ่ำ
จะดูแลเอาใจใส่ไม่ใจดำ เพื่อน้อมนำความสุขสันต์ทุกวันคืน.....

ขอให้พรที่ลูกหลานกัลยาณมิตรทุกท่านให้มานั้น จงกลับไปสู่ทุกท่าน
ให้มีแต่ความสุขความเจริญในธรรม โดยทั่วกันเทอญฯ สาธุ.....

ทั่นยาย
01-19-2009, 01:17 PM

*** แอบอนุโมทนาสาธุกับคำพรของตาเปาด้วยคนนะคะ

http://www.thaitambon.com/thailand/Nakhonsawan/600115/0492113504/600100814701-A.jpg

*** เจ้าป้าฯ ขา ขอบคุณมากๆค่ะที่ส่งขนมนมเนยมาบำรุงทั่นยาย
ตั้งหลายห่อ ทานจนติดตะขอกางเกงไม่ได้แล้วค่ะ สงสัยต้องเปลี่ยนเป็น
ยางยืดดดดแทนแล้ค่ะ นี่เป็นเพราะขนมอร่อยๆที่เจ้าป้าส่งมาให้แหล่ะค่ะ
เอ...นี่ขอบคุณหรือบ่นกันหนอเรา เจ้าป้าฯขาอย่าถือสาคนแก่นะคะ
เปลี่ยนจากทานหมากมาทานขนมก็เป็นแบบนี้แหล่ะค่ะ อิ อิ

เกิดแก่จ๋า เพียงฝัน ปลายฟ้า แระเจ้ากี้ รวมถึงท่านชายทุกท่าน
มามะ มาทานหนมเจ้าป้ากันค่ะ ใครช้าหมด อดนะคะ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

http://www.phrapiyaroj.com/diawsorduang/page2.html

noppakorn
01-19-2009, 02:08 PM

http://musicstation.kapook.com/newmusicstation/play.php?id=6801

อ้าววันนี้ลุงเปาฯแก่ขึ้นอีกแล้ว โชคดีน่ะทั่นยายส่งของให้บำรุงร่างกาย อิอิ
ฟิตตัวหน่อยน่ะครับลุงเปาฯ สาวๆเขารออยู่ครับ

http://www.watkoh.com/board/richedit/cliparts/Wizard/anim_genie.gif
ช่างโชคดีเป็นวันดีศรีวันเกิด
วันประเสริฐของลุงเปาเขาเวียนถึง
อยากจะเขียนคำอวยพรร่อนรำพึง
ก็คนึงถึงพรดีที่งามตา
พรข้อแรกแปลกจิตคิดสมหวัง
สิ่งใดยังไม่มีอยู่คู่เคหา
ขอสิ่งนั้นให้ลุงเปาได้เอามา
ไม่ต้องหามันมาเองเร่งเร็วไว
พรข้อสองให้แข็งแกร่งแรงมีมาก
ที่เคยยากเคยลำบากจงจากหาย
ไร้โรคามาเบียนเบียนเวียนวนกาย
สิ่งทีร้ายอย่าบังเกิดประเสริฐมี
พรข้อสามให้สาวๆเฝ้ารุมรัก
มีใจภักดิ์รักลุงเปาเฝ้าสุขศรี
มีฮาเร็มเต็มไปด้วยสาวสวยดี
พรเหล่านี้ขอมอบแก่แด่ลุงเปาฯ...

paobunjin
01-20-2009, 01:09 PM
ขอบคุณอีกครั้ง

ขอบคุณเค๊กสวยสวยจากใจใส ที่มอบให้ลุงเปาเขาสุขสันต์
เค๊กทั่นยายสวยน่าหม่ำด้วยผลไม้ มอบจากใจให้แข็งแรงไปนานนาน
เค๊กขาวขาวหน้านิ่มนิ่มคงอิ่มท้อง เอามาลองอร่อยจังนั่งยิ้มหวาน
ส่งมาจากคนคุ้นหน้าพญามาร ให้เบิกบานแจ่มใสไปอีกปี

เจ้าเพียงฝันหลานรักไม่น้อยหน้า เอาเค๊กมาอวยพรให้สุขขี
ลุงเปากินไปยิ้มไปจนอ้วนพี อยากจะมีวันเกิดทุกวันจัง ฮา ฮา
เจ้าปลายฟ้าเอาเทียนมาช่วยจุด ตาสะดุดกุหลาบแดงแห่งความหวัง
ดับไฟหมดแล้วจุดเทียนตามลำพัง แล้วมานั่งโรแมนติกคิดถึงใคร?

สาวคอนหวันเกิดแก่ก็ไช่ย่อย ส่งเด็กน้อยน่ารักเอามาให้
ทั้งสองคนรู้จักอ้อนป้อนกันไป แล้วเมื่อไหร่ลุงเปาจะมีวัน? ฮา ฮา
ทั่นbbส่งอวยพรสะท้อนจิต แก่อีกนิดบ่เป็นหยังยังมีฝัน
อยากพบรักพบสุขในบางวัน ได้แต่ฝันได้แต่คอยน้อยใจแล้ว....

นพกรณ์พรของท่านถูกใจมาก ขอรับฝากเอาไว้ด้วยใจแป้ว
หนึ่งให้มีที่ไม่มีจนครบแนว สองก็แจ๋วให้แข็ง แรง ทั้งกายใจ
ส่วนข้อสามถามว่าจริงหรือเปล่า? งั้นสองเรามาช่วยกันหมั่นรับใช้
คุณสาวสาวมารุมรักปักทรวงใน เปิดฮาเร็มไวไวไปด้วยกัน เนาะ ฮา ฮา

ปีนี้พี่น้องลูกหลานกัลยาณมิตร เบิกบานจิตอำนวยพรร่อนสุขสันต์
มอบลุงเปาด้วยจิตใจเริงสำราญ สนุกสนานกันไปหลายหลายปี
อันคนเรามีเกิดมีแก่เจ็บ เหมือนกับเหน็บหลังมานะน้องพี่
อย่าประมาทในชีวิตคิดให้ดี มีสุขขีย่อมมีทุกข์คลุกเคล้าไป....

ขอบคุณ ขอบใจ ทุกความปรารถนาดี ขอให้ทุกท่านจำเริญๆ
โดยทั่วกัน เทอญฯ สาธุ

piangfan
01-20-2009, 10:52 PM
[lomDEE] 3:37 pm: น้องเพียงฝัน แวะบ้านท่านยายปะครับ
[lomDEE] 3:38 pm: ฝากหวัดดีท่านยาย กะลุงเปา พี่เกิดแก่ด้วยนะครับ
[lomDEE] 3:38 pm: พี่ไม่ได้ เข้าไปเลย

พี่โดดฝากมาค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
01-21-2009, 10:43 AM
เเม่มด (อ่านกี่ทีก็ชอบ)
http://www.hi5thai.com/images/smilies/emo01/onion017.gif กาลครั้งหนึ่ง นานมาแล้ว.....
อาเธอร์ถูกจับและจะประหารชีวิต
แต่กษัตริย์เสนอให้เขาเป็นอิสระ
ถ้าหากเขาสามารถตอบ
ปัญหาแสนยากข้อหนึ่ง ได้ถูกต้อง

อาเธอร์มีเวลาหาคำตอบ 1 ปีเต็ม ถ้าเขาตอบไม่ได้
เขาก็จะถูกประหาร &#39;คำถามนั้นคือ ....
สิ่งที่ผู้หญิงต้องการจริงๆ คืออะไร ?&#39;

ปัญหาดังกล่าวช่างยากเย็นจนแม้นักปราชญ์ที่ฉลาดก็ยังงุนงง
เขากลับไปยังอาณาจักรของเขาและ
เริ่มหาคำตอบจากทุกผู้คน
แต่ไม่มีใครให้คำตอบที่น่าพอใจได้
คนส่วนมากจะแนะนำให้เขาไปปรึกษาเรื่องนี้กับยายแม่มดแก่
ซึ่งน่าจะเป็นผู้เดียวที่จะรู้คำตอบ
แต่ราคาค่าปรึกษาคงจะแสนแพง

แล้ววันสิ้นปีก็มาถึง
อาเธอร์ไม่มีทางเลือกอื่น

แม่มดตกลงจะให้คำตอบแต่อาเธอร์ต้องยอมรับเงื่อนไขแลกเปลี่ยนก่อน
นังแม่มดต้องการแต่งงานกับกาเวน
อัศวินผู้ทรงเกียรติสูงสุดของ
เหล่าอัศวินโต๊ะกลม
และเป็นเพื่อนที่สนิทที่สุดของอาเธอร์

อาเธอร์หนุ่มถึงกับสยองขวัญ
เพราะยายแก่หลังโกงเหม็นก็เหม็น
มีฟันเหลือซี่เดียว ตัวก็เหม็นเหมือนถังส้วม
ชอบทำเสียงประหลาดน่ารังเกียจ
เขาปฏิเสธที่จะให้เพื่อนรักแต่งงานกับหล่อน

ฝ่ายกาเวนพอได้รับรู้ถึงข้อเสนอนั้น เขายอมแต่งงาน
เพื่อชีวิตของอาเธอร์ และการดำรงอยู่ของอัศวินโต๊ะกลม

และยายแม่มดก็ให้คำตอบต่อคำถามของอาเธอร์
&#39;สิ่งที่ผู้หญิงต้องการจริงๆ ก็คือการได้เป็นตัวของตัวเอง&#39;
ทุกคนทราบได้ทันทีว่าแม่มดได้กล่าวอมตะวาจาอันยิ่งใหญ่
และอาเธอร์ก็รอดพ้นจากการประหารแน่นอน
และก็เป็นเช่นนั้นจริง

แต่ทว่า........งานแต่งงานของกาเวนกับนังแม่มดช่างเหลือรับจริงๆกาเวนสง่าผ่าเผยเช่นปกติทั้งสุภาพอ่อนน้อมส่วนฝ่ายนังแม่มดเฒ่านั้นออกลายนิสัยเลวสุดเดชทั้งกินมูมมามด้วยสองมือ ทั้งเรอ ทั้งตด

;
คนต่างรู้สึกอึดอัด และแล้วยามค่ำของวันส่งตัวก็มาถึง

;
กาเวนได้ปลอบตนเองพร้อมรับคืนสยองเขาก้าวเขาสู่ห้องนอนวิวาห์ช่างไม่เชื่อสายตาตนเอง!!!!

สาวแสนสวยที่สุดที่เคยพบพานนอนรออยู่เบื้องหน้ากาเวนงุนงง ???? หญิงสาวแสนสวยเฉลยว่า

เพราะกาเวนช่างแสนดีกับหล่อน (เมื่อยามเป็นแม่มด)ดังนั้นครึ่งหนึ่งของวัน เธอจะอยู่ในสภาพพิกลพิการน่ารังเกียจส่วนอีกครึ่งหนี่งของวัน เธอจะอยู่ในร่างแสนสวยนี้ กลางวันเขาอยากให้เธอเป็นแบบไหน กลางคืนอยากให้เป็นแบบไหน?

เป็นคำถามที่ช่างโหดร้าย!!! กาเวนเริ่มคิดไตร่ตรอง
สาวสวยยามกลางวันเพื่ออวดต่อเพื่อนฝูง
กลางคืนเมื่ออยู่สองต่อสอง เป็นยายแม่มด?

หรือว่าเขาควรจะเลือกยายแม่มดตอนกลางวันแล้วได้สาวสวยเพื่อเริงระบำยามค่ำคืนดี??

คุณหล่ะคุณจะเลือกอย่างไร ???

(กรุณาหยุดคิดสักนิดเมื่อตัดสินใจได้แล้ว ค่อย scroll ลงไปอ่านนะ )

เอาละ..

เมื่อได้คำตอบของคุณแล้ว
อ่านคำตอบของกาเวนที่อยู่
ข้างล่างนี้ กาเวนตอบว่า
&#39;เขาขอมอบให้เธอเป็นผู้ติดสินใจเลือกเอง&#39;
เมื่อเธอได้ยินดังนั้น เธอ
จึงประกาศก้องว่าเธอจะสวยตลอดเวลา
เพราะเขาได้ให้ความเคารพและให้เธอเป็นตัวของตัวเอง
นิทานเรื่องนี้ สอนให้รู้ว่า...

1. ผู้หญิงไม่ว่าจะสวยหรือจะน่าเกลียด ลึกๆ ข้างในเธอก็คือ แม่มด
2. ผู้หญิงจะกลายร่างเป็นแม่มด หรือเป็นสาวแสนสวยเมื่อไหร่
นั้นขึ้นอยู่กับ ความประพฤติของผู้ชาย

plyfha
01-21-2009, 12:45 PM
อ่านหลายครั้งเหมือนกันค่ะพี่นพ
เพื่อนส่งมาให้

paobunjin
01-21-2009, 06:29 PM
สุดยอดเลย นพกรณ์เอ๋ย....ให้เต็ม10คะแนนเลย
สาระดีๆอย่างนี้ มีอีกไหม??
เอาอีกๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ชอบมากๆๆๆๆ

piangfan
01-21-2009, 08:44 PM

สร้อย) ลามะลิลา ขึ้นต้นเป็นมะลิซ้อน พอแตกใบอ่อนเป็นมะลิลา

ตรุษจีนนี้ดีใจจัง(ซ้ำ๑ ครั้ง) พี่นพควักตังค์แจกอังเปามา (สร้อย)
บุญใดที่พี่ได้ทํา (ซ้ำ๑ ครั้ง) ขอให้สุขลํ้าอนุโมทนา (สร้อย)
อยากพบเจอทั่นยาย(ซ้ำ๑ ครั้ง) มีคําหน้านามว่าสระอา(สร้อย)
เกิดแก่มาช้าจังเลย(ซ้ำ๑ ครั้ง) ทุกคนเขาเอ่ยรํ่าร้องเรียกหา(สร้อย)
ลุงเปาเราได้กลับบ้าน(ซ้ำ๑ ครั้ง)ใบหน้าชื่นบานสบายอุรา (สร้อย)
ปลายฟ้าพวกเรารีบไป (ซ้ำ๑ ครั้ง) จะอยู่ทําไมที่ร้านน้ำชา (สร้อย)
พญามารพารื่นเริง(ซ้ำ๑ ครั้ง)แสนบันเทิงที่นี้สุขอุรา(สร้อย)
พี่โดดพี่อ๋อยเกี่ยวก้อย(ซ้ำ๑ ครั้ง) คราวนี้คงคู่ไม่แคล้วแล้วจ้า(สร้อย)

(สร้อย) ลามะลิลา ขึ้นต้นเป็นมะลิซ้อน พอแตกใบอ่อนเป็นมะลิลา

และทุกท่านค่ะ ขอบคุณค่ะ ร้องได้แค่นี้ค่ะ อิอิ

อนุโมทนาสาธุค่ะ พี่นพ ทั่นยาย พี่เกิดแก่ ลุงเปา

ทั่นยาย
01-22-2009, 09:02 AM

เห็นเพียงฝันร้องเพลงแล้วใจมันเต้นตึ๊กตั๊ก นึกอยากจะร้องมั่งค่ะ อิ อิ
เพียงฝันจ๋า มีคำนำหน้าว่าสระอานี่เป็นยังไงก๊ะ นึกไม่ออกจิงๆค่ะ แหะ แหะ

เพลงพวงมาลัย

เออละเหย...ลอยมา...ลอยมาน่ารักเสียจัง

เสียงเพลงบรรเลงเฮฮา เพียงฝันหลานยามาร้องเสียงดัง
ประกาศว่าตรุษจีนนี้ เพื่อนผองน้องพี่ต่างมีความหวัง
อั่งเปาพี่นพเค้าให้ รอรับด้วยใจอยากได้กะตังค์
อั่งเปาเอาซองแดงแดง พี่นพอย่าแกล้งให้คอยตาตั้ง
ขอให้ร่ำรวยล้นฟ้า คาดว่าปีหน้าแจกใหม่อีกครั้ง
ตาเปาเล่าอยู่ที่ไหน อย่ามัวร่ำไรให้รอความหวัง
แจกซองให้น้องๆด้วย จะได้แฟนสวยโชคช่วยหนุนหลัง
เกิดแก่ตะละแม่คนดี ตรุษจีนปีนี้มีคู่หรือยัง
เห็นว่ามีหนุ่มมาจีบ ขอให้รีบรีบรวบหัวรวบหาง

บีบีทั่นอย่าหนีหน้า เร็วๆอย่าช้าแจกซองน้องนาง
ครูวิทย์มัวคิดอะไร อย่ามัวเฉไฉแจกได้หรือยัง
พญามารทั่นก็รีบหน่อย คนทุกเฝ้าคอยด้วยใจตึงตัง
เพียงฝันอย่าหันหน้าหลบ ขอให้ได้พบคนดีที่หวัง
ปลายฟ้าอย่าช้าร่ำไร ให้เจอยอดชายถูกใจอั่งอั๋ง
เจ้ากี้นี้สิคิดหนัก อยากมีคนรักกับเค้าสักครั้ง
มึนงงคงคิดไม่ออก จะเลือกลูกกรอกเสือสิงห์ลิงค่าง
ถ้าหากอยากได้คนดี ไปเสี่ยงเซียมซีอาจพอมีหวัง

เจ้าป้าละคะอยู่ไหน แอบมีใครใครในใจหรือยัง
น้องโดดเค้าโสดสำออย ต้องให้น้องอ๋อยคอยลุ้นหนุนหลัง
อิจฉาหนุ่มสาวเค้าจริง กระหนุงกระหนิงน่ารักน่าชัง
ทั่นยายก็ได้แต่มอง หัวใจร่ำร้องอยากมีแฟนมั่ง
รอมาแปดสิบกว่าปี ตรุษจีนปีนี้จะมีใครบ้าง
ที่จะมานึกเอ็นดู จะคิดอุ้มชูให้อยู่เคียงข้าง
จะได้ไต่ลงจากคาน ที่อยู่มานานจนแทบจะพัง
อุตส่าห์ลงทุนลงแรง กินหมากปากแดงยังไร้ความหวัง

เออละเหย...เอวบาง...ต้องรอความหวังต่อไปเอย....

เทศกาลตรุษจีน แต่ร้องเพลงพวงมาลัยซะงั้น เข้ากั๊น เข้ากันมั้ยล่ะคะ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif
ร้องจบแล้ว อั่งเปาอยู่หนายหนอ...

เกิดแก่
01-22-2009, 01:30 PM
เกิดแก่ตะละแม่คนดี ตรุษจีนปีนี้มีคู่หรือยัง
เห็นว่ามีหนุ่มมาจีบ ขอให้รีบๆรวบหัวรวบหา
555555
เกิดแก่ตะละแม่อยู่นี่ ไม่พบสักทีคนดีที่หวัง
เห็นมาจด ๆ จ้อง ๆ แล้วอ้าปากร้อง อพิโธ่ อพิธัง
ยกมือบ๊าย บายหายหมด เลยนั่งสลดเพราะหมดความหวัง
คู่ครองคงยังไม่เกิด จึงหนีเตลิดเปิดเปิงหน้าตั้ง
แอบปลื้มอยู่เพียงคนเดียว ไม่กล้าขอเอี่ยวไร้เรี่ยวแรงหวัง
ต้องมานั่งแอบชะเง้อ แอบมองทีเผลอเป็นนกกระยาง
คิดไว้ว่าจะรวบหัว แต่ยังหวาดกลัวเรื่องตัวเรื่องหาง
แอบปลื้มอย่างนี้ดีกว่า ไว้รอชาติหน้าอาจจะมีทาง
อยู่เป็นเพื่อนกับท่านยาย ทำท่าฉุยฉายไร้คู่เคียงข้าง
นั่งรออั๋งเปาดีกว่า นะพี่ชายจ๋ารีบหามาวาง อิอิ

ลามะลิลาๆ ตั๋วจำนำโปรดอย่านำหามาวาง เอ้าลามะลิลา 555

พญามาร
01-22-2009, 08:20 PM
http://forum.sanook.com/forum/?action=dlattach;topic=2488300.0;attach=432966;image

จุดต้นเทียนที่มือแล้วถือไว้
เปรียบรักให้คือเทียนที่เพียรถือ
น้ำตาเทียนไหลลงตรงที่มือ
เทียนที่ถือร้อนเร่าคือเราเอง

พญามาร
01-22-2009, 08:42 PM
(สร้อย) ลามะลิลา ขึ้นต้นเป็นมะลิซ้อน พอแตกใบอ่อน เป็นมะลิลา

ดีใจเอ๋ยดีใจจัง(ซ้ำ ๑ ครั้ง)ทั่นยายยังคิดเราเราหนา (สร้อย)
พี่นพตังเป็นกระบุ (ซ้ำ ๑ ครั้ง กับตังหลายถุงควักซองแดงมา (สร้อย)
ลุงบีเพียงฝันมาได้(ซ้ำ ๑ ครั้ง)งั้นพวกเราไปฉลองกันดีกว่า (สร้อย)
ลุงเปาร้านไหนกันดี(ซ้ำ ๑ ครั้ง)ปาร์ตี้ครั้งนี้ไม่มีสุรา (สร้อย)

(สร้อย) ลามะลิลา ขึ้นต้นเป็นมะลิซ้อน พอแตกใบอ่อน เป็นมะลิลา

ทั่นยาย
01-22-2009, 09:00 PM
http://www.oknation.net/blog/home/blog_data/440/4440/images/Warm.jpg

รักเร่าร้อนดังไฟคล้ายเทียนหยด
ทุกข์ปรากฎร้อนรนสุดทนไหว
โดนเทียนรักเผาไหม้ใจละลาย
เทียนหมดใส้...ใจหมดรัก...จักวายวาง

Lucky
01-22-2009, 09:50 PM

เอาเทียนหอม มาฝากดม รมคนแก่

สวยแน่แท้ นี่คนแก่ หรือเทียนหอม

ดูยังไง ก้อคู่ควร นวลพยอม

ดั่งเทียนหอม คู่คนแก่ น่าแลเอย ...

อิอิ เอาจายสาหน่อย มาวววเทียนหอมกานแหละทีเน้ ....

paobunjin
01-23-2009, 02:03 AM
มาลัยหลงทาง

(สร้อย)เอ้อระเหย ลอยมา ลอยมาจากทะเลทราย ลอยมาจากคนแดนไกล
ขอเชิญโฉมฉายมารับไป เอย....

ดีใจเอ๋ยดีใจจัง(ซ้ำ) ได้ส่งเสียงดังมาจากแดนไกล
น้องน้องสาวสาวสวยสวย(ซ้ำ) มารับความรวยจากพวงมาลัย
อั้งเปาแดงแดงมาแล้ว(ซ้ำ) มาเถิดน้องแก้วรีบมารับไป
ทั่นยายรีบมารับก่อน(ซ้ำ) มารับคำพรซองแดงก่อนใคร
เกิดแก่เจ้าอย่ามัวหนี(ซ้ำ) มารับซองสีจากทะเลทราย
ปลายฟ้าเจ้าเอ๋ยอย่าหลบ(ซ้ำ) จงรีบมาพบกับคนจริงใจ
เพียงฝันเจ้านั้นยังเล็ก(ซ้ำ) มารับเอาเค๊กอร่อยถูกใจ
เจ้ากี้งง งง อ่ะงับ(ซ้ำ) จงรีบมารับซองยิ้มละไม
เจ้าป้าเจ้าป้ามาแล้ว(ซ้ำ) ส่งเสียงใสแจ๋วเข้ามารับไมค์
เจ้าอ๋อยยืนอยู่ข้างหลัง(ซ้ำ) จงรีบมานั่งรับของขวัญไป
เอ้าสาวคนไหนมีอีก(ซ้ำ) หนุ่มหนุ่มรีบหลีกให้ทางทรามวัย
นพการณ์อวยพรให้แล้ว(ซ้ำ) เหล่าสาวน้องแก้วมารับพรไป
โดดเอ๋ยเข้ามานี่ก่อน(ซ้ำ) ซองแดงเป็นฟ่อนเอามาไวไว
ครูวิทย์สะกิดบอกน้อง(ซ้ำ) มารีบรับซองแดงแดงแทนใคร?
แปดคิวเจ้าอย่ามัวซ่อน(ซ้ำ) เอาซองมาก่อนจะไปไหนก็ไป
bbอย่าหนีแฟนแฟน(ซ้ำ) รีบมาเป่าแคนลำซิ่งเร็วไว
พญามารน่าสงสารนัก(ซ้ำ) หอบเอาความรักมาปักอกใคร?
หนุ่มคนนั้นแหมรูปหล่อจัง(ซ้ำ) เจอนะจังงังสาวสาวแล้วไง

เอ้อระเหยลอยไป ลอยไปลอยมาละล่อง ลอยไปจนถึงตีสอง
ตามหาเนื้อทอง ไปอยู่ที่ใด?
ใครยังไม่ได้รับซองยกมือขึ้น มารับพวงมาลัยเร็ววววววว!!!

ทั่นยาย
01-23-2009, 08:51 AM
เห็นเทียนหอมของเจ้ากี้มีมาให้ ช่างน่ารักโดนใจให้เพ้อฝัน
จุดเทียนหอมแล้วเริ่มเมาอ้าวไงกัน หรือกี้กลั่นบรั่นดีมีกลิ่นเทียน

กี้จ๋า เทียนหอมสูตรของกี้ยิ่งดมยิ่งมาววอ่ะ เอิ๊ก เอิ๊ก

ทั่นยาย
01-23-2009, 09:49 AM
พ่อเพลงแม่เพลงพวงมาลัย ดูสิมีหมู่เฮาบ้างป่าวเน่อ อิ อิ

เออละเหยลอยไป มาลัยของใครกันหนอ

เห็นว่าเค้ามีแจกซองทั่นยายก็ต้องรีบมานั่งรอ
หากช้ากลัวว่าจะอดประเดี๋ยวซองหมดอดกันเลยหนอ
ใครบ้างจะมาแจกซองทั่นยายนั่งมองกลัวต้องใจฝ่อ
พญามารทั่นมาร้องเพลงได้เฉียบเนี้ยบเจ๋งจริงๆเลยพ่อ
ฟังดูไม่รู้อะไรทั่นร้องเพลงไทยหรือจีนกันน่อ
อย่างนี้ต้องให้เพียงฝันช่วยซ้อมทุกวันนั้นดีมั้ยหนอ
หากยังร้องเพลงไม่ได้ส่งมาให้ยายเอาไปไหว้เจ้าต่อ...http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif

เดินยิ้มมาก่อนใครๆตาเปาใช่มั้ยใจดีจริงน่อ
ตาเปาจ๋าอยู่ไหนล่ะซองเอามาให้น้องกี่ซองกันหนอ
ซองแดงควรใส่แบงค์พันถ้าต่ำกว่านั้นเกรงจะไม่พอ
แบงค์พันนั้นต้องตรวจดูหากใครไม่รู้แบงค์ปลอมละก้อ
ทั่นยายมิได้ตกยุคกลัวฉุกละหุกเตรียมการณ์ไว้รอ
ไฟฉายเค้าใช้ตรวจแบงค์ซื้อหาไม่แพงเตรียมไว้แล้วหนอ
อั่งเปาซองแดงได้มาต้องแกะต่อหน้าตาเปาดีก่อ
หากว่าตาเปาสอดใส้เอาแบงค์ปลอมใส่จะได้บีบคอ
หรือหากเป็นซองผ้าป่าจะได้รู้ว่าคืนให้ใครหนอ

เออละเหยลอยคอ...ทั่นยายมารอรับอั่งเปาเอ้ย...

ทั่นพญามารจ๋า ขึ้นต้นเป็นมะลิร้อย พอแตกใบหน่อยเป็นมะลิร่วงซะงั้น
ต้องให้เพียงฝันมาช่วยซ้อม.....ฝึกร้องเพลงให้บ่อยๆดีมั้ยค่ะ
ตาเปาจ๋ามาแจกอั่งเปาก่อนใคร ขอดูก่อนนะคะ
หากเป็นแบงค์ปลอมหรือซองผ้าป่าจะได้ขอแลกคืนค่ะ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

plyfha
01-23-2009, 08:59 PM
http://i242.photobucket.com/albums/ff298/akapong999/glitter/chinesenewyear/13-01-2009_06K-1.gif (http://glitter.kapook.com/category.php?category_id=116&sid=b418422cbbb97751d5bd38fcda1349ec)

paobunjin
01-24-2009, 02:40 AM
ซินเจียยู่อี่ ซินนี้งวดไช้

ซินเจียยู่อี่ ซินนี้งวดไช้ เราเป็นคนไทยขอให้สุขสันต์
เพราะคนไทยคนจีนพี่น้องกัน ร่วมสุขสันต์วันตรุษจีนไม่มีจน
เถ้าแก่ครับขอให้รวยเป็นร้อยล้าน แล้วแจกทานซองละหมื่นปีละหน
เถ้าแก่รวยแล้วพวกเราไม่มีจน ช่วยกันขนผลกำไรไปแบ่งปัน...ฮ่อ ฮ่อ

อันเถ้าแก่กับลูกน้องมองเหมือนญาติ มาผูกขาดความรักสมัครสมาน
ทำงานให้ด้วยใจรักจนเชี่ยวชาญ ท่านจัดการเรื่องเงินเดือนไม่เชือนแช
ท่านมีทุกข์เราทุกข์ร่วมกับท่าน ท่านสำราญเราสนุกสุขใจแท้
แม้ไม่ไหวไม่เคยคิดจะลอยแพ จะย่ำแย่อย่างไรไปด้วยกัน....เนาะ

จงสุขสันต์วันตรุษจีนในปีนี้ ขอน้องพี่จงเริงร่ามาสุขสันต์
รับอั่งเปาซองแดงอย่างทั่วกัน มารวมกันยืมก่อนไปคอนหวัน ฮา ฮา
ไปดูเขาเชิดสิงห์โตโชว์ยิ่งใหญ่ แล้วเลยไปเที่ยวบ้านน้องนางในฝัน
เอาอั่งเปาหมั้นหมายจองใจกัน สาวคอนหวันจงเมตตาอย่าเอียงอาย....

พวกสาวสาวหนุ่มหนุ่มมารุมให้ ซองที่ได้หลายหมื่นไปหมั้นหมาย
เอาไปรวมใส่มือกับทั่นยาย ขึ้นเรือพายตรงไปปากน้ำโพ
ถือฤกษ์งามยามดีขึ้นปีใหม่ รวมน้ำใจชาววัดเกาะถิ่นคนโก้
รวมพลังครั้งใหญ่อย่างไฮโซ เชิดสิงห์โตมาขอหมั้นญาติทั่นยาย....เฮ

ได้ฤกษ์งามยามดีแล้ว ทั่นยายเดินหน้า ปลายฟ้าเดิมตาม ขบวนสวยงาม
มาขอหมั้นไว้ก่อนเถิดนะ ขืนชักช้าเจ้าบ่าวแก่ตายไม่ทันการเน้อ...ฮา ฮา

piangfan
01-24-2009, 12:15 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว ลุงโจ

ฝากทุกท่านค่ะ พิเศษสุดๆ ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

grup&#39;/yo.. เพียงฝัน

พญามาร
01-24-2009, 12:38 PM

ฝากทุกท่านครับ

สวัสดีอาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว ลุงโจ
คุณนันท์ คุณป้าวรรณ
พี่นพกรณ์ ลุงเปา คณเกิดแก่ คุณโดด คุณอ๋อย
ทั่นยาย คุณปลายฟ้า ลุงบีบี ครูวิทย์ น้องเพียงฝัน เจ้าป้าฯ
คุณแปดคิว คุณตะขบ คุณลัคกี้ และญาติธรรมทุกๆท่านครับ
(ยืมมาครับ)

ทั่นพญามารจ๋า ขึ้นต้นเป็นมะลิร้อย พอแตกใบหน่อยเป็นมะลิร่วงซะงั้น
ต้องให้เพียงฝันมาช่วยซ้อม.....ฝึกร้องเพลงให้บ่อยๆดีมั้ยค่ะ

ขอเชิญทั่นยายมาร้องเพลงด้วยคนครับ
มาเก็บดอกมะลิร่วงครับ 555555!!!!

ขอบคุณครับทั่นยาย

ปีใหม่จีนปีนี้มีเงินใช้
รับอั่งเปาแดงแดงมีเงินเหลือ
ทดแทนคุณผู้ใหญ่ได้จุนเจือ
โชคดีเอื้อคอยให้ใจมั่งมี

ซินเจียยู่อี่มีศรีสุขใจ
ซินนี้ฮวดไช้ให้ได้ดั่งหวัง
ขอให้กายใจนี้มีพลัง
และชื่อเสียงโด่งกังวาลก้าวไกล

bb
01-24-2009, 12:45 PM
"BB ขอส่งความปราถนาดีมาถึงสมาชิกลานธรรมคำกลอนวัดเกาะทุกท่านครับ
ขอให้โชคดี ร่ำรวยๆนะครับ..."

[COLOR=#ff0000]ปีใหม่ ร่ำรวย ร่ำรวย

noppakorn
01-24-2009, 03:54 PM
ภาษากวางตุ้ง ก๊ง เหย ฝัด ฉ่อย หมั่น สี่ หยี่ ยี
ภาษาแต้จิ๋ว กง ฮี่ ฮวด ไช้ บ่วง สื่อ หยู่ อี่
คำแปล หวังสิ่งใด ขอให้สำเร็จสมหวังทุกๆ อย่าง

ภาษากวางตุ้ง ซั้น เจง หยี่ ยี ซั้น หนิน ฝัด ฉ่อย
ภาษาแต้จิ๋ว ซิน เจีย หยู่ อี่ ซิน นี้ ฮวด ไช้
คำแปล ขอให้มั่งมี สมปรารถนาทุกประการ

ถึงเทศกาลตรุษจีนยินดีนัก เหล่าลูกรักหลานทั้งหลายชายและหญิง
มากราบพ่อกราบแม่ดีแท้จริง ลูกชายหญิงให้อั้งเปาเราหลายซอง
พวกหลานๆมีงานทำก็งามจิต เจียดเงินนิดใส่ซองมาหาบกพร่อง
ให้ลุงป้าตายายในวัยทอง ต่างยิ้มย่องลูกหลานกตัญญู
จะซองเล็กซองใหญ่เราไม่ว่า แค่เห็นหน้าก็ยินดีที่มาสู่
เห็นลูกหลานมาพร้อมหน้าน่าเอ็นดู ตายายอยู่คงไม่นานวานอย่าลืม
แวะไปเยี่ยมไปเยียนเวียนกันหน่อย อย่าได้ปล่อยให้หงอยเหงาเศร้าพูนเพิ่ม
ไม่ต้องรอถึงเทศกาลท่านเศร้าซึม อย่ารั้งลืมกตเวทีผู้มีคุณ

ทั่นยาย
01-24-2009, 07:54 PM
Xin Nian Kwai Le = สวัสดีปีใหม่
สวัสดีปีใหม่จีนค่ะ พี่นพกรณ์ ตาเปา ตะละแม่เกิดแก่ น้องโดด
น้องอ๋อย เพียงฝัน ปลายฟ้า ทั่นบีบี ครูวิทย์ ทั่นพญามาร เจ้าป้าฯ
ทั่นแปดคิว ลัคกี้ ตะขบ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

http://www.pattayadailynews.com/images_news/006_th/0000005045/p8.jpg

ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ฮวดใช้
ช้างเป็นสัตว์มงคลของไทย สิงโตเป็นสัตว์มงคลของจีน
เมื่อสิ่งมงคลทั้งสองมารวมพลังกันนั่นย่อมหมายถึงความยิ่งใหญ่ มั่นคง
ตรุษนจีนนี้จึงขอให้ทุกท่าน มีโชคลาภ มีเงินทอง มีสุภาพร่างกายแข็งแรง
มีหน้าที่การงาน มีความรัก อันยิ่งใหญ่ มั่นคง อย่างหาที่เปรียบมิได้ตลอดไปค่ะ

Xin Nian Kwai Le = สวัสดีปีใหม่

Gong Xi Fa Chai = ขอให้ร่ำรวย มีกินมีใช้ มั่งมี ศรีสุข
เป็นแค่ลูกเสี้ยวจีน ไม่ค่อยทราบขนบธรรมเนียมประเพณีจีนมากนักค่ะ
จึงขอมาน้อมรับคำอวยพรของทุกท่านด้วยใจค่ะ

paobunjin
01-25-2009, 01:21 AM
สามัคคีกันดีจัง
เจ้าเพียงฝันเป็นน้ำเปล่าบริสุทธิ์ เพื่อล้างหลุดสิ่งแปดเปื้อนให้สดใส
เพื่อหล่อเลี้ยงเผื่อแผ่แก่ร่างกาย ดับกระหายคลายร้อนให้ชื่นบาน
ส่วนทั่นยายหมายมั่นอันยิ่งใหญ่ เป็นกล้าไม้แข็งแรงแบ่งรากฐาน
ให้ความร่มรื่นใจดอกใบบาน เพื่อเจือจานความชื่นชมใต้ร่มเงา

เจ้าเกิดแก่ขอเป็นนกวิหคน้อย ทีจะคอยปราบแมลงมารุมเร้า
แล้วถ่ายมูลให้เป็นปุ๋ยช่วยแบ่งเบา เพื่อจะเอาเมล็ดพันธ์แพร่กระจาย
ส่วนปลายฟ้าเป็นสายลมเฉื่อยเฉื่อยฉิว ค่อยค่อยปลิวฝุ่นละอองจนจางหาย
อยู่เป็นเพื่อนสบัดใบใกล้ทั่นยาย เพื่อผ่อนคลายอากาศร้อนให้อ่อนลง

ทั่นbbเป็นร่มไม้ให้สดชื่น แผ่กิ่งยื่นกว้างใหญ่ใจประสงค์
เพื่อปกป้องต้นไม้น้อยค่อยบรรจง ให้มั่นคงเติบใหญ่ด้วยใจงาม
พญามารนั้นขอเป็นเช่นหิงห้อย บินอ้อยสร้อยกระพริบแสงมาไถ่ถาม
อยู่เป็นเพื่อนในค่ำคืนทุกโมงยาม มองอร่ามสดใสใต้เงาจันทร์

ส่วนตาเปาเก่าแล้วใกล้จะสิ้น ขอเป็นดินอันอุดมบ่มจอมขวัญ
ให้กล้าน้อยสุขสดชื่นทุกคืนวัน ขอผูกพันอยู่เป็นเพื่อนทั้งเดือนปี
เราทั้งผองอยู่ร่วมกันอย่างใกล้ชิด เป็นมิ่งมิตรด้วยหัวใจไม่หน่ายหนี
สุขสดชื่นร่ำรวยด้วยไมตรี สามัคคีคือพลังเราเจริญ.....

ทั่นยาย
01-27-2009, 07:50 AM
ทั่นบีบีหนีหายไปไหนหนอ ปล่อยให้รอคอยเก้อชะเง้อหา
พาหลานตาไปเที่ยวไหนใยไม่มา รอตั้งตารับอั่งเปาจนเฉาเลย

คุณครูวิทย์ก็อีกคนจนป่านนี้ ยังไม่มีทีท่าว่าไงเอ่ย
ทั้งอั่งเปาเป็ดไก่หายหมดเลย พ่อทรามเชยทั่นยายรอขออั่งเปา

รอฉันรอเธออยู่..แต่ไม่รู้เธออยู่หนใด เธอจะมา เธอจะมา
เมื่อไหร่ นัดกันไว้ทำไมไม่มา ฉันอุตส่าห์ ฉันอุตส่าห์รอเธอ
อย่าให้ฉันเก้อชะเง้อคอยหา นัดไว้ทำไมไม่มา
นัดไว้ทำไมไม่มา ทั่นบีบีจ๋าอย่าช้าไวหน่อย ครูวิทย์เจ้าขา
อย่าช้าไวหน่อย รีบหน่อย..เร่งหน่อย....ไวหน่อย...

ออกมากันซะดีดี ดูสิร้องเพลงเพียกหาซะขนาดนี้จะทนไหวมั้ย
เกิดแก่จ๋า เพียงฝัน ปลายฟ้า ทั่นพญามาร มาช่วยกันร้องหน่อยเร้ว http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

piangfan
01-27-2009, 10:58 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว ลุงโจ

ถึงลุงบีครูวิทย์คนดีอยู่ไหน
ท่านจากไปใจคะนึงซึ้งห่วงหา
กลับมาแต่งกลอนกันดังสัญญา
ทุกคนคอยท่านกลับมาหนาคนดี

เปิดประตูหัวใจไว้รอท่า
มารออ่านธรรมาพาอักษรศรี
อ่านกลอนเก่าท่านเศร้าเหงาทุกที
รอคนดีตรงนี้ที่บ้านยายเอย?

ทั่นยายขา!!เพียงฝันช่วยค่ะ
มาร้องเพลงฝากลุงบีบี กะครูวิทย์ค่ะ
เด๋ว ลุงบีบี กะคุณวิทย์คง ออกมารายงานตัวค่ะ
ทนฟังเสียงเพียงฝันได้ก็ให้รู้ไปค่ะ อิอิ!!

ทั่นยาย
01-27-2009, 11:50 AM
ดีมากๆๆๆๆจ๊ะเพียงฝันจ๋า มาช่วยกันร้องเพลงเพรียกหาหน่อยค่ะ
เดี๋ยวสองทั่นแสบแก้วหูทนไม่ไหวต้องออกมาแน่นอนค่ะ
เพียงฝันจ๋าไปช่วยร้องที่ห้องเจ้ากี้ด้วยนะคะ นั่นก็หายไปอีกคน
ไม่รู้ใครจับเอาไปไหว้เจ้าซะแล้วละม้าง... http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif

ไปเยี่ยมไข้พี่นพค่ะ

ยกขบวนโยธามาหน้าบ้าน พี่นพท่านไม่สบายอยู่ไหนหนา
เป็นอะไรมากมายมั้ยพี่ยา เป็นไข้ป่าหรือไข้หวัดจัดยาดอง
ทั่นยายมียาดองสองสามไห จัดมาให้พี่นพทานกันบกพร่อง
ไหแรกนั้นรวมแมลง+แมงมาดอง ไหที่สองน่องกิ้งก่าทำยาดี
ไหที่สามต้องตามหาในป่าใหญ่ มดคันไฟเอาเฉพาะตาบอดสี
ให้ต้มน้ำสามชามกำลังดี ดองไว้สี่ห้ายามตามตำรา
สรรพคุณเป็นยาอมดมแก้ไอ ยาแก้ไข้มากมายหลายคุณค่า
ให้พี่นพทานวันละสามเวลา เร็วอย่าช้ามาทานยาซะดีดี http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

พี่นพจ๋า ขอให้หายป่วยไวไวนะคะ สุขภาพสดใสแข็งแรงตลอดไปค่ะ

ยาดองเอามาฝากพี่นพค่ะ ทานให้หมดนะคะ อิ อิ

ทั่นบีบีจ๋า คุณครูวิทย์เจ้า ออกมาลงหม้อ เอ้ยมารายงานตัวด่วนค่ะ
จะได้ยกขบวนไปเยี่ยมไข้พี่นพกันค่ะ ได้ข่าวว่าไม่สบายอยู่
เพราะช่วงตรุษจีน ลูกหลานมาเยี่ยมกันมากมายทำให้อบอุ่นมากเกินไปค่ะ
จึงต้องไปลดความร้อนลงซะหน่อยค่ะ พอพี่นพเห็นขบวนหมู่เฮายกโยธา
ไปเยี่ยมกันแบบนี้ ก้อหนาวแล้วล่ะ จริงมั้ยคะ ...http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

kuwit
01-27-2009, 12:20 PM
สวัสดีครับ อาจารย์เดฟ คุณพี่ดาว ลุงโจ
พี่นันท์ คุณวรรณ คุณนพกรณ์ ทั่นลุงเปา คุณเกิดแก่ คุณโดด
ทั่นยาย คุณปลายฟ้า คุณบีบี พญามาร
คุณแปดคิว ตะขบ ลัคกี้ และญาติธรรมทุกๆท่านครับ

โอ๊ยๆๆๆๆ.......ร้อนๆๆๆๆๆ ร้อนไปหมดท้างตัวแล้วค๊าบบบบบบ แหม่ๆๆๆๆ...เพียงฝันจุกธูปอันเชิญเลยเหรอครับ.... ไม่ได้ทิ้ง ไม่ได้ลืมครับ มาแอบอ่านบ่อยครับแต่งานค่อนข้างยุ่งครับ เพราะมีการประเมินโรงเรียน และก็เด็กใกล้สอบปิดภาคอ่ะครับ อาชีพครูก็ต้องอยู่กับเด็กอ่ะครับ ..... คิดถึงทุกท่านครับ
เวียนเอยเวียนหัวเพราะมั่วข้อสอบ
เด็กนั่งตอบบอกว่าครูไม่ได้สอน
ครูมั่วมาเด็กมั่วบ้างอย่าอาวรณ์
ทั้งเด็กทั้งครูก็มั่ว กันทุกวัน
ถึงวันนี้การศึกษาพาให้หลง
เพราะพะวงกะการทำอาจารย์3
เด็กก็โง่ ครูก็โง่ไปทั่วคาม
เพราะอาจารย์3พาวิบัติหนอชาติไทย

piangfan
01-27-2009, 12:36 PM
ได้ยินยาทั่นยายเปี่ยมค่าคุณ
คลายสิ้นทุกข์สุขล้นที่พบหา
นี่คือเสียงยาใจหนึ่งซึ่งยายมา
พร้อมกับความยินดีในหัวใจ

ยาทั่นยาย หากพี่นพ ทานหมดสามไห
คงหายแน่นอนค่ะ

http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/24.gif

Lucky
01-27-2009, 03:35 PM
กลับมาแว้วววววววววววววววววววววววววคร้าบบบบ อิอิ เด๋วคืนเน้เจอกาน

ที่ว่าเบลออ่ะ เบลอว่าร๊ากกกกกกแถบนะ แบบบบบว่าร๊ากกกกกกกกกกกกกทั่นยายอ่ะ

หลานกะคิดถุงทั่นยาย แอนด์ลุง ๆ ป้า ๆ เหมียนกานแต่ ยุ่ง ๆ วุ่นวายกะชีวิตอ่ะงับ

เด๋วคืนเน้จัดห้ายยยยยยยยยยยยยยยอยากได้ไร บอก ทำได้หรือไม่ได้อีกเรื่องนะ อิอิ

ทั่นยาย
01-27-2009, 04:25 PM
เฮ้อ...โล่งอกที่เจ้ากี้กลับมาแล้ว นึกว่าโดนไหว้เจ้าไปแล้วซะอีกสิ
ช่วงตรุษจีนส่วนใหญ่เค้าว่างกันทั้งน้าน..เพราะงานหยุด
ไหงกี้ถึงยุ่งล่ะ ไปเดินสายเล่นงิ้วอยู่หรอ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/21.gif

ทั่นยาย
01-27-2009, 04:41 PM
ภาพแรก
คุณแม่ วรรนิภา เกิดแสงค่ะ

ภาพที่สอง
พวงหรีดที่ตะละแม่เกิดแก่เป็นตัวแทนนำไปเคารพศพคุณแม่ค่ะ
ขอแสดงความเสียใจอาลัยรักอย่างสุดซึ้ง
กับการจากไปของคุณแม่ของพี่ต้อยด้วยค่ะ
ขอให้ความดีและบุญกุศลที่คุณแม่ได้กระทำมาตลอดเวลา
จงเป็นปัจจัยส่งให้ดวงจิตอันบริสุทธิ์ของคุณแม่ ไปสู่สรวงสวรรค์
อันมีแต่ความสุขความสบายตลอดไปด้วยเถิดค่ะ

ขอขอบคุณเกิดแก่ที่ช่วยเป็นธุระจัดการเรื่องพวงหรีด
และเป็นตัวแทนพวกเรา ลูกๆจากเรือนใจและวัดเกาะ
ไปมอบพวงหรีดเป็นการไว้อาลัยแด่คุณแม่ในวันนี้ค่ะ
ขอขอบคุณเกิดแก่อีกครั้งทำหน้าที่เป็นตัวแทนพวกเรา
ได้อย่างดีเยี่ยมในวันนี้ด้วยค่ะ ขอบคุณจากใจจริงๆค่ะ

paobunjin
01-27-2009, 05:16 PM
แบบว่า คิดถึง อ่ะ.....

นพกรณ์อยู่ไหนใครเห็นบ้าง? ทำเป็นห่างพวกเราห่วงทรวงแทบไหม้
ถึงตรุษจีนลูกหลานบานตะไท พากันไหว้ของซองแดงแย่งแต๊ะเอีย

แจกอั่งเปาลูกหลานจนบานเบิก หัวก็เถิกผมก็หายใจก็เสีย
ไม่เป็นไรใจเย็นเย็นนะตั้วเฮีย จะนัวเนียอีกไม่นานเงินจะนอง

ตรุษจีนแล้วจงมีลาภมารับโชค จงสร่างโศรกหายไข้ไม่ขัดข้อง
พวกเรามากันมากมายจนก่ายกอง ส่งเสียงร้องแข่งสิงห์โตแบกโหลมา

ทั่นยายเอายาดองมาฝากให้ กินแก้ไข้แก้ร้อนนอนแผ่หรา
ทั้งงูเห่าทั้งแมงป่องดองเป็นยา ทั้งกิ่งก่าทั้งแมลงคงแรงจัง....ฮา ฮา

ครูวิทย์ก็มาแล้วอย่างร้อนร้อน มาขอผ่อนดอกเบี้ย เอ๊ย เวลาว่าแทบคลั่ง
เด็กก็มั่วครูก็เมาจนนุงนัง ครูสามสั่งจนเวียนหัวมั่ววิชา...ฮือ ฮือ

ทั่นbbก็หายไปหลายวันแล้ว ลูกหลานแก้วพาไปเที่ยวถึงไหนหนา
แจกอั่งเปาหลังอาหารสามเวลา เชิญพ่อมาเป่าแคนเรารอฟัง...เด้อ

ทั้งเจ้ากี้ปลายฟ้าเจ้าเพียงฝัน ก็พากันมาห้อมล้อมอย่างพร้อมพรั่ง
เที่ยวตรุษจีนแสนสนุกสุขใจจัง แล้วมานั่งกระเป๋าแฟบแอบถอนใจ...ฮา ฮา

paobunjin
01-27-2009, 05:27 PM
ส่งกระทู้ชนกันกลางอากาศกับทั่นยาย..!!!

ขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้งกับการจากไปของคุณแม่คุณต้อยด้วยนะ
เมื่อคืนก็ส่งอี เมล์ ไปให้แล้ว ขอให้คุณต้อยตั้งใจทำบุญอุทิศส่วนกุศล
ด้วยจิตใจอันสงบเยือกเย็น ไม่โศรกเศร้าเสียใจจนเกินไปคุณแม่ท่านจะได้ไม่ต้องห่วง
ท่านจะได้ไปสู่สุคติด้วยแรงบุญกุศลที่ท่านกระทำมาจนชั่วชีวิตของท่าน

เห็นไหมทั่นยายเอ๋ย...เกิดแก่ก็มีศักยภาพเหมือนกันนะ ห่วงเพื่อนมาก เกรงใจกันมาก
เกือบจะไม่เปิดโอกาสให้เพื่อนได้สำแดงสีมือช่วยเหลือแล้วไหมล่ะ...
แม้จะเป็นหนู ก็มีโอกาสเหมือนกันน๊า.....นี่แหละคือเพื่อน เราจะรู้จักก็ยามยากนี่แหละ
จริงไหม เกิดแก่เอ๋ย...?

Lucky
01-27-2009, 06:07 PM
อิอิ ป๊ะป๋า