เข้าสู่ระบบ

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ศ , ษ , ส , ห , ฬ , อ , ฮ

หน้า : 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13]

ธนกฤต รินรดากร
08-13-2015, 11:37 AM
สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ หาทางเข้าโพสข้อความมาหลายวันแต่ไม่สามารถเข้าได้
ไม่รู้ว่า วันนี้จะสำเร็จรึเปล่า อยากให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ ครอบครัวผมหน่อยครับ
ผมชื่อธนกฤต รินรดากร เกิดวันจันทร์ที่15ส.ค.2509 เวลา21.00
ภรยาผมกิดากาน รินรดากร เกิดวันเสาร์ที่11 พ.ค.2511 เวลา20.00
ลูกชายชญาวัชร รินรดากร เกิดวันอาทิตย์ที่19 ก.ย.2547 เวลา 17.16
อยากได้ชื่อที่ตั้งใหม่ครับ ที่รวมกับนามสกุลแล้วเป็นมงคล ทั้งเลขศาสตร์ และอายตนที่ดี
เสริมกันทั้งนามสกุลและชื่อครับ ขอความกรุณาจากอาจารย์ด้วยนะครับ

noppakorn
08-13-2015, 12:32 PM
สวัสดีค่ะ เกิดวันอาทิตย์ที่ 2 กรกฏาคม 2538 ปีกุล เวลา 17.01 ค่ะ
คือตอนนี้ชื่อ สุภาพรรณ แล้วมี ส เป็นกาลากิณี อยากรบกวนให้ตั้งชื่อของผู้หญิงสำหรับวันอาทิตย์ทีค่ะ
นามสกุล ทักษา 51 ค่ะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ดูจากปีเกิดอายุคุณประมาณ 20 ปี ถ้ายังไม่มีครอบครัว เปลี่ยนชือต้องขออนุญาตพ่อแม่เสียก่อนจึงเป็นมงคลยิ่งครับ นามสกุลทักษา 51 ให้ใช้ชื่อทักษา 54 เป็นนามมงคลผลรวมได้ทักษา 105 เป็นความสำเร็จสมหวังดังใจครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันอาทิตย์

ฑัยห์นรียา แปลว่า สตรีผู้ชอบทำความดี
ณัฏฐ์ปุลิน แปลว่า ผู้มากมายความรู้
พนิตพิมพ์ แปลว่า แบบอย่างอันน่ารัก
เพียงอัมพร แปลว่า เสมอฟ้า
ณัฏฐ์ยุพา แปลว่า หญิงสาวผู้เป็นนักปราชญ์
มานีณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีมานะ
ปิยะณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นที่รัก
ณัฏฐ์นิยา แปลว่า ผู้พึ่งตนเองด้วยความรอบรู้
จิตราณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ปรานีต
ติณณาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ผ่านพ้น
วรินทร์พรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันยิ่งใหญ่และประเสริฐ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทฺิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าทีๆบ้านที่ทำงาน ดาวประจำกาย คุณพ่อคุณแม่ และคนรอบข้างเพื่อแก้กรรมครับ

noppakorn
08-13-2015, 12:51 PM
สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ หาทางเข้าโพสข้อความมาหลายวันแต่ไม่สามารถเข้าได้
ไม่รู้ว่า วันนี้จะสำเร็จรึเปล่า อยากให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้ ครอบครัวผมหน่อยครับ
ผมชื่อธนกฤต รินรดากร เกิดวันจันทร์ที่15ส.ค.2509 เวลา21.00
ภรยาผมกิดากาน รินรดากร เกิดวันเสาร์ที่11 พ.ค.2511 เวลา20.00
ลูกชายชญาวัชร รินรดากร เกิดวันอาทิตย์ที่19 ก.ย.2547 เวลา 17.16
อยากได้ชื่อที่ตั้งใหม่ครับ ที่รวมกับนามสกุลแล้วเป็นมงคล ทั้งเลขศาสตร์ และอายตนที่ดี
เสริมกันทั้งนามสกุลและชื่อครับ ขอความกรุณาจากอาจารย์ด้วยนะครับ
สวัสดีครับ

นามสกุลคุณทักษา 24 สำหรับวันจันทร์ประกอบด้วยทักษา บริวาร ศรี อุตสาห และกาลกิณี สำหรับวันเสาร์ประกอบด้วยทักษา บริวาร เดช มูละและอุตสาห สำหรับวันอาทิตย์ ประกอบด้วยทักษา บริวาร อายุ มูละ และมนตรี ในครอบครัว คุณเป็นคนที่คิดเยอะที่สุดแต่ทั้งสองท่านสามีภรรยาเป็นคนขยันทั้งคู่ครับ ภรรยาจะมีอำนาจกว่า ส่วนบุตรชายสุขภาพแข็งแรง ปัญญาดีครับ ในที่นี้ขอแนะนำให้ใช้ชื่อทักษา 41 เป็นนามมงคลครับ ผลรวมได้ทักษา 65 ตกดาวศุภโชคคู่ ตกคู่ทรัพย์คู่โชค จะมีอำนาจวาสนารุ่งเรืองดี ครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันจันทร์

รมณวัฒน์ (ระมนวัด) แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองและมีความสุข (อายตนะ6)
พชรวัฒน์ (พะชะระวัด) แปลว่า รุ่งเรืองดุจเพชร (อายตนะ6)
ศกลวัฒน์ (สะกนวัด) แปลว่า ทุกสิ่งทุกอย่างรุ่งเรืองดังตั้งใจ (อายตนะ 6)
ยศพงศ์ แปลว่า ผู้มีเกียรติของตระกูล(อายตนะ 7 )
ณัฐยชญ์ (นัดทะยด) แปลว่า ผู้บูชานักปราชญ์,ผู้บูชาความรู้ยิ่ง (อายตนะ ๘)
ณนรวัฒน์ แปลว่า คนที่มีความเจริญด้วยความรู้ (อายตนะ 6)
ณัชชรัญชน์ แปลว่า ผู้ยินดีที่เกิดมาให้ความรู้ (อายตนะ ๘)
ณัฐอัตถ์ แปลว่า ผู้มีประโยชน์ของนักปราชญ์ (อายตนะ 6)
พัทธวงศ์ แปลว่า ผู้ผูกพันตระกูล (อายตนะ 6)

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันอาทิตย์

ฉัตรรัตน์ แปลว่า ใต้ร่มเงาอันมีคุณค่า,ฉัตรแก้ว (อายตนะ ๘)
ชยัญญ์นรา แปลว่า ผู้มีความรู้เรื่องชัยชนะ (อายตนะ 1)
จรัญยชญ์ (จะรันยด) แปลว่า ผู้บูชาความรู้ที่มีหนทาง (อายตนะ 2)
ชยินทร์ธร แปลว่า ผู้ทรงความเป็นเจ้าแห่งชัยชนะ (อายตนะ ๘)
ชิตธารินทร์ แปลว่า ผู้เป็นเจ้าแห่งชัยชนะ (อายตนะ 9)
ญานชวินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งความว่องไวในความรู้ (อายตนะ 1)
ภูรีวัฒน์ แปลว่า แผ่นดินอันรุ่งเรือง (อายตนะ 1)
ภคินวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองและมีโชค (อายตนะ 8)
รมณวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองและมีความสุข (อายตนะ6)
พชรวัฒน์ แปลว่า เพชรอันรุ่งเรือง (อายตนะ6)
ปัณณ์ธวัช แปลว่า ธงแห่งหนังสือ (อายตนะ 2)
ธวัชนลชัย แปลว่า ธงที่เปล่งแสงแห่งชัยชนะ (อายตนะ 9)

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันเสาร์

ปารย์รัตนา แปลว่า ผู้เหมาะสมดังแก้วงามที่มีค่า (อายตนะ6)
เมสรินทร์ แปลว่า แม่ผู้ยิ่งใหญ่ดุจเทวดา (อายตนะ 6)
เมธาวินทร์ แปลว่า หญิงผู้ยิ่งใหญ่ทางปัญญา (อายตนะ 1)
สริญญ์ชนภา แปลว่า ผู้มีรัศมีในหมู่คนอันมีปัญญาแกล้วกล้า (อายตนะ 8)
พรนภินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่แห่งฟ้าอันประเสริฐ (อายตนะ 8)
ชัญญาพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ (อายตนะ6
อังศุ์อุษา แปลว่า รัศมียามเช้า (อายตนะ 6)
ไอยพัชร(อัยยะพัด) แปลว่า ผู้มีคุณค่าที่ยิ่งใหญ่ (อายตนะ 9)
อัยยายล (อัยยายน) แปลว่า ผู้น่ามองที่ยิ่งใหญ่ (อายตนะ 6)
อัยพิชยา (อัยพิดชะยา) แปลว่า ผู้มีชัยชนะอันยิ่งใหญ่ (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน(ต่างคนต่างทำ) อุทฺิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าทีๆบ้านที่ทำงาน ดาวประจำกาย คุณพ่อคุณแม่ และคนรอบข้างเพื่อแก้กรรมครับ

sinurat
08-14-2015, 11:19 AM
สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ ผมชื่อ สินุราช อยากทราบว่าชื่อนี้มีความหมายว่าอย่างไรครับ

noppakorn
08-14-2015, 01:00 PM
สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ ผมชื่อ สินุราช อยากทราบว่าชื่อนี้มีความหมายว่าอย่างไรครับ
สวัสดีครับ

สินุราช มาจากคำว่า สิ +อนุ+ราช
สิ เป็นบาลี แปลว่า เสพ คบหา อาศัย เป็นคำเสริมหรือลงท้ายคำอื่น
อนุ แปลว่า เล็ก น้อย
ราช แปลว่า ราชา กษัตริย์

สินุราช รวมคำแปลว่า กษัตริย์น้อย

cherry1610
08-16-2015, 02:58 PM
สวัสดีค่ะ ขอชื่อด่วนค่ะ
รบกวนอาจารย์่ช่วยตั้งชื่อให้ลูกชายหน่อยค่ะ เกิดวันอาทืตย์ ที่16สิงหาคม เวลา 03.04 น.ที่ผ่านมา
ขอบคุณมากๆค๊ะ

noppakorn
08-16-2015, 03:57 PM
สวัสดีค่ะ ขอชื่อด่วนค่ะ
รบกวนอาจารย์่ช่วยตั้งชื่อให้ลูกชายหน่อยค่ะ เกิดวันอาทืตย์ ที่16สิงหาคม เวลา 03.04 น.ที่ผ่านมา
ขอบคุณมากๆค๊ะ
สวัสดีครับ

คุณไม่ได้ให้ทักษานามสกุลหรือนามสกุลมาด้วยครับ รีบบอกมาจะได้รีบตั้งให้ หมายถึงคลอดเช้ามืดวันอาทิตย์ ตามโหราศาสตร์จะเป็นคืนวันเสาร์ครับ

รีบแจ้งรายละเอียดมานะครับ อีกครึ่งชม.ถึงชม.จะเข้ามาตอบให้ครับ

cherry1610
08-17-2015, 06:41 AM
สวัสดีครับ

คุณไม่ได้ให้ทักษานามสกุลหรือนามสกุลมาด้วยครับ รีบบอกมาจะได้รีบตั้งให้ หมายถึงคลอดเช้ามืดวันอาทิตย์ ตามโหราศาสตร์จะเป็นคืนวันเสาร์ครับ

รีบแจ้งรายละเอียดมานะครับ อีกครึ่งชม.ถึงชม.จะเข้ามาตอบให้ครับ

นามสกุล โพธิ์ชัย ค่ะอยากได้ชื่อ กำลัง 56 ค่ะ จะได้รวมนามสกุลได้ 99 หรือ อาจารย์มีอะไรที่เหมาะสมกว่าช่วยแนะนำด้วยนะคะ คุณพ่อจะไปแจ้งเกิดวันนี้ค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ น้องมีพี่ชาย ชื่อ ศรัณย์วิชญ์ โพธิ์ชัย ค่ะ

patcharapa
08-17-2015, 08:52 AM
สวัสดีค่ะ คุณอุบาสกนพกรณ์
ตอนนี้อยากให้คุณช่วยเลือกชื่อลูกชายให้หน่อยค่ะว่าชื่อไหนเหมาะที่สุด เนื่องจากทักษาชื่อ 24 ตรงกันแต่ต่างกันที่อายตนะคะ ลังเลระหว่างเป็นเจ้าคนนายคนกับแม่ค่ะ ไม่รู้ว่าควรจะเลือกชื่อไหน ลูกชายเกิดวันอังคารค่ะ. มี 2 ชื่อน่ะค่ะ
1. อัทธ์ กอบวริทธิ์ (อายตนะ 6)
2. อาชิตชล กอบวริทธิ์ (อายตนะ 2)
หากท่านมีข้อเสนอแนะใดๆเพิ่มเติมยินดีค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
08-17-2015, 11:08 AM
นามสกุล โพธิ์ชัย ค่ะอยากได้ชื่อ กำลัง 56 ค่ะ จะได้รวมนามสกุลได้ 99 หรือ อาจารย์มีอะไรที่เหมาะสมกว่าช่วยแนะนำด้วยนะคะ คุณพ่อจะไปแจ้งเกิดวันนี้ค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ น้องมีพี่ชาย ชื่อ ศรัณย์วิชญ์ โพธิ์ชัย ค่ะ
สวัสดีครับ

นามสกุลตกทักษา 43 มีมงคลนามชื่อเดียวคือทักษา56 ตามที่คุณอยากได้ ผลรวมทักษา 99 เหมาะกับผู้ชาย เพราะเลข 9 คือความเจริญความสำเร็จ มีพลังอำนาจในตัวช่วยเกื้อหนุนครับ

ชื่อทักษา 56 สำหรับชายวันเสาร์ คาบวันอาทิตย์

วิชญ์วรัตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดที่รู้แจ้ง
รมย์ราวินท์ แปลว่า ผู้มีการรบอย่างมีความสุข
รัญชน์วรทย์ (รันวะรด) แปลว่า ผู้มีความกรุณาอันดีงามที่น่ายินดี
รัญชน์วรุตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดที่น่ายินดี
ปรินทร์พิชญ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้ยิ่งใหญ่กว่าคนอื่น
รัญชน์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่มีความสุข
รัญชน์ชยุตม์ แปลว่า ผู้มีชัยชนะยิ่งใหญ่น่ายินดี
พจน์ทิวัตถ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จเป็นเลิศด้วยการเจรจา

ลองเลือกดูครับ 7 ชื่อล่าง คิดให้ใหม่ ไม่ซ้ำใครครับ เนื่องจากทักษาสูง ชื่อจึงมีสามพยางค์ขึ้นไปครับ

noppakorn
08-17-2015, 11:37 AM
สวัสดีค่ะ คุณอุบาสกนพกรณ์
ตอนนี้อยากให้คุณช่วยเลือกชื่อลูกชายให้หน่อยค่ะว่าชื่อไหนเหมาะที่สุด เนื่องจากทักษาชื่อ 24 ตรงกันแต่ต่างกันที่อายตนะคะ ลังเลระหว่างเป็นเจ้าคนนายคนกับแม่ค่ะ ไม่รู้ว่าควรจะเลือกชื่อไหน ลูกชายเกิดวันอังคารค่ะ. มี 2 ชื่อน่ะค่ะ
1. อัทธ์ กอบวริทธิ์ (อายตนะ 6)
2. อาชิตชล กอบวริทธิ์ (อายตนะ 2)
หากท่านมีข้อเสนอแนะใดๆเพิ่มเติมยินดีค่ะ
สวัสดีครับ

อัทธ์ อายตนะได้ 8 ครับ ถามว่าชื่อไหนดี ตำราอายตนะไม่อยากให้คุณไปสนใจมัน ไม่รู้ใครแต่งขึ้นมาภายหลัง เจ้าใหญ่นายโตแทบไม่มีใครตั้งชื่อด้วยอายตนะเลย เขาใช้ผูกทักษาไว้ในชื่อครับ คนเราเดินตามจักร์ราศีของดาวนพเคราะห์ จะดีหรือไม่อยู่ตรงนี้ อายตนะ เขาตั้งมาเหมือนสร้างบ้านใช้ตำราฮวงจุ้ยครับ เป็นคนดีมีกตัญญูต่อผู้มีพระคุณ ค่าอายตนะหรือจะสู้ได้ครับ

ในชื่อสองชื่อ ชื่อที่สองมีต่างกันตรงที่มีบริวารประกอบด้วย เหลือช่องอายุทั้งคู่ ส่วนชื่อแรกมีเว้นทั้งบริวารและอายุ ครับ ดีทั้งสองอย่าง ต้องดูองค์ประกอบทางบ้านเป็นเกณฑ์ ถ้าครอบครัวมีธุรกิจก้เลือกชื่อที่สอง แต่ถ้าต้องไปทำงานเอง เลือกชื่อแรกครับ

08-17-2015, 03:17 PM
สวัสดีครับ

นามสกุลคุณทักษา 24 สำหรับวันจันทร์ประกอบด้วยทักษา บริวาร ศรี อุตสาห และกาลกิณี สำหรับวันเสาร์ประกอบด้วยทักษา บริวาร เดช มูละและอุตสาห สำหรับวันอาทิตย์ ประกอบด้วยทักษา บริวาร อายุ มูละ และมนตรี ในครอบครัว คุณเป็นคนที่คิดเยอะที่สุดแต่ทั้งสองท่านสามีภรรยาเป็นคนขยันทั้งคู่ครับ ภรรยาจะมีอำนาจกว่า ส่วนบุตรชายสุขภาพแข็งแรง ปัญญาดีครับ ในที่นี้ขอแนะนำให้ใช้ชื่อทักษา 41 เป็นนามมงคลครับ ผลรวมได้ทักษา 65 ตกดาวศุภโชคคู่ ตกคู่ทรัพย์คู่โชค จะมีอำนาจวาสนารุ่งเรืองดี ครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันจันทร์

รมณวัฒน์ (ระมนวัด) แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองและมีความสุข (อายตนะ6)
พชรวัฒน์ (พะชะระวัด) แปลว่า รุ่งเรืองดุจเพชร (อายตนะ6)
ศกลวัฒน์ (สะกนวัด) แปลว่า ทุกสิ่งทุกอย่างรุ่งเรืองดังตั้งใจ (อายตนะ 6)
ยศพงศ์ แปลว่า ผู้มีเกียรติของตระกูล(อายตนะ 7 )
ณัฐยชญ์ (นัดทะยด) แปลว่า ผู้บูชานักปราชญ์,ผู้บูชาความรู้ยิ่ง (อายตนะ ๘)
ณนรวัฒน์ แปลว่า คนที่มีความเจริญด้วยความรู้ (อายตนะ 6)
ณัชชรัญชน์ แปลว่า ผู้ยินดีที่เกิดมาให้ความรู้ (อายตนะ ๘)
ณัฐอัตถ์ แปลว่า ผู้มีประโยชน์ของนักปราชญ์ (อายตนะ 6)
พัทธวงศ์ แปลว่า ผู้ผูกพันตระกูล (อายตนะ 6)

ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันอาทิตย์

ฉัตรรัตน์ แปลว่า ใต้ร่มเงาอันมีคุณค่า,ฉัตรแก้ว (อายตนะ ๘)
ชยัญญ์นรา แปลว่า ผู้มีความรู้เรื่องชัยชนะ (อายตนะ 1)
จรัญยชญ์ (จะรันยด) แปลว่า ผู้บูชาความรู้ที่มีหนทาง (อายตนะ 2)
ชยินทร์ธร แปลว่า ผู้ทรงความเป็นเจ้าแห่งชัยชนะ (อายตนะ ๘)
ชิตธารินทร์ แปลว่า ผู้เป็นเจ้าแห่งชัยชนะ (อายตนะ 9)
ญานชวินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งความว่องไวในความรู้ (อายตนะ 1)
ภูรีวัฒน์ แปลว่า แผ่นดินอันรุ่งเรือง (อายตนะ 1)
ภคินวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองและมีโชค (อายตนะ 8)
รมณวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญรุ่งเรืองและมีความสุข (อายตนะ6)
พชรวัฒน์ แปลว่า เพชรอันรุ่งเรือง (อายตนะ6)
ปัณณ์ธวัช แปลว่า ธงแห่งหนังสือ (อายตนะ 2)
ธวัชนลชัย แปลว่า ธงที่เปล่งแสงแห่งชัยชนะ (อายตนะ 9)

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันเสาร์

ปารย์รัตนา แปลว่า ผู้เหมาะสมดังแก้วงามที่มีค่า (อายตนะ6)
เมสรินทร์ แปลว่า แม่ผู้ยิ่งใหญ่ดุจเทวดา (อายตนะ 6)
เมธาวินทร์ แปลว่า หญิงผู้ยิ่งใหญ่ทางปัญญา (อายตนะ 1)
สริญญ์ชนภา แปลว่า ผู้มีรัศมีในหมู่คนอันมีปัญญาแกล้วกล้า (อายตนะ 8)
พรนภินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่แห่งฟ้าอันประเสริฐ (อายตนะ 8)
ชัญญาพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ (อายตนะ6
อังศุ์อุษา แปลว่า รัศมียามเช้า (อายตนะ 6)
ไอยพัชร(อัยยะพัด) แปลว่า ผู้มีคุณค่าที่ยิ่งใหญ่ (อายตนะ 9)
อัยยายล (อัยยายน) แปลว่า ผู้น่ามองที่ยิ่งใหญ่ (อายตนะ 6)
อัยพิชยา (อัยพิดชะยา) แปลว่า ผู้มีชัยชนะอันยิ่งใหญ่ (อายตนะ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน(ต่างคนต่างทำ) อุทฺิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าทีๆบ้านที่ทำงาน ดาวประจำกาย คุณพ่อคุณแม่ และคนรอบข้างเพื่อแก้กรรมครับ

สวัสดีครับ อาจารย์นพ
ผมอยากให้อาจารย์ช่วย ตั้งชื่อของภรรยาผมโดยเน้นเกี่ยวกับสุขภาพ หรือ จะเน้นเกี่ยวกับศรีดีครับ
เพราะเค้าป่วยบ่อยมากๆ ทั้ๆที่ก็แข็งแรง แต่เจ็บป่วยโดยไม่ทราบสาเหตุ ตอนนี้ก็ป่วยอีกแล้ว
อาจารย์ช่วยดูให้หน่อยนะครับ และเห็นสมควรที่จะตั้งชื่ออย่างไรดี ช้าหน่อยไม่เป็นไรครับ
อยากให้ได้ดีดีครับ จะได้หายไวไว ขอบคุณมากครับอาจารย์

Thanyanan
08-18-2015, 03:14 PM
เกิดวันพฤหัส แต่ว่าชื่อ ธันยนันท์ เลยอยากจะเปลี่ยนชื่อ พอจะตั้งชื่อที่มี ศ ส อ ให้หน่อยได้ไหมคะ นามสกุลมีเลขศาสตร์เท่ากับ 59 ค่ะ

รบกวนหน่อยนะคะ

porplaz
08-19-2015, 11:21 AM
พอดีน้องสาวสนใจจะเปลี่ยนชื่อค่ะ อยากขอคำแนะนำว่าควรเปลี่ยนไหม และถ้าเปลี่ยนมีชื่อที่แนะนำไหมคะ น้องสาวชื่อ ศุภาเพ็ญ กาญจนะเลขา(32) เกิดวันศุกร์ค่ะ ขอบคุณค่ะ

Thanyanan
08-19-2015, 12:16 PM
ขอชื่อขึ้นต้นด้วย อ นะคะ แต่ถ้าไม่ได้จริงๆขอเป็น ศ หรือ ส ค่ะ ตอนนี้หางานอยู่ อยากรับราชการ ขอให้ชื่อส่งเสริมเรื่องความโชคดี ความก้าวหน้าหน่อยนะคะ ขอฤกษ์เดือนนี้ด้วยนะคะ ขอโทษด้วยที่เรื่องเยอะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-19-2015, 01:32 PM
เกิดวันพฤหัส แต่ว่าชื่อ ธันยนันท์ เลยอยากจะเปลี่ยนชื่อ พอจะตั้งชื่อที่มี ศ ส อ ให้หน่อยได้ไหมคะ นามสกุลมีเลขศาสตร์เท่ากับ 59 ค่ะ

รบกวนหน่อยนะคะ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 59 ใช้ได้หลายทักษา ครับ ขอแนะนำทักษา 45 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 104 เป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

อรัญวัยยา (อะรันวัยยา) แปลว่า เจ้าแห่งป่า
อัครพัชญ์ (อัคคะระพัด) แปลว่า ผู้อยู่ในกรอบอันยิ่งใหญ่
อังศุ์ปุริม (อังปุริม) แปลว่า ผู้มีรัศมีอันยิ่งใหญ่
อัยยวรรณ (อัยยะวัน) แปลว่า ชนชั้นผู้ยิ่งใหญ่
อัยพัชญ์ (อัยยะพัด) แปลว่า ผู้ยิ่ใหญ่ที่อยู่ในกรอบ
อัญญ์ยุพา แปลว่า หญิงสาวผู้มีความรู้ยิ่ง
ศศิพิชญ์แปลว่า นักปราชญ์ผู้งามเต็ม
สรัญญ์รยา แปลว่า ผู้รวดเร็วด้วยความรู้อันกล้าหาญ
สาศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่เพิ่งอัีนเหมาะสม

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทฺิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าทีๆบ้านที่ทำงาน ดาวประจำกาย คุณพ่อคุณแม่ และคนรอบข้างเพื่อแก้กรรมครับ

noppakorn
08-19-2015, 01:41 PM
[QUOTE=ธนกฤต รินรดากร;39968]สวัสดีครับ อาจารย์นพ
ผมอยากให้อาจารย์ช่วย ตั้งชื่อของภรรยาผมโดยเน้นเกี่ยวกับสุขภาพ หรือ จะเน้นเกี่ยวกับศรีดีครับ
เพราะเค้าป่วยบ่อยมากๆ ทั้ๆที่ก็แข็งแรง แต่เจ็บป่วยโดยไม่ทราบสาเหตุ ตอนนี้ก็ป่วยอีกแล้ว
อาจารย์ช่วยดูให้หน่อยนะครับ และเห็นสมควรที่จะตั้งชื่ออย่างไรดี ช้าหน่อยไม่เป็นไรครับ
อยากให้ได้ดีดีครับ จะได้หายไวไว ขอบคุณมากครับอาจารย์[/QUOT
สวัสดีครับ
ก่อนอื่นต้องขอดูชื่อเดิมก่อนครับ ถ้าไม่ได้เกิดเพราะชื่อ คุณอาจต้องไปหาหมอผูกดวง แต่เบื้องต้นอาจแนะนำให้ไปปฏิบัติด้วยการขอพรสิ่งศักดิ์สิทธิได้ถ้าชื่อไม่มีปัญหาครับ

noppakorn
08-19-2015, 01:45 PM
พอดีน้องสาวสนใจจะเปลี่ยนชื่อค่ะ อยากขอคำแนะนำว่าควรเปลี่ยนไหม และถ้าเปลี่ยนมีชื่อที่แนะนำไหมคะ น้องสาวชื่อ ศุภาเพ็ญ กาญจนะเลขา(32) เกิดวันศุกร์ค่ะ ขอบคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อน้องสาวคุณทักษาได้ 32 ตกหญิงเจ้าเสน่ห์ เป็นคนมีเสน่ห์ในตัว มีผู้คอยช่วยเหลือ ผลรวมเลข 5 เป็นดาวทรัพย์ ผู้หญิงใช้ได้ นามสกุลก็ทักษา 32 ผลรวมได้ทักษา 64 ชีวิตจะมีความสำเร็จ ชอบบันเทิงแต่เป็นคนมีปัญญา ผลรวมได้ 10 เป็นความรุ่งเรือง ไม่ต้องเปลี่ยน หากไม่มีปัญหาอะไร ยกเว้นเรื่องความรักสามเส้า ครับ

08-19-2015, 02:41 PM
[QUOTE=ธนกฤต รินรดากร;39968]สวัสดีครับ อาจารย์นพ
อยากให้ได้ดีดีครับ จะได้หายไวไว ขอบคุณมากครับอาจารย์[/QUOT
สวัสดีครับ
ก่อนอื่นต้องขอดูชื่อเดิมก่อนครับ ถ้าไม่ได้เกิดเพราะชื่อ คุณอาจต้องไปหาหมอผูกดวง แต่เบื้องต้นอาจแนะนำให้ไปปฏิบัติด้วยการขอพรสิ่งศักดิ์สิทธิได้ถ้าชื่อไม่มีปัญหาครับ

สวัสดีครับอาจทรย์นพ
ชื่อเดิมของภรรยาผม ชื่อกิดากาน ภัทรดิศ เกิดวันเสาร์ ที่11 พ.ค. 2511 เวลา 20.00
ปกติจะเป็นคนที่ชอบสวดมนต์ทุกวัน แล้วก็กวดน้ำให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่บ้าน
มีคนเค้าแนะนำมาว่าลองให้อาจารย์ ตรวจดูดวงชะตา ว่าควรตั้งชื่อด้วยอักษรใด
หรือเสริมด้านใด เค้าบอกมาว่าอาจารย์ไม่ได้ทำเป็นธุระกิจด้านนี้ไม่ได้หาประโยชน์ด้านนี้
ไม่ต้องกลัวว่าจะถูกหลอก อันนี้หลายๆคนที่คุยกันยืนยัน ภรรยาผม มีอาชีพเกี่ยกับความสวย
ความงามครับถ้าส่งเสริมด้านอาชีพด้วยก็ดีนะครับ
ขอบคุณมากมากครับ

วิลาสินี
08-19-2015, 03:36 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์
พอดีว่าคุณหมอนัดผ่าคลอดวันจันทร์ที่ 26 ตุลาคม 2558 นี้ เป็นลูกสาว จึงอยากจะรบกวนให้อาจารย์ตั้งชื่อลูกสาวให้หน่อยนะค่ะ
ขอขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

กัญศิมนณ์
08-19-2015, 04:07 PM
สวัสดีคะ อยากทราบว่าชื่อ กัญศิมนณ์ มีความหมายดีไหมคะ แปลว่าอะไร นามสกุล บุญทาโส เกิดวันศุกร์คะ

noppakorn
08-19-2015, 10:06 PM
[QUOTE=noppakorn;39995]

สวัสดีครับอาจทรย์นพ
ชื่อเดิมของภรรยาผม ชื่อกิดากาน ภัทรดิศ เกิดวันเสาร์ ที่11 พ.ค. 2511 เวลา 20.00
ปกติจะเป็นคนที่ชอบสวดมนต์ทุกวัน แล้วก็กวดน้ำให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่บ้าน
มีคนเค้าแนะนำมาว่าลองให้อาจารย์ ตรวจดูดวงชะตา ว่าควรตั้งชื่อด้วยอักษรใด
หรือเสริมด้านใด เค้าบอกมาว่าอาจารย์ไม่ได้ทำเป็นธุระกิจด้านนี้ไม่ได้หาประโยชน์ด้านนี้
ไม่ต้องกลัวว่าจะถูกหลอก อันนี้หลายๆคนที่คุยกันยืนยัน ภรรยาผม มีอาชีพเกี่ยกับความสวย
ความงามครับถ้าส่งเสริมด้านอาชีพด้วยก็ดีนะครับ
ขอบคุณมากมากครับ
สวัสดีครับ

เข้าใจว่าภรรยาคงไม่ได้ใช้นามสกุลเดียวกับคุณ ใช้สกุล ภัทรดิศ นะครับ เรื่องดูลัคนา ผมไม่สามารถที่จะผูกดวงให้ได้ครับ เพราะยังไม่ได้ยกครู ทำไปก็ผิดครูครับ เลยไม่ได้ดูดวงชะตาให้ท่านใด เพียงแต่ช่วงดูเรื่องชื่อให้เท่านั้น แค่นี้ผมก็มีปัญหาเรื่องสุขภาพพอสมควรแล้วครับ เนื่องจากการช่วยคนดูดวงคน บางครั้งกรรมก็เข้าตัว หากไม่มีครูบาอาจารย์คุ้มครอง ผมไม่ได้ทำอาชีพนี้ครับ เรื่องเงินทองไม่ใช่สิ่งสำคัญสำหรับผมครับ ตายไปก็เอาไปไม่ได้ แต่ที่ได้มาตอบ เพราะเคยพบญาติธรรมบางท่าน ถูกหลอกลวงจนต้องใช้เงินกันเป็นหมื่นเป็นแสน จึงได้อาสาเข้ามาทำครับ สิ่งที่ผมต้องการคือผลทานที่ได้กระทำไป ช่วยได้เท่าใดก็เท่านั้น ใครอยากให้เงินทอง ก็แนะนำว่าให้ทำบุญกับทางวัดเจ้าของเวปไซท์นี้ครับ หากใครอ้างผมไปรับเงินทอง ให้ดำเนินการตามกฏหมายได้เลยครับ เพราะไม่ปรารถนาเงินทองของใคร ชาตินี้ผมใช้ไม่หมดแล้วครับ หากเราใช้อย่างรู้จักใช้ครับ เรื่องชื่อก็เช่นกัน มีส่วนช่วยจริงๆเพียงสัก 30% ที่เหลือเป็นดวงชะตาราศีกับคุณความดีที่บุคคลนั้นกระทำ เรื่องเจ็บไข้ได้ป่วย อาจต้องให้หมอท่านตรวจละเอียดครับ อาจมีป่วยโดยเราไม่ทราบก็เป็นได้ แต่เรื่องการทำบุญนั้น กตเวทีมาก่อนน่ะครับ ผมเคยเจ็บป่วย แต่ก็หายได้โดยปฏิหารย์เช่นกัน เหลือแต่โรคที่ต้องใช้กรรมก็ให้มันอยู่กับตัวเราไป เข้าเรื่องน่ะครับ

จากการตรวจชื่อ กิดากาน ทักษา 14 เป็นทักษามงคล มี ด น เป็นมูละ สระเป็น อุตสาห ก เป็น มนตรี บอกถึงความขยันในการค้าขาย มีหลักฐานดี มีเพื่อนมีผู้ติดตามมาก แต่ชื่อนี้ไม่ค่อยมีพลัง เนื่องจากขาดเดช และอายุ หากเปลี่ยนชื่อให้เน้นที่มีทักษาอายุ นามสกุล ภัทรดิศ ทักษา 22 มี บริวาร เดช ศรี และมูละ เพียงแต่ทักษานี้ ประกอบด้วยธาตุน้ำ แต่มีความเข้มแข็งของทักษาเกื้อ จึงไม่ได้เจ็บป่วยมากมายนักครับ ผลรวมชื่อสกุลได้ทักษา 36 ตกทักษามงคล ดูแล้วก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรน่ะครับ อาการป่วยน่าจะเกียวกับงาน และการใช้ชีวิตมากกว่า อากาศเปลี่ยนก็ป่่วย ร้อนหนาวก็ป่วย เนื่องจากชื่อขาดพลังเข้มแข็ง ดีที่มีนามสกุลช่วยหนุนอยู่ หากจะเปลี่ยนชื่อให้ใช้ชื่อที่มีอายุนำ ก็พอช่วยได้บ้างครับ

มีโอกาสให้ไปสุพรรณในวันขึ้น 7 ค่ำ ให้ซื้อมะพร้าวอ่อนไป 4 ผล ทอง 5 แผ่น พวงมาลัย 2 พวง ธูป 16 ดอกเทียนขาว 1 คู่ นำไปไหว้พระนอน ที่วัดพระนอน จ.สุพรรณบุรี เป็นพระนอนหงายนะครับ ไปที่วิหารพระนอน นำมะพร้าว 4 ผลวางไว้ 4 มุมบนแท่น พวงมาลัยวางไว้ที่กลางพระอุระ 1 พวง อีกพวงวางไว้ที่หลังเท้าพระนอน ลงไปที่หน้าวิหาร จุดเทียน และธูปทั้ง 16 ดอกบูชาเทวดาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์บริเวณวิหารและวัด ขอพรให้สมหวัง เสร็จแล้วขึ้นไปที่พระนอน สวดมนต์บูชาพระรัตนตรัย และขอพรองค์พระนอน ให้ขอเรื่องสุขภาพเพียงเรื่องเดียวครับ ห้ามขอเรื่องอื่น เสร็จแล้วเอาทองทั้ง 5 แผ่นปิดที่พระอุระซ้ายขวา พระนลาฏ (หน้าผาก) และที่เท้าทั้งสองข้าง ระหว่างปิดทองให้อธิษฐานว่าขอให้หาย ขอให้หาย ทุกครั้งที่ติดครับ เสร็จแล้วกราบพระ ลงไปท่าน้ำซื้ออาหารปลา ให้ทานปลาทีท่าน้ำหน้าวัด แล้วขึ้นมาล้างมือล้างเท่า อธิษฐานระหว่างล้างว่า ขอให้สิ่งที่ดีอยู่ที่ตัว สิ่งที่ชั่วขอให้ไหลตามน้ำไป เสร็ํจแล้ว ขึ้นมาวิหาร ลามะพร้าว เอาน้ำมาดื่ม 1 ผล เนื้อทิ้งไป กลับบ้านเอาทั้ง 3 ผลมาเทน้ำเก็บไว้ดื่มให้ครบ 3 วันครับ มีข้อกำหนดคือ ในระหว่างที่ไปสุพรรณบุรีจนถึงวัด ห้ามแวะที่ไหน ไปถึงวัดทำพิธีเสร็จแล้ว ให้กลับบ้านทันที หลังเข้าบ้านแล้ว ค่อยไปทำธุระได้ ระหว่างที่ไปต้องเป็นวันฟ้าเปิด ถึงทำพิธีได้ คือท้องฟ้าเห็นดวงอาทิตย์ ชัดเจนครับ

หากจะเปลี่ยนชื่อ ขอแนะนำให้เปลี่ยนนามสกุลเป็น รินรดากร จะดีกว่านะ่ครับ คุณลองไปปรึกษากันดู แต่เรื่องไหว้พระนอน ทำได้เลยครับ วัดพระนอนหาไม่ยากครับ อยู่ด้านศาลหลักเมือง จากวัดป่าเลไลก์มาทางหลักเมืองเลยหลักเมืองจะมีถนนซ้ายมือเลี้ยวเข้าไปสัก สองสามกม.ก็จะถึงวัดพระนอนครับ ที่นี่ขอเรื่องสุขภาพ หรือเรื่องการเงินดี แต่ขอได้แค่เรื่องเดียวครับ

noppakorn
08-19-2015, 10:07 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์
พอดีว่าคุณหมอนัดผ่าคลอดวันจันทร์ที่ 26 ตุลาคม 2558 นี้ เป็นลูกสาว จึงอยากจะรบกวนให้อาจารย์ตั้งชื่อลูกสาวให้หน่อยนะค่ะ
ขอขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ
สวัสดีครับ

ขอนามสกุล หรือทักษาสกุลด้วยครับ จะรีบตอบให้ครับ

noppakorn
08-19-2015, 10:11 PM
สวัสดีคะ อยากทราบว่าชื่อ กัญศิมนณ์ มีความหมายดีไหมคะ แปลว่าอะไร นามสกุล บุญทาโส เกิดวันศุกร์คะ
สวัสดีครับ

ชื่อกัญศิมนณ์ คำว่า มนณ์ ไม่มีคำศัพท์ครับ ทักษา 44 มีทักษาครบทุกดวงดาว ไม่ควรใช้ครับ นามสกุล บุญทาโส ทักษา 20 ควรใช้ชื่อทักษา 45 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 65 จึงเป็นมงคลยิ่งครับ

ชื่อนี้ไม่ดีครับ

Ammika
08-19-2015, 10:20 PM
สวัสดีคะ ดิฉันอยากทราบความหมายของชื่อ เอมิกา นามสกุล หมื่นอ้าย ขอบคุณคะ

noppakorn
08-20-2015, 10:10 AM
สวัสดีคะ ดิฉันอยากทราบความหมายของชื่อ เอมิกา นามสกุล หมื่นอ้าย ขอบคุณคะ
สวัสดีครับ

ชื่อ
เอมิกา ทักษา 19 ไม่เหมาะกับหญิง คำว่าเอมิกา มาจากคำว่า เอม + อิกา (บาลี) เอม แปลว่า หวาน,ชื่นใจ ส่วน อิกา แปลว่า เพศหญิง
เอมิกา แปลว่า หญิงผู้มีความหวานชื่น
นามสกุล
หมื่นอ้าย แปลว่า พี่ชายมากมายหลายคน ทักษา 40 เป็นมงคลนามครับ

Thita
08-21-2015, 10:56 AM
สวัสดีค่ะอาจารย์ กำลังตั้งครรภ์และมีนัดผ่าคลอดวันพฤหัส ที่ 3 กันยา 2558 นี้ค่ะ เป็นเด็กผู้ชาย ขอรบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ นามสกุล เดชะปิยะมิตร ตกเลข 43 หากไม่ได้อักษรหมวดนี้ เป็นหมวดอื่นก็ได้ค่ะ
ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

08-21-2015, 06:51 PM
[QUOTE=ธนกฤต รินรดากร;39997]
สวัสดีครับ

เข้าใจว่าภรรยาคงไม่ได้ใช้นามสกุลเดียวกับคุณ ใช้สกุล ภัทรดิศ นะครับ เรื่องดูลัคนา ผมไม่สามารถที่จะผูกดวงให้ได้ครับ เพราะยังไม่ได้ยกครู ทำไปก็ผิดครูครับ เลยไม่ได้ดูดวงชะตาให้ท่านใด เพียงแต่ช่วงดูเรื่องชื่อให้เท่านั้น แค่นี้ผมก็มีปัญหาเรื่องสุขภาพพอสมควรแล้วครับ เนื่องจากการช่วยคนดูดวงคน บางครั้งกรรมก็เข้าตัว หากไม่มีครูบาอาจารย์คุ้มครอง ผมไม่ได้ทำอาชีพนี้ครับ เรื่องเงินทองไม่ใช่สิ่งสำคัญสำหรับผมครับ ตายไปก็เอาไปไม่ได้ แต่ที่ได้มาตอบ เพราะเคยพบญาติธรรมบางท่าน ถูกหลอกลวงจนต้องใช้เงินกันเป็นหมื่นเป็นแสน จึงได้อาสาเข้ามาทำครับ สิ่งที่ผมต้องการคือผลทานที่ได้กระทำไป ช่วยได้เท่าใดก็เท่านั้น ใครอยากให้เงินทอง ก็แนะนำว่าให้ทำบุญกับทางวัดเจ้าของเวปไซท์นี้ครับ หากใครอ้างผมไปรับเงินทอง ให้ดำเนินการตามกฏหมายได้เลยครับ เพราะไม่ปรารถนาเงินทองของใคร ชาตินี้ผมใช้ไม่หมดแล้วครับ หากเราใช้อย่างรู้จักใช้ครับ เรื่องชื่อก็เช่นกัน มีส่วนช่วยจริงๆเพียงสัก 30% ที่เหลือเป็นดวงชะตาราศีกับคุณความดีที่บุคคลนั้นกระทำ เรื่องเจ็บไข้ได้ป่วย อาจต้องให้หมอท่านตรวจละเอียดครับ อาจมีป่วยโดยเราไม่ทราบก็เป็นได้ แต่เรื่องการทำบุญนั้น กตเวทีมาก่อนน่ะครับ ผมเคยเจ็บป่วย แต่ก็หายได้โดยปฏิหารย์เช่นกัน เหลือแต่โรคที่ต้องใช้กรรมก็ให้มันอยู่กับตัวเราไป เข้าเรื่องน่ะครับ

จากการตรวจชื่อ กิดากาน ทักษา 14 เป็นทักษามงคล มี ด น เป็นมูละ สระเป็น อุตสาห ก เป็น มนตรี บอกถึงความขยันในการค้าขาย มีหลักฐานดี มีเพื่อนมีผู้ติดตามมาก แต่ชื่อนี้ไม่ค่อยมีพลัง เนื่องจากขาดเดช และอายุ หากเปลี่ยนชื่อให้เน้นที่มีทักษาอายุ นามสกุล ภัทรดิศ ทักษา 22 มี บริวาร เดช ศรี และมูละ เพียงแต่ทักษานี้ ประกอบด้วยธาตุน้ำ แต่มีความเข้มแข็งของทักษาเกื้อ จึงไม่ได้เจ็บป่วยมากมายนักครับ ผลรวมชื่อสกุลได้ทักษา 36 ตกทักษามงคล ดูแล้วก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรน่ะครับ อาการป่วยน่าจะเกียวกับงาน และการใช้ชีวิตมากกว่า อากาศเปลี่ยนก็ป่่วย ร้อนหนาวก็ป่วย เนื่องจากชื่อขาดพลังเข้มแข็ง ดีที่มีนามสกุลช่วยหนุนอยู่ หากจะเปลี่ยนชื่อให้ใช้ชื่อที่มีอายุนำ ก็พอช่วยได้บ้างครับ

มีโอกาสให้ไปสุพรรณในวันขึ้น 7 ค่ำ ให้ซื้อมะพร้าวอ่อนไป 4 ผล ทอง 5 แผ่น พวงมาลัย 2 พวง ธูป 16 ดอกเทียนขาว 1 คู่ นำไปไหว้พระนอน ที่วัดพระนอน จ.สุพรรณบุรี เป็นพระนอนหงายนะครับ ไปที่วิหารพระนอน นำมะพร้าว 4 ผลวางไว้ 4 มุมบนแท่น พวงมาลัยวางไว้ที่กลางพระอุระ 1 พวง อีกพวงวางไว้ที่หลังเท้าพระนอน ลงไปที่หน้าวิหาร จุดเทียน และธูปทั้ง 16 ดอกบูชาเทวดาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์บริเวณวิหารและวัด ขอพรให้สมหวัง เสร็จแล้วขึ้นไปที่พระนอน สวดมนต์บูชาพระรัตนตรัย และขอพรองค์พระนอน ให้ขอเรื่องสุขภาพเพียงเรื่องเดียวครับ ห้ามขอเรื่องอื่น เสร็จแล้วเอาทองทั้ง 5 แผ่นปิดที่พระอุระซ้ายขวา พระนลาฏ (หน้าผาก) และที่เท้าทั้งสองข้าง ระหว่างปิดทองให้อธิษฐานว่าขอให้หาย ขอให้หาย ทุกครั้งที่ติดครับ เสร็จแล้วกราบพระ ลงไปท่าน้ำซื้ออาหารปลา ให้ทานปลาทีท่าน้ำหน้าวัด แล้วขึ้นมาล้างมือล้างเท่า อธิษฐานระหว่างล้างว่า ขอให้สิ่งที่ดีอยู่ที่ตัว สิ่งที่ชั่วขอให้ไหลตามน้ำไป เสร็ํจแล้ว ขึ้นมาวิหาร ลามะพร้าว เอาน้ำมาดื่ม 1 ผล เนื้อทิ้งไป กลับบ้านเอาทั้ง 3 ผลมาเทน้ำเก็บไว้ดื่มให้ครบ 3 วันครับ มีข้อกำหนดคือ ในระหว่างที่ไปสุพรรณบุรีจนถึงวัด ห้ามแวะที่ไหน ไปถึงวัดทำพิธีเสร็จแล้ว ให้กลับบ้านทันที หลังเข้าบ้านแล้ว ค่อยไปทำธุระได้ ระหว่างที่ไปต้องเป็นวันฟ้าเปิด ถึงทำพิธีได้ คือท้องฟ้าเห็นดวงอาทิตย์ ชัดเจนครับ

หากจะเปลี่ยนชื่อ ขอแนะนำให้เปลี่ยนนามสกุลเป็น รินรดากร จะดีกว่านะ่ครับ คุณลองไปปรึกษากันดู แต่เรื่องไหว้พระนอน ทำได้เลยครับ วัดพระนอนหาไม่ยากครับ อยู่ด้านศาลหลักเมือง จากวัดป่าเลไลก์มาทางหลักเมืองเลยหลักเมืองจะมีถนนซ้ายมือเลี้ยวเข้าไปสัก สองสามกม.ก็จะถึงวัดพระนอนครับ ที่นี่ขอเรื่องสุขภาพ หรือเรื่องการเงินดี แต่ขอได้แค่เรื่องเดียวครับ
สวัสดีครับอาจารย์นพ
ผมดีใจมากที่อาจารย์ ให้รายละเอียดหลายๆด้าน รวมทั้งคำแนะนำดีๆเกี่ยวกับการไปไหว้พระนอนน อยากไป
แต่คงต้องจัดสรรเวลาก่อน เนื่องจากงานที่ทำเป็นงานบริการ มีรอบการเข้ารับบริการของลูกค้าเป็นประจำง
ต้องจัดสรรเวลาให้เหมาะเพื่อไม่ให้เกิดปัญหากับลูกค้า และปัญหาการเรียนของลูกที่มีทั้งการเรียนประจำและการเรียนพิเศษการรับส่งลูกตามเวลา คงต้องวางแผนกันก่อน เพราะมีลูกน้องต้องรับผิดชอบอยู่ รายได้เค้าขึ้นอยู่กับเรา
อย่างไรก็ตามอยากให้อาจารย์ตั้งชื่อให้ ตามที่อาจารย์แนะนำคือขึ้นต้นด้วยอักษรทักษา อายุ แต่อยากได้อักษร ภ หรือ ม จะดีหรือไม่ประการใดอาจารย์ช่วยแนะนำและขอความกรุณาอาจารย์ช่วยตั้งให้หน่อยนะครับ
ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ

08-21-2015, 07:05 PM
ผมลืมบอกอาจารย์ เรื่องการตั้งชื่อของภรรยาผมคุณ กิดากาน ภัทรดิศ ให้อาจารย์ตั้งชื่อ บวกรวมกับ นามสกุล รินรดากร เลยนะครับผมจะเปลี่ยนให้เค้ามาใช้นามสกุล รินรดากรครับ ตามที่อาจารย์แนะนำครับ ภรรยาผมเกิดวันเสาร์ที่ 11 พ.ค.2511 เวลา 20.00 อยากได้ชื่อใหม่ครับอาจารย์ช่วยคิดให้หน่อยนะครับ
ขอบคุณอาจารย์นพมากๆครับ

noppakorn
08-21-2015, 10:36 PM
ผมลืมบอกอาจารย์ เรื่องการตั้งชื่อของภรรยาผมคุณ กิดากาน ภัทรดิศ ให้อาจารย์ตั้งชื่อ บวกรวมกับ นามสกุล รินรดากร เลยนะครับผมจะเปลี่ยนให้เค้ามาใช้นามสกุล รินรดากรครับ ตามที่อาจารย์แนะนำครับ ภรรยาผมเกิดวันเสาร์ที่ 11 พ.ค.2511 เวลา 20.00 อยากได้ชื่อใหม่ครับอาจารย์ช่วยคิดให้หน่อยนะครับ
ขอบคุณอาจารย์นพมากๆครับ
สวัสดีครับ

นามสกุล รินรดากร ทักษา 24 อาชีพเกียวกับความงาม เกียวข้องกับดาวศุกร์ ขอแนะนำชื่อทักษา 36 เป็นนามมงคล เป็นดาวอังคารและดาวศุกร์ ดาวคู่มิตรส่งผลให้มีผู้แวดล้อม มีบริวาร มีผู้มาติดต่อมีทรัพย์มีโชค ผลรวมได้ 9 เป็นดาวเกตุ หมายถึงความสำเร็จ ความสมหวัง ดาวศุกร์เป็นดาวบันเทิง และดาวโชค งานด้านเสริมสวย ด้านสถานบันเทิงดียิ่ง รวมกับนามสกุลได้ทักษา 60 บอกถึงความโอ่อ่า ชอบแต่งตัวโก้หรู ชอบความงามความเลิศเลอ แต่เป็นคนมีเงินเป็นล้านๆ ก็ไม่บอกใคร ครับ ตกที่นั่งเศรษฐีครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันเสาร์

ภัสสราพร แปลว่า ผู้มีความประเสริฐอันสุกสว่าง
ภัทรนันต์ (พัด ทระ นัน) แปลว่า ผู้ไม่สิ้นสุดความเจริญ
ภูมินนทลี (พูม นน ทะ ลี) แปลว่า เหมือนแม่ของแผ่นดิน
ภิญญ์ฤทัย แปลว่า เจ้าแห่งดวงใจที่มีปัญญารู้
ภิญญารัทธ์ แปลว่า ผู้เริ่มต้นมีปัญญาหยั่งรู้
มาศรินท์(มาด สะ ริน) แปลว่า เจ้าแห่งทอง
มุกปรินทร์(มุก ปะ ริน) แปลว่า มุกที่ยิ่งใหญ่อย่างยิ่ง
มุกรวินท์ (มุก ระ วิน) แปลว่า ดอกบัวมุก
มุกนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในมุกงาม

เปลี่ยนชื่อแล้ว (ใน 7 วัน)ไปปล่อยปลาสัก 9 ตัว หรือมากกว่าอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทวดาประจำกาย เพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล (อธิษฐานให้ปลานำสิ่งที่ไม่ดีและโรคภัยในตัวไปกับสายน้ำด้วยครับ)

noppakorn
08-21-2015, 10:51 PM
สวัสดีค่ะอาจารย์ กำลังตั้งครรภ์และมีนัดผ่าคลอดวันพฤหัส ที่ 3 กันยา 2558 นี้ค่ะ เป็นเด็กผู้ชาย ขอรบกวนอาจารย์ตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ นามสกุล เดชะปิยะมิตร ตกเลข 43 หากไม่ได้อักษรหมวดนี้ เป็นหมวดอื่นก็ได้ค่ะ
ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

คุณคงลืมบอกหมวดพยัญชนะมาครับ นามสกุลนับแล้วได้ทักษา 43 มีชื่อทักษาเดียวคือทักษา 56 เป็นนามมงคล เป็นคู่ทรัพย์ คู่โชค ผลรวมได้ทักษา 99 ตกที่นั่งผู้พลิกชะตา เป็นผู้ที่มีพลังลึกลับคุ้มครอง ปกป้อง เป็นคนมีซิกเซนจ์ ทำการใดก็สำเร็จ มีผู้ใหญ่ให้การช่วยเหลือ แต่ข้อเสีย ผู้มีทักษานี้มักใจร้อน ให้หมั่นทำบุญสร้างกุศล สวดมนต์ไหว้พระเสมอๆ สิ่งศักดิ์สิทธิ์จะยิ่งเพิ่มพลังยิ่งขึ้น

ชื่อทักษา 56 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

ณัฏฐ์ปวีณ แปลว่า นักปราชญ์ผู้เชี่ยวชาญ (ค่าอายตนะ 6)
ศรัณย์กรณ์ แปลว่า ผู้สร้างที่พึ่งพิง (ค่าอายตนะ 7)
ปารย์สรัญญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันแกล้วกล้าที่เหมาะสม (ค่าอายตนะ ๘)
สรณ์กรวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่กระทำเป็นที่พึ่ง (อายตนะ ๘)
คณิศร์พงษ์ แปลว่า ตระกูลผู้เป็นใหญ่ในหมู่คน (อายตนะ 9)
กฤษฏ์การัณย์ แปลว่า หน้าที่การงานที่ทำสำเร็จแล้ว (อายตนะ 7)
เกริกไพบูลย์ แปลว่า เต็มเปี่ยมด้วยความเด่นดัง (อายตนะ 2)
ปวีร์สรรค์ แปลว่า ผู้สร้างความกล้าหาญยิ่ง (อายตนะ 1)
ปารย์สรัญญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันแกล้วกล้าที่เหมาะสม (ค่าอายตนะ ๘)
สรณ์กรวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่กระทำเป็นที่พึ่ง (อายตนะ ๘)
คณิศร์พงษ์ แปลว่า ตระกูลผู้เป็นใหญ่ในหมู่คน (อายตนะ 9)

mameenoy
08-22-2015, 07:13 PM
พอดีอยากเปลี่ยนชื่อครับขอรบกวนอาจารย์ด้วยครับ
ชื่อเดิม พรพิรุจน์ จันทร์ผอง เกิดวันจันทร์ อยากเปลี่ยนมาเป็น ศรัณยพัชร์ ไม่ทราบว่าเหมาะสมหรือไม่ครับ
อยากได้เลขรวม 55 ครับ ขอบคุณครับ

หนึ่งพิช
08-22-2015, 10:41 PM
สวัสดีครับ อาจารย์

ลองเขียน ชื่อ-นามสกุล เป็นภาษาอังกฤษเพื่อหาทักษาดู ซึ่งชื่อภาษาอังกฤษนั้นจะเขียนได้หลายแบบมากถ้าไม่ต้องการเน้นการออกเสียงที่ถูกต้องเต็ม 100 %

อยากให้อาจารย์ช่วยบอก ว่าคู่ชื่อ-สกุล ทักษาไหน น่าจะดีที่สุดตามที่ให้เลือกครับ

มี
51+44 = 95
56+44 = 100 (อันนี้ชื่อออกเสียงใกล้เคียงมาก)
60+44 = 104
65+44 = 109 (อันนี้ชื่อออกเสียงใกล้เคียงมาก)

54+45 = 99 (อันนี้ออกเสียงใกล้เคียงทั้งชื่อ - นามสกุล)
55+45 = 100 (อันนี้ออกเสียงใกล้เคียงทั้งชื่อ - นามสกุล)
59+45 = 104 (อันนี้ออกเสียงใกล้เคียงมาก ทั้งชื่อ - นามสกุล)
60+45 = 105 (อันนี้ออกเสียงใกล้เคียงทั้งชื่อ - นามสกุล)

ดูเหมือนถามเล่นๆ แต่ขอคำตอบเอาจริงนะครับ (Ha HA)
เสมือนเรากำลังสนใจเรื่องใดเรื่องหนึ่งแล้วชอบ ก็เลยอยากรู้เยอะๆ ครับ
เพราะก่อนจะถาม ผมก็ลองกูเกิ้ล ทักษาเหล่านี้ + คำว่า watkoh ก็จะเจอที่อาจารย์ตอบไว้มากมาย
ทักษาเหล่านี้ล้วนเป็นมงคล แต่อยากทราบจากอาจารย์จริงๆ ในรายละเอียดเล็กน้อยๆ ว่าเสริม เด่น เรื่องอะไร
และจะได้เอาไปลงชื่อในบัตรประชาชน หรือใช้เขียนทางการด้วย (อันนี้ใช้จริง)

ปล. ไปอ่านชื่อห้องอื่นมา เจอที่อาจารย์เขียนแนะทำบุญสะเดาะเคราะห์แก้โรคที่วัดพระนอน เมืองสุพรรณ
ผมขอนำไปปฏิบัติด้วยนะครับ จังหวัดสุพรรณนั้นผมยังไม่เคยไปเที่ยวเช่นกัน จึงเป็นโอกาสที่ดีหลายๆ เรื่องครับ

ขอบพระคุณครับ

เคยถามอาจารย์ไว้ ไม่แน่ใจว่าอาจารย์ลืมตอบ หรือคำถามอาจไม่ตรงกับเจตนารมย์ หรือกฎกติกา ของบอร์ด ซึ่งถ้าผิดก็ขออภัยด้วยครับ
และคำถามนี้ผมก็ไม่ได้ติดใจอะไรแล้ว แต่อยากจะทราบรายละเอียดเพิ่มเรืองการไปทำบุญสะเดาะเคราะห์เรื่องโรค ที่วัดพระนอน จ.สุพรรณฯ

ซึ่งอาจารย์แนะว่าหลังจากทำบุญทำทานที่วัดเสร็จแล้ว ให้มุ่งตรงกลับที่บ้าน ไม่ควรแวะทำธุระอื่น (อาจารย์ตอบผู้ถามท่านอื่น)
รายละเอียดสำคัญตรงนี้ หมายถึงที่พักของเราได้ใช่ไหมครับ เพราะผมต้องเดินทางจากบ้านที่ภาคใต้เป็นระยะที่ไกล คงต้องหาโรงแรมที่พักในตัวจังหวัด
แต่ถ้าหมายถึงต้องเป็นบ้านเราจริงๆ ก็จะได้วางแผนการเดินทางให้ดี

ขออนุโมทนาในความดีของอาจารย์ทีช่วยตอบ ช่วยแนะแนวทุกคนที่เข้ามาถามในบอร์ดนี้นะครับ

ขอบคุณครับ

ปนัดดา
08-23-2015, 02:16 AM
ขอทราบความหมายชื่อ ศิรินทร์ชญา ขอบคุณคะ

mimiee
08-23-2015, 03:20 PM
ขอรบกวน อีกรอบนะคะ คือมีหลานและก็ลูกพี่ลูกน้องชอบเจ็บป่วยบ่อยมาก อยากจะเปลี่ยนชื่อ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ
ชื่อเดิม ด.ช. สิรวิชญ์ จันทร์ส้ม เกิดวันพฤหัสที่ 4 พ.ค 2547 เวลา 7.40คะ
ชื่อเดิม นาย ปิยฉัตร จันทร์ส้ม เกิดอังคารที่23ตุลาคม 2527เวลาประมาณ ตี1คะ
ช่วยแนะนำชื่อที่เหมาะสมหน่อยคะ
และขอชื่อผู้หญิงที่เกิดวันจันทร์ ที่เหมาะกับ นามสกุล พัฒนะชนินทร์ ด้วยคะ ขอบพระคุณอย่างสูงคะ

Gulnatphon
08-23-2015, 07:18 PM
สวัสดีคะ ขออนุญาตสอบถาม ความหมายชื่อนะคะ
ชื่อแรก อาวีนันท์
ชื่อที่สอง อรณัฏฎาศ์
ขอบพระคุณคะ

noppakorn
08-25-2015, 12:12 PM
เคยถามอาจารย์ไว้ ไม่แน่ใจว่าอาจารย์ลืมตอบ หรือคำถามอาจไม่ตรงกับเจตนารมย์ หรือกฎกติกา ของบอร์ด ซึ่งถ้าผิดก็ขออภัยด้วยครับ
และคำถามนี้ผมก็ไม่ได้ติดใจอะไรแล้ว แต่อยากจะทราบรายละเอียดเพิ่มเรืองการไปทำบุญสะเดาะเคราะห์เรื่องโรค ที่วัดพระนอน จ.สุพรรณฯ

ซึ่งอาจารย์แนะว่าหลังจากทำบุญทำทานที่วัดเสร็จแล้ว ให้มุ่งตรงกลับที่บ้าน ไม่ควรแวะทำธุระอื่น (อาจารย์ตอบผู้ถามท่านอื่น)
รายละเอียดสำคัญตรงนี้ หมายถึงที่พักของเราได้ใช่ไหมครับ เพราะผมต้องเดินทางจากบ้านที่ภาคใต้เป็นระยะที่ไกล คงต้องหาโรงแรมที่พักในตัวจังหวัด
แต่ถ้าหมายถึงต้องเป็นบ้านเราจริงๆ ก็จะได้วางแผนการเดินทางให้ดี

ขออนุโมทนาในความดีของอาจารย์ทีช่วยตอบ ช่วยแนะแนวทุกคนที่เข้ามาถามในบอร์ดนี้นะครับ

ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

1.เรื่องชือสกุลภาษาอังกฤษ ผมไม่อยากให้คุณนำมาอยู่ในความคิดครับ สมัยที่มีตำราทักษานั้น ยังไม่มีภาษาอังกฤษ ตำราก็ใช้กันตั้งแต่ยุคพราหมณ์ก่อนพุทธกาล และนิยมใช้กันในเอเซียใต้เรา เนื่องจากพื้นฐานภาษามาจากต้นแบบคือ มคธ บาลี และสันสกฤต ดังนั้นตำราทักษาจึงนิยมใช้เฉพาะแถบเอเซียใต้ครับ ภาษาอื่นๆ เพิ่งจะมีหมอดูเจ้าความคิด เอามาคิดขึ้นใหม่ ไม่รู้ใครคิด ซึ่งไม่น่าเชื่อถือ เพราะขาดการพิสูจน์ เช่นตำราทักษา ที่ใช้กันมากว่า 3 พันปี มีสถิติและความเชือถือแน่นอนครับ ชื่อไทยเราเป็นหลัก ดีกว่านะครับ
2.สำหรับคู่ทักษาเลขที่คุณจับคู่มานั้น ไม่มีชื่อไหนดีกว่ากันครับ มันขึ้นอยู่กับความเป็นอยู่ ภูมิหลังภูมิปัจจุบันเช่นสถานะ อาชีพ ความต้อง ของเจ้าของชื่อมากกว่าครับ
3.เรื่องไหว้พระนอน ผมสอนให้ผู้มีทุกข์อยู่ครับ สำหรับส่วนตัวใครจะไปไหว้ ไม่ต้องเต็มพิธีแบบนั้นครับ พระนอนที่วัดนี้ ขอได้สองอย่างคือ เงินทอง และสุขภาพ แต่ต้องขออย่างเดียวครับ จึงจะได้ผลครับ และต้องเป็นคนดีมีศีลครับ ส่วนความหมายคนที่อยู่ไกล ก้เพียงมีที่พัก ก็กลับที่พักครับ แต่โดยส่วนตัวแล้วผมมักจะแนะนำคนที่มีถิ่นที่อยู่ที่สามารถทำได้ ในแต่ละจังหวัดของญาติธรรมที่อยู่ ก็มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่น่าศรัทธามาก ดีไปคนละแบบ ถ้าผมทราบที่อยู่ก็อาจแนะนำให้ไปสักการะยังที่ไปไม่ลำบากได้ครับ

noppakorn
08-25-2015, 12:15 PM
ขอทราบความหมายชื่อ ศิรินทร์ชญา ขอบคุณคะ
สวัสดีครับ

ศิรินทร์ชญา มาจาก ศิร (แปลว่า เศียร ศรีษะ ยอด) +อินทร์ (ผู้เป็นใหญ่) +ชญา (ประเสริฐ รอบรู้)
ศิรินทร์ชญา แปลว่า ผู้ประเสริฐที่เป็นใหญ่สูงสุด

noppakorn
08-25-2015, 01:00 PM
สวัสดีคะ ขออนุญาตสอบถาม ความหมายชื่อนะคะ
ชื่อแรก อาวีนันท์
ชื่อที่สอง อรณัฏฎาศ์
ขอบพระคุณคะ
สวัสดีครับ

อาวีนันท์ คำว่า อาวี ไม่มีศัทพ์ครับ แต่แยกเป็น อา แปลว่า น้องของพ่อ - วี แปลว่า พัด โบค - นันท์ แปลว่า ยินดี ความสุข
อาวีนันท์ แปลว่า อาผู้ให้ความยินดี

อรณัฏฎาศ์ คำว่า ฎาศ์ ไม่มีคำศัพท์ครับ อร แปลว่า นางงาม - ณัฏ มาจาก นาฏ แปลว่า เต้นรำ

noppakorn
08-25-2015, 03:45 PM
ขอรบกวน อีกรอบนะคะ คือมีหลานและก็ลูกพี่ลูกน้องชอบเจ็บป่วยบ่อยมาก อยากจะเปลี่ยนชื่อ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ
ชื่อเดิม ด.ช. สิรวิชญ์ จันทร์ส้ม เกิดวันพฤหัสที่ 4 พ.ค 2547 เวลา 7.40คะ
ชื่อเดิม นาย ปิยฉัตร จันทร์ส้ม เกิดอังคารที่23ตุลาคม 2527เวลาประมาณ ตี1คะ
ช่วยแนะนำชื่อที่เหมาะสมหน่อยคะ
และขอชื่อผู้หญิงที่เกิดวันจันทร์ ที่เหมาะกับ นามสกุล พัฒนะชนินทร์ ด้วยคะ ขอบพระคุณอย่างสูงคะ
สวัสดีครับ

ถ้าไม่ใช่ญาติพี่น้องใกล้ชิด เรื่องโหราศาสตร์เขาไม่ถามให้กันน่ะครับ แก้กรรมเขาดี กรรมไม่ดีไม่มีที่ไป จะมาใส่ตัวเราได้ครับ ต้องให้เขาทำบุญให้เราส่วนหนึ่งด้วยน่ะครับ เพื่อแก้กรรม

นามสกุลจันทร์สิงห์ สกุลนี้ทักษา 43 ไม่ดีเลยครับ ชื่อมงคลใช้ได้ทักษาเดียว คือทั้กษา 56 เป็นดาวคู่ทรัพย์คู่โชค ผลรวมได้ทักษา 99 ผู้ทีมีนามสกุลนี้ เอาทักษา 56 ไปใช้ให้หมั่นสวดมนต์ไหว้พระและทำบุญเสมอๆ ใส่บาตรทุกวันพระก็ดียิ่ง ครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งทักษา 99 เป็นดาวเกตุคู่ จะมีพลังจากจักรวาลหรือสิ่งลึกลับมาช่วยเหลือเกื้อหนุน ต้องทำบุญสร้างทานบ่อยๆ ชึวิตจะดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 56 สำหรับชายวันอังคาร

ปารย์นันท์ธร (ปานนันทอน) แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความสุขและความสามารถ
ปารย์นันท์ทัต (ปานนันทัด) แปลว่า ผู้ให้ความสุขด้วยความสามารถ
ปรัชญ์ธนธรณ์ (ปรัดทะนะทอน) แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งทรัพย์และปัญญา
ปริญญ์วนิทธ์ (ปรินวะนิด) แปลว่า ผู้เจริญงอกงามดุจป่าแห่งความรอบรู้
วิชญ์ธวัฒน์ (วิด ทะ วัด) แปลว่า ผู้เจริญด้วยทรัพย์สมบัติและความรู้
วิชญ์ชวินทร์(วิด ชะ วิน) แปลว่า ผู้มีเชาว์และวิชาเป็นใหญ่
วิชญ์ชยันต์ (วิด ชะ ยัน) แปลว่า ผู้ชนะด้วยความรู้
วิชญ์ธรินทร์(วิด ทะ ริน) แปลว่า เจ้าแห่งการสร้างความรู้
ธีร์วริทธิ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จอันประเสริฐและเลิศปัญญา
ธีร์วรัทย์ แปลว่า ผู้มีความกรุณาอันประเสริฐและเลิศปัญญา
ธีร์นรินทร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่เหนือคนที่ทรงปัญญา
ธีร์ธนินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งทรัพย์ผู้ทรงปัญญา

ชื่อทักษา 56 สำหรับชายวันพฤหัสบดี

กฤษฏ์การัณย์ แปลว่า หน้าที่การงานที่ทำสำเร็จแล้ว
เกริกไพบูลย์ แปลว่า เต็มเปี่ยมด้วยความเด่นดัง
หัฏฐะศรณ์ แปลว่า ที่อาศัยอันน่าสนุกสนาน
สรรค์ปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญในการสร้าง
ณัฏฐ์กฤษณ์ แปลว่า พระกฤษณะผู้รอบรู้
สรรค์จิณณ์ แปลว่า ผู้ประพฤติดีที่ได้สร้างไว้
สัณห์พงศ์ แปลว่า เชื้อสายผู้สุภาพ
สรพลัฏฐ์ แปลว่า ผู้มีกำลังแกล้วกล้า (สอ ระ พะ ลัด)
สิปป์สุริศร์ แปลว่า เทวดาผู้ยิ่งใหญ่ทางศิลปะ (สิบ สุ ริด)
สุริย์ยชญ์ แปลว่า ผู้ได้รับเกียรติอันรุ่งเรืองดังตะวัน (สุ ริ ยด)
ณัฏฐ์ปวีณ แปลว่า นักปราชญ์ผู้เชี่ยวชาญ (ค่าอายตนะ 6)
ศรัณย์กรณ์ แปลว่า ผู้สร้างที่พึ่งพิง (ค่าอายตนะ 7)
ปารย์สรัญญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันแกล้วกล้าที่เหมาะสม (ค่าอายตนะ 8)
สรณ์กรวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่กระทำเป็นที่พึ่ง (อายตนะ8)

นามสกุล พัฒนะชนินทร์ ทักษา 54 ให้ใช้ชื่อทักษา 51 ผลรวมได้ 105 เป็นมหามงคลครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันจันทร์

ศรัณย์ญมน แปลว่า ผู้มีหัวใจแห่งความรอบรู้อันเป็นที่พึ่ง
ศรัณย์ธมน แปลว่า ผู้มีความสวยงามเป็นที่พึ่ง
สรัญญ์ยมล แปลว่า ผู้มีคู่ใจเป็นความรู้อันกล้าหาญ
รัตยภัสสร์ แปลว่า ผู้มีแสงสว่างยามราตรี
วรรณ์ภัสสร แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น
วรรณภัสสร์ แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งชาติชั้น
ธัญญ์ณฐพร แปลว่า ผู้รอบรู้อันประเสริฐด้วยทรัพย์
ธัญญ์ธมนต์ แปลว่า ผู้ไร้มลทินที่มีโชค
ธัญญ์ธนัตถ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จด้วทรัพย์และโชค
ธัญญ์พัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันโชคดี(มีโชคเสมอ)

เปลียนชื่อแล้ว(ทั้งสามท่านต่างคนต่างทำ) ให้ไปทำบุญสร้างทานใน 7 วันครับ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เพือแก้แกรรมและเสริมชะตา

Dhoom
08-25-2015, 03:50 PM
หรรษดินทร์ แปลว่าอะไรครับ ?

noppakorn
08-25-2015, 04:22 PM
หรรษดินทร์ แปลว่าอะไรครับ ?
สวัสดีครับ

หรรษดินทร์ คำว่า หรรษ มาจากหรรษา แปลว่า ความรื่นเริง ยินดี ส่วนคำว่า ดินทร์ ไม่มีคำศัพท์ครับ แต่หากต้องการแปลจริงๆ ให้แยกศัพท์ดังนี้ครับ หรรษ+ดี+อินทร์ รวมกันเป็น หรรษดินทร์ (กร่อนสระอีทิ้ง) แปลว่า ผู้ยิงใหญ่ที่ดีและรื่นเริง ครับ

Dhoom
08-25-2015, 04:38 PM
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ แล้วคำว่า ดี+อินทร์ มันสามารถสนธิกันได้ด้วยเหรอครับ เพราะรู้สึกว่าคำว่า ดี จะเป็นคำไทยแท้

หนึ่งพิช
08-25-2015, 10:16 PM
สวัสดีครับ

1.เรื่องชือสกุลภาษาอังกฤษ ผมไม่อยากให้คุณนำมาอยู่ในความคิดครับ สมัยที่มีตำราทักษานั้น ยังไม่มีภาษาอังกฤษ ตำราก็ใช้กันตั้งแต่ยุคพราหมณ์ก่อนพุทธกาล และนิยมใช้กันในเอเซียใต้เรา เนื่องจากพื้นฐานภาษามาจากต้นแบบคือ มคธ บาลี และสันสกฤต ดังนั้นตำราทักษาจึงนิยมใช้เฉพาะแถบเอเซียใต้ครับ ภาษาอื่นๆ เพิ่งจะมีหมอดูเจ้าความคิด เอามาคิดขึ้นใหม่ ไม่รู้ใครคิด ซึ่งไม่น่าเชื่อถือ เพราะขาดการพิสูจน์ เช่นตำราทักษา ที่ใช้กันมากว่า 3 พันปี มีสถิติและความเชือถือแน่นอนครับ ชื่อไทยเราเป็นหลัก ดีกว่านะครับ
2.สำหรับคู่ทักษาเลขที่คุณจับคู่มานั้น ไม่มีชื่อไหนดีกว่ากันครับ มันขึ้นอยู่กับความเป็นอยู่ ภูมิหลังภูมิปัจจุบันเช่นสถานะ อาชีพ ความต้อง ของเจ้าของชื่อมากกว่าครับ
3.เรื่องไหว้พระนอน ผมสอนให้ผู้มีทุกข์อยู่ครับ สำหรับส่วนตัวใครจะไปไหว้ ไม่ต้องเต็มพิธีแบบนั้นครับ พระนอนที่วัดนี้ ขอได้สองอย่างคือ เงินทอง และสุขภาพ แต่ต้องขออย่างเดียวครับ จึงจะได้ผลครับ และต้องเป็นคนดีมีศีลครับ ส่วนความหมายคนที่อยู่ไกล ก้เพียงมีที่พัก ก็กลับที่พักครับ แต่โดยส่วนตัวแล้วผมมักจะแนะนำคนที่มีถิ่นที่อยู่ที่สามารถทำได้ ในแต่ละจังหวัดของญาติธรรมที่อยู่ ก็มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่น่าศรัทธามาก ดีไปคนละแบบ ถ้าผมทราบที่อยู่ก็อาจแนะนำให้ไปสักการะยังที่ไปไม่ลำบากได้ครับ

จ.สงขลา ครับ
ว่างๆ ก็มาเที่ยว หรือแวะผ่านธุระอะไรก็บอกได้ครับ

noppakorn
08-26-2015, 12:57 PM
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ แล้วคำว่า ดี+อินทร์ มันสามารถสนธิกันได้ด้วยเหรอครับ เพราะรู้สึกว่าคำว่า ดี จะเป็นคำไทยแท้
สวัสดีครับ

คำว่า ดี ก็คือ ดิ ครับ นำคำที่ขึ้นต้นด้วย อ มาสนธิได้ครับ แล้วกร่อนสระอีทิ้งครับ เช่นเดียวกันกับคำว่า กรี + อินทร์ สนธิเป็น กรินทร์ คำว่า บดี + อินทร์ เป็น บดินทร์ครับ

noppakorn
08-26-2015, 01:08 PM
จ.สงขลา ครับ
ว่างๆ ก็มาเที่ยว หรือแวะผ่านธุระอะไรก็บอกได้ครับ
สวัสดีครับ

สงขลาไม่ได้ไปหลายปีแล้วครับ นับแต่เหตุการณ์ไม่ปกติทางใต้ เพื่อนฝูงพอมีอยู่หลายคนครับ ขอบคุณ คุณหนึ่งพิช มากครับ สำหรับเรื่องชื่ออังกฤษคงเข้าใจน่ะครับ ว่าชื่อไทยที่เราจดทะเบียนราษฏร์ไว้จึงสำคัญครับ ส่วนเรื่องการกราบไหว้ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ในสงขลา หาดใหญ่มีมากมายครับ การขอพรก็สามารถไปบนบานได้หลายแห่ง เช่นที่หาดใหญ่ ก็ที่เขาสัก ศาลพระพรหม แต่คุณอยู่สงขลา อย่ามองข้ามศาลหลักเมืองของคุณนะครับ สิ่งศักดิ์สิทธิ์เก่าแก่ภายในศาลมีมากมายคู่บ้านคู่เมืองสงขลามานานครับ ในศาลหลักเมืองมีพระหมอ อยู่ถึง 3 องค์เป็นเทพยาดาจีนคือ องค์โบ้เชงไต่เต่ พระหมอรักษา องค์ตี่ฮู่อ๋องเอี๋ย เทพเจ้ารักษาโรค องค์เฉ่งจุ้ยจ้อ พระหมอเทพรักษาโรคภัย ไปจุดธูปบูชาท่านขอพรเรื่องสุขภาพได้ครับ เป็นหนักก็บนด้วยไข่ 100 ฟองทาสีแดงหรือชมพูถวายครับ ผมและคณะอาจารย์ทางมนต์พิธีเคยไปทำพิธีมาแล้วครับ หลายปีแล้วครับ

ไม่ต้องมาไกลถึงกรุงเทพฯหรือสุพรรณบุรีครับ

Gulnatphon
08-26-2015, 02:08 PM
ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ชื่อทั้ง2 มีความหมายเหมือนกันไหมคะ
อรวีร์ยา กับ อรวีร์ญา นามสกุล โพธิ์วัชร
ควรใช้ชื่อไหนดีคะ เกิดวันพุธกลางคืน
ขอบพระคุณคะ

Nattarit
08-26-2015, 07:58 PM
อฐิก แปลว่าอะไรครับ

noppakorn
08-27-2015, 10:40 AM
ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ชื่อทั้ง2 มีความหมายเหมือนกันไหมคะ
อรวีร์ยา กับ อรวีร์ญา นามสกุล โพธิ์วัชร
ควรใช้ชื่อไหนดีคะ เกิดวันพุธกลางคืน
ขอบพระคุณคะ
สวัสดีครับ

อรวีร์ยา แปลว่า หญิงผู้กล้าหาญสมหญิงงาม ทักษา 45
อรวีร์ญา แปลว่า ผู้มีความรู้อันแกล้วกล้าดุจหญิงงาม ทักษา 41
โพธิ์วัชร ทักษา 45

อรวีร์ยา ทักษา 45 รวมกับนามสกุลทักษา 45 ได้ผลรวมทักษา 90 เป็นมงคลยิ่งครับ
อรวีร์ญา ทักษา 41 รวมกับนามสกุลทักษา 45 ได้ผลรวมทักษา 86 ไม่เป็นมงคลนามครับ ไม่ควรใช้

noppakorn
08-27-2015, 10:42 AM
อฐิก แปลว่าอะไรครับ
สวัสดีครับ

อฐิก อ่านว่า อะ ถิ กะ คำนี้ไม่มีศัพท์ทั้งไทยบาลีสันสกฤต ครับ ที่ถูกต้องเขียนเป็น อธิก แปลว่า เกิน มาก เลิศ ยิ่ง เพิ่ม

08-27-2015, 12:20 PM
ผมมีเรื่องรบกวนอาจารย์นพอีกครั้งนะครับ คืออยากให้อาจารย์นพช่วยดูฤกษ์ที่จะไปเปลี่ยนชื่อให้หน่อยครับ
1.ธนกฤต รินรดากร เกิดวันจันทร์ที่ 15 ส.ค.2509 ปีมะเมีย งานด้านความสวยความงาม
2. คุณกิดากาน ภัทรดิศ เกิดวันเสาร์ที่ 11 พ.ค. 2511 ปีวอก งานด้านความสวยความงาม
3. น้องชญาวัชร ภัทรดิศ เกิดวันอาทิตย์ที่ 19 ก.ย. 2547 ปีวอก ถนัดด้านการคิดคำนวณ
ควรเปลี่ยนชื่อวันใหนเดือนใหนดีเวลาเท่าไหร่ถึงจะดีครับ
สุดท้ายนี้ขอคุณพระรัตนตรัยคุ้มครองอาจารย์นพและครอบครัวให้บังเกิดความสุขสมหวังดั่งปราถนาทุกประการเทอญ
ด้วยความเคารพอย่างสูง

Nattarit
08-27-2015, 12:39 PM
รบกวนอีกครั้งนะครับ
"อธิว" แปลว่าอะไรครับ
จะเอาไปรวมกับนามสกุล
เพื่อให้ได้เลขศาสตร์ที่ดีครับ
ช่วยแนะนำด้วยครับ

noppakorn
08-27-2015, 03:05 PM
ผมมีเรื่องรบกวนอาจารย์นพอีกครั้งนะครับ คืออยากให้อาจารย์นพช่วยดูฤกษ์ที่จะไปเปลี่ยนชื่อให้หน่อยครับ
1.ธนกฤต รินรดากร เกิดวันจันทร์ที่ 15 ส.ค.2509 ปีมะเมีย งานด้านความสวยความงาม
2. คุณกิดากาน ภัทรดิศ เกิดวันเสาร์ที่ 11 พ.ค. 2511 ปีวอก งานด้านความสวยความงาม
3. น้องชญาวัชร ภัทรดิศ เกิดวันอาทิตย์ที่ 19 ก.ย. 2547 ปีวอก ถนัดด้านการคิดคำนวณ
ควรเปลี่ยนชื่อวันใหนเดือนใหนดีเวลาเท่าไหร่ถึงจะดีครับ
สุดท้ายนี้ขอคุณพระรัตนตรัยคุ้มครองอาจารย์นพและครอบครัวให้บังเกิดความสุขสมหวังดั่งปราถนาทุกประการเทอญ
ด้วยความเคารพอย่างสูง
สวัสดีครับ

เดือนกันยายน 2558:- วันอังคารที่ 1.เวลา 09.00-14.59 น. วันพฤหัสฯที่ 3 .เวลา 09.00-10.59 น.และ13.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 11 .เวลา 11.00-12.59 น. วันจันทร์ที่ 14 .เวลา09.00-10.59 น. วันอังคารที่ 15 เวลา 13.00-14.59 น. วันพฤหัสฯที่ 17 เวลา 09.00-10.59 น.และเวลา 13.00-16.59 น.วันพุธที่ 23 เวลา 13.00-14.59 น. วันจันทร์ที่ 28 เวลา09.00-14.59 น.วันอังคาร 29 เวลา 09.00-10.59 น.และ13.00-16.59 น.

เกิดปีมะเมีย เลือกวันที่ 3 วันที่ 11 วันที่ 15 วันที่ 23 วันที่ 28
เกิดปีวอก เลือกวันที่ 1 วันที่ 14 วันที่ 17 วันที่ 29 ครับ

หากไม่สะดวก วันที่กำหนดนั้นใช้ได้ทั้งหมดเพราะเป็นวันธงไชย ส่วนที่เลือกบอกคือว่าสมพงศ์ปีเกิดครับ

noppakorn
08-27-2015, 03:09 PM
รบกวนอีกครั้งนะครับ
"อธิว" แปลว่าอะไรครับ
จะเอาไปรวมกับนามสกุล
เพื่อให้ได้เลขศาสตร์ที่ดีครับ
ช่วยแนะนำด้วยครับ
สวัสดีครับ

อธิว คำว่า อธิ แปลว่า ยิ่ง ใหญ่ ส่วน ว ไม่มีความหมายครับ อธิว ไม่มีคำศัพท์ครับ ไม่ทราบว่าต้องการตั้งชื่อทักษาเท่าใด จะได้ช่วยคิดให้ครับ

Nattarit
08-27-2015, 07:24 PM
นามสกุล "แสนใจงาม" ทักษา34
อยากเติมให้ได้ ทักษา 54
ไม่อยากเปลี่ยนนามสกุลครับ
ขอบพระคุณมากครับ

noppakorn
08-27-2015, 10:36 PM
นามสกุล "แสนใจงาม" ทักษา34
อยากเติมให้ได้ ทักษา 54
ไม่อยากเปลี่ยนนามสกุลครับ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 20 สำหรับชาย

อธีชา (อะ ที ชา) แปลว่า เกิดมายิ่งใหญ่
ปธิวร (ปะ ทิ วอน) แปลว่า ประเสริฐและยิ่งใหญ่
อธิฌา (อะ ทิ ชา) แปลว่า ผู้เพ่งพิจฯอันยิ่งใหญ่
ณธิศ (นะ ทิด) แปลว่า ผู้อยู่ในความยิ่งใหญ่

คิดให้ได้ 4 นามครับ ไม่รู้จะต้องใจมั้ยครับ ลองเลือกดูครับ

หนึ่งพิช
08-27-2015, 11:00 PM
สวัสดีครับ

สงขลาไม่ได้ไปหลายปีแล้วครับ นับแต่เหตุการณ์ไม่ปกติทางใต้ เพื่อนฝูงพอมีอยู่หลายคนครับ ขอบคุณ คุณหนึ่งพิช มากครับ สำหรับเรื่องชื่ออังกฤษคงเข้าใจน่ะครับ ว่าชื่อไทยที่เราจดทะเบียนราษฏร์ไว้จึงสำคัญครับ ส่วนเรื่องการกราบไหว้ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ในสงขลา หาดใหญ่มีมากมายครับ การขอพรก็สามารถไปบนบานได้หลายแห่ง เช่นที่หาดใหญ่ ก็ที่เขาสัก ศาลพระพรหม แต่คุณอยู่สงขลา อย่ามองข้ามศาลหลักเมืองของคุณนะครับ สิ่งศักดิ์สิทธิ์เก่าแก่ภายในศาลมีมากมายคู่บ้านคู่เมืองสงขลามานานครับ ในศาลหลักเมืองมีพระหมอ อยู่ถึง 3 องค์เป็นเทพยาดาจีนคือ องค์โบ้เชงไต่เต่ พระหมอรักษา องค์ตี่ฮู่อ๋องเอี๋ย เทพเจ้ารักษาโรค องค์เฉ่งจุ้ยจ้อ พระหมอเทพรักษาโรคภัย ไปจุดธูปบูชาท่านขอพรเรื่องสุขภาพได้ครับ เป็นหนักก็บนด้วยไข่ 100 ฟองทาสีแดงหรือชมพูถวายครับ ผมและคณะอาจารย์ทางมนต์พิธีเคยไปทำพิธีมาแล้วครับ หลายปีแล้วครับ

ไม่ต้องมาไกลถึงกรุงเทพฯหรือสุพรรณบุรีครับ

ศาลหลักเมืองสงขลา ผมไปไหว้เคารพทุกปีตามความสะดวกครับ แต่อาจละเลยเรื่องแบบนี้ไป
ขอเรียนถามเพิ่มว่า ไข่ 100 ฟองที่นำถวาย ต้องเป็นไข่ต้มหรือไข่ฟองธรรมดา
การทาสีนั้นทาทั้งใบ หรือทาส่วนฐานไข่ หรือส่วนแหลมของไข่ครับ
ผมสามารถอธิษฐานขอ แล้วถวายเลยได้หรือไม่ หรือเป็นการขอแบบบนบานศาลกล่าว เมื่อสำเร็จสมหวังแล้วจึงค่อยถวาย

ขอเล่าสู่กันฟังเรื่องการทำบุญขอพร แบบมีพิธีการ ที่เคยมีประสบการณ์บ้าง
สมัยผมสอบเข้าทำงานได้และรอเรียกตัว ซึ่งรอเรียกตัวนานมากเกือบปีจนคิดว่าไม่ได้เสียแล้ว
มีโอกาสได้ไปดูหมอท่านหนึ่ง เป็นรุ่นพี่ของแม่ที่เกษียณมานาน แกเหมือนจะชอบดูหมอเป็นงานอดิเรกมากกว่า
แต่แกแนะให้ผมตักบาตรทุกเช้าติดกันช่วงหนึ่ง ด้วยของสำคัญที่ต้องมี ห้ามขาด ห้ามเกิน ซึ่งแกทายว่าพ้นช่วงของดวงนี้ไป วันที่นี้ไป จะถูกเรียกตัวแน่
หลังจากนั้นไม่นาน โชคชะตาพาไปพบกับคนขององค์กรที่ผมสอบซึ่งเราก็ไม่เคยรู้จัก แต่เหตุการณ์วันนั้นทำให้ได้คุยกัน เขาอาจจะถูกคอหรือเป็นคนที่มีอัธยาบวกน้ำใสอยู่แล้ว
เขาอาสาสอบถามคนที่ส่วนกลาง(กรุงเทพ) ที่เขารู้จัก จึงทราบว่าชื่อผมนั้นยังอยู่ แต่ปัญหาที่ผ่านมานั้นติดเรื่องอำนาจแต่งตั้งที่ไม่มีคนเซ็นต์ ตามประสาหน่วยงานที่อิงการเมืองบ้าง
ก็ต้องรอหัวตัวจริงถูกแต่งตั้งก่อน และไล่เป็นชั้นๆ ลงมา

ได้ฟังปัญหาแล้วผมก็สบายใจ และนึกได้ว่าผู้ที่ก่อตั้งองค์กรนี้ เป็นผู้ที่ก่อตั้งเดียวกันกับโรงเรียนทีผมเคยเรียน ผมอาจจะลืมไปเคารพขอพรท่าน จึงได้ไปปฏิบัติ
รุ่งขึ้นวันต่อมา ก็มีการโทรแจ้งตรงมายังผมว่าผมถูกเรียกตัวแล้ว เป็นเรื่องที่เหลือเชื่อสำหรับตนเอง มันเหมือนมีอะไรมาปลดล็อคทีละกลอน และระยะเวลาตรงกับที่หมอทาย
ผมอาจจะผูกเรื่องราวความเหลือเชื่อเข้าเอาเอง แต่สำหรับผมมันเป็นความประทับ (ใน) ใจ แบบว่าได้ทำสิ่งดีๆ แล้วมีสิ่งดีๆ เข้ามามากกว่า และเราต้องเชื่อมัน

หลังจากนั้น ได้ไปดูหมออีกบ้าง ซึ่งแกก็ไม่ค่อยที่จะดูให้เพราะแกรู้ว่าผมชอบดูตามประสาคนชอบดู ไม่ได้มีเรื่องทุกข์ร้อนอะไร
เคยขอวิธีทำบุญแบบมีพิธีการแบบแกแนะครั้งนั้นเพื่อเสริมโชคดวงบ้าง แกก็ไม่มีให้เพราะเห็นว่าไม่จำเป็น
เดี๋ยวนี้ทราบว่าแกอายุมากขึ้น จึงไม่ได้รบกวนอีก แต่ก็ยังพบเจอกันบ้าง

เล่ามาเสียยาวตามประสาคนประทับใจ ซึ่งจะเล่าอะไรได้ยาว ก็ขอขอบคุณอาจารย์ที่ช่วยเหลือ ช่วยแนะช่วยบอกหลายสิ่งเช่นกันครับ

Nattarit
08-28-2015, 09:19 AM
ถ้าเป็น "อธีต" มีความหมายหรือเปล่าครับ

Nattarit
08-28-2015, 09:24 AM
รบกวน"อิชย"อีกอันหนึ่งครับ

noppakorn
08-28-2015, 04:21 PM
ศาลหลักเมืองสงขลา ผมไปไหว้เคารพทุกปีตามความสะดวกครับ แต่อาจละเลยเรื่องแบบนี้ไป
ขอเรียนถามเพิ่มว่า ไข่ 100 ฟองที่นำถวาย ต้องเป็นไข่ต้มหรือไข่ฟองธรรมดา
การทาสีนั้นทาทั้งใบ หรือทาส่วนฐานไข่ หรือส่วนแหลมของไข่ครับ
ผมสามารถอธิษฐานขอ แล้วถวายเลยได้หรือไม่ หรือเป็นการขอแบบบนบานศาลกล่าว เมื่อสำเร็จสมหวังแล้วจึงค่อยถวาย

ขอเล่าสู่กันฟังเรื่องการทำบุญขอพร แบบมีพิธีการ ที่เคยมีประสบการณ์บ้าง
สมัยผมสอบเข้าทำงานได้และรอเรียกตัว ซึ่งรอเรียกตัวนานมากเกือบปีจนคิดว่าไม่ได้เสียแล้ว
มีโอกาสได้ไปดูหมอท่านหนึ่ง เป็นรุ่นพี่ของแม่ที่เกษียณมานาน แกเหมือนจะชอบดูหมอเป็นงานอดิเรกมากกว่า
แต่แกแนะให้ผมตักบาตรทุกเช้าติดกันช่วงหนึ่ง ด้วยของสำคัญที่ต้องมี ห้ามขาด ห้ามเกิน ซึ่งแกทายว่าพ้นช่วงของดวงนี้ไป วันที่นี้ไป จะถูกเรียกตัวแน่
หลังจากนั้นไม่นาน โชคชะตาพาไปพบกับคนขององค์กรที่ผมสอบซึ่งเราก็ไม่เคยรู้จัก แต่เหตุการณ์วันนั้นทำให้ได้คุยกัน เขาอาจจะถูกคอหรือเป็นคนที่มีอัธยาบวกน้ำใสอยู่แล้ว
เขาอาสาสอบถามคนที่ส่วนกลาง(กรุงเทพ) ที่เขารู้จัก จึงทราบว่าชื่อผมนั้นยังอยู่ แต่ปัญหาที่ผ่านมานั้นติดเรื่องอำนาจแต่งตั้งที่ไม่มีคนเซ็นต์ ตามประสาหน่วยงานที่อิงการเมืองบ้าง
ก็ต้องรอหัวตัวจริงถูกแต่งตั้งก่อน และไล่เป็นชั้นๆ ลงมา

ได้ฟังปัญหาแล้วผมก็สบายใจ และนึกได้ว่าผู้ที่ก่อตั้งองค์กรนี้ เป็นผู้ที่ก่อตั้งเดียวกันกับโรงเรียนทีผมเคยเรียน ผมอาจจะลืมไปเคารพขอพรท่าน จึงได้ไปปฏิบัติ
รุ่งขึ้นวันต่อมา ก็มีการโทรแจ้งตรงมายังผมว่าผมถูกเรียกตัวแล้ว เป็นเรื่องที่เหลือเชื่อสำหรับตนเอง มันเหมือนมีอะไรมาปลดล็อคทีละกลอน และระยะเวลาตรงกับที่หมอทาย
ผมอาจจะผูกเรื่องราวความเหลือเชื่อเข้าเอาเอง แต่สำหรับผมมันเป็นความประทับ (ใน) ใจ แบบว่าได้ทำสิ่งดีๆ แล้วมีสิ่งดีๆ เข้ามามากกว่า และเราต้องเชื่อมัน

หลังจากนั้น ได้ไปดูหมออีกบ้าง ซึ่งแกก็ไม่ค่อยที่จะดูให้เพราะแกรู้ว่าผมชอบดูตามประสาคนชอบดู ไม่ได้มีเรื่องทุกข์ร้อนอะไร
เคยขอวิธีทำบุญแบบมีพิธีการแบบแกแนะครั้งนั้นเพื่อเสริมโชคดวงบ้าง แกก็ไม่มีให้เพราะเห็นว่าไม่จำเป็น
เดี๋ยวนี้ทราบว่าแกอายุมากขึ้น จึงไม่ได้รบกวนอีก แต่ก็ยังพบเจอกันบ้าง

เล่ามาเสียยาวตามประสาคนประทับใจ ซึ่งจะเล่าอะไรได้ยาว ก็ขอขอบคุณอาจารย์ที่ช่วยเหลือ ช่วยแนะช่วยบอกหลายสิ่งเช่นกันครับ
l;y

สวัสดีครับ

ไข่ต้มทาทั้งใบครับ สำเร็จแล้วค่อยถวาย ไม่ต้องเอากลับ การใส่บาตรเป็นการเสริมบารมีของเรา บางครั้งมีคนเกลียดชัง มีเจ้าหนี้ มีผู้ใหญ่ที่ต้องอาศัยเขาไม่ได้ดูดำดูดีเรา ก็ใส่บาตรแล้วอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรม พระเคราะห์ และผู้ที่เอ่ยถึงเบื้องต้น ส่วนใหญ่ที่มีประสบการณ์ก็มักได้ผลดี ทำให้ผู้รับจิตใจบรรเทา อ่อนลง มาเมตตาเราได้ครับ

ขอให้สุขกายสุขใจครับ

noppakorn
08-28-2015, 04:24 PM
รบกวน"อิชย"อีกอันหนึ่งครับ
สวัสดีครับ

อธีต มาจาก อธิตา แปลว่า ไม่ใช่ลูกสาว
อิชย แปลว่า การบูชา , นับถือ

Dhoom
08-29-2015, 02:56 AM
ษฎินท์ / ษฎินทร์ (สะ-ดิน) แปลว่าอะไรครับ?

noppakorn
08-29-2015, 04:29 PM
ษฎินท์ / ษฎินทร์ (สะ-ดิน) แปลว่าอะไรครับ?
สวัสดีครับ

ษฎินท์ มาจาก ษฎา+อินท์
ษฎินทร์ มาจากร ษฎา+อินทร์

คำว่า ษฎา ไม่มีคำแปลครับฐานเดิม คือ อิษฎา อัษฎา คับ

Nattarit
08-29-2015, 05:24 PM
อณัจสิฐก์/อณัจสิฐค์/อิชฐศักฐ์/อิณฐศักฐ์ แปลว่าอะไรครับ

Nattarit
08-29-2015, 05:33 PM
รบกวน "อิณฐศักจ์" อีกชื่อหนึ่งครับ
ขอบพระคุณครับ

Dhoom
08-29-2015, 05:36 PM
อัษศดิณย์ แปลว่าอะไรครับ? เป็นชื่อของลูกชายคุณเป้ย ปานวาด

noppakorn
08-29-2015, 10:27 PM
อณัจสิฐก์/อณัจสิฐค์/อิชฐศักฐ์/อิณฐศักฐ์ แปลว่าอะไรครับ
รบกวน "อิณฐศักจ์" อีกชื่อหนึ่งครับ

สวัสดีครับคุณNattarit

คำศัพท์ที่ถามผม ส่วนใหญ่คุณไม่ได้เอามาจากคำศัพท์ แต่เอามาจากการนึกสร้างเอง ซึ่งส่วนใหญ่ ไม่ถูกต้องตามคำศัพท์ครับ และไม่มีในภาษาใดๆที่ผมเคยเรียนรู้มาเลยครับ อยากให้คุณถ้าจะคิดชื่อ ขอแนะนำให้หาคำศัพท์มาสนธิ หรือสมาสกัน จะได้ใจความและถูกต้องครับ ไม่งั้นตามชื่อที่คุณถามมา ผมไม่ได้เปิดศัพท์ ก็เห็นว่ามันไม่มีคำศัพท์แล้วครับ

อยากให้คุณค้นจากคำบาลี สันสกฤต และภาษาไทยมาประสม คำที่มีอ ก็มาสมาสกับคำสกดสุดท้ายของคำแรกไ้ครับ ลองไปใช้ดูนะครับ เห็นคุณมีความพยายามมาก น่าจะนำไปใช้แล้วได้ดีกว่าครับ

noppakorn
08-29-2015, 10:41 PM
อัษศดิณย์ แปลว่าอะไรครับ? เป็นชื่อของลูกชายคุณเป้ย ปานวาด
สวัสดีครับ

อัษศดิณย์ ผมไม่ทราบว่า เขาแปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ได้อย่างไร คำว่า อัษศ ผมไม่รู้จริงว่าแปลว่าอะไร ค้นไม่เจอครับ ส่วน ดิณย์ ติณย์ แปลว่า คมกล้า ครับ

Nattarit
08-31-2015, 09:37 PM
เอกอณัฏฐ์ แปลว่าอะไรครับ

noppakorn
09-01-2015, 02:06 PM
เอกอณัฏฐ์ แปลว่าอะไรครับ
สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

เอกอณัฏฐ์ คำที่มี อ นำหน้า หมายถึงว่า อย่าทำ หรือไม่ ในที่นี้ เอกอณัฏฐ์ แปลว่า ผู้ไม่ใช่ปราชญที่ดีเลิศ หรือผู้ดีเลิศที่ไม่ใช่นักปราชญ์

Nattarit
09-02-2015, 08:38 AM
ถ้าเป็น "เอกขณัฐ" แปลว่าอะไรครับ

noppakorn
09-02-2015, 10:02 AM
ถ้าเป็น "เอกขณัฐ" แปลว่าอะไรครับ
สวัสดีครับ

เอกขณัฐ มาจาก เอก + ขณะ + อัฐ คำว่าเอก แปลว่า หนึ่ง,ดีเลิศ คำว่า ขณะ แปลว่า ครู่ ระหว่าง คำว่า อัฐ แปลว่า แปด เงิน
เอกขณัฐ แปลว่า ระหว่างเงินที่ดีเลิศ แปดอย่างระหว่างที่ดีเลิศ

09-02-2015, 12:10 PM
สวีสดีครับ รบกวนสอบถาม ชื่อ ฐปณวัชร์ มีความหมาว่าอะไรครับ
ขอบคุณมากครับ

noppakorn
09-03-2015, 01:54 PM
สวีสดีครับ รบกวนสอบถาม ชื่อ ฐปณวัชร์ มีความหมาว่าอะไรครับ
สวัสดีครับ

ฐปณวัชร์ แปลว่า ผู้มีสายฟ้าเป็นผู้สร้าง

09-03-2015, 02:53 PM
สวัสดีครับ

ฐปณวัชร์ แปลว่า ผู้มีสายฟ้าเป็นผู้สร้าง
สวัสดีครับ
อยากทราบว่า ชื่อ ฐปณวัชร์ เหมาะที่จะใช้กับคนเกิดวันอาทิตย์ มั้ยครับ
ชื่อของลูชายนะครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
09-03-2015, 03:54 PM
สวัสดีครับ
อยากทราบว่า ชื่อ ฐปณวัชร์ เหมาะที่จะใช้กับคนเกิดวันอาทิตย์ มั้ยครับ
ชื่อของลูชายนะครับ
ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

ฐปณวัชร์ ชื่อนี้ไม่มีกาลกิณีกับวันอาทิตย์ ครับ ใช้ได้ครับ ทักษา 41

surachai8
09-04-2015, 04:11 PM
สวัดดีครับ....
ผมขอรบกวนตั้งชื่อให้ลูกสาวครับ...จะคลอดประมาณต้นเตือนตุลาคม2558 ครับ(ไม่แน่ใจว่าตรงกระทู้หรือเปล่า)
1.นามสกุลผมเลขทักษา 34
2.วันเกิดลูก กำหนดคลอด 6 ตุลา 2558 แต่ไม่แน่ใจว่าจะคลอดตรงตามกำหนดหรือไม่
อยากได้ชื่อที่รวมกับนามสกุลแล้วเลขทักษาดีครับ
...อยากขอชื่อไว้เป็นทางเลือกทุกวัน จันทร์-อาทิตย์ครับ
หรือไม่ก็ขอแค่วันจันทร์,พฤหัสและศุกร์ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

superpoppp
09-05-2015, 09:21 PM
สวัสดีครับ ท่านอาจารย์นพ
กระผมขอความกรุณาให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อ นามสกุลให้ผมใหม่ด้วยครับ ผมบอกพ่อแม่แล้วครับ ท่านไม่ได้ว่าอะไรครับ
ชื่อ สถาพร (21) โพธิสุนทร(38)
เกิดวันศุกร์ครับ อยากได้ชื่อ ผลรวม 42 นามสกุลผลรวม 63 หรือไม่ก้อ ชื่อผลรวม24 นามสกุลผลรวม 41ครับ
แล้วก้อแฟนผม เกิดวันจันทร์ ชื่อ กุลธิดา อยากเปลี่ยนชื่อ ผลรวม 24 หรือไม่ก้อผลรวม42เหมือนผมครับ
ขอความกรุณาท่านอาจารย์ด้วยนะครับ

jazzy
09-06-2015, 01:46 PM
ชื่อสุพิชชา นามสกุลแกล้วทนงค์
เกิด ศุกร์
อาชีพ ลูกจ้างรัฐวิสาหกิจ
เหตุผล อยากสมหวังในความรักและมีอาชีพที่มั่งคงค่ะ

noppakorn
09-06-2015, 08:53 PM
สวัดดีครับ....
ผมขอรบกวนตั้งชื่อให้ลูกสาวครับ...จะคลอดประมาณต้นเตือนตุลาคม2558 ครับ(ไม่แน่ใจว่าตรงกระทู้หรือเปล่า)
1.นามสกุลผมเลขทักษา 34
2.วันเกิดลูก กำหนดคลอด 6 ตุลา 2558 แต่ไม่แน่ใจว่าจะคลอดตรงตามกำหนดหรือไม่
อยากได้ชื่อที่รวมกับนามสกุลแล้วเลขทักษาดีครับ
...อยากขอชื่อไว้เป็นทางเลือกทุกวัน จันทร์-อาทิตย์ครับ
หรือไม่ก็ขอแค่วันจันทร์,พฤหัสและศุกร์ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
สวัสดีครับ

เรื่องชื่อขอล่วงหน้า กติกาคือต้องทราบวันคลอดที่แท้จริงครับ ถ้าคุณจะดูหลายชื่อนั้น ผมมีชื่อที่ตั้งสำเร็จรูปเอาไว้แล้ว ให้เข้าไปดูที่ วิธีตั้งชื่อที่เป็นมงคล ตามหลักโหราศาสตร์ (http://www.watkoh.com/board/showthread.php?2886-%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%98%E0%B8%B5%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B8%8A%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B9%87%E0%B8%99%E0%B8%A1%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B8%A5-%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%82%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A8%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B9%8C)

ในกระทู้แรกของห้องนี้ได้ครับ สำหรับนามสกุลทักษา 34 ให้ใช้ทักษาชื่อ 45 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 79 ครับ ในกระทู้จะมีชื่อทุกวันเกิดครับ ให้คุณดูชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงครับ

noppakorn
09-06-2015, 09:23 PM
สวัสดีครับ ท่านอาจารย์นพ
กระผมขอความกรุณาให้อาจารย์ช่วยตั้งชื่อ นามสกุลให้ผมใหม่ด้วยครับ ผมบอกพ่อแม่แล้วครับ ท่านไม่ได้ว่าอะไรครับ
ชื่อ สถาพร (21) โพธิสุนทร(38)
เกิดวันศุกร์ครับ อยากได้ชื่อ ผลรวม 42 นามสกุลผลรวม 63 หรือไม่ก้อ ชื่อผลรวม24 นามสกุลผลรวม 41ครับ
แล้วก้อแฟนผม เกิดวันจันทร์ ชื่อ กุลธิดา อยากเปลี่ยนชื่อ ผลรวม 24 หรือไม่ก้อผลรวม42เหมือนผมครับ
ขอความกรุณาท่านอาจารย์ด้วยนะครับ
สวัสดีครับ

นามสกุลใช้ทักษา 63 ดีกว่าทักษา 41 ครับ ทักษา 42 ผลรวม 105 ใช้ได้ครับ

นามสกุลทักษา 63

โพธิ์ภัทรนันท์ (โพ พัด ทะ ระ นัน) แปลว่า ผู้ยินดีในความประเสริฐที่รู้แจ้ง
สุนทรฐิตารีย์ สุน ทอน ทิ ตา รี) แปลว่า ผู้มีน้ำใจมั่นคงและดีงาม
ทิพย์ธนนันท์ (ทิบ ทะ นะ นัน) ผู้ยินดีในทรัพย์อันวิเศษ
ปิยะพันธ์วิรา (ปิ ยะ พัน วิ รา) แปลว่า ผู้กล้าหายที่มั่นคงอันเป็นที่รัก
นิพิฐธนนันท์ (นิ พิด ทะ นะ นันท์) แปลว่า ผู้ยินดีในทรัพย์ที่ตั้งใจมั่น

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันศุกร์

อนณธนัตถ์ แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยทรัพย์ที่ไม่มีหนี้
กันตพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญในความน่ารัก
กันต์กฤษณ์ แปลว่า ผู้งามดังพระกฤษณะ
ณนพนันท์ แปลว่า ผู้เพลิดเพลินในความรู้ใหม่
ทัพพ์ชนาญ แปลว่า ผู้เชี่ยวชายในทรัพย์
กิตติ์ธนิน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และชื่อเสียง
กฤตาณัฏฐ์ แปลว่า ปราชญ์ผู้สร้าง,ผู้สร้างความรู้
ณัทฌานันต์ แปลว่า ผู้พิจารณามากมายในการให้ความรู้ *
ภูมิฌานินท์ แปลว่า เจ้าแห่งการเพ่งพินิจด้วยปัญญา*
นิศฌานนท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในการพิจารณายามราตรี*

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันจันทร์ มีศรีนำ

ธรณพัฒน์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความเจริญและความรู้
ธนธัญรมัย แปลว่า ผู้ยินดีในโชคและทรัพย์
ธรณ์ธวัล แปลว่า ผู้บริสุทธิ์แห่งแผ่นดิน,ผู้ทรงไว้ซึ่งความบริสุทธิ์
ธรรม์นลัท แปลว่า ดอกไม้อันดีงาม
ธัญญพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความโชคดี
นภัสศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งแห่งฟ้า
นันทน์ธภัค แปลว่า ผู้มีโชคที่ทรงไว้ด้วยความน่ายินดี
นลัทธรรม์ แปลว่า ดอกไม้อันดีงาม
นลัทธมนต์ แปลว่า ดอกไม้ที่ไร้มลทิน
นพนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีใหม่,ผู้มีความสุขใหม่
นภัสศรณ์ แปลว่า ที่พึ่งแห่งฟ้า
นนทน์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เป็นความน่ายินดี
นันทนธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความยินดี
นวพรรณภัทร แปลว่า ผุ้มีความดีงามด้วยผิวพรรณใหม่
นัทธ์วนัญ แปลว่า ผู้มีรู้เรื่องป่าและผูกพัน
ธันวนัทธ์ แปลว่า กาลเวลาแห่งป่าอันโชคดี

เปลี่ยนชื่อแล้ว ต่างคนต่างไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้กับเจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านที่ทำงาน เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

noppakorn
09-06-2015, 09:33 PM
ชื่อสุพิชชา นามสกุลแกล้วทนงค์
เกิด ศุกร์
อาชีพ ลูกจ้างรัฐวิสาหกิจ
เหตุผล อยากสมหวังในความรักและมีอาชีพที่มั่งคงค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อสกุลคุณทักษา 38 ตั้งชือดีสุดๆ ไม่ได้ครับ เรื่องความรัก ใช้ได้คือทักษา 51 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมได้ทักษา 89 ชีวิตประสบความสำเร็จดี แต่จะขี้ระแวง ให้ทำใจปล่อยวาง จะได้ผลสำเร็จครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันศุกร์

ศกุนต์ชนุตม์ แปลว่า ผู้อยู่เหนือคนที่บินได้ดังนก
เจตน์ภคนางค์ แปลว่า ผู้มีร่างกายที่นำโชคดังคิด
ฐาน์คณุฒน์ แปลว่า ผู้ประเสริฐและมั่นคงกว่าคนทั้งหลาย
กุนต์อนัญญ์ แปลว่า ทวนที่เป็นที่หนึ่ง
กัญจน์ธนัญญา แปลว่า ผู้มีความรู้เรื่องทรัพย์และทองคำ
กัญจน์ฐานิต แปลว่า ผู้มั่นคงด้วยทองคำ
กันต์พัณณี แปลว่า ผู้อธิบายอันเป็นที่รัก
กัณฑ์พัณณี แปลว่า ผู้อธิบายได้เป็นวรรคเป็นตอน

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้กับเจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านที่ทำงาน เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

surachai8
09-07-2015, 10:09 AM
สวัสดีครับ

เรื่องชื่อขอล่วงหน้า กติกาคือต้องทราบวันคลอดที่แท้จริงครับ ถ้าคุณจะดูหลายชื่อนั้น ผมมีชื่อที่ตั้งสำเร็จรูปเอาไว้แล้ว ให้เข้าไปดูที่ วิธีตั้งชื่อที่เป็นมงคล ตามหลักโหราศาสตร์ (http://www.watkoh.com/board/showthread.php?2886-%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%98%E0%B8%B5%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B8%8A%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B9%87%E0%B8%99%E0%B8%A1%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B8%A5-%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%82%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A8%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B9%8C)

ในกระทู้แรกของห้องนี้ได้ครับ สำหรับนามสกุลทักษา 34 ให้ใช้ทักษาชื่อ 45 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 79 ครับ ในกระทู้จะมีชื่อทุกวันเกิดครับ ให้คุณดูชื่อทักษา 45 สำหรับหญิงครับ

ขอบคุณครับอาจารย์

emmybabylove
09-07-2015, 03:21 PM
สวัสดีคะท่านอาจารย์

อยากจะขอเรียนถามอาจารย์ในหลายๆเรื่องเลยค่ะ เริ่มแรกอยากจะขอแนะนำตัวเองก่อนเลย

1. ชื่อ อำนาจ ชาติดำดี เป็นสาวประเพศสอง แปลงเพศแล้วค่ะ
2. เกิด วันพฤหัสบดี ที่ 8 มีนาคม พ.ศ. 2533 ตอนเช้า เวลา น่าจะประมาณ 08.00 น. ปัจจุบันอายุ 25 ปี ค่ะ
3. ตอนนี้ทำอาชีพ วิศวกรโยธาค่ะ
4. อยากเปลี่ยนชื่อเพราะว่า อยากมีชื่อที่เหมาะสมกับสถานะทางร่างกายของตัวดิฉันในตอนนี้ค่ะ แล้วก็อยากมีความรัก มีความสุข สมหวัง มั่นคงในชีวิต ตลอดไปค่ะ
(เคยดูรหัสกรรมผ่านชื่อแล้วได้คำแนะนำมาดังนี้ค่ะ : ควรเปลี่ยนชื่อใหม่ ถ้าชื่อของท่านมีอักษร ย ร ล ว ผสมกับอักษร ศ ษ ส ห ฬ ฮและอ.อ่าง หรืออักษร ด ต ถ ท ธ น
ทำให้ต้องเผชิญกับความยากลำบาก จะมีเคราะห์กรรมมาก ลองทบทวนดูว่าชีวิตที่เป็นอยู่นั้นมีด้านดีหรือร้ายมากกว่ากัน หรือชีวิตของท่านในปัจจุบัน มีชีวิตเต็มไปด้วยอุปสรรค พลัดพราก อมทุกข์ ผิดหวัง
มีอุบัติเหตุหรือการผ่าตัด ถูกทำร้าย มีสิ่งของสูญหาย มีคดีความ ลูกน้องบริวารหักหลัง ทำคุณกับคนไม่ขึ้น มีกรรมกับเด็ก คือ การทำแท้ง ด้านการงานถูกแย่งความดีความชอบ ถูกปลดจากตำแหน่ง
ด้านความรัก ครอบครัวแตกร้าวหรืออยู่ด้วยกัน แต่เหมือนไม่ได้อยู่เพราะคนรักไปรักคนอื่น หรือมีปัญหารักสามเส้า หรือรักแบบทุ่มเทจนเกินตัว)

5.ได้ปรึกษากับทางครอบครัวมาแล้วค่ะ ในการเปลี่ยนชื่อ และ นามสกุลใหม่
6. นามสกุล ธนะไชยศิริ หมายความว่าอย่างไรคะ เหมาะที่จะใช้ตั้งเป็นนามสกุลไหมคะ และมีชื่อไหนที่เหมาะกับนามสกุลนี้บ้างคะ
7. หรือท่านอาจารย์พอจะช่วยแนะนำ ชื่อ และ นามสกุล ใหม่ที่เหมาะกับดิฉันได้ไหมคะ

รบกวนท่านอาจารย์มากมากเลยค่ะ
ขอบพระคุณท่านอาจารย์ล่วงหน้าด้วยนะคะ ขอบคุณจากใจจริงค่ะ

ปล.ก่อนหน้านี้โพสผิดห้องที่ห้องอักษร ย, ล, ร, ว ค่ะ

noppakorn
09-07-2015, 09:58 PM
สวัสดีคะท่านอาจารย์

อยากจะขอเรียนถามอาจารย์ในหลายๆเรื่องเลยค่ะ เริ่มแรกอยากจะขอแนะนำตัวเองก่อนเลย

1. ชื่อ อำนาจ ชาติดำดี เป็นสาวประเพศสอง แปลงเพศแล้วค่ะ
2. เกิด วันพฤหัสบดี ที่ 8 มีนาคม พ.ศ. 2533 ตอนเช้า เวลา น่าจะประมาณ 08.00 น. ปัจจุบันอายุ 25 ปี ค่ะ
3. ตอนนี้ทำอาชีพ วิศวกรโยธาค่ะ
4. อยากเปลี่ยนชื่อเพราะว่า อยากมีชื่อที่เหมาะสมกับสถานะทางร่างกายของตัวดิฉันในตอนนี้ค่ะ แล้วก็อยากมีความรัก มีความสุข สมหวัง มั่นคงในชีวิต ตลอดไปค่ะ
(เคยดูรหัสกรรมผ่านชื่อแล้วได้คำแนะนำมาดังนี้ค่ะ : ควรเปลี่ยนชื่อใหม่ ถ้าชื่อของท่านมีอักษร ย ร ล ว ผสมกับอักษร ศ ษ ส ห ฬ ฮและอ.อ่าง หรืออักษร ด ต ถ ท ธ น
ทำให้ต้องเผชิญกับความยากลำบาก จะมีเคราะห์กรรมมาก ลองทบทวนดูว่าชีวิตที่เป็นอยู่นั้นมีด้านดีหรือร้ายมากกว่ากัน หรือชีวิตของท่านในปัจจุบัน มีชีวิตเต็มไปด้วยอุปสรรค พลัดพราก อมทุกข์ ผิดหวัง
มีอุบัติเหตุหรือการผ่าตัด ถูกทำร้าย มีสิ่งของสูญหาย มีคดีความ ลูกน้องบริวารหักหลัง ทำคุณกับคนไม่ขึ้น มีกรรมกับเด็ก คือ การทำแท้ง ด้านการงานถูกแย่งความดีความชอบ ถูกปลดจากตำแหน่ง
ด้านความรัก ครอบครัวแตกร้าวหรืออยู่ด้วยกัน แต่เหมือนไม่ได้อยู่เพราะคนรักไปรักคนอื่น หรือมีปัญหารักสามเส้า หรือรักแบบทุ่มเทจนเกินตัว)

5.ได้ปรึกษากับทางครอบครัวมาแล้วค่ะ ในการเปลี่ยนชื่อ และ นามสกุลใหม่
6. นามสกุล ธนะไชยศิริ หมายความว่าอย่างไรคะ เหมาะที่จะใช้ตั้งเป็นนามสกุลไหมคะ และมีชื่อไหนที่เหมาะกับนามสกุลนี้บ้างคะ
7. หรือท่านอาจารย์พอจะช่วยแนะนำ ชื่อ และ นามสกุล ใหม่ที่เหมาะกับดิฉันได้ไหมคะ

รบกวนท่านอาจารย์มากมากเลยค่ะ
ขอบพระคุณท่านอาจารย์ล่วงหน้าด้วยนะคะ ขอบคุณจากใจจริงค่ะ

ปล.ก่อนหน้านี้โพสผิดห้องที่ห้องอักษร ย, ล, ร, ว ค่ะ
สวัสดีครับ

1. ชื่อเดิมคุณแจ้งมา ชื่อเดิมคุณ ทักษา 19 เป็นทักษาที่ดีสำหรับชายแท้ นามสกุลทักษา 20 ตกคิดการใหญ่ ผลรวมได้ 39 เป็นทาสอารมย์ ไม่ดี
2. คุณเกิดวันพฤหัสบดีเช้า
3. เป็นอาชีพทีดีครับ
4. เรื่องดูรหัสกรรมจากชื่อ แล้วบอกเรื่องก้านธูป เป็นเรื่องแปลกใหม่ที่มีการสร้างขึ้นมา ไม่อยากให้งมงายครับ การช่วยคนนั้นกรรมเข้าตัวอยู่แล้ว แต่ก็อาศัยการทำบุญและการยอมรับของผู้สร้างทานนั้นที่มีจิตจะช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ กรรมก็จางไปเอง ไม่ต้องเรียกค่ายกครูครับ จึงจะเป็นทานเป็นการช่วยคน การดูวิบากกรรมจากชื่อนั้น ดูได้โดยวิธีดวงดาวและกลุ่มอักษร แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับชะตาเกิดของเจ้าของชื่อจึงมีผล จากชื่อมีโอกาสแค่ไม่เกิน 30 เปอเซ็นต์ครับ ผู้เสวยสุขที่ร่ำรวย ชื่อไม่ดีก็มีถมเถครับ แต่เป็นเพราะชะตาเกิด และบุญเก่า จึงสบายในชาตินี้ การผสมอักษร ไม่ได้ทำให้ใครแย่ลงได้ครับ มีแต่เพิ่มความเข้มแข็งให้คน และดูว่าอักษรตามดาวนั้นขัดขวางการเดินตามดวงดาวระหว่างชื่อและสกุลหรือไม่ ดตถทธน เป็นกาลกิณีกับคนวันพฤหัสฯ ก็ไม่นิยมให้มีในชื่ออยู่แล้วครับ เพราะฉะนั้นดูจากหลักทักษา ซึ่งเป็นตำราโบราณเป็นพันๆปี ผมว่ามีสถิติและแม่นยำกว่าเรื่องถอดรหัสชีวิต ที่เพิ่งเกิดขึ้นไม่กี่สิบปีนี้มากมายครับ แถมสบายกระเป๋าไม่ต้องยกครูครับแค่ไปทำบุญสร้างทานตามแนะนำ ผลบุญก็อยู่ที่คุณด้วยครับ
5. ดีเยี่ยมครับ ได้ชื่อสกุลใหม่แล้วไปขอพรบุพการีด้วยครับ
6-7. ธนะไชยศิริ แปลว่า ผู้มีความเป็นมงคลที่เจริญยิ่งในทรัพย์ ทักษา 51 การตั้งนามสกุล ควรใช้อย่างน้อยสัก 3-4 ชื่อสกุลไปสำรอง เพื่อเวลาจดทะเบียนจะไปซ้ำกับผู้อื่น จะได้มีสกุลสำรองมาเลือกเพิ่มครับ หากจะตั้งชื่อให้ใช้ชื่อทักษา 54 เป็นนามมงคล หมายถึงปัญญา ความสำเร็จ ความเจริญรุ่งเรือง ผลรวมได้ 105 เป็นมงคลยิ่งครับ ทักษา 51 ใช้ได้ดีครับ ไม่ต้องแนะนำทักษาใหม่

นามสกุลอื่นเผื่อเลือก ทักษา 51

พริมาปรินทร์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่อันประเสริฐ
พิชยพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญและมีชัยชนะ
นวพรพีรยา แปลว่า ผู้มีความเพียรด้วยความประเสริฐ 9 ประการ
ธรรศธรนันท์ แปลว่า ผู้ทรงความสุขและเชื่อมั่นตนเอง

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

กรณ์จารีย์ แปลว่า ผู้กระทำการด้วยความประพฤติอันดีงาม
วเรณย์การณ์ แปลว่า ผู้มีเค้าอันประเสริฐสุด
พิมพ์กัลยา แปลว่า หญิงสาวผู้เป็นแบบอย่าง
พันธ์อัมพา แปลว่า ผู้มีสกุลดี
เพียงอัมพร แปลว่า เสมอฟ้า
ณัฏฐ์ฑาห์ แปลว่า ผู้มุ่งมันในความดีของนักปราชญ์
พิมพ์ชวิศา แปลว่า เจ้าแห่งปัญญาที่เป็นแบบอย่าง
อัยยาพัชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันยิ่งใหญ่
พริญญ์รมัย แปลว่า มีเสนห์และมีความรู้อันประเสริฐ
รัฏฐาพัชญ์ แปลว่า นักปราชญ์แห่งรัฐ

เปลี่ยนชื่อสกุลแล้ว ไปขอพรกับพ่อแม่ ใน 7 วันให้ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล

Kmala
09-09-2015, 04:35 PM
สวัสดีค่ะ
กำลังหาชื่อให้ลูกสาวที่จะเกิดในเดือนกันยายนนี้ค่ะ เนื่องจากคุณพ่ออยากได้ชื่อขึ้นต้นด้วยอินค่ะ แต่พยายามหาแล้วมักไม่ทราบความหมายของชื่อ รบกวนอาจารย์พิจารณา หรือ มีชื่ออื่นแนะนำด้วยนะคะ
อยากได้ชื่อที่มีทักษา 24 เนื่องจากนามสกุล "อินทพัตร" มีทักษา 35 ค่ะ ต้องการทราบความหมายของชื่อค่ะ
1. อินธาร
2. อินทิตา
3. อิลลดา
4. อิลสา
5. อินทุทิภา
6. อินทกาน
7. อินทุกาน

อยากได้ชื่อ 2 พยางค์ ที่ขึ้นต้นด้วยคำว่าอิน และมีความหมายค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ
คุณแม่มือใหม่

noppakorn
09-09-2015, 08:38 PM
สวัสดีค่ะ
กำลังหาชื่อให้ลูกสาวที่จะเกิดในเดือนกันยายนนี้ค่ะ เนื่องจากคุณพ่ออยากได้ชื่อขึ้นต้นด้วยอินค่ะ แต่พยายามหาแล้วมักไม่ทราบความหมายของชื่อ รบกวนอาจารย์พิจารณา หรือ มีชื่ออื่นแนะนำด้วยนะคะ
อยากได้ชื่อที่มีทักษา 24 เนื่องจากนามสกุล "อินทพัตร" มีทักษา 35 ค่ะ ต้องการทราบความหมายของชื่อค่ะ
1. อินธาร
2. อินทิตา
3. อิลลดา
4. อิลสา
5. อินทุทิภา
6. อินทกาน
7. อินทุกาน

อยากได้ชื่อ 2 พยางค์ ที่ขึ้นต้นด้วยคำว่าอิน และมีความหมายค่ะ

คุณแม่มือใหม่
สวัสดีครับ

ชื่อขึุ้นด้วยคำว่า อิน 2 พยางค์คงไม่มีครับ ทักษาไม่ลงตัวครับ

1. อินธาร แปลว่า ผู้รักษาต้นอิน (ทักษา 24)
2. อินทิตา แปลว่า บุตรสาวผู้ยิ่งใหญ่ (ทักษา 24)
3. อิลลดา คำว่า อิล เป็นภาษามคธ ไม่มีคำแปลครับ
4. อิลสา คำว่า อิล เป็นภาษามคธ ไม่มีคำแปลครับ
5. อินทุทิภา แปลว่า พระจันทร์สองรัศมี (ทักษา 24)
6. อินทกาน แปลว่า ตัดความเป็นใหญ่ (ทักษา 24)
7. อินทุกาน แปลว่า ตัดพระจันทร์ (กานแปลว่า ตัด,ฟัน)(ทักษา 24)

ชื่อแนะนำทักษา 24

อินทรตา(อิน ทะ ระ ตา) แปลว่า ผู้ยินดีในความเป็นใหญ่
อินทชากร(อิน ทะ ชา กอน) แปลว่า ผู้สร้างความยิ่งใหญ่

อัฐพล
09-11-2015, 01:05 AM
สวัสดีครับ.
ผมอยากจะทราบความหมายชื่อของผมครับ. ชื่อผม. อัฐพล. แปลว่าอะไรครับ

noppakorn
09-11-2015, 10:35 PM
สวัสดีครับ.
ผมอยากจะทราบความหมายชื่อของผมครับ. ชื่อผม. อัฐพล. แปลว่าอะไรครับ
สวัสดีครับ

อัฐพล แปลว่า ผู้มีกำลังแปดประการ

teerasak_s
09-14-2015, 01:19 PM
สวัสดีครับ
ลูกสาวผมกำลังจะคลอดวัน พฤหัสบดี ที่ 17 เดือนกันยายน นี้ครับ
ผมอยากทราบว่า ระหว่างชื่อ เอวาริณณ์ กับ เอวริณณ์ ครับชื่อไหนเหมาะสมกว่ากัน
แล้วความหมายของชื่อนี้มีความหมายว่าอย่างไรครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

noppakorn
09-14-2015, 01:35 PM
สวัสดีครับ
ลูกสาวผมกำลังจะคลอดวัน พฤหัสบดี ที่ 17 เดือนกันยายน นี้ครับ
ผมอยากทราบว่า ระหว่างชื่อ เอวาริณณ์ กับ เอวริณณ์ ครับชื่อไหนเหมาะสมกว่ากัน
แล้วความหมายของชื่อนี้มีความหมายว่าอย่างไรครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
สวัสดีครับ

ชื่อไหนดี คงไม่สามารถตอบได้ แต่จะบอกตามทักษา เนื่องจากไม่มีนามสกุลประกอบ มาร่วมจึงบอกไมได้นะครับ

เอวาริณณ์ ทักษา 42 คำว่า เอวาริณณ์ มาจาก เอว +วารี+อัณณ์ แปลว่า แม่น้ำและสายน้ำนั่นเอง
เอวริณณ์ ทักษา 41 คำว่า อวริณณ์ มาจาก เอว+วร+อิณณ์ (อัณณ์) แปลว่า ผู้เป็นแม่น้ำอันประเสริฐนั่นเอง

ทั้งสองทักษา เป็นทักษามงคลทั้งสองชื่อครับ อยู่ที่ว่ารวมกับนามสกุลแล้ว ได้ทักษารวมดีหรือไม่ครับ ต้องเอานามสกุลมารวมนับครับ

teerasak_s
09-14-2015, 02:10 PM
สวัสดีครับ

ชื่อไหนดี คงไม่สามารถตอบได้ แต่จะบอกตามทักษา เนื่องจากไม่มีนามสกุลประกอบ มาร่วมจึงบอกไมได้นะครับ

เอวาริณณ์ ทักษา 42 คำว่า เอวาริณณ์ มาจาก เอว +วารี+อัณณ์ แปลว่า แม่น้ำและสายน้ำนั่นเอง
เอวริณณ์ ทักษา 41 คำว่า อวริณณ์ มาจาก เอว+วร+อิณณ์ (อัณณ์) แปลว่า ผู้เป็นแม่น้ำอันประเสริฐนั่นเอง

ทั้งสองทักษา เป็นทักษามงคลทั้งสองชื่อครับ อยู่ที่ว่ารวมกับนามสกุลแล้ว ได้ทักษารวมดีหรือไม่ครับ ต้องเอานามสกุลมารวมนับครับ

ขอประทานโทษด้วยครับอาจารย์
นามสกุล สมบุญ ครับ

Chadakan
09-15-2015, 09:44 AM
สวัสดีค่ะ ติดตามเวปเพจมานานแต่เพิ่งมีโอกาศได้สมัครสมาชิกมา

อยากรบกวนให้ช่วยตั้งชื่อให้ลูกชายค่ะ

น้องเกิดวันเสาร์ที่ 25 สิงหาคม 2555 เวลา 05.15 น.

แม่อยากรบกวนหาชื่อที่ใช้ได้ทั้งคนที่เกิดวันศุกร์ และวันเสาร์ ให้น้อง ขอค่าอาตยะดีๆนะคะ

อยากให้ชื่อพ้องกับลูกสาวด้วยค่ะ ลูกสาวชื่อ สุณิชญา นามสกุล ใจอินทร์ ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

noppakorn
09-15-2015, 09:12 PM
ขอประทานโทษด้วยครับอาจารย์
นามสกุล สมบุญ ครับ
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษานับทักษาได้ 19 ชื่อเอวาริณณ์ ทักษา 42 ผลรวมได้ทักษา 61 ชื่อนี้ห้ามใช้ครับ ตกอุบัติเหตุและโรคภัย ส่วนชื่อ เอวริณณ์ ทักษา 41 ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษา 60 ตกเศรษฐีเงินล้าน ชื่อนี้เป็นมงคลนาม ชือรวมกับนามสกุลแล้ว เหลือทักษาดาวเว้นให้เดินได้ 2 เส้นทาง ชื่อนี้ใช้ได้ เป็นมงคลยิ่งครับ

noppakorn
09-15-2015, 09:29 PM
สวัสดีค่ะ ติดตามเวปเพจมานานแต่เพิ่งมีโอกาศได้สมัครสมาชิกมา

อยากรบกวนให้ช่วยตั้งชื่อให้ลูกชายค่ะ

น้องเกิดวันเสาร์ที่ 25 สิงหาคม 2555 เวลา 05.15 น.

แม่อยากรบกวนหาชื่อที่ใช้ได้ทั้งคนที่เกิดวันศุกร์ และวันเสาร์ ให้น้อง ขอค่าอาตยะดีๆนะคะ

อยากให้ชื่อพ้องกับลูกสาวด้วยค่ะ ลูกสาวชื่อ สุณิชญา นามสกุล ใจอินทร์ ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
สวัสดีครับ

นามสกุลใจอินทร์ ทักษา 41 เป็นมงคลนาม ชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้คือทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมได้ทักษา 65 ตกดาวคู่โชคคู่ทรัพย์ เป็นมงคลยิ่ง ชื่อคล้องจองคงยากหน่อยครับ เพราะบังคับพยัญชนะกาลกิณีศุกร์เสาร์ไว้ครับ เอาชื่อไพเราะสักหน่อยน่ะครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับคนวันศุกร์เสาร์

สุชินกฤต แปลว่า ผู้มีชัยชนะที่ดี
สุธีเดช แปลว่า ผู้มีอำนาจเป็นความรู้ที่ดี
ศุภธนัช แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่ประเสริฐ
สัมธฤต แปลว่า ผู้เหมาะสมในการตั้งมั่น
ภูธีธัช แปลว่า ผู้มีปัญญาเป็นธงชัยแห่งแผ่นดิน
ภิสภูมิ แปลว่า รากเหง้าของแผ่นดิน
สุขภคิน แปลว่า ผู้มีสุขสิริมงคล
สุขธนัท แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีความสุข
กฤชนพัต แปลว่า การริเริ่มใหม่ด้วยความเฉียบแหลม
กฤชนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบเพราะความฉลาดเฉียบแหลม
ชินบัญชา แปลว่า ผู้ได้เป็นใหญ่ด้วยชัยชนะ

เปลี่ยนชื่อแล้วใน 7 วันให้ใส่บาตรพระ (เณรไม่เอา) 1 รูป อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้าน เพื่อเสริมมงคล

dodenaka
09-16-2015, 02:28 PM
สวัสดีคะ
ชื่อ ศิริธร เลขศาสตร์ได้ 27 แต่จะเปลี่ยนชื่อเป็น ศิริธรร์ เขียนแบบนี้ได้ไหมคะ

ขอบคุณคะ

dodenaka
09-16-2015, 03:22 PM
สวัสดีคะ
ชื่อ ศิริธร เลขศาสตร์ได้ 27 แต่จะเปลี่ยนชื่อเป็น ศิริธรร์ เขียนแบบนี้ได้ไหมคะ

ขอบคุณคะ

นามสกุล ร่มโพธิ์ ทักษา 39 เกิดวันเสาร์

noppakorn
09-16-2015, 06:54 PM
นามสกุล ร่มโพธิ์ ทักษา 39 เกิดวันเสาร์
สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 39 ต้องใช้ชื่อทักษา 24 ผลรวม 63 จึงเป็นมงคลครับ ศิริธรร์ ทักษา 40 ดีปานกลาง ผลรวมนามสกุลทักษา 79 ดีปานกลางครับ เปลี่ยนชื่อดีกว่ามั้ยครับ ลองเปลี่ยนเป็น ศิริภร ทักษา 24 ดียิ่งครับ แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่เป็นมงคล ศิริธรร์ ไม่มีคำศัพท์ครับ

Chadakan
09-17-2015, 04:23 PM
ขอบพระคุณมากๆเลยค่ะ
ชื่อเพราะและความหมายดีทุกชื่อเลยค่ะ

noppakorn
09-18-2015, 03:21 PM
สวัสดีค่ะ

ชื่อปัจจุบันมีทักษา 13 นามสกุลทักษา 64 ค่ะ
เกิดวันศุกร์ ปัจจุบันเป็นพนักงานบริษัทเอกชน
เหตุผลที่อยากเปลี่ยนชื่อ เนื่องจากคุณพ่อกำลังจะเกษียณอายุงานในปีหน้า อยากให้ตัวเองเป็นฐานให้ครอบครัวได้ค่ะ
พอจะมีชื่อทักษา 41 ที่มีลงท้ายด้วย ดา หรือ ฎา ไหมคะ

ขอบพระคุณค่ะ
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันศุกร์

ชัญญ์ฐิตดา แปลว่า หญิงผู้ดำรงมั่นคงในสิ่งประเสริฐ,ผู้ดำรงมั่นในความรอบรู้
จิณณ์ปณตดา แปลว่า หญิงผู้อ่อนน้อมที่ประพฤติดีแล้ว
ญาณ์ณัฐชดา แปลว่า หญิงผู้เกิดจากปราชญ์ผู้รอบรู้
นพัตญาณ์ดา แปลว่า หญิงผู้มีความรู้ใหม่ๆ
พิชธัญญ์ดา แปลว่า หญิงผู้มีโชคด้วยความรู้,หญิงผู้มีทรัพย์เป็นความรู้
พัฐธนันดา แปลว่า หญิงผู้มีทรัพย์และความสามารถ

JRmingju
09-18-2015, 06:10 PM
สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันศุกร์

ชัญญ์ฐิตดา แปลว่า หญิงผู้ดำรงมั่นคงในสิ่งประเสริฐ,ผู้ดำรงมั่นในความรอบรู้
จิณณ์ปณตดา แปลว่า หญิงผู้อ่อนน้อมที่ประพฤติดีแล้ว
ญาณ์ณัฐชดา แปลว่า หญิงผู้เกิดจากปราชญ์ผู้รอบรู้
นพัตญาณ์ดา แปลว่า หญิงผู้มีความรู้ใหม่ๆ
พิชธัญญ์ดา แปลว่า หญิงผู้มีโชคด้วยความรู้,หญิงผู้มีทรัพย์เป็นความรู้
พัฐธนันดา แปลว่า หญิงผู้มีทรัพย์และความสามารถ

mameow
09-21-2015, 02:51 PM
ศิริวรรณ บ่อคำเกิด แปลว่าอะไร แล้วดีไหมคะ

noppakorn
09-21-2015, 04:00 PM
ศิริวรรณ บ่อคำเกิด แปลว่าอะไร แล้วดีไหมคะ
สวัสดีครับ

ศิริวรรณ ทักษา 38 ไม่ดีครับ ไม่ควรใช้ นามสกุล บ่อคำเกิด ทักษา 22 ให้ใช้ชื่อทักษา 14 หรือ 41 จึงเป็นมงคลนามครับ

ศิริวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณเป็นมงคล ห้ามใช้คนเกิดวันจันทร์ วันศุกร์ วันเสาร์ และวันอาทิตย์ครับ ทักษาตกความล้มเหลว เจ้าอารมย์ครับ

mameow
09-21-2015, 04:29 PM
แล้วถ้าเปลี่ยนชื่อใหม่จะต้องตั้งชื่อแบบไหนคะ
-ศิริวรรณ บ่อคำเกิด
-เกิดวันศุกร์ที่ 1 มีนาคม 1991 เวลา 14.02 น.
-ประสางานขาย และจัดซื้อ(อาชีพเสริมค้าขายค่ะ)
-อยากได้ชื่อที่มีทรัพย์ ฉลาดหลักแหลม มีความสุข เจริญรุ่งเรืองค่ะ มีเสน่า ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
(ชื่อที่มีอยู่ในใจ คือ พัฐธนันดา ค่ะ)

Nattarit
09-21-2015, 09:50 PM
อินหณัฏฐ์ แปลว่าอะไรครับ

noppakorn
09-22-2015, 11:57 AM
อินหณัฏฐ์ แปลว่าอะไรครับ
สวัสดีครับ

อินหณัฏฐ์ คำว่า อินห ไม่มีคำศัพท์ อิน เป็นต้นไม้ชนิดหนึ่ง ห โดดๆ ไม่มีความหมายครับ

จะต้องชื่อ ขอแนะนำให้เปิดพจนานุกรมหาชื่อและทักษาทีละประโยคแล้วค่อยมารวมกันครับ จะได้ชื่อที่ถูกต้องและมีความหมายครับ

jeo
09-22-2015, 12:40 PM
สมศักดิ์ หอมชุ่ม แปลว่าอะไรครับ แล้วดีไหม
ถ้าไม่ดีควรเปลี่ยนชื่อไรดีครับ
-ชื่อ สมศักดิ์ หอมชุ่ม อายุ 35 ปี
-เกิดวันจันทร์ ที่ 21 มกราคม 1980
-อาชีพ ช่างซ่อมรถยนต์
-เหตุผลที่อยากเปลี่ยนเพราะชีวิตมีแต่เรื่องร้าย อุปสรรค โดนคนปองร้าย ตอนนี้มีครอบครัวเป็นเสาหลัก
อยากให้ครอบครัวมีความสุข และต้องดูแลตากับยาย ซึ่งท่านเลี้ยงดูผมเหมือนลูกตอนนี้ท่านแก่มากแล้ว

ปทิตตา บุญยิ่งเหลือ
09-23-2015, 09:47 AM
สวัสดีค่ะ คณนพ และทุกๆท่านค่ะ
เพิ่งเป็นสมาชกใหม่นะคะ

ต้องการเปลี่ยนชื่อค่ะ รบกวนขอชื่อใหม่นะคะ เดิมชื่อ น.ส. ปทิตตา บุญยิ่งเหลือ
เกิดวันพฤหัส กลางคืน เวลา 02.30 น. เช้าเป็นวันศุกร์ ไม่แน่ใจว่าเกิดวันอะไร
นามสกุลได้เลข 48
อาชีพ เป็นพนักงานบัญชี บริษัทเอกชน ที่บ้านขายของด้วยค่ะ อยากได้ชื่อที่ รวมเลขนามสกุล แล้วความหมายดี เป็นสิริมงคล มีความสำเร็จ เจริญรุ่งเรือง เก่ง ฉลาด ร่ำรวย หน้าที่การงานก้าวหน้า พบคู่ครองที่ดี ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บค่ะ รบกวนคุณนพ ช่วยแนะนำชื่อให้ด้วยค่ะ มีชื่อทีี่พอหาได้มาให้พิจารณาด้วยค่ะ

สุภัคชญา
สิริเปรมภรณ์
ศุภจิรา

ยังไงรบกวนด้วยนะคะ
ขอบคุณมากๆค่ะ

beach
09-24-2015, 11:30 AM
รบกวนช่วยแปลความหมายของชื่อ อุรัชชญา ให้หน่อยครับ

noppakorn
09-24-2015, 04:49 PM
แล้วถ้าเปลี่ยนชื่อใหม่จะต้องตั้งชื่อแบบไหนคะ
-ศิริวรรณ บ่อคำเกิด
-เกิดวันศุกร์ที่ 1 มีนาคม 1991 เวลา 14.02 น.
-ประสางานขาย และจัดซื้อ(อาชีพเสริมค้าขายค่ะ)
-อยากได้ชื่อที่มีทรัพย์ ฉลาดหลักแหลม มีความสุข เจริญรุ่งเรืองค่ะ มีเสน่า ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
(ชื่อที่มีอยู่ในใจ คือ พัฐธนันดา ค่ะ)
สวัสดีครับ

ศิริวรรณ ไม่เหมาะใช้กับคนวันศุกร์ นามสกุล บ่อคำเกิด ทักษา 22 ให้ใช้ชื่อทักษา 41 เป็นนามมงคล ผลรวมได้ทักษา 63 เป็นความสำเร็จ ทั้งการงาน โชคทรัพย์ดี เหมาะค้าขายและทำธุรกิจ

ชื่อ พัฐธนันดา ทักษา 41 เป็นนามมงคลครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันศุกร์ (มีศรีนำ)

ญานพัณณิน แปลว่า ผู้มีผิวพรรณดีด้วยความรอบรู้
จิณณ์ณิชา แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วด้วยความบริสุทธิ์
จิณณ์นิชา แปลว่า ผู้ประพฤติดีแล้วนิรันดร์
จินต์ภาณี แปลว่า ผู้พูดด้วยความคิด
ชัญญาพัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความประเสริฐ
จิตนิฏฐา แปลว่า ผู้สำเร็จด้วยใจ
ญาณพิมุกต์ แปลว่า ผู้หลุดพ้นด้วยความรอบรู้

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านทีทำงาน และเทวดาประจำกายเพื่อเสริมมงคล ใน7 วัน

noppakorn
09-24-2015, 04:55 PM
สมศักดิ์ หอมชุ่ม แปลว่าอะไรครับ แล้วดีไหม
ถ้าไม่ดีควรเปลี่ยนชื่อไรดีครับ
-ชื่อ สมศักดิ์ หอมชุ่ม อายุ 35 ปี
-เกิดวันจันทร์ ที่ 21 มกราคม 1980
-อาชีพ ช่างซ่อมรถยนต์
-เหตุผลที่อยากเปลี่ยนเพราะชีวิตมีแต่เรื่องร้าย อุปสรรค โดนคนปองร้าย ตอนนี้มีครอบครัวเป็นเสาหลัก
อยากให้ครอบครัวมีความสุข และต้องดูแลตากับยาย ซึ่งท่านเลี้ยงดูผมเหมือนลูกตอนนี้ท่านแก่มากแล้ว
สวัสดีครับ

เกิดวันจันทร์ ชื่อสมศักดิ์ มีสระเป็นกาลกิณี นามสกุล หอมชุ่ม ทักษา 25 ให้ใช้ทักษา 40 เป็นนามมงคล ผลรวมทักษา 65 เป็นทักษามงคล คู่โชค คู่ทรัพย์

ชื่อทักษา 40 สำหรับชายวันจันทร์

นัทธ์ปวัน แปลว่า ผู้มีความบริสุทธิ์เกี่ยวพัน
ปวันนัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความบริสุทธิ์
พรหมธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์อันประเสริฐ
ศยศรณ์ แปลว่า ผู้มีที่พึ่งเป็นความสุขตลอดเวลา
พรมพงษ์ แปลว่า ผู้ให้ความสุขแก่ตระกูล
รักษ์ธนัน แปลว่า ผู้รักษาทรัพย์ให้มีอยู่
ศักด์ชวัล แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยอำนาจ

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าท่ี่ๆบ้าน ที่ทำงาน และเทวดาประจำกาย เพื่อแก้กรรมและเสริมมงคล

noppakorn
09-24-2015, 05:05 PM
สวัสดีค่ะ คณนพ และทุกๆท่านค่ะ
เพิ่งเป็นสมาชกใหม่นะคะ

ต้องการเปลี่ยนชื่อค่ะ รบกวนขอชื่อใหม่นะคะ เดิมชื่อ น.ส. ปทิตตา บุญยิ่งเหลือ
เกิดวันพฤหัส กลางคืน เวลา 02.30 น. เช้าเป็นวันศุกร์ ไม่แน่ใจว่าเกิดวันอะไร
นามสกุลได้เลข 48
อาชีพ เป็นพนักงานบัญชี บริษัทเอกชน ที่บ้านขายของด้วยค่ะ อยากได้ชื่อที่ รวมเลขนามสกุล แล้วความหมายดี เป็นสิริมงคล มีความสำเร็จ เจริญรุ่งเรือง เก่ง ฉลาด ร่ำรวย หน้าที่การงานก้าวหน้า พบคู่ครองที่ดี ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บค่ะ รบกวนคุณนพ ช่วยแนะนำชื่อให้ด้วยค่ะ มีชื่อทีี่พอหาได้มาให้พิจารณาด้วยค่ะ

สุภัคชญา
สิริเปรมภรณ์
ศุภจิรา

ยังไงรบกวนด้วยนะคะ
สวัสดีครับ

คุณเกิดตีสองครึ่ง คาบเกียววันพฤหัสและวันศุกร์ ทางโหราศาสตร์นับเป็นคนวันพฤหัสฯ ครับ เพราะยังไม่ถึงหกโมงเช้า หรือพระอาทิตย์ขึ้น

นามสกำุล บุญยิ่งเหลือ ทักษา 48 นามมงคลให้ใช้ชื่อทักษา 42 ครับเป็นดาวคู่มิตร ส่งผลให้มีคนแวดล้อม มีผู้สนับสนุน มีโชคลาภ ทำการใดสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 90 เป็นดาวเกตุ และดาวมฤตยู เลข 9 เป็นเลขทรงพลัง พบกับเลข 0 ดาวมฤตยู เป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ดังนั้นผู้เป็นเจ้าของทักษาจะตกที่นั่งเทพรักษา หมั่นสวดมนต์ ทำบุญเสมอๆ เทพจะปกป้องและบันดาลให้เจริญรุ่งเรือง สมปรารถนาครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

อัมริฏฐา แปลว่า น่ารักดังเทวดา
อารย์ภูรี แปลว่า แผ่นดินเจริญ,ผู้มีปัญญากว้างไกลและเจริญ
จิรัญญ์ชญา แปลว่า ผู้รอบรู้เป็นนิตย์
ณัฐวลัย แปลว่า กำไลนักปราชญ์
บุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ประเสริฐ
ปุณยวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่ประเสริฐ
แพรวพริมา แปลว่า ผู้มีประกายความประเสริฐ
แววพีรยา แปลว่า ผู้มีความเพียรอันสุกใส
กรัณย์กุลชา แปลว่า ผู้เกิดมาดีมีกิจที่พึงกระทำ
กรรณปวีร์ แปลว่า ผู้ได้ยินมาว่ากล้าหาญยิ่ง
กัลย์ภูรี แปลว่า หญิงผู้มีปัญญากว้างไกล
กัญญรวินท์ แปลว่า หญิงผู้งามดุจดอกบัว
กัญญ์นลิน แปลว่า หญิงสาวผู้งามดังดอกบัว
ณวิรัญจ์ แปลว่า ในความเป็นพรหม,ผู้ซึ่งประเสริฐยิ่ง

เปลี่ยนชื่อแล้วไปทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เจ้าที่ๆบ้านทีทำงาน และเทวดาประจำกายเพื่อเสริมมงคล ใน7 วัน

noppakorn
09-24-2015, 05:15 PM
รบกวนช่วยแปลความหมายของชื่อ อุรัชชญา ให้หน่อยครับ
สวัสดีครับ

อุรัชชญา มาจาก อุร+อัช+ชญา หากแปลตรงๆตามนี้ จะแปลว่า ผู้มีความรู้ที่มีแพะในอ้อมอก (อัช แปลว่า แพะ) แต่ขอเลี่ยงบาลี แปลดังนี้ครับ
อุรัชชญา มาจาก อุร+รัช+ชญา สมาสรวมแล้วกร่อน ร ทิ้งไปตัวหนึ่ง จะแปลว่า ผู้รู้ในอาณัติ(อ้อมอก)แห่งรัชกาล

09-24-2015, 08:51 PM
ขอบคุณมากๆนะคะ สำหรับชื่อที่แนะนำมาค่ะ
ขอให้คุณพระคุ้มครองค่ะ
แต่รบกวนอีกนิดค่ะ พอดีลืมแจ้งค่ะว่าอยากได้ชื่อที่ตัวอักษรนำ เป็น เดช กับ ศรี ค่ะ
ถ้าใช้ชื่ิอ ศศิวิรัล ทักษา 42
จะดีมั้ยคะ ช่วยแนะนำวันที่ต้องไปเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ
ขอบคุณอีกครั้งนะคะ

emmybabylove
09-25-2015, 08:33 AM
ขอบคุณอาจารย์มากๆ เลยนะคะ ช่วงนี้งานยุ่งมากเลยคะ เดือนที่ผานมาเลยยังไม่ได้ไปทำเรื่องเปลี่ยนเลย

ปล.รบกวนขอฤกษ์ดีในเดือนตุลาคม-พฤศจิกายนด้วย ได้ไหมค่ะ

noppakorn
09-25-2015, 12:55 PM
ขอบคุณมากๆนะคะ สำหรับชื่อที่แนะนำมาค่ะ
ขอให้คุณพระคุ้มครองค่ะ
แต่รบกวนอีกนิดค่ะ พอดีลืมแจ้งค่ะว่าอยากได้ชื่อที่ตัวอักษรนำ เป็น เดช กับ ศรี ค่ะ
ถ้าใช้ชื่ิอ ศศิวิรัล ทักษา 42
จะดีมั้ยคะ ช่วยแนะนำวันที่ต้องไปเปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ
ขอบคุณอีกครั้งนะคะ
สวัสดีครับ

ศศิวิรัล ทักษา 42 เป็นมงคลนามยิ่งครับ

ฤกษ์เปลี่ยนชื่อ เดือนตุลาคม 2558 : วันพุธที่ 21 เวลา 11.00-16.59น. วันอังคารที่ 27 เวลา 09.00-10.59 น. วันพฤหัสฯที่ 29 เวลา 09.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 30 เวลา 11.00-14.59 น.
เดือนพฤศจิกายน 2558: วันจันทร์ที่ 2 เวลา09.00-10.59,13.00-14.59 น. วันพุธที่ 4 เวลา 09.00-10.59 น. ,15.00-16.59 น. วันพุธที่ 11 เวลา 11.00-12.59 น. วันอังคารที่ 17 เวลา 11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 27 เวลา 11.00-14.59 น.

noppakorn
09-25-2015, 12:56 PM
ขอบคุณอาจารย์มากๆ เลยนะคะ ช่วงนี้งานยุ่งมากเลยคะ เดือนที่ผานมาเลยยังไม่ได้ไปทำเรื่องเปลี่ยนเลย

ปล.รบกวนขอฤกษ์ดีในเดือนตุลาคม-พฤศจิกายนด้วย ได้ไหมค่ะ

สวัสดีครับ

ฤกษ์เปลี่ยนชื่อ เดือนตุลาคม 2558 : วันพุธที่ 21 เวลา 11.00-16.59น. วันอังคารที่ 27 เวลา 09.00-10.59 น. วันพฤหัสฯที่ 29 เวลา 09.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 30 เวลา 11.00-14.59 น.
เดือนพฤศจิกายน 2558: วันจันทร์ที่ 2 เวลา09.00-10.59,13.00-14.59 น. วันพุธที่ 4 เวลา 09.00-10.59 น. ,15.00-16.59 น. วันพุธที่ 11 เวลา 11.00-12.59 น. วันอังคารที่ 17 เวลา 11.00-14.59 น. วันศุกร์ที่ 27 เวลา 11.00-14.59 น.

beach
09-25-2015, 12:57 PM
ขอบคุณมากครับ แล้วถ้าผมจะแปลไปในอีกความหมายได้รึปล่าวครับ อุ มาจาก อุตมปัญญา (เอามาจาก มะ อะ อุ)
รัช ให้แปลว่าสมบัติของพระราชา
ชญา แปลว่า รู้
รวมแล้วแปลว่า ปัญญาอันเป็นสมบัติของราชาผู้รู้
ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

noppakorn
09-25-2015, 01:14 PM
ขอบคุณมากครับ แล้วถ้าผมจะแปลไปในอีกความหมายได้รึปล่าวครับ อุ มาจาก อุตมปัญญา (เอามาจาก มะ อะ อุ)
รัช ให้แปลว่าสมบัติของพระราชา
ชญา แปลว่า รู้
รวมแล้วแปลว่า ปัญญาอันเป็นสมบัติของราชาผู้รู้
ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

อุ คุณแปลว่า อุตมปัญญา คงไม่ได้ครับ เพราะคุณจะรู้คำแปลคนเดียว คนอื่นไม่รู้ด้วยครับ อุตม แปลว่า ล้ำเลิศ สูงสุด ถ้าเอามาเขียนเป็นชื่อคุณต้องยกมาทั้งหมดครับ อุต เฉยๆก็ไม่ได้ครับ

09-28-2015, 01:13 PM
พี่นบคะ อย่าพึ่งรำคาญนะคะ รบกวนถามเพิ่มหน่อยค่ะ
จะมีมั้ยคะ ถ้านามสกุลเลข 48 ชื่อทักษา 42 มีชื่อขึ้นต้นด้วย เดช หรือ ศรี แล้วในชื่อเดียวกันมี อักษรที่มี อายุ มูลละ อุตสาหะ มนตรี หรือบริการ รวมอยู่ด้วยชื่อสวย รวมนามนามสกุลแล้วความหมายดี ตกเลขอายตนะ 6 ดี
แปลแล้วชิวิตประสบความสำเร็จ เจริญรุ่งเรือง ร่ำรวย ทำมาค้าขายดี ขยันหมั่นเพียร ก้าวหน้าในหน้าที่การงาน คู่ครองดี ไม่มีโรคภัยไข้เจ็บ ไร้ศัตรูมีแต่คนรัก ถามเผื่อเป็นวิทยาทานด้วยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
09-29-2015, 09:25 PM
พี่นบคะ อย่าพึ่งรำคาญนะคะ รบกวนถามเพิ่มหน่อยค่ะ
จะมีมั้ยคะ ถ้านามสกุลเลข 48 ชื่อทักษา 42 มีชื่อขึ้นต้นด้วย เดช หรือ ศรี แล้วในชื่อเดียวกันมี อักษรที่มี อายุ มูลละ อุตสาหะ มนตรี หรือบริการ รวมอยู่ด้วยชื่อสวย รวมนามนามสกุลแล้วความหมายดี ตกเลขอายตนะ 6 ดี
แปลแล้วชิวิตประสบความสำเร็จ เจริญรุ่งเรือง ร่ำรวย ทำมาค้าขายดี ขยันหมั่นเพียร ก้าวหน้าในหน้าที่การงาน คู่ครองดี ไม่มีโรคภัยไข้เจ็บ ไร้ศัตรูมีแต่คนรัก ถามเผื่อเป็นวิทยาทานด้วยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
สวัสดีครับ

คืออธิบายหลายครั้งแล้วครับ กับการตั้งชื่อให้มีทักษาดวงดาวมากๆ ถ้ามีการอ่านย้อนหลังกัน จะรู้ว่าการมีทักษาดาวมากๆ แทนที่จะมีผลดีกับเป็นผลไ่ม่ดีกับเจ้าของนามครับ เปรียบเสมือนคนที่อยู่บ้านหลังเล็กๆ แต่ซื้อเครื่องใช้ เครืองเรือน และขนของเข้าไปจนบ้านแน่นไปหมด อยู่ก็ไม่สะดวกสบาย เคลื่อนไหวก็ติดขัดครับ ชื่อทีคุณต้องการมี แต่ผมไม่ให้เพราะจะเป็นบาป เหมือนซำ้เติมคนที่เดือดร้อนครับ ไม่ดีน่ะครับ ส่วนค่าอายตนะ ผมไม่ได้ศึกษามาโดยตรงครับ เพราะเป็นศาสตร์ที่เกิดใหม่ แต่ก็มีความรู้บ้างครับ หลักทักษา เคลื่อนไหวตามดวงดาว เป็นการเร่งดวงที่ดีให้เกิดผลดีเร็วขึ้นครับ เรื่องชื่อเป็นเพียงส่วนประกอบ 30% ฉะนั้นอย่าตั้งความหวังกับชื่อ ดวงชะตาเกิดจึงสำคัญ เพราะชีวิตคนพรหมท่านได้ลิขิตไว้ตามกรรมเก่าอยู่แล้วครับ หมั่นสร้างกรรมใหม่ให้ดีๆนะครับ ชีวิตจึงมีสุข

D E V
09-30-2015, 07:53 PM
ช่วงนี้อาจารย์นพกรณ์ติดภารกิจ
จำเป็นต้องงดตอบคำถามชั่วคราว
ต้องขออภัยทุกท่านมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ